Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên (Read 16811 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên
15. Feb 2007 , 18:54

Xin mời các anh chị em cùng đọc Lá Thư tâm Tình 13 do cô Thu viết nhân dịp Tết Đinh Hợi.

Lá Thư Tâm Tình 13:      Tết Thủy Tiên

Em yêu,

Lại một năm nữa trôi qua.  Mùa xuân Đinh Hợi đang thấp thoáng ngoài song cửa.  Cali sau mấy tuần lạnh bất thường dưới độ không, vườn nhà chị cây cối cành lá như bị luộc chín trông thật tang thương, mấy hôm nay lá chín khô đã bắt đầu rụng và chị đã ra vườn quét dọn, cắt  các cành chết, làm một “spring cleaning” chào đón mùa xuân.  Chị đã nhìn thấy những nụ hoa đào lấp ló ở hai cây đào bên hông nhà, và cây mai trong chậu đã bắt đâù hé nụ.  Hôm qua đi chợ ở Orange County thì mới thấy muà xuân về rực rỡ, không biết bao nhiêu là cành đào hồng thắm, cành mai vàng óng ả và đặc biệt năm nay có rất nhiều hoa lan.  Chị ở đây cách xa cộng đồng Việt nên mùa xuân nếu có cảm thấy thì chỉ là mênh mang ở trong lòng, nghe những khúc nhạc xưa, nhìn thoáng một nét mai vàng, một cành lan hay mấy nụ hoa đào thì biết là xuân về, tết đến và nặng lòng hoài cổ...

Nhớ nhiều đến ngày xưa, đọc nhiều và nghe nhiều đến một thứ hoa các cụ chơi ngày tết ở miền bắc mà thỉnh thoảng em cũng có hỏi chị vì em ít thấy bây giờ, hoặc là chỉ nhìn thấy hình trong các báo Xuân.  Đó là hoa thủy tiên.  Hôm nay nhân dịp năm hết tết đến chị kể chuyện tiả hoa thủy tiên cho em nghe nhé, để gọi là một chút quà đầu xuân...

Năm nay là năm thứ hai chị đi tìm củ thuỷ tiên đem về tập tỉa.  Khởỉ đầu là theo hứng của một người bạn đã tỉa bao nhiêu năm nay rồi, thêm vào những bức hình của một người bạn khác gửi cho, thấy quả là một công trình tuyệt kỹ cuả các cụ ngày xưa.  Bây giờ lại được nhìn thấy tận mắt cái công trình đó nên tự nhiên cũng muốn thử làm.  Để chị kể đầu đuôi cho em nghe ....

Bắt đầu cuối tháng 11 âm lịch là phải đi tìm xem ở đâu có bán củ thủy tiên.  Tiếng Anh gọi là narcissus chứ không phaỉ daffodil.  Trông đại loại cũng như củ hành tây, có vỏ nâu bọc ngoài, nhưng có thêm vài nhánh nhỏ xung quanh một nhánh lớn ở giữa.  Nếu khéo chọn thì được củ tròn chịa, ít nhánh nhỏ thôi (cho dễ tỉa) và trông xòe ra như một bàn tay bốn năm ngón.  Đem về cứ gói giấy báo để ở chỗ mát, một góc nhà đâu đó.  Đầu tháng chạp âm lịch thì đem ra bắt đầu tiả.

Những củ thủy tiên chưa tỉa

...

Phải có một bộ dao (2 con dao nhỏ) một lưỡi ngắn để cắt và một lưỡi dài để ‘lách’ vào các múi , các ... ngõ ngách của củ thuỷ tiên, mà không đụng vào các ‘giò’ hoa đã tiả.  Giò hoa là cái phần nõn ở phía trong cùng của mỗi múi ..hành sau khi đã bóc dần từng lớp vỏ ngoài.  Mình phải bóc vỏ thế nào để cho cái giò non  đó nó lộ ra mà không đụng phải nó, trông trầy sát bởi vì chỉ lỡ tay quá trớn một tý, đụng phải người đẹp mỏng manh này là người đẹp ốm yếu gầy mòn và..đi luôn.  Người ta ví hoa thủy tiên như  một nàng tiên đài các, dễ vỡ, dễ tan, phải nâng niu, săn sóc vơí sự nhẹ nhàng, tỉ mĩ.  Nâng niu như một nhà thơ, nhà văn nhìn tác phẩm của mình, nhìn đứa con tinh thần của mình lớn dần, thành tịu, nâng niu với cả một tấm chân tình.

Những củ thủy tiên vừa được tỉa xong, sẵn sàng để ngâm vào nước, mặt cắt nằm úp xuống dước nước.

...

Sau khi tỉa hết mấy cái “tay” để lộ mấy cái ‘giò’ ra thì rửa sạch sẽ, để nước vòi chảy nho nhỏ rửa cho sạch nhựa và úp mặt củ đã tỉa vào một chậu nước rộng rãi trong 1, 2 ngày.  Sau đó, đem củ đặt vào bát, rộng hẹp tuỳ theo hình dáng hay cái ‘tay’ cuả củ, bắt đầu một chương trình săn sóc bằng cách rửa củ bằng vòi nưóc nhỏ cho hết nhựa, thay nước trong bát mỗi ngày trong 3 tuần kế tiếp cho đến ngày hoa nở (từ 3 tuần trở ra tùy theo thời tiết).  Loài hoa này thích sạch sẽ và thích nước nên gọi là thuỷ tiên chăng?  Lúc ngâm nước cũng phải đổ cho ngập đến cuống hoa cho “củ” được trắng muốt như củ hành tây mơí bóc và chỗ nào còn nhô lên khoỉ mực nước thì phải lấybông gòn nhúng vào nước đắp lên để cho củ khỏi thâm.

Lúc mới tỉa xong thì củ mầu trắng và chút lá xanh nhạt như cây thiếu nắng.  Rửa mỗi ngày, kỳ cọ kỹ càng nhưng nhẹ tay cho hết những nhớt bên ngoaì vỏ.  Sau độ một  tuần thì  đã thấy lá xanh bắt đầu mọc chồi ra, giò hoa cũng lớn thêm và lá nào có tỉa đều thấy uốn cong và thấp nhưng không mọc dài và thẳng như củ mọc tự nhiên không được tiả.  Làm như thể tiả hoa là “cà” vào chân giò hoa một chút, làm cho nó bị thương một tý và nó không lớn được, không mọc cao nghều lên được.  Các lá thì nhờ có cắt lượn vào một chút nên cũng không mọc thẳng như cây hành mà uốn cong xuống rất đẹp. Nghe nói thì có vẻ dễ dàng nhưng quả thực không dễ vì khi mình bóc từng cái “áo” một để lộ cái giò hoa ra thì rất dễ quá tay, đụng phải giò hoa làm cái túi bọc các nụ bị rách, và thế là hoa lụi đi, không nở được.  Hoặc là quá tay cắt vào chân của giò hoa nhiều quá thay vì chỉ “cà” vào chân đó một chút xíu (để “dwarf” cành hoa khỏi mọc cao) thì cũng ..thôi rồi, hoa nở èo uột hoặc cứ uá đi mà không lớn.  

Củ thủy tiên đã được ngâm trong nước 2 tuần lễ,  bắt đầu ra nụ

...

và hoa

...

Tuy nhiên những cành lá vẫn nằm thấp dưới chậu

...

...

Củ thủy tiên mọc tự nhiên, không được tỉa gọt nên ra lá và cành dài và cao

...

Chi đã từng “giết” khá nhiều người đẹp loại này vì có lẽ mắt chị không được tinh lắm, gặp một củ xấu, nhỏ mà giò hoa chỉ bằng cái tép bưởi thì mắt bà già này làm sao nhìn cho ra. Hoặc là có hoa nở nhưng không nhiều, hoặc là hoa không được mạnh, hoặc là không “đả” gốc của giò nên cành hoa vẫn nở nhưng mọc dài lêu đêu.  Có một lần chị lấy nước mưa, nghĩ  như nước mưa ngày xưa mình còn ở nhà quê VN, nước trong và ngọt lịm.  Ai ngờ nước mưa cùng LA có 300,000 cái xe chạy và nhả khói mỗi ngày, đem acid rain để tắm rửa cho người đẹp mỏng manh thì còn chi là đời.  Đôi khi, bàn tay tuyệt kỹ của các cụ ngày xưa có khi cố tình để lại một hai giò không tiả, để nó cao và lại uốn được thành hình con công con phượng, chứ chị thì chỉ mong nó nở được nhiều là đã đủ mãn nguyện, tạm gọi là thành công!! Củng chưa tính được ngày giờ dễ hoa nở đúng vào lúc giao thừa cuả đất trời hay đúng ngày mồng một Tết!   Nhưng chị cũng biết khi không mà mình ngôì một tiếng rưỡi đến 2 giờ đồng hồ để tiả một củ thuỷ tiên, rồi hì hục rửa mỗi ngày, cầm lên cầm xuống, ngắm tới ngắm lui trong suốt 25 ngày tiếp theo là ngày đoán chừng hoa nở, thì đấy là cái dấu hiệu ...về già của chị, và cũng nhờ thế mới thông cảm được với các cụ ngày xưa, còn rủ nhau đi thi hoa thuỷ tiên xem chậu hoa nào đẹp, nở có đúng ngày giờ không, hoa còn hàm tiếu hay đã mãn khai, dáng dấp thanh tao cỡ nào. ..Các cụ mất ăn mất ngủ vì hoa.  Có khi đang đêm cũng bật dậy, sợ hoa nóng quá hay lạnh quá sẽ nở sớm hay trễ hơn dự định. Thế mới biết nghề chơi cũng lắm công phu!

Nếu rủi mà hoa không sống thì con người văn nhân đa cảm cũng khóc thương cho đời hoa yểu mênh.  Nhà văn Nguyễn Lân, cũng là nhà giáo, có một người học trò tên là Kiều Hạnh, tài nghệ tỉa hoa đã vào bậc” sư”, năm nào cũng tặng ông một chậu thuỷ tiên, chẳng may lần này thuỷ tiên không sống. Ba tháng sau người họ trò lại đem tặng  ông một chậu khác.  Em hãy nghe nhà văn Nguyễn Lân khóc thuỷ tiên và cảm kích tấm chân tình của người học trò trong bài thơ sau đây:

Kiều Nữ Thủy Tiên

Một đêm trừ tịch
Em đến bên anh
Vóc mai, mình hạc thanh thanh
Đợi chờ em...một năm tròn xa vắng

Trong tay anh, Thuỷ Tiên mảnh khảnh
Trang nhã và ý nhị làm sao
Chiêm ngưỡng em, anh tự hào
Em vẫn đẹp, vẫn vô cùng thu hút!

Ngày từng ngày, nâng niu chăm chút
Em héo mòn, ủ dột nét hoa
Em ra đi trong nắng chiều tà
Nhìn nhau lần cuối tưởng là vĩnh quyết...

Ba tháng qua, tin em biền biệt
Em ởi đâu?  Em ở nơi đâu?
Nhớ em trằn trọc đêm thâu
Nhớ em rưng rưng mắt lệ...

Bỗng một chiều...
Trong huy hoàng, diễm lệ
Em trở về ngào ngạt hương hoa
Em trở về đẹp lộng lẫy, kiêu sa
Em trở về như lòng anh mơ ước!

Lặng nhìn em ngâm mình trong bồn nước
Thân nõn nà, tươi mát, Thuỷ Tiên ơi!
“Bên người một đoá hoa trời,
Bao nhiêu hoa thế rã rời hết hương”.

Nhụy tim vàng nhỏ nhẹ: “Anh thương...
Câu thơ này, xin tặng cho Kiều Hạnh.
Người có bàn tay thánh thiện,
Có bàn tay mầu nhiệm từ bi!
Đóa hoa trời lồng bóng Kiều Nhi
Kiều Nhi! Kiều Nhi!
Tạ ơn nàng cho em Hương Sắc! “

Nguyễn Lân      4/2001

Chị gửi kèm theo đầy mấy cái hình thuỷ tiên để em có chút ý niệm, mong cũng nói lên được một phần nào cái đẹp của một thời vang bóng...và chị gửi cho em, cho các em lá thư này thay lời chúc tụng đầu xuân...

THU LÊ      2/14/07

Back to top
« Last Edit: 16. Feb 2007 , 07:20 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Lá Thư tâm Tình 13: Tết Thủy Tiên
Reply #1 - 16. Feb 2007 , 06:55

Kính thưa Cô Thu,

Cám ơn Cô đã cho cả nhà đọc một bài viết công phu về cách tỉa hoa thuỷ tiên cho ngày Tết.  Đã lâu rồi em không còn nhìn thấy một giò thuỷ tiên được tỉa công phu như thế  nữa. Em nhớ Mẹ em còn giữ tấm hình bà Cô của em chụp với chậu thuỷ tiên được giải nhất, nếu tìm được em sẽ đưa lên cho mọi người xem.  Wink
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2 - 16. Feb 2007 , 18:15

Sự Tích Thủy Tiên

Ngày xưa, có một ông phú hộ có bốn người con trai. Khi biết mình sắp chết, ông gọi bốn người con lại, dặn các con phải chia gia tài của cha đê lại làm bốn phần đều nhaụ Bốn người đều hứa tuân theo lời cha trối lại, song vừa chôn cất xong, ba người con đầu đã vội vã làm khác ý người chết, dành phần gia tài của mình hơn, và chỉ chia cho người em út một mảnh đất cằn.
Người em út vừa thương nhớ cha, vừa buồn nỗi các anh xử tệ, ngồi khóc một mình trước mảnh đất cằn, bỗng thấy một bà tiên từ mặt ao gần đó hiện đến bảo: "Thôi con đừng khóc nữạ Khoảng đất về phần con có chứa một kho tàng mà các anh con không biết đến. Kho tàng đó là những mầm của một thứ hoa vô giá, mỗi năm cứ đến mùa xuân là sẽ đâm chồi, nở hoa từng hàng chi chít trên đất của con. Con hái đem bán rất được giá, nhờ đó mà con sẽ trở nên giàu có chắc chắn hơn các anh con." Người em út ngạc nhiên mừng rỡ chưa kịp cám ơn thì bà tiên đã biến mất.
Đến mùa xuân ấy, đúng lời bà tiên đã nói, mảnh đất cằn của anh mọc lên một thứ hoa trắng ngào ngạt hương thơm. Để nhớ đến ơn của bà tiên, người em út đặt tên cho thứ hoa này là Thủy Tiên.
Các tay chơi hoa cùng các nhà giàu có tranh nhau mua hoa Thủy Tiên quý hiếm với một giá rất đắt, chẳng mấy chốc người em có nhiều tiền bạc. Rồi cứ mỗi lần Tết đến, người em út làm chủ mảnh đất đầy hoa Thủy Tiên, lại được dịp làm giàu thêm, hơn hẳn cả ba người anh tham lam. Người ta cho rằng hoa Thủy Tiên đem lại sự phát tài và thịnh vượng , cho nên chơi Thủy Tiên đã thành ra một tục lệ vào lúc đón Xuân. Những ngày cuối năm, người ta chăm sóc Thủy Tiên để cho hoa nở đúng vào giờ giao thừa, mang lại dấu hiệu tài lộc may mắn trong năm mới.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #3 - 16. Feb 2007 , 19:09

Cô Thu ơi !!! em vừa thấy bóng Cô nên vội vào viết vài hàng vòi vĩnh với Cô nhân dịp chiều 30 Tết ở bân này.Cô có thể cho em xin thêm vài kiểu hình để tỉa Thủy Tiên nữa nếu cô có được không Cô???? Em mê tỉa lắm nhưng chưa bao giờ được thấy ai làm cả nên rất them.
   Cách đây hai năm em có dịp được ăn Tết ta bên CA.Em thấy họ bán rất nhiều dò Thủy Tiên thật là đẹp.Bên em mùa Thủy Tiên không vào dịp Tết nên không thấy ai thưởng thức thú này ở đây cả.Đúng là Do wnunder Cô há.Xin cám ơn Cô trước.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 16. Feb 2007 , 19:46

Anh Thư ơi,

Em xin thêm vài kiểu hình tỉa thủy tiên nữa?  là thế nào?  Hình hoa đã ra rồi hay là hình chụp chi tiết từng giai đoạn?  Các giai đoạn này thì chị không có.  Nhưng chị có mấy cái hình mà các tay "sư" tỉa hoa, hoa ra từng chùm đẹp dễ sợ.  Để ăn tết xong chị sẽ đi tìm những prints đó, gửi qua mail  nhờ Đậu Đỏ scan vào dùm cho, để em xem. 

Em muốn tỉa thủy tiên thì em phải nhìn thấy, chứ nói thì cũng khó hiểu.  Tuy nhiên, nếu nhìn theo hình 2 thì em thấy là non nửa củ quay vào phía trong đã bị khứa và lột dần cái vỏ cho đến khi nhìn thấy giò ở trong cùng.  Và nếu em nhìn hình 3 thì thấy là người ta chơi cả rễ trắng muốt nên để vào chậu thủy tinh đó.  Nếu có bình cao thì rễ có thể dài như bộ râu!!  Nhưng có củ lại chẳng có tý rễ nào. 

Chị cũng sẽ kiếm một bài nói về cách chơi thuỷ tiên (của VŨ Bằng)để bà con thưởng lãm.  Vậy em cho chị biết là em cần hình gì nhé.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #5 - 16. Feb 2007 , 20:01

Quote:
Sự Tích Thủy Tiên

Các tay chơi hoa cùng các nhà giàu có tranh nhau mua hoa Thủy Tiên quý hiếm với một giá rất đắt, chẳng mấy chốc người em có nhiều tiền bạc. Rồi cứ mỗi lần Tết đến, người em út làm chủ mảnh đất đầy hoa Thủy Tiên, lại được dịp làm giàu thêm, hơn hẳn cả ba người anh tham lam. Người ta cho rằng hoa Thủy Tiên đem lại sự phát tài và thịnh vượng , cho nên chơi Thủy Tiên đã thành ra một tục lệ vào lúc đón Xuân. Những ngày cuối năm, người ta chăm sóc Thủy Tiên để cho hoa nở đúng vào giờ giao thừa, mang lại dấu hiệu tài lộc may mắn trong năm mới.

Em Đ. Đỏ ơi,

Có lẽ vì tin tưởng thế nên khi thủy tiên không nở thì người ta sợ sui.  Vì vậy thiên hạ cứ đi mua hoa nở rồi cho nó chắc ăn.  Quả thật nếu chậu hoa có mấy giò mà nở hết thì hương thơm ngào ngạt khắp phòng.  Nếu em nhìn kỹ hình số 2 thì sẽ thấy có một giò mà cô đã "phạng" con dao vào, giò đó sẽ ..qui tiên sớm đấy!!

Có 2 loại hoa: hoa đơn và hoa kép.  Cô thích loại hoa đơn:  chén vàng (hoa tròn mầu vàng ở giữa trông như cái chén) đĩa bạc (cánh hoa mầu trắng xung quanh chén vàng).  Loại hoa kép thì cánh nhỏ và có nhiều tầng, trong không đẹp bằng.

Mong Đặng Mỹ tìm thấy cái hình và chưng cho mọi người xem.  Thôi cô phải lo đi sửa soạn tiếp cho ngày mai giao thừa nhé.  CunG chúc Ta^n Xụa^n.!!!!!
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #6 - 17. Feb 2007 , 05:16

Chị Anh Thư ơi,
Chị vào  ĐÂY để đọc thêm về cách chọn củ và tỉa thủy tiên, chị nhé!

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #7 - 17. Feb 2007 , 05:38

thule wrote on 16. Feb 2007 , 20:01:
Em Đ. Đỏ ơi,

Có lẽ vì tin tưởng thế nên khi thủy tiên không nở thì người ta sợ sui.  Vì vậy thiên hạ cứ đi mua hoa nở rồi cho nó chắc ăn.  Quả thật nếu chậu hoa có mấy giò mà nở hết thì hương thơm ngào ngạt khắp phòng.  Nếu em nhìn kỹ hình số 2 thì sẽ thấy có một giò mà cô đã "phạng" con dao vào, giò đó sẽ ..qui tiên sớm đấy!!

Có 2 loại hoa: hoa đơn và hoa kép.  Cô thích loại hoa đơn:  chén vàng (hoa tròn mầu vàng ở giữa trông như cái chén) đĩa bạc (cánh hoa mầu trắng xung quanh chén vàng).  Loại hoa kép thì cánh nhỏ và có nhiều tầng, trong không đẹp bằng.

Mong Đặng Mỹ tìm thấy cái hình và chưng cho mọi người xem.  Thôi cô phải lo đi sửa soạn tiếp cho ngày mai giao thừa nhé.  CunG chúc Ta^n Xụa^n.!!!!!

Thưa cô,
Đúng như cô nói, thủy tiên ra nhiều hoa quá mùi thơm sẽ rất nồng nàn, không còn cái vẽ thoang thoảng thanh tao nữa   Tongue. Số là hôm đi dự tiệc tất niên trên SJ, em ra chợ thấy nhiều gian hàng đã bày bán hoa xuân, trong đó có những chậu thủy tiên ( không tỉa), đã có nụ rất nhiều.  Em rất thích vì mấy năm nay em cố tìm củ thủy tiên để "thử tay nghề" mà bên Phoenix người Mỹ không bán loại hoa nàyma` bán loại Paperwhite có  mùi thơm rất kỳ lạ ( giống như mùi bột khuấy nên hồ ). Do đó em tậu cho mấy chậu  Tongue  Tongue  Tongue, định bụng biếu cho BX OTGH và Mỹ, nhưng sau mới nhớ ra là Mỹ không mang về Canada được nên em ôm về Phoenic luôn  Grin. Cô biết không, chỉ vài ngày sau đó là hoa nở um tùm , mùi thơm sực nức cả nhà luôn, nhưng điều đau khổ nhất là đến hôm nay ( ngày 30 tết) thì cả mấy chậu hoa chỉ còn lại 1 vài bông hoa còn tươi, còn tất cả  thì đã tàn héo  rồi  Sad  Sad .

Sang năm mới OX và em xin kính chúc Cô Thầy được luôn Khoẻ Mạnh để đi du lịch dài dài, luôn Vui Vẽ và Hạnh Phúc như những ngày đầu gặp gở  Wink  Wink

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #8 - 18. Feb 2007 , 10:57

thule wrote on 16. Feb 2007 , 19:46:
Anh Thư ơi,

Em xin thêm vài kiểu hình tỉa thủy tiên nữa?  là thế nào?  Hình hoa đã ra rồi hay là hình chụp chi tiết từng giai đoạn?  Các giai đoạn này thì chị không có.  Nhưng chị có mấy cái hình mà các tay "sư" tỉa hoa, hoa ra từng chùm đẹp dễ sợ.  Để ăn tết xong chị sẽ đi tìm những prints đó, gửi qua mail  nhờ Đậu Đỏ scan vào dùm cho, để em xem.  

Em muốn tỉa thủy tiên thì em phải nhìn thấy, chứ nói thì cũng khó hiểu.  Tuy nhiên, nếu nhìn theo hình 2 thì em thấy là non nửa củ quay vào phía trong đã bị khứa và lột dần cái vỏ cho đến khi nhìn thấy giò ở trong cùng.  Và nếu em nhìn hình 3 thì thấy là người ta chơi cả rễ trắng muốt nên để vào chậu thủy tinh đó.  Nếu có bình cao thì rễ có thể dài như bộ râu!!  Nhưng có củ lại chẳng có tý rễ nào.  

Chị cũng sẽ kiếm một bài nói về cách chơi thuỷ tiên (của VŨ Bằng)để bà con thưởng lãm.  Vậy em cho chị biết là em cần hình gì nhé.

Chị Thu ơi ,nếu chị có sẵn hình ảnh từ lúc bắt đầu tỉa cho đến lúc hoàn tất thì xin chị gửi cho em với ,em rất muốn tập đó mà....biết đâu một ngày nào đó em có thể mở shop bán Thủy tiên ở xứ Úc này  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy thì công dạy của chị em sẽ không quên đâu  Smiley Smiley Smiley Smiley
   Mấy hôm nay chúng em ăn Tết tại Mel và Sydney thật là khổ sở vì nóng cháy da.38 độ C mà cứ phải chợ búa và nấu nướng cúng ba ngày Tết thật bở hơi tai ,cũng may năm nay chị Phương em sang đây ăn Tết với mẹ em và chúng em nên em được rảnh bớt một chút không phải nấu cỗ tại nhà mẹ em nữa mà giao phần Ông Táo cho chị Phương em rồi.Để hôm nào em gọi sang chị cho chị P em nói chuyện  với chị nhé.Ngày mai chị có nhà không? sau khi đi physio về có thể em sẽ gọi để hai chị nói chuyện với nhau.
  Chị cho công thức nấu Cỗ ba ngày Tết thật công phu ,em sẽ để dành để làm mỗi năm ,cám ơn chị thật nhiều.Bây giờ bên em là ngày mùng hai Tết rồi ,em phải đi làm đây.Thân chúc Anh chị luôn Mạnh khoẻ Hạnh Phúc đi du lịch thật nhiều và con cháu đầy đàn ngoan ngoãn.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #9 - 18. Feb 2007 , 11:01

Quote:
Chị Anh Thư ơi,
Chị vào  ĐÂY để đọc thêm về cách chọn củ và tỉa thủy tiên, chị nhé!

Đậu Đỏ ơi ,chị không sao mở được cái link em cho ,nó luôn nói là the page can not be display.Em sửa lại xem sao nhé.Ngày mùng một Tết mà bà chị đoảng này đã yeu^ sách rồi há  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy.
    Chúc cả nhà ăn Tết vui vẻ nhé.Giờ này chắc mọi người bên đó đang nhậu nhẹt bên gia đình và con cháu.Bên này phải đi làm rồi.......buồn năm phút......
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #10 - 18. Feb 2007 , 11:11

anh_thu_Tran wrote on 18. Feb 2007 , 11:01:
   Đậu Đỏ ơi ,chị không sao mở được cái link em cho ,nó luôn nói là the page can not be display.Em sửa lại xem sao nhé.Ngày mùng một Tết mà bà chị đoảng này đã yeu^ sách rồi há  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy.
   Chúc cả nhà ăn Tết vui vẻ nhé.Giờ này chắc mọi người bên đó đang nhậu nhẹt bên gia đình và con cháu.Bên này phải đi làm rồi.......buồn năm phút......

Chị AT ơi, thôi để em đăng cả bài ra cho chị đọc nhé ! Nhiều khi kẹt trafic nên internet nó bị chậm đi.

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #11 - 18. Feb 2007 , 11:23

Thủy Tiên

Thủy Tiên gợi trong trí ta hình ảnh một nàng tiên tha thướt, xiêm y trắng toát, uyển chuyển với vũ khúc nghê thường trên mặt nước. Thủy Tiên là tên một loài hoa thanh nhã, cánh hoa trắng muốt, đường kính không quá ba phân, mọc từng chùm, nhụy hoa màu vàng hình chuông, lá xanh hình lưỡi liềm dài độ hơn một gang tay, mọc trên một củ như loại hành tây.

Thủy Tiên có mùi thơm thoảng nhẹ hay nồng đượm tuỳ theo từng loại, có loại cánh đơn, loại cánh kép, loại nhụy trắng, loại nhụy vàng. Họ hàng Thủy Tiên có hàng trăm loại khác nhau, gần nhất là loại hoa Daffodil màu vàng rực rỡ. Thủy Tiên có tên ngoại quốc là Narcisscus . Huyền thoại Tây phương về Narcisscus không đẹp như tên Thủy Tiên của ta. Tương truyền chàng trai Narcisscus là một đấng nam nhi trời cho đẹp. Chàng trai này lại say mê nhan sắc của mình nên thường soi hình trên mặt nước. Một hôm lâng lâng sảng khoái quá, chàng bèn nhảy xuống nước để ôm bóng mình. Chàng chết đuối và tại đó một cây hoa mọc lên, mang tên chàng.

Ngày tôi còn bé, Thủy Tiên chỉ có trong trí tưởng qua văn chương và tiểu thuyết của Tự Lực Văn Đoàn, họa hoằn lắm mới thấy được một vài chậu nhỏ đem về từ Hồng Kông chưa có hoa. Sang đây thấy củ Narcisscus của Mỹ tôi đem về trồng thử, cây cao vọt lên, cũng hoa trắng, nhưng mùi quá nồng, không đáp ứng được hình ảnh mình nâng niu tưởng tượng từ nhiều năm qua, tôi đâm ra thất vọng. Một ông anh trọng niên đã quá cố, anh Hoàng Nguyên, gọi đùa nó là “Thổ Tiên”.

Tình cờ nói chuyện với Cụ Xuân, một tiểu thư Bắc Hà thời trước, cụ nói về nghệ thuật gọt tỉa Thủy Tiên và bảo : Sau bao nhiêu năm loạn lạc từ Bắc và Nam rồi tị nạn xứ người, châu báu vàng bạc gì cũng mất hết nhưng cụ còn giữ được bên mình một bộ dao gọt Thủy Tiên từ thời con gái, cách đây hơn nửa thế kỷ. Lòng yêu chuộng hoa của cụ đã thúc đẩy tôi tìm được loại Thủy Tiên của Tàu để nhờ cụ dạy cách gọt tỉa. Cụ sốt sắng chỉ dẫn và tôi đã xin phép cụ phổ biến nghệ thuật này kẻo sợ rồi thất truyền một thú vui tao nhã, nhân ngày Xuân đến.

Nói đến gọt Thủy Tiên là ta nghĩ đến những cụ đồ ngồi tụ quần bên những chậu Thủy Tiên chờ giao thừa và những cánh hoa trắng muốt hương thơm nhẹ nhàng từ từ hé nở chào mừng ngày đầu năm. Các cụ đặt ra các giải thưởng cho những chậu tỉa khéo và người thắng giải rất lấy làm vinh dự, nhất là các cô tiểu thư đang độ tuổi kén chồng.

Những chậu hoa đủ tiêu chuẩn phải hoàn mỹ cả bốn phần: hoa, lá, vẩy củ và rể. Hoa đẹp thường là hoa đơn, đồng loạt nở mãn khai hay hàm tiếu. Lá phải xanh mướt mà không xanh sậm, hình lưỡi kiếm gọi là kiếm điệp, hay hình hơi quăn gọi là kiểu cua bò. Vẩy củ được xem như vẩy rồng, phải giữ sao cho trắng tinh và hình cong đều đặn. Rể phải cong vòng, trắng muốt, xem như …râu rồng.

Hàng năm cứ khoảng Noel đến Tết, chợ Á Châu có bán củ Thủy Tiên trong một vài tháng. Mỗi củ giá độ $3 đến $5, gồm một củ lớn độ bằng nắm tay trẻ em và vài ba củ nhỏ kèm theo. Phải lựa củ Thủy Tiên hai bên xốp kẻo có nhiều mầm phụ, khó tỉa, lá chỉ vừa mới nhú, đừng bị khô héo đầu mút, mất đẹp. Bạn cứ lựa sẵn vài củ, đem về bỏ trong bao giấy đục cho vào ngăn rau trong tủ lạnh để chờ thời.

Muốn có hoa nhân dịp Tết, phải gọt từ ngày 4 hay ngày 6 tháng Chạp, tuỳ theo thời tiết khí hậu nóng hay lạnh. Dụng cụ cần thiết gồm một cây dao nhỏ, mỏng và thật bén, một dao nhỏ hình lòng máng và một nhíp nhỏ. Mục đích cắt tỉa Thủy Tiên là gây vết sẹo do dao cắt vào một phía lá hay cành hoa, phía không cắt sẽ phát triển bình thường, làm cho lá hay cọng hoa cong lại nhiều hay ít tùy theo độ cắt.

...

Dụng Cụ Gọt Củ Thuỷ Tiên

Hình 1: Củ Thủy Tiên được nằm ngang, lựa mặt trên là phía có mầm lá cong lên

Hình 2: Bắt đầu tỉa từ củ lớn nhất. Cắt một đường ngang cách rể độ một phân, và hai đường bên hông từ 1/3 đến non một nửa trên mặt củ.

Hình 3: Bóc dần từng vảy từ ngoài vào trong, không xấn dao sâu, không bẩy mạnh, tránh tổn thương các mầm bên dưới.

Hình 4: Nếu có mầm ở cạn quá cần cắt bỏ, chỉ giữ lại các mầm ở cùng một mặt phẳng nằm ngang. Lúc tỉa vào sâu, phải cẩn thận khi tỉa đến 1/3 bề dày của củ. Khi các mầm đã lộ ra dùng dao hình lòng máng gỡ dần các vảy mầm để lộ bao nang chứa nụ hoa. Muốn có các lá hình cong kiểu cua bò thì dùng dao gọt nhẹ cạnh trên của lá mầm khoảng 2 mm hay 1/3 đến ½ bề ngang của lá

......

Hình 5 & 6: Tiếp tục tỉa những củ nhỏ bên cạnh đến khi thấy bao nang của hoa, có thể cạo nhẹ vào cuốn bao hoa để cành hoa sẽ cong vào bên trong và ngắn lại.

Hình 7: Úp sấp củ Thủy Tiên đã tỉa vào chậu nước sạch trong một ngày. Hôm sau đem rửa sạch nhớt, dùng bông gòn lau nhẹ các nách lá, tìm một chậu nhỏ thích hợp, đặt củ nằm ngang, phần cắt ở trên. Đổ ngập nước và đặt thêm bông gòn nhúng nước vào các phần cắt và rể để củ không bị thâm. Rửa sạch và thay nước hàng ngày, gỡ dần những vảy hay rể đen xấu.

...

Hình 8: Từ một tuần đến 10 ngày, lá bắt đầu vươn lên, các vảy củ và giò hoa tách rời nhau và rể mọc dần trắng muốt. Nên lựa một chậu hay tô có đáy tròn và gọn để rể sẽ gom theo hình cong như ý.

...

Từ 20 ngày trở đi, chờ hoa xé bao nang khoảng 7 ngày và hàm tiếu đến mãn khai trong vòng 26 đến 30 ngày.

*~*~*

Tỉa làm sao để hoa hàm tiếu hay mãn khai vào ngày đầu năm là thành công. Trong khi nụ hoa đang vươn lên, có thể hướng giò hoa theo ý mình bằng cách gọt nhẹ vào cạnh độ một ly, giò hoa sẽ cong theo phía cắt.

Thủy Tiên rất thích hợp với nước, khi đã cắt lộ một phần và ngâm trong nước, củ vẫn không bị thối, và khi đặt nằm ngang, lá và giò hoa vươn thẳng đứng, rể đâm xuống theo chiều ngược lại, lá vây quanh các giò hoa như những bàn tay nâng niu những cánh hoa tinh khiết.

Có thể đặt hoa trong chậu nước có lót sỏi trắng để ổn định vị thế. Hoa Thủy Tiên không đẹp rực rỡ như hoa Hồng, không bền bĩ như Cúc, nhưng những cánh hoa trắng muốt điểm nhụy vàng còn được gọi là chén vàng trong đĩa ngọc, như một đỏm dáng rất cốt cách, lại thêm hương thơm ngọt ngào thoảng nhẹ không có hoa nào so sánh được. Chính vì tao nhã và thanh thoát mà hoa có một giá trị riêng.

Củ Thủy Tiên sau khi tỉa sẽ cho lá và hoa ngắn lại, lá cong vòng, bao bọc cành hoa ở giữa. Theo chiều hướng tạo nên sự phát triển không đều của lá và cành hoa do sự cắt tỉa, ta có thể tạo nên nhiều hình thế đặc biệt, ví dụ tạo hình chim, gà, giỏ hoa, hoa sen, con rồng…Có thể đặt củ trên bình thuỷ tinh cao để rể vươn dài ra như chòm râu bạc.

Không phần thưởng nào lâng lâng thanh thoát bằng nhìn một chậu hoa đẹp nở theo đúng ý định mỗi phần hoa, lá, củ và rể hoà hợp giữa công trình của tạo hoá và người yêu hoa. Chúc các bạn yêu hoa có một chậu Thủy Tiên đẹp trong ngày đầu Xuân.

Liên Hương
( bản nguyên tác của người viết )

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #12 - 18. Feb 2007 , 11:58

Hôm nay nấu nướng chết bỏ, cúng vái xong suôi, đi chùa đấy đủ thì mới mở web ra coi, mới biết chị Phương của Thư đang ở Úc ăn tết.  Chi không có điện thoại của Thư, em làm ơn gọi chị cho chị được nói chuyện với em và chị PHương nhé.  Mong lắm.  Gọi buổi chiều 5, 6 giờ bên Uc thì khoảng 10, 11 giờ đêm ở Mỹ là chắc chăn gà phải về chuồng đấy em à.

Đậu Đỏ ơi,

Đây là bài chỉ dẫn tỉa thủy tiên mà cô thấy là rò ràng và dễ hiểu nhất đó em.  Cảm ơn em nhé.  Để cô đi tìm một bài nữa nói về TT của Vũ Bằng nhờ em post lên cho mọi người hâm mộ TT được đọc nhé.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #13 - 18. Feb 2007 , 20:03

thule wrote on 18. Feb 2007 , 11:58:
Hôm nay nấu nướng chết bỏ, cúng vái xong suôi, đi chùa đấy đủ thì mới mở web ra coi, mới biết chị Phương của Thư đang ở Úc ăn tết.  Chi không có điện thoại của Thư, em làm ơn gọi chị cho chị được nói chuyện với em và chị PHương nhé.  Mong lắm.  Gọi buổi chiều 5, 6 giờ bên Uc thì khoảng 10, 11 giờ đêm ở Mỹ là chắc chăn gà phải về chuồng đấy em à.

Đậu Đỏ ơi,

Đây là bài chỉ dẫn tỉa thủy tiên mà cô thấy là rò ràng và dễ hiểu nhất đó em.  Cảm ơn em nhé.  Để cô đi tìm một bài nữa nói về TT của Vũ Bằng nhờ em post lên cho mọi người hâm mộ TT được đọc nhé.

Chị Thu ơi ,ngày mai khoang 12 giờ  trưa bên này thì em sẽ gọi chị chứ trễ quá thì em về nhà rồi .Chị P ở với mẹ em chứ không ở với tụi em nên giờ khuya bên chi. thì em phải về nhà để hầu chồng rồi chị ơi.Còn nếu như chị muốn gọi cho chị P em thì số phone là 61.3.95468504.Weekend thì chi em về chơi với cháu ngoại.Ngày mai em sẽ gọi cầu may vậy nhé.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #14 - 18. Feb 2007 , 20:06

Đậu Đỏ ơi ,cám ơn cô em nhiều lắm lắm.Khi nào mùa thủy tiên chị sẽ ráng tập làm và sẽ báo cáo sau nhé
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #15 - 26. Feb 2007 , 15:51

Cô Thu vừa gởi thêm vài hình ảnh của hoa Thủy Tiên cho cả nhà cùng xem.

Dưới đây là hình chậu hoa Thủy Tiên được tỉa ra hoa rất đẹp :

...

...

Còn 2 hình dưới đây là chậu hoa Thủy Tiên  không tỉa trước cũng ra hoa rất... đẹp  Grin

...

...

Back to top
« Last Edit: 26. Feb 2007 , 15:54 by Dau Do »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #16 - 02. Mar 2007 , 16:31

Cảm ơn em Đậu Dỏ đã post mấy cái hình dùm cô.  Trông thấy hoa đẹp chưa?  Chẳng cần tỉa gì cũng vẫn đẹp.  Cô Thu tỉa hết hơi thì lại cứ thấy hoa èo uột, ít bông, nhưng vẫn cứ làm cứ thử vì muốn khắc phục thiên nhiên mà.  Vị nào tỉa những chậu hoa này phải là "sư" rồi đấy.

Em gái ơi, cô sẵn sàng học cách post hình rồi đây, nhờ "sư" chỉ nhé.  Có nhiều khi nổi hứng nghĩ đến cái hình nào là muốn viết về nơi đó và post hình ngay, nếu phải chờ để viết bài qua microsoft WP rồi lại nhờ em  thì lại hết mất hứng không viết được, em à.  Cứ thế nên cánh nhạn phiêu lưu chưa muốn dừng ở nơi nào để viết cả.  Em chỉ cho cô nhé, hopefully I know how  to!
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #17 - 02. Mar 2007 , 19:51

thule wrote on 02. Mar 2007 , 16:31:
  Em gái ơi, cô sẵn sàng học cách post hình rồi đây, nhờ "sư" chỉ nhé.  Có nhiều khi nổi hứng nghĩ đến cái hình nào là muốn viết về nơi đó và post hình ngay, nếu phải chờ để viết bài qua microsoft WP rồi lại nhờ em  thì lại hết mất hứng không viết được, em à.  Cứ thế nên cánh nhạn phiêu lưu chưa muốn dừng ở nơi nào để viết cả.  Em chỉ cho cô nhé, hopefully I know how  to!

Thưa Cô Thu
Mời cô qua bên Phần kỹ Thật có phần hướng dẫn cách mở kho hình và post hình do chị Mỹ đăng hôm trước.

Cái Photobucket nó tiện ở chổ nó tự động resize theo kích thước 800x600 pixels (default).
Hình mình chụp bằng digital camera thì rất lớn, khi load lên nó tự động sesize nên mình đở mệt mà hình trông gọn gàng đẹp mắt nữa.

Kính chào Cô,
Em Phú De

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #18 - 03. Mar 2007 , 16:02

Cám ơn anh Phu An đã lẹ tay trả lời cho cô Thu.
Cô ơi nếu cô còn có thắc mắc thì cô cho em biết nha. Hai thày trò mình có thể online cùng một lúc thì hướng dẫn sẽ được dễ dàng hơn  Wink.
TB: Em đã nhận được bài do cô gởi. Úi dào ui cái bài của ông ni sao mà dài quá chừng chừng, em thì đánh máy như gà mổ thóc  Tongue  Tongue. Nhưng nếu mà scan thì chữ sẽ mờ và nhỏ .
Back to top
« Last Edit: 03. Mar 2007 , 16:06 by Dau Do »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #19 - 03. Mar 2007 , 16:03

Cảm ơn Phú De đã chỉ chỗ đi tìm, nhưng cô không dám vào mà đọc đâu.  Nếu đọc mà hiểu thì đã làm lâu rồi, đằng này trông thấy là sợ bằng ..chết còn nói gì đến chuyện đọc tiếp nữa.

Có 2 điều cô cần làm:

1.  Đánh xong một bài bằng VNI có dấu tử tế đang nằm trong my documents, bây giờ muốn ...dinh bài đó vào web, thí dụ Tâm Tình 14 chẳng hạn thì phải làm sao?  (Phu De "nói" cách nào dễ hiểu mới làm được).

2. Post được bài đó rồi thì muốn ..dinh 1 cái hình từ "my pictures" file sang web, thì phải làm sao?

Nhất tự vi sư, vậy nhờ "sư" chỉ dùm nhé. Lần trươc  Đậu Đỏ chỉ cho cô dùng ngôn ngữ của "lay man" thì cô mới làm dươc, chứ mà cái gì bí hiểm như "photobucket" là cô bị lạc luôn đó!
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #20 - 03. Mar 2007 , 19:46

Quote:
Cám ơn anh Phu An đã lẹ tay trả lời cho cô Thu.
Cô ơi nếu cô còn có thắc mắc thì cô cho em biết nha. Hai thày trò mình có thể online cùng một lúc thì hướng dẫn sẽ được dễ dàng hơn  Wink.
TB: Em đã nhận được bài do cô gởi. Úi dào ui cái bài của ông ni sao mà dài quá chừng chừng, em thì đánh máy như gà mổ thóc  Tongue  Tongue. Nhưng nếu mà scan thì chữ sẽ mờ và nhỏ .

Chị Đậu Đỏ và sư huynh ơi ,

Cám ơn chị và sư huynh , Cô Thu mỞ kho hình xong rồi.  Wink Cả nhà đợi xem hình các Cô ngày mai đi ăn Tết ở nhà cô Tịnh  đó nha.   Wink

Back to top
« Last Edit: 03. Mar 2007 , 19:52 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #21 - 04. Mar 2007 , 05:02

Đặng-Mỹ wrote on 03. Mar 2007 , 19:46:
Chị Đậu Đỏ và sư huynh ơi ,

Cám ơn chị và sư huynh , Cô Thu mỞ kho hình xong rồi.  Wink Cả nhà đợi xem hình các Cô ngày mai đi ăn Tết ở nhà cô Tịnh  đó nha.   Wink

Thế à, Đ Đ vừa thưa chuyện với cô lúc 8:30pm giờ AZ, cô đang chuẩn bị đi chùa nên không nói chuyện lâu được. Hôm nay các cô đi ăn tết ở tận nhà cô Tịnh hả, cô Tịnh ở mãi San Diego lận đấy  8)  8)  8)

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #22 - 04. Mar 2007 , 05:08

thule wrote on 02. Mar 2007 , 16:31:
Cảm ơn em Đậu Dỏ đã post mấy cái hình dùm cô.  Trông thấy hoa đẹp chưa?  Chẳng cần tỉa gì cũng vẫn đẹp.  Cô Thu tỉa hết hơi thì lại cứ thấy hoa èo uột, ít bông, nhưng vẫn cứ làm cứ thử vì muốn khắc phục thiên nhiên mà.  Vị nào tỉa những chậu hoa này phải là "sư" rồi đấy.

Grin Grin Cô ơi em thấy phục cô quá chừng đi chứ sau khi được đọc trước bài văn của ông VB. Vì cô biết khó mà vẫn cứ làm thử, chắc năm sau cô sẽ có những giò thủy tiên hàm tiếu  8) , chỉ không biết là có....kịp ngày hay không thôi  Tongue  Grin  Grin

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #23 - 04. Mar 2007 , 11:41

Quote:
Thế à, Đ Đ vừa thưa chuyện với cô lúc 8:30pm giờ AZ, cô đang chuẩn bị đi chùa nên không nói chuyện lâu được. Hôm nay các cô đi ăn tết ở tận nhà cô Tịnh hả, cô Tịnh ở mãi San Diego lận đấy  8)  8)  8)

Hihihi, nếu em biết chị đã gọi Cô thì em "nhường việc " cho chị rồi  Cheesy
Em đi tiệc về, em gọi Cô để  mở kho hình cho Cô , Cô nói Cô cũng mới đi đâu về vừa bước vào nhà   Wink Thế ra Cô đi chùa , mà lúc đi bị chị chận đầu ngõ và lúc về thì em chộp ngay cửa  Tongue Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #24 - 04. Mar 2007 , 12:04

Đặng-Mỹ wrote on 04. Mar 2007 , 11:41:
Hihihi, nếu em biết chị đã gọi Cô thì em "nhường việc " cho chị rồi  Cheesy
Em đi tiệc về, em gọi Cô để  mở kho hình cho Cô , Cô nói Cô cũng mới đi đâu về vừa bước vào nhà   Wink Thế ra Cô đi chùa , mà lúc đi bị chị chận đầu ngõ và lúc về thì em chộp ngay cửa  Tongue Grin

Như thế  này thì chắc là cô cầu gì cũng sẽ được nấy  Wink! Hên cả năm, Mỹ nhĩ! Grin  Grin

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #25 - 04. Mar 2007 , 12:11

Mời các anh chị em đọc một bài viết về Hoa Thủy Tiên của nhà văn Vũ Bằng do Cô Thu gởi lên.

Ăn Tết Thuỷ Tiên

Nhà văn Vũ Bằng

Đến lúc đứng tuổi rồi, lòng người có những cái thích nho nhỏ kể cũng hơi ngộ nghĩnh. Trong những cái thích đó, hồi còn ở Bắc, tôi thích cứ mỗi khi Tết đến thì không về nhà thăm mẹ vào ngày mồng một đầu năm như thường lệ, nhưng vào khỏang đêm 30, sắp giao thừa.

Giờ phút đó huyền ảo lắm, thời gian ạ !
Nhà cửa quét tước rồi, bàn thờ đã xếp đặt đâu vào đấy, mẹ tôi nhân được lúc rỗi rãi, sai người đun nước, pha một ấm trà thật ngát hương.

Ở ngòai kia, bước người im vắng, lắng mà nghe có tiếng đôi mùa tiển nhau trên phố lạnh. Cầm chén trà cổ men chàm nhắp giọng, ta tưởng như uống cả một ít hương mới về trong gió kinh thành ngừng đọng trong lòng chén trà do một người mẹ tự pha lấy  và chuyên lấy cho con.

Bấy giờ tôi mới hỏi mẹ tôi:
- Trà gì mà ngát thế, hở mợ?
Cụ lặng yên một tí rồi mới đáp:
- Trà  thủy tiên đấy mà !
- Ồ thế năm nay mẹ cũng gọt thủy tiên?
- Không, mua đấy mà! Còn tâm óc đâu để mà gọt nữa! Vã lại năm nay có tuổi, tay run, có gọt cũng không còn đẹp, chi bằng mua quách một vài củ cho xong.
Giọng nói trầm ngâm, bao hàm một nỗi bùi ngùi man mác.
    Tôi biết rằng hể cứ bao giờ nói đến chuyện thủy tiên thì lòng mẹ tôi cũng nao lên một niềm tưởng nhớ xa xôi. Ấy là mẹ tôi nhớ đến thầy tôi vậy .

Bây giờ ngồi nghĩ lại, thì quảng thời gian đó xa lắm rồi; nhưng tôi vẫn không thể quên được những ngày gần Tết, hồi tôi còn nhỏ, không năm nào mẹ tôi không mua ở Hàng Buồm về mấy sọt thủy tiên.
Thầy tôi mê gọt lắm, mất cả ăn cả ngủ vì thủy tiên, sinh ra ốm ra đau vì thủy tiên.
    Đã bao nhiêu lần, mẹ tôi dọa sang năm không mua thủy tiên nữa để cho thầy tôi mất gọt; nhưng nói thế thôi, chứ cứ từ đầu tháng chạp trở đi, thì cụ đã chọn đi mua thủy tiên rồi . Thứ “Kim Hằng” đứng vào hạng thứ ba, không đuợc ưa chuộng mấy . Chính hạng là thứ ngòai sọt có dán giấy điều rắc hồng hòang viết hai chữ “Kim Trinh”; nhưng thứ gọi là “Nghi Xuân” khá lắm, cũng “chắc củ” như thể lọai “Kim Trinh” vậy .
    Sau một thời kỳ khan hiếm vì khói lửa ngăn cách biên thùy, thủy tiên bây giờ lại thấy bày bán ở những đường phố Hoa kiều, nhưng không hiểu một bắp bây giờ ban tới bao nhiều ? Ngày trước , chỉ năm sáu xu một bắp  Mua cả sọt hai đồng hay hai đồng hai là cùng .Rẻ lắm . Nhưng không phải bắp nào cũng dùng được cả đâu. Có khi cả một bắp, lọc không được củ nào, bắp nào tốt lắm thì được hai, ba củ . Chọn đi chọn lại mãi, đất ở trong sọt rơi vãi cứ bừa cả ra trên giường.

Thầy tôi chia những củ đã chọn ra làm ba thứ, để ở ba chổ khác nhau. Thứ tốt nhất to củ, nắn chắc tay mà củ nào cũng bẩm, dùng để gọt đi thi; thứ tốt vừa, gọt để cúng tháng và để chơi; còn thứ thứ ba, bé mà lại thường gẫy mất giò, để đấy rồi đem trồng vào chậu sành cho lũ trẻ con. Nhưng trẻ con cấm ngặt không được mó máy đến thủy tiên ngâm trong chậu đồng, chậu sứ !
Bởi vì thủy tiên chọn xong rồi, thì phải đem ngâm vào nước mấy ngày. Mẹ tôi cho từng thứ vào từng chậu riêng biệt, phơi sương cho những mảng vàng sẫm bên ngòai bớt đi và sạch nhựa, để sau này có gọt thì thủy tiên sẽ nở cả, trắng bong lên, mà rễ lại dài và mượt .
Cứ độ vài tiếng đồng hồ, lại phải giỡ mặt thủy tiên lên.
Trời ngày trước, cứ vào đầu tháng chạp đã lạnh buốt đi rồi; nước giá băng băng; cho bàn tay vào chậu, mười đầu ngón tay như rụng .

Tôi còn nhớ lúc ngâm thủy tiên như thế, thầy tôi một ngày có đến mươi, mười hai bận, hết lật lại úp từng củ xuống, tay cứ nhợt nhạt đi. Cái giống thủy tiên mà rửa không sạch nhựa, sau này nó thâm lại, trông mất cả cái vẻ trong ngọc trắng ngà .
    Vì thế, vừa ngâm, thỉnh thỏang lại vừa phải cọ cái nhựa bám ở chung quanh củ thủy tiên đi, hoặc bằng cái chổi lông bé nhỏ chế riêng cho công việc tỉ mỉ này, hoặc bằng ngọn bút sơn để có thể rữa kỹ cả mọi khe giò, ngóc ngách .
    Ngâm như thế độ hai ba ngày thì gọt . Nhưng mà từ lúc ngâm cho đến lúc gọt, bao nhiêu tâm óc để vào đấy ? Bao nhiêu đêm không ngủ, chỉ vì băn khoăn không biết  đơn hay kép? Bao nhiêu buổi trà nhạt thếch vì không biết gió may này có quay ra nồm hay không?
Đặt chén rượu thuốc xuống mâm, thầy tôi nhìn chậu thủy tiên, nói với mẹ tôi, mà như thể đương nói với một hình bóng xa xôi nào vậy .
-      Này thế mà không biết chừng củ ngâm ở bể sứ, cạnh chậu lan chân cua, lại là kép cũng nên . Tôi nhắc lên thấy nặng mà chắc lắm . Cái giống thủy tiên đơn nó vẫn nhẹ hơn .
Mẹ tôi ngồi im lặng một giây, rồi đáp:
-      Đã đành nhẹ thì là đơn, nhưng không phải lần nào cũng đúng . Thôi hay là thế này: cả ba củ ở trong bể, để riêng ra. Ta cứ gọt thật cẩn thận, trúng củ nào thì chọn lấy để đem đi thi vậy .
     Từ mấy hôm nay, pho truyện Tam quốc hạch bản mà thầy tôi vẫn thường đọc ban đêm, được nằm yên trên giá  sách, với những hạt bụi như giấy bột . Từ tinh mơ, tôi chập chờn nửa thức nửa ngủ, đã thấy ngọn đèn dầu tây le lói ở trên án thư rồi . Thì ra người đã dậy từ lúc còn tối trời, pha nước độc ẩm rồi cứ ngồi ngâm chờ sáng để mà gọy nốt bắp thủy tiên bỏ dỡ .
    Sân cảnh của thầy tôi, mỗi phút lại đổi màu đi như một bức tranh kỳ ảo . Từ bóng tối đặc sẫm, rồi lõang như mực tàu màu nhạt, sắc trắng của hoa cúc nổi lên trước nhất, rồi đến các hòn non bộ, những câu đối dán trên tường, với hàng chục chậu lan khác nhau để trên những đôn sứ vừa màu chàm, vừa giang tây.
Đối diện những cây cảnh đó, bên này là cái bàn tam cấp sơn son thếp vàng, trên để rất đều hàng những bát chiết yêu và cốc pha lê trắng hay phơn phớt hoa đào, trong đựng những củ thủy tiên hạng nhì vừa mới gọt vài ba hôm trước .
     Hàng ngày cụ Cả Nam, cụ Thuận Ký, ông Hai Chín, ông Tú Thanh và nhiều bạn khác của thầy tôi cứ quanh quẩn ở cái sân nhỏ hẹp nhưng mà tươi vui như cả một mùa Xuân, để ngắm nghía, xem xét và bàn luận từng củ một .
-      Ờ ờ củ này may ra được mãn khai đây !
-      À, củ này bé, nhưng lại giò lấy được Lá kiếm!
-      Cái bẹ tay trái này hỏng, nhưng bẹ đàng sau đẹp đấy, rõ là tam cấp.
Sở thích của các cụ như thế đấy; thấy ai chơi thủy tiên thì thể nào cũng cố tìm đến cho kỳ được, nói vài ba câu chuyện tỏ ra mình cũng sành chơi, rồi uống nước và đắc chí cười xòa với nhau.
    Riêng đối với những thủy tiên hạng nhì của thầy tôi, chẳng biết các cụ vì yêu hay vì nhã, đều ban cho nhiều lời khen hơn là điều chê . Thầy tôi hẳn là cũng có ý thích thú lắm thì phải, cho nên ngay lúc đó, tuy không lộ vẻ gì khác lạ, nhưng đợi cho các cụ về hết cả rồi, mới nói với mẹ tôi – và cho cả tôi nghe thấy:
-      Các cụ dễ tính quá …thế mà đã cho là được rồi! Rồi đến hôm này, các cụ thấy những củ mình dự thi, không biết các cụ còn ban ra thế nào?

Thực vậy, không một lúc nào hai cuộc thi thủy tiên ở đền Bạch Mã và Ngọc Sơn không ám ảnh đầu óc thầy tôi .
Hôm nay là mồng bốn rồi, mà trời xem chừng còn rét lâu đấy, phải đem mấy củ đã chọn sẵn, được cất kỹ dưới gầm giường ra gọt cho kịp, không có thì chậm mất .
Ở trên hiên gạch cao nhìn xuống sân, tôi thấy bóng thầy tôi ngồi cắm cúi, lấy tay bóc khẽ từng cái vỏ, nhúng củ thủy tiên xuống chậu nước, như một người mẹ nâng niu, tắm táp cho đứa con đầu lòng mới sinh, rồi đưa con dao con đánh bằng dây cót đồng hồ, mũi vẹt như ngọn thanh long đao của Quan ngài, cắt, lượn, khía, tỉa, móc, xén …Cái bóng đó hàng giờ không quay lại hay ngẩng đầu lên, làm cho tôi nhớ đến pho tượng “người tư tưởng” của nhà điêu khắc Rodin.

(Còn tiếp)
Back to top
« Last Edit: 05. Mar 2007 , 16:01 by Dau Do »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #26 - 04. Mar 2007 , 12:12

Ăn Tết Thủy Tiên (phần 2)

Chung quanh người, có đến ba bốn chậu nước và hai ba con dao gọt: mỗi thứ nước để dùng vào một việc, còn dao thì cũng khác nhau: con nhỏ nhất lấy lá, con vừa vừa để dùng móng lấy giò, còn con to nhất (nhưng cũng không to hơn cái lá lan) thì để chạm giò cho lá đừng thẳng đườn ra.
   Lúc ấy, tôi còn đi học chữ nho, một ngày một buổi, cho nên rỗi rãi.
Hễ thấy thầy tôi ngồi gọt thủy tiên, tôi sà vào xem và cứ thấy cái giò nào gẫy thì cố mượn cho kỳ được con dao để ghẹ vào đấy mà gọt thử. Kể ra cũng lạ: tôi mới năm, sáu tuổi, đã biết gì, thế mà không biết thầy tôi nghĩ ra sao, lắm lúc nói chuyện thủy tiên với tôi y như thể nói chuyện với một người bạn vong niên vậy:
-      Gọt cái giống thủy tiên này không thể vội, chỉ lỡ tay một tí là hỏng cả. Ví dụ như giò này, nếu lấy từ trên xuống thì nó chạm vào đây, vì thế phải lấy móng dao nạo từ chỗ này lên, rồi mới khẽ gọt một tí sang bên trái. Khó lắm, chứ không phải đùa. Chính thủy tiên là của người Tàu, mà thật ít người Tàu ở đây gọt khéo. Ấy là bởi lúc lấy giò và lấy lá, họ không cẩn thận nên sau này bẹ đã đen mà lá lại dựng đứng cả lên, bóp cả hoa vào giữa, trông bực bội, mà lại không ưa nhìn. Đem đi thi, thường bị đánh hỏng là vì thế. Một củ thủy tiên quán quân phải là toàn bích mới được: lá như kiếm, ôm lấy củ, mà lại không được chạm; rễ không những phải trắng bong mà lại cốt dài; cái bẹ trông phải muôn muốt và xếp lên nhau cách nào cho trang nhã, đừng rối mắt.
Trông thấy một củ để trong chậu sành, to mà lại chắc, vừa gọt xong, tôi hỏi thầy tôi:
-      Củ này tốt thế, mà lại nhiêu giò, sao cậu không gọt đi thi?
Thầy tôi ngừng tay gọt một giây, nhìn tôi với một con mắt rất lạ, dường như đề cập đến một vấn đề gì tối ư quan trọng:
-      Chết! Gọt đi thi sao được! Một củ thủy tiên đẹp có cần gì nhiều giò đâu? Sáu giò với bảy giò, thường là không có lực, cứ cần năm giò trở lạ thôi, miễn là giò nào cũng không trên và có hoa hàm tiếu vào đúng giờ chấm thi.

Chẳng hiểu ban đêm, lúc ngủ, thầy tôi có nằm mơ thấy thủy tiên như ông lão chơi chim nào đó hằng đêm nằm mơ thấy chim không nhưng cứ trông thần thái thầy tôi, lúc nói chuyện đến thủy tiên, tôi có cảm tưởng như người đang sống trong một thế giới hòan tòan khác lạ.
Cái gì mà trời rét như cắt da cắt thịt, thầy tôi ngâm tay xuống nước hằng bốn, năm tiếng đồng hồ, nhợt cả da ra, mà vẫn không biết rét!
Có hôm, trông thấy thầy tôi chăm chút thủy tiên quá mà thương hại, mẹ tôi phải nhóm một lò than nhỏ đặt ở đang sau lưng để sưởi ấm cho người.

Ngại nhất là có khi nửa đêm, sương muối ngòai trời rơi mau làm ướt cả tóc râu, mà thầy tôi vẫn cứ quanh quẩn ở ngòai sân để uốn lại lá cho củ này, sửa lại giò cho củ kia, thay vải che rễ cho củ nọ.
Ấy là vì muốn cho rễ thủy tiên được trắng, người chơi hoa phải lấy một thứ băng trắng muốt che cho chân rễ khỏi bụi, mỗi ngày thay một lần, và một ngày ít ra cũng phải mươi bận nhỏ nước lên cái băng mới đó. Lúc nào đã bóc màngnhững giò hoa rồi, một công việc khác tỉ mỉ hơn lại được người chơi hoa rất mực lưu ý tới.
Thầy tôi đeo kính lên để nhìn cho thật rõ, rồi lấy những que tăm cật uốn từng cái nụ cho khỏi sát vào nhau quá; đọan lấy một ít bong quấn vào đầu tăm, nhúng nước, nhỏ khe khẽ vào từng nụ một, từng nụ một.

Đứng ở dưới bóng đèn trong nhà mà nhìn ra những bắp thủy tiên đã lên lá xanh ở ngòai sân, ta mường tượng như những nàng tiên bé nhỏ mới nhô lên được nửa người khỏi mặt nước – nhưng nửa người đó trông đã nõn nà làm sao!
Trời êm êm mơ hồ; ở phía tường bên kia, người ta nghe rõ một hai tờ lá rụng. Trời như nín thở để chờ người đẹp; người đẹp vẫn dùng dằng, đôi môi xanh như còn ngậm lấy ý xuân xanh.

Đợi thầy tôi mãi mà không thấy vào đi ngủ, mắt tôi gà gà chập chờn, và tôi mơ màng thấy trong một đêm hoa đăng, những củ thủy tiên đó hiện ra thành những nàng con gái bé nhỏ, tóc xanh như mây, da trắng như tuyết, vòng những cánh tay mềm mại lại với nhau nhảy múa và ca hát dưới những bong đèn lồng diễm ảo. Trong lúc nửa mê nửa tỉnh như thế, tiếng nói của mẹ tôi từ đâu lại văng vẳng bên tai tôi, nhẹ nhàng như hơi gió – ôi câu chuyện chỉ nghe thóang trong giây lát mà sao in vào trí óc tôi mãi mãi không phai?
-      Trong các lòai hoa, trang nhã và thanh quí nhất là thủy tiên đấy, con ạ. Kiếp trước thủy tiên là người đấy, theo sách Nội quan nhật sơ ngày xưa, đã lâu lắm rồi,có một người đàn bà họ Diêu rất mực hiền đức, làm nhà ở bên cầu Trường Ly. Một năm, vào đầu tuần tháng chạp, mộng thấy ông sao Quan Tinh từ trên trời rơi xuống đất, hóa làm cây thủy tiên . Hoa trắng, đài vàng, trông như ngọc, mà hương thì lại thơm.  Bèn hái mấy cánh để ăn, đến lúc tỉnh dậy, sinh ra một gái xinh đẹp tuyệt trần; lớn lên nết na, hiền hậu mà lại thông minh nổi tiếng khắp nơi. Bà họ Diêu đặt tên cho người con gái đẹp ấy là Thủy Tiên, ý nhớ lại giấc mộng Quan Tinh.
Theo sách Thiên Văn thì Quan Tinh là nữ sử tính, một vì sao coi vận mệnh của đàn bà, con gái có tài học và nết na ở dưới trần. Vì thế, hoa thủy tiên còn có tên là “Nữ sử hoa” hay “Diêu nữ hoa”.
Nhớ hết đọan chuyện đó xong, thường là tôi ngủ hẳn; nhưng giấc ngủ của trẻ con êm ái, thanh bình, sao mà dệt nhiều mộng nhung lụa, thần tiên thế? Tôi lại mơ thấy mình đứng ở sân, bên cạnh thầy tôi, cùng ngắm ba củ thủy tiên thi. Thầy tôi định rằng hai bắp đẹp nhất thì để dự kỳ thi ở đền Ngọc Sơn (vốn thầy tôi có chân hội), còn bắp kém một chút thì để đi thi trên đền Bạch Mã ở hàng Buồm.
Ba củ cùng đẹp cả.Tôi đương nghĩ như thế thì có tiếng động mạnh ở sau lưng. Quay lại thì thấy một đám đông ở đâu đi vào,người nào người nấy đầu râu tóc bạc trông như những ông tiên cả . Đến chỗ giường tôi nằm, họ cùng ngồi xếp bằng tràn cả lên giường, vừa nhấm nháp rượu chay, vừa bàn luận từng giò thủy tiên của thầy tôi, xem chừng đắc ý lạ lùng, rồi kết luận:
-      Thế thì thú đấy, cụ Quảng ạ .Lối chơi này cũng như thú chơi chữ, chơi thơ, vất vã một tí nhưng sướng về tinh thần cụ ạ. Bao giờ mới cho hoa hàm tiếu, bao giờ mới cho nở; lá này muốn ruỗi, giò kia muốn nghiêng; hay là bẹ nọ muốn cao hay thấp, nhất nhất do tay người chơi hoa định đọat . Nó chẳng là phụ nhân mà! Hà hà!

Tiếng cười của mấy cụ nổi lên cùng một lúc, làm tỉnh hẳn giấc mộng của tôi. Hà hà các cụ cười đắc chí,nhưng có biết đâu rằng khiến được một bắp thủy tiên thật xứng ý mình, các cụ đã mất bao nhiêu là tâm cơ.
Chơi cái trò thủy tiên thi, khổ nhất là vào khỏang từ rằm tháng chạp. Thực vậy, một người đàn bà nuôi con thấy đổi gió cũng không sợ bằng người gọt thủy tiên, mà lại có thủy tiên để đem thi. Trời mà nồm, phấp phỏng chỉ lo hoa nở sớm, rét thì lại không hàm tiếu kịp ngày, lạc đệ thì uất lên phải chết.

Vì thế cứ từ trung tuần tháng chạp trở đi, thầy tôi may lắm mỗi đêm chỉ chợp mắt vài ba tiếng mà thôi, còn thì cứ thức để mà xem chiều trời. Thấy trời hơi bức một tí thì lo, mất cả ăn, y như thể lo cho một đứa con sài đẹn: nào quạt, nào nâm xuống bể lớn, nào cho xuống gầm sập, chỗ có cái giếng để cho mát, hãm lại, không cho nở. Nhưng mà trời đương nồm mà quay ra gió may, nỗi thắc mắc của người chơi hoa cũng không kém phần nào. Nhất là còn độ hai ngày nữa mà trời lại rét quá, xét ra không thể nào kịp hàm tiếu vào giờ chấm điểm được thì thực là cả một sự hãi hùng, ưu muộn. Đáng lẽ phải hãm lại, bây giờ phải đỡ cho nóng, tìm chỗ ấm nóng ở trong nhà, đặt nó vào. Nhưng thế cũng chưa đủ, có khi phải thắp nến ở chung quanh thủy tiên, để lấy sức nóng, trông xa như lễ nó, hoặc là quây cót lại going một ngọn đèn máy vào cho ấm.
Như thế gọi là thúc.
Nhưng thúc mà không cẩn thận, nụ có khi úa vì vậy phải ghé mắt đến luôn luôn, cứ độ mười lăm phút thì lại ra sân rảy nước hay phơi sương, rồi lại đem vào đặt ở cạnh đèn, cứ như thế cho đến lúc nào xét ra là vừa.

( Còn tiếp )
Back to top
« Last Edit: 05. Mar 2007 , 15:58 by Dau Do »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #27 - 04. Mar 2007 , 12:12

Ăn Tết Thủy Tiên ( phần 3)

...

Hình cốc thủy tiên do cô Thu gởi.

Tôi chưa từng đi thi chữ nho bao giờ, nhưng tâm sự của những người học trò ngày xưa, mười năm đèn sách đi thi cũng chỉ hồi hộp đến như người có thủy tiên dự thi. Trước một hôm, cả thầy tôi và mẹ tôi không ngủ, thức suốt đêm để canh từng cái nụ hoa và dự đóan về thủy tiên của mấy tay cừ khôi luc bấy giờ, là các cụ Mỹ Ký, Cả Nam, Hai Khương và mấy ông khác trên Nghi Tàm. Chẳng biết ai sẽ giật được giải quán quân?
-      Mấy hôm nay, Hải Phòng cũng có mấy nguời lên, trong số này có Bảy Lợi, Phó Dâu, và Lý Hựu, không biết có dự thi ở đền nào không, nhưng quyết rằng các cụ Cả Lan và Hàn Chấn thì không lên đâu, vì nghe đồn ở Nghè Vẽn có cuộc thi long trọng, mà giải thưởng nghe chừng to lắm.

Thời gian trôi đi một cách nặng nề. Nhưng rồi ngày quyết định cũng đến.
    Thầy tôi, trang trọng lạ lùng, tự tay lên gác lấy nước ở trên bàn thánh xuống để rửa ráy một lần chót và thay nước cho ba cốc thủy tiên thi.
    Trước kia, thường mẹ tôi vẫn lo công việc này. Nước dùng thì là nước máy, nhưng từ khi lá bắt đầu xanh, nước máy không dùng tới nữa, mà là nước sông mua từng gánh của những người đẩy cái xe hai bánh, trên có một thùng gổ to mà hồi đó người ta vẫn kéo đi bán rong các phố. Một xu một gánh, có khi hai xu một gánh, nhà nào mua thì xe đỗ lại. Người bán mở nút cho các thứ nước hồng màu phù sa đó chảy vào những thùng thật đầy tràn. Mẹ tôi cho đánh phèn vào nước rồi để đấy cho nước thật lắng, mới đem ra rửa và đổ vào trong những cốc thủy tiên. Các cụ bảo thế thì thủy tiên nó mát, tốt rễ, mà bẹ lại trắng, chứ cái nước máy, Tây họ cho thuốc vàng vào, dùng có hại cho sự phát triển sinh lực của cây mà lại còn làm xám mất cả bẹ là đàng khác.

Xong đâu đấy rồi, thầy tôi chít khăn, mặc áo chỉnh tề đi trước, một người bõ già mang thủy tiên theo sau, hai tay nâng lên phía trước mặt, y như người đương lễ .
Ờ mà cũng lạ thật, cầm cốc thủy tiên như thế mà thành ra thủy tiên cũng thấy trang trọng hơn lên nhiều. Người ta thấy rằng đó không còn phải là một thú chơi tầm thường nữa, nhưng là cả một sự thành kính, cả một sự tôn thờ.
    Nhất là đến lúc cuối cùng, sắp sữa đến trường thi, thầy tôi lại cắm vào cái giò ở đàng sau một thanh tre cật vót thật tròn và nhỏ, trên đầu có dán một cái biển con bằng giấy hồng điều viền trắng, cắt thành hình quạt và đề hai chữ chân phương “Quảng Thịnh” (1).
Thì ra không phải chỉ bây giờ người ta mới có thói bất cứ cái gì cũng đặt tên, như cuộc hành quân “Quả quit”, “Trái ổi” hay là trận bảo “Cào cào”, “Uếch”, “Bàm bàm” đâu!
     Từ ngày xưa, trong những cuộc thi thủy tiên, Các cụ cũng đã có cái lối đặt tên hiệu cho từng cốc, cũng như những bậc cha mẹ đặt tên cho từng đứa con, duy khác một đìều là những tên của các cụ đặt cho hoa thì có điển tích mà lại đẹp hơn bây giờ một chút.
Thầy tôi đặt tên cho một cốc cái tên “Quảng Thịnh”, một cốc tên là “Đồ Nam”, một cốc tên là “Vạn Lý Trình” ra cái ý tôi là chim bằng “bằng phi vạn lý”. Bây giờ tôi không còn nhớ đến tên thủy tiên của các cụ khác nữa, trừ một cốc của cụ Tham Chấn tên là “Tắc Danh”. Sở dĩ nhớ được như thế, cũng là vì đã có một cuộc thảo luận sôi nỗi về hai chữ ấy. Cụ lấy làm thích thú về sự bí hiểm của cái tên cụ chọn và đợi cho ai cũng chịu mới ung dung cười ha hả:
-      Tắc danh là tất có danh. Ấy là do cái điển “Thủy long tắc linh, thủy tiên tắc danh” đó, thưa các cụ!

Thôi khỏi cần phải nói.  Ngồi trong một hội đồng chấm thi thủy tiên, bên những lư trầm hương ngát, các cụ chẳng thiếu điều gì thử thách, bàn tán, ngâm ngợi, chỉ trích và tán thưởng.
    Bàn thờ sáng ngời như ban ngày, Lư, nến, mới đánh xong, bóng cứ lộn lên. Nhang thấp la liệt như sao sa, tỏa khói ra trong khắp đền, làm cho ta nhớ lại cảnh trẩy chùa Hương, vào tinh mơ sáng thì đến chùa Trong, rừng núi u huyền, mờ ảo như một cảnh tiên giới vẽ trong tranh thủy mặc Tàu .
    Cao hơn hết, những cốc thủy tiên thi trên có lọng che, ngự riêng một chỗ tôn nghiêm nhất, chỉ duy kém các vị thần linh một bực. Tiếng nói, tiếng cười, câu bàn, lời cải vang lên. Trong ban giám khảo, cụ nào cũng muốn tỏ ra mình minh mẫn, công bằng nhất, xem đi xét lại từng cái lá, từng cái giò, cái mạng, cái bẹ và cái rễ, tranh luận rất là ráo riết.
     Mạng chỉ được bóc ra rồi để nguyên đấy, như hai làn môi chúm chím cười, ai bóc hẳn ra, bị đánh hỏng; được lá, hỏng nụ; được rễ, chạm lá, hỏng; cả một bắp mà có một cánh hé nở rồi, cũng hỏng luôn .
Muốn trúng cách, phải tòan bích mới được, dù rằng mình muốn gọt kiểu Long, kiểu Phượng, kiểu Lân, kiểu Ly, nhưng đúng giờ định đọat, mỗi giò phải có vài cái nụ, mà nụ thì phải là hàm tiếu.

Có ai đã từng xem một cuộc trưng bày thủy tiên, hẳn đã thấy các cụ ta ngày trước đã đạt đến tuyệt đích sự thần-thánh-hóa lòai hoa. Chẳng hiểu ngày xưa Võ Hậu suy tôn giống mẫu đơn tài tình đến bậc nào, chứ cứ trông thấy các cụ nhà ta trịnh trọng với lòai thủy tiên, ta tự nhiên cảm thấy rờn rợn, như hoa là một vị thần linh thiêng thật sự.

Phút quyết định càng kéo dài bao nhiêu, thì sự hồi hộp của những người có thủy tiên thi lại càng rộn rã bấy nhiêu. Tim óc trút ra mấy tháng trời đằng đẳng cùng với bao nhiêu công trình thức khuya dậy sớm, mất ngủ quên ăn, đều thu lại trong một phút này đây.
    Thầy tôi, năm ngóai đã trúng giải ngọai hạng ở đền Phúc Kiến, năm nay lại càng hồi hộp, lo âu quá. Cứ ngồi đó nửa tiếng đồng hồ, thầy tôi lại đứng lên canh bắp thủy tiên, rồi, không hiểu nghĩ sao, lại ngồi xuống, rồi vụt mọt cái, thuê xe về nhà để nói với mẹ tôi một câu – một câu thôi – rồi lại đi ngay:
-      Cụ Từ Đàm, cụ Trần Quỳ, cụ Đào Huống Mai năm nay đều có dự thi, nhưng xem chừng ban giám khảo không được vừa ý lắm. Bắp của nhà có cơ …
Cả nhà tôi hy vọng. Hình như mẹ tôi lại lên gác thắp nhang lễ nữa. Lạy Thánh mớ bái, ban giám khảo năm ấy cũng minh mẫn và công bằng lắm.  Quyết định khác mọi năm một chút là đáng lẻ cho một giải quán quân, hai giải nhất thì lại lấy hai giải nhất thượng hạng, một giải nhất thường, một giải nhì và một giải ba. Thầy tôi được giải nhất thường.
     Nói cho đúng, không được lựa vào giải nhất thượng hạng, thầy tôi cũng có ý không được hả hê như năm trước, nhưng sau khi được mẹ tôi an ủi, thầy tôi cũng nguôi nguôi.. Đến khi tin ấy lan ra ngòai, mọi người đổ đến mừng thì thầy tôi vui hẳn lên và cũng cho thế là một vinh dự đặc biệt mà nhiều người thèm khát.

Ngay từ bảnh mắt hôm sau, mẹ tôi đã dậy thật sớm; kê án thư, tràng kỷ ra ngòai sân để tiếp đón các quan khách đến thăm.  Rồi mai kia đây, còn gọi là khối khách, phải lo ngay từ bây giờ mới kịp. Thôi thì nhà cứ lọan lên, bỏ cả buôn ca bán, hết ông Cả Năm lại đến cụ Tú Thanh, có khi ba bốn cụ cùng nói cùng một lúc, nghe cứ ríu ra ríu rít. Không khí gia đình tôi thật quả là tấp nập hơn ngày Nguyên Đán nhiều.
Thầy tôi vừa nhìn cái móng tay út lá lan vừa nói một lời khiêm nhượng:
-      Không, cứ kể ra thì các cụ Hội đồng chấm cũng công minh lắm. Tôi vẫn chịu bắp “Tân Hương” của cụ Trần ngay từ đầu ….
-       Thế nhưng cụ bảo củ “Thanh Xuân” của cụ Đào kém chắc? Sao lại phải liệt xuống thứ hai?
Không ai đồng ý với ai cả. Đến trưa thì có tin sáng sớm hôm sau hai bắp “Tây Thi” và “Vân Hương” được giải nhất ngọai hạng, vào hồi chín giờ sẽ được rước lên kiệu để đem cúng Thánh, một ở trên đền Trấn Võ và một ở đền Ngọc Sơn .
Củ “Quảng Thịnh” của thầy tôi được giải nhất thường, sẽ được ruớc về vào sáng sớm hôm mùng sáu Tết.
Vừa có tin đó, một cụ bạn lại đến báo tin cho một tin mừng khác là củ “Đồ Nam” cũng của thầy tôi ở Bạch Mã được giải thưởng nhì.

Thật, chưa bao giờ đầu năm thiên thủ, nhà tôi lại có một cái mừng “cặp ríp” mê ly đến thế. Thầy tôi cứ như là có rôm trong người, không ngồi đâu đứng đâu yên, hết ra lại vào, hết đi lại đứng, sướng quá phờ cả người ra, trông vừa thú mà cũng vừa ái ngại.
    Đến mẹ tôi nữa mới lại càng vất vã. Mắt người sáng ngời lên, đôi má cũng thắm màu hơn một chút, nhưng mà còn bao nhiêu việc phải làm!

Tôi mở mắt dậy sáng mồng sáu thì nhà tôi mới hẳn và đẹp quá chừng là đẹp! Từ trên trần nhà rũ xuống một bức “mi môn” do chính chú “Công Thái”  mua từ ở Tàu về .Ở hiên, có án thư, tràng kỹ .Còn ngay ở cửa vào thì bày một cái bàn treo “quần màn” thêu kim tuyến “sư tử hí cầu” tuyệt đẹp . Trên bàn, là một bộ ngũ sự bằng đồng bạch sáng choang, khói trầm tỏa lên nghi ngút làm cho cả gian nhà thơm ngát như một động tiên . Bây giờ, ngồi mà nhớ lại, một vài tình tiết cũng đã phai mờ trong trí óc tôi; nhưng tôi không thể nào quên được lúc nghe thấy tiếng kèn tàu ở đầu đường, thầy tôi ở trong nhà vội vàng mặc cái áo thụng xanh vào,đứng chắp tay ở cạnh bàn thờ nghi ngút khói hương .

Đám rước đến đầu phố, đám rước đến giữa phố . Mọi người đổ cả ra xem, trang trọng hơn là xem một đám rước thần . Đây thầy tôi vẫn cứ đứng nguyên như thế để đợi, dáng điệu trịnh trọng mà vẻ mặt thì nghiêm nghị .
Đây có phải là một sự thành côngcủa một người đem hết tâm hồn ra gọt nên bắp thủy tiên trúng cách đâu, mà cũng không phải chỉ là một niềm hân hoan của một người đi thi đã được kể là có văn học cao hơn bạn hữu; đây là một điều cao cả, thiêng liêng hơn nhiều lắm, một ơn huệ của các đấng tối cao linh thần đã dành cho mình và nhà mình, một cái “phúc” mà Trời ban cho buổi đầu năm để mọi công việc trong năm sẽ được hanh thông vậy . Có tiền cũng không mua được giây phút này đâu!
Đám rước thủy tiên càng đi chậm, lòng người càng sôi nổi và sự hân hoan càng gia tăng . Sống đến thế này, thật quả là mãn nguyện quá đi, Trời ạ!

Kìa, đám rước đã đến cửa nhà tôi .
Cả một khu phố tôi ở tự nhiên nổi bật hẳn lên với những màu đỏ tươi lộng lẩy mà tôi chưa từng thấy bao giờ . Bốn người quấn xà cạp thổi kèn tàu và bốn người khiêng bàn độc đều mặc áo đỏ nẹp trắng mới tinh, như thể vừa mới bước ở trong một bức tranh cổ kính ra .
Hai bên bàn độc, có hai người cầm hai cái quạt và che bắp thủy tiên trúng giải của thầy tôi đặt ở giữa, một bên bàn thì có ba vuông nhiễu điều, hai bao chè, còn một bên nữa thì có một đôi liễn màu hồng, cuộn lại và buộc bằng dây gai đỏ . Một cụ bước vào đưa cho thầy tôi một bức hoa tiên viết chữ, rồi một người khác cúi đầu, trịnh trọng ra nâng cốc thủy tiên lên, bưng ngang trước mặt, đi chậm chậm vào đặt lên trên bàn thờ .
Bắp thủy tiên mong đợi!
Bắp thủy tiên thần thánh!
Bắp thủy tiên đặt lên bàn rồi, cả nhà tôi và những người kéo đến xem ở cửa bỗng thấy một sự im lặng khả kính vương vấn trong không khí vừa ấm cúng, mà lại vừa nghiêm trọng .
Thầy tôi châm hương và đốt trầm rồi chắp tay lại lễ ở trước bàn thờ, đọan, vái ông cụ dẫn đầu đám rước thủy tiên một vái dài .
     Tôi tưởng ngay lúc đó tôi có thể lăn ra đất vì cố nhịn thở mãi, đầu óc cứ quay đi .May, chính giữa khi ấy thì có những tiếng nổ làm cho tôi tỉnh lại, và lại càng làm cho lòng tôi phấn khởi hơn: đó chính là tiếng pháo “công tường cát” mà mẹ tôi đã bảo người nhà châm lửa đốt, đốt “liên chi hồ điệp” để đánh dấu một ngày vui đẹp, chứa chan hạnh phúc .
    Ngay chiều hôm ấy, một bữa tiệc được xếp dặt từ mấy hôm trước được thiết lập ngòai vườn . Các ông bạn thầy tôi  lại kéo nhau đến ngắm củ thủy tiên trúng giải, vừa uống rượu, vừa làm thơ, đến nửa đêm mới ra về .
Mai đây, và mốt nữa, những bữa tiệc mừng như thế còn kéo dài, có khi đến rằm tháng giêng chưa hết . Mỗi cụ đều tặng thầy tôi một bài thơ mừng thủy tiên . Thầy tôi chép tất cả những bài thơ đó vào những tờ thủy tiên rắc bạc rồi đưa cho mẹ tôi để lấy “lề” đóng lại thành một tập, giữ làm kỷ niệm .

Thỉnh thỏang, cụ Cả Nam lại sang nhà tôi nhấm rượu với lạc rang, cùng thầy tôi ngâm đi ngâm lại những bài thơ đó trong những buổi chiều tà . Rồi cùng sung sướng, hai cụ cùng cười ha hả với nhau, đặt sách lên trên kỷ, nhìn nhau không nói .
Sau mãi, cụ Nam mới bảo:
     -Thú lắm, thú lắm! Được giải thế này cũng bỏ cái công mình nhịn ăn nhịn ngủ để mà chăm chút cho hoa …
Thầy tôi hút một điếu thuốc lào, thở khói xanh một giây lâu mới đáp:
-      Nhưng mà tổn thọ,ông ạ . Khong phải bây giờ tôi mới nghĩ thế đâu, chứ đàn ông mà chơi cái giống thủy tiên này, giảm thọ đi mất đến mười năm; mà đàn bà (thầy tôi hạ thấp giọng xuống một chút), đàn bà gọt thủy tiên thi thì …mất một lứa đẻ đấy ông Cả ạ !

Vũ Bằng

Chú thích: (1) Quảng Tịnh là tên cửa hàng bán sách và xuất bản của thầy mẹ tôi, ở Hàng Gai, Hà Nội in trên dưới 8,000 lọai sách cả văn vần như Kiều, Thạch Sanh, Tống Chân và văn xuôi như Bao Công Kỳ án …
Back to top
« Last Edit: 05. Mar 2007 , 16:03 by Dau Do »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #28 - 04. Mar 2007 , 12:25

Quote:

(Còn tiếp)

Trời ! Chị học được kiểu của Người Alger hả chị   Roll Eyes Cheesy Grin

Back to top
« Last Edit: 04. Mar 2007 , 12:28 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #29 - 04. Mar 2007 , 20:11

thule wrote on 03. Mar 2007 , 16:03:
....
Có 2 điều cô cần làm:

1.  Đánh xong một bài bằng VNI có dấu tử tế đang nằm trong my documents, bây giờ muốn ...dinh bài đó vào web, thí dụ Tâm Tình 14 chẳng hạn thì phải làm 1. sao?  (Phu De "nói" cách nào dễ hiểu mới làm được).

2. Post được bài đó rồi thì muốn ..dinh 1 cái hình từ "my pictures" file sang web, thì phải làm sao?

Thưa Cô Thu

1. Đổi từ VNI qua Unicode để post lên d/đ thì có ViệtUni , những bàn phím tiếng Việt như: VPS, Unikey...., Em không biết cô dùng  bàn phím nào nên em gởi Cô xem phần đổi qua dùng VietUni trước.

Cô bấm vào link:

http://www.levanduyet.com/vietuni/vietuni/vietuni.html
để mở phần convert:

...

Sau khi bấm OK trong ô popup " Ba~ng ma~ ddu+o+.c du`ng trong va(n ba?n tre^n la` VIN-VNI "
Ở đây Cô có thể bấm vào nút "Đổi sang" hay nút "To Unicode" cũng được

...

Đây là đoạn văn đã được chuyển qua Unicode.
...
Bây giờ Cô chỉ việc copy đoạn vừa mới chuyển sang Unicode và paste vô bài viết trên d/đ.

------------------------------------------------------------------

2. Cô login vô phobucket để  bắt đầu load hình từ My Picture:

...

Bắt đầu load hình: Bấm vô nút browse tìm hình trong máy mà load lên (trường hợp ở đây là tấm hình tên "comtay.jpg" và bấm "Submit"

...

Trước khi upload hình lên, Cô xem phần upload option thấy có dấu tick ở câu Max image size 15" (800x600) đó là tiêu chuẩn như vậy khi Cô có hình chụp rất lớn khi upload lên nó sè tự động làm nhỏ lại

...

Sau khi upload xong tấm hình cơm tay cầm sẽ xuất hiện trên trang photobucket

...

Bây giờ tới phần copy link ở photobucket để đem qua d/đ:

Click vô link, nó sẽ tự động hightlight cái link và tự động copy
...

Mở trang LVD ra để paste link hình vào:

...
...

Và đây là tấm hình đã được post lên như sau:

...

Chúc Cô thành công.
Em Phú De

Back to top
« Last Edit: 04. Mar 2007 , 20:37 by phu de »  

IP Logged

binh_SV
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #30 - 04. Mar 2007 , 20:19

Quote:
Em Phú De

Anh Phú De ơi ,

Tôi thấy quen thuộc và quí mến cái tên này lắm , chắc mọi người cũng có cảm giác như vậy. Kkhông hiểu sao tự nhiên anh đổi ra Phú An làm tôi cứ lọng cọng viết sai phải sửa hoài. Hôm nay anh lại xưng là Phú De tôi nghe thật là vui  Wink
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #31 - 05. Mar 2007 , 19:43

Sư huynh ơi ,

Cám ơn sư huynh mất công cực quá  Undecided My quên không viết cho sư huynh hay là hôm thứ bảy My phôn cho Cô chỉ Cô hết rồi. My cũng đã chỉ Cô click vào hàng chót là IMG Code   có sẵn [img]  [ /img]  rồi.  Wink
Nhưng My quên chưa chỉ Cô về việc đổi font , Cô sẽ đọc ở đây của sư huynh  Wink

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #32 - 05. Mar 2007 , 19:46

VĂN HOÁ VÀ NGÔN NGỮ VIỆT

Đây là một bài viết của một cô gái Việt Nam ở Pháp, viết về một người bố.  Tôi thấy hay hay và dễ thương, muốn chia sẻ với các bạn và các em để cùng ôn laị một vài danh từ Hán Việt.

BỐ TÔI.

Khi ông tôi sanh ra bố tôi, ông muốn bố tôi trở thành một người biết thương người, nên ông tôi đặt tên bố tôi là Ha`, mà đúng thật, lòng tốt cuả bố tôi mạnh như dòng nước của sông Hồng Hà vậy đó.

Bố tôi như một cây hà (cây sen) mọc ở dưới bùn lầy, thế mà nhờ hà chí (chí hướng rộng) và hà tưởng (tư tưởng cao xa) mà bố tôi đã vươn được lên khỏi mặt bùn đấy.  Hồi chúng tôi còn là những hà tiền (lá sen mơí nở)  của bố chúng tôi, chúng tôi đâu ngờ là bố tôi phải trải qua những giai đoạn khó khăn đến thế đâu, bây giờ chúng tôi trở thành hà diệp (lá sen) chúng tôi càng nể và mến bố tôi hơn.  Chỉ có một cái khác biệt giữa cây hà và bố tôi là hà-hoa sinh nhật thì ngày 24 tháng 6 âmlịch, còn ngày sinh nhật của bố tôi là ngày 18 tháng 3 thôi.

Hồi bố tôi còn nhỏ, bố tôi được đi Hà-Nội một lần và bố tôi nói là Hà-thành đẹp lắm, chỉ tiếc là bây giờ chúng tôi ở hà (xa) Việt Nam quá nên không thể đi thăm được thôi.

Hồi xưa bố tôi khó lắm, nhưng bố tôi không có hà-khốc (tyranical) đâu nhé, chỉ hà-lạm (exaggerated severety) thôi.  Mà bố tôi cũng không phải sư tử  Hà–Đông đâu.  Bố tôi dạy chúng tôi không được nói những lơì hà-hán (nói trống không) với người lớn.

Bố tôi thích ăn những con hà lắm, mà bố tôi thích hà-hà (tôm của sông) hơn hà-hải (tôm của biển), cây nhà lá vườn thì chắc là ngon mà.

Khi đi học tập. bố tôi có được uống hà-thủ-ô nữa, nên tóc bố tôi bây giờ mới đen như vậy đấy.

Đi học tập ra, bố tôi bắt đầu tin hà-lạc-lý-số để xem xem tụi tôi có đi vượt biển được không.  Và một hôm bác Minh Thu cho chúng tôi cái hà-thanh (cơ hôị hiếm có) đó.  Giữa biển cả, cướp Thái Lan liệng bố tôi xuống nước, bố tôi tự hỏi hà-co^'(vì lý do gì) gì mình lại bị chết một cách kỳ cục vậy hà.  Và vì thế nên hà-bá (thần sông) là con của hải bá mới cứu bố tôi.

Qua được Pháp. bố tôi mừng quá, cho chúng tôi đi ăn cơm Tâu ở tiệm Hà- Mã (Hippo) có mấy người bồi bàn mặc hà-y (áo đỏ) nữa.

Bố tôi hay đi làm việc chùa lắm, bởi vậy nên có rất nhiều người hà (chịu ơn) bố tôi, tại đi đâu bố tôi cũng để hà (dấu vết của một hòn ngọc) ở lại hết mà.

BẠCH THÁI TRÂM

Hà hà, các em ôi, cô vừa mới thử post cái bài này, hết cả ...hơi mới dươc (cung kho nho la tai sao minh lam dươc nua) thi bay gio lai khong danh dau dươc nhung gi co dang viet day.  Chac la phai undo cai gi o unicode chang?

1.  Muon post bai nay o muc VAN HOA va NGON NGU VIET ( dem tu trang trươc sang) ma khong biet lam the nao.  Mo de tai moi thi no lai khong cho minh post bai vao.  Vay em nao giup co "dinh "cai ba`i nay ra khoi "Tet thuy tien" cho co va de vao dung cho cua no nhe.

2.  Ma^'y chu underlined, bold, bay gio mat het.  Lam sao su dung dươc may cai B, I, U..(ha`ng tre^n cua YABBC tags) day?

Cam on Phu De (cung nhu BSV, co thich cai ten PD hon la Phu An day) chi dan cung ..de hieu.  Cam on 2 em gai DD va Dg My da do'n dươ`ng dau nha` cu oi ngo~ lam co co' lươi` khong chiu hoc cung khong dươc.

Too much for tonight.  Hen ngay mai thu post hinh nhe.

Em gai Dau Do oi,

Em phai danh may lai ca bai cua Vu Bang u?  Toi nghiep chua, no dai le the nhu vay.  Co cam on em nhieu nhe.  Mot bai day du ve Thuy Tien cung dang cho em hy sinh vi`...dai nghia~. ha????

Back to top

IP Logged

otgh
Gold Member

Reply #33 - 05. Mar 2007 , 19:59

Đặng-Mỹ wrote on 05. Mar 2007 , 19:43:
Sư huynh ơi ,

Cám ơn sư huynh mất công cực quá  Undecided My quên không viết cho sư huynh hay là hôm thứ bảy My phôn cho Cô chỉ Cô hết rồi. My cũng đã chỉ Cô click vào hàng chót là IMG Code   có sẵn [img]  [ /img]  rồi.  Wink
Nhưng My quên chưa chỉ Cô về việc đổi font , Cô sẽ đọc ở đây của sư huynh  Wink

Hihihi...Hồi xưa "sư huynh" cũng là sư phụ của mình mà .... Wink Grin Grin Đúng là không hổ danh sư phụ ha.. Wink Grin Grin 
Back to top

OTGH

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #34 - 05. Mar 2007 , 20:09

thule wrote on 05. Mar 2007 , 19:46:
Hà hà, các em ôi, cô vừa mới thử post cái bài này, hết cả ...hơi mới dươc (cung kho nho la tai sao minh lam dươc nua) thi bay gio lai khong danh dau dươc nhung gi co dang viet day.  Chac la phai undo cai gi o unicode chang?

1.  Muon post bai nay o muc VAN HOA va NGON NGU VIET ( dem tu trang trươc sang) ma khong biet lam the nao.  Mo de tai moi thi no lai khong cho minh post bai vao.  Vay em nao giup co "dinh "cai ba`i nay ra khoi "Tet thuy tien" cho co va de vao dung cho cua no nhe.

2.  Ma^'y chu underlined, bold, bay gio mat het.  Lam sao su dung dươc may cai B, I, U..(ha`ng tre^n cua YABBC tags) day?

Cam on Phu De (cung nhu BSV, co thich cai ten PD hon la Phu An day) chi dan cung ..de hieu.  Cam on 2 em gai DD va Dg My da do'n dươ`ng dau nha` cu oi ngo~ lam co co' lươi` khong chiu hoc cung khong dươc.

Too much for tonight.  Hen ngay mai thu post hinh nhe.

Em gai Dau Do oi,

Em phai danh may lai ca bai cua Vu Bang u?  Toi nghiep chua, no dai le the nhu vay.  Co cam on em nhieu nhe.  Mot bai day du ve Thuy Tien cung dang cho em hy sinh vi`...dai nghia~. ha????

Kính thưa Cô Thu,

Em đã mở lại mục Ngôn Ngữ và Văn Hoá Việt rồi đó ạ  Wink
Việc Cô đổi font chữ của bài để dán vào đây không ảnh hưởng gì dến việc Cô viết dấu hết Cô ơi , em không biết sao lại lạ thế ???. Hay là Cô thử đi ra rồi vào viết lại xem sao 
Còn chị Đậu Đỏ thì  "thấy ghét " luôn đó Cô ơi,  chị cắt  nửa chừng ngay chỗ hấp dẫn nhất đó Cô  Cheesy Cheesy Cheesy

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #35 - 05. Mar 2007 , 20:11

Quote:
Hihihi...Hồi xưa "sư huynh" cũng là sư phụ của mình mà .... Wink Grin Grin Đúng là không hổ danh sư phụ ha.. Wink Grin Grin  

hihihi, thì vẫn là sư phụ đó chứ nhưng mà mình không kiu là  sư phụ vì sợ sư huynh bị già ngang xương , tội nghiệp đời trai của sư huynh  Tongue Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #36 - 05. Mar 2007 , 20:15

Đặng-Mỹ wrote on 05. Mar 2007 , 20:09:
Kính thưa Cô Thu,

Em đã mở lại mục Ngôn Ngữ và Văn Hoá Việt rồi đó ạ  Wink
Việc Cô đổi font chữ của bài để dán vào đây không ảnh hưởng gì dến việc Cô viết dấu hết Cô ơi , em không biết sao lại lạ thế ???. Hay là Cô thử đi ra rồi vào viết lại xem sao  
Còn chị Đậu Đỏ thì  "thấy ghét " luôn đó Cô ơi,  chị cắt  nửa chừng ngay chỗ hấp dẫn nhất đó Cô  Cheesy Cheesy Cheesy

Shocked  Shocked
Ơ hay cô ni lại vu oan giá họa! Có đọc sót không nào  ???  Grin  Grin

Back to top
« Last Edit: 06. Mar 2007 , 05:05 by Dau Do »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #37 - 05. Mar 2007 , 20:26

Quote:
Shocked  Shocked
Ơ hay cô ni lại vu oan vá họa! Có đọc sót không nào  ???  Grin  Grin

Ủa , trời ơi , em thấy rõ ràng chị cắt ngang xương mà  Roll Eyes Wink

Ý mà em có quote được cái chữ "còn tiếp" của chị mà , hehehe  Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #38 - 05. Mar 2007 , 20:30

VĂN HOÁ VÀ NGÔN NGỮ VIỆT

Đây là một bài viết của một cô gái Việt Nam ở Pháp, viết về một người bố.  Tôi thấy hay hay và dễ thương, muốn chia sẻ với các bạn và các em để cùng ôn laị một vài danh từ Hán Việt.

BỐ TÔI.

Khi ông tôi sanh ra bố tôi, ông muốn bố tôi trở thành một người biết thương người, nên ông tôi đặt tên bố tôi là Ha`, mà đúng thật, lòng tốt cuả bố tôi mạnh như dòng nước của sông Hồng Hà vậy đó.

Bố tôi như một cây hà (cây sen) mọc ở dưới bùn lầy, thế mà nhờ hà chí (chí hướng rộng) và hà tưởng (tư tưởng cao xa) mà bố tôi đã vươn được lên khỏi mặt bùn đấy.  Hồi chúng tôi còn là những hà tiền (lá sen mơí nở)  của bố chúng tôi, chúng tôi đâu ngờ là bố tôi phải trải qua những giai đoạn khó khăn đến thế đâu, bây giờ chúng tôi trở thành hà diệp (lá sen) chúng tôi càng nể và mến bố tôi hơn.  Chỉ có một cái khác biệt giữa cây hà và bố tôi là hà-hoa sinh nhật thì ngày 24 tháng 6 âmlịch, còn ngày sinh nhật của bố tôi là ngày 18 tháng 3 thôi.

Hồi bố tôi còn nhỏ, bố tôi được đi Hà-Nội một lần và bố tôi nói là Hà-thành đẹp lắm, chỉ tiếc là bây giờ chúng tôi ở hà (xa) Việt Nam quá nên không thể đi thăm được thôi.

Hồi xưa bố tôi khó lắm, nhưng bố tôi không có hà-khốc (tyranical) đâu nhé, chỉ hà-lạm (exaggerated severety) thôi.  Mà bố tôi cũng không phải sư tử  Hà–Đông đâu.  Bố tôi dạy chúng tôi không được nói những lơì hà-hán (nói trống không) với người lớn.

Bố tôi thích ăn những con hà lắm, mà bố tôi thích hà-hà (tôm của sông) hơn hà-hải (tôm của biển), cây nhà lá vườn thì chắc là ngon mà.

Khi đi học tập. bố tôi có được uống hà-thủ-ô nữa, nên tóc bố tôi bây giờ mới đen như vậy đấy.

Đi học tập ra, bố tôi bắt đầu tin hà-lạc-lý-số để xem xem tụi tôi có đi vượt biển được không.  Và một hôm bác Minh Thu cho chúng tôi cái hà-thanh (cơ hôị hiếm có) đó.  Giữa biển cả, cướp Thái Lan liệng bố tôi xuống nước, bố tôi tự hỏi hà-co^'(vì lý do gì) gì mình lại bị chết một cách kỳ cục vậy hà.  Và vì thế nên hà-bá (thần sông) là con của hải bá mới cứu bố tôi.

Qua được Pháp. bố tôi mừng quá, cho chúng tôi đi ăn cơm Tâu ở tiệm Hà- Mã (Hippo) có mấy người bồi bàn mặc hà-y (áo đỏ) nữa.

Bố tôi hay đi làm việc chùa lắm, bởi vậy nên có rất nhiều người hà (chịu ơn) bố tôi, tại đi đâu bố tôi cũng để hà (dấu vết của một hòn ngọc) ở lại hết mà.

BẠCH THÁI TRÂM

Hà hà, các em ôi, cô vừa mới thử post cái bài này, hết cả ...hơi mới dươc (cung kho nho la tai sao minh lam dươc nua) thi bay gio lai khong danh dau dươc nhung gi co dang viet day.  Chac la phai undo cai gi o unicode chang?

1.  Muon post bai nay o muc VAN HOA va NGON NGU VIET ( dem tu trang trươc sang) ma khong biet lam the nao.  Mo de tai moi thi no lai khong cho minh post bai vao.  Vay em nao giup co "dinh "cai ba`i nay ra khoi "Tet thuy tien" cho co va de vao dung cho cua no nhe.

2.  Ma^'y chu underlined, bold, bay gio mat het.  Lam sao su dung dươc may cai B, I, U..(ha`ng tre^n cua YABBC tags) day?

Cam on Phu De (cung nhu BSV, co thich cai ten PD hon la Phu An day) chi dan cung ..de hieu.  Cam on 2 em gai DD va Dg My da do'n dươ`ng dau nha` cu oi ngo~ lam co co' lươi` khong chiu hoc cung khong dươc.

Too much for tonight.  Hen ngay mai thu post hinh nhe.

Em gai Dau Do oi,

Em phai danh may lai ca bai cua Vu Bang u?  Toi nghiep chua, no dai le the nhu vay.  Co cam on em nhieu nhe.  Mot bai day du ve Thuy Tien cung dang cho em hy sinh vi`...dai nghia~. ha????

Bài trên đọc thấy hay hay và dễ thương quá cô ạ! Nhất là thấy cô chấm dứt bằng tiếng cười thích thú "hà hà", mà nghe lại hơi giống như tiếng thở ra sau khi nhịn thở hồi lâu  Tongue  Grin.
Dạ vâng em ngồi đánh máy lại nguyên bài văn, hơi mất công nhưng được dịp nghiền ngẫm từng câu từng chữ của tác giả.
TB: Em vừa gởi bức hình trở lại cho cô lúc sáng này. Chắc vài hôm sau cô sẽ nhận được.

Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #39 - 06. Mar 2007 , 01:35

Quote:
Anh Phú De ơi ,

Tôi thấy quen thuộc và quí mến cái tên này lắm , chắc mọi người cũng có cảm giác như vậy. Kkhông hiểu sao tự nhiên anh đổi ra Phú An làm tôi cứ lọng cọng viết sai phải sửa hoài. Hôm nay anh lại xưng là Phú De tôi nghe thật là vui  Wink

hihihi, chính tui cũng còn hay bị lộn nữa đó mà, thấy tên Phú An mà cứ tưởng ai khác.

Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #40 - 06. Mar 2007 , 01:37

Đặng-Mỹ wrote on 05. Mar 2007 , 19:43:
Sư huynh ơi ,

Cám ơn sư huynh mất công cực quá  Undecided My quên không viết cho sư huynh hay là hôm thứ bảy My phôn cho Cô chỉ Cô hết rồi. My cũng đã chỉ Cô click vào hàng chót là IMG Code   có sẵn [img]  [ /img]  rồi.  Wink
Nhưng My quên chưa chỉ Cô về việc đổi font , Cô sẽ đọc ở đây của sư huynh  Wink

Chị Mỹ ơi
Nếu click vào hàng chót có sẵn code [ IMG] [/IMG ]  (chử Hoa) thì chi?dùng riêng rẽ  từng tấm thôi, nếu muốn post nhiều hình liên tiếp thì phải dùng chử thường :  [img] [/img ] nếu không hình sẽ không hiện lên
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #41 - 06. Mar 2007 , 05:10

VĂN HOÁ VÀ NGÔN NGỮ VIỆT

Cô ơi,
Cô chỉ việc copy cái bài này và mang qua mục VH và NN mà Mỹ mới mở là xong ngay. Dễ như cơm sườn cô há  Grin. Em "nhường" cô làm để "nó" nằm dưới post tên của cô. Cô collect được nhiều post thì admin sẽ có quà thưởng cho cô đấy mà  Grin  Grin  Grin

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #42 - 06. Mar 2007 , 05:38

Cô vừa mới làm lại cả một quá trình đem từ microsoft sang D/D chứ đâu có biết là có thể copy được.  Em "nói" trễ quá!  Không sao, cũng là một dịp học ôn. 

Và mới khám phá ra là em Đặng Mỹ chỉ nói có một nửa bí quyết, hắn chẳng chỉ cho cô đổi sang Unicode.  Hắn nói là "right click vào khung TRẢ LỜI thì tháy window có chữ Paste" (Làm gì có thấy gì đâu).  Rồi Phú De cũng nói có 3/4 thôi , hu hu, (chuyển sang Unicode rồi, cũng lại phải Select All để highlight cái bài đã chuyển thì nó mới copy and paste đúng cái bài tiếng Việt, chứ không thì cũng vẫn là tiếng Greek thôi!)

Bây giờ cô phải viềt lại tất cả mới nhớ được, chứ lắm ..thấy thế này thì....  Thế còn mấy cái chữ có underlined, hoặc bold thì làm sao?  Hìn như ĐD( có chỉ rồi mà cô quên??

Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #43 - 06. Mar 2007 , 05:57

Thật là tội cho cô tôi! Nhưng ráng đi cô, cô làm được sẽ thấy "đáng đồng tiền bát gạo" lắm lắm.
8)
Back to top

dacung
IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #44 - 07. Mar 2007 , 04:55

Cảm ơn Đậu Đỏ đã chịu khó đánh cái bài lòng thòng của của Vũ Bằng.  Có đọc bài đó mới thực là biết rõ công phu trong việc tỉa thủy tiên và mới hiểu được sự say mê của các cụ, nhất là những người như chúng ta, đang ở đời sống vội vàng và máy móc của phương Tây.

Em thấy không, có người ngâm củ một hai ngày rồi mới tỉa, hình như củ nó nở ra và nhìn rõ cái mầm ở trong hơn, đỡ phạm giò.  Nhì cái hình mới post thì thấy là người ta chơi cả rễ, trông trắng phau như râu ông già.  Muốn để rễ mọc dài thì trong lúc ngâm trong bát phải dùng một cái hộp plastic, bỏ cái đáy hộp đi, đặt xuống dưới để nâng cái củ lên cho rễ mọc tự do không bị chạm ẹp xuống đáy bát.  Cuối cũng là đem đạt vào lọ trong suốt có đáy cao như trong hình.  Thấy kỳ công chưa?

Cảm ơn DacUng khuyến khích cô.  Chưa thấy đồng tiền bát gạo nào chỉ thấy tốn thì giờ, và phải thức khuya quá.

Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #45 - 07. Mar 2007 , 07:39

Tại cô khiêm nhường đó thôi, chứ cô đang mở mang trí tuệ cho hậu bối để "nghề chơi cũng lắm công phu" không bị mai một.

Đáng đồng tiền bát gạo lắm chứ cô, dù là gạo ... "chùa" của ... cô; và thức khuya làm việc là cách để giử gìn trí nhớ hửu hiệu nhất đó cô!

8)
Back to top
« Last Edit: 07. Mar 2007 , 07:44 by dacung »  

dacung
IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #46 - 23. Mar 2007 , 10:08

Mời các anh chị xem công trình tỉa hoa thuỷ tiên do cô Thu Lê   tỉa , chụp hình , và thực hiện slide show  Wink.

Tỉa Hoa Thuỷ Tiên -
GS. Thu Lê thực hiện

Kính thưa Cô Thu ,

Em nghĩ là em đã post lên từ lâu rồi , sao hôm nay em lại không thấy trong mục này.  Shocked Em xem lại trong videoclip flie thì em  thấy đã upload  từ hôm Feb 15 , hay là  em đã đăng lầm vào mục nào không nữa  Shocked.  Sao em lẫn lộn như người Alzheimer's thế này  ??? Undecided

Back to top
« Last Edit: 23. Mar 2007 , 12:50 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #47 - 24. Mar 2007 , 11:14

Em hay là Đậu Đỏ đã post rồi mà.  Nó ở trang 1,2,3 ấy chứ đâu.???  Sao lai còn làm nữa?
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #48 - 24. Mar 2007 , 14:02

thule wrote on 24. Mar 2007 , 11:14:
Em hay là Đậu Đỏ đã post rồi mà.  Nó ở trang 1,2,3 ấy chứ đâu.???  Sao lai còn làm nữa?

Kính thưa Cô Thu ,

Vậy là chị Đậu Đỏ đã upload và post rồi, em lú lẩn quá rồi Cô ơi  Undecided  Cheesy

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #49 - 15. Apr 2007 , 16:48

Đậu Đỏ xin cám ơn cô Thu đã sưu tầm thêm nhiều hình ảnh về những cách tỉa và trưng bày Hoa Thủy Tiên rất mỹ thuật. Xin mời các Anh Chị Em bấm vào hình dưới đây để xem.

...
Back to top
« Last Edit: 21. Apr 2007 , 08:02 by Dau Do »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #50 - 07. Aug 2007 , 20:22

Cô Thu Lê ơi ,hoa Thủy tiên do em tập tỉa đi theo vào lòng đất lạnh rồi cô à  Cry Cry Cry Cry.Em ráng giữ củ vào tủ lạnh để đi Vn về mới tập tỉa.Lá đang uốn cong và nụ hoa bắt đầu lú ra thì em cùng anh chị Lan Đàm và anh Mỹ em rủ nhau đi HK chơi 1 tuần.Về nhà thì hoa bị úng rồi vì không ai chăm sóc thay nước.Buồn ơi là buồn. Sad Sad Sad Chắc phải chờ đến sang năm mới tập lại được.
    Khoang tháng nào thì Cô Thu mới bắt đầu tỉa hoa cho năm nay???????? biết đâu em sẽ bay sang đó học Cô để về đây làm business ha Cô.
   Giờ này chắc cô còn đang dzung dzăng dzung dzẻ đi chơi rồi.Đành chờ Cô về lại trường kể chuyện đi chơi vậy.
  Mong là Thày cô đi chơi thật là vui và bình an khoẻ mạnh
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #51 - 12. Aug 2007 , 06:52

Chào Anh Thư,

Đang tíng hỏi thăm em làm thủy ti6n đên đâu rồi, mới biết người đẹp thủy tiên đã vế đât lạnh.  EM cất củ vào tủ lạnh phải được lâu lắm chứ?  cứ gói kín vào mấy tờ giấy báo để ở ngăn cuối cùng, cả mấy tháng cũng được.  Chỉ có điều là lúc tỉa hoa không được khoẻ thôi.

Lại còn có vụ đi chơi Hoa Kỳ MÀ LẠI KHÔNG BÁO HAY GHÉ THĂM.  Thế này  thì thủy tiên chết là ..đánng.  Em về VN có gặp và báo cho chị Phương là hiền thê của anh Lệ mất rồi không?  Bây giờ thì Thanh Tâm cũng đang xuống dốc.  Chị mới đi chơi về, tuổi già mệt không thể tả, thêm chuyện depressing người thân tả hữu rụng dần, buồn quá em ơi.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #52 - 12. Aug 2007 , 11:26

thule wrote on 12. Aug 2007 , 06:52:
Chào Anh Thư,

Đang tíng hỏi thăm em làm thủy ti6n đên đâu rồi, mới biết người đẹp thủy tiên đã vế đât lạnh.  EM cất củ vào tủ lạnh phải được lâu lắm chứ?  cứ gói kín vào mấy tờ giấy báo để ở ngăn cuối cùng, cả mấy tháng cũng được.  Chỉ có điều là lúc tỉa hoa không được khoẻ thôi.

Lại còn có vụ đi chơi Hoa Kỳ MÀ LẠI KHÔNG BÁO HAY GHÉ THĂM.  Thế này  thì thủy tiên chết là ..đánng.  Em về VN có gặp và báo cho chị Phương là hiền thê của anh Lệ mất rồi không?  Bây giờ thì Thanh Tâm cũng đang xuống dốc.  Chị mới đi chơi về, tuổi già mệt không thể tả, thêm chuyện depressing người thân tả hữu rụng dần, buồn quá em ơi.

Chi Thu oi ,em khong đi Hoa Kỳ mà là đi Hongkong chi a.Di choi voi anh chi Lan Dam cua em nen khi ve nươc ngam cu Thủy Tiên bị nhớt vì khong ai thay do đó nó ngủm ,buồn vô cùng vì không làm được  Cry Cry Cry Cry
   Em không biết chuyện hiền thê anh Lệ mất nên không báo cho chị P em được.Em se phone cho chị ấy biết ,đã lâu chưa hả chị? Anh ấy bây giờ chắc buồn lắm ha chị?? nếu có dịp nói chuyện với anh ấy ,nhờ chị cho chúng em được chia buồn cùng Anh.
   Sau mot trip dài ,anh chị đã khoẻ chưa????? ,mong là Anh chị sớm phục hồi sức lưc, đê/ còn kể chuyện đi chơi nữa nha chị.
   Mấy hom nay nghe tin chị TT tuột dốc nhanh quá làm cả Diễn đàn cùng buồn theo.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #53 - 12. Aug 2007 , 11:48

anh_thu_Tran wrote on 12. Aug 2007 , 11:26:
  Chi Thu oi ,em khong đi Hoa Kỳ mà là đi Hongkong chi a.Di choi voi anh chi Lan Dam cua em nen khi ve nươc ngam cu Thủy Tiên bị nhớt vì khong ai thay do đó nó ngủm ,buồn vô cùng vì không làm được  Cry Cry Cry Cry
  Em không biết chuyện hiền thê anh Lệ mất nên không báo cho chị P em được.Em se phone cho chị ấy biết ,đã lâu chưa hả chị? Anh ấy bây giờ chắc buồn lắm ha chị?? nếu có dịp nói chuyện với anh ấy ,nhờ chị cho chúng em được chia buồn cùng Anh.
  Sau mot trip dài ,anh chị đã khoẻ chưa????? ,mong là Anh chị sớm phục hồi sức lưc, đê/ còn kể chuyện đi chơi nữa nha chị.
  Mấy hom nay nghe tin chị TT tuột dốc nhanh quá làm cả Diễn đàn cùng buồn theo.

Chị Thư ơi,

Ủa chị đi Hồng Kông về hả chi?  Shocked Thế mà em chẳng biết gì cả  Embarrassed  để vòi quà  Tongue Grin . Em nghe nói đi Hồng Kông ai cũng kéo theo thêm  1,2 valise về phải không chị?  Trong khi đợi cô Thu nghỉ lấy lại sức, chị cho cả nhà nghe cuyện Hồng Kông và xem hình đi chị  Wink

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #54 - 12. Aug 2007 , 17:02

Đặng-Mỹ wrote on 12. Aug 2007 , 11:48:
Chị Thư ơi,

Ủa chị đi Hồng Kông về hả chi?  Shocked Thế mà em chẳng biết gì cả  Embarrassed  để vòi quà  Tongue Grin . Em nghe nói đi Hồng Kông ai cũng kéo theo thêm  1,2 valise về phải không chị?  Trong khi đợi cô Thu nghỉ lấy lại sức, chị cho cả nhà nghe cuyện Hồng Kông và xem hình đi chị  Wink

Mỹ ơi ,anh Mỹ phải đi làm nên chị dẫn anh chị LD đi chơi cho biết nhưng chị L bị cảm suốt vả lại nóng quá nên rút cục không mua sắm gì hết mà chỉ đi được 1 cruise dinner around Hongkong va Kowloon ,1 chuyến sang Macao để thắp đèn cho họ sáng hơn một chút mà thôi.Nói chung đi 1 tuần mà không có thắng lợi nào hết.
   Nhừng người đã shop tại US vào nhừng dịp sale rồi thì sẽ không bao giờ nghĩ đến sắm quần áo tại những nước khác đâu.Chị L vào shop nào chị ấy cũng lắc đầu hết vì giá đắt (hàng brand name ) ơi là đắt so với US đó mà.
   Em vào đọc trong phần nhắn tin của chị sẽ thấy tụi chị thê thảm như thế nào tại HK nha Mỹ. Sad Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #55 - 12. Aug 2007 , 18:05

anh_thu_Tran wrote on 12. Aug 2007 , 17:02:
  Mỹ ơi ,anh Mỹ phải đi làm nên chị dẫn anh chị LD đi chơi cho biết nhưng chị L bị cảm suốt vả lại nóng quá nên rút cục không mua sắm gì hết mà chỉ đi được 1 cruise dinner around Hongkong va Kowloon ,1 chuyến sang Macao để thắp đèn cho họ sáng hơn một chút mà thôi.Nói chung đi 1 tuần mà không có thắng lợi nào hết.
  Nhừng người đã shop tại US vào nhừng dịp sale rồi thì sẽ không bao giờ nghĩ đến sắm quần áo tại những nước khác đâu.Chị L vào shop nào chị ấy cũng lắc đầu hết vì giá đắt (hàng brand name ) ơi là đắt so với US đó mà.
  Em vào đọc trong phần nhắn tin của chị sẽ thấy tụi chị thê thảm như thế nào tại HK nha Mỹ. Sad Sad Sad Sad

Chị Anh Thư ơi,

Em đâu thấy chị viết gì trong nhắn tin cho em chi ơi  Huh
Thê thảm sao mà đến nỗi  chị phải viết riêng không viết  ra ngoài được  Huh Undecided

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #56 - 12. Aug 2007 , 19:27

Đặng-Mỹ wrote on 12. Aug 2007 , 18:05:
Chị Anh Thư ơi,

Em đâu thấy chị viết gì trong nhắn tin cho em chi ơi  Huh
Thê thảm sao mà đến nỗi  chị phải viết riêng không viết  ra ngoài được  Huh Undecided

Mỹ ơi, chị Anh Thư viết trong Mục "Nhắn tin cho chị ANh Thư" đấy. My đi tìm ở đâu vậy, có cần tới bản đồ không hở hehehe..

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #57 - 13. Aug 2007 , 10:22

Quote:
Mỹ ơi, chị Anh Thư viết trong Mục "Nhắn tin cho chị ANh Thư" đấy. My đi tìm ở đâu vậy, có cần tới bản đồ không hở hehehe..

hihihi, cám ơn chị chỉ em. Tai chi Thư viết lâu rồi thành ra  em có thấy đâu , lại cứ tìm trong nhắn tin riêng Tongue Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #58 - 14. Aug 2007 , 18:30

anh_thu_Tran wrote on 12. Aug 2007 , 11:26:
  Chi Thu oi ,em khong đi Hoa Kỳ mà là đi Hongkong chi a.Di choi voi anh chi Lan Dam cua em nen khi ve nươc ngam cu Thủy Tiên bị nhớt vì khong ai thay do đó nó ngủm ,buồn vô cùng vì không làm được  Cry Cry Cry Cry

Có ai mà tỉa hái  hoa xong rồi bỏ bê người đẹp đi chơi bao giờ?

Chi Ngọc mất độ  3 tháng nay rồi?  Anh Lệ ok, van ở một mình va thỉnh thoảng đến thăm con cháu.  Đang dự địng sang Cali chơi một vòng cho đỡ buồn.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #59 - 08. Jan 2008 , 04:45

Anh Thư yêu mến,

Lại một năm trôi qua rồi, chóng quạ  Hôm nay đầu tháng chạp, chị ngồi tỉa thủy tiên và chợt nhớ đến Thư năm ngoái tỉa hoa rồi bỏ đi chơi, chắc la làm người đẹp thủ tiên héo úa?   

Hồi này em ra sao, tết ở Cali thì lại là mùa hè ỏ Úc, vậy em có tỉa hoa thủy tiên không ?  Cho chi hỏi thăm em.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #60 - 08. Jan 2008 , 10:43

thule wrote on 08. Jan 2008 , 04:45:
Anh Thư yêu mến,

Lại một năm trôi qua rồi, chóng quạ  Hôm nay đầu tháng chạp, chị ngồi tỉa thủy tiên và chợt nhớ đến Thư năm ngoái tỉa hoa rồi bỏ đi chơi, chắc la làm người đẹp thủ tiên héo úa?  

Hồi này em ra sao, tết ở Cali thì lại là mùa hè ỏ Úc, vậy em có tỉa hoa thủy tiên không ?  Cho chi hỏi thăm em.

Chi Thu ơi ,
     Bên em mùa này nóng kinh hoàng luôn ,có ngày 40 dến 42 độ C nên chả cây nào chịu nổi.Thêm vào đó vì ở chỗ em nước dùng là tùy thuộc vào nước mưa hứng được ở những hồ chứa nước.Mấy năm nay nước ở hồ chứa cạn rất nhiều dù có mưa lũ lụt ở những chỗ không có hồ chứa ,do đó bị hạn chế dùng nước để tưới cây.Mỗi tuần chỉ được tưới có hai buổi sang trước 8 giờ.Do đó chúng em phải chứa nước tắm (nươc' trước khi nóng và khi xát xà phờng vào xô để tưới cây đó chị ,nên cũng thê thảm cho cây cối của nhà em lắm.
   Chúng em dự định thang 3 sang bên đó nhưng bây giờ không được nghỉ nên có lẽ phải đi tháng 4 và dự định sang Đậu Đỏ để đi chơi Grand Canyon nhưng nàng ta lại bận rồi nen chúng em chưa biết tình sao nữa.
   Chúng em muốn sang sớm nhân tiện thăm chú của em ở SJ không được khoẻ lắm do đó cứ tính tới lui hoài mà vẫn chưa mua được vé đó chị.
   Chắc em phải chịu thua với Thủy Tiên quá ,nếu tiẹn chị nhờ anh Đạt chụp chị khi đang tỉa va rửa củ trong từng giai đoạn gửi lại cho em xem với được không chị???? Đầu năm đầu tháng mà cô em vòi vĩnh quá.....thật là hư ha chị  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
    Em thật tiếc là không sang dự được buổi tiệc nhớ ơn thày cô lần này.Xin chị cho em kính lời thăm tất cả các giáo sư cũng như lời thăm hỏi đến các bạn nhân ngày này chị nhé.Rất mong ngày này được thành công mỹ mãn và thật vui ,hạnh phúc giữa thày trò LVD.
   Em cũng thân chúc Anh chị và các cháu sang năm mới được nhiều sức khoẻ ,may mắn và mọi sự Hanh thông.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #61 - 09. Jan 2008 , 21:00

Anh Thư ơi,

Năm nay mắt mũi kèm nhèm rồi, không tỉa thủy tiên nhiều đâu em ạ  Vậy chắc cũng chẳng có hứng nào chụp hình nữa, mà em coi nam ngoái chị cũng chụp rồi đó  Chị tỉa cũng không thành công lắm mà trông nom thì mệt luôn.  Bây giờ hay quên lắm em a.

Mong năm tới này gặp em nhé.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #62 - 09. Jan 2008 , 21:07

thule wrote on 09. Jan 2008 , 21:00:
Anh Thư ơi,

Năm nay mắt mũi kèm nhèm rồi, không tỉa thủy tiên nhiều đâu em ạ  Vậy chắc cũng chẳng có hứng nào chụp hình nữa, mà em coi nam ngoái chị cũng chụp rồi đó  Chị tỉa cũng không thành công lắm mà trông nom thì mệt luôn.  Bây giờ hay quên lắm em a.

Mong năm tới này gặp em nhé.

Kính thưa Cô Thu,

Cô còn thức ạ? Mắt Cô kèm nhèm đi mà sao em trông hình Cô vẫn trẻ măng Cô ơi  Wink
Chị Đậu Đỏ đi được dó Cô, chỉ có em ngôi nhà tiếc hùi hụi thôi  Undecided Em hy vọng các chị quay phim đầy đủ để em khoe các màn văn nghệ độc đáo lên D/D. Em không kể trước để cả nhà ngạc nhiên  Wink
Cô cho em xin kính lời thăm tất cả các Thày Cô và kính chúc các Thày Cô luôn mạnh khoả, và gặp mọi điều tốt lành   Wink
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #63 - 10. Jan 2008 , 04:09

Em Mỹ ơi,

Cô vẫn đang nghĩ tới em măc dù mới nói chuyện vơi em trên điện thoai.  Thấy Đ Đ đi được cô vui quá, nhưng mà tiếc không gặp em đậy  Lúc nào buồn tình thì gọi cho cô nhá !  Nghe có vẻ là ngày hội có nhiều màn hấp dẫn lắm đấy, em không đi rất uổng!

Mắt cô kèm nhèm thật em a.  Tỉa thủy tiên bị phạm giò lung tung, đang muốn quit đây.  Thành ra "thấy vậy mà không phải vậy".  Tặng em mấy câu thơ này thấy trong bài của 1 ông già: 

Nhân sinh thất thập cổ lai hy
LãO tuế đương nhiên khác thiếu thì:
Chậm chạp hay quên là cái chắc
Thẫn thờ, lẩn cẩm cũng thường khi...
Back to top
« Last Edit: 10. Jan 2008 , 04:15 by thule »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #64 - 10. Jan 2008 , 17:43

thule wrote on 10. Jan 2008 , 04:09:
Em Mỹ ơi,

Cô vẫn đang nghĩ tới em măc dù mới nói chuyện vơi em trên điện thoai.  Thấy Đ Đ đi được cô vui quá, nhưng mà tiếc không gặp em đậy  Lúc nào buồn tình thì gọi cho cô nhá !  Nghe có vẻ là ngày hội có nhiều màn hấp dẫn lắm đấy, em không đi rất uổng!

Mắt cô kèm nhèm thật em a.  Tỉa thủy tiên bị phạm giò lung tung, đang muốn quit đây.  Thành ra "thấy vậy mà không phải vậy".  Tặng em mấy câu thơ này thấy trong bài của 1 ông già:  

Nhân sinh thất thập cổ lai hy
LãO tuế đương nhiên khác thiếu thì:
Chậm chạp hay quên là cái chắc
Thẫn thờ, lẩn cẩm cũng thường khi...

Kính thưa Cô,

Năm nào cùng vậy, tháng này là 2 cái chân em phải vắt lên cổ vì mấy tuần ăn chơi lễ lạc , và nhất là đến hạn thuế  má Undecided nên bao giờ cũng phải qua đến tháng 2 mới bỏ cái chân xuống đi đứng thư thả được ạ   Wink
Năm nay nhà em lại có họ hàng xa về nữa nên em biết em đã bỏ 1 dịp bằng vàng mà phải đành thôi Cô ơi. Em chỉ mong được xem video để xem màn văn nghệ của các Cô  Wink  
Mắt Cô không rõ thì đi đổi kính mới đi Cô chứ có sao đâu ạ . Nhìn Cô trong hình chụp với học trò, dễ lầm lắm Cô ơi   Cheesy
Back to top
« Last Edit: 10. Jan 2008 , 17:47 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

mien_thuy
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #65 - 10. Jan 2008 , 19:15

Quote:
Kính thưa Cô,

Năm nào cùng vậy, tháng này là 2 cái chân em phải vắt lên cổ vì mấy tuần ăn chơi lễ lạc , và nhất là đến hạn thuế  má Undecided nên bao giờ cũng phải qua đến tháng 2 mới bỏ cái chân xuống đi đứng thư thả được ạ   Wink

Mỹ ơi , sáng nay vào đọc mục tâm tình này hay quá, vừa buồn cười nhất khi nghe Mỹ vắt chân lên  cổ ... Bên này MT cũng thế Mỹ ơi , nên rất cảm thông điều này

Chúc các cô vui khoẻ trong năm mới nhé , thấy cô săn sóc cây bông thuỷ tiên mà ham quá, thật là công phu cô ơi !

Thăm chị Đậu Đỏ luôn chị ơi, chúc chị mãi tươi trẻ như mùa xuân mới chị nhé

MT
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #66 - 14. Jan 2008 , 19:28

mien_thuy wrote on 10. Jan 2008 , 19:15:
Mỹ ơi , sáng nay vào đọc mục tâm tình này hay quá, vừa buồn cười nhất khi nghe Mỹ vắt chân lên  cổ ... Bên này MT cũng thế Mỹ ơi , nên rất cảm thông điều này

Chúc các cô vui khoẻ trong năm mới nhé , thấy cô săn sóc cây bông thuỷ tiên mà ham quá, thật là công phu cô ơi !

MT

Miên Thuỵ ơi,

Miên Thuỵ viết hỏi thăm nhằm lúc các Cô và chị Đậu Đỏ đi ăn tiệc Tạ Ơn Thày Cô. Còn My kỳ này làm Lọ Lem,  bị ở lại coi nhà, bèn chui vào kẹt cửa ngồi hóc, hôm nay mới vô sân trường đọc thấy Miên Thuỵ viết  Wink  Grin
Nói vậy chứ tại nhà My có họ hàng mấy chục năm mới gặp lại nên My đã phải xin lỗi thày cô và bè bạn, bỏ 1 dịp ngàn năm một thuở đó  Undecided
Chúc Miên Thuỵ một năm thật vui vẻ, thơ văn càng say đắm và giọng hát càng ngọt ngào nhé Wink

Back to top
« Last Edit: 14. Jan 2008 , 19:28 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #67 - 17. Jan 2008 , 14:47

mien_thuy wrote on 10. Jan 2008 , 19:15:
Mỹ ơi , sáng nay vào đọc mục tâm tình này hay quá, vừa buồn cười nhất khi nghe Mỹ vắt chân lên  cổ ... Bên này MT cũng thế Mỹ ơi , nên rất cảm thông điều này

MT

Miên Thụy ới ời,
MT bận chi mà đi vắng lâu quá không ghé về thăm, lúc này muốn đọc thơ MT là đợi mõi đợi mòn  luôn đó Undecided.
Cám ơn lời chúc tốt đẹp của MT nha, Đ Đ cũng xin chúc nàng thơ MT lúc nào cũng ca hay hát giỏi, và lúc nào cũng tươi trẻ yêu đời hết nhé.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #68 - 29. Jan 2008 , 18:55

Thân Chào Anh Thư, Miên Thụy và các em,

Gửi cho các em chậu thuỷ tiên dầu tiên của năm nay.  Vừa đúng 4 tuần hoa mới nở. Nhà  cô ở đây chẳng có một giọt nắng vào chỗ bếp nên phải di cư mấy chậu hoa vào của sổ phía bên phòng ngủ để có ánh nắng qua cửa kính nửa ngày.  Ánh nắng là lẽ sống cho muôn loài đấy. 

Năm nay cũng mua được củ tôt hơn, phải thật to va thật già thì lúc tỉa từng lá ra mới thấy cái giò hoa béo mập, nở nang và mới không..lỡ tay làm trầy sát người de.p.  Các hoa sẽ lớn và khoẻ mạnh.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #69 - 29. Jan 2008 , 19:06

...

Thủy tiên mới có 10 ngày
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #70 - 29. Jan 2008 , 19:09

...

vừa đúng 4 tuần
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #71 - 29. Jan 2008 , 19:15

...

Hình này rõ hơn chăng?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #72 - 29. Jan 2008 , 19:28

...

Thủy tiên được 3 tuần.  Nếu có cái bình cao như thế này thì rễ không bị đè xuống đáy chậu , trông rất đep.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #73 - 29. Jan 2008 , 19:33

thule wrote on 29. Jan 2008 , 19:15:
...

Hình này rõ hơn chăng?

Thưa cô Thu hình nào cũng rõ và đẹp cả. Năm nay cô  tỉa  tất cả bao nhiêu chậu thủy tiên vậy cô?

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #74 - 29. Jan 2008 , 19:35

...

2 ngày sau (23 ngày)
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #75 - 29. Jan 2008 , 19:37

thule wrote on 29. Jan 2008 , 19:28:
...

Thủy tiên được 3 tuần.  Nếu có cái bình cao như thế này thì rễ không bị đè xuống đáy chậu , trông rất đep.

Bình này quả thật là dễ thương, trông các cọng rể nõn nà trắng muốt hà  Smiley
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #76 - 29. Jan 2008 , 19:42

Năm nay cô tỉa được 8 củ rồi (cho bà con anh em quanh đây).  Mấy củ sau này mua được ỏ một chỗ khác, tốt vô cùng (cô phải lái xe tới tận Orange -quá Santa Ana _ "Vì hoa nên phải đánh đường tìm hoa!) và lại để chỗ ấm nên chắc chắn là nở tết đấy em ạ, chỉ chừng hơn 20 ngày là thấy người đẹp ngay.
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #77 - 31. Jan 2008 , 01:04

thule wrote on 29. Jan 2008 , 19:35:
...

2 ngày sau (23 ngày)

Cô ơi !Hoa thủy tiên đẹp quá. Lần đầu em được chiêm ngưỡng hoa được gọt tia? quá ư công phu.  Roll Eyes Roll Eyes
Được Cô Nhớ Cô Thương em thức suốt đêm để "gõ thư " gửi đến Cô mà em không biết mệt. Cheesy Bây giờ là gần 5 giờ sáng bên AZ em mang thư đến tận "nhà Cô " để sáng mai thức dậy Cô đọc. Em xin phép Cô ngừng "gõ" để sửa soạn đi cày. Chúc Thầy-Cô những ngày cuối tuần vui vẻ  Cheesy:D 

Thương Kính,

Em TN

Quote:
Em Tuyet Ngo men,

Cô vừa xem lai mấy video clips ở phần đầu của HGNX, thấy vui quá.  Nhớ đến Tuyết.  Cứ tương là họ NGô, hóa ra mọi người gọi em là Ngố??  Thấy nhóm nào lên hát cũng có em góp mặt, mà lại tài là vẫn quay được video?  Cô đi về mà nhớ tới em hoài đấy, cứ nhớ cái "hug" của em .Bây giớ lại nhìn thấy ở trong bài Cô giáo Việt hát lần 2.  Thương ơi là thương (có chê ông già đi nhặt sò ném xuốn biển thì cô cũng không phiền đâu!)!  Em có hay gặp Đậu Đỏ không?  Các em làm một nhóm ở Arizona đi nhe.  Hy vọng có ngày cô đến đó chơi.   Thăm em nhiều. 

Thưa Cô Thu thương quý,

Em cảm động & sung sướng đến khóc Cry Cry  khi được Cô "giá lâm" đến tệ xá cung Hoa Gấm của chúng em-LVD 75. Còn được Cô "thương ơi là thương" nữa !Thật là một vinh hạnh cho em khi được Cô nhớ đến Cheesy  Cheesy 

Thưa Cô, em xin giới thiệu về cung HGNX. Chúng em 5 đứa LVD 75 (P.Huệ, P.Tần, Phượng, Châu & em) "hữu duyên thiên lý " cùng gia nhập d/đ vào mùa hè năm ngoái nên được chị Anh Thư thương mến gọi là "Ngũ Long Công Chúa" Cheesy và được QG xây cho cung Hoa Gấm để có nơi ăn chốn ở, còn cẩn thận cho Quân Sư ĐĐ, thầy CCCC (Đại San) đến "dạy dỗ" tận tình. Chưa hết còn có U Chẻ (Đ My) săn sóc chúng em thật chu đáo phòng khi "trái gió giở chời & giở chứng". Roll Eyes Vì vậy mọi người âu yếm gọi chúng em là Công Nương (CN). Riêng em thì những ngày đầu tiên vào d/đ em thật là ngốc nghếch không biết gì, đánh chữ Việt cứ như là "mổ chữ "còn thua cả gà mổ thóc nữa. Thế nên mới có cái tên dễ ghét "Ngố Công Nương" đó Cô.  Undecided

Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô là lần đầu tiên sau 32 năm dời mái trường xưa em được gặp lại nhiều Thầy Cô LVD. Vui mừng quá em cứ y như "con lật đật mí con choi choi". Roll Eyes 
Thưa Cô trước khi di cư sang AZ em ở San Diego cho nên là "part time"của LVD San Diego vì vậy khi mấy chị lên sân khấu em cũng lật đật chạy theo.  Cheesy  Và rồi tình cờ em nghe chị Thu Phạm than "run quá" thế là em xung phong hộ tống chị Thu lên sân khấu. (Chị Thu & em chưa biết nhau bao giờ. Hai chị em chạy ra cuối phòng gần restroom dượt có 2 lần Tongue Embarrassed   ) 
Video clip là công lao của Thầy Ngà và Cô Hồng Nhung. Em xin kính chuyển lời khen của Cô đến Thầy Ngà và Cô H. Nhung. 
Cô ơi !nghĩ lại "Ngày Có Một Không Hai" trên đời của Thầy Trò LVD em cảm thấy mình thật hân hạnh đã có mặt trong ngày không bao giờ quên này. Em đã được ôm các Cô, được hát chung với các Cô. Và một điều đặc biệt đến với em là được Cô Ngọc Mai lái xe chở đi vòng vòng thành phố thật là sung sướng. Grin  Em xin kính lời cám ơn đến Cô Ngọc Mai đã săn sóc "học trò Ngố CN".

Vài hàng kính thăm Cô, em xin được phép ngừng "gõ chữ" nơi đây. Năm hết Tết đến, em xin kính chúc Thầy-Cô được dồi dào sức khoẻ, vạn sự như ý  Cheesy Cheesy   

Kính Thư,
Em TN 
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #78 - 31. Jan 2008 , 09:44

thule wrote on 29. Jan 2008 , 18:55:
Thân Chào Anh Thư, Miên Thụy và các em,

Gửi cho các em chậu thuỷ tiên dầu tiên của năm nay.  Vừa đúng 4 tuần hoa mới nở. Nhà  cô ở đây chẳng có một giọt nắng vào chỗ bếp nên phải di cư mấy chậu hoa vào của sổ phía bên phòng ngủ để có ánh nắng qua cửa kính nửa ngày.  Ánh nắng là lẽ sống cho muôn loài đấy.  

Năm nay cũng mua được củ tôt hơn, phải thật to va thật già thì lúc tỉa từng lá ra mới thấy cái giò hoa béo mập, nở nang và mới không..lỡ tay làm trầy sát người de.p.  Các hoa sẽ lớn và khoẻ mạnh.

Chị Thu ơi ,em cám ơn chị đã cho chúng em được hưởng ké những đóa thủy tiên thật đẹp do chị tỉa.Anh Mỹ em thứ bảy này sẽ đến SJ trong hai tuần ,đáng lý em đi theo thì thể nào cũng vòi vĩnh được một giò Thủy tiên của chị rồi ,nhưng ngày Tết sắp đến mà ăn Tết tại khách sạn cho có vợ có chồng như cách đây 3 năm thì chán lắm.Vả lại xin nghỉ cũng không được ,thêm vào đó con gái em đã ra ngoài ở nên em không muốn nhà của lạnh tanh ba ngày Tết của mình nên đành để anh M em đi một mình.
   Em tiếc lắm vì mất dịp sang đúng lúc có thể học tỉa TT từ chị  Cry Cry Cry
  Phải chi anh Đạt chụp lại ảnh cho chị từ khi bắt đầu tỉa cho đến khi ra hoa cho em đươc ké nhìn thì hay biết mấy.Năm nay em sẽ nhất quyết thử lại và mong là không đi chơi nửa chừng như năm ngoái.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #79 - 06. Feb 2008 , 11:45

...

CHÚNG EM XIN KÍNH CHÚC QUÝ GIÁO SƯ VÀ TẤT CẢ CÁC THÂN HỮU NĂM MẬU TÝ ĐƯỢC TRÀN ĐẦY SỨC KHOẺ ,VẠN TÀI VẠN PHÚC VÀ MỌI SỰ NHƯ Ý
   THƯ MỸ  
Back to top
« Last Edit: 06. Feb 2008 , 11:45 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #80 - 06. Feb 2008 , 13:36

...

Kính Chúc Quý Thầy Cô, quý chị Lê văn Duyệt cùng các Thân Hữu một năm mới an khang thịnh vượng

PD
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #81 - 06. Feb 2008 , 16:10

Kính thưa Cô Thu,

Hôm nay em mới đưỢc xem mấy giò thuỷ tiên đẹp của Cô Wink. Năm ngoái em cảm thuỷ tiên của Cô và dặn lòng năm nay sẽ bắt chước Cô tỉa nhưng năm nay em lại phải hẹn đến sang năm  Undecided Em cám ơn Cô đã cho tụi em hưởng thêm mốt chút hương vị ngày Tết của quê nhà. Cứ đến Tết là sao em lại thấy nhớ nhà lạ lùng cô ạ Undecided. Hay đó cũng là tâm trạng chung của mọi người thôi phải không thưa Cô ?

Em có chút quà Tết đỂ kính chúc quí Thày Cô và các anh chị em một năm mới hạnh phúc, an khang thịnh vượng.  :
D

...

Back to top
« Last Edit: 07. Feb 2008 , 00:32 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #82 - 07. Feb 2008 , 19:48

Mỹ ơi,

Năm nay trời lạnh hơn năm ngoái, vậy mà thủy tiên lại nở đúng kỳ tại vì hàng ngày cô phải di chuyển mấy chậu thủy tiên vào bàn trong phòng ngủ (là nơi có nắng nhiều) cho ấm.  Một vài hình ảnh xưa cũ, chỉ là "vàng bóng một thời" thôi em ơi.  Cảm ơn em nhiều.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #83 - 07. Feb 2008 , 19:56

tuyet_ngo wrote on 31. Jan 2008 , 01:04:
Cô ơi !Hoa thủy tiên đẹp quá. Lần đầu em được chiêm ngưỡng hoa được gọt tia? quá ư công phu.  Roll Eyes Roll Eyes
Được Cô Nhớ Cô Thương em thức suốt đêm để "gõ thư " gửi đến Cô mà em không biết mệt. Cheesy Bây giờ là gần 5 giờ sáng bên AZ em mang thư đến tận "nhà Cô " để sáng mai thức dậy Cô đọc. Em xin phép Cô ngừng "gõ" để sửa soạn đi cày. Chúc Thầy-Cô những ngày cuối tuần vui vẻ  Cheesy:D  

Thương Kính,

Em TN

Thưa Cô Thu thương quý,

Em cảm động & sung sướng đến khóc Cry Cry  khi được Cô "giá lâm" đến tệ xá cung Hoa Gấm của chúng em-LVD 75. Còn được Cô "thương ơi là thương" nữa !Thật là một vinh hạnh cho em khi được Cô nhớ đến Cheesy  Cheesy  

Thưa Cô, em xin giới thiệu về cung HGNX. Chúng em 5 đứa LVD 75 (P.Huệ, P.Tần, Phượng, Châu & em) "hữu duyên thiên lý " cùng gia nhập d/đ vào mùa hè năm ngoái nên được chị Anh Thư thương mến gọi là "Ngũ Long Công Chúa" Cheesy và được QG xây cho cung Hoa Gấm để có nơi ăn chốn ở, còn cẩn thận cho Quân Sư ĐĐ, thầy CCCC (Đại San) đến "dạy dỗ" tận tình. Chưa hết còn có U Chẻ (Đ My) săn sóc chúng em thật chu đáo phòng khi "trái gió giở chời & giở chứng". Roll Eyes Vì vậy mọi người âu yếm gọi chúng em là Công Nương (CN). Riêng em thì những ngày đầu tiên vào d/đ em thật là ngốc nghếch không biết gì, đánh chữ Việt cứ như là "mổ chữ "còn thua cả gà mổ thóc nữa. Thế nên mới có cái tên dễ ghét "Ngố Công Nương" đó Cô.  Undecided

Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô là lần đầu tiên sau 32 năm dời mái trường xưa em được gặp lại nhiều Thầy Cô LVD. Vui mừng quá em cứ y như "con lật đật mí con choi choi". Roll Eyes  
Cheesy Cheesy    

Ngố công nương ơi,

Cô đâu có thấy em ngố gì đâu.  Ngũ long công chúa này cô mơi biết mặt em thôi, còn các công chúa kia thì chỉ mới nghe mà mắt chưa thấy .  Bao giờ có mục gì mà cả 5 cô ra mắt bà con như bát tiên ơ SJ đó nhỉ?

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #84 - 15. Feb 2008 , 12:30

Hôm nay anh Nguyen Toan có gởi đến link của 1 website có đăng nhiều ảnh hoa thủy tiên. Em mang về đây mời các cô và các chị em xem. Xin bấm vào link dưới đây để xem. Không cần phải sign in gì cả nhé  Wink

http://www.vietnhim.com/dongnhim/showthread.php?t=12584
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #85 - 15. Feb 2008 , 16:18

CO THU KINH MEN,
NAM NAY EM THAY MINH CO SO HEN, THU # 1 LA DƯƠC HAN HANH NGAM HOA THUY TIEN CUA CO, DA BO BAO CONG LAO DE TANG NHUNG NGƯƠI THƯƠNG NGOAN.
THU # 2 DƯƠC CO NGAM THO VA BAN TAM CA MTV DA LAM CHAN DONG LA.., THU # 3 LA DƯƠC NHUNG LOI DAY DO , VA CO DIP NOI CHUYEN VE..CHAU NGOAI THAT LA..DIEM PHỤC
  3 DIEU TREN, DA BIEU HIEN SO HEN CUA EM NAM NAY , DO CO Ạ
  HY VONG NAM NAY CUNG LA NAM DEP NHAT, MAY MAN NHAT VA AN MANH LƯƠN, DE DAI GD LVD CHUNG TA NGAY CANG YEU THƯƠNG VA CHIA NGOT XE BUI..

CHAU NGOAI ALEX KINH CAN CHUC QUY  ONG BA THAY CO, VA DAI GD D Đ DƯƠC 365 NGAY HANH PHUC VA BINH AN LƯỢN.
PS : NHOM LVD 75 XOM TU LAM, VA LAM SAN TRƯƠNG CANG DONG VA VUI HON..
  HOAN HO..HOAN HO..
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #86 - 16. Feb 2008 , 13:43

...

2 bi`nh thủy tiên  mới sau 3 ngày tết, một bình mới có 12 ngày, còn chậu kia thì 20 ngày đã nở vì khí hậu ấm áp hơn.  Tuy nhiên vì, cắt cao hơn bình thường (từ dưới gốc  lên) nên ít chạm vào giò hoa phía dưới đáy nên cành hoa cao chứ không thấp (phải thấp thì mới đẹp!).

Mến tặng em Túy Vân, Anh Thư, Tuyết Ngố, Đậu Đỏ, Đặng MỸ, và tất cả các em.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #87 - 16. Feb 2008 , 13:47

...

Một mầu cúc vàng mới năm nay, một mầu vầng trang trọng.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #88 - 16. Feb 2008 , 13:52

...

và một tấm hình tết chụp với cháu ngoại duy nhất, để tặng tất cả các em.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #89 - 16. Feb 2008 , 14:04

...

và một bình hoa khác đã nở hết rồi
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #90 - 17. Feb 2008 , 10:06

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:43:
...

2 bi`nh thủy tiên  mới sau 3 ngày tết, một bình mới có 12 ngày, còn chậu kia thì 20 ngày đã nở vì khí hậu ấm áp hơn.  Tuy nhiên vì, cắt cao hơn bình thường (từ dưới gốc  lên) nên ít chạm vào giò hoa phía dưới đáy nên cành hoa cao chứ không thấp (phải thấp thì mới đẹp!).

Kính thưa Cô Thu,

Cô là nhà nghề nên kén hoa phải nở vòng vèo dưới thấp, chứ còn em nhìn thấy đẹp mê luôn Cô ơi  Cheesy
xin cám ơn cô nhiềi lắm ạ. Hay là sang năm em tán chị Cần và các chị bên Nam Cali làm ngày TOTC sao cho sớm trùng với lúc Cô tỉa thuỷ tiên để em học và xin về mấy củ cho lẹ  Grin  chứ em học hàm thụ và tỉa một mình thì khg biết bao giờ mới có  1 chậu chưng tết  Cheesy
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #91 - 17. Feb 2008 , 10:08

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:47:
...

Một mầu cúc vàng mới năm nay, một mầu vầng trang trọng.

Kính thưa Cô Thu,

Cúc này lần đầu em thấy , đúng là rất trang trọng vẻ tết cô ạ  Wink

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:52:
...

Hình này đẹp quá, trông đúng là khung cảnh tết cổ kính trang trọng thưa Cô .  Wink
Hôm nay em biết mặt cục cưng của Cô Ngô Vân đây ạ  Wink
Hình nào Cô cũng đẹp mà hình này thì quá đẹp luôn  Wink

Back to top
« Last Edit: 17. Feb 2008 , 10:17 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #92 - 17. Feb 2008 , 10:08

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:52:
...

Chúng em cám ơn cô Thu đã cho chúng em xem tấm hình gia đình đoàn viên ngày xuân rất đẹp và làm gợi nhớ đến những ngày đầu năm với khăn áo mới và bao đỏ rủng rỉnh. Nhưng sao Đ Đ không thấy hình thày cô chụp với các em  hả cô  Undecided  Undecided
Back to top
« Last Edit: 17. Feb 2008 , 10:10 by Dau Do »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #93 - 17. Feb 2008 , 10:20

thule wrote on 16. Feb 2008 , 13:43:
...

2 bi`nh thủy tiên  mới sau 3 ngày tết, một bình mới có 12 ngày, còn chậu kia thì 20 ngày đã nở vì khí hậu ấm áp hơn.  Tuy nhiên vì, cắt cao hơn bình thường (từ dưới gốc  lên) nên ít chạm vào giò hoa phía dưới đáy nên cành hoa cao chứ không thấp (phải thấp thì mới đẹp!).

Cám ơn chị đã gửi cho chúng em mấy chậu Thủy tiên này.bên em sắp sưa/ bán củ Thủy tiên rồi đây.Sáng nay anh M em đang nhắc chừng em đi mua đê/ làm lại.
   Chị ơi sau khi tỉa xong ngâm trong nước thì lúc nào nước cũng phải ngập củ hay chỉ xâm xấp phía dưới gốc thôi hả chị???????? lần trươc/ em ngâm ngạp củ và dùng bông gòn phủ trên những phần không có nước đê/ củ không bị thâm.Nhưng khi em ngâm như vậy thì khi phần búp hoa mới mọc ra bị nước làm úng.Như vậy là em sai chỗ nào ,xin chị chỉ lại cho em với nhé.
   Sang năm chị nhớ nhờ anh chụp ảnh cho em ngay từ đầu và từng giai đoạn một cho em với nhé.
   Đọc đến đây chắc chị sẽ lại bắt đầu mắng yeu^ cô em hay vòi vĩnh này ha chị.
   Cám ơn chị trước nhé.   Em   Thư
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #94 - 17. Feb 2008 , 11:31

Quote:
Bình này quả thật là dễ thương, trông các cọng rể nõn nà trắng muốt hà  Smiley

Cô Thu thương ơi,

Chậu Hoa Thuỷ Tiên của cô thấy mê quá ,em chưa bao giở dám thử tỉa hoa này ,sợ mình không có hoa tay.

Hôm nay em đi vòng vòng sân trường thấy hình cháu ngoại cô dễ thương ghê ,xinh quá ,chắc nhờ gene bà ngoại, cô nhỉ.
Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #95 - 17. Feb 2008 , 11:52

tuyet_ngo wrote on 31. Jan 2008 , 01:04:
   Undecided

Thưa Cô trước khi di cư sang AZ em ở San Diego cho nên là "part time"của LVD San Diego vì vậy khi mấy chị lên sân khấu em cũng lật đật chạy theo.  Cheesy  Và rồi tình cờ em nghe chị Thu Phạm than "run quá" thế là em xung phong hộ tống chị Thu lên sân khấu. (Chị Thu & em chưa biết nhau bao giờ. Hai chị em chạy ra cuối phòng gần restroom dượt có 2 lần Tongue Embarrassed   )  
  ,
Em TN  

Tuyết ơi ,
Thì ra người cứu bồ chị Thu là Tuyết...Ngo trên D/D Cheesy.Bữa đó vui quá,tự nhiên hai chị em mình cùng lên sân khấu.Không run sao được Huh Ngày xưa đi học đứng khoanh tay trả bài trước mặt một  cô còn run ,bây giờ lại dám hát cho hơn mười thày cô nghe thì còn run tới đâu  Grin Grin nhất là lại sau màn trình diễn của Ban Tam ca MTV  của ba cô:cô ngọc  Mai ,cô Vân và cô Thu Lê hay và vui nhộn quá nên bị "khớp " hi hi... Cheesy Cheesy....
hai chị em mình dượt cấp tốc điệu Bolero,mà lúc lên thì Thuý lan lại nói " hát cha cha cha cho mọi người nhảy nhé "  Cool Cool

Cám on Tuyết nghe
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #96 - 19. Feb 2008 , 12:27

Quote:
Chúng em cám ơn cô Thu đã cho chúng em xem tấm hình gia đình đoàn viên ngày xuân rất đẹp và làm gợi nhớ đến những ngày đầu năm với khăn áo mới và bao đỏ rủng rỉnh. Nhưng sao Đ Đ không thấy hình thày cô chụp với các em  hả cô  Undecided  Undecided

Mấy đứa nhà cô ít thích chụp hình và trình diễnmu4 áo sênh sang.  Cũng may năm nay có được cái hình này đây.

...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #97 - 19. Feb 2008 , 12:44

anh_thu_Tran wrote on 17. Feb 2008 , 10:20:
   Cám ơn chị đã gửi cho chúng em mấy chậu Thủy tiên này.bên em sắp sưa/ bán củ Thủy tiên rồi đây.Sáng nay anh M em đang nhắc chừng em đi mua đê/ làm lại.
  Chị ơi sau khi tỉa xong ngâm trong nước thì lúc nào nước cũng phải ngập củ hay chỉ xâm xấp phía dưới gốc thôi hả chị???????? lần trươc/ em ngâm ngạp củ và dùng bông gòn phủ trên những phần không có nước đê/ củ không bị thâm.Nhưng khi em ngâm như vậy thì khi phần búp hoa mới mọc ra bị nước làm úng.Như vậy là em sai chỗ nào ,xin chị chỉ lại cho em với nhé.

Cám ơn chị trước nhé.   Em   Thư

Anh Thư ơi,

Có đi mua củ thì phải chọn củ soè ra như 5,6 ngón tay và đều đăn thì cái dáng mới đẹp, và đừng nhiều nhánh trước sau quá ,( cũng phải bỏ bớt đi thôi vì vướng víu không tỉa được và cũng như mẹ nhiều con quá nuôi không suể thì hoa cũng yếu và èo ượt.  Củ nhẹ là củ tốt đấy va đừng có mập bụng quá (!) vì như vậy là có thể cũng có mấy nhánh nằm ngay đàng trước mà cũng sẽ phải bỏ đi, nếu không thì không tỉa được nhánh chính ở đàng sau.

Sau khi tỉa rồi thì để vào chậu cho nước đầy vào, úp mặt xuống.  Tất nhiên là nều nhiều nước thì nó sẽ nổi lềnh bềnh lên thì phải lầy một cái napkin, gấp lại , nhung nước dể lên trên lưng thì nó làm củ nặng chìm xuống và lại đỡ thâm cái lưng ong!

Chẳng có lý do gì mà mặt phía trong của củ lại thâm hay úng cả em à, trừ  ra là em đánh rach cái bao hoa hay dập liễu vùi hoa ..gì đó, hihi!  Hai ngày đầu ngâm nhu vậy em sẽ thấy nó có nhiều nhớt lắm đây, phãi rửa nước lạnh thật sach, lấy bông gòn hay co. (sơn) mềm mà rửa các kẽ nhánh, và cũng dùng kéo cắt những vỏ hoặc lá đen ỏ phía sau đi cho đẹp nhé.  Good luck em Thư nhé.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #98 - 19. Feb 2008 , 12:49

Quote:
Cô Thu thương ơi,

Chậu Hoa Thuỷ Tiên của cô thấy mê quá ,em chưa bao giở dám thử tỉa hoa này ,sợ mình không có hoa tay.

Hôm nay em đi vòng vòng sân trường thấy hình cháu ngoại cô dễ thương ghê ,xinh quá ,chắc nhờ gene bà ngoại, cô nhỉ.
Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...

Em Thu Cali à,

Có phải cái anh chàng cháu nội ở San Jose đó không?  Chóng nhớn quá nhỉ, mới bữa nào cô nhớ em lên chức bà nội, oai ghe^ (cứ làm như ..bà nội người ta!).  Anh chàng này cũng biết nịnh ..đầm ( ý quên, nịnh bà nội ) nhỉ.  Cô thèm lắm đấy, chưa được lên chức nội.  Cảm ơn em đã cho xem hình cháu.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #99 - 19. Feb 2008 , 15:50

CO THU THƯƠNG MEN,
HINH CHAU NGOAI LE QUYEN DEP GAI LAM, THAT LA GIONG ME VA...Y HET BA NGOAI.  CAM ON CO DA GOI HINH CHO CAC EM NGAM HOA THUY TIEN VA DAY CACH CHAM SỌC. ƯƠC GI CO NHIEU HOA NHU NHA CO, THI HEN CA NAM PHAI KHONG CO?
  CON HINH GD CO, CO PHAI CAP DAU TIEN LA CON TRAI CO , VA CAP CƯƠI CUNG LA BA ME CHAU LE QUYEN , GD THAT HANH PHUC. CAM ON CO DA GOI HINH CHO CAC EM NGAM..LUC NAO CO CUNG TƯƠI CƯƠI , NHO NGAY COTC, THAY CO TINH NGA, CO MAI, CO VAN, VA CO..LUC NAO CUNG THAY TRE MAI, NGƯƠI BAN EM XEM HINH, KHONG BIET AI LA THAY , CO VA AI LA TRO.. CHUC MUNG  , VA HY VONG DAI GD LVD CHUNG TA LƯƠN THƯƠNG YEU VA  DOAN KET LƯƠN. QUY CO NHẸ

CHI THU CALI THAN, CHAU NOI 3 TƯƠI DE THƯƠNG QUA, MA CHI THI TRE..TRE  LAM DO CHỊ
  THƯƠNG CHUC GD LVD CON AN TET MOI NGAY NHẸ
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #100 - 19. Feb 2008 , 19:50

thule wrote on 19. Feb 2008 , 12:27:
Mấy đứa nhà cô ít thích chụp hình và trình diễn mũ áo sênh sang.  Cũng may năm nay có được cái hình này đây.

...

Kính thưa Cô Thu,

Cùng 1 tấm hình mà mỗi người nhìn một khác Cô ạ. Tuý Vân bảo 2 em giống Cô, nhưng em lại nghĩ  là Cô sinh hộ Thày thôi ạ  Cheesy ( Đây đúng là nghĩa của chữ "sinh hộ" mà có lần Cô viết về " nữ hộ sinh, và "nữ sinh hộ" )  
Cô bé Lệ Quyên hình nào cũng nghiêm trang, làm em lại nhớ những câu "bà cụ non" nói mà Cô và Cô Vân kể  Wink

Back to top
« Last Edit: 19. Feb 2008 , 19:59 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #101 - 19. Feb 2008 , 20:07

Quote:
Cô Thu thương ơi,

Em có thằng cháu nội 3 tuổi ,hôm nọ ghé nó chơi ,bị nhức đầu,nó hỏi   "bà Nội muốn uống thuốc không?" ,thấy thương quá xá.

...

Chị Thu Cali ơi,

Vườn chị đủ màu sắc đẹp quá, em thấy mấy đoá quỳnh đỏ , lại nhớ đến loạt hình chị chụp quỳnh hương đẹp quá
Wink Nhìn cháu nội của chị, cháu ngoại Cô Thu, cháu ngoại Tuý Vân, em thấy dễ thương và cưng gì đâu, nhưng bây giờ mà bảo em trông cháu thì chắc em phải suy nghĩ một chút....    Tongue Cheesy Lười thế đấy  Cheesy

Back to top
« Last Edit: 19. Feb 2008 , 20:09 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #102 - 21. Feb 2008 , 05:37

...

Bình thủy tiên hôm trước 12 ngày hôm nay 21 ngày đã nở  (xem hình dưới) và là hoa thủy tiên KÉP ( nhiều cánh chứ không phải đĩa vàng ở giữa và chén bạc ở dưới)/  các em thích loại hoa nào hơn?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #103 - 21. Feb 2008 , 05:39

...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #104 - 21. Feb 2008 , 05:40

...
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #105 - 21. Feb 2008 , 09:23

co THU THƯƠNG KINH,
hom nay troi mua , vao san trương gap co em vui vo cung, lai dươc ngam hoa " thuy tien kep " cua co thi tuyet vọi
hoa nao em cung thich.( thiet la tham lam. ) khong biet chung nao moi hoc nghe cua co dươc day !
tv bay gio.. lam cam lam, alex lam ban ron lươn.. dang my oi, khi nao co chau noi hay chau ngoai moi biet co thu, tv, chi thu cali noi...cai gi.luc do chac my me chau hon ox va cac con day.hi.hi.
  cam on 1 lan nua co Thu da cho cac em ngam hoa thuy tien..kep ( cai ten nay hay hay that, lau lam em moi nghe lai tieng kep...ngay xa xua noi la bo nhi ) con nghia kep nay la gi vay co?
  kinh chuc quy co thay dươc mot ngay an lanh va suc khoe doi dao lươn nhe.

ps : chau alex kinh goi loi tham tat ca gd d đ. chuc moi su may man va nhu ỵ
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #106 - 22. Feb 2008 , 11:52

Em Tuy Va^n ơi,

Mi`nh ôn lại một tý tiếng Việt nhé:

"Kép" đây là trái với "đơn" là chỉ có một lớp (layer) trong khi kép thì có 2, 3 lớp cánh hoa.  Hoa thủy tiên đơn thì em thấy đó, nó chỉ có một lớp trắng (đĩa bạc) và ở giữa vàng(chén vàng) trong khi hoa này có hai lớp.  Ở nhà cô có cây hoa đào, cũng bông kép, và có tới 3,4 lớp cánh cơ đấy. 
Ở ngoài Bắc, vào mùa đông người ta phải mặc áo bông "có 2 lớp (nhồi bông ở giũa) gọi là áo kép, va người nghèo mặc áo vá nhiều miếng chồng lên nhau gọi là "vá chằng vá đụp" (chắc ở chữ tiếng Pháp là double??).

"Kép" cũng còn có nghĩa là kép hát, trái với "đào hát" và như em biêt còn là "bồ nhí" nữa phải không?  Chúng mình có thể dậy các cháu Quyên và Alex những cái này không nhi?

Bé Quyên nhà cô đã học lớp 2 Việt Ngữ và đã biết những chữ rất là ghe^ gớm như là "que^ hương, kỹ sư, tốt nghiệp..vv."  Chỉ có tội không chịu nói mà thôi.  Bữa nọ học đến chữ "yết kiế'n" chị ta bảo,"something to do with an ant..!  Em thấy khổ chưa?

Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #107 - 24. Feb 2008 , 06:28

Quote:
Tuyết ơi ,
Thì ra người cứu bồ chị Thu là Tuyết...Ngo trên D/D Cheesy.Bữa đó vui quá,tự nhiên hai chị em mình cùng lên sân khấu.Không run sao được Huh Ngày xưa đi học đứng khoanh tay trả bài trước mặt một  cô còn run ,bây giờ lại dám hát cho hơn mười thày cô nghe thì còn run tới đâu  Grin Grin nhất là lại sau màn trình diễn của Ban Tam ca MTV  của ba cô:cô ngọc  Mai ,cô Vân và cô Thu Lê hay và vui nhộn quá nên bị "khớp " hi hi... Cheesy Cheesy....
hai chị em mình dượt cấp tốc điệu Bolero,mà lúc lên thì Thuý lan lại nói " hát cha cha cha cho mọi người nhảy nhé "  Cool Cool

Cám on Tuyết nghe

ShockedChời ơi!  Shocked em "hộ tống nhân vật quan trọng của d/đ LVD  Thu Cali " mờ hổng biết. Embarrassed Thiệt là thất lễ. Mong chị Thu Cali xí xóa cho.
Nghĩ đến " Ngày ngàn năm một thuở " em thấy mình thật là hân hạnh & vui sướng. "Sao mình may mắn wa' chời " Cheesy Grin

http://i187.photobucket.com/albums/x78/tuyetngo/20080113057_edited-1.jpgt=120387...

Gửi chị tấm hình "người đẹp áo hồng". Chúc chị Thu Cali mãi mãi trẻ đẹp  Cheesy

Em TN
Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra