Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Gọi Người Trở Lại  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 10
Send Topic In ra
Gọi Người Trở Lại (Read 17598 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Gọi Người Trở Lại
15. Sep 2008 , 13:02

...

GỌI NGƯỜI TRỞ LẠI

VŨ NGỌC MAI

Anh thương nhớ,
Vậy là đôi ta đã xa nhau được tám tháng mười chín ngày kể từ khi anh dọn ra khỏi cái tổ ấm của chúng mình.   Cho đến hôm nay em vẫn chưa muốn tin nhưng đó vẫn là sự thật:  anh đã đi theo một người đàn bà khác, bỏ lại sau lưng ba đứa con ngoan mà anh hằng săn sóc, từng ôm ấp từ tấm bé.  Dưới mắt em và các con, anh là người cha rất tốt, đã một tay lo cho cuộc sống gia đình, lại đích thân chăm sóc các con, từ tắm rửa, pha sữa đến cho con ăn đêm.  Khi chúng đau ốm, anh bỏ qua mọi công việc để đưa đi bác sĩ, túc trực đêm ngày lo thuốc thang cho chúng.  Những lúc ấy, anh không chỉ làm cha mà còn có sự ân cần của người mẹ hiền nữa.  Tình cha con rất gần gũi gắn bó, em tưởng chừng như không thể vì bất cứ một lý do nào có thể phân cách được.  Anh cũng thấy đó, mỗi khi anh về đến nhà thì các con bỏ hết những thú vui riêng của chúng để chạy ùa đến mà tìm vòng tay che chở của anh.  Rồi những tiếng cười chan hòa hạnh phúc, rồi tiếng nói tíu tít trẻ thơ cứ như thể cha con anh lâu lắm mới được gặp lại nhau.

Sự từ bỏ gia đình sau 12 năm chung sống của anh đã gây ngạc nhiên cho gia đình và bạn bè của đôi ta.   Cuộc sống hôn nhân của chúng ta đã được sư ưng thuận của hai bên cha mẹ.  Anh đã chấp nhận xa mẹ hiền và anh chị em để cùng em chung sống nơi đây.  Chúng ta đã có một thuở hàn vi tuy khó khăn nhưng đầm ấm.  Rồi đứa con đầu tiên ra đời đã đem chúng ta lại gần nhau hơn nữa.  Đôi ta đã mua được căn nhà nhỏ sau khi em sanh đứa con thứ nhì.

Sau một thời gian suy đi tính lại, anh đã quyết định bỏ công việc đang làm để lao mình vào thương trường với hy vọng sẽ có một tương lai tươi sáng hơn.

Để đi đến thành công, anh đã có cơ hội giao tiếp với nhiều hạng người.  Họ có những trình độ và nếp sống khác nhau.  Anh bắt đầu dời tổ ấm để đi đến những tiệm ăn sang trọng nơi có rươu nồng, có âm nhạc thánh thót, có những nét trang trí thanh nhã và nhân viên tiếp đãi lịch sự.  Trong khi em yêu chuộng cuộc sống giản dị bên các con thì anh tìm đếùn với những buổi hòa nhạc đắt tiền.   Em từ chối không đi với anh thì đã có một phụ nữ khác biết chiều theo những nhu cầu về giai cấp mới của anh.   Em bỗng cảm thấy thấm thía khi nghĩ đến câu “Giàu bỏ bạn, sang bỏ vợ” của cổ nhân.   Nhưng mà anh ạ, em vẫn thường nghe cha mẹ nói, đại khái là: “Người vợ lấy lúc nghèo khó thì không thể bỏ, bạn bè thuở hàn vi không thể quên nhau.” (Tao khang chi thê bất khả hạ đường, bần tiện chi giao bất khả vong).  Câu này nếu áp dụng cho vợ chồng mình thì thật quá đúng.
Bây giờ thì giấy tờ ly dị đã sẵn sàng nhưng cả hai chúng ta đều không muốn đặt bút ký tên vào đấy.  Trên danh nghĩa, chúng ta vẫn là vợ chồng, nhưng trên thực tế, chúng ta đã đổi thành tình bạn từ cả năm nay.

Hằng ngày em vẫn cơm nước sẵn sàng cho anh có thể thoải mái ghé thăm các con, ăn uống, vui đùa và ngay cả ở lại với chúng nếu anh muốn.  Những ngày đầu bé Giao khóc gào thảm thiết, cứ luôn miệng hỏi “Sao bố không ở nhà với con như đã hứa?”  Rồi nó chưng hình anh ở đầu giường, lại giữ thật kỹ mấy món đồ chơi mà anh đã mua cho.  Con bé sau đó trở nên trầm lặng, ít nói ít cười, hay ngồi một mình trong phòng, trông nó thật cô đơn đến tội nghiệp.  Bây giờ bạn thân của nó là chiếc TV và cái điện thoại cầm tay.  Em biết từ trong thâm tâm, bé Giao luôn mong đợi tiếng chuông reo của người bố mà nó rất mực yêu quí.  Và vì ngồi nhiều, ít hoạt động nên nó đã lên ký trông thấy, khiến em đang lo con nó có thể bị bịnh mập phì , mất đi nét đẹp của một người con gái đang tuổi lớn.

Vì là con trai, Tuân không đến nỗi đau khổ như chị mình, song tỏ ra bất mãn mỗi khi thấy bạn mình có cha đến đón khi tan học.  Bé Tuân rất mong muốn được anh đưa ra park, đi coi movie, đi bơi lội hoặc xem bóng rổ...
Bé Tina vì còn nhỏ nên chỉ khóc lóc trong thời gian đầu, và nay thì cố gắng giữ “độc quyền” em cho riêng nó bằng cách nhất định không cho anh đụng đến dù chỉ bàn tay em, như anh cũng đã thấy đó.   Con bé này đang là một “đe dọa” cho sự trở về của anh đó.

Riêng đối với em, em không thể trong phút chốc quên được biết bao kỷ niệm vui buồn của đôi ta.  Những hình ảnh của ngày cưới, của những chuyến du lịch xa, và của những dịp sinh nhật các con còn treo khắp nơi trong căn nhà mới mà chúng ta vừa tậu được sau nhiều năm chắt chiu dành dụm.  Những tưởng cái tổ ấm này có thể giữ được bước chân thích bay nhảy của anh, nào ngờ căn nhà mộng ước của đôi ta lại cũng là nơi anh đã đành lòng dứt áo ra đi, bỏ lại cho các con và riêng em một nỗi trống vắng không gì có thể lấp đầy hay thay thế được!

Bây giờ em thích tìm hiểu về những yếu tố cần thiết cho sự xây dựng một gia đình dầm ấm, về những va chạm khó tránh đã đưa đến đổ vỡ và  thật nhiều thiệt thòi về tinh thần cũng như tình cảm cho những đứa trẻ vốn vô tội.  Chúng đã trở thành nạn nhân của những mối bất hòa của chính cha mẹ mình.

Không ai có thể phủ nhận rằng việc giáo dục tốt đẹp nhất cho các con phải là công việc đòi hỏi sự cộng tác của cả cha lẫn mẹ.  Sự yêu thương gắn bó, và sự lo lắng chia sẻ sẽ giúp cho cha mẹ hoàn thành trách nhiệm với con cái một cách hoàn hảo.   Vậy mà mấy lúc sau này chúng ta đã để lộ những bất hòa, những tranh cãi làm vẩn đục tâm hồn các con.  Tại Anh quốc, người ta đã nghiên cứu thấy rằng sự tranh chấp của cha mẹ trong gia đình đưa đến kết quả việc học sút kém, cũng như ảnh hưởng đến những giá trị đời sống tổng quát của đứa trẻ.  

Khi sống chung, chúng ta có thể nương tựa vào nhau, người nọ bận việc hay đau yếu còn có người kia cho các con khi cần.   Đã có lúc em so sánh hai ta như cặp lực sĩ đô vật đánh đôi, khi người nọ mệt hoặc có đe dọa bị thua thì liền có người kia thay thế để giúp lấy lại thế thượng phong.   Bây giờ bị du vào hoàn cảnh phải “chiến đấu”một mình, như một chiếc đũa lẻ loi và dễ gãy, em nhìn đâu cũng chỉ thấy toàn khó khăn và cạm bẫy.  Em không biết tự mình sẽ có thể xoay sở cách nào khi từ trước đến giờ anh đã lo toan hầu như tất cả mọi điều lớn nhỏ cho mẹ con em.

Anh ơi, nếu ở đời không có ai hoàn toàn thì xin anh hãy rộng lượng bỏ qua những thiếu sót khó tránh của em trong cuộc sống chung hằng ngày của chúng ta.   Thật ra, nếu trong nhà chẳng bao giờ có những bất hòa thì ta làm sao hiểu được ý nghĩa của sự êm ấm.   Chúng ta dù có đôi khi to tiếng với nhau song tình thương các con đã bao lần thắng lướt tất cả.  Rồi sóng gió cũng dịu lại, rồi sau những “cơn mưa hạ” là những ngày nắng đẹp rực rỡ hơn.

Nhưng quan trọng hơn cả, chúng ta hãy tự hỏi mình đang muốn những gì cho tương lai các con, và có thể làm những gì cho chúng để mười năm, hai mươi năm, ba mươi năm sau mình không bị ân hận?   Em đã từng nghe có người tuyên bố khi cao hứng rằng có thể hy sinh tất cả cho con cái mình, thậm chí có thể chết vì con cũng cam lòng.   Thật ra, con chúng ta đâu đã đủ hiểu biết để mà đòi hỏi!  Chúng chỉ  mới cần sự có mặt của cả bố lẫn mẹ để cùng nuôi dạy chúng, cho chúng một cuộc sống an lành, tự tin, bảo đảm và hạnh phúc.  Và hơn hết, đôâi ta đều mong muốn được con cái thương yêu, chấp nhận, kính trọng và thán phục mình trong hiện tại và trong tương lai.

Nghĩ đến các con, nhớ lại kỷ niệm một thời êm đềm của đôi ta suốt từ lúc mới quen cho đến mấy lúc sau này, em vẫn hằng cầu nguyện  ngày trở về của anh cho gia đình được sum vầy như cũ.   Đối với em, gia đình hiện nay còn có phần quan trọng hơn những thế hệ đã qua, vì thật khó mà giữ được nền tảng gia đình trong thời buổi vệ tinh nhiều cám dỗ này.  Cho nên, nếu chúng ta thắng được chính mình thì đó mới là một thắng cuộc lớn lao phải không anh?

Mong anh có những quyết định đẹp nhất cho tương lai hạnh phúc của chúng mình.
Em chúc anh nhiều sức khỏe, an vui, may mắn và thành công.

NNS

Back to top
« Last Edit: 15. Sep 2008 , 13:15 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Gọi Người Trở Lại
Reply #1 - 15. Sep 2008 , 13:50

Chi Mai ơi,
  Đọc bài của chị  thấy một tâm sự buồn của ai đây, rồi nhìn đê'n tấm hình mưa rơi của Đậu Đỏ post vào thì  thật là thấy rưng rưng thương cảm.  Một ngày mưa mà có một tâm sự này thì sao mà buồn vậy.  Nhưng nghĩ nếu bây giờ có 1 người bạn  ngồi cạnh để uống ly trà với nhau và tâm sự thì đời cũng còn dễ thương.  Mong rằng ai đó có người tri âm như thế chăng?

Cam ơn chi va Đ Đ đã dựng lều văn.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2 - 16. Sep 2008 , 20:43

Shocked
Thu Lê ơi,
Đậu Đỏ kêu mình đặt tên cho cái "Lều Văn" mà các em muốn lập cho NM, chưa kịp đặt tên vì còn bận, hôm nay vào thì đã thấy có tên rồi.  Thôi thế cũng đỡ phải suy nghĩ Thu nhỉ, lều hay quán gì cũng được, từ nay có chỗ mà yết bài hằng tháng và có thể nhận thêm bài của "thân hữu" nữa. hì hì hì...
Cô cũng cám ơn Đậu Đỏ đã dựng túp lều văn cho cô.
Thu ơi, thật ra viết bài cho tạp chí thì không cần phải là sự thật, nhưng nếu tui làm cho bồ buồn thì văn cũng đã cảm được lòng người rồi đó.   
Chúc Thu luôn vui mạnh nhé.
Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #3 - 17. Sep 2008 , 14:46

Thưa Cô Ngọc Mai ạ,
Em đã đi ra, thấy Cô vào trường nên em quay trở lại chào Cô. Cô khoẻ không ạ? Hôm họp mặt ở nhà chị Cần, thấy Cô thương yêu bảo vệ cảc học trò của Cô, em thương Cô và cảm phục Cô quá. Lúc đó đã khiến em chợt nghĩ đến cái hình ảnh oai dũng Gà Mái che trở bảo bọc cho các cô gà con của mình.
Em thấy có bài viết của Cô và cô Thu, em đã in ra để đọc không bị dán đoạn.
Em kính thăm Cô vui, khoẻ.
Thương kính,
Em Bích-Định
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #4 - 18. Sep 2008 , 19:23

Shocked
Em Bích Định thương,
Cám ơn em đã quá khen.   Thầy trò LVD với bao nhiêu lên xuống mà tình nghĩa vẫn gắn bó, không thương sao được em nhỉ.
Vẫn còn nhớ tiếng hát ngọt ngào của Bích Định, và vẫn  mong có nhiều dịp được nghe trở lại tiếng hát ấy.  Thơ văn với văn nghệ vẫn thường đi với nhau em nhỉ.  Ở đây thường thì khi nào có chương trình vn nào hay cô cũng hay thu xếp thì giờ đi xem lắm.  "Trước mua vui sau làm việc nghĩa" mà!  Bao giờ các em có hội họp ở trên đó thì cô cũng sẽ bay lên với các em nhé nếu không bị kẹt việc gì vào phút chót.
Thấy em chịu khó vào DD, cô rất vui.  Em hãy ráng cùng các bạn và các chị vun trồng cho vườn hoa LVD ngày thêm tươi tốt nhé.
Cô chúc Bích Định luôn an vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 21. Sep 2008 , 12:53

Ngoc Mai oi.
Cho minh viet khong dau nhe , chiu kho doan ma doc vay.
Tu hom nghe Dau Do noi co bai cua hai Co Ngoc Mai va Thu dá post trong D/D cua LVD , cu hua se vao doc ma roi ban viec khong the thuc hien dươc , that ay nay vo cung. Hom nay nhat dinh phai vao keo phu long " ban dzang " ! Bai cua Thu thi da doc 2 lan tu trươc roi.
Doc cai dau de khong da thay buon  , lai nhin buc hinh mua ươt dam bo ban ghe cho vo giua troi , khong mot bong ngươi , sao ma co don , the thiet the !
Ngươi ta bao khi viet van co the la hu cau , nhung cung co the la phương tien de goi gam tam su cua minh , doi khi cung dung ! Khong nhieu thi it cung co phang phat cai tam trang cua tac gia. Minh doc ma cam thay nhu dang dươc xem quang doi cua ai do dang trai ra trươc mat minh , buon chi la ! Minh dang chung kien mot cuoc tinh gia dinh tan vo cua mot cap vo chong tre tuoi vi co tay cua mot ngươi thu ba xen vao . Hai dua con da han cha cua chung vo cung . O doi nay nhieu canh nhu cau chuyen cua Ngoc Mai mo ta
Cam on Ngoc Mai da cho doc mot cau chuyen ma minh chi mong  " Goi Ngươi Tro Lai " dươc dap ung nhu dieu mong ươc .
Thanh that chuc Leu Van se cung ung dươc nhieu bai viet hap dan   cho doc gia nhu bon minh .
Van 

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #6 - 21. Sep 2008 , 16:38

Vu Ngoc Mai wrote on 16. Sep 2008 , 20:43:
Shocked
Thu Lê ơi,
Đậu Đỏ kêu mình đặt tên cho cái "Lều Văn" mà các em muốn lập cho NM, chưa kịp đặt tên vì còn bận, hôm nay vào thì đã thấy có tên rồi.  Thôi thế cũng đỡ phải suy nghĩ Thu nhỉ, lều hay quán gì cũng được, từ nay có chỗ mà yết bài hằng tháng và có thể nhận thêm bài của "thân hữu" nữa. hì hì hì...
Cô cũng cám ơn Đậu Đỏ đã dựng túp lều văn cho cô.
Thu ơi, thật ra viết bài cho tạp chí thì không cần phải là sự thật, nhưng nếu tui làm cho bồ buồn thì văn cũng đã cảm được lòng người rồi đó.  
Chúc Thu luôn vui mạnh nhé.
Ngoc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,
Đầu tiên là em phải nhanh nhẩu xí ngay cái công dựng lều là công của em đã ạ  Grin
Còn nếu Cô không hài lòng cái tên Lều Văn thì là tội của chị Đậu Đỏ Cô ạ. Chị viết mừng rỡ khoe là từ giờ sẽ có mục Cô Ngọc Mai viết thường xuyên, và bảo em mở mục Quán Văn....,  Lều Văn ,.... tên gì cũng được.  Em cũng mừng húm nên mở ngay Lều Văn,  đề Cô Ngọc Mai phụ trách cho yên chí lớn là cả nhà từ nay có bài của Cô để thưởng thức đều đều ạ.
Em kính chúc Cô luôn vui khoẻ để cưng đám học trò quỉ sứ của Cô ạ  Wink Tongue

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #7 - 21. Sep 2008 , 17:32

Quote:
Kính thưa Cô Ngọc Mai,
Đầu tiên là em phải nhanh nhẩu xí ngay cái công dựng lều là công của em đã ạ  Grin
Còn nếu Cô không hài lòng cái tên Lều Văn thì là tội của chị Đậu Đỏ Cô ạ.

....
Em kính chúc Cô luôn vui khoẻ để cưng đám học trò quỉ sứ của Cô ạ  Wink Tongue

Shocked  Shocked Úi da Đ Đ mới đi vắng có 1 ngày thôi nha Mỹ, đừng có ở đó đổ tội cho người ta đấy! Đợi khi cô Ngọc Mai thưởng thì chạy u ra sắp hàng đầu  Roll Eyes Roll Eyes  Grin
Back to top
« Last Edit: 21. Sep 2008 , 17:33 by Dau Do »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #8 - 21. Sep 2008 , 20:33

Shocked
Em Đậu Đỏ và Đăng Mỹ thương,
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Nhưng dù sao cô cũng sẽ đãi một chầu nếu hai em có dịp qua CA, hoặc sẽ có thưởng (bí mật) để khuyến khích hai admin nòng cốt của DD.
Chúc hai em luôn vui mạnh,
Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #9 - 22. Sep 2008 , 05:07

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2008 , 20:33:
Shocked
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Nhưng dù sao cô cũng sẽ đãi một chầu nếu hai em có dịp qua CA, hoặc sẽ có thưởng (bí mật) để khuyến khích hai admin nòng cốt của DD.
Cô Ngọc Mai

Chít rồi, bị cô Ngọc Mai lật tẩy rồi  Tongue  Tongue  Cheesy

...
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #10 - 22. Sep 2008 , 15:59

Quote:
Shocked  Shocked Úi da Đ Đ mới đi vắng có 1 ngày thôi nha Mỹ, đừng có ở đó đổ tội cho người ta đấy! Đợi khi cô Ngọc Mai thưởng thì chạy u ra sắp hàng đầu  Roll Eyes Roll Eyes  Grin

Thưa chị Đậu Đỏ, cho em xắp hàng theo sau được không ạ? (Để lãnh phần thưởng (bí mật) của cô Ngọc Mai.) Em không có công gì trong Lều Văn này, nhưng em vào đọc bài Cô viết, cũng được điểm chứ ạ? híhi'  Grin
Em Đậu Trắng
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #11 - 22. Sep 2008 , 19:32

Em TB ,LVD 74 xin chào cô ạ ,TB làm lính thú gác lều cho cô nhá. tên nào lén phéng phá hoại TB sẽ xịt chó, được không cô?
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #12 - 23. Sep 2008 , 19:31

Roll Eyes
Thu Beo thương,
Cám ơn em đã nhanh nhẩu tình nguyện gác lều cho cô yên chí mà viết bài cho DD.  Nhưng mà chắc cái job này cũng sẽ nhàn lắm đó, vì bây giờ những kẻ phá hoại đã dọn nhà đi chỗ khác cả rồi.  Dù vậy, em cũng cứ đề cao cảnh giác, đừng ngủ gật kẻo có kẻ đốt lều thì lại mệt các cô admin phải chữa cháy lắm đó.
Thăm em và cả nhà,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #13 - 23. Sep 2008 , 20:43

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2008 , 20:33:
Shocked
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em là thiên lôi, có âm miu gì là do quân sư Đậu Đỏ thôi ạ.
Cô nói có quà thưởng làm em thêm lo vì chị Đậu Đỏ sang bên Cô lãnh thưởng gần hơn em nhiều lắm Cô ơi  Cheesy
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 24. Sep 2008 , 05:17

Kính Thưa Cô Ngọc Mai
Hôm nay em co chút thì giờ rãnh đọc những bài văn của Cô. Thưa Cô em thật thây mừng khi Cô về trường và cho chúng em những bài viết thật hay. Em xin chúc Cô luôn khoẻ mạnh Cô nhé.
Em-TL
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 10
Send Topic In ra