Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 ... 63
Send Topic In ra
Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu (Read 71891 times)
Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu
Reply #15 - 06. Dec 2006 , 19:25

thule wrote on 05. Dec 2006 , 13:53:
Em Thu Cali ơi, "em sẽ viết từ từ" là bao giờ đây?  Kỳ
vừa rồi em đi đâu, mà gập Đậu Đỏ ấy nhỉ?  cô đang chờ em kể chuyện đấy nhé.

Thua co Thu lê ,
Em gặp Đậu Đỏ hôm đi flagstaff ,AZ .Em đã viết bài trong muc Diễn Đàn 2005-2006 ,phần hình ảnh , sinh hoạt LVD 6, trang 13
Thật là một sự tình cờ may lắm mới gặp được VIP Đậu Đỏ đó cô Thu ,cũng nhờ anh HT Hội "Dạ Cưng " cô ạ .
Thu Cali
Back to top

IP Logged

binh_SV
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #16 - 06. Dec 2006 , 19:51

thule wrote on 05. Dec 2006 , 13:19:
Chào em Bình (không có vẻ gì là SV),

Em nói phóng đại cho em Mỹ đấy nhé.  Người mảmh mai như thế thì không thể nói là "you are what you eat" được.  Không biết em Mỹ có nên nhắc lại quãng thời gian Bình SV lúc đi làm ..rể mà ăn hết ..12 vại cà không? hi` hi`!nếu em đi chợ có hay ăn quà thì cũng là để về nhà đỡ (phải nấu) cơm chứ!

Thưa Cô Thu,

Cô làm em bật cười vì mấy chữ Cô viết trong ngoặc đơn sau tên em.  Cheesy  Em đã thưa lâu rồi trên mục Hội Sợ Vợ là các ông sợ vợ  sơ sơ thì mới sợ lộ liễu . Sợ vợ lộ liễu  làm cho vợ bị chê cười là bắt nạt chồng thì chưa phải là sợ vợ một cách tinh vi như em đâu cô ạ.  Cheesy
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #17 - 06. Dec 2006 , 20:55

thule wrote on 05. Dec 2006 , 13:19:
Chào em Bình (không có vẻ gì là SV),

Em nói phóng đại cho em Mỹ đấy nhé.  Người mảmh mai như thế thì không thể nói là "you are what you eat" được.  Không biết em Mỹ có nên nhắc lại quãng thời gian Bình SV lúc đi làm ..rể mà ăn hết ..12 vại cà không? hi` hi`!nếu em đi chợ có hay ăn quà thì cũng là để về nhà đỡ (phải nấu) cơm chứ!

Kính thưa Cô Thu ,
Em không biết câu chuyện đi làm rể ăn hết 12 vại cà cô ơi , chuyện ra làm sao ạ ??? 
Em cám ơn Cô và chị Anh Thư  bênh em , nhưng em ăn hết nguyên 1 khay bánh đúc hoặc hết 1 hũ cơm rượu là chuyện có thật  Tongue Tongue Tongue. Em có có tật hễ thích món gì là suốt cả ngày không ăn gì khác, chỉ ăn tì tì 1 món đó  thôi  Tongue Tongue Cheesy Grin 
Em vừa có quà Hà Nội đây Cô. Em bết cô bảo đã ớn lên cổ rồi nhưng biết đau bây giờ nhìn thấy lại vẫn nhớ cái huơng vị thơm tho đặc biệt của cốm Vòng.
...
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #18 - 07. Dec 2006 , 00:20

Đặng-Mỹ wrote on 06. Dec 2006 , 20:55:
Kính thưa Cô Thu ,
Em không biết câu chuyện đi làm rể ăn hết 12 vại cà cô ơi , chuyện ra làm sao ạ ???  
Em cám ơn Cô và chị Anh Thư  bênh em , nhưng em ăn hết nguyên 1 khay bánh đúc hoặc hết 1 hũ cơm rượu là chuyện có thật  Tongue Tongue Tongue. Em có có tật hễ thích món gì là suốt cả ngày không ăn gì khác, chỉ ăn tì tì 1 món đó  thôi  Tongue Tongue Cheesy Grin  
Em vừa có quà Hà Nội đây Cô. Em bết cô bảo đã ớn lên cổ rồi nhưng biết đau bây giờ nhìn thấy lại vẫn nhớ cái huơng vị thơm tho đặc biệt của cốm Vòng.
...

Mỹ ơi ,cốm vòng mà để trong túi nylon và gửi sang đến Canada thì hết còn vị thơm ngon của cốm tươi rồi.Nhớ lần về HN vừa rồi ,dù chưa phải là mùa cốm nhưng vẫn được gia đình mua cho ăn cốm tươi đầu mùa gói trong lá sen ,bây giờ nghĩ tới vẫn còn thật là thèm dù đã ăn hết 2 cân cốm trong vong 5 ngày tại HN.
   Có lẽ chị giống Mỹ rồi đó.......thích món nào và biết là sẽ không có mà ăn khi về lại đây nên cứ tì tì mà ăn thôi.

Cô Thu ơi !!!! em muốn xin cô cứu bồ cho em với....Số là bao lâu nay em làm bành bò cô chỉ thật là ngon và đẹp.Đùng một cái bây giờ em không thể nào làm được nữa ,em đã bị tổ trác hết ba lần liên tiếp....bánh không còn nổi rễ tre nữa.Cô có bí kíp gì chỉ lại cho em với nha cô.....em đang buồn quá với món bánh này rồi  Cry Cry Cry Cry  Em xin cám ơn cô trước.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #19 - 07. Dec 2006 , 08:05

Đặng-Mỹ wrote on 06. Dec 2006 , 20:55:
Kính thưa Cô Thu ,
...

Em Mỹ ơi, ngày xưa các ông muốn được vợ phải "o bế" sêu tết nhà vợ cả mấy năm đấy.  Có người con phải làm không công cho nhà vợ nũa.  Cái câu ca dao cô còn nhơ, hình như là thế này:" Công anh làm rể Chương Đài.  Một năm ăn hết ...12 vại cà."  nói lên cái khổ cực của người muốn được vợ.  Chắc Bình ngày trước cũng ..vất vả lắm.  Bây giờ được vợ rồi lại dám ăn nói vung vít, đặt đều cho em , thì cô phải bênh chớ.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #20 - 07. Dec 2006 , 08:14

anh_thu_Tran wrote on 07. Dec 2006 , 00:20:

Cô Thu ơi !!!! em muốn xin cô cứu bồ cho em với....Số là bao lâu nay em làm bành bò cô chỉ thật là ngon và đẹp.Đùng một cái bây giờ em không thể nào làm được nữa ,em đã bị tổ trác hết ba lần liên tiếp....bánh không còn nổi rễ tre nữa.Cô có bí kíp gì chỉ lại cho em với nha cô.....em đang buồn quá với món bánh này rồi  Cry Cry Cry Cry  Em xin cám ơn cô trước.

Em Thư ơi,

Em đổi cách gọi "cô Thu" từ hồi nào vậy, nghe nó formal quá à.

Em có quên cái gì không?  Hoặc là dùng lộn nước dừa (cream chứ không phải milk)không đúng hiệu Savoy, hoặc là quên không lọc tất cả hỗn hợp qua cái drainer, hoặc là nặng tay nặng chân(!) đánh các thứ kỹ quá (thay vì chỉ đánh vừa đủ tan) thì nó phải xẹp lép thôi?  hoặc là quên gói bột nổi (thì nó phải chìm) hoặc là quên không bọc giấy foil lúc đầu, v.v....  Cô làm đều là "trăm trận trăm thắng" đấy em ạ!  Ôn lại ..bài đi, ok?  hay là lúc làm bánh phải nghe CD LVD thì mới khá dược??? Chúc em may mắn.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #21 - 07. Dec 2006 , 09:48

thule wrote on 07. Dec 2006 , 08:14:
Em Thư ơi,

Em có quên cái gì không?  Hoặc là dùng lộn nước dừa (cream chứ không phải milk)không đúng hiệu Savoy, hoặc là quên không lọc tất cả hỗn hợp qua cái drainer, hoặc là nặng tay nặng chân(!) đánh các thứ kỹ quá (thay vì chỉ đánh vừa đủ tan) thì nó phải xẹp lép thôi?  hoặc là quên gói bột nổi (thì nó phải chìm) hoặc là quên không bọc giấy foil lúc đầu, v.v....  Cô làm đều là "trăm trận trăm thắng" đấy em ạ!  Ôn lại ..bài đi, ok?  hay là lúc làm bánh phải nghe CD LVD thì mới khá dược??? Chúc em may mắn.

THưa cô Thu...hi..hi.. Smiley Smiley Smiley bây giờ em phải gọi vậy vì ai cũng gọi như thế ca/....không lẽ em cứ gọi bằng chị hoài nhỡ mấy cô em và mấy ông con rể nhà này lại gọi em là "Cô Thư " nữa thì chít... Tongue Tongue Tongue Tongue
    Còn vụ bánh bò em làm y như cũ nhưng bị thất bại nặng nề.Em làm cũng khá nhièu lần rồi và bao giờ cũng thắng hết....nhưng bây giờ thì hỡi ôi.Chắc em lại phải làm thử nữa rôi...chứ quá tam ba bận rồi làm em cũng ngán ngẩm  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #22 - 07. Dec 2006 , 15:27

Kính thưa Cô Thu ,
Cô thấy em nói đúng ghê chưa, mục phiêu lưu của cô chỉ mới dẫn chúng em đi vòng vòng các phố hàng..v.v và v.v... của Hà Nội là đã quẹo qua thành đề tài thức ăn rồi  Grin. Cô có "phục" tài (ăn) nói của đám học trò của cô chưa  Grin. Thầy trò mình đã dừng ở đây thưởng thức món cốm vòng, món miến lươn và lươn xào ngon quá xá, mình sắp sữa tiếp tục đi thăm Hà Nội nữa chưa cô  Tongue , em xin hỏi để còn vào chục sẵn để nghe cô kể chuyện tiếp.
Back to top
« Last Edit: 07. Dec 2006 , 15:28 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #23 - 07. Dec 2006 , 15:32

Quote:
Thua co Thu lê ,
Em gặp Đậu Đỏ hôm đi flagstaff ,AZ .Em đã viết bài trong muc Diễn Đàn 2005-2006 ,phần hình ảnh , sinh hoạt LVD 6, trang 13
Thật là một sự tình cờ may lắm mới gặp được VIP Đậu Đỏ đó cô Thu ,cũng nhờ anh HT Hội "Dạ Cưng " cô ạ .
Thu Cali

Chi Thu_Cali à, có phải tình cờ gì đâu nè  Shocked. Em nghe chị rũ rê đi lên thăm vườn hoa  Roll Eyes, nên em khoái quá không dám bỏ lở cơ hội đấy chứ  Grin  Grin.

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #24 - 07. Dec 2006 , 15:35

thule wrote on 07. Dec 2006 , 08:14:
Em Thư ơi,

Em có quên cái gì không?  Hoặc là dùng lộn nước dừa (cream chứ không phải milk)không đúng hiệu Savoy, hoặc là quên không lọc tất cả hỗn hợp qua cái drainer, hoặc là nặng tay nặng chân(!) đánh các thứ kỹ quá (thay vì chỉ đánh vừa đủ tan) thì nó phải xẹp lép thôi?  hoặc là quên gói bột nổi (thì nó phải chìm) hoặc là quên không bọc giấy foil lúc đầu, v.v....  Cô làm đều là "trăm trận trăm thắng" đấy em ạ!  Ôn lại ..bài đi, ok?  hay là lúc làm bánh phải nghe CD LVD thì mới khá dược??? Chúc em may mắn.

Grin Grin
Chắc là chị Anh Thư vừa làm bánh vừa canh me  diễn đàn nên quên bỏ gói bột nổi vào rồi  Tongue  Grin

Back to top

IP Logged

VSN
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #25 - 07. Dec 2006 , 22:11

Quote:
Kính thưa Cô Thu ,
Cô thấy em nói đúng ghê chưa, mục phiêu lưu của cô chỉ mới dẫn chúng em đi vòng vòng các phố hàng..v.v và v.v... của Hà Nội là đã quẹo qua thành đề tài thức ăn rồi  Grin. Cô có "phục" tài (ăn) nói của đám học trò của cô chưa  Grin. Thầy trò mình đã dừng ở đây thưởng thức món cốm vòng, món miến lươn và lươn xào ngon quá xá, mình sắp sữa tiếp tục đi thăm Hà Nội nữa chưa cô  Tongue , em xin hỏi để còn vào chục sẵn để nghe cô kể chuyện tiếp.

Thưa cô Thu mạnh giỏi !

Ôi, đứng rình nghe mấy cô (cô Thu và mấy cô LVD) nói chuyện ăn uống mà em bịn rịn không muốn đi.
Mong được nghe cô Thu kể tiếp chuyện đi du lịch (và ăn uống).
Em
VSN 
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #26 - 09. Dec 2006 , 03:17

Quote:

Nhưng tôi thích nhất là những giờ học sinh ngữ . Trong trí óc nhỏ bé của tôi đã hình thành những mơ ước được đến thăm viếng những nơi chốn xa lạ ấy.Từ bộ sách của Mauger với nước Pháp hòa bình và dễ yêu qua những chuyến đi đó đây của M. Vincent, đến bộ sách English for today diễn tả những tòa building chọc trời ở Nữu Ước, những viện bảo tàng danh tiếng ở Hoa thịnh Đốn v.v.v.

Sau tháng 4 năm 1975, số phận và tương lai của mọi người trong miền Nam cùng thay đổi theo vận mệnh của đất nước. Thỉnh thỏang, tôi lại bắt gặp mình dõi mắt trông theo những con đại bàng Boeing mang đòan người VN may mắn lên đường đi Pháp để đòan tụ gia đình và nghĩ vẫn vơ đến những ước mơ xa vời của mình .

Hôm nay, chỉ với bốn chữ  “Cánh nhạn phiêu lưu”, cô Thu đã khơi lại trong tôi biết bao kỷ niệm và mơ ước cũ!  Xin cám ơn cô Thu đã cho em nhớ lại những giây phút quí báu của thời còn cắp sách đến trường, Em cũng xin cám ơn cô đã có ý kiến lập ra muc  Cánh Nhạn Phiêu Lưu  để em được có dịp … đi du lịch cùng Cô và các bạn khác . Đúng như cô Thu đã nói, một cánh én không làm nên mùa Xuân, vậy Đậu Đỏ xin mời các anh chị em cùng góp một bàn tay để chúng ta cùng đi du lịch với nhau nhé!  Wink

Thân mến,

Em Đ Đ đã nhắc lại những lúc say mê được nghe chuyện cổ tích hay phiêu lưu.  Làm như ai lúc còn nhỏ cũng mê nghe chuyện cả.  Cô cũng thế và bây giờ đến cháu ngoại của cô cũng thế.  Lúc cô đi dạy Anh văn thì chính những bài ở trong English for Today đã cho cô nhiều tưởng tượng và mơ ước.  Hồi mới sang Mỹ, lúc các con còn nhỏ , cô đã đem chúng đi camping ở Calsbad Caverns (New Mexico) và Yellow Stone National Parks (với suối nước nóng Old Faithful) để xem có đúng như trong sách tả không? Thế là từ đó cứ chọn camping làm cách đi du lịch rẻ tiền nhất và đi lung tung, cũng gối đất nằm sương nhiều lắm đó.

Bây giờ đã có ...tuổi không dám nă`m khách sạn ..ngàn sao nữa mà chỉ đòi 4,5 sao thôi.!!  Cô đang chờ em kể chuyện phiêu lưu của em đấy nhé.  Bây giờ gặp lúc năm hết tết ..Mỹ đến, cô chưa viết được nhiều đâu, tới phiên các em nhé.

Người ta nói " ăn chơi", phải ăn trước rồi mới đến chơi chứ.  Vậy mình cứ thoải mái nói chuyện ăn chứ, xem ra ai cũng giỏi cả. 
Thôi bây giờ để cô Mai Trân kể tiếp chuyện ăn. Hy vọng để "ra giêng ngày rộng tháng dài" tôi sẽ kể chuyện di gặp người dân tộc trong chuyên phiêu lưu đường rừng vừa qua của tôi.
Back to top
« Last Edit: 09. Dec 2006 , 03:23 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #27 - 09. Dec 2006 , 04:15

Lần này cô Mai Trân đi Bà Rịa Vũng Tầu

[color=Pink][/color]  Mấy hôm nay trời mưa nên khí hậu mát mẻ dể chịu. Thành phố này yên tĩnh ít xe cộ, không khí không bị ô nhiễm hay ôn ào bụi bậm như ở Sài gờn

MÓN ĂN Lạ:  Trúc 4 món

Mai mới biết được một món ăn nghe rất lạ tai. Các bạn có nghe con TRÚC bao giờ không?Không biết tiếng Anh gọi là gì, Mai đượcc nghe kể lại thôi nha chứ chưa có dịp hay có can đảm xơi cái món này.

TRÚC thuộc loại bò sát, giống nhứ con kỳ đà to, mình có vẩy. Người bà con của cô bạn Mai kể lại anh ta mua được 1 con nặng 4 kg với giá  3.600.000$ (tương đương hơn 200$ US) để nuôi vì anh ta thích những con vật lạ.  Con vật bị thương ở đuôi (chắc do người ta bẫy) nên đau đơn bỏ ăn.  Anh ta sợ nó chết uổng, nên đem làm thịt (outch!).  Bộ vẩy rất đẹp bán cho tiệm thuôc bắc được 400.000$ VN.

Vẩy con trúc dùng để trị bịnh suyễn.  Người ta đốt thành than, tán nhuyễn rồi cho người bịnh uống.  Không biệt có thật tri hết bịnh không, nhưng nghe anh ta nói thì có vẻ tin tưởng lắm.

Con TRÚC 4 kg đó cho được 3 kg thịt và họ làm được 4 món: Xào lăn, cà ri, hấp gùng và nấu cháo. Anh ta nói:  Thịt nó ngon lắm và "nên thuốc" nữa.  "Nên thuốc là sao anh?"  Anh ta cười " Thì ăn rất bổ đó."  " Bổ gì vậy?"  Cô bạn thêm vào:" Thì bổ tì, bổ vị, bổ lung tung chứ gì.."

KỲ NAM:

Các bạn có biết  Kỳ Nam là gì không? Mai mới nghe tên này lấn đầu.  Kỳ nam là một loại trầm hương rất quí và hiếm.  Một người nông dân ở miền trung đi rừng và nhặt được một nhánh cây gẫy rơi xuống cạnh một con rạch nhỏ.  Ông ta nhặt lên và ngửi thấy có mùi thơm lạ, nửa như trầm nửa như quế.  Mang ra tiệm thuốc bắc bán được 15 triệu đống ( gần 1000$US).  Ông ta trở lại chỗ cũ chặt hết cây đem bán được 600 triệu đồng VN ( khoảng 40,000$US).  Sau đó có cả trăm người ngày nà o cũng lên vùng đó tìm mà không thấy gì cà.

THANH LONG:

Chắc mọi người đều biết trái thanh long-một loại cactus- mầu hồng đậm, vỏ mềm trong ruột trắng như sữa, điểm những hột li ti màu đen trông như hột mè đen.  Quả chín, vị ngọt để trong tử lạnh ăn mát và ngon.  Lần này Mai được ăn trái Thanh Long vỏ  màu burgundy, trong ruột mầu đỏ tím thẫn giống như củ dền ( beet).  Vì mậu đậm nên những chấm li ti không còn rõ nữa.  Cũng ngọt và ngon không kém thanh long ruột trắng.

(thêm của cô Thu:  Có ai  đươc ăn trái THANH LONG 2 Da bao giờ chưa? Trái thanh long vỏ mầu hồng đậm là đã ăn được rồi, nhung người ta cứ đễ trên cây cho già và trái lại có thêm một lượt da mâu vàng sau lóp mầu hồng dậm đó.  Tất nhiên là ăn ngon hơn vì quả nó già hơn.

Thôi lại hẹn lần sau nhé.

Em Đậu Đỏ ơi,

Em chỉ thế nào mà cô chẳng làm dược.  Địng viết bài mới như ỏ trên mà thành ra viết dưới tên em ( vì cô click "quote" của em và delete bài của em rồi  mới viết theo như em chỉ), cũng chắng dùng đươc bold hay color gì cả mặc dù cô có viết ở giữa 2 signs.
Back to top
« Last Edit: 13. Dec 2006 , 15:32 by admin »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #28 - 09. Dec 2006 , 09:50

Em Thu  ơi,

Cô đi tìm muc HInh Anh số 6 muốn hụt hơi chỉ có mỗi một trang, chẳng thấy bài gì của em.  Té ra nó ở mục HÌnh Ảnh số 5."  Tìm em như thể tìm chim".  Thế ra 2 cô em gái gặp nhau ở vùng sa mạc, có anh Dacung lái xe va chụp hình.  Vùng Grand Canyon dẹp hết xảy há?  Cô tới đó lâu lắm rồi, hồi các con còn nhỏ, biet bao giờ mới đi trớ lại đây, chac phải la 11 tỷ năm nữa, bằng thời gian cái con sông  nó đào ra thung lũng Grand Canyon!

Cảm ơn em đã tả cảnh đẹp cho mọi người cùng phiêu lưu.
Back to top
« Last Edit: 09. Dec 2006 , 09:50 by thule »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #29 - 09. Dec 2006 , 12:48

thule wrote on 09. Dec 2006 , 04:15:
Em Đậu Đỏ ơi,

Em chỉ thế nào mà cô chẳng làm dược.  Địng viết bài mới như ỏ trên mà thành ra viết dưới tên em ( vì cô click "quote" của em và delete bài của em rồi  mới viết theo như em chỉ), cũng chắng dùng đươc bold hay color gì cả mặc dù cô có viết ở giữa 2 signs.

Thưa cô Thu thương mến,
Khi cô viết bài mới , sau khi cô click vào quote, cô phải delete hết tất cả thì mới không bị trường hợp như ở trên.

Còn khi dùng chữ bold, cô nhớ kẹp vào giữa 2 chữ này [bold] và [ /bold] ( không có space giữa 2 cái dấu[] này.)
Giãn tiện hơn nữa, cô cứ click vào chữ B ở trên và viết vào giữa 2 cái sgins là xong  Grin  Grin.
Để xem thử coi em dùng cách nào để viết chử B, sau khi cô click vào quote, thì cô đọc lại bài của em xem cách em làm nhé.

Bold

Màu xanh lá cây

Chữ nghiêng

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 ... 63
Send Topic In ra