Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - :: Thư Cho Người Tình ::  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
:: Thư Cho Người Tình :: (Read 16809 times)
vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

:: Thư Cho Người Tình ::
09. Nov 2006 , 04:05

hoahong.gif Thư Cho Người Tình hoahong.gif

Từ 8.9.2005 đến 8.11.2006

http://dactrung.net/phorum/tm.aspx?m=198628&mpage=2
...

Anh,

Giờ theo trăng gió bỏ quên tình
Giờ như giông bão vây phủ quanh mình.
*
"Thế gới đông người, em chỉ thấy riêng Anh".

..............

Anh cũng dư biết mà. Từ Cổ chí Kim không hề thấy thay đổi - Hễ khi người ta yêu nhau mà không gần để thủ thỉ thì người ta lại viết thư hoặc làm thơ cho nhau - Nhưng đặc biệt nhất là "những lá thư tình" viết mà không gửi "để lâu lâu đọc lại nhớ người xưa" phải không Anh?
Anh ơi ! Em là người thích sống trong kỷ niệm, vui_buồn với quá khứ, dù khổ đau hay hạnh phúc - dù nghèo nàn hay sang cả. Kỷ niệm đối với em rất quan trọng.
Sao Anh bảo, những kỷ niệm đau thương nhớ làm gì ! À ! Nếu không gặp cảnh thương đau thì làm sao biết đâu là hạnh phúc ?
Anh và em hay đối chọi nhau - dù vậy chúng mình cũng đã cho nhau bao kỷ niệm suốt những tháng năm dài... nay đã hơn 22 năm rồi Anh nhỉ !
Thỉnh thoảng em vẫn soạn ra những lá thư cũ đọc lại... Rồi mỉm cười và đưa mắt nhìn trời, thầm nói cảm ơn, vì em rất tin Thượng Đế. Phải, Thượng Đế đã gởi Anh đến cho em. Sau "những bước thăng trầm", bao lần thất chí - Và em đã tha thiết réo gọi :

Rừng đêm hoang vắng, ai Quân Tử,
Dám nhặt hoa tàn trong gió mưa ?
Hoặc
Mò kim đáy biển đâu màn
Một người tử tế đổi ngàn bất nhân !

Thế là vào đêm 14 tháng 2 năm 1983, Thượng Đế đã đưa Anh đến gặp em giữa đêm đông lạnh buốt và tuyết phủ ngập trời Paris. Mà là đêm "Lễ Tình Yêu" (Saint-Valentin). Kỷ niệm đó làm sao phai mờ trong lòng em được.

Hơn 22 năm Anh đã ban cho, bù đáp lại những gì mất mát đau thương của đời em. Trong hơn 22 năm, mình đã có vài lần tưởng chừng như đã gãy đổ, chia tay. Nhưng rồi, nhờ tình yêu của Anh mà chúng mình lướt qua được những cơn sóng gió - Há, mà sóng gió ấy là do chính em tạo nên. Em thật điên rồ phải không Anh ? Em muốn chặt đứt đi sợi dây mà người đời thường cho là "Định Mệnh đã An Bày" - Thật sự, đến bây giờ em mới tin đó là đúng - nhưng chỉ tin phần nào thôi. Tại sao em tin Thượng Đế mà lại không tin "Định Mệnh"? Vì đời em, em tự cho là có em lèo lái trong ấy...(!) Em nhất định không giao 100% đời mình cho Định Mệnh. Anh cũng thường nói, em cứng đầu, con người em khác hẳn với mọi người !
..(...)...
Vì yêu em, Anh chỉ dễ giải đối với riêng em - nên lúc nào Anh cũng dễ dàng tha thứ cho em - Chưa đủ Anh à ! Thế nên những năm đầu mình hay bất hòa. Em hay khuyên Anh là phải tốt với tất cả mọi người.
Em còn nhớ câu Anh nói : "Anh vậy đó, em đừng hồng muốn thay đổi Anh". Ha ha... như trời đánh em rồi ! Anh vừa dứt câu, em thấy đời em sắp vào bóng tối rồi - Nhưng em không sợ, lòng tự nhủ : "chấp nhận, mình không thể ở gần với kẻ hẹp hòi...".
Rồi bóng Vô Minh che khuất trí tuệ em. Em buông mình trong trụy lạc và cứ rượu chè thơ với thẩn...:

... Ta muốn say cho quên đời gió bụi
Mượn rượu nồng vùi dập kiếp phong sương

...
Vì trước mặt em thấy đời mình sắp trở vào "Ngõ Hẹp". Em hư hỏng quá phải không Anh ? Nhưng rồi Anh tha thứ cho em - Anh cố tình không tin những gì em làm và em kể. Vì Anh quá yêu em ! Anh cho đó là em tưởng tượng để viết tiểu thuyết. Mà mãi đến bây giờ em nhắc lại, anh chỉ cười và lắc đầu : "Không. Anh không tin"...
Thật cũng ngộ, em nói sự thật mà anh không tin, chắc em "xạo" thì có lẽ anh sẽ tin  Roll Eyes?!

vdn
Back to top
« Last Edit: 09. Nov 2006 , 04:15 by vietduongnhan »  

Niềm vui dâng tặng cho đời
Nỗi buồn gởi gió mây trời mang đi
http://vietduongnhan.blogspot.com/
http://www.viet.no/forum/viewforum.php?f=22

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #1 - 15. Nov 2006 , 11:44

:..Thư Cho Người Tình..:    

14.11.2006

...

Anh Lại Trở Về

Anh lại trở về giữa chiều thu
Nắng đổ muôn phương chẳng sương mù
Hồn em náo nức vào xuân mộng
Dặt dìu tiếng sáo hoà lời ru  

Thêm lần nữa, Anh lại trở về

..........

Anh,

Em ngồi thần thờ nhìn những tia nắng giữa mùa thu Paris... Em nhấc điện thoại gọi lại sở thuế...Mọi việc bình yên...  Em lên NET... thì tiếng điện thoại reo, em hy vọng và nghĩ đến Anh... Quả nhiên đúng. Vì hơn ba tuần lễ không có tin tức của Anh... - Em ráng im lặng và tìm vui nơi này chỗ nọ. Nhưng đã nói "ráng" thì nó có giới hạn... Đêm qua tinh thần em xuống tận cùng... Ráng ngủ, ráng quên hết bao chuyện đời - Nhưng "hắc ám" cứ ào ạt vào hồn em... Và hôm nay được nghe giọng nói của Anh "Anh Trở Về". Há ! Cũng một chuyện trong những chuyện "tái diễn" mà em không dứt khoát và xoá luôn được.
Đêm chủ Nhật em ca bài vọng cổ "Vướng Sợi Tơ Tình" mà nước mắt rưng rưng - Tới hai câu sau nhờ nữ nghệ sĩ Tài Lương ca tiếp... Bài vọng cổ này em soạn hồi đầu năm 1999 - Lúc đó em xuống tóc mặc áo lam... Em không muốn Anh đến thăm em và thấy cái xác bề ngoài của em thay đổi 100% - Vâng ! Chỉ bộ quần áo, không chút phấn son + thêm cái đầu trọc lóc... móng tay, móng chân đều cắt ngắn không sơn màu mè gì cả... Y như "Ni Cô" - Nhưng Anh năn nỉ quá trong điện thoại (cũng lại năn nỉ) - Em không cầm lòng được mà chấp nhận cho... Anh đến thăm em một chiều đông tuyết phủ ngập đường.
Anh đến nhận chuông , em ra mở cửa... Đôi mắt Anh như cứng lại nhìn em trân trối ... Anh vào tới phòng khách ngồi thừ xuống và Anh khóc nức nở - Anh khóc cho em hay khóc vì em vĩnh viễn xa Anh ? Em không cho Anh ôm và hôn em, dù là hôn trên trán. Em thấy Anh khóc - Em "BIẾT" liền tại sao ? Trong lòng niệm Phật... Rồi em xin Anh cho em như vầy trong vòng sáu tháng... Hứa cho Anh yên lòng - Nhưng em kéo dài hơn một năm - Rồi có ý định và cương quyết đổi nhà - Tìm một phòng nhỏ làm cái "Am" xã bỏ hết chuyện đời - Và không còn ai muốn đến nhà em nữa. Mà có muốn cũng không có chỗ ở. Qua năm 2000 bước sang Thế Kỷ 21 em đạt được ước vọng đó - Thật ra chuyện này quá dễ - Vì từ một căn appart 4 phòng bán để mua lại 1 phòng thì có gì mà khó phải không Anh !
Thế là "... con tim vui trở lại..." - Cảm ơn Anh đã đem cho em niềm vui ! Thật đúng như em từ Địa Ngục vừa trở về với Thiên Đàng đây  - Đời thì chỉ có hai chữ "BUỒN_VUI ".......Hết vui tới buồn, hết buồn đến vui há ! Hỗm rày em ráng gượng vui.......Nhưng "đôi mắt rưng rưng màng lệ mỏng" (lời Hồ Trường An)...... Nói gì nói,  nghe được giọng nói của Anh...Em biết là Anh vẫn còn hiện hữu trên cõi đời. Còn chuyện gặp mặt nhau nữa hay không là chẳng quan trọng gì nữa.
.....
Back to top
« Last Edit: 15. Nov 2006 , 11:49 by vietduongnhan »  

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: :: Thư Cho Người Tình ::
Reply #2 - 16. Nov 2006 , 09:50

chị ơi , đọc những bức *Thư cho người tình * của chị ,bỗng dưng thương chị vô ngần . Mong rằng lúc này tâm chị được bình yên chị nhé

MT
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #3 - 16. Nov 2006 , 11:53

16.11.2006

...

Paris Tuyệt Vời  

Paris đất mộng mơ
Của biết bao Người Thơ
Chờ mong đặt chân đến
Cho thỏa ý mong chờ

Sao ta lại thờ ơ
Đêm nay dưới trăng mờ
Hỡi Paris yêu dấu !
Hồn ta đang ngẩn ngơ .

việtdươngnhân
Bên bờ sông Seine, đêm thu 16.11.2006

*

Anh,

Đêm nay trời se se lạnh, tiếng gió lùa xào xạc hoà lẫn tiếng mưa rơi rỉ rả ngoài hiên - Trong nhà sưởi ấm với nhiệt độ 23° - em ngồi dưới ánh đèn trước máy vi tính gõ_viết thư cho Anh... với một tâm hồn lắng đọng. Vâng !  Thật lắng đọng ! Vì bao nỗi lo âu những ngày qua, nay đà tan biến hẳn - Hồn em lâng lâng đang chìm vào dĩ vãng xa xưa... và nhảy ra được vài "con cóc"... Paris ! Paris ! Paris đẹp tuyệt vời ! Paris đã đánh dấu cuộc tình của chúng mình và ghi đậm hình ảnh với bạn bè trên những con đường lớn, nhỏ, những đại lộ, những nhà hàng bình dân và những nơi sang trọng của đất Kinh Thành Ánh Sáng Hoa Lệ này - Biết bao yến tiệc, dạ hội, quần là, áo lụa, trưng diện chẳng thua gì Tiểu Thư, Công Chúa. Với biết bao tiếng cười rộn rả hưởng chung niềm vui hạnh phúc của chúng ta... Nhớ không Anh ? Làm sao quên được phải không Anh ? Nhưng giờ đây chỉ còn ghi lại hình ảnh kỷ niệm mà thôi... Bạn bè của em vẫn còn ở lòng vòng, trong và ngoài Paris  - Nhưng chỉ có vài đứa liên lạc thăm nhau thôi. Và có vài đứa đã "đi" xa. Đã qua bao năm em sống quay quần với những người "bạn mới" trong giới nghệ sĩ, văn_thơ. À, không. Kể  từ ngày em đổi căn nhà gần bảy năm qua thôi ! Em đã hiểu vì sao ? Và hiểu rất rõ Anh à !

Lại có người hỏi : Anh là ai ? Anh có thật hay em đặt chuyện dựng lên ? Em chỉ cười cười và trả lời : Nếu thấy thật thì là thật - Mà thấy giả thì nó giả hà ! Mọi sự giữa đời như huyển hoá, vô thuờng, thật_giả do tâm - Giữa đời "sống mộng - chết mê" ai nào thấy rõ ràng cho được đây ?! Em biết nói như vậy, mà đôi khi em không buông xả được - cứ khư khư cho là THẬT !!! Thôi stop chuyện (hoang đường) này.

Hôm nay có Thiên Kim gọi về thăm em - Kim gởi lời thăm Anh - Và bữa nay em ít đọc chữ nên đôi mắt bớt lờ mờ và ít xốn. Ngày mai em đi khám mắt... Hy vọng chẳng gì quan trọng.  
Bây giờ em cầu nguyện cho Anh mau bình phục. Anh mới khoẻ khoẻ lên được mấy ký lô - Rồi bệnh "thương hàn" nó vật Anh ốm trở lại - Suốt... từ đầu mùa thu năm rồi đến năm nay hết bệnh này tới bệnh kia đến Anh và cả em nữa. Kinh khủng cái năm (con chó Bính Tuất) này. Em lại đổ thừa là năm tuổi - bày đặt tin dị đoan... Lại thêm một lần nữa Anh thoát khỏi Tử Thần. Chắc chắn là cơn bệnh cuối cùng với Anh rồi - không lẽ bệnh hoài hay sao ?
Từ năm Anh hưu trí... Rồi người ta mời Anh làm Chủ Tịch "Hội Hoa Hồng" của nước Pháp - Đó là việc làm Danh Dự chứ lương bổng đâu có bao nhiêu - Bởi vì Anh sợ nghỉ làm ở nhà buồn nên nhận lời mời của Hội. Nghỉ hưu chẳng chịu nghỉ ngơi để đi chơi cho thoải mái trước khi về già... Mà lại đi nhận việc "vác ngà voi" - Việc làm thì chẳng có gì nặng nhọc - Nhưng tuần nào cũng hội họp, ăn uống... M-áy năm sau thấy Anh mệt, em đã khuyên Anh nên từ chức sớm. Vì già rồi cần nghỉ ngơi - Anh không nghe lời em.. ha ha... Theo em nghĩ, tại vì Anh bị đuối sức nên con bệnh dễ dàng tấn công và quật Anh nằm luôn hơn một năm nay. Anh thấy không ? Bây giờ dẫu có tiền nhiều cách mấy cũng phải chịu thua những con bệnh nó hoành hành khi con người đã vô tuổi già ! Làm sao mua được sức khoẻ đây ?! Nhưng ai về hưu sao hay bệnh này, đau nọ quá !

Năm rồi em nghe tin ông gác-gian nhà cũ của em ở bên kia đường - Ông mới nghỉ hưu vào đúng tuổi 65 - Thì con ung thư (cancer) nó nằm chờ sẵn - Thề là nó nhào vô ông... Chỉ có 6 tháng thì ông "Trả Nợ Đất" - Rồi mới đây lại nghe ba của bạn cháu (tạp tàn) của em...  Ông vừa nghỉ hưu 3 tháng, chẳng biết ông buồn chán gì - ông nhảy lầu 16 tầng nát thây bễ đầu óc văng ra đầy tường ! Nghe phát rùng mình rởn óc luôn.
Anh ơi ! Hãy vui với gia đình và bé Elzo, cháu ngoại nha Anh !

Xin lỗi Anh, có soạn giả Nguyễn Phương gọi nói chuyện nãy giờ về ca hát, đời nghệ sĩ Cải Lương... hơn nửa tiếng đồng hồ vui quá chừng. Em tạm dùng bút nơi đây...
Chúc Anh mau bình phục.
............
Back to top
« Last Edit: 16. Nov 2006 , 12:02 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #4 - 16. Nov 2006 , 12:21

mien_thuy wrote on 16. Nov 2006 , 09:50:
chị ơi , đọc những bức *Thư cho người tình * của chị ,bỗng dưng thương chị vô ngần . Mong rằng lúc này tâm chị được bình yên chị nhé

MT

Cảm ơn MT vô vàn - đã chia sẻ nỗi niềm riêng của chị.... Qua rồi !  Grin

Qua rồi một trận "bão đời"
Gió đùa thân chị rả rời nát tan
Cam đành chấp nhận đeo mang 
Một đời Chìm_Nổi ôm ngàn đau thương...

Chắc tại ngươì chị thích ôm "thú đau thương" nên cứ tái đi tái lại những chuyện hồi họp và lắm khi làm con tim tê tái...

Vì sao chưa "ngao ngán lòng".
Chuốc sầu ngày đợi, đêm trông mới vừa !

Ha ha... Nay "con tim vui trở lại" rùi em gái ui !  Grin Cái chuyện này không phải "Tình Thơ Lãng Mạn" mà là "Tình Nghĩa Đậm Sâu" đó MT à !
Chúc MT an vui
Kiss Kiss
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #5 - 20. Nov 2006 , 11:39

20.11.2006

...

Anh,

Đôi mắt của em cần đựợc nghỉ ngơi... Ôi, đôi mắt ơi là đôi mắt à ! Mi làm khổ ta quá rồi !
........
À, nhớ lại hồi năm xửa năm xưa... tuổi 17, 18 - em hay chơi mục "Kết Bạn Bốn Phương" trên báo "Tiền Phong" (TP). Dạo đó em ở đường Ngô Tùng Châu gần Ngã Sáu SàiGòn - Còn trụ sở báo "TP" nằm đầu đường Phạm Ngũ lão gần nhà ga bên chợ Bến Thành. Không xa noi em ở cho lắm
... Cứ trả 100 đồng, được mấy vòng :  "Ngươì con gái vào tuổi mộng mơ - Buồn nhiều hơn vui - Xấu đẹp tùy người đối diện..." - Chừng 2 tuần lễ sau là cả trăm lá thư ào ào tới.
Thư từ qua lại với một sinh viên, tên Đ... "Sĩ Quan Thủ Đức" khoá (?)... Sau vài tháng rồi hẹn gặp nhau... đi xem chóp bóng rạp Đại Nam đường Trần Hưng Đạo, rồi ăn kem "Cây Điệp"... rất hồn nhiên và vui vẻ . Anh rất lịch sự và khá "đẹp trai" . Hơn 40 năm đã qua...
Bỗng một hôm anh ngồi đối diện với em , anh nhìn em... nói rất bình tĩnh : "Anh muốn móc đôi mắt em... ăn sống..." - Làm cô bé "Cẩm Lệ" (nước mắt tím) giựt mình hoảng hồn... trong lòng rung mà giả vờ như không có gì hết. Em nói nhè nhẹ : "Anh làm Bé sợ hổng dám đi chơi với anh nữa đâu".
Từ đó, em trốn anh ấy luôn. Anh viết bao nhiêu lá thư em nhứt định không trả lời (vì sợ anh móc mắt thật) em ngu quá há... Anh ấy lớn hơn em 3 tuổi. Không biết bây giờ anh còn sống không ? Nếu Anh đọc bài này anh sẽ nhớ lại câu nói thật hay nói chơi đó - mà nó đã làm anh khổ quá xá !! Ước gì em còn giữ những lá thư đó há... Vi một câu nói đừa đùa mà anh phải tốn bao nhiêu giấy mực đễ viết thư năn nỉ gặp con bé "Cẩm Lệ Ngô Tùng Châu".
Hi hi.. hồi còn trẻ, tuổi mới lớn em cũng thay tên liên tu bất tận - y như bây giờ lấy nick chơi NET vậy. Ai bày ra mấy "trò chơi" này há ? Vài hàng cùng Anh hôm nay... Em không quên cầu chúc Anh & gia đình bình an hạnh phúc.
Mãi mãi khắc ghi TÌNH Anh yêu em......
..........................
Back to top
« Last Edit: 20. Nov 2006 , 11:43 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #6 - 11. Feb 2007 , 13:17

2.2.2007
...
...

Rừng đêm hoang vắng ai quân tử
Dám nhặt hoa tàn trong gió mưa ?!!

......
(Trích "Rừng Đêm" vdn 3.2.1979)

"Một đóa hoa tàn giữa Rừng Đêm, một đời Kiều khởi đầu ở lầu Ngưng Bích. Đóa hoa cầu Quân Tử, Kiều ngồi  ’’Tưởng người dưới nguyệt chén đồng’’. Cả hai tìm một nơi chốn, một cái gì cố định , cả hai muốn cuộc đời ngừng lại ..." (Lê Anh Tuấn) .

Rồi 4 năm sau Thượng Đế khiến cho Anh đến gặp em vào :

Đêm Lễ Tình Yêu
14.2.1983  
(Nuit Saint-Valentin)

Đêm Lễ Tình Yêu phủ tuyết sương
Quân Tử lang thang giữa đêm trường
Bỗng dưng dừng bước nhìn hoa dại
Tim lòng vương vấn chuyện yêu đương.

Với tay nhặt lấy cành hoa ấy
Ấp ủ tình nồng tỏa ngát hương
Bao năm bôi xóa đời gió bụi
Tan biến đoạn trường dứt đau thương.

*

Anh,

..............!!!!!!!!!!

Trưa nay em thức dậy hơi trễ ... Bưng tách cà phê ... ngồi nhìn vòm trời mây xám giăng ngang, sương rơi ẩm ướt... Nghe lòng nhớ nhớ thương thương Anh và trong đầu nghĩ : "Hôm nay mình "trở lại" nhà hàng nào đây ?" - Muốn cho Anh tiếp tục ăn "hàm thụ"........ Nghĩ mông lung, miệng mỉm cười lòng nhẹ nhàng chẳng gợn chút buồn lo ... Thò tay bấm máy PC để đó, em ra sau bếp lấy bịt rác đem xuống sân nhà liệng vô thùng...và đi đến mở hộp thư xem coi có thư của Anh không ? (Anh cho em hay là Anh đã gởi đi hôm thứ Tư). Quả thật là lá thư nằm sẵn như chờ em ... Lòng vui vui ... lên nhà em mở ra đọc :

"Lyon, ngày 31.1.2007

Em yêu quí,

Dù cho trời biến, đất tan, hình bóng của em không bao giờ tan biến trong trái tim Anh. Anh phải nói, tạ Ơn Trời và cảm ơn em đã cho Anh tình yêu. 46 tuổi đời mới biết tình yêu là gì ! Và, Anh được hưởng hạnh phúc cho tới ngày nay. Bây giờ hình thể chúng ta đã theo thời gian làm cằn cổi phai tàn - Nhưng tim tình chẳng bao giờ già em nhỉ ! Còn mấy ngày nữa đúng 24 năm Thượng Đế đã gởi em đến cho Anh.
..... xxxx ...
Xin lỗi em ngàn lần - Vì Anh không thể lên Paris đãi tiệc ngày 14 tháng 2 này. Sức khỏe không cho phép ... Anh bắt đền em cái này ... xxxx ..
...........
Chúc em bình và yêu em vĩnh cửu muôn đời.
XXXX
Ton gros Babylac"

... Em vui... nhưng nếu có mặt Anh ngày  "Lễ Tình Yêu" lại càng vui hơn .. Em lò mò muốn scan những lời của Anh viết cho em - mà máy scaner của em nó nính thinh không chịu hiện ra cho em scan hình, thấy ghét ghê .

Em biết Anh không lên Paris được, em đã dời lại đêm 16-2. Em sẽ cùng vui với các bạn - Đương nhiên chúng em sẽ nhắc tới Anh nhiều hì hì ...

Bất chợt, em nhớ... À ha, đã 7 năm em mua căn "Bạch Am" này. Ở đây yên tịnh - em sáng tác được hơn 30 truyện ngắn, và kết thúc một truyện dài "Mai Ly" nơi đây.
....................

Anh,

Em qua Topic "Dòng Đời" tìm bài thơ của Anh làm cho em, có SA thoát dịnh ra tiếng Việt, lại gặp bài thơ em làm hồi tháng 6 - Có lẽ trong lúc chờ tin Anh đuối sức và gần "tuyệt vọng" nên em mới tuôn ra mấy vần thơ thảm sầu này. Lúc đó có nhiều bạn bè trên "ẢO" và ngoài đời thăm hỏi và an ủi em. Bài thơ nay đọc lại lòng nghe bồi hồi ..

Chợt nghe tiếng khóc ...

Chợt nghe tiếng khóc trong lòng
Đâu đâu cũng thấy gió giông quay cuồng
Trời sầu trời nhỏ giọt tuôn
Mây sầu mây cũng giọt buồn rơi sa !

Đêm nay chẳng ánh trăng tà
Chẳng sao Bắc Đẩu, chẳng gà gáy khuya.
Hay là đang phút ly chia
Âm-Dương đôi ngã, người về, kẻ đi ?!!

vdn
(Ngày 2 tháng 6 năm 2006)  

Chắc chắn lúc ấy em nghĩ, Anh đã "bỏ" em mà "đi" về thế giới bên kia rồi !.. Vì có 1 lần tới 26 ngày Anh mới gọi điện thoại cho em và kể rằng : "Tại Anh vào nhà thương Bác Sĩ cho Anh "ngủ" suốt hơn 3 tuần lễ".
................ Nay thì mọi bệnh hoạn đã tan dần ... Anh chỉ cần tịnh dưỡng thôi.
............... Hãy sống nha Anh ! Vì đời còn cần Anh lắm lắm ! Bao "Hội Từ Thiện" đợi Anh đến viếng thăm ... - Những đóa hoa hồng mới "sanh" đang chờ Anh chọn đặt tên ... Hãy sống nha "Ông Chủ Tịch Hoa Hồng của nước Pháp" .

*

Em vẫn chưa tìm ra bài thơ "T'aime" SA dịch tiếng Việt của Anh ???
...................
Em mới được SA gởi cho em bài này - Còn bài "T'aime" không biết ai dịch, em quên mất rồi . Đây bài thơ Anh làm cho em sau mấy tháng mình quen nhau :

Avec toi

Lorsque je dors avec toi
Je suis heureux plus qu’ un roi.
Contre ton corps doux et chaud
Il n’ est pas besoin de mots.
Il faut bien qu’ un prochain jour
On fasse vingt quatre heures d’ amour
Car au matin, quand je te quitte
Ma très chère petite anamite.
Mon coeur très fort est serré
Et mes yeux souvent sont mouillés...

R. C.
France, Isère, chiều 21-06-1983

*

Bên Em

Bên em trong giấc mộng vàng
Anh nghe hạnh phúc nồng nàn hơn vua.

Thân em vừa ấm vừa êm
Lời nào tả xiết cho thêm đậm tình.

Một ngày anh khẽ ước ao
Một ngày ta sẽ yêu nhau một ngày

Rạng ngày cất bước ra đi
Tim anh chợt nhói, chia ly lệ trào

Vài hàng anh gởi lại mình
Tặng em cô bé Nguời Tình An Nam.

S.A thoát dịch ngày 03/07/06
Back to top
« Last Edit: 11. Feb 2007 , 13:30 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #7 - 12. Feb 2007 , 13:53

12.2.2007
...

Anh,

Chiều em đi chợ có ngang qua tiệm hoa - Ôi, người ta trưng bày cho Lễ Tình Yêu thật đẹp - Rất tiếc em không có đem máy chụp hình theo để chụp ...
.............................!!

Bất Chợt ...
 24 mùa "Lễ Tình Yêu"

Nhớ Anh, sao nhớ quá anh ơi !*
Nhớ về những buổi chiều xa xưa
Tuyết rơi trắng xóa trên đường vắng
Em tựa vai anh, anh dìu đưa

Hai mươi bốn mùa "Lễ Tình Yêu"
Màu hồng tươi thắm, thắm thêm nhiều
Tình anh vẫn trọn như ngày cũ
Lời hứa năm nao mãi chắt chiu .

vdn
Paris 12.2.2007
..................

Anh đã ban cho em hai mươi bốn năm hạnh phúc - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm tròn bổn phận một đứa con - Nhờ Tình Yêu của Anh, em được làm tròn trách nhiệm của một người mẹ - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm biết bao việc lành - Nhờ Tình Yêu của Anh, em đã làm "chiếc bè" đưa được bao người qua sông lúc sóng gió ngặt nghèo. Để đáp lại Tình Anh Yêu em - Em luôn cầu mong cho Anh và gia đình được BÌNH AN HẠNH PHÚC.
Mãi mãi khắc ghi tình Anh yêu em suốt hai mươi bốn năm qua.

« Last Edit: 12. Feb 2007 , 15:19 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #8 - 14. Feb 2007 , 15:06

13.2.2007
...

Anh,

Năm nay Saint-Valentin thật rộn ràng khắp Năm Châu .. Và Văn_Thi_Sĩ tha hồ phóng bút thêu dệt vẽ đan cho đêm Lễ Tình Yêu thêm đập đà nữa. Em tưởng tượng thế giới đang chia vui cùng em và Anh mùa kỷ niệm của chúng mình quen nhau.
Một sự ngẫu nhiên, dường như Thượng Đế đã sắp bày và dành sẵn cho Anh và em phải gặp nhau ngay đêm Lễ này. 24 năm trước, chính Anh còn không để ý Saint-Valentin - Em biết là nhờ em ở bên Vương Quốc Bỉ 2 năm (1980 -1982) - Theo em biết xứ Anh và Bỉ rất quan trọng Lễ này. Em nhớ năm 1981 đêm Saint-Valentin, ông A.M. đưa em đi ăn nhà hàng "Au Vieux Liège" - Nhà hàng "AVL" có từ cuối Thế Kỷ thứ XVI (1594).........  - bên ngoài nhìn thấy cũ kỷ - nhưng phía trong họ trang trí thật sang trọng - (Em vừa tìm trên Google) - Không ngờ n/h "Au Vieux Liège" vẫn còn tồn tại tới bây giờ - Đúng là Tây, họ luôn "bảo thủ" gìn giữ một cái tên hoặc một bảng hiệu đến mấy trăm năm - như nhà hàng nổi tiếng thế giới "Paul Bocuse" cha truyền con nối từ Thế Kỷ thứ XVII. Nhìn lại em được ăn 2 nhà hàng lâu năm nhứt nhì của Châu Âu - Chẳng biết còn cái nhà hàng nào cổ xưa nữa không ? ... Ha ha ... Bởi vậy Mỹ mới chê Tây (Pháp) là một trong những nước của Âu Châu già cằn cỗi ...  Đối với Mỹ hay Tây gì, em cũng thọ ơn của họ. Nên lòng chỉ biết cảm ơn mưa mốc của họ mà thôi. Quê hương của em là Việt Nam ! Việt Nam !... Nhưng buồn thay  chưa về sống được Anh ơi ! Chắc kiếp này vĩnh viễn "sống nhờ, thác gởi" nơi xứ người rồi !!

Để trở lại chuyện em với người đàn ông Bỉ ở Liège :
Ông A. M thích màu mè kiểu cách theo điệu vua chúa ... - Hai năm em "đóng vai" bà Bá Tước trẻ - Thật sự không ham chút nào ! Nhưng lòng em luôn nhớ ơn ông ấy - Vì lúc đó chồng em xô em ra giữa biển khơi với hai con còn thơ dại - Ba mẹ con em sắp chìm bè thì có A. M. chợt đến ... liền đem "thuyền rồng" rước ba mẹ con về ở "lâu đài MA" (lời con trai em) ... PhilippêTâm và ông ấy không hạp nhau - nên em phải cuốn gói trở về Paris.
Nhờ ông ấy mà em "học làm sang" thêm chút chút nữa. Nhắm mắt lại thời gian vụt bay như bóng câu qua cửa - đã trôi nhanh 25 năm 1/4 thế kỷ - Giật mình như một giấc mộng dài.

Cũng nhờ ở xứ Bỉ em mới biết Saint-Valentin - Thật ra trước đó em cũng không hề hay biết có "Lễ Tình Yêu" - Ngày xưa Tây hay Mỹ gì cũng đâu có ăn Lễ này lớn như bây giờ.

*

Đang viết cho Anh thì Tố Anh, chị bạn điện thoại nói, chị không đến được tối thứ Sáu này - Vì bàn chân chị mới mỗ còn đau, khó di chuyển và thòng chân xuống đất lâu được. Ôi, tuổi già sanh đủ thứ bệnh. Để em gọi chị Jacqueline xem sao - Có gì em "bỏ" cuộc họp mặt này cho rồi. Để thứ Bảy em đi ăn Giao Thừa với gia đình của Đình Hải & Ánh Lan.
.................
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #9 - 14. Feb 2007 , 15:08

14.2.2007

Đêm Lễ Tình Yêu

Paris 14.2.1983  
(Nuit Saint-Valentin)

Vói tay nhặt lấy cành hoa ấy
Tan biến đoạn trường dứt đau thương.
vdn
...

Anh,

Vào 22 giờ 30 (nếu có tuyết rơi) Anh và Em gặp nhau đúng
24 năm
14.2.1983 - 14.2.2007

Kỷ niệm 24 năm - tình yêu tuyệt vời như giấc mộng đẹp Anh nhỉ ! Em tưởng tượng cả Thế Giới đang chia vui với chúng mình kia kìa ... Em vừa chia sẻ bằng điện thư với cả trăm bạn bè thân sơ khắp Năm Châu ... Và em cũng sửa soạn đi chúc mừng tha nhân ngoài đường, trong chợ, dưới phố ...
Mặc dù hôm nay không có Anh bên cạnh em - nhưng ...

Ánh mắt Anh nhìn em, ôi, tình tự
Như nói lên lời :
"Anh sẽ yêu em mãi mãi em ơi !
Đến ngàn đời sau chẳng chút mờ phai
Trái tim anh đã ghi khắc bóng hình ai
Dẫu tận thế, nhưng tình anh bất tận.
Hai mươi bốn năm tình yêu không lận đận
Hạnh phúc tràn đầy, ân ái đắm say...
Trên đời này chẳng có một ai
Yêu em như anh đã đang và yêu em mãi mãi "

Em tưởng tượng viết thay Anh mấy vần "con cóc" đây này...
Em đim tìm bài thơ "L'Amour Eternel" của Anh làm cho em hồi nẳm .. Không biết nó nằm trong hồ sơ nào ?

Ô, là lá ... em thấy Philippe, con trai em gởi mail cho em kìa ... Ấy ya ya ... mấy tháng trời em nín thinh - nay mới thấy Philippe gởi mail - Niềm vui đầu tiên là con trai thư về cho Mẹ chúc Valentin - "Tình Yêu Mẹ".. Em mừng như trúng số đó. Nếu bây giờ Anh gọi em được thì như được trúng số lần thứ hai  ... Chắc chắn Anh mắc "kẹt" - Đừng lo, em thông cảm Anh 100% . Em là Đạo Diễn của Anh mà - Hãy làm y như vậy ... đã làm được 24 năm thì còn vài ba năm hay cao lắm là 10 năm nữa thôi - Thế nào Anh hoặc em cũng "Trả Nợ Đất" hà ! Nói với tấm lòng chân thật - không giả vờ ngụy biện hay "Ngụy Quân Tử"  nha ! Ha, mấy chữ "Ngụy Quân Tử" này, em mới bắt chước TH đó nha ! TH nói với chồng : "ông là "Ngụy Quân Tử" chứ tử tế gì ..." -  Bữa hôm em vừa trờ tới nghe TH nói vậy - Chẳng biết trước đó chuyện gì đã xẩy ra ??? Em không hỏi TH làm chi cho mất công giảng giải. Vì vợ chồng TH & Ch. gây lộn hằng ngày như ăn cơm bữa. Ngộ ghê ! Gây lộn hoài hoài làm sao "yêu đương ấu yếm" nhau được ha ?
Em không biết gây lộn với chồng hay với Anh bao giờ ? Ha, em chưa nếm "mùi" chửi lộn rồi sau đó lại "ôm nhau" ???
Bởi vậy, có mấy lần em và Anh cũng bàn luận gì đó ... Em hơi nóng .. nhưng vẫn bình tĩnh : "Xin Anh đừng để cho em nói lớn tiếng (gros mot) là tất cả sẽ xóa hết đấy" - Anh nhìn em và hiểu ngay - Vì Anh biết tánh em "gàn" lỡ nói ra rồi dù có vào chỗ chết, thì em cũng thực hiện "gan, gàn, lì, liều ..." - Nhưng phần nhiều là sự thua thiệt về em - Thế là Anh nhịn em - em cũng nhịn Anh - Chúng mình huề ... Em đắc chí và sau đó ... tự ên xin lỗi Anh bằng thỏi sô-cô-la ngọt ngào .... Anh cưòi thỏa chí Nam Nhi - có lần tự khen Anh : "Minh nhịn đàn bà hay thật ..." . Rồi bún tay cái chốc : "Khà khà ... đàn bà ... biết tâm lý chút là "trị" dễ ợt . Mình thừa thông minh để "trị" mà". - Có những lúc Anh "kêu ngạo" mà em không thể giận Anh được - Bởi cách nói giỡn giỡn giễu giễu của Anh . Những khách hàng, họ "mê" Anh có nhiêu đó...

Ô, trời bên ngoài đang giông bão gió mưa
Mà hồn em vui như mùa Xuân mở Hội

Hạnh phúc hôm nay mình cứ hưởng Anh nhé !
Và lòng cũng không quên Hồi Hướng chia sẻ hạnh phúc mà mình đang có đến khắp thế gian - Cầu mong tất cả đều được

BÌNH AN HẠNH PHÚC
TÌNH NỒNG NÀN
ĐÊM LỄ TÌNH YÊU
14 - 2 - 2007

Joyeuse Saint-Valentin
Happy Valentine

...

Back to top
« Last Edit: 14. Feb 2007 , 15:10 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #10 - 25. Feb 2007 , 13:05

15.2.2007

...
  "Những lá thư tình tuyệt vời"

Anh,

Em chụp lại "những lá thư tình" và những tấm cartes Anh đã gởi cho em buổi ban đầu - đếm thư và carte  khoảng 100 ... Sau này Anh viết thư tình mà chỉ có giễu giỡn và kể những khách hàng "kỳ cục" nhưng Anh điều phục họ được ... Thư tình mà chẳng còn lời tinh tứ lãng mạn như những lá thư của 3 năm đầu. Mặc dù vậy, tình Anh vẫn nồng nàn - Dù có xa mặt, nhưng lòng chẳng cách ...

Một ngày nào thật yên lặng, em đọc trở lại và dịch ra tiếng Việt ... "Những lá thư tình tuyệt vời" của đời em. Cảm ơn Anh vô vàn.

Ngươì ta thường nói : "Đời là đau khổ mênh mông" - Bao nhiêu đau khổ thua thiệt đến với đời em - Đã được Anh bù đáp lại hết - có thể nói là dư thừa nữa là khác. Nhờ TÌNH của Anh cho em thật bao la như trời và biển.
Em, dù là một "Tình Nhân" bên lề ... Anh, là người (xin lặp lại) "đàn ông tuyệt vời" trái tim mang đầy tình yêu và TÌNH NGƯỜI - Lời khen này không một chút tân bốc hay nịnh bợ .. mà là sự thật. Anh có tấm lòng rộng lượng bao dung cho tất cả mọi nguời - chứ không riêng gì em. Tâm tánh ấy đúng với cái em đòi hỏi. Ông chồng 'cũ' của em hoàn toàn không có tâm tánh ấy - Nên khi mới về làm vợ là em biết sẽ không bền ... Ông cũng là Người ÂN, người chồng tốt - Nhưng ông chỉ biết yêu thương vợ con. Ngoài ra ai chết, ai sống mặc ai... Tánh hay giai cấp, khinh người - So đo giàu, nghèo, học thức ... Cúi mộp khúm núm trước ngưoì trên, khinh khỉnh trước kẻ dưới - nghĩa là "thượng đội, hạ đạp" - Cái thứ này không có em trong đó ... nên đôi bên hay đối chọi nhau... Vậy mà cũng sống với nhau hơn 13 năm  stop !!

Anh còn nhớ không ? 11 năm trước Anh lâm trọng bệnh thập tử, nhứt sanh - em khuyên Anh nên bán hãng và thâu hồi tất cả tiền bạc xa_gần về - Biết đâu vào nhà thương mổ sẽ không có ngày về . Thế là Anh nghe lời em bán hãng cho một nhà Tỷ Phú ...
Ngày đãi tiệc để cảm ơn và chào tạm biệt 38 nhân viên - Họ nào có ăn uống gì - em thấy trên gương mặt các nhân viên nam thật buồn - Còn nhân viên nữ thì khóc thít thít. Anh la éngưoì chủ tốt, rộng rải, thưởng _phạt công minh - Nhưng em thấy Anh thưởng nhiều hơn phạt ...

Lúc ấy, em ráng gượng cười và cầu nguyện Ơn Trên cho mọi sự êm đẹp để Anh yên lòng vào nhà thương mỗ .. và dưỡng sức - Lúc đó Anh đã sụt 20 ký rồi...Thượng Đế còn thương xót cho Anh thoát qua tử thần để lo cho Tata Y., cho em, cho bao người chung quanh nhất là Mẹ của Anh. Anh cũng là một đứa con HIẾU THẢO đáo để. Hồi Cha Mẹ Anh còn sống , cứ mỗi thứ Tư là Anh về ăn cơm với Cha Mẹ - Còn thứ Bảy thì đi chợ cho gia đình và Anh đi luôn dùm cho Cha Mẹ. Thấy Anh có HIẾU mà nghĩ tới các Anh, Chị gia đình em ...  .

Ô, trời nắng ấm 13°C - em sửa soạn đi nhà băng và đi chợ TẾT  .
Chúc Anh và gia đình vạn sự AN LÀNH.
.................
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #11 - 25. Feb 2007 , 13:07

16.2.2007

Anh,

Tặng Anh một nụ hồng tuyệt đẹp đây - Hỗm rày thiếu "bóng" hồng chắc Anh nhớ lắm há !

Chiều nay em họp bạn - thật ra chỉ có gia đình chị Jacqueline J. 6 người như : Christine đến từ Nice, Vinh và con gái sang từ Cali., Christian và Carole (con J), Madelein Nguyệt, Marie Colombe-Ngọc Sương, Agnès-Thiên Kim. Tụi em cỡ chục đứa.

À, tối qua em đã đặt vé máy bay đi San Francisco rồi Anh ơi ! Bay qua bà chị bà con Cô Cậu của em .... nghỉ ngơi đổi gió kể chuyện đời xưa rồi về ..
Thôi, em sửa soạn đi ra ngoài... Hôm nay trời ui ui nhưng ấm 15°C .. Kìa có hé chút nắng vàng    ........
.............

17.2.2007

...
  Dĩa Ngũ Quả

Anh,

Chiều nay người Việt Nam ở Hải Ngoại đang chuẩn bị đón Giao Thừa - Còn trong nước VN thì đã qua mùng 1 Tết sang năm Đinh Hợi rồi !
......... Bây giờ em đi lo nấu cơm - chút nữa có cháu LĐNN đến nhà ăn cơm và đón Giao Thừa với em.
...
Paris còn 55 phút nữa là bước sang năm Đinh Hợi ... LĐNN ăn cơm xong ... ngồi nói chuyện với em...  Em vừa bảo cháu NN về đi khuya rồi ...
Giao Thừa gì đâu ? Bốn bề im lặng ... em ngồi một bóng dưới  đèn khuya đây - Chuẩn bị đốt đèn cầy và đốt nhang trên bàn thờ ... Thế là :

TỐNG CỰU NGHINH TÂN

.........
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #12 - 25. Feb 2007 , 13:10

18.2.2007

Tết Nguyên Đán Đinh Hợi

...

Anh,

...........................!!

Sáng sớm nay có vợ chồng Philippe từ Los-Angeles phone về chúc TẾT cho em - Giống như em được bao lì xì thật BỰ vậy.
Hôm nay đúng là mùa Xuân - Ánh nắng chan hòa khắp bốn phương - Em đốt đèn dâng hương lên Phật và Má em xong ... em chạy qua bên ĐNH GPMX ĐinhHợi vui quá chừng luôn ... Bây giờ em sửa soạn đi chúc TẾT những người quen ngoài Paris 13 .... Hẹn Anh khuya nay nha !
............. Năm nay Philippe đem nguồn vui cho em rồi ... Còn Thiên Kim thì khỏi nói ... Cô bé ngoan lắm .. Nhưng đừng "lên cơn"..... Bệnh hoạn phải chăm chước ........

Hạnh phúc về bên em hôm nay ngày Mồng 1 TẾT Nguyên Đán Đinh Hợi ...

.......
...............................
Giờ Cali. 2/18/2007 4:20:27 PM

Hồi chiều em có chụp hình trên đại lộ Ivry Paris 13 - Nhưng bây giờ khuya quá khuya rồi ... - Em phải gọi sang Mỹ chúc Tết vài gia đình bà con và bạn bè ...
Chúc Anh luôn khỏe mạnh và an lành .
.......

19.2.2007

...

Anh,

Vừa viết thư cho Anh thiệt dài thì máy PC bị "té" mất hết bài ...

Monique đến ăn cơm với em và M vừa ra về .... Mất cảm hứng kể chuyện Anh nghe rồi ... Cơn làm biếng nổi lên ... Em đi nghe bà ... UCV TTPháp (Đảng Xã Hội) trả lời những câu hỏi của Cử Tri ..?
..................

20.2.2007

Anh,

Hôm qua Anh điện thoại cho biết Anh đã bình phục em mừng lắm. Viết bài bị mất .. Thế thì tối Monique đến nhà em ăn cơm ... Vài tiếng đồng hồ sau đó em bị đau bụng ... Từ tối qua đến giờ "nó" quậy em quá xá - Chắc ốm được vài ba ký lô rồi - Bây giờ em chạy qua bà Bác Sĩ.

Trong tíc-tắc con bệnh nó xăm nhập làm ngả quỵ con người. Em chẳng lo lắng sợ sệt gì cả - Ở đây có Thầy giỏi thuốc hay - Chỉ tới số là "hui nhị tỳ" thôi . Gần chết tới nơi mà vẫn cười. Cười  cho cái tội "ham" ăn rau sống.
Sự bình yên không có kéo dài lâu ha Anh ! Nghĩ lại cũng chẳng có giao động. Đói ăn rau - đau uống thuốc mà.
Chúc Anh và tất cả
AN LÀNH
.....................

21.2.2007

Anh,

........................!!

Tối qua xém chút em gọi số 15 chở vô nhà thương rồi - Vì uống thuốc mấy tiếng đồn ghồ mà không thấy nó "cầm" ......... Ráng chịu đựng thêm vài lần nữa thì nó từ từ giảm bớt và dứt luôn tới giờ. 2 loại thuốc : Péracel 2mg (Antidiarrhéique), Diafuryl (Antibactérien Intestinal) này thật hay. Bây giờ đi đâu phải mang nó theo phòng hờ. Đi xa chuẩn bị thuốc men thấy mà ngán luôn !

Sang nhà bà chị em cho đổi gió và hai chị em kể chuyện buồn_vui - chớ chẳng ham đi đâu xa - Có thể xuống San José thăm Dượng Tư "Đại Đồng" và gia đình vợ chồng Vĩnh Khanh và Vĩnh Thống thôi.

Bữa hôm Anh nói, để chờ cho Anh lên thêm vài ký lô nữa sẽ chụp hình Anh và bé Elzo gởi lên cho xem - Chằng biết dung nhan của Anh bây giờ thay đổi ra sao ? Lần chót mình gặp và chia tay nhau là ngày 5 tháng 9 năm 2005 đến nay.
....................

...
  Nhà hàng PIC (n° XI)

Anh ơi !

Hôm nay nhà hàng PIC (Valence - Pháp) được guide Michelin cho lên 3 Sao - Nơi đây Anh có đưa em đến ăn một lần, em không thích lắm. Vì họ không cho hút thuốc trong phòng ăn ha ha .. lúc đó em còn hút thuốc lá như ống khói nhà đèn, uống rượu như rồng hút nước - Cũng may thay em đã dứt bỏ được thuốc lá và rượu mấy năm nay .

Hồi trước Anh thường mời mấy khách hàng LỚN ăn ở đây ha ! Hình như còn một nhà hàng Pyramide gần nhà hàng PIC này cũng 2, 3 Sao gì đó ?!
..........

Back to top
« Last Edit: 25. Feb 2007 , 13:12 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #13 - 25. Feb 2007 , 13:14

22.2.2007
...
  Nhà hàng La Tour d'Argent (n° XII)
Em đến ăn với Anh 2 lần và 1 lần với bạn

...
  Hôm qua và ngày nay

...
  Món Vịt sauce huyết (canard au sang)

"1582 : Entre la seine et le Couvent des Bernardins s'ouvre une auberge élégante à l'enseigne de LA TOUR D'ARGENT. Henri III vient y consacrer l'usage de la fourchette"

http://www.latourdargent.com/

Anh,

Nhà hàng "La Tour d'Argent" có trước nhà hàng "Au Vieux Liège" 12 năm - Thế là em được ăn tới 3 nhà hàng (loại lớn) lâu đời nhất trái đất này. Không biết còn nhà hàng nào cổ xưa hơn nữa không nha ! Vì còn nhiều nhà hàng trong các lâu đài ở miệt Mains et Loire, từ từ em sẽ trở lại - Bây giờ em mời Anh ăn hàm thụ.

Vào thập niên 90, em đi ăn với Anh vào dịp lễ gì em không nhớ - Chắc chắn là không phải lễ Saint-Valentin rồi - Nhờ có Anh, em làm thực khách ăn được con vịt thứ 800.002 tại đây - Ăn xong có tấm carte và chữ ký của đầu bếp chánh (ông chủ). Tây thì lúc nào cũng kiểu cách.

À, ha ...
Mình là Người Ta là đào kép hát của ông trời bỏ vai cho mỗi người để đóng tuồng giữa sân khấu đời này - Đến nơi nào thì trỗ màu nơi đó. Đến chỗ sang thì mình (cũng ráng) tìm áo quần ăn mặc giông giống họ - đến chỗ bình dân mình lèn xèn xuề xòa hòa mình chung vui.
..............
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #14 - 25. Feb 2007 , 13:15

22.2.2007 (bis)
...
Nhà hàng thứ XIII

Anh,

Em tìm ra Nhà Hàng La Pyramide (Vienne - Pháp) đây nè >>  http://www.lapyramide.com/smflowerrancais-.html

...
Món cá bar nướng ...
...
Món tráng miệng

Lối giữa tháng 11, (hình như cuối thập niên 80) ngoài trời đã buốt lạnh, tuyết rơi mỏng - Mình tạm trú khách sạn "Mercure" để sáng hôm sau trực chỉ lái xe đi Alicante (miền Nam Tây Ban Nha) xứ trồng hạnh nhân ngon nhứt thế giới - Nhưng những ngày đó mình đến để chụp hình cà tô-mát và mướp - Đã dự định và đặt chỗ nhà hàng Pyramide hơn hai tháng trước. Đêm ấy, Anh và em diện "kẽng" lắm. Và cũng đúng năm đó Pyramide được giải nhất thế giới nữa và Guide Michelin cũng cho 3 Sao. Ở đây món nào cũng ngon hết - Ăn vét sạch dĩa  . Nhưng mắc quá mắc. Mình không gọi rượu đỏ hoặc rượu trắng mà chỉ uống Champagne cho nhẹ "túi". Em liếc sơ thấy giá rượu ngán luôn ...
..............

...
Alicante
...
Dọc theo bờ biễn Alicante (Tây Ban Nha) đẹp tuyệt vời !

Em nhớ mình ở đây 3 ngày - Trên đường về mình ghé Barcelone ở khách sạn ... sáng hôm sau khi xách valise xuống trả tiền thì Anh bị mất xách tay. Trong đó đủ thứ giấy tờ . Đi cớ bót mất hết nữa ngày ... Anh bảo em coi chừng - Em đứng đó mà tụi ăn cắp như tàng hình nhanh nhẹn "chôm".
...........

...
1 trong những Kỳ Quang của Barcelone
...
Thành Phố Barcelone (Tây Ban Nha)
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #15 - 25. Feb 2007 , 13:16

23.2.2007
...
Clématite Ville de Lyon
...
...
...
Lyon thanks.gifháp (XIV)
...

Anh,

Kỷ niệm mình ăn ở nhà hàng này mấy lần Anh nhỉ ! Ở đây có nhiều món ngon lắm ...
Nơi n/h này thường có các ông LỚN BỰ đến ăn ... Có một lần mình đến thấy ... Ủa, sao lính gác đầy ... a ha thì ra ... Nhờ mình là thực khách quen quá - Và Anh đặt bàn trước đã lâu.
..............

À, nhắc tới đây, em chợt nhớ - mình ăn ở n/h "Kim Anh" cũng gặp ông ... cựu Tổng Trưởng ... Pháp cũng đến ăn những món ăn VN .
.............

Những nhà hàng Thành Phố Lyonthanks.gifháp (tt)
...
Restaurant Les Trois Dômes (XV)
...
...

Trong khách sạn Sofitel có một nhà hàng "Les Trois Dômes" thật ngon và phong cảnh nhìn ra dòng sông Rhône thật trữ tình lãng mạng ...
Có một lần hai đứa mình tranh luận - xém "dứt đường tơ" nơi này ! Em còn nhớ rõ - Lúc đó mình yeu nhau năm thứ tư (1983-1987). "Thuyền Tình" cũng đã đôi lần gặp sóng gió Anh ha ! Nhưng Anh là Thuyền Trưởng cầm lái rất giỏi ... Chỉ có em hay "lên cơn" gây giông bão muốn cho "thuyền" lật chìm nhiều lần thôi.

...............

Chắc em đổi tựa Topic này là "Đoản Khúc Huy Hoàng" hơn là "Nhớ Về Dĩ Vãng" há Anh ? Chưa biết ?!!... sẽ gom góp soạn lọc lại và sẽ được người in sách tặng em đó !
Nhà em sắp sơn phết lại - bao sách báo phải cho đi về đâu đây ? Bỏ thì thương thương, vương thì ... chật nhà ... choáng chỗ .. Mai mốt em ngừng thở thì "Xã Hội" họ cũng cho vào xọt rác hết.
............

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #16 - 25. Feb 2007 , 13:17

24.2.2007
...
Auberge de la Reine de Sicile
49400 Saumur
...
...
...
...

Anh,

Hôm nay em chưa biết cho Anh "ăn lại" nhà hàng nào đây ? À, "Auberge de la Reine de Sicile" ở Saumur cách thành phố Angers 50cs - Nơi đây những món ăn cũng rất đặc biệt nhưng không mắc lắm - Và có những loại rượu "tráng miệng" lâu năm rất đắc tiền - Anh mời khách Quí đến đây để thưởng thức Cavadoce lâu năm. Em nhớ chai (liqueur) Armagnac năm 1911. Cách 20 năm mà 1 ly như vầy ...mà giá (500frs) khoảng 80euros bây giờ. Và, em được uống "ké" một ly ..."Grande Marnier" năm 1946 thơm và ngon tuyệt diệu.
Hơn 23 năm với Anh - Em được hưởng quá đầy đủ cuộc đời. Bây giờ rảnh rỗi ghi lại những vui_buồn đã đi qua.
...............

...

Những chai Armagnac lâu năm ..

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #17 - 25. Feb 2007 , 13:19

25.2.2007
...
Nấm truffe (vàng đen của Pháp)

Anh,

Hôm nay ngày chủ Nhật ... cho Anh ăn chay - vì em nghe nói là đang Lễ Tro ngươì Công Giáo ăn chay. Để em đi kiếm nấm truffe cho Anh ăn (ngó) thay thịt nha !  Anh là chánh cống con của gia đình Ki-Tô Giáo - Lúc 12 tuổi có rước Lễ Compignon (?) ... (Em không rành Đạo Công Giáo). Ba Má Anh rất ngoan Đạo - Còn Anh ... lớn lên ham chơi ít khi nào đi nhà thờ. Nghe Anh kể lại, Ba Anh là Thầy Giáo làng - Má Anh Thợ May. Ba Anh rất nghiêm khắc - giáo dục con cái theo lối xưa - nhưng Anh thì phóng khoáng - nghệ sĩ tánh - không hiếu học - mà tối ngày xách cây đàn gảy tẳng tằng tằng tăng ngoài xóm làng - Ba xiềng chân Anh vào chân giường mà Anh vẫn tìm cách tháo gỡ để trốn đi chơi ...

Không ngờ lớn lên Anh thành công trên thương trường và lo cho Ba Má Anh một cuộc sống sung sướng nhàn hạ đến ngày cuối cùng. Thấy sự hiếu thảo của Anh - Em nhìn lại em không bằng Anh chút nào - Vì em chỉ gởi tiền nuôi Mẹ em thôi - Em chưa nấu được một nồi cơm, hay dâng tách trà cho Mẹ. Còn Anh thì khỏi chê nổi - Anh lo cho Cha Mẹ từ vật chất đến tinh thần. Bởi, em biết Anh, người con có hiếu, có nghĩa tình với tất cả mọi người ở gần Anh - nên em "đeo" Anh để được "dựa" hơi hướm đức hiếu, hạnh thảo của Anh.
..................

Ô, là la lá lá la la ... Em tìm được nấm truffe cho Anh đây. Anh hảo nấm này lắm lắm - Còn em thì không. Em ăn nghe như ăn đất ... Anh bảo, em là "Anamit Nhà Quê" . Món đắt tiền mà không ưa - Như trứng cá (caviar) rất đắt - em cũng không thích. Em chỉ thích gan ngỗng, tôm hùm, tủy bò con ... Cũng còn nhiều món ngon và đắt lắm... Nhưng bây giờ đối với em món ngon nhứt là rau muống xào tỏi chấm mắm tôm, ăn với cơm gạo mới nấu khô dẻo...ha ha ...

...
Dẫn chó đi săn nắm Truffe (vàng đen)

Nghe đâu năm nay tới 5 ngàn euros/kýlô (?) nấm này . Ở ngoài đen thui - mà bên trong trắng . Còn có loại truffe trắng nữa - Chà, chắc đắt hơn truffe đen ?
.................
 ...
Nấm Truffe trắng (đắt như vàng trắng)
...
Nấm truffe chẻ ra trong ruột như vầy...!

Ô, em được gặp may nữa đây - nấm truffe nằm trong Câu Chuyện Năm Bính Tuất ... Mời Anh và Quí ACE "nhàn lãm" ... - Theo em thì bài này Học Giả Hoàng Anh Tài viết về "Chó" hay tuyệt vời ! Chân thành cảm ơn HAT thật nhiều.
..............

NĂM BÍNH TUẤT KỂ CHUYỆN CHÓ

...

Con Gà ‘‘tử mị’’ đã mãn nhiệm kỳ và rút lui về vườn, nhường chỗ cho con Chó đến thay thế. Nhìn lại quá trình năm qua, cho thấy con Gà ‘‘kẹt giỏ’’ không hoàn thành nhiệm vụ một cách chu đáo.

Hầu hết khắp nơi trên thế giới đều xẩy ra những tai biến lớn, như : cuồng phong, bão lụt, động đất hỏa hoạn, tai nạn lưu thông trên đường bộ, đường thủy, đường sắt, và đường hàng không, môi trường sinh thái ô nhiễm hạn hán. Nơi thì đồng khô cỏ cháy, nơi thì thiếu nước. Nguy hại hơn hết là nạn khủng bố tự sát đã gieo hoang mang hãi hùng cho hầu hết dân lành trên mặt địa cầu không yên tâm làm ăn sinh sống !  

Sự việc xẩy ra cho thấy lịch sử là một sự tái diễn không ngừng. Thời kỳ Ất Dậu 1945, tại Miền Bắc VN gần 2 triệu người bị chết đói, thì nay Ất Dậu 2005, hơn 1 triệu người dân ở Niger (Nam Trung Phi) hoàn cảnh cũng tương tự. Cách đây 60 năm, hai thành phố Hiroshima và Nagasaki của Nhật Bản bị hủy diệt do hai quả bom nguyên tử, thì nay Bắc Triều Tiên một quốc gia cộng sản, và Iran (Hồi giáo) lại hăm dọa tiếp tục chế tạo bom hạt nhân, bất chấp sự khuyến cáo của Liên Hiệp Quốc.
May thay, một năm đầy máu lửa và nước mắt vừa tàn, mọi người như cảm thấy vừa trút bớt một gánh nặng trên vai để cùng nhau hân hoan chuẩn bị đón chào năm Bính Tuất 2006, với một tinh thần phấn khởi và tự tin hơn bao giờ hết. Vì như lời người xưa đa từng nói : Mèo tới thì nhà khó, Chó tới thì nhà sang’’.
Như thưòng lệ, dựa vào những dữ kiện sẵn có và tích lũy một vài kinh nghiệm sống, cùng với niềm vui dân tộc, trong dịp Xuân về Tết đến, xin được trình bày hiến độc giả thân thương, đặc biệt các em cháu hậu duệ của chúng ta, đã sinh ra và lớn lên tại hải ngoại, thấu hiểu vài sự kiện liên quan đến Chó.
Tuổi Tuất cầm tinh con Chó, còn có những tên gọi khác nhau, như : Khuyển, Cẩu và Cầy.
Theo Tự Điển Larousse, trên thế giới có độ 340 loại chó. Chó thuộc loại có vú, và 4 chân. Trong 12 con Giáp, chó được xếp vào loại thứ 11. Giờ Tuất bắt đầu từ 19g đến 21g. Ba danh từ quen thuộc mà người VN chúng ta thường dùng để gọi những giống chó, như : Chó Tây, Chó Nhật Bản, Chó Ta (tức chó VN). Thông thường ở VN có những loại chó, như : chó Bông (nhỏ, có lông trắng và xù) thường nuôi để làm kiểng, chó Mực (lông đen); chó cò (lông trắng), chó chóc (chó nhỏ con); chó lài (chó ở miền bắc VN), chó vện (chó vá có vằn trên lưng), chó cộc (cụt đuôi).
- Ở rừng, có chó rừng (chacal), chó sói (loup), và linh cẩu (hyène). Các loại này rất nguy hiểm và rất hung dữ.
- Dưới biển, thi có chó biển (loại cá mập), hải cẩu (phoque)
- Cây súng lục tiếng lóng là ‘‘chó lửa’’
- Miếng sắt thật nhỏ, nằm trong cái ru-lip (roue-libre) xe đạp cũng có tên là ‘‘con chó’’
- Ngoài Bắc, có giống cây tên là ‘‘cây máu chó’’. Trong Nam có giống rau gọi là ‘‘rau húng chó’’, để xơi thịt cầy.
Một nhà văn đã mô tả đức tính của chó như sau : hào hiệp, can đảm, thanh cao, trung thành, tận tụy, chăm chỉ, vô tư, khiêm tốn, vị tha, quân tử và kín đáo, dễ bảo, thông minh, khôn ngoan, dè dặt...
Người ta nuôi chó để dùng vào việc : giữ nhà, đi săn, hướng dẫn người mù đi đường, tìm nạn nhân mất tích trong những trận động đất, hay bị chôn vùi dưới tuyết, làm xiếc, tham gia chiến trận, đánh hơi khám phá ra chất nổ hoặc xì ke ma túy... Gần đây, chó còn được huấn luyện đóng phim, làm quảng cáo cho các dịch vụ thương mại. Tại miền Nam nước Pháp ở tỉnh Provence, chó còn được tập luyện tìm nấm ‘‘Truffe’’, một loại nấm qúi và rất đắt tiền.
Ngoài ra, chó cũng đã góp phần hữu hiệu giúp các văn nhân thi sỹ lão thành hay hiện đại nguồn cảm hứng để lưu lại cho hậu thế những chuyện cực kỳ thú vị cũng như những dòng thơ bất hủ.
Danh từ Chó qua Tục ngữ, Ca dao, Thành ngữ và văn thơ :
Tục ngữ :
- Chó cậy nhà, gà cậy vườn (giang sơn nào anh hùng nấy)
- Chó cắn áo rách (đã khó mà lại còn bị chó cắn thêm)
- Loại trâu sinh chó đẻ (lời chửi rủa thậm tệ)
- Loại chó chết (lời miệt thị kẻ không ra gì)
- Chó gầy hổ mặt người nuôi (chỉ cần nhìn con vật, là đoán được người chủ như thế nào)
- Lầm lầm như chó ăn vụng bột (đi rón rén, mặt lấm la lấm lém y như kẻ rình kẻ trộm)
- Chó sủa chó không cắn (chê người nói phét, nhưng hễ đụng chuyện thì nhát như cáy)
- Rậm rật như chó tháng bảy (loại chó chỉ giao hợp về tình dục mỗi năm vào tháng 7, nhiều khi tranh giành chó cái nên chúng cắn lộn nhau và sủa ầm ỹ)
- Chửi chó mắng mèo (chửi đổng, chửi bâng quơ)
- Đánh chó phải kiêng chủ nhà (đó là điều dĩ nhiên nhất đói với con chó nhà quan)
- Chó hùa (ỷ chúng hiếp cô, ỷ đông người hiếp đáp kẻ cô thế)
- Chó đá vẫy đuôi (chỉ là chuyện bịa đặt)
- Chó dữ cùm to (chó dữ thường bị chủ nuôi xiềng xích)
- Chó dắt (chỉ người may mắn, như cờ bạc đánh đâu trúng đó, hay những người có sô đào hoa, làm nghề bán than mà vớ được con gái của quan)
-Chơi với chó, chó liếm mặt (thân quá, quá lờn) ‘‘La familiarité engendre le mépris’’
- Chó dữ thường hay bị cụp tai (Chien hargneux a toujours l’oreille déchirée)
-Chó sủa mặc chó, đoàn lữ hành cứ đi (khi đi đường nghe tiếng chó sủa mà dừng lại thì biết đến bao giờ cho đến đích)
- Lạc đàn nắm đuôi chó, lạc ngõ nắm đuôi trâu
- Chó treo mèo đậy (ở thôn quê VN thức ăn cần treo thật cao và đậy thật kỹ)
- Có tiền chó hóa kỳ lân, khiông tiền kỳ lân hóa chó (đời nào cũng thế : ‘‘Toàn lai thế sự kim năng ngã)
- Loanh quanh như chó nằm chổi (con chó trước khi nằm lên cây chổi thường đi loanh quanh mấy vòng).
- Lai rai như chó nhai giẻ rách.
- Nai vạc móng thì chó cũng le lưỡi (dĩ hòa vi qúy) cãi vã kiện tụng rồi đưa nhau ra đến tụng đình không có lợi bằng giàn xếp, nên nhớ : ‘‘Thắng kiện mười bốn quan năm, thua kiện mười lăm quan chẵn’’.
- Nắng tháng ba chó giàa le lưỡi
- Bán gà ngày gió, bán chó ngày mưa
- Mỡ gà thì gió, mỡ chó thì mưa (nhìn cây trên trời mà đoán được thời tiết.
- Hàm chó vó ngựa (Lời khuyên không nên trêu chọc chó).
- Lòng lang dạ sói (chê những kẻ phản bội không chung thủy.
- Thắt cổ mèo treo cổ chó (chê người hà tiện)
- Treo đầu dê bán thịt chó (chê hạng người lừa đảo)
- Sống dương gian ăn miếng dồi chó, thác xuống âm phủ biết có mà ăn ?
- Thông gia là bà con tiên, ăn ở chẳng hiền là bà con chó!
- Lên voi xuống chó (khi vinh quang tột đỉnh, ăn trên ngồi trốc, rồi sau cuộc đổi đời không đáng là ‘‘phó thường dân Nam bộ’’, để rồi oán Trời trách đất : Trời làm một trận lăng nhăng, Ông hóa ra thằng, thằng hóa ra Ông.
CA DAO :
- Chó đâu chó sủa chỗ không, chẳng thằng ăn trộm cũng ông ăn mày.
- Chó nằm hè gặm vỏ khoai, lợn nằm ủi đất ngâm hơi gầy gò.
- Nào ai buôn bán trăm bề, chẳng bằng nuôi chó huyền đề 4 phân.
- Nhà em thách cưới một tràng khoai lang, củ to thì để mời làng, còn như củ nhỏ họ hàng cùng xơi, bao nhiêu củ mẻ chàng ơi ! để cho con chó ăn chơi giữ nhà.
- Con mèo trèo lên cây vông, con chó đứng dưới ngó mông con mèo, mèo rằng sao chó chẳng theo, lên đây tao dạy leo cho mày.
- Con chó chê khỉ lắm lông, khỉ lại chê con chó ăn dông nằm dài.
- Chuột chê xó bếp chẳng ăn, chó chê nhà chật ra nằm bụi tre.
- Con chó khóc đứng khóc ngồi, má ơi đi chợ mua tôi đồng riềng.
- Nhà bà có con chó đen, người lạ nó cắn, người quen nó mừng.
- Hát cho chó cắn bò lông, hát cho con gái bỏ chồng mà theo.
- Cơm đâu nuôi chó nuôi mèo, để nuôi em vợ mà rèo mà.. . (chê người anh rể muốn sàm sở với cô em gái của vợ, nghĩ rằng chị cũng xinh, mà em cũng xinh, muốn hoa thơm đánh cả cụm.
- Hôm qua anh đến nhà chơi thấy mẹ vét chảo, thấy cha vét nồi, thấy em dựa cột niếm môi, anh tưởng con chó anh lùi chân ra.
- Sống được miếng dồi chó, thác được bó vàng tâm (chê người quá tham lam).
THÀNH NGỮ
Nhằm giúp trí nhớ các em cháu hậu duệ, xin được trích đăng một vài thành ngữ Pháp để nghe và sử dụng ngoại ngữ khi tiếp xúc với người Pháp.
- Ăn ở bừa bãi (vivre comme le chien).
- Bệnh nặng (malade comme un chien).
- Búi tóc xỏa xuống trán (coiffé à la chien).
- Cách đứt câu chuyện một cách đột ngột (rompre les chiens).
- Cuộc đời chó má (chienne de vie)
- Chịu thua không đoán được (jeter) Donner la langue aux chiens.
- Thân nhau như hình với bóng (C’est St Roch et son chien).
- Duyên dáng hấp dẫn (avoir du chien)
- Trời nhá nhem, tranh sáng tranh tối (entre chien et loup).
- Gió thổi lạnh (coup de chien)
- Bị bệnh di truyền bởi tật tốt hay xấu của cha mẹ (bon chien chasse de race)
- Tới không đúng lúc (arriver comme un chien dans un jeu de quilles)
- Mất tự do (être comme un chien à l’attache).
DANH NGÔN : U Mặc (Humour)
- Hai con chó con nhà kia đang vui chơi hòa thuận đùa giỡn nhau thân thiện, nhưng nếu ai đó liệng cho chúng một miếng xương, thì chúng sẽ cấu xé với nhau ngay chỉ vì miếng mồi.
- Đại văn hào Pháp ông Voltaire (1694-1778) tên thật là François Marie Arouet sau khi thành công với vở
kịch Oedipe, ông chọn bút hiệu Voltaire đã lưu lại một câu nói bất hủ : ‘‘Phần đông con người giống như đoàn chó tru, khi nghe ở xa các đoàn chó khác tru’’.
Sau đây xin sơ lược một vài vần thơ của các thi sỹ tiền nhân đã lưu lại.
THƠ :
- ‘‘Lò cừ nung nấu sự đời, bức tranh vân cẩu vẽ người tang thương’’. (Nguyễn Gia Thiều)
- ‘‘ Chiếc ngựa trắng đi về bốn bể, đàn chó xanh lẻ tẻ bên trời’’. (Cao Bá Nh ạ)
- ‘‘Đem lòng khuyển mã đền nghì bể sông’’. (Nhị Độ Mai)
- ‘‘Dẫu dày kiếp phong trần dám sá, giải được lòng khuyển mã là hơn’’. (Tự tình khúc Cao Bá Nhạ)
- ‘‘Ngọn đèn giữ trộm khêu còn bé, tiếng chó nghi người sủa vẫn to’’. (Trần Tế Xương)
- ‘‘Sông sâu bóng ngả, thuyền câu dập, đồng rộng hùm sa, lũ chó vây’’. (Cảm hoài Phan Văn Trị)
- Điếu Phan Văn Tòng (văn tế của nguyễn Đình Chiểu)
‘‘Vườn luống trông Xuân huê ủ dột’’
‘‘Ruộng riêng buồn chủ hóa khô khan’’
‘‘Bầy ma bất hạnh duồng ‘‘lâm nghiệp’’
‘‘Lũ chó vô cô cũng mắc nàn’’
(duồng) ám chỉ giặc Pháp tàn bạo.
- Nghìn năm Văn Vật :
‘‘Nghìn năm văn vật đất Thăng Long’’
‘Tham biện, tham buôn, tham cán sự’’
‘‘Đốc người đốc chó, đốc canh nông’’.
- Vịnh Ông Cò (Quận Trưởng Cảnh Sát) Trần Tế Xương.
‘‘Hà Nam danh giá nhất ông cò’’
‘‘Trông thấy, ai ai chẳng dám ho’’
‘‘Hai mái trống tung đành chịu dột’’
‘‘Tám giờ chuông đánh phải ngồi co’’
‘‘Người quên mất thẻ, ôi Trời cải’’
‘‘Chó chạy ra đường có chủ lo’’
‘‘Ngơ ngẩn đi xin may vớ được’’
‘‘Chuyến này ắt hẳn kiếm ăn to’’.
CHUYỆN CHÓ QUA NHỮNG ÁNG VĂN XUÔI
Người đi đường với con chó :
Quốc Văn Giáo Khoa Thư
Một người đi đường gặp phải con chó hoang cứ chạy theo sủa hoài, anh ta rất tức giận bèn nghĩ ra một kế là mượn tay kẻ khác giết con chó mất dạy kia. Khi đến một làng đông dân cư anh ta bèn la lớn lên : ‘‘Chó dại, cho dại’’. Thế là dân chúng đã xô ra đập con chó đến chết. Rõ giết nhau chẳng cái lưu cầu, một lời nói một giọt máu.
Con chó và miếng thịt :
Quốc Văn Giáo Khoa Thư
Một con chó vào quán ăn kia trộm được miếng thịt và chạy đến một chiếc cầu, trông thấy miếng thịt dưới nước to hơn miếng mồi của nó, liền nhả miếng thịt và nhảy ùm xuống sông toan vớt miếng thịt kia, nhưng hoài công vì đó là ‘‘thả mồi bắt bóng’’.
Con chó trung thành :
Một người chủ muốn giết con chó để ăn thịt, bèn bắt chó thồn vào bao bố, rồi đem con vật đi nhận nước, chẳng may gặp phải dòng sông sâu và nước xoáy nên suýt chết đuối. Con chó vùng vẫy thoát ra được, liền lội đến cắn cổ áo người chủ lôi vào bờ cứu thoát anh ta. Sự việc nói lên lòng trung thành của con chó.
Những con chó phản chủ :
- Theo tin báo France Soir ngày 19-7-2005, một con chó Nhật giống Akita-Inu, bản chất rất hiền, nhưng không biết tại sao lại cắn chết một em bé gái 2 tuổi, ở Finistère.
- Cách đó 10 ngày sau, tại Strasbourg một em bé trai cũng 2 tuổi bị con chó Rotweiller cắn trọng thương. Lẽ tất nhiên người chủ nuôi phải bị vạ lây.
Chó sói cắn cổ cừu :
Những bầy cừu của nông dân vùng Vosges và Alpes thường bị chó sói cắn cổ chết. Nhiều nông dân nổi giận và kiến nghị với chính quyền để xin triệt hạ loài lang sói ấy, nhưng vì giống thú rừng này còn quá ít, vả lại là loại thú cần được bảo vệ, nên chính phủ đang trù liệu biện pháp thích ứng để giải quyết vấn đề.
Đâm heo thuốc chó :
- Báo ‘‘20 Minutes’’ số ra ngày 8-2-2005, có đăng tin ông Roland Bondonny 72 tuổi can tội thuốc chết 140 con chó. Trong khi chờ đợi ra tòa, đương sự đã tự vận chết tại nhà giam.
- Báo ‘‘Le Journal du Dimanche’’ ngày 16-1-2005 loan tin về bà Simone Veil, một nhân vật lỗi lạc về chính trị và cũng là cựu tù nhân của Đức Quốc Xã thời đệ nhị thế chiến, khi đến dự lễ tưởng niệm những người đã bỏ mình trước đây tại trại tập trung Auschwitz (Áo), đã lên án những hành vi tàn bạo của SS (Schutz Staffel)và lập luận rằng : Tệ nhất là sự ô nhục mà người bị giam không được đối sử như con người. Bầy chó của bọn chúng còn được đối xử tử tế hơn chúng tôi.
- Báo ‘‘Libération’’ ngày 23-2-2005, đã tường thuật lại lời ta thán của chồng bà Ingrid Betancourt đã có lần dự tính ra tranh cử chức vụ tổng thống tại Columbia, nhưng sau đó bà bị phiến loạn bắt cóc. Tính đến nay đã hơn ba năm bà vẫn chưa được trả tự do. Chồng bà nghĩ rằng nhà cầm quyền Columbia không làm hết sức mình để giải thoát cho vợ ông, nên ông đã tuyên bố như sau : ‘‘Chính quyền coi như ông đã mất một con chó’’ (Pour le pouvoir c’est comme si j’avais perdu une chienne).
Đội quân khuyển :
Kể chuyện chó mà quên không nhắc đến Đội Quân Khuyển của Pháp là một điều thiếu sót. Nhân kỷ niệm ngày lễ 14-7-2005, tại Pháp, các lực lượng võ trang Hải Lục Không Quân, Cảnh Sát, Chữa lửa... đi diễn hành trên đại lộ Champs Elysée, nhìn lên khán đài chính có sự chủ tọa của Tổng Thống J. Chirac cùng qúi vị bô trưởng trong chính phủ và một số đông quan khách. Tất cả đều hoan hô vang dậy. ‘‘Đoàn Quân Khuyển’’ đoàn chó trận với những chiến công hiển hách, cổ đeo đầy huy chương, người xem không ngớt nồng nhiệt vỗ tay hoan nghênh.
Tiếng chó tru :
Ở thôn quê mà nghe tiếng chó tru dài hãy cẩn thận coi chừng nó mắc bệnh chó dại.
Bị chó cắn :
Ở thôn quê chẳng may bị chó cắn, người ta lấy dao liếc lên chỗ vết thương, hoặc nhai trái ‘‘bã đậu’’ đắp lên đó, băng bó trước khi chở đi bệnh viện cứu cấp.
Chó kỵ cây đòn gánh :
Không như chó các nước văn minh, chó ở quê ta thường được thả luông tuồng. Do đó, về quê mà đi đâu có cầm trên tay một chiếc đòn gánh có mấu là chắc ăn nhất, vì loài chó rất kỵ cây đòn gánh.
Thận trọng khi dùng tăm xỉa răng :
Theo truyền khẩu dân gian, sau khi ăn thịt chó xong mà lấy cọng lá dừa nước (palmier) làm tăm xỉa răng rất có thể nguy đến tính mạng.
Tài liệu lịch sử :
Cố luật sư Hoàng Cơ Thụy trong ‘‘Việt Nam Khảo Luận’’ có thuật lại bài viết của ông Trần Trọng Kim trong Việt Nam Sử Lược như sau : Khi ông Lê Lợi lên làm vua vì tính đa nghi nên đã giết những người có công như Trần Nguyên Hãn và Phan Văn Xảo. Nghĩ mà buồn thay cho các bậc công thần ngày xưa vì hai chữ công danh mà đem lòng son sắt đi phò quân vương lúc nguy nan, mong được hai chữ hiển vinh để thỏa chí trượng phu ở đời, ngờ đâu chim bay đã hết cung tốt cất đi, thỏ nhanh đã chết chó săn phải giết.
Phần trình bày về tài liệu liên quan đến năm Tuất xin được kết thúc nơi đây. Nhân mùa Xuân mới, mùa Xuân dân tộc, kính gửi đến qúi độc giả thân mến lời chúc lành ‘‘Tân Niên Vạn Phúc’’, luôn được nhiều sức khỏe, an khang thịnh vượng hạnh phúc.

Hoàng Anh Tài
2006-01-30

Nguồn : http://www.vietnet.com.au/print.php?nid=575  

Back to top
« Last Edit: 26. Feb 2007 , 04:49 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #18 - 26. Feb 2007 , 12:16

26.2.2007
...
Château Frontenac (Québec - Canada)

Một thuở,
Từ Paris đến Montréal
Cánh chim lướt gió rẽ mây ngàn
Có lần hạ cánh trời hừng sáng
Có lần đáp xuống tuyết giăng ngang.

Đêm nay lại nhớ về thuở ấy
Chạnh lòng tiếc nuối bóng chim bay
Làm sao nắm níu thời gian lại ?
Thôi đành hẹn ở kiếp sau này.
.........

Anh,

Hôm nay em và Anh trở lại Canada.

Mùa đông 1994 (?), Anh và em phi trường Mirabelle (Montréal) liền lái xe đi Québec - Và mình ở trong khách sạn "Château Frontenac" ba ngày. Nơi đây có một nhà hàng Tây với những món ăn và rượu vin thật ngon.
Hôm nay em làm biếng nói chuyện với Anh - Vì hồi sáng này có Chị MH - ngươì đã giận em 9 năm qua - giận hờn về một chuyện không đâu - Em có xin lỗi nhiều lần mà chị không tha - em vờ giả giận lại và không thèm nói chuyện luôn lâu lắm rồi - Bỗng nhiên hôm nay chị điện thoại lại chúc Tết và nói chuyện trên trời dưới đất gần 2 tiếng đồng hồ - Nói nhiều quá, thì lại có chút lý luận ... Chị ấy cho tất cả sự đời đều do bàn tay định mệnh an bày sắp đặt sẵn.  -  Em cãi lại và tin theo : Vạn sự do Tâm : nghĩ điều lành, nói lời lành, thân làm lành, có thể thay đổi số mệnh - Ha ha ... em cũng bày đặt tranh luận... Cãi qua cãi lại cuối cùng .. Hi hi ... em chịu thua cho xong chuyện... Đàn bà nhiều chuyện thật há Anh ?

...
Vue du Fleuve St-Laurent et du Château Frontenac
(de la Salle Panorama du Hilton au 23e étage)

...
Vieux Québec De La Vieille Ville et De La Citadelle

........................... Có bài tiếng Anh này ....

I know that I have done a lot of travelogues lately but I started this one back in April and just now got around to finishing it... this is a place worth visiting.

France without the French

Don’t get me wrong, I have always enjoyed visiting  France.  Unfortunately, it’s a long way away, it’s expensive and I don’t speak French (and, at least in Paris, they don’t speak English,even if they do!). But did you know that Ambassadair travels to a wonderful "French destination" that you can reach in two hours?  Plenty of other airlines do too, but they have connections and take at least 4 hours.

Last September, we took a 4 night getaway weekend to scenic Quebec City.  It was our second trip, and proved to be as much or more fun than our first.  Founded in 1609, Quebec City is one of the oldest cities in North America and it has the buildings to prove it. Although the trip in from the airport makes you wonder why you came, since from the outskirts it looks like just another urban sprawl, a little like  82nd street in Castleton, only with the signs in French.  

But overall, it’s a fascinating city steeped in history, filled with 17th and 18th century architecture, where the streets are lined with sidewalk cafes and the menus are in French.  And, best of all, they say “bonjour,”  you say “good morning” and then they say “may I help you?” Suddenly, you’re off the highway and you climb the narrow, twisting streets up to the cliffs overlooking the St. Lawrence river.  Then you pass through the walls of the old city  where you lose about 200 years in the space of about two blocks. The old city is called "Vieux Quebec” and is dominated by the tower of Le Chateau Fontenac, one of the newer buildings, a 600 room hotel built in 1893.  Perched on the cliff overlooking the river, it towers over the lower port city at the base of the cliffs.  

...
Le Château Frontenac

While I am sure that there are plenty of other good hotels and inns in the old city, I cannot imagine going to Quebec city without staying at the Fontenac.  The hotel has been gradually remodeled over the last ten years and management has passed from the venerable Canadian Pacific Railroad to The Fairmont group.  Our accomodations were elegant and most of the hotel looks like a movie set from some “turn of the century” epic.   In fact, if you have the time, the tour of the hotel that they offer on the hour, complete with a guide in period attire, will really give you a glimpse of what life must have been like for the very rich in that graceful age.  

Forget a car, if you want a day trip you can rent one in the hotel.  This is a town to walk in… so bring your walking shoes.  A couple of our favorite walks were…
.....etc....
Back to top
« Last Edit: 26. Feb 2007 , 12:18 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #19 - 28. Feb 2007 , 08:00

27.2.2007
...
Rose_Horticolor

Anh,

Màu hoa này chuyển qua ngày thứ mấy ? Vì hồi trưóc em trồng 1 gốc khi hoa nở em không có "rình" để ghi nhận - Từ lúc ra nụ đến khi tàn nó thay đổi rất nhiều màu - nhưng thật tinh khiết đến lúc tàn thì tàng hoa hoa toàn màu trắng. Khi còn búp búp là màu này ...  - Còn màu này ngày thứ mấy đây ?  ... và ngày thứ mấy nữa ?... - Em chưa tìm được hình hoa tàn - Kìa, hình như lúc này Nàng sắp tàn - thấy có mấy điểm trắng ở vành hoa !!
Hì hì ... Anh thường nói giỡn giỡn với khách hàng, hồng H. giống em ... sáng_trưa_chiều_tối trong đầu có ý thay đổi... Hiện giờ lòng vòng trong đám bạn bè em, hoa hồng này được săn sóc kỹ lưỡng nhất là nhà của Myriam_Phương Mai - Chồng PM sau giờ đi lamé về là ra vuờn với mấy cây kéo để cắt cành cây khô... D. siêng lắm lắm ...- Nhà của Best_Lan thì bán rồi - Lê Anh Tuấn, nó làm biếng săn sóc để hoa héo tàn èo ột. Để em nhắn chồng của Phương Mai hè này chụp cho em vài hình lúc hoa tàn.

Từ Mùng 1 Tết đến nay em chưa ra khỏi nhà ... Ngồi ngay cửa sổ nhìn mây xám giăng giăng trông như mùa thu ảm đạm u buồn thật ! Thôi, em phải đi ra ngoài chút ...
......... Có thế đi Paris 13 tới khuya mới về ...!!

*

Anh,

Em nói em đi Paris 13 mà cuối cùng đi chợ "Champion" của Tây. Em mua thuốc gọi đầu, keo xịt tóc, lotion dưỡng tóc, thuốc rửa chén, giấy chùi tay, giấy toilette... và những gia vị nấu ăn....... Lượm lượm một hơi ra caisse tính hơn 1 trăm ô-rô làm em giật mình - Trời, vật giá leo thang mỗi ngày thấy mà ớn. Chắc em chạy qua Cali. sống quá hà ! ...
....

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #20 - 28. Feb 2007 , 08:02

Anh,

Paris đã bước sang ngày 28-2-2007 - Anh đúng 70 năm cuộc đời - "Thất Thập Cổ Lai Hi" - Đấy cũng THỌ lắm đó Anh ! Biết Anh sẽ sống thêm vài chục năm nữa á !
Mời Anh 1 ly Armagnac năm 1937 ... cho ấm lòng - Em chưa chúc Sinh Nhật của Anh bây giờ - vì Anh sanh lúc 10 giờ sáng - Còn 9 tiến gđồng hồ nữa lận. 
Nhớ lại lúc Anh biết em thì Anh còn 45 tuổi - 2 tuần lễ sau Anh mới đúng 46 cái xuân - Và mới biết 1 chữ A (Amour = love = tình yêu luyến ái) thật sự trong tim. Đời không thể ngờ trước được Anh ha ! Tưởng là cánh bướm bay qua ... Nào ngờ hơn hai mươi bốn năm ... vẫn như là mới đây ... Chắc chắn do bàn tay định mệnh đã sắp bày cho hai đứa mình gặp nhau và đã khiến cho chúng ta đem lại sự an lành cho nhiều người. Không có Anh làm sao đưa được một số người em quen có chỗ làm - Vài người cũng còn nhớ ơn Anh và em.

*

À, bữa hôm em khuyên Anh nên viết hồi ký hay nhựt ký để cho bộ óc làm việc và duy trì trí nhớ.
Chúc Anh ngủ ngon - và Anh đã cho em biêt cuối tuần này Christine, con gái Anh sẽ làm lễ Sinh Nhật 70 năm của Anh lớn lắm.
............
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #21 - 28. Feb 2007 , 08:04

28.2.2007

...
Joyeux Anniverssaire
Boby

...... ......
...
......
......

Anh,

Hôm nay ngày Sinh Nhật thứ 70 của Anh - Em chúc Anh dồi dào sức khỏe và thân tâm an lành - Đầu tiên em hôn [:X] Anh và tặng cây kèn Saxophone ... cho Anh nhớ lại thuở xuân thời. Món nấm truffe ... và chai Armagnac 1937 ... ......
Anh còn nhớ không - Hồi trước khách hàng (LỚN) tới ngày Sinh Nhật của họ - Anh hay hỏi em : "Mình tặng họ thứ gì bây giờ ?" Em thấy ông nào nào cũng "mê" Armagnac, em nói : Mình nên mua 1 chai armagnac nhằm năm sanh của họ là họ sung sướng và vui lắm. Từ đó, hễ mỗi lần có Sinh Nhật ai thì em cứ ra tiệm "Fouchon" đặt Amagnac theo năm sanh. Đây cũng gọi là dùng tâm lý giữ "khách" hàng mà đem cho người ta hạnh phúc vô biên.

Có lần Anh giỡn giỡn : "Cô Phụ Tá này cố vấn khá hay - nhưng hơi tốn tiền !".
Em cười :
- Mình thả tôm càng, bắt tôm hùm. Chứ đừng thả tép riêu mà đòi bắt tôm hùm thì tham lam quá.
Anh gật đần làm theo những lời cố vấn của em ...
.............
Và đây, em tặng thêm cho máy chụp hình MAMIYA ... này đã nuôi sống 38 nhân viên, gia đình Anh, gia đình em và bao người thân_sơ nữa.
.............
Hồi thập niên 80 máy lớn và nặng cỡ 7 ký lô - Mỗi lần thấy Anh vác trên vai để di chuyển trong những vườn bách thảo hay những trại trồng hoa_trái_cây_cỏ lòng em thương Anh vô cùng. Sau này thì máy nhẹ lại, chỉ còn vài ký lô thôi.
Sự hiện diện của em bên Anh chỉ để ghi màu và tên các loài hoa. À, còn mở hộp phim dùm Anh và ghi số. Em kéo cady lệt bệt theo sau Anh - Đôi khi Anh lo châm chú chụp hình không nói chuyện với em - Em bèn ngâm thơ hoặc ca vọng cổ giữa rừng (parc). Em thường khen Anh (lời chân thật) - Anh có một trí nhớ thần sầu quỉ khóc (trí nhớ như VOI).
Và đây những quyển sách (Edition by Horticolor)...... dạy cách trồng hoa - có dịch ra nhiều thứ tiếng : Pháp - Anh - Đức - Hòa Lan ... do Anh và một số kỹ sư Canh Nông nghiên cứu.
Một kiếp ngươì thành công đến ngày về hưu phải qua nhiều gia đoạn - Nếu không có ngành nghề vững chắc trong tay - Như Anh thì kinh nghiệm nghề dạy nghề. Và gặp dịp may lên tự làm chủ lấy mình - Không như ông chồng (cũ) của em học hành tới nơi tới chốn - mà chỉ làm tư chức cho một hãng ... tới ngày về hưu luôn. Với lương khá cao và cuộc sống của ông thật nhàn hạ.
.............  

Đây là một trong những khách hàng lâu năm nhứt của Anh - Anh chụp hình cho những tập quảng cáo "Plantation" hoa_trái_cây_kiểng của gia đình Travers đến 3 đời - Từ ông Nội, tới Cha và cậu con trai đang đứng trong trại hoa clématite này

...

Đôi dòng tiểu sử của một gia đình trồng trọt tại Orléans (Pháp)

LES PEPINIERES TRAVERS (Orléans)

Orléans et ses alentours sont depuis longtemps consacrés au jardinage et aux pépinières. Déjà, vers 1750, les pépiniéristes-jardiniers cultivaient plus de 30 000 arbres fruitiers et l'inauguration de la ligne de chemin de fer Paris-Orléans, en 1845, développa considérablement les perspectives commerciales.
C'est dans ces terres fertiles de l'Orléanais que la famille Travers a enraciné sa passion des plantes. Cette lignée de jardiniers débute avec Alexandre Travers, qui s'installe à son compte en 1895 sur la propriété de Cour Charette pour y cultiver de la vigne et des légumes. Dans le jardin d‘Alexandre pousse une clématite. Cette liane, peu connue à l'époque, intrigue voisins et amis. Pour répondre à cette demande naissante, Alexandre Travers multiplie quelques pieds qu'il propose au marché avec ses légumes et sa vigne.
En 1902, Aristide, le fils, reprend l'entreprise. Il abandonne la vigne et diminue la production de légumes. Pour développer la pépinière, ses efforts se portent, bien sûr, d'abord sur la clématite et les autres grimpantes auxquelles il ajoute les fruitiers et les rosiers. Les premières serres sont construites.
En 1924, Raymond Travers, le fils d'Aristide rejoint l'entreprise familiale dont il prend la direction en 1930. A la fin de la guerre, on abandonne définitivement la culture légumière et le maraîchage. La vente s'élargit à différentes régions de France dans les années cinquante : l’exploitation comprend alors une dizaine d'hectares et emploie une douzaine d'employés.
Bernard Travers, le fils de Raymond, prend la direction de l’entreprise en 1965. Au début des années 70, l'entreprise compte 40 employés. La pépinière commence ses exportations vers l'Angleterre, l'Allemagne, la Suisse, le Canada...
C'est en 1987 qu'Arnaud Travers rejoint l'entreprise. Grâce aux contacts qu'il a pu nouer avec d'autres pépiniéristes étrangers spécialisés eux aussi dans la clématite, il développe sa propre collection. Cette collection de clématites comprend maintenant 300 variétés. Elles s'adaptent à tous les usages : treillage et grillage, en association avec les rosiers, les arbustes, les haies, elles courent parmi les vivaces, elles ornent les bacs, les balcons, les terrasses.
Les pépinières Travers deviennent partenaires du parc floral d'Orléans-la Source, qui reçoit la collection de clématites. Les plantations y débutent en 2002 et la collection devient collection nationale du Conservatoire des collections végétales spécialisées (CCVS). Aujourd'hui, plus de 200 variétés sont déjà plantées dans le parc, et la totalité de la collection sera bientôt installée. Les variétés plantées au milieu des rosiers grimpants sont déjà spectaculaires. Au lieu d'alignements de grillage sur lesquels on fait défiler les variétés les unes après les autres, quoi de mieux que 35 hectares, où le public peut puiser des idées originales d'utilisation et d'association pour son propre compte ?
C'est un véritable conservatoire qui est en cours de création : trop de vieilles variétés ont été perdues et, même si de nouvelles obtentions présentent des qualités supérieures de rusticité, de durée de floraison, etc., il serait dommage de perdre définitivement la trace des variétés d'origine, comme c'est malheureusement le cas pour beaucoup de plantes.

BIBLIOGRAPHIE : par Arnaud Travers et Didier Willery
Le guide des plantes grimpantes (Horticolor) : un véritable outil de référence avec 1 photo + 1 descriptif par variété.
Clématites et Plantes Grimpantes (Ulmer) : 2 livres simples pour expliquer facilement les utilisations et les conseils de réussite au grand public.

ST

Back to top
« Last Edit: 01. Mar 2007 , 04:23 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #22 - 01. Mar 2007 , 04:21

1.3.2007
...
Hoa clématite_Caroline

Anh,

Sáng nay em thức sớm lên NET "hái" về cho Anh vài bông clématite mang tên Caroline tặng Anh nè !
Vì em chờ chuyên viên của hãng bảo hiểm "AXA" đến giám định (expertise) nhà em bị nước trên lầu chảy xuống hôm 21-11-2006.
Đã xong một chặng rồi - Giờ còn gọi hãng thầu "CMBB" lại đo coi tường có khô hẳn chưa ? Chắc là lối tháng 7 tới mới sơn phết lại ?
Ôi, phải dọn dẹp - và sẽ liệng bỏ một số đồ đạc và sách báo cho trống nhà.
Còn 3 tuần nữa em bay sang Cali. chơi 1 tháng mới về - Mọi chuyện để qua một bên.
......... Mấy ngày rồi Anh không gọi em - Hy vọng Anh được bình an.

Còn em thì hôm nay có Thiên Kim về ăn cơm cũng vui đây.

*

3/1/2007 5:50:13 AM

Thật là thần giao cách cảm ! "Anh nghĩ đến em - Em nghĩ đến Anh - Ta nghĩ đến nhau" (?)
Thiên Kim và em mới vừa nhắc đến Anh ... Thì tức thời nghe tiếng điện thoại reo, em nói với TK : "Chắc là R. gọi đó con !" - ... Nhấc lên trúng ngay chóc Anh. Mấy năm nay TK không gặp Anh và cũng không có nói chuyện qua đt. Em bảo TK chúc Sinh Nhật Anh... Lúc nào Anh cũng giễu giễu ........ làm TK cười quá xá .
Hôm nay giọng nói của Anh rất khỏe - Anh ăn và ngủ được, BS giảm bớt nhiều thứ thuốc ... Đội ơn Trờithanks.gifhật ban phước lành cho Anh và tất cả !

Ha ha, Anh cũng tin dị đoan nữa à ! Anh nói, tại năm con Chó "dữ" Anh mới đỗ ra nhiều thứ bệnh - Năm nay là năm con HEO "hiền" sẽ đem đến mọi sự tốt đẹp hơn. Em cầu mong như vậy - Nhờ nghe vui trong lòng em mới giữ chỗ máy bay để bay qua Mỹ chơi 1 tháng đó...

Bữa em nghe đài RFI nói, thế giới bị nhiều thiên tai, chiến tranh gây chết chóc nên cũng đổ tội năm con Chó nữa đó Anh à ! Mình hên lắm, được như vầy là may mắn rồi ! Cầu xin Ơn Trên cho thế gian được sống

BÌNH YÊN HẠNH PHÚC

...

Back to top
« Last Edit: 01. Mar 2007 , 06:08 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #23 - 07. Mar 2007 , 02:21

7.3.2007
hoahong.gif Cúc Tím hoahong.gif
...

Tặng Anh hoa cúc tím
Nói lên lòng của em
Bằng lời thơ âu yếm
Mang ơn Anh đầy tim

............

Anh,

Thức dậy cà phê nhâm nhi đọc bài "Những chữ cái trong Từ điển tình yêu" của cháu Thỏ Ngọc mang về đây. Thấy rất nhiều điểm em và Anh làm cho nhau ... Thế là chúng ta được mãi hạnh phúc nhé Anh. Sau 24 năm mình hiểu nhau quá rồi ...
.......... Xin lỗi em có công chuyện ... Hẹn Anh chiều chiều nha !
.........

Lo chuyện "bao đồng" xong - Em ăn cơm ... Ngồi nghĩ tới lời Anh hứa tuần rồi - Em đứng lến khoác áo lạnh đi xuống hộp thư ... Quả nhiên lá thư nằm chờ em từ sáng giờ . Ha ha có hình Anh chụp vơí Bé Elzo và mấy lời : "Je t'aimes, ma petite Anamite" và + ... quà 8 tháng 3 hi hi ...

Hơn 1 năm rồi em mới thấy Anh qua hình - Trông Anh hơi ốm hơn xưa chút thôi. Nhờ có Bé Elzo là niềm vui tuổi già của Anh .

Máy scaner của em bị trục trặc - em chụp hình lại đây ...
 ...
Bé Elzo và Paby

Hôm nay em vui hơn nữa. Thật sự, chẳng phải lời tâng bốc cho Anh - Anh là ngươì đàn ông hứa và hẹn chẳng bao giờ sai lời. Chẳng những với em, mà cả các con em, và chung quanh gia đình Anh ... Đời mất em chẳng ăn nhập gì - Nhưng Đời mà mất Anh như mất một khoảng trời XANH nắng đẹp. (coine ciel bleu)

À, Thiên Kim có kể, Papa nó cũng có hỏi thăm Anh. Có lẽ ông chồng cũ của em - nay cũng già và ngồi nghe "lẽ phải trở về với lương tâm" - Nên ông cũng cảm ơn Anh đã có phần lo lắng cho 2 con của ông.
Tuy JH bỏ em rất tàn nhẫn (cắt đứt tiện cho dễ bề dứt khoát) - Nhưng ông vẫn cấp dưỡng 2 con mỗi tháng đàng hoàng đến khi các con nghỉ học.

Cảm ơn Anh - Và mãi mãi khắc ghi tình của Anh đã và đang yêu em.
.......

Back to top
« Last Edit: 08. Mar 2007 , 14:53 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #24 - 07. Mar 2007 , 18:57

vietduongnhan wrote on 07. Mar 2007 , 02:21:

7.3.2007
hoahong.gif Cúc Tím hoahong.gif
...

Tặng Anh hoa cúc tím
Nói lên lòng của em
Bằng lời thơ ấu yếm
Mang ơn Anh đầy tim

............

Chị Việt Dương Nhân ơi,

Em đọc mà còn thấy lòng mềm xèo luôn nè, không biết Anh của chị có vào đây đọc không chị  ??? Cheesy !
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #25 - 08. Mar 2007 , 12:51

Đặng-Mỹ wrote on 07. Mar 2007 , 18:57:
Chị Việt Dương Nhân ơi,

Em đọc mà còn thấy lòng mềm xèo luôn nè, không biết Anh của chị có vào đây đọc không chị  ??? Cheesy !

Mỹ thương mến,
Mong rằng kiếp sau Anh sẽ đọc được những gì 7 viết. Còn kiếp này thì không đọc được đâu hi hi ...
Grin
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #26 - 08. Mar 2007 , 13:07

Chúc các Nữ Nhi bên kia bờ Đại Tây Dương
một ngày 8 tháng 3 ra "oai" với các Nam Tử
và tiếp tục 364 ngày sau đó nữa ...
Grin
...

Hôm nay ngaỳ 8 tháng 3
Trên toàn thế giới đàn bà ra oai
7 không chồng "oai" với ai ?
Thế là 7 đóng 2 vai một mình . Grin

Kính thân chúc các Cô và tất cả CE TTHLVD thật vui vẻ ngày của Phụ Nữ Quốc Tế .

Back to top
« Last Edit: 08. Mar 2007 , 13:12 by vietduongnhan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #27 - 08. Mar 2007 , 15:40

vietduongnhan wrote on 08. Mar 2007 , 13:07:
Chúc các Nữ Nhi bên kia bờ Đại Tây Dương
một ngày 8 tháng 3 ra "oai" với các Nam Tử
và tiếp tục 364 ngày sau đó nữa ...
Grin
...

Hôm nay ngaỳ 8 tháng 3
Trên toàn thế giới đàn bà ra oai
7 không chồng "oai" với ai ?
Thế là 7 đóng 2 vai một mình . Grin

Kính thân chúc các Cô và tất cả CE TTHLVD thật vui vẻ ngày của Phụ Nữ Quốc Tế .

Wink Wink Wink
Hôm nay mùng tám tháng ba
Đàn ông nấu bếp, đàn bà đi chơi.
Đi về mới thiệt..hụt hơi
Soong nồi chảo quánh chàng....mời ra sink  Roll Eyes
Thoạt nhìn em đã thất kinh
Chồng ơi em sợ, năm sau xin chừa  Tongue  Tongue

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #28 - 09. Mar 2007 , 01:15

Quote:

Wink Wink Wink
Hôm nay mùng tám tháng ba
Đàn ông nấu bếp, đàn bà đi chơi.
Đi về mới thiệt..hụt hơi
Soong nồi chảo quánh chàng....mời ra sink  Roll Eyes
Thoạt nhìn em đã thất kinh
Chồng ơi em sợ, năm sau xin chừa  Tongue  Tongue

Grin Grin
 Các ông hiểu biết dư thừa :
Giao tui ông Táo, tui bừa bày ra
Soong nồi chão xửng khắp nhà
Cái nào cũng nấu, cũng xào thử chơi  Shocked
..............

Trời ơi , mấy Chàng mà vào bếp kể như mình dọn rửa tróc móng tay luôn đó ĐĐ   Grin- Vui vẻ cuối tuần  Kiss Kiss

Back to top
« Last Edit: 09. Mar 2007 , 01:16 by vietduongnhan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #29 - 09. Mar 2007 , 10:39

vietduongnhan wrote on 09. Mar 2007 , 01:15:
Grin Grin
 Các ông hiểu biết dư thừa :
Giao tui ông Táo, tui bừa bày ra
Soong nồi chão xửng khắp nhà
Cái nào cũng nấu, cũng xào thử chơi  Shocked
..............

Trời ơi , mấy Chàng mà vào bếp kể như mình dọn rửa tróc móng tay luôn đó ĐĐ   Grin- Vui vẻ cuối tuần  Kiss Kiss

Thiệt đúng y chang như vậy đó chị ạ. Chàng có thể nấu chỉ mỗi một món thôi, mà cần dùng cả 3 cái nồi và chảo, cộng thêm đủa gắp lớn nhỏ đủ cở, rổ rá đủ màu  Tongue  Tongue

Back to top

IP Logged

binh_SV
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #30 - 09. Mar 2007 , 15:35

hahaha, chết chưa các ông !!!  Grin  ai bảo dám cả gan xâm phạm vào cõi bếp núc.  Roll Eyes  Grin
Tôi thật thà , chả biết lăng xăng nịnh đầm nên chả bị mắng mỏ gì đâu  8) Grin
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #31 - 10. Mar 2007 , 01:04

Quote:
Thiệt đúng y chang như vậy đó chị ạ. Chàng có thể nấu chỉ mỗi một món thôi, mà cần dùng cả 3 cái nồi và chảo, cộng thêm đủa gắp lớn nhỏ đủ cở, rổ rá đủ màu  Tongue  Tongue

Đ Đ ơi !

Nhưng mà ... nhưng mà ... "Ngươì Tình" của 7 thì ngoại lệ - Chàng nầu ăn ngon lắm lắm - Các con của 7 cứ nhắc hoài. Kể tí ...

Mùa Hè 1983, 7 và các con đi vacances (mướn Appartement)... Và Chàng có ghé 1 tuần lễ - Ối cha, mỗi ngày chàng đi chợ và nấu cho tụi này ăn buổi trưa - Xong mới đi biển. Các con và bạn của tụi nó khen Chàng nức nở và cứ nhắc hoài.
Thật sự trên đời , ít có đàn ông (là dân bureau) nấu cơm ngon cho vợ con . Chàng nấu xong dọn dẹp gọn gàn nha !
Chàng nói : Anh thích ăn ngon, thì Anh phải biết nấu . Nay thì đợi kiếp sau Chàng sẽ nấu cho 7 và bạn bè ăn tiếp . Grin
Kiss Kiss

Quote:
hahaha, chết chưa các ông !!!    ai bảo dám cả gan xâm phạm vào cõi bếp núc.      
Tôi thật thà , chả biết lăng xăng nịnh đầm nên chả bị mắng mỏ gì đâu  

BSV hổng biết đến ông Táo là phẻ há  Grin - Nhưng ... bà nấu ăn ngon cũng phải biết khen "nịnh đầm" tí chứ .  Grin

Chúc tất cả an vui
7_vdn
Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2007 , 01:08 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #32 - 10. Mar 2007 , 01:11

...

9.3.2007

Anh,

Anh ơi ! Anh ơi ! Em được may mắn may mắn ... tin vui........... Tạ Ơn Trời Phật và Chúa Mẹ............. Vui nhưng tâm hồn vẫn tĩnh lặng ......... Em đi công chuyện .........
............

Anh,

Dù đời em có giàu sang cỡ nào đi nữa - em cũng chẳng bao giờ quên những đoạn ĐỜI đen tối của em. Và nhờ biết "ĐÊM ĐEN" đen cỡ nào nên em mới hiểu được ánh sáng và rất trân quí nó - Nhất là "ÁNH SÁNG" Anh đã và đang BAN cho em. Hôm nay em được thêm một chuyện vui ... Cũng nhờ Anh phần nào trong đó ...
.........

Khi em an nhiên hạnh phúc
Em luôn nhớ lúc buồn đau
Để lòng em không kiêu ngạo
Trải TÌNH THƯƠNG mãi dạt dào.

Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2007 , 01:27 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #33 - 10. Mar 2007 , 01:19

10.3.2007
...
Rose_Louise Estes

Anh,

Em tặng Anh đóa hồng đẹp ... Sau bao trận bão ĐỜI -  nay thì trời yên mây tạnh ... Bệnh hoạn được qua khỏi - gia đình êm ấm và em cũng vậy. Xem như chúng mình được ra khỏi "đường hầm" trong lúc này ta nên cảm ơn Trời - Phật và Chúa - Mẹ . Dù vậy, mình cũng đừng quá lạc quan mà khi trở vào "đường hầm" mình không bị "sốc" nặng . Hạnh phúc mình nhận dễ dàng và nhẹ nhàng quá - Còn đau khổ nhận hơi nặng nề ...
Vì thế mới gọi ta là CON NGƯÒI. Nên khi vui nhớ lúc buồn. Khi buồn nhớ lại lúc ta vui (hạnh phúc) để tự an ủi. Đối với em thì hai chữ VUI BUỒN_BUỒN VUI gì cũng thường và cũng nói lên với thế gian biết...... (khỏi đi bs tâm lý) .

Trưa nay ngoài sân nắng tỏa chan hòa - bầu trời cao vút mây xanh biếc trong lòng em mang một bầu trời xanh và nắng ấm -

Anh à !
Còn 11 ngày nữa là vào Xuân đấy Anh ! Nhưng hôm nay, ngay bây giờ Anh & em trong lòng đang gặp Xuân ... Chúc Anh luôn khoẻ mạnh và bình an ...

Tạ Ơn Thượng Đế  - Cảm Ơn Người và Đời
Back to top
« Last Edit: 10. Mar 2007 , 01:25 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #34 - 19. Mar 2007 , 10:01

18.3.2007
...

Anh,

Bên kia ... có bạn hỏi ...

Quote:
 7 ui , vẫn vui nha !

Gởi lời thăm tí Trọc nữa . Sao 7 hỏng viết thêm thơ cho người tình nữa dzị ???

và em trả lời như vầy :

"Thân mến chào các ... T.. Mình ơi !

M. à ! 7 vẫn còn vui - Tình ái đã yên ổn nên hổng còn lời để nói - mà lặng im cho lòng thổn thức nhớ nhớ thương thương về dĩ vãng xa xưa và hiện tại để mà hưởng hạnh phúc cái nghĩa "Tình Nhân" buớc qua năm thứ 25 - (tức 1/4 thế kỷ) . Chuyện tình 7 với Tí Trọc há dễ mấy ai có trên cõi đời này (làm tàn tí ti) - "Vợ tạm - tình hờ" mà nó đầy ân sâu nghĩa nặng .. đến bây giờ thì bền vững quá rồi và đã đem bao hạnh phúc đến cho bao người chung quanh cả đôi bên.
Tạ Ơn Trời giải cứu lúc nạn tai - Cảm Ơn Người_Đời đã cho nếm đủ mùi ... ngọt bùi cay đắng. Hiện tại thân tâm an lạc được lúc nào hay lúc đó - Vì  "gió đời tám ngọn" đôi khi nó tới thình lình mình "né" không kịp thì ... hu hu ...

Thương mến chúc tất cả ACE được dồi dào sức và vạn sự AN LÀNH .
Tạm biệt
7_M
(Xin tái ngộ tháng sau)"

.....

Anh,

Thiên Kim về ăn cơm với em xong - Kim đang xem TV .. Còn em thì "bay" lang thang trên trời đây ...
Trời hôm nay chợt nắng chợt mưa - muốn đi đâu lòng chẳng ưa . Hiện bây giờ ngoài sân nắng trải lưa thưa ... Coi chừng chút xíu nữa trời sẽ mưa ... hà hà.
Khuya qua sau khi lên giường tắt đèn ôm gối tự nhủ : "Mình HẠNH PHÚC thật. Hiện giờ lòng không gợn chút sầu bi - không lo lắng việc chi - Bổn phận làm con và làm mẹ đã xong. Nay giúp cho anh Ba mình chút ít để anh sống qua ngày ..." - Nghĩ bao nhiêu đó, em vào giấc ngủ êm hồi nào không biết - đến khi mở mắt thức dậy là 10 giờ 30 sáng.

................ Gần 1 tuần rồi không tin của Anh ? Mong Anh bình yên. Chỉ còn ngày mai nữa hà - Vì sáng mốt em đi thật sớm.
........
 ...

Back to top
« Last Edit: 19. Mar 2007 , 10:13 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #35 - 19. Mar 2007 , 10:07

Thư Cho Người Tình..:
:..
19.3.2007
...

Anh ơi !

Sáng nay đưa mắt nhìn trời
Một cơn mưa nhỏ rơi rơi rớt đều
Hồn em bay bổng như diều
Nhận quà Di tặng với nhiều quí thương .

............
.........

Vui quá..... Bây giờ em đi lo công chuyện .. chiều chiều em sẽ tiếp ........

3/19/2007 7:23:41 AM

Anh,

Tiếng điện thoại reo ... trong đầu em liền nghĩ là Anh chớ không ai -  Thật quả nhiên không sai chút nào .. Anh nói :
Phải gọi cho "la petite amour Anamite" mới được !" .
Giọng nói của anh thật khỏe và mạnh. Anh lên được 5 ký trong 1 tháng này và ngừng không cho lên cân nữa.

Em vui như chưa bao giờ được vui đó ... Ba bên, bốn bề đều bình yên. Đương nhiên lúc nào mình cũng "thòng lưới" - Yên ổn.. thì lâu lâu cũng phải coi chừng có chút gió giông ... Mình sẵn sàng hứng lấy và chấp nhận .

Nghe Anh kể, những nhà trồng hoa hồng liên lạc nhờ Anh cố vấn trở lại và Anh sẽ đi dự cuộc "thi hoa hồng" thường niên toàn quốc vào tháng Septembre ... Em sẽ đi cùng Anh (VUI)... Em hy vọng mọi dự tính sẽ thành công và sẽ in quyển sách "Hoa Hồng Mới" vào cuối năm nay........
Cảm ơn Anh cho em tình yêu muôn đời không nhạt phai.
.........................

.........
Back to top
« Last Edit: 19. Mar 2007 , 10:20 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #36 - 19. Mar 2007 , 11:46

vietduongnhan wrote on 19. Mar 2007 , 10:07:

Thư Cho Người Tình..:
:..
19.3.2007
...

Anh ơi !

Sáng nay đưa mắt nhìn trời
Một cơn mưa nhỏ rơi rơi rớt đều
Hồn em bay bổng như diều
Nhận quà Di tặng với nhiều quí thương .

............
.........

Vui quá..... Bây giờ em đi lo công chuyện .. chiều chiều em sẽ tiếp ........

3/19/2007 7:23:41 AM

Anh,

Tiếng điện thoại reo ... trong đầu em liền nghĩ là Anh chớ không ai -  Thật quả nhiên không sai chút nào .. Anh nói :
Phải gọi cho "la petite amour Anamite" mới được !" .
Giọng nói của anh thật khỏe và mạnh. Anh lên được 5 ký trong 1 tháng này và ngừng không cho lên cân nữa.

Em vui như chưa bao giờ được vui đó ... Ba bên, bốn bề đều bình yên. Đương nhiên lúc nào mình cũng "thòng lưới" - Yên ổn.. thì lâu lâu cũng phải coi chừng có chút gió giông ... Mình sẵn sàng hứng lấy và chấp nhận .

Nghe Anh kể, những nhà trồng hoa hồng liên lạc nhờ Anh cố vấn trở lại và Anh sẽ đi dự cuộc "thi hoa hồng" thường niên toàn quốc vào tháng Septembre ... Em sẽ đi cùng Anh (VUI)... Em hy vọng mọi dự tính sẽ thành công và sẽ in quyển sách "Hoa Hồng Mới" vào cuối năm nay........
Cảm ơn Anh cho em tình yêu muôn đời không nhạt phai.
.........................

.........

Chi 7 ơi ,

Đọc thấy chị hạnh phúc quá , vui vẻ riu rít , em mừng  cho chị  Wink

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #37 - 12. May 2007 , 12:56

Anh,

Hỗm rày em lu bu bận rộn đủ thứ .. Bỏ bê Anh quá xá ..... Nhưng em biết Anh khoẻ là được rồi .
  ...
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #38 - 05. Jun 2007 , 04:54

Chị Bảy ơi,

Em gửi link lại cho chị rồi đó. Em không biết có phải tại máy mới không, chứ link LVD vẫn như cũ chị ơi. Sáng ra đọc email chị viết chữ mực đỏ chói to tổ bố : "website LVD bị hacker sửa được chưa? "  làm em thót ruột luôn hà  Cheesy Grin
Tuần rồi chỉ bị trục trặc 1 ngày , nhưng do server chứ không phải D/D trục trặc cái gì hết,  chị xem lại hay là chị viết sai cái gì không , tên vietduongnhan  khi chị ghi danh viết dính như vậy và không viết hoa nha chị.  Wink
Mong chị vào được sân trường bình thường lại , chứ không thôi chẳng có  "Thư Cho Người Tình"  2 tuần rồi chắc người tình héo queo mất  Undecided Cheesy
Back to top
« Last Edit: 05. Jun 2007 , 04:57 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #39 - 05. Jun 2007 , 16:06

Đặng-Mỹ wrote on 05. Jun 2007 , 04:54:
Chị Bảy ơi,

Em gửi link lại cho chị rồi đó. Em không biết có phải tại máy mới không, chứ link LVD vẫn như cũ chị ơi. Sáng ra đọc email chị viết chữ mực đỏ chói to tổ bố : "website LVD bị hacker sửa được chưa? "  làm em thót ruột luôn hà  Cheesy Grin
Tuần rồi chỉ bị trục trặc 1 ngày , nhưng do server chứ không phải D/D trục trặc cái gì hết,  chị xem lại hay là chị viết sai cái gì không , tên vietduongnhan  khi chị ghi danh viết dính như vậy và không viết hoa nha chị.  Wink
Mong chị vào được sân trường bình thường lại , chứ không thôi chẳng có  "Thư Cho Người Tình"  2 tuần rồi chắc người tình héo queo mất  Undecided Cheesy

Hi hi ... 7 sắp đi ngủ mà còn chạy vào sân Trường la to một câu - "Ngươì Tình" của 7 đã qua cơn bạo bệnh - Thoát được Tử Thần lần nữa rồi . Grin Grin Grin Grin
Ôi, buồn thay cái kiếp con người trước khi hoại diệt cứ bệnh hoạn liên tu bất tận gần 2 năm nay  Cry.
Kỳ này chắc Chàng sống thêm vài ba năm nữa ! 7 chỉ là cô "nhân tình già" ở xa xôi - Chỉ cầu nguyện Ơn Trên ban cho Chàng sớm bình phục. 22 tây tháng 6 naỳ 7 đi viếng và tạ Ơn Đức Mẹ Lourdes 3 ngày.

@ 22 tây tháng 9 tới 7 mới sang Ló Angeles - Chương trình đầy nghẹt rồi Mỹ ơi ! Nếu ở Little Sài Gòn đi Phi trường Ló xa lắm - Nhờ chở đi phiền lắm em ơi ! Để coi - Nếu tới mà chị giàn xếp và mua vé được thì sang em 3, 4 ngày cuối tuần cuối tháng 9.
........ Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #40 - 05. Jun 2007 , 16:51

vietduongnhan wrote on 05. Jun 2007 , 16:06:
Hi hi ... 7 sắp đi ngủ mà còn chạy vào sân Trường la to một câu - "Ngươì Tình" của 7 đã qua cơn bạo bệnh - Thoát được Tử Thần lần nữa rồi . Grin Grin Grin Grin
Ôi, buồn thay cái kiếp con người trước khi hoại diệt cứ bệnh hoạn liên tu bất tận gần 2 năm nay  Cry.
Kỳ này chắc Chàng sống thêm vài ba năm nữa ! 7 chỉ là cô "nhân tình già" ở xa xôi - Chỉ cầu nguyện Ơn Trên ban cho Chàng sớm bình phục. 22 tây tháng 6 naỳ 7 đi viếng và tạ Ơn Đức Mẹ Lourdes 3 ngày.

@ 22 tây tháng 9 tới 7 mới sang Ló Angeles - Chương trình đầy nghẹt rồi Mỹ ơi ! Nếu ở Little Sài Gòn đi Phi trường Ló xa lắm - Nhờ chở đi phiền lắm em ơi ! Để coi - Nếu tới mà chị giàn xếp và mua vé được thì sang em 3, 4 ngày cuối tuần cuối tháng 9.
........ Grin

Chị 7 ơi ,

Rút kinh nghiệm kỳ vừa rồi, chị hỏi mua vé : Paris -  Los - Vancouver - Paris thì rẻ hơn là đợi sang Los mới mua vé nha chị  Wink
Để em bày ra họp mặt cả nhà 1 tuần, chắc sẽ vui lắm ha chị.  Cheesy

Back to top

IP Logged

Mai-Pham
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 05. Jun 2007 , 20:05

vietduongnhan wrote on 05. Jun 2007 , 16:06:
22 tây tháng 6 naỳ 7 đi viếng và tạ Ơn Đức Mẹ Lourdes 3 ngày
........ Grin

Chào chị 7 ,
Mai thấy chị nói sẻ đi Lourdes , mà Mai cũng mong đi 1 lần cho biết nhưng không biết tuyến đường như thế nào. Vậy chị giúp Mai cách đi đến như thế nào nha chị. Mai cám ơn chị nhiều
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #42 - 06. Jun 2007 , 00:14

Maithanks.gifham wrote on 05. Jun 2007 , 20:05:
Chào chị 7 ,
Mai thấy chị nói sẻ đi Lourdes , mà Mai cũng mong đi 1 lần cho biết nhưng không biết tuyến đường như thế nào. Vậy chị giúp Mai cách đi đến như thế nào nha chị. Mai cám ơn chị nhiều

Chào Mai !

Nếu mai ở Paris thì ra nhà gare Montparnasse mua vé TGV (xe lửa tốc hành) thẳng luôn hơn 6 tiếng đồng hồ - Và nếu muốn ở khách sạn thì hỏi nhà gare - ngươì giữ chỗ cho mình luôn đó .
7 mua bằng Internet lộn xộn in vé ko được - 7 đã đình lại(xoá) rồi - Sẽ ra nhà gare mua vé như thường khi .
Chúc Mai vui
7_vdn

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #43 - 06. Jun 2007 , 00:28

Đặng-Mỹ wrote on 05. Jun 2007 , 16:51:
Chị 7 ơi ,

Rút kinh nghiệm kỳ vừa rồi, chị hỏi mua vé : Paris -  Los - Vancouver - Paris thì rẻ hơn là đợi sang Los mới mua vé nha chị  Wink
Để em bày ra họp mặt cả nhà 1 tuần, chắc sẽ vui lắm ha chị.  Cheesy

Mỹ ơi !

7 đã mua vé Paris-Los em ơi !- Vì ko chắc đi Vancouver - Dự định qua đó ở với con trai (lo công chuyện) với nó mấy ngày rồi đến nhà Quế Hương (nhỏ bạn bà con mới mất Mẹ) - rồi tới Little Sài Gòn chơi (nấu cơm) và coi chừng bà Chị (lớn tuổi lắm) - Người này cho 7 tạm ăn ở tính tất cả 5 ngày lúc 7 bơ vơ không cửa không nhà (bỏ đi hoang). Nhưng mới nghe nói Chị ấy sắp qua Paris thăm con trai la éông chủ n/h "Sài Gòn" ở Paris 13.
Sau đó đi Haywart nhà con trai út của bà chị trên . Vì hồi nhỏ 7 đút cơm cho nó ăn và 7 ăn "ké". Cộng thêm vợ chồng cậu ta có bất hoà - Nhờ 7 qua tưới nước (mát) - Nghe em rủ 7, và nói sẽ tụ họp văn nghệ văn gừng cũng vui vui .

Cảm ơn Mỹ nhiều có lòng với 7 quá hà ! Qua đó coi đi được thì đi - Còn ko thì gọi phone nói chuyện được rồi à !

thương mến:-* Kiss Kiss Kiss

7_vdn

Back to top
« Last Edit: 06. Jun 2007 , 00:30 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #44 - 07. Jun 2007 , 10:26

vietduongnhan wrote on 06. Jun 2007 , 00:28:
Mỹ ơi !

7 đã mua vé Paris-Los em ơi !- Vì ko chắc đi Vancouver - Dự định qua đó ở với con trai (lo công chuyện) với nó mấy ngày rồi đến nhà Quế Hương (nhỏ bạn bà con mới mất Mẹ) - rồi tới Little Sài Gòn chơi (nấu cơm) và coi chừng bà Chị (lớn tuổi lắm) - Người này cho 7 tạm ăn ở tính tất cả 5 ngày lúc 7 bơ vơ không cửa không nhà (bỏ đi hoang). Nhưng mới nghe nói Chị ấy sắp qua Paris thăm con trai la éông chủ n/h "Sài Gòn" ở Paris 13.
Sau đó đi Haywart nhà con trai út của bà chị trên . Vì hồi nhỏ 7 đút cơm cho nó ăn và 7 ăn "ké". Cộng thêm vợ chồng cậu ta có bất hoà - Nhờ 7 qua tưới nước (mát) - Nghe em rủ 7, và nói sẽ tụ họp văn nghệ văn gừng cũng vui vui .

Cảm ơn Mỹ nhiều có lòng với 7 quá hà ! Qua đó coi đi được thì đi - Còn ko thì gọi phone nói chuyện được rồi à !

thương mến:-* Kiss Kiss Kiss

7_vdn

Chị 7 ơi , hồi sáng nói chuyện với anh Long , 2 anh em tính làm một buổi Hội ngộ D/D LVD tại Vancouver. Em mời hết tất cả mọi người về nhà em. Em dự định sẽ tổ chức 1 đêm thơ nhạc dể trình diễn nhỮng sáng tác của các thành viên cho các khán giả ở Vancouver thưởng thức.
À có vọng cổ nữa chứ , có nghệ sĩ cải lương sang tham dự mà he  chị Cheesy
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #45 - 08. Jun 2007 , 21:34

Đặng-Mỹ wrote on 07. Jun 2007 , 10:26:
Chị 7 ơi , hồi sáng nói chuyện với anh Long , 2 anh em tính làm một buổi Hội ngộ D/D LVD tại Vancouver. Em mời hết tất cả mọi người về nhà em. Em dự định sẽ tổ chức 1 đêm thơ nhạc dể trình diễn nhỮng sáng tác của các thành viên cho các khán giả ở Vancouver thưởng thức.
À có vọng cổ nữa chứ , có nghệ sĩ cải lương sang tham dự mà he  chị Cheesy

Đã lâu rồi chẳng hát vặn cổ chẳng ngâm nga thơ thẩn gì hết - Nên cổ họng nghẹt rồi - Ngươì ta thường nói : "Văn Ôn, Võ Luyện" - Ca hát hay ngâm thơ cũng phải luyẹn giọng cho nở cuống họng  Grin mà "hét" trầm ấm - Không tập vợt lâu nó chai cứng hà. Bây giờ qua 60 năm cuộc đời rồi nên cũng hết ham vui (ca hát) nhảy nhót gì nữa - Hi hi già khú đế mà ca hát gì Mỹ ui ! Grin Nếu có qua nhà em thì làm khán giả vỗ tay thôi à nhen ! Roll Eyes
Chúc Mỹ & gia đình vui vẻ cuối tuần
7_vdn

Back to top
« Last Edit: 08. Jun 2007 , 21:35 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #46 - 16. Jun 2007 , 08:00

16.6.2007
...
 Khi ta an nhiên hạnh phúc
Ta luôn nhớ lúc buồn đau
Để lòng ta không kiêu ngạo
Trải TÌNH THƯƠNG mãi dạt dào.

Anh,

Hỗm rày  "Đời Mau Hồng" trở lại với em. Cảm ơn Anh :

Anh cho em tình yêu (thật) tuyệt vời.
Hạnh phúc này (xin) chia sẻ khắp nơi
Đường trần nhẹ bước, lòng thanh thản
Lành lạc thân tâm mãi yêu đời.

Tạ Ơn Thượng Đế ban cho con những giây bình yên này.
Chúc Anh, gia đình và tất cả thế gian được

BÌNH AN HẠNH PHÚC

Back to top
« Last Edit: 16. Jun 2007 , 08:04 by vietduongnhan »  

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #47 - 16. Jun 2007 , 08:28

chị Bảy ơi , mỗi ngày chị đều viết cho chàng mỗi cánh thư ngắn nhưng đầy ắp chân tình , chắc hẵn anh phải thật là người  đàn ông tuyệt vời của chị rồi
Nghe chị vui vì đời đang có màu hồng làm em vui lây đó nha
Chúc chị  Bảy cứ tươi vui mãi và yêu đời mãi chị nhé

MT
Back to top

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #48 - 16. Jun 2007 , 08:35

Quote:
 ...

Chị Bảy ơi, đúng là Người đẹp giữa rừng hoa, chị chụp cảnh này đâu đó chị bảy , giữa đám hoa hồng chị ngồi, bộ gai hỏng chích hả chị , trông hình này chị  Bảy của em còn trẻ chán , mái tóc trẻ trung của chị chẳng làm chị già chút nào chị Bảy ơi
Back to top

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #49 - 16. Jun 2007 , 08:39

Quote:
À có vọng cổ nữa chứ , có nghệ sĩ cải lương sang tham dự mà he  chị Cheesy

Đặng Mỹ ơi , nếu mà tính tổ chức hội ngộ D/D LVD chung, thì cố gắng dời vào đầu năm sau hay hè năm sau thì tốt á Mỹ , MT sẽ chạy thẳng qua đó liền

MT
Back to top
« Last Edit: 16. Jun 2007 , 08:40 by mien_thuy »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #50 - 16. Jun 2007 , 09:58

mien_thuy wrote on 16. Jun 2007 , 08:39:
Đặng Mỹ ơi , nếu mà tính tổ chức hội ngộ D/D LVD chung, thì cố gắng dời vào đầu năm sau hay hè năm sau thì tốt á Mỹ , MT sẽ chạy thẳng qua đó liền

MT

My thấy quảng cáo vé tháng 9, 10 có $480 nè Miên Thuỵ ơi.  Wink
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #51 - 16. Jun 2007 , 12:36

mien_thuy wrote on 16. Jun 2007 , 08:28:
chị Bảy ơi , mỗi ngày chị đều viết cho chàng mỗi cánh thư ngắn nhưng đầy ắp chân tình , chắc hẵn anh phải thật là người  đàn ông tuyệt vời của chị rồi
Nghe chị vui vì đời đang có màu hồng làm em vui lây đó nha
Chúc chị  Bảy cứ tươi vui mãi và yêu đời mãi chị nhé

MT

MT thương,

Cám ơn em vào chia sẻ ví 7 - Đúng đấy ! "Chàng" tốt lắm, là "Ngươì Đàn Ông Tuyệt Vời" đó MT - Tốt với 7 và tốt với tất cả mọi người quen biết... - Và tử tế luôn vơí những kẻ chưa quen - chàng hay giúp đỡ cho những Hội Từ Thiện .
Rất chân tình, không ngoan cố . Biết phải trái . Mặc dù "Chàng" cai quảng xí nghiệp lớn. Lúa Chàng bệnh, 7 khuyên nên bán hãng - Bán xong cho chủ khác - 40 nhân viên lam tiệc tiễn ... tiếc nuối và khóc quá trời.
Thật sự ông chủ sau keo kiết khó chịu - Nay hãng đó đang tới hồi khánh tận.

Chành là Người đàn ông biết nhận lỗi khi thấy làm sai . Thì ngươì đàn ông đó sung sướng hạnh phúc cả đời .
Ông chồng trước của 7, không bao giờ nhận lỗi - Luôn cho hắn là đúng - Nên khổ tâm hoài hoài . Tại kiêu ngạo - Rồi bị toà án lương tâm cắn rứt . Ý, má hổng biết hắn có lương tâm không đây ? Grin
Hổng nhắc người xưa nữa . 7 thấy hình ảnh em với con gái chạy bộ 10 c-áy nhận bó hoa ... Grin Con gái em xinh quá .
Chúc MT và gia đình thật vui vẻ cuối tuần "Lễ Cha" ...
Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
7_vdn
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #52 - 16. Jun 2007 , 12:37

mien_thuy wrote on 16. Jun 2007 , 08:35:
Chị Bảy ơi, đúng là Người đẹp giữa rừng hoa, chị chụp cảnh này đâu đó chị bảy , giữa đám hoa hồng chị ngồi, bộ gai hỏng chích hả chị , trông hình này chị  Bảy của em còn trẻ chán , mái tóc trẻ trung của chị chẳng làm chị già chút nào chị Bảy ơi

Ảnh này chụp 11 năm rồi MT ui ! Kiss Kiss
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #53 - 16. Jun 2007 , 12:40

Đặng-Mỹ wrote on 16. Jun 2007 , 09:58:
My thấy quảng cáo vé tháng 9, 10 có $480 nè Miên Thuỵ ơi.  Wink

Vé hãng máy bay nào mà rẻ giữ vậy Mỹ ơi ! 7 mua vé của Airsmflowerrance Paris-LA đi & và 688 euros đó . Đi 20 tháng 9 về 20 tháng 10 .  Kiss Grin
Back to top
« Last Edit: 16. Jun 2007 , 12:41 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #54 - 16. Jun 2007 , 14:43

vietduongnhan wrote on 16. Jun 2007 , 12:40:
Vé hãng máy bay nào mà rẻ giữ vậy Mỹ ơi ! 7 mua vé của Airsmflowerrance Paris-LA đi & và 688 euros đó . Đi 20 tháng 9 về 20 tháng 10 .  Kiss Grin

Em vô farechase.com tìm vé Paris - Los cùng ngày chị thì thấy là cộng hết tax là $ 658 tiền US.
Nhà em hay có bạn và bà con sang chơi thì em thấy chờ qua tháng 7 tháng 8 nghỉ hè xong là vé có khoảng  $500 từ Âu Châu sang bên này thôi chị à.  Wink

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #55 - 17. Jun 2007 , 06:14

Đặng-Mỹ wrote on 16. Jun 2007 , 14:43:
Em vô farechase.com tìm vé Paris - Los cùng ngày chị thì thấy là cộng hết tax là $ 658 tiền US.
Nhà em hay có bạn và bà con sang chơi thì em thấy chờ qua tháng 7 tháng 8 nghỉ hè xong là vé có khoảng  $500 từ Âu Châu sang bên này thôi chị à.  Wink

Tính $ thì rẻ hơn 7 mua quá chừng . Tại vì hiện nay 1 $ ăn 0, 72 cents euros hà - dưới - 28% .
Thôi kệ, 7 mua xong rồi !

Bà chị bà con bệnh mệt không có sang Paris nổ - Qua LA 7 sẽ đến nhà chỉ ở chắc 10 ngày hoặc 2 tuần. Bà 87 tuổi rồi Mỹ ơi ! Sống thọ mà mệt quá hén !
Kiss Kiss
Làm tiệc Lễ Papa (Bình) của các cháu chưa ?
Chúc vui vẻ cả nhà .
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #56 - 17. Jun 2007 , 18:55

vietduongnhan wrote on 17. Jun 2007 , 06:14:
Tính $ thì rẻ hơn 7 mua quá chừng . Tại vì hiện nay 1 $ ăn 0, 72 cents euros hà - dưới - 28% .
Thôi kệ, 7 mua xong rồi !

Bà chị bà con bệnh mệt không có sang Paris nổ - Qua LA 7 sẽ đến nhà chỉ ở chắc 10 ngày hoặc 2 tuần. Bà 87 tuổi rồi Mỹ ơi ! Sống thọ mà mệt quá hén !
Kiss Kiss
Làm tiệc Lễ Papa (Bình) của các cháu chưa ?
Chúc vui vẻ cả nhà .

Chị 7 ơi ,

Bữa nay mới là lễ Papa mà chị , bây giờ em mới lo xong xuôi rồi nên mới chạy vô D/D nè  Wink
Chán chị thiệt á, lần trước em đã cho chị cái link này để kiếm vé rồi mà.  Roll Eyes
Chị sang LA 2 tuần rồi lên San Jose hả chị?  Có bay qua em vài ngày được không đỂ em bày ra hội ngộ D/D luôn thể  Wink

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #57 - 17. Jun 2007 , 19:12

mien_thuy wrote on 16. Jun 2007 , 08:39:

MT

Miên Thuỵ muốn sang năm lận hả? không ráng được tháng 9, 10 gì sao ? Undecided Nếu sang năm thì có lẽ nên làm đầu tháng 6 chứ đợi tới giữa tháng thì giá vé vào hè lai đắt rồi. À làm tháng 4 thì moi ngươi ở xa được ngắm hoa đào.  Wink
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #58 - 18. Jun 2007 , 00:27

Đặng-Mỹ wrote on 17. Jun 2007 , 19:12:
Miên Thuỵ muốn sang năm lận hả? không ráng được tháng 9, 10 gì sao ? Undecided Nếu sang năm thì có lẽ nên làm đầu tháng 6 chứ đợi tới giữa tháng thì giá vé vào hè lai đắt rồi.  
À làm tháng 4 thì moi ngươi ở xa được ngắm hoa đào.  
 Wink

À, đọc câu này hay quá - Cầu cho 7 mạnh khoẻ tháng Tư năm 2008 7 sẽ bay qua nhà Mỹ ở chơi cỡ 10 ngày 1 tháng cho ngán luôn
 (xuất sắc trong vai Tỳ Nữ)
 Shocked Grin
(nhớ cho 7 nấu cơm) trưa ăn luôn buổi chiều nha ! Sau chuyến tháng 9 này 7 xem chuyến tháng 4 năm tới . 7 sẽ đi từ Paris qua Vancouver - Vanc. sang LA, W.DC., NY về lại Paris . Qua LA bảo cậu Ấm nhà Bảy xem dùm, và cậu mua vé luôn cho 7 ha ha ... Grin
Cậu cho 7 đi một vòng nước Mỹ, nếu 7 muốn - Trời, đi lâu quá nhớ nhà, nhớ cái chỗ nằm 22 năm quen quá rồi. Grin

Back to top
« Last Edit: 18. Jun 2007 , 00:36 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #59 - 18. Jun 2007 , 12:22

vietduongnhan wrote on 18. Jun 2007 , 00:27:
 À, đọc câu này hay quá - Cầu cho 7 mạnh khoẻ tháng Tư năm 2008 7 sẽ bay qua nhà Mỹ ở chơi cỡ 10 ngày 1 tháng cho ngán luôn
 (xuất sắc trong vai Tỳ Nữ)
 Shocked Grin
(nhớ cho 7 nấu cơm) trưa ăn luôn buổi chiều nha ! Sau chuyến tháng 9 này 7 xem chuyến tháng 4 năm tới . 7 sẽ đi từ Paris qua Vancouver - Vanc. sang LA, W.DC., NY về lại Paris . Qua LA bảo cậu Ấm nhà Bảy xem dùm, và cậu mua vé luôn cho 7 ha ha ... Grin
Cậu cho 7 đi một vòng nước Mỹ, nếu 7 muốn - Trời, đi lâu quá nhớ nhà, nhớ cái chỗ nằm 22 năm quen quá rồi. Grin

Hihihi, nhè mắt em như mù mà chị viết màu vàng làm sao em thấy , em phải quote mới đọc được đó  Cheesy
Nói vậy mà có giữ lời không đây Chị & Mộng Mơ ?
Em cũng vậy, cứ muốn ở nhà, chẳng muốn đi đâu hêt. Em đi cả nhà qua em gái em chơi , nào mẹ, nào em, rồi  chồng con cũng ở ngay bên cạnh rồi mà em vẫn cứ nhớ nhà Shocked Grin

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #60 - 19. Jun 2007 , 13:58

Đặng-Mỹ wrote on 18. Jun 2007 , 12:22:
Hihihi, nhè mắt em như mù mà chị viết màu vàng làm sao em thấy , em phải quote mới đọc được đó  Cheesy
Nói vậy mà có giữ lời không đây Chị & Mộng Mơ ?
Em cũng vậy, cứ muốn ở nhà, chẳng muốn đi đâu hêt. Em đi cả nhà qua em gái em chơi , nào mẹ, nào em, rồi  chồng con cũng ở ngay bên cạnh rồi mà em vẫn cứ nhớ nhà Shocked Grin

Grin
  Cầu cho 7 khoẻ mạnh 7 sẽ giữ y lời. Mùa xuân 2 năm trước 7 sang LA ở nhà Quế Hương, cô em gái bà con xa (8.000 cs) ở 5 tuần. Gần như mỗi ngaỳ 7 xách cái bịt  nylon và cây kéo ra vườn cắt đủ thứ rau thơm, nào là hún cây, hún lủi, tía tô, díp cá, quế, rau răm .... (cây nhà lá vườn) thơm lắm... rồi cá hấp, cá nướng four cuốn bánh trán chấm mắm nêm (7 cữ ròi) hoặc nước mắm pha tỏi_ớt_chanh_đường ... Bún thịt nướng ..
Chúc My & cả Trường vui vẻ . Kiss Kiss
7_MM

Tb : Hôm nay Paris nóng 29°C 7 mệt mệt rồi nè  Roll Eyes.

...........
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #61 - 19. Jun 2007 , 16:59

vietduongnhan wrote on 19. Jun 2007 , 13:58:
Grin
 Cầu cho 7 khoẻ mạnh 7 sẽ giữ y lời. Mùa xuân 2 năm trước 7 sang LA ở nhà Quế Hương, cô em gái bà con xa (8.000 cs) ở 5 tuần. Gần như mỗi ngaỳ 7 xách cái bịt  nylon và cây kéo ra vườn cắt đủ thứ rau thơm, nào là hún cây, hún lủi, tía tô, díp cá, quế, rau răm .... (cây nhà lá vườn) thơm lắm... rồi cá hấp, cá nướng four cuốn bánh trán chấm mắm nêm (7 cữ ròi) hoặc nước mắm pha tỏi_ớt_chanh_đường ... Bún thịt nướng ..
Chúc My & cả Trường vui vẻ . Kiss Kiss
7_MM

Tb : Hôm nay Paris nóng 29°C 7 mệt mệt rồi nè  Roll Eyes.

...........

hihihi, dĩ nhiên là chị vẫn khoẻ re chứ sao cứ nói làm như bà cụ 90 không bằng  Roll Eyes
Cheesy

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #62 - 20. Jun 2007 , 01:51

Đặng-Mỹ wrote on 19. Jun 2007 , 16:59:
hihihi, dĩ nhiên là chị vẫn khoẻ re chứ sao cứ nói làm như bà cụ 90 không bằng  Roll Eyes
Cheesy

Đâu phải 90 mới không khoẻ - Có cô bạn nhỏ hơn 7 8 tuổi, ko rượu, ko hút thuốc, ko cà phê .. Bỗng nhiên lăn đùng ra ... hôn mê 1 ngày - nay tĩnh dậy hơi ngơ ngơ ngáo ngáo (chết sướng hơn ! Sad) -  Vì đứt mạch máu não - Hiện còn nằm bệnh viện .

Grin Grin 7 mới 26// hà hì hì.  Grin Grin .

Kiss Kiss
Back to top
« Last Edit: 20. Jun 2007 , 01:52 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #63 - 21. Jun 2007 , 23:31

22.6.2007
...
Đức Mẹ Lộ Đức (Lourdes)

Anh,

Tối qua đi ra Paris 13 dự định thả bộ tà đi nghe nhạc ngoài đường - Nhè bước xuống lề đường hụt chân vấp té quỵ... tưởng vào nhà thương rồi ! Nhưng cũng may là không bễ đầu chảy máu - chỉ sưng bên mặt mặt và hai đầu gối. Em được 4 người (xa lạ) đi đường lo cho em - Thấy tình người thật tràn đầy thế gian. Mà vui nhất là có cả bốn nước khác nhau : 1 ông da màu..., 1 cô Á-Rập, 1 bà đầm Pháp, 1 ông Tàu lo cho em  Grin - May mắn thay ! Xách tay và cặp mắt kính văng ra xa, ông người Tàu lượm giữ dùm - nếu không hì chẳng biết ra sao? Họ định gọi xe cứu thương, nhưng em thấy không đến đổi - Họ đỡ em đứng lên - Thấy chân cẳng không sao lòng mừng. Và em cảm ơn từng Vị.. Còn cô trẻ trẻ người Á-Rập thì dìu đưa em qua đường gần tới n/h "Sài Gòn" luôn - An ủi tinh thần lòng em phấn khởi, bớt đau.
Tạ ơn Trời Phật - vấp té đập mặt vô xe người ta.. rồi văng ra, quỵ xuống ngồi bẹp dưới đất mất hồn vài ba giây em nhắm nghiền đôi mắt lòng niệm Phật... Chắc lúc đó mặt em xanh như tàu lá chuối non quá ! Té như vậy mà chỉ bầm và đau sơ sài - thật là may mắn ! Và cũng nói, trong tít-tắc đi cà nhắc ... Grin
Sáng nay thức dậy ê ẩm khắp người - Uống thuốc giảm đau và bây giờ em sắp lên đường đi Lourdes 4 ngày đây. Anh giữ nhà dùm em nha !

Chúc Anh và tất cả an vui hạnh phúc
.....................
Back to top
« Last Edit: 21. Jun 2007 , 23:36 by vietduongnhan »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #64 - 22. Jun 2007 , 00:16

vietduongnhan wrote on 21. Jun 2007 , 23:31:

22.6.2007
...
Đức Mẹ Lộ Đức (Lourdes)

Anh,

Tối qua đi ra Paris 13 dự định thả bộ tà đi nghe nhạc ngoài đường - Nhè bước xuống lề đường hụt chân vấp té quỵ... tưởng vào nhà thương rồi ! Nhưng cũng may là không bễ đầu chảy máu - chỉ sưng bên mặt mặt và hai đầu gối. Em được 4 người (xa lạ) đi đường lo cho em - Thấy tình người thật tràn đầy thế gian. Mà vui nhất là có cả bốn nước khác nhau : 1 ông da màu..., 1 cô Á-Rập, 1 bà đầm Pháp, 1 ông Tàu lo cho em  Grin - May mắn thay ! Xách tay và cặp mắt kính văng ra xa, ông người Tàu lượm giữ dùm - nếu không hì chẳng biết ra sao? Họ định gọi xe cứu thương, nhưng em thấy không đến đổi - Họ đỡ em đứng lên - Thấy chân cẳng không sao lòng mừng. Và em cảm ơn từng Vị.. Còn cô trẻ trẻ người Á-Rập thì dìu đưa em qua đường gần tới n/h "Sài Gòn" luôn - An ủi tinh thần lòng em phấn khởi, bớt đau.
Tạ ơn Trời Phật - vấp té đập mặt vô xe người ta.. rồi văng ra, quỵ xuống ngồi bẹp dưới đất mất hồn vài ba giây em nhắm nghiền đôi mắt lòng niệm Phật... Chắc lúc đó mặt em xanh như tàu lá chuối non quá ! Té như vậy mà chỉ bầm và đau sơ sài - thật là may mắn ! Và cũng nói, trong tít-tắc đi cà nhắc ... Grin
Sáng nay thức dậy ê ẩm khắp người - Uống thuốc giảm đau và bây giờ em sắp lên đường đi Lourdes 4 ngày đây. Anh giữ nhà dùm em nha !

.....................

Chị Bảy ơi ,chúc chị hoàn toàn phục hồi sớm để tận hưởng 4 ngày tại chân Đức Mẹ ở Lourdes nha chị.
   Chị nhớ chụp ảnh nhiều cho chúng em xem ké với nha.
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #65 - 22. Jun 2007 , 07:50

[center] 
:

Tối qua đi ra Paris 13 dự định thả bộ tà đi nghe nhạc ngoài đường - Nhè bước xuống lề đường hụt chân vấp té quỵ... tưởng vào nhà thương rồi ! Nhưng cũng may là không bễ đầu chảy máu - chỉ sưng bên mặt mặt và hai đầu gối.
Tạ ơn Trời Phật - vấp té đập mặt vô xe người ta..

Té như vậy mà chỉ bầm và đau sơ sài - thật là may mắn ! Và cũng nói, trong tít-tắc đi cà nhắc ... Grin

??? Sad Angry  Chị 7 ơi cho em hỏi thăm chị có sao không?!!
Hôm trước em bị té một lần như vậy, mới đầu không thấy gì, về nhà bầm mình bầm mẩy, ê ẩm hết mấy ngày...
Chúc Chị mạnh khoẻ đi chơi vui vẻ nghe...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #66 - 22. Jun 2007 , 08:40

22.6.2007
...
Đức Mẹ Lộ Đức (Lourdes)

Anh,

Tối qua đi ra Paris 13 dự định thả bộ tà đi nghe nhạc ngoài đường - Nhè bước xuống lề đường hụt chân vấp té quỵ... tưởng vào nhà thương rồi ! Nhưng cũng may là không bễ đầu chảy máu - chỉ sưng bên mặt mặt và hai đầu gối. Em được 4 người (xa lạ) đi đường lo cho em - Thấy tình người thật tràn đầy thế gian. Mà vui nhất là có cả bốn nước khác nhau : 1 ông da màu..., 1 cô Á-Rập, 1 bà đầm Pháp, 1 ông Tàu lo cho em  Grin - May mắn thay ! Xách tay và cặp mắt kính văng ra xa, ông người Tàu lượm giữ dùm - nếu không hì chẳng biết ra sao? Họ định gọi xe cứu thương, nhưng em thấy không đến đổi - Họ đỡ em đứng lên - Thấy chân cẳng không sao lòng mừng. Và em cảm ơn từng Vị.. Còn cô trẻ trẻ người Á-Rập thì dìu đưa em qua đường gần tới n/h "Sài Gòn" luôn - An ủi tinh thần lòng em phấn khởi, bớt đau.

.....................

Trời ơi sao xui quá vậy, một bên má có bị bầm không chị? Hay chỉ bầm đầu gối thôi? Nhưng cũng tạ ơn trời phật chị 7 chỉ bị đau sơ sơ thôi, coi như trong cái rủi vẫn còn có may mắn ha chị?
Nếu theo đúng cốt chuyện tình cảm xả hội thì sau khi chị 7 té vào xe người ta, và thấy chuồn chuồn với đom đóm như vậy, thì người tài xế ( đẹp trai, con nhà giàu, học giỏi) sẽ xuống xe và đở người đẹp lên xe chứ và từ đó mới có câu chuyện tình sử mới chứ  8) .
Em nói đùa cho chị 7 đở đau, em chúc chị 7 chóng hoàn hồn và hồi phục nhé !

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #67 - 22. Jun 2007 , 12:46

Tội nghiệp chị 7 hông.Cũng may gặp được người tốt bụng cũng đỡ tủi thân.Chúc chị 7 mau bình phục để về nhà ngồi kể chuyện đời xưa cho bầy trẻ tụi em nghe   Kiss Kiss Kiss
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #68 - 22. Jun 2007 , 20:08

22.6.2007
...
Đức Mẹ Lộ Đức (Lourdes)

Anh,

.....................

Chị 7 ơi ,

Vừa viết cho chị xong bi gờ mới thấy chị bi té  Undecided.  Hồi xưa em ngã hụt chân ở lề đường như vậy thôi mà bị trặc mắt cá  cả 1/2 năm mới hết , chị khong bi là mừng rồi  Wink
Chúc chị đi Lourdes vui nha chị   Wink
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #69 - 24. Jun 2007 , 10:51

Chào & cảm ơn Quí Công Nương ! Kiss Kiss Grin Grin
Được an ủi quá chừng chừng luôn... Gọi là may..  Không Bị trặc hay gãy... chảy máu gì hết...
Thứ Ba 7 mới trở dìa Paris.
Chúc tất cả an vui
Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
7_MộngMo

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #70 - 24. Jun 2007 , 20:03

vietduongnhan wrote on 24. Jun 2007 , 10:51:
Chào & cảm ơn Quí Công Nương ! Kiss Kiss Grin Grin
Được an ủi quá chừng chừng luôn... Gọi là may..  Không Bị trặc hay gãy... chảy máu gì hết...
Thứ Ba 7 mới trở dìa Paris.
Chúc tất cả an vui
Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
7_MộngMo

Bà chị Mộng Mơ ơi,
Ngày mai chị có đến cầu xin ơn phước của Đức Mẹ, em nhờ chị đọc thêm dùm một lời chân thành cầu xin của em cho chị hội trưởng đầu tiên của Hội AH LVD tên Trần Thị Thanh Tâm được hưởng  Ân sủng của Đức Mẹ và chóng hồi phục sức khoẻ. Em vô cùng cám ơn chị.
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #71 - 26. Jun 2007 , 13:05

Quote:
Bà chị Mộng Mơ ơi,
Ngày mai chị có đến cầu xin ơn phước của Đức Mẹ, em nhờ chị đọc thêm dùm một lời chân thành cầu xin của em cho chị hội trưởng đầu tiên của Hội AH LVD tên Trần Thị Thanh Tâm được hưởng  Ân sủng của Đức Mẹ và chóng hồi phục sức khoẻ. Em vô cùng cám ơn chị.

ĐĐ ơi !
Cho 7 gởi Đức Mẹ đến BAN ƠN LÀNH cho Chị Trần Thị Thanh Tâm đây nè. Đức Tin sẽ toại nguyện.
Mẹ Maria của con ơi ! Xin Mẹ cứu cho Chị TTTT sớm bình phục để vui đùa với con cùng tất cả ACE em trong TTHLVD này nha Mẹ ! Dập đầu con cảm ơn Mẹ thật nhiều .

TÂM THÀNH THÔNG THIÊN - LÒNG THÀNH THÔNG THÁNH

...

...
Back to top
« Last Edit: 26. Jun 2007 , 13:13 by vietduongnhan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #72 - 26. Jun 2007 , 18:18

Chị 7 Mộng mơ ơi,
Đ Đ cám ơn chị đã gởi lời cầu xin đến Đức Mẹ Nhân Từ. Đ Đ nghe nói chị Thanh Tâm đã bớt bịnh và có thể sẽ được Bác sĩ cho xuất viện nay mai.
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #73 - 27. Jun 2007 , 02:23

Quote:
Chị 7 Mộng mơ ơi,
Đ Đ cám ơn chị đã gởi lời cầu xin đến Đức Mẹ Nhân Từ. Đ Đ nghe nói chị Thanh Tâm đã bớt bịnh và có thể sẽ được Bác sĩ cho xuất viện nay mai.

Mới đó mà được tin vui  Grin - Chị đã sẵn bớt bệnh - Và chúng ta hãy đồng tâm cầu xin Đức Mẹ ban ơn lành cho chị Thanh Tâm sẽ sớm bình phục luôn.
 ...

...

A men .

7_vdn

Back to top
« Last Edit: 27. Jun 2007 , 02:39 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #74 - 31. Jul 2007 , 06:59

Anh,

Trưa nay Anh gọi em - nói cười rộn rả - biết Anh rất khoẻ lòng em vui như những sợi nắng sáng chan đang tung tăng ngoài sân vườn vậy đó ...... Grin
Cảm ơn Anh đã gọi thăm em .

Tâm hồn bình lặng, văn cùng, thơ cạn khô queo bay theo hư không mây gió hết rồi  Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #75 - 31. Jul 2007 , 13:07

vietduongnhan wrote on 31. Jul 2007 , 06:59:

Tâm hồn bình lặng, văn cùng, thơ cạn khô queo bay theo hư không mây gió hết rồi  Grin

Quả thực có nhiều lúc nội tâm rổng tuếch chị hả, không vui chẳng buồn và không tha thiết với cái gì hết. Vậy mà mình khai với bác sĩ cái này là BS sẽ tuyên bố mình đang mang bịnh trầm cảm   Roll Eyes Tongue  Tongue
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #76 - 02. Aug 2007 , 01:22

Quote:
Quả thực có nhiều lúc nội tâm rổng tuếch chị hả, không vui chẳng buồn và không tha thiết với cái gì hết. Vậy mà mình khai với bác sĩ cái này là BS sẽ tuyên bố mình đang mang bịnh trầm cảm  
  Roll Eyes Tongue  Tongue

ĐĐ ui !
Nếu là bệnh trầm cảm thì ngồi ngớ ngẩn thẩn thơ ... Còn cái này mình cũng rộn ràng chạy đi chơi, cười ha hả .. Thì hổng biết bệnh gì  Grin? 7 đã thăm những người bệnh "nín thinh" rồi. Ừa, họ ngồi nín thinh nhìn trời mây - hỏi tới đâu trả lời tới đó, rồi cười cười  Smiley Smiley... Không phải là người đãng trí đâu...

À, sáng hôm qua có người nói, thơ_văn của 7 dạo sau này như người muốn "xuất thế gian" Grin - Trời đất, trật lất  Grin... Hồn nổi dậy gõ gõ ra mấy câu này đây :

Cho Ta Một Giấc Mộng Say

Cho ta một giấc mộng say
Hồn bay theo gió không ngày chẳng đêm

Cho ta thành một cánh chim
Mười phương tám hướng nổi chìm trong mây

Cho ta ngồi dưới cội cây
Lâm râm cầu nguyện đó đây an lành

Cho ta hạt lúa vàng anh
Tự tay vun bón mạ xanh cánh đồng

Cho ta hái đóa hoa hồng
Vu Lan báo hiếu nghĩa công Sinh Thành

Sáng nay đưa mắt nhìn quanh
Thấy trong vạt nắng nhiều cành Vô Ưu

Kìa, ai đệm “Khúc Thụy Du”
Phiếm tơ nhả nhạc… thiên thu trở về.

Việt Dương Nhân
Paris, Bạch Am, 11 giờ 02, ngày 1.8.2007

Hôm qua 7 tà tà xuống bờ sông Seine "chộp" hình "Paristhanks.giflage" (chưa resize hình)...  Rồi ghé n/h SG được ông chủ (cháu 7) mời ăn heo sữa bánh hòi ... Tán dóc tới nửa đêm mới quá giang ngươì dìa nhà. Grin
Chúc ĐĐ và cả TLVD an vui khoẻ mạnh .
Kiss Kiss Kiss Kiss
7_Tỳ Nữ  Grin
Back to top
« Last Edit: 02. Aug 2007 , 01:29 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #77 - 12. Aug 2007 , 11:28

Chị 7 mộng mơ ơi,

Bớ chị đi đâu về mà ăn sinh nhật nè  Wink Cheesy

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #78 - 15. Aug 2007 , 01:19

14.8.2007

...

Anh,

Em tưởng hôm nay trời không mưa. Ai ngờ sau khi đi "Chợ Lớn" (Big Stoire) xong vừa ra khỏi chợ là gió giông mưa ào ào làm bật những cây dù người ta che - Nhìn chun g quanh rác cuốn tròn bay tứ tung. À, có cơn chốt xoáy....... Em đứng nép vào tường bên lề đường "Ivry"... Khi nhìn lên mấy tấm rèm che... gió lay phành phạch... Ông khách bộ hành cũng vào đứng gần em - Em nói với ông : "Ý, cha ! Đứng đây nguy hiểm quá. Coi chừng mấy tấm rèm sập... ". Chợt nhớ trong giỏ có cái khăn nylon phòng hờ... Thế là em.. cột khăn xong... À-lê 1, 2, 3 chạy...  - Thật ra đi nhanh nhanh chứ nào dám chạy đâu ! Tới n/h "SG" thấy mấy đứa em bạn ngồi ngay bàn đầu bước vô cửa . Y. la lên : "Trời đất ơi ! Chị Caroline-Tuyết đây hả ?... Chị mà không cười, em nhìn chị không ra đó !". À há ! Người ta nhìn em ra ngay nhờ "nụ cười vĩnh cửu không thay đổi" (lời Philippe-Tâm Hiver).
Em hỏi Y.:
- Bộ chị thay đổi lắm sao ? Mới gặp em chừng tháng nay !
- Không. Tại chị quảy mấy cái bịt đồ trên vai và đội cái khăn...
-........ Hì hì.......
........... !!
... Vào bàn (của em) chỗ ngồi thường xuyên đã 9 năm nay..... gọi tô cháo lòng...Chảy mồ hôi... Rồi em đứng lên tự đi làm cà phê đá.....
.........
Tán dóc tới giờ này mới quá giang cô Bếp Tư Sương về nhà đây...
Con mắt mặt của em nó "kiếm chuyện" !

........... Chút viết tiếp.....

Con mắt tay mặt của em nó giựt giựt... thấy hơi khó chịu từ đêm qua... Chiều có đi mua thuốc nhỏ mắt... Nhưng nó cũng vậy thôi. Bà BS mắt của em bà đi nghỉ hè rồi.. để chờ tí coi ra sao ?? Chắc em không đọc NET được nữa - Nghỉ ngơi vài ngày dưỡng mắt ???........ Thế là em vào "đường hầm" chăng ? C'est fini "La vie en rose" ? Mà bây giờ "La vie en noir" ? Nhưng tinh thần em vẫn bình thường không lo sợ - Chấp nhận bệnh hoạn mà. Già rồi !

Chợt nhớ ngày mai (15 tháng 8) "Lễ Thăng Thiên" hay "Đức Mẹ Lên Trời".
Cầu xin Đức Mẹ ban Ơn Lành cho Anh với gia đình - Cho em với các con và gia đình em - Cho tất cả bạn bè thân, sơ - Cho những ngươì đã quen cũng như chưa quen đều được

Bình An Hạnh Phúc

...
...
Kính Mừng Mẹ Marie
...
...

<< 3 >>
Back to top
« Last Edit: 15. Aug 2007 , 01:41 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #79 - 15. Aug 2007 , 01:43

Đặng-Mỹ wrote on 12. Aug 2007 , 11:28:
Chị 7 mộng mơ ơi,

Bớ chị đi đâu về mà ăn sinh nhật nè  Wink Cheesy

Grin Kiss Kiss Kiss
7 chống gậy lần mò qua liền đây My ui !
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #80 - 12. Nov 2008 , 07:05

Lâu lắm không ghé nhà này ........ Grin Shocked

hoahong.gif.. Thư Cho Người Tình..hoahong.gif

12.11.2008

...

Anh,

Chiều nay bầu trời Paris mây xám giăng giăng trông cũng buồn buồn.... Em đang ngồi đọc tin tức - coi bài nào được thì copy phổ biến những Diễn Đàn chống cộng khác...
Tiếng điện thoại reo. Em chầm chậm đến nhấc lên mà trong đầu chẳng nghĩ là Anh gọi.... Sung sướng thay nghe giọng nói thật khoẻ của Anh... : "Anh đang ở nhà... cho em hay là sáng mai Anh có họp khẩn ở Paris - Vậy mình gặp nhau ăn trưa trưa ở nhà hàng "SàiGòn" OK ?"
Như bắt được vàng.. em vui quá chừng... và trả lời :
- Ok, trưa mai hén !
Anh vui cười :
- À demain ! Bye ThiBay !:lol:

Thế là em vui lên đây ! Là la lá la la la... Thật là cơn bệnh của Anh rất bất thường - Mới mấy bữa trước Anh nói, Anh sẽ vào nhà thương giải phẫu.. Em chỉ cầu nguyện và mong Anh được bình an........ Hôm nay nghe Anh đã khoẻ và lại lên Paris họp_hội với "Hội Hoa Hồng Pháp" - Vui thật ! Tặng hoa hồng rosé cho Ông VUA của hoa hồng nè  :heartbeathoahong.gifbananahoahong.gifthumbshoahong.gifgiveme5:

...
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #81 - 26. Feb 2009 , 06:27

26.2.2009

...
Hoa hồng "Horticolor" vĩnh cửu

Anh,

Cảm ơn Anh, dù Anh đã kiệt sức mà cũng ráng gọi... thều thào... cho em biết tin... Còn 2 ngày nữa (28-2.2009) Sanh Nhật thứ 72 của Anh...... Cry

Lại thêm một lần Anh trăn trối : "Em ráng tự lo thân, đừng kể đến Anh nữa.......... Anh nói chuyện nhiều không nổi... Anh mệt lắm... Anh đã sụt 7 ký. Không ăn, chẳng ngủ được. Nhức đầu như búa bỗ, đau nhức khắp châu thân......."... nghe Anh hơi thở đứt khúc ....:sad: - Ở đây tim, gan, phèo, phổi của em se thắt... nghe như đứt từng đoạn....... Cry

Em nghe giọng Anh nói, em tuyệt vọng rồi ! Thôi, em can đảm chấp nhận đưa tiễn Anh "đi" hic hic... Buồn lắm ! Cry

SANH LÃO BỆNH TỬ

Nếu tới số phải "trở về cát bụi" hay "trả nợ đất" Anh thanh thản trút bỏ cái xác phàm đau đớn bấy lâu nay - Em cầu nguyện Ơn Trên khiến Anh buông xả được tất cả chẳng vướng víu việc chi trên đời cho linh hồn Anh được nhẹ nhàng về với Chúa và Đức Mẹ Maria.
A MEN

...

...

...

...

Tiễn Anh đi, trời buồn mây xám
Hết nợ trần đừng bám thêm chi
Dẩu rằng lệ thấm hoen mi
Cầu Anh trút bỏ... SÂN SI cõi trần.

roses45 roses45 roses45 roses45 roses45
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #82 - 12. Feb 2011 , 06:18

Grin & Cry

11.2.2011

...

Anh,

Anh nói trong e-mail kỳ rồi, Anh có 2 con mắt mới toanh mà chưa thấy  rõ. Đến nay Anh 'lặn' mất luôn ! Hy vọng & cầu xin Ơn Trên ban cho Anh luôn bình an.

Thứ Hai này 14.2.2011 Lễ Tình Yêu (Saint-Valentin) kỷ niệm 28 năm chúng mình quen nhau.
(14.2.1983 - 14.2.2011)

...

... 

Đêm Lễ Tình Yêu   
  (La Nuit Saint-Valentin)   

Với tay nhặt lấy cành hoa ấy   
  Tan biến đoạn trường, dứt đau thương. 

Đấng Trượng Phu 

Đêm Đông buốt giá năm xưa   
  Ba-lê tuyết đổ gió mưa ngập trời.   
  Quận mười lăm, có một người,   
  Xuân ngoài ba chục nụ cười hắt hiu.   

Sớm hôm chiếc bóng cô liêu,   
  Rèm thưa tựa cửa ngắm chiều hoàng hôn.   
  Bỗng đâu trời nổi giận lên,   
  Bão giông ồ ạt, sấm rền bốn phương.   

Tan nhà nát cửa giữa đường,   
  Thâu canh chiếc bóng ai tường ai hay !   
  Giọt sầu tuôn chảy đêm ngày,   
  Bầm gan tím ruột đắng cay chất chồng.   

Biển đời lớn rộng mênh mông,   
  Vô bờ, vô bến đợi trông thuyền bè.   
  Than rằng : "Trời quá khắt khe !   
  Cành hoa bé nhỏ ai che chở dùm ?!"

Chung quanh mây phủ, khói trùm,   
  Bão giông tứ hướng trùng trùng tới bên.   
  Hoa trôi bèo giạt lênh đênh,   
  Dưới chân gai nhọn chênh chênh giữa đường.   

Ba-lê bao phủ tuyết sương,   
  Mùa Đông lạnh lẻo đoạn trường khổ thay!   
  Một đêm lóng lánh sao cài,   
  Chăm chăm tìm đấng anh tài trao thân.   

Dạ tin, trời thưởng chút phần,   
  Rừng đêm lạc khách dừng chân thỏa lòng.   
  Ngây thơ như cánh hoa đồng,   
  Hồn thành, tâm thật má hồng ướm thu.   

Đêm ấy Nàng gặp Trượng Phu,   
  Chau mày nhìn ngắm vân du đẹp lòng.   
  Bấy giờ trăng tỏ mây trong,   
  Gió lay cành trúc, đóa hồng mỉm môi.   

Trượng Phu tim dạ động khơi,   
  Rượu hồng chuốc chén thốt lời ban sơ.   
  Đắm chìm trong cõi thiên thơ,   
  Nhạc tình chung điệu tiếng tơ bốc trời.   

Người rằng : "Thật đáng thương ôi !   
  Từ đây Nàng sẽ sống đời vinh sang"

Đêm nay hội ngộ Rồng_Tiên,   
  Phượng Loan kết chặt, ưu phiền chóng qua.   

Trượng phu cứu vớt cành hoa,   
  Tim yêu say đắm thiết tha trọn đời.   

Việt Dương Nhân

hoahong.gif: Thư Cho Người Tình hoahong.gif:

12.2.2011

...
hoahong.gif hoahong.gif Đức Mẹ Hằng Cứu Giúp hoahong.gif hoahong.gif

"Bonne Année du Chat !
Santé toujours pareille : pas brillant
Les yeux ça commence à s'améliorer mais il faut mettre des collyres plusieurs fois par jour.
Je dois revoir l'ophtalmo le 28 février.
De ton coté j'espère que ça va, ton dernier message m'a inquiété, mais tu es très jolie sur la photo.      
T'ai   
BOBY"

Anh,

Em đi chơi về mở e-mail thấy thư của Anh vui như được Anh Lì-Xì  Smiley.  Em an tâm - mặc dù bệnh tình của Anh vẫn y vậy. Thôi thì ráng uống  thuốc... xứ Pháp có Thầy giỏi thuốc hay - nếu chết là tới số hi hi  Grin Cry.

...
hoahong.gif Đức Mẹ Lộ Đức Ban Phép Lành hoahong.gif

Cầu xin Đức Mẹ ban phép lành cho Anh sớm bình phục. hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif   Smiley

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #83 - 13. Feb 2011 , 16:41

14.2.2011
...

...

Anh,

Cuộc tình chúng mình vừa bước sang năm thứ 29 ... Vén màn nhìn vầng trăng lưỡi liềm 12 âl :a12:
.............. Biết nói gì thêm ?!!

Khuya quá, em đi ngủ - Hy vọng thức dậy sẽ nổi hồn viết thư thật dài cho Anh.

[CENTER]...

[/CENTER]
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #84 - 13. Feb 2011 , 18:25

...

Chị 7 Mộng Mơ thương mến ,

Ngày Lễ Tình Nhân đến thì em lại nhớ đến chuyện mối tình chị kể , em vào đây để tặng chị tấm thiệp này với muôn lời chúc vui vẻ và hạnh phúc nha chị  pinkrose pinkrose pinkrose

PTr
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #85 - 14. Feb 2011 , 13:57

Phuong_Tran wrote on 13. Feb 2011 , 18:25:
...

Chị 7 Mộng Mơ thương mến ,

Ngày Lễ Tình Nhân đến thì em lại nhớ đến chuyện mối tình chị kể , em vào đây để tặng chị tấm thiệp này với muôn lời chúc vui vẻ và hạnh phúc nha chị  pinkrose pinkrose pinkrose

PTr

Cám ơn PT vào thăm và chia xẻ chuyện Tình bước sang năm thứ 29.
Chúc em cũng vui vẻ hạnh phúc Lễ Saint-Valentin này. Smiley Kiss

...

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #86 - 14. Feb 2011 , 14:03

...

Hoa Hồng Lễ Tình Yêu

Tân Văn
    Valentine Day

Nàng tên Hồng yêu loài hoa màu đỏ
    Nữ sinh viên còn trong trắng thơ ngây
    Một chiều xuân bỗng có một chàng trai
    Đến tỏ tình với cánh Hồng tươi thắm
    Nàng cảm động mối tình đầu thơ mộng
    Trái tim non nguyền chung thuỷ suốt đời
    Anh là người em yêu mãi anh ơi
    Và trung thành trọn đời em xin hứa
    Vào ngày Lễ Tình Yêu mùa Xuân đó
    Một bó hồng được gởi đến nhà nàng
    Kèm thiệp Tình Yêu viết bởi tay chàng
    Hoa khoe sắc giữa ngày xuân tươi mát
    Rồi quê hương bỗng vang rền súng giặc
    Xếp bút nghiên theo tiếng gọi lên đường
    Ngày tòng chinh chàng từ giã người thương
    Sau những tháng quân trường, ra biên aỉ
    Trước khi lên đường, lòng trai hăng hái
    Chàng dến tìm chủ nhân của tiệm hoa
    Trả trăm lần, trước khi bước đi xa
    Viết trăm thiệp và dặn dò chủ tiệm
    Thời loạn ly, người đi trong chinh chiến
    Hẹn ngày đi, ai hẹn dược ngày về!
    Những chiến công hiển hách với lời thề...
    Rồi chàng hy sinh nơi miền biên aỉ
    Nàng đau đớn muốn chết theo, nhưng ngại
    Không còn ai để nuôi nấng song thân
    Mộ của chàng nàng xây tại đồi thông
    Và đến trồng những hoa hồng tươi thắm
    Cuộc đời trôi với chuỗi ngày cay đắng
    Mùa Xuân sau vẫn trong lửa chiến tranh
    Lể Tình Yêu tiệm hoa gởi đến nàng
    Bó hoa hồng với thiệp yêu chàng viết
    Rằng anh yêu em nhiều hơn năm trước
    Cách âm dương không cách được ân tình
    Nàng đinh ninh chàng đã lỡ đặt tiền
    Trước ngày lên đương đi ra chiến trận
    Nhìn những hoa hồng với bao trân trọng
    Kỷ niệm xưa đầy luyến tiếc, nhớ nhung...
    Nàng nâng niu để bên cạnh chân dung
    Của người chồng chưa bao giờ được cưới
    Nhìn lưu luyến hoa tình yêu lần cuối .
    Nhưng năm sau cũng vào lễ Tình Yêu
    Một chiều xuân, chim hót, gió hiu hiu
    Nàng cô đơn trong một căn nhà nhỏ
    Ôn kỷ niệm với bao nhiêu gắn bó
    Bỗng tai nghe tiếng cửa gõ bên ngoài
    Người giao hoa hồng mang đến tận tay
    Kèm với thiệp Anh Yêu Em trìu mến
    Nàng sững sờ hỏi người giao hoa đến
    Được trả lời rằng trước lúc lên đường
    Người yêu đặt hoa cho một trăm lần
    Và trăm thiệp Anh Yêu Em mãi mãi
    Nàng mở thiệp có thư tình để lại
    Em yêu ơi một năm đã trôi qua
    Âm dương bây giờ hai đứa cách xa
    Anh hiểu nỗi cô đơn và đau khổ
    Tình của anh vẫn không hề thay đổi
    Không lời nào tả nổi được lòng anh
    Anh muốn em hạnh phúc ở trần gian
    Nên đặt hoa mang tên Em yêu mến
    Mỗi độ Xuân về lễ Tình Yêu đến
    Em cứ ở nhà để đón nhận hoa
    Nhớ những ngày kỷ niệm của đôi ta
    Mỗi bó hoa giao đúng ngày lễ đó
    Chỉ tới khi nào cửa người ta gõ
    Không ai trả lời, họ mới ngưng giao
    Họ đến ba lần nếu chẳng thấy ai
    Thì họ sẽ theo lời anh ghi rõ
    Mang bó hồng lên đỉnh đồi hoa đỏ
    Nơi ta bên nhau như cặp vợ chồng
    Anh yêu Em nên anh thích hoa Hồng.
    .....................
    Bao nhiêu năm sau cuộc chiến đã tàn
    Có dịp dừng chân bên đồi hoa đỏ
    Đọc chuyện hai người khắc trên đôi mộ
    Tôi chạnh lòng viết nên một bài thơ
    Vào ngày đầu Xuân nhân Lễ Tình Yêu

Tân Văn
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #87 - 14. Feb 2011 , 14:14

Happy Saint-Valentin

...

...

...

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #88 - 14. Feb 2011 , 14:28

7 rinh qua đây TL ơi ! Grin
.......................................

Chúc 7 1 mùa Valentine thật vui

...

...

Em-TL
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #89 - 18. Feb 2011 , 01:04

Mới tìm lại "Quà" tặng của QD Lễ Tình Yêu 2007.
Cám ơn QD thiệt thiệt nhiều
Smiley hoahong.gif hoahong.gif

...................................
3/18/2007 10:52:42 PM

7 ơi à,
Di mang quà tặng đến cho 7 đây. Mai Di sẽ dán bìa sau nha 7.
Cám ơn 7 lúc nào cũng dễ thương với Di.
QD

***7 ơi, Di đã dán bìa rồi nè, bây giờ chắc 7 nghe được rồi đó. Enjoy it!!!
Di

...

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #90 - 18. Feb 2011 , 18:11

vietduongnhan wrote on 26. Feb 2009 , 06:27:

26.2.2009

...
Hoa hồng "Horticolor" vĩnh cửu

Anh,

Cảm ơn Anh, dù Anh đã kiệt sức mà cũng ráng gọi... thều thào... cho em biết tin... Còn 2 ngày nữa (28-2.2009) Sanh Nhật thứ 72 của Anh...... Cry

Lại thêm một lần Anh trăn trối : "Em ráng tự lo thân, đừng kể đến Anh nữa.......... Anh nói chuyện nhiều không nổi... Anh mệt lắm... Anh đã sụt 7 ký. Không ăn, chẳng ngủ được. Nhức đầu như búa bỗ, đau nhức khắp châu thân......."... nghe Anh hơi thở đứt khúc ....:sad: - Ở đây tim, gan, phèo, phổi của em se thắt... nghe như đứt từng đoạn....... Cry

Em nghe giọng Anh nói, em tuyệt vọng rồi ! Thôi, em can đảm chấp nhận đưa tiễn Anh "đi" hic hic... Buồn lắm ! Cry

SANH LÃO BỆNH TỬ

Nếu tới số phải "trở về cát bụi" hay "trả nợ đất" Anh thanh thản trút bỏ cái xác phàm đau đớn bấy lâu nay - Em cầu nguyện Ơn Trên khiến Anh buông xả được tất cả chẳng vướng víu việc chi trên đời cho linh hồn Anh được nhẹ nhàng về với Chúa và Đức Mẹ Maria.
A MEN

...

...

...

...

Tiễn Anh đi, trời buồn mây xám
Hết nợ trần đừng bám thêm chi
Dẩu rằng lệ thấm hoen mi
Cầu Anh trút bỏ... SÂN SI cõi trần.

roses45 roses45 roses45 roses45 roses45

Chi 7 thương ,
Hôm nay lang thang vào đây , chúc mừng 29 năm Anniversary của anh chị , và cầu nguyện ơn trên , ban phước lành và nhiều may mắn đến sức khoẻ của anh và chị nhé.
Tuy chưa từng bao giờ gập  chị , nhưng lối viết thơ , cách diễn tả làm em thương và hiểu chị nhiều.
Mong những ngày tháng năm nay , tất cả chúng ta được an lành và đầm ấm suốt năm nhang chị.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #91 - 19. Feb 2011 , 08:04

tuy-van wrote on 18. Feb 2011 , 18:11:
Chi 7 thương ,
Hôm nay lang thang vào đây , chúc mừng 29 năm Anniversary của anh chị , và cầu nguyện ơn trên , ban phước lành và nhiều may mắn đến sức khoẻ của anh và chị nhé.
Tuy chưa từng bao giờ gập  chị , nhưng lối viết thơ , cách diễn tả làm em thương và hiểu chị nhiều.
Mong những ngày tháng năm nay , tất cả chúng ta được an lành và đầm ấm suốt năm nhang chị.
Em Tv

TV thân mến,

Cám ơn em ghé thăm và chia những sẻ vui_buồn cùng Bảy.
7 cũng chúc em & gia đình luôn AN VUI. hoahong.gif hoahong.gif
Kiss
7_mm
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #92 - 19. Feb 2011 , 08:09

18.2.2011

...
Mới tìm lại tấm ảnh ngày xưa "Hoa đứng cùng hoa" ...(1984)

Anh yêu,

Đôi mắt em không khoẻ nên chưa resize hình chụp trưa hôm qua ăn n/h "SàiGònMới" Paris 13 với mấy anh chị em bạn cũ quen biết hơn 40 năm bên Sài Gòn -  Đôi mắt phải nghỉ ngơi Anh à ! Tuần tới em sẽ hẹn BS khám mắt... Sad

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #93 - 19. Feb 2011 , 11:05

vietduongnhan wrote on 19. Feb 2011 , 08:09:

18.2.2011

...
Mới tìm lại tấm ảnh ngày xưa "Hoa đứng cùng hoa" ...(1984)

Anh yêu,

Đôi mắt em không khoẻ nên chưa resize hình chụp trưa hôm qua ăn n/h "SàiGònMới" Paris 13 với mấy anh chị em bạn cũ quen biết hơn 40 năm bên Sài Gòn -  Đôi mắt phải nghỉ ngơi Anh à ! Tuần tới em sẽ hẹn BS khám mắt... Sad

Chị 7 thương ,
Em nhìn trộm chị và hoa , nhưng có lẻ người đẹp và tươi hơn hoa...hi.hi. khen thiệt đó nhang.
Chia vui với chị mới gặp lại các ACE bạn xưa gần 40 năm về trước. Thích quá.
Mong chị an nghĩ và đi DR , cho ' cửa sổ linh hồn " của chị nhé.
Em TV
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #94 - 21. Feb 2011 , 15:40

tuy-van wrote on 19. Feb 2011 , 11:05:
Chị 7 thương ,
Em nhìn trộm chị và hoa , nhưng có lẻ người đẹp và tươi hơn hoa...hi.hi. khen thiệt đó nhang.
Chia vui với chị mới gặp lại các ACE bạn xưa gần 40 năm về trước. Thích quá.
Mong chị an nghĩ và đi DR , cho ' cửa sổ linh hồn " của chị nhé.
Em TV

TV thương Kiss,

Hihi... Grin Giờ 7 cho nhìn những cánh hoa tới độ vào "Đông" nè.
Nhìn ảnh áo vàng Smiley, rồi quay qua xem hình mới nhất hu hu  Cry
Grin Chúc TV & gia đình luôn an vui hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif
7_mm
Những chị em  bạn quen biết nhau trên 40 năm - từ Sài Gòn qua tới Paris - Ngày nay ai  cũng tuổi vào "mùa đông". Tất cả đều được một cuộc sống thật đầy đủ và  hạnh phúc ...
Hẹn nhau ăn cơm trưa n/h "Sài Gòn Mới" Paris 13è

(18.2.2011)

...
...
...
...
...
...

...
...
...

Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #95 - 21. Feb 2011 , 21:38

vietduongnhan wrote on 21. Feb 2011 , 15:40:
TV thương Kiss,

7_mm
[CENTER][COLOR=#6600cc][SIZE=14]Những chị em  bạn quen biết nhau trên 40 năm - từ Sài Gòn qua tới Paris - Ngày nay ai  cũng tuổi vào "mùa đông". Tất cả đều được một cuộc sống thật đầy đủ và  hạnh phúc ...

7 ơi, có bạn thân rủ  nhau họp mặt là nhất 7 rồi.  7 nói sao vậy? Hình mới của 7 đẹp mà sao lại hu hu. 7 vẫn cười tươi và trông thật hạnh phúc bên những người bạn của 7 đó.
Nâu
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #96 - 22. Feb 2011 , 12:48

TV thương Kiss,

7_mm
Những chị em  bạn quen biết nhau trên 40 năm - từ Sài Gòn qua tới Paris - Ngày nay ai  cũng tuổi vào "mùa đông". Tất cả đều được một cuộc sống thật đầy đủ và  hạnh phúc ...

(18.2.2011)

...
...
...
...
...
...

...
...
...

7 thương kính
A há , 7 năm xưa và năm nay cũng  vậy , em chả thấy gì khác biệt , chỉ có tóc xưa nay đã đổi màu . 7 vẫn vui cười tươi tắn bên bạn bè ...Thích nhỉ , được găp lại bạn be năm xưa , chắc mấy Chi có nhiếu chuyện để tâm sự hén 7 .. Chúc 7 luôn vui và an lạc
Em-TL  openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif
Back to top
« Last Edit: 22. Feb 2011 , 12:49 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #97 - 22. Feb 2011 , 13:29

Chị Bảy Mộng Mơ ơi,

Nhìn Chị gặp gỡ bạn bè vui quá  Smiley
( thức ăn ngon nữa  Wink).
Paris ấm chưa chị? Nhớ siêng đi bộ cho khoẻ nhé chị  Smiley
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #98 - 22. Feb 2011 , 16:44

TV thương Kiss,

7_mm

(18.2.2011)

...
...
...
...
...
...

...
...
...

Chị 7 yêu dấu ,
Hoa mùa nào , cũng có vẽ đẹp riêng của hoa. Chị nên cười và vui hơn , vì 7 có chúng em.
WoW , thức ăn ngon và chị làm em nhớ Paris quá. Lúc vc em bên đó , đi làm túi bụi , hông dám xài tiền , hông dám ăn nhà hàng , chỉ có mì gói ,...mà thôi , vì phải cung cấp cho 2 bên gd.
Hình các bạn sau 40 năm , chị thấy các bạn có gì thay đổI không? còn các bạn của em , sau 38 năm , gặp nhau là kêu mầy tao như ho6i` đi học , giành nhau mà nói , giành nhau mà chụp hình....vui ơi là vui.
Thương chúc 7 luôn an mạnh , và đi xem Dr về mắt chưa? mong kết quả tốt' đẹp nhang chị yêu.
Em Tv
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #99 - 23. Feb 2011 , 06:17

Hoạ Mi Nâu wrote on 21. Feb 2011 , 21:38:
7 ơi, có bạn thân rủ  nhau họp mặt là nhất 7 rồi.  7 nói sao vậy? Hình mới của 7 đẹp mà sao lại hu hu. 7 vẫn cười tươi và trông thật hạnh phúc bên những người bạn của 7 đó.
Nâu

Nâu ơi !

Tại muốn như ngày xửa xưa nên huhu  Cry  Grin Smiley. Đáng lẽ còn 3, 4 Nàng nữa, nhưng các nàng còn đi làm việc nên hẹn hôm sau - Vì trời mưa 7 làm biếng đi. Chủ Nhăt tới này sẽ họp nhà chị bạn (chẻ) nhứt đám (77xuân). Lại nhà chơi rồi cho chỉ khám răng (chùa) Smiley. Chị ấy hưu trí lâu quá ngứa nghề hihi Grin.
Chúc Nâu & gia đình an vui hoahong.gif hoahong.gif
Kiss
7_mm
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #100 - 23. Feb 2011 , 06:23

Tuyet Lan wrote on 22. Feb 2011 , 12:48:
7 thương kính
A há , 7 năm xưa và năm nay cũng  vậy , em chả thấy gì khác biệt , chỉ có tóc xưa nay đã đổi màu . 7 vẫn vui cười tươi tắn bên bạn bè ...Thích nhỉ , được găp lại bạn be năm xưa , chắc mấy Chi có nhiếu chuyện để tâm sự hén 7 .. Chúc 7 luôn vui và an lạc
Em-TL  openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif

TL à!
Thank em. Kiss An ủi 7 há ! Tấm hình cách nhau chỉ có 27 năm - Hơn một thế hệ rồi. Làm gì làm, 7 thích nhứt lúc tuổi 25.
Chúc em & gia đình vui mạnh bình an.
Kiss hoahong.gif
7_mm
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #101 - 23. Feb 2011 , 06:30

Đặng-Mỹ wrote on 22. Feb 2011 , 13:29:
Chị Bảy Mộng Mơ ơi,

Nhìn Chị gặp gỡ bạn bè vui quá  Smiley
( thức ăn ngon nữa  Wink).
Paris ấm chưa chị? Nhớ siêng đi bộ cho khoẻ nhé chị  Smiley

Hi MY,

Em khoẻ, cái lưng em hết đau chưa?
Ca&i chánh là gặp bạn bè. Còn ăn uống hihi ý ya mập ù Smiley.
Trời khô ráo 7 cũng RÁNG đi bộ lòng vòng.
Chú em luo-n an vui.
hoahong.gif  Kiss
7_mm

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #102 - 23. Feb 2011 , 06:48

tuy-van wrote on 22. Feb 2011 , 16:44:
Chị 7 yêu dấu ,
Hoa mùa nào , cũng có vẽ đẹp riêng của hoa. Chị nên cười và vui hơn , vì 7 có chúng em.
WoW , thức ăn ngon và chị làm em nhớ Paris quá. Lúc vc em bên đó , đi làm túi bụi , hông dám xài tiền , hông dám ăn nhà hàng , chỉ có mì gói ,...mà thôi , vì phải cung cấp cho 2 bên gd.
Hình các bạn sau 40 năm , chị thấy các bạn có gì thay đổI không? còn các bạn của em , sau 38 năm , gặp nhau là kêu mầy tao như ho6i` đi học , giành nhau mà nói , giành nhau mà chụp hình....vui ơi là vui.
Thương chúc 7 luôn an mạnh , và đi xem Dr về mắt chưa? mong kết quả tốt' đẹp nhang chị yêu.
Em Tv

Tuý Vân dzấu yêu ! Kiss

Hihi.. Hoa tàn cũng đẹp luôn ha ! Ai đó nhặt 'tàng' hoa ép vào sách Smiley

Nói về chuyện lúc mới chạy vc, ai ra khỏi VN sớm cũng thương nghĩ đến gia đình mà tìm việc làm, làm 2, 3 job (chính 7) để (cung phụng) gia đình bên nhà cho no ấm... Undecided
@ Các bạn của 7 không phải bạn học mà là bạn quen biết trong "Câu Lạc Bộ Thể Thao" (Cercles Sportifs) đường Hồng Thập Tự ngày xưa. Có nhắc là nhắc chuyện "Party" này hết tới yến tiệc kia...
Thấy không cần đi Dr con mắt vì 7 đọc nhiều mắt mệt thôi. Nằm nhắm nghỉ ngơi là khoẻ ngay em à ! Kiss
hoahong.gif hoahong.gif
Kiss
7_mm
Back to top
« Last Edit: 23. Feb 2011 , 06:50 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #103 - 28. Feb 2011 , 09:44

28.2.2011

Anh yêu dzấu ! Kiss

Hôm nay Sinh Nhật thứ 74 của Anh - Em biết Anh đang ở nhà thương làm Scaner .. Thật tội nghiệp Anh quá, thân xác cứ thử này thử nọ hoài  Cry -  Cách nào cũng thế thôi - phải chấp nhận luật bình thường "SANH LÃO BỆNH ..." ! Cry

Joyeux Anniversaire

...

Mời Anh ....

...
...
"La Grande Cascade"

...
"Legum de Saison"

...

Ches Paul Bocuse
...
Feuillete_framboises_creme_Vanille

...
Champagne Dom Pérignon

hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #104 - 28. Feb 2011 , 10:51

vietduongnhan wrote on 28. Feb 2011 , 09:44:

28.2.2011

Anh yêu dzấu ! Kiss

Hôm nay Sinh Nhật thứ 74 của Anh - Em biết Anh đang ở nhà thương làm Scaner .. Thật tội nghiệp Anh quá, thân xác cứ thử này thử nọ hoài  Cry -  Cách nào cũng thế thôi - phải chấp nhận luật bình thường "SANH LÃO BỆNH ..." ! Cry

Joyeux Anniversaire

...

Mời Anh ....

...
...
"La Grande Cascade"

...
"Legum de Saison"

...

Ches Paul Bocuse
...
Feuillete_framboises_creme_Vanille

...
Champagne Dom Pérignon

hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif

Chị 7 thương ,
Cho phép em chúc mừng SN " người tình yêu dấu " của chị , được bình an , may mắn và vượt qua mọi khó khăn trong lúc nầy "
Em cầu nguyện đến anh và thương chúc chị và gd mọi sự như ý.
Nhìn nhà hàng , và thức ăn , làm em nhớ Paris quay quắc...mắc đền chị 7 nè.
Em Tv
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #105 - 28. Feb 2011 , 11:00

vietduongnhan wrote on 23. Feb 2011 , 06:48:
Tuý Vân dzấu yêu ! Kiss

Hihi.. Hoa tàn cũng đẹp luôn ha ! Ai đó nhặt 'tàng' hoa ép vào sách Smiley

Nói về chuyện lúc mới chạy vc, ai ra khỏi VN sớm cũng thương nghĩ đến gia đình mà tìm việc làm, làm 2, 3 job (chính 7) để (cung phụng) gia đình bên nhà cho no ấm... Undecided
@ Các bạn của 7 không phải bạn học mà là bạn quen biết trong "Câu Lạc Bộ Thể Thao" (Cercles Sportifs) đường Hồng Thập Tự ngày xưa. Có nhắc là nhắc chuyện "Party" này hết tới yến tiệc kia...
Thấy không cần đi Dr con mắt vì 7 đọc nhiều mắt mệt thôi. Nằm nhắm nghỉ ngơi là khoẻ ngay em à ! Kiss
hoahong.gif hoahong.gif
Kiss
7_mm

Chị 7 thương mến ,
Ngày xưa đường Hồng Thập Tự là nơi em thích nhất.
Và thương xá Nguyễn Huệ , nơi mà em hay đi phụ người chị cả , có gian hàng trên tầng lầu 2.
Mỗi ngày , sau giờ học , em đi xe bus xuống trạm nhà thờ Đức Bà. Đi bộ ngang qua những hàng cây cao vút , dễ thương , rồi qua đường Lê Thánh Tôn , xine Rex....ôi bao kỹ niệm hồi còn là cô nữ sinh , ngây ngô , khờ khạo hiện về , như ngày hôm qua.
  Mong chị được bình an mọi ngày , và làm thơ chia xẽ với cả nhà , chị nhé.
Em TV
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #106 - 28. Feb 2011 , 12:46

tuy-van wrote on 28. Feb 2011 , 10:51:
Chị 7 thương ,
Cho phép em chúc mừng SN " người tình yêu dấu " của chị , được bình an , may mắn và vượt qua mọi khó khăn trong lúc nầy "
Em cầu nguyện đến anh và thương chúc chị và gd mọi sự như ý.
Nhìn nhà hàng , và thức ăn , làm em nhớ Paris quay quắc...mắc đền chị 7 nè.
Em Tv

TV thương,

Cám ơn em chúc SN & cầu xin "Người Tình" yêu dzấu của 7 sớm bình phục.
@ Anh ấy & 7 là 2 đứa thích ăn uống lắm - Trong 15 năm trước khi Anh bệnh nhiều - Thôi, dù sao cũng đã hưởng đời quá xá nói rồi. Nay không còn gì nuối tiếc - nhưng tội nghiệp Anh bệnh suốt hơn 10 năm nay.

@ Hôm nay nghe nữ tài tử Pháp Annie Girardot vừa từ trần 79 tuổi - mà 10 năm bị bệnh "lú lẫn" Cry Cry  - 7 thích lối diễn xuất rất tự nhiên của bà.
Chúc em & gia đình an vui  Kiss
hoahong.gif hoahong.gif
7_mm

A Dieu Annie

...
Nữ tài tử Pháp Annie Girardot
...

Back to top
« Last Edit: 28. Feb 2011 , 12:47 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #107 - 28. Feb 2011 , 12:48

Chị Bảy ơi,

Chị đi hop bạn chắc rất vui.  Smiley
Về nhà lại dọn tiệc chúc sinh nhật "người tình" Smiley
Mong chị luôn vui như thế hoahong.gif

Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #108 - 28. Feb 2011 , 12:55

tuy-van wrote on 28. Feb 2011 , 11:00:
Chị 7 thương mến ,
Ngày xưa đường Hồng Thập Tự là nơi em thích nhất.
Và thương xá Nguyễn Huệ , nơi mà em hay đi phụ người chị cả , có gian hàng trên tầng lầu 2.
Mỗi ngày , sau giờ học , em đi xe bus xuống trạm nhà thờ Đức Bà. Đi bộ ngang qua những hàng cây cao vút , dễ thương , rồi qua đường Lê Thánh Tôn , xine Rex....ôi bao kỹ niệm hồi còn là cô nữ sinh , ngây ngô , khờ khạo hiện về , như ngày hôm qua.
  Mong chị được bình an mọi ngày , và làm thơ chia xẽ với cả nhà , chị nhé.
Em TV

Grin Hi hi.. "Thương Xá TAX"... 7 lòng vòng Quận Nhứt, Nhì & Ba - Thỉnh thoảng mới vào Quận 5 (xực món ăn chệt)- rồi ghé thăm Mẹ bên "Xóm Đầm" Quận 8..

Hỗm rày lo đọc tin tức nóng bỏng ở Bắc Phi & Trung Đông và copy phổn biến - Đâu có viết lách hay làm thơ thẩn gì.
Chúc em an vui
Kiss hoahong.gif hoahong.gif
7_mm
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #109 - 28. Feb 2011 , 13:02

vietduongnhan wrote on 28. Feb 2011 , 12:46:
TV thương,

Cám ơn em chúc SN & cầu xin "Người Tình" yêu dzấu của 7 sớm bình phục.
@ Anh ấy & 7 là 2 đứa thích ăn uống lắm - Trong 15 năm trước khi Anh bệnh nhiều - Thôi, dù sao cũng đã hưởng đời quá xá nói rồi. Nay không còn gì nuối tiếc - nhưng tội nghiệp Anh bệnh suốt hơn 10 năm nay.

@ Hôm nay nghe nữ tài tử Pháp Annie Girardot vừa từ trần 79 tuổi - mà 10 năm bị bệnh "lú lẫn" Cry Cry  - 7 thích lối diễn xuất rất tự nhiên của bà.
Chúc em & gia đình an vui  Kiss
hoahong.gif hoahong.gif
7_mm

A Dieu Annie

...
Nữ tài tử Pháp Annie Girardot
...

Em cũng chia buồn cho gd  tài tử Annie , 79 tuổi cũng còn quá trẻ để  đi sang thế giới khác , ha chị. Bà có gd và con cái không?
Hồi còn đi học , em đã  mê Alain Delon , BB ,....nhưng qua đây quá bận , nên hông có dịp theo dõi tin tức gì cả.
Em chia vui với anh chị đã hầu như hưỡng hết. Kỹ niệm lúc nào cũng sống màI trong ta , thật nồng nàn.
Em cầu nguyện cho anh yêu của chị nhé.
Em Tv
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #110 - 01. Mar 2011 , 05:25

Đặng-Mỹ wrote on 28. Feb 2011 , 12:48:
Chị Bảy ơi,

Chị đi hop bạn chắc rất vui.  Smiley
Về nhà lại dọn tiệc chúc sinh nhật "người tình" Smiley
Mong chị luôn vui như thế hoahong.gif

Hi My  Kiss

Hôm chủ Nhật họp bạn 7 có chụp hình mà nay quên cách đưa vào máy PC rồi để resize copy dán 4rum  Shocked - Phải đợi cuối tuần thằng con (tạp tàn) đến (dạy) 7 lại - Bữa hôm nó chỉ nhanh quá - Nay quên hết rồi  Grin.
Mỗi lần đổi máy 7 khổ lắm ! Giống như đổi chỗ ở vậy. Dzà dzồi chán ha ! Smiley
Bây giờ 7 sửa soạn đi thăm BS (mỗi 3 tháng) phải đi BS cho toa lấy thuốc. + Kỳ thử máu coi lại mỡ & Vitamine D ???
@ "Người Tình" đâu mất rồi ? Vào nhà thương làm Scaner (toàn bộ đồ lòng) không biết có sao không mà không thấy lên NET ? Roll Eyes
Chúc em an vui. Kiss hoahong.gif
7_mm
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #111 - 01. Mar 2011 , 05:33

tuy-van wrote on 28. Feb 2011 , 13:02:
Em cũng chia buồn cho gd  tài tử Annie , 79 tuổi cũng còn quá trẻ để  đi sang thế giới khác , ha chị. Bà có gd và con cái không?
Hồi còn đi học , em đã  mê Alain Delon , BB ,....nhưng qua đây quá bận , nên hông có dịp theo dõi tin tức gì cả.
Em chia vui với anh chị đã hầu như hưỡng hết. Kỹ niệm lúc nào cũng sống màI trong ta , thật nồng nàn.
Em cầu nguyện cho anh yêu của chị nhé.
Em Tv

Hi TV,

Bà Annie Girardot có con cháu... 79 tuổi thật ra thời đại này là còn trẻ - Đàn bà nước Pháp sống đế 87 mà đàn ông có 78 hà  Undecided. Nhưng sống không còn biết gì hết thì theo Phật_Chúa cho yên. Bà Annie trút hơi thở cuối cùng trước mặt con cháu á !  Cry
Bà được Alain Delon & BB & rất đông VNS tài tử đạo diễn... đến viếng rồi.
Cám ơn em cầu cho NT của 7 - Không thấy Chàng lên NET ?
Kiss hoahong.gif
7_mm
Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra