Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Lá Thư Tâm Tình số 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Lá Thư Tâm Tình số 2 (Read 3629 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Lá Thư Tâm Tình số 2
21. Nov 2007 , 03:08

Sáng nay trời uôi uôi, mây xám giăng đầy, ngồi đọc lại LTTT của cô Thu mà lòng ngập tràn nỗi bâng khuâng  Undecided  Undecided

Lá Thư Tâm Tình 2
                            10-24-2004

Các bạn và các em thân mến,

Hôm nay trời mưa.  Tôi chẳng đi đâu được .  Tôi ngồi ở bàn giấy trông ra ngoài sân nhìn mưa rơi.  Những giọt mưa rớt tí tách từ trên mái nhà xuống nền si măng làm tôi nhớ dến những ngày còn nhỏ ở quê nhà nằm nghe tiếng mưa bập bùng trên tầu lá chuối ngoài cửa sổ.  Những ngày mưa đó và ngày mưa hôm nay, một khoảng thời gian và không gian cách biệt _ 50 năm và nưả vòng trái đất, tầu lá chuối và nền si măng__ cái gạch nối vẫn là tôi!  Tự nhiên tôi lại muốn chia sẻ với các bạn , các em một đôi chút tâm tình....

Cách đây 6 năm, tôi được vào trong phòng sanh chứng kiến giây phút chào đời của đứa cháu ngoại đầu tiên.  Tôi đón tay đứa bé từ người bác sĩ, nâng niu một cuộc sống bắt đầu và không khỏi nhớ lại cảm giác đầu tiên khi con gái tôi ra đời cách đây mấy chục năm.  Thật là một cảm giác tuyệt diệu khó tả.  Hồi đó ông xã tôi bị kẹt trong quân trường không có mặt.  Tôi chỉ nhớ là khi người y tá đem đứa nhỏ lại giường trao cho tôi bồng, thì tôi cứ sờ hết cái mũi đến cái miệng,lại mân mê bàn tay nhỏ xinh xinh, tự bảo thầm: “ Thật là tuyệt diệu, làm sao mà mình lại có thể tạo ra một đứa bé như thế này nhỉ?”

Tôi thấy thật thích thú và kiêu hãnh với chức bà ngoại dù là có thoáng một chút “thú đau thương” vì chức ‘ngoại’ có làm cho tôi cảm thấy già! Từ hồi có cháu ngoại trong nhà vui hẳn lên.  Tuần nào không gặp là thấy nhớ.  Hai vợ chồng đi ra đi vào, hai đứa nhình nhau không nói một câu...! Mình tự nhiên yêu cháu lạ lùng, tuyệt diệu.  Mình thấy mình tận hưởng từng giây từng phút nuôi trẻ, chơi với trẻ, nhìn nó nhớn dần và thay đổi từng ngày.  Mình thấy mình “trưởng thành” (!) hơn, ý thức được từng phút giây của hiện tại, không như lúc nuôi con hồi trẻ, chỉ biết hùng hục làm cho xong để còn nghỉ ngơi...Các bạn tôi cũng chia sẻ niềm vui đó, đều công nhận là nuôi cháu thích hơn nuôi con và đều đồng ý nói cái hay nhất trong sự yêu này là ...khi nào mình mệt hay chán thì có thể đem trả bố mẹ nó!  Tôi không khỏi bật cười khi nhớ lại câu nói của ai, hình như là của bà mẹ văn hào Mark Twain nói rằng bà thích mèo hơn con nít bởi vì chơi với mèo thì khi nào mình chán mình có thể bỏ nó xuống..!

Cách đây vài năm, tình cờ tôi được đọc một bài thơ của tác giả Đỗ hồng Ngọc, một bác sĩ Nhi Khoa.  Ông kể chuyện trong thòi gian còn đi học y khoa, ông đã cảm hứng viết một bài thơ sau khi thực tập đỡ đẻ lần đầu tiên.  Bài thơ ấy hay quá và vì vậy đã được phổ biến nhanh chóng trong giới sinh viên và nữ hộ sinh, và được đăng trong tờ báo của sinh viên y khoa.  Tôi xin viết lại bài thơ này để chia sẻ với các bạn và các em, nhất là những ai đã được lên chức nội ngoại:

THƯ CHO BÉ  SƠ SINH

Khi em cất tiếng khóc chào đời
Anh đại diện đời chào em bằng nụ cười
Lớn lên nhớ đừng hỏi tại sao có kẻ cười ngưòi khóc
Trong cùng một cảnh ngộ nghe em!

Anh nhỏ vào mắt em thứ thuốc màu nâu
Nói là để ngừa đau mắt
Ngay lúc đó em đã không nhìn đời qua mắt thực
Nhó đừng hỏi vì sao đời tối đen.

Khi anh cắt rún cho em
Anh đã xin lôĩ chân thành rôì nhé
Vì từ nay em sẽ phải cô đơn
Em đã phải xa địa đàng lòng mẹ.

Em là gái là trai anh chẳng quan tâm
Nhưng khi em biết thẹn thùng
Sẽ biết thế nào là nước mắt trong đêm
Khi tình yêu tìm đến!

Anh đã không quên buộc etiquette vào tay em
Em được dán nhãn hiệu từ giây phút ấy
Nhớ đừng hỏi tôi là ai khi tôi lớn khôn
Cũng đừng ngạc nhiên khi đời nhiều nhãn hiệu!

Khi em mở mắt ngỡ ngàng nhìn anh
Anh cũng ngỡ ngàng nhìn qua khung kính cửa
Một ngày đã thức giấc với vội vàng với hoang mang
Với những danh từ đao to búa lớn

Để bịp lừa để đổ máu đó em...

Thôi trân trọng chào em
Mời em nhập cuộc
Chúng mình cùng chung
Số phận...
Con người...

(BV Từ Dũ, Saigon 1965)

ĐỖ HỒNG NGỌC

Cô Mai ơi, cô vưà có thêm cháu nội.  Còn Việt Hương nữa, em lên chức bà nội lâu rồi,  và tất cả các em, chưa hay sắp/sẽ thành ông bà nội ngoại, có yêu bài thơ này không, có tâm tình gì buổi sáng nay không????

Giáo Sư Thu Lê

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Lá Thư Tâm Tình số 2
Reply #1 - 26. Nov 2007 , 04:56

Quote:

Sáng nay trời uôi uôi, mây xám giăng đầy, ngồi đọc lại LTTT của cô Thu mà lòng ngập tràn nỗi bâng khuâng  Undecided  Undecided

Lá Thư Tâm Tình 2
                            10-24-2004

Các bạn và các em thân mến,

Hôm nay trời mưa.  Tôi chẳng đi đâu được .  Tôi ngồi ở bàn giấy trông ra ngoài sân nhìn mưa rơi.  Những giọt mưa rớt tí tách từ trên mái nhà xuống nền si măng làm tôi nhớ dến những ngày còn nhỏ ở quê nhà nằm nghe tiếng mưa bập bùng trên tầu lá chuối ngoài cửa sổ.  Những ngày mưa đó và ngày mưa hôm nay, một khoảng thời gian và không gian cách biệt _ 50 năm và nưả vòng trái đất, tầu lá chuối và nền si măng__ cái gạch nối vẫn là tôi!  Tự nhiên tôi lại muốn chia sẻ với các bạn , các em một đôi chút tâm tình....

Cách đây 6 năm, tôi được vào trong phòng sanh chứng kiến giây phút chào đời của đứa cháu ngoại đầu tiên.  Tôi đón tay đứa bé từ người bác sĩ, nâng niu một cuộc sống bắt đầu và không khỏi nhớ lại cảm giác đầu tiên khi con gái tôi ra đời cách đây mấy chục năm.  Thật là một cảm giác tuyệt diệu khó tả.  Hồi đó ông xã tôi bị kẹt trong quân trường không có mặt.  Tôi chỉ nhớ là khi người y tá đem đứa nhỏ lại giường trao cho tôi bồng, thì tôi cứ sờ hết cái mũi đến cái miệng,lại mân mê bàn tay nhỏ xinh xinh, tự bảo thầm: “ Thật là tuyệt diệu, làm sao mà mình lại có thể tạo ra một đứa bé như thế này nhỉ?”

Tôi thấy thật thích thú và kiêu hãnh với chức bà ngoại dù là có thoáng một chút “thú đau thương” vì chức ‘ngoại’ có làm cho tôi cảm thấy già! Từ hồi có cháu ngoại trong nhà vui hẳn lên.  Tuần nào không gặp là thấy nhớ.  Hai vợ chồng đi ra đi vào, hai đứa nhình nhau không nói một câu...! Mình tự nhiên yêu cháu lạ lùng, tuyệt diệu.  Mình thấy mình tận hưởng từng giây từng phút nuôi trẻ, chơi với trẻ, nhìn nó nhớn dần và thay đổi từng ngày.  Mình thấy mình “trưởng thành” (!) hơn, ý thức được từng phút giây của hiện tại, không như lúc nuôi con hồi trẻ, chỉ biết hùng hục làm cho xong để còn nghỉ ngơi...Các bạn tôi cũng chia sẻ niềm vui đó, đều công nhận là nuôi cháu thích hơn nuôi con và đều đồng ý nói cái hay nhất trong sự yêu này là ...khi nào mình mệt hay chán thì có thể đem trả bố mẹ nó!  Tôi không khỏi bật cười khi nhớ lại câu nói của ai, hình như là của bà mẹ văn hào Mark Twain nói rằng bà thích mèo hơn con nít bởi vì chơi với mèo thì khi nào mình chán mình có thể bỏ nó xuống..!

Cách đây vài năm, tình cờ tôi được đọc một bài thơ của tác giả Đỗ hồng Ngọc, một bác sĩ Nhi Khoa.  Ông kể chuyện trong thòi gian còn đi học y khoa, ông đã cảm hứng viết một bài thơ sau khi thực tập đỡ đẻ lần đầu tiên.  Bài thơ ấy hay quá và vì vậy đã được phổ biến nhanh chóng trong giới sinh viên và nữ hộ sinh, và được đăng trong tờ báo của sinh viên y khoa.  Tôi xin viết lại bài thơ này để chia sẻ với các bạn và các em, nhất là những ai đã được lên chức nội ngoại:

THƯ CHO BÉ  SƠ SINH

Khi em cất tiếng khóc chào đời
Anh đại diện đời chào em bằng nụ cười
Lớn lên nhớ đừng hỏi tại sao có kẻ cười ngưòi khóc
Trong cùng một cảnh ngộ nghe em!

Anh nhỏ vào mắt em thứ thuốc màu nâu
Nói là để ngừa đau mắt
Ngay lúc đó em đã không nhìn đời qua mắt thực
Nhó đừng hỏi vì sao đời tối đen.

Khi anh cắt rún cho em
Anh đã xin lôĩ chân thành rôì nhé
Vì từ nay em sẽ phải cô đơn
Em đã phải xa địa đàng lòng mẹ.

Em là gái là trai anh chẳng quan tâm
Nhưng khi em biết thẹn thùng
Sẽ biết thế nào là nước mắt trong đêm
Khi tình yêu tìm đến!

Anh đã không quên buộc etiquette vào tay em
Em được dán nhãn hiệu từ giây phút ấy
Nhớ đừng hỏi tôi là ai khi tôi lớn khôn
Cũng đừng ngạc nhiên khi đời nhiều nhãn hiệu!

Khi em mở mắt ngỡ ngàng nhìn anh
Anh cũng ngỡ ngàng nhìn qua khung kính cửa
Một ngày đã thức giấc với vội vàng với hoang mang
Với những danh từ đao to búa lớn

Để bịp lừa để đổ máu đó em...

Thôi trân trọng chào em
Mời em nhập cuộc
Chúng mình cùng chung
Số phận...
Con người...

(BV Từ Dũ, Saigon 1965)

ĐỖ HỒNG NGỌC

Cô Mai ơi, cô vưà có thêm cháu nội.  Còn Việt Hương nữa, em lên chức bà nội lâu rồi,  và tất cả các em, chưa hay sắp/sẽ thành ông bà nội ngoại, có yêu bài thơ này không, có tâm tình gì buổi sáng nay không????

Giáo Sư Thu Lê

Chị Đậu Đỏ ơi,

Chị sắp làm bà ngoại rồi hở Chị ? Hay là tại hễ "trời uôi uôi, mây xám giăng đầy" là chị lại bâng khuâng ? Hên là chị không ở Seattle hay Vancouver ha     Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2 - 26. Nov 2007 , 08:10

Quote:
Chị Đậu Đỏ ơi,

Chị sắp làm bà ngoại rồi hở Chị ? Hay là tại hễ "trời uôi uôi, mây xám giăng đầy" là chị lại bâng khuâng ? Hên là chị không ở Seattle hay Vancouver ha     Cheesy

My ơi nếu sắp thành bà ngoại thì đã vui mừng rồi  , đúng không Undecided  Undecided . Chỉ tại trời buồn nên bâng khuâng thôi. Hồi mới sang Mỹ, Đ Đ ở Oregon nên buồn ghê lắm, và mắc cái bịnh...nhà giàu dỏm từ đó  Sad  Sad.

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3 - 07. Jan 2008 , 06:32

co thu, chi d đ va d. my yeu dau,

sang nay, doc dươc e mail cua co thu, voi chay vao dd xem muc la thu tam tịnh

that dung voi tam trang cua ngươi lam ba noi hay ba ngoại
  tuy van dươc diem phuc nam nay, co mon qua quy bau, ma con gai dau long yang cho me 1 chau trai ten  alex, ngay 12/31/07.

HOM DO, SUA SOAN DI DU TIEC TAT NIEN NHA MAI HƯƠNG LVD 73, SUA SOAN DEN GIO DI, THI SYLVIA GOI, NOI PHAI DI NHA THƯƠNG STANFORD , VI CHUYEN BUNG VAO LUC 2 : 00 PM....NOI VUI VA LO LAN LON, CU THAY VOI Y PHUC , VA LO NHUNG THU CAN DUNG CHO 2 ME CON SYLVIA...GHE VAO NHA HANG CHO CHAU AN 1 CHUT, VI BIET LA SE CHO LAU LAM.. 2 DUA CON GAI DAU, CHUYEN BUNG HON.12 TIENG..

TREN CON DƯƠNG TU NHA DEN STANFORD KHOANG 46 PHUT, MINH CU MONG MAU DEN. SYLVIA PHAI PHUC SAT DAT, VI CHAU SUC CHIU DUNG RAT HAY, KHONG THAN , KHONG REN RI, CO Y TA NOI LA CHI CO 2 PHAN TRAM NGƯƠI ME SAP CO BABY, NHU SYLVIA...
BEN CHONG CUA TRƯƠNG ( CON RE ) CHAY TU ANTIOCH, GOM BA CO NOI, BA ME, VA TAT CA  CO CHU, CAC EM GOM 20 NGƯƠI, NGOI CHO DEN  1 : 32 AM  ALEX CHAO DỌI , NANG 7 LBS 14 , DAI 21 INCHES..RAT GIONG ME CAP MAT VA DOI MOI, CON CAI MUI THI Y NHU TRƯỢNG

CO THU DIEN TA RAT GIONG TAM TRANG CUA EM, VAO NGAY DƯƠC DIEM PHUC LAM BA NGOAI.NHIN MAI MA KHONG CHAN..MOI NGAY DI LO CHO ME CON , TOI 9 HAY 10 :00 PM VE NHA ( CACH 10 PHUT XE ) MA CU NHO ALEX, MAU DI NGU, DE CON GAP CHAU NGAY SAU..

NGAY CAM ON THAY CO SAP DEN 1/12/08, CAC CHI GOI DI TAP VAN NGHE, MAY LAN TRƯƠC THI TAP ROI, DOI CHU NHA DƯƠI MOI DI VE, BAY GIO LAI HOI CAC CHI MAU MAU, DE VE NHA VOI ALEX.

DA HUA LA DI DU, THU 6 NAY SE DI LA DEN CHU NHAT..THIET LA BA NGOAI TOI LOI, NHUNG NEU KHONG DI DU LAN NAY..SE LA CO HOC TRO TOI LOI VOI THAY CO..HI...HI.

SANG HOM NAY VOI VAO TAM SU VAI HANG, CAM ON CO THU, CHI D Đ VA D. MY LAN NUA..DA CHO TUY VAN 1 CO HOI NGAN VANG, TU THO DE, MA DAM CA GAN..TAM SU 1 CHUT CHO VỤI

CHUC MUNG DEN TAT CA LVD CHUNG TA DA, DANG VA SE LAM BA NGOAI , HAY BA NOI..DO LA MON QUA DIEM PHUC NHAT TREN DOI...

PS :  MY OI, CO THICH LAM SƯƠI CON GAI TU VOI VINCENT NHA  TOI KHONG...LO TU TU NHA MY..HI.HII
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 10. Jan 2008 , 04:22

Túy Vân ơi,

Mùng em lên chức bà ngoại nhé. Tha hồ vui, nhất là vài tháng nữa khi "chàng" biết nói chuyện biết cười  Bà ngoai tha hồ có job.  Con gái Sylva thật hạnh phúc có đầy đủ hai bên nội ngoại ở gần.  Hiện giờ em có giúp "thăm nuôi" con gái không (cháu bà nội tôi bà ngoại mà)?  Nhớ đem hình Alex đi xương OC cho cô xem nhé.

Em ơi, sao em không tập đánh dấu khi viết (1,2,3, = sắc, huyền, hỏi ,ngã) cho dễ đoc, em viết không dấu làm cô điên cái đầu lắm!
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #5 - 10. Jan 2008 , 17:16

thule wrote on 10. Jan 2008 , 04:22:
Túy Vân ơi,

.....

Em ơi, sao em không tập đánh dấu khi viết (1,2,3, = sắc, huyền, hỏi ,ngã) cho dễ đoc, em viết không dấu làm cô điên cái đầu lắm!

Kính thưa Cô Thu,

Em cám ơn Cô nhiều lắm  Cheesy
Nghe Cô nói thì chắc Tuý Vân hết dám lì và lờ    Wink Cheesy

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #6 - 10. Jan 2008 , 17:27

tuy-van wrote on 07. Jan 2008 , 06:32:
PS :  MY OI, CO THICH LAM SƯƠI CON GAI TU VOI VINCENT NHA  TOI KHONG...LO TU TU NHA MY..HI.HII

haha,  đọc hoài bi giờ mới hiểu là làm suôi gia  Huh Cheesy
híhí , bà suôi Mai Hương đã xí từ khi mới gặp lại nhau lần đầu, năm con Tú có 12 tuổi đến bi giờ đó  Grin  Grin Hôm trước tết tây MH phôn réo My quá chừng  " mang con dâu của tui xuống đây đi " , My nói My còn chưa vác cái thân My đi được nữa đây, ở đó mà mang dâu cho bà   Roll Eyes " Grin Grin Thôi càng nói càng tủi thân tủi phận quá đi , có trong vòng 1 tuần đầu năm mà các mợ họp chợ 3 bữa linh đình, rồi bi giờ lại kéo nhau đi tiệc Tạ Ơn Thày Cô nữa , sao mà có phước quá đi  Wink
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #7 - 13. Jun 2009 , 05:17

Một Chút Tâm Tình Buổi sáng.      

Bà con ơi! Có khi nào mình nghĩ. Tất cả là tạm bợ. Không đâu đẹp bằng ở trong lòng. Yêu nước là yêu xã hội chủ nghĩa có hợp thời không ? Thời gian sau. Xóm người gốc Á gốc VN chỉ còn trong lịch sử. Ở Mỹ- Pháp Đức- Nga hay ở Bắc- Nam cực? Người Do Thái tản mạn khắp thế giới. Họ thành công trong kinh doanh và không quên đất nước của họ. Chúng ta thì sao ?Mau quên chăng? Tự ái dân tộc nằm ở chổ nào ? Tiền nhân chúng ta: Bà Âu Cơ- Ông Lạc Long Quân sẽ ngậm ngùi tủi hổ. Vì con cháu ươn hèn.

...

Kính gởi những người Việt vẫn còn nặng nợ với non sông.Và nặng nợ với chính mình.
Xe cảnh sát VN cơ động loại này làm sao rượt được người vi phạm lưu thông? Sáng tạo rất ư hay, chỉ nhà nước biết. Xe trong sổ đỏ.
Không bảng số. Xe có chổ cho người khách ngồi hai bên thành xe. Còn ở giữa để tịch thu đồ đạc nhân dân bán rong.
Và chở heo.
Loại xe này cũng khá phổ thông ở ngoại ô Hà Nội.Tốt hơn xe ngựa, xe lôi cải tạo.
Ông bà cô bác nào đi du lịch, hay ở VN làm ơn chụp cho vài kiểu xe quái đản rất ư hiện đại của VN.Tôi sẽ gởi cho quí vị xem xe cải tiến khác. Cảnh sát, công an địa phương tịch thu xe tự chế của Hai Luá, của dân và xài.
Xe này có hai bánh và 4 chân . Tôi nhớ không lầm đã có đăng hình trên web. Xe chạy bằng cỏ.?
Thực tình.
Mình đâu có muốn nói xấu VN, nhưng sự thật nó sờ sờ ra đó.Chỉ trừ mình đui.Ông bà có đui không ?
Như vậy các bạn có thể nào không để cho đầu óc mình tỉnh táo óc cho nó hoạt động 1 chút. Nguyễn Tấn Dũng bịt tai, bịt mắt chối bỏ sự thật về hậu quả của việc khai thác mỏ nhôm Bauxit Tây Nguyên.Bị lấn đất biên giới. Buốn thay. Ngay cả gò Đống Đa cây cũng bị nhổ cây có hàng trăm năm. Nhổ đế bàn, để làm cây kiểng cho các ông sưu tập non bộ.
VC có tài. Quốc hội thì toàn nghị " yes sir" .Làm thinh cho dân đánh cá đói vì dân bị ngăn cấm, thiệt thòi ngư trường đánh cá ở biển Đông.
Tham nhũng tốc độ nhanh hơn, mọi việc đã được phơi bày. Giai cấp cầm quyền có quá nhiều đặc lợi. Dùng đặc lợi này để nuôi 1 hệ thống lính, công an của nhà nước, bảo vệ đảng của họ, để ôm nhau hưởng lợi và sống trong tham nhũng.
Giáo dục thì xuống cấp. Cái học toàn thi đua thành tích. Tất cả được báo chí chuyển tải, tự đắc cho việc độc quyền thông tin. Tác phẩm của mình đã cải tạo được xã hội,càng nhanh càng tốt. Rồi đổ thừa cho thế giới tự do. Con nó sướng . Má nó đau.
Công lao của chế độ. Bắt dân cám ơn. Rất tài. Bịt mắt. Bịt tai. Tư do chỉ được nhả ra theo từng chiến dịch thanh trừng. Tự do làm bậy, nhưng đừng đòi chống bất công và nhà nước! Tất cả chỉ có 1/10 của sự thật còn bao nhiều là đồ giả.
Khen nhiều chê ít.
Câu hỏi được đặt ra.
Ở đây quý ông bà thích xài đồ Mỹ- Âu. Đồ Made in China- Việt Nam hay ở đâu ? Các ông bà cần sống thọ. Hay xài cho đã mà quên trời quên đất? Như uống bia hơi. Như uống nước chả cần biết có ô nhiểm hay không? Hay chắc ăn uống nước dưà. Và uống nhiều thành ra bệnh tiểu đường. Về Mỹ hai lá gan. Biến thành lá nhác và lá con lại bị viêm gan C. Ăn báo cô thuế , tiền dân Mỹ và chờ chết.
Các bạn ơi. Hảy cứu lấy dân tộc mình. Xin đừng chỉ trích, nặng nhẹ, nhỏ nhen với nhau. Hãy nhìn ra cái họa lâu dài. Tài nguyên sẽ không còn từ biển, đến rừng.
Đà tăng dân chóng mặt. Sản xuất ra con mà không nuôi.Đem cho con ngoại quốc. Trai VN bất lực nên gái việc đổ xô lấy Tàu-Đại Hàn. Cung phụng nô lệ cho quốc tế?
Con cháu mình sẽ dắt nhau đi đâu?
Mình kéo nhau về xứ hay chấp nhận mất gốc ? Cứ nhắm mắt làm kẻ lưu vong đời đời? Hay Sao ?
Rồi 1 ngày nào đó tỉnh giấc Nam Kha. Đấm ngực ho, thều thào cùng vợ và con. Lỗi tại tôi mọi đàng. Rồi nhắm mắt về bên kia thế giới.
Bà con ơi! Có khi nào mình nghĩ. Tất cả là tạm bợ. Không đâu đẹp bằng ở trong lòng. Yêu nước là yêu xã hội chủ nghĩa có hợp thời không ?
Thời gian sau. Xóm người gốc Á gốc VN chỉ còn trong lịch sử. Ở Mỹ- Pháp Đức- Nga hay ở Bắc- Nam cực?
Người Do Thái tản mạn khắp thế giới. Họ thành công trong kinh doanh và không quên đất nước của họ. Chúng ta thì sao ?Mau quên chăng? Tự ái dân tộc nằm ở chổ nào ? Tiền nhân chúng ta:
Bà Âu Cơ- Ông Lạc Long Quân sẽ ngậm ngùi tủi hổ. Vì con cháu ươn hèn.

Nội cái tên, có người nói Âu Lạc là đi lạc bên Âu ! Tối ngủ dưới chân tháp và nhìn giòng sông mà nhớ đến cảnh mưa sa không thấy phố thấy nhà. Chỉ thấy mưa sa trên lá cờ đỏ ?
Thưa các ông bà. Hãnh diện. Tự mãn là ý nô lệ.Chọn đường nào ?
Đây là loại di sản kéo dài của ông Hồ. Tác phẩm để đời của già Hồ và bè đảng.Ở thế kỷ 21. Tuy nhiên vẫn tốt hơn xe ở Cuba.Nhà nước hãnh diện nói như vậy.
Người Đất Thủ
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #8 - 17. Jun 2009 , 16:53

Em Thu Béo ơi,

Cho cô hỏi thăm em và bé Bo cùng Bôt.  Còn bé gì mà cũng vần B nữa nhỉ / Đã sửa soạn xong đám cưới chưa?  Cô đề nghị bé vào Biễu diễn thời trang cho ngàyHội Ngộ tháng 8, có đồng ý không?

Cảm ơn em đem cái bài Tâm tình ở đâu ra đây, trông cái xe với cái hìnhhai người nhà nước mà râù quá nhỉ.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #9 - 17. Jun 2009 , 16:59

Các em ơi, đọc lại cái bài này cô cũng thấy nỗi vui buồn nhè nhẹ.  Cô cũng muốn theo Đ Mỹ hỏi Đâu Đỏ sắp thành bà nội bà ngoại gì chưa? không biết trong đám LVD đã có bao nhiêu bà nội ngoại rồi?  Cô cố gắng gom vàotrong TT Bà Cháu mà đâu có đủ vì có nhiều người không chịu "khoe" hàng tốt kiểu đẹp đó em à.

Em cũng lôi lại mục Cánh Nhạn phiêu lưu để mọi người viết cái gì đi.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #10 - 17. Jun 2009 , 17:40

thule wrote on 17. Jun 2009 , 16:59:
Các em ơi, đọc lại cái bài này cô cũng thấy nỗi vui buồn nhè nhẹ.  Cô cũng muốn theo Đ Mỹ hỏi Đâu Đỏ sắp thành bà nội bà ngoại gì chưa? không biết trong đám LVD đã có bao nhiêu bà nội ngoại rồi?  Cô cố gắng gom vàotrong TT Bà Cháu mà đâu có đủ vì có nhiều người không chịu "khoe" hàng tốt kiểu đẹp đó em à.

Thưa cô Thu ,
Em còn "chẻ" quá mờ cô, nên chưa nôn nóng chi mà đòi lên chức bà ngoại  Cheesy.

Quote:
Em cũng lôi lại mục Cánh Nhạn phiêu lưu để mọi người viết cái gì đi.

Sẵn cô nhắc thì em mới méc với cô nè, suốt năm qua đã có bao nhiêu người đi phiêu lưu đây đó, nhưng mà chẳng có ai vào mục cánh nhạn phiêu lưu để rũ mọi người...đi theo cả!

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #11 - 19. Jun 2009 , 19:33

Cô biết đấy chứ, chính cô cũng đi mà cũng không viết nôỉ.  Hình như gặp lúc đaị nạn hồi năm ngoái , mất ăn mất ngủ nên không dám léo lánh vào vườn nhà.  Lâu rồi thành quen.

Sẵn bây giờ có Đặng Mỹ sắp đi Ý, chúng ta giao côngtác cho mẹ con bé Tú làm report đi em.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #12 - 12. Aug 2009 , 04:22

thule wrote on 12. Aug 2009 , 03:50:
CÁNH NHẠN PHIÊU Lưu (mơí)

Cánh Nhạn này dọn nhà sang đây vì không hiểu sao mở đề tài mới không post hình đươc.  

Kính thưa Cô Thu thân quí,
Sao cô lại phải mở đề tài mới ạ?? Lá thư tâm tình số 12 là Cánh Nhạn Phiêu lưu đấy mà. Minh chỉ cần post tiếp theo thôi, hay là lại có gì trục trặc nên cánh nhạn không bay nữa mà...nằm ẹp rồi chăng??

Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #13 - 12. Aug 2009 , 04:40

Quote:
Kính thưa Cô Thu thân quí,
Sao cô lại phải mở đề tài mới ạ?? Lá thư tâm tình số 12 là Cánh Nhạn Phiêu lưu đấy mà. Minh chỉ cần post tiếp theo thôi, hay là lại có gì trục trặc nên cánh nhạn không bay nữa mà...nằm ẹp rồi chăng??

Tại người đứng bên làm hồn cô bay bổng khiến cánh nhạn lạc đường ...

chitchua
Back to top
« Last Edit: 12. Aug 2009 , 04:41 by dacung »  

dacung
IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #14 - 13. Aug 2009 , 04:15

Đâu có đến..tình huống đó.  Hết thời rôì em ơi.  Chỉ là senioritis mà thôi.

Đ Đỏ dinh mấy cánh nhạn này về tổ cũ dùm cô nha.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #15 - 13. Aug 2009 , 07:03

thule wrote on 12. Aug 2009 , 04:08:
CÁNH Nhạn Tuý Vân đi Hawaii vào tháng 7, 2009:

Tưởng ở Hawaii có nhiều người Nhật mà sao lại thấy có Bông Hồng Trung Quốc ở đây vâỵ cà?
...

Người có bộ đồ độc đáo mà Tuý Vân gặp, coi bộ cũng lụm được nhiều tiền hả?
...

Nhắn tin:  Cô Thu đang tìm gặp cánh nhạn Đặng Mỹ và bé Tú mới đi Ý về, có ai thâý trẻ lạc ở  đâu đem về dùm cô , kèm theo mấy cái hình làm report nhé.

thanks.gif  thưa cô THU ạ  moreflower2
kính tặng thầy cô vài ly sửa đậu nành , và món ăn tinh khiết cho buổi ăn trưa nay.. Drinkinj nong_hoi
sáng nay mới vào đây , thấy hình , mình đang lụm bạc cắt chung với ông " paper man " nầy , ( báo tin cho nhóm Bích Định là tv cũng đã để dành 1 chút trong con heo xinh xinh của chị Đ Đ rùi )
và  tại vì lên cân vùn vụt , nên phải trốn phía sau cô gái trung quốc nầy đây..hic.hic.
gd ALEX cũng sắp đi hawaii , và bn tv nhắn là mang hoa phượng về cho bn tv đấy a.  primrose1 rollingonthefloor

cám ơn cô nhiều thiệt là nhiều...xem lại hình thầy cô đi yellowstone trử tình quá...giống như ai đang đi hương(? tuần trăng mật vậy đó  godau  .
lâu lâu xem lại nhữNG kỹ niệm thấy vui vui , cô nhỉ?
vài hàng kính thăm thầy cô và cả nhà luôn an mạnh và chỉ còn hơn 1 tuần nữa...là tha hồ tâm sự đấy..... votay

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #16 - 14. Aug 2009 , 04:29

tuy-van wrote on 13. Aug 2009 , 07:03:
 thanks.gif  thưa cô THU ạ  moreflower2
kính tặng thầy cô vài ly sửa đậu nành , và món ăn tinh khiết cho buổi ăn trưa nay.. Drinkinj nong_hoi
sáng nay mới vào đây , thấy hình , mình đang lụm bạc cắt chung với ông " paper man " nầy , ( báo tin cho nhóm Bích Định là tv cũng đã để dành 1 chút trong con heo xinh xinh của chị Đ Đ rùi )
và  tại vì lên cân vùn vụt , nên phải trốn phía sau cô gái trung quốc nầy đây..hic.hic.
gd ALEX cũng sắp đi hawaii , và bn tv nhắn là mang hoa phượng về cho bn tv đấy a.  primrose1 rollingonthefloor

cám ơn cô nhiều thiệt là nhiều...xem lại hình thầy cô đi yellowstone trử tình quá...giống như ai đang đi hương(? tuần trăng mật vậy đó  godau  .
lâu lâu xem lại nhữNG kỹ niệm thấy vui vui , cô nhỉ?
vài hàng kính thăm thầy cô và cả nhà luôn an mạnh và chỉ còn hơn 1 tuần nữa...là tha hồ tâm sự đấy..... votay

Chị TV đẹp ơi à, hongtim
Cô Thu nói đúng là bên Hawaii nhiều người Nhật, có mỗi mình cô trung quốc lẻ loi mà sao cười tươi đẹp quá vậy ạ?
Nhắn với chị là con heo bụng bự nhìn càng dễ thương hơn hah chị? Phải giữ hoàng tử heo cho nguyên vẹn (chỉ dốc bụng bự thôi) để cô Vân đừng la. Hí hí...
Chị em mình hẹn gặp nhau ở Đ H nha.
Em Bích Định moclan
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #17 - 15. Aug 2009 , 12:46

BichDinh wrote on 14. Aug 2009 , 04:29:
Chị TV đẹp ơi à, hongtim
Cô Thu nói đúng là bên Hawaii nhiều người Nhật, có mỗi mình cô trung quốc lẻ loi mà sao cười tươi đẹp quá vậy ạ?
Nhắn với chị là con heo bụng bự nhìn càng dễ thương hơn hah chị? Phải giữ hoàng tử heo cho nguyên vẹn (chỉ dốc bụng bự thôi) để cô Vân đừng la. Hí hí...
Chị em mình hẹn gặp nhau ở Đ H nha.
Em Bích Định moclan

EM DỀ THƯƠNG UI, moreflower2

LÂU QUÁ , CHỊ EM MÌNH ÍT GẶP NHAU , CHO DÙ LÂU LÂU VẪN THẤY EM CHẠY VÀO , CHẠY RA THĂM D Đ. rollingonthefloor

CÁM ƠN EM HÌNH " ĐÓA HỒNG TRUNG QUỐC ' ĐANG HÉO TÀN...NHỜ EM KHEN , MỚI TƯƠI TRỞ LẠI ĐÂY... rollingonthefloor.
HY VỌNG TAY EM BỚT ĐAU , VÀ BAO TỬ CHỊ ĐANG HÀNH HẠ , VÌ NGÀY XƯA KHÔNG CẨN THẬN...LO GD , LO NGƯỜI HOẠN NẠN , LO...TÀO LAO , NÊN BI GIỜ PHẢI CHỊU....HU.HU. godau tu_nguyen_chai

THÂN ÁI CHÚC EM VÀ CẢ NHÀ NHỪNG NGÀY THÁNG HÈ VUI, TRẺ VÀ SỨC KHOẼ DỒI DÀO ĐỂ THA HỒ TÂM SỰ TUẦN SAU NHÉ.
ALEX SĂP ' 20 THÁNG VÀ CHƯA BIẾT NÓI , BIẾT CHẠY CÙNG NHÀ.....VÀ  BIẾT KHOANH TAY Ạ CẢ NHÀ ĐÂY ,,HI..HI. partyfrog
Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra