Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Kể Về Mẹ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 ... 12
Send Topic In ra
Kể Về Mẹ (Read 27236 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Kể Về Mẹ
Reply #15 - 03. Mar 2008 , 17:08

Phuong_Tran wrote on 01. Mar 2008 , 23:44:
Chị Tuyết Lan thương mến ,

Em gái chị trước đây thường không hay khóc , chỉ từ hồi vô D D tới giờ lại hay khóc mà cũng hay cười , dĩ nhiên là cười nhiều hơn khóc , khi em viết về 1 chuyện hay đề tài gì đó với hết cả tấm lòng nếu là câu chuyện cảm động em ngồi khóc tỉnh bơ không hiểu tại sao và rất sung sướng được khóc ngon lành như thế vì đôi khi muốn khóc mà lại không khóc được cơ , còn ngoài ra em thích chọc cho mọi người cười cho vui cửa vui nhà cũng như em cũng thích ai chọc em cười như vậy , còn nếu không thì cười ké cũng vui , nếu cuộc sống của mình mà không được sống thoải mái như thế chắc buồn chỉt chị ạ

Chị đừng lo , em cũng như chị vậy thôi , em nghĩ sao viết vậy chẳng có màu mè hoa lá cành chi cả  , người ta nói "văn là người " chính là vậy chị ơi , Phương Tần cứ nói em Nam Kỳ rặt đó

Em mong đọc được những bài viết khác của chị nhen , Chị nên nhớ rằng cái gì chị muốn chôn kín trong lòng , đó là nỗi buồn , còn khi chị nói ra được rồi đó sẽ là niềm vui vì chị sẽ được nguôi ngoai , theo em nghĩ cái gì không thay đổi được thì hãy chấp nhận đi , sẽ thấy dễ chịu hơn , chị đồng ý không?

Hi hi nếu 2 chị em cùng mít ướt lúc đó chỉ còn nước chạy về bên Cung Hoa Gấm cười 1 trận cho thoả thuê rồi dìa bên đây kể chuyện về Mẹ Cha tiếp

PTr

Phượng thân thương
Cám ơn Phượng thật nhiều với những chia xẻ đầy thân tình ấy Smiley Thường thì chị TL chỉ buồn khi thấy những ngưới con có được dịp thương yêu chăm sóc cha mẹ, một nỗi buồn không biết  làm sao diễn tả được .

Cám ơn Phượng đã cho chi TL những nụ cười của tình thân.

Back to top
« Last Edit: 03. Mar 2008 , 17:08 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #16 - 03. Mar 2008 , 17:58

Mẹ và cuộc hành trình sống của bạn

* Khi bạn bước chân vào thế giới này, mẹ đã ôm bạn trong tay. Bạn cảm ơn mẹ bằng cách khóc như một nữ thần báo tử.
* Khi bạn 1 tuổi, mẹ đút từng miếng ăn và chăm sóc cho bạn. Bạn cám ơn mẹ bằng cách khóc suốt đêm dài.
* Khi bạn 2 tuổi, mẹ tập cho bạn đi. Bạn cám ơn mẹ bằng cách bỏ chạy đi khi mẹ gọi.
* Khi bạn 3 tuổi, mẹ làm cho bạn tất cả những bữa ăn với tình yêu. Bạn cám ơn mẹ bằng cách quăng đĩa xuống sàn.
* Khi bạn 4 tuổi, mẹ cho bạn một vài cây bút màu. Bạn cám ơn mẹ bằng cách dùng chúng tô lên bàn ăn.
* Khi bạn 5 tuổi, mẹ diện cho bạn vào những ngày lễ. Bạn cám ơn bằng cách ngã ùm vào đống bùn gần nhất.
* Khi bạn 6 tuổi, mẹ dắt tay bạn đến trường. Bạn cám ơn mẹ bằng cách la lên:" Con không đi".
* Khi bạn 7 tuổi, mẹ mua cho bạn một quả bóng. Bạn cám ơn mẹ bằng cách ném nó qua cửa sổ nhà bên cạnh.
* Khi bạn 8 tuổi, mẹ cho bạn một cây kem. Bạn cám ơn mẹ bằng cách để nó chảy cả vào lòng bàn tay.
* Khi bạn 9 tuổi, mẹ cho bạn đi học piano. Bạn cám ơn mẹ bằng cách chẳng bao giờ ngó ngàng đến việc thực hành.
* Khi bạn 10 tuổi, mẹ làm tài xế cho bạn suốt ngày, từ đi chơi bóng đá đến tập thể dục rồi hết tiệc sinh nhật này đến tiệc sinh nhật khác.  Bạn cám ơn mẹ bằng cách khi đến nơi nhảy ra khỏi xe và chẳng hề quay lại.
* Khi bạn 11 tuổi, mẹ dẫn bạn cùng bạn bè của bạn đi xi-nê. Bạn cám ơn mẹ bằng cách xin ngồi ở hàng ghế khác.
* Khi bạn 12 tuổi, mẹ răn bạn không được xem những chương trình ti vi nào đó. Bạn cám ơn mẹ bằng cách đợi cho đến khi mẹ rời khỏi nhà rồi bật lên xem.
* Khi bạn 13 tuổi, mẹ đề nghị bạn cắt tóc. Bạn cám ơn mẹ bằng cách bảo rằng mẹ không biết thế nào là sành điệu.
* Khi bạn 14 tuổi, mẹ dẫn bạn đi trại hè xa nhà 1 tháng. Bạn cám ơn mẹ bằng cách quên chẳng viết lấy 1 lá thư nào.
* Khi bạn 15 tuổi, mẹ đi chợ về và chờ đợi sự chào đón của bạn. Bạn cám ơn mẹ bằng cách khóa cửa phòng ngủ.
* Khi bạn 16 tuổi, mẹ dạy bạn lái chiếc xe của mẹ. Bạn cám ơn mẹ bằng cách lấy nó chạy bất cứ khi nào có thể.
* Khi bạn 17 tuổi, mẹ đang đợi một cuộc gọi quan trọng. Bạn cám ơn mẹ bằng cách tán dóc trên điện thoại đến nửa đêm.
* Khi bạn 18 tuổi, mẹ đã khóc trong ngày lễ tốt nghiệp của bạn.  Bạn cám ơn mẹ bằng cách đi chơi với bạn bè đến chiều tối.
* Khi bạn 19 tuổi, mẹ trả tiền học phí cho bạn, lái xe đưa bạn đến trường đại học, mang túi xách cho bạn. Bạn cám ơn mẹ bằng cách tạm biệt mẹ bên ngoài dãy phòng tập thể để khỏi lúng túng trước mặt bạn bè.
* Khi bạn 20 tuồi, mẹ hỏi bạn đã gặp gỡ ai chưa. Bạn cám ơn mẹ bằng cách đáp:" Đó không phải là chuyện của mẹ".
* Khi bạn 21, mẹ đề nghị bạn những nghề nghiệp nào đó cho tương lai, bạn cám ơn mẹ bằng cách trả lời:" Con không muốn giống mẹ."
* Khi bạn 22, mẹ ôm bạn tại ngày lễ tốt nghiệp. Bạn cám ơn mẹ bằng cách hỏi xem mẹ có thể tặng bạn một chuyến du lịch Châu Âu không.
* Khi bạn 23, mẹ sắm sửa tất cả đồ đạc cho căn hộ đầu tiên của bạn. Bạn cám ơn mẹ bằng cách nói rằng những người bạn của mẹ thật xấu xí.
* Khi bạn 24, mẹ gặp vị hôn phu của bạn và hỏi về những kế hoạch tương lai của bạn. Bạn cám ơn mẹ bằng cách giận dữ và càu nhàu: " Con xin mẹ đấy".
* Khi bạn 25, mẹ lo lễ cưới cho bạn, mẹ khóc và bảo rằng mẹ yêu bạn biết bao. Bạn cám ơn mẹ bằng cách dọn đến ở 1 nơi xa tít.
* Khi bạn 30, mẹ gọi và khuyên bảo về việc chăm sóc trẻ con. Bạn cám ơn mẹ bằng cách bảo rằng:" Mọi việc giờ đã khác xưa rồi".
* Khi bạn 40, mẹ gọi để nhắc bạn nhớ sinh nhật của một người thân. Bạn cám ơn mẹ bằng câu trả lời." Con thật sự bận mẹ à!"
* Khi bạn 50, mẹ ngã bệnh và cần bạn chăm sóc. Bạn cám ơn mẹ bằng cách tìm đọc sách về đề tài " Cha mẹ trở thành gánh nặng cho con cái như thế nào."
   Và rồi, 1 ngày kia, mẹ lặng lẽ ra đi. Tất cả những điều bạn chưa bao giờ làm sụp đỗ tan tành." Hãy ru con, ru con qua suốt đêm dài. Bàn tay đưa nôi... có thể cai trị cả thế giới."

(Sưu tầm- không nhớ rõ nguồn  trích từ đâu) 

Chúc ACE trong D/D một buổi tối đầy an lạc
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #17 - 05. Mar 2008 , 18:55

Mẹ  Của  Anh  

Phải đâu mẹ của riêng  anh
Mẹ là  mẹ của  chúng mình đây thôi
Mẹ tuy  không đẻ không nuôi
Sao em ơn mẹ suốt đời ,chưa xong.
Khi  xưa má  mẹ cũng hồng
Bên anh  mẹ thức lo từng cơn đau
Bây giờ tóc mẹ trắng phau
Để cho mái tóc trên đầu anh đen .
Đâu còn dốc nắng đường quen
Chợ xa  gánh nặng mẹ lên mấy lần
Thương anh thương cả bước chân
Giống bàn chân mẹ tảo tần năm nao
Lời ru  mẹ  hát thuở nào
Chuyện xưa mẹ kể lẫn  vào thơ anh :
Nào là  hoa bưởi hoa chanh
Câu ca  quan họ mái đình cây đa
Xin đừng bắc chước người ta
Về nhà dối mẹ để mà yêu nhau
Mẹ không ghét bỏ  em đâu
Yêu anh em đã là dâu trong nhà
Em xin hát tiếp lời ca
Ru anh sau mỗi âu lo nhọc nhằn
Hát tình yêu  của  chúng mình
Nhỏ nhoi dưới một  trời xanh khôn cùng

Giữa ngàn hoa  cỏ núi sông
Giữa lòng thương mẹ  mênh mông không lời
Chắt chiu  từ những ngày xưa
Mẹ sinh anh để bây giờ  cho em

Xuân Quỳnh

Back to top
« Last Edit: 05. Mar 2008 , 18:56 by nguyen_toan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #18 - 06. Mar 2008 , 16:10

SẦU DÂNG LÒNG CON

Mấy độ thu về Mẹ ở đâu
Có nghe trong gió tiếng con sầu
Đêm nay trăng rớt ngoài song cửa
Nhạn cũng lạc đàn khóc gọi nhau

Có phải Mẹ về thế giới riêng
Vùi chôn kín chết chuyện ưu phiền
Nơi này bỏ lại sầu giăng lối
Lạc lõng hồn con phút chẳng yên

Mẹ ơi còn nhớ chút nào không
Quây quẩn cùng nhau bên bếp hồng
Lặng lẽ con ngồi nghe Mẹ kể
Mà sao để lệ chảy thành sông??

Chạnh lòng con trẻ lắm chơi vơi
Thương Mẹ và Cha suốt cuộc đời
Khổ cực mang thân làm cả buổi
Không hề một tiếng trách ai ơi

Giờ đây Mẹ đã khuất tầm tay
Bỏ lại mình con buồn thở dài
Ngắm lá vàng bay lòng nức nở
Buông lời bật khóc bởi vì ai??

NuocMatMuaThu

Back to top
« Last Edit: 06. Mar 2008 , 16:19 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #19 - 07. Mar 2008 , 12:47

Lòng Mẹ bao la như Biển Thái Bình rạt rào....
Thân gởỉ đến các bạn trong D/ Đ LVD bài viết "LÒNG MẸ" 

LÒNG MẸ

Bế đứa con trai vừa mới chào đời lên, bà mẹ nhè nhẹ đong đưa đôi tay và hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Ðến ngày con lớn khôn...

Ðứa bé càng lúc càng lớn lên. Khi được hai tuổi, nó chạy chập chững bước thấp bước cao nô đùa quanh nhà, lôi sách vở trên kệ xuống để nghịch phá. Nó bày đủ thứ đồ chơi ra sàn nhà. Nó tè trong quần. Nó ị trên giường. Nó khóc. Nó la. Và bà mẹ đôi lúc phải thốt lên: "Cái thằng này, con làm mẹ điên mất!".

Nhưng đêm đến, khi nó ngủ thật say, bà mẹ đến bên chiếc nôi trìu mến nhìn nó và khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Đến ngày con lớn khôn...

Ðứa bé tiếp tục lớn lên thành một thằng nhóc chín tuổi. Nó không hề thích ăn uống đúng giờ. Nó không bao giờ muốn tắm rửa. Khi bà ngoại đến thăm, nhiều lúc nó lại buông giọng gắt gỏng với bà. Và bà mẹ đôi lúc muốn đưa nó đi đâu cho khuất mắt.

Nhưng đêm đến, khi nó ngủ thật say, bà mẹ rón rén đến bên giường, kéo tấm chăn đắp lên người nó và khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Ðến ngày con lớn khôn...

Ngày qua ngày, thằng bé đến tuổi dậy thì. Nó dẫn về nhà những thằng bạn kì quặc. Nó ăn mặc những bộ đồ kì quặc. Nó nhún nhảy một cách kì quặc theo những bản nhạc cũng rất kì quặc. Và bà mẹ đôi lúc có cảm giác như thể đang ở trong sở thú.

Nhưng đêm đến, chờ nó ngủ thật say, bà mẹ nhẹ nhàng mở cửa phòng riêng của nó, bước đến hôn lên trán nó và khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Ðến ngày con lớn khôn...

Thằng bé kì quặc tiếp tục lớn lên thành một thanh niên trưởng thành. Nó rời nhà lên thành phố để làm việc và sống trong một căn phòng trọ. Thỉnh thoàng bà mẹ đón xe lęn thăm nó. Những lần như thế, bŕ phải ngồi trước cửa phòng trọ và chờ đến tận khuya thì thấy nó say khướt trở về. Bà dìu nó vào phòng, lau mặt cho nó rồi đỡ nó lên giường. Sau đó, bŕ lắc đầu ngao ngán nhìn nó. Nhưng khi nó ngủ say, đượm buồn, bà khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Ðến ngày con lớn khôn...

Và rồi đứa con lập gia đình và hoạ hoằn lắm mới về thăm bà. Nó còn phải bươn chải để chăm lo cho mái ấm rięng của nó. Thời gian trôi qua và lạnh lùng khắc những nếp nhăn lęn khuôn mặt già nua ngày càng hốc hác của bà mẹ. Một hôm, thấy yếu trong người, bà gọi điện bảo đứa con về thăm. Nó lái xe về thăm bà và ngủ lại nhà một đêm. Tối đó, bà nằm trong giường và khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
...

Nhưng cơn ho khan khiến bà không hát được trọn bài hát thuở nào. Ðêm đó, bà lặng lẽ qua đời.

Sau đám tang, đợi tối đến, khi đứa con của mình ngủ thật say, người đàn ông vừa mất mẹ bước đến hôn lên trán nó và khẽ hát:

Thương con mẹ thương con
Yêu con mẹ yêu con
Yêu suốt một cuộc đời
Ðến ngày con lớn khôn...

Hát xong, hắn lặng lẽ khóc một mình.

Tác giả (nếu bạn nào  biết , xin cho TL  biết)

Nguồn: http://quangduc.com/
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #20 - 07. Mar 2008 , 15:43

LỜI MẸ YÊU

Nếu có bao giờ con yêu Mẹ
    Hãy nói khi Mẹ vẫn còn đây
    Cón biết được những dòng cảm xúc
    Ngọt ngào êm dịu lẫn nồng say

Hãy yêu khi Mẹ vẫn còn biết
    Đừng chờ đến lúc Mẹ ra đi
    Ghi lời yêu quí lên bia đá
    Đá vô tri nào có nghĩa gì

Hãy nói đi điều con muốn nói
    Đừng chờ đến lúc Mẹ ngủ say
    Giấc ngủ dài chẳng bao giờ dậy
    Ngàn năm xa cách chẳng ngày mai

Đó là chia ly và từ biệt 
    Chỉ còn nước mắt và tiếng con
    Nều yêu Mẹ dù là một chút
    Hãy nói đi khi Mẹ vẫn còn

Nói đi con lời nào yêu dấu
    Cả lòng hiếu thảo cả tình con
    Để Mẹ nâng niu như báo vật
    Cho tình mẫu tử thắm như son

Chào cả nhà , đây là bài thơ mà lần đầu tiên PTr " chịu khó" ngồi đánh máy và post lên D D , PTr không biết tác giả là ai nên khg thể đề tên tác giả được , khi lại nhà 1 người bạn chơi thấy nhà bạn treo một tấm mành nhỏ có viết bài thơ này , thấy hay quá nên chép tay vào tập và gửi vào D D để cả nhà đọc cùng nhé

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #21 - 07. Mar 2008 , 15:53

Quote:
Phương CN vừa có ý kiến mở 1 mục để cả nhà kể về mẹ, nên My mở mục "Như Nước Trong Nguồn " với  tiểu đề : "Mẹ Tôi" theo đề nghị của Phượng.  Wink  
My nghĩ Phượng quả có đầu óc "kinh doanh" , nhìn ra món hàng đắt khách, đây rồi sẽ tấp nập lắm cho mà coi   Cheesy  
My sẽ copy hết những bài viết bên mục SN sang đây để làm trớn  nhang  ?    Cheesy

...  ... ...

Em để sẵn 3 hộp khăn giấy của chị Đậu Đỏ ở đây nhang , ai cần sử sụng cứ lấy thoải mái không bao giờ hết....và sẽ đem vài hộp qua "bên kia "nữa , tức là bên CHA đó

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #22 - 07. Mar 2008 , 16:04

Phuong_Tran wrote on 07. Mar 2008 , 15:43:
                  LỜI MẸ YÊU

Nếu có bao giờ con yêu Mẹ
    Hãy nói khi Mẹ vẫn còn đây
    Cón biết được những dòng cảm xúc
    Ngọt ngào êm dịu lẫn nồng say

Hãy yêu khi Mẹ vẫn còn biết
    Đừng chờ đến lúc Mẹ ra đi
    Đá vô tri nào có nghĩa gì

Hãy nói đi điều con muốn nói
    Đừng chờ đến lúc Mẹ ngủ say
    Giấc ngủ dài chẳng bao giờ dậy
    Ngàn năm xa cách chẳng ngày mai

Đó là chia ly và từ biệt 
    Chỉ còn nước mắt và tiếng con
    Nều yêu Mẹ dù là một chút
    Hãy nói đi khi Mẹ vẫn còn

Cả lòng hiếu thảo cả tình con
    Để Mẹ nâng niu như báo vật
    Cho tình mẫu tử thắm như son

Chào cả nhà , đây là bài thơ mà lần đầu tiên PTr " chịu khó" ngồi đánh máy và post lên D D , PTr không biết tác giả là ai nên khg thể đề tên tác giả được , khi lại nhà 1 người bạn chơi thấy nhà bạn treo một tấm mành nhỏ có viết bài thơ này , thấy hay quá nên chép tay vào tập và gửi vào D D để cả nhà đọc cùng nhé

PTr

Phương Tr ơi
Thấy hình của PTr và mấy cô em Sao Mai, PH , đẹp quá  SmileyKhông chừng tháng 7 tây năm nay, chi TL sẽ về VN một chuyến. Mơí nghĩ tơí là đã  thấy sợ , vì chị TL đi từ năm 1975 mà chưa về VN bao giờ.  Và chị TL không còn ai ở bên VN nữa hết.

Bài thơ trên đây nguyên tác bằng tiếng Anh của bà mẹ đang nằm trong viện dưỡng lão. Chi TL có một bản chép tựa tựa như của PTr, nhưng hơi khác và là bản dịch của
Cô Lư  Ngọc Dung (Đệ tử Cố Ni Sư Trí Hải). Bài đó như vầy

Nếu có bao giờ con yêu mẹ
Hãy yêu đi khi mẹ còn đây
Còn biết được những dòng tình cảm
Ngọt ngào êm dịu lẫn nồng say;

Hãy yêu đi khi mẹ còn biết
Đừng chờ đến lúc mẹ ra đi
Mỹ từ trên phiến đá vô tri;

Hãy nói lên điều con muốn nói
Đừng chờ đến lúc mẹ ngủ say
Một giấc ngũ không bao giờ dậy
Ngàn năm ngăn cách chẳng ngày mai;

Đó là chia ly, là tử biệt
Chẳng bao giờ nghe được tiếng con
Nếu yêu mẹ dù là một chút
hãy nói di khi mẹ sống còn;

Cả tấm lòng hiếu thảo của con
Để mẹ nâng niu như bảo vật
cho tình mẫu tử thắm như son.

Dịch giả: Lư Ngọc Dung
(Đệ tử Cố Ni Sư Trí Hải)

TLan
Back to top
« Last Edit: 07. Mar 2008 , 16:07 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #23 - 07. Mar 2008 , 18:13

nguyen_toan wrote on 05. Mar 2008 , 18:55:
Mẹ  Của  Anh 

Phải đâu mẹ của riêng  anh
Mẹ là  mẹ của  chúng mình đây thôi
Mẹ tuy  không đẻ không nuôi
Sao em ơn mẹ suốt đời ,chưa xong.
Khi  xưa má  mẹ cũng hồng
Bên anh  mẹ thức lo từng cơn đau
Bây giờ tóc mẹ trắng phau
Để cho mái tóc trên đầu anh đen .
Đâu còn dốc nắng đường quen
Chợ xa  gánh nặng mẹ lên mấy lần
Thương anh thương cả bước chân
Giống bàn chân mẹ tảo tần năm nao
Lời ru  mẹ  hát thuở nào
Chuyện xưa mẹ kể lẫn  vào thơ anh :
Nào là  hoa bưởi hoa chanh
Câu ca  quan họ mái đình cây đa
Xin đừng bắc chước người ta
Về nhà dối mẹ để mà yêu nhau
Mẹ không ghét bỏ  em đâu
Yêu anh em đã là dâu trong nhà
Em xin hát tiếp lời ca
Ru anh sau mỗi âu lo nhọc nhằn
Hát tình yêu  của  chúng mình
Nhỏ nhoi dưới một  trời xanh khôn cùng

Giữa ngàn hoa  cỏ núi sông
Giữa lòng thương mẹ  mênh mông không lời
Chắt chiu  từ những ngày xưa
Mẹ sinh anh để bây giờ  cho em

Xuân Quỳnh

Cám ơn anh Năng mang về nhà một bài thơ thắm thiết, ngọt ngào  của  Xuân Quỳnh.  Wink
Người đàn bà nào cũng vậy, khi yêu người đàn ông là cảm thấy yêu luôn cả những người ruột thịt quanh người đàn ông ấy, nhưng có lẽ chưa ai viết thành thơ như Xuân Quỳnh.  Wink
Mỗi lần tình cờ đọc 1 bài thơ, hay nghe ai nhắc đến cặp vợ chồng tài hoa  cả đôi này em lại thấy thương cảm làm sao.   Undecided
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #24 - 08. Mar 2008 , 02:02

Tuyet Lan wrote on 07. Mar 2008 , 16:04:
Phương Tr ơi
Thấy hình của PTr và mấy cô em Sao Mai, PH , đẹp quá  SmileyKhông chừng tháng 7 tây năm nay, chi TL sẽ về VN một chuyến. Mơí nghĩ tơí là đã  thấy sợ , vì chị TL đi từ năm 1975 mà chưa về VN bao giờ.  Và chị TL không còn ai ở bên VN nữa hết.

Bài thơ trên đây nguyên tác bằng tiếng Anh của bà mẹ đang nằm trong viện dưỡng lão. Chi TL có một bản chép tựa tựa như của PTr, nhưng hơi khác và là bản dịch của
Cô Lư  Ngọc Dung (Đệ tử Cố Ni Sư Trí Hải). Bài đó như vầy

Nếu có bao giờ con yêu mẹ
Hãy yêu đi khi mẹ còn đây
Còn biết được những dòng tình cảm
Ngọt ngào êm dịu lẫn nồng say;

Hãy yêu đi khi mẹ còn biết
Đừng chờ đến lúc mẹ ra đi
Mỹ từ trên phiến đá vô tri;

Hãy nói lên điều con muốn nói
Đừng chờ đến lúc mẹ ngủ say
Một giấc ngũ không bao giờ dậy
Ngàn năm ngăn cách chẳng ngày mai;

Đó là chia ly, là tử biệt
Chẳng bao giờ nghe được tiếng con
Nếu yêu mẹ dù là một chút
hãy nói di khi mẹ sống còn;

Cả tấm lòng hiếu thảo của con
Để mẹ nâng niu như bảo vật
cho tình mẫu tử thắm như son.

Dịch giả: Lư Ngọc Dung
(Đệ tử Cố Ni Sư Trí Hải)

TLan

Em cám ơn chị Tuyết Lan về tên tác giả bài thơ nhen và cũng cám ơn chị đã khen hình của tụi em đẹp nhen , nghe thích quá chắc phải chụp thêm hi hi

Chị ơi nếu chị muốn về VN mà khg còn gia đình ở VN nữa , Chị có cần cái chi cứ nói tụi em biết nha ( tụi em là Sao Mai và em đó ), thương chị

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #25 - 08. Mar 2008 , 11:23

xin tặng Thầy Cô va ACE trong D/Đ bài hát "Bông Hồng Cài Áo" do Ca Sĩ Khánh Ly hát

http://www.bennhac.com/#/song/8664/Bong-Hong-Cai-Ao

Một bông Hồng cho em
Một bông Hồng cho anh
Và một bông Hồng cho những ai
Cho những ai đang còn Mẹ
Đang còn Mẹ để lòng vui sướng hơn
Nếu mai này Mẹ hiền có mất đi
Như đóa hoa không mặt trời
Như trẻ thơ không nụ cười
ngỡ đời mình không lớn khôn thêm
Như bầu trời thiếu ánh sao đêm.

Mẹ, Mẹ là giòng suối dịu hiền
Mẹ, Mẹ là bài hát thần tiên
Là bóng mát trên cao
Là mắt sáng trăng sao
Là ánh đuốc trong đêm khi lạc lối.

Mẹ, Mẹ là lọn mía ngọt ngào
Mẹ, Mẹ là nải chuối buồng cau
Là tiếng dế đêm thâu
Là nắng ấm nương dâu
Là vốn liếng yêu thương cho cuộc đời.

Rồi một chiều nào đó anh về nhìn Mẹ yêu, nhìn thật lâu
Rồi nói, nói với Mẹ rằng "Mẹ ơi, Mẹ ơi, Mẹ có biết hay không?"
-Biết gì? "Biết là, biết là con thương Mẹ không?"

Đóa hoa màu hồng vừa cài lên áo đó anh
Đóa hoa màu hồng vừa cài lên áo đó em
Thì xin anh, thì xin em
Hãy cùng tôi vui sướng đi.
Hãy cùng tôi vui sướng đi.

TL

Back to top
« Last Edit: 08. Mar 2008 , 11:27 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #26 - 08. Mar 2008 , 18:09

Phuong_Tran wrote on 08. Mar 2008 , 02:02:
Em cám ơn chị Tuyết Lan về tên tác giả bài thơ nhen và cũng cám ơn chị đã khen hình của tụi em đẹp nhen , nghe thích quá chắc phải chụp thêm hi hi

Chị ơi nếu chị muốn về VN mà khg còn gia đình ở VN nữa , Chị có cần cái chi cứ nói tụi em biết nha ( tụi em là Sao Mai và em đó ), thương chị

PTr

Phượng Tr. thân thương
Chi TL rất cảm động và cũng rầt vui với thân tình Phượng đã dành cho chi TL Smiley.   Cám ơn Phượng thật nhiều về những quan tâm ưu ái ấy , Phượng nhé. Đừng lo, nếu chi TL về VN , chi sẽ phá Phương và SM cho mà coi.   Lúc đó chỉ sợ  Phượng và SMai quên chị TL đấy chứ.
Chúc cô em Phương Tr.  dễ thương một ngày mới vdzui dzẻ., bởỉ vì
"Cám ơn đời một buổi mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương "
TLan   
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #27 - 09. Mar 2008 , 14:29

Còn Mấy Chiều Nắng Rụng?

Hôm nay nữa...còn mấy chiều nắng rụng?
Nhìn hoàng hôn con nhớ Mẹ thật nhiều!
Từng giọt nắng vẫn rơi đều trên phố lạ
Xuân lại về nhớ quá bóng Cha yêu...

Buổi điêu linh con xa Mẹ một chiều
Bao yêu thương con chưa hề đền đáp
Nuốt niềm đau Cha im lìm khỏa lấp
Tiễn đưa con bằng nụ cười ấm áp

Xuân lại đến con nghe lòng dào dạt
Nhìn hoa mai con thấy rất nhớ nhà
Mẹ Việt Nam gói quà trong ngấn lệ
Gửi khắp miền trong đất nước cho Cha

Hôm nay nữa còn mấy chiều xứ lạ
Đón "Giao Thừa" trong ký ức xa xôi
Mẹ của con đã ngủ rồi trong huyệt mộ
Tiếng phone reo không đánh thức Mẹ hiền !

Năm mới đến xứ người con đếm tuổi
Chất nỗi buồn trong quá khứ thêm lên
Nhớ ngày xưa Mẹ têm trầu"cánh phượng"
Cha đặt niềm tin ngày tháng đủ đầy!

Bên áng hương cúi đầu con kính bái
Lá trà xanh thêm những cánh hoa lài
Hương thoang thoảng xin ấm hoài linh thể
Nước vĩnh hằng Cha Mẹ hưởng mùa xuân

Hôm nay nữa còn mấy chiều nắng rụng
Đón "Giao Thừa" bên khung cửa cô đơn
Bóng Mẹ Cha về giữa tuyết sương đêm
Như ảo ảnh chập chờn trên đôi mắt

Nhớ nhà xưa con nghe lòng đau thắt
Quê của mình giờ có đổi thay không???
Hay vẫn còn trong nước lũ mênh mông
Xuân vẫn đến giữa cõi lòng nhung nhớ...

Minh Châu
Back to top
« Last Edit: 09. Mar 2008 , 14:29 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #28 - 09. Mar 2008 , 20:07

Tuyet Lan wrote on 08. Mar 2008 , 18:09:
Phượng Tr. thân thương
Chi TL rất cảm động và cũng rầt vui với thân tình Phượng đã dành cho chi TL Smiley.   Cám ơn Phượng thật nhiều về những quan tâm ưu ái ấy , Phượng nhé. Đừng lo, nếu chi TL về VN , chi sẽ phá Phương và SM cho mà coi.   Lúc đó chỉ sợ  Phượng và SMai quên chị TL đấy chứ.
Chúc cô em Phương Tr.  dễ thương một ngày mới vdzui dzẻ., bởỉ vì
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương "
TLan  

Hi Hi Hi chị Tuyết Lan yêu mến ơi à , thiệt là vui được quen biết chị và tình thân ngày càng nhiều hơn. Em luôn luôn cảm thấy mang ơn đến những Anh Chị đã thành lập ra Diễn Đàn Lê Văn Duyệt này chị ạ , niềm vui của em trong 1 ngày là vào D D thơ thẩn dạo chơi liếc tới liếc lui xem có ai...chọc ghẹo mình không hay có ai để mình chọc ghẹo hay không , một ngày em dạo ra dạo vào D D đến mấy lần lận , nhiều khi em mở ra rồi để đó làm việc khác nhưng vẫn cứ làm thế để cảm thấy giống như mình có một người chị hay một người bạn thân ở bên cạnh , cảm giác được yên lòng và vui vẻ , hí hí , vậy đó chị , đó là em gái hay mít ướt xì dầu của chị trong D D này , quả là :   

Ta có thêm ngày nữa để yêu thương
"

PTr

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 10. Mar 2008 , 06:27

Phuong_Tran wrote on 09. Mar 2008 , 20:07:
Hi Hi Hi chị Tuyết Lan yêu mến ơi à , thiệt là vui được quen biết chị và tình thân ngày càng nhiều hơn. Em luôn luôn cảm thấy mang ơn đến những Anh Chị đã thành lập ra Diễn Đàn Lê Văn Duyệt này chị ạ , niềm vui của em trong 1 ngày là vào D D thơ thẩn dạo chơi liếc tới liếc lui xem có ai...chọc ghẹo mình không hay có ai để mình chọc ghẹo hay không , một ngày em dạo ra dạo vào D D đến mấy lần lận , nhiều khi em mở ra rồi để đó làm việc khác nhưng vẫn cứ làm thế để cảm thấy giống như mình có một người chị hay một người bạn thân ở bên cạnh , cảm giác được yên lòng và vui vẻ , hí hí , vậy đó chị , đó là em gái hay mít ướt xì dầu của chị trong D D này , quả là :   

Ta có thêm ngày nữa để yêu thương
"

PTr

Phượng Tr. thân thương

Chi TL goị Phương như vậy có được không?  Cám ơn một thân tình mà ta chợt nhận được  Smiley Smiley  Hì hì hì , vậy thì cho chi TL vào trong danh sách của những ngườì bị chọc của Phương Tr, đi cho dzui của dzui nhà.  Đôi khi chi TL cũng....lắm đó  , Phượng Tr. chưa biết đó thôi  Shocked
Ngày xưa khi chị học ở Virginia Commonwealth Uni. , không may cho chị, chị phải cai quản một..... sinh viên VN (Hội Sinh Vien Việt  NAm at VCU) .  Bọn chị dzui lắm . Dzui đến nỗi bọn chúng bày ra đủ trò ,đủ trống , hết làm văn nghệ, đến chiếu phim VN cho bà con VN vùng Richmond (VA)  coi nhân ngày kỷ niệm 30 thg 4, rôì lại chạy sang báo chí . Phượng có biết mọi ngươì gọi chi là gì không ?  Angry Roll Eyes "Bà Bầu"  Mèn đét ui,  lúc đó chi TL đang còn ....mờ nở lòng nào  người ta cho chi TL "mỹ danh như thế" Hic Hic . Lúc đó không có ai binh vực cho chi TL , mà còn "đe doạ" nữa đầy Hic .Hic 
Chị TL có nhiều "mỹ danh " lắm . Nào là " Lang Băm và Tuyết Lan Lang Băm Dược Cuộc" , nào là "Thợ Khỏ",  Thợ Copy " Ôi thôi  đủ thứ "hầm bà lằng xính xáng tên tuổi " , thế nhưng lúc đó chi TL dzui thật nhiều .
  Chúc Phượng Tr. và các cô em khác có một ngày mới thật dzui dzẻ .
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 ... 12
Send Topic In ra