Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Bánh Ngọt Ăn Chơi  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 
Send Topic In ra
Bánh Ngọt Ăn Chơi (Read 14282 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Bánh Ngọt Ăn Chơi
Reply #15 - 18. Mar 2008 , 14:29

Tuyet Lan wrote on 18. Mar 2008 , 13:19:
Bích Đinh ơi
Chi TL không biềt làm con giống.  Nếu chi xin được recipe chi sẽ post lên D/Đ , chi TL không quên BĐ đâu.  
Chi TL

Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #16 - 18. Mar 2008 , 15:45

Quote:
Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh

Chời ơi, quân sư này ở xứ nào mà hỏng nhớ con giống dzị  Shocked? Người ta nặn  mấy con gà, con heo, chó, chuột...  nhỏ nhỏ bày cho đẹp đó, nhất là tết Trung Thu đó  Wink
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #17 - 18. Mar 2008 , 16:58

Quote:
Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh

Chị Đ Đ ơi, tại em thấy giỏ trái cây nặn bằng tay nên mới miên man nhớ sang mấy con giống nặn bột bầy chơi tết Trung Thu đó chị. Ngày xưa còn bé em thích nhất là được thấy ở nhà sửa soạn tết Trung Thu với những con thú vật nho nhỏ như con gà, con công, con heo, con cá, con chó, làm lồng đèn tay cho trẻ con và đèn kéo quân đó chị. Nói đến em lại thấy nghèn nghẹn nuối tiếc, thương quá những chuỗi ngày tuổi thơ vụng dại... lồng đèn cháy... khóc bù lu...hai tay quẹt nước mắt, nước... tùm lum ra hai ben má... Thôi em ngừng nha, nói nữa, em... quẹt thật bi giờ. Embarrassed
Em, BD*
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #18 - 20. Mar 2008 , 08:28

BichDinh wrote on 18. Mar 2008 , 16:58:
Chị Đ Đ ơi, tại em thấy giỏ trái cây nặn bằng tay nên mới miên man nhớ sang mấy con giống nặn bột bầy chơi tết Trung Thu đó chị. Ngày xưa còn bé em thích nhất là được thấy ở nhà sửa soạn tết Trung Thu với những con thú vật nho nhỏ như con gà, con công, con heo, con cá, con chó, làm lồng đèn tay cho trẻ con và đèn kéo quân đó chị. Nói đến em lại thấy nghèn nghẹn nuối tiếc, thương quá những chuỗi ngày tuổi thơ vụng dại... lồng đèn cháy... khóc bù lu...hai tay quẹt nước mắt, nước... tùm lum ra hai ben má... Thôi em ngừng nha, nói nữa, em... quẹt thật bi giờ. EmbarrassedEm, BD*

Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #19 - 20. Mar 2008 , 12:23

Quote:
Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.Ngày xưa những con giống đó thường phai/ mua ,duy có con thỏ bông làm bằng bông gòn thì tụi chị làm lấyNgoai` ra tụi chị còn xếp những lồng đèn xếp nhỏ xíu bằng giấy pelure màu hồng xanh vàng nữa có .Lâu quá quên hẳn rồi.Cám ơn B D đã nhắc lại mấy con giống này nhé
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #20 - 20. Mar 2008 , 16:17

Quote:
Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Dạ, chị Đ Đ ơi, những con giống này nặn bằng bột và vẽ mầu lên nên không ăn được chị ạ. Em nghĩ gia đình nào vẫn còn thích bầy vẽ cho trẻ con chơi thì làm, chứ không hẳn nhà giầu đâu ạ. Em thấy sau này, đời sống quá bận rộn, cha mẹ thường đi ra chợ lớn mua sẵn về cho con chơi, dần dà những tinh xảo làm bằng tay đã phôi phai mất gần hết.
Em, Đậu Trắng
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #21 - 20. Mar 2008 , 16:21

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 12:23:
    Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.Ngày xưa những con giống đó thường phai/ mua ,duy có con thỏ bông làm bằng bông gòn thì tụi chị làm lấyNgoai` ra tụi chị còn xếp những lồng đèn xếp nhỏ xíu bằng giấy pelure màu hồng xanh vàng nữa có .Lâu quá quên hẳn rồi.Cám ơn B D đã nhắc lại mấy con giống này nhé

Chi Anh Thư
BK 9 nút là BK gì vây chi
Bây giờ em nhớ ra rồi . Ngày xưa , tuị em còn làm đèn hình chữ V . Xong mình dán hai bên chữ V lai .
Ngày xưa, khi con em còn nhỏ , ở  trên chùa , tuị em lấy trúc  chẻ  làm lồng đèn ông sao, bươm bướm và tàu thuỷ, máy bay cho mấy em ở trên chùa. Rồi cho mấy em tự vẻ bông hoa bên ngoaì giấy bóng kiếng . Rôi còn dạy mấy em hát bài như sau

Tết trung thu rước đèn đi chơi .
Em rước đèn đi khắp phố phường .
Lòng vui sướng với đèn trong tay
Em múa ca trong ánh trăng rằm
Đèn ông sao với đèn cá chép
Đèn thiên nga vớí đèn bưóm bướm
Em rước đèn này đến  cung trăng .
Đèn xanh lơ với đèn tím tím
Đèn xanh lam với đèn trắng trắng
Trông ánh đèn rực rỡ muôn màu .

Tít trên cao ánh tròn xinh xinh
Soi  xuống trần ánh sáng diu dàng
Rằm tháng tám bóng Hằng trong sáng
Em muá ca vui đón  chi Hằng
Tùng dinh dinh cắc tùng dính dính (2)
Em rước đén này đến cung trăng
Em rước đèn báy đón chi Hằng

Tết trung thu bánh quà đầy mâm
Em bé nhà ưa đúng quay quần
Đòi hạt sen bánh dẻo đầy nhạn
Em muốn ăn bốn năm ba phần 

Ngọt thơm như bánh dẻo bánh nướng
Ngọt cay như mứt gừng mứt bí
Ăn  mát lòng lại thấy vui thêm
Hạt dưa nghe cắn nổ lốp đốp
Ngươì hân hoan nói cươì hấp tấp
Bao tấm lòng mừng đón trăng rằm

hay

Bóng trăng trắng ngà . Có cây đa to .
Có thằng cuôi già . Ôm mối  một mơ . Ôm một mối mơ
Lăng nghe ta nói Cuội nghe . Ơ cung trăng mãi làm chi
Gió không có nhà . Gió bay muôn phương
Biền biệt chẳng ngừng  .Bên trơì nước Nam . Bên trơì nước Nam
Lặng nghe trăng gió hỏi nhau . Chi kia quê quán ở dâu
Có con dế mèn . Suốt trong đêm thâu . Hát xẩm không tiền
Nên nghèo xác xơ. Nên nghèo xác xơ
Đền công cho dế nỉ non. Trời cho ánh sáng ngàn muôn
Sáng rơi xuống rồi . Sáng leo lên cây ,. Sáng mỏi chân rồi
Sáng ngồi xuống đây .
Để yên cho sáng nghỉ ngơi . Cùng nhau ta hãy cười vui
Các em thích cươì . Muốn lên cung trăng. Cứ hỏi ông trời
Cho mượn cái thang . Cho mượn cái thang

My ơi , giờ con nít bên đây, tuỳ theo chỗ. Có chỗ, chúng còn vui chơi Trung Thu. Có chỗ, ngay đến têt VN chúng còn không biết nữa . BUỒn  Sad Sad
Back to top
« Last Edit: 20. Mar 2008 , 16:32 by Tuyet Lan »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #22 - 20. Mar 2008 , 16:21

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 12:23:

Chị AT ơi, cảm ơn chị đã nhắc đến giấy pelure mầu. Thời của em thì nhiều tiệm sách đã có bán giấy vẽ hoa đủ mầu của Nhật mang sang Sài Gòn rồi. Chắc chị cũng nhớ chứ ạ?
Em, BD*
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #23 - 20. Mar 2008 , 16:26

Tuyet Lan wrote on 20. Mar 2008 , 16:21:
Chi Anh Thư
BK 9 nút là BK gì vây chi
Bây giờ em nhớ ra rồi . Ngày xưa , tuị em còn làm đèn hinh chữ V . Xong mình dán hai ben chữ V lai .
Ngày xưa, khi con em còn nhỏ , ở  trên chùa , ngày xưa tuị em lấy trúc  chẻ  làm lồng đèn ông sao, bươm bướm vá tàu thuỷ, máy bay cho mấy em ở trên chùa. Rồi cho mấy em tự vẻ bông hoa bên ngoaì giấy bóng kiếng . Rôi còn dạy mấy em hát bài như sau

Tết trung thu rước đèn đi chơi .
Em rước đèn đi khắp phố phường .
Lòng vui sướng với đèn trong tay
Em múa ca trong ánh trăng rằm
Đèn ông sao với đèn cá chép
Đèn thiên nga vớí đèn bưóm bướm
Em rước đèn này đến  cung trăng .
Đèn xanh lơ với đèn tím tím
Đèn xanh lam với đèn trắng trắng
Trông ánh đèn rực rỡ muôn màu .

Tít trên cao ánh tròn xinh xinh
Soi  xuống trần ánh sáng diu dàng
Rằm tháng tám bóng Hằng trong sáng
Em muá ca vui đón  chi Hằng
Em rước đén này đến cung trăng
Em rước đèn báy đón chi Hằng

Tết trung thu bánh quà đầy mâm
Em bé nhà ưa đúng quay quần
Đòi hạt sen bánh dẻo đầy nhạn
Em muốn ăn bốn năm ba phần  

Ngọt thơm như bánh dẻo bánh nướng
Ngọt cay như mứt gừng mứt bí
Ăn  mát lòng lại thấy vui thêm
Hạt dưa nghe cắn nổ lốp đốp
Ngươì hân hoan nói cươì hấp tấp
Bao tấm lòng mừng đón trăng rằm

hay

Bóng trăng trắng ngà . Có cây đa to .
Có thằng cuôi già . Ôm mối  một mơ . Ôm một mối mơ
Lăng nghe ta nói Cuội nghe . Ơ cung trăng mãi làm chi
Gió không có nhà . Gió bay muôn phương
Biền biệt chẳng ngừng  .Bên trơì nước Nam
Lặng nghe trăng gió hỏi nhau . Chi kia quê quán ở dâu
Có con dế mèn . Suốt trong đêm thâu . Hát xẩm không tiền
Nên nghèo xác xơ
Đền công cho dế nỉ non. Trời cho ánh sáng ngàn muôn
Sáng rơi xuống rồi . Sáng leo lên cây ,. Sáng mỏi chân rồi
Sáng ngồi xuống đây .
Để yên cho sáng nghỉ ngơi . Cùng nhau ta hãy cười vui
Các em thích cươì . Muốn lên cung trăng. Cứ hỏi ông trời
Cho mượn cái thang

My ơi , giờ con nít bên đây, tuỳ theo chỗ. Có chỗ, chúng còn vui chơi Trung Thu. Có chỗ, ngay đến têt VN chúng còn không biết nữa . BUỒn  Sad Sad

Chị TL ơi, chị thuộc hết , hay quá. Em phục chị đó.
Còn BK 9 nút em biêt' rồi chị ạ, là người bắc di cư vào nam năm 54 đó ạ. Vậy là trong nam thích đánh bài cào hơn hay ngoài bắc thích đánh bài cào hơn chị nhỉ? hí hí 
Em, BD*
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #24 - 20. Mar 2008 , 17:10

Chị Anh Thư ơi.

Chị có khoẻ không? Em muốn hỏi thăm chị nhé. Sao nói là bắc kỳ 9 nút.

Nghĩa là sanh ở bắc , lớn lên vài tuổi ở ngoài bắc rồi mới di cư vào nam hả chị?

Hay sanh vài tháng rồi mình di di cư.?

Thật sự em mới nghe câu này.

Em là người sanh  ở miền Nam . Nhưng em nói tiếng bắc lai.

Em cám ơn chị nhé
Hoai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #25 - 20. Mar 2008 , 17:14

HoaiNguyen wrote on 20. Mar 2008 , 17:10:
Chị Anh Thư ơi.

Chị có khoẻ không? Em muốn hỏi thăm chị nhé. Sao nói là bắc kỳ 9 nút.

Nghĩa là sanh ở bắc , lớn lên vài tuổi ở ngoài bắc rồi mới di cư vào nam hả chị?

Hay sanh vài tháng rồi mình di di cư.?

Thật sự em mới nghe câu này.

Em là người sanh  ở miền Nam . Nhưng em nói tiếng bắc lai.

Em cám ơn chị nhé
Hoai

Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #26 - 20. Mar 2008 , 17:41

Quote:
Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Chi Đ Đ và chi anh Thư à ơi
Nếu vậy sinh được vài  tháng  rồi "hồ hởi hăng hái" theo Ông Cụ ,Bà Cụ vào Nam tỵ nạn  thì gọi là BK  "chi chi " vậy mấy chị  Embarrassed Embarrassed
Em- TL
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #27 - 20. Mar 2008 , 18:21

Quote:
Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Đúng đó mấy cô em à ,những ai có gia đình vào Nam năm 54 gọi là BK chín nút còn những ai vào Nam sau 75 gọi là Bắc kỳ 12 nút.
   Mấy cô em sanh trong Nam nhưng bố mẹ di cư vào Nam khoảng năm 54 vẫn gọi là BK 9 nút đấy nhé.
   Chị được nghe thiên hạ ở đây phân chia như vậy đó.
Giọng của chị và Mỹ lâu lâu vẫn bị thiên hạ cho là dân BK 12 nút đấy mới khổ cơ chứ  Sad Sad Grin Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #28 - 21. Mar 2008 , 07:00

BichDinh wrote on 20. Mar 2008 , 16:17:
Dạ, chị Đ Đ ơi, những con giống này nặn bằng bột và vẽ mầu lên nên không ăn được chị ạ. Em nghĩ gia đình nào vẫn còn thích bầy vẽ cho trẻ con chơi thì làm, chứ không hẳn nhà giầu đâu ạ. Em thấy sau này, đời sống quá bận rộn, cha mẹ thường đi ra chợ lớn mua sẵn về cho con chơi, dần dà những tinh xảo làm bằng tay đã phôi phai mất gần hết.
Em, Đậu Trắng

Quote:
Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.

Hihi so ri nha B Đ và Chị AT. Đ Đ lúc này hay lẩm cẩm nhầm lẫn tứ tung , nên tính xực mấy con giống đẹp đẻ dễ thương của mấy vị  Tongue  Embarrassed mà cứ tưởng làm bằng thứ ăn đươc. May ra chưa nuốt nên nhả ra còn kịp  Grin.
Thôi B Đ đưa món khác ra đi, vì chị Đ Đ đang muốn ăn bánh đậu xanh quá trời đi nè  Undecided
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 21. Mar 2008 , 08:42

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 18:21:
  Đúng đó mấy cô em à ,những ai có gia đình vào Nam năm 54 gọi là BK chín nút còn những ai vào Nam sau 75 gọi là Bắc kỳ 12 nút.
  Mấy cô em sanh trong Nam nhưng bố mẹ di cư vào Nam khoảng năm 54 vẫn gọi là BK 9 nút đấy nhé.
  Chị được nghe thiên hạ ở đây phân chia như vậy đó.
Giọng của chị và Mỹ lâu lâu vẫn bị thiên hạ cho là dân BK 12 nút đấy mới khổ cơ chứ  Sad Sad Grin Cheesy

Chắc mấy chị không biết đánh bài cào ạ?
BK 54 được gọi là BK 9 chín nút vì 5+4 = 9 đó ạ. Đánh bài cào mà được 9 nút là dách lầu đó ạ.  Grin
Còn BK75 được gọi là BK 12 nút bởi vì : 7+5 =12. Đúng ra phải gọi là BK 2 nút mới đúng đó.
Nói chuyện bài bạc thì chắc phải nói hoài ko hết.... Grin  Grin
TK
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Send Topic In ra