Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Kinh tham Cô Ngô T. Vân  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
Kinh tham Cô Ngô T. Vân (Read 3011 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Kinh tham Cô Ngô T. Vân
04. Jan 2008 , 17:43

Kính thưa Cô Vân

Em, Võ t Tuyết Lan. Em học môn Anh Văn với Cô  năm 70-71 (Lớp 10 A 1 ). Em chuyển sang Nguyễn An Ninh vào năm Đệ Nhị và Đệ Nhất . 
Mãi tới hôm nay, em mới được hân hạnh viết lá thư này thăm Cô. 
Em kính chúc Cô và gia đình luôn khoẻ mạnh và thân tâm hằng an lac.

Một học trò củ của Cô
Tuyết Lan

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Kinh tham Cô Ngô T. Vân
Reply #1 - 06. Jan 2008 , 12:22

Em Tuyết Lan thương mến
Hôm nay Cô mới vào đây thì được đọc thư em. Em còn nhớ đến Cô là Cô vui lắm rồi ! 
Nếu có thể , em bỏ một tấm hình của em thì chắc chắn Cô sẽ nhớ ra ngay , em cũng hiểu là học trò nhiều quá làm sao Cô nhớ hết nỗi , tuy nhiên Cô rất thương quý học trò của Cô , dầu có giỏi hay không giỏi , hiền hay phá Cô vẫn thương tất cả.
Thương chúc em và gia đình mọi đìêu an lành và may mắn. Cho Cô biết rõ hơn về em
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 08. Jan 2008 , 10:54

ngo_thi_van wrote on 06. Jan 2008 , 12:22:
Em Tuyết Lan thương mến
Hôm nay Cô mới vào đây thì được đọc thư em. Em còn nhớ đến Cô là Cô vui lắm rồi ! 
Nếu có thể , em bỏ một tấm hình của em thì chắc chắn Cô sẽ nhớ ra ngay , em cũng hiểu là học trò nhiều quá làm sao Cô nhớ hết nỗi , tuy nhiên Cô rất thương quý học trò của Cô , dầu có giỏi hay không giỏi , hiền hay phá Cô vẫn thương tất cả.
Thương chúc em và gia đình mọi đìêu an lành và may mắn. Cho Cô biết rõ hơn về em
Cô Vân 

Kính Thưa Cô Vân

Em là cái con nhỏ có lẻ là thấp nhất,đen đen  và mang kiếng cận thị trong lớp 10A 1 đó Cô .  Em sẽ gởi hình đến Cô sau.Em kính chúc cô thân tâm hằng an lac.
Em- T Lan.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 08. Jan 2008 , 17:19

Em Tuyết Lan thương ,
Thế thì Cô sẽ đợi để xem ảnh của em , nếu có thể được thì cho Cô xem hai tấm hình xưa và nay thì hay lắm đó !
Cô Vân
Back to top

IP Logged

khanh-van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4 - 04. Jan 2009 , 22:08

Kính thưa cô Vân ,

Được tin Thân Mẫu cuả cô - Cụ Bà thất lộc
Vì đường xá xa xôi – cách trở . Chúng em  chỉ biết mang vào Diễn Đàn LVD - phúng điếu vòng hoa ảo và cúi đầu thành kính phân ưu  cùng cô và gia đình .

Không có nỗi đau đớn nào bằng nỗi đau đớn mất mẹ .
Cho dù chúng ta có già bao nhiêu tuổi … Nhưng với mẹ - chúng ta cũng chỉ là những đưá con nhỏ –  những đưá bé trẻ dại …Mãi mãi ta còn cần đến Mẹ .
Nay Mẹ đã đi xa – xa mãi …. Không phải một tháng - một năm sau Mẹ trở về .
Mà mãi mãi Mẹ không còn về nưã .
Cho dù rằng mình vẫn biết – Ai cũng phải một lần ra đi . Rồi một ngày kia Mẹ con sẽ trùng phùng gặp lại nơi nhà Cha . Nơi miền đất vĩnh hằng – nơi tiên cảnh .
Nhưng sao vẫn xót xa khi phải lià xa nhau . Mất nhau trong cuộc đời này !  Phải không cô ??

Phúc cho ai còn Mẹ .

Thưa cô Vân ,
Em còn Mẹ - Mẹ em năm nay tuổi đã 84 - Mẹ ở một mình đơn độc , lẻ loi .
Bây giờ Mẹ như chiếc đèn tụt bấc – leo lét sáng trong căn nhà to rộng và đầy bóng tối
Mẹ cô đơn một mình một bóng như thế từ ngày Mẹ chỉ có 28 tuổi – Cha em có vợ bé .
Mẹ một mình buôn bán nuôi các con ăn học . Gầy dựng các con nên người hữu ích cho xã hội – Em bảo lãnh Mẹ qua Canada - Mẹ ở với con gái chỉ được 2 năm rưỡi – còn đúng 6 tháng vào quốc tịch Canada - Mẹ đòi về . Mẹ nhớ quê hương – bà con chòm xóm –Mẹ nhớ viả hè Mẹ đi bộ - Mẹ nhớ công viên mỗi sáng tập thể dục .
Mẹ nhớ thằng con trai cuả Mẹ . Trong giòng máu cuả Mẹ có pha Hoa tộc - Mẹ chỉ ở với con trai - chỉ biết có con trai – Con gái là con người ta - Mẹ gả đi là hết .
Cho dù nói cách nào, giải thích cách nào – cho dù thằng rể cuả Mẹ có hiền lành – quý hoá Mẹ thế nào Mẹ cũng nhất định Mẹ về Việt Nam .

Mẹ về . Mẹ ở một mình – Nhà to rộng - Mẹ sợ cướp vào. Nó giết Mẹ .
Mướn người trông nom Mẹ, chơi với Mẹ . Nó chờ Mẹ ngủ - Nó thu vét hết quần áo đồ đạc . Đứng ở ban công trên lầu – Nó quăng xuống cho thằng bồ lái xe ôm đứng dưới đường . Đợi Mẹ ngủ trưa – nó ôm thêm một mớ đi nốt . Phải chi người xa lạ ?? Nó là cháu gái cuả thằng tài xế nhà . Bây giờ làm gì ?? khi chú tài xế cũng than trời . Cháu ơi là cháu !  Nó biến mất . Mẹ cằn nhằn - tốn tiền nuôi thêm nó – Nó dọn sạch nhà . Ích chi??
Mẹ ở vậy cả đời không sao . Bây giờ bầy đặt kiếm người trông nom Mẹ .
Lúc nào Mẹ cũng bảo Mẹ khoẻ - Mẹ không bệnh hoạn gì cả . Trí nhớ Mẹ còn hơn chúng mày . Chả bao giờ Mẹ nói Mẹ quên – Nhưng đã có lần Mẹ uống thuốc 2 lần – vì tưởng mình chưa uống . Đã có lần phải đưa Mẹ đi nằm nhà thương vì Mẹ bị đau bụng vì bể ruột thưà .

Ngày ngày Mẹ đi tập thể dục 2 lần . Một lần ban sáng lúc 5 giờ sáng - tờ mờ sáng mẹ đã dậy – vì già cả ngủ ít - mẹ thức từ 4 giờ - nằm chờ sáng …
Đúng 5 giờ - mẹ nhìn đồng hồ Mẹ đi . Chiều 3 giờ Mẹ cũng đi ….. tập thể dục .
Mẹ đi bộ từ nhà – ra đường lớn -Lề đường Hậu Giang – Cholon rộng rãi . Mẹ đi chậm chậm nhìn trẻ con chơi – Nhìn người bán hàng rong – tay Mẹ cầm cái quạt – tay kia Mẹ cầm giỏ nylon bé – ở trong Mẹ đựng vài cái bánh quy – hay trái cây, chai nước lọc .

Mẹ đi chừng 3 block đường - Mẹ ghé cô hàng bán thuốc lá – có cái ghế nhưa cô ta dành cho Mẹ - bà bác quen - Mẹ ngồi nghỉ ở đó . Nóng thì Mẹ lôi quạt ra quạt – khát nước thì Mẹ uống nước cuả Mẹ đem theo . Đói thì Mẹ lấy bánh ra ăn . Đôi lúc Mẹ có mang theo trái cây như quả na - miếng bưởi . Mẹ ngồi hàng ngày - cứ giờ đó Mẹ đến . Cô hàng thuốc lá lẻ từ từ quen . Nhờ bác trông hộ hàng dùm con . Con chạy về nhà một  tí .

Có lần em đi ngang thấy mẹ ngồi trông hàng hộ . Em hết hồn vì nhỡ có ai mua gì - mở tủ lấy thuốc thì làm sao bà già như Mẹ biết bán - tiền bạc mất thì làm sao ?? Hỏi Mẹ -Tay  Mẹ quạt quạt …mỉm cười Mẹ nói : Cô ấy khoá hết tủ rồi . Chả ai lấy được đâu . Trừ phi nó đập bể tủ kính này . Nhưng đâu có dám – thanh nhiên bạch nhật thế này – hàng quán - người người khắp nơi …. Con làm như Mẹ “dại” lắm đấy !
Em hỏi : Cô ấy về nhanh không ?? Nhà gần đây không ??
-      Ối dào ! Con không lo – Nó giao hàng cho Mẹ - ngồi đây coi cho nó – Nó đi suốt ấy chứ !
Thế có chết không chứ . Bà cụ nghĩ mình còn trẻ - còn khoẻ mạnh như thuả trên dưới ba mươi – buôn bán như thời thanh xuân .

Ở chơi với Mẹ ba tháng  - Ngày  chia tay về lại Canada với chồng con - Mẹ quay mặt đi chỗ khác – hai dòng nước mắt lăn trên đôi má dăn deo .

Mới rời Mẹ 6 tháng – Nhìn hình Mẹ cậu em gửi qua bằng email .
Chỉ có 6 tháng - Sức khoẻ cuả Mẹ tuột dốc rất nhanh . Nhìn hình Mẹ không nhận ra - Mẹ ốm quá - nước da Mẹ bắt đầu xám . Không còn tươi mịn nưã .
Hỏi cậu em tình hình sức khoẻ cuả Mẹ .
Cậu đáp :  - Mẹ vẫn ăn được – nhưng ngày 2 lần phải uống thuốc trị cao áp huyết .
Mẹ vẫn khoẻ - Nhưng thường ngồi nhìn ra ngoài cưả sổ ngó mông lung ….Chắc Mẹ mong chị về .

Mẹ mong chị về !
Mẹ mong con về !
Mẹ ơi ! con biết  con còn có Mẹ là diễm phúc nhìn thấy Mẹ tại thế . Nhưng con không ở gần Mẹ mội ngày hầu hạ báo hiếu Mẹ được .
Con chỉ mỗi năm một lần – 3 tháng sống bên Mẹ .
Mẹ còn sống mà con không được ở gần mẹ . Rồi một ngày không xa Mẹ sẽ ra đi …. Ra đi vào miền miên viễn ….Con sẽ không bao giờ được nhìn thấy mẹ - Con sẽ không bao giờ được nắm bàn tay khô gầy cuả Mẹ để dắt Mẹ qua đường ….

Chỉ nghĩ đến đó thôi - nước mắt con đã tràn đầy má . Thấy nghèn nghẹn ở cổ . Thấy nặng ở tim …Mẹ ơi ! Con yêu qúi Mẹ vô ngần … Con yêu Mẹ quá Mẹ ơi …
Suốt một đời Mẹ sống cho các con vì các con . … Còn con bây giờ …con làm gì được cho Mẹ hở Mẹ …..

Năm mới ở nơi xa – Con ngưỡng vọng về quê nhà - Việt Nam xa ngút – Con thành kính – chúc Mẹ thật nhiều sức khoẻ - Ơn Trên che chở cho Mẹ . Gìn giữ Mẹ để sang năm con lại về thăm Mẹ .

V - T
            Vancouver 5/1/09

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 05. Jan 2009 , 03:04

Em Khanh Van thương yeu ,
Co doc bai em viet  ma nươc mat khong ngung chay. Hinh anh cua Me em dung la mau muc cua cac Ba Me Viet Nam hien lanh chân chất.
Co hieu noi dau buon cua em : khong dươc luon luon o gan Me , nhin thay suc khoe cua Me yeu dan theo voi nam thang ma minh danh bat luc ,  nhung em con may man hon Co la em con co Me va cu moi nam lai dươc tro ve tham Me . Co thi chang bao gio con thay Me nua , tru phi...
Em hay co gang vui voi su may man hanh phuc trong hien tai va an ui la minh con co niem vui va hanh phuc dau rat it oi do vi den khi no vươt khoi tam tay minh roi se tiec nuoi khong nguoi do em.
Bay gio Co phai tu gia em nhe , neu em muon tham Co cu vao can nha cua Ma Van gap Co nhe.
Cam on em da cho Co doc mot bai viet rat cam dong.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 06. Oct 2010 , 20:51

Em Khanh Van ,
Hom nay Co vao day doc lai bai viet cua em ve Me ma van cam thay long minh chùng xuong vi cam dong. Em o dau roi ma may lau nay vang bong?
Co thay em co khieu viet van , viet hay lam day chang thua gi mot ngươi van si chinh cong . viet nua di em cho moi ngươi doc.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phan Nguyen
Full Member

I love YaBB 1G - SP1!

Đan Mạch
Reply #7 - 08. Oct 2010 , 22:50

Chị Khánh Vân,
Bài viết cuả chị cảm động lắm, Bác gái ở Việt Nam có đi chuà không Chị? Nếu Bác đi Chùa được sẻ có được chổ dựa tinh thần rất quí báu, Chị cũng vậy nếu chị đi chùa và luôn cầu nguyện cho Bác thì dầu ở xa, khoảng cách cũng gần trong tâm tư tình cảm mà mình dành cho Mẹ, và nếu cả mình và Mẹ mình cùng đi chùa Lể Phật mổi lần chị về Việt Nam thăm Bác thì chị sẻ cảm thấy tình cảm của chị với Bác luôn luôn được Phật che chở và vun bồi mổi ngày có thế Bác sẻ đở cô đơn mổi khi nhớ đến chi.
Thân Tặng Chị bài hát sau :
Back to top
« Last Edit: 08. Oct 2010 , 22:51 by Phan Nguyen »  

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #8 - 12. Oct 2010 , 07:19

Cô Vân thương kính,

Em là (NT) Tường Vân LVD 79, em mớ i toanh luôn vì chỉ biết đến dđ này chưa đầy một ngày!
Em xin chào cô và dù chưa bao giờ được nghe cô giảng bài nhưng em cảm thấy hình như mình đã là ht của cô từ lâu lắm rồi. Em xin thành thật chia buồn cùng cô, mẹ em cũng mất cuối năm 2009 nên em rất thấm thía nỗi mất mát này.
Từ đây em sẽ năng vào đây thăm các thầy cô và bạn bè. Thật vui khi mình có một chốn đi về đầy ắp kỷ  niệm thế này.
Tường Vân (Ti Vi)
Back to top
« Last Edit: 12. Oct 2010 , 07:20 by Ti Vi »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #9 - 12. Oct 2010 , 07:47

Ti Vi wrote on 12. Oct 2010 , 07:19:
Cô Vân thương kính,

Em là (NT) Tường Vân LVD 79, em mớ i toanh luôn vì chỉ biết đến dđ này chưa đầy một ngày!
Em xin chào cô và dù chưa bao giờ được nghe cô giảng bài nhưng em cảm thấy hình như mình đã là ht của cô từ lâu lắm rồi. Em xin thành thật chia buồn cùng cô, mẹ em cũng mất cuối năm 2009 nên em rất thấm thía nỗi mất mát này.
Từ đây em sẽ năng vào đây thăm các thầy cô và bạn bè. Thật vui khi mình có một chốn đi về đầy ắp kỷ  niệm thế này.
Tường Vân (Ti Vi)

Sẳn chị đang dạo sân trường nên mách lẻo một tí  Tongue
Cô Vân có Mạ Vân Gia Trang trong mục Ai Ra Xứ Huế đó, mỗi ngày Cô đều vô nhà điểm danh  Wink Qua đó sẽ thấy mọi người ra vào tấp nập hơn là ở đây nhiều...

Để chị giới thiệu thêm một chút : Các Thầy Cô có những Gia Trang riêng cả. Như cô Thu Lê với Tâm Tình Buổi Sáng, cô Vân có Mạ Vân Gia Trang trong Ai Ra Xứ Huế, cô Mai có Lều Văn và Thầy Đường có mục Hồi Ký. Nhiều khi Thầy Cô chỉ về nhà mà ít đi dạo sân trường, cho nên lời thăm hỏi nơ khác có thể các Thầy Cô không thấy, rồi học trò lại ... tủi thân  Cry
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #10 - 12. Oct 2010 , 08:08

Phương Tần wrote on 12. Oct 2010 , 07:47:
Sẳn chị đang dạo sân trường nên mách lẻo một tí  Tongue
Cô Vân có Mạ Vân Gia Trang trong mục Ai Ra Xứ Huế đó, mỗi ngày Cô đều vô nhà điểm danh  Wink Qua đó sẽ thấy mọi người ra vào tấp nập hơn là ở đây nhiều...

Để chị giới thiệu thêm một chút : Các Thầy Cô có những Gia Trang riêng cả. Như cô Thu Lê với Tâm Tình Buổi Sáng, cô Vân có Mạ Vân Gia Trang trong Ai Ra Xứ Huế, cô Mai có Lều Văn và Thầy Đường có mục Hồi Ký. Nhiều khi Thầy Cô chỉ về nhà mà ít đi dạo sân trường, cho nên lời thăm hỏi nơ khác có thể các Thầy Cô không thấy, rồi học trò lại ... tủi thân  Cry

v cám ơn chị Phương Tần cho v biết nha, từ từ v sẽ vào thăm hết mọi ngõ nghách trong này
Back to top

IP Logged

Ti Vi
Full Member

Orlando
Reply #11 - 12. Oct 2010 , 08:16

[quote author=khanh-van
[/quote]

Chị Khánh Vân, bắt đền chị làm em ướt vạt áo nè  Cry Cry Cry
ráng cày rồi về thăm bác càng sớm càng tốt chị ơi, kẻo không kịp sau này sẽ gặm nhấm nỗi ân hận suốt đời còn lại đó chị, như em đây nè  Cry Cry Cry
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 15. Oct 2010 , 19:28

Em Phương Tan oi ,
Co cam on em da chi dương cho em Ti Vi ghe nha Co. Em noi dung , doi luc chi co thi gio ghe vao " dia danh " cua minh ma thoi , nen neu co ai viet thu cho minh o cho khac thi se khong biet va tu nhien tro thanh ngươi vo tinh that la oan uong !
Em di choi ve da khoe han chua? the ma da nua thang troi troi qua roi ! Thoi gian that la khung khiep ! Co cu tương nhu moi hom kia !
Co Van 
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #13 - 27. Oct 2016 , 20:05

Em Phương Tan oi ,
Lau lam roi khong thay em tro lai
Hom nay Co vao day , doc lai may buc thu cua cac em ma cam dong vo cung
TiVi gan day co tat vao MVGT mot ti roi cung bien mat !
Cac em ban qua hay sao?
Co Van
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra