Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LVD  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 29
Send Topic In ra
Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LVD (Read 55433 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LV
Reply #120 - 06. Oct 2007 , 07:12

ngo_thi_van wrote on 30. Sep 2007 , 16:10:
Em Mỹ ơi ,
Em làm sao ma Bình dám rút tên ra khỏi hội " Les Cheveux " vậy?

Kính thưa Cô Vân,

Em nghĩ mãi mà cũng không biết mình đã làm sao  Huh  hôm nay em nghĩ chắc em phải hỏi anh Bình em thì mới có câu trả lời cho Cô được ạ  Wink

Quote:

Còn Đại Sân đã mang tên là " Cải cối cải chày " thì Cô tin thế nào cũng tìm ra được câu trả lời cho mà xem . Em yên chí đi.

Dạ đúng y như Cô đoán ạ  Wink nhưng cũng phải mất đến mấy ngày và chắc rụng thêm mấy sợi tóc rồi đó thưa Cô   Wink

Quote:
Mỹ ơi , Cô lại vào đây để đọc lại những bài của Cô NGọc Mai viết về THanh Tâm mà rưng rưng nước mắt. Khi nào vui thì thôi chứ nhớ lại vẫn cảm thấy đau lòng lắm. Cô không thể ngờ la` chúng ta đã vĩnh viễn mất Thanh Tâm.
Cô Vân

Cô ơi, nghì đến chị Tâm thì lòng ai bây giờ cũng chưa nguôi ngoai.  Em là người may mắn cứ cách 1, 2 ngày em lại phôn là toàn gặp lúc chịị Tâm rất tỉnh táo và nói được nhiều với em, thế mà bây giờ em cứ như người muốn trốn, không viết, không kể... vì thấy thương quá.... Cry
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #121 - 06. Oct 2007 , 11:45

ngo_thi_van wrote on 05. Oct 2007 , 07:30:
   Cô đang bị problem là đanh dâu săc và dâu ngoăc kep không được , chăc lại phải moc cai key này lên để chùi như em đã bày cho Cô từ trươc.

Cô Vân

Thưa Cô Vân

Xin Cô thử cách nầy để chỉnh lại bàn phím:

Cách thứ nhất

Cô bấm vô nút F9 (chọn kiểu gõ) cho tới khi nó hiện ra chử VNI :

...

Cách thứ 2:

Bấm nút F10 thì máy sẽ nhảy ra 1 ô như sau 

...

Từ ô đó Cô có thể chỉnh các bàn phím theo ý muốn

...

Chúc Cô vui cuối tuần
Em, Phú De
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #122 - 06. Oct 2007 , 11:47

Em Mỹ thương ,
Bao giờ em co câu trả lời của Bình thĩ nhơ cho Cô biêt.
Em noi Đại Sân mà mỗi lần trả lời lại mât thêm vài sợi toc thì e chẳng bao lâu phải đi vào chùa là vừa !
Cô cũng may măn như em là mỗi lần gọi điện thoại đên là luc Thanh Tâm đang tỉnh hoặc Bội Anh thưc TT dậy.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

tamloan
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #123 - 09. Oct 2007 , 19:07

Hom nay doc lai email cua Thanh tam ngay 011505, cam dươc  suc phan dau cua ban hien Thanh Tam cung post de cung nho TT:
Loan than,
Minh moi su dang len Chua roi vi bac si tren tran the nay da chiu thua roi.  Bay gio minh phai ngung chua chemo vi no chuyen qua benh congestive heart failure (CHF) Minh uong thuoc nay lam cho minh hay bi chong mat va nhuc dau (Coreg va Digoxine) Thiet tinh minh nhu chiec auto cu chua cai nay no lai hu bo phan khac.  Nay minh khong con la anh hung xa lo nua.  Thoi moi su Chua lo lieu het la nhe minh Loan nhi.  Minh co chat voi Doan Trang va nhan duoc Reflection  of the day va phuc am hang ngay via email T L a.Thanks millions bo da nghi toi minh
Con bo do nay ra sao? Thay hoi vang tieng bo tren thi truong do TL a. Cho minh gui loi tham anh ay va cac chau.  Nhan tien nam het Tet den minh cau chuc cho bo va quy quyen mot nam moi doi dao suc khoe, binh an, van su nhu y trong Hong An cua Chua TL nhe
Men,
Thanh Tam
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #124 - 13. Oct 2007 , 16:08

Thân gởi Phu De ,
Cám ơn Phu De đã chỉ cách cho để chữa " bệnh " computer , Mãi đên hôm nay mới vào đây , thấy thư mới trả lời , chậm quá chăc tưởng Cô Vân vô ơn?
Nghe nói miền Trung Cali sẽ tổ chức hội họp KQ , Phu De có định tham dự không?
Chúc cuôi tuần vui vẻ thoải mái. Có thắc mắc gì sẽ nhờ PD giải quyết hô.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #125 - 15. Oct 2007 , 03:19

ngo_thi_van wrote on 13. Oct 2007 , 16:08:
Thân gởi Phu De ,
Cám ơn Phu De đã chỉ cách cho để chữa " bệnh " computer , Mãi đên hôm nay mới vào đây , thấy thư mới trả lời , chậm quá chăc tưởng Cô Vân vô ơn?
Nghe nói miền Trung Cali sẽ tổ chức hội họp KQ , Phu De có định tham dự không?
Chúc cuôi tuần vui vẻ thoải mái. Có thắc mắc gì sẽ nhờ PD giải quyết hô.
Cô Vân    

Thưa Cô Vân
Đó là tại em logon sau Cô nhưng post trước và log off liền nên Cô không thấy em,

Bệnh Computer nầy có lẽ là Cô đã "clean" hay Cô mới sắm máy mới nên những "cookies" đã bị xóa do đó không nhớ kiểu gõ cũ.

Dự hội KQ chắc em không đi Cô ơi, phải vài năm nữa về hưu em mới tính chuyện đi đây đó được.
Không biết kỳ đại hội nầy hãng Hennessy còn bảo trợ không Cô hả??

Kính chúc Cô đầu tuần vui.
Em, Phú De
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #126 - 15. Oct 2007 , 17:10

Thân gởi Phú De ,
Laptop của Cô chắc là dơ lắm vì trên phím phải dán chữ  vì đánh chiều quá nên chữ mòn hết , phải dán giấy và rồi giấy cũng tả tơi bay xuống nằm dưới mấy cái keys !
Cô cũng không đi dự nên không hiểu là ai sẽ là mạnh thường quân kỳ này.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #127 - 19. Oct 2007 , 04:56

Em Đặng Mỹ thương mến ,
Cô vào mục nhắn tin nghe thấy em bi té đau lưng  đã đở chưa? Em phải cẩn thận về cái lưng  Cô bị đau lưng rồi nên biết  chịu không nổi đâu. Nói thế chứ Cô cũng như em  thấy đở đau là lại abuse cái lưng của mình , vì thế mà nó cứ tái đi tái lại mãi không lành  cũng phải đi chiropractor hoài đấy.
Vậy nếu em đã nhận được bài Cô viết về THanh Tâm thì cũng cứ để đấy  đừng có vội đánh máy để post lên mà lại đau lưng thì mệt lắm đấy,mà Cô lại ân hận nữa . Cô gởi cho em đã hơn một tuần rồi. Chắc em đã nhận được?
Thương chúc em mau mạnh.
CÔ có xem mấy tấm hình của em Thu do Đậu Đỏ post lên  đẹp quá  Thu chụp hình chẳng thua gì những người
PRO. mà sao không có hình của Thu?
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #128 - 19. Oct 2007 , 10:57

ngo_thi_van wrote on 19. Oct 2007 , 04:56:
Em Đặng Mỹ thương mến ,
Cô vào mục nhắn tin nghe thấy em bi té đau lưng  đã đở chưa? Em phải cẩn thận về cái lưng  Cô bị đau lưng rồi nên biết  chịu không nổi đâu. Nói thế chứ Cô cũng như em  thấy đở đau là lại abuse cái lưng của mình , vì thế mà nó cứ tái đi tái lại mãi không lành  cũng phải đi chiropractor hoài đấy.
Vậy nếu em đã nhận được bài Cô viết về THanh Tâm thì cũng cứ để đấy  đừng có vội đánh máy để post lên mà lại đau lưng thì mệt lắm đấy,mà Cô lại ân hận nữa . Cô gởi cho em đã hơn một tuần rồi. Chắc em đã nhận được?
Thương chúc em mau mạnh.
CÔ có xem mấy tấm hình của em Thu do Đậu Đỏ post lên  đẹp quá  Thu chụp hình chẳng thua gì những người
PRO. mà sao không có hình của Thu?
Cô Vân

Kính thưa Cô Vân,

Cô đừng lo Cô ạ, em đã thưa với Cô là cháu Tú đã nhận việc đánh máy cho Cô mà, Cô có bất cứ bài gì Cô cứ gửi sang nha Cô.  Wink
Em dã nhận được 3 hôm nay, nhưng em đợi chiều nay thứ sáu mới bảo Tú. Con nit nó đánh 10 ngón tay như gió, vài ba trang chỉ có 1 vài phút thôi Cô ơi.  Wink Hơn nữa cho nó đánh tiếng Việt cũng là 1 cách học viết cho khá hơn.  Wink
Thế là Cô cũng đau lưng nữa ạ ? Vậy ra chỉ có Cô Thu là khoẻ nhất Cô nhỉ. Chị Đậu Đỏ cứ le lưỡi ra bảo phục Cô Thu sát đất, leo núi nhanh thoăn thoắt, nhanh hơn học trò  Cheesy
Cô đau lưng kinh niên hay là thỉnh thoảng abuse nó quá thì mới đau thôi Cô  Huh
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #129 - 20. Oct 2007 , 08:49

Em Mỹ thương ,
Cô bị hai cái discs o cuối sống lưng nó bulged ra nên đau lắm , có dạo không lái xe được đi thẳng người cũng không được ,phải đi châm cứu mà may gặp ông Thầy Tàu này giỏi quá nên hết đau ngay. Sau này Cô quên mất là mình bị đau lưng , mặc dầu vẫn nhớ lời bác sĩ dặn là không được khiêng cái gì nặng quá 5lbs , đừng nên ngồi trước computer lâu quá...thế mà ham rồi quên lời dặn thế cho nên cái lưng nó lại hành cho bõ ghét  lại phải đi chiropractor.
Cám ơn em và Tú trước nhé.
Cô có thâ'y tên em và Bình gởi cho Viên Linh trong tờ báo Khởi Hành
Cô Vân      
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #130 - 20. Oct 2007 , 09:00

Các em ơi ,
Cô quên giới thiệu là Cô Thu sắp đi dự Thế Vận Hội về Thể Dục Thẩm Mỹ và Điền Kinh đấy nhé . Các em có muốn tranh đua với Cô Thu cũng không lại đâu ! Cũng vì vậy mà đi đâu xa , Cô Thu đều là " Anh hùng xa lộ " cho các Cô đấy.
Em Thanh Tâm đang ở đâu đó mà nghe chuyện này chắc cũng vui lây và nhớ đến Cô Thu đã từng lái xe cho hai Cô đến thăm Thanh Tâm.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #131 - 20. Oct 2007 , 13:01

NHỮNG NGÀY CUỐI CÙNG CỦA THANH TÂM

Trong những tháng cuối cùng của Thanh Tâm, em đã can đảm đương đầu với số mệnh, chịu đựng nỗi đau đớn thể xác đang hành hạ ẹm Mỗi bận chúng tôi đến thăm em, em vẫn cố gắng mở mắt thều thào vài ba tiếng rồi lại lịm dần vào cõi hôn mê.
Tôi còn nhớ ngày mồng 9 tháng 8 năm 2007 đến thăm em, gặp hầu hết đại gia đình của em ở đấy vì bác sĩ đã cho biết ngày cuối cùng của em chẳng còn bao xa. Tôi bước vào, nhìn thấy em đang nằm thiêm thiếp trên giường bệnh, bà cụ của em ngồi cuối giường ôm mặt cố nén nỗi sầu ai oán vì biết con mình không tránh khỏi lưỡi hái của tử thần. Bội Anh- người con gái nuôi có một không hai trên cõi đời này - thấy tôi liền lay Thanh Tâm tỉnh dậy
- "Má Tâm ơi, có Cô Vân đến thăm má nè, your favorite teacher đó, Má có nhớ không? "
Thanh Tâm mở mắt  và nhoẻn miệng cười. Ôi! có nụ cười nào đẹp bằng nụ cười của em ! Tôi cầm tay em, em nắm chặt lấy tay tôi. Tôi không ngăn được nước mắt tuôn tràn, thương xót cho em mà đành bất lực.
Tôi hỏi em: "Em có đau lắm không? "
Em mỉm cười chịu đựng rồi trả lời " dạ không"
-"Em có nhận ra Cô không?"
Thanh Tâm cố gắng thều thào:
-"Mạ Vân, my favorite teacher"
Tôi nghe chỮ được chỮ mất, nhìn nụ cười củaem mà đau xót trong lòng. Tôi cũng biết tất cả giáo sư trường Lê Văn Duyệt, em đều xem là "favorite teachers" của em, ai em cũng yêu kính. Tình cảm của em thật là bao la !
Bà cụ của em cho tôi biết bác sĩ chẩn đoán chỉ còn nhiều lắm là 1 tuần nữa mà thôi. Bà bỗng nấc lên, tôi vội ôm chầm lấy bà và cũng không kềm chế nổi đã khóc òa trước mặt em. Tôi bỗng có cảm giác kỳ lạ, nhìn Thanh Tâm nằm đó thiêm thiếp trong giấc ngủ giả tạo vì thuốc chống đau, tôi không thể tưởng tuợng được chỉ trong vài ngày nữa em sẽ vĩnh viễn rời bỏ chúng tôi, thân xác đó sẽ không còn sinh khí, sẽ lạnh ngắt như băng giá, sẽ là một vật vô tri vô giác, chúng tôi có nói gì em cũng chẳng biết, tôi sẽ không bao giờ còn được nghe hai tiếng thân thương em gọi "Mạ Vân"
Thật thế sao? Giữa sự sống và chết có cái gì ngăn chia? Tôi đến bên em, mắt em vẫn nhắm nghiền. Tôi vuốt tay em,  em bỗng nắm chặt lấy tay tôi, nhưng không mở mắt. Vừa lúc ấy ông xã tôi bước vào. Tôi gọi em:
-Thanh Tâm, thày vào thăm em đấy"
Em bỗng mở choàng mắt, cố ngóc đầu dậy, hai tay chắp lại rồi vái như muốn tỏ lòng cảm tạ, xong rồi lại nhắm mắt ngủ tiếp.
Từ đấy cho đến ngày cuối cùng của em tôi đã không còn cơ hội trở lại thăm em lần nữa trước khi bố mẹ e hay Gary chồng em vuốt mắt cho em lần cuối cùng, vì sức khoẻ củato6i bỗng nhiên lại "trở chứng" như dạo tôi được tin người dì yêu quý của tôi thình lình lìa bỏ cuộc đời. Huyết áp khi tăng thật cao, khi xuống thật thấp, có những cơn mệt chợt đến bất ngờ, nhói cả lồng ngực, nên tôi chẳng dám đi đâu xa. Ngay sau ngày em ra đi, tôi phải nhập viện để làm "cardiac angiogram" đâu có biết tôi đã vĩnh viễn mất em ! Mặc dầu trước đó ngày nào tôi cũng lên mạng để biết tin tức về em, hoặc gọi điện thoại nói chuyện với bố, mẹ của em, Gary hoặc Bội Anh hoặc em gái của em. Biết được có ngày em rất tỉnh táo, nói đùa với các Cô và bạn bè, còn hát theo những bài hát cũ. Em thích nhất là bài "Trường Làng Tôi" mà em và các bạn em đã thay đổi lời, trong đó có câu : " Trường làng tôi ao rau muống vây quanh... "
Tôi rất may mắn mỗi lần gọi điện thoại cho em, khi Bội Anh cho em biết, em đều cố gắng trả lời. Tôi vẫn khuyên em hãy cố gắng chờ tôi đến thăm e lần nữa và hai cô trò sẽ cùng nhau hát Trường Làng Tôi, em vâng dạ rồi lại thiếp đi. Bốn ngày sau khi em mất, giáo sư Thu quyết định báo cho tôi biết tin buồn về em. Tôi thật chết điếng cả cõi lòng, tôi rơi vào một trạng thái hụt hẫng, buồn vô hạn. Tôi nhớ lại thảo nào hôm 13 tháng 9, tôi cả thấy bồn chồn, đứng ngồi không yên, ruôt gan nóng như lửa đốt. Tôi cứ ngỡ minh lo sợ vì ngày mai phải nhập viện, không ngờ đấy là ngày em lìa bỏ cõi đời. Phải chăng em đã đến để từ giã tôi? Đêm hôm ấy, tôi không chợp mặt Hình ảnh em và những kỷ niệm với em lại trở về trong tôi. Làm sao tôi có thể quên được dạo em còn ở miền Bắc Cali, dầu xa xôi cách trở, có bận em nghe tôi bệnh, đã bắt con gái nuôi, Bội Anh, lái xe cho em xuống thăm tôi, sáng đi chiều đã vê` ngay. Những lẫn em đi Hawaii về, thế nào cũng có quà cho tôi, có bận em biết tôi thích mít, em đã mua cả quả mít, ngồi gỡ từng múi, làm đông lạnh để mang về làm quà cho tôi. Em còn đan và móc những chiếc khăn xinh xắn dùng ở bếp để tặng bà cụ tôi. Cụ cũng yêu thương em như cháu ruột. Suốt đêm hôm ấy tôi đã sống lại với những kỷ niệm với em mà dẫu có viết đến bao nhiêu trang giấy cũng không đủ, bỗng nhiên tôi làm được bài thơ sau đây để đến hôm đưa tiễn em lần cuối tôi đã nghẹn ngào đọc tặng cho đại gia đình của em và nhất là chồng em và con em:

TO MY BELOVED THANH TÂM

Thanh Tâm!  though you’re gone
     You still live forever in our hearts and souls.  
 You’re not dead, you’re still alive !  
     All the souvenirs that we shared
    Will be cherished through our lives.  
    Even on your death bed
 While your body was terribly aching
    You wanted to show us your beautiful smile.  
  We could not hold our tears,
  Watching you make great effort
   In cracking good jokes and singing old songs.  
      All your life you had tried your best
  To bring us closer and help those in distress      
   Dear Thanh Tâm ! join the other angels
      Because you are one of them!
    You are the most beautiful gem!
     We all adore you and greatly admired your good deeds.  
        Please rest in peace! (*)

Thanh Tâm ơi ! em sẽ sống mãi trong tâm trí của gia đình em cũng như các giáo sư và bạn bè của em.
Tôi chưa bao giờ chứng kiến được một người bệnh nào có thể can đảm, có sức chiến đấu, chịu đựng để sống còn mãnh liệt như em. Mấy chục năm trời bệnh hoạn và những năm tháng cuối cùng của đời em, em vào ra bệnh viện như người ta đi chơ. Có nhiều bận đã tưởng em xuôi tay bỏ cuộc, nhưng kỳ dị thay vài tuần sau lại thấy em tươi cười xuất hiện bên cạnh các giáo sư và bạn bè của em để ủng hộ cho cái hội tuy nhỏ bé nhưng đầy tình thương mà em là sáng lập viên. Em là tấm gương sáng cho mọi người noi theo. Em đúng là một "chiến sĩ kiên cường" nhưng than ôi cuối cùng cũngg đành thua số mệnh !
Thanh Tâm ơi ! Nghìn thu vĩnh biệt

Ngô Thị Vân
Thousand Oaks, ngày 20 tháng 9 năm 2007        

*
Bài thơ này được em Nguyễn Tuyết Nga, cựu hội trưởng hội LVD, dịch ra tiếng Việt và đọc trong buổi lễ tiễn đưa Thanh Tâm lần cuối.

Back to top
« Last Edit: 20. Oct 2007 , 13:11 by ngo_thi_van »  

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #132 - 20. Oct 2007 , 19:06

Cô Vân ,Cô Mai và cô Thu Lê Kính mến ,

Đọc bài  các cô viết và thư cho Thanh Tâm thật cảm động.Nghĩ đến TT em cũng rất ngậm ngùi ,  và gương phấn đấu của Thanh Tâm thật can đảm.
Thật là số mệnh.Nhưng bù lại Thanh Tâm đã có một người chồng rất chungthuy  ,tận tuỵ và hết lòng lo cho TT ,con cái nên người ,và Tâm cũng hưởng một cuộc đời tương đối an nhàn ,đó cũng là một điều an ủi va là phần thưởng lớn    cho Thanh tâm,như Tâm vẫn nói "mình được Chúa ban ơn nhiều lắm."
Back to top

IP Logged

VuNgocMai
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #133 - 21. Oct 2007 , 12:11

Dưới đây là hình ảnh của Trần Thị Thanh Tâm trong những ngày cuối trước khi mất và trong ngày tang lễ.

...
Em đã hôn mê, mẹ và con gái túc trực ngày đêm.
Cô Ngọc Mai từ Lakewood và bạn thân Kim Cúc từ San Jose đến thăm.

...
Hai vòng hoa thương tiếc của Thầy và Bạn LVD.

...
Chốc chốc Gary lại đến bên hanh Tâm trong nước mắt.
Thanh Tâm mặc áo ngày cưới đội khăn hoàng hậu.

...
Gia đình Thanh Tâm và đại gia đình LVD.

...
Cô Ngọc Mai ca ngợi cuộc sống đầy ý nghĩa của Cựu Hội Trưởng Trần Thị Thanh Tâm.

...
Cô Ngô Vân với bài thơ cô làm gởi cho Thanh Tâm yêu quí.

...
Thầy và Bạn xa gần tiễn biệt Thanh Tâm.

...
Phái đoàn LVD từ San Jose chụp chung với Tân Hương, Phương Đặng và cô Ngọc Mai.

...
Cô giáo và bạn cũ lên tiễn Thanh Tâm lần cuối.

...
LVD San Jose và Thanh Tâm.

Back to top
« Last Edit: 21. Oct 2007 , 12:13 by VuNgocMai »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #134 - 22. Oct 2007 , 03:29

Cám ơn em Mỹ và nhất là " Bé Tú " đã chịu khó đánh máy bài này để bỏ lên đây cho Thanh Tâm.
Cám ơn em Thu Cali đã thông cảm cùng Cô và cám ơn
" bạn vàng " Ngọc Mai đã cho xem những tấm hình cuối cùng với Thanh Tâm.
Ngô T. Vân
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 29
Send Topic In ra