Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Nhắn Nga-Lucia  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 
Send Topic In ra
Nhắn Nga-Lucia (Read 11678 times)
Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Nhắn Nga-Lucia
Reply #75 - 23. Oct 2008 , 10:26

Nga Lucia wrote on 23. Oct 2008 , 09:56:
Chị Đ Đ ơi , em cứ suy nghĩ hoài để tìm lý do tại sao hột gà muối của em hỏng mặn. Bi giờ em mới nghĩ ra là có thể tự vì ở Germany thời tiết lạnh quá nên ảnh hưởng tới việc muôí hột gà. Cuối tuần nầy em sẽ bỏ thiệt nhiều muối làm lại mới được . Cám ơn Chị đã nhắc nhở đừng đổ nước muối vào bồn rửa chén. Nếu Chị hỏng nhắc là lần tới đây em lại đổ tiếp rồi Tongue Tongue Tongue

Chị Nga ơi,

Bên chị làm sao lạnh bằng Canada được hén chị? Nghe chị nói vậy lam em cũng...teo quá. Chắc em đợi coi kết quả lần tới của chị ra sao rồi em mới dám làm đó.
Ủa , không đổ nước muối xuống sink thì chẳng lẽ lại uống à  Tongue  Tongue Hay để...súc miệng cho sạch răng? Cái này chắc chị TN phản đối kịch liệt đây vì sẽ làm chị bị...thất nghiệp  Grin  Grin
Vậy là phải đem ra ống cống đổ xuống hả mấy chị??
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #76 - 24. Oct 2008 , 05:26

Nga Lucia wrote on 23. Oct 2008 , 09:56:
Chị Đ Đ ơi , em cứ suy nghĩ hoài để tìm lý do tại sao hột gà muối của em hỏng mặn. Bi giờ em mới nghĩ ra là có thể tự vì ở Germany thời tiết lạnh quá nên ảnh hưởng tới việc muôí hột gà. Cuối tuần nầy em sẽ bỏ thiệt nhiều muối làm lại mới được . Cám ơn Chị đã nhắc nhở đừng đổ nước muối vào bồn rửa chén. Nếu Chị hỏng nhắc là lần tới đây em lại đổ tiếp rồi Tongue Tongue Tongue

Nga à ,
Ta chờ mi làm lại lần nữa rồi sẽ quyết định coi 2 đứa mình có nên cách chức sư phụ của mi hông đây  Roll Eyes Roll Eyes Để coi nàng Tuyết nhà ta sẽ chiển qua nghề gì nữa đây nì  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #77 - 26. Oct 2008 , 01:57

Thuc-Khanh wrote on 23. Oct 2008 , 10:26:
Chị Nga ơi,

Bên chị làm sao lạnh bằng Canada được hén chị? Nghe chị nói vậy lam em cũng...teo quá. Chắc em đợi coi kết quả lần tới của chị ra sao rồi em mới dám làm đó.
Ủa , không đổ nước muối xuống sink thì chẳng lẽ lại uống à  Tongue  Tongue Hay để...súc miệng cho sạch răng? Cái này chắc chị TN phản đối kịch liệt đây vì sẽ làm chị bị...thất nghiệp  Grin  Grin
Vậy là phải đem ra ống cống đổ xuống hả mấy chị??

Thục Khanh ơi , Bên Chị lạnh không thua gì Canada đâu. Em có làm hột gà muối thì làm thử đi. Đợi  kết quả của Chị hỏng bảo đảm đâu Grin Grin Grin. Chị làm bếp dở lắm nhứt là món ăn VN. Nấu món ăn Đức thì chị rành hơn tại vì ở đây nấu đồ ăn VN mất công lắm. Chợ VN chỉ là 1 tiệm nhỏ xíu  , muốn ăn rau cải phải đi cuối tuần mới có đồ tươi còn không thôi tất cả đều là đồ đông lạnh .
Nước muối chị đem ra trước sân đồ đại ở đường đá sỏi đó.  Tongue Tongue Tongue Người Đức mà thấy là bị la chít luôn vì khu chị ở chỉ có gia đình chị là VN thôi .

Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #78 - 26. Oct 2008 , 02:01

phuonghue wrote on 24. Oct 2008 , 05:26:
Nga à ,
Ta chờ mi làm lại lần nữa rồi sẽ quyết định coi 2 đứa mình có nên cách chức sư phụ của mi hông đây  Roll Eyes Roll Eyes Để coi nàng Tuyết nhà ta sẽ chiển qua nghề gì nữa đây nì  Grin Grin

Ph. Huệ ới ời , mi làm thử đi biết đâu tự ta dở quá thôi chứ hỏng phải tự Sư Phụ . Đừng có cách chức Sư Phụ của ta nghe. Có khi ta còn phải học thêm vài món VN nữa thì hông biết hỏi ai đó Wink Wink Wink
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #79 - 26. Oct 2008 , 03:14

Nga Lucia wrote on 26. Oct 2008 , 02:01:
Ph. Huệ ới ời , mi làm thử đi biết đâu tự ta dở quá thôi chứ hỏng phải tự Sư Phụ . Đừng có cách chức Sư Phụ của ta nghe. Có khi ta còn phải học thêm vài món VN nữa thì hông biết hỏi ai đó Wink Wink Wink

Nga à ,
Ta cũng bắt đầu làm thử 1 chục đó , chắc là cùng lượt với Út Lớn , để coi của ai thành công nhe  Cheesy Cheesy Ta cũng hông có tay làm gì hết  Grin Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #80 - 26. Oct 2008 , 15:27

Nga ơi à, hồi sáng My thấy bánh tiu Nga làm đẹp quá, tính khen mà mắc bận rồi bi giờ vô kiếm không thấy nữa  Huh
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #81 - 27. Oct 2008 , 13:59

Mấy cô em ơi ,trứng muối không những dùng để luộc ăn với cháo trắng ,mà nó còn dùng để làm trứng hấp với tôm thịt ngon lắm.Ngoài ra nếu các em nấu cháo thịt.băm ,cháo  cá  ,cháo thit bò ,cháo bào ngư.,cháo lòng ...hoặc bất cứ loại cháo nào cũng vậy ,nếu các em cho trứng muối (nguyên lòng trắng và lòng đỏ đã cắt nhỏ..nhớ là trứng còn sống chưa luộc chín nhé ) vào nồi cháo vừa chín tới thì hạt gạo trong nồi cháo sẽ nhừ nhuyễn ra (như khi mình đi ăn cháo khuya tại mấy tiệm cháo đó ) giống như mình đã xay nhuyễn cháo vậy đó.Ngon vô cùng ,các em thử đi nha ,chị rất thích nấu như vậy vì không cần phải nấu thật lâu và cháo ăn rất béo và nhìn đẹp nữa.Một nồi cháo khoảng 10 tô cháo trung bình có thể cho khoảng 5 trứng muôi ,nhưng nhớ là chỉ dùng lòng trắng của 2 trứng muối thôi nhé vì trong cháo mình đã có ướp gia vị rồi sợ cháo bị mặn đó.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #82 - 27. Oct 2008 , 20:00

Nga Lucia wrote on 26. Oct 2008 , 01:57:
Thục Khanh ơi , Bên Chị lạnh không thua gì Canada đâu. Em có làm hột gà muối thì làm thử đi. Đợi  kết quả của Chị hỏng bảo đảm đâu Grin Grin Grin. Chị làm bếp dở lắm nhứt là món ăn VN. Nấu món ăn Đức thì chị rành hơn tại vì ở đây nấu đồ ăn VN mất công lắm. Chợ VN chỉ là 1 tiệm nhỏ xíu  , muốn ăn rau cải phải đi cuối tuần mới có đồ tươi còn không thôi tất cả đều là đồ đông lạnh .
Nước muối chị đem ra trước sân đồ đại ở đường đá sỏi đó.  Tongue Tongue Tongue Người Đức mà thấy là bị la chít luôn vì khu chị ở chỉ có gia đình chị là VN thôi .

Nga à, em còn muối tiếp trứng mà sao lại đổ nước muối đi cho người ta la. My có dạo ghiền trứng muối, cứ giữ hũ nước muối đó muối hết đợt trứng này rồi muối đợt khác  Cheesy. Hồi đó chị Đậu Đỏ chƯa nhắc chuyện đổ nước muối bị sét ống nước nhƯng nấu nước muối cũng mất thì giờ lắm  Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #83 - 27. Oct 2008 , 20:13

anh_thu_Tran wrote on 27. Oct 2008 , 13:59:
 Mấy cô em ơi ,trứng muối không những dùng để luộc ăn với cháo trắng ,mà nó còn dùng để làm trứng hấp với tôm thịt ngon lắm.Ngoài ra nếu các em nấu cháo thịt.băm ,cháo  cá  ,cháo thit bò ,cháo bào ngư.,cháo lòng ...hoặc bất cứ loại cháo nào cũng vậy ,nếu các em cho trứng muối (nguyên lòng trắng và lòng đỏ đã cắt nhỏ..nhớ là trứng còn sống chưa luộc chín nhé ) vào nồi cháo vừa chín tới thì hạt gạo trong nồi cháo sẽ nhừ nhuyễn ra (như khi mình đi ăn cháo khuya tại mấy tiệm cháo đó ) giống như mình đã xay nhuyễn cháo vậy đó.Ngon vô cùng ,các em thử đi nha ,chị rất thích nấu như vậy vì không cần phải nấu thật lâu và cháo ăn rất béo và nhìn đẹp nữa.Một nồi cháo khoảng 10 tô cháo trung bình có thể cho khoảng 5 trứng muôi ,nhưng nhớ là chỉ dùng lòng trắng của 2 trứng muối thôi nhé vì trong cháo mình đã có ướp gia vị rồi sợ cháo bị mặn đó.

Chị Thư ơi,

Em thích lòng đỏ trứng muối nên làm gì có thể "độn" thêm vô được là em không tha  Cheesy Đố chị còn nhớ món gì chị ăn mà chị ngạc nhiên sao em cho  lòng đỏ trứng muối nữa?
Nhưng em chưa biết  cho lòng trắng vào nấu cháo cho cháo mau nhừ tơi nha chi. Nghe hấp dẫn, em sẽ nấu mời cả nhà  Cheesy
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #84 - 27. Oct 2008 , 20:33

Quote:
Chị Thư ơi,

Em thích lòng đỏ trứng muối nên làm gì có thể "độn" thêm vô được là em không tha  Cheesy Đố chị còn nhớ món gì chị ăn mà chị ngạc nhiên sao em cho  lòng đỏ trứng muối nữa?
Nhưng em chưa biết  cho lòng trắng vào nấu cháo cho cháo mau nhừ tơi nha chi. Nghe hấp dẫn, em sẽ nấu mời cả nhà  Cheesy

Em có thể độn lòng đỏ trứng muối vào cánh gà chiên ,hoặc độn trứng muối vào cua hoặc tôm hùm xào hành gừng hay rang muối.Ngoài ra còn dùng lòng đỏ trứng muối để làm món mực ống nhồi thịt đem hấp hay nướng nữa.Cũng vì tính cách đa năng của lòng đỏ trứng muối nên nhà chị luôn có trứng muối làm sẵn  Cheesy Wink
   Duy có điều mỗi đợt làm xong là chị phải đổ nước muối cũ đi chứ chị không dùng lại nữa  ,vì có lần chị chỉ lấy lại phần muối kết tinh trong đợt muối trước để thêm vào cho đợt trứng muối sau thì đợt sau trứng rất chóng hỏng.Có thể tại mỗi lần chị muối hơi nhiều (30 trứng )chăng??????
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #85 - 27. Oct 2008 , 20:47

anh_thu_Tran wrote on 27. Oct 2008 , 20:33:
 Em có thể độn lòng đỏ trứng muối vào cánh gà chiên ,hoặc độn trứng muối vào cua hoặc tôm hùm xào hành gừng hay rang muối.Ngoài ra còn dùng lòng đỏ trứng muối để làm món mực ống nhồi thịt đem hấp hay nướng nữa.Cũng vì tính cách đa năng của lòng đỏ trứng muối nên nhà chị luôn có trứng muối làm sẵn  Cheesy Wink
  Duy có điều mỗi đợt làm xong là chị phải đổ nước muối cũ đi chứ chị không dùng lại nữa  ,vì có lần chị chỉ lấy lại phần muối kết tinh trong đợt muối trước để thêm vào cho đợt trứng muối sau thì đợt sau trứng rất chóng hỏng.Có thể tại mỗi lần chị muối hơi nhiều (30 trứng )chăng??????

hihi, em chưa độn vàomấy món chị kể , chị quên món vịt tiềm rồi ha chị  Wink

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #86 - 27. Oct 2008 , 21:02

Quote:
hihi, em chưa độn vàomấy món chị kể , chị quên món vịt tiềm rồi ha chị  Wink

món vịt tiềm của em thật là dzách lầu ,nhưng chị không biết có trứng muối......vì hôm em dậy chị làm không có nói đến.....như vậy là khi chỉ dạy cô em còn dấu nghề chút chút.
  Hồi nãy khi nghe em hỏi thì chị cũng hơi nghi nghi là em nói đến món này nhưng nặn đầu hoài không thể nào em nhớ là em có dạy chị là phải dùng trứng muối  Cry Cry
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #87 - 27. Oct 2008 , 21:08

anh_thu_Tran wrote on 27. Oct 2008 , 21:02:
món vịt tiềm của em thật là dzách lầu ,nhưng chị không biết có trứng muối......vì hôm em dậy chị làm không có nói đến.....như vậy là khi chỉ dạy cô em còn dấu nghề chút chút.
 Hồi nãy khi nghe em hỏi thì chị cũng hơi nghi nghi là em nói đến món này nhưng nặn đầu hoài không thể nào em nhớ là em có dạy chị là phải dùng trứng muối  Cry Cry

Hihi, dấu đâu mà dấu chị ơi, trứng muối em để nguyên 4,5 tròng trong nhân, cắt ra miếng nhân nào cũng có đều mà chị .    Cheesy

PS : thôi em đi ngủ, mai nếu rảnh sẽ nấu cháo như chị vừa chỉ để mời Tần nhòng nhẽo.  Grin
Back to top
« Last Edit: 27. Oct 2008 , 21:10 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #88 - 27. Oct 2008 , 23:40

Quote:
Hihi, dấu đâu mà dấu chị ơi, trứng muối em để nguyên 4,5 tròng trong nhân, cắt ra miếng nhân nào cũng có đều mà chị .    Cheesy

PS : thôi em đi ngủ, mai nếu rảnh sẽ nấu cháo như chị vừa chỉ để mời Tần nhòng nhẽo.  Grin

vậy là chị bị ao dai mơ rồi  Sad Sad Sad
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #89 - 28. Oct 2008 , 13:45

anh_thu_Tran wrote on 27. Oct 2008 , 23:40:
 vậy là chị bị ao dai mơ rồi  Sad Sad Sad

hihi, ao dzai mơ chưa bằng em mờ  Cheesy