Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẸ HIỀN YÊU DẤU  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
MẸ HIỀN YÊU DẤU (Read 6954 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: ME HIEN YEU DAU
Reply #30 - 08. Aug 2009 , 02:22

Quote:
CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.

Chi Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Hôm nay em mới đủ can đảm bước vào trang này để xem những bài viết về Mẹ , thật sự là em chưa đọc hết , em sẽ đọc từ từ vì khi đọc thì em khóc không thấy đường đọc tiếp

Má em đã ra đi cũng hơn 5 tháng rồi và cũng may mắn là Má được chôn cất ngay trong vườn nhà nên gia đình cũng thấy không đến đổi nào , chỉ là không thấy hay không đụng chạm vào người Má được chứ tụi em vẫn nghĩ rằng Má ở đâu đó trong nhà , Má em đã có một ngôi nhà rất đẹp , mỗi lần tụi em kéo nhau về nhà là lại chạy ra nhà Má chơi , cả đám quây quần bên Má nói chuyện như  Má vẫn còn ở với các con , tụi em mỗi lần về nhà , thưa Ba xong là bước đến bàn thờ của Má thắp một cây nhang để : " Thưa Má con mới về " sau đó là rủ nhau ra nhà Má lại thắp thêm một cây nhang nữa rồi cùng nhau chuyện trò... Trước khi về nhà của mình thì mỗi đứa lại thắp thêm một cây nhang nữa để : " Thưa Má con đi về nha "...

Chỉ có một điều em chưa làm được sau khi Má mất là khi em về nhà Ba Má một mình em là em không dám ngủ lại vì thấy buồn quá , ở đâu cũng có hình bóng Má , khi em về nhà tối tối hai Mẹ con hay rút vào phòng của em để nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất rồi Má mới về phòng của Má , bây giờ làm sao em dám nằm trong phòng đó của em????

Bây giờ tụi em về là kéo nguyên một đám nằm ngủ dưới đất ngay trước bàn thờ của Má , cả Ba cũng ra nằm ké cho vui , cũng nói đủ thứ chuyện rồi cười rúc rích rồi ngủ , nhưng có một điều là nửa đem không có ai đi lòng vòng dể dòm xem các con có đủ mền đắp ầm hay không... chắc cũng có các chị nhỉ...

PTr
Back to top
« Last Edit: 08. Aug 2009 , 03:04 by Phuong_Tran »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #31 - 10. Aug 2009 , 20:07

Phuong_Tran wrote on 08. Aug 2009 , 02:22:
Chi Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Hôm nay em mới đủ can đảm bước vào trang này để xem những bài viết về Mẹ , thật sự là em chưa đọc hết , em sẽ đọc từ từ vì khi đọc thì em khóc không thấy đường đọc tiếp

Má em đã ra đi cũng hơn 5 tháng rồi và cũng may mắn là Má được chôn cất ngay trong vườn nhà nên gia đình cũng thấy không đến đổi nào , chỉ là không thấy hay không đụng chạm vào người Má được chứ tụi em vẫn nghĩ rằng Má ở đâu đó trong nhà , Má em đã có một ngôi nhà rất đẹp , mỗi lần tụi em kéo nhau về nhà là lại chạy ra nhà Má chơi , cả đám quây quần bên Má nói chuyện như  Má vẫn còn ở với các con , tụi em mỗi lần về nhà , thưa Ba xong là bước đến bàn thờ của Má thắp một cây nhang để : " Thưa Má con mới về " sau đó là rủ nhau ra nhà Má lại thắp thêm một cây nhang nữa rồi cùng nhau chuyện trò... Trước khi về nhà của mình thì mỗi đứa lại thắp thêm một cây nhang nữa để : " Thưa Má con đi về nha "...

Chỉ có một điều em chưa làm được sau khi Má mất là khi em về nhà Ba Má một mình em là em không dám ngủ lại vì thấy buồn quá , ở đâu cũng có hình bóng Má , khi em về nhà tối tối hai Mẹ con hay rút vào phòng của em để nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất rồi Má mới về phòng của Má , bây giờ làm sao em dám nằm trong phòng đó của em????

Bây giờ tụi em về là kéo nguyên một đám nằm ngủ dưới đất ngay trước bàn thờ của Má , cả Ba cũng ra nằm ké cho vui , cũng nói đủ thứ chuyện rồi cười rúc rích rồi ngủ , nhưng có một điều là nửa đem không có ai đi lòng vòng dể dòm xem các con có đủ mền đắp ầm hay không... chắc cũng có các chị nhỉ...

PTr

KÍNH THƯA CÔ VÂN , CHỊ THU , P TR VÀ NHỮNG AI KHÔNG CÒN MẸ  moclan
NHỪNG LỜI NÓI ĐƠN SƠ CỦA EM , LÀM CHỊ THẮM' THIẾT NỔ i  BUỒN KHI MÙA VU LAN ĐANG VỀ ĐÂY.
CHỊ CŨNG KHÔNG CẦM ĐƯỢC NƯỚC MẮT , RÁNG VIẾT LÊN VÀI HÀNG TRƯỚC KHI ĐỐT NÉN HƯƠNG , NHỚ ME. , VÀ CẦU MONG ĐÊM NAY , CÓ MẸ VỀ AN ỦI VÀ ĐỂ NHỚ NHỮNG NGÀY THÁNG BÊN NHAU. cake_UR1
MẸ CHỊ CŨNG VẬY , HAY ĐẤP CHĂN , LO CHO TẤT CẢ ĂN NGON MIỆNG , VÀ LÀ NGƯỜI CUỐI CÙNG..THƯỞNG THỨC MÓN ĂN , SAU KHI CẢ NHÀ ĐẦY ĐỦ.

CHỊ CẦU NGUYỆN CHO MÙA VU LAN NĂM NAY , QUÝ THẦY CÔ ĐẠI GD LVD CHÚNG TA LUÔN AN LÀNH VÀ NHỮNG AI CÒN  CHA MẸ HÀY TRÂN QUÝ TỪNG GIÂY PHÚT , ĐỂ THẤY MÌNH CÒN DIỀM PHÚC NHẤT TRÊN ĐỜI , KHÔNG AI THAY THẾ ĐƯƠC. flower40
  moclan HOA TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN MẸ.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #32 - 10. Aug 2009 , 20:10

tuy-van wrote on 10. Aug 2009 , 20:07:
KÍNH THƯA CÔ VÂN , CHỊ THU , P TR VÀ NHỮNG AI KHÔNG CÒN MẸ  moclan
NHỪNG LỜI NÓI ĐƠN SƠ CỦA EM , LÀM CHỊ THẮM' THIẾT NỔ i  BUỒN KHI MÙA VU LAN ĐANG VỀ ĐÂY.
CHỊ CŨNG KHÔNG CẦM ĐƯỢC NƯỚC MẮT , RÁNG VIẾT LÊN VÀI HÀNG TRƯỚC KHI ĐỐT NÉN HƯƠNG , NHỚ ME. , VÀ CẦU MONG ĐÊM NAY , CÓ MẸ VỀ AN ỦI VÀ ĐỂ NHỚ NHỮNG NGÀY THÁNG BÊN NHAU. cake_UR1
MẸ CHỊ CŨNG VẬY , HAY ĐẤP CHĂN , LO CHO TẤT CẢ ĂN NGON MIỆNG , VÀ LÀ NGƯỜI CUỐI CÙNG..THƯỞNG THỨC MÓN ĂN , SAU KHI CẢ NHÀ ĐẦY ĐỦ.

CHỊ CẦU NGUYỆN CHO MÙA VU LAN NĂM NAY , QUÝ THẦY CÔ ĐẠI GD LVD CHÚNG TA LUÔN AN LÀNH VÀ NHỮNG AI CÒN  CHA MẸ HÀY TRÂN QUÝ TỪNG GIÂY PHÚT , ĐỂ THẤY MÌNH CÒN DIỀM PHÚC NHẤT TRÊN ĐỜI , KHÔNG AI THAY THẾ ĐƯƠC. flower40
 moclan HOA TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN MẸ.
\]

Chị Túy Vân ơi !

Cám ơn chị đã chia xẻ nhưng em không dám đi dự lễ Vu Lan năm nay đâu chị ơi  Sad Cry Cry

Vu Lan năm ngoái Ba Má của em đã đi chùa cầu nguyện cho tụi em đó

Mỗi lần cúng thất cho Má em gái của em luôn luôn mua đủ 9 bông hồng trắng cắm vào bình bông trên bàn thờ của Má , ai nhìn cũng thương

PTr
Back to top
« Last Edit: 10. Aug 2009 , 20:12 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẸ HIỀN YÊU DẤU
Reply #33 - 12. Aug 2009 , 20:09

Tuý Vân và Phương Trần thương,

Cho tơí giờ ,đã một năm qua ,mà lúc nào hình ảnh Mẹ cũng chiếm đa số thời gian trong tư tưởng  mình.Thỉnh thoảng ghé thăm căn nhà ngày xưa Mẹ ở,mình cũng như PT,vào chào Mẹ,ra về cũng chào Mẹ.Có khi ngủ lại nằm trên giường ngày xưa Mẹ từng nằm ngủ ,và cầu mong mẹ về để đươc "thấy và nghe" mẹ như xưa.Vậy mà chưa bao giờ Mẹ về với mình cả.

Bây giờ mình thường lấy album của Mẹ ra coi và nhớ lại những kỷ niệm vui ,dễ thương của mình vơí Mẹ.
Chúc Phương Trần sớm nguôi ngoai niềm đau buồn.
Chúc Tuý Vân an lành vui vẻ bên cháu Alex.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #34 - 13. Aug 2009 , 00:42

Quote:

Cho tơí giờ ,đã một năm qua ,mà lúc nào hình ảnh Mẹ cũng chiếm đa số thời gian trong tư tưởng  mình.Thỉnh thoảng ghé thăm căn nhà ngày xưa Mẹ ở,mình cũng như PT,vào chào Mẹ,ra về cũng chào Mẹ.Có khi ngủ lại nằm trên giường ngày xưa Mẹ từng nằm ngủ ,và cầu mong mẹ về để đươc "thấy và nghe" mẹ như xưa.Vậy mà chưa bao giờ Mẹ về với mình cả.

Bây giờ mình thường lấy album của Mẹ ra coi và nhớ lại những kỷ niệm vui ,dễ thương của mình vơí Mẹ.
Chúc Phương Trần sớm nguôi ngoai niềm đau buồn.
Chúc Tuý Vân an lành vui vẻ bên cháu Alex.

Chị Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Em cũng " làm "giống như chị đó cũng nằm ngay chỗ của Mẹ , cả nơi Mẹ em nằm trước khi ra đi nữa , chị có biết được hơi ấm của Mẹ ra sao không? Em biết rồi đó , trước khi Mẹ em đi cứ muốn em đở Mẹ lên nên em đã đở Mẹ ngồi dậy tựa vào người em , em ôm Mẹ trong lòng mà nước mắt cứ chảy mà mấy chị em cứ ra dấu không cho em khóc , em cứ để nườc mắt lăn trên má thôi chứ không dám khóc ra tiếng , rồi em cảm thấy hơi ấm áp rất kỳ lạ từ người Mẹ em , em chưa bao giờ nhận được và cảm thấy được hơi ấm ấy , đó là lần đầu tiên em nhận được từ Mẹ em , mợ của em nói đó là hơi ấm của Mẹ chuyền qua con và Phượng là ngưới hạnh phúc sung sướng nhất nhà vì đã nhận được hơi ấm đó , không bao giờ em quên được hơi ấm áp kỳ lạ đó

Tụi em cũng " vái" xin Má cho " thấy " Má , có người thấy , có người không , em cũng " thấy " Má được hai lần...

Em gái em nói Má ra đi sớm quá , phải chi Má sống thêm được 10 năm nữa thì sướng biết bao nhiêu

Bây giờ còn có mình Ba , được cưng như trứng mỏng chị ạ...
hồi đó tụi em không dám xem film video của gia đình vì có Má trong đó , bây giờ thì " dám " rồi nghe được tiếng nữa , chị Thu có film video nào của Má chị không?
Tụi em có 1 cuồn film quay lúc đi chơi biển lúc đó Má em chưa bệnh , quậy vui quá , film được đặt tên là " Những con quỉ biển " , khi Má em ở nhà buồn nhớ các con là cứ để film đó ra xem là cười liền !!!!

Các chị có chuyện gì vui buồn , kỷ niệm vui buồn gì vế Má của mình  nhớ đem ra kể cho em nghe với

PTr

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #35 - 13. Aug 2009 , 07:49

Phuong_Tran wrote on 13. Aug 2009 , 00:42:
Chị Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Em cũng " làm "giống như chị đó cũng nằm ngay chỗ của Mẹ , cả nơi Mẹ em nằm trước khi ra đi nữa , chị có biết được hơi ấm của Mẹ ra sao không? Em biết rồi đó , trước khi Mẹ em đi cứ muốn em đở Mẹ lên nên em đã đở Mẹ ngồi dậy tựa vào người em , em ôm Mẹ trong lòng mà nước mắt cứ chảy mà mấy chị em cứ ra dấu không cho em khóc , em cứ để nườc mắt lăn trên má thôi chứ không dám khóc ra tiếng , rồi em cảm thấy hơi ấm áp rất kỳ lạ từ người Mẹ em , em chưa bao giờ nhận được và cảm thấy được hơi ấm ấy , đó là lần đầu tiên em nhận được từ Mẹ em , mợ của em nói đó là hơi ấm của Mẹ chuyền qua con và Phượng là ngưới hạnh phúc sung sướng nhất nhà vì đã nhận được hơi ấm đó , không bao giờ em quên được hơi ấm áp kỳ lạ đó

Tụi em cũng " vái" xin Má cho " thấy " Má , có người thấy , có người không , em cũng " thấy " Má được hai lần...

Em gái em nói Má ra đi sớm quá , phải chi Má sống thêm được 10 năm nữa thì sướng biết bao nhiêu

Bây giờ còn có mình Ba , được cưng như trứng mỏng chị ạ...
hồi đó tụi em không dám xem film video của gia đình vì có Má trong đó , bây giờ thì " dám " rồi nghe được tiếng nữa , chị Thu có film video nào của Má chị không?
Tụi em có 1 cuồn film quay lúc đi chơi biển lúc đó Má em chưa bệnh , quậy vui quá , film được đặt tên là " Những con quỉ biển " , khi Má em ở nhà buồn nhớ các con là cứ để film đó ra xem là cười liền !!!!

Các chị có chuyện gì vui buồn , kỷ niệm vui buồn gì vế Má của mình  nhớ đem ra kể cho em nghe với

PTr

chị THU và P. Tr mến , moclan

2 bc ALEX tặng hoa hồng trắng cho những ai không còn mẹ trong mùa VU LAN năm nay nhé. moclan
nói đến mẹ , thì có lẽ TV kể đến suốt cuộc đời , cũng không hết...
Nhớ hôm nào ,  sau khi rời khỏi vn , đi pháp , rồi qua đây...2 vc TV phải lo cho 2 đứa con gái..5 tuổI đã bị bịnh suyền nặng , cho dù uống thuốc mỗI 6 tiếng đồng hồ 1 lần , cho dù có máy thở dưỡng khí ở nhà , nhưng cũng phải vào phòng cấp cứu để chích thuốc cho cháu thở đuơc....các con đau yếu hoài , còn ox thì phải đi làm xạ 1 tuần về nhà 1 ngày mà thôi..nên vất vã trăm đường....nhưng đến năm 1994 , bà chị thứ 2 bịnh nặng , sợ không qua khỏi trong vòng 1 tháng , và mong mõi gặp lại Tv , người em út được 3 bà chị cưng chìu...
  Đành phải đi vn, và trong lòng ao ước là mình sẽ làm 1 cái gì đó , để trả ơn người chị cả , thay cha đã qua đời lúc TV 5 tuổI , phụ mẹ nuôi đàn em nên người....chị là cô giáo , vừa đi dạy may ( TV hân hạnh làm model cho chị , mỗi ngày  bộ đồ mới cho các kiểu áo quân` mới , từ paris và các nước ngoại quốc ) , chị lại có tiệm ngoài thương xá TAX , nguyễn huệ ngày xưa...chị đã cày 3 jobs , để gd cũng đầy đủ như ai.
( kể lại công ơn cha mẹ , hy vọng nay mai d đ có mục tôn vinh anh chi. thì còn gì bằng...)
Khi đến vn , thì TV đưa chị đi chửa bịnh mồi ngày , gặp lại MẸ , bà còn minh mẫn , 82 tuổi thọ , và đầy đủ. Sáng sớm...tv hay hỏi mẹ thích ăn món gì?...bà đáp lại " ăn món gì cũng ngán, con về là Mẹ vui nhất rời , sao con không đưa ox và 2 con gái về cho Mẹ , nhớ lần` sau , về hêt; gd nha.  Bà không biết là TV không dám đưa con về vn, sợ bịnh suyễn đện làm sao chạy cho kịp. Nhưng vẫn hứa là sẽ gặp lại dịp sau...
Nhưng không còn dịp sau nừa...vì Tv về lại us vào tháng 7, bà ra đi trong giấc ngũ , vào tháng 12 , sau khi ăn trưa.....và không ai bên cạnh.....khi con cháu kêu bà thức dậy an chiều...thì bà
  đã vĩnh viễn ra đi , chưa thấy mặt 2 cháu ngoại thân yêu , mà tv định sẽ về thăm bà như  lời đã  hứa...
chưa dứt nổi buồn mất MẸ , người chị 2 cũng theo mẹ vĩnh viễn ra đi vào tháng 4 , năm 1995.

nhắc đến đây , Tv không thấy đưỡng , vì không ngăn được nước mắt nhớ thương , đê" tiếp tục ca tụng những người MẸ  vn yêu dấu , những người cha  và những anh chị hy sinh cả cuộc đời , phụ cha mẹ lo cho đàn em..xin hẹn dịp sau, và kính chúc cả nhà luôn an mạnh  moclan
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #36 - 13. Aug 2009 , 19:28

tuy-van wrote on 13. Aug 2009 , 07:49:
chị THU và P. Tr mến , moclan

2 bc ALEX tặng hoa hồng trắng cho những ai không còn mẹ trong mùa VU LAN năm nay nhé. moclan
nói đến mẹ , thì có lẽ TV kể đến suốt cuộc đời , cũng không hết...
Nhớ hôm nào ,  sau khi rời khỏi vn , đi pháp , rồi qua đây...2 vc TV phải lo cho 2 đứa con gái..5 tuổI đã bị bịnh suyền nặng , cho dù uống thuốc mỗI 6 tiếng đồng hồ 1 lần , cho dù có máy thở dưỡng khí ở nhà , nhưng cũng phải vào phòng cấp cứu để chích thuốc cho cháu thở đuơc....các con đau yếu hoài , còn ox thì phải đi làm xạ 1 tuần về nhà 1 ngày mà thôi..nên vất vã trăm đường....nhưng đến năm 1994 , bà chị thứ 2 bịnh nặng , sợ không qua khỏi trong vòng 1 tháng , và mong mõi gặp lại Tv , người em út được 3 bà chị cưng chìu...
 Đành phải đi vn, và trong lòng ao ước là mình sẽ làm 1 cái gì đó , để trả ơn người chị cả , thay cha đã qua đời lúc TV 5 tuổI , phụ mẹ nuôi đàn em nên người....chị là cô giáo , vừa đi dạy may ( TV hân hạnh làm model cho chị , mỗi ngày  bộ đồ mới cho các kiểu áo quân` mới , từ paris và các nước ngoại quốc ) , chị lại có tiệm ngoài thương xá TAX , nguyễn huệ ngày xưa...chị đã cày 3 jobs , để gd cũng đầy đủ như ai.
( kể lại công ơn cha mẹ , hy vọng nay mai d đ có mục tôn vinh anh chi. thì còn gì bằng...)
Khi đến vn , thì TV đưa chị đi chửa bịnh mồi ngày , gặp lại MẸ , bà còn minh mẫn , 82 tuổi thọ , và đầy đủ. Sáng sớm...tv hay hỏi mẹ thích ăn món gì?...bà đáp lại " ăn món gì cũng ngán, con về là Mẹ vui nhất rời , sao con không đưa ox và 2 con gái về cho Mẹ , nhớ lần` sau , về hêt; gd nha.  Bà không biết là TV không dám đưa con về vn, sợ bịnh suyễn đện làm sao chạy cho kịp. Nhưng vẫn hứa là sẽ gặp lại dịp sau...
Nhưng không còn dịp sau nừa...vì Tv về lại us vào tháng 7, bà ra đi trong giấc ngũ , vào tháng 12 , sau khi ăn trưa.....và không ai bên cạnh.....khi con cháu kêu bà thức dậy an chiều...thì bà
 đã vĩnh viễn ra đi , chưa thấy mặt 2 cháu ngoại thân yêu , mà tv định sẽ về thăm bà như  lời đã  hứa...
chưa dứt nổi buồn mất MẸ , người chị 2 cũng theo mẹ vĩnh viễn ra đi vào tháng 4 , năm 1995.

nhắc đến đây , Tv không thấy đưỡng , vì không ngăn được nước mắt nhớ thương , đê" tiếp tục ca tụng những người MẸ  vn yêu dấu , những người cha  và những anh chị hy sinh cả cuộc đời , phụ cha mẹ lo cho đàn em..xin hẹn dịp sau, và kính chúc cả nhà luôn an mạnh  moclan

Đọc nghe buồn quá chị ơi !!!!!!

PTr
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #37 - 19. Aug 2009 , 07:15

Tuý Vân kể về Mẹ cảm động quá.
P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #38 - 20. Aug 2009 , 03:39

Quote:

P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.

Chị Thu ơi ! Vậy là hay quá , ban đầu xem chắc buồn lắm hả chị? Từ từ rồi thấy cũng..vui vì được gặp lại Mẹ ha... khi em nghe tiếng Má của em trong film em giật bắn cả người vì em tưởng tiếng nói của Má ở trong nhà....

PTr

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #39 - 01. Sep 2009 , 05:18

Quote:

P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.

CHỊ THU VÀ P. TRAN THƯƠNG  moclan,

TUẦN LỄ MÙA VU LAN NĂM NAY....TV VÀ NATALIE ( CON GÁI # 2 ) HAY ĐI CHÙA ĐỂ CẦU NGUYỆN CHO MẸ  CHÚNG TA  ĐƯỢC AN VUI NƠI TIÊN CẢNH....PHÙ HỘ CHO CON CHÁU MỌI NGÀY. moclan.
MẠ VÂN CŨNG NHỚ MẸ QUÂY QUẮC NHƯ CHỊ EM MÌNH ĐÓ.
KÍNH TẶNG HOA HỒNG MÀU TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN HIỀN MẨU NHÉ. moclan
RẤT TIẾC LÀ NGÀY Đ H , TV VÀ CHỊ THU KHÔNG CÓ THÌ GIỜ TÂM SỰ...NHƯNG XEM HÌNH , CHỊ EM MÌNH CŨNG ĐƯỢC VÀI TẤM CHỤP CHUNG , ÁO DÀI CHỊ XINH QUÁ... votayCON` CHÁU NỘI CHỊ ĐI HỌC CHƯA?
EM P. TR ƠI,
Ở NHÀ XEM HÌNH CHẮC EM CŨNG NO CON MẮT VÀ CƯỜI 1 MÌNH....HY VỌNG LẦN SAU GẶP NHA EM.
CÔ MÃNH CÓ NHỚ EM, VÀ CHỊ NÓI VỚI CÔ KHI NÀO ĐI QUÁN 1 THUỎ , NHỚ CHỤP HÌNH CHUNG NHẠ
KÍNH GỞI LỜI THĂM HET^' QUÝ THẦY CÔ VÀ CAC LVD TẠI VN.   thanks.gif
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #40 - 01. Sep 2009 , 20:18

tuy-van wrote on 01. Sep 2009 , 05:18:
CHỊ THU VÀ P. TRAN THƯƠNG  moclan,

TUẦN LỄ MÙA VU LAN NĂM NAY....TV VÀ NATALIE ( CON GÁI # 2 ) HAY ĐI CHÙA ĐỂ CẦU NGUYỆN CHO MẸ  CHÚNG TA  ĐƯỢC AN VUI NƠI TIÊN CẢNH....PHÙ HỘ CHO CON CHÁU MỌI NGÀY. moclan.
MẠ VÂN CŨNG NHỚ MẸ QUÂY QUẮC NHƯ CHỊ EM MÌNH ĐÓ.
KÍNH TẶNG HOA HỒNG MÀU TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN HIỀN MẨU NHÉ. moclan
RẤT TIẾC LÀ NGÀY Đ H , TV VÀ CHỊ THU KHÔNG CÓ THÌ GIỜ TÂM SỰ...NHƯNG XEM HÌNH , CHỊ EM MÌNH CŨNG ĐƯỢC VÀI TẤM CHỤP CHUNG , ÁO DÀI CHỊ XINH QUÁ... votayCON` CHÁU NỘI CHỊ ĐI HỌC CHƯA?
EM P. TR ƠI,
Ở NHÀ XEM HÌNH CHẮC EM CŨNG NO CON MẮT VÀ CƯỜI 1 MÌNH....HY VỌNG LẦN SAU GẶP NHA EM.
CÔ MÃNH CÓ NHỚ EM, VÀ CHỊ NÓI VỚI CÔ KHI NÀO ĐI QUÁN 1 THUỎ , NHỚ CHỤP HÌNH CHUNG NHẠ
KÍNH GỞI LỜI THĂM HET^' QUÝ THẦY CÔ VÀ CAC LVD TẠI VN.   thanks.gif

Hai chị thương mến ,
Dạ , em ở nhà coi hình mệt nghỉ ! Nhiều hình quá chừng chưa kịp xem hết ở trang này th`i ở trang khác đã có người post thêm hình nữa rồi còn video nữa chứ làm em chạy lăng xăng hết nơi này đến nơi kia để xem cũng đủ hụt hơi  laugh12 laugh12

Khi nào có dịp hội họp bên đây em sẽ gặp Cô Mãnh , em quậy nên các Cô hay nhớ..tên ( Lips Sealed Undecided ) , khi gặp thế nào Cô cũng kể cho em nghe về Đại Hội bên đó với những chuyện bên lề vui và thú vị và chắc thế nào cũng nhớ mọi người bên đó

Em có thấy hình chị Thu và chị 8 của em rồi , hai chị rất xinh đẹp , chị 8 thì " diện " quá nha  flower40 flower40

Em thật sự chưa dám nhắc về Lễ Vu Lan chị ạ

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 26. Jul 2010 , 22:32

Nước và Sóng

Tình mẹ và con, một tình yêu thiêng liêng trong nhân loại. Tình yêu ấy gắn bó thiết tha như sóng và nước. Nước là mẹ và sóng là con. Sóng ôm lấy nước, nước cuộn trong sóng, ngàn đời rong ruổi trên biển xanh, như tình mẹ bao la ấp ủ con thơ dại.

Từng mùa Xuân ấm áp đi qua. Từng Hạ vàng chợt đến. Mùa Thu êm đềm nhẹ trôi, để gió Đông se lạnh thổi về. Vạn hữu vẫn lưu chuyển. Tạo hóa cứ mãi xoay vần, biến hoại. Nhưng với mẹ, tình yêu cho con muôn đời vẫn ngọt ngào.

Vu-lan về, bâng khuâng nhìn cánh lá rơi, con nghĩ đến vô thường. Con thương mẹ mỏi mòn theo năm tháng để con thành đạt trên đường đời. Từng cánh quạt nồng ấm, từng tách trà cỏn con, từng hỏi han tí chút con dành cho mẹ, để nụ cười bao dung của mẹ nở tròn, và con cảm nhận hạnh phúc con còn có mẹ.

Sự bao dung ấy như nước mẹ ngàn đời che chở sóng con. Mẹ ngàn đời khao khát hòa nhập tâm tư con. Mẹ thiết tha dạy bảo con hãy ngoan hiền. Sóng con vẫn chạy theo tiền cảnh của đầu ghềnh ngọn thác xa xăm, để sau những đợt sóng lăn tăn vỗ về chân ghềnh thác đá, con ngỗ nghịch muốn trèo lên cả đỉnh cao. Con nào biết, bọt sóng con mỏng manh bội lần những kiếp phù du. Thác ghềnh chỉ chiếm một góc trời biển cả, nhưng sức mạnh vẫn thuộc về ghềnh thác, sóng ơi! Với con, dù phủ tràn trắng xóa cả đại dương, là bọt sóng, mãi mãi con vẫn là bọt bóng nước. Mẹ lo âu, nhưng con vẫn muốn so đo cùng thác cao sừng sững. Cũng ghềnh thác này, ngày nào con tung tăn chạy theo bóng dáng hùng vĩ của ngoại cảnh sắc trần, bỏ mặc mẹ một mình giữa ngàn khơi mênh mông. Rồi cũng với thác ghềnh này, hiện tiền con lại muốn hơn thua. Mẹ dạy con từ bi và tỉnh thức, nhưng lòng háo thắng của con vẫn đi đầu. Không nhân nhượng, không xót thương, sóng thức con đập phá thác ghềnh. Không trí tuệ, sóng thức con chạy theo nông nổi. Át cả tiếng mẹ khàn hơi níu kéo, sóng con vẫn gào thét giữa từng cơn gió mạnh, hất tung bọt trắng, lên ghềnh thác cao. Ngạo nghễ giữa trời cao, thác ghềnh hùng vĩ hất trọn mảng bọt rơi ập xuống. Con thua bại, đổ nhào từng mảng bọt bong bóng vỡ trên mặt nước mẹ đại dương. Dù đau đớn, mẹ vẫn dang tay sẵn đón con về. Mẹ biết, khi chưa biến thái thành những con sóng bạc đầu phủ chụp biển xanh, con vẫn luôn là những cơn sóng ngầm dữ dội quậy phá lòng biển mẹ cuộn đau. Trong thầm lặng, mẹ vẫn nhẹ nhàng bao bọc sóng con. Sóng thức con vỡ nát tan, cũng là lúc tâm nước mẹ xoáy cuộn, đọa đày trong muôn kiếp trần ai. Từng bọt sóng thức vỡ tan, cũng chính là tâm nước mẹ mất đi nguồn như nhiên tịch tĩnh. Nước là sóng, sóng là nước. Mẹ là con, con là mẹ. Sóng và nước không hai cũng không một. Sóng con, nước mẹ, không một cũng không hai. Nước mẹ thường an nhiên trong tự thể như như, nhưng sóng thức con miệt mài lao xao rong ruổi. Sóng gào thét giữa cơn dông sấm sét, sóng gầm gừ trong cơn bão tố hung tàn, sóng vùng vẫy giữa đêm trường mùa Đông giá buốt và bạo tàn trong cơn lốc quay cuồng, để lòng biển mẹ âm thầm chịu đựng. Một đời con mãi đi hoang. Một đời con mãi lang  thang, mặc mẹ mong chờ con trở lại mái nhà xưa tịch tịnh. Này con sóng nhỏ, hãy như con ngây thơ bé bỏng ngày nào, với nét đẹp trong sáng chấp cánh bay, dù chỉ để ngời sáng trong đôi mắt mẹ, giờ đã mờ đi vì năm tháng lụn tàn. Con hãy biến thái là âm vang nhẹ êm của sóng biển hiền hòa, cho ngàn đời tâm nước mẹ yên nghỉ an lành trong vĩnh hằng tịch tĩnh, cho vạn hữu chung quanh hòa theo khúc nhạc của sóng biển êm đềm. Âm vang sóng-nước hòa quyện không rời, như tình mẹ con muôn đời gắn bó thiết tha. Hãy nghe mẹ quay về, lăn tăn vỗ bờ cát mịn.

Thác ghềnh, hải đảo là quyến thuộc của con. Rong xanh, cồn cát là bạn thân thương của con. Hãy đùm bọc thân bằng con nhé. Con phải biết ray rứt khi con làm cọng rong xanh sứt cánh; phải hối lỗi chân thành khi vô tình con lỡ làm đau viên đá cuội chạy lăn. Con hãy nâng niu từng cọng rêu tí xíu, hãy giữ gìn từng hạt cát bé con. Từng nhỏ nhiệm ấy là góp nhặt cho thiên thu an lạc, cho hạt giống từ bi nẩy mầm, để hiện hành khúc hoan ca tỉnh thức. Sóng biết không? Vạn hữu chung quanh con là bạn hữu, là quyến thuộc, trong trùng trùng pháp giới của sóng nước mênh mang quay cuồng, của luân hồi sanh tử. Hãy nhận ra nhau, này con sóng nhỏ, để sống chan hòa trong tưởng niệm tri ân. Con hãy nhớ, mái ấm gia đình là cả pháp giới hiện hữu ngay trong sóng thức con lao xao, không dừng nghỉ.

Giờ đây, sóng thức hiền hòa, theo tâm nước mẹ về lại chốn quê xưa. Âm vang sóng-nước bấy giờ thanh trong, hòa nhịp cùng tiếng nhạc reo vui của hàng dừa trước gió. Đó là pháp âm nhiệm mầu mãi mãi ngân vang, mà Bụt đã truyền trao cho từ thuở nào.

Diệu Hải

Nguồn: Tập san Pháp luân số 05
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 22. Feb 2011 , 13:03

Mẹ hiền yêu dấu
Thấm thoát thế mà Mẹ đã ra đi bỏ chúng con được 12 năm . Chủ Nhật vừa rồi , lên Chùa giỗ mẹ, nhìn lên hình Mẹ , lòng con dâng lên 1 nỗi nhớ xót xa . Mới ngày nào đó , mỗi lần Lễ lớn , chúng con nao nức về thăm Bố mẹ, giờ thì còn gì ngoài 2 nấm mồ bên cạnh nhau trong nghĩa trang , nhưng Con biết Bố Mẹ đã được về 1 nơi chốn an lành .

Đổi Cả Thiên Thu Tiếng Mẹ Cười

Tác giả: Võ Tá Hân

Nhấc chiếc phone lên bỗng lặng người
Tiếng ai như tiếng lá thu rơi
Mười năm mẹ nhỉ mười năm lẻ
Chỉ biết âm thầm thương nhớ thôi

Hôm ấy con đi chẳng hẹn thề
Ngựa rừng xưa lạc dấu sơn khê
Mười năm tóc mẹ màu tang trắng
Trắng cả lòng con lúc nghĩ về

Con đi góp lá ngàn phương
Đốt lên cho đời tan khói sương
Con đi xin mẹ hãy chờ
Ngậm ngùi con dấu trong thơ

Đau thương con viết vào trong lá
Hơi ấm con tìm trong giấc mơ
Con đi xin mẹ hãy chờ

Nghe tiếng me như tiếng nghẹn ngào
Tiếng người hay chỉ tiếng chiêm bao
Mẹ xa xôi quá làm sao với
Biết đến bao giờ trông thấy nhau

Nghe tiếng me ơi bỗng lặng người
Giọng buồn hơn cả tiếng mưa rơi
Ví mà con đổi thời gian được
Đổi cả thiên thu tiếng mẹ cười
Back to top
« Last Edit: 22. Feb 2011 , 13:04 by Tuyet Lan »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #43 - 22. Feb 2011 , 16:35

Tuyet Lan wrote on 22. Feb 2011 , 13:03:
Mẹ hiền yêu dấu
Thấm thoát thế mà Mẹ đã ra đi bỏ chúng con được 12 năm . Chủ Nhật vừa rồi , lên Chùa giỗ mẹ, nhìn lên hình Mẹ , lòng con dâng lên 1 nỗi nhớ xót xa . Mới ngày nào đó , mỗi lần Lễ lớn , chúng con nao nức về thăm Bố mẹ, giờ thì còn gì ngoài 2 nấm mồ bên cạnh nhau trong nghĩa trang , nhưng Con biết Bố Mẹ đã được về 1 nơi chốn an lành .

Đổi Cả Thiên Thu Tiếng Mẹ Cười

Tác giả: Võ Tá Hân

Nhấc chiếc phone lên bỗng lặng người
Tiếng ai như tiếng lá thu rơi
Mười năm mẹ nhỉ mười năm lẻ
Chỉ biết âm thầm thương nhớ thôi

Hôm ấy con đi chẳng hẹn thề
Ngựa rừng xưa lạc dấu sơn khê
Mười năm tóc mẹ màu tang trắng
Trắng cả lòng con lúc nghĩ về

Con đi góp lá ngàn phương
Đốt lên cho đời tan khói sương
Con đi xin mẹ hãy chờ

Đau thương con viết vào trong lá
Hơi ấm con tìm trong giấc mơ
Con đi xin mẹ hãy chờ

Nghe tiếng me như tiếng nghẹn ngào
Tiếng người hay chỉ tiếng chiêm bao
Mẹ xa xôi quá làm sao với
Biết đến bao giờ trông thấy nhau

Nghe tiếng me ơi bỗng lặng người
Giọng buồn hơn cả tiếng mưa rơi
Ví mà con đổi thời gian được
Đổi cả thiên thu tiếng mẹ cười

Tl thân thương ,
Cám ơn bạn đã chia xẽ nồi nhớ Mẹ trong nhạc phẩm hay và quá buồn.
Tv đã thăm viếng  Phật Ngọc tại Sj vừa qua , đã cầu xin cho mọi người được thân tâm an lac.
Hy vọng bạn hiền có dịp đi thăm vào tháng 5 nầy nhé.
À , lúc Tết , Tv có vài DVD của chùa Bồ  Đề , khi nào gặp bạn , Tv sẽ tặng bạn làm kỹ niệm nhé.
Thân mến chúc ban, và gd luôn an mạnh luôn.
Tv
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #44 - 22. Mar 2011 , 21:38

Cùng nhau, nhìn lại,thương lắm, cuộc sống ơi...      

Click vào đây để phóng to ảnh (http://chiplove.biz).

...
MÔT NGÀY LONG ĐONG

Mẹ quê, mẹ quê vất vả trăm chiều
Nuôi đàn, nuôi một đàn con chắt chiu…
Bà bà mẹ quê !
Chợ sớm đi chưa thấy về
Chờ nụ cười con, và đồng quà ngon.
(Trích Bà Mẹ Quê của Phạm Duy)
Nếu tấm bìa cứng em đang gối đầu
là đôi tay mềm mại, dịu hiền của Mẹ !
Nếu đống gạch vụn em đang nằm là vòng tay âu yếm của Cha !
thì giấc ngủ cô đơn của em sẽ trở thành giấc ngủ Thiên Thần ! ! !
Xin các bạn đừng quên các em đường phố !

...

NGÕ TRÚC

HỒN XƯA
Trở về thăm đất phù sa
Tìm câu Quan họ trong tà tứ thân
Thoảng nghe trong xóm đánh vần
Ê-A quốc ngữ - Quên tầng Hán - Nôm
Ca dao ! lời mẹ ru con
Buồn hơn tiếng trống gọi hồn Văn Lang

...

MẸ GÌA QUÊ XA

Cơm thừa mỗi sáng quăng thùng rác
Tay quẳng từng khi bỗng ngại ngần
Mẹ dặn hạt cơm là hạt ngọc
Mẹ giờ không có miếng cơm ăn
(trích bài thơ Quê Nhà của Mai Thảo)

...
Hè thì thả lưới cắm chò,
Tới mùa mưa đến lại lo việc đồng!
Tháng ngày nặng trĩu gánh gồng.
Tay chai chân rạn lưng còng vì con!
Trăm bề khổ cực Ba mang.
Âm thầm không thở không than một lời!

...

Tuổi thơ Việt Nam..

...
Ruộng nương anh gửi bạn thân cày
Gian nhà tranh mặc kệ gió lung lay...

...

Sinh ra là vất vả rồi

Tần tảo lam lũ một đời bon chen

Chân lội bùn đất lấm lem

Đầu phơi nắng gió nhọ nhem mặt mày

Nhặt nhạnh bê xách rời tay

Khuân vác gồng gánh vai này u lên

Còng lưng xe kéo ngày đêm

Hỏi bao giờ mới tạm quên nhọc nhằn?

...
Đồng tiền bát gạo là đây..

...

Thương quá bà ơi!

Bà ơi! Bà ngồi bán chi đây
Bán gánh hàng rong nước mắt đầy
Dăm bó rau xanh trên hè phố
Bà còng lưng quẩy nặng trên vai

Thân bà cỏm cõi nắng hai sương
Mỏi mệt trơ thân ngủ gục đường
Phố xá xôn xao người vội vã
Đâu lòng nhân aí để xót thương

Chiều nay rau cải còn đầy giỏ
Chắc bà buồn lắm lẫn âu lo
Chén cơm bà đổi bắng nưóc mắt
Lây lất qua ngày không đủ no

Con ở nơi nầy quá xót xa
Thương bao cảnh ngộ ở quê nhà
Cầu xin bác aí lòng nhân thế
Nhỏ chút tình thương sưởi ấm bà

...

...

...

...

...

...

...

...

mẹ già một nắng hai sương..

Chúng ta sống trong hạnh phúc, nhưng đừng quên đi những mảnh đời bất hạnh vẫn quanh đây. Đừng băng qua cuộc sống quá nhanh,nhé...

vietyo
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra