Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 5 6 7 8 
Send Topic In ra
Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên (Read 16806 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên
Reply #90 - 17. Feb 2008 , 10:06

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:43:
...

2 bi`nh thủy tiên  mới sau 3 ngày tết, một bình mới có 12 ngày, còn chậu kia thì 20 ngày đã nở vì khí hậu ấm áp hơn.  Tuy nhiên vì, cắt cao hơn bình thường (từ dưới gốc  lên) nên ít chạm vào giò hoa phía dưới đáy nên cành hoa cao chứ không thấp (phải thấp thì mới đẹp!).

Mến tặng em Túy Vân, Anh Thư, Tuyết Ngố, Đậu Đỏ, Đặng MỸ, và tất cả các em.

Kính thưa Cô Thu,

Cô là nhà nghề nên kén hoa phải nở vòng vèo dưới thấp, chứ còn em nhìn thấy đẹp mê luôn Cô ơi  Cheesy
xin cám ơn cô nhiềi lắm ạ. Hay là sang năm em tán chị Cần và các chị bên Nam Cali làm ngày TOTC sao cho sớm trùng với lúc Cô tỉa thuỷ tiên để em học và xin về mấy củ cho lẹ  Grin  chứ em học hàm thụ và tỉa một mình thì khg biết bao giờ mới có  1 chậu chưng tết  Cheesy
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #91 - 17. Feb 2008 , 10:08

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:47:
...

Một mầu cúc vàng mới năm nay, một mầu vầng trang trọng.

Kính thưa Cô Thu,

Cúc này lần đầu em thấy , đúng là rất trang trọng vẻ tết cô ạ  Wink

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:52:
...

và một tấm hình tết chụp với cháu ngoại duy nhất, để tặng tất cả các em.

Hình này đẹp quá, trông đúng là khung cảnh tết cổ kính trang trọng thưa Cô .  Wink
Hôm nay em biết mặt cục cưng của Cô Ngô Vân đây ạ  Wink
Hình nào Cô cũng đẹp mà hình này thì quá đẹp luôn  Wink

Back to top
« Last Edit: 17. Feb 2008 , 10:17 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #92 - 17. Feb 2008 , 10:08

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:52:
...

và một tấm hình tết chụp với cháu ngoại duy nhất, để tặng tất cả các em.

Chúng em cám ơn cô Thu đã cho chúng em xem tấm hình gia đình đoàn viên ngày xuân rất đẹp và làm gợi nhớ đến những ngày đầu năm với khăn áo mới và bao đỏ rủng rỉnh. Nhưng sao Đ Đ không thấy hình thày cô chụp với các em  hả cô  Undecided  Undecided
Back to top
« Last Edit: 17. Feb 2008 , 10:10 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #93 - 17. Feb 2008 , 10:20

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:43:
...

2 bi`nh thủy tiên  mới sau 3 ngày tết, một bình mới có 12 ngày, còn chậu kia thì 20 ngày đã nở vì khí hậu ấm áp hơn.  Tuy nhiên vì, cắt cao hơn bình thường (từ dưới gốc  lên) nên ít chạm vào giò hoa phía dưới đáy nên cành hoa cao chứ không thấp (phải thấp thì mới đẹp!).

Mến tặng em Túy Vân, Anh Thư, Tuyết Ngố, Đậu Đỏ, Đặng MỸ, và tất cả các em.

Cám ơn chị đã gửi cho chúng em mấy chậu Thủy tiên này.bên em sắp sưa/ bán củ Thủy tiên rồi đây.Sáng nay anh M em đang nhắc chừng em đi mua đê/ làm lại.
   Chị ơi sau khi tỉa xong ngâm trong nước thì lúc nào nước cũng phải ngập củ hay chỉ xâm xấp phía dưới gốc thôi hả chị???????? lần trươc/ em ngâm ngạp củ và dùng bông gòn phủ trên những phần không có nước đê/ củ không bị thâm.Nhưng khi em ngâm như vậy thì khi phần búp hoa mới mọc ra bị nước làm úng.Như vậy là em sai chỗ nào ,xin chị chỉ lại cho em với nhé.
   Sang năm chị nhớ nhờ anh chụp ảnh cho em ngay từ đầu và từng giai đoạn một cho em với nhé.
   Đọc đến đây chắc chị sẽ lại bắt đầu mắng yeu^ cô em hay vòi vĩnh này ha chị.
   Cám ơn chị trước nhé.   Em   Thư
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #94 - 17. Feb 2008 , 11:31

Quote:
Bình này quả thật là dễ thương, trông các cọng rể nõn nà trắng muốt hà  Smiley

Cô Thu thương ơi,

Chậu Hoa Thuỷ Tiên của cô thấy mê quá ,em chưa bao giở dám thử tỉa hoa này ,sợ mình không có hoa tay.

Hôm nay em đi vòng vòng sân trường thấy hình cháu ngoại cô dễ thương ghê ,xinh quá ,chắc nhờ gene bà ngoại, cô nhỉ.
Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #95 - 17. Feb 2008 , 11:52

tuyet_ngo wrote on 31. Jan 2008 , 01:04:
   Undecided

Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô là lần đầu tiên sau 32 năm dời mái trường xưa em được gặp lại nhiều Thầy Cô LVD. Vui mừng quá em cứ y như "con lật đật mí con choi choi". Roll Eyes  
Thưa Cô trước khi di cư sang AZ em ở San Diego cho nên là "part time"của LVD San Diego vì vậy khi mấy chị lên sân khấu em cũng lật đật chạy theo.  Cheesy  Và rồi tình cờ em nghe chị Thu Phạm than "run quá" thế là em xung phong hộ tống chị Thu lên sân khấu. (Chị Thu & em chưa biết nhau bao giờ. Hai chị em chạy ra cuối phòng gần restroom dượt có 2 lần Tongue Embarrassed   )  
  ,
Em TN  

Tuyết ơi ,
Thì ra người cứu bồ chị Thu là Tuyết...Ngo trên D/D Cheesy.Bữa đó vui quá,tự nhiên hai chị em mình cùng lên sân khấu.Không run sao được Huh Ngày xưa đi học đứng khoanh tay trả bài trước mặt một  cô còn run ,bây giờ lại dám hát cho hơn mười thày cô nghe thì còn run tới đâu  Grin Grin nhất là lại sau màn trình diễn của Ban Tam ca MTV  của ba cô:cô ngọc  Mai ,cô Vân và cô Thu Lê hay và vui nhộn quá nên bị "khớp " hi hi... Cheesy Cheesy....
hai chị em mình dượt cấp tốc điệu Bolero,mà lúc lên thì Thuý lan lại nói " hát cha cha cha cho mọi người nhảy nhé "  Cool Cool

Cám on Tuyết nghe
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #96 - 19. Feb 2008 , 12:27

Quote:
Chúng em cám ơn cô Thu đã cho chúng em xem tấm hình gia đình đoàn viên ngày xuân rất đẹp và làm gợi nhớ đến những ngày đầu năm với khăn áo mới và bao đỏ rủng rỉnh. Nhưng sao Đ Đ không thấy hình thày cô chụp với các em  hả cô  Undecided  Undecided

Mấy đứa nhà cô ít thích chụp hình và trình diễnmu4 áo sênh sang.  Cũng may năm nay có được cái hình này đây.

...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #97 - 19. Feb 2008 , 12:44

anh_thu_Tran wrote on 17. Feb 2008 , 10:20:
   Cám ơn chị đã gửi cho chúng em mấy chậu Thủy tiên này.bên em sắp sưa/ bán củ Thủy tiên rồi đây.Sáng nay anh M em đang nhắc chừng em đi mua đê/ làm lại.
  Chị ơi sau khi tỉa xong ngâm trong nước thì lúc nào nước cũng phải ngập củ hay chỉ xâm xấp phía dưới gốc thôi hả chị???????? lần trươc/ em ngâm ngạp củ và dùng bông gòn phủ trên những phần không có nước đê/ củ không bị thâm.Nhưng khi em ngâm như vậy thì khi phần búp hoa mới mọc ra bị nước làm úng.Như vậy là em sai chỗ nào ,xin chị chỉ lại cho em với nhé.

Cám ơn chị trước nhé.   Em   Thư

Anh Thư ơi,

Có đi mua củ thì phải chọn củ soè ra như 5,6 ngón tay và đều đăn thì cái dáng mới đẹp, và đừng nhiều nhánh trước sau quá ,( cũng phải bỏ bớt đi thôi vì vướng víu không tỉa được và cũng như mẹ nhiều con quá nuôi không suể thì hoa cũng yếu và èo ượt.  Củ nhẹ là củ tốt đấy va đừng có mập bụng quá (!) vì như vậy là có thể cũng có mấy nhánh nằm ngay đàng trước mà cũng sẽ phải bỏ đi, nếu không thì không tỉa được nhánh chính ở đàng sau.

Sau khi tỉa rồi thì để vào chậu cho nước đầy vào, úp mặt xuống.  Tất nhiên là nều nhiều nước thì nó sẽ nổi lềnh bềnh lên thì phải lầy một cái napkin, gấp lại , nhung nước dể lên trên lưng thì nó làm củ nặng chìm xuống và lại đỡ thâm cái lưng ong!

Chẳng có lý do gì mà mặt phía trong của củ lại thâm hay úng cả em à, trừ  ra là em đánh rach cái bao hoa hay dập liễu vùi hoa ..gì đó, hihi!  Hai ngày đầu ngâm nhu vậy em sẽ thấy nó có nhiều nhớt lắm đây, phãi rửa nước lạnh thật sach, lấy bông gòn hay co. (sơn) mềm mà rửa các kẽ nhánh, và cũng dùng kéo cắt những vỏ hoặc lá đen ỏ phía sau đi cho đẹp nhé.  Good luck em Thư nhé.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #98 - 19. Feb 2008 , 12:49

Quote:
Cô Thu thương ơi,

Chậu Hoa Thuỷ Tiên của cô thấy mê quá ,em chưa bao giở dám thử tỉa hoa này ,sợ mình không có hoa tay.

Hôm nay em đi vòng vòng sân trường thấy hình cháu ngoại cô dễ thương ghê ,xinh quá ,chắc nhờ gene bà ngoại, cô nhỉ.
Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...

Em Thu Cali à,

Có phải cái anh chàng cháu nội ở San Jose đó không?  Chóng nhớn quá nhỉ, mới bữa nào cô nhớ em lên chức bà nội, oai ghe^ (cứ làm như ..bà nội người ta!).  Anh chàng này cũng biết nịnh ..đầm ( ý quên, nịnh bà nội ) nhỉ.  Cô thèm lắm đấy, chưa được lên chức nội.  Cảm ơn em đã cho xem hình cháu.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #99 - 19. Feb 2008 , 15:50

CO THU THƯƠNG MEN,
HINH CHAU NGOAI LE QUYEN DEP GAI LAM, THAT LA GIONG ME VA...Y HET BA NGOAI.  CAM ON CO DA GOI HINH CHO CAC EM NGAM HOA THUY TIEN VA DAY CACH CHAM SỌC. ƯƠC GI CO NHIEU HOA NHU NHA CO, THI HEN CA NAM PHAI KHONG CO?
  CON HINH GD CO, CO PHAI CAP DAU TIEN LA CON TRAI CO , VA CAP CƯƠI CUNG LA BA ME CHAU LE QUYEN , GD THAT HANH PHUC. CAM ON CO DA GOI HINH CHO CAC EM NGAM..LUC NAO CO CUNG TƯƠI CƯƠI , NHO NGAY COTC, THAY CO TINH NGA, CO MAI, CO VAN, VA CO..LUC NAO CUNG THAY TRE MAI, NGƯƠI BAN EM XEM HINH, KHONG BIET AI LA THAY , CO VA AI LA TRO.. CHUC MUNG  , VA HY VONG DAI GD LVD CHUNG TA LƯƠN THƯƠNG YEU VA  DOAN KET LƯƠN. QUY CO NHẸ

CHI THU CALI THAN, CHAU NOI 3 TƯƠI DE THƯƠNG QUA, MA CHI THI TRE..TRE  LAM DO CHỊ
  THƯƠNG CHUC GD LVD CON AN TET MOI NGAY NHẸ
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #100 - 19. Feb 2008 , 19:50

thule wrote on 19. Feb 2008 , 12:27:
Mấy đứa nhà cô ít thích chụp hình và trình diễn mũ áo sênh sang.  Cũng may năm nay có được cái hình này đây.

...

Kính thưa Cô Thu,

Cùng 1 tấm hình mà mỗi người nhìn một khác Cô ạ. Tuý Vân bảo 2 em giống Cô, nhưng em lại nghĩ  là Cô sinh hộ Thày thôi ạ  Cheesy ( Đây đúng là nghĩa của chữ "sinh hộ" mà có lần Cô viết về " nữ hộ sinh, và "nữ sinh hộ" )  
Cô bé Lệ Quyên hình nào cũng nghiêm trang, làm em lại nhớ những câu "bà cụ non" nói mà Cô và Cô Vân kể  Wink

Back to top
« Last Edit: 19. Feb 2008 , 19:59 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #101 - 19. Feb 2008 , 20:07

Quote:
Cô Thu thương ơi,

Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...

Chị Thu Cali ơi,

Vườn chị đủ màu sắc đẹp quá, em thấy mấy đoá quỳnh đỏ , lại nhớ đến loạt hình chị chụp quỳnh hương đẹp quá
Wink Nhìn cháu nội của chị, cháu ngoại Cô Thu, cháu ngoại Tuý Vân, em thấy dễ thương và cưng gì đâu, nhưng bây giờ mà bảo em trông cháu thì chắc em phải suy nghĩ một chút....    Tongue Cheesy Lười thế đấy  Cheesy

Back to top
« Last Edit: 19. Feb 2008 , 20:09 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #102 - 21. Feb 2008 , 05:37

...

Bình thủy tiên hôm trước 12 ngày hôm nay 21 ngày đã nở  (xem hình dưới) và là hoa thủy tiên KÉP ( nhiều cánh chứ không phải đĩa vàng ở giữa và chén bạc ở dưới)/  các em thích loại hoa nào hơn?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #103 - 21. Feb 2008 , 05:39

...
Back to top

IP Logged

thule