Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LVD  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 8 9 10 11 12 ... 29
Send Topic In ra
Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LVD (Read 55396 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Thanh Tâm - Cựu Hội Trưởng hội AH LV
Reply #135 - 22. Oct 2007 , 11:04

VuNgocMai wrote on 21. Oct 2007 , 12:11:
Dưới đây là hình ảnh của Trần Thị Thanh Tâm trong những ngày cuối trước khi mất và trong ngày tang lễ.

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em xin cám ơn Cô đã cho xem những hình ảnh cuối cùng của chị Thanh Tâm. Bây giờ xem hình của Cô em mới biết mặt Bội Anh, con gái nuôi của chị. Em nghĩ con gái ruột cũng hiếm  có ai mà bỏ công việc cả gần 2 tháng trời để chăm sóc hầu hạ suốt đêm ngày bên giường như thế. Hôm qua em phôn là đã 6 tuần sau khi chị mất mà giọng Bội Anh vẫn còn khàn đặc, vừa nói vừa tức tưởi, thương quá đi.  Undecided Em cứ phải an ủi rằng Má không sống lâu như mong muốn nhưng Má đã sống một quãng đời quá xứng đáng và hạnh phúc rồi vì đạt được tất cả tình yêu thương của gia đình, bạn bè...., còn ai mong gì hơn thế nữa.  
Em mời Cô vào đọc trong mục Lá Thư Tâm Tình 17 và mục Thư Kính Thăm Cô Ngọc Mai của Mỹ Dung viết thăm Cô đó ạ
Back to top
« Last Edit: 22. Oct 2007 , 11:06 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #136 - 22. Oct 2007 , 11:16

ngo_thi_van wrote on 20. Oct 2007 , 08:49:
Em Mỹ thương ,
Cô bị hai cái discs o cuối sống lưng nó bulged ra nên đau lắm , có dạo không lái xe được đi thẳng người cũng không được ,phải đi châm cứu mà may gặp ông Thầy Tàu này giỏi quá nên hết đau ngay. Sau này Cô quên mất là mình bị đau lưng , mặc dầu vẫn nhớ lời bác sĩ dặn là không được khiêng cái gì nặng quá 5lbs , đừng nên ngồi trước computer lâu quá...thế mà ham rồi quên lời dặn thế cho nên cái lưng nó lại hành cho bõ ghét  lại phải đi chiropractor.
Cám ơn em và Tú trước nhé.
Cô có thâ'y tên em và Bình gởi cho Viên Linh trong tờ báo Khởi Hành
Cô Vân      

Kính thưa Cô Vân,

Em cũng cứ hễ vừa bớt đau chút thôi là lại quên hẳn đi bệnh tật thành ra đúng là mình abuse xương cốt quá chứ đáng lẽ nó cũng không đến nỗi tệ thế  Wink
Em đọc Cô bảo thế thì mới mở báo ra xem và đọc được Cô cũng ủng hộ cho giải Văn Chương Khỏi Hành. Tháng 10 năm ngoái tụi em có sang trong lễ trao giải cho nhà văn NguyỄn Thuỵ Vũ, nhưng em đi về gấp sáng sớm hôm sau để đi làm nên không có giờ đi thăm các Cô, và cững không dám thông báo mời các anh chị quen biết tại đó đến tham dự để nhân tiện được gặp nhau vì cứ sợ phòng họp có hơn 100 chỗ không đủ ghế ngồi.

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #137 - 22. Oct 2007 , 16:55

Em Mỹ thương,
Cô quên hỏi là cột xương sống của em có bị cái disk nào bi bong hay trật ra không?
Cô chỉ tham dự giải thưởng Văn chương KhởI Hành lần đầu tiên thôi , mấy lần sau này Cô không có đi , xa quá đi cũng ngại !
Cô Vân
Back to top

IP Logged

VuNgocMai
YaBB Newbies
*

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #138 - 22. Oct 2007 , 17:25

Shocked
Em Ðặng Mỹ thương,
Nhờ em "mách bảo," cô mới đọc thêm được một số bài.  Thế ra từ trước đến giờ cô cứ đọc theo tên tác giả của từng mục mà bỏ sót rất nhiều, lỗi tại tôi mọi đàng...  Thế thì từ nay có bài nào hấp dẫn thì cô nhờ U Trẻ báo động dùm với nhé, kẻo  những người ít chịu tìm tòi như cô lại không được đọc.
Cô cám ơn em trước.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #139 - 23. Oct 2007 , 17:29

ngo_thi_van wrote on 20. Oct 2007 , 13:01:
NHỮNG NGÀY CUỐI CÙNG CỦA THANH TÂM

Trong những tháng cuối cùng của Thanh Tâm, em đã can đảm đương đầu với số mệnh, chịu đựng nỗi đau đớn thể xác đang hành hạ ẹm Mỗi bận chúng tôi đến thăm em, em vẫn cố gắng mở mắt thều thào vài ba tiếng rồi lại lịm dần vào cõi hôn mê.
Tôi còn nhớ ngày mồng 9 tháng 8 năm 2007 đến thăm em, gặp hầu hết đại gia đình của em ở đấy vì bác sĩ đã cho biết ngày cuối cùng của em chẳng còn bao xa. Tôi bước vào, nhìn thấy em đang nằm thiêm thiếp trên giường bệnh, bà cụ của em ngồi cuối giường ôm mặt cố nén nỗi sầu ai oán vì biết con mình không tránh khỏi lưỡi hái của tử thần. Bội Anh- người con gái nuôi có một không hai trên cõi đời này - thấy tôi liền lay Thanh Tâm tỉnh dậy
- "Má Tâm ơi, có Cô Vân đến thăm má nè, your favorite teacher đó, Má có nhớ không? "
Thanh Tâm mở mắt  và nhoẻn miệng cười. Ôi! có nụ cười nào đẹp bằng nụ cười của em ! Tôi cầm tay em, em nắm chặt lấy tay tôi. Tôi không ngăn được nước mắt tuôn tràn, thương xót cho em mà đành bất lực.
Tôi hỏi em: "Em có đau lắm không? "
Em mỉm cười chịu đựng rồi trả lời " dạ không"
-"Em có nhận ra Cô không?"
Thanh Tâm cố gắng thều thào:
-"Mạ Vân, my favorite teacher"
Tôi nghe chỮ được chỮ mất, nhìn nụ cười củaem mà đau xót trong lòng. Tôi cũng biết tất cả giáo sư trường Lê Văn Duyệt, em đều xem là "favorite teachers" của em, ai em cũng yêu kính. Tình cảm của em thật là bao la !
Bà cụ của em cho tôi biết bác sĩ chẩn đoán chỉ còn nhiều lắm là 1 tuần nữa mà thôi. Bà bỗng nấc lên, tôi vội ôm chầm lấy bà và cũng không kềm chế nổi đã khóc òa trước mặt em. Tôi bỗng có cảm giác kỳ lạ, nhìn Thanh Tâm nằm đó thiêm thiếp trong giấc ngủ giả tạo vì thuốc chống đau, tôi không thể tưởng tuợng được chỉ trong vài ngày nữa em sẽ vĩnh viễn rời bỏ chúng tôi, thân xác đó sẽ không còn sinh khí, sẽ lạnh ngắt như băng giá, sẽ là một vật vô tri vô giác, chúng tôi có nói gì em cũng chẳng biết, tôi sẽ không bao giờ còn được nghe hai tiếng thân thương em gọi "Mạ Vân"
Thật thế sao? Giữa sự sống và chết có cái gì ngăn chia? Tôi đến bên em, mắt em vẫn nhắm nghiền. Tôi vuốt tay em,  em bỗng nắm chặt lấy tay tôi, nhưng không mở mắt. Vừa lúc ấy ông xã tôi bước vào. Tôi gọi em:
-Thanh Tâm, thày vào thăm em đấy"
Em bỗng mở choàng mắt, cố ngóc đầu dậy, hai tay chắp lại rồi vái như muốn tỏ lòng cảm tạ, xong rồi lại nhắm mắt ngủ tiếp.
Từ đấy cho đến ngày cuối cùng của em tôi đã không còn cơ hội trở lại thăm em lần nữa trước khi bố mẹ e hay Gary chồng em vuốt mắt cho em lần cuối cùng, vì sức khoẻ củato6i bỗng nhiên lại "trở chứng" như dạo tôi được tin người dì yêu quý của tôi thình lình lìa bỏ cuộc đời. Huyết áp khi tăng thật cao, khi xuống thật thấp, có những cơn mệt chợt đến bất ngờ, nhói cả lồng ngực, nên tôi chẳng dám đi đâu xa. Ngay sau ngày em ra đi, tôi phải nhập viện để làm "cardiac angiogram" đâu có biết tôi đã vĩnh viễn mất em ! Mặc dầu trước đó ngày nào tôi cũng lên mạng để biết tin tức về em, hoặc gọi điện thoại nói chuyện với bố, mẹ của em, Gary hoặc Bội Anh hoặc em gái của em. Biết được có ngày em rất tỉnh táo, nói đùa với các Cô và bạn bè, còn hát theo những bài hát cũ. Em thích nhất là bài "Trường Làng Tôi" mà em và các bạn em đã thay đổi lời, trong đó có câu : " Trường làng tôi ao rau muống vây quanh... "
Tôi rất may mắn mỗi lần gọi điện thoại cho em, khi Bội Anh cho em biết, em đều cố gắng trả lời. Tôi vẫn khuyên em hãy cố gắng chờ tôi đến thăm e lần nữa và hai cô trò sẽ cùng nhau hát Trường Làng Tôi, em vâng dạ rồi lại thiếp đi. Bốn ngày sau khi em mất, giáo sư Thu quyết định báo cho tôi biết tin buồn về em. Tôi thật chết điếng cả cõi lòng, tôi rơi vào một trạng thái hụt hẫng, buồn vô hạn. Tôi nhớ lại thảo nào hôm 13 tháng 9, tôi cả thấy bồn chồn, đứng ngồi không yên, ruôt gan nóng như lửa đốt. Tôi cứ ngỡ minh lo sợ vì ngày mai phải nhập viện, không ngờ đấy là ngày em lìa bỏ cõi đời. Phải chăng em đã đến để từ giã tôi? Đêm hôm ấy, tôi không chợp mặt Hình ảnh em và những kỷ niệm với em lại trở về trong tôi. Làm sao tôi có thể quên được dạo em còn ở miền Bắc Cali, dầu xa xôi cách trở, có bận em nghe tôi bệnh, đã bắt con gái nuôi, Bội Anh, lái xe cho em xuống thăm tôi, sáng đi chiều đã vê` ngay. Những lẫn em đi Hawaii về, thế nào cũng có quà cho tôi, có bận em biết tôi thích mít, em đã mua cả quả mít, ngồi gỡ từng múi, làm đông lạnh để mang về làm quà cho tôi. Em còn đan và móc những chiếc khăn xinh xắn dùng ở bếp để tặng bà cụ tôi. Cụ cũng yêu thương em như cháu ruột. Suốt đêm hôm ấy tôi đã sống lại với những kỷ niệm với em mà dẫu có viết đến bao nhiêu trang giấy cũng không đủ, bỗng nhiên tôi làm được bài thơ sau đây để đến hôm đưa tiễn em lần cuối tôi đã nghẹn ngào đọc tặng cho đại gia đình của em và nhất là chồng em và con em:

TO MY BELOVED THANH TÂM

Thanh Tâm!  though you’re gone
     You still live forever in our hearts and souls.  
 You’re not dead, you’re still alive !  
     All the souvenirs that we shared
    Will be cherished through our lives.  
    Even on your death bed
 While your body was terribly aching
    You wanted to show us your beautiful smile.  
  We could not hold our tears,
  Watching you make great effort
   In cracking good jokes and singing old songs.  
      All your life you had tried your best
  To bring us closer and help those in distress      
   Dear Thanh Tâm ! join the other angels
      Because you are one of them!
    You are the most beautiful gem!
     We all adore you and greatly admired your good deeds.  
        Please rest in peace! (*)

Thanh Tâm ơi ! em sẽ sống mãi trong tâm trí của gia đình em cũng như các giáo sư và bạn bè của em.
Tôi chưa bao giờ chứng kiến được một người bệnh nào có thể can đảm, có sức chiến đấu, chịu đựng để sống còn mãnh liệt như em. Mấy chục năm trời bệnh hoạn và những năm tháng cuối cùng của đời em, em vào ra bệnh viện như người ta đi chơ. Có nhiều bận đã tưởng em xuôi tay bỏ cuộc, nhưng kỳ dị thay vài tuần sau lại thấy em tươi cười xuất hiện bên cạnh các giáo sư và bạn bè của em để ủng hộ cho cái hội tuy nhỏ bé nhưng đầy tình thương mà em là sáng lập viên. Em là tấm gương sáng cho mọi người noi theo. Em đúng là một "chiến sĩ kiên cường" nhưng than ôi cuối cùng cũngg đành thua số mệnh !
Thanh Tâm ơi ! Nghìn thu vĩnh biệt

Ngô Thị Vân
Thousand Oaks, ngày 20 tháng 9 năm 2007        

*
Bài thơ này được em Nguyễn Tuyết Nga, cựu hội trưởng hội LVD, dịch ra tiếng Việt và đọc trong buổi lễ tiễn đưa Thanh Tâm lần cuối.

Cô Vân ơi,

Hình ảnh Thanh Tâm vẫn cứ ở trong tâm trí tôi trong mây tuần nay.  Hai tờ giấy có  hình TT và chương trình hôm đám tang TT vần nằm trên đầu giường tôi lẩn với những quyển sách "gối đầu giường " đang đọc dở.   Và bây giờ tôi vừa đọc bài của cô, mọi hình ảnh lại hiện ra trước mắt, lung linh, nhạt nhòa.  Cảm ơn cô đã ghi lại những ngày cuổi đó của em Tâm.  Tôi nhớ đến em - một người đã đi qua- nhiều hơn là tôi tưởng, cô Vân à.

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #140 - 25. Oct 2007 , 05:19

Thu mến ,
Mình cũng vậy không thể quên được nhũng ngày tụi mình đến với em , nhất là hình ảnh của em khi chúng mình đã từ giả Thanh Tâm để ra xe mà em còn bắt Bội Anh đẩy xe lăn ra để nhìn hai Cô một lần nữa. Khi xe đi rồi nhìn trong kính chiếu hậu thấy chiếc xe lăn với em còn đó mà mình đau quặn cả ruột. Bây giờ ngồi viết những giòng chữ này mà mình không cầm được nước mắt đấy Thu ạ.
Vân
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #141 - 25. Oct 2007 , 20:25

ngo_thi_van wrote on 22. Oct 2007 , 16:55:
Em Mỹ thương,
Cô quên hỏi là cột xương sống của em có bị cái disk nào bi bong hay trật ra không?
Cô chỉ tham dự giải thưởng Văn chương KhởI Hành lần đầu tiên thôi , mấy lần sau này Cô không có đi , xa quá đi cũng ngại !
Cô Vân  

Kính thưa Cô Vân,

Em bị đau nhức lung tung nhưng chỉ trừ cái lưng em là xưa nay vẫn rất tốt, lần này tại em bước hụt cầu thang rơi xuống 8 bậc, cái lưng bầm dập hết nên mới ra nông nỗi đó thôi ạ.   Undecided
Em cũng đã hẹn sẽ đi dự giải Văn Chương Khởi Hành kỳ 14 tháng 10 vừa qua mà phút chót phải kiếu  không đi được.
Đám cháy đỡ rồi, chỗ Cô có đỡ tro và khói chưa ạ  Huh
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #142 - 26. Oct 2007 , 02:28

ngo_thi_van wrote on 20. Oct 2007 , 09:00:
Các em ơi ,
Cô quên giới thiệu là Cô Thu sắp đi dự Thế Vận Hội về Thể Dục Thẩm Mỹ và Điền Kinh đấy nhé . Các em có muốn tranh đua với Cô Thu cũng không lại đâu ! Cũng vì vậy mà đi đâu xa , Cô Thu đều là " Anh hùng xa lộ " cho các Cô đấy.
Em Thanh Tâm đang ở đâu đó mà nghe chuyện này chắc cũng vui lây và nhớ đến Cô Thu đã từng lái xe cho hai Cô đến thăm Thanh Tâm.
Cô Vân

Cô Vân cứ lâu lâu lại "chế" ra vài cái bằng, cho cô Thu nhiều khả năng quá.  Lần này chắc cô Vân bắt phải di "senior olympics" chứ không rỡn đâu.  Thấy vây mà không phải vây.  Tuổi này có nhiêu vấn đề lắm, chỉ là..chấp nhận mà không than thở thôi!
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #143 - 27. Oct 2007 , 18:18

Mỹ ơi ,
Nghe em nói té cầu thang rớt đến 8 bậc mà Cô rùng mình ! Không gảy xương sườn là may lắm đó.

Các em có thấy rằng Cô ban bằng cho Cô Thu là quá đúng không? Bao nhiêu nghề là Cô Thu dành cả đấy. Thỉnh thoảng các em sẽ thấy Cô Thu biểu diễn một nghề mới hay lắm , cứ chờ mà xem.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #144 - 27. Oct 2007 , 18:20

thule wrote on 26. Oct 2007 , 02:28:
Cô Vân cứ lâu lâu lại "chế" ra vài cái bằng, cho cô Thu nhiều khả năng quá.  Lần này chắc cô Vân bắt phải di "senior olympics" chứ không rỡn đâu.  Thấy vây mà không phải vây.  Tuổi này có nhiêu vấn đề lắm, chỉ là..chấp nhận mà không than thở thôi!

Kính thưa Cô Thu,

Thế là không phải Cô đi thi , em bị Cô Vân trộ thôi sao Cô  Huh

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #145 - 27. Oct 2007 , 18:25

ngo_thi_van wrote on 27. Oct 2007 , 18:18:
Mỹ ơi ,
Nghe em nói té cầu thang rớt đến 8 bậc mà Cô rùng mình ! Không gảy xương sườn là may lắm đó.

Các em có thấy rằng Cô ban bằng cho Cô Thu là quá đúng không? Bao nhiêu nghề là Cô Thu dành cả đấy. Thỉnh thoảng các em sẽ thấy Cô Thu biểu diễn một nghề mới hay lắm , cứ chờ mà xem.
Cô Vân

Kính thưa Cô Vân,

Cô Thu cứ dấu nghề không hà Cô ơi  Wink Chắc Cô Thu sợ biểu diễn rồi lũ học trò nó học mất nghễ đó ạ  Cheesy

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #146 - 01. Nov 2007 , 06:43

Em MỸ ơi
Em nói đúng đấy , Cô đã nói với các em là Cô Thu nhiều nghề lắm mà ! Cứ gắng đợi đi , các em muốn học nghề thì năn nỉ Cô Thu  thế nào Cô Thu cũng sẽ xiêu lòng !
Cô vẫn chưa nhận được bài em gởi qua bưu điện
Em đở đau lưng chưa?
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #147 - 01. Nov 2007 , 20:51

ngo_thi_van wrote on 01. Nov 2007 , 06:43:
Em MỸ ơi
Em nói đúng đấy , Cô đã nói với các em là Cô Thu nhiều nghề lắm mà ! Cứ gắng đợi đi , các em muốn học nghề thì năn nỉ Cô Thu  thế nào Cô Thu cũng sẽ xiêu lòng !
Cô vẫn chưa nhận được bài em gởi qua bưu điện
Em đở đau lưng chưa?
Cô Vân

Kính thưa Cô Vân,

Em năn nỉ Cô THu dạy cách thở làm sao mà Cô THu chưa chỉ Cô ơi Undecided
Em đã gửi tuần trước Cô ạ . Chắc mai kia là Cô nhận được   Wink
Cám ơn Cô, em đi tập và massage nọ nay nên cũng đỡ rồi ạ  Wink Học trò gì cứ như bà lão thành ra cô giáo mà cứ phải hỏi thăm học trò bệnh  em thấy buồn cuờio quá Cô ơi  Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #148 - 03. Nov 2007 , 04:39

Em Mỹ thương ,
Em thử tập cách này xem , em ngồi trên một cái ghế thấp làm sao cho đầu gối co lại tạo thành một góc thẳng với mặt đất  xong em xoa hai bàn tay vào nhau 36 lần rồi lấy hai bàn tay đó để ra sau lưng chỗ hông và xoa đều 36 lần lên xuống  thấy đở lắm đó. Cô mỗi lần đau lưng lại làm như vậy mà thấy có kết quả rõ ràng đấy. Phương pháp này do một người bạn dạy khí công chỉ cho Cô.
Mong em bớt đau.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #149 - 03. Nov 2007 , 12:02

Quote:
Kính thưa Cô Vân,

Em năn nỉ Cô THu dạy cách thở làm sao mà Cô THu chưa chỉ Cô ơi Undecided
Em đã gửi tuần trước Cô ạ . Chắc mai kia là Cô nhận được   Wink
Cám ơn Cô, em đi tập và massage nọ nay nên cũng đỡ rồi ạ  Wink Học trò gì cứ như bà lão thành ra cô giáo mà cứ phải hỏi thăm học trò bệnh  em thấy buồn cuờio quá Cô ơi  Cheesy Grin

Trong khi chờ đợi cô Thu chỉ cho My cách thở, My thực tập đở cách này nghen  Wink

LỢI ÍCH CỦA QUÁN HƠI THỞ

Hít vào rồi lại thở ra
Vào ra sâu chậm như là dưỡng sinh
Tâm theo hơi thở của mình
Ra vào sâu chậm phân minh rõ ràng
Mới đầu có thể khó làm
Lâu ngày sẽ thấy tâm an dần dần
Nếu ai thực tập chuyên cần
Thân tâm sẽ được nhiều phần an vui.

Tôn Thất Bàng

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương