Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẸ HIỀN YÊU DẤU  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
MẸ HIỀN YÊU DẤU (Read 7056 times)
Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

MẸ HIỀN YÊU DẤU
02. Sep 2008 , 07:40

...

HINH ANH MA ,NGUOI ME HIEN KINH YEU
               CU. BA QUA PHU PHAM TRONG TU
               NHU DANH MARIA TRAN THI DAO

Má kính thương ,

Cho tới lúc này,con vẫn không tin được là Má đã thật sự vĩnh viễn xa chúng con .Tối hôm thứ sáu tuẩn trước đó con còn được ngồi nói chuyện với Má , được ăn bát bún riêu thật ngon do Má nấu .Con vẫn nhớ Má đưa rau cho con để ăn cho ngon .sau đó con thử mặc áo dài mới cho Má coi và Má khen đẹp. Con đưa má vào phòng đi nghỉ rồi chào Má con về   .Con hưá sẽ trở lại thăm Má ,nhưng… Má ơi,con đã không còn dịp nào ngồi bên Má nữa ,không còn bao giờ được tâm sự với Má , được chia sẻ những nỗi lo âu hay được Má chung vui trong những dịp vui,những ngày lễ,tết.Con bàng hoàng ,xúc động , đau đớn khi nghe Tuyết khóc trong cell phone “chị Thu ơi ,Má mình mất rồi…” .Tin đến  như một cơn sét đánh ,tim con đau nhói ,cổ họng nghẹn ngào ,ruột gan thắt lại .Lúc đó con không biết mình nghĩ gì ,có phải là mình thật không ,hay đang chiêm  bao .Con cảm thấy lạnh buốt toàn thân và bước không vững .Má có nghe con gọi  “má ơi” không má ?..Mỗi lần   con điện thoại thăm hỏi Má,con đều nghe tiếng Má vui vẻ hỏi cháu Dung “cô Thu gọi hả ?và trả lời “alo Thu hả con “và kết thúc bằng những dặn dò “má làm riệu nếp để dành cho con ,hôm nào nhớ ghé lấy con nhé “hoặc “Thu ơi,Má đánh mấy cây húng quế ra chậu cho con rồi ,tươi tốt lắm con à “" . Má ơi …hết rồi ,thật như vậy sao ?con mất Má rồi ,chúng con mất má thật  rồi,  Má đã  được Chuá  gọi về sau khi đã tham dự 2 Thánh Lễ thường và một Thánh  lễ toàn xá ngày thứ bảy 26 thang bảy năm 2008,  trên đường về nhà sau Thanh lễ Toàn xá  buổi chiều hôm đó ,một tai nạn xảy ra trong chớp nhoáng   đã cướp đi người Mẹ hiền của chúng con ,bất ngờ và đau xót .Bây giờ con  phải đối diện với sự thật và chấp nhận sự an bài của Thiên Chuá .Nhưng con có khóc khô nước mắt cũng không vơi được nỗi buồn thương tiếc Má .

Con muốn nói thật nhiều về Má ,một người Mẹ vĩ đại của chúng con ,Một người Mẹ tảo tần ,thông minh và thaó vát ,kiên nhẫn .Mới 17 tuỗi đã được bà ngoại giao cho đi mua bán hàng một mình , Má cũng tự học ươm tằm xe tơ ,dệt   lụa Hà Đông ,may áo, đan len .Má kể cho con nghe những ngày chạy loạn tay bồng tay bế ,Những năm tháng gian truân trong thời giặc giã di chuyển từ làng lên tỉnh và định cư ở Hà Nội .Những vất vả khi mới di cư vào miền Nam năm 1954 .Những khỗ sở,lo lắng khi cộng sản chiếm miền nam.Cho dù cuộc đời thay đổi thăng trầm nhưng   Má luôn vui vẻ ,tự tin  .Má sống một cuộc đời đạo đức và đơn sơ giản dị .

Đối với Má  Nhân ,Lễ ,Nghĩa, Trí, Tín, là những điều tối quan trọng   .Má nói các con phải rộng lượng nhưng  khôn ngoan  “Khôn ngoan tính trọn mọi bề,chẳng cho ai lận ,chẳng hề lận ai  “,Má dạy chúng con phải ăn ở trung hậu,thật thà .Má nói “của thế gian  nợ một đồng cũng phải trả “ .Má luôn khuyến khích chúng con học hành ,chính Má cũng rất hiếu học và học hỏi không ngừng ,Má thi đậu Quốc tịch Mỹ bằng tiếng Anh ,làm tính nhẩm rất nhanh Má giao dịch trên thương trường thành công  và  cùng với Ba ,Má đã lo cho 11 chị em chúng con ăn học nên người  .Chúng con rất hãnh diện có được Má là người Mẹ của chúng con  .

Má kính thương ,biết bao lần con đã nóí lời  cám ơn Má, nhưng làm sao cho đủ .Một người Mẹ thương các con đến quên mình ,cho tơí tuổi già Má vẫn lo cho từng đứa .Má là một ngươì mẹ hiền gương mẫu, nhân hậu,bác aí,tự lập,hy sinh cho các con .Má là một bà nội ,bà ngoaị ,bá cố mà tất cả các cháu yêu thương ,kinh mến .
 . Mỗi lần mùa gấc chín ,Má dẫn con ra xem những trái gấc đỏ tươi ,má dành cho mỗi con một trái ngon ,má chỉ con nấu xôi gấc,Má nấu bánh chưng thơm ngon mỗi độ xuân về  .Má để dành từng trái bưởi ,từng chùm nhãn cho mỗi con ,cây nhãn Má chăm sóc vun xới kỹ càng đang ra trái đó Má .chúng con đang đợi Má hái khi nhãn chín Má biết không ?

Năm  1975 con đã tưởng một lần không còn được gọi Má ơi nữa ,nhưng Má đã cùng Ba lo cho các em vượt bien ,và Ba má đả đoàn tụ với chúng con, con lai có diễm phúc goi “Má ơi “sau 12 năm xa cach Má   ,nhưng bây giờ con đã vĩnh viễn không còn diễm phúc đó nữa ,cho con đươc gọi lần cuối Má ơi nha Má .Má ra đi để lại bao nỗi tiếc thương cho chúng con và những người quen biết Má .

Má kính thương ,

Má đã ra đi ,nhưng những ước mơ của Má vẩn còn được tiếp nối qua chúng con và cac cháu ,các chắt .Chúng con xin hứa sẽ làm Má hài lòng ,như chúng con đã thể hiện và sẽ tiếp tục duy trì lời hứa ,và noi gương Má . Chúng Con biet sẽ có ngày đươc gặp lại Má trên nước Thiên Đàng ,Xin Má phù hộ cho tất cả chúng con .Ngay lúc này con cảm được sự hiện hữu của Má bên con .
Chúng con Kính dâng lờiCám ơn Má ,cám ơn Má vô ngần vì công ơn sinh thành dưỡng dục và tình thương bao la của Má dành cho chúng con .Chúng con thương Má lắm ,Má ơi .

Chúng con Kính chào tạm biệt Má
Phạm Thị Thu

Back to top
« Last Edit: 23. Sep 2008 , 04:03 by admin »  

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: ME HIEN YEU DAU
Reply #1 - 02. Sep 2008 , 08:09

Thu mến,
LP xin chia nỗi buồn mất Mẹ cùng gia đình và nguyện cầu: Linh hồn Bác sớm về hưởng Tôn nhan Chúa.
Thu cho biết tên Thánh của Bác để P cầu nguyện...
  Thân ái,
  Têrêsa LP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 02. Sep 2008 , 08:27

LPHUONG wrote on 02. Sep 2008 , 08:09:
  Thu mến,
LP xin chia nỗi buồn mất Mẹ cùng gia đình và nguyện cầu: Linh hồn Bác sớm về hưởng Tôn nhan Chúa.
Thu cho biết tên Thánh của Bác để P cầu nguyện...
 Thân ái,
 Têrêsa LP.

Cam on LP,ten Thanh ME minh la Maria.
Thu
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3 - 03. Sep 2008 , 07:27

CHỊ THU KÍNH YÊU ,
Thành thật chia buồn vối chị và tang quyến , em nguyện cầu cho mẹ chị , bà MARIE được về nôi thiên đàng , xứng đáng vối lòng tốt của bà , và nhất là lấy NHÂN LỂ NGHĨA TRÍ TÍN , làm trọng.

chị viết hay và thật tình , làm em cãm động và nhố đến MẸ em , bà ra đi trong giấc ngũ trưa , không đau yếu , không 1 lồi  nói cuối cùng , và không bao giồ trổ lại....một giấc ngũ nghìn thu...nam 1994, lúc bà 82 tuội
Lúc bà còn sống , bà cùng làm việc thiện , hữu ích cho gd, cho người thân và cho đồi...bà cũng tảo tần mua bán , nuôi 5 người con , và ba em mất lúc em mối 5 tuổi , lúc đó  me, em đang mang người em trai, duy nhất , và cũng là ước nguyện của ba mẹ , c'o con trai để nối dòng.
Cũng may, là em và gd trỗ về vn thâm nhà , vào tháng 6,7,8.. nâm 1994 .và cũng là lần cuối cùng sống bên mẹ như hồi còn bé.. đúng là 3 tháng tuyệt vồi chị ạ..
.và bà ra đi vào tháng 12/94....ai cũng bảo bà có phước , mối được ra đi nhẹ nhàng....

Nhân dịp mùa lễ VU LAN , em trân kính gỗi đến chị và em , và những ai không còn mẹ.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 03. Sep 2008 , 08:27

Quote:

...

HINH ANH MA ,NGUOI ME HIEN KINH YEU
               CU. BA QUA PHU PHAM TRONG TU
               NHU DANH MARIA TRAN THI DAO

Má kính thương ,

Cho tới lúc này,con vẫn không tin được là Má đã thật sự vĩnh viễn xa chúng con .Tối hôm thứ sáu tuẩn trước đó con còn được ngồi nói chuyện với Má , được ăn bát bún riêu thật ngon do Má nấu .Con vẫn nhớ Má đưa rau cho con để ăn cho ngon .sau đó con thử mặc áo dài mới cho Má coi và Má khen đẹp. Con đưa má vào phòng đi nghỉ rồi chào Má con về   .Con hưá sẽ trở lại thăm Má ,nhưng… Má ơi,con đã không còn dịp nào ngồi bên Má nữa ,không còn bao giờ được tâm sự với Má , được chia sẻ những nỗi lo âu hay được Má chung vui trong những dịp vui,những ngày lễ,tết.Con bàng hoàng ,xúc động , đau đớn khi nghe Tuyết khóc trong cell phone “chị Thu ơi ,Má mình mất rồi…” .Tin đến  như một cơn sét đánh ,tim con đau nhói ,cổ họng nghẹn ngào ,ruột gan thắt lại .Lúc đó con không biết mình nghĩ gì ,có phải là mình thật không ,hay đang chiêm  bao .Con cảm thấy lạnh buốt toàn thân và bước không vững .Má có nghe con gọi  “má ơi” không má ?..Mỗi lần   con điện thoại thăm hỏi Má,con đều nghe tiếng Má vui vẻ hỏi cháu Dung “cô Thu gọi hả ?và trả lời “alo Thu hả con “và kết thúc bằng những dặn dò “má làm riệu nếp để dành cho con ,hôm nào nhớ ghé lấy con nhé “hoặc “Thu ơi,Má đánh mấy cây húng quế ra chậu cho con rồi ,tươi tốt lắm con à “" . Má ơi …hết rồi ,thật như vậy sao ?con mất Má rồi ,chúng con mất má thật  rồi,  Má đã  được Chuá  gọi về sau khi đã tham dự 2 Thánh Lễ thường và một Thánh  lễ toàn xá ngày thứ bảy 26 thang bảy năm 2008,  trên đường về nhà sau Thanh lễ Toàn xá  buổi chiều hôm đó ,một tai nạn xảy ra trong chớp nhoáng   đã cướp đi người Mẹ hiền của chúng con ,bất ngờ và đau xót .Bây giờ con  phải đối diện với sự thật và chấp nhận sự an bài của Thiên Chuá .Nhưng con có khóc khô nước mắt cũng không vơi được nỗi buồn thương tiếc Má .

Con muốn nói thật nhiều về Má ,một người Mẹ vĩ đại của chúng con ,Một người Mẹ tảo tần ,thông minh và thaó vát ,kiên nhẫn .Mới 17 tuỗi đã được bà ngoại giao cho đi mua bán hàng một mình , Má cũng tự học ươm tằm xe tơ ,dệt   lụa Hà Đông ,may áo, đan len .Má kể cho con nghe những ngày chạy loạn tay bồng tay bế ,Những năm tháng gian truân trong thời giặc giã di chuyển từ làng lên tỉnh và định cư ở Hà Nội .Những vất vả khi mới di cư vào miền Nam năm 1954 .Những khỗ sở,lo lắng khi cộng sản chiếm miền nam.Cho dù cuộc đời thay đổi thăng trầm nhưng   Má luôn vui vẻ ,tự tin  .Má sống một cuộc đời đạo đức và đơn sơ giản dị .

Đối với Má  Nhân ,Lễ ,Nghĩa, Trí, Tín, là những điều tối quan trọng   .Má nói các con phải rộng lượng nhưng  khôn ngoan  “Khôn ngoan tính trọn mọi bề,chẳng cho ai lận ,chẳng hề lận ai  “,Má dạy chúng con phải ăn ở trung hậu,thật thà .Má nói “của thế gian  nợ một đồng cũng phải trả “ .Má luôn khuyến khích chúng con học hành ,chính Má cũng rất hiếu học và học hỏi không ngừng ,Má thi đậu Quốc tịch Mỹ bằng tiếng Anh ,làm tính nhẩm rất nhanh Má giao dịch trên thương trường thành công  và  cùng với Ba ,Má đã lo cho 11 chị em chúng con ăn học nên người  .Chúng con rất hãnh diện có được Má là người Mẹ của chúng con  .

Má kính thương ,biết bao lần con đã nóí lời  cám ơn Má, nhưng làm sao cho đủ .Một người Mẹ thương các con đến quên mình ,cho tơí tuổi già Má vẫn lo cho từng đứa .Má là một ngươì mẹ hiền gương mẫu, nhân hậu,bác aí,tự lập,hy sinh cho các con .Má là một bà nội ,bà ngoaị ,bá cố mà tất cả các cháu yêu thương ,kinh mến .
 . Mỗi lần mùa gấc chín ,Má dẫn con ra xem những trái gấc đỏ tươi ,má dành cho mỗi con một trái ngon ,má chỉ con nấu xôi gấc,Má nấu bánh chưng thơm ngon mỗi độ xuân về  .Má để dành từng trái bưởi ,từng chùm nhãn cho mỗi con ,cây nhãn Má chăm sóc vun xới kỹ càng đang ra trái đó Má .chúng con đang đợi Má hái khi nhãn chín Má biết không ?

Năm  1975 con đã tưởng một lần không còn được gọi Má ơi nữa ,nhưng Má đã cùng Ba lo cho các em vượt bien ,và Ba má đả đoàn tụ với chúng con, con lai có diễm phúc goi “Má ơi “sau 12 năm xa cach Má   ,nhưng bây giờ con đã vĩnh viễn không còn diễm phúc đó nữa ,cho con đươc gọi lần cuối Má ơi nha Má .Má ra đi để lại bao nỗi tiếc thương cho chúng con và những người quen biết Má .

Má kính thương ,

Má đã ra đi ,nhưng những ước mơ của Má vẩn còn được tiếp nối qua chúng con và cac cháu ,các chắt .Chúng con xin hứa sẽ làm Má hài lòng ,như chúng con đã thể hiện và sẽ tiếp tục duy trì lời hứa ,và noi gương Má . Chúng Con biet sẽ có ngày đươc gặp lại Má trên nước Thiên Đàng ,Xin Má phù hộ cho tất cả chúng con .Ngay lúc này con cảm được sự hiện hữu của Má bên con .
Chúng con Kính dâng lờiCám ơn Má ,cám ơn Má vô ngần vì công ơn sinh thành dưỡng dục và tình thương bao la của Má dành cho chúng con .Chúng con thương Má lắm ,Má ơi .

Chúng con Kính chào tạm biệt Má
Phạm Thị Thu

Em Thu thương,

Cô đọc bài viết về mẹ em mà nước mắt tuôn trào vi nó gợi trong lòng những hình ảnh người mẹ của cô đã mất tại VN.  Bất kể tuổi nào, mất mẹ là một niềm đau đơn nhất và sẽ chẳng bao giờ nguôi.  Năm 1990. khi rất ít ai dám về VN, cô đã liều đi về thăm mẹ đau nặng khi chỉ còn 2 tháng là có đủ giấy tờ sang Mỹ xum họp với các con cháu.  Cô bỏ dạy học đi về , vừa được 3 ngày thì mẹ đi.  Cũng còn nhận ra cô và dăn người chị nấu bún măng vịt cho cô Thu ăn nhé., và buổi tối hôm đó là bắt đầu mê man va đem trở vào bệnh viện.

Mười lăm năm xa nhà, xa mẹ, trở về nhìn cảnh vật đổi thay, trong lòng giao động, đường xa mệt mỏi , rồi bệnh viện, rồi đám ma, cô như người sống trong ác mộng , không biết mình nghĩ gì, làm gì nữa.  Khi mình sụp lạy năm xương tàn trong lò thiêu , lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, thì cũng nhận ra rằng cuộc đời vô thường là thế. Rồi  rồi cũng an ủi mình đã được nhìn thấy mẹ lần cuối thì cũng còn là may mắn. 

Em Thu ơi, em cũng là người may mắn , đã được đoàn tụ với mẹ ở đất này.  Mẹ đã được tiếp tục chăm sóc thương yêu các em , nhìn thấy con cháu lơn lên trên đất nước người chứ mẹ của cô chưa được thực hiện ước vọng đó trong những năm ở lại VN với người anh lớn.  Sinh lão bệnh tử, chúng ta rồi ai cũng theo còn đường đó.  Khi đến ngày giờ mọi người cũng sẽ đi.  Em hãy coi đó là một blessing khi người đi được nhẹ nhàng nhanh chóng , không kéo dài sự đau đớn thể xác lẫn tinh thần. 

Nhà văn Võ Đình mỗi khi nghĩ  đến mẹ, ông thấy một vừng trăng tròn.  Em và cô, và những ai mất mẹ chắc cũng đồng cảm như vậy để  mỗi lần nhìn thấy trăng tròn là nhớ đến mẹ, đến những kỷ niệm, những tình thương vằng vặc sáng trong tim..

Cô chia sẻ nỗi đau buồn của em.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #5 - 04. Sep 2008 , 20:00

Chị Thu ơi,

Hôm trước phôn chia buồn cùng chị, em nghe chị kể về ngày cuối cùng với bác rồi, mà hôm nay đọc lại chị viết em vẫn rưng rưng.  
Đang đau buồn và bận bịu thế mà hôm nọ chị vẫn kđến sớm nhất lo cho bữa họp mặt, nấu những món mất nhiều công cho cả nhà. Nhìn thấy chị mà em thương chị quá, cứ nắm tay chị mà chẳng biết nói gì....

PS: Em vừa nhìn kỹ hình Bác. Chị rất giống Bác  Wink
Back to top
« Last Edit: 04. Sep 2008 , 21:05 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 04. Sep 2008 , 21:01

thule wrote on 03. Sep 2008 , 08:27:
Em Thu thương,

Cô đọc bài viết về mẹ em mà nước mắt tuôn trào vi nó gợi trong lòng những hình ảnh người mẹ của cô đã mất tại VN.  Bất kể tuổi nào, mất mẹ là một niềm đau đơn nhất và sẽ chẳng bao giờ nguôi.  Năm 1990. khi rất ít ai dám về VN, cô đã liều đi về thăm mẹ đau nặng khi chỉ còn 2 tháng là có đủ giấy tờ sang Mỹ xum họp với các con cháu.  Cô bỏ dạy học đi về , vừa được 3 ngày thì mẹ đi.  Cũng còn nhận ra cô và dăn người chị nấu bún măng vịt cho cô Thu ăn nhé., và buổi tối hôm đó là bắt đầu mê man va đem trở vào bệnh viện.

Mười lăm năm xa nhà, xa mẹ, trở về nhìn cảnh vật đổi thay, trong lòng giao động, đường xa mệt mỏi , rồi bệnh viện, rồi đám ma, cô như người sống trong ác mộng , không biết mình nghĩ gì, làm gì nữa.  Khi mình sụp lạy năm xương tàn trong lò thiêu , lòng đau như cắt, nước mắt đầm đìa, thì cũng nhận ra rằng cuộc đời vô thường là thế. Rồi  rồi cũng an ủi mình đã được nhìn thấy mẹ lần cuối thì cũng còn là may mắn.  

Em Thu ơi, em cũng là người may mắn , đã được đoàn tụ với mẹ ở đất này.  Mẹ đã được tiếp tục chăm sóc thương yêu các em , nhìn thấy con cháu lơn lên trên đất nước người chứ mẹ của cô chưa được thực hiện ước vọng đó trong những năm ở lại VN với người anh lớn.  Sinh lão bệnh tử, chúng ta rồi ai cũng theo còn đường đó.  Khi đến ngày giờ mọi người cũng sẽ đi.  Em hãy coi đó là một blessing khi người đi được nhẹ nhàng nhanh chóng , không kéo dài sự đau đớn thể xác lẫn tinh thần.  

Nhà văn Võ Đình mỗi khi nghĩ  đến mẹ, ông thấy một vừng trăng tròn.  Em và cô, và những ai mất mẹ chắc cũng đồng cảm như vậy để  mỗi lần nhìn thấy trăng tròn là nhớ đến mẹ, đến những kỷ niệm, những tình thương vằng vặc sáng trong tim..

Cô chia sẻ nỗi đau buồn của em.

Co Thu Le kinh men ,
Em rat cam dong khi doc bai co viet ve ME.luc mat ME minh cam thay choi voi ,co don. Em cam nhan su dau buon cua co. Co ve kip duoc nhin Me lan cuoi ,cung lam cho Cu. Bà man nguyen  truoc khi ra di.Tinh Me thuong con nhu bien ca ,ngay luc om dau nhu vay ma Cu. Bà con nho muon co duoc an mon an ngon ,that de thuong va cam dong do co.

Co Thu thuong ,cho em duoc cung co chia se noi dau mat Me.nguyen cau Huong Linh Cu.Bà  ve coi Vinh Hang
Thoi gian qua di co the lam con buon lang xuong ,nhung se khong bao gio quen duoc.

Hom o nha quan khi em dang buon nhu nguoi mat hon,thi chau con trai ut lai ben me va noi " Me oi, con thuong  bà lam nhung con khong cam thay buon nhieu nua ,vi khi con dung canh quan tai cua Ba ,con khoc ,con nhin tat ca cousins deu khoc  va dung chung quanh ,con nhan thay rang ,Bà da mat,nhung that ra Bà khong mat han vi giong mau cua  B`a con luan chuyen trong chung con,cac chau cua Bà ,va se con duoc luan chuyen mai ,Ba la mot cay da sanh ra trai,chung con nhu nhung trai cua  cay do ,va tiep tuc nay sinh ra mai.nhu vay la Bà van con day Me dung buon nua." Nghe con noi em thay dung ,nhung khi thay Me nam bat dong thi khong the cam duoc nuoc mat.Roi nuoc mat can ,tinh than xa sut ,em tuong minh khong the hoat dong hay lam gi duoc nua.Khi moi viec xong xuoi em  moi tinh dan ,nhung doi khi cung ngoi thu nguoi khi nho den  Me.
Cam on co da an ui em ,chia buon voi  em.Nhung dieu co noi rat dung,va rat y nghia.

.
Kinh co
Pham Thi Thu

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 04. Sep 2008 , 21:13

tuy-van wrote on 03. Sep 2008 , 07:27:
CHỊ THU KÍNH YÊU ,
Thành thật chia buồn vối chị và tang quyến , em nguyện cầu cho mẹ chị , bà MARIE được về nôi thiên đàng , xứng đáng vối lòng tốt của bà , và nhất là lấy NHÂN LỂ NGHĨA TRÍ TÍN , làm trọng.

chị viết hay và thật tình , làm em cãm động và nhố đến MẸ em , bà ra đi trong giấc ngũ trưa , không đau yếu , không 1 lồi  nói cuối cùng , và không bao giồ trổ lại....một giấc ngũ nghìn thu...nam 1994, lúc bà 82 tuội
Lúc bà còn sống , bà cùng làm việc thiện , hữu ích cho gd, cho người thân và cho đồi...bà cũng tảo tần mua bán , nuôi 5 người con , và ba em mất lúc em mối 5 tuổi , lúc đó  me, em đang mang người em trai, duy nhất , và cũng là ước nguyện của ba mẹ , c'o con trai để nối dòng.
Cũng may, là em và gd trỗ về vn thâm nhà , vào tháng 6,7,8.. nâm 1994 .và cũng là lần cuối cùng sống bên mẹ như hồi còn bé.. đúng là 3 tháng tuyệt vồi chị ạ..
.và bà ra đi vào tháng 12/94....ai cũng bảo bà có phước , mối được ra đi nhẹ nhàng....

Nhân dịp mùa lễ VU LAN , em trân kính gỗi đến chị và em , và những ai không còn mẹ.

Tuy Van thuong ,
Tuy Van co mot nguoi Me bac ai va tan tinh vi con cai.Bac ra di nhe nhang nhu vay that la co phuoc do  Tuy Van.
Cho Minh duoc gui loi chia buon den voi Tuy Van.

Cam on Tuy Van da nghi den chi Thu.
Chuc Tuy Van luon vui ve nhieu ben chau be Alex.
PTTHU

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 04. Sep 2008 , 21:22

Quote:
Chị Thu ơi,

Hôm trước phôn chia buồn cùng chị, em nghe chị kể về ngày cuối cùng với bác rồi, mà hôm nay đọc lại chị viết em vẫn rưng rưng.  
Đang đau buồn và bận bịu thế mà hôm nọ chị vẫn kđến sớm nhất lo cho bữa họp mặt, nấu những món mất nhiều công cho cả nhà. Nhìn thấy chị mà em thương chị quá, cứ nắm tay chị mà chẳng biết nói gì....

PS: Em vừa nhìn kỹ hình Bác. Chị rất giống Bác  Wink

Dang My de thuong ,
Cam on Dang My da phone tham hoi ,chia buon.
Lau lam moi duoc gap lai Dang My nhu ky roi ,nen phai den
cho du dang rau dut ruot.
My oi ,minh giong Me thiet do ,hoi do minh cu noi voi Me hoai la "con giong Má lam  Má co thay khong " ,Me cung vui va cuoi moi lan nghe minh noi vay.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #9 - 05. Sep 2008 , 05:40

Quote:
Tuy Van thuong ,
Tuy Van co mot nguoi Me bac ai va tan tinh vi con cai.Bac ra di nhe nhang nhu vay that la co phuoc do  Tuy Van.
Cho Minh duoc gui loi chia buon den voi Tuy Van.

Cam on Tuy Van da nghi den chi Thu.
Chuc Tuy Van luon vui ve nhieu ben chau be Alex.
PTTHU

chị THU kính mến ,
chị đã bớt buồn chưa? hy vọng cả nhà cùng chia xẽ nỗii đau lòng nầy , nhưng chị cũng ráng giữ gìn sức khoẽ .
Chắc bà nấu ăn ngon lắm hả chị? nhất là món bún riêu...em mê nhất món canh chua , cá kho , và mỗi lẫn TẾt đến , mẹ em hay làm củ kiệu và mấm tôm cho những người thân , mà bây giờ em cũng không thấy ai nấu ngon bằng MẸ....

EM không biết làm sao cho chị bớt buồn , hay là ALEX tặng chị 1 nụ hôn yêu , và ALEX biết ôm cổ thật sát đó chị. hi.hi.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 11. Sep 2008 , 05:32

tuy-van wrote on 05. Sep 2008 , 05:40:
chị THU kính mến ,
chị đã bớt buồn chưa? hy vọng cả nhà cùng chia xẽ nỗii đau lòng nầy , nhưng chị cũng ráng giữ gìn sức khoẽ .
Chắc bà nấu ăn ngon lắm hả chị? nhất là món bún riêu...em mê nhất món canh chua , cá kho , và mỗi lẫn TẾt đến , mẹ em hay làm củ kiệu và mấm tôm cho những người thân , mà bây giờ em cũng không thấy ai nấu ngon bằng MẸ....

EM không biết làm sao cho chị bớt buồn , hay là ALEX tặng chị 1 nụ hôn yêu , và ALEX biết ôm cổ thật sát đó chị. hi.hi.

Cam on Tuy Van va chau Alex de thương.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #11 - 11. Sep 2008 , 07:40

CHỊ THU THƯơNG ,
HÔM NAY LÀ NGÀY 9/11 , KỸ NIỆM NGÀY ĐAU BUỒN CỦA NHƯỠNG NGƯỜI RA ĐI KHÔNG TRỞ  LẠI..

ĐỜI SỐNG KHôNG NGỜ....NAY CÒN , MAI MẤT...EM THÔNG CẢM VỚI NỔI BUỒN CỦA NGƯỜI MẤT MẸ...

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...HY VỌNG CHÚNG TA LẠI GẦN NHAU HƠN VÀ BỎ QUA MỌI LỔI LẦM...

EM RẤT TRÂN QUÝ NHỮNG NGƯỜI CON HIẾU THẢO..NHƯ CHỊ VÀ P. TR.....

THưƠNG CHÚC CẢ NHA` LUÔN AN LÀNH.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #12 - 17. Sep 2008 , 04:47

Xin gửi đây một bài khác viết về MẸ :

Mùa này không phải là mùa Vu lan báo hiếu, tháng này cũng không phải tháng sinh nhật mẹ tôi, nhưng hôm nay tôi muốn viết về mẹ.  Tôi muốn viết về mẹ của tôi, thế thôi.  (Mà đâu cứ phải chờ đến lễ mẹ mới có thể viết về mẹ, phải không bạn?  Tôi rõ thật lẩn thẩn).

Không biết tả sao cho bạn nghe về mẹ tôi nhỉ?  Những người xung quanh tôi hay bảo mẹ tôi đẹp, hiền và dễ thương.

Những lần đầu tiên nghe người ta khen mẹ đẹp, tôi rất ngạc nhiên.  Tôi cũng hay khen mẹ đẹp vậy, nhưng tôi khen với con mắt của tôi, của đứa con của me, khác.  Tôi vẫn tưởng đối với con mắt người ngoài, đàn bà phải là trẻ trung và son phấn mới là đẹp.  Mẹ tôi tuy mặt còn trẻ, nhưng tóc đã muối nhiều hơn tiêu rồi (không nhiều hơn lắm đâu kẻo mẹ nghe thấy lại lo ).  Còn son phấn, mẹ tôi chỉ biết đúng có son với phấn, mà nhè nhẹ thôi; mắt thì tuyệt chưa bao giờ dám vẽ.  Có thể là mẹ tôi đẹp ở chỗ đó, ở chỗ muối nhiều hơn tiêu, ở chỗ nhè nhẹ son phấn đó.  Một họa sĩ đã chả từng bảo tôi : "Bao giờ con lớn tuổi như mẹ, may ra con mới có thể đẹp bắng mẹ được ".

Về cái hiền, mẹ tôi hiền thật, đi dâu lúc nào cũng cười nhiều hơn nói.  Nhưng mà coi chừng đấy!  Bạn đã hỏi mẹ tôi tuổi gì chưa?  Mẹ tôi tuổi con cọp, lại quê ở Hà Đông nữa!  Bạn đã bao giờ nghe nói đến "sư tử Hà Đông" chưa?  Tôi không biết "cọp Hà Đông" và "sư tử Hà Đông" có họ hàng gì với nhau không, chứ mỗi lần mẹ tôi giận lên là bố con chúng tôi sợ ghê lắm.

Còn chuyện dễ thương thì..khó phân tích quá !  Khen ai dễ thương là khen một cách rất chủ quan và...mập mờ.  Thế nào là dễ thương đây?  Hiền là dễ thương?  Rộng rãi là dễ thương?Hay cười là dễ thương?  Thôi chắc xin bạn cho tôi miễn phần nạy  Dù sao, trên đây cũng chỉ là vài nét phác họa để "giới thiệu" cho những người không biết mẹ tôi thôi.

Còn tôi là con mẹ, thì chữ "đẹp", chữ "hiền", chữ "dễ thương"tôi nhìn về mẹ tôi có khác.

Tôi thấy mẹ tôi đẹp, nhưng không biết phân tích tại sao tôi thấy thế.  Có lẽ tất cả những người tôi thương tôi đều thấy đẹp, đẹp nhiều hay ít tùy theo mức độ tôi thương.

Tôi thấy mẹ tôi hiền, cũng không biết phân tích rõ tại sao.  Mẹ tôi nhường nhịn chăng?Nhường thì bố mẹ tôi đều nhường nhịn nhau.  Mẹ tôi nhút nhát chăng?  Có thể.  Tôi thương mẹ tôi ngại đụng tới máy móc, ngại ăn diện nói năng, ngại tiệc tùng hội họp.

Tánh hai chị em tôi khác mẹ ở chỗ thích đi sinh hoạt nọ kia, nên đã gặp những người đàn bà rất tài giỏi, lại có khả năng "điều binh khiển tướng".  Tôi phục họ lắm.  Nhung mỗikhi về nhà nhìn mẹ, tôi lại cảm ơn trời phật cho tôi có một người mẹ không "điều binh khiển tướng ", một người mẹ thích ở nhà, đễ sưởi ấm sẵn căn nhà mà đón ba bố con chúng tôi về.

Còn về dễ thương, tôi thấy mẹ tôi dễ thương nhất ở chỗ..dễ được bạn tôi thương.  Như tôi đã nói với bạn, mẹ tôi ít thích giao thiệp tiệc tùng, mỗi khi được mời đi đâu mẹ tôi ngại lắm.  Nhưng mỗi lần các con mẹ và bạn của chúng nó tổ chức gì (văn nghệ, thuyết trình), là thế nào mẹ tôi cũng đi, dù buổi đó không đinh...mời phụ huuynh .Vì thế, mẹ tôi thuộc tên từng đứa bạn của chúng tôi, biết đặc điểm của từng đứa, và đôi khi hiểu cả những chuyện lầm cẩm của chúng tôi.  Có lần ban tôi giận tôi ghê lắm, bố mẹ tôi cũng khuyên bảo tôi,rồi hôm gặp bạn tôi, lại ôm hôn nó, làm hòa hộ . Cho nên bạn bè tôi quí mến mẹ tôi lắm, mỗi lần gặp đâu là chay ra rân rang chào.  Và mẹ tôi lấy thế làm sung sướng lăm.

Không hiểu tình thương của mẹ ở đâu ra mà nhiều thể  Cho chồng cho con đã đầy ắp, lại có thể cho thêm cả một lũ bạn của con, mà cũng chưa hết đâu.  Tôi có cảm tưởng ông trời đã tạo ra những bao tình thương thật lớn rồi đúc chặt lại thành những gói nhỏ, bỏ vào qua 3tim của mỗi bà mẹ, để người có thể sài hòai không bao giờ hết.

Tôi có nghe một số người bạn than là mình không nhận đủ tình thương của mẹ.  Khi xưa có lúc tôi cũng nghĩ như vậy.  Nhưng mà không có đâu bạn ơi, mẹ lúc nào cũng đưa cho mình đầy ắp tình thương, mà nhiều khi mình không biết thấy, hoặc không chịu thấy.

Bạn tưởng khi làm cơm cho bạn ăn, mẹ chỉ nêm măm muối tiêu đường thôi à?  Bạn có bao giờ nghĩ trong đó mẹ nêm cả tình thương vào không?  Đã bao năm rồi tôi được cơm tình thương của mẹ và của bố  mà khôn lớn hồn nhiên.  Đúng rồi cơm của mẹ là cơm tình thương, thảo nào bố con tôi có đi ăn bao nhiêu tiệm về rồi cũng thích cơm của mẹ hơn cả.

Khi xưa tôi ngu ngốc lắm, tôi cứ tưởng mẹ tôi làm cơm là một việc rất tự nhiên, tôi cứ tưởng bổn phận của mẹ là phãi làm cơm cho chúng tôi ăn.  Sao tôi ngu thế !   mẹ tôi làm cơm là do tình thương, thương nên muốn bố con tôi ăn ngon và bổ.  Mẹ tôi chăm sóc cửa nhà là do tình thương, thương nên muôn cho bố con chúng tôi về nhà được thoải mái ấm êm.  Tôi mà cứ bắt mẹ làm cơm vì bổn phận, mẹ héo úa đi rồi còn ai để mà thương chúng tôi!

Bạn ơi, tôi có cảm tưởng, điều đáng khổ nhất cho một người mẹ không phải là không được con thương, mà là không được con nhận tình thương của mình.  Cái thời mà hai chị em vừa lớn, muốn tung cánh ra khỏi vòng bảo vệ của mẹ, không chịu để mẹ chăm sóc nữa, là cái thời mà bỗng nhiên mẹ tôi quay ra yêu cây.  Me hay bảo "  Mẹ thương cây nhất, mấy đứa nhì ".  Nuôi cây vui như nuôi mấy đứa lúc  còn nhỏ, mong thấy nó lơn từng ngày".

Bây giờ thì chúng tôi qua cơn ngông ấy rồi, đã lớn khôn hơn, đã hiểu rõ dù có lớn bao nhiêu cũng vẫn cần tình thương của mẹ và bố, nên đã trở về thương yêu bố mẹ.  Lúc này tôi vẫn học xa, vẫn mỗi cuối tuần về ăn cơm mẹ và vẫn chả giúp đỡ được gì mẹ hơn xưa, nhưng có lẽ mẹ tôi thấy được lòng chúng tôi, bởi tôi thấy mẹ tôi yêu đời hơn trước,  và còn có phần mạnh khoẻ hơn nữa.  Không ngờ tình thương chúng tôi dành cho mẹ còn bổ hơn bao liều thuốc mà mẹ đã uống bấy lâu nay, sao lâu nay chúng tôi lơ đễnh thế !

Tôi cầu xin Trời Phật cho mẹ tôi sống thật lâu để thương bố con chúng tôi và bạn bè chúng tôi (có thể sau này chồng và các con chúng tôi nũa).  Tôi cầu xin cho tất cả các bà mẹ trên thế giới, dù là mẹ nuôi, mẹ ruột, mẹ ghẻ, mẹ chồng, mẹ vợ hay mẹ người dưng, dù là mẹ im lặng, mẹ nói cười hay mẹ la mắng, dù mẹ già hay mẹ trẻ, dù mẹ ở xa hay mẹ ở gần, tôi xin thành tâm cầu mong cho tất cả những bà mẹ ấy đều được sống lâu, để con người còn có tình thương mà quay về trú ngụ.

Kính tặng những bà mẹ tôi đã từng mến phục:

mẹ Được, mẹ Nghi, mẹ Lan Bằng, má Kô,me Hoàng, mẹ Tiến, mẹ Phương, má Thư Vân, má Giao, má Nga Cường, mà MƯời Biên Tuyến, má Mẫn, măng Tuân,và mẹ tôi cùng mẹ của mẹ tôi.

B.T. Hảo

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #13 - 17. Sep 2008 , 11:14

CÔ THU KÍNH MẾN,
CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ 1 CÂU CHUYÊN RẤT HAY VÀ ĐẦY Ý NGHĨA.
ĐÚNG VẬY , MẸ LÚC NÀO CŨNG LÀ MẸ , CHO DÙ VẬT ĐỔI , SAO DỜI....HÌNH ẢNH CỦA MẸ HAY NGƯỜI CHA ,  VẪN LÀM ẤM LÒNG NHỪNG NGƯỜI CON KHI CÓ CHUYỆN LO BUỒN , HAY CHUYỆN VUI , KHÔNG THỂ TÂM SỰ VỚI AI.

RIÊNG EM, QUÝ HIỆU TRưỡNG , QUÝ THẦY CÔ , TUY KHÔNG SANH TRƯỞNG CHÚNG EM, NHƯNG ĐÃ CÓ CÔNG DẠY DỖ CÁC EM THÀNH NGƯỜI TỐT TỪ GD, NGOÀI XÃ HỘI.NÊN  EM XEM QUÝ THẦY CÔ NHƯ CHA MẸ TINH THẦN.

EM KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ , VÀ CẢ NHÀ NHIỀU SỨC KHOẼ , VÀ LUÔN TÂM  THẦN AN LẠC

Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 19. Sep 2008 , 08:53

[quote author=tuy-van link=board=metoi;num=1220377252;start=0#11 date=09/11/08 lúc 10:40:40]CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,
MẸ CỦA P. TR ĐANG BỊNH UNG THƯ VÀO GIAI ĐOẠN CUỐI...EM HY VỌNG CẢ NHÀ RÁNG CẦU NGUYỆN CHO BÀ. MẶC DÙ MỚI QUEN VỚI CÁC EM 75 , NHƯNG EM NGHĨ NHƯ 1 GD , AN ỦI , CHIA XẼ VỚI NHAU TRONG LÚC VUI, NHƯ LÚC BUỒN....TRONG MỌI HOÀN CẢNH.

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #15 - 19. Sep 2008 , 09:02

thule wrote on 17. Sep 2008 , 04:47:
Xin gửi đây một bài khác viết về MẸ :

. Bạn tưởng khi làm cơm cho bạn ăn, mẹ chỉ nêm măm muối tiêu đường thôi à?  Bạn có bao giờ nghĩ trong đó mẹ nêm cả tình thương vào không?  Đã bao năm rồi tôi được cơm tình thương của mẹ và của bố  mà khôn lớn hồn nhiên.  Đúng rồi cơm của mẹ là cơm tình thương, thảo nào bố con tôi có đi ăn bao nhiêu tiệm về rồi cũng thích cơm của mẹ hơn cả.

Khi xưa tôi ngu ngốc lắm, tôi cứ tưởng mẹ tôi làm cơm là một việc rất tự nhiên, tôi cứ tưởng bổn phận của mẹ là phãi làm cơm cho chúng tôi ăn.  Sao tôi ngu thế !   mẹ tôi làm cơm là do tình thương, thương nên muốn bố con tôi ăn ngon và bổ.  Mẹ tôi chăm sóc cửa nhà là do tình thương, thương nên muôn cho bố con chúng tôi về nhà được thoải mái ấm êm.  Tôi mà cứ bắt mẹ làm cơm vì bổn phận, mẹ héo úa đi rồi còn ai để mà thương chúng tôi!

B.T. Hảo

Cam on co Thu Le da cho chung em doc bai viet ve Me.Nhung dieu Me lam "tu nhien " se khong la tu nhien neu nhu khong co tinh thuong trong do co nhi?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #16 - 22. Sep 2008 , 15:16

tuy-van wrote on 17. Sep 2008 , 11:14:
CÔ THU KÍNH MẾN,
CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ 1 CÂU CHUYÊN RẤT HAY VÀ ĐẦY Ý NGHĨA.
ĐÚNG VẬY , MẸ LÚC NÀO CŨNG LÀ MẸ , CHO DÙ VẬT ĐỔI , SAO DỜI....HÌNH ẢNH CỦA MẸ HAY NGƯỜI CHA ,  VẪN LÀM ẤM LÒNG NHỪNG NGƯỜI CON KHI CÓ CHUYỆN LO BUỒN , HAY CHUYỆN VUI , KHÔNG THỂ TÂM SỰ VỚI AI.

RIÊNG EM, QUÝ HIỆU TRưỡNG , QUÝ THẦY CÔ , TUY KHÔNG SANH TRƯỞNG CHÚNG EM, NHƯNG ĐÃ CÓ CÔNG DẠY DỖ CÁC EM THÀNH NGƯỜI TỐT TỪ GD, NGOÀI XÃ HỘI.NÊN  EM XEM QUÝ THẦY CÔ NHƯ CHA MẸ TINH THẦN.

EM KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ , VÀ CẢ NHÀ NHIỀU SỨC KHOẼ , VÀ LUÔN TÂM  THẦN AN LẠC

Em TúyVân thân yêu,

Cô thật cam? kich tấm lòng cua em đối với các thầy cô.  O xứ Mỹ này làm sao tìm đuợc những tình cảm như thế.  Lai phải hát khẽ bài gì "may mà có (ca'c)em đời con dễ thương...
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #17 - 22. Sep 2008 , 15:20

Quote:
Cam on co Thu Le da cho chung em doc bai viet ve Me.Nhung dieu Me lam "tu nhien " se khong la tu nhien neu nhu khong co tinh thuong trong do co nhi?  

Em Thu ơi,  Vậy cho nên mấy bà nội trợ ở Mỹ này hay dán cái nhãn vào gói đồ ăn đem tặng mọi người (From the kitchen of..... with LOVE), nhưng cô chắc các bà ấy không gói to gói nhỏ cho con đem đi trường học lúc con về thăm nhà như mẹ VN?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #18 - 22. Sep 2008 , 16:18

Quote:
CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,

BẠN LVD 73 CỦA CHÚNG EM LÀ MAI HƯƠNG , MẸ CHỒNG MỚI QUA ĐỜI HÔM QUA TAI VN, HƯỠNG THỌ 86 TUỔI..SAO NHIỀU TIN BUỒN QUÁ...

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.

CHỊ THU THƯƠNG,
MẸ CỦA P.TR BỚT BỊNH VÀ SẮP VỀ NHÀ...EM MỪNG CHO GD P. LẮM...TỘI NGHIỆP VÀ THƯƠNG THAY CHO NHỮNG NGƯỜI CON HIẾU THẢO...NGHE NÓI CÁC CHỊ EM THAY PHIEN  SĂN SÓC MẸ...CA 1 , CA 2....NHƯ CÁC Y TÁ TẠI NHÀ P. TR VẬY. CHÚC MƯNG.  P. TR.

EM ĐÃ CHUYỄN LỜI CHIA BUỒN VỚI ANH KHA VÀ MAI HƯƠNG RỒI , CÁM ƠN CHỊ.

KÍNH CHÚC QUÝ PHỤ MẦU CỦA GD CHÚNG TA LUÔN AN MẠNH.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #19 - 22. Sep 2008 , 16:23

thule wrote on 22. Sep 2008 , 15:16:
Em TúyVân thân yêu,

Cô thật cam? kich tấm lòng cua em đối với các thầy cô.  O xứ Mỹ này làm sao tìm đuợc những tình cảm như thế.  Lai phải hát khẽ bài gì "may mà có (ca'c)em đời con dễ thương...

CÔ THU KÍNH MẾN ,
CÒN EM THÌ CŨNG HÁT BÀI " MAY MÀ CÓ QUÝ THẦY CÔ...ĐỜI CÒN DỄ THƯƠNG HƠN...HI.HI.
  KÍNH CHÚC QUÝ THẦY CÔ VÀ CẢ NHÀ 1 MÙA THU THẬT ĐẦM ẤM , VÀ 1 ĐÊM ĐẦY MỘNG ĐẸP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: MẸ HIỀN YÊU DẤU
Reply #20 - 12. Oct 2008 , 09:20

Má kính thương,

Buổi sáng ở đảo Mauì trời trong xanh thật đẹp, hôm nay khí hậu vừa phải ,không nóng mà chỉ hơi ấm thôi. Con cũng giống Má không chịu được lạnh ,nên rất thích trời hơi ấm như thế này .Sáng dậy sớm con ngồi một mình ,mọi người còn đang ngủ,nhưng con nhớ Má nên không ngủ được .Ngồi ngoài hiên trước  khách sạn ,uống càphê ,nhìn những đám mây trắng bay lửng lơ trên biển xanh với những hàng dừa cao ,con cầm điện thoại và mong đươc nói chuyện với Má,con vẫn nghe văng vẳng tiếng Má đâu đây .Má ơi ! con mớí ngồi với Má hôm qua mà ,sao Má không trả lơì con nữa ,nước mắt con nhỏ đầy ly café lúc naò không biết .Chợt hai con chim nhỏ lại làm quen ,con thả  cho một miếng bánh trên đám cỏ xanh ,con nhớ hình ảnh Má tưới cây sau vườn. ...những cây má vun trồng xanh tươi tốt , vẫn còn đấy …Má đi đâu hả Má ?? 2 tháng rồi đó Má …

Con biết Má thích biển Hawaì ,em Hoàng đã đưa Má đến nơi này  2 lần  rồi ,Hoàng nói Má rất vui và dự định đưa Má đi lần nữa , con cũng muốn có dịp đưa Má ra đây  nghỉ mát,giấc mơ chưa thực hiện đươc ,con cứ tưởng thời gian còn dài,ai ngờ… giờ đây con không còn cơ hội đó nữa..

Má nhớ lần mình đi Thái Lan Không Má ? vui quá Má nhỉ,mọi ngươi cười  từ đầu tới cuối chuyến đi ,có  chiều đi chơi về còn ghé chợ mua nhãn,chôm chôm…tối ở hotel nói chuyện tới khuya chưa muốn đi ngủ..Má thật sự vui hưởng những ngày tháng bên con cháu .Chúng con thật sự hạnh phúc được đưa Má đi du lịch và hưởng những ngày vui bên Má .
…………
           Mặt trời đã lên cao ,tất cả mọi ngừơi đang đọi con để đi tắm biển ,con đi nha Má .
           Kinh tặng Má hình Hawaìi ,con luôn  thương tiếc Má và cầu nguyện cho Má ,với Má hằng đêm ..

PhamthiThu Sept 26-2008

...
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #21 - 12. Oct 2008 , 09:37

thule wrote on 22. Sep 2008 , 15:20:
Em Thu ơi,  Vậy cho nên mấy bà nội trợ ở Mỹ này hay dán cái nhãn vào gói đồ ăn đem tặng mọi người (From the kitchen of..... with LOVE), nhưng cô chắc các bà ấy không gói to gói nhỏ cho con đem đi trường học lúc con về thăm nhà như mẹ VN?

Co Thu oi,
Me VN la nhu vay co nhi ,den tham con hay con ve choi la phai co do an cho con dem theo nhu co noi.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #22 - 19. Apr 2009 , 12:05

Cô Thu đem bài thơ này từ Lá thứ Tâm  tình 3 cua muc Tâm Tình buổi Sáng vào đây cho thích hơp.  Mơi mọi người đọc và để nhớ mẹ:

Re: LÁ THƯ TÂM TÌNH (3)
« Trả lời #36 on: Hôm nay, lúc 2:59pm »  Quote ?  Sửa bài đăng  Huỷ bỏ 

--------------------------------------------------------------------------------

Vân ơi, 

"  Để giòng nước mắt chảy
     Là bớt khổ đi rồi.."

khóc rồi sẽ thấy lòng nhẹ đi, và vơi nỗi buồn.  Vân sẽ còn nhớ mạ mãi mãi với những hình ảnh và kỷ niệm như thế.  Nhưng bạn phải mừng đã hơn nhiều người , có nhiều điều để nhớ , nhiều kỷ niệm để không quên và thành ra nhìn đâu cũng thấy mẹ , mẹ ở với mình, mẹ ở trong mình , thì mình đâu có mất mẹ gì đâu.

Vây bạn cứ tiếp tục đi, để trị huyết áp khỏi cao, và để tiếp tục nhớ đến mẹ, sẽ thấy an ủi nhiều, Vân nhé.  Hình như mùa này tháng này , nếu không nhầm, thì cũng là giỗ đầu cũa mẹ em Thu Cali, phải không? 

Tặng cô Vân, và em Thu Phạm bài thơ sau đây:

Nhớ Mẹ

Nay chiếc lồng xưa vắng mẹ rồi,
Chim con phiêu bạt bốn phương trời,
Nước trong, gạo trắng như còn đó,
Lời Mẹ còn ru vọng xuống đời.

Mẹ sống như trời cao biển xanh, 
Như rừng thay lá; Mẹ hy sinh;
Bốn mùa lo trước lo thiên hạ, (*)
Hạnh phúc chồng con:hạnh phúc mình.

Lòng như là rợp tán cây đa:
Từ lúc bình mình đến xế tà,
Tỏa bóng tình thương che chở khắp
Bà con gần, tới họ hàng xa

Nhớ lại ngày xưa mẹ dạy con:
"Hễ ăn cho hết, để cho còn":
Ăn sầu nuốt khổ mang theo hết, 
Mẹ để hồn thơm với nước non

Mỗi bữa soi gương thường gặp mặt, 
Vì con giống mẹ đến trăm phần
Đinh ninh lòng mẹ như lòng Phật,
Chín cõi phù xa , Mẹ vẫn gần.

Lê hữu Phụng
     Kính dâng hương hồn mẹ
     1991

*Tiên thien hạ chi ưu, nhi ưu
Hậu thiên hạ chi lạc, nhi lạc
(Lo trước cái lo của người khác
Vui sau cái vui của người khác)
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #23 - 20. Apr 2009 , 13:54

hoatim45

Thưa cô Thu,
Bài thơ cô tăng làm em cảm động và nhớ Má em nhiều hơn nữa.Buồn lắm cô ơi.Mới đây mà sắp một năm rồi.Má em mất ngày 26 tháng bảy năm ngoái , nhưng lúc nào em cũng tưởng như mới hôm qua...

Em biết cô Vân cũng buồn và nhớ Mẹ cô lắm.Mong cô Vân giữ gìn sức khoẻ nha cô.

Em cám ơn cô Thu nhiều.
Ptthu
hoa_vang_14
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #24 - 20. Apr 2009 , 17:23

Quote:
hoatim45

Thưa cô Thu,
Bài thơ cô tăng làm em cảm động và nhớ Má em nhiều hơn nữa.Buồn lắm cô ơi.Mới đây mà sắp một năm rồi.Má em mất ngày 26 tháng bảy năm ngoái , nhưng lúc nào em cũng tưởng như mới hôm qua...

Em biết cô Vân cũng buồn và nhớ Mẹ cô lắm.Mong cô Vân giữ gìn sức khoẻ nha cô.

Em cám ơn cô Thu nhiều.
Ptthu
hoa_vang_14

moreflower2   flower40   moreflower2   flower40   line250

CHỊ THU THƯƠNG ,
MAU QUÁ CHỊ NHỈ ? MỚI ĐÂY LÀ CÔ NGÔN 100 NGÀY , MẸ CÔ VÂN CŨNG MỚI
XONG, BÂY GIỜ SẮP ĐẾN MẸ CHỊ 7/26/09.  Cry   Cry 
2 BÀ CHÁU ALEX KÍNH DÂNG HOA ĐẸP ,   roses45   hong1222   pansyvang   flower40  ,  CẦU CHÚC CHÚNG TA AN LÀNH MỖI NGÀY , VÀ  MÃI MÃI NHỚ ĐẾN NHỮNG NGƯỜI MẸ VN DẤU YÊU.

KHI  NHỚ ĐẾN MẸ EM, CỨ NGỜ NHƯ MÌNH VẪN LÀ ĐỨA CON NHỎ BÉ , ĐỀ THƯƠNG VÀ ĐỄ NHỚ NHỮNG KỸ NIỆM ÊM ĐỀM. BÂY GIỜ CHỈ CÒN TRONG TIỀM THỨC .

CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ XEM , VÀ CHIA XẼ TÂM TƯ CỦA NHỮNG AI...CÀI HOA TRẮNG KHI KHÔNG CÒN MẸ.

KÍNH CHÚC TẤT CẢ 1 TUẦN LỄ MỚI THẬT AN LÀNH. openflow.gif
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #25 - 28. Apr 2009 , 12:48

tuy-van wrote on 20. Apr 2009 , 17:23:
  moreflower2   flower40   moreflower2   flower40   line250

CHỊ THU THƯƠNG ,
MAU QUÁ CHỊ NHỈ ? MỚI ĐÂY LÀ CÔ NGÔN 100 NGÀY , MẸ CÔ VÂN CŨNG MỚI
XONG, BÂY GIỜ SẮP ĐẾN MẸ CHỊ 7/26/09.  Cry   Cry  
2 BÀ CHÁU ALEX KÍNH DÂNG HOA ĐẸP ,   roses45   hong1222   pansyvang   flower40  ,  CẦU CHÚC CHÚNG TA AN LÀNH MỖI NGÀY , VÀ  MÃI MÃI NHỚ ĐẾN NHỮNG NGƯỜI MẸ VN DẤU YÊU.

KHI  NHỚ ĐẾN MẸ EM, CỨ NGỜ NHƯ MÌNH VẪN LÀ ĐỨA CON NHỎ BÉ , ĐỀ THƯƠNG VÀ ĐỄ NHỚ NHỮNG KỸ NIỆM ÊM ĐỀM. BÂY GIỜ CHỈ CÒN TRONG TIỀM THỨC .

CÁM ƠN CÔ THU ĐÃ CHO CẢ NHÀ XEM , VÀ CHIA XẼ TÂM TƯ CỦA NHỮNG AI...CÀI HOA TRẮNG KHI KHÔNG CÒN MẸ.

KÍNH CHÚC TẤT CẢ 1 TUẦN LỄ MỚI THẬT AN LÀNH. openflow.gif

Tuý Vân ơi,
Đối với Mẹ lúc nào mình cũng vẫn là con trẻ,như nhận xét của con gái mình sau đây :

"Watching my mother get off  of work and head straight over to my Grandma's house ,and observing her genuine smile when she saw her mother sitting on the couch when she walked through the front door,I saw the ínner child my mom became........."

Cám ơn Tuý Vân và hôn cháu Alex một cái nhé. tulipdo

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #26 - 28. Apr 2009 , 17:26

Quote:
Tuý Vân ơi,
Đối với Mẹ lúc nào mình cũng vẫn là con trẻ,như nhận xét của con gái mình sau đây :

"Watching my mother get off  of work and head straight over to my Grandma's house ,and observing her genuine smile when she saw her mother sitting on the couch when she walked through the front door,I saw the ínner child my mom became........."

Cám ơn Tuý Vân và hôn cháu Alex một cái nhé. tulipdo

thanks.gif  thanks.gif

chị THU thân mến,
mấy hôm nay trời buồn lạ lùng , không biết tại vì nhớ 30/4, hay gọi là tháng 4 đen , màu tang thương của vn yêu dấu ngày nào , hay tại Tv nhớ mẹ , nhớ quay quắc , chị a.  Cry

Cám ơn chị  THU đã  tâm sự với em 1 chút , làm lòng em ấm lại và thấy mình bớt cô đơn, nhất là ngày lễ MẸ Hiền sắp đến vào ngày 5/10 nầy.

Em kính tặng chị hoa hồng trắng , và 1 cái cho em nha chị.
moclan  moclan

ALEX cám ơn bà THU nhiều đã nhớ đến cháu , dạo nầy da ALEX cũng còn xấu trai, nên chả có hình nào để...khoe cả. Cháu nội chị hè nầy có đi chơi xa, hay đi thăm bn THU không? bây giờ lớn 1 chút , và giỏi tiếng VIỆT lắm hả chị?

Bi giờ 2 bc alex cũng mi mi 2 cái thật to và kêu đến cháu nội cưng của bn THU nhé..hi.hi.
Thân ái chúc cả nhà luôn an mạnh và hẹn ngày gặp lại.
  tulipvang huehong
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #27 - 08. May 2009 , 13:28

Nhân ngày lễ mẹ, xin chép một bài thứ hai của tác giả Lê Hữu Phụng, để tặng em Thu Cali, cô Vân  và những người đã mất mẹ:

Đã một năm qua

Đã một năm qua rồi đấy nhỉ
Từ ngày phố cũ chít khăn tang.
Mẹ đi, năng hạ pha mầu xám
Năm nhánh trầu không đợi úa vàng

Nhớ thuở xa xưa tuổi chín mười,
Nắng xuân giải lụa , bướm hoa cười,
Đi theo chân mẹ vin tà áo,
Áo tím bâng khuâng chẳng muốn rời.

Dạo ấy ham chơi chẳng học bài
Lớp thường băm sáu đứng băm hai
Thương con, mẹ vẫn hằng an ủi:
"Năm ngón bàn tay có ngắn dài.

Bàn tay năm ngón nay thành bẩy,
Dài ngắn ai ai cũng ngậm ngùi
Năm tháng khôn phai tình tuổi dại,
Tuổi nào mà chẳng tuổi mồ côi?

Nhìn tấm hình xưa đã đổi mầu,
Áo dài tha thướt tím xen nâu
Tìm đâu được nữa mùa xuân trưởc?
Dăm nét vui tươi, một thoáng sầu.

Lê hữu Kim (Phụng), hè 92
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #28 - 26. Jul 2009 , 16:26

thule wrote on 08. May 2009 , 13:28:
Nhân ngày lễ mẹ, xin chép một bài thứ hai của tác giả Lê Hữu Phụng, để tặng em Thu Cali, cô Vân  và những người đã mất mẹ:

Đã một năm qua

Đã một năm qua rồi đấy nhỉ
Từ ngày phố cũ chít khăn tang.
Mẹ đi, năng hạ pha mầu xám
Năm nhánh trầu không đợi úa vàng

Nhớ thuở xa xưa tuổi chín mười,
Nắng xuân giải lụa , bướm hoa cười,
Đi theo chân mẹ vin tà áo,
Áo tím bâng khuâng chẳng muốn rời.

Dạo ấy ham chơi chẳng học bài
Lớp thường băm sáu đứng băm hai
Thương con, mẹ vẫn hằng an ủi:
"Năm ngón bàn tay có ngắn dài.

Bàn tay năm ngón nay thành bẩy,
Dài ngắn ai ai cũng ngậm ngùi
Năm tháng khôn phai tình tuổi dại,
Tuổi nào mà chẳng tuổi mồ côi?

Nhìn tấm hình xưa đã đổi mầu,
Áo dài tha thướt tím xen nâu
Tìm đâu được nữa mùa xuân trưởc?
Dăm nét vui tươi, một thoáng sầu.

Lê hữu Kim (Phụng), hè 92

Thưa cô Thu Lê,

Cám ơn bài thơ về mẹ của cô gưỉ tặng cho em.Hôm nay là đúng một năm em không còn Mẹ nữa.Má em mất lúc 7:19 pm ngày 26 tháng bẩy năm 2008.
Chân thành cám ơn cô.
Pham thi Thu
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #29 - 26. Jul 2009 , 16:39

MỘT NĂM NHỚ MÁ

Má kính thương,

Mới hôm qua con ngồi bên Má,tâm tình ,hỏi thăm sức khỏe Má.  Cũng mới hôm qua ,,chúng con đã mất Má,và hôm nay con thực sự không còn được nói chuyện  với Má .

Một năm qua đi như cơn gió thoảng ,  lúc nào hình ảnh Má,tiếng nói Má vẫn nhè nhẹ bên tai .Dư âm của đám tang Má vẫn phảng phất đâu đây .Con vẫn nhớ tâm trạng bàng hoàng ,xúc động tột độ khi nghe hung  tin về Má .Gia đình con và tất cả các em  đã phóng xe như bay mong đươc tìm gặp Má .Con chưa tin ở tai mình nếu con chưa được nhìn thấy Má .Vậy mà nỡ nào họ đã đưa Má đi ,không cho chúng con đươc  gặp Má lần cuối .

Chờ đơi một  tuần dài như một thế kỷ để được nhìn thấy Má .Trước hôm  chúng con được thấy laị Má,con tưởng như mình không còn một chút năng lực nào để sống .Con lái xe  mà hồn bay tận nơi đâu .Chung quanh con cảnh buồn ảm đạm .Một tuần qua con khóc nửa đêm khi thức giấc  sau khi trằn trọc mấy tiếng đồng hồ mới chợp mắt được .Con khóc bất cứ lúc nào. Miệng con đắng nghét , đầu óc quay cuồng ,nhức nhối .Con thấy đôi mắt hiền từ của Má nhìn con .Con thấy miệng tươi cười của má khi con đến thăm  .Con thấy các cháu đang đến thăm bà ngoại ,biếu bà hộp bánh hay những trái mãng cầu ngon mà bà thích .

Con nhớ đến những ngày du lịch Má cùng mấy chị em con và mấy cháu  vui cười hạnh phúc .Rồi gia đình Hoàng-Thu đưa Má  đi Hawaii  thật vui .Má đi du lịch đó đây với gia đình Kiêm-Tuyết  .Con nhớ chiếc bánh chưng ngon Má làm để dành cho từng đứa con. Con nhớ Má khen  khi  thấy cháu  nào học giỏi .Má luôn khuyến khích các cháu “cố lên nha cháu ,sự học quyết định tương lai ,Bà mong được thấy các cháu thành công ,nên người “.Các con ,các cháu nghe lời bà nội, bà ngoại ,và Má đã đi dự bao nhiêu lễ ra trường tốt nghiệp của các con và các cháu .Con cám ơn những lời khuyên bảo,răn dạy  quý báu của Má . Con nhớ Má vui khi nhắc đến Tuyết chiều  Má  nhất. Con nghe tiếng nói ,tiếng cười của Má văng vẳng  đâu  đây ,  rồi xa dần, tắt lịm .…Con như người bước hụt chân khi thấy mình không còn Mẹ .

Tới giờ được gặp lại  Má ,con mong được ôm chầm lấy Má để kể cho Má nghe những gì con trải qua một tuần vừa rồi .Con sẽ khóc cho thoả lòng thương nhớ Má .Khi tiến lại gần nơi Má nằm , đôi chân con , đầu óc con và nhịp tim đập không còn hòa hợp với nhau  .Nhưng khi thấy Má nằm an nghỉ với khuôn mặt hiền hòa,phúc hậu như lúc Má đang ngủ thì tự dưng lòng con dịu xuống .Các em nói tất cả đều cảm thấy môt sự an bình trên khuôn mặt  Má Hình như Má đang ở đâu đây và nhắn nhủ chúng con rằng :”Các con đừng buồn ,Chúa đã định cho Má ra đi nhanh chóng ,không lo lắng ,không phiền lụy , đó cũng là ý nguyện của Má”.

Con nâng và nắm chặt  đôi bàn tay đảm đang khéo léo của Má,cúi hôn vầng trán thông minh tần tảo, Nhìn lồng ngực từng ấp ủ  hai giòng sữa ngọt ngào cho 12 đứa con ngày nào ,và nơi đó cũng chứa đựng một trái  tim nhân từ bác ái ,suốt đời hy sinh cho chồng, cho con cái và giúp đỡ mọi người .Hơi thở  Má  không  còn ,tim không  luân chuyển máu nữa, nhưng   giòng máu của Má vẫn còn đang luân chuyển trong chúng con và  các cháu ,chắt đến muôn đời.   Cơ  thể   Má  vẫn đươc hơi  ấm của các con, các cháu các chắt,đứng chung quanh bao trùm. Hơi   ấm tình gia đình  ,hơi  ấm của lòng  kính mến và ngưỡng phục .Hơi  ấm của tiếc thương ,  và của  những  giòng  lệ  xót xa , đớn đau  đang tuôn chảy .

Con nguyện cầu  bên tai Má .Vâng ,chúng con cảm nhận được ý của Má qua khuôn mặt an hòa như có hơi điểm nụ cười   trên đôi môi lần cuối.Nguyện cầu Má nghỉ yên trong tình yêu Thiên Chúa và Đức Mẹ .Xin Má phù hộ cho các con và các cháu ,các chắt được bình an .Chúng con thương tiếc Má vô vàn . Con không ngờ đây là những giây phút cuối cùng chúng con còn được nh ìn thấy Má , được đứng bên cạnh Má,rồi giã biệt .Nhưng một ngày nào đó con sẽ được đoàn tụ với Má trên nước Thiên Đàng . 

Má kính thương ,Bây giờ thấm thoát mà  đã một năm rồi  ,một năm  qua rất nhanh nhưng cũng dài vô tận khi con không được nói gì với Má và nghe Má nói   .

Con  mãi mãi ghi đậm hình ảnh  thương yêu của Má lúc sinh thời .   

Chúng con kính dâng linh hồn Má lòng thành kính thương yêu và cảm tạ Má .

Pham thi Thu

Một năm nhớ Má  July 26, 2009

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #30 - 08. Aug 2009 , 02:22

Quote:
CHỊ THU THƯơNG ,

CHỊ ƠI,

Tuý Vân thân men ,
Gui loi cau nguyen cho  Me cua P TR..
Cung  xin chia buon voi Mai Huong,cau cho Huong hon cu.  ba som ve coi Vinh Hang.

Chi Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Hôm nay em mới đủ can đảm bước vào trang này để xem những bài viết về Mẹ , thật sự là em chưa đọc hết , em sẽ đọc từ từ vì khi đọc thì em khóc không thấy đường đọc tiếp

Má em đã ra đi cũng hơn 5 tháng rồi và cũng may mắn là Má được chôn cất ngay trong vườn nhà nên gia đình cũng thấy không đến đổi nào , chỉ là không thấy hay không đụng chạm vào người Má được chứ tụi em vẫn nghĩ rằng Má ở đâu đó trong nhà , Má em đã có một ngôi nhà rất đẹp , mỗi lần tụi em kéo nhau về nhà là lại chạy ra nhà Má chơi , cả đám quây quần bên Má nói chuyện như  Má vẫn còn ở với các con , tụi em mỗi lần về nhà , thưa Ba xong là bước đến bàn thờ của Má thắp một cây nhang để : " Thưa Má con mới về " sau đó là rủ nhau ra nhà Má lại thắp thêm một cây nhang nữa rồi cùng nhau chuyện trò... Trước khi về nhà của mình thì mỗi đứa lại thắp thêm một cây nhang nữa để : " Thưa Má con đi về nha "...

Chỉ có một điều em chưa làm được sau khi Má mất là khi em về nhà Ba Má một mình em là em không dám ngủ lại vì thấy buồn quá , ở đâu cũng có hình bóng Má , khi em về nhà tối tối hai Mẹ con hay rút vào phòng của em để nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất rồi Má mới về phòng của Má , bây giờ làm sao em dám nằm trong phòng đó của em????

Bây giờ tụi em về là kéo nguyên một đám nằm ngủ dưới đất ngay trước bàn thờ của Má , cả Ba cũng ra nằm ké cho vui , cũng nói đủ thứ chuyện rồi cười rúc rích rồi ngủ , nhưng có một điều là nửa đem không có ai đi lòng vòng dể dòm xem các con có đủ mền đắp ầm hay không... chắc cũng có các chị nhỉ...

PTr
Back to top
« Last Edit: 08. Aug 2009 , 03:04 by Phuong_Tran »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #31 - 10. Aug 2009 , 20:07

Phuong_Tran wrote on 08. Aug 2009 , 02:22:
Chi Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Hôm nay em mới đủ can đảm bước vào trang này để xem những bài viết về Mẹ , thật sự là em chưa đọc hết , em sẽ đọc từ từ vì khi đọc thì em khóc không thấy đường đọc tiếp

Má em đã ra đi cũng hơn 5 tháng rồi và cũng may mắn là Má được chôn cất ngay trong vườn nhà nên gia đình cũng thấy không đến đổi nào , chỉ là không thấy hay không đụng chạm vào người Má được chứ tụi em vẫn nghĩ rằng Má ở đâu đó trong nhà , Má em đã có một ngôi nhà rất đẹp , mỗi lần tụi em kéo nhau về nhà là lại chạy ra nhà Má chơi , cả đám quây quần bên Má nói chuyện như  Má vẫn còn ở với các con , tụi em mỗi lần về nhà , thưa Ba xong là bước đến bàn thờ của Má thắp một cây nhang để : " Thưa Má con mới về " sau đó là rủ nhau ra nhà Má lại thắp thêm một cây nhang nữa rồi cùng nhau chuyện trò... Trước khi về nhà của mình thì mỗi đứa lại thắp thêm một cây nhang nữa để : " Thưa Má con đi về nha "...

Chỉ có một điều em chưa làm được sau khi Má mất là khi em về nhà Ba Má một mình em là em không dám ngủ lại vì thấy buồn quá , ở đâu cũng có hình bóng Má , khi em về nhà tối tối hai Mẹ con hay rút vào phòng của em để nói đủ thứ chuyện trên trời dưới đất rồi Má mới về phòng của Má , bây giờ làm sao em dám nằm trong phòng đó của em????

Bây giờ tụi em về là kéo nguyên một đám nằm ngủ dưới đất ngay trước bàn thờ của Má , cả Ba cũng ra nằm ké cho vui , cũng nói đủ thứ chuyện rồi cười rúc rích rồi ngủ , nhưng có một điều là nửa đem không có ai đi lòng vòng dể dòm xem các con có đủ mền đắp ầm hay không... chắc cũng có các chị nhỉ...

PTr

KÍNH THƯA CÔ VÂN , CHỊ THU , P TR VÀ NHỮNG AI KHÔNG CÒN MẸ  moclan
NHỪNG LỜI NÓI ĐƠN SƠ CỦA EM , LÀM CHỊ THẮM' THIẾT NỔ i  BUỒN KHI MÙA VU LAN ĐANG VỀ ĐÂY.
CHỊ CŨNG KHÔNG CẦM ĐƯỢC NƯỚC MẮT , RÁNG VIẾT LÊN VÀI HÀNG TRƯỚC KHI ĐỐT NÉN HƯƠNG , NHỚ ME. , VÀ CẦU MONG ĐÊM NAY , CÓ MẸ VỀ AN ỦI VÀ ĐỂ NHỚ NHỮNG NGÀY THÁNG BÊN NHAU. cake_UR1
MẸ CHỊ CŨNG VẬY , HAY ĐẤP CHĂN , LO CHO TẤT CẢ ĂN NGON MIỆNG , VÀ LÀ NGƯỜI CUỐI CÙNG..THƯỞNG THỨC MÓN ĂN , SAU KHI CẢ NHÀ ĐẦY ĐỦ.

CHỊ CẦU NGUYỆN CHO MÙA VU LAN NĂM NAY , QUÝ THẦY CÔ ĐẠI GD LVD CHÚNG TA LUÔN AN LÀNH VÀ NHỮNG AI CÒN  CHA MẸ HÀY TRÂN QUÝ TỪNG GIÂY PHÚT , ĐỂ THẤY MÌNH CÒN DIỀM PHÚC NHẤT TRÊN ĐỜI , KHÔNG AI THAY THẾ ĐƯƠC. flower40
  moclan HOA TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN MẸ.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #32 - 10. Aug 2009 , 20:10

tuy-van wrote on 10. Aug 2009 , 20:07:
KÍNH THƯA CÔ VÂN , CHỊ THU , P TR VÀ NHỮNG AI KHÔNG CÒN MẸ  moclan
NHỪNG LỜI NÓI ĐƠN SƠ CỦA EM , LÀM CHỊ THẮM' THIẾT NỔ i  BUỒN KHI MÙA VU LAN ĐANG VỀ ĐÂY.
CHỊ CŨNG KHÔNG CẦM ĐƯỢC NƯỚC MẮT , RÁNG VIẾT LÊN VÀI HÀNG TRƯỚC KHI ĐỐT NÉN HƯƠNG , NHỚ ME. , VÀ CẦU MONG ĐÊM NAY , CÓ MẸ VỀ AN ỦI VÀ ĐỂ NHỚ NHỮNG NGÀY THÁNG BÊN NHAU. cake_UR1
MẸ CHỊ CŨNG VẬY , HAY ĐẤP CHĂN , LO CHO TẤT CẢ ĂN NGON MIỆNG , VÀ LÀ NGƯỜI CUỐI CÙNG..THƯỞNG THỨC MÓN ĂN , SAU KHI CẢ NHÀ ĐẦY ĐỦ.

CHỊ CẦU NGUYỆN CHO MÙA VU LAN NĂM NAY , QUÝ THẦY CÔ ĐẠI GD LVD CHÚNG TA LUÔN AN LÀNH VÀ NHỮNG AI CÒN  CHA MẸ HÀY TRÂN QUÝ TỪNG GIÂY PHÚT , ĐỂ THẤY MÌNH CÒN DIỀM PHÚC NHẤT TRÊN ĐỜI , KHÔNG AI THAY THẾ ĐƯƠC. flower40
 moclan HOA TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN MẸ.
\]

Chị Túy Vân ơi !

Cám ơn chị đã chia xẻ nhưng em không dám đi dự lễ Vu Lan năm nay đâu chị ơi  Sad Cry Cry

Vu Lan năm ngoái Ba Má của em đã đi chùa cầu nguyện cho tụi em đó

Mỗi lần cúng thất cho Má em gái của em luôn luôn mua đủ 9 bông hồng trắng cắm vào bình bông trên bàn thờ của Má , ai nhìn cũng thương

PTr
Back to top
« Last Edit: 10. Aug 2009 , 20:12 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #33 - 12. Aug 2009 , 20:09

Tuý Vân và Phương Trần thương,

Cho tơí giờ ,đã một năm qua ,mà lúc nào hình ảnh Mẹ cũng chiếm đa số thời gian trong tư tưởng  mình.Thỉnh thoảng ghé thăm căn nhà ngày xưa Mẹ ở,mình cũng như PT,vào chào Mẹ,ra về cũng chào Mẹ.Có khi ngủ lại nằm trên giường ngày xưa Mẹ từng nằm ngủ ,và cầu mong mẹ về để đươc "thấy và nghe" mẹ như xưa.Vậy mà chưa bao giờ Mẹ về với mình cả.

Bây giờ mình thường lấy album của Mẹ ra coi và nhớ lại những kỷ niệm vui ,dễ thương của mình vơí Mẹ.
Chúc Phương Trần sớm nguôi ngoai niềm đau buồn.
Chúc Tuý Vân an lành vui vẻ bên cháu Alex.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #34 - 13. Aug 2009 , 00:42

Quote:

Cho tơí giờ ,đã một năm qua ,mà lúc nào hình ảnh Mẹ cũng chiếm đa số thời gian trong tư tưởng  mình.Thỉnh thoảng ghé thăm căn nhà ngày xưa Mẹ ở,mình cũng như PT,vào chào Mẹ,ra về cũng chào Mẹ.Có khi ngủ lại nằm trên giường ngày xưa Mẹ từng nằm ngủ ,và cầu mong mẹ về để đươc "thấy và nghe" mẹ như xưa.Vậy mà chưa bao giờ Mẹ về với mình cả.

Bây giờ mình thường lấy album của Mẹ ra coi và nhớ lại những kỷ niệm vui ,dễ thương của mình vơí Mẹ.
Chúc Phương Trần sớm nguôi ngoai niềm đau buồn.
Chúc Tuý Vân an lành vui vẻ bên cháu Alex.

Chị Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Em cũng " làm "giống như chị đó cũng nằm ngay chỗ của Mẹ , cả nơi Mẹ em nằm trước khi ra đi nữa , chị có biết được hơi ấm của Mẹ ra sao không? Em biết rồi đó , trước khi Mẹ em đi cứ muốn em đở Mẹ lên nên em đã đở Mẹ ngồi dậy tựa vào người em , em ôm Mẹ trong lòng mà nước mắt cứ chảy mà mấy chị em cứ ra dấu không cho em khóc , em cứ để nườc mắt lăn trên má thôi chứ không dám khóc ra tiếng , rồi em cảm thấy hơi ấm áp rất kỳ lạ từ người Mẹ em , em chưa bao giờ nhận được và cảm thấy được hơi ấm ấy , đó là lần đầu tiên em nhận được từ Mẹ em , mợ của em nói đó là hơi ấm của Mẹ chuyền qua con và Phượng là ngưới hạnh phúc sung sướng nhất nhà vì đã nhận được hơi ấm đó , không bao giờ em quên được hơi ấm áp kỳ lạ đó

Tụi em cũng " vái" xin Má cho " thấy " Má , có người thấy , có người không , em cũng " thấy " Má được hai lần...

Em gái em nói Má ra đi sớm quá , phải chi Má sống thêm được 10 năm nữa thì sướng biết bao nhiêu

Bây giờ còn có mình Ba , được cưng như trứng mỏng chị ạ...
hồi đó tụi em không dám xem film video của gia đình vì có Má trong đó , bây giờ thì " dám " rồi nghe được tiếng nữa , chị Thu có film video nào của Má chị không?
Tụi em có 1 cuồn film quay lúc đi chơi biển lúc đó Má em chưa bệnh , quậy vui quá , film được đặt tên là " Những con quỉ biển " , khi Má em ở nhà buồn nhớ các con là cứ để film đó ra xem là cười liền !!!!

Các chị có chuyện gì vui buồn , kỷ niệm vui buồn gì vế Má của mình  nhớ đem ra kể cho em nghe với

PTr

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #35 - 13. Aug 2009 , 07:49

Phuong_Tran wrote on 13. Aug 2009 , 00:42:
Chị Thu Cali và chị Tuý Vân thương mến ,
Em cũng " làm "giống như chị đó cũng nằm ngay chỗ của Mẹ , cả nơi Mẹ em nằm trước khi ra đi nữa , chị có biết được hơi ấm của Mẹ ra sao không? Em biết rồi đó , trước khi Mẹ em đi cứ muốn em đở Mẹ lên nên em đã đở Mẹ ngồi dậy tựa vào người em , em ôm Mẹ trong lòng mà nước mắt cứ chảy mà mấy chị em cứ ra dấu không cho em khóc , em cứ để nườc mắt lăn trên má thôi chứ không dám khóc ra tiếng , rồi em cảm thấy hơi ấm áp rất kỳ lạ từ người Mẹ em , em chưa bao giờ nhận được và cảm thấy được hơi ấm ấy , đó là lần đầu tiên em nhận được từ Mẹ em , mợ của em nói đó là hơi ấm của Mẹ chuyền qua con và Phượng là ngưới hạnh phúc sung sướng nhất nhà vì đã nhận được hơi ấm đó , không bao giờ em quên được hơi ấm áp kỳ lạ đó

Tụi em cũng " vái" xin Má cho " thấy " Má , có người thấy , có người không , em cũng " thấy " Má được hai lần...

Em gái em nói Má ra đi sớm quá , phải chi Má sống thêm được 10 năm nữa thì sướng biết bao nhiêu

Bây giờ còn có mình Ba , được cưng như trứng mỏng chị ạ...
hồi đó tụi em không dám xem film video của gia đình vì có Má trong đó , bây giờ thì " dám " rồi nghe được tiếng nữa , chị Thu có film video nào của Má chị không?
Tụi em có 1 cuồn film quay lúc đi chơi biển lúc đó Má em chưa bệnh , quậy vui quá , film được đặt tên là " Những con quỉ biển " , khi Má em ở nhà buồn nhớ các con là cứ để film đó ra xem là cười liền !!!!

Các chị có chuyện gì vui buồn , kỷ niệm vui buồn gì vế Má của mình  nhớ đem ra kể cho em nghe với

PTr

chị THU và P. Tr mến , moclan

2 bc ALEX tặng hoa hồng trắng cho những ai không còn mẹ trong mùa VU LAN năm nay nhé. moclan
nói đến mẹ , thì có lẽ TV kể đến suốt cuộc đời , cũng không hết...
Nhớ hôm nào ,  sau khi rời khỏi vn , đi pháp , rồi qua đây...2 vc TV phải lo cho 2 đứa con gái..5 tuổI đã bị bịnh suyền nặng , cho dù uống thuốc mỗI 6 tiếng đồng hồ 1 lần , cho dù có máy thở dưỡng khí ở nhà , nhưng cũng phải vào phòng cấp cứu để chích thuốc cho cháu thở đuơc....các con đau yếu hoài , còn ox thì phải đi làm xạ 1 tuần về nhà 1 ngày mà thôi..nên vất vã trăm đường....nhưng đến năm 1994 , bà chị thứ 2 bịnh nặng , sợ không qua khỏi trong vòng 1 tháng , và mong mõi gặp lại Tv , người em út được 3 bà chị cưng chìu...
  Đành phải đi vn, và trong lòng ao ước là mình sẽ làm 1 cái gì đó , để trả ơn người chị cả , thay cha đã qua đời lúc TV 5 tuổI , phụ mẹ nuôi đàn em nên người....chị là cô giáo , vừa đi dạy may ( TV hân hạnh làm model cho chị , mỗi ngày  bộ đồ mới cho các kiểu áo quân` mới , từ paris và các nước ngoại quốc ) , chị lại có tiệm ngoài thương xá TAX , nguyễn huệ ngày xưa...chị đã cày 3 jobs , để gd cũng đầy đủ như ai.
( kể lại công ơn cha mẹ , hy vọng nay mai d đ có mục tôn vinh anh chi. thì còn gì bằng...)
Khi đến vn , thì TV đưa chị đi chửa bịnh mồi ngày , gặp lại MẸ , bà còn minh mẫn , 82 tuổi thọ , và đầy đủ. Sáng sớm...tv hay hỏi mẹ thích ăn món gì?...bà đáp lại " ăn món gì cũng ngán, con về là Mẹ vui nhất rời , sao con không đưa ox và 2 con gái về cho Mẹ , nhớ lần` sau , về hêt; gd nha.  Bà không biết là TV không dám đưa con về vn, sợ bịnh suyễn đện làm sao chạy cho kịp. Nhưng vẫn hứa là sẽ gặp lại dịp sau...
Nhưng không còn dịp sau nừa...vì Tv về lại us vào tháng 7, bà ra đi trong giấc ngũ , vào tháng 12 , sau khi ăn trưa.....và không ai bên cạnh.....khi con cháu kêu bà thức dậy an chiều...thì bà
  đã vĩnh viễn ra đi , chưa thấy mặt 2 cháu ngoại thân yêu , mà tv định sẽ về thăm bà như  lời đã  hứa...
chưa dứt nổi buồn mất MẸ , người chị 2 cũng theo mẹ vĩnh viễn ra đi vào tháng 4 , năm 1995.

nhắc đến đây , Tv không thấy đưỡng , vì không ngăn được nước mắt nhớ thương , đê" tiếp tục ca tụng những người MẸ  vn yêu dấu , những người cha  và những anh chị hy sinh cả cuộc đời , phụ cha mẹ lo cho đàn em..xin hẹn dịp sau, và kính chúc cả nhà luôn an mạnh  moclan
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #36 - 13. Aug 2009 , 19:28

tuy-van wrote on 13. Aug 2009 , 07:49:
chị THU và P. Tr mến , moclan

2 bc ALEX tặng hoa hồng trắng cho những ai không còn mẹ trong mùa VU LAN năm nay nhé. moclan
nói đến mẹ , thì có lẽ TV kể đến suốt cuộc đời , cũng không hết...
Nhớ hôm nào ,  sau khi rời khỏi vn , đi pháp , rồi qua đây...2 vc TV phải lo cho 2 đứa con gái..5 tuổI đã bị bịnh suyền nặng , cho dù uống thuốc mỗI 6 tiếng đồng hồ 1 lần , cho dù có máy thở dưỡng khí ở nhà , nhưng cũng phải vào phòng cấp cứu để chích thuốc cho cháu thở đuơc....các con đau yếu hoài , còn ox thì phải đi làm xạ 1 tuần về nhà 1 ngày mà thôi..nên vất vã trăm đường....nhưng đến năm 1994 , bà chị thứ 2 bịnh nặng , sợ không qua khỏi trong vòng 1 tháng , và mong mõi gặp lại Tv , người em út được 3 bà chị cưng chìu...
 Đành phải đi vn, và trong lòng ao ước là mình sẽ làm 1 cái gì đó , để trả ơn người chị cả , thay cha đã qua đời lúc TV 5 tuổI , phụ mẹ nuôi đàn em nên người....chị là cô giáo , vừa đi dạy may ( TV hân hạnh làm model cho chị , mỗi ngày  bộ đồ mới cho các kiểu áo quân` mới , từ paris và các nước ngoại quốc ) , chị lại có tiệm ngoài thương xá TAX , nguyễn huệ ngày xưa...chị đã cày 3 jobs , để gd cũng đầy đủ như ai.
( kể lại công ơn cha mẹ , hy vọng nay mai d đ có mục tôn vinh anh chi. thì còn gì bằng...)
Khi đến vn , thì TV đưa chị đi chửa bịnh mồi ngày , gặp lại MẸ , bà còn minh mẫn , 82 tuổi thọ , và đầy đủ. Sáng sớm...tv hay hỏi mẹ thích ăn món gì?...bà đáp lại " ăn món gì cũng ngán, con về là Mẹ vui nhất rời , sao con không đưa ox và 2 con gái về cho Mẹ , nhớ lần` sau , về hêt; gd nha.  Bà không biết là TV không dám đưa con về vn, sợ bịnh suyễn đện làm sao chạy cho kịp. Nhưng vẫn hứa là sẽ gặp lại dịp sau...
Nhưng không còn dịp sau nừa...vì Tv về lại us vào tháng 7, bà ra đi trong giấc ngũ , vào tháng 12 , sau khi ăn trưa.....và không ai bên cạnh.....khi con cháu kêu bà thức dậy an chiều...thì bà
 đã vĩnh viễn ra đi , chưa thấy mặt 2 cháu ngoại thân yêu , mà tv định sẽ về thăm bà như  lời đã  hứa...
chưa dứt nổi buồn mất MẸ , người chị 2 cũng theo mẹ vĩnh viễn ra đi vào tháng 4 , năm 1995.

nhắc đến đây , Tv không thấy đưỡng , vì không ngăn được nước mắt nhớ thương , đê" tiếp tục ca tụng những người MẸ  vn yêu dấu , những người cha  và những anh chị hy sinh cả cuộc đời , phụ cha mẹ lo cho đàn em..xin hẹn dịp sau, và kính chúc cả nhà luôn an mạnh  moclan

Đọc nghe buồn quá chị ơi !!!!!!

PTr
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #37 - 19. Aug 2009 , 07:15

Tuý Vân kể về Mẹ cảm động quá.
P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #38 - 20. Aug 2009 , 03:39

Quote:

P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.

Chị Thu ơi ! Vậy là hay quá , ban đầu xem chắc buồn lắm hả chị? Từ từ rồi thấy cũng..vui vì được gặp lại Mẹ ha... khi em nghe tiếng Má của em trong film em giật bắn cả người vì em tưởng tiếng nói của Má ở trong nhà....

PTr

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #39 - 01. Sep 2009 , 05:18

Quote:

P.Tran ơi,chi Thu coi lại cuốn phim đoàn tụ gia đình ,ngày tết, ngày lễ,thấy lại hình cha me lúc còn khoẻ mạnh.Ba Má nói chuyện ,vui cười,các con ,các cháu chúc tuổi cha me,ông bà tháy thật hạnh phúc.Những hình ảnh này thật quý giá,rất may đã thâu được lúc Ba Má   sinh thời.

CHỊ THU VÀ P. TRAN THƯƠNG  moclan,

TUẦN LỄ MÙA VU LAN NĂM NAY....TV VÀ NATALIE ( CON GÁI # 2 ) HAY ĐI CHÙA ĐỂ CẦU NGUYỆN CHO MẸ  CHÚNG TA  ĐƯỢC AN VUI NƠI TIÊN CẢNH....PHÙ HỘ CHO CON CHÁU MỌI NGÀY. moclan.
MẠ VÂN CŨNG NHỚ MẸ QUÂY QUẮC NHƯ CHỊ EM MÌNH ĐÓ.
KÍNH TẶNG HOA HỒNG MÀU TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN HIỀN MẨU NHÉ. moclan
RẤT TIẾC LÀ NGÀY Đ H , TV VÀ CHỊ THU KHÔNG CÓ THÌ GIỜ TÂM SỰ...NHƯNG XEM HÌNH , CHỊ EM MÌNH CŨNG ĐƯỢC VÀI TẤM CHỤP CHUNG , ÁO DÀI CHỊ XINH QUÁ... votayCON` CHÁU NỘI CHỊ ĐI HỌC CHƯA?
EM P. TR ƠI,
Ở NHÀ XEM HÌNH CHẮC EM CŨNG NO CON MẮT VÀ CƯỜI 1 MÌNH....HY VỌNG LẦN SAU GẶP NHA EM.
CÔ MÃNH CÓ NHỚ EM, VÀ CHỊ NÓI VỚI CÔ KHI NÀO ĐI QUÁN 1 THUỎ , NHỚ CHỤP HÌNH CHUNG NHẠ
KÍNH GỞI LỜI THĂM HET^' QUÝ THẦY CÔ VÀ CAC LVD TẠI VN.   thanks.gif
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #40 - 01. Sep 2009 , 20:18

tuy-van wrote on 01. Sep 2009 , 05:18:
CHỊ THU VÀ P. TRAN THƯƠNG  moclan,

TUẦN LỄ MÙA VU LAN NĂM NAY....TV VÀ NATALIE ( CON GÁI # 2 ) HAY ĐI CHÙA ĐỂ CẦU NGUYỆN CHO MẸ  CHÚNG TA  ĐƯỢC AN VUI NƠI TIÊN CẢNH....PHÙ HỘ CHO CON CHÁU MỌI NGÀY. moclan.
MẠ VÂN CŨNG NHỚ MẸ QUÂY QUẮC NHƯ CHỊ EM MÌNH ĐÓ.
KÍNH TẶNG HOA HỒNG MÀU TRẮNG CHO NHỪNG AI KHÔNG CÒN HIỀN MẨU NHÉ. moclan
RẤT TIẾC LÀ NGÀY Đ H , TV VÀ CHỊ THU KHÔNG CÓ THÌ GIỜ TÂM SỰ...NHƯNG XEM HÌNH , CHỊ EM MÌNH CŨNG ĐƯỢC VÀI TẤM CHỤP CHUNG , ÁO DÀI CHỊ XINH QUÁ... votayCON` CHÁU NỘI CHỊ ĐI HỌC CHƯA?
EM P. TR ƠI,
Ở NHÀ XEM HÌNH CHẮC EM CŨNG NO CON MẮT VÀ CƯỜI 1 MÌNH....HY VỌNG LẦN SAU GẶP NHA EM.
CÔ MÃNH CÓ NHỚ EM, VÀ CHỊ NÓI VỚI CÔ KHI NÀO ĐI QUÁN 1 THUỎ , NHỚ CHỤP HÌNH CHUNG NHẠ
KÍNH GỞI LỜI THĂM HET^' QUÝ THẦY CÔ VÀ CAC LVD TẠI VN.   thanks.gif

Hai chị thương mến ,
Dạ , em ở nhà coi hình mệt nghỉ ! Nhiều hình quá chừng chưa kịp xem hết ở trang này th`i ở trang khác đã có người post thêm hình nữa rồi còn video nữa chứ làm em chạy lăng xăng hết nơi này đến nơi kia để xem cũng đủ hụt hơi  laugh12 laugh12

Khi nào có dịp hội họp bên đây em sẽ gặp Cô Mãnh , em quậy nên các Cô hay nhớ..tên ( Lips Sealed Undecided ) , khi gặp thế nào Cô cũng kể cho em nghe về Đại Hội bên đó với những chuyện bên lề vui và thú vị và chắc thế nào cũng nhớ mọi người bên đó

Em có thấy hình chị Thu và chị 8 của em rồi , hai chị rất xinh đẹp , chị 8 thì " diện " quá nha  flower40 flower40

Em thật sự chưa dám nhắc về Lễ Vu Lan chị ạ

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 26. Jul 2010 , 22:32

Nước và Sóng

Tình mẹ và con, một tình yêu thiêng liêng trong nhân loại. Tình yêu ấy gắn bó thiết tha như sóng và nước. Nước là mẹ và sóng là con. Sóng ôm lấy nước, nước cuộn trong sóng, ngàn đời rong ruổi trên biển xanh, như tình mẹ bao la ấp ủ con thơ dại.

Từng mùa Xuân ấm áp đi qua. Từng Hạ vàng chợt đến. Mùa Thu êm đềm nhẹ trôi, để gió Đông se lạnh thổi về. Vạn hữu vẫn lưu chuyển. Tạo hóa cứ mãi xoay vần, biến hoại. Nhưng với mẹ, tình yêu cho con muôn đời vẫn ngọt ngào.

Vu-lan về, bâng khuâng nhìn cánh lá rơi, con nghĩ đến vô thường. Con thương mẹ mỏi mòn theo năm tháng để con thành đạt trên đường đời. Từng cánh quạt nồng ấm, từng tách trà cỏn con, từng hỏi han tí chút con dành cho mẹ, để nụ cười bao dung của mẹ nở tròn, và con cảm nhận hạnh phúc con còn có mẹ.

Sự bao dung ấy như nước mẹ ngàn đời che chở sóng con. Mẹ ngàn đời khao khát hòa nhập tâm tư con. Mẹ thiết tha dạy bảo con hãy ngoan hiền. Sóng con vẫn chạy theo tiền cảnh của đầu ghềnh ngọn thác xa xăm, để sau những đợt sóng lăn tăn vỗ về chân ghềnh thác đá, con ngỗ nghịch muốn trèo lên cả đỉnh cao. Con nào biết, bọt sóng con mỏng manh bội lần những kiếp phù du. Thác ghềnh chỉ chiếm một góc trời biển cả, nhưng sức mạnh vẫn thuộc về ghềnh thác, sóng ơi! Với con, dù phủ tràn trắng xóa cả đại dương, là bọt sóng, mãi mãi con vẫn là bọt bóng nước. Mẹ lo âu, nhưng con vẫn muốn so đo cùng thác cao sừng sững. Cũng ghềnh thác này, ngày nào con tung tăn chạy theo bóng dáng hùng vĩ của ngoại cảnh sắc trần, bỏ mặc mẹ một mình giữa ngàn khơi mênh mông. Rồi cũng với thác ghềnh này, hiện tiền con lại muốn hơn thua. Mẹ dạy con từ bi và tỉnh thức, nhưng lòng háo thắng của con vẫn đi đầu. Không nhân nhượng, không xót thương, sóng thức con đập phá thác ghềnh. Không trí tuệ, sóng thức con chạy theo nông nổi. Át cả tiếng mẹ khàn hơi níu kéo, sóng con vẫn gào thét giữa từng cơn gió mạnh, hất tung bọt trắng, lên ghềnh thác cao. Ngạo nghễ giữa trời cao, thác ghềnh hùng vĩ hất trọn mảng bọt rơi ập xuống. Con thua bại, đổ nhào từng mảng bọt bong bóng vỡ trên mặt nước mẹ đại dương. Dù đau đớn, mẹ vẫn dang tay sẵn đón con về. Mẹ biết, khi chưa biến thái thành những con sóng bạc đầu phủ chụp biển xanh, con vẫn luôn là những cơn sóng ngầm dữ dội quậy phá lòng biển mẹ cuộn đau. Trong thầm lặng, mẹ vẫn nhẹ nhàng bao bọc sóng con. Sóng thức con vỡ nát tan, cũng là lúc tâm nước mẹ xoáy cuộn, đọa đày trong muôn kiếp trần ai. Từng bọt sóng thức vỡ tan, cũng chính là tâm nước mẹ mất đi nguồn như nhiên tịch tĩnh. Nước là sóng, sóng là nước. Mẹ là con, con là mẹ. Sóng và nước không hai cũng không một. Sóng con, nước mẹ, không một cũng không hai. Nước mẹ thường an nhiên trong tự thể như như, nhưng sóng thức con miệt mài lao xao rong ruổi. Sóng gào thét giữa cơn dông sấm sét, sóng gầm gừ trong cơn bão tố hung tàn, sóng vùng vẫy giữa đêm trường mùa Đông giá buốt và bạo tàn trong cơn lốc quay cuồng, để lòng biển mẹ âm thầm chịu đựng. Một đời con mãi đi hoang. Một đời con mãi lang  thang, mặc mẹ mong chờ con trở lại mái nhà xưa tịch tịnh. Này con sóng nhỏ, hãy như con ngây thơ bé bỏng ngày nào, với nét đẹp trong sáng chấp cánh bay, dù chỉ để ngời sáng trong đôi mắt mẹ, giờ đã mờ đi vì năm tháng lụn tàn. Con hãy biến thái là âm vang nhẹ êm của sóng biển hiền hòa, cho ngàn đời tâm nước mẹ yên nghỉ an lành trong vĩnh hằng tịch tĩnh, cho vạn hữu chung quanh hòa theo khúc nhạc của sóng biển êm đềm. Âm vang sóng-nước hòa quyện không rời, như tình mẹ con muôn đời gắn bó thiết tha. Hãy nghe mẹ quay về, lăn tăn vỗ bờ cát mịn.

Thác ghềnh, hải đảo là quyến thuộc của con. Rong xanh, cồn cát là bạn thân thương của con. Hãy đùm bọc thân bằng con nhé. Con phải biết ray rứt khi con làm cọng rong xanh sứt cánh; phải hối lỗi chân thành khi vô tình con lỡ làm đau viên đá cuội chạy lăn. Con hãy nâng niu từng cọng rêu tí xíu, hãy giữ gìn từng hạt cát bé con. Từng nhỏ nhiệm ấy là góp nhặt cho thiên thu an lạc, cho hạt giống từ bi nẩy mầm, để hiện hành khúc hoan ca tỉnh thức. Sóng biết không? Vạn hữu chung quanh con là bạn hữu, là quyến thuộc, trong trùng trùng pháp giới của sóng nước mênh mang quay cuồng, của luân hồi sanh tử. Hãy nhận ra nhau, này con sóng nhỏ, để sống chan hòa trong tưởng niệm tri ân. Con hãy nhớ, mái ấm gia đình là cả pháp giới hiện hữu ngay trong sóng thức con lao xao, không dừng nghỉ.

Giờ đây, sóng thức hiền hòa, theo tâm nước mẹ về lại chốn quê xưa. Âm vang sóng-nước bấy giờ thanh trong, hòa nhịp cùng tiếng nhạc reo vui của hàng dừa trước gió. Đó là pháp âm nhiệm mầu mãi mãi ngân vang, mà Bụt đã truyền trao cho từ thuở nào.

Diệu Hải

Nguồn: Tập san Pháp luân số 05
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 22. Feb 2011 , 13:03

Mẹ hiền yêu dấu
Thấm thoát thế mà Mẹ đã ra đi bỏ chúng con được 12 năm . Chủ Nhật vừa rồi , lên Chùa giỗ mẹ, nhìn lên hình Mẹ , lòng con dâng lên 1 nỗi nhớ xót xa . Mới ngày nào đó , mỗi lần Lễ lớn , chúng con nao nức về thăm Bố mẹ, giờ thì còn gì ngoài 2 nấm mồ bên cạnh nhau trong nghĩa trang , nhưng Con biết Bố Mẹ đã được về 1 nơi chốn an lành .

Đổi Cả Thiên Thu Tiếng Mẹ Cười

Tác giả: Võ Tá Hân

Nhấc chiếc phone lên bỗng lặng người
Tiếng ai như tiếng lá thu rơi
Mười năm mẹ nhỉ mười năm lẻ
Chỉ biết âm thầm thương nhớ thôi

Hôm ấy con đi chẳng hẹn thề
Ngựa rừng xưa lạc dấu sơn khê
Mười năm tóc mẹ màu tang trắng
Trắng cả lòng con lúc nghĩ về

Con đi góp lá ngàn phương
Đốt lên cho đời tan khói sương
Con đi xin mẹ hãy chờ
Ngậm ngùi con dấu trong thơ

Đau thương con viết vào trong lá
Hơi ấm con tìm trong giấc mơ
Con đi xin mẹ hãy chờ

Nghe tiếng me như tiếng nghẹn ngào
Tiếng người hay chỉ tiếng chiêm bao
Mẹ xa xôi quá làm sao với
Biết đến bao giờ trông thấy nhau

Nghe tiếng me ơi bỗng lặng người
Giọng buồn hơn cả tiếng mưa rơi
Ví mà con đổi thời gian được
Đổi cả thiên thu tiếng mẹ cười
Back to top
« Last Edit: 22. Feb 2011 , 13:04 by Tuyet Lan »  

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #43 - 22. Feb 2011 , 16:35

Tuyet Lan wrote on 22. Feb 2011 , 13:03:
Mẹ hiền yêu dấu
Thấm thoát thế mà Mẹ đã ra đi bỏ chúng con được 12 năm . Chủ Nhật vừa rồi , lên Chùa giỗ mẹ, nhìn lên hình Mẹ , lòng con dâng lên 1 nỗi nhớ xót xa . Mới ngày nào đó , mỗi lần Lễ lớn , chúng con nao nức về thăm Bố mẹ, giờ thì còn gì ngoài 2 nấm mồ bên cạnh nhau trong nghĩa trang , nhưng Con biết Bố Mẹ đã được về 1 nơi chốn an lành .

Đổi Cả Thiên Thu Tiếng Mẹ Cười

Tác giả: Võ Tá Hân

Nhấc chiếc phone lên bỗng lặng người
Tiếng ai như tiếng lá thu rơi
Mười năm mẹ nhỉ mười năm lẻ
Chỉ biết âm thầm thương nhớ thôi

Hôm ấy con đi chẳng hẹn thề
Ngựa rừng xưa lạc dấu sơn khê
Mười năm tóc mẹ màu tang trắng
Trắng cả lòng con lúc nghĩ về

Con đi góp lá ngàn phương
Đốt lên cho đời tan khói sương
Con đi xin mẹ hãy chờ

Đau thương con viết vào trong lá
Hơi ấm con tìm trong giấc mơ
Con đi xin mẹ hãy chờ

Nghe tiếng me như tiếng nghẹn ngào
Tiếng người hay chỉ tiếng chiêm bao
Mẹ xa xôi quá làm sao với
Biết đến bao giờ trông thấy nhau

Nghe tiếng me ơi bỗng lặng người
Giọng buồn hơn cả tiếng mưa rơi
Ví mà con đổi thời gian được
Đổi cả thiên thu tiếng mẹ cười

Tl thân thương ,
Cám ơn bạn đã chia xẽ nồi nhớ Mẹ trong nhạc phẩm hay và quá buồn.
Tv đã thăm viếng  Phật Ngọc tại Sj vừa qua , đã cầu xin cho mọi người được thân tâm an lac.
Hy vọng bạn hiền có dịp đi thăm vào tháng 5 nầy nhé.
À , lúc Tết , Tv có vài DVD của chùa Bồ  Đề , khi nào gặp bạn , Tv sẽ tặng bạn làm kỹ niệm nhé.
Thân mến chúc ban, và gd luôn an mạnh luôn.
Tv
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #44 - 22. Mar 2011 , 21:38

Cùng nhau, nhìn lại,thương lắm, cuộc sống ơi...      

Click vào đây để phóng to ảnh (http://chiplove.biz).

...
MÔT NGÀY LONG ĐONG

Mẹ quê, mẹ quê vất vả trăm chiều
Nuôi đàn, nuôi một đàn con chắt chiu…
Bà bà mẹ quê !
Chợ sớm đi chưa thấy về
Chờ nụ cười con, và đồng quà ngon.
(Trích Bà Mẹ Quê của Phạm Duy)
Nếu tấm bìa cứng em đang gối đầu
là đôi tay mềm mại, dịu hiền của Mẹ !
Nếu đống gạch vụn em đang nằm là vòng tay âu yếm của Cha !
thì giấc ngủ cô đơn của em sẽ trở thành giấc ngủ Thiên Thần ! ! !
Xin các bạn đừng quên các em đường phố !

...

NGÕ TRÚC

HỒN XƯA
Trở về thăm đất phù sa
Tìm câu Quan họ trong tà tứ thân
Thoảng nghe trong xóm đánh vần
Ê-A quốc ngữ - Quên tầng Hán - Nôm
Ca dao ! lời mẹ ru con
Buồn hơn tiếng trống gọi hồn Văn Lang

...

MẸ GÌA QUÊ XA

Cơm thừa mỗi sáng quăng thùng rác
Tay quẳng từng khi bỗng ngại ngần
Mẹ dặn hạt cơm là hạt ngọc
Mẹ giờ không có miếng cơm ăn
(trích bài thơ Quê Nhà của Mai Thảo)

...
Hè thì thả lưới cắm chò,
Tới mùa mưa đến lại lo việc đồng!
Tháng ngày nặng trĩu gánh gồng.
Tay chai chân rạn lưng còng vì con!
Trăm bề khổ cực Ba mang.
Âm thầm không thở không than một lời!

...

Tuổi thơ Việt Nam..

...
Ruộng nương anh gửi bạn thân cày
Gian nhà tranh mặc kệ gió lung lay...

...

Sinh ra là vất vả rồi

Tần tảo lam lũ một đời bon chen

Chân lội bùn đất lấm lem

Đầu phơi nắng gió nhọ nhem mặt mày

Nhặt nhạnh bê xách rời tay

Khuân vác gồng gánh vai này u lên

Còng lưng xe kéo ngày đêm

Hỏi bao giờ mới tạm quên nhọc nhằn?

...
Đồng tiền bát gạo là đây..

...

Thương quá bà ơi!

Bà ơi! Bà ngồi bán chi đây
Bán gánh hàng rong nước mắt đầy
Dăm bó rau xanh trên hè phố
Bà còng lưng quẩy nặng trên vai

Thân bà cỏm cõi nắng hai sương
Mỏi mệt trơ thân ngủ gục đường
Phố xá xôn xao người vội vã
Đâu lòng nhân aí để xót thương

Chiều nay rau cải còn đầy giỏ
Chắc bà buồn lắm lẫn âu lo
Chén cơm bà đổi bắng nưóc mắt
Lây lất qua ngày không đủ no

Con ở nơi nầy quá xót xa
Thương bao cảnh ngộ ở quê nhà
Cầu xin bác aí lòng nhân thế
Nhỏ chút tình thương sưởi ấm bà

...

...

...

...

...

...

...

...

mẹ già một nắng hai sương..

Chúng ta sống trong hạnh phúc, nhưng đừng quên đi những mảnh đời bất hạnh vẫn quanh đây. Đừng băng qua cuộc sống quá nhanh,nhé...

vietyo
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra