Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Gọi Người Trở Lại  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Gọi Người Trở Lại (Read 17593 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Gọi Người Trở Lại
15. Sep 2008 , 13:02

...

GỌI NGƯỜI TRỞ LẠI

VŨ NGỌC MAI

Anh thương nhớ,
Vậy là đôi ta đã xa nhau được tám tháng mười chín ngày kể từ khi anh dọn ra khỏi cái tổ ấm của chúng mình.   Cho đến hôm nay em vẫn chưa muốn tin nhưng đó vẫn là sự thật:  anh đã đi theo một người đàn bà khác, bỏ lại sau lưng ba đứa con ngoan mà anh hằng săn sóc, từng ôm ấp từ tấm bé.  Dưới mắt em và các con, anh là người cha rất tốt, đã một tay lo cho cuộc sống gia đình, lại đích thân chăm sóc các con, từ tắm rửa, pha sữa đến cho con ăn đêm.  Khi chúng đau ốm, anh bỏ qua mọi công việc để đưa đi bác sĩ, túc trực đêm ngày lo thuốc thang cho chúng.  Những lúc ấy, anh không chỉ làm cha mà còn có sự ân cần của người mẹ hiền nữa.  Tình cha con rất gần gũi gắn bó, em tưởng chừng như không thể vì bất cứ một lý do nào có thể phân cách được.  Anh cũng thấy đó, mỗi khi anh về đến nhà thì các con bỏ hết những thú vui riêng của chúng để chạy ùa đến mà tìm vòng tay che chở của anh.  Rồi những tiếng cười chan hòa hạnh phúc, rồi tiếng nói tíu tít trẻ thơ cứ như thể cha con anh lâu lắm mới được gặp lại nhau.

Sự từ bỏ gia đình sau 12 năm chung sống của anh đã gây ngạc nhiên cho gia đình và bạn bè của đôi ta.   Cuộc sống hôn nhân của chúng ta đã được sư ưng thuận của hai bên cha mẹ.  Anh đã chấp nhận xa mẹ hiền và anh chị em để cùng em chung sống nơi đây.  Chúng ta đã có một thuở hàn vi tuy khó khăn nhưng đầm ấm.  Rồi đứa con đầu tiên ra đời đã đem chúng ta lại gần nhau hơn nữa.  Đôi ta đã mua được căn nhà nhỏ sau khi em sanh đứa con thứ nhì.

Sau một thời gian suy đi tính lại, anh đã quyết định bỏ công việc đang làm để lao mình vào thương trường với hy vọng sẽ có một tương lai tươi sáng hơn.

Để đi đến thành công, anh đã có cơ hội giao tiếp với nhiều hạng người.  Họ có những trình độ và nếp sống khác nhau.  Anh bắt đầu dời tổ ấm để đi đến những tiệm ăn sang trọng nơi có rươu nồng, có âm nhạc thánh thót, có những nét trang trí thanh nhã và nhân viên tiếp đãi lịch sự.  Trong khi em yêu chuộng cuộc sống giản dị bên các con thì anh tìm đếùn với những buổi hòa nhạc đắt tiền.   Em từ chối không đi với anh thì đã có một phụ nữ khác biết chiều theo những nhu cầu về giai cấp mới của anh.   Em bỗng cảm thấy thấm thía khi nghĩ đến câu “Giàu bỏ bạn, sang bỏ vợ” của cổ nhân.   Nhưng mà anh ạ, em vẫn thường nghe cha mẹ nói, đại khái là: “Người vợ lấy lúc nghèo khó thì không thể bỏ, bạn bè thuở hàn vi không thể quên nhau.” (Tao khang chi thê bất khả hạ đường, bần tiện chi giao bất khả vong).  Câu này nếu áp dụng cho vợ chồng mình thì thật quá đúng.
Bây giờ thì giấy tờ ly dị đã sẵn sàng nhưng cả hai chúng ta đều không muốn đặt bút ký tên vào đấy.  Trên danh nghĩa, chúng ta vẫn là vợ chồng, nhưng trên thực tế, chúng ta đã đổi thành tình bạn từ cả năm nay.

Hằng ngày em vẫn cơm nước sẵn sàng cho anh có thể thoải mái ghé thăm các con, ăn uống, vui đùa và ngay cả ở lại với chúng nếu anh muốn.  Những ngày đầu bé Giao khóc gào thảm thiết, cứ luôn miệng hỏi “Sao bố không ở nhà với con như đã hứa?”  Rồi nó chưng hình anh ở đầu giường, lại giữ thật kỹ mấy món đồ chơi mà anh đã mua cho.  Con bé sau đó trở nên trầm lặng, ít nói ít cười, hay ngồi một mình trong phòng, trông nó thật cô đơn đến tội nghiệp.  Bây giờ bạn thân của nó là chiếc TV và cái điện thoại cầm tay.  Em biết từ trong thâm tâm, bé Giao luôn mong đợi tiếng chuông reo của người bố mà nó rất mực yêu quí.  Và vì ngồi nhiều, ít hoạt động nên nó đã lên ký trông thấy, khiến em đang lo con nó có thể bị bịnh mập phì , mất đi nét đẹp của một người con gái đang tuổi lớn.

Vì là con trai, Tuân không đến nỗi đau khổ như chị mình, song tỏ ra bất mãn mỗi khi thấy bạn mình có cha đến đón khi tan học.  Bé Tuân rất mong muốn được anh đưa ra park, đi coi movie, đi bơi lội hoặc xem bóng rổ...
Bé Tina vì còn nhỏ nên chỉ khóc lóc trong thời gian đầu, và nay thì cố gắng giữ “độc quyền” em cho riêng nó bằng cách nhất định không cho anh đụng đến dù chỉ bàn tay em, như anh cũng đã thấy đó.   Con bé này đang là một “đe dọa” cho sự trở về của anh đó.

Riêng đối với em, em không thể trong phút chốc quên được biết bao kỷ niệm vui buồn của đôi ta.  Những hình ảnh của ngày cưới, của những chuyến du lịch xa, và của những dịp sinh nhật các con còn treo khắp nơi trong căn nhà mới mà chúng ta vừa tậu được sau nhiều năm chắt chiu dành dụm.  Những tưởng cái tổ ấm này có thể giữ được bước chân thích bay nhảy của anh, nào ngờ căn nhà mộng ước của đôi ta lại cũng là nơi anh đã đành lòng dứt áo ra đi, bỏ lại cho các con và riêng em một nỗi trống vắng không gì có thể lấp đầy hay thay thế được!

Bây giờ em thích tìm hiểu về những yếu tố cần thiết cho sự xây dựng một gia đình dầm ấm, về những va chạm khó tránh đã đưa đến đổ vỡ và  thật nhiều thiệt thòi về tinh thần cũng như tình cảm cho những đứa trẻ vốn vô tội.  Chúng đã trở thành nạn nhân của những mối bất hòa của chính cha mẹ mình.

Không ai có thể phủ nhận rằng việc giáo dục tốt đẹp nhất cho các con phải là công việc đòi hỏi sự cộng tác của cả cha lẫn mẹ.  Sự yêu thương gắn bó, và sự lo lắng chia sẻ sẽ giúp cho cha mẹ hoàn thành trách nhiệm với con cái một cách hoàn hảo.   Vậy mà mấy lúc sau này chúng ta đã để lộ những bất hòa, những tranh cãi làm vẩn đục tâm hồn các con.  Tại Anh quốc, người ta đã nghiên cứu thấy rằng sự tranh chấp của cha mẹ trong gia đình đưa đến kết quả việc học sút kém, cũng như ảnh hưởng đến những giá trị đời sống tổng quát của đứa trẻ.  

Khi sống chung, chúng ta có thể nương tựa vào nhau, người nọ bận việc hay đau yếu còn có người kia cho các con khi cần.   Đã có lúc em so sánh hai ta như cặp lực sĩ đô vật đánh đôi, khi người nọ mệt hoặc có đe dọa bị thua thì liền có người kia thay thế để giúp lấy lại thế thượng phong.   Bây giờ bị du vào hoàn cảnh phải “chiến đấu”một mình, như một chiếc đũa lẻ loi và dễ gãy, em nhìn đâu cũng chỉ thấy toàn khó khăn và cạm bẫy.  Em không biết tự mình sẽ có thể xoay sở cách nào khi từ trước đến giờ anh đã lo toan hầu như tất cả mọi điều lớn nhỏ cho mẹ con em.

Anh ơi, nếu ở đời không có ai hoàn toàn thì xin anh hãy rộng lượng bỏ qua những thiếu sót khó tránh của em trong cuộc sống chung hằng ngày của chúng ta.   Thật ra, nếu trong nhà chẳng bao giờ có những bất hòa thì ta làm sao hiểu được ý nghĩa của sự êm ấm.   Chúng ta dù có đôi khi to tiếng với nhau song tình thương các con đã bao lần thắng lướt tất cả.  Rồi sóng gió cũng dịu lại, rồi sau những “cơn mưa hạ” là những ngày nắng đẹp rực rỡ hơn.

Nhưng quan trọng hơn cả, chúng ta hãy tự hỏi mình đang muốn những gì cho tương lai các con, và có thể làm những gì cho chúng để mười năm, hai mươi năm, ba mươi năm sau mình không bị ân hận?   Em đã từng nghe có người tuyên bố khi cao hứng rằng có thể hy sinh tất cả cho con cái mình, thậm chí có thể chết vì con cũng cam lòng.   Thật ra, con chúng ta đâu đã đủ hiểu biết để mà đòi hỏi!  Chúng chỉ  mới cần sự có mặt của cả bố lẫn mẹ để cùng nuôi dạy chúng, cho chúng một cuộc sống an lành, tự tin, bảo đảm và hạnh phúc.  Và hơn hết, đôâi ta đều mong muốn được con cái thương yêu, chấp nhận, kính trọng và thán phục mình trong hiện tại và trong tương lai.

Nghĩ đến các con, nhớ lại kỷ niệm một thời êm đềm của đôi ta suốt từ lúc mới quen cho đến mấy lúc sau này, em vẫn hằng cầu nguyện  ngày trở về của anh cho gia đình được sum vầy như cũ.   Đối với em, gia đình hiện nay còn có phần quan trọng hơn những thế hệ đã qua, vì thật khó mà giữ được nền tảng gia đình trong thời buổi vệ tinh nhiều cám dỗ này.  Cho nên, nếu chúng ta thắng được chính mình thì đó mới là một thắng cuộc lớn lao phải không anh?

Mong anh có những quyết định đẹp nhất cho tương lai hạnh phúc của chúng mình.
Em chúc anh nhiều sức khỏe, an vui, may mắn và thành công.

NNS

Back to top
« Last Edit: 15. Sep 2008 , 13:15 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Gọi Người Trở Lại
Reply #1 - 15. Sep 2008 , 13:50

Chi Mai ơi,
  Đọc bài của chị  thấy một tâm sự buồn của ai đây, rồi nhìn đê'n tấm hình mưa rơi của Đậu Đỏ post vào thì  thật là thấy rưng rưng thương cảm.  Một ngày mưa mà có một tâm sự này thì sao mà buồn vậy.  Nhưng nghĩ nếu bây giờ có 1 người bạn  ngồi cạnh để uống ly trà với nhau và tâm sự thì đời cũng còn dễ thương.  Mong rằng ai đó có người tri âm như thế chăng?

Cam ơn chi va Đ Đ đã dựng lều văn.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2 - 16. Sep 2008 , 20:43

Shocked
Thu Lê ơi,
Đậu Đỏ kêu mình đặt tên cho cái "Lều Văn" mà các em muốn lập cho NM, chưa kịp đặt tên vì còn bận, hôm nay vào thì đã thấy có tên rồi.  Thôi thế cũng đỡ phải suy nghĩ Thu nhỉ, lều hay quán gì cũng được, từ nay có chỗ mà yết bài hằng tháng và có thể nhận thêm bài của "thân hữu" nữa. hì hì hì...
Cô cũng cám ơn Đậu Đỏ đã dựng túp lều văn cho cô.
Thu ơi, thật ra viết bài cho tạp chí thì không cần phải là sự thật, nhưng nếu tui làm cho bồ buồn thì văn cũng đã cảm được lòng người rồi đó.   
Chúc Thu luôn vui mạnh nhé.
Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #3 - 17. Sep 2008 , 14:46

Thưa Cô Ngọc Mai ạ,
Em đã đi ra, thấy Cô vào trường nên em quay trở lại chào Cô. Cô khoẻ không ạ? Hôm họp mặt ở nhà chị Cần, thấy Cô thương yêu bảo vệ cảc học trò của Cô, em thương Cô và cảm phục Cô quá. Lúc đó đã khiến em chợt nghĩ đến cái hình ảnh oai dũng Gà Mái che trở bảo bọc cho các cô gà con của mình.
Em thấy có bài viết của Cô và cô Thu, em đã in ra để đọc không bị dán đoạn.
Em kính thăm Cô vui, khoẻ.
Thương kính,
Em Bích-Định
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #4 - 18. Sep 2008 , 19:23

Shocked
Em Bích Định thương,
Cám ơn em đã quá khen.   Thầy trò LVD với bao nhiêu lên xuống mà tình nghĩa vẫn gắn bó, không thương sao được em nhỉ.
Vẫn còn nhớ tiếng hát ngọt ngào của Bích Định, và vẫn  mong có nhiều dịp được nghe trở lại tiếng hát ấy.  Thơ văn với văn nghệ vẫn thường đi với nhau em nhỉ.  Ở đây thường thì khi nào có chương trình vn nào hay cô cũng hay thu xếp thì giờ đi xem lắm.  "Trước mua vui sau làm việc nghĩa" mà!  Bao giờ các em có hội họp ở trên đó thì cô cũng sẽ bay lên với các em nhé nếu không bị kẹt việc gì vào phút chót.
Thấy em chịu khó vào DD, cô rất vui.  Em hãy ráng cùng các bạn và các chị vun trồng cho vườn hoa LVD ngày thêm tươi tốt nhé.
Cô chúc Bích Định luôn an vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 21. Sep 2008 , 12:53

Ngoc Mai oi.
Cho minh viet khong dau nhe , chiu kho doan ma doc vay.
Tu hom nghe Dau Do noi co bai cua hai Co Ngoc Mai va Thu dá post trong D/D cua LVD , cu hua se vao doc ma roi ban viec khong the thuc hien dươc , that ay nay vo cung. Hom nay nhat dinh phai vao keo phu long " ban dzang " ! Bai cua Thu thi da doc 2 lan tu trươc roi.
Doc cai dau de khong da thay buon  , lai nhin buc hinh mua ươt dam bo ban ghe cho vo giua troi , khong mot bong ngươi , sao ma co don , the thiet the !
Ngươi ta bao khi viet van co the la hu cau , nhung cung co the la phương tien de goi gam tam su cua minh , doi khi cung dung ! Khong nhieu thi it cung co phang phat cai tam trang cua tac gia. Minh doc ma cam thay nhu dang dươc xem quang doi cua ai do dang trai ra trươc mat minh , buon chi la ! Minh dang chung kien mot cuoc tinh gia dinh tan vo cua mot cap vo chong tre tuoi vi co tay cua mot ngươi thu ba xen vao . Hai dua con da han cha cua chung vo cung . O doi nay nhieu canh nhu cau chuyen cua Ngoc Mai mo ta
Cam on Ngoc Mai da cho doc mot cau chuyen ma minh chi mong  " Goi Ngươi Tro Lai " dươc dap ung nhu dieu mong ươc .
Thanh that chuc Leu Van se cung ung dươc nhieu bai viet hap dan   cho doc gia nhu bon minh .
Van 

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #6 - 21. Sep 2008 , 16:38

Vu Ngoc Mai wrote on 16. Sep 2008 , 20:43:
Shocked
Thu Lê ơi,
Đậu Đỏ kêu mình đặt tên cho cái "Lều Văn" mà các em muốn lập cho NM, chưa kịp đặt tên vì còn bận, hôm nay vào thì đã thấy có tên rồi.  Thôi thế cũng đỡ phải suy nghĩ Thu nhỉ, lều hay quán gì cũng được, từ nay có chỗ mà yết bài hằng tháng và có thể nhận thêm bài của "thân hữu" nữa. hì hì hì...
Cô cũng cám ơn Đậu Đỏ đã dựng túp lều văn cho cô.
Thu ơi, thật ra viết bài cho tạp chí thì không cần phải là sự thật, nhưng nếu tui làm cho bồ buồn thì văn cũng đã cảm được lòng người rồi đó.  
Chúc Thu luôn vui mạnh nhé.
Ngoc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,
Đầu tiên là em phải nhanh nhẩu xí ngay cái công dựng lều là công của em đã ạ  Grin
Còn nếu Cô không hài lòng cái tên Lều Văn thì là tội của chị Đậu Đỏ Cô ạ. Chị viết mừng rỡ khoe là từ giờ sẽ có mục Cô Ngọc Mai viết thường xuyên, và bảo em mở mục Quán Văn....,  Lều Văn ,.... tên gì cũng được.  Em cũng mừng húm nên mở ngay Lều Văn,  đề Cô Ngọc Mai phụ trách cho yên chí lớn là cả nhà từ nay có bài của Cô để thưởng thức đều đều ạ.
Em kính chúc Cô luôn vui khoẻ để cưng đám học trò quỉ sứ của Cô ạ  Wink Tongue

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #7 - 21. Sep 2008 , 17:32

Quote:
Kính thưa Cô Ngọc Mai,
Đầu tiên là em phải nhanh nhẩu xí ngay cái công dựng lều là công của em đã ạ  Grin
Còn nếu Cô không hài lòng cái tên Lều Văn thì là tội của chị Đậu Đỏ Cô ạ.

....
Em kính chúc Cô luôn vui khoẻ để cưng đám học trò quỉ sứ của Cô ạ  Wink Tongue

Shocked  Shocked Úi da Đ Đ mới đi vắng có 1 ngày thôi nha Mỹ, đừng có ở đó đổ tội cho người ta đấy! Đợi khi cô Ngọc Mai thưởng thì chạy u ra sắp hàng đầu  Roll Eyes Roll Eyes  Grin
Back to top
« Last Edit: 21. Sep 2008 , 17:33 by Dau Do »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #8 - 21. Sep 2008 , 20:33

Shocked
Em Đậu Đỏ và Đăng Mỹ thương,
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Nhưng dù sao cô cũng sẽ đãi một chầu nếu hai em có dịp qua CA, hoặc sẽ có thưởng (bí mật) để khuyến khích hai admin nòng cốt của DD.
Chúc hai em luôn vui mạnh,
Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #9 - 22. Sep 2008 , 05:07

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2008 , 20:33:
Shocked
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Nhưng dù sao cô cũng sẽ đãi một chầu nếu hai em có dịp qua CA, hoặc sẽ có thưởng (bí mật) để khuyến khích hai admin nòng cốt của DD.
Cô Ngọc Mai

Chít rồi, bị cô Ngọc Mai lật tẩy rồi  Tongue  Tongue  Cheesy

...
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #10 - 22. Sep 2008 , 15:59

Quote:
Shocked  Shocked Úi da Đ Đ mới đi vắng có 1 ngày thôi nha Mỹ, đừng có ở đó đổ tội cho người ta đấy! Đợi khi cô Ngọc Mai thưởng thì chạy u ra sắp hàng đầu  Roll Eyes Roll Eyes  Grin

Thưa chị Đậu Đỏ, cho em xắp hàng theo sau được không ạ? (Để lãnh phần thưởng (bí mật) của cô Ngọc Mai.) Em không có công gì trong Lều Văn này, nhưng em vào đọc bài Cô viết, cũng được điểm chứ ạ? híhi'  Grin
Em Đậu Trắng
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #11 - 22. Sep 2008 , 19:32

Em TB ,LVD 74 xin chào cô ạ ,TB làm lính thú gác lều cho cô nhá. tên nào lén phéng phá hoại TB sẽ xịt chó, được không cô?
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #12 - 23. Sep 2008 , 19:31

Roll Eyes
Thu Beo thương,
Cám ơn em đã nhanh nhẩu tình nguyện gác lều cho cô yên chí mà viết bài cho DD.  Nhưng mà chắc cái job này cũng sẽ nhàn lắm đó, vì bây giờ những kẻ phá hoại đã dọn nhà đi chỗ khác cả rồi.  Dù vậy, em cũng cứ đề cao cảnh giác, đừng ngủ gật kẻo có kẻ đốt lều thì lại mệt các cô admin phải chữa cháy lắm đó.
Thăm em và cả nhà,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #13 - 23. Sep 2008 , 20:43

Vu Ngoc Mai wrote on 21. Sep 2008 , 20:33:
Shocked
Thôi đừng có tranh công nhau làm gì, một em dựng lều, một em đặt tên, cả hai đều có công làm cho cô NM sợ lều bị bão làm bay mất nên cứ phải vào chăm lo thường xuyên, chớ trước kia thì cô lươi huyền hơn nhiều lắm.   Thế là cả hai cùng  "âm mưu" cho cô phải múa bút đúng không?
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em là thiên lôi, có âm miu gì là do quân sư Đậu Đỏ thôi ạ.
Cô nói có quà thưởng làm em thêm lo vì chị Đậu Đỏ sang bên Cô lãnh thưởng gần hơn em nhiều lắm Cô ơi  Cheesy
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 24. Sep 2008 , 05:17

Kính Thưa Cô Ngọc Mai
Hôm nay em co chút thì giờ rãnh đọc những bài văn của Cô. Thưa Cô em thật thây mừng khi Cô về trường và cho chúng em những bài viết thật hay. Em xin chúc Cô luôn khoẻ mạnh Cô nhé.
Em-TL
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #15 - 24. Sep 2008 , 09:38

Shocked
Tuyết Lan thương,
Cám ơn em đã vào thăm lều.  TL làm chi mà bận rứa?  Dù sao thì cũng năng ghé lều để thầy trò có dịp gặp nhau chứ.  Và cũng có thể viết bài đăng vào đây nữa đó, cho lểu thêm vui và cô NM không bị "độc diễn."
Chúc em luôn vui mạnh.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #16 - 24. Sep 2008 , 14:29

Quote:
Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em là thiên lôi, có âm miu gì là do quân sư Đậu Đỏ thôi ạ.
Cô nói có quà thưởng làm em thêm lo vì chị Đậu Đỏ sang bên Cô lãnh thưởng gần hơn em nhiều lắm Cô ơi  Cheesy

Kính thưa cô Ngọc Mai ,
    Mấy hôm nay em thấy các em trong này sắp hàng sau lưng Đậu ĐỎ để chờ nhận quà của Cô.Em cũng xin sắp hàng nha Cô tuy là em ở quá xa càng khó được nhận quà  Cry Cry Cry nhưng rồi cũng sẽ có một ngày ha Cô  Cheesy.
  Bài viết của Cô gióa Việt Văn của chúng em bài nào cũng quá xuất săc ,ngày xưa em là người luôn đội sổ môn này nên em chỉ dám xin núp đọc lén bài của Cô mà thôi đó cô ơi.
   Thấy cô luôn bận rộn mà lúc nào cũng vui vẻ với chúng em nói riêng và với tất cả mọi người ,chúng em mong sao mình sẽ theo được gương của Cô là lúc nào cũng thật năng động như Cô
    .Em luôn ước mong các giáo sư thân thương của chúng em luôn mạnh khoẻ để chúng em mãi mãi được sự săn sóc và hướng dẫn.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #17 - 24. Sep 2008 , 18:58

Roll Eyes
Anh Thư thương,
Từ hôm dựng lều đến giờ, AT trốn kỹ thế, nhưng vòi phần thưởng thì cô cũng chiều.  Ở xa thì ăn hàm thụ, còn nếu có cái gì cụ thể thì gửi Bưu điện, mình đang ở "thế hệ không dây" mà lo chi?
Anh Thư quá khen làm cô giáo cũ cảm động lắm.  (Chắc ngày xưa các em được khen cũng vui mừng lắm nhỉ).  Mấy cô admin dựng lều cho tui ở, tứ phía gió lộng, coi chừng bị trúng gió chớ làm sao mà khoẻ mạnh được đây?  Nhưng mà thôi, đã quen đời sống ở lều rồi, phải gắn bó với nó mà vui với các em chứ.
Bao giờ ghé lều, cứ đường hoàng mà vào không cần phải len lén đâu, có cô NM đang đợi để nói chuyện với các em đó.
Bây giờ ở Úc mấy giờ rồi nhỉ, và kỳ tới có Mỹ du thì ở lâu hơn cho cả nhà gặp vài lần mới bõ công đi xa nghe em.
Cô chúc em vạn sự như ý.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #18 - 24. Sep 2008 , 20:50

Cô ơi ,em đâu có trốn kỹ mà chỉ lén đọc vì sợ cô điểm danh mà bắt viết văn thì em sợ quá đó cô à. Grin Cheesy
  Lần sau sang bên ấy em sẽ ráng dành nhiều giờ hơn với LVD như cô đã dậy.Chỉ phải cái mỗi lần đi chơi vừa tốn tiền lại không lương nên em không đi lâu được đó Cô à  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes nhưng em sẽ ráng
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #19 - 25. Sep 2008 , 14:43

Vu Ngoc Mai wrote on 24. Sep 2008 , 09:38:
Shocked
Tuyết Lan thương,
Cám ơn em đã vào thăm lều.  TL làm chi mà bận rứa?  Dù sao thì cũng năng ghé lều để thầy trò có dịp gặp nhau chứ.  Và cũng có thể viết bài đăng vào đây nữa đó, cho lểu thêm vui và cô NM không bị "độc diễn."
Chúc em luôn vui mạnh.
Thân,
Cô Ngọc Mai  

Kình thưa Cô
Em bận lắm cô ạ ạ. Cô viết hay quá -sao em dám viết cô nhỉ. Ngaỳ xưa em rất thích và mê tơi giờ Việt Văn đó Cô. 
Em sẽ siêng năng vào đây chuyện trò vơí Cô. 
Em kính chúc Cô luôn mạnh khoẻ , Cô nhé. Có  quà thì Cô đừng quên em nhé.  Hi Hi , em lại bắt chước mấy chi lớn "vòi quà" cô rồi. 
Em -TL
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #20 - 25. Sep 2008 , 19:54

Shocked
Tuyet Lan oi,
Cai smiley khong nha'y nen khong danh dau chu Viet dươc, doc do khong dau vay em nhe.  Co da cho em vao list nhan qua roi do, mung nhe.  Nhung phai co dia chi thi moi gui dươc khi co san qua.
U dung roi, du khong viet cung van can vao giu leu cho co voi, keo lo co bi rach thi lai khong ai va dum dau.
Chuc em ngu ngon dem nay.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #21 - 25. Sep 2008 , 23:42

Vu Ngoc Mai wrote on 25. Sep 2008 , 19:54:
Shocked
Tuyet Lan oi,
Cai smiley khong nha'y nen khong danh dau chu Viet dươc, doc do khong dau vay em nhe.  Co da cho em vao list nhan qua roi do, mung nhe.  Nhung phai co dia chi thi moi gui dươc khi co san qua.
U dung roi, du khong viet cung van can vao giu leu cho co voi, keo lo co bi rach thi lai khong ai va dum dau.
Co Ngoc Mai

Cô ơi cô đừng lo nha Cô.Có sẵn em là thợ may đây.Dù em không là thợ may chính cống nhưng em nghĩ là em có thể vá lều rách thành lều...... đó Cô ạ.Cô nhớ phần quà cho em nha Cô  Tongue Em nghe cô hứa với mọi người mà lơ huyền tên em nên em nhắc  Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #22 - 26. Sep 2008 , 19:11

:
Tuyết Lan ơi,
Cô lơ huyền hồi nào đâu?  Cô đã biên tên em vào sổ của cô rồi mà.  Vì sợ quên bị các em kiện đó.
Chúc em một cuối tuần vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #23 - 27. Sep 2008 , 10:53

Ngoc Mai oi ,
Sang nay minh goi cho Ngoc Mai ma khong gap. Dang My [ noi cho dung la be Tu ] da goi cho minh 3 cai CDs , minh cu tuong 3 cai khac nhau , hoa ra ngay hom qua lai xe mo ra nghe moi biet la 3 cai do giong nhau nhu duc , do la CD ma Dang My da tang cho 3 Co ma  minh " giam " o day tu hom no den nay ma khong biet. Xo lì nhe. Trong do co bai Ngoc Mai hat " La vie en  rose " va hai Co Ngoc Mai va Thu hat " NGan Thu Ao Tim " day.
Se goi cho Ngoc Mai , Ngoc Mai va Dang My dung co trãch toi nhe .
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #24 - 27. Sep 2008 , 16:54

:Cô Vân ơi,
Được Vân chuyển CD của DM cho là quí rồi, NM đâu có khiếu nại gì nữa.  CD đó lâu lắm rồi còn gì!  Âu cũng là kỷ niệm của chuyến đi Vancouver năm nào.  Gửi lời cám ơn ĐM của cô.
Thăm Vân và cả nhà.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #25 - 27. Sep 2008 , 19:28

Vu Ngoc Mai wrote on 25. Sep 2008 , 19:54:
Shocked
Tuyet Lan oi,
Cai smiley khong nha'y nen khong danh dau chu Viet dươc, doc do khong dau vay em nhe.  Co da cho em vao list nhan qua roi do, mung nhe.  Nhung phai co dia chi thi moi gui dươc khi co san qua.
Co Ngoc Mai

Kính thưa Cô
Dạ em sẽ vào đây phụ Cô giữ lều để lều khỏi bị rách. nhưng nếu có rách thì sẽ có Sư Tỷ AT rồi Cô ạ.  
Em kinh chúc cô luôn khoẻ mạnh , thân tâm thường an lạc , cô nhé

Thưa Cô em mang hoa về trang điểm lều văn cô nhé

...

...

Con trồng hoa ngoài lều văn cô nhé

...

Em-TL
Back to top
« Last Edit: 27. Sep 2008 , 19:57 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #26 - 28. Sep 2008 , 05:36

Roll EyesTuyet Lan thương,
Lai danh dau khong dươc roi.  Cam on TL da mang vao Leu Van may chau hoa rat dep va trang nha.
Em nang vao leu la co vui roi.
Chuc em mot Chu Nhat vui.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #27 - 28. Sep 2008 , 06:59

Vu Ngoc Mai wrote on 28. Sep 2008 , 05:36:
Lai danh dau khong dươc roi.  Cam on TL da mang vao Leu Van may chau hoa rat dep va trang nha.
Co Ngoc Mai

Thưa Cô Vu Ngoc Mai !

Lúc cô bỏ dấu được , là lúc máy của cô có thảo trình tiếng Việt ON còn khi cô bỏ dấu không được là vì chắc trước đó cô đã dùng comp. để đánh máy một văn bản nào bằng tiếng Anh ...Nên cô đã OFF mà cô quên ...
Vậy nếu khi cô đánh dấu không được thì nhớ trở lại chữ start mở thảo trình Tiếng Việt như VNI hay VPS .... thì cô sẽ không gặp trở ngại ....
Chỉ là đoán thôi , trở lại phần " Giúp Đỡ Kỹ Thuật " thấy huynh Phu De nói trong D/D đã cài đặt MViet nên không cần một thảo trình nào khác nhưng Kahat đã thử cho VPS OFF thì không thể đánh dấu được dù nhấn F9 ...
Vậy nhờ huynh coi lại xem sao

Trọng kính

Kahat
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #28 - 28. Sep 2008 , 11:22

Vu Ngoc Mai wrote on 26. Sep 2008 , 19:11:
:
Tuyết Lan ơi,
Cô lơ huyền hồi nào đâu?  Cô đã biên tên em vào sổ của cô rồi mà.  Vì sợ quên bị các em kiện đó.
Chúc em một cuối tuần vui.
Cô Ngọc Mai

Cô ơi ,em hứa vá lều cho Cô để Cô không lơ huyền em........vậy mà em vẫn bị lơ huyền mới chết chứ  Angry Cry.Chắc có lẽ tại em dốt Việt văn quá phải không Cô  Huh Huh Huh Huh
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #29 - 29. Sep 2008 , 11:32

Vu Ngoc Mai wrote on 27. Sep 2008 , 16:54:
:Cô Vân ơi,
Được Vân chuyển CD của DM cho là quí rồi, NM đâu có khiếu nại gì nữa.  CD đó lâu lắm rồi còn gì!  Âu cũng là kỷ niệm của chuyến đi Vancouver năm nào.  Gửi lời cám ơn ĐM của cô.
Thăm Vân và cả nhà.
Ngọc Mai  

Kính thưa Cô Mai,
Em thu ra 3 cái CD định mang sang Cali, nhưng em lại bỏ quên ở nhà  Tongue. Cháu Tú mang đi gửi thì cháu lại bỏ hết vào 1 gói gửi địa chỉ cô Vân hết.
Còn cái video thu hình nữa, để em xem nếu em có em sẽ sang ra gửi sang các Cô xem lại cho vui ạ.
Anh Phú De thưa với Cô là nếu Cô không viết ra dấu đưỢc thì Cô bấm vào nút F5 là xong ạ  Wink
Back to top
« Last Edit: 29. Sep 2008 , 11:43 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #30 - 29. Sep 2008 , 11:40

Lethikinhhoang wrote on 28. Sep 2008 , 06:59:
Thưa Cô Vũ Ngọc Mai !

Lúc cô bỏ dấu được , là lúc máy của cô có thảo trình tiếng Việt ON còn khi cô bỏ dấu không được là vì chắc trước đó cô đã dùng comp. để đánh máy một văn bản nào bằng tiếng Anh ...Nên cô đã OFF mà cô quên ...
Vậy nếu khi cô đánh dấu không được thì nhớ trở lại chữ start mở thảo trình Tiếng Việt như VNI hay VPS .... thì cô sẽ không gặp trở ngại ....
Chỉ là đoán thôi , trở lại phần " Giúp Đỡ Kỹ Thuật " thấy huynh Phu De nói trong D/D đã cài đặt MViet nên không cần một thảo trình nào khác nhưng Kahat đã thử cho VPS OFF thì không thể đánh dấu được dù nhấn F9 ...
Vậy nhờ huynh coi lại xem sao

Trọng kính

Kahat

My cám ơn cô Kahat đã góp ý chọ.
Nhà My có 1 PC dưới nhà không có  một chương trình tiếng Việt nào mà vẫn viết được  trong D/D như thưỜng. Mấy lần My đi vacation xa, xài máy lạ ở Thái Lan, Tàu, ... vẫn viẾt đuợc tiếng Việt.
My không biết tại sao vẫn có những trường hợp như cô Mai và Cô phải mở VNI hay VPS lên Huh. Chắc lại vẫn có gì chưa đúng lắm Huh

Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #31 - 29. Sep 2008 , 13:23

Quote:
My cám ơn cô Kahat đã góp ý chọ.
Nhà My có 1 PC dưới nhà không có  một chương trình tiếng Việt nào mà vẫn viết được  trong D/D như thưỜng. Mấy lần My đi vacation xa, xài máy lạ ở Thái Lan, Tàu, ... vẫn viẾt đuợc tiếng Việt.
My không biết tại sao vẫn có những trường hợp như cô Mai và Cô phải mở VNI hay VPS lên Huh. Chắc lại vẫn có gì chưa đúng lắm Huh

Cách dễ nhất là dùng kiểu VNI cải tiến nghĩa là dùng những số (1, 2, 3 ...thay cho dấu sắc, huyền, hỏi  .....) nhưng chử đ thì phải đánh 2 lần chử  d ( dd )

Thí dụ:

Muốn đánh chử "tiến" thì ta đánh vần như sau: tie61n 
Muốn đánh chử "đoàn kết" thì ta đánh vần như sau: ddoan2n ke61t

...

Sau khi đã  quen rồi, ta có thể thay đổi cách bỏ dấu theo thói quen bằng cách bấm F10, vào đó ta chọn dấu cho hợp ý ta xong bấm nút nhớ, 

http://www.levanduyet.com/yabb/XemBoDau.htm

ô đầu tiên chúng ta phải vào Bảng chọn kiểu chữ trên để chọn kiểu chữ , sau Khi đã  chọn kiẻu chữ rồi thì mới đánh được khi mình off thảo trình tiếng Việt , Ka hát đang đánh thử bằng VIQR

Hãy vào coi kỹ lại trong mục Giúp Đỡ Kỹ Thuật , ngay phần đầu , Chữ Việt có dấu làm một chút thủ tục đó là xong

Ka Hát

Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #32 - 29. Sep 2008 , 16:34

Cám ơn KH. đã góp ý

Nếu vì lý do gì đó mà không đánh chử Việt có dấu được thì xin làm theo cách sau đây:

1. Bấm F7 máy sẽ nhảy ra 1 ô  dưới đây để cho ta biết mình đang dùng bàn phím nào

...

Nếu bàn phím không đúng kiểu mình thường dùng thì ta bấm vào phím F10 để mình chỉnh theo ý muốn, dùng cách thứ 2

...

Trường hợp sau khi bấm F10 mà không thấy gì cả, lý do là Internet Explorer đã blocked, (xem hình dưới đây)

...

Ta chỉ việc bấm vào message đó để cho phép nó xuất hiện (hình dưới)

...

--------------------------------------
Ghi chú:
Những phím (Function Keys) F7, F10, F12 phải được dùng trong khi post hoặc reply
F12: tắt hoặc mơ/ mViet

ps: Thưa Cô Vũ Ngọc Mai
Xin Cô theo cách trên dùng thử xem sao?
Kính chào Cô
Em, PD
Back to top
« Last Edit: 29. Sep 2008 , 16:46 by phu de »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #33 - 29. Sep 2008 , 19:14

Shocked
Anh Phú De than,
Cám ơn anh về cách đánh dấu chữ Việt, nhưng bài học dài quá, cô không thể nhớ hết đươc.  Vậy anh có thể nào ghi lại một vài điểm chính để giúp cô nhớ và làm theo được không?  Xin cám ơn anh trược (May quá, hôm nay lại đánh dấu chữ Việt được rồi).
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #34 - 29. Sep 2008 , 19:35

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Sep 2008 , 19:14:
Shocked
Anh Phú De than,
Cám ơn anh về cách đánh dấu chữ Việt, nhưng bài học dài quá, cô không thể nhớ hết đươc.  Vậy anh có thể nào ghi lại một vài điểm chính để giúp cô nhớ và làm theo được không?  Xin cám ơn anh trược (May quá, hôm nay lại đánh dấu chữ Việt được rồi).
Thân,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô cùng huynh Phu De !

Thật là bất ngờ , sau khi vào phần giúp đỡ kỹ Thuật để đánh vào VIQR xong thì Kahat viết được ngon lành dù tắt VPS ...
Nhưng tới bây giờ muốn trả lời chị ĐMỸ trong trang thơ thì hỡi ơi không tài nào đánh chữ Việt được , ....Vào lại đổi tới đổi lui qua VNI , tất cả cũng không viết bỏ dấu được ....Như vậy mới thông cảm với cô là D/D có vấn đề , lúc bỏ dấu được lúc không , Sau đó Kahat phải vào trở lại và hủy bỏ VIQR cũng như VNI thì trở ra mở VPS lên mới viết được ... Không biết có ai bị giống vậy không ... Hiện tại Kahat đang phải dùng VPS và đã tắt Mviet

Kahát
Back to top

IP Logged

nguyen_toan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #35 - 29. Sep 2008 , 20:40

Lethikinhhoang wrote on 29. Sep 2008 , 19:35:
Thưa Cô cùng huynh Phu De !

Thật là bất ngờ , sau khi vào phần giúp đỡ kỹ Thuật để đánh vào VIQR xong thì Kahat viết được ngon lành dù tắt VPS ...
Nhưng tới bây giờ muốn trả lời chị ĐMỸ trong trang thơ thì hỡi ơi không tài nào đánh chữ Việt được , ....Vào lại đổi tới đổi lui qua VNI , tất cả cũng không viết bỏ dấu được ....Như vậy mới thông cảm với cô là D/D có vấn đề , lúc bỏ dấu được lúc không , Sau đó Kahat phải vào trở lại và hủy bỏ VIQR cũng như VNI thì trở ra mở VPS lên mới viết được ... Không biết có ai bị giống vậy không ... Hiện tại Kahat đang phải dùng VPS và đã tắt Mviet

Kahát

Cô Kahat  ơi .  Tôi vẫn đánh  máy  bỏ  dấu như thường  lệ  khi  viết  những dòng này .Tôi chỉ  mở  VPS  khi viết bài đăng báo mà  thội
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #36 - 29. Sep 2008 , 21:06

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Sep 2008 , 19:14:
Shocked
Anh Phú De than,
Cám ơn anh về cách đánh dấu chữ Việt, nhưng bài học dài quá, cô không thể nhớ hết đươc.  Vậy anh có thể nào ghi lại một vài điểm chính để giúp cô nhớ và làm theo được không?  Xin cám ơn anh trược (May quá, hôm nay lại đánh dấu chữ Việt được rồi).
Thân,
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Ngọc Mai,

Em mới làm tạm những cái nút ở cuối trang d/đ bên trái, nơi đó Cô có thể tắt hoặc mở mViet cũng như các kiễu đánh máy khác nhau, chỉ 1 click mà thôi.

...

Kính chào Cô
Em PD

----------------

Hi KaHat và quý anh chị xin thử xem nha, trông hơi "thô" vì không ngồi lâu "ngâm cứu" được
Happy oánh chử có dấu
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #37 - 30. Sep 2008 , 15:51

Quote:
Thưa Cô Ngọc Mai,

Em mới làm tạm những cái nút ở cuối trang d/đ bên trái, nơi đó Cô có thể tắt hoặc mở mViet cũng như các kiễu đánh máy khác nhau, chỉ 1 click mà thôi.

...

Kính chào Cô
Em PD

----------------

Hi KaHat và quý anh chị xin thử xem nha, trông hơi "thô" vì không ngồi lâu "ngâm cứu" được
Happy oánh chử có dấu

Thưa huynh PD Kahat có vào thử nhưng đánh dấu không được ...Thử tất cả từ VIQR , VNI , Mviet không hiểu sao khi đánh chữ ư thì nó ra tới 3 chữ U ...và dấu thì hiện nguyên số chứ không ra ngu+o+.c lại thu+? VIQR thì nó ra như Kahat vu+`a đa'nh đa^y

Kahat

Kahat
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #38 - 30. Sep 2008 , 19:07

Lethikinhhoang wrote on 30. Sep 2008 , 15:51:
Thưa huynh PD Kahat có vào thử nhưng đánh dấu không được ...Thử tất cả từ VIQR , VNI , Mviet không hiểu sao khi đánh chữ ư thì nó ra tới 3 chữ U ...và dấu thì hiện nguyên số chứ không ra ngu+o+.c lại thu+? VIQR thì nó ra như Kahat vu+`a đa'nh đa^y

Kahat

Kahat

Chi KaHat
TL cũng có vấn đề vì computer của TL có hai bộ chữ  đánh máy Chữ Việt -1 là VPS và 1 là Việt 2000. Thoạt đấu TL cũng bi problem, nhưng sau khi TL check cái nút OFF, thì TL không có vấn đề nữa a 5.
TL
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #39 - 30. Sep 2008 , 19:26

Tuyet Lan wrote on 30. Sep 2008 , 19:07:
Chi KaHat
TL cũng có vấn đề vì computer của TL có hai bộ chữ  đánh máy Chữ Việt -1 là VPS và 1 là Việt 2000. Thoạt đấu TL cũng bi problem, nhưng sau khi TL check cái nút OFF, thì TL không có vấn đề nữa a 5.
TL  

Thưa chị TL & anh Nguyễn Toàn !

Vấn đề trở ngại la do ... Hình như D/D bỏ Mviet vào và nó không làm đúng .... Bởi vì khi có Mviet thì máy không cần có các thảo trình tiếng Việt phụ mà nó vẫn bỏ dấu như các thảo trình tiếng Việt khác , chứ còn nếu dùng thảo trình tiếng Việt phụ thêm thì Kahat cũng không có vấn đề vì Kahat đang dùng VPS .......Chúng ta bàn là anh chàng Mviet ở đây đã không làm đúng khả năng của hắn

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #40 - 01. Oct 2008 , 13:06

ShockedEm Kahat và em Phú De thân,
Cám ơn cả hai đã chỉ bảo về kỹ thuật cho cô.  Cô sẽ nhớ để mai mốt áp dụng mỗi khi gặp trục trặc.
Chúc hai em luôn vui mạnh.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 02. Oct 2008 , 19:40

Vu Ngoc Mai wrote on 28. Sep 2008 , 05:36:
Lai danh dau khong dươc roi.  Cam on TL da mang vao Leu Van may chau hoa rat dep va trang nha.
Co Ngoc Mai

Kính Thưa Cô
Hôm nay em mơí vào sân và tưới nước cho  chậu hoa đó Cô. Em chúc cô 1 ngày Thứ Sáu hằng an lạc
EM-TL
Back to top
« Last Edit: 02. Oct 2008 , 19:41 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #42 - 03. Oct 2008 , 11:39

Tuyết Lan ơi,
Cám ơn cô gái tưới hoa.  Nhưng hôm trước cô thấy mấy chậu bông đẹp lắm trong khu vườn nhà em mà nay nó biến đi đâu mất rồi vậy.  Em có thể bưng vào Lều Văn rồi trang trí trở lại dùm cô hay không vậy TL.
Chúc em một cuối tuần vui mạnh.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #43 - 03. Oct 2008 , 12:15

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Oct 2008 , 11:39:
Tuyết Lan ơi,
Cám ơn cô gái tưới hoa.  Nhưng hôm trước cô thấy mấy chậu bông đẹp lắm trong khu vườn nhà em mà nay nó biến đi đâu mất rồi vậy.  Em có thể bưng vào Lều Văn rồi trang trí trở lại dùm cô hay không vậy TL.
Chúc em một cuối tuần vui mạnh.
Cô Ngọc Mai  

Thưa cô,
Các chậu hoa đều nằm ở bên trang 2 đấy ạ.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #44 - 04. Oct 2008 , 11:02

Shocked
Đậu Đỏ ơi,
Cô đã vào trang 2 và thấy lại mấy chậu hoa đẹp rồi.  Đúng là còn phải học hỏi "học sinh (hậu sinh) khả úy" dài dài.   Mừng quá vì trò hơn thầy là (cả) nhà LVD có phúc, hì hì...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #45 - 04. Oct 2008 , 11:38

Roll Eyes Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #46 - 04. Oct 2008 , 11:42

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
Cô Ngô Vân ơi,
Chiều nay tui đã nhận được CD của DM do Vân gửi rồi.  Cám ơn cả hai thầy trò nhé.
À Vân và Thu có đi dự tiệc đón tiếp anh Bửu Biền không vậy, sao không thấy ai trả lời hết vậy hén?
Chúc Vân cuối tuần vui.  Gửi lời thăm bà cụ và cả nhà.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #47 - 04. Oct 2008 , 20:43

Vu Ngoc Mai wrote on 04. Oct 2008 , 11:42:
Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
Cô Ngô Vân ơi,
Chiều nay tui đã nhận được CD của DM do Vân gửi rồi.  Cám ơn cả hai thầy trò nhé.
À Vân và Thu có đi dự tiệc đón tiếp anh Bửu Biền không vậy, sao không thấy ai trả lời hết vậy hén?
Chúc Vân cuối tuần vui.  Gửi lời thăm bà cụ và cả nhà.
Ngọc Mai

Kính thưa Cô Mai,
Cô nghe lại thấy cũng vui phải không ạ?
Các Cô và các chị ớ bên Cali thật vui, có dịp để hội họp gặp gỡ hoài làm em ham quá cô ơi  Smiley
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #48 - 05. Oct 2008 , 12:42

Roll Eyes Roll Eyes
Em Đặng Mỹ thương,
Dĩ nhiên là kỷ niệm cũ bao giờ cũng đáng quí rồi, huống hồ kỳ đó lại là lần đầu tiên cô được đi Vancouver.   
Cô cũng đồng ý với ĐM CA rất quyến rũ, vì vậy khi mới định cư ở Mỹ, đã có lần định "dời đô" lên miền Bắc vì bị nhiều bạn thân rủ rê, song cuối cùng cũng vẫn phải theo tiếng gọi của CA.  Dù ở Lakewood khá xa các bạn và các em, song có ngựa sắt đó, lên thăm nhau mấy hồi em nhỉ.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #49 - 05. Oct 2008 , 20:35

Vu Ngoc Mai wrote on 05. Oct 2008 , 12:42:
Roll Eyes Roll Eyes
Em Đặng Mỹ thương,
Dĩ nhiên là kỷ niệm cũ bao giờ cũng đáng quí rồi, huống hồ kỳ đó lại là lần đầu tiên cô được đi Vancouver.  
Cô cũng đồng ý với ĐM CA rất quyến rũ, vì vậy khi mới định cư ở Mỹ, đã có lần định "dời đô" lên miền Bắc vì bị nhiều bạn thân rủ rê, song cuối cùng cũng vẫn phải theo tiếng gọi của CA.  Dù ở Lakewood khá xa các bạn và các em, song có ngựa sắt đó, lên thăm nhau mấy hồi em nhỉ.
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,
Em rất mong tháng 9 sang năm tổ chức sinh nhật 5 năm D/D tại Vancouver, em biết thế nào cũng có Cô tam dự ạ  Wink
Cô có số phôn mới của cô Thuỷ Tiên không ạ ? Cô cho tụi em xin vì có học trò của cô Thủy Tiên vừa nhắn tin tìm ạ .
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #50 - 06. Oct 2008 , 16:15

Em Đặng Mỹ thương,
Lâu lâu vào web vẫn gặp em ở trong đó, cũng chăm chỉ làm admin lắm nhỉ.  Tháng 9 sang năm cô chưa có mục gì vì còn xa quá, nhưng đi Vancouver thì chăc phải ưu tiên rồi vì cô rất thích khí hậu và con người bên đó, nhất là bây giờ cũng đang phụ trách lều văn, nên cũng muốn gặp cả nhà web một phen nữa.
Còn số phone của cô Thuỷ Tiên thì cô Vân cũng mới cho cô, số cũ thôi, em xài tạm nhé:  415-585-9018.   
Chúc em một tối Thứ hai vui.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #51 - 06. Oct 2008 , 21:09

Vu Ngoc Mai wrote on 06. Oct 2008 , 16:15:
Em Đặng Mỹ thương,
Lâu lâu vào web vẫn gặp em ở trong đó, cũng chăm chỉ làm admin lắm nhỉ.  Tháng 9 sang năm cô chưa có mục gì vì còn xa quá, nhưng đi Vancouver thì chăc phải ưu tiên rồi vì cô rất thích khí hậu và con người bên đó, nhất là bây giờ cũng đang phụ trách lều văn, nên cũng muốn gặp cả nhà web một phen nữa.
Còn số phone của cô Thuỷ Tiên thì cô Vân cũng mới cho cô, số cũ thôi, em xài tạm nhé:  415-585-9018.  
Chúc em một tối Thứ hai vui.
Thân,
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em định sang năm làm kỷ niệm sinh nhật 5 năm D/D , đúng ngày 9/9/2009 ạ.
Cô vào D/D thấy có tên ẹm online là nhiều khi có tên chứ em không có mặt đâu ạ. Chị Đậu Đỏ gọi là "treo cái áo bay phất phơ, chứ người thì đi vắng" ạ .
Số phôn cô Thuỷ Tiên đổi rồi Cô ơi.
Giờ này Cô Ngủ rồi, nên em kính chúc Cô một ngày thứ ba vui ạ  Wink
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #52 - 09. Oct 2008 , 14:41

Roll Eyes
Đặng Mỹ thương,
Cô thấy em lựa ngày 9/9/09 làm Đại hội DD ở Vancouver thì lại liên tưởng đến Olympic ở China vào ngày 8/8/08.  Nhưng số 9 của mình nhất định phải hên hơn số 8 của họ nhé, mặc cho họ cứ nghĩ rằng bát (8) là phát.  Cái hên ở đây là sự vui vẻ gặp gỡ, tình thân gắn bó LVD để cùng xây dựng cho trang nhà, và chắc chắn là cô chủ xinh xắn lại có dịp trổ tài nấu nướng, nhất là sau khi đã học thêm được nhiều món của hai người tên Thu và cô Vân sau chuyến đi CA vừa qua, và sự thành công của đại hội.
Mong sự hưởng ứng của gia đình Web LVD.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #53 - 09. Oct 2008 , 20:20

Vu Ngoc Mai wrote on 09. Oct 2008 , 14:41:
Roll Eyes
Đặng Mỹ thương,
Cô thấy em lựa ngày 9/9/09 làm Đại hội DD ở Vancouver thì lại liên tưởng đến Olympic ở China vào ngày 8/8/08.  Nhưng số 9 của mình nhất định phải hên hơn số 8 của họ nhé, mặc cho họ cứ nghĩ rằng bát (8) là phát.  Cái hên ở đây là sự vui vẻ gặp gỡ, tình thân gắn bó LVD để cùng xây dựng cho trang nhà, và chắc chắn là cô chủ xinh xắn lại có dịp trổ tài nấu nướng, nhất là sau khi đã học thêm được nhiều món của hai người tên Thu và cô Vân sau chuyến đi CA vừa qua, và sự thành công của đại hội.
Mong sự hưởng ứng của gia đình Web LVD.
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Mai,

Có các Cô là thế nào cả nhà cũng hưởng ứng ạ  Wink
Em sẽ mở 1 mục về việc này để cả nhà góp ý kiến, và sửa soạn ngày nghỉ trước.  Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #54 - 18. Oct 2008 , 09:45

Quote:
Kính thưa Cô Mai,

Có các Cô là thế nào cả nhà cũng hưởng ứng ạ  Wink
Em sẽ mở 1 mục về việc này để cả nhà góp ý kiến, và sửa soạn ngày nghỉ trước.  Wink

hoan nghênh My điệu nhé
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #55 - 18. Oct 2008 , 20:15

Roll Eyes
Em Đặng Mỹ và Tuyết Lan ơi,
Từ nay đến tận tháng 9 sang năm thì còn rất xa đó cô em nó ơi, nhưng cũng phải sửa soạn đi thì vừa.  Cô mong ban tam ca MVT sẽ có dịp phó hội với nhau như lần trước thì chắc vui lắm, và cô cũng mong được gặp nhóm LVD nguyên thủy thời Hội của T4 và nay đã truyền xuống đến chị Cần và nhóm các em trong danh sách của hội chúng ta.
Còn Tuyết Lan thì vẫn chăm lo mấy chậu hoa cho Lều Văn nhà mình đó chứ?
Mong gặp lại các em vào mùa đại hội sắp tới.
Chúc hai em một Chủ Nhật vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #56 - 18. Oct 2008 , 20:53

Thưa Cô
em xin gởi đến cô 1 baì viết do bạn em viết về những cảm nghĩ của cô bạn về những tháng buồn .

Những tháng Tư buồn

Chiều nay trời bỗng dưng ũ rũ. Những vạt nắng cuối ngày tàn úa, mong manh bị che khuất trong mây. My lẫn chìm trong giòng xe cộ ngập đầy, nối đuôi nhau hàng hàng lớp lớp đang chậm chạp trườn mình trên xa lộ. Dõi mắt nhìn ra phía trước, xa hun hút cuối con dốc dài trước những giòng xe là mây xám phũ giăng đầy. Xứ mặt trời bên kia mùa hạ của My, cả tuần nay mặt trời như lánh mặt. Chắc muốn chia cùng My, cùng những người lưu lạc tha phương, nổi ngậm ngùi tiếc nhớ âm thầm, và nổi đau chung của những người ra đi mang theo một quê hương. My đưa tay vặn mở radio, thói quen bỗng có trong những buổi chiều về trên xa lộ ngập người qua.

My buồn đến thẩn thờ khi nghe giọng hát Khánh Hà thổn thức ngân dài "Saigon ơi, tôi đã mất người trong cuộc đời. Saigon ơi, thôi đã hết thời gian tuyệt vời..." . Ngày đó làm người ra đi trong những đợt bảo lãnh đầu tiên, dù không lén lút, âm thầm và sợ hãi như khi ra biển nhưng My không nghĩ mình còn có đường về. My biết My sẽ khóc , dù người My thương không còn ở lại để tiển đưa My. Làm sao không cảm thấy đớn đau, khi chợt nghĩ không bao giờ còn gặp lại những khuôn mặt thân thương ngày đó. Ngoài người thân ruột rà còn ở lại, My chỉ có vài người bạn thân từ thời tỉnh nhỏ ngày xưa, vài người bạn của 10 năm sau cuối ở Saigon. My đành âm thầm tạ lỗi với những người đã nặng lòng khó thể quên My. Không phải My bỏ quên hay tiếc gì một lần giả biệt- chỉ vì ngày ấy không ai nghĩ là tạm biệt, mà coi như vĩnh biệt nhau vì ra đi mãi mãi chẳng quay về. Trong lòng, My chỉ muốn cho những người quý thương My dù có buồn nhiều lẫn trách hờn My quá đổi vô tình, nhưng chính điều này sẽ giúp mọi người quên My dễ dàng hơn. Cho đến bây giờ, người đi đã lũ lượt quay về nơi chốn cũ. Chỉ riêng My ngót 22 năm còn mãi nơi đây. My vẫn thường nghe hỏi . Nghe tiếng thở dài và câu trách nhẹ nhàng. Có bao giờ My trở lại? Hay là cho đến một ngày nào đó sau naỳ, My sẽ tới thăm tôi ở nghĩa trang. Sẽ thắp vội mấy nén nhang tưởng nhớ, gửi cho người không đợi nổi lần về.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #57 - 18. Oct 2008 , 20:55

Những Tháng Tư Buồn (tiếp tục )

My đã từng làm người ở lại. Cảm nghe lạc lỏng bơ vơ trên chính quê hương trong ngày cuối tháng Tư. Lúc đó My chưa có ai để mất, ngoài một người anh vội vã xuống chiếc tàu sau cuối trong ngày tóc tang của tháng Tư xưa. My ngơ ngác nhìn giòng người hổn độn. Nghe những giọng nói lạ xa, sắc tựa lưỡi dao như cứa nát tương lai được phát đi từ làn sóng phát thanh, lan toả khắp những nẻo đường trong thành phố. Người anh lớn lành lặn trở về từ nơi đóng quân bên này bờ vĩ tuyến, đã nắm tay đứa em trai còn đang lui tới giảng đường, đến trước mặt người mẹ già đang thờ thẩn buồn lo để từ tạ ra đi. Mẹ My mắt tràn giòng lệ, hỏi anh My con đành lòng ra đi bỏ lại đàn em nhỏ sao con? Anh My khựng lại, buông xuôi. Thôi thì con ở lại , chỉ đưa em con ra bến. Căn nhà My ở gần ghê lắm nơi bến đậu con tàu sau cuối khởi hành. Nếu như ngày đó ba mẹ My không bối rối, hoang mang, cả nhà My có thể đi bộ ra bến cảng để có mặt trong đoàn người di tản sau cùng.

Khi anh My đi rồi, My bỗng đâu trở thành cô nhỏ tiếp những người khách mới gặp lần đầu tiên mà ngỡ quen lâu. Khi nghe My giới thiệu tên, người con gái có mái tóc dài xinh đẹp dịu dàng đã ân cần. Chị nghe anh P nhắc tên My hoài, vậy mà cho đến khi anh ra đi rồi mới gặp được My. Không ngờ anh P có nhiều em gái mà làm như chỉ có một đứa em duy nhất là My. My chỉ biết cười chứ đâu làm sao giải thích được tại sao. Có lẽ My tốt số, được người anh có tiếng là "hung thần" đối với đàn em nhỏ, đã luôn nhẹ nhàng ưu ái với riêng My. Ngay cả những cô hàng xóm ở chung quanh, khi My mới về Saigon sống một nhà cùng với anh sau mấy năm xa cách, cũng đã tới làm quen và "coi mắt" My luôn. Ai cũng biết là anh có một đàn em gái, vậy mà khi xa anh chỉ nhắc một mình My và mẹ mà thôi. Lòng My như cũng nhói đau theo, khi nghe những lời buồn bã rưng rưng từ người bạn gái của anh My. Chị lên trường Vạn Hạnh. Mỏi mắt tìm trong đám đông thiểu não, xôn xao không thấy anh đâu. Hỏi người bạn thân nhất của anh thì được trả lời "Em làm sao giữ gió?. Gió bay, gió bay xa, còn biết tìm đâu?". Chị hốt hoảng không dám tin điều vừa suy đóan. Có lẽ nào anh P ra đi mà không nói với chị một câu. My nhìn chị mà nghe lòng xa xót. Không biết anh ra đi có biết người bạn gái cùng trường đã khóc vì mình, chứ không riêng gì người yêu từ thuở xa xưa mà My đã biết từ lâu. My chạnh nghĩ nếu là My ngơ ngác, đi kiếm tìm bóng dáng người thương đã ra đi, không biết rồi My có giống y như chị, dò hỏi lang thang để tìm ra sự thật buồn đau. My đã tập làm người lớn, thầm mong nổi buồn thương của chị sẽ nhỏ đi, qua những lời an ủi vỗ về. My biết nổi buồn chị có bây giờ, cũng là nổi buồn to lớn của nhiều người chung cảnh ngộ. Nhiều lắm, không làm sao biết hết, có bao nhiêu người thương bỏ người thương ở lại. Có bao nhiêu người vợ, người chồng, người mẹ người cha lạc dấu mất nhau trong cảnh chia ly...Rồi mai đây, không biết đời sẽ về đâu khi mọi thứ đổi thay. Những ngày sau đó My tiếp thêm người khách, mà nước mắt không ngừng rơi từ sau lúc vào nhà. Chị đến và ôm mặt khóc, càng khóc nhiều hơn sau khi lên căn gác nhỏ, là giang sơn của riêng anh. My ơi, anh đâu nghĩ gì đến chị sau bao năm hai đứa yêu nhau. Hình và thư anh bỏ lại nhà, như vậy đủ biết tình anh dành cho chị đâu có bao nhiêu lúc mất nhau. My ái ngại tìm lời chống chế, thư chị gửi bao năm nếu mang hết cả theo chắc phải bỏ lại chiếc va ly nhỏ. Điều này My nói đúng, vì nhiều năm sau gặp lại, anh cười nói nếu mang theo hết chắc chìm tàu!

Người anh lớn của My sau khi tiển em trai, đã bỏ lên rừng như bỏ quên đời. Anh lặng lẽ, miệt mài kiếm sống để thay cho ba My nuôi nấng đàn em tuổi còn đi học. Lâu lâu anh về Saigon, đi ra, đi vào con hẻm nhỏ thở dài. Một đôi lần My thấy anh uống rượu say và cười héo hắt như trách khẽ. Má ơi, chỉ vì những giọt nước mắt ngày nào, mà đời con tan nát giống ngày nay. Anh nói xong lại cười, như thầm tạ lỗi đã khơi dậy nổi ray rứt trong lòng người mẹ, sau những năm tháng nhìn con sống buồn bã lặng thầm, trên chính quê hương đã biến dạng thay hình, đến nổi không ai muốn nghĩ là nơi mình sẽ gắn chặt với cuộc đời đen tối, âm u còn lại . Một lần từ xứ núi rừng về lại Saigon, anh cười cười nói với mẹ My, con vẫn còn đây chờ má đi cưới vợ cho con. Cưới ai? là câu hỏi mà cả nhà muốn hỏi anh liền khi đó. Tưởng như đùa. Nhưng anh cưới vợ là chuyện thật. Anh cưới một cô từ đất Qui Nhơn vào sinh sống ở Saigon, sau thời gian quen biết không lâu. Một đám cưới giản dị được tổ chức liền sau đó. My nghe nhiều câu trách móc, tiếc than từ mấy cô bạn gái của My và bạn của nhỏ em. Trời ơi, sao lui tới nhà My mấy năm dài, ta có lúc như chết ngợp vì đôi mắt đẹp và buồn thăm thẳm đó. Vậy mà cuối cùng không được đoái hoài. Anh My thà lấy người xa lạ chứ không để mắt tới đứa bạn thân của nhỏ em ! My chỉ còn biết cười trừ, vì không phải lần đầu My nghe những lời thú nhận rất đổi tự nhiên của đám bạn Saigon- khác với vẻ sâu kín, e dè như đám bạn tỉnh nhỏ của My. Chao ơi, My có ông anh sao quá dễ thương. Ta ước gì được lọt vào đôi mắt chứa cả một trời mơ ấy, để có một ngày trở thành chị dâu của My đó My ơi! My có tới 4 người anh. Anh nào cũng rất thâm trầm, cũng có nụ cười dễ dãi,hiền lành . Nghĩ cũng lạ! My thấy các anh thường không nói gì nhiều, nhưng thừơng hay có trái tim nào đó đang xôn xao rung động. Riêng với người anh này, đám em nhỏ từ My trở xuống còn xem anh như là người cha thứ hai trong đời, đã thay ba My bảo bọc, thương yêu và lo lắng cho đám chị em My mãi đến ngày nay. Cho tới tuổi này, mà My vẫn đôi khi cảm động rưng rưng. Anh vốn không hay nói nhưng một đôi lần chếch choáng men say, anh đến bên ôm nhẹ vai My, nói bất cứ lúc nào em cần anh giúp, cứ nói ra. Anh thương em lắm biết không? Tình thương này không chỉ ở một thời, vì My bây giờ không còn là đứa em gái nhỏ giống ngày xưa, nhưng sự chăm sóc ân cần, để ý đến My từng hoạn nạn, buồn vui trong cuộc sống vẫn không bao giờ khác ngày xưa.

My đã thôi không còn đi học, qua một năm sau lúc tháng Tư. My nhớ tâm trạng hoang mang sợ hãi, khi mỗi ngày chứng kiến nhiều gia đình trong thành phố bị cuỡng bách đi vùng kinh tế mới. Người chú ruột của mẹ mà chị em My gọi bằng ông ngoại, từ đất Bắc trở về đã nói với My rằng. Với cái lý lịch gia đình có anh trong quân đội, có anh di tản ngày cuối tháng Tư, có chị đã sống trên đất Mỹ nhiều năm...ông ngoại nghĩ con nên ngừng đi học. Con phải vào làm nhân viên nhà nước, để gia đình còn ở lại Saigon, không có tên trong danh sách đi vùng kinh tế mới. Có học thêm thật với lý lịch của con cũng không hy vọng có tương lai. Điều này My dư biết, sau bao nhiêu lần viết tờ khai lý lịch tới lui. My đi học chỉ vì tuổi còn đi học, lại được các anh lo cho nên không bị lăn lóc ra chốn chợ trời mưa nắng dãi dầu, như rất nhiều người cùng trang lứa với My khi cảnh sống êm đềm cũ không còn. Thật không có điều gì khủng hoảng bằng khi chứng kiến những gia đình lếch thếch, lang thang bị ép buộc đi về phương trời vô định. My nghe lời ông ngoại, tới tìm ông ở một công sở cũ ngày xưa . Nhìn My vẫn với tà áo dài tha thướt, đứng ngơ ngác trước cửa phòng, ông ngoại đưa tay ngoắc bảo vào đây. Rồi ông cắm cúi viết đôi giòng ngắn, kêu My cầm lá thư này trao tay cho người bạn ở sở công nghiệp thành phố- là nơi ông gửi gắm My. Lúc My nói cám ơn và chào ông ngoại, ông gật đầu kèm theo câu nhắc nhẹ nhàng. My ơi, ông ngoại nghĩ từ giờ trở đi không ai còn mặc áo dài để đi học hay đi làm việc đâu con. My đã thấy và đã biết, sau một năm còn ở lại Saigon. Vậy mà chẳng hiểu sao ngày hôm đó, My vẫn bướng, vẫn mặc áo dài đến tìm ông ngoại ở nơi làm, mặc cho những đôi mắt chung quanh đầy vẻ ngạc nhiên, khó chiụ cũng có mà mỉm cười thoáng hiện nổi buồn vui cũng có. Những tà áo tiểu thư của Saigon ngày nọ, đã biến mất, chìm sâu trong bóng tối buồn đau. Có bao người lang thang nơi đất trời xứ lạ, thương nhớ quê nhà bỏ lại sau lưng. Vậy mà những người còn ở lại như My, cảm thấy lạc lỏng như đang bị lưu đày trên chính quê hương mình. My đi làm cũng chỉ để tìm một chỗ dung thân. Tiền lương mỗi tháng không đủ mua quà sáng. Dù không tiêu xài bất cứ thứ gì, thì lương của My cũng chỉ đủ đổ xăng vào chiếc PC, My chạy đi làm được vài ngày trong tháng. Trong thời gian đầu có việc làm, My chẳng làm gì ngoài mỗi ngày có mặt ở số 91 đường Nguyễn Du, con đường êm ả dưới hàng me dài rợp bóng. Ở đó My nghe và biết được nhiều hơn về những chuyến vượt biên bình yên tới đảo, hoặc tù tội hay mất tích trong cơn bão dữ, trong đói khát, hay trôi giạt vào nơi hoang đảo... Và kinh hoàng nhất vẫn là trở thành nạn nhân của hải tặc Thái Lan. Những căn nhà bị niêm phong. Những người bạn đồng nghiệp vắng mặt bất ngờ, có khi trở lại rồi mất hút không bao giờ gặp nữa. My chỉ biết thiết tha cầu nguyện, mong cho người đi trên biển được bình an. Mong cho người vượt đoạn đường dài trên bộ xuyên qua đất Miên còn man rợ đôi khi, được toàn vẹn xác thân trước khi qua đất Thái. Cũng ở đây lần đầu tiên My gặp, những người tù cải tạo trở về trong những đợt đầu tiên. My tò mò nhìn anh như thầm hỏi, điều gì đã xảy ra ở một nơi gọi là điạ ngục trần gian? Anh cười buồn nhẫn nhục như thói quen đã tập, nói xin miễn cho anh kể lại chuyện đã qua. My biết trường hợp anh là ngoại lệ, vì có người thân nhận lãnh trở về. Kẻ Bắc, người Nam nhà My cũng có, và dám nhận lãnh cho người cựu sĩ quan cải tạo trở về, là một việc mà đa số người của phe kia đều tránh né. My thôi không thấy cần phải hỏi, vì anh chính là người mỗi tháng ngầm kêu gọi sự tiếp tay của những người đồng nghiệp trẻ không vướng bận chuyện áo cơm giống như My. Phần nhu yếu phẩm là mì gói, bột ngọt, đường, My thường không đem về mà trao tay cho anh gom góp lại để thăm nuôi người bạn tù còn cải tạo chưa về. Một thời gian sau My được gặp, người tù cải tạo mà bọn My thường tiếp tế thăm nuôi mà chẳng biết là ai. Anh còn trẻ lắm có đôi mắt nâu và nụ cười hiền. Cả hai cùng ở Biên Hòa cho nên nhỏ bạn thân thời đi học và cả đi làm chung một chỗ vẫn gọi đùa là "người cỏi Biên Hoà" mỗi khi bị chọc ghẹo và chiụ thua không biết trả lời sao. Nhờ có thêm chiến hữu ở cạnh bên, hai người tù cải tạo không đến nổi sống khép chặt như tách rời ra hẳn mọi người vì tờ lý lịch được xếp tận cùng ngôi thứ. Nhỏ bạn My nghe nói nhà thơ Nguyễn Tất Nhiên là bạn của anh, cho nên nôn nao mong được nhìn tạng mặt một lần. Anh cười, nói thơ hay đã đành, nhưng gặp làm chi tên Hải bạn anh đang ở xa xôi . Anh cũng biết làm thơ nữa. Cho anh làm thơ tặng nhỏ được không? Nhỏ bạn My lắc đầu lia liạ, bởi đã từng biết tài làm thơ trêu đùa của anh rồi. Người mắt nâu rồi trở thành người thương của đứa bạn còn thân mãi đến ngày nay, dù hai đứa chưa bao giờ gặp lại sau mấy mươi năm đã cách xa. Không phải cô nhỏ lí lắc hay trêu đùa dù đang trong cảnh khổ đến tận cùng. Là Tường Vi, cô bé xinh xắn, thâm trầm có nụ cười rất đổi hiền, cùng chung đám bỏ học lang thang tìm chỗ dung thân giống như My. Cuộc tình đó là "5 năm tình lận đận". Bởi bầy con gái xinh đẹp trong nhà Tường Vi chọn sự ra đi đã từ lâu. Người anh mắt nâu không cùng một hướng đi, bởi đâu phải ai cũng có khả năng và không bị trói buộc vào hoàn cảnh không cách gì trút bỏ.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #58 - 18. Oct 2008 , 20:56

Những Tháng Tư Buồn (tiếp tục)

Cho tới lúc này, My vẫn chưa có thương ai, bên cạnh đó Ba My vẫn không ngừng nhắc nhỡ đám chị em My. Đừng vội thương ai hết nghe con. Tương lai còn thăm thẳm, mịt mờ. Càng thương thì càng khổ đau nhiều khi phải xa nhau vì ngày mai có lắm đổi thay. My nhìn thấy người lính hải quân trong khu xóm, thường cúi mặt bước ngang nhà. Người yêu của anh là chị Lan, cô sinh viên y khoa đã cùng gia đình di tản vội vàng, như đã từng xuống tàu rời đất Bắc váo năm 1954. Khi anh My cưới vợ, chị dâu My cũng là chị họ của anh. Thuở đó My hay nhìn thấy anh lính hải quân và chị Lan sóng bước cùng nhau ra vào con hẻm nhỏ. My biết mặt, biết tên nhưng không quen ai hết. My còn biết chị Lan quanh năm chỉ mặc áo dài màu trắng và không bao giờ thấy chị điểm trang. Đến nổi đám bạn bè cùng trường trêu chọc, hỏi có phải chị muốn là một người đặc biệt để thu hút sự chú ý của mọi người trong khuôn viên đại học? Khi chị dâu My về sống chung nhà, My quên mất cách nào đó, anh trở thành người quen của My luôn. Vào những lúc ba mẹ My đi về Định Quán, nơi có 2 người anh đang dầu dãi nắng mưa. Những buổi tối trời mưa và cúp điện, anh thường xách đàn qua nhà My ngồi đến nửa đêm. Mấy cô nhỏ Gia Long, Trưng Vương cùng xóm, rỉ tai nhau kéo qua nhà My nghe lén "nhạc vàng". Ngày đó anh thường hay kêu My hát " Một ngày như mọi ngày em trả lại đời tôi. Một ngày như mọi ngày ta nhận lời tình cuối....Những sông trôi âm thầm. Đám rong rêu xếp hàng. Những mặt đường nằm nghiêng. Những mặt người lặng câm..".Bài hát viết lâu rồi mà nghe sao như tâm sự người ở lại. Cúi mặt lầm lũi bước một mình không biết sẽ về đâu?. Người lính biển dường như nhớ biển. Nhớ thời chưa ngã ngựa giống bây giờ. My nghe anh hát mãi, rồi cũng thuộc nằm lòng bài hát thật buồn."Nha Trang ngày về. Mình tôi trên bãi khuya...." Cứ thế rồi Biển nhớ, Trả lại em yêu, Chiều một mình qua phố..."N đàn, My hát" chứ không phải "Sơn đàn, Ly hát", mấy cô nhỏ láng giềng vẫn hay đuà như thế, và quên luôn nổi sợ bị rình mò báo cáo hát nhạc vàng. My nhớ mình đã biết mê nhạc TCS từ hồi còn nhỏ xíu, mỗi khi qua nhà bạn của chị My, nhìn thấy chị ôm đàn mái tóc xoã dài, vừa đàn vừa hát một mình khiến My như quên mất thời gian, không gian ở chung quanh. My nghĩ giá mà TCS được tự do viết nhạc- viết bằng trái tim, bằng sự cảm nhận có thật không che đậy khi làm người ở lại, thì bây giờ đã để lại cho đời thêm nhiều bài hát cuả đoạn đời không dễ gì quên trong nhiều triệu trái tim. Thỉnh thoảng anh rũ My ra phố lang thang, kèm theo câu dặn dò My ơi, chiều nay em có thể mặc áo dài khi ra phố với anh không? My biết không có con đường nào cho anh bước tới gần My. Ngoài hình bóng cũ không mong gì phai nhạt ở trong anh, thì với riêng My chưa có bóng hình nào để My "yêu cho biết sao đêm dài. Cho quen với nồng cay" lúc đó. Một đôi khi anh dừng lại ở số 91 Nguyễn Du, hỏi My đã về chưa, anh chở. Đám bạn My xôn xao hỏi, phải chàng của My không mà lâu nay chẳng hở môi. My cười. Nếu có là đã khoe rồi. Đâu có chuyện quanh năm My cứ tủi thân dù không phải tuổi Thân vì không ai thèm ngó tới. Không phải ! My đang săn sóc thương binh! Nhỏ bạn lắc đầu tỏ vẽ hoài nghi, nói tin cũng khó, mà không tin cũng khó. Bởi vẫn còn những "cột đèn" đứng đợi chờ My trên đường hai đứa về chung. Nếu My đã là của riêng ai thì nhỏ chắc sẽ là người biết rõ hơn ai hết, vì có đâu My vẫn tự nhiên mỉm cười thay một câu chào, rồi cùng nhỏ đạp xe đi tiếp tục.

Nhìn cuộc sống , cuộc đời vui ít khổ nhiều trước mặt, My nghĩ chắc My đã nhập tâm câu kinh nhật tụng của Ba My, sẽ không vương vấn hình bóng nào trong tim hết. Nghĩ thế nhưng My chưa bao giờ hứa, như thói quen My không hề hứa với ai. Có thể làm được điều gì đó cho ai, My luôn cố gắng và lẳng lặng làm. Nhưng có lẽ Ba My cũng khômh trông mong lời hứa, của bầy con gái đang tuổi lớn bị đẩy vào hoàn cảnh thật buồn. Ở lại dường như không được dung chứa. Còn ra đi tương lai có thể là mất hút chìm sâu trong lòng biển cả mênh mông trước khi tìm thấy thiên đường mơ ước như nhiều người vẫn nghĩ. Sau khi dùng đám nhân viên nhiều vô kể như My, chở từng đoàn người đến bất ngờ những hãng xưỡng khắp nơi trong thành phố để kiểm kê tài sản, niêm phong. Lúc đó My mới biết vì đâu họ tuyển dụng nhân viên ồ ạt, đa số là sinh viên không còn tiếp tục đến giảng đường và đám học sinh vừa rời trường trung học, chưa kịp bước vào khuôn viên đại học như My. Nghĩ là chuyện lạ, vì đám nhân viên ăn lương nhà nước mà sao được ưu ái ngồi không, chẳng làm gì hết ngoài việc tập họp, điểm danh trong nhiều tháng. Bây giờ thì bọn My đã hiểu ra. Nhà nước đã âm thầm có kế hoạch gọi là "đánh tư sản mại bản" còn lại sau ngày "giải phóng". My chán ngán và buồn nhiều hơn nữa bởi ngày càng hiểu thêm tình dân tộc, tình người như không còn nhìn thấy ở quanh đây. Thảm họa, tai ương chừng đang rình rập bũa vây. Những ánh mắt hãi hùng, tuyệt vọng và đôi khi hờn oán của những người bị tước đoạt tất cả tài sản và sinh mệnh cũng mong manh bởi bị mang bản án như có sẵn đâu từ tiền kiếp! My nghĩ thà thản nhiên tước đoạt, để người ta lặng lẽ dắt dìu nhau đi thật mau ra khỏi nơi chốn đã tạo nên bằng nước mắt, mồ hôi và đôi khi bằng cả cuộc đời. Tàn nhẫn quá khi cô lập và đối xử như tên tử tù trước giờ ra pháp đình trong thời nào xa xưa cũ. Mấy đứa bạn My được đưa đi quanh vùng Gia Định, còn My là vùng Chợ Lớn, Phú Lâm. Sau mấy tháng kinh hoàng, đen tối đó, bọn My biết số phận của nhiều người giờ đã có rồi. Bị đuổi đi vùng kinh tế mới hay lang thang trú ngụ bất hợp pháp đâu đó trong thành phố. Tệ hơn hết là một vài người đã tự chấm dứt cuộc đời mình. Nơi cuối cùng My đến, cũng là nơi mỗi người dừng lại làm việc luôn vì khắp nơi quanh thành phố không còn ai làm chủ sản nghiệp của mình. My bấy giờ mỗi ngày đạp xe từ Khánh Hội đến Cầu Tre. Dù có thể đỗ xăng, đi làm bằng chiếc PC nhẹ nhàng như sức vóc của mình, nhưng My không dám dùng thường, bởi với đồng lương chết đói, có thể My sẽ bị thắc mắc, bị xếp vào hàng con nhà tư sản thì càng thêm khó sống. Nhờ đạp xe và cũng nhờ mỗi buổi trưa vào lúc giờ cơm, My đóng cửa phòng lại leo lên bàn làm việc, nằm chợp mắt bỏ quên đời, cho nên My càng ngày càng ốm trơ xương. Mẹ vẫn nấu cho gia đình những bữa ăn tươm tất hằng ngày, nhưng My không mang theo gì hết sau khi chứng kiến những người công nhân trong hãng ngày mỗi ngày được chế độ ưu ái lo cho những bữa ăn. Là mì sợi, là bo bo thay cho cơm nhiều bữa. Là vài cọng rau lễnh lãng làm canh. Mỗi tháng có một , hai ngày trong bữa cơm có thịt. Là những lát thịt hiếm hoi gọi là bồi dưỡng súc khoẻ của nhân viên. My có lúc cũng tò mò, bảo một cô nhỏ nhân viên trong hãng cho My nhai thử cơm độn bo bo mùi vị ra sao. Giám đốc cũa My là một ông cán bộ, đã lầm đường lạc lối vì lòng yêu nước bị lợi dụng thuở chống giặc Tây. Khi biết My có người ông ngoại cũng một xuồng lạc lối, và nhất là cùng quê ngoại với ông, My trở thành "con gái cưng giám đốc", như đám đồng nghiệp của My vẫn nói sau lưng. My trẻ nhất đã đành. Không son phấn, không làm dáng, lại nhanh tay thảo công văn, thư từ giao dịch khắp nơi, làm thay phần việc của ông cán bộ đảng viên vừa nói ngọng cả luôn "viết ngọng". Công việc của My nhàn hạ, là tuyển dụng nhân viên dựa trên lý lịch của người xin việc. My thường lướt đọc nhanh và chọn thật nhanh. Có lần giám đốc hỏi My rằng, My chọn sao toàn là thành phần không bảo đảm cho an ninh nhà nước. My vờ hỏi lại và kêu ông giải thích vì sao? Thì là thành phần "lính ngụy", là đám sinh viên con nhà tư sản, có tư tưởng bất mãn đó thôi. My cười nói rằng My chiụ thua sẽ không thể nhận ai, vì những người ở lại hầu hết đã ra chợ trời hay đi vùng kinh tế mới. Đáng lẽ ông phải mừng và tạo cơ hội cho những người có lòng muốn làm nhân viên nhà nước với đồng lương không đủ sống này đây. Tuy nói thế nhưng My không gặp trở ngại gì khi tuyển toàn "phe ta" trong ý nghĩ lặng thầm. My đôi khi còn loáng thoáng nghe các anh chị làm chung gọi đùa My là "giám xúi", chỉ đứng sau giám đốc mà thôi. My có cơ hội âm thầm giúp được nhiều người. Đó là những tờ giấy phép không phải thật, mà My tự đóng dấu, ký tên cán bộ trưởng phòng, lặng lẽ rao tay cho những người sắp sữa vượt biên. Lẽ giản dị, nếu không có tờ giấy nghỉ phép về thăm gia đình thì sẽ khó lòng qua trạm kiểm soát của những vùng ven biển. My còn có bổn phận nữa là gởi báo cáo về công an phường, cho họ biết nhân viên nào vắng mặt không có lý do 3 ngày, vì coi như là tình nghi đã vượt biên. Những tờ công văn có sẵn, My chi ghi tên và địa chỉ , dán tem để gởi đi. My thường là không gởi, hay chỉ gởi khi nào nhận được tin mừng "phe ta" đã bình yên thoát khỏi thiên đường XHCN rồi! Có lẽ nhờ vậy mà người đi hụt bao lần vẫn được bình yên quay lại cuộc sống tối tăm như cũ. Khai đủ thứ lý do, vì chưa bị CA phưòng bắt thì coi như tin được. My làm sao biết được dường như My đã đến, đã có mặt ở chỗ này, chỉ để gặp người có duyên mà không nợ với My. Xin vào làm để có điểm tựa tạm yên lành, để miệt mài tìm đường vượt thoát sau bao lần thất bại, đó là nguyên do khiến xui hai đứa gặp nhau.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #59 - 18. Oct 2008 , 20:58

Những Tháng Tư Buồn (tiếp tục )

My bắt đầu vật vã, ngày càng gầy guộc xanh xao vì không đếm hết những lần từ biệt vội vàng. Đã biết trước cuộc tình bắt đầu trong nổi bấp bênh và đầy bất trắc của tương lai, cả hai cùng cố tránh nhưng Saigon buồn quá đổi, có gì đâu nữa ngoài những tấm lòng nghĩ về nhau và cùng đau xót cho nhau trong nghiệt ngã thương đau. My vẫn còn có những buổi chiều tay trong tay mà ngỡ như xa, trên con đường Duy Tân cây dài bóng mát một thời. Ly nước dừa ngọt ngào trước mặt đôi khi có pha thêm vài giọt nước mắt của My bỗng đâu rớt xuống, khi nghe tin đêm nay người ra biển một mình. Một đôi khi My bàng hoàng vì tiếng gỏ cửa trong đêm. My mở vội cánh cửa để nhìn thấy cái dáng thân quen sừng sững hiện ra trong bóng tối của những đêm cúp điện. Khuya nay anh đi rồi, chỉ kịp ghé qua đây để chào ba mẹ và em...Đó là điệp khúc mà My nghe thường lắm. Sau vòng tay ôm vội vã và cái vuốt tóc nhẹ nhàng, dặn dò My cố gắng đừng làm mẹ buồn hơn nưã khi nhìn thấy My vật vã hao gầy . Có lẽ vì My quá nặng lòng, cho nên lần giả từ nào cũng chưa phải là lần cuối. Biết đâu tuần sau anh lại trở về nắm tay My lang thang khắp Saigon như hai đứa từng lang thang không biết đời sẽ về đâu mấy năm nay. My đứng tựa vào cánh cửa, nhìn chiếc bóng người My thương khuất dần nơi đầu ngỏ tối mờ. My chỉ còn biết chùi nhanh giòng nước mắt. Không muốn khóc mà sao nước mắt cứ tràn ra. My cầu nguyện sóng yên , gió lặng cho người đi ra biển bình yên tới bến bờ xa. Nhưng sao tận sâu thẳm trong lòng, My vẫn còn mong có lần nhìn thấy người sừng sững hiện ra nơi đầu con dốc đường Công Hòa mà My vẫn về ngang qua đó mỗi ngày.

Có lẽ không cam tâm nhìn My sầu khổ héo hon. Ngưòi cha già đầy nghiêm khắc ngày nào đã lẳng lặng gật đầu cho My và đứa em gái kế cùng theo chàng trong chuyến ra khơi không biết là lần thứ bao nhiêu. My đã đi và My trở lại. Chuyến đi thất bại coi như mất trắng mà không kết quả chi. My nhớ khi nhìn hai chị em My trở lại nhà, mẹ My như được hồi sinh. Những giọt nước mắt mừng vui vì còn gặp lại con, khiến My đau xót cảm nghe như mình mang tội lớn. Sao có thể đành lòng bỏ mẹ mà đi? My thầm nhũ sẽ không bao giờ nữa, My làm cho mẹ buồn thêm khi chỉ nghĩ đến My và hạnh phúc riêng. Thôi có lẽ My đành tiếp tục, mỗi ngày nhìn cuộc sống trôi qua trong ảm đạm buồn tênh. Hình ảnh những người xếp hàng dài bán máu đổi cơm , là hình ảnh làm lòng My quặn lại trong từng buổi sáng đạp xe qua con đường Hùng Vương quen thuộc. Một lần cũng chính trên đoạn đường này, My ghé lại để tìm thăm một người đang dưỡng bệnh trong bệnh viện lao Hồng Bàng. Người My thăm chính là người thương còn ở lại của anh My, ngưòi anh như gió đã bay đi mất dấu.

Biết mẹ cha đã vì tình thương con vô bờ bến, mà không bịn rịn níu kéo con ở lại giống ngày naò. Người anh lớn của My sau khi lập gia đình, vẫn không thể nào cam tâm ở lại một nơi mà cột đèn cũng mơ có chân đi! Anh quyết định đem chị và đứa con gái nhỏ mới 18 tháng, âm thầm dò đường rời khỏi quê hương. Mẹ biết cuối cùng là như vậy, bởi trong thâm tâm anh có bao giờ muốn giam hãm cuộc đời vô vị, sống mà như đã chết tận bên trong, có mắt mà chẳng muốn nhìn, có nhiều lời để nói mà quanh năm yên lặng. Ngó chung quanh thấy người thân lẫn không thân cơ cực, lầm than mặc dù anh may mắn giữ được gia đình không đến nổi nào. Đứa cháu nhỏ đã bị mẹ cho uống liều thuốc ngủ, để không có tiếng khóc trẻ thơ trên dặm đường ra biển gian nan. Cả ba mẹ và anh em còn lại của My, như hụt hẫng muốn buông trôi tất cả trong những ngày anh chị ra khơi với đứa con thơ. Ngưòi anh cao cả của My, bao giờ cũng muốn đưa vai ra hứng trọn những mưa nắng cuộc đời, để dọn đường cho ba mẹ và các em ở mai sau. Cuối cùng nởi khắc khoải chờ mong chấm dứt, vào một buổi chiều cả nhà nhận điện tín từ người chị xa xôi bên Mỹ của My, báo tin những đứa con xa của ba mẹ đã biết được tin nhau . Sau đó là lá thư anh viết, kể chuyện chuyến đi không nghĩ sẽ đến nơi vì quá nhiều bất trắc, tai ương. Đói khát, hết xăng và máy tàu hư...Hơn nửa năm sau anh qua Mỹ. Lá thư đầu tiên gởi về là những lời tha thiết dặn dò My. Anh muốn My phải hứa không bao giờ tìm cách ra đi giống như anh. Người chị ở Mỹ từ lâu đang hoàn thành thủ tục để bảo lãnh cả gia đình cùng chính thức ra đi. My vẫn còn hy vọng dù có phải đợi chờ nhiều năm nữa. Anh sợ My sẽ chìm sâu trong lòng biển cả, sợ My sẽ trở thành nạn nhân của hải tặc Thái Lan như anh đã từng gặp những người con gái trạc tuổi em mình, còn sống mà chừng như đã chết trên vùng đảo tạm dừng, chờ đợi định cư nơi vùng đất mới.

Một buổi tối không có điện, bé Ngọc - "cô bắc kỳ nho nhỏ" mà cả nhà My xem như một người thân chợt ghé qua. Bé Ngọc là bạn học của đứa em gái kế, có giọng nói líu lo giống như chim. Mỗi lúc bé tới chơi và cất tiếng chào, tất cả mọi người đều tức khắc quay mặt lại nhìn cô bé vì giọng nói rộn ràng và rất đổi dễ thương này. Lần này sau câu chào bé Ngọc lặng lẽ tới ôm vai mẹ cuả My, mắt rưng rưng nói con tới chào từ biệt gia đình lần cuối. Mai con sẽ vượt biên. Mẹ My thẩn thờ như nghe tin dữ, bởi làm sao có thể an lòng khi nghĩ đến bao nhiêu thảm nạn, tai ương ở biển khơi. Bé Ngọc mồ côi mẹ sớm. Bố là nhà baó, là phóng viên chiến trường đang bị tù đày. Nhà chỉ có 3 chị em gái hẩm hiu đùm bọc cùng nhau. Chị Kim là chị lớn đã từ cô sinh viên rạng rỡ, yêu đời , bỏ lớp, bỏ trường ra bán thuốc tây ở chợ trời để thay cha nuôi nấng các em. Bé Ngọc cho biết người bạn chị Kim tổ chức vượt biên và được dành cho 2 chỗ trên tàu. Người bạn dành chỗ còn lại cho một trong ba chị em bé Ngọc. Chị Kim chọn ngay bé Ngọc, vì cô bé cứng cỏi, thông minh và sau hết cũng vì tình thương dành cho đứa em sớm mồ côi, mong em có tương lai ở nước tạm dung. Mẹ ôm bé Ngọc như vỗ về đứa con gái nhỏ, trước lúc ra đi may ít, rủi nhiều. Rồi dúi vào bàn tay nhỏ nhắn gầy gò, những đồng tiền đô mà mẹ luôn có sẵn, dành làm lộ phí kèm theo câu dặn dò con giữ để có xài trong thời gian vừa tới đảo, cũng như để gởi điện tín về liền khi tới bến bình yên. Bé Ngọc khởi hành từ sông Saigon và bình yên tới đảo qua tờ điện tín em gởi về sau đó. Những lá thư được gởi về từ bên đảo cuả bé Ngọc vô cùng đều đặn . Sau đó thưa dần, cho đến một ngày. Lá thư cuối cùng nhận được, là lá thư mang tin dữ của một người xa lạ. Bé Ngọc đã tự chấm dứt cuộc sống của em rồi, cùng với bào thai đã lớn trong em. Xác bé được chôn cất sơ sài ngay trên đảo, sau gần một năm em sống ở đây. Nổi đau này làm sao tả xiết. Chị Kim như chết lần thứ hai sau lần người mẹ trẻ sớm ra đi bỏ lại ba đứa con gái bơ vơ. Chị cùng bà ngoại và em gái đem gởi bé Ngọc vào chùa. Tội cho bà ngoại già còn sống, đau xót nhìn trên bàn thờ hai bức ảnh của con và cháu cạnh nhau. Khi sang tới Mỹ, hai chị em My cũng mang gởi hình bé Ngọc trong chùa, mỗi năm cúng giỗ và nguyện cầu cho em siêu thoát. My thường chảy nước mắt ra mỗi lúc vào chùa tới thắp nhang, nhìn tấm hình cô Bắc kỳ nho nhỏ ngày xưa, với mái tóc thật ngắn và nụ cười rạng rỡ của năm 17 tuổi. Khi em gái My có đứa con gái đầu tiên cũng là đứa con duy nhất, em lấy tên bé Ngọc ghép vào tên con gái của mình.

Bố bé Ngọc trở về với tấm thân tàn tạ sau mấy năm đi cải tạo xa xôi. Người đàn ông luống tuổi lần đầu biết khóc, đã gào to lên mong thấu tận trời xanh, khi nhìn thấy trên bàn thờ có thêm tấm ảnh đứa con gái út yêu thương bên cạnh tấm ảnh thờ người vợ đã lìa đời quá sớm. Những ngày sau đó bố bé Ngọc tìm sang nhà My lần đầu tiên. Ông tự giới thiệu là người cha bất hạnh, xin được gọi ba mẹ My bằng anh hai với chị hai, giống như người dì của My đã gọi. Ông bày tỏ lòng biết ơn trước tình thương mà ba mẹ và gia đình My đã dành cho con gái trong thời gian ông bị cảnh lao tù không biết có ngày về. Bố bé Ngọc mong được ba mẹ My xem ông như một người em. Từ đó thỉnh thoảng ông ghé lại, mẹ My nhìn thân xác ngày một tàn tạ, hao gầy của ông lòng ngập xót xa. Giống như người chị xót em mình, mẹ thường lặng lẽ dúi tiền vào túi áo sơ mi cũ kỹ , nói để mua thuốc hút. Ông bắt đầu uống rượu nhiều hơn. Không những hút thuốc mà ông còn quay trở lại bàn đèn - căn bệnh có sẵn thời làm báo, tưởng đã dứt hẳn lâu rồi trong thời gian cải tạo mấy năm. Dù biết nổi đau đã quật ông ngã xuống vũng lầy, nhưng mẹ không đành lòng làm ngơ dù biết mình đang vô tình tiếp tay tàn phá đời ông. Rồi một ngày cả nhà My bàng hoàng, nghe tin dữ, thêm một cái tang phũ xuống trong gia đình bé Ngọc. Người bố tội nghiệp của em đã quyên sinh , bằng sợi dây oan nghiệt - như cuộc đời lắm nghiệt oan của riêng ông với các con.

Khi nghe hỏi "Saigon bây giờ trời mưa hay nắng?" Người ở lại như My biết trả lời sao? Có chăng là câu hát buồn này "Saigon ơi! Ta mất người như người đã mất tên. Như mộ bia đá lạnh hương nguyền. Như trời xanh đã bỏ đất liền. Còn gì đâu!...". Vẫn đất này, trời nọ. Mà sao My quá bơ vơ ở nơi đây. Người My thương với lần đi không kịp giả từ, đã xa My mãi mãi không bao giờ gặp lại, sau 6 năm buồn bã qua đi, nước mắt nhiều hơn những nụ cười héo hắt, u sầu.. Với người anh thân thiết ngày xưa, My đành chọn cách lặng yên khi nhận những lá thư anh viết thưa dần theo năm tháng. My làm sao có thể líu lo như chim sáo ở cạnh anh. Làm sao My dám kể chuyện của Saigon . Thôi thì cứ để anh ra đi mang theo một quê hương- là quê hương thật đẹp của những tháng ngày hoa mộng. Dẫu nổi tiếc nhớ, ngậm ngùi có trộn lẫn nhiều đau xót, trước những phân ly làm lạc mất đời nhau. Nhưng thời hoa mộng cũ, những con đường như còn in dấu chân qua, những hàng cây bóng mát êm đềm , những tà áo quấn quýt dập dìu thời hoa bướm...My không có diễm phúc được làm người cất giữ, những yêu dấu êm đềm như giòng sông có con nước phẳng lờ trôi. Tuổi của My như nụ hoa chưa kịp hé , đã héo rũ trong cuồng nộ phong ba với bao thảm cảnh vây quanh. Tường Vi cũng khép lại chuyện tình buồn sau 5 năm tình lận đận chẳng về đâu. Chuyến ra khơi bình yên đưa Vi về đất Úc, không là nơi mơ ước của Vi. Vi lấy chồng và vẫn tiếp tục với đêm dài. Không phải đêm dài như khi vừa biết yêu đã biết sợ xa nhau. Hai đường sắt song song không có điểm gặp nhau. Người mẹ trẻ lau nước mắt để dạy con biết mỉm cười với mọi người, với cuộc đời. Mấy mươi năm chôn chặt tình xưa. Người mẹ trẻ giờ thành người mẹ ngậm ngùi, hỏi tóc có còn xanh? My đã có lần ôm phone mà khóc, khi nghe Tường Vi kể chuyện lần về VN gặp lại người anh mắt nâu xưa. Vi đã chạy trốn như lần lánh mặt, lau nước mắt ra đi vì sợ yếu lòng trong giờ sắp sửa khởi hành. Dẫu biết hạnh phúc chỉ là ảo ảnh, nhưng My ơi nếu là My My sẽ phải làm sao? Người anh mắt nâu đã gẫy đỗ một lần và làm kẻ độc hành. Còn Vi sống cho qua hết một đời buồn như Vi thầm nhũ từ lâu. My có biết là Vi như người đang vượt sóng, cố gắng lao đi không cho giòng nước cuốn trôi. Ôi hạnh phúc riêng và mối tình xưa, cuối cùng vẫn không thắng nổi ý tưởng mình là người bất hạnh, cho nên làm sao nếm được mùi vị của ấm êm, hạnh phúc hở My? Vi nuốt nước mắt, chọn con đường xa nhau mãi, như ngày xưa Vi đã chọn vậy thôi

Tám năm dài ở lại, Saigon trong My và Saigon trong những người di tản buồn dạo tháng Tư chắc là không giống như nhau, dù có cùng một nơi để nghĩ về, để ngậm ngùi thương nhớ muôn đời. My nhớ năm đầu tiên đón tháng Tư nơi xứ sở lạ xa, My lau nhanh đôi mắt ướt khi nghe câu hát "Thời gian tựa cánh chim bay. Qua dần những tháng cùng ngày. Còn đâu mùa cũ yên vui. Nhớ nhung biết bao giờ nguôi..." Nhiều rất nhiều người còn có mùa cũ yên vui để nhớ. Còn My, My có gì đâu ngoài những tháng năm chợt lớn lên để cùng đau nổi đau chung của một quê hương vẫn chưa xa nhưng như đã mất từ lâu. Thật lòng My không hối tiếc điều gì. My thầm nghĩ không có điều gì tự nhiên đưa đến trong đời, mà là những nhân và duyên có sẵn từ lâu. My ở lại để càng thấy thưong hơn người chung giòng máu, màu da. My ra đi để thấu hiểu thêm nổi lòng người xa xứ, lạc loài.

Đêm nay, My ngồi đây nhắc chuyện xa xưa. Có một chỗ ngồi bị bỏ trống nơi khuôn viên siêu thị lớn- là nơi My có mặt mỗi năm để nghe nhắc nhỡ, để nhìn lại những hình ảnh đau thương cuả những người cùng có một quê hương quá đau khổ, lầm than. My đã hiểu My có chung công nghiệp, với người Việt nam máu dỏ, da vàng. Cho nên My không còn đôi khi thẩn thờ hỏi riêng mình: vì sao My có mặt ở nơi đây?

Quỳnh My
30 năm, ngày cuối tháng Tư
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re:  Gọi Người Trở Lại
Reply #60 - 18. Oct 2008 , 21:13

Vu Ngoc Mai wrote on 18. Oct 2008 , 20:15:
Roll Eyes
Em Đặng Mỹ và Tuyết Lan ơi,
Từ nay đến tận tháng 9 sang năm thì còn rất xa đó cô em nó ơi, nhưng cũng phải sửa soạn đi thì vừa.  Cô mong ban tam ca MVT sẽ có dịp phó hội với nhau như lần trước thì chắc vui lắm, và cô cũng mong được gặp nhóm LVD nguyên thủy thời Hội của T4 và nay đã truyền xuống đến chị Cần và nhóm các em trong danh sách của hội chúng ta.
Còn Tuyết Lan thì vẫn chăm lo mấy chậu hoa cho Lều Văn nhà mình đó chứ?
Mong gặp lại các em vào mùa đại hội sắp tới.
Chúc hai em một Chủ Nhật vui.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô
Em vừa mơí tưới nước xong đó Cô . Em vừa mơí đi chợ , thấy châu lan thật đẹp , mang về trang hoàng trong lều văn cô nhé

...

Em xin chúc Cô và cả nhà 1 cuối tuần vui vẻ , thân tâm thường lạc
Em - Chị Hờn
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #61 - 19. Oct 2008 , 16:05

Roll Eyes
Em Tuyết Lan thương,
Cô cám ơn em lại trang hoàng thêm một chậu hoa đẹp cho Lều Văn.  Các em dễ thương như thế thì cô cứ ghé lều đều đặn và viết thêm bài mới với hi vọng chúng ta sẽ có dịp chuyện trò và góp ý với nhau cho vui.
Cô cũng chúc TL một tuần lễ mới an lành.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #62 - 24. Oct 2008 , 08:19

Kính Cô,
  Đọc “ Gọi người trở lại”, em nghe chua xót, uất ức cho thân phận đàn bà vì chung quanh và ngay bên cạnh mình, đang có những mảng đời thật, tương tự như trong truyện.
  Nghĩ đến giọt nước mắt của các bạn gái đó, em bức xúc vô cùng. Nỗi đau vì tổn thương, ai chịu thay đây? Cái khổ bị bỏ rơi, người nào gánh thế? Những người đàn bà tội nghiệp thật đáng thương...Kẻ bội bạc thấy vợ mình không bằng người thứ ba, vì tàn tạ, cằn cỗi sau bao nhiêu năm trải thân lo cho chồng, cho con, cho nhà cửa...,họ nhẫn tâm đi tìm cái mới, cái vui riêng, giẫm lên danh dự, lòng tự trọng và tình cảm của vợ không một chút xót thương...Đành đoạn bỏ đi...Rồi một ngày nào đó, với lý do tỉnh ngộ, quay về kêu gọi thứ tha cho phút nông nỗi, nhẹ dạ nhất thời.(?!)
  Chồng là “cột trụ” của gia đình mà yếu lòng, mù quáng để sa ngã thì có xứng đáng là chỗ dựa của vợ con không? “trụ cột” như vậy, cái nhà đó có vững không?
  Mong được thứ tha ư? Có sự tha thứ trong cuộc đời này sao?
-  Nếu tha thứ sao trong giáo lý đạo Thiên Chúa có từ “khóc lóc, nghiến răng” ?
-  Nếu tha thứ sao bên Phật giáo nhắc nhớ hình ảnh Địa ngục?
-  Nếu tha thứ sao trần gian phải xây lập nhà tù?
  Đã gieo thì gặt, đã làm thì phải chịu hậu quả, đó là luật Tự nhiên.
  Bản chất phụ nữ yếu đuối, rộng lòng nhân, thương con tủi buồn không cha, cố lãng quên mọi việc, chấp nhận “người trở lại”, nhưng những tháng ngày  sau đó, gia đình có hạnh phúc không? con cái có còn kính trọng người cha đã một thời đi theo kẻ khác, bỏ mẹ và anh, chị, em mình không? Người vợ có thể thân thiết như xưa với một người chồng lang chạ không? Sống giả dối, gượng ép bên nhau như thế được bao lâu?
  Còn nữa, nếu người đàn ông quay về, lại mang theo vài loại vi trùng bệnh thời đại như: lậu, viêm gan siêu vi C hay AIDS...thì vợ con sẽ ra sao? trong nhà còn ánh sáng hay không?
   Sévigné phát biểu rất đúng rằng: “Người ta lãng quên, chứ không dung tha những sự phản bội thất tiết”...” Tự nguyện quay về” là vấn đề còn cần cân nhắc thì việc “Gọi người trở lại”, nghĩ kỹ có nên chăng???
   Cô ơi! viết thay tâm tình của người mẹ với những đứa con đáng thương và đáng phục vì đang tự vươn lên giữa dòng đời không cần “cột trụ”, em cảm thấy buồn chán quá!...
   LP.
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #63 - 25. Oct 2008 , 06:55

Goi người trở lại ?.

Thưa cô Mai ,

Tình yêu vợ chồng dựa trên lòng tin(trust) và sự chung thuỷ . Theo em nghĩ có những trường hợp    khi người  chồng mới nhuốm vào cơn mê ,trong lúc tình vợ chồng nghỉa phu thê còn rất nặng cùng với tình yêu hai vợ chồng đã dành cho nhau từ trước thật khắn khít ,nhưng chẳng may vì ở đời có những cạm bẫy giăng ra ,cám dỗ lôi cuốn người chồng   vào con đường có thể phản bội vợ .Có nghĩa là người chồng chưa đi đến giai đoạn làm mất phẩm giá của minh và gia đình  thì chuyện”Gọi người trở lại”  giúp cho chàng ra khỏi cơn mê ngu muội là điều  nên làm ,và có thể tha thứ được nếu chàng tỉnh ngộ .

Nhưng nếu người đó đã cố tình dấn thân vào con đường bất chính ,mất tự trọng ,mất tư cách ,làm khổ nhục cho vợ con thì không thể nào còn được chấp nhận cho trở về ,nói chi đến gọi về .Người đàn bà Việt Nam yếu mềm ,thương con ,dễ tha thứ ,vả lại thời xưa vợ   phụ thuộc vào chồng  và bị xã hội coi nhẹ nên phải nín thinh cam chịu .Nhưng thời nay chắc còn phải suy nghĩ lại .
Có những trường hợp sau khi người chồng bị mối đam mê nhồi cho rách nát , ê chề  ,nhục nhã ,mới nhận ra rằng người vợ là  kho tàng qúy giá mình có trong tay mà trước giờ  không biết, đã để đánh mất vì những phù du và sự ngu xuẩn  của mình  . quay trở lại thì đã trễ rồi ,làm sao vớt được bát nước đầy đã đổ, còn danh dự đâu ,liêm sỉ con người ở đâu để có thể nói cười với vợ con như xưa  ???

Nếu người vợ có thể tha thứ cho chồng vì một hoặc vài lý do nào đó ,chẳng hạn như chồng mình là người yêu đầu tiên trong đời mà đã có những kỷ niệm khó quên ,hoặc vì con cái còn nhỏ cần sự chăm sóc của cả hai cha mẹ ,hoặc lý do gia đình nề nếp không muốn bị mang tiếng ly dị (quan niệm đạo đức tôn giáo, gia đình  va phong tục của người Việt Nam ), mà phải chấp nhận tha thứ cho chồng ,thì chỉ là một sự tha thứ miễn cưỡng tạm thời mà đau đớn trong tim  ,tha thứ để nghĩ rằng mình chưa thực sự mất chồng, để giữ danh giá cho gia đình ,họ hàng(mà chồng đã cố tình đánh mất ) .nhưng sự nể trọng sẽ không còn nữa ,tình yêu sẽ dần  biến theo ,cho đến một ngày nào đó người vợ nhận rõ ra rằng mình đã bị lừa dối và mình cũng đã tự lừa dối chính mình để chấp nhận sự quay trở về của người chồng phản bội đó .Hơn nữa sống với người đã thay lòng đổi dạ thì chỉ là sống cạnh caí xác không hồn mà thôi,không còn hạnh phúc gia đình nữa . Đó là chưa kể “ngựa quen đường cũ” .làm sao tin được bàn tay đã một lần nhúng chàm .Người ta thường nói “giữ người ở,không ai giữ kẻ đi ”.

Cho nên “Gọi người trở lại “ cũng còn tuỳ thuộc vaò rất nhiều yếu tố nội tâm và ngoại tâm   nữa cô nhỉ .

Bài này cô viết hay nhưng thấy buồn cho thân phận của người vợ có chồng phản bội mà còn mong người đó trở về để tha thứ cho …mong rằng người vợ này sẽ gặp nhiều may mắn trong cuộc đời ,và tâm hồn  được bình yên ,thanh thản .

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #64 - 27. Oct 2008 , 20:06

Roll Eyes
Em Thu Cali ơi,
Em đã cho nhiều nhận xét rấc xác đáng về phụ nữ.  Cô sẽ lại viết một bài nữa sau khi đã xem được một số ý kiến rất hay của mấy em. 
Cô rất vui khi thấy lều của mình luôn có học sinh và khách quí vào thăm.  Cứ tiếp tục em Thu Cali nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #65 - 30. Oct 2008 , 21:02

Thưa cô TB đi rà soát chung quanh lều xem có rục rịch gì không? Có đọc được bài văn này bèn rinh về lêu cho cả nhà đọc

"Nhảy Múa dưới cơn mưa"  

Lúc đó khoảng 8;30 sáng, phòng cấp cứu rất bận rộn. Một ông cụ khoảng trên 80 tuổi bước vào phòng và yêu cầu được cắt chỉ khâu ở ngón tay cái. Ông cu nói ông rất vội vì ông có một cuộc hẹn vào lúc 9 giờ. Tôi bắt mạch, đo huyết áp cho ông cụ xong, tôi bảo ông ngôi chờ vì tôi biết phài hơn một tiếng đồng hồ nữa mới có người đến cắt chỉ khâu cho ông. Tôi thấy ông nôn nóng nhìn đồng hồ nên tôi quyết định sẽ đích thân khám vết thương ở ngón tay cái của ông cụ.

vì lúc đó tôi cũng không bận với một bịnh nhân nào khác cả.
Khi khám tôi nhận thấy vết thương đã lành tốt vì vậy tôi đi lấy dụng cụ để tháo chỉ khâu ra và bôi thuốc vào vết thương cho ông cụ. Trong khi săn sóc vết thương cho ông cụ tôi hỏi ông là ông vội như vậy chắc là ông có môt cuộc hẹn với một bác sĩ khác sáng hôm nay phài không.
Ông nói không phải vậy nhưng ông cần phải đi đến nhà dưỡng lão để ăn điểm tâm với bà cụ vợ của ông ở đó. Tôi hỏi thăm sức khỏe của bà cụ thì ông cho biết là bà đã ở viện dưỡng lão một thời gian khá lâu rồi và bà bị bịnh Alzheimer (bịnh mất trí nhớ ở người lớn tuổi). Khi nói chuyện tôi có hỏi ông cụ là liệu bà cụ có buồn không nếu ông đến trể một chút. Ông cụ nói bà ấy không còn biết ông là ai nữa và đã 5 năm nay rồi bà không còn nhận ra ông nữa. Tôi ngạc nhiên quá và hỏi ông cụ, " và Bác vẫn đến ăn sáng với Bác gái mỗi buồi sáng mặc dù Bác gái không còn biết Bác là ai nữa?" Ông cụ mĩm cười, vỗ nhẹ vào tay tôi rồi nói "Bà ấy không còn biết tôi nữa nhưng tôi vẫn còn biết bà ấy là ai."
Khi ông cụ bước ra khỏi phòng, tôi phải cố gắng lắm để khỏi bật khóc. Tôi vô cùng xúc động và thầm nghĩ, "Ước gì đời mình có được một tình yêu như thế!"
Tình yêu thật sự không phải là tình yêu thân xác, cũng không phải là tình yêu lãng mạn.
Tình yêu thật sự là sự chấp nhận tất cả những gì đang có, đã từng có, và sẽ có hoặc không.
Mỗi ngày bạn nhận được rất nhiều email và phần lớn là chuyện vui hoặc chuyện khôi hài; nhưng thỉnh thoảng cũng có những email mang theo những thông điệp có ý nghĩa như thế này. Và hôm nay tôi muốn được chia xẻ thông điệp này với các bạn.
Người hạnh phúc nhất không nhất thiết là người có được những điều tốt đẹp nhất, mà là người biết chấp nhận và sống một cách tốt đẹp nhất với những gì mà mình có được. Tôi hy vọng bạn chia xẻ ý tưởng nay với những người mà bạn yêu mến.
"Cuộc sống không phải là làm sao để chịu đựng cho qua cơn bão, mà là làm sao để biết nhảy múa dưới cơn mưa".

( Bài này do NT Nguyễn Huy Hùng chuyển)

Back to top
« Last Edit: 30. Oct 2008 , 21:08 by thubeo »  

...

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #66 - 31. Oct 2008 , 05:33

Roll Eyes
Thu Béo thương,
Bài rất cảm động, cám ơn em đã vừa lo giữ lều lại vừa mang bài về cho cả nhà xem.  Cứ tiếp tục em nhé.
Ông xã nhà Thu chụp hình chì một cây, cứ rình lúc tự nhiên mà bấm chớ không chịu kiểu "một, hai, ba chúng ta cùng cười" cố hữu.  Cô cũng bị một tấm đang làm duyên méo cả miệng đó, hì hì.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #67 - 31. Oct 2008 , 05:44

Hai em Phương Tần và Phương Huệ thương,
Vừa hay tin thân phụ của hai em đã mệnh chung, cô thành thật chia buồn với Tần và Huệ về sự mất mát lớn lao này.
Cầu nguyện cho hương linh người quá cố sớm về miền vĩnh phúc.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #68 - 24. Nov 2008 , 04:23

Kính chào Cô Ngọc Mai!

Đã hai mùa thu qua từ ngày GH dự buổi họp mặt LVD ở nhà chị Mỹ được gặp các Cô Ngọc Mai, Thu Lê & Ngô Vân mà lớp 12 A1GH có diễm phúc là học sinh của cả ba Cô...GH vẫn nhớ hình ảnh các Cô của ba mươi mấy năm về trước với từng đặc điểm riêng của từng người...GH có "Góc Hè" riêng bên Việt Báo online...muốn làm con chim ẩn mình chờ...bay...nhưng rồi "lá rụng về cội" và GH đã về nơi này...để được "nhìn thấy" các Cô & bạn bè LVD thân thương ...đọc bài viết "Gọi người trở lại" của Cô, GH chợt nhớ về bài thơ GH viết cho một người bạn GH khi biết về việc gia đình bạn ấy bị gẩy đổ GH "paste" qua đây để góp thêm ý Cô nhé...GH kính chúc ba Cô Ngọc Mai, Thu Lê, Ngô Vân luôn vui khoẻ & yêu đời để còn mãi bên cạnh các học trò  thân yêu của  LVD xưa và nay...

Kính,
GH

Nếu Ngày Ấy!

Nếu ngày ấy không yêu
Em đau khổ đâu nhiều
Thời gian liều thuốc đắng
Chưa tan niềm cô liêu!

Nếu ngày ấy không quen
Em chẳng bước xuống thuyền
Chòng chành con sóng vỗ
Sông chảy dòng cô miên!

Nếu ngày ấy mau quên
Em vơi bớt ưu phiền
Mộng lòng thôi thao thức
Lệ nhạt nhòa thâu đêm!

Nếu ngày ấy anh đi
Em linh cảm được gì
Con tim anh chia cắt
Đặt tình vào phân ly!...

Nếu ngày ấy dung tha
Em rộng lượng hải hà
Không lửa hờn ghen cháy
Tình sao tàn xót xa!

Giáng Hạ,
10/04
Back to top

œil pour œil, dent pour dent

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #69 - 24. Nov 2008 , 14:55

Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #70 - 24. Nov 2008 , 15:21

Roll Eyes
Em Giáng Hạ thương,
Mừng em về với cả nhà LVD.  Bài thơ của em có đề tài hơi giống với bài viết của cô nhỉ. 
Cô vẫn còn nhớ những ngày vui chóng qua cùng các em và các bạn từ các nơi đổ về họp tại nhà Đặng Mỹ.
Bao giờ có dịp, chúng ta sẽ lại gặp nhau em nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #71 - 25. Nov 2008 , 04:19

Thăm em Giáng Hạ,

Hồi này cô ít còn thì giờ vào vườn LVD để viết như trước, nhưng lại có khu vườn của các cô Mai Vân.  May hôm nay vào đây và gặp lai em.

Em va OX cùng các con vẫn khỏe?  Cô còn nhớ gặp cả nhà ở Whistler và em than đang bị đau chân.  Cô có chỉ cho em cách tập , có thấy công hiệu gì không?  còn trông nom nhà hàng không?  Vui thay em vao vươn LVD, và  nhớ chia sẻ những bài thơ hay nhe.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #72 - 25. Nov 2008 , 05:39

Cam on em Giáng Hạ da goi loi tham va cho thương thuc mot bai tho  that de thương !
Co Van
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #73 - 26. Nov 2008 , 05:37

Vu Ngoc Mai wrote on 31. Oct 2008 , 05:44:
Hai em Phương Tần và Phương Huệ thương,
Vừa hay tin thân phụ của hai em đã mệnh chung, cô thành thật chia buồn với Tần và Huệ về sự mất mát lớn lao này.
Cầu nguyện cho hương linh người quá cố sớm về miền vĩnh phúc.
Cô Ngọc Mai

...

Thưa Cô!
Em cám ơn Cô đã có lời hỏi thăm

Kính chúc các Thầy Cô một Lễ Tạ Ơn vui vẻ...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #74 - 26. Nov 2008 , 21:10

Kính chào Cô Ngọc Mai, Cô Thu Lê & Cô Ngô Vân...

Cảm ơn những lời thăm hỏi của các Cô đến GH, GH đã hết đau chân nhờ "toa" thể dục của Cô Thu gởi cho GH, công việc GH thì "vũ như cẫn"  Smiley Nghe Cô Ngô Vân khen thơ GH "dễ thương" làm GH phải chuyển thơ cho các Cô đọc tiếp đây...GH cũng đã đọc hai bài viết của hai Cô Ngọc Mai, và Thu Lê...GH học hỏi được nhiều điều từ các bài viết ấy...phục các Cô luôn...GH không thể nào có giờ viết dài như Các Cô được cho nên GH làm thơ cho nhanh Wink...bị OX
gọi là thơ "mì ăn liền"  Cheesy...Nhân ngày lễ Tạ Ơn GH chúc Các Cô một ngày lễ Tạ ơn yên vui đầm ấm bên người thân...

Happy Thanksgiving đến Tất cả qúi vị...
...

Tạ Ơn Trời!

Ai cho tôi niềm tin ?
Sống an vui yên bình
Quên tháng ngày vô vọng
Thoát cuộc đời điêu linh ...

Ai cho tôi bình an ?
Vượt giây phút kinh hoàng
Dung thân miền đất mới
Tự do tìm vinh quang

Ai cho tôi người yêu ?
Lý tưởng ước mơ nhiều
Không sống đời lá cỏ
Đường đời cùng lãng phiêu

Ai cho tôi đàn con ?
Cơ nghiệp Chúa vuông tròn
Tình yêu thương ấm áp
Thiên đường tìm đâu hơn ...

Cất tiếng tôi tạ ơn!
Vinh danh Đấng năng toàn
Thượng Đế cho tất cả
Tôn thờ Ngài mãi luôn! ...

GH
11/08
Back to top
« Last Edit: 26. Nov 2008 , 21:12 by GiangHa »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #75 - 27. Nov 2008 , 04:20

Cam on em Giang Ha da thay mat moi ngươi de cam on Dang Van Nang.
Chuc em mot ngay le Ta On nhu y nguyen va sang tac tho deu deu de cac Thay Co va cac ban duoc thương thuc.
Co Van
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #76 - 01. Dec 2008 , 19:35

...

Cựu Giáo sư Lê văn Duyệt
CÔ VŨ NGỌC MAI
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #77 - 02. Dec 2008 , 02:45

Sang hom nay vao D/D thay em Thu Cali co " surprise " cho  Co Ngoc Mai va Co , that la ngac nhien qua !
Co Mai dang cươi tươi voi may em day !
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #78 - 02. Dec 2008 , 20:38

Roll Eyes
Cám ơn phó nhòm Thu Cali đã cho hai cô trẻ lại được mấy tuồi.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #79 - 03. Dec 2008 , 01:36

Chắc hai cô có hẹn trước nên chọn màu áo hơi giống nhau, và có lẽ hôm ấy cô Thu không có áo màu này nên đành vắng mặt chăng  Huh  Grin
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Gọi Người Trở oi ,
Reply #80 - 03. Dec 2008 , 02:58

Dau Do o
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #81 - 03. Dec 2008 , 03:02

Dau Do oi ,
Tai may Co hay tai cai web site nay? Co le tai may Co thi dung hon , vi chi co Co moi bi nhu vay thoi , co ai bi nhu the nay dau !
Em nhac Co moi nho , khong ngo hai Co khong hen ma lai mac ao cung mau dung la " chi lon gap nhau ".
Nghe noi em di San Jose phai khong , co gi vui khong? Co gap cac em tren do khong? Co hinh thi dang len cho moi ngươi xem nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Gọi Người Trở
Reply #82 - 03. Dec 2008 , 03:12

Em Giang Ha oi ,
Em phai viet vao day , chu em viet cho may Co ma goi vao muc nhan tin cua Co thoi , cac Co khac khong doc dươc dau !
Doc thu em , ma Co buon cươi qua ve vu em hieu lam Co noi em cam on Đấng Vạn Năng , tương Co noi em quen voi Ong Đặng Văn Năng nao nua chu !
Co biet viet chu Viet khong dau nhieu khi dua den hieu lam vui lam , nhung nhu vay de ngươi nhan phai van dung tri oc ma doan y ngươi viet de co chuyen ma noi qua noi lai chu !
Co biet nhieu ngươi buc minh lam nhung Co danh chiu thoi , vi bat Co viet chu Viet co dau thi chac Co khong dam vao day nua , vi moi lan danh may nhu vay la mat thi gio vi phai sua di sua lai hoai , xin loi tat ca nhe.

Co Van
Back to top

IP Logged

GiangHa
Full Member

œil pour œil, dent pour
dent

Reply #83 - 03. Dec 2008 , 06:14

Kính chào Các Cô Ngọc Mai, Lê Thu và Ngô Vân!

Từ lúc GH vô LVD đến giờ thì mỗi ngày một niềm vui ...Sáng mở LVD, thư riêng, thư chung rồi thế nào GH cũng có chuyện để cười ...Nhưng mà vì bản tính hay thơ thẩn, cho nên lại hay nghĩ về những chuyện chung quanh "nhân tình thế thái" và nghĩ đến...thân phận đàn bà... cái tựa đề "Gọi Người Trở Lại" khiến GH đặt trường hợp nếu GH rơi vào "tình huống" như trên thì phải làm sao? 50 % dân Canadian là kết thúc bằng ly dị dù các ông, các bà đã không còn tóc màu xanh... Huh cho nên GH vừa viết  tiếp bài thơ "không đề" tiếp ý "Gọi Người Trở Lại" của Cô Ngọc Mai, nhìn Cô NM cười thật tươi thật dễ thương, không biết học trò Cô ngày mai có tươi được như Cô không? Wink Kính chúc Các Cô & quí vị luôn an vui.

Không Đề![color=Purple][/color]

Có lẽ nào em gọi
Người trở lại bến xưa
Khi anh đang tự trói
Thêm dây tình khác đưa

Có lẽ nào anh vội
Quên ngày tháng qua mau
Mấy mươi năm chăn gối
Giờ tạ từ mất nhau!

Có lẽ nào anh chọn
Hình bóng khác thay em
Ôi đường tình gai nhọn
Đâm thấu vào tận tim!

Có lẽ giờ em ước
Ngược tháng ngày xa xưa
Không thề non hẹn nước
Nay giọt đắng nếm chưa???

Có lẽ nào đoạn tuyệt
Duyên nợ đến trạm dừng
Khối tình chia...ly biệt!
Tim phủ màu dững dưng!

GH
12/08

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #84 - 03. Dec 2008 , 06:31

Đ Đ gởi tạm hình này vào đây cho cả nhà ngắm nha. Các cô Thu, cô Ngọc Mai và cô Vân chụp với ai đây nhỉ. Sẽ remove sau 24 giờ  Grin

...
Back to top
« Last Edit: 03. Dec 2008 , 06:59 by Dau Do »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #85 - 03. Dec 2008 , 09:40

Quote:

Đ Đ gởi tạm hình này vào đây cho cả nhà ngắm nha. Các cô Thu, cô Ngọc Mai và cô Vân chụp với ai đây nhỉ. Sẽ remove sau 24 giờ  Grin

...

Quân sư ơi là quân sư hỡi......bây giờ lại bắt chước ai mà chỉ đăng hình có 24 giờ thôi vậy  Huh Huh Huh Huh.Hình đẹp quá đừng lấy xuống nha....năn ....nỉ...
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #86 - 03. Dec 2008 , 09:59

anh_thu_Tran wrote on 03. Dec 2008 , 09:40:
  Quân sư ơi là quân sư hỡi......bây giờ lại bắt chước ai mà chỉ đăng hình có 24 giờ thôi vậy  Huh Huh Huh Huh.Hình đẹp quá đừng lấy xuống nha....năn ....nỉ...

Chị AT à,
Em không chắc có nên dán hình vào nhà của cô Mai không ( vì không đúng topic Grin ), nên chỉ gởi tạm thôi, để xem có ai nhìn ra bạn cũ của mình hay không! Nếu không ai nhìn ra thì em lại đem cất đi đấy mà  Grin
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #87 - 03. Dec 2008 , 16:24

Shocked
Quân sư ơi,
Nhà cô Mai mà có hình cô Mai thì được quá rồi còn gì.  Vả lại các em cũng thấy đó, ba cô (trở thành Ban Tam ca MVT từ 12/01/07) đứng trước những món ăn hấp dẫn làm vậy mà vẫn có thể nhìn đi chỗ khác thì đó chẳng phải là một gương sáng nên theo để khỏi bị mất công diet hay sao?
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #88 - 03. Dec 2008 , 17:54

Quote:

...

(Chời ui! Hên quá chưa quá 24 giờ ! Grin Grin)

QS ơi! Em giơ tay xin trả lời đây nì ! Em trả lời đúng thì có được thưởng không dzị?  Wink Cheesy Grin
Thưa QS người người chụp hình chung vời ban tam ca MTV chính là...là...là  Công Nương "Thở Ra Thơ"

Ngố CN

P.S. :CN thì rước dzìa cung HG nha QS  Cheesy
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #89 - 04. Dec 2008 , 04:01

QS dau Do oi ,
Em no long nao dua lai tam hinh nay voi nhung mon an e he va ngon lanh nhu vay len day ? Co chi muon van ngươc kim dong ho de chung ta lai co nhung giay phut em dem ben nhau ,ma quen di moi su o doi.
Co cung ươc ao " goi ngươi tro lai "...
Co Mai noi rat dung , day la mot tam hinh ky niem cua ba Co se dươc nho mai va se nho mai nhung ngay thang qua di khong bao gio tro lai dươc nua !
Bai tho Khong De cua Giang Ha that la mot loi trach moc nhe nhang nhung tham thuy !   
Co Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #90 - 04. Dec 2008 , 04:11

ngo_thi_van wrote on 04. Dec 2008 , 04:01:
QS dau Do oi ,
Em no long nao dua lai tam hinh nay voi nhung mon an e he va ngon lanh nhu vay len day ? Co chi muon van ngươc kim dong ho de chung ta lai co nhung giay phut em dem ben nhau ,ma quen di moi su o doi.
Co cung ươc ao " goi ngươi tro lai "...
Co Mai noi rat dung , day la mot tam hinh ky niem cua ba Co se dươc nho mai va se nho mai nhung ngay thang qua di khong bao gio tro lai dươc nua !
Bai tho Khong De cua Giang Ha that la mot loi trach moc nhe nhang nhung tham thuy !  
Co Van

Cô ơi cô ơi,
Đây đúng là kỹ niệm đẹp khó quên! Em cứ đọc tới đọc lui  bài thơ của GH và cang đọc lại càng...thấm !!!

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #91 - 04. Dec 2008 , 16:48

Dau Do oi ,
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #92 - 04. Dec 2008 , 16:49

Em noi dung lam do !
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #93 - 06. Dec 2008 , 08:01

Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #94 - 06. Dec 2008 , 08:07

Roll Eyes
Vân ơi Vân à,
Thứ Bảy ở nhà có buồn không?  Mình lang thang vào dây vì ở nhà có một mình thôi, mấy đứa nhỏ đi shopping hết rồi.  À TN đã nhận được hình mấy cháu của mình rồi, Bà Vân sẽ không còn độc diễn nữa, thích nhé!
Chúc bạn dzàng một cuối tuần vui.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Gọi Người Trở Lạiu
Reply #95 - 06. Dec 2008 , 15:48

Ban Dzang oi !
Cuoi tuan minh lai cang ban hon nen khong co thi gio ma buon dau.
Vua lam noi tro vua tiep khach vi ba con den de tham Ba Cu minh.
The bao gio thi dươc nhin may tam hinh cua chau noi day?
Phai co moi ngươi vao di chu , de minh " doc dien " hoai ky qua !
Cung vi vay ma hua voi TN la nua thang nua se dua them bai viet va hinh cua be Quyen , nhung bay gio phai tam ngung da , keo moi ngươi lai bao la " chiem anh den san khau " thi phien lam lam !
Van
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #96 - 24. Dec 2008 , 18:48

Lính giữ lều dzìa nhà nè cô ơi .TB bưng nguyên 1 cây thông với những quà lớn ,quà bé tha hồ tặng cả nhà mỗi người một gói. Gia đình TB kính chúc cô Mai và chúc quý Anh chị em một mùa giáng sinh vui vẻ và hạnh phúc.  flower4u flower4u flower4u flower4u Em TB

...
Back to top

...

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #97 - 26. Dec 2008 , 07:52

...

Kính Chúc Cô Mai và Gia Quyến những Ngày Lễ và Một Năm Mới Vui Tươi Hạnh Phúc  smflower smflower

PH
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #98 - 13. Feb 2009 , 17:02

Em vào đây "Gọi người trở lại" nè cô Ngọc Mai ơi!

Sao lâu nay cô đi đâu vắng?!!  Cry  Cry  Cry

...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #99 - 13. Feb 2009 , 18:36

...

Dũng Thu Bo Bi Bột cả nhà cùng dắt díu nhau về lều chúc mừng Lễ Tinh Nhân cho vui với Cô đây .Cô ới ơi Cô đâu rồi? party4 partyfrog dance3 dance3 dance3

HAPPY VALENTINE'S DAY
  flower40 flower40 flower40 flower40 flower40
Back to top

...

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #100 - 14. Feb 2009 , 07:43

vuonhoa
Happy Valentine's Day  vuonhoa

...

Cô ơi! Cô ơi! Chúng em gọi Cô mãi thế này ! Chắc Cô có ắt xì liên tù tì Cô nhỉ ! Cheesy Grin Grin
Thưa Cô Mai,  flower40
Em chúc Cô & gia đình thật vui vẻ & hạnh phúc trong ngày lễ cuối tuần ạ! hoahong.gif primrose1 violet1 violet2 hongtim

Thương Kính,

Em TN

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #101 - 14. Feb 2009 , 13:31

Tuyết Ngô ơi,
Cô chúc em và OX một Valentine thật nồng ấm và tình tứ nhé.
Chocolate em gửi cô sẽ để dành ăn trọn năm cho được ngọt ngào mãi hoài đó. 
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #102 - 14. Feb 2009 , 13:48

Dũng, Thu, Bo Bi Bột thương,
Cô NM đây nè.  Từ sáng đến giờ hết nói chuyện phone lại đi ăn với gia đình hai con trai (lớn và út) nên giờ mới vào chăm lều được.
Thấy hoa đẹp cho ngày Valentine cua hai em và các con rồi. 
Cho cô chúc cả nhà thật vui, thật "tình" hôm nay nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #103 - 17. Feb 2009 , 04:31

maivang_22 Cô Mai thương kính,

Cô khoẻ không ạ? Việc làm ở sở quay em mòng mòng nên em cũng chưa lên được chương trình thưởng ngoạn hoa anh đào mùa xuân này. Cô cho em một hai ngày nữa nha Cô. Em đặt hoa trên bàn Cô  tulipvang tulipdo maivang2 huehong hoa_vang1 hong1222  còn tờ chương trình em sẽ nộp sau ạ.
Kính chúc Cô một ngày vui.
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #104 - 10. Apr 2009 , 16:43

Kính Thưa Cô Mai

Lâu quá trỡ vế thăm nhà của Cô, em không quên mang theo mình 1 chậu bông  đẽ trang trí nhà Cô nhé

...

Em kinh chúc Cô thân tâm thường lạc

Em -TL

hoa_vang_14
Back to top
« Last Edit: 10. Apr 2009 , 16:44 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #105 - 12. Apr 2009 , 06:27

Tuyet Lan thương,
Hoa cua em dep va co thich lam.  Nghe noi em lai xe ve bi lac ma thương qua, lan sau nen can than hon do nhe.
Co hay con hoi met vi di chuyen nhieu, vi mac mua va vi...cươi cung qua nhieu nua.
Tham em va ca nha.
Chuc em luon vui manh.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

timo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #106 - 12. Apr 2009 , 12:14

Cô Mai thương kính,

Em theo đuôi Chị Cả TL rón rén vào Lều thăm Cô đây ạ. Em mong Cô mau khoẻ lại sau chuyến phó Hội Hoa Anh Đào. Đi chơi thì mệt  Tongue nhưng vui quá Cô nhỉ, bây giờ em vẫn còn nhớ khi Cô hỏi :" Tí Mò là đứa nào "  Tongue Tongue hihi... Lâu lắm rồi em mới nghe lại giọng Bắc như vậy, làm em nhớ đến Mợ em ( là người sinh ra anh của em đấy Cô ạ  Wink )
Em cài cành hoa giấy rung rinh trong nắng trước cửa sổ phòng Cô nhé.
Em chúc Cô một cuối tuần ấm áp.

Em _ Tí Mò Rùa

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #107 - 12. Apr 2009 , 20:19

Tí Mò thương,
Cô đã hơi khoẻ lại một chút , nhưng vẫn phải sinh hoạt bình thường kẻo mọi việc sẽ bị trễ nải.
Xem ra người thì hiền lành, chẳng có vẻ gì là "mò" cả.   Nhưng mà thôi, các em đã đặt cho nhau những cái tên rất đặc biệt và dễ nhớ, lại hơi tếu đó mà.
Màu hoa em tặng cô rất dễ thương.  Thư thoảng nhớ vào lều thăm cô nhé.  Cô hứa sẽ chăm trả lời thư cho tất cả...   
Cô chúc em vui luôn.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #108 - 13. Apr 2009 , 03:08

Vu Ngoc Mai wrote on 12. Apr 2009 , 20:19:
Tí Mò thương,
Cô đã hơi khoẻ lại một chút , nhưng vẫn phải sinh hoạt bình thường kẻo mọi việc sẽ bị trễ nải.
Xem ra người thì hiền lành, chẳng có vẻ gì là "mò" cả.   Nhưng mà thôi, các em đã đặt cho nhau những cái tên rất đặc biệt và dễ nhớ, lại hơi tếu đó mà.
Màu hoa em tặng cô rất dễ thương.  Thư thoảng nhớ vào lều thăm cô nhé.  Cô hứa sẽ chăm trả lời thư cho tất cả...    
Cô chúc em vui luôn.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô Mai thương  smflower
Cô coi chừng timo này hông có hiền đâu Cô ơi ( nói xấu  Grin ) Hôm nay em tặng Cô bông hoa trắng trước nhà nè  Cheesy Công việc của Cô có bị trễ nãi nhiều không ạ? Chúc Cô sức khoẻ để vui vẻ hoài hoài  Grin Grin

...

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #109 - 13. Apr 2009 , 04:46

Phương Huệ thương,
Phải cám ơn người ủi áo và tìm mỹ phẩm đánh bóng cho mái tóc đã bị gió mưa tàn phá từ mấy ngày trước.   Lúc nào cô cũng nghĩ rằng câu "răng với tóc là góc con người" rất đúng, nên đã yểm trợ cho tiệm làm tóc rất kỹ từ mấy chục năm nay đó PH ơi!  Hình em chụp rõ quá đó chứ.  Nhưng mà cô dâu của các em trông hạnh phúc quá nhỉ, chắc là đã chọn được "the right one" hì hì hì...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #110 - 13. Apr 2009 , 05:35

Cô ơi! Cô ơi!

Cô quên Ngố rồi sao!!!hic! hic!hic! Cry Cry Cry em làm tóc cho Cô Dâu phồng phồng đó ạ!
Thưa Cô,
Chúng em đang ngóng "quà" của Cô đây ạ!
Chúc Cô một tuần mới an vui & hạnh phúc  tulipvang tulipdo violet1 violet2

Em TN
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #111 - 17. May 2009 , 06:45

Thưa Cô,
Lâu nay các Cô đi đâu vắng hết cả, hôm nay em ra vườn (nhà người ta  Roll Eyes ) mang hoa vào nhà các Cô, để gọi người trở lại...  flower40

...
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #112 - 02. Jul 2009 , 04:38

Thưa Cô ạ, maivang_22

Lâu không nghe
Tiếng Cô ho
Em lo
Hỏi !

...

Em đậu trắng nhớ Cô Mai Vàng. Wink
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #113 - 02. Jul 2009 , 06:30

tuyet_ngo wrote on 03. Dec 2008 , 17:54:

(Chời ui! Hên quá chưa quá 24 giờ ! Grin Grin)

QS ơi! Em giơ tay xin trả lời đây nì ! Em trả lời đúng thì có được thưởng không dzị?  Wink Cheesy Grin
Thưa QS người người chụp hình chung vời ban tam ca MTV chính là...là...là  Công Nương "Thở Ra Thơ"

Ngố CN

P.S. :CN thì rước dzìa cung HG nha QS  Cheesy

CÔ MAI KÍNH , tulipvang
MẤY HÔM NAY VẮNG BÓNG CÔ VÀ CÔ THU HƠI...LÂU , HY VỌNG 2 QUÝ THẦY CÔ LUÔN MẠNH KHOẼ , ĐỂ BAN TAM CA MTV CÀNG NGÀY CÀNG NỔI TIẾNG HƠN , CÔ NHÉ.
HÌNH CHỤP NẦY ĐẸP THẬT , CÁC CÔ TRÔNG VẦN NHƯ XƯA... maivang2
MAU QUÁ , BI GIỜ CẢ NHÀ CHUẨN BỊ CHO TUẦN LÊ" MỪNG SN CỦA US , ALEX MAU MAU ĐEM PHÁO BÔNG VÀO NHÀ BÀ , ĐỐT CHO VUI VÀ BÀ NHƠ" BỊT 2 LỔ TAI NHÉ...HI.HI.

fireworks fireworks fireworks fireworks fireworks fireworks fireworks fireworks
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #114 - 03. Jul 2009 , 07:15

Em Tuy Van thương,
Co moi di xa ve, gio lai vao web va viet bai cho dac san day.  Lai con ban voi Giai Khuyen hoc nua, nen hoi lu bu.  Nhung ma the nao cung lang nghe tieng phao no cua Alex de lay hen.  Hon chu be Alex dum ba Mai voi.
Co chuc hai ba chau mot cươi tuan vui nhieu.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #115 - 03. Jul 2009 , 07:21

Em Bich Dinh thương,
Ngươi da tro lai roi , cung nho Dau Trang nham nham.
Mua he thi co cu thu thoang lai di choi xa, nhung khi tro ve thi lai vao Leu lo viet lach ngay.  Ky nay bai phai danh cho Dac San nen leu hoi vang ve, hi hi..
Chuc Dau Do Nươc Dua lươn vui manh.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #116 - 09. Jul 2009 , 14:37

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Jul 2009 , 07:21:
Em Bich Dinh thương,
Mua he thi co cu thu thoang lai di choi xa, nhung khi tro ve thi lai vao Leu lo viet lach ngay.  Ky nay bai phai danh cho Dac San nen leu hoi vang ve, hi hi..
Co Ngoc Mai

Thương nhớ ơ hờ thương nhớ ai
Thì ra học trò nhớ cô Mai
Hôm nay mới thấy Cô trở lại
Mong được xem Cô viết ...dài dài...

dancing  dancing  dancing  dancing  dancing

...

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #117 - 09. Jul 2009 , 14:52

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Jul 2009 , 07:21:
Em Bich Dinh thương,
Mua he thi co cu thu thoang lai di choi xa, nhung khi tro ve thi lai vao Leu lo viet lach ngay.  Ky nay bai phai danh cho Dac San nen leu hoi vang ve, hi hi..
Co Ngoc Mai

Shocked  Shocked Cô ui cô ui , cô đem râu ông nọ cắm cằm bà kia không được đâu cô ơi  rollingonthefloor   rollingonthefloor, em B Đ aka Đậu Trắng sắp té xỉu bây giờ, vả lại Đậu Đỏ sợ cholesterol nên không đi đôi với Nước Dừa được, chỉ đi với Bánh Lọt thôi hà  Grin

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #118 - 13. Jul 2009 , 06:31

Dau Do oi,
Viet cho Dau Trang ma con nho Dau Do, the ma DT khong khieu nai thi thoi, em con neu ra day man chi zay.  Co le co hay con "tâm bất tại" đó mà.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #119 - 14. Jul 2009 , 17:45

Ban Dzang ui ,
COn ranh dươc vai phut chay vao day ghe tham ban dzang ,thay Co Tro lang xang ma vui qua. May hom nay cai ong ap huyet khong hanh minh nua nen vui lam , chu may ngay trươc thi nhu con meo mươp !
Thay Tuyet Ngo dzo day ma khong ghe nha Ma Van , sao dzay?
Thoi , tham ca Co lan tro nhe. Da nhan dươc DVD roi , cam on lam lam.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #120 - 15. Jul 2009 , 14:41

Tham Ban Vang,
Mung ban da co ap huyet thap, xinh xinh be be (thap) nhu Ma la tot roi, hi hi...
U neu da nhan dươc DVD roi thi rang ma hoc hat di, cho ta co the nhep nhep theo cho khoe cai tam than nay. 
Cai DVD cua NM nam va, nen sang nay phai di rươc cai moi ve, roi lai con cho con sang gan nua, nen van chua bat dau dươc, va cung khong hieu co thieu chu nao hoac cau nao hay khong de ma dien.
Vay bao de Mạ ro.
Thu di du ngoan khi mo moi dia de NM con bao 2 ngươi di an pho? (noi nho thoi keo lai co cai duoi dai cua Ma voi di theo do!)
Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #121 - 15. Jul 2009 , 17:03

Vu Ngoc Mai wrote on 15. Jul 2009 , 14:41:
Tham Ban Vang,
Mung ban da co ap huyet thap, xinh xinh be be (thap) nhu Ma la tot roi, hi hi...
U neu da nhan dươc DVD roi thi rang ma hoc hat di, cho ta co the nhep nhep theo cho khoe cai tam than nay.  
Cai DVD cua NM nam va, nen sang nay phai di rươc cai moi ve, roi lai con cho con sang gan nua, nen van chua bat dau dươc, va cung khong hieu co thieu chu nao hoac cau nao hay khong de ma dien.
Vay bao de Mạ ro.
Thu di du ngoan khi mo moi dia de NM con bao 2 ngươi di an pho? (noi nho thoi keo lai co cai duoi dai cua Ma voi di theo do!)
Ngoc Mai

Em hi vọng cô Vân (Queen viết không dấu ) có thể hiểu hết, vì em đọc lén mà chẳng hiểu cô Mai nói gì  Tongue  Embarrassed.
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #122 - 15. Jul 2009 , 17:30

Quote:
Em hi vọng cô Vân (Queen viết không dấu ) có thể hiểu hết, vì em đọc lén mà chẳng hiểu cô Mai nói gì  Tongue  Embarrassed.

Em có hiểu cái đoạn 3 Cô sắp đi ăn phở... rollingonthefloor
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #123 - 15. Jul 2009 , 18:00

Phương Tần wrote on 15. Jul 2009 , 17:30:
Em có hiểu cái đoạn 3 Cô sắp đi ăn phở... rollingonthefloor

Hi hi hiểu ngay cái đoạn cô Mai bảo "nói nho nhỏ thôi, kẻo có cái đuôi dài đi theo" hả  Cheesy  Cheesy
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #124 - 16. Jul 2009 , 04:59

Cac em oi ,
Cac Co ma noi chuyen mi nhau thi lam sao cac em hieu dươc ! Bi mat ma !
Chi doan dươc cho an pho thoi phai khong? Hap dan lam day !
Co Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #125 - 16. Jul 2009 , 05:47

ngo_thi_van wrote on 16. Jul 2009 , 04:59:
Cac em oi ,
Cac Co ma noi chuyen mi nhau thi lam sao cac em hieu dươc ! Bi mat ma !
Chi doan dươc cho an pho thoi phai khong? Hap dan lam day !
Co Van

Hi hi 2 chữ nầy em hỏng hiểu nên không dám cho dấu, sợ trật ý của cô  rollingonthefloor   rollingonthefloor.

Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #126 - 16. Jul 2009 , 07:40

Vu Ngoc Mai wrote on 03. Jul 2009 , 07:15:
Em Tuy Van thương,
Co moi di xa ve, gio lai vao web va viet bai cho dac san day.  Lai con ban voi Giai Khuyen hoc nua, nen hoi lu bu.  Nhung ma the nao cung lang nghe tieng phao no cua Alex de lay hen.  Hon chu be Alex dum ba Mai voi.
Co chuc hai ba chau mot cươi tuan vui nhieu.
Co Ngoc Mai  

moreflower2 ALEX KÍNH TẶNG BÀ MAI 1 BÓ HOA XINH
  partyfrog VUI MỪNG NHẢY TUNG TĂNG , VÌ  ĐƯỢC THEO BN TV VÀO THĂM  BÀ MAI , VA CẢ NHÀ , VÌ BN TV MỚI ĐI CHƠI XA VỀ.
  Drinkinj MAU MAU CỤNG LY SỬA TƯƠI ĐỂ MÙA HÈ THÊM MÁT MẼ , TRẺ TRỤNG
  band4 MỜI BAN NHẠC HÒA THEO TIẾNG HÁT CỦA BAN TAM CA  MTV ,   votay VÀ  HẸN DỊP SAU NHÉ.

ALEX KÍNH MI MI BÀ , VÀ KÍNH CHÚC BÀ 1 NGÀY VUI HƠN NGÀY HÔM QUA. rollingonthefloor
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #127 - 17. Jul 2009 , 18:20

Dau Do qua tay lam nhe , chuyen mon be cong be queo y cua ngươi khac ! Co phai phat em moi dươc !
Co Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #128 - 17. Jul 2009 , 18:29

ngo_thi_van wrote on 17. Jul 2009 , 18:20:
Dau Do qua tay lam nhe , chuyen mon be cong be queo y cua ngươi khac ! Co phai phat em moi dươc !
Co Van

Em chỉ trêu cô chút chút thôi mà! Nghe tin huyết áp của cô tụt xuống, em chọc cho cô cười vui vẻ đấy !Cô dọa phạt thì em không sợ đâu, cái này em bị hoài, quen rồi. Hay là cô giả vờ.... thưởng em 10 điểm đi, cái đó mói làm em giựt mình đấy  Wink

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #129 - 18. Jul 2009 , 09:09

Dau Do oi ,
Ai ma doi phat em vay , noi di roi Co binh cho.
Cho em 10 diem la em giat minh? vay thi Co cho em luon 20 diem dươc khong? Neu nhu vay em te xuong dat lai bi them mot cai ba vai nua thi ai ma lo viec D/D day? ma Co lai mang tieng ac nua , thoi thi Co lay lai loi vay.
Co Van
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #130 - 29. Jul 2009 , 04:37

Thưa cô Mai ạ, maivang_22

Em ghé lớp thăm Cô, có lẽ Cô bận nhiều. Em mong Cô vẫn khoẻ. Mong sớm gặp lại Cô để được cười vui bên Cô.
Em hái hoa vàng tặng Cô.
tulipvang pansyvang tulipvang pansyvang tulipvang
Thương kính,
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #131 - 29. Jul 2009 , 12:09

Em Bích Định thương,
Cô cũng chỉ hơi bận với việc làm báo và làm "cố" (vấn) mỗi khi được hỏi đến.  Nhưng thỉnh thoảng vẫn ghé thăm lều coi có khách lạ chặng.
Em vẫn thường chử?  Không biết bên đó đi phó hội được những ai?
Cô cũng mong gặp lại các em trong ngày picnic và đai hội nhiều lắm .
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #132 - 31. Jul 2009 , 08:14

tuy-van wrote on 16. Jul 2009 , 07:40:
 moreflower2 ALEX KÍNH TẶNG BÀ MAI 1 BÓ HOA XINH
 partyfrog VUI MỪNG NHẢY TUNG TĂNG , VÌ  ĐƯỢC THEO BN TV VÀO THĂM  BÀ MAI , VA CẢ NHÀ , VÌ BN TV MỚI ĐI CHƠI XA VỀ.
 Drinkinj MAU MAU CỤNG LY SỬA TƯƠI ĐỂ MÙA HÈ THÊM MÁT MẼ , TRẺ TRỤNG
 band4 MỜI BAN NHẠC HÒA THEO TIẾNG HÁT CỦA BAN TAM CA  MTV ,   votay VÀ  HẸN DỊP SAU NHÉ.

ALEX KÍNH MI MI BÀ , VÀ KÍNH CHÚC BÀ 1 NGÀY VUI HƠN NGÀY HÔM QUA. rollingonthefloor

cô MAI thân kính ,

Hôm nay thứ sáu , 2 bc ALEX Kính chúc cô MAI và tất cả 1 cuối tuần thật đầm ấm , và an vui.

ALEX vòng tay kính chào bà và kính tăng, hoa , ban nhạc cho ban MTV sũa soạn trình diễn , bà nhé.
flower40 band4
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #133 - 18. Aug 2009 , 04:26

Em TB thấy bóng dáng cô rồi , mau mau chạy tới chào cô  : " Em chào cô buổi sáng tinh mơ "Em xin đại diện anh Bụt em cám ơn cô đã chúc mừng sinh nhật ,anh Bụt khoái chí lắm được cả nhà ta chúc mừng , đi ra đi vào cười tủm tỉm làm TB nhà mình bắt mê thêm tí nữa , rõ khổ cô nhỉ ! Chúc Cô Mai cả ngày thoải mái ,không có đụng chuyện bực mình flower40 Em TB
Back to top

...

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #134 - 18. Aug 2009 , 08:55

Thu Beo oi,
Lau qua moi thay em vao tham leu.  Cung tai co mac lo dai hoi qua ma chang viet lach gi dươc ca.
Hen gap em va ca nha B vao sang Thu Bay nay nhe.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #135 - 27. Aug 2009 , 06:06

Kính chào Cô Mai và các chị LVD !

Sáng thứ bảy ngày 22/8/2009 Kahat vì ỉ mình là " dân địa phương " nên không coi hướng dẫn về địa điểm pinic kỹ , chỉ đọc vội mấy lời nhắn trong Thông Báo ....Pinic tại Mile Square Park ...Góc Euclid & Edinger ...Thế là Kahat đến đó lúc 12:30 đậu xe trên đường Edinger ( vì ở đó còn trống ) rồi thả bộ " đi thanh tra hết lều này qua lều khác .... Đa số đều là Birthday Party
Kahat đi cho tới sát góc đường Euclid & Warner  Mới tìm thấy các Chị LVD đang đứng thành vòng tròn " Múa voi " ...Người mà Kahat nhận ra là Cô Mai , mặc áo vàng

Áo nàng vàng em về yêu hoa cúc ( NS )

Nhưng cô Mai thì quá bận ... Với đám học trò chạy theo truyện trò , nên Kahat chỉ đứng quan sát mà cũng không dám chạy lại chào hỏi thăm

Người thứ hai là chị Hội Trưởng Đặng Cần ...Chị Cần cũng bận trả lời phỏng vấn cho mấy ông phóng viên báo chí & TV .... Kahat đợi cuộc phỏng vấn xong mới thưa
- Thưa chị Anh Chị Bình & Đặng Mỹ đã tới chưa  ?
Chị Cần đảo mắt một vòng :
- Tới rồi , mấy người đi vòng tìm xem Mỹ ở đâu , tôi bận và mệt quá rồi !
- Cám ơn chị ...
Thế là Kahat lại đứng đó quan sát ....

Đi mấy vòng cũng không nhận thêm được ai quen , và Chị Đặng Mỹ thì ....mất dấu

Cuối cùng Kahat gặp ba chị có đeo trên ngực áo tên và chữ LVD 73 ... Nghĩ rằng các chị có thể giúp :
- Thưa các chị có thấy chị Mỹ đứng đâu không ạ
- Về rồi về mất tiêu rồi , nay cô nàng đến có một tí rồi về
Thế là Kahat đành ôm bụng đói lại thả bộ trở lại đường cũ , trưa mùa hè dạ đói nắng rát sao mà đường nó dài lê thê ...Tưởng chừng như đi hoài không thấy xe

Đã nhiều lần Kahat muốn quay lại nhờ ai đó " GỌI NGƯỜI TRỞ LẠI " Nhưng ngại quá đành thôi

Chiều hôm sau vì quá bận bịu với công việc nên Kahat không thể tham gia ....Đại hội

Đành mất một dịp may

Kahat
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #136 - 27. Aug 2009 , 08:00

Lethikinhhoang wrote on 27. Aug 2009 , 06:06:

Sáng thứ bảy ngày 22/8/2009 Kahat vì ỉ mình là " dân địa phương " nên không coi hướng dẫn về địa điểm pinic kỹ , chỉ đọc vội mấy lời nhắn trong Thông Báo ....Pinic tại Mile Square Park ...Góc Euclid & Edinger ...Thế là Kahat đến đó lúc 12:30 đậu xe trên đường Edinger ( vì ở đó còn trống ) rồi thả bộ " đi thanh tra hết lều này qua lều khác .... Đa số đều là Birthday Party
Kahat đi cho tới sát góc đường Euclid & Warner  Mới tìm thấy các Chị LVD đang đứng thành vòng tròn " Múa voi " ...Người mà Kahat nhận ra là Cô Mai , mặc áo vàng

Nhưng cô Mai thì quá bận ... Với đám học trò chạy theo truyện trò , nên Kahat chỉ đứng quan sát mà cũng không dám chạy lại chào hỏi thăm

Người thứ hai là chị Hội Trưởng Đặng Cần ...Chị Cần cũng bận trả lời phỏng vấn cho mấy ông phóng viên báo chí & TV .... Kahat đợi cuộc phỏng vấn xong mới thưa
- Thưa chị Anh Chị Bình & Đặng Mỹ đã tới chưa  ?
- Cám ơn chị ...

Cuối cùng Kahat gặp ba chị có đeo trên ngực áo tên và chữ LVD 73 ... Nghĩ rằng các chị có thể giúp :
Thế là Kahat đành ôm bụng đói lại thả bộ trở lại đường cũ , trưa mùa hè dạ đói nắng rát sao mà đường nó dài lê thê ...Tưởng chừng như đi hoài không thấy xe

Đã nhiều lần Kahat muốn quay lại nhờ ai đó " GỌI NGƯỜI TRỞ LẠI " Nhưng ngại quá đành thôi

Chiều hôm sau vì quá bận bịu với công việc nên Kahat không thể tham gia ....Đại hội

Đành mất một dịp may

Kahat

uỗng thế chi Le thi Kinh Hoàng. That tiên có nghe nói la chị sẽ dư D/H , nên bọn này trông ngóng chị quá chừng chừng, mãi sau mới biết là chị không dự D/H , nào dè chị lại đến dự picnic.  Hôm đó có TL, có PT Tí Mò va tuyết Ngố nua ma -tiếc qua không được gạp chị.   Thôi thì tuỳ duyên vậy chứ biết sao. Chúc anh luôn vui và an lạc-
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #137 - 27. Aug 2009 , 08:33

KÍNH CHÀO BAN TAM CA MTV , thumbup
THẬT LÀ TUYỆT VỜI VÀ BAN MTV ĐÃ LÀM CHO TV CÒN NGẪN NGƠ ĐÂY Ạ.... thumbup votay
EM KÍNH TẶNG 3 CÔ LY NƯƠC TRÁI CÂY ĐỂ BỔ DƯỞNG SAU MẤY NGÀY VUI  THẬT TUYỆT VỜI. Drinkinj

EM VẦN CÒN  GIỬ  MÀI KỶ NIỆM NGÀY D Đ , CÁC CÔ , CÁC NHÂN TÀI D Đ  HÁT , SAO MÀ HAY THẾ..ANH HOÀNG LONG , RỂ CỦA  LVD 73 , LÀ PHU QUÂN CỦA  KIM HOA ĐẾN TỪ HOUSTON , VÀ ĐÃ TẶNG CHO Đ H LVD 1 BÀI CA  NHỚ ĐỜI.
KHEN CÁC CÔ VẪN....CÒN NĂNG ĐỘNG...VÀ GIỌNG CA CỦA CÔ MAI, CÔ THU , CÔ PHƯƠNG(. OANH....SẼ CÒN MÀI TRONG EM.

BI GIỜ EM LẠI GH IỀN " BÁNH THÍCH " THÌ LÀM SAO BI GIỜ...., CÔ NHỈ?
  HÔM ĐÓ CÁC EM ĐƯỢC NO SAY..VÀ ĐƯỢC CƯỜI BỂ BỤNG , VÌ CÔ MAI NÓI LÀ KHÁCH ĐẾN TIỆM NẦY , CỨ NGỞ CÔ MAI LÀ NHÂN VIÊN LÀM VIỆC TRONG QUÁN , NÓI " CHO TÔI 1 BÀN 2 NGƯỜI  ĐI Ạ  "... rollingonthefloor rollingonthefloor
TỘI NGHIỆP CÔ GHÊ , NGHE ĐỒN CÔ MAI VỪA LÀM " XE ĐÒ NGỌC MAI " , CHỞ HỘ HS NẦY , ĐẾN HS KIA... RÙI BI GIỜ CÓ JOB MỚI LÀ WAITRESS.....
EM KÍNH TẶNG 3  CÔ CÁC MÓN ĂN TINH KHIẾT , VÀ HOA XINH XINH VÀ NHỮNG KỸ NIỆM ĐONG ĐẦY TÌNH THƯƠNG CÔ TRÒ LVD CHÚNG TA.

THÂN KÍNH ,
TÚY VÂN
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #138 - 04. Sep 2009 , 19:08

Lethikinhhoang wrote on 27. Aug 2009 , 06:06:

Kahat đi cho tới sát góc đường Euclid & Warner  Mới tìm thấy các Chị LVD đang đứng thành vòng tròn " Múa voi " ...Người mà Kahat nhận ra là Cô Mai , mặc áo vàng

- Thưa chị Anh Chị Bình & Đặng Mỹ đã tới chưa  ?
- Cám ơn chị ...

Đành mất một dịp may

Kahat

Ôi chao ơi,
Cô Kahat vào mục này gọi My mà My điếc lác quá có nghe thấy gì đâu.   Tongue Cheesy
Ba chị em Anh Thư, Đậu Đỏ, và My có mặt sớm lắm, hơn 10am là ở đó rồi, vì biết phải về sớm  lo thức ăn cho LVD73, và diễn đàn  từ picnic về họp chơi ở nhà chị Lan.

Nói là sớm, chứ cũng hơn 1 giờ My mới về. Những người đi lạc đến 1pm mới đến như Tần, sư huynh,... còn gặp My mà.
My có nhắc Cô bảo sẽ đến, và có ý chờ mãi. Ai ngờ Cô là thổ công mà đi lạc như thế,  giời a.  Roll Eyes
My nghe Cô kể đường nắng, bụng đói, đi mãi không thấy xe mà áy náy, ân hận quá đi.
My xin lỗi,  Cô thông cảm bỏ qua cho những sơ xuất nha cô hàng.  flower40
My sẽ gửi báo biếu Cô xem đỡ cho hạ hoả  Cheesy
Back to top
« Last Edit: 04. Sep 2009 , 19:10 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #139 - 05. Sep 2009 , 09:55

Quote:
Ôi chao ơi,
Cô Kahat vào mục này gọi My mà My điếc lác quá có nghe thấy gì đâu.   Tongue Cheesy
Ba chị em Anh Thư, Đậu Đỏ, và My có mặt sớm lắm, hơn 10am là ở đó rồi, vì biết phải về sớm  lo thức ăn cho LVD73, và diễn đàn  từ picnic về họp chơi ở nhà chị Lan.

Nói là sớm, chứ cũng hơn 1 giờ My mới về. Những người đi lạc đến 1pm mới đến như Tần, sư huynh,... còn gặp My mà.
My có nhắc Cô bảo sẽ đến, và có ý chờ mãi. Ai ngờ Cô là thổ công mà đi lạc như thế,  giời a.  Roll Eyes

Hi hi hi ! Mỹ ui!

Cho Mỹ tấm hình để "ăn nói"

...

Máy T xài giờ TX, thì trừ đi 2 tiếng cũng còn 3 chị Đậu và bé Đậu của Diễn Đàn tại buổi picnic lúc 4:14pm - 2 = 2: 14pm  thumbup
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #140 - 05. Sep 2009 , 16:19

Quote:
Hi hi hi ! Mỹ ui!

Cho Mỹ tấm hình để "ăn nói"

...

Máy T xài giờ TX, thì trừ đi 2 tiếng cũng còn 3 chị Đậu và bé Đậu của Diễn Đàn tại buổi picnic lúc 4:14pm - 2 = 2: 14pm  thumbup

hihihi, cám ơn Tần nhiều  dance3

Cô Ka Hát phải mang đồng hồ đi cho dầu nhớt vào rồi  Cheesy
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #141 - 05. Sep 2009 , 17:02

Quote:
hihihi, cám ơn Tần nhiều  dance3

Cô Ka Hát phải mang đồng hồ đi cho dầu nhớt vào rồi  Cheesy

Đấy đúng rồi , khi Kahat tới nơi thì các chị đang đứng vòng tròn và bắt đâu chơi trò hát , lúc đó có cả cô Ngọc Mai ở trong vòng nữa , sau đó cô mệt mới chạy ra ngoài liền bị các chị có cả các anh bao quanh nữa , còn lều có căng tấm banner thì các chị mới bắt đầu bổ dưa hấu , có nhiều chị còn đang ăn mì xào , chị Đặng Cần thì bị mấy ông Việt Weekly bao vây phỏng vấn tới nơi ....
Kahat ra tới xe coi đồng hồ chưa tới 2:00pm

Kahat
Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #142 - 05. Sep 2009 , 17:30

Lethikinhhoang wrote on 05. Sep 2009 , 17:02:
Đấy đúng rồi , khi Kahat tới nơi thì các chị đang đứng vòng tròn và bắt đâu chơi trò hát , lúc đó có cả cô Ngọc Mai ở trong vòng nữa , sau đó cô mệt mới chạy ra ngoài liền bị các chị có cả các anh bao quanh nữa , còn lều có căng tấm banner thì các chị mới bắt đầu bổ dưa hấu , có nhiều chị còn đang ăn mì xào , chị Đặng Cần thì bị mấy ông Việt Weekly bao vây phỏng vấn tới nơi ....
Kahat ra tới xe coi đồng hồ chưa tới 2:00pm

Kahat

Vậy là phải bắt lỗi cô KaHat rồi... chitchua Ba người nổi bật như dzị mà nở lòng nào không thấy... Sad

Hihihi !!! Hahaha!!! Lại nhớ tới chuyện chị Đậu mời anh Cóc Lương đi chỗ khác " vì đây là bàn VIP của Diễn Đàn ạ..."  Cheesy  Grin  laugh12

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #143 - 09. Sep 2009 , 04:27

Thưa Cô Mai ạ, maivang_22

Em ghé chào Cô ạ. Bà cụ Nội của hai cháu ở nhà đang đọc sách mới của Cô, cụ thích lắm ạ. Em rất cảm kích việc viết sách của Cô. Em đã quên không nhớ đến sách cho hai bác Nhân. Lips Sealed Tháng 10 em sang sẽ mang về sau, được không ạ?
Em kính chúc một ngày vui.
Bích Định
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #144 - 14. Sep 2009 , 06:05

Kính Cô,
  Em xin phép được treo tấm hình này ở phòng họp của Lều Văn cho ấm nghĩa tình...

...
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #145 - 15. Sep 2009 , 18:09

LPHUONG wrote on 14. Sep 2009 , 06:05:
  Kính Cô,
 Em xin phép được treo tấm hình này ở phòng họp của Lều Văn cho ấm nghĩa tình...

...

Kính Cô Mai

http://i248.photobucket.com/albums/gg161/dieuanh01/snmt.jpgt=1253074016

Em mang hoa về trang trí lều thơ nhé Cô
Em-TL
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #146 - 16. Sep 2009 , 06:26

Thưa cô Mai ạ, maivang_22

Áo "cô dâu" đẹp quá, em mang về dán album cho Cô ạ.
Kính thăm và chúc Cô một ngày vui.
Em Bích Định

...
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #147 - 18. Dec 2009 , 14:25

Em kính chúc Cô Mai  và gia đình 1 mùa Giáng Sinh đầy an lạc và 1 năm mới hạnh phúc bên ngươì thân

...

...

...

...

Em
Back to top
« Last Edit: 18. Dec 2009 , 15:01 by Tuyet Lan »  

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra