Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - :: Thư Cho Người Tình ::  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 8
Send Topic In ra
:: Thư Cho Người Tình :: (Read 16808 times)
vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

:: Thư Cho Người Tình ::
09. Nov 2006 , 04:05

hoahong.gif Thư Cho Người Tình hoahong.gif

Từ 8.9.2005 đến 8.11.2006

http://dactrung.net/phorum/tm.aspx?m=198628&mpage=2
...

Anh,

Giờ theo trăng gió bỏ quên tình
Giờ như giông bão vây phủ quanh mình.
*
"Thế gới đông người, em chỉ thấy riêng Anh".

..............

Anh cũng dư biết mà. Từ Cổ chí Kim không hề thấy thay đổi - Hễ khi người ta yêu nhau mà không gần để thủ thỉ thì người ta lại viết thư hoặc làm thơ cho nhau - Nhưng đặc biệt nhất là "những lá thư tình" viết mà không gửi "để lâu lâu đọc lại nhớ người xưa" phải không Anh?
Anh ơi ! Em là người thích sống trong kỷ niệm, vui_buồn với quá khứ, dù khổ đau hay hạnh phúc - dù nghèo nàn hay sang cả. Kỷ niệm đối với em rất quan trọng.
Sao Anh bảo, những kỷ niệm đau thương nhớ làm gì ! À ! Nếu không gặp cảnh thương đau thì làm sao biết đâu là hạnh phúc ?
Anh và em hay đối chọi nhau - dù vậy chúng mình cũng đã cho nhau bao kỷ niệm suốt những tháng năm dài... nay đã hơn 22 năm rồi Anh nhỉ !
Thỉnh thoảng em vẫn soạn ra những lá thư cũ đọc lại... Rồi mỉm cười và đưa mắt nhìn trời, thầm nói cảm ơn, vì em rất tin Thượng Đế. Phải, Thượng Đế đã gởi Anh đến cho em. Sau "những bước thăng trầm", bao lần thất chí - Và em đã tha thiết réo gọi :

Rừng đêm hoang vắng, ai Quân Tử,
Dám nhặt hoa tàn trong gió mưa ?
Hoặc
Mò kim đáy biển đâu màn
Một người tử tế đổi ngàn bất nhân !

Thế là vào đêm 14 tháng 2 năm 1983, Thượng Đế đã đưa Anh đến gặp em giữa đêm đông lạnh buốt và tuyết phủ ngập trời Paris. Mà là đêm "Lễ Tình Yêu" (Saint-Valentin). Kỷ niệm đó làm sao phai mờ trong lòng em được.

Hơn 22 năm Anh đã ban cho, bù đáp lại những gì mất mát đau thương của đời em. Trong hơn 22 năm, mình đã có vài lần tưởng chừng như đã gãy đổ, chia tay. Nhưng rồi, nhờ tình yêu của Anh mà chúng mình lướt qua được những cơn sóng gió - Há, mà sóng gió ấy là do chính em tạo nên. Em thật điên rồ phải không Anh ? Em muốn chặt đứt đi sợi dây mà người đời thường cho là "Định Mệnh đã An Bày" - Thật sự, đến bây giờ em mới tin đó là đúng - nhưng chỉ tin phần nào thôi. Tại sao em tin Thượng Đế mà lại không tin "Định Mệnh"? Vì đời em, em tự cho là có em lèo lái trong ấy...(!) Em nhất định không giao 100% đời mình cho Định Mệnh. Anh cũng thường nói, em cứng đầu, con người em khác hẳn với mọi người !
..(...)...
Vì yêu em, Anh chỉ dễ giải đối với riêng em - nên lúc nào Anh cũng dễ dàng tha thứ cho em - Chưa đủ Anh à ! Thế nên những năm đầu mình hay bất hòa. Em hay khuyên Anh là phải tốt với tất cả mọi người.
Em còn nhớ câu Anh nói : "Anh vậy đó, em đừng hồng muốn thay đổi Anh". Ha ha... như trời đánh em rồi ! Anh vừa dứt câu, em thấy đời em sắp vào bóng tối rồi - Nhưng em không sợ, lòng tự nhủ : "chấp nhận, mình không thể ở gần với kẻ hẹp hòi...".
Rồi bóng Vô Minh che khuất trí tuệ em. Em buông mình trong trụy lạc và cứ rượu chè thơ với thẩn...:

... Ta muốn say cho quên đời gió bụi
Mượn rượu nồng vùi dập kiếp phong sương

...
Vì trước mặt em thấy đời mình sắp trở vào "Ngõ Hẹp". Em hư hỏng quá phải không Anh ? Nhưng rồi Anh tha thứ cho em - Anh cố tình không tin những gì em làm và em kể. Vì Anh quá yêu em ! Anh cho đó là em tưởng tượng để viết tiểu thuyết. Mà mãi đến bây giờ em nhắc lại, anh chỉ cười và lắc đầu : "Không. Anh không tin"...
Thật cũng ngộ, em nói sự thật mà anh không tin, chắc em "xạo" thì có lẽ anh sẽ tin  Roll Eyes?!

vdn
Back to top
« Last Edit: 09. Nov 2006 , 04:15 by vietduongnhan »  

Niềm vui dâng tặng cho đời
Nỗi buồn gởi gió mây trời mang đi
http://vietduongnhan.blogspot.com/
http://www.viet.no/forum/viewforum.php?f=22

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #1 - 15. Nov 2006 , 11:44

:..Thư Cho Người Tình..:    

14.11.2006

...

Anh Lại Trở Về

Anh lại trở về giữa chiều thu
Nắng đổ muôn phương chẳng sương mù
Hồn em náo nức vào xuân mộng
Dặt dìu tiếng sáo hoà lời ru  

Thêm lần nữa, Anh lại trở về

..........

Anh,

Em ngồi thần thờ nhìn những tia nắng giữa mùa thu Paris... Em nhấc điện thoại gọi lại sở thuế...Mọi việc bình yên...  Em lên NET... thì tiếng điện thoại reo, em hy vọng và nghĩ đến Anh... Quả nhiên đúng. Vì hơn ba tuần lễ không có tin tức của Anh... - Em ráng im lặng và tìm vui nơi này chỗ nọ. Nhưng đã nói "ráng" thì nó có giới hạn... Đêm qua tinh thần em xuống tận cùng... Ráng ngủ, ráng quên hết bao chuyện đời - Nhưng "hắc ám" cứ ào ạt vào hồn em... Và hôm nay được nghe giọng nói của Anh "Anh Trở Về". Há ! Cũng một chuyện trong những chuyện "tái diễn" mà em không dứt khoát và xoá luôn được.
Đêm chủ Nhật em ca bài vọng cổ "Vướng Sợi Tơ Tình" mà nước mắt rưng rưng - Tới hai câu sau nhờ nữ nghệ sĩ Tài Lương ca tiếp... Bài vọng cổ này em soạn hồi đầu năm 1999 - Lúc đó em xuống tóc mặc áo lam... Em không muốn Anh đến thăm em và thấy cái xác bề ngoài của em thay đổi 100% - Vâng ! Chỉ bộ quần áo, không chút phấn son + thêm cái đầu trọc lóc... móng tay, móng chân đều cắt ngắn không sơn màu mè gì cả... Y như "Ni Cô" - Nhưng Anh năn nỉ quá trong điện thoại (cũng lại năn nỉ) - Em không cầm lòng được mà chấp nhận cho... Anh đến thăm em một chiều đông tuyết phủ ngập đường.
Anh đến nhận chuông , em ra mở cửa... Đôi mắt Anh như cứng lại nhìn em trân trối ... Anh vào tới phòng khách ngồi thừ xuống và Anh khóc nức nở - Anh khóc cho em hay khóc vì em vĩnh viễn xa Anh ? Em không cho Anh ôm và hôn em, dù là hôn trên trán. Em thấy Anh khóc - Em "BIẾT" liền tại sao ? Trong lòng niệm Phật... Rồi em xin Anh cho em như vầy trong vòng sáu tháng... Hứa cho Anh yên lòng - Nhưng em kéo dài hơn một năm - Rồi có ý định và cương quyết đổi nhà - Tìm một phòng nhỏ làm cái "Am" xã bỏ hết chuyện đời - Và không còn ai muốn đến nhà em nữa. Mà có muốn cũng không có chỗ ở. Qua năm 2000 bước sang Thế Kỷ 21 em đạt được ước vọng đó - Thật ra chuyện này quá dễ - Vì từ một căn appart 4 phòng bán để mua lại 1 phòng thì có gì mà khó phải không Anh !
Thế là "... con tim vui trở lại..." - Cảm ơn Anh đã đem cho em niềm vui ! Thật đúng như em từ Địa Ngục vừa trở về với Thiên Đàng đây  - Đời thì chỉ có hai chữ "BUỒN_VUI ".......Hết vui tới buồn, hết buồn đến vui há ! Hỗm rày em ráng gượng vui.......Nhưng "đôi mắt rưng rưng màng lệ mỏng" (lời Hồ Trường An)...... Nói gì nói,  nghe được giọng nói của Anh...Em biết là Anh vẫn còn hiện hữu trên cõi đời. Còn chuyện gặp mặt nhau nữa hay không là chẳng quan trọng gì nữa.
.....
Back to top
« Last Edit: 15. Nov 2006 , 11:49 by vietduongnhan »  

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: :: Thư Cho Người Tình ::
Reply #2 - 16. Nov 2006 , 09:50

chị ơi , đọc những bức *Thư cho người tình * của chị ,bỗng dưng thương chị vô ngần . Mong rằng lúc này tâm chị được bình yên chị nhé

MT
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #3 - 16. Nov 2006 , 11:53

16.11.2006

...

Paris Tuyệt Vời  

Paris đất mộng mơ
Của biết bao Người Thơ
Chờ mong đặt chân đến
Cho thỏa ý mong chờ

Sao ta lại thờ ơ
Đêm nay dưới trăng mờ
Hỡi Paris yêu dấu !
Hồn ta đang ngẩn ngơ .

việtdươngnhân
Bên bờ sông Seine, đêm thu 16.11.2006

*

Anh,

Đêm nay trời se se lạnh, tiếng gió lùa xào xạc hoà lẫn tiếng mưa rơi rỉ rả ngoài hiên - Trong nhà sưởi ấm với nhiệt độ 23° - em ngồi dưới ánh đèn trước máy vi tính gõ_viết thư cho Anh... với một tâm hồn lắng đọng. Vâng !  Thật lắng đọng ! Vì bao nỗi lo âu những ngày qua, nay đà tan biến hẳn - Hồn em lâng lâng đang chìm vào dĩ vãng xa xưa... và nhảy ra được vài "con cóc"... Paris ! Paris ! Paris đẹp tuyệt vời ! Paris đã đánh dấu cuộc tình của chúng mình và ghi đậm hình ảnh với bạn bè trên những con đường lớn, nhỏ, những đại lộ, những nhà hàng bình dân và những nơi sang trọng của đất Kinh Thành Ánh Sáng Hoa Lệ này - Biết bao yến tiệc, dạ hội, quần là, áo lụa, trưng diện chẳng thua gì Tiểu Thư, Công Chúa. Với biết bao tiếng cười rộn rả hưởng chung niềm vui hạnh phúc của chúng ta... Nhớ không Anh ? Làm sao quên được phải không Anh ? Nhưng giờ đây chỉ còn ghi lại hình ảnh kỷ niệm mà thôi... Bạn bè của em vẫn còn ở lòng vòng, trong và ngoài Paris  - Nhưng chỉ có vài đứa liên lạc thăm nhau thôi. Và có vài đứa đã "đi" xa. Đã qua bao năm em sống quay quần với những người "bạn mới" trong giới nghệ sĩ, văn_thơ. À, không. Kể  từ ngày em đổi căn nhà gần bảy năm qua thôi ! Em đã hiểu vì sao ? Và hiểu rất rõ Anh à !

Lại có người hỏi : Anh là ai ? Anh có thật hay em đặt chuyện dựng lên ? Em chỉ cười cười và trả lời : Nếu thấy thật thì là thật - Mà thấy giả thì nó giả hà ! Mọi sự giữa đời như huyển hoá, vô thuờng, thật_giả do tâm - Giữa đời "sống mộng - chết mê" ai nào thấy rõ ràng cho được đây ?! Em biết nói như vậy, mà đôi khi em không buông xả được - cứ khư khư cho là THẬT !!! Thôi stop chuyện (hoang đường) này.

Hôm nay có Thiên Kim gọi về thăm em - Kim gởi lời thăm Anh - Và bữa nay em ít đọc chữ nên đôi mắt bớt lờ mờ và ít xốn. Ngày mai em đi khám mắt... Hy vọng chẳng gì quan trọng.  
Bây giờ em cầu nguyện cho Anh mau bình phục. Anh mới khoẻ khoẻ lên được mấy ký lô - Rồi bệnh "thương hàn" nó vật Anh ốm trở lại - Suốt... từ đầu mùa thu năm rồi đến năm nay hết bệnh này tới bệnh kia đến Anh và cả em nữa. Kinh khủng cái năm (con chó Bính Tuất) này. Em lại đổ thừa là năm tuổi - bày đặt tin dị đoan... Lại thêm một lần nữa Anh thoát khỏi Tử Thần. Chắc chắn là cơn bệnh cuối cùng với Anh rồi - không lẽ bệnh hoài hay sao ?
Từ năm Anh hưu trí... Rồi người ta mời Anh làm Chủ Tịch "Hội Hoa Hồng" của nước Pháp - Đó là việc làm Danh Dự chứ lương bổng đâu có bao nhiêu - Bởi vì Anh sợ nghỉ làm ở nhà buồn nên nhận lời mời của Hội. Nghỉ hưu chẳng chịu nghỉ ngơi để đi chơi cho thoải mái trước khi về già... Mà lại đi nhận việc "vác ngà voi" - Việc làm thì chẳng có gì nặng nhọc - Nhưng tuần nào cũng hội họp, ăn uống... M-áy năm sau thấy Anh mệt, em đã khuyên Anh nên từ chức sớm. Vì già rồi cần nghỉ ngơi - Anh không nghe lời em.. ha ha... Theo em nghĩ, tại vì Anh bị đuối sức nên con bệnh dễ dàng tấn công và quật Anh nằm luôn hơn một năm nay. Anh thấy không ? Bây giờ dẫu có tiền nhiều cách mấy cũng phải chịu thua những con bệnh nó hoành hành khi con người đã vô tuổi già ! Làm sao mua được sức khoẻ đây ?! Nhưng ai về hưu sao hay bệnh này, đau nọ quá !

Năm rồi em nghe tin ông gác-gian nhà cũ của em ở bên kia đường - Ông mới nghỉ hưu vào đúng tuổi 65 - Thì con ung thư (cancer) nó nằm chờ sẵn - Thề là nó nhào vô ông... Chỉ có 6 tháng thì ông "Trả Nợ Đất" - Rồi mới đây lại nghe ba của bạn cháu (tạp tàn) của em...  Ông vừa nghỉ hưu 3 tháng, chẳng biết ông buồn chán gì - ông nhảy lầu 16 tầng nát thây bễ đầu óc văng ra đầy tường ! Nghe phát rùng mình rởn óc luôn.
Anh ơi ! Hãy vui với gia đình và bé Elzo, cháu ngoại nha Anh !

Xin lỗi Anh, có soạn giả Nguyễn Phương gọi nói chuyện nãy giờ về ca hát, đời nghệ sĩ Cải Lương... hơn nửa tiếng đồng hồ vui quá chừng. Em tạm dùng bút nơi đây...
Chúc Anh mau bình phục.
............
Back to top
« Last Edit: 16. Nov 2006 , 12:02 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Re: :: Thư Cho Người Tình ::
Reply #4 - 16. Nov 2006 , 12:21

mien_thuy wrote on 16. Nov 2006 , 09:50:
chị ơi , đọc những bức *Thư cho người tình * của chị ,bỗng dưng thương chị vô ngần . Mong rằng lúc này tâm chị được bình yên chị nhé

MT

Cảm ơn MT vô vàn - đã chia sẻ nỗi niềm riêng của chị.... Qua rồi !  Grin

Qua rồi một trận "bão đời"
Gió đùa thân chị rả rời nát tan
Cam đành chấp nhận đeo mang 
Một đời Chìm_Nổi ôm ngàn đau thương...

Chắc tại ngươì chị thích ôm "thú đau thương" nên cứ tái đi tái lại những chuyện hồi họp và lắm khi làm con tim tê tái...

Vì sao chưa "ngao ngán lòng".
Chuốc sầu ngày đợi, đêm trông mới vừa !

Ha ha... Nay "con tim vui trở lại" rùi em gái ui !  Grin Cái chuyện này không phải "Tình Thơ Lãng Mạn" mà là "Tình Nghĩa Đậm Sâu" đó MT à !
Chúc MT an vui
Kiss Kiss
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #5 - 20. Nov 2006 , 11:39

20.11.2006

...

Anh,

Đôi mắt của em cần đựợc nghỉ ngơi... Ôi, đôi mắt ơi là đôi mắt à ! Mi làm khổ ta quá rồi !
........
À, nhớ lại hồi năm xửa năm xưa... tuổi 17, 18 - em hay chơi mục "Kết Bạn Bốn Phương" trên báo "Tiền Phong" (TP). Dạo đó em ở đường Ngô Tùng Châu gần Ngã Sáu SàiGòn - Còn trụ sở báo "TP" nằm đầu đường Phạm Ngũ lão gần nhà ga bên chợ Bến Thành. Không xa noi em ở cho lắm
... Cứ trả 100 đồng, được mấy vòng :  "Ngươì con gái vào tuổi mộng mơ - Buồn nhiều hơn vui - Xấu đẹp tùy người đối diện..." - Chừng 2 tuần lễ sau là cả trăm lá thư ào ào tới.
Thư từ qua lại với một sinh viên, tên Đ... "Sĩ Quan Thủ Đức" khoá (?)... Sau vài tháng rồi hẹn gặp nhau... đi xem chóp bóng rạp Đại Nam đường Trần Hưng Đạo, rồi ăn kem "Cây Điệp"... rất hồn nhiên và vui vẻ . Anh rất lịch sự và khá "đẹp trai" . Hơn 40 năm đã qua...
Bỗng một hôm anh ngồi đối diện với em , anh nhìn em... nói rất bình tĩnh : "Anh muốn móc đôi mắt em... ăn sống..." - Làm cô bé "Cẩm Lệ" (nước mắt tím) giựt mình hoảng hồn... trong lòng rung mà giả vờ như không có gì hết. Em nói nhè nhẹ : "Anh làm Bé sợ hổng dám đi chơi với anh nữa đâu".
Từ đó, em trốn anh ấy luôn. Anh viết bao nhiêu lá thư em nhứt định không trả lời (vì sợ anh móc mắt thật) em ngu quá há... Anh ấy lớn hơn em 3 tuổi. Không biết bây giờ anh còn sống không ? Nếu Anh đọc bài này anh sẽ nhớ lại câu nói thật hay nói chơi đó - mà nó đã làm anh khổ quá xá !! Ước gì em còn giữ những lá thư đó há... Vi một câu nói đừa đùa mà anh phải tốn bao nhiêu giấy mực đễ viết thư năn nỉ gặp con bé "Cẩm Lệ Ngô Tùng Châu".
Hi hi.. hồi còn trẻ, tuổi mới lớn em cũng thay tên liên tu bất tận - y như bây giờ lấy nick chơi NET vậy. Ai bày ra mấy "trò chơi" này há ? Vài hàng cùng Anh hôm nay... Em không quên cầu chúc Anh & gia đình bình an hạnh phúc.
Mãi mãi khắc ghi TÌNH Anh yêu em......
..........................
Back to top
« Last Edit: 20. Nov 2006 , 11:43 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #6 - 11. Feb 2007 , 13:17

2.2.2007
...
...

Rừng đêm hoang vắng ai quân tử
Dám nhặt hoa tàn trong gió mưa ?!!

......
(Trích "Rừng Đêm" vdn 3.2.1979)

"Một đóa hoa tàn giữa Rừng Đêm, một đời Kiều khởi đầu ở lầu Ngưng Bích. Đóa hoa cầu Quân Tử, Kiều ngồi  ’’Tưởng người dưới nguyệt chén đồng’’. Cả hai tìm một nơi chốn, một cái gì cố định , cả hai muốn cuộc đời ngừng lại ..." (Lê Anh Tuấn) .

Rồi 4 năm sau Thượng Đế khiến cho Anh đến gặp em vào :

Đêm Lễ Tình Yêu
14.2.1983  
(Nuit Saint-Valentin)

Đêm Lễ Tình Yêu phủ tuyết sương
Quân Tử lang thang giữa đêm trường
Bỗng dưng dừng bước nhìn hoa dại
Tim lòng vương vấn chuyện yêu đương.

Với tay nhặt lấy cành hoa ấy
Ấp ủ tình nồng tỏa ngát hương
Bao năm bôi xóa đời gió bụi
Tan biến đoạn trường dứt đau thương.

*

Anh,

..............!!!!!!!!!!

Trưa nay em thức dậy hơi trễ ... Bưng tách cà phê ... ngồi nhìn vòm trời mây xám giăng ngang, sương rơi ẩm ướt... Nghe lòng nhớ nhớ thương thương Anh và trong đầu nghĩ : "Hôm nay mình "trở lại" nhà hàng nào đây ?" - Muốn cho Anh tiếp tục ăn "hàm thụ"........ Nghĩ mông lung, miệng mỉm cười lòng nhẹ nhàng chẳng gợn chút buồn lo ... Thò tay bấm máy PC để đó, em ra sau bếp lấy bịt rác đem xuống sân nhà liệng vô thùng...và đi đến mở hộp thư xem coi có thư của Anh không ? (Anh cho em hay là Anh đã gởi đi hôm thứ Tư). Quả thật là lá thư nằm sẵn như chờ em ... Lòng vui vui ... lên nhà em mở ra đọc :

"Lyon, ngày 31.1.2007

Em yêu quí,

Dù cho trời biến, đất tan, hình bóng của em không bao giờ tan biến trong trái tim Anh. Anh phải nói, tạ Ơn Trời và cảm ơn em đã cho Anh tình yêu. 46 tuổi đời mới biết tình yêu là gì ! Và, Anh được hưởng hạnh phúc cho tới ngày nay. Bây giờ hình thể chúng ta đã theo thời gian làm cằn cổi phai tàn - Nhưng tim tình chẳng bao giờ già em nhỉ ! Còn mấy ngày nữa đúng 24 năm Thượng Đế đã gởi em đến cho Anh.
..... xxxx ...
Xin lỗi em ngàn lần - Vì Anh không thể lên Paris đãi tiệc ngày 14 tháng 2 này. Sức khỏe không cho phép ... Anh bắt đền em cái này ... xxxx ..
...........
Chúc em bình và yêu em vĩnh cửu muôn đời.
XXXX
Ton gros Babylac"

... Em vui... nhưng nếu có mặt Anh ngày  "Lễ Tình Yêu" lại càng vui hơn .. Em lò mò muốn scan những lời của Anh viết cho em - mà máy scaner của em nó nính thinh không chịu hiện ra cho em scan hình, thấy ghét ghê .

Em biết Anh không lên Paris được, em đã dời lại đêm 16-2. Em sẽ cùng vui với các bạn - Đương nhiên chúng em sẽ nhắc tới Anh nhiều hì hì ...

Bất chợt, em nhớ... À ha, đã 7 năm em mua căn "Bạch Am" này. Ở đây yên tịnh - em sáng tác được hơn 30 truyện ngắn, và kết thúc một truyện dài "Mai Ly" nơi đây.
....................

Anh,

Em qua Topic "Dòng Đời" tìm bài thơ của Anh làm cho em, có SA thoát dịnh ra tiếng Việt, lại gặp bài thơ em làm hồi tháng 6 - Có lẽ trong lúc chờ tin Anh đuối sức và gần "tuyệt vọng" nên em mới tuôn ra mấy vần thơ thảm sầu này. Lúc đó có nhiều bạn bè trên "ẢO" và ngoài đời thăm hỏi và an ủi em. Bài thơ nay đọc lại lòng nghe bồi hồi ..

Chợt nghe tiếng khóc ...

Chợt nghe tiếng khóc trong lòng
Đâu đâu cũng thấy gió giông quay cuồng
Trời sầu trời nhỏ giọt tuôn
Mây sầu mây cũng giọt buồn rơi sa !

Đêm nay chẳng ánh trăng tà
Chẳng sao Bắc Đẩu, chẳng gà gáy khuya.
Hay là đang phút ly chia
Âm-Dương đôi ngã, người về, kẻ đi ?!!

vdn
(Ngày 2 tháng 6 năm 2006)  

Chắc chắn lúc ấy em nghĩ, Anh đã "bỏ" em mà "đi" về thế giới bên kia rồi !.. Vì có 1 lần tới 26 ngày Anh mới gọi điện thoại cho em và kể rằng : "Tại Anh vào nhà thương Bác Sĩ cho Anh "ngủ" suốt hơn 3 tuần lễ".
................ Nay thì mọi bệnh hoạn đã tan dần ... Anh chỉ cần tịnh dưỡng thôi.
............... Hãy sống nha Anh ! Vì đời còn cần Anh lắm lắm ! Bao "Hội Từ Thiện" đợi Anh đến viếng thăm ... - Những đóa hoa hồng mới "sanh" đang chờ Anh chọn đặt tên ... Hãy sống nha "Ông Chủ Tịch Hoa Hồng của nước Pháp" .

*

Em vẫn chưa tìm ra bài thơ "T'aime" SA dịch tiếng Việt của Anh ???
...................
Em mới được SA gởi cho em bài này - Còn bài "T'aime" không biết ai dịch, em quên mất rồi . Đây bài thơ Anh làm cho em sau mấy tháng mình quen nhau :

Avec toi

Lorsque je dors avec toi
Je suis heureux plus qu’ un roi.
Contre ton corps doux et chaud
Il n’ est pas besoin de mots.
Il faut bien qu’ un prochain jour
On fasse vingt quatre heures d’ amour
Car au matin, quand je te quitte
Ma très chère petite anamite.
Mon coeur très fort est serré
Et mes yeux souvent sont mouillés...

R. C.
France, Isère, chiều 21-06-1983

*

Bên Em

Bên em trong giấc mộng vàng
Anh nghe hạnh phúc nồng nàn hơn vua.

Thân em vừa ấm vừa êm
Lời nào tả xiết cho thêm đậm tình.

Một ngày anh khẽ ước ao
Một ngày ta sẽ yêu nhau một ngày

Rạng ngày cất bước ra đi
Tim anh chợt nhói, chia ly lệ trào

Vài hàng anh gởi lại mình
Tặng em cô bé Nguời Tình An Nam.

S.A thoát dịch ngày 03/07/06
Back to top
« Last Edit: 11. Feb 2007 , 13:30 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #7 - 12. Feb 2007 , 13:53

12.2.2007
...

Anh,

Chiều em đi chợ có ngang qua tiệm hoa - Ôi, người ta trưng bày cho Lễ Tình Yêu thật đẹp - Rất tiếc em không có đem máy chụp hình theo để chụp ...
.............................!!

Bất Chợt ...
 24 mùa "Lễ Tình Yêu"

Nhớ Anh, sao nhớ quá anh ơi !*
Nhớ về những buổi chiều xa xưa
Tuyết rơi trắng xóa trên đường vắng
Em tựa vai anh, anh dìu đưa

Hai mươi bốn mùa "Lễ Tình Yêu"
Màu hồng tươi thắm, thắm thêm nhiều
Tình anh vẫn trọn như ngày cũ
Lời hứa năm nao mãi chắt chiu .

vdn
Paris 12.2.2007
..................

Anh đã ban cho em hai mươi bốn năm hạnh phúc - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm tròn bổn phận một đứa con - Nhờ Tình Yêu của Anh, em được làm tròn trách nhiệm của một người mẹ - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm biết bao việc lành - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm "chiếc bè" đưa được bao người qua sông lúc sóng gió ngặt nghèo. Để đáp lại Tình Anh Yêu em - Em luôn cầu mong cho Anh và gia đình được BÌNH AN HẠNH PHÚC.
Mãi mãi khắc ghi tình Anh yêu em suốt hai mươi bốn năm qua.

« Last Edit: 12. Feb 2007 , 15:19 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #8 - 14. Feb 2007 , 15:06

13.2.2007
...

Anh,

Năm nay Saint-Valentin thật rộn ràng khắp Năm Châu .. Và Văn_Thi_Sĩ tha hồ phóng bút thêu dệt vẽ đan cho đêm Lễ Tình Yêu thêm đập đà nữa. Em tưởng tượng thế giới đang chia vui cùng em và Anh mùa kỷ niệm của chúng mình quen nhau.
Một sự ngẫu nhiên, dường như Thượng Đế đã sắp bày và dành sẵn cho Anh và em phải gặp nhau ngay đêm Lễ này. 24 năm trước, chính Anh còn không để ý Saint-Valentin - Em biết là nhờ em ở bên Vương Quốc Bỉ 2 năm (1980 -1982) - Theo em biết xứ Anh và Bỉ rất quan trọng Lễ này. Em nhớ năm 1981 đêm Saint-Valentin, ông A.M. đưa em đi ăn nhà hàng "Au Vieux Liège" - Nhà hàng "AVL" có từ cuối Thế Kỷ thứ XVI (1594).........  - bên ngoài nhìn thấy cũ kỷ - nhưng phía trong họ trang trí thật sang trọng - (Em vừa tìm trên Google) - Không ngờ n/h "Au Vieux Liège" vẫn còn tồn tại tới bây giờ - Đúng là Tây, họ luôn "bảo thủ" gìn giữ một cái tên hoặc một bảng hiệu đến mấy trăm năm - như nhà hàng nổi tiếng thế giới "Paul Bocuse" cha truyền con nối từ Thế Kỷ thứ XVII. Nhìn lại em được ăn 2 nhà hàng lâu năm nhứt nhì của Châu Âu - Chẳng biết còn cái nhà hàng nào cổ xưa nữa không ? ... Ha ha ... Bởi vậy Mỹ mới chê Tây (Pháp) là một trong những nước của Âu Châu già cằn cỗi ...  Đối với Mỹ hay Tây gì, em cũng thọ ơn của họ. Nên lòng chỉ biết cảm ơn mưa mốc của họ mà thôi. Quê hương của em là Việt Nam ! Việt Nam !... Nhưng buồn thay  chưa về sống được Anh ơi ! Chắc kiếp này vĩnh viễn "sống nhờ, thác gởi" nơi xứ người rồi !!

Để trở lại chuyện em với người đàn ông Bỉ ở Liège :
Ông A. M thích màu mè kiểu cách theo điệu vua chúa ... - Hai năm em "đóng vai" bà Bá Tước trẻ - Thật sự không ham chút nào ! Nhưng lòng em luôn nhớ ơn ông ấy - Vì lúc đó chồng em xô em ra giữa biển khơi với hai con còn thơ dại - Ba mẹ con em sắp chìm bè thì có A. M. chợt đến ... liền đem "thuyền rồng" rước ba mẹ con về ở "lâu đài MA" (lời con trai em) ... PhilippêTâm và ông ấy không hạp nhau - nên em phải cuốn gói trở về Paris.
Nhờ ông ấy mà em "học làm sang" thêm chút chút nữa. Nhắm mắt lại thời gian vụt bay như bóng câu qua cửa - đã trôi nhanh 25 năm 1/4 thế kỷ - Giật mình như một giấc mộng dài.

Cũng nhờ ở xứ Bỉ em mới biết Saint-Valentin - Thật ra trước đó em cũng không hề hay biết có "Lễ Tình Yêu" - Ngày xưa Tây hay Mỹ gì cũng đâu có ăn Lễ này lớn như bây giờ.

*

Đang viết cho Anh thì Tố Anh, chị bạn điện thoại nói, chị không đến được tối thứ Sáu này - Vì bàn chân chị mới mỗ còn đau, khó di chuyển và thòng chân xuống đất lâu được. Ôi, tuổi già sanh đủ thứ bệnh. Để em gọi chị Jacqueline xem sao - Có gì em "bỏ" cuộc họp mặt này cho rồi. Để thứ Bảy em đi ăn Giao Thừa với gia đình của Đình Hải & Ánh Lan.
.................
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #9 - 14. Feb 2007 , 15:08

14.2.2007

Đêm Lễ Tình Yêu

Paris 14.2.1983  
(Nuit Saint-Valentin)

Đêm Lễ Tình Yêu phủ tuyết sương
Quân Tử lang thang giữa đêm trường
Bỗng dưng dừng bước nhìn hoa dại
Tim lòng vương vấn chuyện yêu đương.

Vói tay nhặt lấy cành hoa ấy
Ấp ủ tình nồng tỏa ngát hương
Bao năm bôi xóa đời gió bụi
Tan biến đoạn trường dứt đau thương.
vdn
...

Anh,

Vào 22 giờ 30 (nếu có tuyết rơi) Anh và Em gặp nhau đúng
24 năm
14.2.1983 - 14.2.2007

Kỷ niệm 24 năm - tình yêu tuyệt vời như giấc mộng đẹp Anh nhỉ ! Em tưởng tượng cả Thế Giới đang chia vui với chúng mình kia kìa ... Em vừa chia sẻ bằng điện thư với cả trăm bạn bè thân sơ khắp Năm Châu ... Và em cũng sửa soạn đi chúc mừng tha nhân ngoài đường, trong chợ, dưới phố ...
Mặc dù hôm nay không có Anh bên cạnh em - nhưng ...

Ánh mắt Anh nhìn em, ôi, tình tự
Như nói lên lời :
"Anh sẽ yêu em mãi mãi em ơi !
Đến ngàn đời sau chẳng chút mờ phai
Trái tim anh đã ghi khắc bóng hình ai
Dẫu tận thế, nhưng tình anh bất tận.
Hai mươi bốn năm tình yêu không lận đận
Hạnh phúc tràn đầy, ân ái đắm say...
Trên đời này chẳng có một ai
Yêu em như anh đã đang và yêu em mãi mãi "

Em tưởng tượng viết thay Anh mấy vần "con cóc" đây này...
Em đim tìm bài thơ "L'Amour Eternel" của Anh làm cho em hồi nẳm .. Không biết nó nằm trong hồ sơ nào ?

Ô, là lá ... em thấy Philippe, con trai em gởi mail cho em kìa ... Ấy ya ya ... mấy tháng trời em nín thinh - nay mới thấy Philippe gởi mail - Niềm vui đầu tiên là con trai thư về cho Mẹ chúc Valentin - "Tình Yêu Mẹ".. Em mừng như trúng số đó. Nếu bây giờ Anh gọi em được thì như được trúng số lần thứ hai  ... Chắc chắn Anh mắc "kẹt" - Đừng lo, em thông cảm Anh 100% . Em là Đạo Diễn của Anh mà - Hãy làm y như vậy ... đã làm được 24 năm thì còn vài ba năm hay cao lắm là 10 năm nữa thôi - Thế nào Anh hoặc em cũng "Trả Nợ Đất" hà ! Nói với tấm lòng chân thật - không giả vờ ngụy biện hay "Ngụy Quân Tử"  nha ! Ha, mấy chữ "Ngụy Quân Tử" này, em mới bắt chước TH đó nha ! TH nói với chồng : "ông là "Ngụy Quân Tử" chứ tử tế gì ..." -  Bữa hôm em vừa trờ tới nghe TH nói vậy - Chẳng biết trước đó chuyện gì đã xẩy ra ??? Em không hỏi TH làm chi cho mất công giảng giải. Vì vợ chồng TH & Ch. gây lộn hằng ngày như ăn cơm bữa. Ngộ ghê ! Gây lộn hoài hoài làm sao "yêu đương ấu yếm" nhau được ha ?
Em không biết gây lộn với chồng hay với Anh bao giờ ? Ha, em chưa nếm "mùi" chửi lộn rồi sau đó lại "ôm nhau" ???
Bởi vậy, có mấy lần em và Anh cũng bàn luận gì đó ... Em hơi nóng .. nhưng vẫn bình tĩnh : "Xin Anh đừng để cho em nói lớn tiếng (gros mot) là tất cả sẽ xóa hết đấy" - Anh nhìn em và hiểu ngay - Vì Anh biết tánh em "gàn" lỡ nói ra rồi dù có vào chỗ chết, thì em cũng thực hiện "gan, gàn, lì, liều ..." - Nhưng phần nhiều là sự thua thiệt về em - Thế là Anh nhịn em - em cũng nhịn Anh - Chúng mình huề ... Em đắc chí và sau đó ... tự ên xin lỗi Anh bằng thỏi sô-cô-la ngọt ngào .... Anh cưòi thỏa chí Nam Nhi - có lần tự khen Anh : "Minh nhịn đàn bà hay thật ..." . Rồi bún tay cái chốc : "Khà khà ... đàn bà ... biết tâm lý chút là "trị" dễ ợt . Mình thừa thông minh để "trị" mà". - Có những lúc Anh "kêu ngạo" mà em không thể giận Anh được - Bởi cách nói giỡn giỡn giễu giễu của Anh . Những khách hàng, họ "mê" Anh có nhiêu đó...

Ô, trời bên ngoài đang giông bão gió mưa
Mà hồn em vui như mùa Xuân mở Hội

Hạnh phúc hôm nay mình cứ hưởng Anh nhé !
Và lòng cũng không quên Hồi Hướng chia sẻ hạnh phúc mà mình đang có đến khắp thế gian - Cầu mong tất cả đều được

BÌNH AN HẠNH PHÚC
TÌNH NỒNG NÀN
ĐÊM LỄ TÌNH YÊU
14 - 2 - 2007

Joyeuse Saint-Valentin
Happy Valentine

...

Back to top
« Last Edit: 14. Feb 2007 , 15:10 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #10 - 25. Feb 2007 , 13:05

15.2.2007

...
  "Những lá thư tình tuyệt vời"

Anh,

Em chụp lại "những lá thư tình" và những tấm cartes Anh đã gởi cho em buổi ban đầu - đếm thư và carte  khoảng 100 ... Sau này Anh viết thư tình mà chỉ có giễu giỡn và kể những khách hàng "kỳ cục" nhưng Anh điều phục họ được ... Thư tình mà chẳng còn lời tinh tứ lãng mạn như những lá thư của 3 năm đầu. Mặc dù vậy, tình Anh vẫn nồng nàn - Dù có xa mặt, nhưng lòng chẳng cách ...

Một ngày nào thật yên lặng, em đọc trở lại và dịch ra tiếng Việt ... "Những lá thư tình tuyệt vời" của đời em. Cảm ơn Anh vô vàn.

Ngươì ta thường nói : "Đời là đau khổ mênh mông" - Bao nhiêu đau khổ thua thiệt đến với đời em - Đã được Anh bù đáp lại hết - có thể nói là dư thừa nữa là khác. Nhờ TÌNH của Anh cho em thật bao la như trời và biển.
Em, dù là một "Tình Nhân" bên lề ... Anh, là người (xin lặp lại) "đàn ông tuyệt vời" trái tim mang đầy tình yêu và TÌNH NGƯỜI - Lời khen này không một chút tân bốc hay nịnh bợ .. mà là sự thật. Anh có tấm lòng rộng lượng bao dung cho tất cả mọi nguời - chứ không riêng gì em. Tâm tánh ấy đúng với cái em đòi hỏi. Ông chồng 'cũ' của em hoàn toàn không có tâm tánh ấy - Nên khi mới về làm vợ là em biết sẽ không bền ... Ông cũng là Người ÂN, người chồng tốt - Nhưng ông chỉ biết yêu thương vợ con. Ngoài ra ai chết, ai sống mặc ai... Tánh hay giai cấp, khinh người - So đo giàu, nghèo, học thức ... Cúi mộp khúm núm trước ngưoì trên, khinh khỉnh trước kẻ dưới - nghĩa là "thượng đội, hạ đạp" - Cái thứ này không có em trong đó ... nên đôi bên hay đối chọi nhau... Vậy mà cũng sống với nhau hơn 13 năm  stop !!

Anh còn nhớ không ? 11 năm trước Anh lâm trọng bệnh thập tử, nhứt sanh - em khuyên Anh nên bán hãng và thâu hồi tất cả tiền bạc xa_gần về - Biết đâu vào nhà thương mổ sẽ không có ngày về . Thế là Anh nghe lời em bán hãng cho một nhà Tỷ Phú ...
Ngày đãi tiệc để cảm ơn và chào tạm biệt 38 nhân viên - Họ nào có ăn uống gì - em thấy trên gương mặt các nhân viên nam thật buồn - Còn nhân viên nữ thì khóc thít thít. Anh la éngưoì chủ tốt, rộng rải, thưởng _phạt công minh - Nhưng em thấy Anh thưởng nhiều hơn phạt ...

Lúc ấy, em ráng gượng cười và cầu nguyện Ơn Trên cho mọi sự êm đẹp để Anh yên lòng vào nhà thương mỗ .. và dưỡng sức - Lúc đó Anh đã sụt 20 ký rồi...Thượng Đế còn thương xót cho Anh thoát qua tử thần để lo cho Tata Y., cho em, cho bao người chung quanh nhất là Mẹ của Anh. Anh cũng là một đứa con HIẾU THẢO đáo để. Hồi Cha Mẹ Anh còn sống , cứ mỗi thứ Tư là Anh về ăn cơm với Cha Mẹ - Còn thứ Bảy thì đi chợ cho gia đình và Anh đi luôn dùm cho Cha Mẹ. Thấy Anh có HIẾU mà nghĩ tới các Anh, Chị gia đình em ...  .

Ô, trời nắng ấm 13°C - em sửa soạn đi nhà băng và đi chợ TẾT  .
Chúc Anh và gia đình vạn sự AN LÀNH.
.................
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #11 - 25. Feb 2007 , 13:07

16.2.2007

Anh,

Tặng Anh một nụ hồng tuyệt đẹp đây - Hỗm rày thiếu "bóng" hồng chắc Anh nhớ lắm há !

Chiều nay em họp bạn - thật ra chỉ có gia đình chị Jacqueline J. 6 người như : Christine đến từ Nice, Vinh và con gái sang từ Cali., Christian và Carole (con J), Madelein Nguyệt, Marie Colombe-Ngọc Sương, Agnès-Thiên Kim. Tụi em cỡ chục đứa.

À, tối qua em đã đặt vé máy bay đi San Francisco rồi Anh ơi ! Bay qua bà chị bà con Cô Cậu của em .... nghỉ ngơi đổi gió kể chuyện đời xưa rồi về ..
Thôi, em sửa soạn đi ra ngoài... Hôm nay trời ui ui nhưng ấm 15°C .. Kìa có hé chút nắng vàng    ........
.............

17.2.2007

...
  Dĩa Ngũ Quả

Anh,

Chiều nay người Việt Nam ở Hải Ngoại đang chuẩn bị đón Giao Thừa - Còn trong nước VN thì đã qua mùng 1 Tết sang năm Đinh Hợi rồi !
......... Bây giờ em đi lo nấu cơm - chút nữa có cháu LĐNN đến nhà ăn cơm và đón Giao Thừa với em.
...
Paris còn 55 phút nữa là bước sang năm Đinh Hợi ... LĐNN ăn cơm xong ... ngồi nói chuyện với em...  Em vừa bảo cháu NN về đi khuya rồi ...
Giao Thừa gì đâu ? Bốn bề im lặng ... em ngồi một bóng dưới  đèn khuya đây - Chuẩn bị đốt đèn cầy và đốt nhang trên bàn thờ ... Thế là :

TỐNG CỰU NGHINH TÂN

.........
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #12 - 25. Feb 2007 , 13:10

18.2.2007

Tết Nguyên Đán Đinh Hợi

...

Anh,

...........................!!

Sáng sớm nay có vợ chồng Philippe từ Los-Angeles phone về chúc TẾT cho em - Giống như em được bao lì xì thật BỰ vậy.
Hôm nay đúng là mùa Xuân - Ánh nắng chan hòa khắp bốn phương - Em đốt đèn dâng hương lên Phật và Má em xong ... em chạy qua bên ĐNH GPMX ĐinhHợi vui quá chừng luôn ... Bây giờ em sửa soạn đi chúc TẾT những người quen ngoài Paris 13 .... Hẹn Anh khuya nay nha !
............. Năm nay Philippe đem nguồn vui cho em rồi ... Còn Thiên Kim thì khỏi nói ... Cô bé ngoan lắm .. Nhưng đừng "lên cơn"..... Bệnh hoạn phải chăm chước ........

Hạnh phúc về bên em hôm nay ngày Mồng 1 TẾT Nguyên Đán Đinh Hợi ...

.......
...............................
Giờ Cali. 2/18/2007 4:20:27 PM

Hồi chiều em có chụp hình trên đại lộ Ivry Paris 13 - Nhưng bây giờ khuya quá khuya rồi ... - Em phải gọi sang Mỹ chúc Tết vài gia đình bà con và bạn bè ...
Chúc Anh luôn khỏe mạnh và an lành .
.......

19.2.2007

...

Anh,

Vừa viết thư cho Anh thiệt dài thì máy PC bị "té" mất hết bài ...

Monique đến ăn cơm với em và M vừa ra về .... Mất cảm hứng kể chuyện Anh nghe rồi ... Cơn làm biếng nổi lên ... Em đi nghe bà ... UCV TTPháp (Đảng Xã Hội) trả lời những câu hỏi của Cử Tri ..?
..................

20.2.2007

Anh,

Hôm qua Anh điện thoại cho biết Anh đã bình phục em mừng lắm. Viết bài bị mất .. Thế thì tối Monique đến nhà em ăn cơm ... Vài tiếng đồng hồ sau đó em bị đau bụng ... Từ tối qua đến giờ "nó" quậy em quá xá - Chắc ốm được vài ba ký lô rồi - Bây giờ em chạy qua bà Bác Sĩ.

Trong tíc-tắc con bệnh nó xăm nhập làm ngả quỵ con người. Em chẳng lo lắng sợ sệt gì cả - Ở đây có Thầy giỏi thuốc hay - Chỉ tới số là "hui nhị tỳ" thôi . Gần chết tới nơi mà vẫn cười. Cười  cho cái tội "ham" ăn rau sống.
Sự bình yên không có kéo dài lâu ha Anh ! Nghĩ lại cũng chẳng có giao động. Đói ăn rau - đau uống thuốc mà.
Chúc Anh và tất cả
AN LÀNH
.....................

21.2.2007

Anh,

........................!!

Tối qua xém chút em gọi số 15 chở vô nhà thương rồi - Vì uống thuốc mấy tiếng đồn ghồ mà không thấy nó "cầm" ......... Ráng chịu đựng thêm vài lần nữa thì nó từ từ giảm bớt và dứt luôn tới giờ. 2 loại thuốc : Péracel 2mg (Antidiarrhéique), Diafuryl (Antibactérien Intestinal) này thật hay. Bây giờ đi đâu phải mang nó theo phòng hờ. Đi xa chuẩn bị thuốc men thấy mà ngán luôn !

Sang nhà bà chị em cho đổi gió và hai chị em kể chuyện buồn_vui - chớ chẳng ham đi đâu xa - Có thể xuống San José thăm Dượng Tư "Đại Đồng" và gia đình vợ chồng Vĩnh Khanh và Vĩnh Thống thôi.

Bữa hôm Anh nói, để chờ cho Anh lên thêm vài ký lô nữa sẽ chụp hình Anh và bé Elzo gởi lên cho xem - Chằng biết dung nhan của Anh bây giờ thay đổi ra sao ? Lần chót mình gặp và chia tay nhau là ngày 5 tháng 9 năm 2005 đến nay.
....................

...
  Nhà hàng PIC (n° XI)

Anh ơi !

Hôm nay nhà hàng PIC (Valence - Pháp) được guide Michelin cho lên 3 Sao - Nơi đây Anh có đưa em đến ăn một lần, em không thích lắm. Vì họ không cho hút thuốc trong phòng ăn ha ha .. lúc đó em còn hút thuốc lá như ống khói nhà đèn, uống rượu như rồng hút nước - Cũng may thay em đã dứt bỏ được thuốc lá và rượu mấy năm nay .

Hồi trước Anh thường mời mấy khách hàng LỚN ăn ở đây ha ! Hình như còn một nhà hàng Pyramide gần nhà hàng PIC này cũng 2, 3 Sao gì đó ?!
..........

Back to top
« Last Edit: 25. Feb 2007 , 13:12 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #13 - 25. Feb 2007 , 13:14

22.2.2007
...
  Nhà hàng La Tour d'Argent (n° XII)
Em đến ăn với Anh 2 lần và 1 lần với bạn

...
  Hôm qua và ngày nay

...
  Món Vịt sauce huyết (canard au sang)

"1582 : Entre la seine et le Couvent des Bernardins s'ouvre une auberge élégante à l'enseigne de LA TOUR D'ARGENT. Henri III vient y consacrer l'usage de la fourchette"

http://www.latourdargent.com/

Anh,

Nhà hàng "La Tour d'Argent" có trước nhà hàng "Au Vieux Liège" 12 năm - Thế là em được ăn tới 3 nhà hàng (loại lớn) lâu đời nhất trái đất này. Không biết còn nhà hàng nào cổ xưa hơn nữa không nha ! Vì còn nhiều nhà hàng trong các lâu đài ở miệt Mains et Loire, từ từ em sẽ trở lại - Bây giờ em mời Anh ăn hàm thụ.

Vào thập niên 90, em đi ăn với Anh vào dịp lễ gì em không nhớ - Chắc chắn là không phải lễ Saint-Valentin rồi - Nhờ có Anh, em làm thực khách ăn được con vịt thứ 800.002 tại đây - Ăn xong có tấm carte và chữ ký của đầu bếp chánh (ông chủ). Tây thì lúc nào cũng kiểu cách.

À, ha ...
Mình là Người Ta là đào kép hát của ông trời bỏ vai cho mỗi người để đóng tuồng giữa sân khấu đời này - Đến nơi nào thì trỗ màu nơi đó. Đến chỗ sang thì mình (cũng ráng) tìm áo quần ăn mặc giông giống họ - đến chỗ bình dân mình lèn xèn xuề xòa hòa mình chung vui.
..............
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #14 - 25. Feb 2007 , 13:15

22.2.2007 (bis)
...
Nhà hàng thứ XIII

Anh,

Em tìm ra Nhà Hàng La Pyramide (Vienne - Pháp) đây nè >>  http://www.lapyramide.com/smflowerrancais-.html

...
Món cá bar nướng ...
...
Món tráng miệng

Lối giữa tháng 11, (hình như cuối thập niên 80) ngoài trời đã buốt lạnh, tuyết rơi mỏng - Mình tạm trú khách sạn "Mercure" để sáng hôm sau trực chỉ lái xe đi Alicante (miền Nam Tây Ban Nha) xứ trồng hạnh nhân ngon nhứt thế giới - Nhưng những ngày đó mình đến để chụp hình cà tô-mát và mướp - Đã dự định và đặt chỗ nhà hàng Pyramide hơn hai tháng trước. Đêm ấy, Anh và em diện "kẽng" lắm. Và cũng đúng năm đó Pyramide được giải nhất thế giới nữa và Guide Michelin cũng cho 3 Sao. Ở đây món nào cũng ngon hết - Ăn vét sạch dĩa  . Nhưng mắc quá mắc. Mình không gọi rượu đỏ hoặc rượu trắng mà chỉ uống Champagne cho nhẹ "túi". Em liếc sơ thấy giá rượu ngán luôn ...
..............

...
Alicante
...
Dọc theo bờ biễn Alicante (Tây Ban Nha) đẹp tuyệt vời !

Em nhớ mình ở đây 3 ngày - Trên đường về mình ghé Barcelone ở khách sạn ... sáng hôm sau khi xách valise xuống trả tiền thì Anh bị mất xách tay. Trong đó đủ thứ giấy tờ . Đi cớ bót mất hết nữa ngày ... Anh bảo em coi chừng - Em đứng đó mà tụi ăn cắp như tàng hình nhanh nhẹn "chôm".
...........

...
1 trong những Kỳ Quang của Barcelone
...
Thành Phố Barcelone (Tây Ban Nha)
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 8