Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - LÁ THƯ TÂM TÌNH 16  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
LÁ THƯ TÂM TÌNH 16 (Read 1669 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

LÁ THƯ TÂM TÌNH 16
11. Jul 2007 , 15:04

Ngày Lễ Từ Phụ  6-10-07

”Ngày Lễ Mẹ” cũng thường được gọi bằng những tên khác như “Ngày Mẹ”. “Này Hiền Mẫu” hay tiếng Anh “Mother’s Day”, tên nào nghe cũng phổ thông và thân thương.  Đến ngày của cha thì những danh từ như” Ngày Bố” “Ngày Cha” “Ngày Lễ Từ Phụ” ít được dùng và không được nhắc đến nhiều một cách thoải mái như ngày Mẹ.  “Ngày Bố” nghe có vẻ ..nôm na quá.  “Ngày Cha” thì nghe có vẻ cứng nhắc, ít thân thương.  Có người không thông thạo danh từ Hán Việt  lại tưởng nếu có “ngày hiền mẫu” thì phải có “ngày hiền phụ” để cho cha thì thật lôi thôi (vì “phụ mẫu” là cha mẹ mà).  Văn chương ngày xưa dùng chữ “nghiêm đường” để chỉ người cha nhưng chẳng thấy ai dùng “lễ Nghiêm Đường “ để chỉ ngày lễ cha (chắc tại người cha thời bây giờ không còn nghiêm khắc như thời xưa để con cái phải sợ hãi và xa cách!).  Nhưng ngaỳ lễ Từ phụ không “nổi” như ngày Hiền mâũ, chẳng phaỉ vì các con không thương cha bằng thương mẹ.  Các con vẫn thương đấy, nhưng tình yêu cha không được diễn tả hoặc biểu lộ ra ngoài nhiều, cũng có “trầm” hơn, tiềm ẩn và nhẹ nhàng hơn và quảng cáo thương mại cho các bà mẹ cũng nhdễ,..ăn khách hơn là các ông bố.

Lễ Từ Phụ năm nay ở Trung Tâm VN Văn Lang vùng San Bernadino, các em cũng được thi viết  về Bố.  Chẳng có đề tài gì rõ ràng, cũng chẳng giới hạn thời gian (các em viết trong lớp học) và muốn viết dài ngắn thế nào cũng được.  Các em cùng lóp thi với nhau và mỗi lớp được 3 phần thưởng cho 3 em viết giỏi nhất. Các em học lớp Mâũ giáo chưa hoặc mới học hết vần quốc ngữ  không viết được nhiêù thì cho thi vẽ.  Tất nhiên nếu các em vẽ đẹp mà có viết thêm vài chữ thì được điểm cao hơn, và em nào viết được vài chữ tiếng Việt thì phải hơn là em chỉ viết được tiếng Anh.  Các em từ lớp 1 trở lên thì đã viết được vài câu, vài đoạn văn và lên đến lớp 6 cao nhất thì các thầy đã được thưởng thức cả một bài văn dài một trang có lớp lang đầu cuối.  Các bạn hãy cùng tôi chia sẻ những ý nghĩ, tâm tình ngộ nghĩnh đầy yêu thương cuả các em về Bố:

Mẫu Giáo A:

(Troy) vẽ hình 2 bố con  và viết “Ba + Con thương nhau”
(Timothy) viết 1 đoạn tiếng Anh rất dài trong đó có câu: “I know you will love me even in your next life.”

Mâũ giáo B:

(Laura) Beyond all the mountains, beyond all the seas, there’s no one that I love more than you, Daddy.  Con thương bố nhiều.
Câu này có vẻ như trong mấy cái cards mà chúng ta được đọc, nhưng nếu em nhớ được một câu như thế để chép xuống thì cũng là đáng thưởng quá và em cũng viết được câu tiếng Việt rất đúng.

Lớp 1:

(Thanh Vân) viết được một đoạn thật dài, diễn tả ý nghĩ ngây thơ cuã em thật cảm động và chí lý: 
“Hôm nay là ngày lễ Từ Phụ.
Con biết là Ngày nay không có cần thiết tại vì ngày nào con cũng nói là con thương ba.  Rồi ngày nào con cũng nói ba là con cám ơn ba tại vì ba lo cho con.  Thành ra con không biết tại sao hôm nay là khác.  Con thương ba hôm nay rồi con sẽ nói thương ba ngày mai.”

(Kristi Pham) Ba là người anh hùng của con.
Con xin lỗi ba hồi con lì và không nghe lời.  Con sẽ cố gắng để không có lì.
Chắc bé này hay bị ba mắng là lì, là bướng bỉnh(stubborn?).

Lớp 2:
     (Albert Bùi)  Con thương bố lắm.  Bố mua con thêm quần aó được không?
     Em bé này rất là biết ngoại giao, biết “thả con săn sắt, bắt con cá rô)!

Lớp 3:

(Chirstine Nguyễn) Lúc con lớn con muốn chăm sóc ba giông như ba đã chăm sóc con.
(Kammy Đỗ)  Khi  ba già con muốn giúp đỡ cung cấp đưa lại.  Con biết lễ phép và kính nể cho ba.
(Dang Thái) Lúc con làm điều sai  ba khuyên bảo nhẹ nhàng.

Lớp 4:

(Nghi Thái)Lúc em không hiểu bài làm ở nhà của trường Việt Ngữ, ba em cũng lúc nào thức khuya để giảng bài cho em.

Lớp 5:

(Bùi Lê Thế Quân) Có những lúc mua những đồ như buá để sửa lại những đồ em và em của em làm gãy.  Bố cũng mua những cái gì cần để thay vào những vật đó cần thay.

Lớp 6:

(Kathy Võ) viết về ông ngoại em vì lúc em sinh ra cha em đã mất rồi:
Ông ngoại của em là người rấ`t tốt bụng.  Ông ngoại của em hay biếu cho mấy ngưòi nghèo vì khi ông của em ở VN, ông thật là nghèo và làm việc để nuôi gia đình...
Tuy là ba em đã chết rồi, cha em cũng đã giúp sinh ra con.  Con cảm tạ cha.

Một vài câu khác thật dễ thương của các em không được thưởng :

Ba làm nhiều cho hết gia đình lúc ba con đang buồn ngủ.
Khi con cần ba giúp đỡ, ba yểm trợ con.

và đây là một đoạn văn của cháu ngoại tôi, mới học xong 2 lớp Mẫu giáo A và B trong 2 năm qua,và vừa lên lớp 1:

Con thương ba nhiều ba đã yeu con.  Ba cho con ăn ngon lắm. Ba chăm sóc con và yeu con.  Ba đi chợ mua thước uống cho con và trái cây để ăn. Ba con yéu rồi và con chăm sóc lại để ba khoẻ hơn.  Con thương ba lắm.

Con bé viết có 2 lỗi chính tả với chữ “yêu” và “thuốc”.  Tôi hỏi:’ Tại sao Quyên gọi BA thay vì Dadda.”  “ I don’t know.”  “Taị sao lại nói “  Ba con yếu rôì, làm gì mà yếu?”  Hắn trả lời ngon lành,”He fell off the ladder and broke his ribs.”  co`n phần “chăm sóc lại” thì tôi chưa thấy và chắc nó cũng không trả lới được là chăm sóc cái gì cho ba...

Ngày tôi quyết định “làm thiện nguyện ,“ tình nguyện làm công việc đưa cháu đi học tiếng Việt mỗi sáng chủ nhật sau khi cháu học hết lớp 2 ở trưồng Mỹ, tôi không ôm nhiều hy vọng! Tôi trông con nhỏ bưóng bỉnh, nói tiếng Anh ào ào và bố mẹ đi làm mút mùa từ sáng tới tối, chỉ có sáng thứ bẩy và chủ nhật được ngủ trễ vơí bô mẹ và luôn luôn có nhiều mục vui chơi hấp dẫn xả hơi cuối tuần, tôi nghĩ bụng nó có nằm ỳ ra mà không chịu ra khỏi giường sáng sớm chủ nhật thì mình cũng chịu thôi. Bố mẹ cháu chắc cũng không bắt ép nó đi học để phaỉ kìn kìn đưa đón mỗi tuần. 

Nhưng  mà rồi cũng xong và bây giờ cháu đã đọc và viết được dù là vẫn bế quan toả cảng không chịu nói câu tiếng Việt nào ngoại trừ bị ...bắt bí phải nói để có được điều nó muốn.  Bây giờ tôi cũng không phaỉ đưa cháu đi học vì bố mẹ cũng trông thấy kết quả và thấy các cha mẹ khác kìn kìn đưa con đi, năm này qua năm khác để hết  6 lớp cho đến khi học hết Trung hoc và bắt đầu đi  xa.  Nói về điều những người cha đã làm cho con qua các bài viết cuả các em, thì thấy các ông bố ngày nay , nhất là ở hải ngoại, cũng “khá” hơn các ông ở xã hội VN thời trước, mọi việc cứ phó mặc người đàn bà làm hết., kể cả việc ‘nuôi già dạy trẻ”.  Bố ngày nay dưới mắt các em làm đủ các việc:

Bố phụ làm nhiều thứ.
Bố chở con đi học
Bố dạy con học
Bố làm bếp, mua đồ ăn.
Bố nói chuyện với con
Bố dọn dẹp nhà cửa
Bố sửa đồ trong nhà...

Khi đọc những dòng các con viết về mình. các bậc cha mẹ, nhất là những người cha trong dịp lễ Từ Phụ phải vui và kiêu hãnh thấy công lao cuả mình cho con được nhìn nhận và cảm nhận từ các trái tim non nhưng thật chân thành.

Thu Lê
7-007
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: LÁ THƯ TÂM TÌNH 16
Reply #1 - 12. Jul 2007 , 20:02

thule wrote on 11. Jul 2007 , 15:04:
Ngày Lễ Từ Phụ  6-10-07

Nói về điều những người cha đã làm cho con qua các bài viết cuả các em, thì thấy các ông bố ngày nay , nhất là ở hải ngoại, cũng “khá” hơn các ông ở xã hội VN thời trước, mọi việc cứ phó mặc người đàn bà làm hết., kể cả việc ‘nuôi già dạy trẻ”.  Bố ngày nay dưới mắt các em làm đủ các việc:

Bố phụ làm nhiều thứ.
Bố chở con đi học
Bố dạy con học
Bố làm bếp, mua đồ ăn.
Bố nói chuyện với con
Bố dọn dẹp nhà cửa
Bố sửa đồ trong nhà...

Thu Lê
7-007

Kính thưa Cô,

Em cám ơn Cô THu đã viết một bài Thu.... thập những ý tưởng dễ thương hồn nhiên của các bé về người Bố.  Wink
Nhưng đọc xong đoạn chót của Cô thì em lại phải thay đổi ý nguyện từ lâu của em là xin kiếp sau được làm đàn ông, vì trước nay em cứ tưởng đàn ông thì cùng lắm là chỉ chở con đi học thôi chứ   Tongue Cheesy
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 14. Jul 2007 , 20:21

người cha đã làm cho con qua các bài viết cuả các em, thì thấy các ông bố ngày nay , nhất là ở hải ngoại, cũng “khá” hơn các ông ở xã hội VN thời trước, mọi việc cứ phó mặc người đàn bà làm hết., kể cả việc ‘nuôi già dạy trẻ”.  Bố ngày nay dưới mắt các em làm đủ các việc:

Bố phụ làm nhiều thứ.
Bố chở con đi học
Bố dạy con học
Bố làm bếp, mua đồ ăn.
Bố nói chuyện với con
Bố dọn dẹp nhà cửa
Bố sửa đồ trong nhà...

Khi đọc những dòng các con viết về mình. các bậc cha mẹ, nhất là những người cha trong dịp lễ Từ Phụ phải vui và kiêu hãnh thấy công lao cuả mình cho con được nhìn nhận và cảm nhận từ các trái tim non nhưng thật chân thành.

Thu Lê
7-007
[/quote]

Cám ơn cô Thu đã có bài của các em nhỏ có những ý tưởng rất chân về người bố.

Đặng-Mỹ wrote on 12. Jul 2007 , 20:02:
Kính thưa Cô,

Em cám ơn Cô THu đã viết một bài Thu.... thập những ý tưởng dễ thương hồn nhiên của các bé về người Bố.  Wink
Nhưng đọc xong đoạn chót của Cô thì em lại phải thay đổi ý nguyện từ lâu của em là xin kiếp sau được làm đàn ông, vì trước nay em cứ tưởng đàn ông thì cùng lắm là chỉ chở con đi học thôi chứ   Tongue Cheesy

Mỹ ơi ,những ông bố "lý tưởng " này chỉ có trong HSV thôi  Cheesy Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #3 - 15. Jul 2007 , 02:20

Quote:
author=Dang_My link=board=01;num=1184202244;start=0#1 date=07/12/07 lúc 23:02:12

Em cám ơn Cô THu đã viết một bài Thu.... thập những ý tưởng dễ thương hồn nhiên của các bé về người Bố.  Wink
Nhưng đọc xong đoạn chót của Cô thì em lại phải thay đổi ý nguyện từ lâu của em là xin kiếp sau được làm đàn ông, vì trước nay em cứ tưởng đàn ông thì cùng lắm là chỉ chở con đi học thôi chứ   Tongue Cheesy

Kính chào cô Thu
Nhìn hình cô chụp với chị Đậu Đỏ thấy cô vẫn giống như thời còn dạy học ở LVD...Có học trò vì mê cô giáo dạy Anh Văn mà học giỏi môn này đó cô  Cheesy Cheesy Cheesy

Mỹ ơi!
Cô Thu đã thu thập nhiều ông Bố chứ không phải một ông làm bấy nhiêu việc đâu mà lo...
không cần phải thay đổi ý nguyện, chỉ xin thêm làm đàn ông...ở VN (có một bài viết: đàn ông ở VN...sướng thật đăng ở báo rất là...sướng )
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 16. Jul 2007 , 03:48

Thấy vậy mà không phải vậy nghe em Tần (?)!  Mà ai bây giờ giỏi Anh văn thế? (bây giờ ai chẳng giỏi?) 

Em PT nói đúng đấy Mỹ ạ, làm đàn ông ở VN là sướng hơn cả và các vi. ở hải ngoại thì "khá" hơn (dưới con mắt bọn mình) nhất là thế hệ trẻ, vợ chồng cũng chia nhau làm đủ các thứ và các thanh niên khá "handy man" như không như mấy ông già thời các cô.  Hồi mới sang Mỹ, các ông mà bị bắt gặp đứng trong bếp rửa chén dùm vợ là mắc cở lắm vì ở VN đàn ông mà vào trong bếp là bi coi là ...không khá.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #5 - 16. Jul 2007 , 12:32

thule wrote on 16. Jul 2007 , 03:48:
Thấy vậy mà không phải vậy nghe em Tần (?)!  Mà ai bây giờ giỏi Anh văn thế? (bây giờ ai chẳng giỏi?)  

Em PT nói đúng đấy Mỹ ạ, làm đàn ông ở VN là sướng hơn cả và các vi. ở hải ngoại thì "khá" hơn (dưới con mắt bọn mình) nhất là thế hệ trẻ, vợ chồng cũng chia nhau làm đủ các thứ và các thanh niên khá "handy man" như không như mấy ông già thời các cô.  Hồi mới sang Mỹ, các ông mà bị bắt gặp đứng trong bếp rửa chén dùm vợ là mắc cở lắm vì ở VN đàn ông mà vào trong bếp là bi coi là ...không khá.  

Chị Thu ơi !!!!! vậy mấy Ông có nhiệm vụ lau nhà hàng tuần có bị coi là không khá không hả chị?????????? Chắc câu trả lời của chị là QUÁ KHÁ ha chị?????? Ông Bình SV và Ông Cố của HSV sẽ mừng lắm đó chị ơi.. Cheesy Cheesy

Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #6 - 17. Jul 2007 , 12:03

thule wrote on 16. Jul 2007 , 03:48:
Thấy vậy mà không phải vậy nghe em Tần (?)!  Mà ai bây giờ giỏi Anh văn thế? (bây giờ ai chẳng giỏi?)  

Cheesy Cheesy Cheesy,
Thưa cô Thu,
Đúng là bây giờ thì "ai chẳng giỏi"vì đã từ LVD qua đây mà còn dốt Anh Văn ( và Việt Văn ) thì thật là...

Em nhắc lại ngày xưa có người giỏi AV vì mê cô giáo vừa đẹp vừa dạy hay...hihihi, tiếc rằng không phải là em... Embarrassed

Ngày xưa đi học dân cao nhồng như em (thời tụi em trên 1.60m là cao rồi ) là cư dân quen thuộc của bàn chót, sau đó em bị cận mà không đeo kính, lại không muốn đổi chỗ nên chép bài không kịp và sai nhiều, học AV mà viết không đúng, lại nhút nhát không nói nhiều, nên em sợ môn AV lắm, không giống như cô em của em...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #7 - 21. Jul 2007 , 15:14

anh_thu_Tran wrote on 16. Jul 2007 , 12:32:
  Chị Thu ơi !!!!! vậy mấy Ông có nhiệm vụ lau nhà hàng tuần có bị coi là không khá không hả chị?????????? Chắc câu trả lời của chị là QUÁ KHÁ ha chị?????? Ông Bình SV và Ông Cố của HSV sẽ mừng lắm đó chị ơi.. Cheesy Cheesy

Những ông này phải được gọi là  "ĐẠI KHÁ"  (cũng như những bậc quá hiền thì được gọi là Đại hiền, các ông vĩ đại thì gọi là đại nhân..và có cả.. đại bịp vậy!
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #8 - 21. Jul 2007 , 15:20

Phương Tần wrote on 17. Jul 2007 , 12:03:
Cheesy Cheesy Cheesy,

Em nhắc lại ngày xưa có người giỏi AV vì mê cô giáo vừa đẹp vừa dạy hay...hihihi, tiếc rằng không phải là em... Embarrassed

Ngày xưa đi học dân cao nhồng như em (thời tụi em trên 1.60m là cao rồi ) là cư dân quen thuộc của bàn chót, sau đó em bị cận mà không đeo kính, lại không muốn đổi chỗ nên chép bài không kịp và sai nhiều, học AV mà viết không đúng, lại nhút nhát không nói nhiều, nên em sợ môn AV lắm, không giống như cô em của em...

Không biết cái cô nào thế này , chắc không phải là ..cô.

Ngày xưa cô cũng cao nhòng (1m58 chứ đâu có thua)như em nhưng gầy như con mắm (chứ không được như ..liễu trong thơ cổ!)  Bây giờ ăn cơm Mỹ nhiều nên mới phát triển hơn một tý đó.
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra