Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẸ HIỀN YÊU DẤU  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
MẸ HIỀN YÊU DẤU (Read 7054 times)
Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

MẸ HIỀN YÊU DẤU
02. Sep 2008 , 07:40

...

HINH ANH MA ,NGUOI ME HIEN KINH YEU
               CU. BA QUA PHU PHAM TRONG TU
               NHU DANH MARIA TRAN THI DAO

Má kính thương ,

Cho tới lúc này,con vẫn không tin được là Má đã thật sự vĩnh viễn xa chúng con .Tối hôm thứ sáu tuẩn trước đó con còn được ngồi nói chuyện với Má , được ăn bát bún riêu thật ngon do Má nấu .Con vẫn nhớ Má đưa rau cho con để ăn cho ngon .sau đó con thử mặc áo dài mới cho Má coi và Má khen đẹp. Con đưa má vào phòng đi nghỉ rồi chào Má con về   .Con hưá sẽ trở lại thăm Má ,nhưng… Má ơi,con đã không còn dịp nào ngồi bên Má nữa ,không còn bao giờ được tâm sự với Má , được chia sẻ những nỗi lo âu hay được Má chung vui trong những dịp vui,những ngày lễ,tết.Con bàng hoàng ,xúc động , đau đớn khi nghe Tuyết khóc trong cell phone “chị Thu ơi ,Má mình mất rồi…” .Tin đến  như một cơn sét đánh ,tim con đau nhói ,cổ họng nghẹn ngào ,ruột gan thắt lại .Lúc đó con không biết mình nghĩ gì ,có phải là mình thật không ,hay đang chiêm  bao .Con cảm thấy lạnh buốt toàn thân và bước không vững .Má có nghe con gọi  “má ơi” không má ?..Mỗi lần   con điện thoại thăm hỏi Má,con đều nghe tiếng Má vui vẻ hỏi cháu Dung “cô Thu gọi hả ?và trả lời “alo Thu hả con “và kết thúc bằng những dặn dò “má làm riệu nếp để dành cho con ,hôm nào nhớ ghé lấy con nhé “hoặc “Thu ơi,Má đánh mấy cây húng quế ra chậu cho con rồi ,tươi tốt lắm con à “" . Má ơi …hết rồi ,thật như vậy sao ?con mất Má rồi ,chúng con mất má thật  rồi,  Má đã  được Chuá  gọi về sau khi đã tham dự 2 Thánh Lễ thường và một Thánh  lễ toàn xá ngày thứ bảy 26 thang bảy năm 2008,  trên đường về nhà sau Thanh lễ Toàn xá  buổi chiều hôm đó ,một tai nạn xảy ra trong chớp nhoáng   đã cướp đi người Mẹ hiền của chúng con ,bất ngờ và đau xót .Bây giờ con  phải đối diện với sự thật và chấp nhận sự an bài của Thiên Chuá .Nhưng con có khóc khô nước mắt cũng không vơi được nỗi buồn thương tiếc Má .

Con muốn nói thật nhiều về Má ,một người Mẹ vĩ đại của chúng con ,Một người Mẹ tảo tần ,thông minh và thaó vát ,kiên nhẫn .Mới 17 tuỗi đã được bà ngoại giao cho đi mua bán hàng một mình , Má cũng tự học ươm tằm xe tơ ,dệt   lụa Hà Đông ,may áo, đan len .Má kể cho con nghe những ngày chạy loạn tay bồng tay bế ,Những năm tháng gian truân trong thời giặc giã di chuyển từ làng lên tỉnh và định cư ở Hà Nội .Những vất vả khi mới di cư vào miền Nam năm 1954 .Những khỗ sở,lo lắng khi cộng sản chiếm miền nam.Cho dù cuộc đời thay đổi thăng trầm nhưng   Má luôn vui vẻ ,tự tin  .Má sống một cuộc đời đạo đức và đơn sơ giản dị .

Đối với Má  Nhân ,Lễ ,Nghĩa, Trí, Tín, là những điều tối quan trọng   .Má nói các con phải rộng lượng nhưng  khôn ngoan  “Khôn ngoan tính trọn mọi bề,chẳng cho ai lận ,chẳng hề lận ai  “,Má dạy chúng con phải ăn ở trung hậu,thật thà .Má nói “của thế gian  nợ một đồng cũng phải trả “ .Má luôn khuyến khích chúng con học hành ,chính Má cũng rất hiếu học và học hỏi không ngừng ,Má thi đậu Quốc tịch Mỹ bằng tiếng Anh ,làm tính nhẩm rất nhanh Má giao dịch trên thương trường thành công  và  cùng với Ba ,Má đã lo cho 11 chị em chúng con ăn học nên người  .Chúng con rất hãnh diện có được Má là người Mẹ của chúng con  .

Má kính thương ,biết bao lần con đã nóí lời  cám ơn Má, nhưng làm sao cho đủ .Một người Mẹ thương các con đến quên mình ,cho tơí tuổi già Má vẫn lo cho từng đứa .Má là một ngươì mẹ hiền gương mẫu, nhân hậu,bác aí,tự lập,hy sinh cho các con .Má là một bà nội ,bà ngoaị ,bá cố mà tất cả các cháu yêu thương ,kinh mến .
 . Mỗi lần mùa gấc chín ,Má dẫn con ra xem những trái gấc đỏ tươi ,má dành cho mỗi con một trái ngon ,má chỉ con nấu xôi gấc,Má nấu bánh chưng thơm ngon mỗi độ xuân về  .Má để dành từng trái bưởi ,từng chùm nhãn cho mỗi con ,cây nhãn Má chăm sóc vun xới kỹ càng đang ra trái đó Má .chúng con đang đợi Má hái khi nhãn chín Má biết không ?

Năm  1975 con đã tưởng một lần không còn được gọi Má ơi nữa ,nhưng Má đã cùng Ba lo cho các em vượt bien ,và Ba má đả đoàn tụ với chúng con, con lai có diễm phúc goi “Má ơi “sau 12 năm xa cach Má   ,nhưng bây giờ con đã vĩnh viễn không còn diễm phúc đó nữa ,cho con đươc gọi lần cuối Má ơi nha Má .Má ra đi để lại bao nỗi tiếc thương cho chúng con và những người quen biết Má .

Má kính thương ,

Má đã ra đi ,nhưng những ước mơ của Má vẩn còn được tiếp nối qua chúng con và cac cháu ,các chắt .Chúng con xin hứa sẽ làm Má hài lòng ,như chúng con đã thể hiện và sẽ tiếp tục duy trì lời hứa ,và noi gương Má . Chúng Con biet sẽ có ngày đươc gặp lại Má trên nước Thiên Đàng ,Xin Má phù hộ cho tất cả chúng con .Ngay lúc này con cảm được sự hiện hữu của Má bên con .
Chúng con Kính dâng lờiCám ơn Má ,cám ơn Má vô ngần vì công ơn sinh thành dưỡng dục và tình thương bao la của Má dành cho chúng con .Chúng con thương Má lắm ,Má ơi .

Chúng con Kính chào tạm biệt Má
Phạm Thị Thu

Back to top
« Last Edit: 23. Sep 2008 , 04:03 by admin »  

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: ME HIEN YEU DAU
Reply #1 - 02. Sep 2008 , 08:09

Thu mến,
LP xin chia nỗi buồn mất Mẹ cùng gia đình và nguyện cầu: Linh hồn Bác sớm về hưởng Tôn nhan Chúa.
Thu cho biết tên Thánh của Bác để P cầu nguyện...
  Thân ái,
  Têrêsa LP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 02. Sep 2008 , 08:27

LPHUONG wrote on 02. Sep 2008 , 08:09:
  Thu mến,
LP xin chia nỗi buồn mất Mẹ cùng gia đình và nguyện cầu: Linh hồn Bác sớm về hưởng Tôn nhan Chúa.
Thu cho biết tên Thánh của Bác để P cầu nguyện...
 Thân ái,
 Têrêsa LP.

Cam on LP,ten Thanh ME minh la Maria.
Thu
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3 - 03. Sep 2008 , 07:27

CHỊ THU KÍNH YÊU ,
Thành thật chia buồn vối chị và tang quyến , em nguyện cầu cho mẹ chị , bà MARIE được về nôi thiên đàng , xứng đáng vối lòng tốt của bà , và nhất là lấy NHÂN LỂ NGHĨA TRÍ TÍN , làm trọng.

chị viết hay và thật tình , làm em cãm động và nhố đến MẸ em , bà ra đi trong giấc ngũ trưa , không đau yếu , không 1 lồi  nói cuối cùng , và không bao giồ trổ lại....một giấc ngũ nghìn thu...nam 1994, lúc bà 82 tuội
Lúc bà còn sống , bà cùng làm việc thiện , hữu ích cho gd, cho người thân và cho đồi...bà cũng tảo tần mua bán , nuôi 5 người con , và ba em mất lúc em mối 5 tuổi , lúc đó  me, em đang mang người em trai, duy nhất , và cũng là ước nguyện của ba mẹ , c'o con trai để nối dòng.
Cũng may, là em và gd trỗ về vn thâm nhà , vào tháng 6,7,8.. nâm 1994 .và cũng là lần cuối cùng sống bên mẹ như hồi còn bé.. đúng là 3 tháng tuyệt vồi chị ạ..
.và bà ra đi vào tháng 12/94....ai cũng bảo bà có phước , mối được ra đi nhẹ nhàng....

Nhân dịp mùa lễ VU LAN , em trân kính gỗi đến chị và em , và những ai không còn mẹ.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 03. Sep 2008 , 08:27

Quote:

...

HINH ANH MA ,NGUOI ME HIEN KINH YEU
               CU. BA QUA PHU PHAM TRONG TU
               NHU DANH MARIA TRAN THI DAO

Má kính thương ,

Cho tới lúc này,con vẫn không tin được là Má đã thật sự vĩnh viễn xa chúng con .Tối hôm thứ sáu tuẩn trước đó con còn được ngồi nói chuyện với Má , được ăn bát bún riêu thật ngon do Má nấu .Con vẫn nhớ Má đưa rau cho con để ăn cho ngon .sau đó con thử mặc áo dài mới cho Má coi và Má khen đẹp. Con đưa má vào phòng đi nghỉ rồi chào Má con về   .Con hưá sẽ trở lại thăm Má ,nhưng… Má ơi,con đã không còn dịp nào ngồi bên Má nữa ,không còn bao giờ được tâm sự với Má , được chia sẻ những nỗi lo âu hay được Má chung vui trong những dịp vui,những ngày lễ,tết.Con bàng hoàng ,xúc động , đau đớn khi nghe Tuyết khóc trong cell phone “chị Thu ơi ,Má mình mất rồi…” .Tin đến  như một cơn sét đánh ,tim con đau nhói ,cổ họng nghẹn ngào ,ruột gan thắt lại .Lúc đó con không biết mình nghĩ gì ,có phải là mình thật không ,hay đang chiêm  bao .Con cảm thấy lạnh buốt toàn thân và bước không vững .Má có nghe con gọi  “má ơi” không má ?..Mỗi lần   con điện thoại thăm hỏi Má,con đều nghe tiếng Má vui vẻ hỏi cháu Dung “cô Thu gọi hả ?và trả lời “alo Thu hả con “và kết thúc bằng những dặn dò “má làm riệu nếp để dành cho con ,hôm nào nhớ ghé lấy con nhé “hoặc “Thu ơi,Má đánh mấy cây húng quế ra chậu cho con rồi ,tươi tốt lắm con à “" . Má ơi …hết rồi ,thật như vậy sao ?con mất Má rồi ,chúng con mất má thật  rồi,  Má đã  được Chuá  gọi về sau khi đã tham dự 2 Thánh Lễ thường và một Thánh  lễ toàn xá ngày thứ bảy 26 thang bảy năm 2008,  trên đường về nhà sau Thanh lễ Toàn xá  buổi chiều hôm đó ,một tai nạn xảy ra trong chớp nhoáng   đã cướp đi người Mẹ hiền của chúng con ,bất ngờ và đau xót .Bây giờ con  phải đối diện với sự thật và chấp nhận sự an bài của Thiên Chuá .Nhưng con có khóc khô nước mắt cũng không vơi được nỗi buồn thương tiếc Má .

Con muốn nói thật nhiều về Má ,một người Mẹ vĩ đại của chúng con ,Một người Mẹ tảo tần ,thông minh và thaó vát ,kiên nhẫn .Mới 17 tuỗi đã được bà ngoại giao cho đi mua bán hàng một mình , Má cũng tự học ươm tằm xe tơ ,dệt   lụa Hà Đông ,may áo, đan len .Má kể cho con nghe những ngày chạy loạn tay bồng tay bế ,Những năm tháng gian truân trong thời giặc giã di chuyển từ làng lên tỉnh và định cư ở Hà Nội .Những vất vả khi mới di cư vào miền Nam năm 1954 .Những khỗ sở,lo lắng khi cộng sản chiếm miền nam.Cho dù cuộc đời thay đổi thăng trầm nhưng   Má luôn vui vẻ ,tự tin  .Má sống một cuộc đời đạo đức và đơn sơ giản dị .

Đối với Má  Nhân ,Lễ ,Nghĩa, Trí, Tín, là những điều tối quan trọng   .Má nói các con phải rộng lượng nhưng  khôn ngoan  “Khôn ngoan tính trọn mọi bề,chẳng cho ai lận ,chẳng hề lận ai  “,Má dạy chúng con phải ăn ở trung hậu,thật thà .Má nói “của thế gian  nợ một đồng cũng phải trả “ .Má luôn khuyến khích chúng con học hành ,chính Má cũng rất hiếu học và học hỏi không ngừng ,Má thi đậu Quốc tịch Mỹ bằng tiếng Anh ,làm tính nhẩm rất nhanh Má giao dịch trên thương trường thành công  và  cùng với Ba ,Má đã lo cho 11 chị em chúng con ăn học nên người  .Chúng con rất hãnh diện có được Má là người Mẹ của chúng con  .

Má kính thương ,biết bao lần con đã nóí lời  cám ơn Má, nhưng làm sao cho đủ .Một người Mẹ thương các con đến quên mình ,cho tơí tuổi già Má vẫn lo cho từng đứa .Má là một ngươì mẹ hiền gương mẫu, nhân hậu,bác aí,tự lập,hy sinh cho các con .Má là một bà nội ,bà ngoaị ,bá cố mà tất cả các cháu yêu thương ,kinh mến .
 . Mỗi lần mùa gấc chín ,Má dẫn con ra xem những trái gấc đỏ tươi ,má dành cho mỗi con một trái ngon ,má chỉ con nấu xôi gấc,Má nấu bánh chưng thơm ngon mỗi độ xuân về  .Má để dành từng trái bưởi ,từng chùm nhãn cho mỗi con ,cây nhãn Má chăm sóc vun xới kỹ càng đang ra trái đó Má .chúng con đang đợi Má hái khi nhãn chín Má biết không ?

Năm  1975 con đã tưởng một lần không còn được gọi Má ơi nữa ,nhưng Má đã cùng Ba lo cho các em vượt bien ,và Ba má đả đoàn tụ với chúng con, con lai có diễm phúc goi “Má ơi “sau 12 năm xa cach Má   ,nhưng bây giờ con đã vĩnh viễn không còn diễm phúc đó nữa ,cho con đươc gọi lần cuối Má ơi nha Má .Má ra đi để lại bao nỗi tiếc thương cho chúng con và những người quen biết Má .

Má kính thương ,

Má đã ra đi ,nhưng những ước mơ của Má vẩn còn được tiếp nối qua chúng con và cac cháu ,các chắt .Chúng con xin hứa sẽ làm Má hài lòng ,như chúng con đã thể hiện và sẽ tiếp tục duy trì lời hứa ,và noi gương Má . Chúng Con biet sẽ có ngày đươc gặp lại Má trên nước Thiên Đàng ,Xin Má phù hộ cho tất cả chúng con .Ngay lúc này con cảm được sự hiện hữu của Má bên con .
Chúng con Kính dâng lờiCám ơn Má ,cám ơn Má vô ngần vì công ơn sinh thành dưỡng dục và tình thương bao la của Má dành cho chúng con .Chúng con thương Má lắm ,Má ơi .

Chúng con Kính chào tạm biệt Má
Phạm Thị Thu

Em Thu thương,

Cô đọc bài viết về mẹ em mà nước mắt tuôn trào vi nó gợi trong lòng những hình ảnh người mẹ của cô đã mất tại VN.  Bất kể tuổi nào, mất mẹ là một niềm đau đơn nhất và sẽ chẳng bao giờ nguôi.  Năm 1990. khi rất ít ai dám về VN, cô đã liều đi về thăm mẹ đau nặng khi chỉ còn 2 tháng là có đủ giấy tờ sang Mỹ xum họp với các con cháu.  Cô bỏ dạy học đi về , vừa được 3 ngày thì mẹ đi.  Cũng còn nhận ra cô và dăn người chị nấu bún măng vịt cho cô Thu ăn nhé., và buổi tối hôm đó là bắt đầu mê man va đem trở vào bệnh viện.

Mười lăm năm xa nhà, xa mẹ, trở về nhìn cảnh vật đổi thay, trong lòng giao động, đường xa mệt mỏi , rồi bệnh viện, rồi đám ma, cô như người sống trong ác mộng , không biết mình nghĩ gì, làm gì nữa.  Khi mình sụp lạy năm xương tàn trong lò thiêu , lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, thì cũng nhận ra rằng cuộc đời vô thường là thế. Rồi  rồi cũng an ủi mình đã được nhìn thấy mẹ lần cuối thì cũng còn là may mắn. 

Em Thu ơi, em cũng là người may mắn , đã được đoàn tụ với mẹ ở đất này.  Mẹ đã được tiếp tục chăm sóc thương yêu các em , nhìn thấy con cháu lơn lên trên đất nước người chứ mẹ của cô chưa được thực hiện ước vọng đó trong những năm ở lại VN với người anh lớn.  Sinh lão bệnh tử, chúng ta rồi ai cũng theo còn đường đó.  Khi đến ngày giờ mọi người cũng sẽ đi.  Em hãy coi đó là một blessing khi người đi được nhẹ nhàng nhanh chóng , không kéo dài sự đau đớn thể xác lẫn tinh thần. 

Nhà văn Võ Đình mỗi khi nghĩ  đến mẹ, ông thấy một vừng trăng tròn.  Em và cô, và những ai mất mẹ chắc cũng đồng cảm như vậy để  mỗi lần nhìn thấy trăng tròn là nhớ đến mẹ, đến những kỷ niệm, những tình thương vằng vặc sáng trong tim..

Cô chia sẻ nỗi đau buồn của em.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #5 - 04. Sep 2008 , 20:00

Chị Thu ơi,

Hôm trước phôn chia buồn cùng chị, em nghe chị kể về ngày cuối cùng với bác rồi, mà hôm nay đọc lại chị viết em vẫn rưng rưng.  
Đang đau buồn và bận bịu thế mà hôm nọ chị vẫn kđến sớm nhất lo cho bữa họp mặt, nấu những món mất nhiều công cho cả nhà. Nhìn thấy chị mà em thương chị quá, cứ nắm tay chị mà chẳng biết nói gì....

PS: Em vừa nhìn kỹ hình Bác. Chị rất giống Bác  Wink
Back to top
« Last Edit: 04. Sep 2008 , 21:05 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 04. Sep 2008 , 21:01

thule wrote on 03. Sep 2008 , 08:27:
Em Thu thương,

Cô đọc bài viết về mẹ em mà nước mắt tuôn trào vi nó gợi trong lòng những hình ảnh người mẹ của cô đã mất tại VN.  Bất kể tuổi nào, mất mẹ là một niềm đau đơn nhất và sẽ chẳng bao giờ nguôi.  Năm 1990. khi rất ít ai dám về VN, cô đã liều đi về thăm mẹ đau nặng khi chỉ còn 2 tháng là có đủ giấy tờ sang Mỹ xum họp với các con cháu.  Cô bỏ dạy học đi về , vừa được 3 ngày thì mẹ đi.  Cũng còn nhận ra cô và dăn người chị nấu bún măng vịt cho cô Thu ăn nhé., và buổi tối hôm đó là bắt đầu mê man va đem trở vào bệnh viện.

Mười lăm năm xa nhà, xa mẹ, trở về nhìn cảnh vật đổi thay, trong lòng giao động, đường xa mệt mỏi , rồi bệnh viện, rồi đám ma, cô như người sống trong ác mộng , không biết mình nghĩ gì, làm gì nữa.  Khi mình sụp lạy năm xương tàn trong lò thiêu , lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, thì cũng nhận ra rằng cuộc đời vô thường là thế. Rồi  rồi cũng an ủi mình đã được nhìn thấy mẹ lần cuối thì cũng còn là may mắn.  

Em Thu ơi, em cũng là người may mắn , đã được đoàn tụ với mẹ ở đất này.  Mẹ đã được tiếp tục chăm sóc thương yêu các em , nhìn thấy con cháu lơn lên trên đất nước người chứ mẹ của cô chưa được thực hiện ước vọng đó trong những năm ở lại VN với người anh lớn.  Sinh lão bệnh tử, chúng ta rồi ai cũng theo còn đường đó.  Khi đến ngày giờ mọi người cũng sẽ đi.  Em hãy coi đó là một blessing khi người đi được nhẹ nhàng nhanh chóng , không kéo dài sự đau đớn thể xác lẫn tinh thần.  

Nhà văn Võ Đình mỗi khi nghĩ  đến mẹ, ông thấy một vừng trăng tròn.  Em và cô, và những ai mất mẹ chắc cũng đồng cảm như vậy để  mỗi lần nhìn thấy trăng tròn là nhớ đến mẹ, đến những kỷ niệm, những tình thương vằng vặc sáng trong tim..

Cô chia sẻ nỗi đau buồn của em.

Co Thu Le kinh men ,
Em rat cam dong khi doc bai co viet ve ME.luc mat ME minh cam thay choi voi ,co don. Em cam nhan su dau buon cua co. Co ve kip duoc nhin Me lan cuoi ,cung lam cho Cu. Bà man nguyen  truoc khi ra di.Tinh Me thuong con nhu bien ca ,ngay luc om dau nhu vay ma Cu. Bà con nho muon co duoc an mon an ngon ,that de thuong va cam dong do co.

Co Thu thuong ,cho em duoc cung co chia se noi dau mat Me.nguyen cau Huong Linh Cu.Bà  ve coi Vinh Hang
Thoi gian qua di co the lam con buon lang xuong ,nhung se khong bao gio quen duoc.

Hom o nha quan khi em dang buon nhu nguoi mat hon,thi chau con trai ut lai ben me va noi " Me oi, con thuong  bà lam nhung con khong cam thay buon nhieu nua ,vi khi con dung canh quan tai cua Ba ,con khoc ,con nhin tat ca cousins deu khoc  va dung chung quanh ,con nhan thay rang ,Bà da mat,nhung that ra Bà khong mat han vi giong mau cua  B`a con luan chuyen trong chung con,cac chau cua Bà ,va se con duoc luan chuyen mai ,Ba la mot cay da sanh ra trai,chung con nhu nhung trai cua  cay do ,va tiep tuc nay sinh ra mai.nhu vay la Bà van con day Me dung buon nua." Nghe con noi em thay dung ,nhung khi thay Me nam bat dong thi khong the cam duoc nuoc mat.Roi nuoc mat can ,tinh than xa sut ,em tuong minh khong the hoat dong hay lam gi duoc nua.Khi moi viec xong xuoi em  moi tinh dan ,nhung doi khi cung ngoi thu nguoi khi nho den  Me.
Cam on co da an ui em ,chia buon voi  em.Nhung dieu co noi rat dung,va rat y nghia.

.
Kinh co
Pham Thi Thu

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 04. Sep 2008 , 21:13

tuy-van wrote on 03. Sep 2008 , 07:27:
CHỊ THU KÍNH YÊU ,
Thành thật chia buồn vối chị và tang quyến , em nguyện cầu cho mẹ chị , bà MARIE được về nôi thiên đàng , xứng đáng vối lòng tốt của bà , và nhất là lấy NHÂN LỂ NGHĨA TRÍ TÍN , làm trọng.

chị viết hay và thật tình , làm em cãm động và nhố đến MẸ em , bà ra đi trong giấc ngũ trưa , không đau yếu , không 1 lồi  nói cuối cùng , và không bao giồ trổ lại....một giấc ngũ nghìn thu...nam 1994, lúc bà 82 tuội
Lúc bà còn sống , bà cùng làm việc thiện , hữu ích cho gd, cho người thân và cho đồi...bà cũng tảo tần mua bán , nuôi 5 người con , và ba em mất lúc em mối 5 tuổi , lúc đó  me, em đang mang người em trai, duy nhất , và cũng là ước nguyện của ba mẹ , c'o con trai để nối dòng.
Cũng may, là em và gd trỗ về vn thâm nhà , vào tháng 6,7,8.. nâm 1994 .và cũng là lần cuối cùng sống bên mẹ như hồi còn bé.. đúng là 3 tháng tuyệt vồi chị ạ..
.và bà ra đi vào tháng 12/94....ai cũng bảo bà có phước , mối được ra đi nhẹ nhàng....

Nhân dịp mùa lễ VU LAN , em trân kính gỗi đến chị và em , và những ai không còn mẹ.

Tuy Van thuong ,
Tuy Van co mot nguoi Me bac ai va tan tinh vi con cai.Bac ra di nhe nhang nhu vay that la co phuoc do  Tuy Van.
Cho Minh duoc gui loi chia buon den voi Tuy Van.

Cam on Tuy Van da nghi den chi Thu.
Chuc Tuy Van luon vui ve nhieu ben chau be Alex.
PTTHU

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 04. Sep 2008 , 21:22

Quote:
Chị Thu ơi,

Hôm trước phôn chia buồn cùng chị, em nghe chị kể về ngày cuối cùng với bác rồi, mà hôm nay đọc lại chị viết em vẫn rưng rưng.  
Đang đau buồn và bận bịu thế mà hôm nọ chị vẫn kđến sớm nhất lo cho bữa họp mặt, nấu những món mất nhiều công cho cả nhà. Nhìn thấy chị mà em thương chị quá, cứ nắm tay chị mà chẳng biết nói gì....

PS: Em vừa nhìn kỹ hình Bác. Chị rất giống Bác  Wink

Dang My de thuong ,
Cam on Dang My da phone tham hoi ,chia buon.
Lau lam moi duoc gap lai Dang My nhu ky roi ,nen phai den
cho du dang rau dut ruot.
My oi ,minh giong Me thiet do ,hoi do minh cu noi voi Me hoai la "con giong Má lam  Má co thay khong " ,Me cung vui va cuoi moi lan nghe minh noi vay.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #9 - 05. Sep 2008 , 05:40

Quote:
Tuy Van thuong ,
Tuy Van co mot nguoi Me bac ai va tan tinh vi con cai.Bac ra di nhe nhang nhu vay that la co phuoc do  Tuy Van.
Cho Minh duoc gui loi chia buon den voi Tuy Van.

Cam on Tuy Van da nghi den chi Thu.
Chuc Tuy Van luon vui ve nhieu ben chau be Alex.
PTTHU

chị THU kính mến ,
chị đã bớt buồn chưa? hy vọng cả nhà cùng chia xẽ nỗii đau lòng nầy , nhưng chị cũng ráng giữ gìn sức khoẽ .
Chắc bà nấu ăn ngon lắm hả chị? nhất là món bún riêu...em mê nhất món canh chua , cá kho , và mỗi lẫn TẾt đến , mẹ em hay làm củ kiệu và mấm tôm cho những người thân , mà bây giờ em cũng không thấy ai nấu ngon bằng MẸ....

EM không biết làm sao cho chị bớt buồn , hay là ALEX tặng chị 1 nụ hôn yêu , và ALEX biết ôm cổ thật sát đó chị. hi.hi.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 11. Sep 2008 , 05:32

tuy-van wrote on 05. Sep 2008 , 05:40:
chị THU kính mến ,
chị đã bớt buồn chưa? hy vọng cả nhà cùng chia xẽ nỗii đau lòng nầy , nhưng chị cũng ráng giữ gìn sức khoẽ .
Chắc bà nấu ăn ngon lắm hả chị? nhất là món bún riêu...em mê nhất món canh chua , cá kho , và mỗi lẫn TẾt đến , mẹ em hay làm củ kiệu và mấm tôm cho những người thân , mà bây giờ em cũng không thấy ai nấu ngon bằng MẸ....

EM không biết làm sao cho chị bớt buồn , hay là ALEX tặng chị 1 nụ hôn yêu , và ALEX biết ôm cổ thật sát đó chị. hi.hi.

Cam on Tuy Van va chau Alex de thương.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #11 - 11. Sep 2008 , 07:40

CHỊ THU THƯơNG ,
HÔM NAY LÀ NGÀY 9/11 , KỸ NIỆM NGÀY ĐAU BUỒN CỦA NHƯỠNG NGƯỜI RA ĐI KHÔNG TRỞ  LẠI..

ĐỜI SỐNG KHôNG NGỜ....NAY CÒN , MAI MẤT...EM THÔNG CẢM VỚI NỔI BUỒN CỦA NGƯỜI MẤT MẸ...

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...HY VỌNG CHÚNG TA LẠI GẦN NHAU HƠN VÀ BỎ QUA MỌI LỔI LẦM...

EM RẤT TRÂN QUÝ NHỮNG NGƯỜI CON HIẾU THẢO..NHƯ CHỊ VÀ P. TR.....

THưƠNG CHÚC CẢ NHA` LUÔN AN LÀNH.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #12 - 17. Sep 2008 , 04:47

Xin gửi đây một bài khác viết về MẸ :

Mùa này không phải là mùa Vu lan báo hiếu, tháng này cũng không phải tháng sinh nhật mẹ tôi, nhưng hôm nay tôi muốn viết về mẹ.  Tôi muốn viết về mẹ của tôi, thế thôi.  (Mà đâu cứ phải chờ đến lễ mẹ mới có thể viết về mẹ, phải không bạn?  Tôi rõ thật lẩn thẩn).

Không biết tả sao cho bạn nghe về mẹ tôi nhỉ?  Những người xung quanh tôi hay bảo mẹ tôi đẹp, hiền và dễ thương.

Những lần đầu tiên nghe người ta khen mẹ đẹp, tôi rất ngạc nhiên.  Tôi cũng hay khen mẹ đẹp vậy, nhưng tôi khen với con mắt của tôi, của đứa con của me, khác.  Tôi vẫn tưởng đối với con mắt người ngoài, đàn bà phải là trẻ trung và son phấn mới là đẹp.  Mẹ tôi tuy mặt còn trẻ, nhưng tóc đã muối nhiều hơn tiêu rồi (không nhiều hơn lắm đâu kẻo mẹ nghe thấy lại lo ).  Còn son phấn, mẹ tôi chỉ biết đúng có son với phấn, mà nhè nhẹ thôi; mắt thì tuyệt chưa bao giờ dám vẽ.  Có thể là mẹ tôi đẹp ở chỗ đó, ở chỗ muối nhiều hơn tiêu, ở chỗ nhè nhẹ son phấn đó.  Một họa sĩ đã chả từng bảo tôi : "Bao giờ con lớn tuổi như mẹ, may ra con mới có thể đẹp bắng mẹ được ".

Về cái hiền, mẹ tôi hiền thật, đi dâu lúc nào cũng cười nhiều hơn nói.  Nhưng mà coi chừng đấy!  Bạn đã hỏi mẹ tôi tuổi gì chưa?  Mẹ tôi tuổi con cọp, lại quê ở Hà Đông nữa!  Bạn đã bao giờ nghe nói đến "sư tử Hà Đông" chưa?  Tôi không biết "cọp Hà Đông" và "sư tử Hà Đông" có họ hàng gì với nhau không, chứ mỗi lần mẹ tôi giận lên là bố con chúng tôi sợ ghê lắm.

Còn chuyện dễ thương thì..khó phân tích quá !  Khen ai dễ thương là khen một cách rất chủ quan và...mập mờ.  Thế nào là dễ thương đây?  Hiền là dễ thương?  Rộng rãi là dễ thương?Hay cười là dễ thương?  Thôi chắc xin bạn cho tôi miễn phần nạy  Dù sao, trên đây cũng chỉ là vài nét phác họa để "giới thiệu" cho những người không biết mẹ tôi thôi.

Còn tôi là con mẹ, thì chữ "đẹp", chữ "hiền", chữ "dễ thương"tôi nhìn về mẹ tôi có khác.

Tôi thấy mẹ tôi đẹp, nhưng không biết phân tích tại sao tôi thấy thế.  Có lẽ tất cả những người tôi thương tôi đều thấy đẹp, đẹp nhiều hay ít tùy theo mức độ tôi thương.

Tôi thấy mẹ tôi hiền, cũng không biết phân tích rõ tại sao.  Mẹ tôi nhường nhịn chăng?Nhường thì bố mẹ tôi đều nhường nhịn nhau.  Mẹ tôi nhút nhát chăng?  Có thể.  Tôi thương mẹ tôi ngại đụng tới máy móc, ngại ăn diện nói năng, ngại tiệc tùng hội họp.

Tánh hai chị em tôi khác mẹ ở chỗ thích đi sinh hoạt nọ kia, nên đã gặp những người đàn bà rất tài giỏi, lại có khả năng "điều binh khiển tướng".  Tôi phục họ lắm.  Nhung mỗikhi về nhà nhìn mẹ, tôi lại cảm ơn trời phật cho tôi có một người mẹ không "điều binh khiển tướng ", một người mẹ thích ở nhà, đễ sưởi ấm sẵn căn nhà mà đón ba bố con chúng tôi về.

Còn về dễ thương, tôi thấy mẹ tôi dễ thương nhất ở chỗ..dễ được bạn tôi thương.  Như tôi đã nói với bạn, mẹ tôi ít thích giao thiệp tiệc tùng, mỗi khi được mời đi đâu mẹ tôi ngại lắm.  Nhưng mỗi lần các con mẹ và bạn của chúng nó tổ chức gì (văn nghệ, thuyết trình), là thế nào mẹ tôi cũng đi, dù buổi đó không đinh...mời phụ huuynh .Vì thế, mẹ tôi thuộc tên từng đứa bạn của chúng tôi, biết đặc điểm của từng đứa, và đôi khi hiểu cả những chuyện lầm cẩm của chúng tôi.  Có lần ban tôi giận tôi ghê lắm, bố mẹ tôi cũng khuyên bảo tôi,rồi hôm gặp bạn tôi, lại ôm hôn nó, làm hòa hộ . Cho nên bạn bè tôi quí mến mẹ tôi lắm, mỗi lần gặp đâu là chay ra rân rang chào.  Và mẹ tôi lấy thế làm sung sướng lăm.

Không hiểu tình thương của mẹ ở đâu ra mà nhiều thể  Cho chồng cho con đã đầy ắp, lại có thể cho thêm cả một lũ bạn của con, mà cũng chưa hết đâu.  Tôi có cảm tưởng ông trời đã tạo ra những bao tình thương thật lớn rồi đúc chặt lại thành những gói nhỏ, bỏ vào qua 3tim của mỗi bà mẹ, để người có thể sài hòai không bao giờ hết.

Tôi có nghe một số người bạn than là mình không nhận đủ tình thương của mẹ.  Khi xưa có lúc tôi cũng nghĩ như vậy.  Nhưng mà không có đâu bạn ơi, mẹ lúc nào cũng đưa cho mình đầy ắp tình thương, mà nhiều khi mình không biết thấy, hoặc không chịu thấy.

Bạn tưởng khi làm cơm cho bạn ăn, mẹ chỉ nêm măm muối tiêu đường thôi à?  Bạn có bao giờ nghĩ trong đó mẹ nêm cả tình thương vào không?  Đã bao năm rồi tôi được cơm tình thương của mẹ và của bố  mà khôn lớn hồn nhiên.  Đúng rồi cơm của mẹ là cơm tình thương, thảo nào bố con tôi có đi ăn bao nhiêu tiệm về rồi cũng thích cơm của mẹ hơn cả.

Khi xưa tôi ngu ngốc lắm, tôi cứ tưởng mẹ tôi làm cơm là một việc rất tự nhiên, tôi cứ tưởng bổn phận của mẹ là phãi làm cơm cho chúng tôi ăn.  Sao tôi ngu thế !   mẹ tôi làm cơm là do tình thương, thương nên muốn bố con tôi ăn ngon và bổ.  Mẹ tôi chăm sóc cửa nhà là do tình thương, thương nên muôn cho bố con chúng tôi về nhà được thoải mái ấm êm.  Tôi mà cứ bắt mẹ làm cơm vì bổn phận, mẹ héo úa đi rồi còn ai để mà thương chúng tôi!

Bạn ơi, tôi có cảm tưởng, điều đáng khổ nhất cho một người mẹ không phải là không được con thương, mà là không được con nhận tình thương của mình.  Cái thời mà hai chị em vừa lớn, muốn tung cánh ra khỏi vòng bảo vệ của mẹ, không chịu để mẹ chăm sóc nữa, là cái thời mà bỗng nhiên mẹ tôi quay ra yêu cây.  Me hay bảo "  Mẹ thương cây nhất, mấy đứa nhì ".  Nuôi cây vui như nuôi mấy đứa lúc  còn nhỏ, mong thấy nó lơn từng ngày".

Bây giờ thì chúng tôi qua cơn ngông ấy rồi, đã lớn khôn hơn, đã hiểu rõ dù có lớn bao nhiêu cũng vẫn cần tình thương của mẹ và bố, nên đã trở về thương yêu bố mẹ.  Lúc này tôi vẫn học xa, vẫn mỗi cuối tuần về ăn cơm mẹ và vẫn chả giúp đỡ được gì mẹ hơn xưa, nhưng có lẽ mẹ tôi thấy được lòng chúng tôi, bởi tôi thấy mẹ tôi yêu đời hơn trước,  và còn có phần mạnh khoẻ hơn nữa.  Không ngờ tình thương chúng tôi dành cho mẹ còn bổ hơn bao liều thuốc mà mẹ đã uống bấy lâu nay, sao lâu nay chúng tôi lơ đễnh thế !

Tôi cầu xin Trời Phật cho mẹ tôi sống thật lâu để thương bố con chúng tôi và bạn bè chúng tôi (có thể sau này chồng và các con chúng tôi nũa).  Tôi cầu xin cho tất cả các bà mẹ trên thế giới, dù là mẹ nuôi, mẹ ruột, mẹ ghẻ, mẹ chồng, mẹ vợ hay mẹ người dưng, dù là mẹ im lặng, mẹ nói cười hay mẹ la mắng, dù mẹ già hay mẹ trẻ, dù mẹ ở xa hay mẹ ở gần, tôi xin thành tâm cầu mong cho tất cả những bà mẹ ấy đều được sống lâu, để con người còn có tình thương mà quay về trú ngụ.

Kính tặng những bà mẹ tôi đã từng mến phục:

mẹ Được, mẹ Nghi, mẹ Lan Bằng, má Kô,me Hoàng, mẹ Tiến, mẹ Phương, má Thư Vân, má Giao, má Nga Cường, mà MƯời Biên Tuyến, má Mẫn, măng Tuân,và mẹ tôi cùng mẹ của mẹ tôi.

B.T. Hảo

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #13 - 17. Sep 2008 , 11:14

CÔ THU KÍNH MẾN,
CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ 1 CÂU CHUYÊN RẤT HAY VÀ ĐẦY Ý NGHĨA.
ĐÚNG VẬY , MẸ LÚC NÀO CŨNG LÀ MẸ , CHO DÙ VẬT ĐỔI , SAO DỜI....HÌNH ẢNH CỦA MẸ HAY NGƯỜI CHA ,  VẪN LÀM ẤM LÒNG NHỪNG NGƯỜI CON KHI CÓ CHUYỆN LO BUỒN , HAY CHUYỆN VUI , KHÔNG THỂ TÂM SỰ VỚI AI.

RIÊNG EM, QUÝ HIỆU TRưỡNG , QUÝ THẦY CÔ , TUY KHÔNG SANH TRƯỞNG CHÚNG EM, NHƯNG ĐÃ CÓ CÔNG DẠY DỖ CÁC EM THÀNH NGƯỜI TỐT TỪ GD, NGOÀI XÃ HỘI.NÊN  EM XEM QUÝ THẦY CÔ NHƯ CHA MẸ TINH THẦN.

EM KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ , VÀ CẢ NHÀ NHIỀU SỨC KHOẼ , VÀ LUÔN TÂM  THẦN AN LẠC

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 19. Sep 2008 , 08:53

[quote author=tuy-van link=board=metoi;num=1220377252;start=0#11 date=09/11/08 lúc 10:40:40]CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra