Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 8
Send Topic In ra
Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên (Read 16808 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên
15. Feb 2007 , 18:54

Xin mời các anh chị em cùng đọc Lá Thư tâm Tình 13 do cô Thu viết nhân dịp Tết Đinh Hợi.

Lá Thư Tâm Tình 13:      Tết Thủy Tiên

Em yêu,

Lại một năm nữa trôi qua.  Mùa xuân Đinh Hợi đang thấp thoáng ngoài song cửa.  Cali sau mấy tuần lạnh bất thường dưới độ không, vườn nhà chị cây cối cành lá như bị luộc chín trông thật tang thương, mấy hôm nay lá chín khô đã bắt đầu rụng và chị đã ra vườn quét dọn, cắt  các cành chết, làm một “spring cleaning” chào đón mùa xuân.  Chị đã nhìn thấy những nụ hoa đào lấp ló ở hai cây đào bên hông nhà, và cây mai trong chậu đã bắt đâù hé nụ.  Hôm qua đi chợ ở Orange County thì mới thấy muà xuân về rực rỡ, không biết bao nhiêu là cành đào hồng thắm, cành mai vàng óng ả và đặc biệt năm nay có rất nhiều hoa lan.  Chị ở đây cách xa cộng đồng Việt nên mùa xuân nếu có cảm thấy thì chỉ là mênh mang ở trong lòng, nghe những khúc nhạc xưa, nhìn thoáng một nét mai vàng, một cành lan hay mấy nụ hoa đào thì biết là xuân về, tết đến và nặng lòng hoài cổ...

Nhớ nhiều đến ngày xưa, đọc nhiều và nghe nhiều đến một thứ hoa các cụ chơi ngày tết ở miền bắc mà thỉnh thoảng em cũng có hỏi chị vì em ít thấy bây giờ, hoặc là chỉ nhìn thấy hình trong các báo Xuân.  Đó là hoa thủy tiên.  Hôm nay nhân dịp năm hết tết đến chị kể chuyện tiả hoa thủy tiên cho em nghe nhé, để gọi là một chút quà đầu xuân...

Năm nay là năm thứ hai chị đi tìm củ thuỷ tiên đem về tập tỉa.  Khởỉ đầu là theo hứng của một người bạn đã tỉa bao nhiêu năm nay rồi, thêm vào những bức hình của một người bạn khác gửi cho, thấy quả là một công trình tuyệt kỹ cuả các cụ ngày xưa.  Bây giờ lại được nhìn thấy tận mắt cái công trình đó nên tự nhiên cũng muốn thử làm.  Để chị kể đầu đuôi cho em nghe ....

Bắt đầu cuối tháng 11 âm lịch là phải đi tìm xem ở đâu có bán củ thủy tiên.  Tiếng Anh gọi là narcissus chứ không phaỉ daffodil.  Trông đại loại cũng như củ hành tây, có vỏ nâu bọc ngoài, nhưng có thêm vài nhánh nhỏ xung quanh một nhánh lớn ở giữa.  Nếu khéo chọn thì được củ tròn chịa, ít nhánh nhỏ thôi (cho dễ tỉa) và trông xòe ra như một bàn tay bốn năm ngón.  Đem về cứ gói giấy báo để ở chỗ mát, một góc nhà đâu đó.  Đầu tháng chạp âm lịch thì đem ra bắt đầu tiả.

Những củ thủy tiên chưa tỉa

...

Phải có một bộ dao (2 con dao nhỏ) một lưỡi ngắn để cắt và một lưỡi dài để ‘lách’ vào các múi , các ... ngõ ngách của củ thuỷ tiên, mà không đụng vào các ‘giò’ hoa đã tiả.  Giò hoa là cái phần nõn ở phía trong cùng của mỗi múi ..hành sau khi đã bóc dần từng lớp vỏ ngoài.  Mình phải bóc vỏ thế nào để cho cái giò non  đó nó lộ ra mà không đụng phải nó, trông trầy sát bởi vì chỉ lỡ tay quá trớn một tý, đụng phải người đẹp mỏng manh này là người đẹp ốm yếu gầy mòn và..đi luôn.  Người ta ví hoa thủy tiên như  một nàng tiên đài các, dễ vỡ, dễ tan, phải nâng niu, săn sóc vơí sự nhẹ nhàng, tỉ mĩ.  Nâng niu như một nhà thơ, nhà văn nhìn tác phẩm của mình, nhìn đứa con tinh thần của mình lớn dần, thành tịu, nâng niu với cả một tấm chân tình.

Những củ thủy tiên vừa được tỉa xong, sẵn sàng để ngâm vào nước, mặt cắt nằm úp xuống dước nước.

...

Sau khi tỉa hết mấy cái “tay” để lộ mấy cái ‘giò’ ra thì rửa sạch sẽ, để nước vòi chảy nho nhỏ rửa cho sạch nhựa và úp mặt củ đã tỉa vào một chậu nước rộng rãi trong 1, 2 ngày.  Sau đó, đem củ đặt vào bát, rộng hẹp tuỳ theo hình dáng hay cái ‘tay’ cuả củ, bắt đầu một chương trình săn sóc bằng cách rửa củ bằng vòi nưóc nhỏ cho hết nhựa, thay nước trong bát mỗi ngày trong 3 tuần kế tiếp cho đến ngày hoa nở (từ 3 tuần trở ra tùy theo thời tiết).  Loài hoa này thích sạch sẽ và thích nước nên gọi là thuỷ tiên chăng?  Lúc ngâm nước cũng phải đổ cho ngập đến cuống hoa cho “củ” được trắng muốt như củ hành tây mơí bóc và chỗ nào còn nhô lên khoỉ mực nước thì phải lấybông gòn nhúng vào nước đắp lên để cho củ khỏi thâm.

Lúc mới tỉa xong thì củ mầu trắng và chút lá xanh nhạt như cây thiếu nắng.  Rửa mỗi ngày, kỳ cọ kỹ càng nhưng nhẹ tay cho hết những nhớt bên ngoaì vỏ.  Sau độ một  tuần thì  đã thấy lá xanh bắt đầu mọc chồi ra, giò hoa cũng lớn thêm và lá nào có tỉa đều thấy uốn cong và thấp nhưng không mọc dài và thẳng như củ mọc tự nhiên không được tiả.  Làm như thể tiả hoa là “cà” vào chân giò hoa một chút, làm cho nó bị thương một tý và nó không lớn được, không mọc cao nghều lên được.  Các lá thì nhờ có cắt lượn vào một chút nên cũng không mọc thẳng như cây hành mà uốn cong xuống rất đẹp. Nghe nói thì có vẻ dễ dàng nhưng quả thực không dễ vì khi mình bóc từng cái “áo” một để lộ cái giò hoa ra thì rất dễ quá tay, đụng phải giò hoa làm cái túi bọc các nụ bị rách, và thế là hoa lụi đi, không nở được.  Hoặc là quá tay cắt vào chân của giò hoa nhiều quá thay vì chỉ “cà” vào chân đó một chút xíu (để “dwarf” cành hoa khỏi mọc cao) thì cũng ..thôi rồi, hoa nở èo uột hoặc cứ uá đi mà không lớn.  

Củ thủy tiên đã được ngâm trong nước 2 tuần lễ,  bắt đầu ra nụ

...

và hoa

...

Tuy nhiên những cành lá vẫn nằm thấp dưới chậu

...

...

Củ thủy tiên mọc tự nhiên, không được tỉa gọt nên ra lá và cành dài và cao

...

Chi đã từng “giết” khá nhiều người đẹp loại này vì có lẽ mắt chị không được tinh lắm, gặp một củ xấu, nhỏ mà giò hoa chỉ bằng cái tép bưởi thì mắt bà già này làm sao nhìn cho ra. Hoặc là có hoa nở nhưng không nhiều, hoặc là hoa không được mạnh, hoặc là không “đả” gốc của giò nên cành hoa vẫn nở nhưng mọc dài lêu đêu.  Có một lần chị lấy nước mưa, nghĩ  như nước mưa ngày xưa mình còn ở nhà quê VN, nước trong và ngọt lịm.  Ai ngờ nước mưa cùng LA có 300,000 cái xe chạy và nhả khói mỗi ngày, đem acid rain để tắm rửa cho người đẹp mỏng manh thì còn chi là đời.  Đôi khi, bàn tay tuyệt kỹ của các cụ ngày xưa có khi cố tình để lại một hai giò không tiả, để nó cao và lại uốn được thành hình con công con phượng, chứ chị thì chỉ mong nó nở được nhiều là đã đủ mãn nguyện, tạm gọi là thành công!! Củng chưa tính được ngày giờ dễ hoa nở đúng vào lúc giao thừa cuả đất trời hay đúng ngày mồng một Tết!   Nhưng chị cũng biết khi không mà mình ngôì một tiếng rưỡi đến 2 giờ đồng hồ để tiả một củ thuỷ tiên, rồi hì hục rửa mỗi ngày, cầm lên cầm xuống, ngắm tới ngắm lui trong suốt 25 ngày tiếp theo là ngày đoán chừng hoa nở, thì đấy là cái dấu hiệu ...về già của chị, và cũng nhờ thế mới thông cảm được với các cụ ngày xưa, còn rủ nhau đi thi hoa thuỷ tiên xem chậu hoa nào đẹp, nở có đúng ngày giờ không, hoa còn hàm tiếu hay đã mãn khai, dáng dấp thanh tao cỡ nào. ..Các cụ mất ăn mất ngủ vì hoa.  Có khi đang đêm cũng bật dậy, sợ hoa nóng quá hay lạnh quá sẽ nở sớm hay trễ hơn dự định. Thế mới biết nghề chơi cũng lắm công phu!

Nếu rủi mà hoa không sống thì con người văn nhân đa cảm cũng khóc thương cho đời hoa yểu mênh.  Nhà văn Nguyễn Lân, cũng là nhà giáo, có một người học trò tên là Kiều Hạnh, tài nghệ tỉa hoa đã vào bậc” sư”, năm nào cũng tặng ông một chậu thuỷ tiên, chẳng may lần này thuỷ tiên không sống. Ba tháng sau người họ trò lại đem tặng  ông một chậu khác.  Em hãy nghe nhà văn Nguyễn Lân khóc thuỷ tiên và cảm kích tấm chân tình của người học trò trong bài thơ sau đây:

Kiều Nữ Thủy Tiên

Một đêm trừ tịch
Em đến bên anh
Vóc mai, mình hạc thanh thanh
Đợi chờ em...một năm tròn xa vắng

Trong tay anh, Thuỷ Tiên mảnh khảnh
Trang nhã và ý nhị làm sao
Chiêm ngưỡng em, anh tự hào
Em vẫn đẹp, vẫn vô cùng thu hút!

Ngày từng ngày, nâng niu chăm chút
Em héo mòn, ủ dột nét hoa
Em ra đi trong nắng chiều tà
Nhìn nhau lần cuối tưởng là vĩnh quyết...

Ba tháng qua, tin em biền biệt
Em ởi đâu?  Em ở nơi đâu?
Nhớ em trằn trọc đêm thâu
Nhớ em rưng rưng mắt lệ...

Bỗng một chiều...
Trong huy hoàng, diễm lệ
Em trở về ngào ngạt hương hoa
Em trở về đẹp lộng lẫy, kiêu sa
Em trở về như lòng anh mơ ước!

Lặng nhìn em ngâm mình trong bồn nước
Thân nõn nà, tươi mát, Thuỷ Tiên ơi!
“Bên người một đoá hoa trời,
Bao nhiêu hoa thế rã rời hết hương”.

Nhụy tim vàng nhỏ nhẹ: “Anh thương...
Câu thơ này, xin tặng cho Kiều Hạnh.
Người có bàn tay thánh thiện,
Có bàn tay mầu nhiệm từ bi!
Đóa hoa trời lồng bóng Kiều Nhi
Kiều Nhi! Kiều Nhi!
Tạ ơn nàng cho em Hương Sắc! “

Nguyễn Lân      4/2001

Chị gửi kèm theo đầy mấy cái hình thuỷ tiên để em có chút ý niệm, mong cũng nói lên được một phần nào cái đẹp của một thời vang bóng...và chị gửi cho em, cho các em lá thư này thay lời chúc tụng đầu xuân...

THU LÊ      2/14/07

Back to top
« Last Edit: 16. Feb 2007 , 07:20 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên
Reply #1 - 16. Feb 2007 , 06:55

Kính thưa Cô Thu,

Cám ơn Cô đã cho cả nhà đọc một bài viết công phu về cách tỉa hoa thuỷ tiên cho ngày Tết.  Đã lâu rồi em không còn nhìn thấy một giò thuỷ tiên được tỉa công phu như thế  nữa. Em nhớ Mẹ em còn giữ tấm hình bà Cô của em chụp với chậu thuỷ tiên được giải nhất, nếu tìm được em sẽ đưa lên cho mọi người xem.  Wink
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2 - 16. Feb 2007 , 18:15

Sự Tích Thủy Tiên

Ngày xưa, có một ông phú hộ có bốn người con trai. Khi biết mình sắp chết, ông gọi bốn người con lại, dặn các con phải chia gia tài của cha đê lại làm bốn phần đều nhaụ Bốn người đều hứa tuân theo lời cha trối lại, song vừa chôn cất xong, ba người con đầu đã vội vã làm khác ý người chết, dành phần gia tài của mình hơn, và chỉ chia cho người em út một mảnh đất cằn.
Người em út vừa thương nhớ cha, vừa buồn nỗi các anh xử tệ, ngồi khóc một mình trước mảnh đất cằn, bỗng thấy một bà tiên từ mặt ao gần đó hiện đến bảo: "Thôi con đừng khóc nữạ Khoảng đất về phần con có chứa một kho tàng mà các anh con không biết đến. Kho tàng đó là những mầm của một thứ hoa vô giá, mỗi năm cứ đến mùa xuân là sẽ đâm chồi, nở hoa từng hàng chi chít trên đất của con. Con hái đem bán rất được giá, nhờ đó mà con sẽ trở nên giàu có chắc chắn hơn các anh con." Người em út ngạc nhiên mừng rỡ chưa kịp cám ơn thì bà tiên đã biến mất.
Đến mùa xuân ấy, đúng lời bà tiên đã nói, mảnh đất cằn của anh mọc lên một thứ hoa trắng ngào ngạt hương thơm. Để nhớ đến ơn của bà tiên, người em út đặt tên cho thứ hoa này là Thủy Tiên.
Các tay chơi hoa cùng các nhà giàu có tranh nhau mua hoa Thủy Tiên quý hiếm với một giá rất đắt, chẳng mấy chốc người em có nhiều tiền bạc. Rồi cứ mỗi lần Tết đến, người em út làm chủ mảnh đất đầy hoa Thủy Tiên, lại được dịp làm giàu thêm, hơn hẳn cả ba người anh tham lam. Người ta cho rằng hoa Thủy Tiên đem lại sự phát tài và thịnh vượng , cho nên chơi Thủy Tiên đã thành ra một tục lệ vào lúc đón Xuân. Những ngày cuối năm, người ta chăm sóc Thủy Tiên để cho hoa nở đúng vào giờ giao thừa, mang lại dấu hiệu tài lộc may mắn trong năm mới.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #3 - 16. Feb 2007 , 19:09

Cô Thu ơi !!! em vừa thấy bóng Cô nên vội vào viết vài hàng vòi vĩnh với Cô nhân dịp chiều 30 Tết ở bân này.Cô có thể cho em xin thêm vài kiểu hình để tỉa Thủy Tiên nữa nếu cô có được không Cô???? Em mê tỉa lắm nhưng chưa bao giờ được thấy ai làm cả nên rất them.
   Cách đây hai năm em có dịp được ăn Tết ta bên CA.Em thấy họ bán rất nhiều dò Thủy Tiên thật là đẹp.Bên em mùa Thủy Tiên không vào dịp Tết nên không thấy ai thưởng thức thú này ở đây cả.Đúng là Do wnunder Cô há.Xin cám ơn Cô trước.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 16. Feb 2007 , 19:46

Anh Thư ơi,

Em xin thêm vài kiểu hình tỉa thủy tiên nữa?  là thế nào?  Hình hoa đã ra rồi hay là hình chụp chi tiết từng giai đoạn?  Các giai đoạn này thì chị không có.  Nhưng chị có mấy cái hình mà các tay "sư" tỉa hoa, hoa ra từng chùm đẹp dễ sợ.  Để ăn tết xong chị sẽ đi tìm những prints đó, gửi qua mail  nhờ Đậu Đỏ scan vào dùm cho, để em xem. 

Em muốn tỉa thủy tiên thì em phải nhìn thấy, chứ nói thì cũng khó hiểu.  Tuy nhiên, nếu nhìn theo hình 2 thì em thấy là non nửa củ quay vào phía trong đã bị khứa và lột dần cái vỏ cho đến khi nhìn thấy giò ở trong cùng.  Và nếu em nhìn hình 3 thì thấy là người ta chơi cả rễ trắng muốt nên để vào chậu thủy tinh đó.  Nếu có bình cao thì rễ có thể dài như bộ râu!!  Nhưng có củ lại chẳng có tý rễ nào. 

Chị cũng sẽ kiếm một bài nói về cách chơi thuỷ tiên (của VŨ Bằng)để bà con thưởng lãm.  Vậy em cho chị biết là em cần hình gì nhé.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #5 - 16. Feb 2007 , 20:01

Quote:
Sự Tích Thủy Tiên

Các tay chơi hoa cùng các nhà giàu có tranh nhau mua hoa Thủy Tiên quý hiếm với một giá rất đắt, chẳng mấy chốc người em có nhiều tiền bạc. Rồi cứ mỗi lần Tết đến, người em út làm chủ mảnh đất đầy hoa Thủy Tiên, lại được dịp làm giàu thêm, hơn hẳn cả ba người anh tham lam. Người ta cho rằng hoa Thủy Tiên đem lại sự phát tài và thịnh vượng , cho nên chơi Thủy Tiên đã thành ra một tục lệ vào lúc đón Xuân. Những ngày cuối năm, người ta chăm sóc Thủy Tiên để cho hoa nở đúng vào giờ giao thừa, mang lại dấu hiệu tài lộc may mắn trong năm mới.

Em Đ. Đỏ ơi,

Có lẽ vì tin tưởng thế nên khi thủy tiên không nở thì người ta sợ sui.  Vì vậy thiên hạ cứ đi mua hoa nở rồi cho nó chắc ăn.  Quả thật nếu chậu hoa có mấy giò mà nở hết thì hương thơm ngào ngạt khắp phòng.  Nếu em nhìn kỹ hình số 2 thì sẽ thấy có một giò mà cô đã "phạng" con dao vào, giò đó sẽ ..qui tiên sớm đấy!!

Có 2 loại hoa: hoa đơn và hoa kép.  Cô thích loại hoa đơn:  chén vàng (hoa tròn mầu vàng ở giữa trông như cái chén) đĩa bạc (cánh hoa mầu trắng xung quanh chén vàng).  Loại hoa kép thì cánh nhỏ và có nhiều tầng, trong không đẹp bằng.

Mong Đặng Mỹ tìm thấy cái hình và chưng cho mọi người xem.  Thôi cô phải lo đi sửa soạn tiếp cho ngày mai giao thừa nhé.  CunG chúc Ta^n Xụa^n.!!!!!
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #6 - 17. Feb 2007 , 05:16

Chị Anh Thư ơi,
Chị vào  ĐÂY để đọc thêm về cách chọn củ và tỉa thủy tiên, chị nhé!

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #7 - 17. Feb 2007 , 05:38

thule wrote on 16. Feb 2007 , 20:01:
Em Đ. Đỏ ơi,

Có lẽ vì tin tưởng thế nên khi thủy tiên không nở thì người ta sợ sui.  Vì vậy thiên hạ cứ đi mua hoa nở rồi cho nó chắc ăn.  Quả thật nếu chậu hoa có mấy giò mà nở hết thì hương thơm ngào ngạt khắp phòng.  Nếu em nhìn kỹ hình số 2 thì sẽ thấy có một giò mà cô đã "phạng" con dao vào, giò đó sẽ ..qui tiên sớm đấy!!

Có 2 loại hoa: hoa đơn và hoa kép.  Cô thích loại hoa đơn:  chén vàng (hoa tròn mầu vàng ở giữa trông như cái chén) đĩa bạc (cánh hoa mầu trắng xung quanh chén vàng).  Loại hoa kép thì cánh nhỏ và có nhiều tầng, trong không đẹp bằng.

Mong Đặng Mỹ tìm thấy cái hình và chưng cho mọi người xem.  Thôi cô phải lo đi sửa soạn tiếp cho ngày mai giao thừa nhé.  CunG chúc Ta^n Xụa^n.!!!!!

Thưa cô,
Đúng như cô nói, thủy tiên ra nhiều hoa quá mùi thơm sẽ rất nồng nàn, không còn cái vẽ thoang thoảng thanh tao nữa   Tongue. Số là hôm đi dự tiệc tất niên trên SJ, em ra chợ thấy nhiều gian hàng đã bày bán hoa xuân, trong đó có những chậu thủy tiên ( không tỉa), đã có nụ rất nhiều.  Em rất thích vì mấy năm nay em cố tìm củ thủy tiên để "thử tay nghề" mà bên Phoenix người Mỹ không bán loại hoa nàyma` bán loại Paperwhite có  mùi thơm rất kỳ lạ ( giống như mùi bột khuấy nên hồ ). Do đó em tậu cho mấy chậu  Tongue  Tongue  Tongue, định bụng biếu cho BX OTGH và Mỹ, nhưng sau mới nhớ ra là Mỹ không mang về Canada được nên em ôm về Phoenic luôn  Grin. Cô biết không, chỉ vài ngày sau đó là hoa nở um tùm , mùi thơm sực nức cả nhà luôn, nhưng điều đau khổ nhất là đến hôm nay ( ngày 30 tết) thì cả mấy chậu hoa chỉ còn lại 1 vài bông hoa còn tươi, còn tất cả  thì đã tàn héo  rồi  Sad  Sad .

Sang năm mới OX và em xin kính chúc Cô Thầy được luôn Khoẻ Mạnh để đi du lịch dài dài, luôn Vui Vẽ và Hạnh Phúc như những ngày đầu gặp gở  Wink  Wink

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #8 - 18. Feb 2007 , 10:57

thule wrote on 16. Feb 2007 , 19:46:
Anh Thư ơi,

Em xin thêm vài kiểu hình tỉa thủy tiên nữa?  là thế nào?  Hình hoa đã ra rồi hay là hình chụp chi tiết từng giai đoạn?  Các giai đoạn này thì chị không có.  Nhưng chị có mấy cái hình mà các tay "sư" tỉa hoa, hoa ra từng chùm đẹp dễ sợ.  Để ăn tết xong chị sẽ đi tìm những prints đó, gửi qua mail  nhờ Đậu Đỏ scan vào dùm cho, để em xem.  

Em muốn tỉa thủy tiên thì em phải nhìn thấy, chứ nói thì cũng khó hiểu.  Tuy nhiên, nếu nhìn theo hình 2 thì em thấy là non nửa củ quay vào phía trong đã bị khứa và lột dần cái vỏ cho đến khi nhìn thấy giò ở trong cùng.  Và nếu em nhìn hình 3 thì thấy là người ta chơi cả rễ trắng muốt nên để vào chậu thủy tinh đó.  Nếu có bình cao thì rễ có thể dài như bộ râu!!  Nhưng có củ lại chẳng có tý rễ nào.  

Chị cũng sẽ kiếm một bài nói về cách chơi thuỷ tiên (của VŨ Bằng)để bà con thưởng lãm.  Vậy em cho chị biết là em cần hình gì nhé.

Chị Thu ơi ,nếu chị có sẵn hình ảnh từ lúc bắt đầu tỉa cho đến lúc hoàn tất thì xin chị gửi cho em với ,em rất muốn tập đó mà....biết đâu một ngày nào đó em có thể mở shop bán Thủy tiên ở xứ Úc này  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy thì công dạy của chị em sẽ không quên đâu  Smiley Smiley Smiley Smiley
   Mấy hôm nay chúng em ăn Tết tại Mel và Sydney thật là khổ sở vì nóng cháy da.38 độ C mà cứ phải chợ búa và nấu nướng cúng ba ngày Tết thật bở hơi tai ,cũng may năm nay chị Phương em sang đây ăn Tết với mẹ em và chúng em nên em được rảnh bớt một chút không phải nấu cỗ tại nhà mẹ em nữa mà giao phần Ông Táo cho chị Phương em rồi.Để hôm nào em gọi sang chị cho chị P em nói chuyện  với chị nhé.Ngày mai chị có nhà không? sau khi đi physio về có thể em sẽ gọi để hai chị nói chuyện với nhau.
  Chị cho công thức nấu Cỗ ba ngày Tết thật công phu ,em sẽ để dành để làm mỗi năm ,cám ơn chị thật nhiều.Bây giờ bên em là ngày mùng hai Tết rồi ,em phải đi làm đây.Thân chúc Anh chị luôn Mạnh khoẻ Hạnh Phúc đi du lịch thật nhiều và con cháu đầy đàn ngoan ngoãn.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #9 - 18. Feb 2007 , 11:01

Quote:
Chị Anh Thư ơi,
Chị vào  ĐÂY để đọc thêm về cách chọn củ và tỉa thủy tiên, chị nhé!

Đậu Đỏ ơi ,chị không sao mở được cái link em cho ,nó luôn nói là the page can not be display.Em sửa lại xem sao nhé.Ngày mùng một Tết mà bà chị đoảng này đã yeu^ sách rồi há  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy.
    Chúc cả nhà ăn Tết vui vẻ nhé.Giờ này chắc mọi người bên đó đang nhậu nhẹt bên gia đình và con cháu.Bên này phải đi làm rồi.......buồn năm phút......
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #10 - 18. Feb 2007 , 11:11

anh_thu_Tran wrote on 18. Feb 2007 , 11:01:
   Đậu Đỏ ơi ,chị không sao mở được cái link em cho ,nó luôn nói là the page can not be display.Em sửa lại xem sao nhé.Ngày mùng một Tết mà bà chị đoảng này đã yeu^ sách rồi há  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy.
   Chúc cả nhà ăn Tết vui vẻ nhé.Giờ này chắc mọi người bên đó đang nhậu nhẹt bên gia đình và con cháu.Bên này phải đi làm rồi.......buồn năm phút......

Chị AT ơi, thôi để em đăng cả bài ra cho chị đọc nhé ! Nhiều khi kẹt trafic nên internet nó bị chậm đi.

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #11 - 18. Feb 2007 , 11:23

Thủy Tiên

Thủy Tiên gợi trong trí ta hình ảnh một nàng tiên tha thướt, xiêm y trắng toát, uyển chuyển với vũ khúc nghê thường trên mặt nước. Thủy Tiên là tên một loài hoa thanh nhã, cánh hoa trắng muốt, đường kính không quá ba phân, mọc từng chùm, nhụy hoa màu vàng hình chuông, lá xanh hình lưỡi liềm dài độ hơn một gang tay, mọc trên một củ như loại hành tây.

Thủy Tiên có mùi thơm thoảng nhẹ hay nồng đượm tuỳ theo từng loại, có loại cánh đơn, loại cánh kép, loại nhụy trắng, loại nhụy vàng. Họ hàng Thủy Tiên có hàng trăm loại khác nhau, gần nhất là loại hoa Daffodil màu vàng rực rỡ. Thủy Tiên có tên ngoại quốc là Narcisscus . Huyền thoại Tây phương về Narcisscus không đẹp như tên Thủy Tiên của ta. Tương truyền chàng trai Narcisscus là một đấng nam nhi trời cho đẹp. Chàng trai này lại say mê nhan sắc của mình nên thường soi hình trên mặt nước. Một hôm lâng lâng sảng khoái quá, chàng bèn nhảy xuống nước để ôm bóng mình. Chàng chết đuối và tại đó một cây hoa mọc lên, mang tên chàng.

Ngày tôi còn bé, Thủy Tiên chỉ có trong trí tưởng qua văn chương và tiểu thuyết của Tự Lực Văn Đoàn, họa hoằn lắm mới thấy được một vài chậu nhỏ đem về từ Hồng Kông chưa có hoa. Sang đây thấy củ Narcisscus của Mỹ tôi đem về trồng thử, cây cao vọt lên, cũng hoa trắng, nhưng mùi quá nồng, không đáp ứng được hình ảnh mình nâng niu tưởng tượng từ nhiều năm qua, tôi đâm ra thất vọng. Một ông anh trọng niên đã quá cố, anh Hoàng Nguyên, gọi đùa nó là “Thổ Tiên”.

Tình cờ nói chuyện với Cụ Xuân, một tiểu thư Bắc Hà thời trước, cụ nói về nghệ thuật gọt tỉa Thủy Tiên và bảo : Sau bao nhiêu năm loạn lạc từ Bắc và Nam rồi tị nạn xứ người, châu báu vàng bạc gì cũng mất hết nhưng cụ còn giữ được bên mình một bộ dao gọt Thủy Tiên từ thời con gái, cách đây hơn nửa thế kỷ. Lòng yêu chuộng hoa của cụ đã thúc đẩy tôi tìm được loại Thủy Tiên của Tàu để nhờ cụ dạy cách gọt tỉa. Cụ sốt sắng chỉ dẫn và tôi đã xin phép cụ phổ biến nghệ thuật này kẻo sợ rồi thất truyền một thú vui tao nhã, nhân ngày Xuân đến.

Nói đến gọt Thủy Tiên là ta nghĩ đến những cụ đồ ngồi tụ quần bên những chậu Thủy Tiên chờ giao thừa và những cánh hoa trắng muốt hương thơm nhẹ nhàng từ từ hé nở chào mừng ngày đầu năm. Các cụ đặt ra các giải thưởng cho những chậu tỉa khéo và người thắng giải rất lấy làm vinh dự, nhất là các cô tiểu thư đang độ tuổi kén chồng.

Những chậu hoa đủ tiêu chuẩn phải hoàn mỹ cả bốn phần: hoa, lá, vẩy củ và rể. Hoa đẹp thường là hoa đơn, đồng loạt nở mãn khai hay hàm tiếu. Lá phải xanh mướt mà không xanh sậm, hình lưỡi kiếm gọi là kiếm điệp, hay hình hơi quăn gọi là kiểu cua bò. Vẩy củ được xem như vẩy rồng, phải giữ sao cho trắng tinh và hình cong đều đặn. Rể phải cong vòng, trắng muốt, xem như …râu rồng.

Hàng năm cứ khoảng Noel đến Tết, chợ Á Châu có bán củ Thủy Tiên trong một vài tháng. Mỗi củ giá độ $3 đến $5, gồm một củ lớn độ bằng nắm tay trẻ em và vài ba củ nhỏ kèm theo. Phải lựa củ Thủy Tiên hai bên xốp kẻo có nhiều mầm phụ, khó tỉa, lá chỉ vừa mới nhú, đừng bị khô héo đầu mút, mất đẹp. Bạn cứ lựa sẵn vài củ, đem về bỏ trong bao giấy đục cho vào ngăn rau trong tủ lạnh để chờ thời.

Muốn có hoa nhân dịp Tết, phải gọt từ ngày 4 hay ngày 6 tháng Chạp, tuỳ theo thời tiết khí hậu nóng hay lạnh. Dụng cụ cần thiết gồm một cây dao nhỏ, mỏng và thật bén, một dao nhỏ hình lòng máng và một nhíp nhỏ. Mục đích cắt tỉa Thủy Tiên là gây vết sẹo do dao cắt vào một phía lá hay cành hoa, phía không cắt sẽ phát triển bình thường, làm cho lá hay cọng hoa cong lại nhiều hay ít tùy theo độ cắt.

...

Dụng Cụ Gọt Củ Thuỷ Tiên

Hình 1: Củ Thủy Tiên được nằm ngang, lựa mặt trên là phía có mầm lá cong lên

Hình 2: Bắt đầu tỉa từ củ lớn nhất. Cắt một đường ngang cách rể độ một phân, và hai đường bên hông từ 1/3 đến non một nửa trên mặt củ.

Hình 3: Bóc dần từng vảy từ ngoài vào trong, không xấn dao sâu, không bẩy mạnh, tránh tổn thương các mầm bên dưới.

Hình 4: Nếu có mầm ở cạn quá cần cắt bỏ, chỉ giữ lại các mầm ở cùng một mặt phẳng nằm ngang. Lúc tỉa vào sâu, phải cẩn thận khi tỉa đến 1/3 bề dày của củ. Khi các mầm đã lộ ra dùng dao hình lòng máng gỡ dần các vảy mầm để lộ bao nang chứa nụ hoa. Muốn có các lá hình cong kiểu cua bò thì dùng dao gọt nhẹ cạnh trên của lá mầm khoảng 2 mm hay 1/3 đến ½ bề ngang của lá

......

Hình 5 & 6: Tiếp tục tỉa những củ nhỏ bên cạnh đến khi thấy bao nang của hoa, có thể cạo nhẹ vào cuốn bao hoa để cành hoa sẽ cong vào bên trong và ngắn lại.

Hình 7: Úp sấp củ Thủy Tiên đã tỉa vào chậu nước sạch trong một ngày. Hôm sau đem rửa sạch nhớt, dùng bông gòn lau nhẹ các nách lá, tìm một chậu nhỏ thích hợp, đặt củ nằm ngang, phần cắt ở trên. Đổ ngập nước và đặt thêm bông gòn nhúng nước vào các phần cắt và rể để củ không bị thâm. Rửa sạch và thay nước hàng ngày, gỡ dần những vảy hay rể đen xấu.

...

Hình 8: Từ một tuần đến 10 ngày, lá bắt đầu vươn lên, các vảy củ và giò hoa tách rời nhau và rể mọc dần trắng muốt. Nên lựa một chậu hay tô có đáy tròn và gọn để rể sẽ gom theo hình cong như ý.

...

Từ 20 ngày trở đi, chờ hoa xé bao nang khoảng 7 ngày và hàm tiếu đến mãn khai trong vòng 26 đến 30 ngày.

*~*~*

Tỉa làm sao để hoa hàm tiếu hay mãn khai vào ngày đầu năm là thành công. Trong khi nụ hoa đang vươn lên, có thể hướng giò hoa theo ý mình bằng cách gọt nhẹ vào cạnh độ một ly, giò hoa sẽ cong theo phía cắt.

Thủy Tiên rất thích hợp với nước, khi đã cắt lộ một phần và ngâm trong nước, củ vẫn không bị thối, và khi đặt nằm ngang, lá và giò hoa vươn thẳng đứng, rể đâm xuống theo chiều ngược lại, lá vây quanh các giò hoa như những bàn tay nâng niu những cánh hoa tinh khiết.

Có thể đặt hoa trong chậu nước có lót sỏi trắng để ổn định vị thế. Hoa Thủy Tiên không đẹp rực rỡ như hoa Hồng, không bền bĩ như Cúc, nhưng những cánh hoa trắng muốt điểm nhụy vàng còn được gọi là chén vàng trong đĩa ngọc, như một đỏm dáng rất cốt cách, lại thêm hương thơm ngọt ngào thoảng nhẹ không có hoa nào so sánh được. Chính vì tao nhã và thanh thoát mà hoa có một giá trị riêng.

Củ Thủy Tiên sau khi tỉa sẽ cho lá và hoa ngắn lại, lá cong vòng, bao bọc cành hoa ở giữa. Theo chiều hướng tạo nên sự phát triển không đều của lá và cành hoa do sự cắt tỉa, ta có thể tạo nên nhiều hình thế đặc biệt, ví dụ tạo hình chim, gà, giỏ hoa, hoa sen, con rồng…Có thể đặt củ trên bình thuỷ tinh cao để rể vươn dài ra như chòm râu bạc.

Không phần thưởng nào lâng lâng thanh thoát bằng nhìn một chậu hoa đẹp nở theo đúng ý định mỗi phần hoa, lá, củ và rể hoà hợp giữa công trình của tạo hoá và người yêu hoa. Chúc các bạn yêu hoa có một chậu Thủy Tiên đẹp trong ngày đầu Xuân.

Liên Hương
( bản nguyên tác của người viết )

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #12 - 18. Feb 2007 , 11:58

Hôm nay nấu nướng chết bỏ, cúng vái xong suôi, đi chùa đấy đủ thì mới mở web ra coi, mới biết chị Phương của Thư đang ở Úc ăn tết.  Chi không có điện thoại của Thư, em làm ơn gọi chị cho chị được nói chuyện với em và chị PHương nhé.  Mong lắm.  Gọi buổi chiều 5, 6 giờ bên Uc thì khoảng 10, 11 giờ đêm ở Mỹ là chắc chăn gà phải về chuồng đấy em à.

Đậu Đỏ ơi,

Đây là bài chỉ dẫn tỉa thủy tiên mà cô thấy là rò ràng và dễ hiểu nhất đó em.  Cảm ơn em nhé.  Để cô đi tìm một bài nữa nói về TT của Vũ Bằng nhờ em post lên cho mọi người hâm mộ TT được đọc nhé.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #13 - 18. Feb 2007 , 20:03

thule wrote on 18. Feb 2007 , 11:58:
Hôm nay nấu nướng chết bỏ, cúng vái xong suôi, đi chùa đấy đủ thì mới mở web ra coi, mới biết chị Phương của Thư đang ở Úc ăn tết.  Chi không có điện thoại của Thư, em làm ơn gọi chị cho chị được nói chuyện với em và chị PHương nhé.  Mong lắm.  Gọi buổi chiều 5, 6 giờ bên Uc thì khoảng 10, 11 giờ đêm ở Mỹ là chắc chăn gà phải về chuồng đấy em à.

Đậu Đỏ ơi,

Đây là bài chỉ dẫn tỉa thủy tiên mà cô thấy là rò ràng và dễ hiểu nhất đó em.  Cảm ơn em nhé.  Để cô đi tìm một bài nữa nói về TT của Vũ Bằng nhờ em post lên cho mọi người hâm mộ TT được đọc nhé.

Chị Thu ơi ,ngày mai khoang 12 giờ  trưa bên này thì em sẽ gọi chị chứ trễ quá thì em về nhà rồi .Chị P ở với mẹ em chứ không ở với tụi em nên giờ khuya bên chi. thì em phải về nhà để hầu chồng rồi chị ơi.Còn nếu như chị muốn gọi cho chị P em thì số phone là 61.3.95468504.Weekend thì chi em về chơi với cháu ngoại.Ngày mai em sẽ gọi cầu may vậy nhé.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #14 - 18. Feb 2007 , 20:06

Đậu Đỏ ơi ,cám ơn cô em nhiều lắm lắm.Khi nào mùa thủy tiên chị sẽ ráng tập làm và sẽ báo cáo sau nhé
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 8
Send Topic In ra