Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Thăm Viếng Cô Ngôn  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
Thăm Viếng Cô Ngôn (Read 1980 times)
BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Thăm Viếng Cô Ngôn
18. Apr 2008 , 07:32

Kính thưa cô Thu, cô Vân, cô Ngọc Mai,
cùng các Chị, Em LVD quý mến,

Chủ Nhật vưà qua, cô Tịnh cùng các chị em LVD gồm có Lưu Hương, Kim Hòa, Đỗ Hồng, Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Phương Huệ và Bích Định đã đến bệnh viện thăm cô Ngôn. Một người thầy LVD đôn hậu trong cơn bạo bệnh đã nằm ở phòng cấp cứu hơn ba tuần lễ. 

Do một ý kiến hay cuả chị Đậu Đỏ, thầy trò hẹn nhau ở khách sạn đông đủ trước khi tất cả cùng đến nhà bác Nhân để được bác đưa vào thăm cô Ngôn. Hơn ba mươi năm thầy trò mới gặp lại, ôm nhau mừng rỡ . Hai chị Lưu Hương và Kim Hoà mới gặp lần đầu nhưng sao tình đồng môn thật gần guĩ quen thân, quý mến vô cùng. Ai cũng muốn ngồi gần cô Tịnh chụp hình, tội nghiệp hai chị Lưu Hương và Kim Hoà phải nhường cô Tịnh cho các em, hai chị ngồi chụp hình chung khiêm nhường ở hai bên ngoài. May là vẫn còn nhìn thấy hai chị ở trong hình. Vì muốn có một tấm hình chụp chung với tất cả mọi người nên phải nhờ đến cô nhân viên ở khách sạn chụp dùm. Cô ta đâu biết mình bị nhờ chụp một lúc 5, 6 cái máy hình cho một tấm hình. 

Sau đó thầy trò lái xe đến nhà bác Nhân. Bác gái ra mở cưả, còn bác Nhân đi chưa về. Thì ra bác ấy đi chợ mua croissant và nước uống về cho mọi người ăn sáng. Vưà lúc ấy có hai vợ chồng chị cựu nữ sinh LVD đến; xin lỗi, BD không nhớ tên cuả chị ấỵ Ở nhà, trước khi vào thăm cô Ngôn, bác Nhân có nói đôi lời về tình trạng sức khoẻ cuả cô. Bác kể chuyện mà lời nói nghẹn đi trong nước mắt. Bác gái cũng sụt suì, khiến mọi người mắt đỏ hoe. Thấy đã sắp hết đến giờ vào thăm nên tất cả vội vàng ra xe vào bệnh việnh thăm cô Ngôn.

Vì cô Ngôn vẫn còn nằm trong phòng cấp cưú nên nhà thương chỉ cho 2 người vào thăm mỗi lần; còn tất cả chờ ở bên ngoài. Ai vào thăm cô Ngôn xong đi ra cũng nước mắt buồn thiu. Ba chị em TN, PH và BD vào thăm cô một lượt. Nhìn Cô vẫn nằm thiêm thiếp trên giường bệnh mà xót xa lòng. Chị PH đến bên giường tìm lấy tay Cô xem mạch. Chị nói mạch đập mạnh. Chị PH chỉ cho BD nghe mạch của Cô đập. Chị TN đứng bên kia giường xoa tay Cô, nói tay Cô ấm. BD thấy tay Cô đã xưng to hơn lúc bình thường vì Cô nằm một chỗ ba tuần naỵ Chị TN vuốt má Cô nói: "Cô ơi, em là TN đây, em đến thăm cô đây cô ơị" Chị PH và BD đứng yên phía giường bên này, nhìn ngực Cô thở phồng lên xuống theo máy hô hấp. Tiếng chị TN vẫn còn gọi Cô:" Cô ơi, em là TN đây Cô ơi, Cô có nghe em gọi không Cô?" Dường như tiếng chị gọi Cô bị nghẹn lại. Hai chị em PH, BD nước mắt chạy vòng quanh theo tiếng chị TN gọi Cô. Hai chị em không dám nhìn nhau, sợ oà khóc. Cả hai cùng che dấu xúc động bằng cử chỉ xoa tay, xoa chân Cô. BD vuốt vài sợi tóc rối trên trán Cô, vuốt tóc Cô ra phiá sau cho gọn. Sờ trán Cô. Sờ má Cô. Trên má Cô bị băng keo trắng băng ngang để giữ ống thở. Vết băng keo hằn sâu vào hai bên má đến thương tâm. Cô vẫn nhắm mắt nằm im như lần thăm trước. Tiếng máy lên xuống đều đều cũng như lần thăm trước. 

Tự biết đã đến giờ phải đi ra để người khác vào thăm. Ba chị em rưả tay trước khi rời phòng. Vừa đúng lúc bác Nhân gái dẫn hai người khác vào.

Trước khi ra về cô Tịnh đã thay mặt đại gai đình LVD cũng như toàn thể giáo chức gửi lời thăm viếng đến hai bảc Nhân. Em xin cảm ơn riêng cô Tịnh và hai chị Lưu Hương, Kim Hòa đã không quản ngại đường xa, cùng chúng em đến thăm cô Ngôn. Thấy bác Nhân đôi lần cảm ơn cô Tịnh về việc viếng thăm này. Hình như cô Tịnh và hai chị LH, KH đã là một an ủi lớn cho hai bác Nhân đấy ạ. 

Rốt cuộc thì ai vào thăm cô Ngôn xong đi ra mắt cũng đỏ cay vì khóc, lòng cũng nặng chiũ, thương xót cho Cô. Và dường như mọi người đều khóc với cõi lòng cuả riêng mình mà không dỗ dành người khác đựơc. 

Bích Định
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Re: Thăm Viếng Cô Ngôn
Reply #1 - 18. Apr 2008 , 07:43

BichDinh wrote on 18. Apr 2008 , 07:32:
Kính thưa cô Thu, cô Vân, cô Ngọc Mai,
cùng các Chị, Em LVD quý mến,

Chủ Nhật vưà qua, cô Tịnh cùng các chị em LVD gồm có Lưu Hương, Kim Hòa, Đỗ Hồng, Tuyết Lan, Tuyết Ngô, Phương Huệ và Bích Định đã đến bệnh viện thăm cô Ngôn. Một người thầy LVD đôn hậu trong cơn bạo bệnh đã nằm ở phòng cấp cứu hơn ba tuần lễ.  

Do một ý kiến hay cuả chị Đậu Đỏ, thầy trò hẹn nhau ở khách sạn đông đủ trước khi tất cả cùng đến nhà bác Nhân để được bác đưa vào thăm cô Ngôn. Hơn ba mươi năm thầy trò mới gặp lại, ôm nhau mừng rỡ . Hai chị Lưu Hương và Kim Hoà mới gặp lần đầu nhưng sao tình đồng môn thật gần guĩ quen thân, quý mến vô cùng. Ai cũng muốn ngồi gần cô Tịnh chụp hình, tội nghiệp hai chị Lưu Hương và Kim Hoà phải nhường cô Tịnh cho các em, hai chị ngồi chụp hình chung khiêm nhường ở hai bên ngoài. May là vẫn còn nhìn thấy hai chị ở trong hình. Vì muốn có một tấm hình chụp chung với tất cả mọi người nên phải nhờ đến cô nhân viên ở khách sạn chụp dùm. Cô ta đâu biết mình bị nhờ chụp một lúc 5, 6 cái máy hình cho một tấm hình.  

Sau đó thầy trò lái xe đến nhà bác Nhân. Bác gái ra mở cưả, còn bác Nhân đi chưa về. Thì ra bác ấy đi chợ mua croissant và nước uống về cho mọi người ăn sáng. Vưà lúc ấy có hai vợ chồng chị cựu nữ sinh LVD đến; xin lỗi, BD không nhớ tên cuả chị ấỵ Ở nhà, trước khi vào thăm cô Ngôn, bác Nhân có nói đôi lời về tình trạng sức khoẻ cuả cô. Bác kể chuyện mà lời nói nghẹn đi trong nước mắt. Bác gái cũng sụt suì, khiến mọi người mắt đỏ hoe. Thấy đã sắp hết đến giờ vào thăm nên tất cả vội vàng ra xe vào bệnh việnh thăm cô Ngôn.

Vì cô Ngôn vẫn còn nằm trong phòng cấp cưú nên nhà thương chỉ cho 2 người vào thăm mỗi lần; còn tất cả chờ ở bên ngoài. Ai vào thăm cô Ngôn xong đi ra cũng nước mắt buồn thiu. Ba chị em TN, PH và BD vào thăm cô một lượt. Nhìn Cô vẫn nằm thiêm thiếp trên giường bệnh mà xót xa lòng. Chị PH đến bên giường tìm lấy tay Cô xem mạch. Chị nói mạch đập mạnh. Chị PH chỉ cho BD nghe mạch của Cô đập. Chị TN đứng bên kia giường xoa tay Cô, nói tay Cô ấm. BD thấy tay Cô đã xưng to hơn lúc bình thường vì Cô nằm một chỗ ba tuần naỵ Chị TN vuốt má Cô nói: "Cô ơi, em là TN đây, em đến thăm cô đây cô ơị" Chị PH và BD đứng yên phía giường bên này, nhìn ngực Cô thở phồng lên xuống theo máy hô hấp. Tiếng chị TN vẫn còn gọi Cô:" Cô ơi, em là TN đây Cô ơi, Cô có nghe em gọi không Cô?" Dường như tiếng chị gọi Cô bị nghẹn lại. Hai chị em PH, BD nước mắt chạy vòng quanh theo tiếng chị TN gọi Cô. Hai chị em không dám nhìn nhau, sợ oà khóc. Cả hai cùng che dấu xúc động bằng cử chỉ xoa tay, xoa chân Cô. BD vuốt vài sợi tóc rối trên trán Cô, vuốt tóc Cô ra phiá sau cho gọn. Sờ trán Cô. Sờ má Cô. Trên má Cô bị băng keo trắng băng ngang để giữ ống thở. Vết băng keo hằn sâu vào hai bên má đến thương tâm. Cô vẫn nhắm mắt nằm im như lần thăm trước. Tiếng máy lên xuống đều đều cũng như lần thăm trước.  

Tự biết đã đến giờ phải đi ra để người khác vào thăm. Ba chị em rưả tay trước khi rời phòng. Vừa đúng lúc bác Nhân gái dẫn hai người khác vào.

Trước khi ra về cô Tịnh đã thay mặt đại gai đình LVD cũng như toàn thể giáo chức gửi lời thăm viếng đến hai bảc Nhân. Em xin cảm ơn riêng cô Tịnh và hai chị Lưu Hương, Kim Hòa đã không quản ngại đường xa, cùng chúng em đến thăm cô Ngôn. Thấy bác Nhân đôi lần cảm ơn cô Tịnh về việc viếng thăm này. Hình như cô Tịnh và hai chị LH, KH đã là một an ủi lớn cho hai bác Nhân đấy ạ.  

Rốt cuộc thì ai vào thăm cô Ngôn xong đi ra mắt cũng đỏ cay vì khóc, lòng cũng nặng chiũ, thương xót cho Cô. Và dường như mọi người đều khóc với cõi lòng cuả riêng mình mà không dỗ dành người khác đựơc.  

Bích Định

Út SM cảm ơn chị B Định ... đã tường thuật, để người ở xa như em vẫn hình dung được ... Dẫu ko có mặt, nhưng lời tường thuật của chị ... cũng làm em nghẹn ngào ...

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2 - 18. Apr 2008 , 12:13

Còn nhớ hôm tết âm lịch Bích Định đã cho mọi người một món quà xuân: một bài tả chi tiết chuyến viếng thăm cô Ngôn với sự lạc quan.  Bây giờ em lại thăm cô Ngôn nhưng trong niềm xúc động và thương cảm  Cuộc đờii là thế đấy em nhỉ ?

Cảm ơn em nhiều đã để lòng lắng xuống, viết lại cho mọi người ở xa được thấy được nghẹ   Trừ Bích Bịnh và Phương Huệ la ở gần đấy, Cô biết cô Tịnh đi cùng với Lưu Hương Kim Hòa còn Tuyết Lan, có phải cũng là Tuyết Lan/SD không?  Còn Đỗ Hồng va Tuyết Ngô chắc đi cùng với nhau?  Cảm ơn cô Tịnh và tất cả các em đã nhanh chóng thu xếp việc nhà để đi thăm cô Ngôn (mà có lẽ là lần cuôi??).
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #3 - 18. Apr 2008 , 13:35

Thưa các Cô và các chị ,em , bạn và cả nhà...
Sau khi nghe cô Út Lớn B Đ tường thuật chắc mọi người cũng cảm thấy ngậm ngùi buồn bả như những người có mặt hôm đó. Trong lúc thăm Cô ở nhà thương không ai muốn chụp hình vì nhìn cô nằm thật là thương tâm và đau lòng. Trong lúc ở nhà bác Nhân cô Tịnh trông thấy có 1 tấm ảnh của Cô vui vẻ và xinh đẹp nên xin phép bác cho mọi người chụp lại. Ai cũng cố gắng chụp cả trăm tấm để may ra có được 1 tấm rõ , PH lựa mãi mới được 2 tấm này tuy không rõ lắm nhưng may ra có thể gợi lại cho tất cả mọi người hình ảnh của Cô

...

...

Back to top
« Last Edit: 18. Apr 2008 , 14:00 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #4 - 18. Apr 2008 , 14:09

Hình phái đoàn và 2 tấm ảnh của Cô ( thiếu 2 phó nhòm thôi ) Chị ngồi ngoài là chị Ngọc Thúy , LVD 73 , 72??, nhờ QS sửa lại nếu PH nói sai  Tongue

...
Back to top
« Last Edit: 18. Apr 2008 , 14:19 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #5 - 18. Apr 2008 , 14:18

thule wrote on 18. Apr 2008 , 12:13:
Còn nhớ hôm tết âm lịch Bích Định đã cho mọi người một món quà xuân: một bài tả chi tiết chuyến viếng thăm cô Ngôn với sự lạc quan.  Bây giờ em lại thăm cô Ngôn nhưng trong niềm xúc động và thương cảm  Cuộc đờii là thế đấy em nhỉ ?

Cảm ơn em nhiều đã để lòng lắng xuống, viết lại cho mọi người ở xa được thấy được nghẹ   Trừ Bích Bịnh và Phương Huệ la ở gần đấy, Cô biết cô Tịnh đi cùng với Lưu Hương Kim Hòa còn Tuyết Lan, có phải cũng là Tuyết Lan/SD không?  Còn Đỗ Hồng va Tuyết Ngô chắc đi cùng với nhau?  Cảm ơn cô Tịnh và tất cả các em đã nhanh chóng thu xếp việc nhà để đi thăm cô Ngôn (mà có lẽ là lần cuôi??).

Thưa cô Thu ,
Chị Tuyết Lan ở Philadelphia cô ạ , lái xe lên DC cũng mất 3 tiếng nếu đi quen. Tội nghiệp chị lần đầu tiên lái xe đi xa 1 mình nên lâu hơn. Buổi tối sau khi mọi người tụ họp ăn uống xong đã 7 giờ tối rồi kêu chị đi về sớm thì chị nói chị về trễ cũng được sao ai cũng bắt chị về vậy. Tới chừng Chị đi lấy xe trời bắt đầu mưa và tối thui nên tụi em nhất định bắt chị đi về mà thấy trong lòng cũng lo lắm đó. Tụi em đưa chị ra tới xa lộ chính xong quay trở lại mà nhìn đường vắng tanh có mình ên cái xe của chị đi thấy buồn gì đâu  Sad Vậy mà hôm sau OX chị ấy lại bịnh nữa. May mà đã tai qua nạn khỏi rồi  Smiley
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #6 - 18. Apr 2008 , 14:20

cám ôn CÔ TỊNH và các chị em đã thâm viếng , và  bài tường thuật rất cãm động cũa BD.
em không ngân được nước mất, và chúng ta cùng cầu nguyện cho CÔ NGÔN  mau bình phuc..
hình phái đoàn chụp đẹp qua..hình CÔ NGÔN trông phúc hậu lấm thay.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #7 - 19. Apr 2008 , 09:26

thule wrote on 18. Apr 2008 , 12:13:
Còn nhớ hôm tết âm lịch Bích Định đã cho mọi người một món quà xuân: một bài tả chi tiết chuyến viếng thăm cô Ngôn với sự lạc quan.  Bây giờ em lại thăm cô Ngôn nhưng trong niềm xúc động và thương cảm  Cuộc đờii là thế đấy em nhỉ ?

Cảm ơn em nhiều đã để lòng lắng xuống, viết lại cho mọi người ở xa được thấy được nghẹ   Trừ Bích Bịnh và Phương Huệ la ở gần đấy, Cô biết cô Tịnh đi cùng với Lưu Hương Kim Hòa còn Tuyết Lan, có phải cũng là Tuyết Lan/SD không?  Còn Đỗ Hồng va Tuyết Ngô chắc đi cùng với nhau?  Cảm ơn cô Tịnh và tất cả các em đã nhanh chóng thu xếp việc nhà để đi thăm cô Ngôn (mà có lẽ là lần cuôi??).

Cô Thu thương kính,

Quả thật trong bốn lần đi thăm cô Ngôn em đều mang nhiều hy vọng rằng sức khoẻ của cô sẽ khá hơn, và cô Ngôn đã cho em đặt niềm hy vọng đó.

Ở bệnh viện chỉ cho phép 2 người một vào thăm cô Ngôn mỗi lần thôi. Em nhường cho chị PH và chị TN vào chung nhưng rồi bác Nhân gái vẫy tay nói em đi theo luôn. Thế là em mới được vào chung cùng hai chị đấy Cô ạ.

Em chỉ kể lại việc 3 chị em PH, TN và BD vào với cô Ngôn thôi, còn thì chắc phải chờ các chị khác kể lại lúc các chị vào cả nhà nghe. Dường như cô Ngôn có nhận biết rằng có chị Lưu Hương và chị Kim Hòa đến thăm; lúc ra ngoài phòng ICU hai chị kể lại thế đấy ạ.

Chị TL và chị Đ Đ thuật lại lúc vào thăm cô Ngôn cho cả nhà nghe hai chị nhé. Chị TN nữa, chị có nhà không hay đi vắng rồi?

Ai cũng khóc khi rời phòng ICU, nhưng tội nhất là chị Tuyết Lan đó thưa Cô. Người chị LVD hiền lương này nức nở, khóc nhiều nhất Cô ạ. 

Em kính thăm Cô,
Bích Định
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #8 - 19. Apr 2008 , 09:54

B Đ ơi, T. đây nè ! Cô Tịnh vừa mới đ/thoại cho T. Cô Tịnh cho hay tin mới nhất về Cô Ngôn khoảng 10 giờ sáng ngày hôm nay .

Thưa quý Cô Thầy cùng ACE/LVD, theo lời Cô Tịnh tình trạng Cô Ngôn đã có chút tia hy vọng. Cô Ngôn đã có phản ứng là  đã cố mở mắt khi nghe bác Nhân gọi dù rất là yếu ớt. Cầu xin phép nhiệm mầu đến với Cô Ngôn & g/đ LVD của chúng ta.  Tội nghiệp Cô Ngôn đã phải chịu bao đau đớn với bệnh tật. Tất cả chúng ta xin nguyện cầu mọi sự bình an đến với Cô Ngôn dù trong bất cứ tình huống nào.

TN
Back to top
« Last Edit: 19. Apr 2008 , 09:57 by tuyet_ngo »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 22. Apr 2008 , 11:24

Kính thưa quý Thầy Cô  cùng các Anh Chị, Em trong D/Đ LVD.

Sau bao nhiêu ngày mong đợi, cuối cùng rồi mình cũng được cái hân hạnh tháp tùng theo Cô Tịnh , cùng các chị em LVD gồm có chị Lưu Hương, Kim Hòa, Đỗ Hồng,  em Tuyết Ngô, Phương Huệ và Bích Định đến bệnh viện thăm cô Ngôn vào Chủ Nhật , ngày 13 tháng Tư.  Một người Thầy mà chính em nói riêng đã từng yêu mến khi học với Cô môn Vạn Vật lớp Đệ Tam, và Cô cũng là một người Thầy mà tất cả chi em học sinh LVD chúng em đều thương mến bởi sự hiền hòa của Cô .

Những ngày trước đó mình rất là nôn nóng và hồi hộp, vì dĩ nhiên đây cũng là dịp để mình được găp gở Cô Tịnh, chị Đậu Đỏ cũng như tất cả các chi em LVD khác (cùng trường –nhưng không cùng lớp nên chưa thân –nhưng rồi sẽ thân) như chị Kim Hòa, Lưu Hương, em Bích Định , Phương Huệ, Tuyết Ngô mà mình chỉ được biết trên D/Đ LVD . 

Chị Đậu Đỏ , đúng thật là một vi “Quân Sư” tài ba (nếu không thì sao chúng em tôn chi là Quân Sư , phải không chị) đã có một ý kiến thật hay , là thầy trò chúng mình sẽ cùng nhau gặp gở  ở khách sạn để hàn huyên với nhau cái tâm sự dài thòng lòng  trước khi tất cả cùng đến nhà bác Nhân để được bác đưa vào thăm cô Ngôn.  Vì đây là lần đầu tiên một mình lái xe xuống D.C , nên mặc dù có cái  máy chỉ đường  mình cũng không dám chạy nhanh  (thưa cac bạn – vì sợ lạc đường –và mình đã có thành tích lạc đường xố  1) nên mình tới địa điểm hẹn quá  trể, và do đó mình đã đánh mất đi một dịp để bày tỏ tâm sự lòng thòng của mình .  Nhưng cũng đủ đế được nghe Cô Tịnh khen mình là “anh hùng xa lộ” . Thưa Cô, em nghe mà thấy  “xí hổ” vô cùng . Anh hùng xa lộ gì mờ đi đâu cũng lạc lên lạc xuống . Chán thiệt .  Và cũng kịp để chụp vài tấm hình để làm kỷ niệm vơí Cô và các bạn . Thôi thì cũng được rồi , các bạn nhỉ . Hôm đó qủa thật là , máy hình cứ bấm lia chia, riết rồi mình chả biết ngó về phiá nào để cười (nu cười mím chi cọp” .

Sau đó thầy trò lái xe đến nhà bác Nhân. Mình được dip chở Cô Tịnh và hai chi Lưu Hương , Kim Hòa . Khi tơí nơi thì chỉ có Bác gái ra mở cưả, còn bác Nhân trai thì đi chợ mua thức ăn sáng cho phái đoàn ..  Hôm âý chúng em cũng được hân hânh găp gở chị Ngọc Thủy và phu quân của chị .  Thế là các chị phó nhòm lại được dịp trổ tài chụp hình của mình . Các máy hình lại được dịp hoạt động một cách thật là tích cực.  Trước khi vào thăm cô Ngôn, bác Nhân có đôi lời sơ lược với mọi ngườì về tình trạng sức khoẻ cuả cô.   Bác kể chuyện với giọng nói trầm buồn và dường như trong tiếng nói cuả Bác có quyện lẫn với những giọt nước mắt của sư thượng yêu của một ngươì anh về ngườì em bất hạnh của mình,nên chi giọng nói của Bác thật là nghẹn ngào .(Sau này ở trong nhà thương càng nghe bác tâm sự, càng thấy thương Cô nhiều hơn)  Khi nghe những lờì tâm sự của Bác, ai nấy đều không khỏi thấy đau lòng và đã có một số chị em đã không cầm được nước mắt , nhất là nhỏ “mít ướt” TL và chị Kim Hòa (hên qúa , tư nhiên tìm đâu ra một người chi cũng dễ xì dầu mít ướt như mình ). Cuối  cùng rồi cũng đến gìờ bọn chúng mình được vào bịnh viện thăm Cô. Bỗn nhgiên mà mình hồi hộp vô cùng .

Vì cô Ngôn vẫn còn nằm trong phòng cấp cứu  nên mỗi lần chỉ có hai người được phép vào thăm Cô mà thôi .  Sau khi vào thăm Cô xong, khi đi ra ai nấy cũng đều nước mắt lưng tròng , vì quá thương cảm khi thấy Cô nằm yên đó bất tịnh .  Mình và chị Đâu Đỏ , hai chị em được vào thăm Cô một lượt . Thấy Cô nằm thiêm thiếp trên giường bịnh , mà lòng mình chợt nghe xót đau vô vàn. . Rồi trong thoáng chốc tâm tư của mình được dịp đi hoang , trở về lại những ngày xưa , khi mình còn là một cô học trò nhỏ ngoan hiền của Cô (mình là một trong những học trò mà Cô thương nhất cuả năm Đệ Tam- mà thuở đó mình cũng chả biết  tại sao Cô thương mình-có lẻ tại vì mình khá về môn Vạn Vật ) ngày ngày dương cặp mắt (4 mắt lận đấy các bạn –mình cận thi đấy ) đầy ngưỡng mộ nghe Cô giảng dạy bọn mình trên bục giảng . Thế mà gìờ đây, sau bao nhiêu năm xa cách, găp lại thì Cô còn không ở trên bục giảng đâỳ oai nghi của một Cô giáo nữa , mà lại là   một người Cô yêu dấu nằm thiêm thiếp trên giường bịnh .  Sáng nay những tưởng rằng , trong chuyến đi thăm này , ít nhất ra mình cũng được thấy cô mĩm cươì vơí mình , dù chỉ là một cái nhếch miệng mà thôi . Có ngờ đâu ?  Bác Nhân gái có nói với mình là cô vẫn còn nhớ đến mình, mỗi khi Bác nhắc đến tên mình . Hình như minh nhớ là Bác nói vơí mình, “ Em nói chuyện  với  Cô đi, Cô còn nhớ tơí em đó” .Nghe đến đó, mà mình thấy đau xót vô cùng , và thầm nghỉ rằng “Cô ơi, cuối cùng rôì em cũng đã về đây thăm Cô, sao mà Cô cứ yên thin thít vậy hở Cô. Sao Cô không cứ maĩ nằm yên và không nói gì với em vậy hở Cô.  Thưa Cô,  Cô có còn nhớ là khi mới sang đây, tình cờ em gặp Cô ở chùa Giác Hoàng, rồi kể từ đó haị Thầy trò vẫn thường xuyên gặp nhau . Sau bao nhiêu năm không gặp Cô bây giờ gặp gở nhau nhưng mà hai Thầy trò mình lại không thể hàn huyên tâm sự vơí nhau như ngày xưa Cô ơi . …”  Mặc dù trong lòng mình đang quặn thắt khi thấy  Cô như vậy, nhưng cũng ráng giữ tâm cho an và khe khẻ gọi tên Cô cùng vơí chi Đâu Đỏ và Bác Gái .  Do vì một phản xạ tự nhiên , mình và chị bắt đầu kể lể này kia vớí Cô. Càng kể lể vớí Cô,  thì lòng mình càng thêm đau xót , vì thấy rằng , mặc mình mình nói, mặc Cô Cô yên lặng . . Không biết lúc đó mình có khóc không, nhưng biết rằng chị Đậu Đỏ thì cứ xụt xùi.    Vừa kể lể  mình vừa xoa nắn bàn tay đã xưng phù lên (có lẽ vì nằm quá lâu trên giường ) của Cô và cố gắng thu nhâp vào trong trí óc củ kỷ già nua của mình, hình ảnh của người Cô mà mình rất thương mến ngày xưa , bởi lẻ không biết mình còn có cơ hội nào gặp Cô nữa không ?  Khi mình mới bước vào, hai mắt Cô nhắm thật chặt vơí nhau. Một lúc sau, hình như Cô cố gắng mở mắt ra bởi vì mình thấy một lằn đen hiện ra giữa hai mí mắt của Cô .  Rồi  bỗng nhiên, mình và Bác Nhân gái thấy môi Cô nhúc nhích. Theo như lờì giải thich thì đó là một trong những trạng thái thư giản của cơ bắp . Nhưng riêng mình, mình có cảm giác rằng hình như Cô có biết là mình tớí thăm Cô. Rồi không biết có phải tại vì mình tưởng tượng và hy vọng qúa, nên dường như mình thấy có 1 giọt nước mắt đọng lại ở bên mắt phải của Cô. (Chắc mình bi quáng gà ).  Mình có chỉ cho chi Đ/Đ và bác gái .

Rồi cũng đến lúc mình và chị Đậu Đỏ phải đi ra để các bạn khác vào thăm Cô.  Vùa bước chân ra khỏi phòng Cô, tư nhiên hai chi em ôm nhau và bật khóc òa lên. Có lẻ dó là vì những buồn bả bị đè nén khi ở trong phòng nay được dịp bộc phát.

Tất cả các chị cũng như Cô Tịnh  sau khi thăm Cô xong, dường như trong lòng ai cũng nặng trĩu một nỗi buồn thương mà theo như mình hiểu không thể nào diễn tả được và chia xẻ được  cho dẫu như với người bạn đồng môn bên cạnh mình .Lúc đó, hình như mọi ngươì đều muốn ôm giữ nỗi đau buồn cho riêng mình .

Sau khi thăm Cô Ngôn , cô Tịnh , mình và các chị các em , dạo chơi thăm viếng vùng thủ Đô Hoa Thịnh Đốn.  Rất tiếc là hoa anh đào đã không còn nửa để các nàng CN LVD có dịp chụp hình vớì hoa Anh Đào .
PS : xin ACE trong D/Đ coi tiếp theo- giống như anh ĐS nói là mai tiếp đấy -  với tiếc mục ăn hàng và tài lái xe thật tài tình của hai cô học sinh LVD- Bích Định và Tuyết Lan HiHiHi ) vào dịp khác –Mai tíếp- vì TL chỉ biết gỏ chữ computer bằng hai ngón tay . Rõ chán ơi là chán , các bạn nhỉ
Chúc cả nhà có được một buổi chiều đầy an vui bên gia đình .
Thưa Cô, con sẽ luôn hằng cầu nguyện cho Cô. Ngưỡng nguyên câu hồng ân tam bảo, chư Phật , chư Bồ Tát ba đòi mười phương thuỳ từ gia hô cho Cô mau chóng khoẻ mạnh 

Thuong về một  người Cô mà con hằng thương mến
Hoc trò của Cô
Tuyết Lan
Back to top
« Last Edit: 22. Apr 2008 , 11:35 by Tuyet Lan »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #10 - 22. Apr 2008 , 13:26

em không cầm được nước mât...chị đã kê/ chuyện đi thâm CÔ NGÔN và gập CÔ TỊNH cùng các chị em..một kỹ niệm thật khó quên.
  chưa đầy 10 ngày, mà hôm nay, sau khi CÔ TỊNH cho hay.CÔ NGÔN đã lên cõi niết bàn ,  ... lúc 11:04 am.

cầu nguyện hương hồn CÔ NGÔN  được mau về PHÂT. Đúng lã " cuộc đồi rất ngấn ngũi ". thương tiếc thạy

Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra