Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Re: Tháng nào thuận tiện nhất ?    
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5
Send Topic In ra
Re: Tháng nào thuận tiện nhất ?   (Read 9278 times)
Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Tháng nào thuận tiện nhất ?  
Reply #15 - 10. Feb 2008 , 16:51

phuonghue wrote on 10. Feb 2008 , 12:07:
B Đ à ,
Người Huế cũng biết cái lồng bàn , không kiu lồng bàn thì là gì há  Huh Huh Còn chị không biết chè Bồ Cốt là chè gì hết , chị Mỹ với B Đ chụp hình cho cả nhà nếm thử đi nha  Roll Eyes

hihihi, mấy chục năm My có nấuđâu mà chụp hình Huệ ơi  Cheesy  Hồi xưa Tết nhà có nấu mà chẳng ai ăn, đổ đi hết, nên mẹ My đổi cúng chè bột sắn cúng ăn với xôi vò, cũng tạm được nhưng My không hảo ăn xôi vò trong chè. Bi giờ trên bàn thờ nhà My cũng vẫn còn 4 chén chè bột sắn nè.  Cheesy
My nhớ có chữ khác ở Sài gòn để gọi lồing bàn mà lâu không xài  tới nên quên bẵng đi rồi. Undecided Chắc chị Đậu Đỏ nhớ. Vậy là Huế cũng gọi lồng bàn hỉ  Cheesy
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #16 - 10. Feb 2008 , 16:54

phuonghue wrote on 10. Feb 2008 , 12:05:
Chị Mỹ à ,
Em đang tính nói chị đừng có la lớn cả cô Tịnh cho em ăn trứng vịt mà chị lại rinh cái bài về đây cho cả nhà đọc quê ơi là quê  Tongue Tongue. Đám cưới con gái em 8/2 nhưng TN phải sắp xếp chiện nhà nên tụi em phải lựa 8/15. Em sẽ có mặt ở Seatlle cuối tháng 8 nên nếu có họp ở Van em cũng nấn ná ở lại được mà không biết TN ra sao. Chị AT ở xa mới khó kìa , còn Thu Nga thì ở đây nguyên tháng 8 rồi. Tuyết CN ới ời , bà tính sao đây? Huh

Đám cưới con gái em Aug 2 ở Cali hả Huệ ?
Chị Anh Thư thì đi ngày nào cũng Ok hết, chỉ cần biết sớm để theo dõi chụp vé on sale thôi, vì vé thường tới $3000 lận.  Undecided
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #17 - 11. Feb 2008 , 04:54

Quote:
Đằng Giao nhớ giỏi quá ! Nhớ đúng tên là Bà Cốt , nên My cho điểm 10 luôn  Cheesy Còn Bích Định nhớ sai tên nhưng có công nhắc đến chè này nên cũng được 10 điểm luôn Grin. Hihihi, cho điểm sang thế mà My chưa bao giờ làm cô giáo cả  Cheesy
Chè bà cốt nấu sệt như chè đậu trắng vậy , nhưng chỉ có đường , gừng và chút quế cho thơm thôi. Chè này không hiểu sao nấu vào ngày Tết chứ thực ra chă"ng có gì hấp dẫn đối với My hết.  UndecidedĐã mấy chục năm My không ăn cũng không thấy ai nấu nữa , mà Bích Định vẫn còn nhớ nấu ngày Tết thì giỏi quá.  Wink

Ủa chè Bà Cốt chỉ có vậy thôi sao? Ngộ quá há ! Em cũng nghe nói bao giờ hết ! Mỗi miền có nhiều món ăn đặc biệt mà người miền khác ko bao giờ biết được , hay quá há?
Em nghĩ là ngày Tết chắc người ta hay ăn món ngon vật lạ nên dễ.....bị tào tháo rượt. Bởi vậy ông bà mình mới nấu chè bỏ nhiều gừng để ấm bụng đó mà.  Grin  Grin
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #18 - 11. Feb 2008 , 05:35

Quote:
hihihi, mấy chục năm My có nấuđâu mà chụp hình Huệ ơi  Cheesy  Hồi xưa Tết nhà có nấu mà chẳng ai ăn, đổ đi hết, nên mẹ My đổi cúng chè bột sắn cúng ăn với xôi vò, cũng tạm được nhưng My không hảo ăn xôi vò trong chè. Bi giờ trên bàn thờ nhà My cũng vẫn còn 4 chén chè bột sắn nè.  Cheesy
My nhớ có chữ khác ở Sài gòn để gọi lồing bàn mà lâu không xài  tới nên quên bẵng đi rồi. Undecided Chắc chị Đậu Đỏ nhớ. Vậy là Huế cũng gọi lồng bàn hỉ  Cheesy

Không biết Đ Đ là người miền nào nữa a  Roll Eyes  Roll Eyes , vì Đ Đ cũng gọi là cái lồng bàn  Grin  Grin, không gọi là cái lồng bàn thì gọi là cái gì  Tongue  Tongue

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #19 - 11. Feb 2008 , 08:36

Quote:
Không biết Đ Đ là người miền nào nữa a  Roll Eyes  Roll Eyes , vì Đ Đ cũng gọi là cái lồng bàn  Grin  Grin, không gọi là cái lồng bàn thì gọi là cái gì  Tongue  Tongue

Cái...bàn lồng  Huh Huh
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #20 - 11. Feb 2008 , 08:37

Quote:
Đám cưới con gái em Aug 2 ở Cali hả Huệ ?
Chị Anh Thư thì đi ngày nào cũng Ok hết, chỉ cần biết sớm để theo dõi chụp vé on sale thôi, vì vé thường tới $3000 lận.  Undecided

Đám cưới ở New York chị ơi  Smiley
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #21 - 11. Feb 2008 , 08:42

Quote:
dgiao nhớ không nhầm thì chè Bà Cốt được nấu chỉ có nếp với gừng + đường, ngày xưa mẹ đệ hay nấu C. PH à, bây giờ có người nhắc lại làm càng thêm nhớ nhà .

Tại sao kiu là chè Bà Cốt há? tiểu đệ có biết hông  Huh Ừ mà sao tiểu đệ hông dìa nhà lắc bầu cua mà chạy qua đây mở mục gia chánh dị  Shocked. Thôi sẵn đệ nhớ mẹ hay nấu thì nấu 1 nồi cho mấy chị thưởng thức luôn đi nhe  Grin Grin
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #22 - 11. Feb 2008 , 09:38

Thuc-Khanh wrote on 11. Feb 2008 , 04:54:
Ủa chè Bà Cốt chỉ có vậy thôi sao? Ngộ quá há ! Em cũng nghe nói bao giờ hết ! Mỗi miền có nhiều món ăn đặc biệt mà người miền khác ko bao giờ biết được , hay quá há?
Em nghĩ là ngày Tết chắc người ta hay ăn món ngon vật lạ nên dễ.....bị tào tháo rượt. Bởi vậy ông bà mình mới nấu chè bỏ nhiều gừng để ấm bụng đó mà.  Grin  Grin

Nói chuyện ăn tiếp nữa  Grin TK à , gia đình em người Huế vậy có khi nào nấu chè kê ăn với bánh tráng nướng hông? Ngon ơi là ngon  Cheesy Cheesy. ngày xưa lúc ông bà nội chị còn sống chị mới được ăn. Hơn 20 năm rồi nghỉ lại thèm quá à  Sad Embarrassed
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #23 - 11. Feb 2008 , 12:02

hehehe, xời ơi, hễ mở mục gì ra thì rồi cũng tàng tàng  quẹo qua mục ăn uống  là xôm chuyện nhứt thôi  Roll Eyes Grin

Thục Khanh ơi, hôm vừa rồi chị mời Cô, Cô nói Cô có thể đi được Wink Em có thu xếp nghỉ vào giữa  tháng 8 dẫn Mẹ sang chơi Vancouver được không? Sao chẳng nghe có ý kiến gì của em trong mục này hết  ?  Shocked Chỉ ham hỏi chuyện ăn quà không  hà Grin

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #24 - 11. Feb 2008 , 12:08

Quote:
Không biết Đ Đ là người miền nào nữa a  Roll Eyes  Roll Eyes , vì Đ Đ cũng gọi là cái lồng bàn  Grin  Grin, không gọi là cái lồng bàn thì gọi là cái gì  Tongue  Tongue

phuonghue wrote on 11. Feb 2008 , 08:36:
Cái...bàn lồng  Huh Huh

hahaha, lạ nhỉ ! vậy là em mơ ngủ rồi sao đó mà  Grin Em cứ nghĩ mãi xem nó gọi là cái gì, mãi không ra, rồi mới viết là cái lồng bàn, tưởng đó là tiếng Bắc kỳ dzốn chứ  Shocked Grin
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #25 - 11. Feb 2008 , 12:16

Thuc-Khanh wrote on 11. Feb 2008 , 04:54:
Em nghĩ là ngày Tết chắc người ta hay ăn món ngon vật lạ nên dễ.....bị tào tháo rượt. Bởi vậy ông bà mình mới nấu chè bỏ nhiều gừng để ấm bụng đó mà.  Grin  Grin

My hồi bé cứ thắc mắc sao thiếu gì chè ngon lành không nấu ngày tết mà nhè đi nấu cáí chè lảng nhách  hà,   mà khg dám chê Tongue Grin
Bi giờ nghe Khanh giải thi;ch có lý lắm đó Khanh à, cả gừng lẫn quế đều là thứ làm ấm bụng ha  Cool

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #26 - 11. Feb 2008 , 15:51

Quote:
My hồi bé cứ thắc mắc sao thiếu gì chè ngon lành không nấu ngày tết mà nhè đi nấu cáí chè lảng nhách  hà,   mà khg dám chê Tongue Grin
Bi giờ nghe Khanh giải thi;ch có lý lắm đó Khanh à, cả gừng lẫn quế đều là thứ làm ấm bụng ha  Cool

Chị My ơi, em nấu chè này vì tiện và nhanh thôi. Nếu nhẩn nha được thì em cũng chịu khó làm chè kho cho đúng món chè Tết. Em cũng có ý nghĩ như chị ngày còn bé. Nay không còn Bà và Mẹ nữa nên lại thấy thương thương cái chè lãng nhách này. Vui thiệt chị hở?
Em, B Đ*
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #27 - 11. Feb 2008 , 21:46

BichDinh wrote on 11. Feb 2008 , 15:51:
Chị My ơi, em nấu chè này vì tiện và nhanh thôi. Nếu nhẩn nha được thì em cũng chịu khó làm chè kho cho đúng món chè Tết. Em cũng có ý nghĩ như chị ngày còn bé. Nay không còn Bà và Mẹ nữa nên lại thấy thương thương cái chè lãng nhách này. Vui thiệt chị hở?
Em, B Đ*

hì hì , hồi đó nghe chị Đậu gọi là cô bắc kỳ rặt , chị tưởng chị Đậu nói cho vui, càng ngày chị càng phục chị Đậu này tinh đời thật  Wink Năm 75 em còn nhỏ lắm, mà sao em rặt hơn My nhiều.   Grin Từ chữ dùng ( nhẩn nha), tục lệ cúng kiến ,... kiểu ăn uống, và cách ăn ở cư xử ( nhất là với anh Nước Dừa ) nữa, y như con gái Hà Nội thời mấy bà chị chị luôn. Grin
Đúng là Tết cũng có chè kho ( Hiển Khánh bán khối ra  hàng ngày  Grin ). Hồi đó My có nghề ăn gian nấu món chè này, được khen đáo để  Grin
Back to top
« Last Edit: 11. Feb 2008 , 21:49 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #28 - 12. Feb 2008 , 06:36

phuonghue wrote on 11. Feb 2008 , 09:38:
Nói chuyện ăn tiếp nữa  Grin TK à , gia đình em người Huế vậy có khi nào nấu chè kê ăn với bánh tráng nướng hông? Ngon ơi là ngon  Cheesy Cheesy. ngày xưa lúc ông bà nội chị còn sống chị mới được ăn. Hơn 20 năm rồi nghỉ lại thèm quá à  Sad Embarrassed

Chi PH ơi,

Đương nhiên là em biết chè kê rồi. Hình như nấu kê chung với đậu xanh cà nát phải ko chị? Tự nhiên chị em mình biến mục này của chị Mỹ thành mục ăn vặt hi hihi
Chị Mỹ đang cằn nhằn đó. Grin
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 12. Feb 2008 , 06:47

Quote:
hehehe, xời ơi, hễ mở mục gì ra thì rồi cũng tàng tàng  quẹo qua mục ăn uống  là xôm chuyện nhứt thôi  Roll Eyes Grin

Thục Khanh ơi, hôm vừa rồi chị mời Cô, Cô nói Cô có thể đi được Wink Em có thu xếp nghỉ vào giữa  tháng 8 dẫn Mẹ sang chơi Vancouver được không? Sao chẳng nghe có ý kiến gì của em trong mục này hết  ?  Shocked Chỉ ham hỏi chuyện ăn quà không  hà Grin

Hí hí ..Ai em xô xó-ri nha chi Mỹ  Grin  Grin Gì chứ tản mạn về ăn hàng thì em mê lắm....

Em ko dám có ý kiến gì vì em tính tháng 6 này đi Cali rồi chị à ! Mấy đứa con em còn nỏ nên chỉ thích đi đâu co Disney land thôi !!
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5
Send Topic In ra