Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Bánh Ngọt Ăn Chơi  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Bánh Ngọt Ăn Chơi (Read 14279 times)
Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Bánh Ngọt Ăn Chơi
14. Mar 2008 , 18:30

TL xin gởi đến các bạn trong D/Đ một ít bánh ăn chơi cho vui cửa vui nhà, các bạn nhé.

...

Bánh Bò Hấp 

Vật Liệu:

* 1 Gói bột gạo (16 oz)
* 1 chén bột năng (tapioca)
* 1 Gói bột nổi mua ở chợ Mỹ (gói đó tên là Fleischmann's Active dry Yeast khỏang 1/4 oz tức 7 g đó)
* 2 lon nước cốt dừa
* 1 chén đầy đưỜng

Cách Làm:

1. Dùng cái thau (TL dùng chậu plastic) đổ 2 loại bột và gói bột nổi trộn chung .  Xong đổ vào 2 chén nước âm ấm (dùng nước trong vòi nước nóng ). Nhồi cho đến khi nào bột  nhuyễn , không dính tay như bột bánh ít ( nhồi nhuyễn chừng nào thì bánh càng xốp như rễ tre mới ngon)

2. Bỏ vào soong 1 lon nước cốt dừa và chén đường nấu tan để nguội đổ vào thau bột đã nhồi,  bóp (TL dùng Spatula gỗ để quậy bột cho đều với nước dừa)   cho bột tan đều.
Nếu các bạn muốn có những miếng bánh bò với những máu khác nhau thí dụ màu xanh  (màu lá dứa), vàng đỏ  v.v.v , thì chia bột ra từng plastic container, rồi trộn vào bột  màu bạn thích , trước khi ủ bột.   

3. Sau đó để bột ở phần 2 vào chổ ấm gần bếp khoảng 1 giờ cho bột nở sủi tăm thì đem hấp (Nếu muốn mau dậy thì đây lại bỏ ngoài nắng khoảng 30 phút là bột nở  .

4. Nấu nước thật sôi . Tráng dầu vào khuôn (TL dùng khuôn tròn cho le , vì TL không có khuôn bánh nhỏ như ở trong hình ,khuôn aluminum -mua ở chơ dollar store) bỏ vào xửng cho nóng đổ bột vào hấp khoảng 10 đến 15 phút (lấy cây tăm xóc vào không dính bột là bánh chín)

Cách làm nước dừa rưới lên mặt bánh

Lon nước dừa còn lại nấu sôi cho vào tí muối và 2 muỗng bôt năng và ít muổng đường. 
Bánh chín cắt miếng múc nước cốt dừa rưới lên mặt và ăn thật là khoái khẩu hihihi. Nếu muốn thơm thơm thì rắt tí mè đã rang vàng lên trên nước cốt dừa.  Smiley

Chú Ý :

1. Người cho recipe này dùng chén sành để hấp bánh.  TL dùng  khuôn aluminum để hấp bánh, bánh vẫn nỗi và có rể tre, đẹp tuyệt vơì.
2.  Thường thì với khuôn TL xài, TL hấp  bánh có 10 phút thôi.  Tác giả nói là không nên hấp lâu, vì bánh sẽ chai.
3. Mẹo vặt để  bột lên men nhanh : Lấy vài cái khăn lông hơi ẩm , cho vào  máy sấy , sấy at high heat vào khoảng 5-10  phút . Cho thau bột có đậy nắp kín ( TL dùng giấy aluminum foil để đậy container vì giấy bạc dẫn nhiệt mau hơn ), vào chính giữa ấp, bọc khăn chung quanh và trên mặt container. Ủ bột cho đến khi thấy  bọt nổi lên là được..Nếu chưa đủ bọt , thì thay khăn nóng khác và ủ bột tiếp  (TL dùng 3 cái khăn lông , để lúc nào cũng có khăn nóng ủ bọt ). Ủ bột kiểu này, yeast nổi rất đều và nhanh, tốt hơn là ủ bột trong oven hay microwave - vì nhiệt độ trong oven hay microwave không đều và khô, dễ làm yeast bị chết . (theo lơì tác giả). 

TL đã làm thử, rất dễ và bánh ăn rất ngon. 
Chúc các ACE trong D/Đ có những ổ bánh bèo hấp ngon lành.  Hôm nay chúng ta tạm ăn bánh bò hấp , mai mốt sẽ ăn bánh bò nướng.   Smiley Smiley Smiley   
Nguồn : http://my.opera.com/hocnauan/blog/banh-bo-hap
Back to top
« Last Edit: 24. Mar 2008 , 18:28 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re: Bánh Ngọt Ăn Chơi
Reply #1 - 14. Mar 2008 , 19:06

Tuyet Lan wrote on 14. Mar 2008 , 18:30:
TL xin gởi đến các bạn trong D/Đ một ít bánh ăn chơi cho vui cửa vui nhà, các bạn nhé.

...

Bánh Bò Hấp  

hihihi, hên quá, trúng ngay món My thích, cám ơn  TLan  Wink. My thích bánh bò hấp hơn bánh bò nướng. My chỉ cần sao cho bùi ngậy nướcdừa và thơm ngát lá dứa, rồi ăn không,  khỏi chan thêm nước dừa.
My xưa giờ không làm bánh bao giờ, nhưng ngày mai phải làm  thử món này cả nhà ơi  Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 14. Mar 2008 , 19:13

Mời cả nhà vào Bánh Xu Xê nhé....

...

BÁNH XU XÊ

Phần nhân:

* 1 chén đậu xanh ngâm cho mềm hấp lên và tán nhuyễn. Trôn cho thật đều đậu xanh cà nhuyễn ở trên với với 1/3 chén đường ( người cho recipe dùng  1/2 chén đường- TL thấy hơi ngọt nên dùng có 1/3 chén đường ) , vani, dừa bào, rồi vo thành những viên tròn nhỏ.

Phần bột:

* 1 chén bột năng
* 1 chén rưỡi chén nước lá dứa
* 1/2 chén đường
* 1/2 muỗng cafe hàn the (optional-)
* 2 muỗng canh dầu ăn

* Dừa bào (thích thì bỏ vào không thích cũng xong, optional)
* Mè rang để cho lên trên mặt

Cách Làm:

Trộn tất cả, cho lên bếp khuấy cho bột đặc và chín (Thấy bột trong là được )  . Bỏ ra cắt thành miếng nhỏ, nhận nhân vào giữa và túm lại, chấm mè rang lên trên rồi gói bằng plastic wrap, ấn hai bên cho thành hình hơi vuông dẹp là được, mang đi hấp lại 10-15 phút.  Nếu chưa ăn ngay có thể bỏ vào freezer, khi nào ăn mang ra hấp lại 25 phút.
Chúc cả nhà có được những miếng bánh xu xê thơm mùi lá dứa thật ngon
TL
Nguồn : http://my.opera.com/hocnauan

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 14. Mar 2008 , 19:26

Quote:
hihihi, hên quá, trúng ngay món My thích, cám ơn  TLan  Wink. My thích bánh bò hấp hơn bánh bò nướng. My chỉ cần sao cho bùi ngậy nướcdừa và thơm ngát lá dứa, rồi ăn không,  khỏi chan thêm nước dừa.
My xưa giờ không làm bánh bao giờ, nhưng ngày mai phải làm  thử món này cả nhà ơi  Wink

MY ơi
TL vừa mới  hấp bánh xong là chạy vào D/Đ để post lên cho cả nhà thưởng thức đấy.  Lần đầu tiên , TL làm được bánh bò , thích ghê nơi.
TL nhớ ngày xửa ngày xưa, Bà Ngoại TL có bà bạn làm bánh bò hấp "ngon tuyệt cú mèo "
Hôm bà bạn của Bà Ngoaị vào Sài Gòn chơi , có chỉ TL làm Bánh bò hấp. My có biêt không , Cụ nói là sau khi làm bột (nhôi?? lâu quá -quên rồi ) , con để cho bột nó dậy nghe con. Mèn ơi, qua đêm nó cũng chả thèm dây. Khi Cụ Bà về lại Cam Ranh, Má TL đùa  với bọn TL -Con ơi bột buồn ngũ quá , nên không thèm dậy.Hi Hi 
TL
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #4 - 14. Mar 2008 , 20:25

Tuyet Lan wrote on 14. Mar 2008 , 18:30:

...

Bánh Bò Hấp  

Vật Liệu:

* 1 Gói bột gạo (16 oz)
* 1 chén bột năng (tapioca)
* 1 Gói bột nổi mua ở chợ Mỹ (gói đó tên là Fleischmann's Active dry Yeast khỏang 1/4 oz tức 7 g đó)
* 2 lon nước cốt dừa
* 1 chén đầy đưỜng

[
Nguồn : http://my.opera.com/hocnauan/blog/banh-bo-hap

Tuyết Lan ơi ,hai lon nươc dua bao nhiêu oz hay ml vậy????? còn chén bột cũng như đường đầy vung hay gạt vậy??????Tuyết Lan đã làm được rồi vậy TL có thể đem bọt và đường ra cân đo hộ cho chính xác được không?. Khi nao TL chỉ xong sẽ thực hành ngay vì AT cũng mê món này lắm.Cám ơn cô em đảm đang vô cùng
Back to top
« Last Edit: 14. Mar 2008 , 20:27 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 15. Mar 2008 , 13:42

anh_thu_Tran wrote on 14. Mar 2008 , 20:25:
   Tuyết Lan ơi ,hai lon nươc dua bao nhiêu oz hay ml vậy????? còn chén bột cũng như đường đầy vung hay gạt vậy??????Tuyết Lan đã làm được rồi vậy TL có thể đem bọt và đường ra cân đo hộ cho chính xác được không?. Khi nao TL chỉ xong sẽ thực hành ngay vì AT cũng mê món này lắm.Cám ơn cô em đảm đang vô cùng

Chi Anh Thư ơi
Vật Liệu:

* 1 Gói bột gạo (16 oz)
* 1 chén bột năng (tapioca) ---chén gạt chi ạ 
* 2 lon nước cốt dừa 
lon nước dừa (13.5 oz)

* 1 chén đầy đưỜng ----Chén gạt chi ạ

Cám ơn chị , em thích làm bánh trái- nên chịu khó làm.  Ngày xưa, mấy chú gà của Ba Má em phải ăn bánh nhão, khô , khét của em.  Bây giờ thì em khá hơn chút chút , nên cũng đở buồn HiHiHi
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #6 - 15. Mar 2008 , 17:38

Cám ơn Tuyết Lan nhiều lắm nhé.Hôm nay bên này nóng kinh hoàng lắm và kéo dai cả tuần nay rồi ,thêm tuần tới nữa nên khi nao làm xong chị sẽ gửi lên cho mọi người ăn thử nhé.Thân     AT
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #7 - 15. Mar 2008 , 18:43

hihihi, chị Thư ơi, hồi chiều em rảnh một chút,  lấy bột , đường, nước dừa... ra ti'nh làm thì mới hay bịt lá dứa mua tuần trước đã úa rồi  Undecided
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #8 - 16. Mar 2008 , 19:06

...

T Lan ơi à, My mê mấy cái hoa quả be bé xinh xinh này lắm, làm ơn chỉ My làm đi nha  Wink
À nhưng mà mình phải ngồi nặn và vẽ phải không? Vậy thì My chịu thua rồi  Undecided
Back to top
« Last Edit: 16. Mar 2008 , 19:09 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 16. Mar 2008 , 19:13

Quote:
...

T Lan ơi à, My mê mấy cái hoa quả be bé xinh xinh này lắm, làm ơn chỉ My làm đi nha  Wink

My à ơi, ngày xưa khi còn ở VN , TL hay làm món này nhưng khi sang đây chưa làm lại.  Tuy nhiên , hôm nọ ở trên chùa có một cô bạn làm mấy trái cây này.  Để TL xin recipe cho My , My nhé. Hy vọng người ta cho.   . TL sẽ ráng, My nhé 
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 16. Mar 2008 , 19:30

Quote:
...

T Lan ơi à, My mê mấy cái hoa quả be bé xinh xinh này lắm, làm ơn chỉ My làm đi nha  Wink
À nhưng mà mình phải ngồi nặn và vẽ phải không? Vậy thì My chịu thua rồi  Undecided

Mỹ ơi à
Đúng rồi Mỹ ạ.  Recipe thì có thể  xin được, nhưng có khiếu (người mình goị là hoa tay)  để nặn ra hình mấy trái cây lại là một chuyện khác.  Nhiêù khi ngươì ta chỉ mình ngay tại chổ mà còn nặn không được  Sad Rồi lại phải vẻ hình , tô mầu cho hợp với mầu của loại trái cây mà mình muốn làm. Ví dụ như , My muốn làm trái na (mãng cầu ta - chi  Thư cứu bồ ) , My phải có loai mầu thích hợp với mầu da của trái na. Ở bên này (Mỹ), mấy tiệm không có những màu   đúng với màu trái cây VN , chẳng hạn như màu trái mận. Xong rồi , My mới nhúng trái cây vào thạch để gọi là coating lớp thạch bên ngoài.  Khi nhúng vào thạch cũng phải cẩn thận và khéo tay , vì nếu không thì lớp vỏ thạch sẽ không coat đều lên lớp trái cây đậu xanh.
TL sẽ ráng xin recipe, nếu được sẽ post lên -không hưá chắc đâu nhé  My.
Back to top
« Last Edit: 16. Mar 2008 , 19:33 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #11 - 17. Mar 2008 , 19:07

Tuyet Lan wrote on 16. Mar 2008 , 19:30:
Mỹ ơi à
Đúng rồi Mỹ ạ.  Recipe thì có thể   xin được, nhưng có khiếu (người mình goị là hoa tay)  để nặn ra hình mấy trái cây lại là một chuyện khác.  Nhiêù khi ngươì ta chỉ mình ngay tại chổ mà còn nặn không được  Sad Rồi lại phải vẻ hình , tô mầu cho hợp với mầu của loại trái cây mà mình muốn làm. Ví dụ như , My muốn làm trái na (mãng cầu ta - chi  Thư cứu bồ ) , My phải có loai mầu thích hợp với mầu da của trái na. Ở bên này (Mỹ), mấy tiệm không có những màu   đúng với màu trái cây VN , chẳng hạn như màu trái mận. Xong rồi , My mới nhúng trái cây vào thạch để gọi là coating lớp thạch bên ngoài.  Khi nhúng vào thạch cũng phải cẩn thận và khéo tay , vì nếu không thì lớp vỏ thạch sẽ không coat đều lên lớp trái cây đậu xanh.
TL sẽ ráng xin recipe, nếu được sẽ post lên -không hưá chắc đâu nhé  My.

TLan à, My nhìn thấy đẹp quá thì hí hởn xin cách làm vì không biết sao My lại cứ liên tưởng đến chuyện mình vẫn đổ khuôn thạch trái cây cơ chứ.  Lúc sực nghĩ ra là làm gì có khuôn, phải nặn và phải vẽ vời màu mè nữa thì My chán mớ đời   Undecided  Cả đời My không biết vẽ con giun nữa mà  Embarrassed
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 17. Mar 2008 , 20:08

Quote:
TLan à, My nhìn thấy đẹp quá thì hí hởn xin cách làm vì không biết sao My lại cứ liên tưởng đến chuyện mình vẫn đổ khuôn thạch trái cây cơ chứ.  Lúc sực nghĩ ra là làm gì có khuôn, phải nặn và phải vẽ vời màu mè nữa thì My chán mớ đời   Undecided  Cả đời My không biết vẽ con giun nữa mà  Embarrassed

Hi Hi Hi , My ơi , ngày xưa khi học tới món này, My không tưởng tượng, mấy trái cây của TL nó ra hình thể như thế nào đâu?  TL còn nhớ, khi về tới nhà TL dấu không cho Mẹ TL biết "tác phẩm tuyệt vời của TL"  Khổ một nổi, cô em gái cứ lăn ra cười, thế là bà già cứ tra ra cho bằng được. Khi Mẹ TL thấy "tác phẩm cuả TL" , bà cụ cười quá chừng chừng  . 
Đã vậy còn đem chưng ở phòng khách nữa cơ chứ. Làm mấy cô đan len cho Mẹ TL cứ chọc TL hoài.  Lúc đó TL tức quá , không thèm học món khác , cứ nhất đinh phải làm cho bằng được món này. Thật đúng là trăm hay không bằng tay quen, cuối  cùng rồi cũng làm được một vài trái đơn giản như trái khế ...
TL
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #13 - 18. Mar 2008 , 06:27

Tuyet Lan wrote on 17. Mar 2008 , 20:08:
Hi Hi Hi , My ơi , ngày xưa khi học tới món này, My không tưởng tượng, mấy trái cây của TL nó ra hình thể như thế nào đâu?  TL còn nhớ, khi về tới nhà TL dấu không cho Mẹ TL biết "tác phẩm tuyệt vời của TL"  Khổ một nổi, cô em gái cứ lăn ra cười, thế là bà già cứ tra ra cho bằng được. Khi Mẹ TL thấy "tác phẩm cuả TL" , bà cụ cười quá chừng chừng  . 
Đã vậy còn đem chưng ở phòng khách nữa cơ chứ. Làm mấy cô đan len cho Mẹ TL cứ chọc TL hoài.  Lúc đó TL tức quá , không thèm học món khác , cứ nhất đinh phải làm cho bằng được món này. Thật đúng là trăm hay không bằng tay quen, cuối  cùng rồi cũng làm được một vài trái đơn giản như trái khế ...
TL

Chị TL ơi, chị làm em nhớ mấy con giống quá. Chị có biết làm không ạ? Bao giờ chị xin được recipe làm trái cây này thì nhó cho em xin với nha. Em cảm ơn chị trước.
BD*
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 18. Mar 2008 , 13:19

BichDinh wrote on 18. Mar 2008 , 06:27:
Chị TL ơi, chị làm em nhớ mấy con giống quá. Chị có biết làm không ạ? Bao giờ chị xin được recipe làm trái cây này thì nhó cho em xin với nha. Em cảm ơn chị trước.
BD*

Bích Đinh ơi
Chi TL không biềt làm con giống.  Nếu chi xin được recipe chi sẽ post lên D/Đ , chi TL không quên BĐ đâu. 
Chi TL
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #15 - 18. Mar 2008 , 14:29

Tuyet Lan wrote on 18. Mar 2008 , 13:19:
Bích Đinh ơi
Chi TL không biềt làm con giống.  Nếu chi xin được recipe chi sẽ post lên D/Đ , chi TL không quên BĐ đâu.  
Chi TL

Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #16 - 18. Mar 2008 , 15:45

Quote:
Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh

Chời ơi, quân sư này ở xứ nào mà hỏng nhớ con giống dzị  Shocked? Người ta nặn  mấy con gà, con heo, chó, chuột...  nhỏ nhỏ bày cho đẹp đó, nhất là tết Trung Thu đó  Wink
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #17 - 18. Mar 2008 , 16:58

Quote:
Hồi nào tới giờ chưa nghe con giống  Embarrassed, con giống giống con gì hả B Đ? Sao em lại nghe con giun mà nhớ con giống  Huh  Huh

Chị Đ Đ ơi, tại em thấy giỏ trái cây nặn bằng tay nên mới miên man nhớ sang mấy con giống nặn bột bầy chơi tết Trung Thu đó chị. Ngày xưa còn bé em thích nhất là được thấy ở nhà sửa soạn tết Trung Thu với những con thú vật nho nhỏ như con gà, con công, con heo, con cá, con chó, làm lồng đèn tay cho trẻ con và đèn kéo quân đó chị. Nói đến em lại thấy nghèn nghẹn nuối tiếc, thương quá những chuỗi ngày tuổi thơ vụng dại... lồng đèn cháy... khóc bù lu...hai tay quẹt nước mắt, nước... tùm lum ra hai ben má... Thôi em ngừng nha, nói nữa, em... quẹt thật bi giờ. Embarrassed
Em, BD*
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #18 - 20. Mar 2008 , 08:28

BichDinh wrote on 18. Mar 2008 , 16:58:
Chị Đ Đ ơi, tại em thấy giỏ trái cây nặn bằng tay nên mới miên man nhớ sang mấy con giống nặn bột bầy chơi tết Trung Thu đó chị. Ngày xưa còn bé em thích nhất là được thấy ở nhà sửa soạn tết Trung Thu với những con thú vật nho nhỏ như con gà, con công, con heo, con cá, con chó, làm lồng đèn tay cho trẻ con và đèn kéo quân đó chị. Nói đến em lại thấy nghèn nghẹn nuối tiếc, thương quá những chuỗi ngày tuổi thơ vụng dại... lồng đèn cháy... khóc bù lu...hai tay quẹt nước mắt, nước... tùm lum ra hai ben má... Thôi em ngừng nha, nói nữa, em... quẹt thật bi giờ. EmbarrassedEm, BD*

Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #19 - 20. Mar 2008 , 12:23

Quote:
Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.Ngày xưa những con giống đó thường phai/ mua ,duy có con thỏ bông làm bằng bông gòn thì tụi chị làm lấyNgoai` ra tụi chị còn xếp những lồng đèn xếp nhỏ xíu bằng giấy pelure màu hồng xanh vàng nữa có .Lâu quá quên hẳn rồi.Cám ơn B D đã nhắc lại mấy con giống này nhé
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #20 - 20. Mar 2008 , 16:17

Quote:
Thì ra là vậy. Hoặc là ngày xưa nhà chị Đ Đ không có tiền để ăn cái tết trung thu như em kể, hoặc đây là tập quán của những gia đình BK54 chăng? Vì chị Đ Đ không thể nào nhớ lại những con giống nho nhỏ  Embarrassed  Embarrassed. Nhưng nếu chúng được làm = đậu xanh+đường +vani rồi áo 1 lớp rau câu ở bên ngoài thì chắc là thơm ngon lắm  Cool  Cool

Dạ, chị Đ Đ ơi, những con giống này nặn bằng bột và vẽ mầu lên nên không ăn được chị ạ. Em nghĩ gia đình nào vẫn còn thích bầy vẽ cho trẻ con chơi thì làm, chứ không hẳn nhà giầu đâu ạ. Em thấy sau này, đời sống quá bận rộn, cha mẹ thường đi ra chợ lớn mua sẵn về cho con chơi, dần dà những tinh xảo làm bằng tay đã phôi phai mất gần hết.
Em, Đậu Trắng
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #21 - 20. Mar 2008 , 16:21

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 12:23:
    Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.Ngày xưa những con giống đó thường phai/ mua ,duy có con thỏ bông làm bằng bông gòn thì tụi chị làm lấyNgoai` ra tụi chị còn xếp những lồng đèn xếp nhỏ xíu bằng giấy pelure màu hồng xanh vàng nữa có .Lâu quá quên hẳn rồi.Cám ơn B D đã nhắc lại mấy con giống này nhé

Chi Anh Thư
BK 9 nút là BK gì vây chi
Bây giờ em nhớ ra rồi . Ngày xưa , tuị em còn làm đèn hình chữ V . Xong mình dán hai bên chữ V lai .
Ngày xưa, khi con em còn nhỏ , ở  trên chùa , tuị em lấy trúc  chẻ  làm lồng đèn ông sao, bươm bướm và tàu thuỷ, máy bay cho mấy em ở trên chùa. Rồi cho mấy em tự vẻ bông hoa bên ngoaì giấy bóng kiếng . Rôi còn dạy mấy em hát bài như sau

Tết trung thu rước đèn đi chơi .
Em rước đèn đi khắp phố phường .
Lòng vui sướng với đèn trong tay
Em múa ca trong ánh trăng rằm
Đèn ông sao với đèn cá chép
Đèn thiên nga vớí đèn bưóm bướm
Em rước đèn này đến  cung trăng .
Đèn xanh lơ với đèn tím tím
Đèn xanh lam với đèn trắng trắng
Trông ánh đèn rực rỡ muôn màu .

Tít trên cao ánh tròn xinh xinh
Soi  xuống trần ánh sáng diu dàng
Rằm tháng tám bóng Hằng trong sáng
Em muá ca vui đón  chi Hằng
Tùng dinh dinh cắc tùng dính dính (2)
Em rước đén này đến cung trăng
Em rước đèn báy đón chi Hằng

Tết trung thu bánh quà đầy mâm
Em bé nhà ưa đúng quay quần
Đòi hạt sen bánh dẻo đầy nhạn
Em muốn ăn bốn năm ba phần 

Ngọt thơm như bánh dẻo bánh nướng
Ngọt cay như mứt gừng mứt bí
Ăn  mát lòng lại thấy vui thêm
Hạt dưa nghe cắn nổ lốp đốp
Ngươì hân hoan nói cươì hấp tấp
Bao tấm lòng mừng đón trăng rằm

hay

Bóng trăng trắng ngà . Có cây đa to .
Có thằng cuôi già . Ôm mối  một mơ . Ôm một mối mơ
Lăng nghe ta nói Cuội nghe . Ơ cung trăng mãi làm chi
Gió không có nhà . Gió bay muôn phương
Biền biệt chẳng ngừng  .Bên trơì nước Nam . Bên trơì nước Nam
Lặng nghe trăng gió hỏi nhau . Chi kia quê quán ở dâu
Có con dế mèn . Suốt trong đêm thâu . Hát xẩm không tiền
Nên nghèo xác xơ. Nên nghèo xác xơ
Đền công cho dế nỉ non. Trời cho ánh sáng ngàn muôn
Sáng rơi xuống rồi . Sáng leo lên cây ,. Sáng mỏi chân rồi
Sáng ngồi xuống đây .
Để yên cho sáng nghỉ ngơi . Cùng nhau ta hãy cười vui
Các em thích cươì . Muốn lên cung trăng. Cứ hỏi ông trời
Cho mượn cái thang . Cho mượn cái thang

My ơi , giờ con nít bên đây, tuỳ theo chỗ. Có chỗ, chúng còn vui chơi Trung Thu. Có chỗ, ngay đến têt VN chúng còn không biết nữa . BUỒn  Sad Sad
Back to top
« Last Edit: 20. Mar 2008 , 16:32 by Tuyet Lan »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #22 - 20. Mar 2008 , 16:21

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 12:23:

Chị AT ơi, cảm ơn chị đã nhắc đến giấy pelure mầu. Thời của em thì nhiều tiệm sách đã có bán giấy vẽ hoa đủ mầu của Nhật mang sang Sài Gòn rồi. Chắc chị cũng nhớ chứ ạ?
Em, BD*
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #23 - 20. Mar 2008 , 16:26

Tuyet Lan wrote on 20. Mar 2008 , 16:21:
Chi Anh Thư
BK 9 nút là BK gì vây chi
Bây giờ em nhớ ra rồi . Ngày xưa , tuị em còn làm đèn hinh chữ V . Xong mình dán hai ben chữ V lai .
Ngày xưa, khi con em còn nhỏ , ở  trên chùa , ngày xưa tuị em lấy trúc  chẻ  làm lồng đèn ông sao, bươm bướm vá tàu thuỷ, máy bay cho mấy em ở trên chùa. Rồi cho mấy em tự vẻ bông hoa bên ngoaì giấy bóng kiếng . Rôi còn dạy mấy em hát bài như sau

Tết trung thu rước đèn đi chơi .
Em rước đèn đi khắp phố phường .
Lòng vui sướng với đèn trong tay
Em múa ca trong ánh trăng rằm
Đèn ông sao với đèn cá chép
Đèn thiên nga vớí đèn bưóm bướm
Em rước đèn này đến  cung trăng .
Đèn xanh lơ với đèn tím tím
Đèn xanh lam với đèn trắng trắng
Trông ánh đèn rực rỡ muôn màu .

Tít trên cao ánh tròn xinh xinh
Soi  xuống trần ánh sáng diu dàng
Rằm tháng tám bóng Hằng trong sáng
Em muá ca vui đón  chi Hằng
Em rước đén này đến cung trăng
Em rước đèn báy đón chi Hằng

Tết trung thu bánh quà đầy mâm
Em bé nhà ưa đúng quay quần
Đòi hạt sen bánh dẻo đầy nhạn
Em muốn ăn bốn năm ba phần  

Ngọt thơm như bánh dẻo bánh nướng
Ngọt cay như mứt gừng mứt bí
Ăn  mát lòng lại thấy vui thêm
Hạt dưa nghe cắn nổ lốp đốp
Ngươì hân hoan nói cươì hấp tấp
Bao tấm lòng mừng đón trăng rằm

hay

Bóng trăng trắng ngà . Có cây đa to .
Có thằng cuôi già . Ôm mối  một mơ . Ôm một mối mơ
Lăng nghe ta nói Cuội nghe . Ơ cung trăng mãi làm chi
Gió không có nhà . Gió bay muôn phương
Biền biệt chẳng ngừng  .Bên trơì nước Nam
Lặng nghe trăng gió hỏi nhau . Chi kia quê quán ở dâu
Có con dế mèn . Suốt trong đêm thâu . Hát xẩm không tiền
Nên nghèo xác xơ
Đền công cho dế nỉ non. Trời cho ánh sáng ngàn muôn
Sáng rơi xuống rồi . Sáng leo lên cây ,. Sáng mỏi chân rồi
Sáng ngồi xuống đây .
Để yên cho sáng nghỉ ngơi . Cùng nhau ta hãy cười vui
Các em thích cươì . Muốn lên cung trăng. Cứ hỏi ông trời
Cho mượn cái thang

My ơi , giờ con nít bên đây, tuỳ theo chỗ. Có chỗ, chúng còn vui chơi Trung Thu. Có chỗ, ngay đến têt VN chúng còn không biết nữa . BUỒn  Sad Sad

Chị TL ơi, chị thuộc hết , hay quá. Em phục chị đó.
Còn BK 9 nút em biêt' rồi chị ạ, là người bắc di cư vào nam năm 54 đó ạ. Vậy là trong nam thích đánh bài cào hơn hay ngoài bắc thích đánh bài cào hơn chị nhỉ? hí hí 
Em, BD*
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #24 - 20. Mar 2008 , 17:10

Chị Anh Thư ơi.

Chị có khoẻ không? Em muốn hỏi thăm chị nhé. Sao nói là bắc kỳ 9 nút.

Nghĩa là sanh ở bắc , lớn lên vài tuổi ở ngoài bắc rồi mới di cư vào nam hả chị?

Hay sanh vài tháng rồi mình di di cư.?

Thật sự em mới nghe câu này.

Em là người sanh  ở miền Nam . Nhưng em nói tiếng bắc lai.

Em cám ơn chị nhé
Hoai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #25 - 20. Mar 2008 , 17:14

HoaiNguyen wrote on 20. Mar 2008 , 17:10:
Chị Anh Thư ơi.

Chị có khoẻ không? Em muốn hỏi thăm chị nhé. Sao nói là bắc kỳ 9 nút.

Nghĩa là sanh ở bắc , lớn lên vài tuổi ở ngoài bắc rồi mới di cư vào nam hả chị?

Hay sanh vài tháng rồi mình di di cư.?

Thật sự em mới nghe câu này.

Em là người sanh  ở miền Nam . Nhưng em nói tiếng bắc lai.

Em cám ơn chị nhé
Hoai

Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #26 - 20. Mar 2008 , 17:41

Quote:
Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Chi Đ Đ và chi anh Thư à ơi
Nếu vậy sinh được vài  tháng  rồi "hồ hởi hăng hái" theo Ông Cụ ,Bà Cụ vào Nam tỵ nạn  thì gọi là BK  "chi chi " vậy mấy chị  Embarrassed Embarrassed
Em- TL
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #27 - 20. Mar 2008 , 18:21

Quote:
Hoài à, hình như BK 9 nút là BK năm 54 đấy, tức là di cư vào Nam năm 1954. Phải không chị Thư  Tongue

Đúng đó mấy cô em à ,những ai có gia đình vào Nam năm 54 gọi là BK chín nút còn những ai vào Nam sau 75 gọi là Bắc kỳ 12 nút.
   Mấy cô em sanh trong Nam nhưng bố mẹ di cư vào Nam khoảng năm 54 vẫn gọi là BK 9 nút đấy nhé.
   Chị được nghe thiên hạ ở đây phân chia như vậy đó.
Giọng của chị và Mỹ lâu lâu vẫn bị thiên hạ cho là dân BK 12 nút đấy mới khổ cơ chứ  Sad Sad Grin Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #28 - 21. Mar 2008 , 07:00

BichDinh wrote on 20. Mar 2008 , 16:17:
Dạ, chị Đ Đ ơi, những con giống này nặn bằng bột và vẽ mầu lên nên không ăn được chị ạ. Em nghĩ gia đình nào vẫn còn thích bầy vẽ cho trẻ con chơi thì làm, chứ không hẳn nhà giầu đâu ạ. Em thấy sau này, đời sống quá bận rộn, cha mẹ thường đi ra chợ lớn mua sẵn về cho con chơi, dần dà những tinh xảo làm bằng tay đã phôi phai mất gần hết.
Em, Đậu Trắng

Quote:
Đậu Đỏ ơi ,đúng như em nói thì con giống được du nhập vào Tết Trung Thu của dân Bắc 9 nút đó.Những con giống này làm bằng bột và sơn quết màu cho giống thật ,ngoài ra còn gắn những sợi lông vịt tẩm màu cho giống nữa không ăn được như những trái cây nhỏ bằng đậu xanh của người miền Nam đâu.

Hihi so ri nha B Đ và Chị AT. Đ Đ lúc này hay lẩm cẩm nhầm lẫn tứ tung , nên tính xực mấy con giống đẹp đẻ dễ thương của mấy vị  Tongue  Embarrassed mà cứ tưởng làm bằng thứ ăn đươc. May ra chưa nuốt nên nhả ra còn kịp  Grin.
Thôi B Đ đưa món khác ra đi, vì chị Đ Đ đang muốn ăn bánh đậu xanh quá trời đi nè  Undecided
Back to top

IP Logged

Thuc-Khanh
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 21. Mar 2008 , 08:42

anh_thu_Tran wrote on 20. Mar 2008 , 18:21:
  Đúng đó mấy cô em à ,những ai có gia đình vào Nam năm 54 gọi là BK chín nút còn những ai vào Nam sau 75 gọi là Bắc kỳ 12 nút.
  Mấy cô em sanh trong Nam nhưng bố mẹ di cư vào Nam khoảng năm 54 vẫn gọi là BK 9 nút đấy nhé.
  Chị được nghe thiên hạ ở đây phân chia như vậy đó.
Giọng của chị và Mỹ lâu lâu vẫn bị thiên hạ cho là dân BK 12 nút đấy mới khổ cơ chứ  Sad Sad Grin Cheesy

Chắc mấy chị không biết đánh bài cào ạ?
BK 54 được gọi là BK 9 chín nút vì 5+4 = 9 đó ạ. Đánh bài cào mà được 9 nút là dách lầu đó ạ.  Grin
Còn BK75 được gọi là BK 12 nút bởi vì : 7+5 =12. Đúng ra phải gọi là BK 2 nút mới đúng đó.
Nói chuyện bài bạc thì chắc phải nói hoài ko hết.... Grin  Grin
TK
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #30 - 21. Mar 2008 , 09:29

Quote:
Hihi so ri nha B Đ và Chị AT. Đ Đ lúc này hay lẩm cẩm nhầm lẫn tứ tung , nên tính xực mấy con giống đẹp đẻ dễ thương của mấy vị  Tongue  Embarrassed mà cứ tưởng làm bằng thứ ăn đươc. May ra chưa nuốt nên nhả ra còn kịp  Grin.
Thôi B Đ đưa món khác ra đi, vì chị Đ Đ đang muốn ăn bánh đậu xanh quá trời đi nè  Undecided

Chị Đ Đ ơi, mấy con giống này thì ăn được đây ạ :

...

Làm bằng kẹo sữa bên trong là chocolate, vừa đẹp vừa ngon chị hah.
Em, Đậu Trắng
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #31 - 21. Mar 2008 , 11:42

BichDinh wrote on 21. Mar 2008 , 09:29:
Chị Đ Đ ơi, mấy con giống này thì ăn được đây ạ :

...

Làm bằng kẹo sữa bên trong là chocolate, vừa đẹp vừa ngon chị hah.
Em, Đậu Trắng

Cám ơn em B Đ, đúng là vừa thơm vừa đẹp nên chị để dành không ăn, lâu lâu đem ra ngắm nhé  Cool, mà không biết dấu vào đâu, lớ quớ là lại bị PTr sắp vào gánh hàng rong luôn  Cheesy

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #32 - 21. Mar 2008 , 17:31

Quote:
Cám ơn em B Đ, đúng là vừa thơm vừa đẹp nên chị để dành không ăn, lâu lâu đem ra ngắm nhé  Cool, mà không biết dấu vào đâu, lớ quớ là lại bị PTr sắp vào gánh hàng rong luôn  Cheesy

Chi Đ ơi
sang ben "quan hàng rong " ăn hàng đi
Em TL
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #33 - 21. Mar 2008 , 17:36

BichDinh wrote on 18. Mar 2008 , 16:58:
Chị Đ Đ ơi, tại em thấy giỏ trái cây nặn bằng tay nên mới miên man nhớ sang mấy con giống nặn bột bầy chơi tết Trung Thu đó chị. Ngày xưa còn bé em thích nhất là được thấy ở nhà sửa soạn tết Trung Thu với những con thú vật nho nhỏ như con gà, con công, con heo, con cá, con chó, làm lồng đèn tay cho trẻ con và đèn kéo quân đó chị. Nói đến em lại thấy nghèn nghẹn nuối tiếc, thương quá những chuỗi ngày tuổi thơ vụng dại... lồng đèn cháy... khóc bù lu...hai tay quẹt nước mắt, nước... tùm lum ra hai ben má... Thôi em ngừng nha, nói nữa, em... quẹt thật bi giờ. EmbarrassedEm, BD*

BĐ à ơi
Thấy BD hic hic, nên chi TL mua  cho BĐ cái lồng đèn trẻ thơ nhé

...

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #34 - 22. Mar 2008 , 20:32

Quote:

My ơi
Chi AT làm được rồi đó.. Sang quán hàng rong , mờ ăn đi. Ai cũng thành..........hết rùi  Wink.
TL
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #35 - 23. Mar 2008 , 01:42

Quote:
Cám ơn em B Đ, đúng là vừa thơm vừa đẹp nên chị để dành không ăn, lâu lâu đem ra ngắm nhé  Cool, mà không biết dấu vào đâu, lớ quớ là lại bị PTr sắp vào gánh hàng rong luôn  Cheesy

Chị ơi , thật sự là em định ' làm ngơ " rồi nhưng em đành phải rinh về Gánh Hàng Rong của em vì trông nó quá hấp dẫn , chị đừng chạy theo lấy lại nhé

PTr
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #36 - 23. Mar 2008 , 09:32

Tuyet Lan wrote on 21. Mar 2008 , 17:36:
BĐ à ơi
Thấy BD hic hic, nên chi TL mua  cho BĐ cái lồng đèn trẻ thơ nhé

...

Em cảm ơn chị TL nha. Nhìn cái lồng đèn trẻ thơ em cười vui rồi chị ạ. Em phục chị thật nhanh tay kiếm sao ra cái lồng đèn xếp này.
Em BD*
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #37 - 23. Mar 2008 , 09:37

Quote:
Cám ơn em B Đ, đúng là vừa thơm vừa đẹp nên chị để dành không ăn, lâu lâu đem ra ngắm nhé  Cool, mà không biết dấu vào đâu, lớ quớ là lại bị PTr sắp vào gánh hàng rong luôn  Cheesy

Hí hí chị Đậu Đỏ nói đúng ghê. Mấy con giống đã chạy sang bên Gánh Hàng Rong rồi. Chị ơi, mình cũng được ngắm lâu lâu nhưng cũng phải ăn đấy, chocolate trouffle để lâu sẽ khô, hết ngon chị ạ.
Em đậu trắng
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #38 - 23. Mar 2008 , 14:56

...

Bánh Bò Nướng

Vật Liêu

-      1 vỉ hột gà
-      1 lon nước cốt dừa (13.5 oz )
-      2 chén ½ đường (chén gạt)
-      1 bịch bột năng + 2 muỗng canh bột mì (all purpose)
-      Bột vani cho thơm (optional) 
-      2 gói baking powder –(gói màu hồng - hiệu Alsa. Đừng nên xài bột nổi củ quá -có nghĩa là mua về để lâu không xài tới )
-      màu lá dưá (extract-có bán ngoài chợ VN -optional ) 

Cách Làm

1. Nâú đường + 1 lon nước cốt dừa lên  cho sôi . Để cho nguội
2. Lấy thau đập trứng gà vào đánh nhè nhẹ cho tan trứng (TL dùng spatula gỗ để đánh trứng -Đừng dùng máy đánh trứng   .  ( CHÚ Ý: Đừng overbeat trứng gà . Đánh trứng vưà đủ đế lòng đỏ và lòng trắng mix vơí nhau -
Không cần phải đánh cho nổi trứng gà
)  Đổ nước đường + cốt dưà ở phần 1 vào phần 2
3. Cho bột năng, bột mì , hai gói baking powder và 2 ống vanilla (optional) vào phần 2 .  Trộn cho đều- nhớ đừng đánh lâu

Nướng bánh :
  Thoa dầu vào khuôn rồi cho khuôn vào lò đã được vặn nóng ở 350 (tuỳ theo lò nướng của các bạn -lò ở nhà TL thì TL để 325 độ)  khoảng 5 phút cho khuôn nóng .  Tráng một lớp bột  mỏng lên khuôn , goị là lớp áo bột- để bánh khỏi dính vào khuôn . Đổ phần 3 vào khuôn , nướng khoảng 45  -60 phút là bánh chín (Nhiệt độ của lò  có thể thay đổi tuỳ theo lò nướng của bạn )

CHÚ Ý
Bánh bò nướng nổi hay không còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố :
* Cách các bạn đánh trứng
* Giai đoạn 3 rất quan trọng . Đừng đánh bánh quá mạnh
    và quá lâu .TL chỉ trộn bột và hỗn hợp trứng cho đến khi thây bột mịn là được -vào khoảng 1 phút  (smooth) 

Cũng giống như hầu hết các loại bánh, một đôi khi chúng ta phải làm thử một vài lần , trước khi chúng ta có một ổ bánh như ý.    
Chúc ACE thành công

Back to top
« Last Edit: 30. Mar 2008 , 11:17 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #39 - 23. Mar 2008 , 19:04

Tuyet Lan wrote on 23. Mar 2008 , 14:56:

...

Bánh Bò Nướng

Vật Liêu

-      1 vỉ hột gà
-      1 lon nước cốt dừa (13.5 oz )
-      2 chén ½ đường (chén gạt)
-      1 bịch bột năng + 2 muỗng canh bột mì (all purpose)
-      2 ống  va ni
-      2 gói baking powder –(gói màu hồng )

Cách Làm

1. Nâú đường + 1 lon nước cốt dừa lên  cho sôi . Để cho nguội
2. Lấy thau đập trúng gà vào đánh lên cho tan trứng . Đổ nước đường + cốt dưà ở phần 1 vào phần 2
3. Cho bột năng, bột mì , hai gói baking powder và 2 ống vanilla vào. Đánh lên cho đều -đừng đánh lâu

Nướng bánh :
 Thoa dầu vào khuôn rồi cho khuôn vào lò đã được vặn nóng ở 350 khoảng 5 phùt cho khuôn nóng .  Tráng một lớp bột  mỏng lên khuôn , goị là lớp áo bột- để bánh khỏi dính vào khuôn . Dở phần 3 vào khuôn , nướng khoảng 45  -60 phút là bánh chín

TL

Chị Tuyết Lan ơi cho em mượn 2 miếng bánh bò nướng này về Gánh Hàng Rong của em chưng làm hàng mẫu chị nhé ( sẵn quảng cáo trước "hàng cho không biếu không " của Chị ấy mà.Bánh bò này ăn với bánh tiêu mới là đúng điệu nè , Tần ơi bà nhìn thôi nhé chừng nào Chị Tuyết Lan bỏ mối rồi tui để cho bà ăn dí bánh tiêu , bi giờ ăn bánh tiêu không thôi

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #40 - 04. Apr 2008 , 19:33

...

Bánh Tiêu

Vật Liệu:

I -Cách thứ nhất

* 1 chén đường
* 1 chén sữa tươi (sợ lên cân nhiều thì dùng nonfat)
* 3 chén bột mì loại self rising (đã có sẵn bột nổi-hiệu Gold Medal )
   mè trắng 1/2 chén.

Cách thứ hai (ít ngọt hơn bánh mỏng hơn)

* 4 chén bột mì self rising (Hiệu Gold Medal )
* 2 chén nước
* 1 chén đường (1/3 đường vàng 2/3 đường trắng để bánh có màu đẹp nếu muốn)
* 1/3 gói bột nổi (TL dùng Fleischment??- Nếu có ai muốn dùng thử bột nổi hiệu Alsa thử xenm bánh có nỗi ko ) 

Cách Làm:

Sữa + đường khuấy cho thật tan .
Cho bột vào thau , nhồi với sữa (đổ vào từ từ) mạnh tay cho đến khi bột mịn không dính vào thành chậu .
Ủ bột khoảng 3-4 tiếng (lấy khăn giấy hay vải nhúng nước vắt khô đậy lên mặt bột cho vào bao nilong )

Lấy bột ra , rắc bột khô lên mặt bàn , để cục bột lên , dùng dao cắt thành 20 phần . Xoa bột khô vào tay se cục bột thật tròn thật láng ,
càng láng bánh càng nổi đẹp
. Ấn nhẹ cục bột vào dĩa mè trắng , để cục bột lên mặt bàn dùng ly hay chai thủy tinh cán dẹp . Nhớ khi cắt bột là bắc chảo dầu lên bếp , dùng chảo sâu , hay nồi cũng được để dầu cao cỡ 1 gang tay thật nóng , thả bột vào
dùng đuã lật bánh liền tay bánh mới nổi phồng đẹp mắt .

Cách thứ hai.

Bột + đường + bột nổi trộn đều. ***Trộn nước vào nhồi đều mạnh tay , ủ bột khoảng 1 tiếng. (Nhưng TL ủ bánh 
2 tiếng )
Cán bột như cách thứ nhất.

TL đã làm thử, bột rất ngon , ăn ngon hơn mua ở tiệm , vì mơí chiên xong, bánh còn  nóng , vừa thổi vừa ăn . Và không hôi dầu .  Tuyệt !!!!! Wink Wink.

***TL accidentally , hòa tan đường vớí nước trước khi đổ vào nhồi vơí bột mì self rising và bột nổi.  Vậy mà bánh vẫn nỗi khi chiên.
Nguồn ": http://dactrung.net/giachanh/noidung.aspx?BaiID=dM%2fVHowff2pbBzpq6i%2ftOw%3d%3d
Back to top
« Last Edit: 07. Apr 2008 , 16:22 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 27. Aug 2008 , 16:05

...

Chuối nướng bọc nếp

Trời lạnh lạnh còn gì bằng nhỉ, nếu ở VN thì các bạn sẽ làm dễ hơn vì nướng than còn bọn này ở xứ lạnh nên nướng bằng oven thôi. Cũng có thễ nướng bằng grill

- Chuối sứ đông đá hoặc trong lon nếu kiếm được chuối tươi thì bá cháy

- Nước cốt dừa

- Đậu phộng rang hay mè rang

- Nếp

- Lá chuối

- Lá dứa

- Cling film.

1.  Nếp ngâm qua đêm.... trộn nếp với chút muối,đường,lá dứa, cho vô lò microwave nấu chín. Lưu ý là để cơm nếp nguội xuống bớt thì cuốn chuối sẽ ngon hơn.

2.  Lá chuối loại đông đá rủa sạch.

3.  Chuối ướp với chút muối đường để qua đêm,còn ko nếu làm gấp thì để gần chổ nào nóng khoang 2 tiếng cũng được.

4.  Cling film trải ra múc cơm nếp lên mọi người nhớ là trải cơm nếp ra ém xuống chặt tay thì lúc cuộn lại sẽ tròn và đẹp,bỏ trái chuối vô và cuốn lại hơi giống cuốn shusi. Gở cling film ra cuốn lại bằng lá chuối như vậy là xong rồi đem đi nướng thôi

5.  Nước dừa nấu lên với chút bột năng cho sệt lại ,dậu phộng giã nhuyễn rắc lên

6.  Yêu cầu chuối nướng lên phải vàng đều ăn vừa giòn vừa dẻo

[
i]Hình minh họa cách gói:[/i]

Trải cling film và bỏ nếp vào:

...

Đặt chuối vào chính giữa:

...

Vo tròn nếp quanh chuối, sau đó rút cling film ra:

...

Quấn lá chuối vào:

...

...

Chuối đã nướng xong.

...

Nguồn: my.opera.com
Back to top
« Last Edit: 27. Aug 2008 , 16:14 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 07. Sep 2008 , 17:51

Thưa cả nhà , TL vừa thấy công thức làm bánh dẹo , coi bộ cũng không khó làm, nên mang về nhà. Có lẽ TL sẽ thử làm xem có được không. Ngày xưa TL cũng hay làm bánh nướng và dẹo, nhưng có bột mang từ VN sang. Nay thyá recipe không cần dùng bột bánh dẽo , nên chắc làm thừ xem có được không?

...

BÁNH DẼO .

Recipe của LOVE TO COOK

Nguyên Liệu:

1.  Nước đường:

* 1kg 330gr đường (6 3/4 cups)
* 4 cups nước

Nấu sôi 10 phút, bắc ra, lấy miếng vải đậy lên
và đậy nấp lại cho nguội.
Phần này có thể làm trước .Để dành được cả năm.

2. Bột Bánh

* 1 gói bột (1 lb) Glutinioussmflowerried hiệu Globe & Gà trống
* 1.5 litre nước đường (6 cups) để lâu vẫn mềm, nếu ăn ngay thì làm với 1.250 litre (5 cups) thì dai hơn
* 1/2 quả chanh
* 1 Tbps sunflower oil
* 2 giọt nước hoa bưởi (concentrate) or 1-2 tsps thứ pha rồi

Trộn đều, rây bột vào dùng cái whisk đánh thật nhanh và đều cho khỏi có óc trâu. Đổ ra cái tray cho khô lại 1 tí, nhớ để cho bột nở ra rồi với đóng khuôn được. Chia ra tùy theo khuôn mình làm lớn hay nhỏ, cứ 2 phần bột thì 1 phần nhân hay là 1 phần bột, 1 phần nhân. Tùy ý mình thích ăn nhiều bột hay nhiều nhân.

Nhân bánh:
* 1 gói đậu xanh 400gr (14oz)
* 400gr đường (14oz)
* 200ml sunflower oil (7 fluid oz)
* 1/2 tsp muối
* 4 gói vanilla
* 2 giọt nước hoa bưởi (concentrate) hay 1-2 tsps pha rồi

Những thứ sau đây trọng lượng tuỳ ý:
* Mè rang
* Mứt bí
* Mứt sen
* Hat dưa hay là sunflower seeds rang

Cách Làm:

Đậu xanh ngâm cho mềm, hấp lên, để nguội. Xay ra rồi trộn chung với những vật liệu làm nhân. Vo tròn bằng quả chanh nhỏ, bọc bột bên ngoài, lăn vào bột áo. Rắc bột thật nhiều vào khuôn trước khi nặn bánh vào, ấn xuống và nhớ ấn kỹ 4 góc, bánh ra sẽ đẹp lắm.

PHẦN PHỤ ĐỀ CỦA C.M.:

-  Các bạn hảy theo đúng cân lượng khi nấu nước đường. Khi nồi nước đường bắt đầu sôi ,thì vặn timer exact 10 phút là tắt.Nấu lửa trung bình .Quan trọng ! không được nấu mau hơn hay lâu hơn .
-  Mua đúng hiệu gói bột mà C.M. post hình. Nhưng lưu ý ,tuy là đúng hiệu nhưng đôi khi gói bột vẩn có vấn đề ở phẩm chất và cân lượng ,nên sẻ gây nên problem là bột bị nhảo không ấn bánh được. .Nếu gặp problem này các bạn hảy để tray bột chờ lâu hơn,có khi vài tiếng đồng hồ .Néu bột vẩn nhảo thì cho thêm chút bột khô vô nhồi là được .
-Khi cho bột vô trộn ,các bạn sẻ thấy là bột sền sệt như kem bánh choux ,chứ không phải ráo như bột bánh bao đâu. Để yên như vậy chờ chút bột nở là sẻ ráo ,và ấn bánh được .Quan trong ! vì nếu khi mới trộn mà bột đả ráo ,thì coi như bánh sẻ bị cứng sau vài ngày.
- Nên thử bằng số lượng ít khi tập làm .Theo công thức sau: làm ra 6-7 cái bánh.
- 1 1/4 cup bột + 1 3/4 cup nước đường + 1muong ca phê dầu ăn+ chut' nước chanh + nước hoa bưởi.
- Néu muốn pha màu thì cho giọt màu vô nước đường khi trộn bột
- Phần dầu ăn các bạn có thể dùng dầu gì củng O.K.(miển không phải là dầu Olive)
- Phần nhân các bạn có thể bỏ lên bếp sên cho ráo nếu muốn. Có thể tán nhiển Sầu Riêng cho vô. Hoặc làm bằng nhân Khoai Môn.,nhân Dừa...

Chúc các bạn thành công.
Nguồn: http://thuytinh.name/forums/do-uong/24-banh-deo.html
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #43 - 05. Apr 2013 , 17:01

Mứt gừng dẻo ( cách làm 1 )

[url]Nguyên liệu :
[/url]

- 1/2 kg gừng non
- 1/2 trái thơm vừa chín
- 2 trái chanh
- 1/2 kg đường cát trắng

Cách làm

- Gừng gọt vỏ, xắt sợi ngâm với nửa trái chanh trong 1 tiếng. Sau đó rửa sạch, luộc sơ trong nước nóng với 1/2 trái chanh, xả nước lạnh và để ráo .
- Thơm gọt vỏ, bỏ cùi, băm nhỏ
- Trộn chung gừng + thơm + đường, để qua đêm hoặc 3 tiếng cho tan đường.
- Bắc lên bếp sên lửa nhỏ, 5 phút trộn một lần để gừng không bị dính nồi . Sên tới lúc gần cạn nước đường, vắt vào 1 trái chanh, trộn đều , thấy mứt dẻo là được .
- Để nguội, bỏ vào hủ thuỷ tinh và để chỗ mát .. dùng từ từ

http://naungon.com/mut-gung-deo-cach-lam-1/
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #44 - 09. Jun 2013 , 19:17

...

Cách Làm Bánh Bao Chỉ (giống như bánh mochi của người Nhật)

I Vỏ bánh

1. 1 cup bột Mochiko ( có bán ở Tiệm Mỹ )
2. 3-4 Tspn (mỗng canh ) đường (tuỳ mình thích        ăn nhạt hay ngọt)
3. 1/4 tsp muối
4. 1 cup milk( non fat )      

II Nhân bánh

1. 1/2 cup đậu phọng xay nát + 1-2 muỗng canh mè rang + 1-11/2 muỗng canh đường + 1/4 muỗng cà phê muối . Trộn đều. Trộn với 1-2 muỗng canh nước , để cho dể vắt thành từng viên tròn

III Cách làm bánh:

Cho các thứ bôt, đường ,muối ở phần I vào 1 tô thuỷ tinh , trôn đều . Mix với 1 cup milk -non fat .

Dùng giấy plastic wrap bọc thau bột .  Microwave  4 phút .  Lấy ra dùng spatula trộn đều vì đôi khi phía dưới bột chưa chín . Microwave thêm 1 phút nửa , cho bột chín .  Lấy ra  để nguội 1 chút . Đem ra để cán .
Rải 1 lớp bột nếp lên mặt  countertop hay  tấm thớt. Lấy bột đã nấu chín đổ lên trên lớp bột áo. Thoa 1 lớp bột nếp lên tay và từ từ lăn bột chín để bột đươc bao bởi lớp bột ( nhờ thế mà chúng ta có thể nặn được nhưng viên bánh mà không bị dính tay . ) Nặn bánh giống như chúng ta làm bánh ít trần hay bánh cam  Nên nhớ , tay luôn luôn thoa 1 lớp bột áo.

Sau khi nặn thành viên bánh , tuỳ theo ý thích, cả nhà có thể lăn viên bánh vơi 1 lớp mỏng coconut flake
Chúc cả nhà thành công . 
Back to top
« Last Edit: 09. Jun 2013 , 19:30 by Tuyet Lan »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #45 - 10. Jun 2013 , 07:46

Tuyet Lan wrote on 09. Jun 2013 , 19:17:
...

Cách Làm Bánh Bao Chỉ (giống như bánh mochi của người Nhật)

I Vỏ bánh

1. 1 cup bột Mochiko ( có bán ở Tiệm Mỹ )
2. 3-4 Tspn (mỗng canh ) đường (tuỳ mình thích        ăn nhạt hay ngọt)
3. 1/4 tsp muối
4. 1 cup milk( non fat )      

II Nhân bánh

1. 1/2 cup đậu phọng xay nát + 1-2 muỗng canh mè rang + 1-11/2 muỗng canh đường + 1/4 muỗng cà phê muối . Trộn đều. Trộn với 1-2 muỗng canh nước , để cho dể vắt thành từng viên tròn

III Cách làm bánh:

Cho các thứ bôt, đường ,muối ở phần I vào 1 tô thuỷ tinh , trôn đều . Mix với 1 cup milk -non fat .

Dùng giấy plastic wrap bọc thau bột .  Microwave  4 phút .  Lấy ra dùng spatula trộn đều vì đôi khi phía dưới bột chưa chín . Microwave thêm 1 phút nửa , cho bột chín .  Lấy ra  để nguội 1 chút . Đem ra để cán .
Rải 1 lớp bột nếp lên mặt  countertop hay  tấm thớt. Lấy bột đã nấu chín đổ lên trên lớp bột áo. Thoa 1 lớp bột nếp lên tay và từ từ lăn bột chín để bột đươc bao bởi lớp bột ( nhờ thế mà chúng ta có thể nặn được nhưng viên bánh mà không bị dính tay . ) Nặn bánh giống như chúng ta làm bánh ít trần hay bánh cam  Nên nhớ , tay luôn luôn thoa 1 lớp bột áo.

Sau khi nặn thành viên bánh , tuỳ theo ý thích, cả nhà có thể lăn viên bánh vơi 1 lớp mỏng coconut flake
Chúc cả nhà thành công . 

...

Con gái của Tv thích bánh nầy lắm , thật đúng lúc cho Tv trổ tài cho con thưởng thức trong tháng 8 nầy , con về nhà 3 tháng từ NY.
Cám ơn bạn hiền và mấy ngày nay , Tv xem đi xem lại hình chúng ta trong tuần vừa qua , không chán.
Sẽ có Video từ anh Bảo và con gái cưng của anh Bình và Mai Phương , không còn gì bằng ( có 4 DVD , hơn 2 tiếng đồng hồ ) , chờ nhé.
Kính gởi lời thăm ox và gd bạn hiền.
Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #46 - 02. Jan 2014 , 15:52

...

Macaroon Kiss Cookies

Ingredients:

* 2/3 cup unsalted butter
* 8 oz cheese cheese softened
* 1 1/2 cup sugar
* 2 egg yolks
* 4 tsp almond extract
* 4 tsp orange juice
* 2 1/2 cups all-purpose flour
* 4 tsp baking powder
* 1/2 tsp salt
* Two large bags of of sweetened coconut flakes (about 10 cups)
* 1 16 oz bag of dark chocolate Kiss candies (or two smaller bags)

Directions:

1. Beat butter, cream cheese and sugar in mixer until creamed together. Add egg yolks, almond extract and orange juice, beat well.
2. Whisk together flour, baking powder and salt in a separate bowl; gradually add to butter/sugar/egg/extract mixture. Mix together.
3. Mix in 6 cups of coconut until totally incorporated into the dough.
4. Put dough on a plate and cover with plastic wrap, chill for 1 hour or until slightly firm. (While chilling the dough, unwrap all of your chocolate Kisses).
Once cool, remove dough from fridge and heat oven to 350 degrees F.
5. To shape each cookie, spoon off one tablespoon of dough and roll into a 1" balls, then roll balls in remaining coconut.
6. Place cookies on parchment paper covered cookie sheets about 2" apart. (About 12 a sheet).
7. Bake 10 to 12 minutes until cookies are lightly browned.
8. Remove cookies from oven and immediately press Kisses into the center of each cookie.
Let them cool on the cookie sheet for about a minute, then move to a cooling rack or newspaper covered work surface to cool completely. Make sure to give these cookies time to cool - the Kiss will melt a bit once placed in the cookie, while still holding it's shape. If touched or moved though, the kiss will get "smushed" or loose its shape.
Makes about 6-7 dozen cookies

http://livepretty.com/2012/12/06/12-days-of-christmas-cookies-a-look-back/
Back to top
« Last Edit: 02. Jan 2014 , 16:32 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #47 - 02. Jan 2014 , 17:22

...

Coconut Cream-Cheese Pinwheels

Makes: 2½ dozen

With their cream-cheese filling and strawberry-jam topping, these cookies are like small-scale cheesecakes, perfect for kids—with the added bonus of a pretty pinwheel cookie base.

I - INGREDIENTS

A - Phần bánh Cookies

* 2 cups all-purpose flour, plus more for work surface and spoon
* ⅔      cup sugar
* ½  teaspoon baking powder
* ½      cup (1 stick) unsalted butter, softened
* 3 ounces cream cheese, softened
* 1 large egg
* 1 teaspoon pure vanilla extract

II. Directions:

1. Make the dough: Whisk together flour, sugar, and baking powder in a bowl. With an electric mixer, beat butter and cream cheese on medium-high speed until fluffy. Mix in egg and vanilla. Reduce speed to low. Add flour mixture, and beat until just combined. Divide dough in half, and pat into disks. Wrap each piece in plastic, and chill until dough is firm, 1 to 2 hours.

2. Make the filling: With an electric mixer, beat cream cheese and sugar until fluffy. Fold in coconut and chocolate chips.

3. Preheat oven to 350°. Remove one disk of dough from refrigerator. Roll about ⅛ inch thick on a lightly floured surface. With a fluted cookie cutter, cut into fifteen 2½-inch squares. Transfer to baking sheets lined with nonstick baking mats, spacing about 1½ inches apart. Chill 15 minutes. Repeat with remaining dough.

4. Place 1 teaspoon filling in center of each square. Using a fluted pastry wheel, cut 1-inch slits diagonally from each corner toward the filling. Fold every other tip over to cover filling, forming a pinwheel. Press lightly to seal. Use the tip of your finger to make a well in the top.

5. Using a pastry brush, lightly brush tops of pinwheels with egg. Sprinkle with sanding sugar. Bake 6 minutes. Remove from oven; use the lightly floured handle of a wooden spoon to make well a little deeper. Fill each well with about ½ teaspoon jam. Return to oven, and bake, rotating sheets halfway through, until edges are golden and cookies are slightly puffed, about 6 minutes more. Transfer sheets to a wire rack; let cool 5 minutes, then transfer cookies to rack to cool completely. Cookies can be stored in an airtight container at room temperature up to 3 days.

III -Coconut Cream-Cheese Filling

* 3 ounces cream cheese, softened
* 3 tablespoons sugar
* 1 cup unsweetened shredded coconut
* ¼ cup white chocolate chips

IV - Coconut Cream-Cheese Glaze

* 1 large egg, lightly beaten
* Fine sanding sugar, for sprinkling
⅓ cup homemade or store-bought strawberry jam

Nguồn: http://natemakescookies.com/coconut-cream-cheese-pinwheels/

PS: TL dùng recipe này để làm phần bánh Còn phần nhân (Step 2)thì mình có thể biến chế theo ý mình thích

Cho nhân bánh , TL làm như sau
* Finely chop any kind of nut (thường là  walnut hay almond)
* Mix  the nuts and jam (TL thường dùng strawberry)
* Xong TL tiếp tục làm theo steps  4 và 5.

TL làm bánh này mang vào sở , chỉ trong thoáng chốc là hết ngay.  Bánh để trong hộp kín hơi , ngày hôm sau dùng bên ly nước trà nóng thì thật là hết xẩy. Bánh vừa mềm , xốp mà lại vừa ăn , không quá ngọt như những loại cookies khác.

Sau đây là những loại bánh  Cream-Cheese Pinwheels
với nhân bánh khác nhau

Nhân = Strawberry and nuts
...

...

Chúc cả nhà làm bánh vui vẻ
TL
Back to top
« Last Edit: 02. Jan 2014 , 17:37 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #48 - 02. Jan 2014 , 18:03

...

Coconut-Cranberry Macaroon

I - Ingredients

* 2/3 cup sugar
* 2 large egg whites, lightly beaten
* 1/2 cup dried cranberries, finely chopped
*  Finely grated zest of 1 orange
* 2 teaspoons pure vanilla extract
* 1/2 teaspoon fine salt
* 3 cups (about 8 ounces) finely shredded      unsweetened coconut

II -Directions

1. Preheat oven to 350 degrees F. Line 2 baking sheets with parchment.

2. Whisk the sugar, egg whites, cranberry, orange zest, vanilla and salt in a large bowl. Toss the coconut with the egg mixture until completely coated.

3. Moisten your finger tips with water. (TL dùng gloves để nặn bánh ) Form about 1 heaping tablespoon of the batter into pointed mounds or pyramids on the prepared pans, spacing them about 1-inch apart. ( Mình có thể viên thành những viên tròn cũng được )-

4. Bake until the edges are golden brown and the entire macaroon is nicely toasted and dry, 16 to 20 minutes. Transfer to a rack to cool. Serve. (thường TL nướng có 15 phút mà thôi - Nướng lâu hay mau là tuỳ theo lò nướng của mình, nhưng cẩn thận canh chừng kẻo bánh khét)

Store macaroons in a tightly sealed container for up to a week.

Hôm đêm Noel, TL làm bánh này , dates pin wheel , và strawberry pin wheel mang đến nhà người ban, mọi người khen ngon. Chủ yếu là , mình làm bánh trước 1 ngày và đựng trong container kín hơi, hôm sau bánh xốp ăn thật ngon.

Bánh này ăn thơm ngon vì có cái ngọt sần sật của dừa,  vị chua chua của trái cranberry cộng thêm mùi thơm của vỏ cam (Finely grated zest of 1 orange) cùng với mùi thơm của vanilla extract..... Nếu bên cạnh có ly trà xanh nóng nhâm nhi , thì còn chi bằng a

Chúc cả nhà thành công. Có 1 người bạn trong sở , vơ hắn ta làm bánh snow drops. Ý da cho miếng bánh vào miệng, bánh tan ngay trong miệng. Hắn ta nói sẽ xin cho mình cái recipe.   Khi nào có mình sẽ dán lên D/Đ

Nguồn: http://www.foodnetwork.com/recipes
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #49 - 17. Mar 2019 , 12:50

...

...

Sau đây là 2 cách làm , Cách thứ nhất TL lấy trên mạng . TL đã làm và rất ngon., và rất nhiều người trên chùa mua ủng hộ. Cách làm rất đơn giản, nhưng hic..hic… nướng bánh rất lâu. Có hai loại khuôn Krumkake express. Loại thứ nhất có  2 khuôn bánh (hiẹu Cucinapro), khuôn kánh không đẹp lắm . Loại thứ hai (Chef’sChoice) khuôn đẹp hơn nhưng lại chỉ có 1 khuôn mà thôi, nên đổ bánh hơi lâu.

Cách thứ nhất :

--- 150 g bột năng.
--- 150 g bột gạo .
--- 200 g đường ,ai muốn ngọt thì thêm vì công thức nầy tôi làm cho nhà tôi không thích ngọt ,nếu muốn ngọt có thể cho 120 g đường thường và 100 g đường bột [ icing sugar ]---
TL chỉ dung co 170 g đương mà thôi , bánh ít ngọt hơn .

--- 1/2 muổng cafe muối .
--- Dùng lon nước cốt dừa SAVOY (hiệu gì cũng được) ,khoảng 300 ml ,nếu ai muốn làm mỏng hơn thì làm bằng nước cốt lá dứa và màu lá dứa paste sẽ mỏng bánh hơn nước dừa ,thỉnh thoảng tôi cho nước dừa và cốt lá dứa chừng 2 muỗng canh và 1 muỗng cafe màu lá dứa cho xanh thêm ,con tôi thích dừa nên tôi dùng nước dừa cho béo thơm.-
Hiện giờ có loại nước dừa  “lite” , TL dùng 200 ml nước cốt dừa +100 ml nước cốt dừa lite.

--- 1 muỗng cafe bột quế ,không thích bánh đen vàng 2 đầu thì đừng bỏ.—
TL không bỏ bột quế. TL thích mè đen nên cho nhiều mè.
Sẽ thơm hơn.
--- 2 ống vani hay 1 gói bột vani đường của PHÁP cho thơm.VANI NƯỚC NGUYÊN CHẤT CŨNG SẼ LÀM BÁNH VÀNG 2 ĐẦU .- TL không dùng vani.. Tùy theo mình thích hay không?
--- 2 trứng jumbo.
--- 1 ít mè rang bỏ sẳn vào 1 cái lọ có lổ để rảy mè ra cho dể.
TL rang mè, xong cho thẳng vào bôt.

Cách làm :

-- Đánh 2 trứng và đường ,muối cho nổi như kem vậy .
-- Rây 2 loại bột ,bột quế nếu dùng ,vani bột ,nếu dùng nước thì trộn vào sau trước khi đổ bánh .
--- Trộn bột ,nước dừa với phần trứng đã đánh xong,dùng KA trộn số 1 ,2 cho đều .

Cho bột nở khoảng 1/2 giờ ,dùng 1 muỗng canh để múc bột vào khuôn,khuôn bánh kẹp nầy nóng rất nhanh,do đó chỉ gắn điện vào khi sẳn sàng đổ ,đèn đỏ sẽ nổi lên rồi đèn xanh ,múc 1 1/2 muỗng canh bột
(Tùy theo kinh nghiệm, và tùy theo cả nhà muốn bánh to hay nhỏ , mà đổ bột)
cho vào chính giửa khuôn và đậy nắp lại ,máy nóng sẽ bốc hơi nóng lên và rồi đèn xanh sẽ báo là bánh chín ,phải lẹ tay dùng cây kẹp giống như mình hay chiếc đủa chẻ làm đôi kẹp bánh và cuộn tròn lại thật nhanh,để nhẹ nhàng xuống chiếc dĩa cẩn thận đừng làm bung thì không cuốn lại được nữa ,như vậy chúng ta đã làm được 1 bánh rồi nhé ,tiếp tục làm cho đến khi hết bột,nếu ai thích ăn mè thì rảy 1 ít mè ngay chính giữa khuôn và cho bột lên ,bột bị ép sẽ chảy tròn theo khuôn mang theo mè ,do đó không cần rảy lung tung chỉ nhẻ nhàng rảy ngay chính giữa khuôn mà thôi ,nhớ phải làm nhanh tay không thôi bánh sẽ bị vàng quá có mùi dừa khét đó .

Chú ý..
TL cho mè vào thẳng bột nên không sợ bánh khét vì mè . Vì khi trộn mè vào bột , khi mình đổ bánh, thì mè sẽ đều hơn .

TL để  giữa số 4 và 5 , khi nướng bánh
Khi bánh chin, TL dùng đầu que tăm
, khẻ lấy bánh ra và trải trên cái thớt nhỏ và cuốn rất nhanh .  TL dùng 4 cây đủa nhỏ kẹp vào nhau và cuộn hơi lỏng tay để bánh có hình như trên.  Còn khi các bạn cuộn thì tùy theo ý thích của mình mà cuộn.
Bánh cuộn xong , để nguội cho vào container kín, để rất lâu đó.

Cách thứ hai:  TL mới lên mạng và thấy được công thúc này. Công thúc này dùng công thức trên và thay đổi 1 chút, nhưng mình chắc không dám thử, vì bánh mình bán, mấy người trên chùa đã quen với khẩu vị, nên chưa dám thử, nhưng có thể mình sẽ thử 1 ngày gần đây,vì cô nàng này có cho  thêm nước vào. 

- 225g bột gạo (150g bột gạo)
-225g bột năng (150g bột năng)
-1 gói vani
-400ml nước cốt dừa (300 ml nước cốt dừa)
- 1 muỗng cà phê muối,gạt mặt thôi nhé
- 1/2 muỗng các phê bột quế,mình o thích nên o cho vào vì làm cháy hai đầu của bánh
- 240 g đường (200 g đường)
- 1 ít mè đen rang chín ( o thích thì o bỏ)
- 3 trứng gà lớn ( 2 trứng gà lớn)
-
120 -180 mL nước (có thể dùng bia thay nước nhưng đừng thay nước bằng sữa tươi nha) tuỳ loại bột hút nhiều nước hay ko
nguyên liệu ghi trong ngoặc trong dấu (..)là theo công thức  ở trên

**
Cách làm 2
:

- trứng cho vô máy đánh bông lên,rồi cho đường từ từ vào,nhớ đánh cho bông nổi lên như làm bánh bông lan đó nha
-Khui lon nước cốt dừa đổ vào trứng đã đánh bông
-ray bột năng bột gạo vani Cho bột từ từ vào hổn trứng,trộn đều,cho 120 -160 mL nước vào luôn, mở máy  số 2 quay vài vòng cho đều lại lần nữa.
Lược hổn hợp qua rây cho bột mịn o còn lợn cợn
-Để bột nghĩ 30 phút cho bột nở,chuẩn bị khuôn,đeo bao tay và cây đũa chẻ đôi 1 đầu,hoặc dùng cây nhỏ như mình để cuốn bánh ,mình dùng cái cây tròn nhỏ ,cuốn cho nhanh
-Khi bột đã nghĩ và máy đã nóng( mở máy số 2,5 -3)  cho mè vào bột luôn o cần mổi lần đổ bánh thì rắc mè,vì mấy nhóc nhà o thích mè nên đổ hết phần o có mè cho tụi nhỏ rồi cho mè vào bột luôn để phần ng lớn. cho 1 muỗng canh bột vào giữa,đậy nắp lại.khi bánh chín thì đèn màu xanh nổi lên,lấy bánh ra.để cây tròn vào giữa cuộn nhanh tay o thôi bánh cứng giòn o cuộn được ,để nguội rút cây ra.Nếu o có cây nhỏ như mình thì dùng đũa to go có phần dính 2 đầu đũa 1 đầu làm cho tiện,khỏi phải chẻ cây đũa làm 2. Cứ làm vậy cho hết bột.Bánh thật nguội cho vào hộp đậy kín bánh sẽ giòn lâu

-Bột lỏng hơn xíu thì bánh mỏng ngon hơn,mình thích bánh mỏng ,chị em nào thích dày thì khỏi cho nước nha,tuỳ mổi người.
Như vậy là mình đã có xong món bánh kẹp cho gd nhỏ thưởng thức rồi ha,bánh có thể đem tặng cho ông bà người thân và bè bạn
Chúc mọi người thành công

-Để có cái bánh mà 2 đầu bánh đẹp,thì cũng dể nha,mình cho bột vào máy xong khoảng mấy giây ,rồi gấp 2 cái mép bánh lại ,đậy nắp máy lại nướng đến khi bánh vàng ,cuộn lại bình thường gấp đều 2 bên thì bánh khi cuộn sẽ đẹp nha.Và phải để trên máy mà cuộn luôn nha,để bánh vẫn còn nóng thì mới cuộn được à nghen
Back to top
« Last Edit: 17. Mar 2019 , 16:04 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #50 - 17. Mar 2019 , 19:50

Tuyet Lan wrote on 17. Mar 2019 , 12:50:
...

...

Sau đây là 2 cách làm , Cách thứ nhất TL lấy trên mạng . TL đã làm và rất ngon., và rất nhiều người trên chùa mua ủng hộ. Cách làm rất đơn giản, nhưng hic..hic… nướng bánh rất lâu. Có hai loại khuôn Krumkake express. Loại thứ nhất có  2 khuôn bánh (hiẹu Cucinapro), khuôn kánh không đẹp lắm . Loại thứ hai (Chef’sChoice) khuôn đẹp hơn nhưng lại chỉ có 1 khuôn mà thôi, nên đổ bánh hơi lâu.

Cách thứ nhất :

--- 150 g bột năng.
--- 150 g bột gạo .
--- 200 g đường ,ai muốn ngọt thì thêm vì công thức nầy tôi làm cho nhà tôi không thích ngọt ,nếu muốn ngọt có thể cho 120 g đường thường và 100 g đường bột [ icing sugar ]---
TL chỉ dung co 170 g đương mà thôi , bánh ít ngọt hơn .

--- 1/2 muổng cafe muối .
--- Dùng lon nước cốt dừa SAVOY (hiệu gì cũng được) ,khoảng 300 ml ,nếu ai muốn làm mỏng hơn thì làm bằng nước cốt lá dứa và màu lá dứa paste sẽ mỏng bánh hơn nước dừa ,thỉnh thoảng tôi cho nước dừa và cốt lá dứa chừng 2 muỗng canh và 1 muỗng cafe màu lá dứa cho xanh thêm ,con tôi thích dừa nên tôi dùng nước dừa cho béo thơm.-
Hiện giờ có loại nước dừa  “lite” , TL dùng 200 ml nước cốt dừa +100 ml nước cốt dừa lite.

--- 1 muỗng cafe bột quế ,không thích bánh đen vàng 2 đầu thì đừng bỏ.—
TL không bỏ bột quế. TL thích mè đen nên cho nhiều mè.
Sẽ thơm hơn.
--- 2 ống vani hay 1 gói bột vani đường của PHÁP cho thơm.VANI NƯỚC NGUYÊN CHẤT CŨNG SẼ LÀM BÁNH VÀNG 2 ĐẦU .- TL không dùng vani.. Tùy theo mình thích hay không?
--- 2 trứng jumbo.
--- 1 ít mè rang bỏ sẳn vào 1 cái lọ có lổ để rảy mè ra cho dể.
TL rang mè, xong cho thẳng vào bôt.

Cách làm :

-- Đánh 2 trứng và đường ,muối cho nổi như kem vậy .
-- Rây 2 loại bột ,bột quế nếu dùng ,vani bột ,nếu dùng nước thì trộn vào sau trước khi đổ bánh .
--- Trộn bột ,nước dừa với phần trứng đã đánh xong,dùng KA trộn số 1 ,2 cho đều .

Cho bột nở khoảng 1/2 giờ ,dùng 1 muỗng canh để múc bột vào khuôn,khuôn bánh kẹp nầy nóng rất nhanh,do đó chỉ gắn điện vào khi sẳn sàng đổ ,đèn đỏ sẽ nổi lên rồi đèn xanh ,múc 1 1/2 muỗng canh bột
(Tùy theo kinh nghiệm, và tùy theo cả nhà muốn bánh to hay nhỏ , mà đổ bột)
cho vào chính giửa khuôn và đậy nắp lại ,máy nóng sẽ bốc hơi nóng lên và rồi đèn xanh sẽ báo là bánh chín ,phải lẹ tay dùng cây kẹp giống như mình hay chiếc đủa chẻ làm đôi kẹp bánh và cuộn tròn lại thật nhanh,để nhẹ nhàng xuống chiếc dĩa cẩn thận đừng làm bung thì không cuốn lại được nữa ,như vậy chúng ta đã làm được 1 bánh rồi nhé ,tiếp tục làm cho đến khi hết bột,nếu ai thích ăn mè thì rảy 1 ít mè ngay chính giữa khuôn và cho bột lên ,bột bị ép sẽ chảy tròn theo khuôn mang theo mè ,do đó không cần rảy lung tung chỉ nhẻ nhàng rảy ngay chính giữa khuôn mà thôi ,nhớ phải làm nhanh tay không thôi bánh sẽ bị vàng quá có mùi dừa khét đó .

Chú ý..
TL cho mè vào thẳng bột nên không sợ bánh khét vì mè . Vì khi trộn mè vào bột , khi mình đổ bánh, thì mè sẽ đều hơn .

TL để  giữa số 4 và 5 , khi nướng bánh
Khi bánh chin, TL dùng đầu que tăm
, khẻ lấy bánh ra và trải trên cái thớt nhỏ và cuốn rất nhanh .  TL dùng 4 cây đủa nhỏ kẹp vào nhau và cuộn hơi lỏng tay để bánh có hình như trên.  Còn khi các bạn cuộn thì tùy theo ý thích của mình mà cuộn.
Bánh cuộn xong , để nguội cho vào container kín, để rất lâu đó.

Cách thứ hai:  TL mới lên mạng và thấy được công thúc này. Công thúc này dùng công thức trên và thay đổi 1 chút, nhưng mình chắc không dám thử, vì bánh mình bán, mấy người trên chùa đã quen với khẩu vị, nên chưa dám thử, nhưng có thể mình sẽ thử 1 ngày gần đây,vì cô nàng này có cho  thêm nước vào. 

- 225g bột gạo (150g bột gạo)
-225g bột năng (150g bột năng)
-1 gói vani
-400ml nước cốt dừa (300 ml nước cốt dừa)
- 1 muỗng cà phê muối,gạt mặt thôi nhé
- 1/2 muỗng các phê bột quế,mình o thích nên o cho vào vì làm cháy hai đầu của bánh
- 240 g đường (200 g đường)
- 1 ít mè đen rang chín ( o thích thì o bỏ)
- 3 trứng gà lớn ( 2 trứng gà lớn)
-
120 -180 mL nước (có thể dùng bia thay nước nhưng đừng thay nước bằng sữa tươi nha) tuỳ loại bột hút nhiều nước hay ko
nguyên liệu ghi trong ngoặc trong dấu (..)là theo công thức  ở trên

**
Cách làm 2
:

- trứng cho vô máy đánh bông lên,rồi cho đường từ từ vào,nhớ đánh cho bông nổi lên như làm bánh bông lan đó nha
-Khui lon nước cốt dừa đổ vào trứng đã đánh bông
-ray bột năng bột gạo vani Cho bột từ từ vào hổn trứng,trộn đều,cho 120 -160 mL nước vào luôn, mở máy  số 2 quay vài vòng cho đều lại lần nữa.
Lược hổn hợp qua rây cho bột mịn o còn lợn cợn
-Để bột nghĩ 30 phút cho bột nở,chuẩn bị khuôn,đeo bao tay và cây đũa chẻ đôi 1 đầu,hoặc dùng cây nhỏ như mình để cuốn bánh ,mình dùng cái cây tròn nhỏ ,cuốn cho nhanh
-Khi bột đã nghĩ và máy đã nóng( mở máy số 2,5 -3)  cho mè vào bột luôn o cần mổi lần đổ bánh thì rắc mè,vì mấy nhóc nhà o thích mè nên đổ hết phần o có mè cho tụi nhỏ rồi cho mè vào bột luôn để phần ng lớn. cho 1 muỗng canh bột vào giữa,đậy nắp lại.khi bánh chín thì đèn màu xanh nổi lên,lấy bánh ra.để cây tròn vào giữa cuộn nhanh tay o thôi bánh cứng giòn o cuộn được ,để nguội rút cây ra.Nếu o có cây nhỏ như mình thì dùng đũa to go có phần dính 2 đầu đũa 1 đầu làm cho tiện,khỏi phải chẻ cây đũa làm 2. Cứ làm vậy cho hết bột.Bánh thật nguội cho vào hộp đậy kín bánh sẽ giòn lâu

-Bột lỏng hơn xíu thì bánh mỏng ngon hơn,mình thích bánh mỏng ,chị em nào thích dày thì khỏi cho nước nha,tuỳ mổi người.
Như vậy là mình đã có xong món bánh kẹp cho gd nhỏ thưởng thức rồi ha,bánh có thể đem tặng cho ông bà người thân và bè bạn
Chúc mọi người thành công

-Để có cái bánh mà 2 đầu bánh đẹp,thì cũng dể nha,mình cho bột vào máy xong khoảng mấy giây ,rồi gấp 2 cái mép bánh lại ,đậy nắp máy lại nướng đến khi bánh vàng ,cuộn lại bình thường gấp đều 2 bên thì bánh khi cuộn sẽ đẹp nha.Và phải để trên máy mà cuộn luôn nha,để bánh vẫn còn nóng thì mới cuộn được à nghen

Hello Tuyết Lan,
Lâu ngày không gặp TL có khoẻ không?? Cám ơn TL đã chỉ làm bánh, Đ Đ sẽ làm thử nha.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #51 - 18. Mar 2019 , 13:49

Em cũng thường. Chị làm thử cả 2 cách xem sao. Em chưa dám thử cách thứ hai, vì tình cờ thấy được trên mạng trong khi đi tìm lại công thức 1.  Vì em lười đánh máy mà thôi. Em làm bán trên chùa, để cúng dường chùa. Chị có máy chưa. Ở Bath &Beyond có bán, nhưng chị phải order online giá rẻ .  Con trai của em mua trên amazon, nên hơi mắc.  Chị cũng có thể dùng Pizzel maker cũng được. Krumkake maker có 2 loại, loai Cucinapro , co 2 khuôn,nhưng hình xấu không đẹp. Loai ChefsChoice thì đẹp hơn.

Chúc chi thành công
Back to top
« Last Edit: 18. Mar 2019 , 13:50 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #52 - 02. Jan 2021 , 18:34

Cách làm bánh mì ngọt nhân cheese.

Cân lượng:

-460g bread flour (12.7% protein)
- 200 ml sữa tươi ( 1 tsp đường quậy tan với sữa- làm ấm ở nhiệt đô 37 độ C bằng microwave)
- 4.5 g active dry yeast (winter) / 3 g (summer)
- 45g bơ lạt
- 1 trứng + 1 lòng trắng trứng
- 1 tsp muối
- 50 g đường

Cách làm

1- Quậy tan 200ml sữa tươi + 1 tsp đường.  Cho vào  microwave khoảng 30 giây. Cả nhà có thể dùng  kitchen thermometer để check nhiệt đô của sữa (37 độ C). Xong cho yeast vào hỗn hợp sữa đường. Quậy tan. Đem ủ 10 phút ( Nếu ở chỗ lạnh hay vào mùa đông , chúng ta cho vào lò nướng , bật đèn)
2-  Làm chảy bơ
3- Đánh tan 1 trứng + 1 lòng trắng trứng
4- Cho phần 3  vào phần 1. Quậy đều
5- Cho bột, 1 tsp muối, 50 g đường vào thau (thau của máy đánh trứng Kitchen Aid) -Trộn đều. Tạo  1 chỗ trũng . Cho vào hỗn hợp ở phần  4 vào. Xong cho bơ tan chảy vào (Phần 2). Trộn đều cho bột thành khối.
6- Đánh ở tốc độ số  2 ( 2 Phút)
7- Tăng lên tốc độ số 3 (10 phút)
8-Tăng lên tốc độ số 4 (4-5 phút) cho đên khi bột bóng. Thử xem bột đat hay chưa bằng window pane
test (vào youtube đính kèm để xem cách thử  window pane test)
9- Ủ bột 45-60 phút ( Mùa đông có thể cho vào lò nướng, bật đèn- hay nếu lò nướng có chức năng --proof- thì xử dụng chức năng này/  Mùa hè thì ủ chổ ấm)
10- Chia làm 12 phần. Vo tròn từng phần từ ngoài vào trong (Xem youtube đính kèm). Ủ thêm 10 phút
11- Xem youtube đính kèm cách cán bột và tạo hình bánh mì hình con sò)
12-  Văn lò nóng ở nhiệt độ 350 độ F.
13.
Egg wash
: 1 lòng đỏ trứng + 2 tsp sữa tươi ( TL dùng có 2 tsp sữa tươi). Đánh tan. Dùng cọ phết lên mặt bánh. Đem nướng khoảng 15 phút. Tầng thứ hai từ dưới đếm lên

Lưu ý:
:

1- Sau khi thấy bánh vàng (Tl nướng 15 phút ), tắt lò để nguyên trong lò khoảng 3-5 phút (tùy theo lò của mình). Vì như vậy bánh không bi xẹp khi mang ra khỏi  lò
2- Nếu thích cả nhà có thể phết 1 lớp bơ và 1 ít mè rang vàng lên trên mặt bánh

wow.. thế là chúng ta có  1 banh mì thơm phức mùi bơ và mè.

Chúc cả nhà làm bánh ngon nhé. Bữa sau TL sẽ post lên cách làm bánh dẽo

Cả nhà vào you tube mà TL đình kèm để xem cách cuốn bánh hình con sò

TL
Back to top
« Last Edit: 02. Jan 2021 , 19:45 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #53 - 03. Jan 2021 , 08:32

Tuyet Lan wrote on 02. Jan 2021 , 18:34:
Cách làm bánh mì ngọt nhân cheese.

Cân lượng:

-460g bread flour (12.7% protein)
- 200 ml sữa tươi ( 1 tsp đường quậy tan với sữa- làm ấm ở nhiệt đô 37 độ C bằng microwave)
- 4.5 g active dry yeast (winter) / 3 g (summer)
- 45g bơ lạt
- 1 trứng + 1 lòng trắng trứng
- 1 tsp muối
- 50 g đường

Cách làm

1- Quậy tan 200ml sữa tươi + 1 tsp đường.  Cho vào  microwave khoảng 30 giây. Cả nhà có thể dùng  kitchen thermometer để check nhiệt đô của sữa (37 độ C). Xong cho yeast vào hỗn hợp sữa đường. Quậy tan. Đem ủ 10 phút ( Nếu ở chỗ lạnh hay vào mùa đông , chúng ta cho vào lò nướng , bật đèn)
2-  Làm chảy bơ
3- Đánh tan 1 trứng + 1 lòng trắng trứng
4- Cho phần 3  vào phần 1. Quậy đều
5- Cho bột, 1 tsp muối, 50 g đường vào thau (thau của máy đánh trứng Kitchen Aid) -Trộn đều. Tạo  1 chỗ trũng . Cho vào hỗn hợp ở phần  4 vào. Xong cho bơ tan chảy vào (Phần 2). Trộn đều cho bột thành khối.
6- Đánh ở tốc độ số  2 ( 2 Phút)
7- Tăng lên tốc độ số 3 (10 phút)
8-Tăng lên tốc độ số 4 (4-5 phút) cho đên khi bột bóng. Thử xem bột đat hay chưa bằng window pane
test (vào youtube đính kèm để xem cách thử  window pane test)
9- Ủ bột 45-60 phút ( Mùa đông có thể cho vào lò nướng, bật đèn- hay nếu lò nướng có chức năng --proof- thì xử dụng chức năng này/  Mùa hè thì ủ chổ ấm)
10- Chia làm 12 phần. Vo tròn từng phần từ ngoài vào trong (Xem youtube đính kèm). Ủ thêm 10 phút
11- Xem youtube đính kèm cách cán bột và tạo hình bánh mì hình con sò)
12-  Văn lò nóng ở nhiệt độ 350 độ F.
13.
Egg wash
: 1 lòng đỏ trứng + 2 tsp sữa tươi ( TL dùng có 2 tsp sữa tươi). Đánh tan. Dùng cọ phết lên mặt bánh. Đem nướng khoảng 15 phút. Tầng thứ hai từ dưới đếm lên

Lưu ý:
:

1- Sau khi thấy bánh vàng (Tl nướng 15 phút ), tắt lò để nguyên trong lò khoảng 3-5 phút (tùy theo lò của mình). Vì như vậy bánh không bi xẹp khi mang ra khỏi  lò
2- Nếu thích cả nhà có thể phết 1 lớp bơ và 1 ít mè rang vàng lên trên mặt bánh

wow.. thế là chúng ta có  1 banh mì thơm phức mùi bơ và mè.

Chúc cả nhà làm bánh ngon nhé. Bữa sau TL sẽ post lên cách làm bánh dẽo

Cả nhà vào you tube mà TL đình kèm để xem cách cuốn bánh hình con sò

TL

Welcome back Tuyết Lan!!! Lâu nay vắng em nên bếp núc cũng buồn tênh nè   Embarrassed.
Nghe em nói ox bị binh, chị chúc ông ấy chóng bình phục. Có tìm ra nguyên nhân của chứng seizure không em?? lúc trước ba chị cũng bị seizure, nhưng hình như là do phản ứng phụ của 1 loại thuốc mà ông cụ uống  Lips Sealed

Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra