Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẸ HIỀN YÊU DẤU  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
MẸ HIỀN YÊU DẤU (Read 7060 times)
Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: ME HIEN YEU DAU
Reply #15 - 19. Sep 2008 , 09:02

thule wrote on 17. Sep 2008 , 04:47:
Xin gửi đây một bài khác viết về MẸ :

. Bạn tưởng khi làm cơm cho bạn ăn, mẹ chỉ nêm măm muối tiêu đường thôi à?  Bạn có bao giờ nghĩ trong đó mẹ nêm cả tình thương vào không?  Đã bao năm rồi tôi được cơm tình thương của mẹ và của bố  mà khôn lớn hồn nhiên.  Đúng rồi cơm của mẹ là cơm tình thương, thảo nào bố con tôi có đi ăn bao nhiêu tiệm về rồi cũng thích cơm của mẹ hơn cả.

Khi xưa tôi ngu ngốc lắm, tôi cứ tưởng mẹ tôi làm cơm là một việc rất tự nhiên, tôi cứ tưởng bổn phận của mẹ là phãi làm cơm cho chúng tôi ăn.  Sao tôi ngu thế !   mẹ tôi làm cơm là do tình thương, thương nên muốn bố con tôi ăn ngon và bổ.  Mẹ tôi chăm sóc cửa nhà là do tình thương, thương nên muôn cho bố con chúng tôi về nhà được thoải mái ấm êm.  Tôi mà cứ bắt mẹ làm cơm vì bổn phận, mẹ héo úa đi rồi còn ai để mà thương chúng tôi!

B.T. Hảo

Cam on co Thu Le da cho chung em doc bai viet ve Me.Nhung dieu Me lam "tu nhien " se khong la tu nhien neu nhu khong co tinh thuong trong do co nhi?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #16 - 22. Sep 2008 , 15:16

tuy-van wrote on 17. Sep 2008 , 11:14:
CÔ THU KÍNH MẾN,
CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ 1 CÂU CHUYÊN RẤT HAY VÀ ĐẦY Ý NGHĨA.
ĐÚNG VẬY , MẸ LÚC NÀO CŨNG LÀ MẸ , CHO DÙ VẬT ĐỔI , SAO DỜI....HÌNH ẢNH CỦA MẸ HAY NGƯỜI CHA ,  VẪN LÀM ẤM LÒNG NHỪNG NGƯỜI CON KHI CÓ CHUYỆN LO BUỒN , HAY CHUYỆN VUI , KHÔNG THỂ TÂM SỰ VỚI AI.

RIÊNG EM, QUÝ HIỆU TRưỡNG , QUÝ THẦY CÔ , TUY KHÔNG SANH TRƯỞNG CHÚNG EM, NHƯNG ĐÃ CÓ CÔNG DẠY DỖ CÁC EM THÀNH NGƯỜI TỐT TỪ GD, NGOÀI XÃ HỘI.NÊN  EM XEM QUÝ THẦY CÔ NHƯ CHA MẸ TINH THẦN.

EM KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ , VÀ CẢ NHÀ NHIỀU SỨC KHOẼ , VÀ LUÔN TÂM  THẦN AN LẠC

Em TúyVân thân yêu,

Cô thật cam? kich tấm lòng cua em đối với các thầy cô.  O xứ Mỹ này làm sao tìm đuợc những tình cảm như thế.  Lai phải hát khẽ bài gì "may mà có (ca'c)em đời con dễ thương...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #17 - 22. Sep 2008 , 15:20

Quote:
Cam on co Thu Le da cho chung em doc bai viet ve Me.Nhung dieu Me lam "tu nhien " se khong la tu nhien neu nhu khong co tinh thuong trong do co nhi?  

Em Thu ơi,  Vậy cho nên mấy bà nội trợ ở Mỹ này hay dán cái nhãn vào gói đồ ăn đem tặng mọi người (From the kitchen of..... with LOVE), nhưng cô chắc các bà ấy không gói to gói nhỏ cho con đem đi trường học lúc con về thăm nhà như mẹ VN?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #18 - 22. Sep 2008 , 16:18

Quote:
CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.

CHỊ THU THƯƠNG,
MẸ CỦA P.TR BỚT BỊNH VÀ SẮP VỀ NHÀ...EM MỪNG CHO GD P. LẮM...TỘI NGHIỆP VÀ THƯƠNG THAY CHO NHỮNG NGƯỜI CON HIẾU THẢO...NGHE NÓI CÁC CHỊ EM THAY PHIEN  SĂN SÓC MẸ...CA 1 , CA 2....NHƯ CÁC Y TÁ TẠI NHÀ P. TR VẬY. CHÚC MƯNG.  P. TR.

EM ĐÃ CHUYỄN LỜI CHIA BUỒN VỚI ANH KHA VÀ MAI HƯƠNG RỒI , CÁM ƠN CHỊ.

KÍNH CHÚC QUÝ PHỤ MẦU CỦA GD CHÚNG TA LUÔN AN MẠNH.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #19 - 22. Sep 2008 , 16:23

thule wrote on 22. Sep 2008 , 15:16:
Em TúyVân thân yêu,

Cô thật cam? kich tấm lòng cua em đối với các thầy cô.  O xứ Mỹ này làm sao tìm đuợc những tình cảm như thế.  Lai phải hát khẽ bài gì "may mà có (ca'c)em đời con dễ thương...

CÔ THU KÍNH MẾN ,
CÒN EM THÌ CŨNG HÁT BÀI " MAY MÀ CÓ QUÝ THẦY CÔ...ĐỜI CÒN DỄ THƯƠNG HƠN...HI.HI.
  KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ VÀ CẢ NHÀ 1 MÙA THU THẬT ĐẦM ẤM , VÀ 1 ĐÊM ĐẦY MỘNG ĐẸP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẸ HIỀN YÊU DẤU
Reply #20 - 12. Oct 2008 , 09:20

Má kính thương,

Buổi sáng ở đảo Mauì trời trong xanh thật đẹp, hôm nay khí hậu vừa phải ,không nóng mà chỉ hơi ấm thôi. Con cũng giống Má không chịu được lạnh ,nên rất thích trời hơi ấm như thế này .Sáng dậy sớm con ngồi một mình ,mọi người còn đang ngủ,nhưng con nhớ Má nên không ngủ được .Ngồi ngoài hiên trước  khách sạn ,uống càphê ,nhìn những đám mây trắng bay lửng lơ trên biển xanh với những hàng dừa cao ,con cầm điện thoại và mong đươc nói chuyện với Má,con vẫn nghe văng vẳng tiếng Má đâu đây .Má ơi ! con mớí ngồi với Má hôm qua mà ,sao Má không trả lơì con nữa ,nước mắt con nhỏ đầy ly café lúc naò không biết .Chợt hai con chim nhỏ lại làm quen ,con thả  cho một miếng bánh trên đám cỏ xanh ,con nhớ hình ảnh Má tưới cây sau vườn. ...những cây má vun trồng xanh tươi tốt , vẫn còn đấy …Má đi đâu hả Má ?? 2 tháng rồi đó Má …

Con biết Má thích biển Hawaì ,em Hoàng đã đưa Má đến nơi này  2 lần  rồi ,Hoàng nói Má rất vui và dự định đưa Má đi lần nữa , con cũng muốn có dịp đưa Má ra đây  nghỉ mát,giấc mơ chưa thực hiện đươc ,con cứ tưởng thời gian còn dài,ai ngờ… giờ đây con không còn cơ hội đó nữa..

Má nhớ lần mình đi Thái Lan Không Má ? vui quá Má nhỉ,mọi ngươi cười  từ đầu tới cuối chuyến đi ,có  chiều đi chơi về còn ghé chợ mua nhãn,chôm chôm…tối ở hotel nói chuyện tới khuya chưa muốn đi ngủ..Má thật sự vui hưởng những ngày tháng bên con cháu .Chúng con thật sự hạnh phúc được đưa Má đi du lịch và hưởng những ngày vui bên Má .
…………
           Mặt trời đã lên cao ,tất cả mọi ngừơi đang đọi con để đi tắm biển ,con đi nha Má .
           Kinh tặng Má hình Hawaìi ,con luôn  thương tiếc Má và cầu nguyện cho Má ,với Má hằng đêm ..

PhamthiThu Sept 26-2008

...
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #21 - 12. Oct 2008 , 09:37

thule wrote on 22. Sep 2008 , 15:20:
Em Thu ơi,  Vậy cho nên mấy bà nội trợ ở Mỹ này hay dán cái nhãn vào gói đồ ăn đem tặng mọi người (From the kitchen of..... with LOVE), nhưng cô chắc các bà ấy không gói to gói nhỏ cho con đem đi trường học lúc con về thăm nhà như mẹ VN?

Co Thu oi,
Me VN la nhu vay co nhi ,den tham con hay con ve choi la phai co do an cho con dem theo nhu co noi.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #22 - 19. Apr 2009 , 12:05

Cô Thu đem bài thơ này từ Lá thứ Tâm  tình 3 cua muc Tâm Tình buổi Sáng vào đây cho thích hơp.  Mơi mọi người đọc và để nhớ mẹ:

Re: LÁ THƯ TÂM TÌNH (3)
« Trả lời #36 on: Hôm nay, lúc 2:59pm »  Quote ?  Sửa bài đăng  Huỷ bỏ 

--------------------------------------------------------------------------------

Vân ơi, 

"  Để giòng nước mắt chảy
     Là bớt khổ đi rồi.."

khóc rồi sẽ thấy lòng nhẹ đi, và vơi nỗi buồn.  Vân sẽ còn nhớ mạ mãi mãi với những hình ảnh và kỷ niệm như thế.  Nhưng bạn phải mừng đã hơn nhiều người , có nhiều điều để nhớ , nhiều kỷ niệm để không quên và thành ra nhìn đâu cũng thấy mẹ , mẹ ở với mình, mẹ ở trong mình , thì mình đâu có mất mẹ gì đâu.

Vây bạn cứ tiếp tục đi, để trị huyết áp khỏi cao, và để tiếp tục nhớ đến mẹ, sẽ thấy an ủi nhiều, Vân nhé.  Hình như mùa này tháng này , nếu không nhầm, thì cũng là giỗ đầu cũa mẹ em Thu Cali, phải không? 

Tặng cô Vân, và em Thu Phạm bài thơ sau đây:

Nhớ Mẹ

Nay chiếc lồng xưa vắng mẹ rồi,
Chim con phiêu bạt bốn phương trời,
Nước trong, gạo trắng như còn đó,
Lời Mẹ còn ru vọng xuống đời.

Mẹ sống như trời cao biển xanh, 
Như rừng thay lá; Mẹ hy sinh;
Bốn mùa lo trước lo thiên hạ, (*)
Hạnh phúc chồng con:hạnh phúc mình.

Lòng như là rợp tán cây đa:
Từ lúc bình mình đến xế tà,
Tỏa bóng tình thương che chở khắp
Bà con gần, tới họ hàng xa

Nhớ lại ngày xưa mẹ dạy con:
"Hễ ăn cho hết, để cho còn":
Ăn sầu nuốt khổ mang theo hết, 
Mẹ để hồn thơm với nước non

Mỗi bữa soi gương thường gặp mặt, 
Vì con giống mẹ đến trăm phần
Đinh ninh lòng mẹ như lòng Phật,
Chín cõi phù xa , Mẹ vẫn gần.

Lê hữu Phụng
     Kính dâng hương hồn mẹ
     1991

*Tiên thien hạ chi ưu, nhi ưu
Hậu thiên hạ chi lạc, nhi lạc
(Lo trước cái lo của người khác
Vui sau cái vui của người khác)
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #23 - 20. Apr 2009 , 13:54

hoatim45

Thưa cô Thu,
Bài thơ cô tăng làm em cảm động và nhớ Má em nhiều hơn nữa.Buồn lắm cô ơi.Mới đây mà sắp một năm rồi.Má em mất ngày 26 tháng bảy năm ngoái , nhưng lúc nào em cũng tưởng như mới hôm qua...

Em biết cô Vân cũng buồn và nhớ Mẹ cô lắm.Mong cô Vân giữ gìn sức khoẻ nha cô.

Em cám ơn cô Thu nhiều.
Ptthu
hoa_vang_14
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #24 - 20. Apr 2009 , 17:23

Quote:
hoatim45

Thưa cô Thu,
Bài thơ cô tăng làm em cảm động và nhớ Má em nhiều hơn nữa.Buồn lắm cô ơi.Mới đây mà sắp một năm rồi.Má em mất ngày 26 tháng bảy năm ngoái , nhưng lúc nào em cũng tưởng như mới hôm qua...

Em biết cô Vân cũng buồn và nhớ Mẹ cô lắm.Mong cô Vân giữ gìn sức khoẻ nha cô.

Em cám ơn cô Thu nhiều.
Ptthu
hoa_vang_14

moreflower2   flower40   moreflower2   flower40   line250

CHỊ THU THƯƠNG ,
MAU QUÁ CHỊ NHỈ ? MỚI ĐÂY LÀ CÔ NGÔN 100 NGÀY , MẸ CÔ VÂN CŨNG MỚI
XONG, BÂY GIỜ SẮP ĐẾN MẸ CHỊ 7/26/09.  Cry   Cry 
2 BÀ CHÁU ALEX KÍNH DÂNG HOA ĐẸP ,   roses45   hong1222   pansyvang   flower40  ,  CẦU CHÚC CHÚNG TA AN LÀNH MỖI NGÀY , VÀ  MÃI MÃI NHỚ ĐẾN NHỮNG NGƯỜI MẸ VN DẤU YÊU.

KHI  NHỚ ĐẾN MẸ EM, CỨ NGỜ NHƯ MÌNH VẪN LÀ ĐỨA CON NHỎ BÉ , ĐỀ THƯƠNG VÀ ĐỄ NHỚ NHỮNG KỸ NIỆM ÊM ĐỀM. BÂY GIỜ CHỈ CÒN TRONG TIỀM THỨC .

CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ XEM , VÀ CHIA XẼ TÂM TƯ CỦA NHỮNG AI...CÀI HOA TRẮNG KHI KHÔNG CÒN MẸ.

KÍNH CHÚC TẤT CẢ 1 TUẦN LỄ MỚI THẬT AN LÀNH. openflow.gif
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #25 - 28. Apr 2009 , 12:48

tuy-van wrote on 20. Apr 2009 , 17:23:
  moreflower2   flower40   moreflower2   flower40   line250

CHỊ THU THƯƠNG ,
MAU QUÁ CHỊ NHỈ ? MỚI ĐÂY LÀ CÔ NGÔN 100 NGÀY , MẸ CÔ VÂN CŨNG MỚI
XONG, BÂY GIỜ SẮP ĐẾN MẸ CHỊ 7/26/09.  Cry   Cry  
2 BÀ CHÁU ALEX KÍNH DÂNG HOA ĐẸP ,   roses45   hong1222   pansyvang   flower40  ,  CẦU CHÚC CHÚNG TA AN LÀNH MỖI NGÀY , VÀ  MÃI MÃI NHỚ ĐẾN NHỮNG NGƯỜI MẸ VN DẤU YÊU.

KHI  NHỚ ĐẾN MẸ EM, CỨ NGỜ NHƯ MÌNH VẪN LÀ ĐỨA CON NHỎ BÉ , ĐỀ THƯƠNG VÀ ĐỄ NHỚ NHỮNG KỸ NIỆM ÊM ĐỀM. BÂY GIỜ CHỈ CÒN TRONG TIỀM THỨC .

CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ XEM , VÀ CHIA XẼ TÂM TƯ CỦA NHỮNG AI...CÀI HOA TRẮNG KHI KHÔNG CÒN MẸ.

KÍNH CHÚC TẤT CẢ 1 TUẦN LỄ MỚI THẬT AN LÀNH. openflow.gif

Tuý Vân ơi,
Đối với Mẹ lúc nào mình cũng vẫn là con trẻ,như nhận xét của con gái mình sau đây :

"Watching my mother get off  of work and head straight over to my Grandma's house ,and observing her genuine smile when she saw her mother sitting on the couch when she walked through the front door,I saw the ínner child my mom became........."

Cám ơn Tuý Vân và hôn cháu Alex một cái nhé. tulipdo

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #26 - 28. Apr 2009 , 17:26

Quote:
Tuý Vân ơi,
Đối với Mẹ lúc nào mình cũng vẫn là con trẻ,như nhận xét của con gái mình sau đây :

"Watching my mother get off  of work and head straight over to my Grandma's house ,and observing her genuine smile when she saw her mother sitting on the couch when she walked through the front door,I saw the ínner child my mom became........."

Cám ơn Tuý Vân và hôn cháu Alex một cái nhé. tulipdo

thanks.gif  thanks.gif

chị THU thân mến,
mấy hôm nay trời buồn lạ lùng , không biết tại vì nhớ 30/4, hay gọi là tháng 4 đen , màu tang thương của vn yêu dấu ngày nào , hay tại Tv nhớ mẹ , nhớ quay quắc , chị a.  Cry

Cám ơn chị  THU đã  tâm sự với em 1 chút , làm lòng em ấm lại và thấy mình bớt cô đơn, nhất là ngày lễ MẸ Hiền sắp đến vào ngày 5/10 nầy.

Em kính tặng chị hoa hồng trắng , và 1 cái cho em nha chị.
moclan  moclan

ALEX cám ơn bà THU nhiều đã nhớ đến cháu , dạo nầy da ALEX cũng còn xấu trai, nên chả có hình nào để...khoe cả. Cháu nội chị hè nầy có đi chơi xa, hay đi thăm bn THU không? bây giờ lớn 1 chút , và giỏi tiếng VIỆT lắm hả chị?

Bi giờ 2 bc alex cũng mi mi 2 cái thật to và kêu đến cháu nội cưng của bn THU nhé..hi.hi.
Thân ái chúc cả nhà luôn an mạnh và hẹn ngày gặp lại.
  tulipvang huehong
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #27 - 08. May 2009 , 13:28

Nhân ngày lễ mẹ, xin chép một bài thứ hai của tác giả Lê Hữu Phụng, để tặng em Thu Cali, cô Vân  và những người đã mất mẹ:

Đã một năm qua

Đã một năm qua rồi đấy nhỉ
Từ ngày phố cũ chít khăn tang.
Mẹ đi, năng hạ pha mầu xám
Năm nhánh trầu không đợi úa vàng

Nhớ thuở xa xưa tuổi chín mười,
Nắng xuân giải lụa , bướm hoa cười,
Đi theo chân mẹ vin tà áo,
Áo tím bâng khuâng chẳng muốn rời.

Dạo ấy ham chơi chẳng học bài
Lớp thường băm sáu đứng băm hai
Thương con, mẹ vẫn hằng an ủi:
"Năm ngón bàn tay có ngắn dài.

Bàn tay năm ngón nay thành bẩy,
Dài ngắn ai ai cũng ngậm ngùi
Năm tháng khôn phai tình tuổi dại,
Tuổi nào mà chẳng tuổi mồ côi?

Nhìn tấm hình xưa đã đổi mầu,
Áo dài tha thướt tím xen nâu
Tìm đâu được nữa mùa xuân trưởc?
Dăm nét vui tươi, một thoáng sầu.

Lê hữu Kim (Phụng), hè 92
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #28 - 26. Jul 2009 , 16:26

thule wrote on 08. May 2009 , 13:28:
Nhân ngày lễ mẹ, xin chép một bài thứ hai của tác giả Lê Hữu Phụng, để tặng em Thu Cali, cô Vân  và những người đã mất mẹ:

Đã một năm qua

Đã một năm qua rồi đấy nhỉ
Từ ngày phố cũ chít khăn tang.
Mẹ đi, năng hạ pha mầu xám
Năm nhánh trầu không đợi úa vàng

Nhớ thuở xa xưa tuổi chín mười,
Nắng xuân giải lụa , bướm hoa cười,
Đi theo chân mẹ vin tà áo,
Áo tím bâng khuâng chẳng muốn rời.

Dạo ấy ham chơi chẳng học bài
Lớp thường băm sáu đứng băm hai
Thương con, mẹ vẫn hằng an ủi:
"Năm ngón bàn tay có ngắn dài.

Bàn tay năm ngón nay thành bẩy,
Dài ngắn ai ai cũng ngậm ngùi
Năm tháng khôn phai tình tuổi dại,
Tuổi nào mà chẳng tuổi mồ côi?

Nhìn tấm hình xưa đã đổi mầu,
Áo dài tha thướt tím xen nâu
Tìm đâu được nữa mùa xuân trưởc?
Dăm nét vui tươi, một thoáng sầu.

Lê hữu Kim (Phụng), hè 92

Thưa cô Thu Lê,

Cám ơn bài thơ về mẹ của cô gưỉ tặng cho em.Hôm nay là đúng một năm em không còn Mẹ nữa.Má em mất lúc 7:19 pm ngày 26 tháng bẩy năm 2008.
Chân thành cám ơn cô.
Pham thi Thu
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 26. Jul 2009 , 16:39

MỘT NĂM NHỚ MÁ

Má kính thương,

Mới hôm qua con ngồi bên Má,tâm tình ,hỏi thăm sức khỏe Má.  Cũng mới hôm qua ,,chúng con đã mất Má,và hôm nay con thực sự không còn được nói chuyện  với Má .

Một năm qua đi như cơn gió thoảng ,  lúc nào hình ảnh Má,tiếng nói Má vẫn nhè nhẹ bên tai .Dư âm của đám tang Má vẫn phảng phất đâu đây .Con vẫn nhớ tâm trạng bàng hoàng ,xúc động tột độ khi nghe hung  tin về Má .Gia đình con và tất cả các em  đã phóng xe như bay mong đươc tìm gặp Má .Con chưa tin ở tai mình nếu con chưa được nhìn thấy Má .Vậy mà nỡ nào họ đã đưa Má đi ,không cho chúng con đươc  gặp Má lần cuối .

Chờ đơi một  tuần dài như một thế kỷ để được nhìn thấy Má .Trước hôm  chúng con được thấy laị Má,con tưởng như mình không còn một chút năng lực nào để sống .Con lái xe  mà hồn bay tận nơi đâu .Chung quanh con cảnh buồn ảm đạm .Một tuần qua con khóc nửa đêm khi thức giấc  sau khi trằn trọc mấy tiếng đồng hồ mới chợp mắt được .Con khóc bất cứ lúc nào. Miệng con đắng nghét , đầu óc quay cuồng ,nhức nhối .Con thấy đôi mắt hiền từ của Má nhìn con .Con thấy miệng tươi cười của má khi con đến thăm  .Con thấy các cháu đang đến thăm bà ngoại ,biếu bà hộp bánh hay những trái mãng cầu ngon mà bà thích .

Con nhớ đến những ngày du lịch Má cùng mấy chị em con và mấy cháu  vui cười hạnh phúc .Rồi gia đình Hoàng-Thu đưa Má  đi Hawaii  thật vui .Má đi du lịch đó đây với gia đình Kiêm-Tuyết  .Con nhớ chiếc bánh chưng ngon Má làm để dành cho từng đứa con. Con nhớ Má khen  khi  thấy cháu  nào học giỏi .Má luôn khuyến khích các cháu “cố lên nha cháu ,sự học quyết định tương lai ,Bà mong được thấy các cháu thành công ,nên người “.Các con ,các cháu nghe lời bà nội, bà ngoại ,và Má đã đi dự bao nhiêu lễ ra trường tốt nghiệp của các con và các cháu .Con cám ơn những lời khuyên bảo,răn dạy  quý báu của Má . Con nhớ Má vui khi nhắc đến Tuyết chiều  Má  nhất. Con nghe tiếng nói ,tiếng cười của Má văng vẳng  đâu  đây ,  rồi xa dần, tắt lịm .…Con như người bước hụt chân khi thấy mình không còn Mẹ .

Tới giờ được gặp lại  Má ,con mong được ôm chầm lấy Má để kể cho Má nghe những gì con trải qua một tuần vừa rồi .Con sẽ khóc cho thoả lòng thương nhớ Má .Khi tiến lại gần nơi Má nằm , đôi chân con , đầu óc con và nhịp tim đập không còn hòa hợp với nhau  .Nhưng khi thấy Má nằm an nghỉ với khuôn mặt hiền hòa,phúc hậu như lúc Má đang ngủ thì tự dưng lòng con dịu xuống .Các em nói tất cả đều cảm thấy môt sự an bình trên khuôn mặt  Má Hình như Má đang ở đâu đây và nhắn nhủ chúng con rằng :”Các con đừng buồn ,Chúa đã định cho Má ra đi nhanh chóng ,không lo lắng ,không phiền lụy , đó cũng là ý nguyện của Má”.

Con nâng và nắm chặt  đôi bàn tay đảm đang khéo léo của Má,cúi hôn vầng trán thông minh tần tảo, Nhìn lồng ngực từng ấp ủ  hai giòng sữa ngọt ngào cho 12 đứa con ngày nào ,và nơi đó cũng chứa đựng một trái  tim nhân từ bác ái ,suốt đời hy sinh cho chồng, cho con cái và giúp đỡ mọi người .Hơi thở  Má  không  còn ,tim không  luân chuyển máu nữa, nhưng   giòng máu của Má vẫn còn đang luân chuyển trong chúng con và  các cháu ,chắt đến muôn đời.   Cơ  thể   Má  vẫn đươc hơi  ấm của các con, các cháu các chắt,đứng chung quanh bao trùm. Hơi   ấm tình gia đình  ,hơi  ấm của lòng  kính mến và ngưỡng phục .Hơi  ấm của tiếc thương ,  và của  những  giòng  lệ  xót xa , đớn đau  đang tuôn chảy .

Con nguyện cầu  bên tai Má .Vâng ,chúng con cảm nhận được ý của Má qua khuôn mặt an hòa như có hơi điểm nụ cười   trên đôi môi lần cuối.Nguyện cầu Má nghỉ yên trong tình yêu Thiên Chúa và Đức Mẹ .Xin Má phù hộ cho các con và các cháu ,các chắt được bình an .Chúng con thương tiếc Má vô vàn . Con không ngờ đây là những giây phút cuối cùng chúng con còn được nh ìn thấy Má , được đứng bên cạnh Má,rồi giã biệt .Nhưng một ngày nào đó con sẽ được đoàn tụ với Má trên nước Thiên Đàng . 

Má kính thương ,Bây giờ thấm thoát mà  đã một năm rồi  ,một năm  qua rất nhanh nhưng cũng dài vô tận khi con không được nói gì với Má và nghe Má nói   .

Con  mãi mãi ghi đậm hình ảnh  thương yêu của Má lúc sinh thời .   

Chúng con kính dâng linh hồn Má lòng thành kính thương yêu và cảm tạ Má .

Pham thi Thu

Một năm nhớ Má  July 26, 2009

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra