Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 29 30 31 32 33 
Send Topic In ra
Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ (Read 41100 times)
tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: Những Tâm Tình nho nhỏ, vu vơ
Reply #450 - 13. Mar 2013 , 10:11

thule wrote on 13. Mar 2013 , 07:39:
Cô Thu tệ quá, bây giờ mới nhìn ra tấm hình "tình tứ" của hai chị em  TV đeo kính coi "ngầu" quá há.  Ngày xuân đi lễ chùa là đúng quá rồi.  Chúc các em những ngày hanh phúc trong năm mợi

...

Thương gởi thêm hình 2 chị em " Tình tứ " dưới gốc cây Bồ Đề. Em và QT cũng cầu xin cho tất cả chúng ta được Thân Tâm an lạc , và may mắn.
Em rất hạnh phúc khi được Qt đã liên lạc bí mật  trong ngày đón 2 cô Thu Mai đến SJ. Sau đó không biết Duyên nào đẩy đưa , 2 chị em hình như
" hẹn hò " mỗi tuần , em cám ơn 2 Mẹ Con Thu QT đã cho em những kỹ niệm thật dễ thương.
   Bà ngoại xí xoạng nầy , ngầu lắm ha cô?..hi.hi..lâu lâu đổi kính , để nhìn đời , tươi vui hơn.

...

Hình chụp với anh Nam Lộc trước Grand Century Mall , SJ.
   Thương chúc thầy cô thật hạnh phúc để chào đón con gái cưng QT đến thăm.
   Em TvMs
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #451 - 13. Mar 2013 , 10:44

thule wrote on 13. Mar 2013 , 07:45:
Tuyế lan ơi,

Hồi này em đi đâu? lặn gì lâu thế? Có khoẻ không?

Sao không thấy sang SJ tham dự họp mặt 73 (hay 74?)

...

Em gởi hình DHTG# 1  LVD , để cho TL   bị nhảy mủi ( vì bị cô điểm danh ) ,  mà  vào đây  nha cô.
Bạn hiền giờ nầy bạn ở đâu? ngay của Phương Tần cũng biệt tâm ?
Các em LVD 73 chưa tổ chức cô ạ , không biết khi nào , nhưng chắc chắn là năm nay.

Cám ơn cô Thu đã cho em được thỉnh thoảng vào đây , mà tâm tình " vu vơ ".

...

Hình cô trò mình gặp nhau , vui quá.

Em TvMs
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #452 - 14. Mar 2013 , 20:41

thule wrote on 13. Mar 2013 , 07:45:
Tuyế lan ơi,

Hồi này em đi đâu? lặn gì lâu thế? Có khoẻ không?

Sao không thấy sang SJ tham dự họp mặt 73 (hay 74?)

Cô ơi
Em lặn ở sở đó Cô a. Còn 2 tuần nửa la có 1 tên nghỉ về hưu sớm...hic hic. nên em lặn ở sở đó thưa Cô  Có vui có buồn..nhưng cũng có 1 vài an ủi..Thêm vào đó cái máy tính của em...mè nheo.Tối mai con rể người bạn sang xem dùm em. Nhưng hôm qua, tự nhiên cai fire fox của em nó update thì lại Ok... Hết hiễu nổi luôn Cô ơi. Không biết em đọc ở chổ mô,thấy bên Cô có mưa đá...mà sao giống tuyết quá hén.   Em có nói với TV là sang năm em sẽ cố gắng sang đó dự buổi họp mặt 73..Em sẽ cố gắng Cô nhé..
Em kính chúc Cô Thầy luôn vui  ạ
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #453 - 14. Mar 2013 , 20:45

tuy-van wrote on 13. Mar 2013 , 10:44:

...

Em gởi hình DHTG# 1  LVD , để cho TL   bị nhảy mủi ( vì bị cô điểm danh ) ,  mà  vào đây  nha cô.
Bạn hiền giờ nầy bạn ở đâu? ngay của Phương Tần cũng biệt tâm ?
Các em LVD 73 chưa tổ chức cô ạ , không biết khi nào , nhưng chắc chắn là năm nay.

Cám ơn cô Thu đã cho em được thỉnh thoảng vào đây , mà tâm tình " vu vơ ".

...

Hình cô trò mình gặp nhau , vui quá.

Em TvMs

hách xì đó cô bạn à  Wink Wink Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #454 - 11. Apr 2013 , 20:46

Cô thương kính
Em xin gởi đến Cô như 1 tâm tình nho nhỏ vu vơ a
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #455 - 11. Apr 2013 , 22:30

Tuyết Lan ơi,

Hoa lan đẹp quá và lại có những tư tưởng sâu sắc thâm thúy kèm theo mỗi sắc hương.  Tuyệt vời thêm với nét nhạc TCP và tiếng đàn của Vô Thường.  Cảm ơn em gái nha, hôm nay sao lại có thì giờ thư giãn vậy?
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #456 - 30. Apr 2013 , 21:22

Mênh mông tình thầy

Con thấy mình may mắn hơn rất nhiều người là được Thầy chỉ dạy, bảo ban, nhắc nhở từ những việc nhỏ nhất trong cuộc sống cũng như trong việc tu học.

Kính bạch Thầy!

Ngày con còn bé, khi mới đến chùa và chưa hiểu gì về Phật pháp; con chỉ biết rằng đến chùa để vui chơi, được ăn uống, được tụng kinh nhưng nào có hiểu lời kinh nói gì, chỉ biết đọc theo vần theo điệu gõ của tiếng chuông mỏ mà thôi.

Rồi thời gian thấm thoát trôi qua, cuộc sống cuốn con đi theo tiếng gọi của cơm áo gạo tiền, của danh lợi, của vật chất, của phù du. Khi vấp ngã con mới nhớ về chùa, nhớ về những giây phút hạnh phúc khi con được quỳ dưới chân Phật. Bây giờ khi tham gia sinh hoạt Gia Đình Phật Tử, được dạy các em nhỏ học cách làm người sống có ích thì con mới biết quý và trân trọng thời gian ấy biết bao. Các em tuy còn rất nhỏ nhưng được trang bị đạo đức làm người, được học Phật pháp, được gần gũi với Tam Bảo, được tu học thì không còn hạnh phúc nào bằng. Con ước rằng phải chi con biết đến Phật pháp từ khi mới sinh ra, con biết nhân quả mà không làm điều sai, chỉ làm những việc thiện việc tốt thôi. Con cảm thấy cuộc đời mình thật sự có ý nghĩa từ khi con hiểu lời Phật dạy. Tình người nơi cửa Phật thật ấm áp, như tia nắng ban mai sưởi ấm tâm hồn con.

Tuy con chưa đủ duyên để xuất gia làm đệ tử của Thầy nhưng trong thâm tâm con thì lúc nào cũng xem Thầy là Bổn Sư - người Thầy mà con nương tựa suốt đời. Con thấy mình may mắn hơn rất nhiều người là được Thầy chỉ dạy, bảo ban, nhắc nhở từ những việc nhỏ nhất trong cuộc sống cũng như trong việc tu học. Con phát hiện ra rằng càng tu con càng thấy mình có nhiều lỗi, lỗi từ đi đứng nằm ngồi cho đến việc ứng xử trong cuộc sống thường ngày. Và con đã học được rất nhiều bài học từ lời Thầy chỉ dạy.

Con đã học được hạnh bố thí - là cho đi không giữ lấy phần riêng mình, bởi vì con hiểu rằng nắm giữ là con sẽ còn đau khổ, còn trầm luân mãi mãi.

Con đã học được bài học khiêm hạ, nghĩa là phải biết cung kính cúi đầu trước bậc Thầy đáng kính, hãy xem mình là hạt bụi ven đường chứ không tự cho mình là cây cao bóng cả của riêng ai. Cúi đầu trước người khác để ta thấy mình cần phải học hạnh của đất, thấp đó nhưng là điểm tựa vững chải của tất cả chúng sinh hữu vô tình.

Con đã học được thế nào là Từ - Bi – Hỷ- Xả, trong đó từ bi là yếu tố quan trọng nhất. Nơi nào có tình thương thì cuộc sống nơi đó mới có ý nghĩa, mới được thăng hoa. Nhưng tình thương mà không có trí tuệ thì cũng không trọn vẹn, thế là con học được bài học về trí tuệ, nghĩa là tình thương phải có trí tuệ, hay chính xác hơn là có hiểu mới có thương, nếu thương mà không hiểu thì thương một cách hời hợt và rồi sẽ làm khổ đau cho nhau mà thôi. Và quan trọng là ta phải có trí tuệ để nhìn nhận mọi việc trong cuộc sống và cư xử cho phải đạo làm người.

Con được học hạnh phụng sự, nghĩa là tuổi trẻ sống là phải biết phụng sự cho tha nhân chứ không vì lợi ích của riêng mình. Phải biết hy sinh những lợi ích cá nhân mà vì lợi ích của số đông, cốt sao cho mọi người được an vui, ấm no, hạnh phúc.

Con đã học được bài học vô giá là tu để thân tâm được an lạc, đó là cách hành thiền như thế nào cho đúng với lời Phật dạy. Bởi vì Thầy đã dạy con nếu cứ chạy theo vật chất thì cuối cùng ta cũng bỏ lại tất cả, thân này rồi sẽ già yếu chết đi, chỉ còn lại cái tâm mà thôi, nếu ta không hành thiền thì tâm ta không thể nào đạt đến bờ giải thoát giác ngộ. Thiền là cách đưa tâm quay về với thân để từ đó ta ý thức được sự sống nhiệm mầu trong từng hơi thở, để ta có được sự hiểu biết trí tuệ trong từng hành động lời nói việc làm của mình mà tránh bị phiền não bởi những tham dục, căng thẳng, lo âu, khổ đau, hay cảm xúc đến từ ngoại cảnh. Có như thế ta mới làm chủ được cuộc sống của mình.

Và còn vô vàn những bài học khác nữa mà con đã học được từ người Thầy đáng kính của mình. Con thầm cảm ơn Thầy nhiều lắm. Bây giờ con thấy mình hạnh phúc trong từng hơi thở, trong từng giây từng phút của cuộc sống này.

Phật pháp là vi diệu như thế, là nhiệm mầu như thế. Hạnh phúc đâu phải những gì cao xa vượt quá tầm tay, mà hạnh phúc là ngay trước mắt ta. Quả thật là đời thay đổi khi tâm ta thay đổi, chỉ cần tâm ta có đạo lý để nương theo, đời sống ta có sự tu tập thì ta cứ thẳng đường mà đi, không tính toán - không lo âu – thì sẽ không phiền muộn.

Cuối lời con xin tri ân đến Thầy, người đã chỉ đường dẫn lối cho con, tận đáy lòng mình thì lúc nào con cũng kính trọng và thương thầy. Viết đến đây con chợt nhớ đến lời bài hát Mênh Mông Tình Thầy “mẹ cha ví tựa non cao, ơn Thầy ví tựa sông trào biển khơi, dạy khuyên từng chữ từng lời, phai sương màu tóc cả đời vì ai, đầu tiên cất tiếng một hai, nay con khôn lớn thành tài nên danh,… Ngoài kia mưa từng hạt rơi, mưa bao nhiêu hạt ơn thầy bấy nhiêu”. Lời bài hát gần gũi và dễ thương, và đó cũng chính là tấm lòng của con gửi đến Thầy.

Ngọc Sương (GĐ công ty thiết kế web Sen Đất - sendat.vn)

Lư trầm quyện tỏa khói hương,
mang theo tất cả tình thương dạt dào.
mẹ cha ví tựa non cao, ơn thầy ví cửa sông trào biển khơi.
Dạy khuyên từng chữ từng lời,
phai sương màu tóc cả đời vì ai,
đầu tiên mới biết một hai,
nay con khôn lớn thành tài nên danh
Qua rồi lứa tuổi xuân xanh,
vai vươn nắng gió thoảng nhanh từng ngày,
ngoài kia mưa từng hạt rơi,
mưa bao nhiêu hạt ơn thầy bấy nhiêu.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #457 - 23. Jun 2013 , 08:11

...

Cô thương ,
Ngày thứ sáu đẹp trời , em hân hạnh được mời đến nhà của đôi uyên ương Vủ & Qt , lần đầu tiên.  Thật đúng là " căn nhà lý tưởng " với hồ cá Kôi , mà QT hay "  ganh tị " , là anh Vủ " mê " cá hơn mê em....Em nói Vũ Mê cá còn đở hơn các ông mê " người cá "....

...

Qt thật đúng là tài sắc vẹn toàn với các món ăn ngon , thanh khiết mà em dùng rất " thật tình ".

...

Mừng quá , vì em đã vái Ông ĐỊa cho VC Vủ & Qt mau hết ho và bịnh suốt cả 1 tuần , để còn gặp nhau mà hẹn hò.
Cám ơn cô đã phone trước và sau khi dùng buổi ăn tối thật thân thương , và đúng là có duyên với người em nuôi nầy , là nhờ cô Thu đấy.

Sau đó , 2 chị em nói chuyện đi du lịch , và nhắc đến nhóm " Alaska " mà cười sắp vở bụng. Hy vọng thầy cô trò mình và vc Vủ & QT sẽ hẹn hò 1 chuyến du lịch nào chăng ?

...

Cám ơn tình thân.
Em TvMs
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #458 - 23. Jun 2013 , 13:48

Trời đất !  Trông hai chị em chịu ăn chịu chơi quá!  Mặc áo gì mà trông "gồ ghề" quá vậy!  Đáng lẽ ăn uống xong phải có màn trình diễn fashion show hay Variety show chứ?

Tại QT "nhan săc" quá nên cá Koi ở nhà lặn hết, và Vũ phải đi tìm cá ở chợ sài đỡ đấy.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #459 - 23. Jun 2013 , 22:45

thule wrote on 23. Jun 2013 , 13:48:
Trời đất !  Trông hai chị em chịu ăn chịu chơi quá!  Mặc áo gì mà trông "gồ ghề" quá vậy!  Đáng lẽ ăn uống xong phải có màn trình diễn fashion show hay Variety show chứ?

Tại QT "nhan săc" quá nên cá Koi ở nhà lặn hết, và Vũ phải đi tìm cá ở chợ sài đỡ đấy.

Áo " gồ ghề " là sao vậy cô ?
  Qt biểu diển  Fashion show  thì  ai cũng hoan hô , chứ Mây Say nầy xuất hiện , chắc  Vủ phải kêu 911....
  Em TvMs
Back to top

IP Logged

DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Reply #460 - 25. Jun 2013 , 13:09

Kính mời cô Thu nghe nhạc:

Em Tài hoado
Back to top

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #461 - 26. Jun 2013 , 07:27

Tài ơi,

hay quá ! tuyệt với !  bài thơ của Tài tình cảm chân thật , trong sáng  , được phổ nhạc rất "đạt" mà lại có Tâm Thư nào (?) diễn tả thật hay.  Mới nghe cô tưởng là Phượng Trần (chắc lâu không thấy PT đâu).  Cảm ơn em đã nhớ đến cô mà đem vào đây.

Thân chúc em vui mạnh và tiếp tục sáng tác nhé.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #462 - 26. Jun 2013 , 07:35

tuy-van wrote on 23. Jun 2013 , 22:45:
  Áo " gồ ghề " là sao vậy cô ?
  Qt biểu diển  Fashion show  thì  ai cũng hoan hô , chứ Mây Say nầy xuất hiện , chắc  Vủ phải kêu 911....
  Em TvMs

"Gồ ghề" tức là trông "chịu chơi", trông "wild"  như mấy teenage trên TV đó em.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #463 - 26. Jun 2013 , 08:13

DOHUUTAI wrote on 25. Jun 2013 , 13:09:
Kính mời cô Thu nghe nhạc:

Em Tài hoado

Bài " Mượn Em " thật tuyệt , cám ơn anh TT đã chia xẻ và thân chúc cô Thu , anh TT và cả nhà những ngày tháng hè...êm ái.

...
Em TvMs
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #464 - 26. Jun 2013 , 08:21

thule wrote on 26. Jun 2013 , 07:35:
"Gồ ghề" tức là trông "chịu chơi", trông "wild"  như mấy teenage trên TV đó em.

Hi..hi...coi vậy , mà hông phải vậy đó cô ....
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 29 30 31 32 33 
Send Topic In ra