Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ (Read 2780 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ
22. Sep 2008 , 11:15

LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ

...

Phụ huynh hay bất cứ ai thường nói chuyện với trẻ nhỏ đều có thể thấy được sự khó khăn trong vấn đề này.  Bộ óc của các cháu còn đang trong thời kỳ phát triển cho đến tuổi thiếu niên, và chúng ta không thể đòi hỏi trẻ em phải thấu hiểu những tiếng nói, câu văn hay ẩn dụ giống như người lớn.
Nếu bạn muốn đứa trẻ khi lớn lên sẽ có quan điểm của riêng mình thì ngay từ bây giờ, những ngôn từ bất lợi cần được thay thế bằng những tiếng có thể xây dựng nhân cách của chúng.  Có những điều cha mẹ nói với con xem ra không những vô hại mà còn có tính cách xây dựng, song đối với giới chuyên gia thì những lời nói ấy mang đến tai hại nhiều hơn là giúp ích đứa trẻ. 

Sau đây là 7 điều thông thường mà chúng ta có thể mượn một cách nói khác để giúp đứa trẻ hiểu rõ vấn đề hơn.

1. Khi phụ huynh nói “Con thật là tài giỏi” thì đứa trẻ lại hiểu “Bổn phận của con là làm cho cha mẹ vui lòng.” 
Chúng ta có thể thay thế bằng câu “Con nên hãnh diện vì đã hết sức cố gắng trong mọi việc.”
Chúng ta thường đã nghe nói đến việc đề cao lòng tự trọng của đứa trẻ, một điều rất quan trọng cho sự thành công trong đời.  Thế nhưng những chuyên gia về tuổi trẻ lại thấy sự khen ngợi thái quá có thể đem đến những hậu quả trái ngược.   Đứa trẻ được khen quá nhiều, khi lớn lên sẽ đòi hỏi chúng bạn cũng phải khen ngợi mình.   Ngụ ý của câu “Con đẹp nhất trong lớp,” hoặc nói đến điểm số mà không đề cao sựï cố gắng, chứng tỏ bạn chỉ thương con vì nó đẹp nhất, điểm số cao nhất, và học hành tiến bộ nhất mà thôi. 
Tiến sĩ tâm lý xã hội Carol Dweck đã trắc nghiệm 400 em lớp 5 về ảnh hưởng của sự ngợi khen quá lố khi bà làm việc tại Đại học Columbia.  Bà nhận thấy những đứa trẻ được khen vì “rất cố gắng” đã làm bài trắc nghiệm khá hơn và ở mức độ khó hơn những em được khen “thông minh.”
     Theo bà Dweck “Khen ngợi khả năng đứa trẻ giống như một lời hứa hẹn hão huyền về sự thành công, nhưng lại phủ nhận giá trị của yếu tố cố gắng, khiến cho đứa trẻ sẽ cảm thấy e ngại khi gặp phải thử thách.”

2. Khi phụ huynh bảo con “Hãy cẩn thận lời nói” thì đứa trẻ lại hiểu là “Con đã đổi lại những điều thật sự con muốn nói.” 
Lẽ ra tốt hơn hết, phụ huynh nên cho con biết “Mẹ rất vui khi con đến tâm tình với mẹ, nhưng mẹ rất muốn từ nay con không dùng những tiếng lóng có thể gây mích lòng đó nữa.”  Khi phụ huynh chú ý đến chính những tiếng đó thì đứa con sẽ tự khép kín và có thể không còn muốn nói chuyện với cha mẹ nữa.  “Đó là một điều mà chắc chắn không một phụ huynh nào muốn xảy ra,” theo Panaccione.  “Phụ huynh thật may mắn khi trẻ em đến nói chuyện với họ.”  Và thời điểm tốt nhất để đề cập đến những điều có thể gây xích mích là vào cuối câu chuyện.

3. Khi phụ huynh nói “Mẹ không đủ sức mua món đồ chơi con thích” thì đứa trẻ lại hiểu rằng “Tiền bạc là câu trả lời cho tất cả.”
Tốt hơn chúng ta nên diễn tả cách khác, chẳng hạn “Tiệm này có toàn những thứ mẹ con mình muốn mua, nhưng chúng ta đã có rất nhiều ở nhà rồi, và mình không nên mua gì thêm cho chật nhà nữa con ạ.”
Có thật sự con của bạn cần thêm một món đồ chơi điện tử hay một con búp bê hay không?  Dĩ nhiên là không rồi.  Nhưng nếu cứ nhắc đi nhắc lại tiền bạc là lý do duy nhất khiến đứa trẻ bị từ chối thì chính cha mẹ đã cho con ý nghĩ là tiền bạc có thể mua được tất cả.
Bà Marcy Axness, Tiến sĩ chuyên về trẻ em, nói:  “Cho đến khi được 5 tuổi, phụ huynh nên cho con cái thấy ý nghĩa của sự giàu sang không do của cải vật chất, mà chính nhờ những gì hiện bạn đang có đã  đem lại niềm vui đích thực cho chúng.”
Phụ huynh không có bổn phận phải đề cập đến vấn đề tài chánh trước mặt trẻ nhỏ.   

4. Khi phụ huynh bảo con mình “Con đừng lo, mọi việc đều tốt đẹp,” đứa trẻ lại nghe ra là mình hay bi thảm hóa cuộc đời. 
Tốt hơn chúng ta nên nói “Mẹ  hoàn toàn thấu hiểu những gì đã xảy ra cho con.  Bây giờ con có thể nói cho mẹ nghe được rồi.”
Khi đứa trẻ về nhà có vẻ buồn bực vì bị bạn học trêu ghẹo hoặc vì một lý do nào đó, phụ huynh hãy bày tỏ sự thông cảm và nên khuyên bảo con.
Panaccione cho rằng “Trẻ em cần học cách diễn tả cảm xúc ngõ hầu  có thể tiếp tục vui sống thay vì cứ để nỗi buồn vui trôi qua mà không bao giờ đề cập đến.”  Nếu các cháu nghĩ rằng những suy nghĩ của mìnhï là sai quấy thì sẽ bắt đầu tự khép kín và không còn tiếp thu được những lời khuyên lành mạnh nữa.      
     Mặt khác, không nên để trẻ nhỏ đắm mình vào những ý tưởng xấu xa.   Những câu hỏi như “Con có nghĩ được tại sao chuyện đó lại xảy ra không?” hoặc “Con nghĩ mẹ có thể làm gì cho con bớt buồn bực không?” có thể giúp đứa trẻ tự tìm cách giải quyết vấn đề.
Theo Mel Levine, giáo sư Đại học North Carolina, “Sự biết lắng nghe của phụ huynh đem đến cho con nhiều an ủi hơn là lời nói.   Chỉ cần thông cảm với nỗi vui buồn của đứa trẻ thôi, cha mẹ sẽ thấy con cái luôn tìm đến với mình để thổ lộ tâm tình.”

5. Khi phụ huynh khuyên con họ “Đừng nói chuyện với người lạ,” đứa trẻ lại hiểu là “Bất cứ người nào con không quen biết cũng tìm cách làm hại con.” 
Phụ huynh có thể diễn tả một cách khác, chẳng hạn như “Con không nên nói chuyện với những người mà con không cảm thấy yên tâm.”
Ngày nay trẻ nhỏ cần và thường nói chuyện với người lạ, ở quầy hàng tính tiền, trên xe buýt, hay tại văn phòng bác sĩ. 
Trước tiên, cha mẹ cần kiểm soát một cách thực tế:  bỏ qua những câu chuyện giựt gân, chẳng hạn, trẻ em bị người lạ bắt cóc khi đang đi trên vỉa hè là điều rất ít xảy ra, chỉ độ chừng một phần trăm hay ít hơn.   Trong khi đó, trẻ con thường là nạn nhân của những người chúng đã biết rõ, kể cả những nhân viên trong chính quyền.   Do đó chúng ta nên khuyên con trẻ coi chừng bất cứ ai, dù thân hay sơ, những người mà chúng không cảm thấy thoải mái chút nào khi đến gần. 
James Beasley, chuyên viên FBI, khuyên trẻ hay dùng internet chớ cho người ta biết những chi tiết về cá nhân mình, chẳng hạn ho, địa chỉ hoặc tên trường.  Và con cái nên cho cha mẹ biết về người bạn kết thân trên mạng, nhất là những kẻ nào muốn em giữ bí mật về mối quan hệ với họ.

6. Khi phụ huynh khuyên con “Con nên chia sẻ với người khác” thì trẻ nhỏ lại tưởng là cha mẹ bảo “Hãy cho đi những gì con có.” 
Tốt hơn phụ huynh nên nói “Jesse muốn chơi với chiếc xe đua của con một lát, và nó sẽ trả lại cho con sau đó.”
Bạn không bao giờ đưa nhũng chiếc chìa khóa xe thể thao cho người hàng xóm.  Nhưng cũng chính bạn lại đang bắt buộc con của mình phải chia sẻ món đồ chơi mà nó yêu thích.  Tiến sĩ tâm lý học David Elkind, giáo sư Đại học Tufts và tác giả “The Hurried Child” cho rằng “Con bạn không phân biệt được một cách rõ rệt giữa chúng và món đồ chúng yêu thích, chẳng hạn như con gấu bông hay chiếc xe lửa.  Do đó mà bạn đã đòi hỏi các cháu phải cho đi một phần của chính chúng vậy.”
Theo Elkind, khi đứa trẻ cứ mãi bị bắt buộc phải cho đi những gì chúng ưa thích, sự chia cách trở nên đau đớn đến độ chúng có thể không còn muốn gắn bó với con người nữa.
Trẻ em thật sự không có ý niệm gì về chia sẻ cho đến khi lên tám. Trước thời gian đó, cần bắt đầu giúp cho em thấm nhuần ý tưởng vị tha.  Một giải pháp nữa là viết tên em trên món đồ chơi trước khi lấy ra khỏi tay đứa nhỏ để nó biết rằng bạn không bắt buộc cháu phải từ bỏ quyền tư hữu.

7. Khi bạn nói “Tại sao con (bỏ giờ giới nghiêm, đánh em v.v...). Đứa nhỏ sẽ hiểu là “Con lại làm hỏng nữa rồi.”
Phụ huynh có thể nói một cách khác như “Mẹ đoán con đã bỏ lệnh giới nghiêm vì đang mải vui với các bạn và không muốn về nhà, nhưng điều đó vẫn không thể chấp nhận được.”
     Những nhà tâm lý trẻ em cho biết: phụ huynh đã đặt nhiều câu hỏi quá.  Một vài câu được che dấu dưới hình thức chỉ huy (“Con có nghĩ rằng con nên mặc áo mưa cho khỏi bị ướt lạnh không?”), nghĩa là dường như giúp cho cha mẹ cảm thấy bớt độc tài mà lại có vẻ thương yêu con mình hơn. 
Và lại có những phụ huynh đã biết câu trả lời cho câu “Nó đánh em gái vì tức giận khi thấy con bé lấy món đồ chơi của nó.”  Mục đích chính là làm  cho đứa trẻ cảm thấy xấu hổ để nó phải thú nhận những lỗi lầm của nó.
     Phương cách này giải quyết một cơn đau đầu ngắn hạn song lại gây ra một vấn đề nan giải lâu dài.  Phụ huynh cần phải nói chuyện với con mình ngay khi nó làm sai.  Nhưng để cho đứa trẻ cảm thấy xấu hổ từ lúc nhỏ sẽ khiến cho ý thức về lỗi lầm khó được phát triển.  Axness đã nói:  “Trẻ em không có lương tâm không bao giờ phát triển được khả năng cảm nhận những gì mà người khác thấy.  Điều này có thể đưa các em đến chỗ trộm cắp, nói dối, đánh lộn hoặc ngay cả phạm tội bạo hành.” Con trẻ thật yên tâm khi cha mẹ thấy và biết tất cả mọi việïc.  Tốt hơn hết, bạn nên xác nhận đã biết hoặc phỏng đoán được những gì con trẻ đang làm, rồi cắt nghĩa tại sao điều đó là xấu xa.  Nếu bạn sai, bạn sẽ được sửa đổi cấp kỳ.  Và đó có thể là điểm khởi đầu cho một cuộc đối thoại vô cùng hữu hiệu.

Vũ Ngọc Mai 
(Phỏng dịch “Words to Inspire” by Cynthia Dermody.  Reader’s Digest– February 2008)

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Re: LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ
Reply #1 - 24. Sep 2008 , 04:20

Thưa Cô Ngọc Mai ,
Em là phương huệ xin chào Cô. Thấy Lều Văn của Cô mở mấy nay em mừng quá vô chơi mỗi ngày mà sao ít thấy Cô ở nhà quá hà  Cheesy. Em thấy ở VN mình không hiểu những gia đình kia ra sao chứ trong nhà em thì dù mình làm giỏi cách mấy cũng không bao giờ được nghe khen  " con giỏi lắm " Em nghỉ theo quan niệm xưa cha mẹ thường sợ con mình trở nên tự cao rồi không cố gắng nữa..Theo kinh nghiệm bản thân em thấy việc này làm cho em trở nên rất là thiếu tự tin , khi nào cũng nghỉ rằng mình không bao giờ làm nên việc gì cả. Lúc đi học , em không bao giờ dám đưa tay lên trả lời dù biết chắc là mình đúng. Bây giờ nghỉ lại em thấy ngoài việc học hành , ngay cả trong đường đời bản tính này đã làm cho mình chịu quá nhiều thiệt thòi. Khi con em còn nhỏ , em vẫn theo cách dạy dỗ này , rồi 1 hôm con em hỏi " sao mẹ không khi nào khen con hết , cô giáo khen con hoài.. " tự nhiên em thức tỉnh Cô à...Em thấy Cha Mẹ học hỏi được rất nhiều từ con cái đó Cô..
Mong rằng em không nói nhiều quá ha Cô. Chúc cô 1 ngày vui.
PH
Em đem tấm hình về chưng cho vui   Grin

...
Back to top
« Last Edit: 24. Sep 2008 , 04:26 by phuonghue »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2 - 24. Sep 2008 , 13:41

Roll Eyes
Phương Huệ thương,
Em nói rất đúng, trẻ VN khi mới qua đây ít dám đưa tay lắm, và thường bị thầy cô giáo phê bình là thụ động.  Còn lối dạy con hơi một chú thì nạt, thì đánh cũng lỗi thời rôi.  Giáo dục nơi đây khuyến khích sự tự do, tính độc lập, còn lời nói thì phải luôn nhỏ nhẹ.  Vì vậy khi về nhà nếu mình giáo dục kiểu khác thì nhiều khi không có hiệu quả.  Dù sao thì nếu biết khéo léo dung hoà cái hay của người và của mình thì con cái rất được nhờ đó.
Cô đã gửi một bài về "Ba thế hệ làm mẹ" rồi, nay mai DD sẽ giúp đăng, và lại mong cả nhà cho thêm ý kiến.
Còn việc ghé lều thì cô cũng chăm ghé web hơn xưa để còn gặp các em và lo cho lều khỏi bị dột.  Nhưng vì lu bu nhiều việc (đọc sách, viết báo, dịch sách và đưa đón cháu nội ...) nữa nên không ở lều lâu hơn được, mặc dù cô rất muốn.  Cuối tuần này thì cô lại ở trong ban tổ chức họp bạn Đại Học Sư Phạm từ nhiều nơi đổ về CA.  Việc thì nhiều nhưng cũng vui em ạ.
Thăm cả nhà luôn vui mạnh,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3 - 30. Sep 2008 , 13:58

Chi Mai và em Phương Huê ơi,
Em đồng ý với chị là phải lựa lời nói với con trẻ, nhưng cũng đồng ý với PH là cũng phải nhớ con cháu mình đang ở văn hóa nào để "khen chê" theo mẩu mực đó.  Văn hóa mình thì khen ít mà chê hơi nhiều nên con trẻ ít tự tin , nhút nhát.  Biết rõ câu trả lới ,, mà chỉ sợ bị chê cười nhỡ nói sai, như PH nói đó , thì cũng thiệt thòi cho trẻ.  Vậy thì cứ "Con giỏi lắm" có lẽ tốt hơn là không nói gì hoặc nói mà sợ nó hiểu sai đi ...hoạc là sợ nó trở nên tự cao tụ đại, ha?
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #4 - 01. Oct 2008 , 18:47

Roll Eyes
Cô Thu Lê ơi,
Mình cũng đồng ý với Thu là trẻ con VN nhút nhát, đi học thì thụ động, ngại phát biểu vì sợ nếu sai sẽ bị chúng bạn chê cười.  Các GS Mỹ cũng có nhận xét tương tự.  Tuy nhiên nếu ngợi khen thái quá cũng có thể làm cho con trẻ trở thành kiêu hãnh, cứ tưởng mình tài giỏi hơn người mà không cố gắng hơn nữa để tiến bộ.  Do đó khen hay chê, thưởng hay phạt đều phải kèm theo lời cắt nghĩa thì mới có hiệu quả được.
Chẳng thế mà sống là cả một nghệ thuật, và sự thành công ở đời còn tuỳ thuộc vào những đức tính của con người, và nhất là nhờ vào sự giáo dục khéo léo của cha mẹ và thầy cô nữa. 
Ở Mỹ lúc nào người thầy cũng dùng những lời nói nhỏ nhẹ (soft voice) nhưng dễ thấm lòng người, khi về nhà, cha mẹ cũng cần đối xử với con cái một cách nhẹ nhàng.  Có như thế mới tránh được sự trái ngược giữa gia đình và học đường khiến đứa trẻ bị confused.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 03. Nov 2008 , 06:42

Thương kính Cô,
Hoa hồng là biểu tượng của tình yêu thương... Mầm non được chăm sóc kỹ sẽ vươn lên mạnh mẽ, con trẻ được nuôi dưỡng bằng tình yêu thương sẽ thành người lớn tốt...
Cô ơi, em trồng cây hoa hồng trong sân Lều Văn, chỗ gần tủ sách "Lựa lời mà nói với con trẻ", được phải không Cô? Roll Eyes Tongue

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #6 - 03. Nov 2008 , 11:34

Shocked
Em Phương thương,
Chua choa ôi, bông hồng ở mô mà nở rộ, tươi rói và nhiều quá xá vậy em?  Sáng nay cô cũng đi mua hồng, mà tìm đỏ con mắt mới lựa được 2 chậu tạm gọi là ưng ý.  Có lẽ vì trời CA sắp lạnh nên bông hồng biến mất hết, đúng là buồn 5 phút đó em.
Vậy được chậu hồng vĩ đại này, chắc là Lều Văn sẽ gặp nhiều độc giả dễ thương, hay bàn bạc góp ý, lại chăm vun xới cho cả nhà cùng thưởng ngoạn.
Cô cám ơn người cho hoa hồng nhiều.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 07. Nov 2008 , 05:42

Thương kính Cô,
Hoa hồng trồng ở Đà lạt, sao bên đó, trời lạnh lại vắng hoa hồng, kỳ quá vậy Cô?
Cô ơi, Cô đừng cảm ơn đứa mang hoa hồng về làm gì,
Cô cứ cho nó 14 điểm, nó "mừng tít", mai mốt nó sẽ bưng hoa về Lều Văn cho Cô nữa... Tongue Roll Eyes Cheesy
LP.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #8 - 07. Nov 2008 , 16:26

Roll Eyes
Em Phương ôi,
Danh dau chu khong dươc, thoi co danh viet kieu ...moi vay.  The neu bay gio co cho em 18 diem thay vi 14 thi chac la se co nhieu hoa hon nua cho Leu Van phai khong? O ben nay mua lanh thi hoa di ngu, den mua xuan lai no deu hon. 
Nghi lai sao hoi co thay co giao van chương cho diem ke.o the khong biet, chang bu voi minh qua day, di hoc chi co diem A, B, C, D hoac F thoi, va ai cung rang go` cho dươc A ca.
Co chuc em luon an manh.
Co Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 10. Nov 2008 , 06:46

Thương kính Cô,
Cô ơi, điểm tối đa hồi đó là 14, Cô ưu ái cho 18, nhà trường không chịu đâu. Nghe Cô nói là em mừng rồi, em kính tặng Cô và Lều Văn một...xe...hoa, từ từ em sẽ "bưng" về tiếp...
LP.

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

.e: LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ
Reply #10 - 10. Nov 2008 , 17:16

Roll Eyes
LP thương,
Cái xe hoa của em trông đặc biệt mát mắt nhỉ, chắc là cô Vân cũng sẽ thích lắm đó. 
Sân vườn nhà cô cũng vừa phải cắt cỏ, vì cô tưới nước hằng ngày nên cỏ ra nhanh quá.   Ngày mai có thể cô sẽ đi rinh thêm vài chậu hồng về để chúng nở hoa ra cho mà ngắm trước khi mùa đông tới.
Thăm em vui mạnh luôn.
Cô Ngọc Mai 

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #11 - 11. Nov 2008 , 17:45

LPHUONG wrote on 10. Nov 2008 , 06:46:
  Thương kính Cô,
Cô ơi, điểm tối đa hồi đó là 14, Cô ưu ái cho 18, nhà trường không chịu đâu. Nghe Cô nói là em mừng rồi, em kính tặng Cô và Lều Văn một...xe...hoa, từ từ em sẽ "bưng" về tiếp...
LP.

...

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em nghe Lang Phuơng nói mà em ngơ ngác, hồi xưa Cô cho điểm tối đa có 14/20 thôi thật sao ạ ?
Nhưng Lang Phương nói thì chắc đúng rồi, LPhuơng nhớ vanh vách mọi chuyện thời đi học, em phục quá.  Wink

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #12 - 11. Nov 2008 , 20:05

Roll Eyes
Đặng Mỹ ơi,
Cô đâu có "kẹo" dữ vậy đâu, lúc nào cũng rộng rãi một cây đó.  LP nói là hồi đó chỉ được phép cho 14 thôi mà!  Chẳng biết ai đã đưa ra cái "phép" ấy chớ cô thì vẫn sẵn sàng cho điểm nhiều hơn kia đó, hì hì hì...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: .e: LỰA LỜI MÀ NÓI VỚI CON TRẺ
Reply #13 - 14. Nov 2008 , 06:08

Vu Ngoc Mai wrote on 10. Nov 2008 , 17:16:
Roll Eyes
LP thương,
Cái xe hoa của em trông đặc biệt mát mắt nhỉ, chắc là cô Vân cũng sẽ thích lắm đó.  
Sân vườn nhà cô cũng vừa phải cắt cỏ, vì cô tưới nước hằng ngày nên cỏ ra nhanh quá.   Ngày mai có thể cô sẽ đi rinh thêm vài chậu hồng về để chúng nở hoa ra cho mà ngắm trước khi mùa đông tới.
Thăm em vui mạnh luôn.
Cô Ngọc Mai  

Cô ơi,
Sân vườn nhà Cô rộng lớn, sao Cô không đào lổ, bỏ chậu, trồng cây hồng xuống đất, sẽ tốt hơn, trong chậu, ít lâu sau đất không đủ sức nuôi cây, cây sẽ chết.
Em đã trồng ổi, na, chanh, tắc trong chậu, đều có trái, nhưng chỉ được một, hai đợt, rễ ăn hết đất, cây tàn luôn, sân nhà nhỏ quá, không thể cho xuống đất được.
Em mà có được sân rộng như nhà Cô, em sẽ trồng...thoải mái Cheesy Cheesy
Kính chúc Cô khoẻ, vui...để tưới và ngắm hoa hồng.
Thương kính,
LP.
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 14. Nov 2008 , 06:38

Quote:
Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em nghe Lang Phuơng nói mà em ngơ ngác, hồi xưa Cô cho điểm tối đa có 14/20 thôi thật sao ạ ?
Nhưng Lang Phương nói thì chắc đúng rồi, LPhuơng nhớ vanh vách mọi chuyện thời đi học, em phục quá.  Wink

Mỹ ơi,
Không phải Cô muốn cho chúng mình điểm tối đa là 14 đâu, đó là thang điểm của trường, Cô cho hơn không được .
Kim văn, Cỗ văn, T L văn: 14
Môn trả bài như VV, S Đ... : 14
Toán, Lý hóa trả bài cũng 14, chỉ khi làm bài kiểm, có làm toán và câu hỏi giáo khoa mới được 20.
Nhưng Thể dục, Nữ công, Họa thì lại được 18.
P cũng không hiểu tại sao...kỳ cục vậy Roll Eyes Huh
LP.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #15 - 14. Nov 2008 , 18:21

Roll Eyes
LP ơi,
Sân nhà cô tuy khá rộng nhưng mà cô vẫn thích trồng trong chậu cho gọn gàng, lúc nào chán đem đổi hoặc vứt đi cũng dễ.  Vả lại tuy cô ở nhà riêng nhưng lại cạnh công tử lớn, mà chàng thì chẳng thích mẹ bày nhiều quá, vừa sợ mẹ mệt, vừ lo phải phụ mẹ thì...chớt!
Cái nõi đoạn trường nó ở chỗ đó dấy em ơi, hì hì...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra