Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Vợ Chồng Bích-Định  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 5 6 7 
Send Topic In ra
Vợ Chồng Bích-Định (Read 9099 times)
Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: Vợ Chồng Bích-Định
Reply #90 - 13. Dec 2007 , 17:01

Quote:
Sao hông nghe người đố trả lời anh ĐS dzị ta . Chắc anh ĐS trả lời từng chữ gần đúng nhưng anh cần giải nghĩa nguyên câu thì mới OK .
1) Tui thấy chị Phương Tần dùng đúng nghĩa từ Hán Việt (vừa Hán vừa Việt ) rất là ngộ nghĩnh  Smiley Cheesy Grin

Xám : Hán
Cô: Việt
Dành: Việt
Dách: Hán
Xường Tại= Xoài (Việt) Tượng (Hán)

Còn: Việt
Xám: Hán
Xây: Hán
Tài: Hán
Hoà: Việt

Hai câu này chắc có nghĩa là 3 cô dành một trái xoài tượng
Còn lá 3 còn lá 4 là còn tài để cầu hoà trong loại bài gì đó chăng  Smiley Cheesy

Shocked Roll Eyes Cool
Anh Đ Q trả lời đúng chóc câu đầu rồi
Xám= ba (Hán)
Cô (Việt)
dành (Việt)
dách cơ=một (Hán)
xường tại=xài tượng (Việt mà nói giọng Nam)

Quote:
Còn câu sau thì My nghĩ là cỏn (dấu hỏi )  đó chứ khg phải dấu huyền, cỏng xám cỏng xây cỏng tài hoà là nói tam nói tứ nói tào lao , tức là nói bậy nói bạ nói xạo xự đó chứ gì hả Tần     

câu này thì hổng có chữ nào Việt hết
cỏn= nói
Mỹ đoán đúng câu này rồi: nói tam nói tứ nói ma nói Phật, tức là nói xạo, hihihi...

...ba cô dành một trái xoài tượng
cãi tới cãi lui cãi um sùm... Grin Grin Grin

Mỗi người được giải thưởng một tô phở Bouria đặc biệt nghe, xin mời cầm phiếu qua châu Phi ăn phở...tại Thầy đoán không ra nên Thầy phải chi thôi... Cool Cool Cool

Quote:
Hay là lại nói lái cái gì nữa đây đó ???My bận quá chứ không thôi phôn hỏi 1 LVD 73 , tổ sư nói lái,  là ra hà

Grin Grin Grin
Đi đâu hỏi cho xa, trong D Đ có Miên Thụy đó...
Back to top
« Last Edit: 13. Dec 2007 , 17:11 by Phương Tần »  

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #91 - 13. Dec 2007 , 21:39

Phương Tần wrote on 13. Dec 2007 , 17:01:
Shocked Roll Eyes Cool
Xám= ba (Hán)
Cô (Việt)
dành (Việt)
dách cơ=một (Hán)

cỏn= nói
Mỹ đoán đúng câu này rồi: nói tam nói tứ nói ma nói Phật, tức là nói xạo, hihihi...

Mỗi người được giải thưởng một tô phở Bouria đặc biệt nghe, xin mời cầm phiếu qua châu Phi ăn phở...tại Thầy đoán không ra nên Thầy phải chi thôi... Cool Cool Cool

Grin Grin Grin

Hello cô PT,

Hôm qua theo sự yêu cầu của khách hàng, chủ quán đã biểu diễn làm Spaghetti Vietnamese Style. Recipe gia truyền, đặc biệt đến phút cuối thầy để xả tươi thế mấy cái lá gì đó. Mọi người đều hoan hỉ, chưa thấy ai đau ốm gì cả từ hôm qua đến nay. Xin mấy chị mấy cô nếu có dịp làm spaghetti cho chồng con thưởng thức nhớ thử bỏ xả xem sao. Bản quán sẽ đi lấy bản quyền trong những ngày sắp tới !  Grin Grin Grin

CC
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #92 - 14. Dec 2007 , 18:57

Phương Tần wrote on 13. Dec 2007 , 17:01:
Shocked Roll Eyes Cool
Xám= ba (Hán)
Cô (Việt)
dành (Việt)
dách cơ=một (Hán)

cỏn= nói

hehehe, Tần ơi à, chắc Tần đọc đâu đây thấy thày ( chạy) có duyên với mấy cô xường xám ( hẹn kể hoài mà còn dím  Roll Eyes) nên đố câu Việt Hán giao duyên đó hả Tần   Cheesy Grin Dè đâu thày tiếng Hán thì giỏi chứ Hán Việt đề huề kiểu đó thì anh Đỗ Quân và My phải nhào vào cú  thày  Grin Grin
Mà thôi My nhường phần thưởng cho anh Đỗ Quân xơi trọn gói đi, chứ My nhìn thày dọn phở chỉ thấy nào tô tô ớt , nào hũ ớt là bự hà  Roll Eyes Grin Phở này là phở xào ớt , ý ớt xào phở mới đúng  Grin Grin Grin

Quote:
Grin Grin Grin

Tần nhớ dai thiệt Cheesy. Mà Miên Thuỵ mấy nay đâu rồi ha  Huh Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #93 - 14. Dec 2007 , 19:01

CoiChay wrote on 13. Dec 2007 , 21:39:
Hello cô PT,

Hôm qua theo sự yêu cầu của khách hàng, chủ quán đã biểu diễn làm Spaghetti Vietnamese Style. Recipe gia truyền, đặc biệt đến phút cuối thầy để xả tươi thế mấy cái lá gì đó. Mọi người đều hoan hỉ, chưa thấy ai đau ốm gì cả từ hôm qua đến nay. Xin mấy chị mấy cô nếu có dịp làm spaghetti cho chồng con thưởng thức nhớ thử bỏ xả xem sao. Bản quán sẽ đi lấy bản quyền trong những ngày sắp tới !  Grin Grin Grin

CC

Thày à, My bận quá, mà chỉ chậm 1 ngày là mất dấu chim di , lẹt đẹt chạy sau bài vở ngập đầu đọc không kịp gì hết   Undecided
Đâu dĩa spaghettti bản quyền của thày đâu My chưa tìm thấy?
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #94 - 14. Dec 2007 , 19:30

Quote:
Thày à, My bận quá, mà chỉ chậm 1 ngày là mất dấu chim di , lẹt đẹt chạy sau bài vở ngập đầu đọc không kịp gì hết   Undecided
Đâu dĩa spaghettti bản quyền của thày đâu My chưa tìm thấy?

Thôi rồi,

Nó đã chạy tọt vào bụng của khách ăn rồi mà lai quên chụp hình. Nhưng chị Mỹ đừng lo, hôm nay hoặc ngày mai thể nào cũng bản cũ soạn lại cho nó hết thịt, hết bún, hết nắm, hết sả . Mốt về rồi .

Thân mến,
CC
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #95 - 14. Dec 2007 , 20:19

CoiChay wrote on 14. Dec 2007 , 19:30:
Thôi rồi,

Nó đã chạy tọt vào bụng của khách ăn rồi mà lai quên chụp hình. Nhưng chị Mỹ đừng lo, hôm nay hoặc ngày mai thể nào cũng bản cũ soạn lại cho nó hết thịt, hết bún, hết nắm, hết sả . Mốt về rồi .

Thân mến,
CC

hihihi, mốt là thày hết contract , được về rồi hả thày  Cheesy Làm My mừng quá  Cheesy
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #96 - 15. Dec 2007 , 13:11

Quote:
Thôi thôi 2 cô đừng có thêu dệt thêm thắt khúc nôi nữa nghe không  Roll Eyes, thấy người ta ở xa rồi nói xạo hay sao đây  Undecided chớ làm gì mà tệ dữ dzị hè, máy chụp hình bị chụp thì chị Đ Đ nghe còn được chứ làm gì có chuyện...người không còn nguyên  Cool, mình đang bàn chuyện đứng giữa thanh thiên bạch nhật đó nha, đừng có nhát ma  người ta  Grin  Grin

[color=Purple][/color]

Ch ĐĐ ui,

Em từng là "nạn nhân" mà ... Tháng 11/2001, em vừa chân ướt chân rào hồi cố quận (SG) ... thì trong một buổi trưa đi làm, giữa thanh thiên bạch nhật, em đang chạy honda tới chỗ cây xăng ngả tư Bình Hòa ... thì bị 4 tên đi 2 honda kè sát 2 bên, 1 tên ngồi sau cụp giữ lấy tay lái xe của em, thọt tay vào giữa 2 chân em lấy đi giỏ xách ... nếu lấy rồi chúng bỏ đi thì còn đỡ, đằng này chúng sợ em rượt theo, nên đã xô em thiệt mạnh, em bay khỏi xe ... ko đứng lên được, xe chở tên cầm giỏ chạy mất, xe chở 2 tên còn lại đứng chắn ngang trước mặt ... ngó em ... đến chừng thấy em ko thể đứng lên được mới bỏ đi ...
Sau khi chúng bỏ đi rồi ... dân chúng mới chạy ra đở em lên ... họ nói cô hên đó, hôm qua cô kia bị chúng xô chấn thương sọ não luôn ...
Hậu quả là chiếc xe của em nứt đôi (cup 81) ... còn chân em nứt ổ khớp gối, chữa chạy đến 6 tháng trời, em mới đi lại được (Bác sĩ nói tại ngay ổ khớp gối, mà em thì năm đó đã 38 tuổi, xương cũng khó liền). 2 năm sau mới có thể ngồi xổm chút ít và leo cầu thang)
Tuy nhiên, em đi lại được ... chứ không chạy được nữa (trước kia ngày nào em cũng đánh cầu lông bây giờ hết đánh ) ... và nếu em đi lên cầu thang ... quan sát em ... sẽ thấy em đi ko bình thường như người ta ...
Thiệt hại tốn kém rất nhiều ...
Vì vậy, ... bây giờ em rất sợ ... đi ra đường ko dám cầm bóp, xách giỏ ... cho gọn ít tiền vào túi quần ... là xong

Chị có nghe chuyện GIỰT DÂY CHUYỀN CÒN QUAY LẠI ĐÁNH NGƯỜI TA chưa ạ ?
Chúng giựt dây chuyền, sau đó phát hiện đồ giả, quay lại đánh người bị chúng giựt vì tội đeo đồ giả đó ...
Mới năm 2006 đây, em bị chúng giựt sợt dây trên cổ ... đó là dây bạc thật (nhưng không phải vàng trắng) ... em sợ chúng quay lại đánh lật đật vòng ngược xe ... chạy quá chừng ... 2 lần đều là nơi đông  người
Vì vậy ... em sợ thiệt và hông hù đâu đó chị
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #97 - 16. Dec 2007 , 16:05

Sao_Mai wrote on 15. Dec 2007 , 13:11:
[color=Purple][/color]

Ch ĐĐ ui,

Em từng là "nạn nhân" mà ... Tháng 11/2001, em vừa chân ướt chân rào hồi cố quận (SG) ... thì trong một buổi trưa đi làm, giữa thanh thiên bạch nhật, em đang chạy honda tới chỗ cây xăng ngả tư Bình Hòa ... thì bị 4 tên đi 2 honda kè sát 2 bên, 1 tên ngồi sau cụp giữ lấy tay lái xe của em, thọt tay vào giữa 2 chân em lấy đi giỏ xách ...
Hậu quả là chiếc xe của em nứt đôi (cup 81) ... còn chân em nứt ổ khớp gối, chữa chạy đến 6 tháng trời, em mới đi lại được (Bác sĩ nói tại ngay ổ khớp gối, mà em thì năm đó đã 38 tuổi, xương cũng khó liền). 2 năm sau mới có thể ngồi xổm chút ít và leo cầu thang)
Tuy nhiên, em đi lại được ... chứ không chạy được nữa (trước kia ngày nào em cũng đánh cầu lông bây giờ hết đánh ) ... và nếu em đi lên cầu thang ... quan sát em ... sẽ thấy em đi ko bình thường như người ta ...
Vì vậy, ... bây giờ em rất sợ ... đi ra đường ko dám cầm bóp, xách giỏ ... cho gọn ít tiền vào túi quần ... là xong

Chúng giựt dây chuyền, sau đó phát hiện đồ giả, quay lại đánh người bị chúng giựt vì tội đeo đồ giả đó ...
Mới năm 2006 đây, em bị chúng giựt sợt dây trên cổ ... đó là dây bạc thật (nhưng không phải vàng trắng) ... em sợ chúng quay lại đánh lật đật vòng ngược xe ... chạy quá chừng ... 2 lần đều là nơi đông  người

Sao Mai ơi,

Nghe SM kể thấy khiếp quá hả?
Chuyện giựt dây chuyền rồi quay lại đánh thì K có nghe rồi. Nhưng chuyện bị cướp giữa ban ngày & bị xô té thì mới nghe lần đầu đó !!
TK
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #98 - 17. Dec 2007 , 01:07

Sao_Mai wrote on 15. Dec 2007 , 13:11:
[color=Purple][/color]

Ch ĐĐ ui,

Em từng là "nạn nhân" mà ... Tháng 11/2001, em vừa chân ướt chân rào hồi cố quận (SG) ... thì trong một buổi trưa đi làm, giữa thanh thiên bạch nhật, em đang chạy honda tới chỗ cây xăng ngả tư Bình Hòa ... thì bị 4 tên đi 2 honda kè sát 2 bên, 1 tên ngồi sau cụp giữ lấy tay lái xe của em, thọt tay vào giữa 2 chân em lấy đi giỏ xách ... nếu lấy rồi chúng bỏ đi thì còn đỡ, đằng này chúng sợ em rượt theo, nên đã xô em thiệt mạnh, em bay khỏi xe ... ko đứng lên được, xe chở tên cầm giỏ chạy mất, xe chở 2 tên còn lại đứng chắn ngang trước mặt ... ngó em ... đến chừng thấy em ko thể đứng lên được mới bỏ đi ...
Sau khi chúng bỏ đi rồi ... dân chúng mới chạy ra đở em lên ... họ nói cô hên đó, hôm qua cô kia bị chúng xô chấn thương sọ não luôn ...

Mới năm 2006 đây, em bị chúng giựt sợt dây trên cổ ... đó là dây bạc thật (nhưng không phải vàng trắng) ... em sợ chúng quay lại đánh lật đật vòng ngược xe ... chạy quá chừng ... 2 lần đều là nơi đông  người

Uh, nếu mình không là nạn nhân, chắc cũng không nghĩ ra ... và ... còn điều nữa, chắc Khanh cũng ko tưởng tượng được. Đó là sau khi tai nạn xảy ra, vì bóp chứa nhiều giấy tờ tùy thân quan trọng, nên mình nhờ điện thoại gọi cô bạn thân ra ... để chở giùm mình đến trụ sở công an gần nhất để trình báo ... Họ hỏi mình "Cô bị giật ở bên dãy nhà số lẻ hay số chẵn ?" Má ơi ... té đau điếng, làm sao nhớ lẻ hay chẵn, mình nói bên mé cây xăng ... họ nói ... "vậy là số chẵn thuộc P.14 (còn bên đây là P.12) cô qua đó thưa ..." Ì ạch qua được CA P.14 ... thì mình đau muốn ngất đi được (lúc đó chưa biết là nứt khớp gối, chỉ thấy rất đau không bỏ chân xuống đi được, phải có người kè) ... Mình ... ói ... lúc đó họ lại cho 1 cô công an đến cạo gió ... rồi ... cũng thôi, mình mệt mỏi về nhà ... Sáng hôm sau, chân sưng vù không còn đặt chân xuống được nữa, mói biết là chuyện nguy to rồi ... hihhihi
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #99 - 17. Dec 2007 , 01:59

Sao_Mai wrote on 17. Dec 2007 , 01:07:
Uh, nếu mình không là nạn nhân, chắc cũng không nghĩ ra ... và ... còn điều nữa, chắc Khanh cũng ko tưởng tượng được. Đó là sau khi tai nạn xảy ra, vì bóp chứa nhiều giấy tờ tùy thân quan trọng, nên mình nhờ điện thoại gọi cô bạn thân ra ... để chở giùm mình đến trụ sở công an gần nhất để trình báo ... Họ hỏi mình "Cô bị giật ở bên dãy nhà số lẻ hay số chẵn ?" Má ơi ... té đau điếng, làm sao nhớ lẻ hay chẵn, mình nói bên mé cây xăng ... họ nói ... "vậy là số chẵn thuộc P.14 (còn bên đây là P.12) cô qua đó thưa ..." Ì ạch qua được CA P.14 ... thì mình đau muốn ngất đi được (lúc đó chưa biết là nứt khớp gối, chỉ thấy rất đau không bỏ chân xuống đi được, phải có người kè) ... Mình ... ói ... lúc đó họ lại cho 1 cô công an đến cạo gió ... rồi ... cũng thôi, mình mệt mỏi về nhà ... Sáng hôm sau, chân sưng vù không còn đặt chân xuống được nữa, mói biết là chuyện nguy to rồi ... hihhihi

SM ơi chị nghe em kể chuyện  của chính em mà chị còn ngở là chuyện dài đường...rừng chứ  Shocked, vì ở ngay trong thành phố mà có những chuyện khó tin nhưng có thiệt có hả  Tongue  Tongue. Bây giờ lại có thêm cái mũ để canh chừng kẻo lại bị kẻ gian giật mất thì vừa té đau, vừa mất của lại còn bị phạt nữa  Tongue  Tongue  Tongue

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #100 - 17. Dec 2007 , 04:58

Quote:
SM ơi chị nghe em kể chuyện  của chính em mà chị còn ngở là chuyện dài đường...rừng chứ  Shocked, vì ở ngay trong thành phố mà có những chuyện khó tin nhưng có thiệt có hả  Tongue  Tongue. Bây giờ lại có thêm cái mũ để canh chừng kẻo lại bị kẻ gian giật mất thì vừa té đau, vừa mất của lại còn bị phạt nữa  Tongue  Tongue  Tongue

Như vậy thì dân chúng sẽ ko dám mua mũ "xịn" mắc tiền vì sợ bị giựt mất. Nhưng mua mũ "dỏm" thì sẽ ko bảo vệ được đầu mình nếu bị xô té khi bị cướp giựt. Té ra cái mũ là để bảo vệ khi mình bị cướp xô té chứ ko phải đề phòng tai nạn giao thông đâu  Roll Eyes
Như vậy chắc là dân VN phải đeo miếng bảo vệ đầu gối , cùi chỏ & bàn tay giống như bên này người ta hay đeo khi đi roller blade đó (giống như đi patin). SM có biết mấy cái miếng này ko?
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #101 - 17. Dec 2007 , 05:01

Quote:
hihihi, mốt là thày hết contract , được về rồi hả thày  Cheesy Làm My mừng quá  Cheesy

Thưa Thầy CC,

Cho trò TK này tò mò 1 chút được ko ạ?? Hết contra rồi thì Thầy sẽ dzìa đâu hở Thầy?? Vậy nhà thầy ko phải ở Alge'rie hả  Huh
TK
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #102 - 17. Dec 2007 , 12:34

Thuc-Khanh wrote on 17. Dec 2007 , 05:01:
Thưa Thầy CC,

Cho trò TK này tò mò 1 chút được ko ạ?? Hết contra rồi thì Thầy sẽ dzìa đâu hở Thầy?? Vậy nhà thầy ko phải ở Alge'rie hả  Huh
TK

Hello trò TK,

Thầy thuộc thành phần xuất khẩu lao động. Nếu hết contract thì chắc thầy sẽ về nước thày chứ có đi đâu. Nhưng chị Mỹ vì lo quá nên không để ý rằng thầy đâu có hết contract. Thỉnh thỏang tụi nó thấy thầy kiệt lực, coi bộ để ở lại công trường cũng chẳng làm được gì có lợi nên bèn cho thày đi đâu thì đi cho khuất mắt, khi nào khoẻ thì về cày tiếp !

Ngày mai thầy đi rồi nên xin hẹn mọi người mai mốt !
Thân mến,
CC

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #103 - 17. Dec 2007 , 12:41

CoiChay wrote on 17. Dec 2007 , 12:34:
Hello trò TK,

Thầy thuộc thành phần xuất khẩu lao động. Nếu hết contract thì chắc thầy sẽ về nước thày chứ có đi đâu. Nhưng chị Mỹ vì lo quá nên không để ý rằng thầy đâu có hết contract. Thỉnh thỏang tụi nó thấy thầy kiệt lực, coi bộ để ở lại công trường cũng chẳng làm được gì có lợi nên bèn cho thày đi đâu thì đi cho khuất mắt, khi nào khoẻ thì về cày tiếp !

Ngày mai thầy đi rồi nên xin hẹn mọi người mai mốt !
Thân mến,
CC

Chúc Thầy thượng lộ bình an , giữ gìn sức khoẻ để khoẻ lại mà cày tiếp nha Thầy.. Embarrassed
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 5 6 7 
Send Topic In ra