Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chính Trị  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chính Trị (Read 5023 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chính Trị
13. Oct 2008 , 04:44

Sarah Palin

Từ Gia Đình đến Chính Trị

...

...

Vũ Ngọc Mai

Trong ngày Đại hội đảng Cộng Hòa, tiếng vỗ tay lâu dài và vang dội khi bà Palin, ứng cử viên Phó Tổng Thống Hoa kỳ, bước ra hội trường đã gây được một khí thế phấn khởi cho một khuôn mặt phụ nữ khá mới mẻ trong chính trường:  Sarah Palin.  Ngay hôm sau và trong suốt những ngày kế tiếp, báo chí đã không ngớt đăng tải những tài liệu và dư luận khen chê về bà.

Năm 1984, Palin đã đoạt chức hoa hậu Wasilla, một thị trấn nhỏ với khoảng 6,000 cư dân.   Năm nay bà 44 tuổi, có chồng và năm con, hai trai ba gái.  Người con trai lớn Track đang ở trong quân đội và sẽ đi Iraq, cô con gái vị thành niên đang mang thai Bristol, kế đó là hai con gái Willow và Piper, và Trig, con trai út 4 tháng rưỡi với chứng down syndrome cần được chăm nom đặc biệt.  Tuy rất bị giao động với tin này, bà Palin, một chiến sĩ trung kiên chống phá thai, vẫn sinh hoạt bình thường cho đến ngày khai hoa nở nhụy.   Bà đã đi dự đai hội xa và chỉ trở về Alaska 8 tiếng đồng hồ trước khi bé Trig ra chào đời, sớm hơn thời hạn 5 tuần lễ và nặng 6lb2oz.  
Bà Palin thường tự xưng là một “hockey mom,” một người vừa tìm cách chăm lo đời sống của 5 đứa con lại vừa chu toàn trách nhiệm thường nhật của một thống đốc Alaska.  Dù bận rộn làm vậy nhưng bà vẫn cho người đầu bếp tại tư dinh nghỉ việc vì theo bà, “các con của tôi ăn ma-ca-rô-ni và phó mát được mà.”  Thời gian giữ chức thị trưởng, bà cho ra đời bé gái Piper trong ngày Thứ hai thì Thứ ba bà đã trở lại làm việc.  Palin thường thức khuya để bới thức ăn trưa cho cả nhà, và mỗi buổi sáng thức dậy lúc 4:30 khiến Todd, phu quân của bà, đã nói đùa, theo lời bà: “tôi có thể ngủ khi tôi chết.”  Họ đã yêu, kết hôn và vui sống với nhau trong nhiều năm.   Todd luôn thông cảm với việc làm bận rộn của Palin, và đã phần nào giúp cho sự thành công của bà nơi chính trường.  
Bà tâm sự “Ai ai cũng có những phấn đấu riêng tư, nhưng không phải tất cả mọi thứ đều hoàn hảo.  Sự chu toàn bổn phận và niềm vui là hai điều đáng kể hơn cả.”  
Với một gia đình tương đối đông con, lại phải chăm sóc 4 đứa vị thành niên mà một cháu út rất cần được đặc biệt trông nom, Palin vẫn dành đủ thì giờ cho chính trị.  
Từ Hội đồng tỉnh Wasilla, một thị trấn nhỏ vào năm 1996, Palin đã trở thành thị trưởng thành phố trong hai nhiệm kỳ sau đó, rồi năm 2006 đã được đảng Cộng Hòa đề cử làm thống đốc tiểu bang Alaska, một nữ thống đốc trẻ nhất của Hoa Kỳ.  Và năm nay 2008, bà đã được ông McCain mời đứng chung liên danh, và trở thành nữ ứng cử viên Phó Tổng Thống thứ nhì và là phụ nữ đầu tiên của đảng cộng hòa ra tranh cử.  Trước bà, vào năm 1984, Nữ Nghị sĩ New York Geraldine Ferraro đã là ứng cử viên phó tổng thống đầu tiên của Hoa Kỳ, chung liên danh với ứng viên tổng thống Walter Mondale.

Khi nói chuyện với Sandra của báo People về bà Palin, ông McCain đã phát biểu:  “Điều làm tôi cảm kích nhất là tôi thấy bà Palin rất thông minh, và đắc lực, nhưng tôi nghĩ đến một điều quan trọng hơn nữa, chính vì bà là một nhà cải cách.”  Trong số bốn ứng cử viên của hai liên danh cộng hòa và dân chủ, chỉ một mình Palin đang đảm trách chức vụ Thống đốc, còn ba vị kia đều đang là Thượng nghị sĩ.  
Dù chỉ mới 44 tuổi, Palin đã có bản đại lược (resume) của 16 năm nơi chính trường, bắt đầu năm 1992, và bản tóm lược ấy vừa được bà thêm vào một chi tiết quan trọng khi ra ứng cử phó tổng thống của đảng Cộng Hòa.
Trong thời gian làm thị trưởng, bà đã đề cao những giá trị bảo thủ, sự khuyến khích phát triển và sự thay đổi.  Bà còn được coi như một thống đốc hăng hái nhất của 50 tiểu bang.  Chúng ta cũng thấy sự gan dạ, hồn nhiên, duyên dáng, xinh đẹp, tích cực nếu không muốn nói là năng nổ, nơi con người Palin.  
Người ta thường nghĩ rằng bà Palin được ít người biết đến, nhưng  ông John McCain đã thấy được những tiềm năng của bà.  Phu nhân của ông McCain cũng đã có nhận xét:  “Chồng tôi làm việc rất hăng say, còn Palin là một nhà chạy đua ma-ra-tông.  Tôi không nghĩ rằng bà có vấn đề khó khăn nào trong khi làm việc với chồng tôi.”

Trong khi đó, Dân biểu Ed Royce của địa hạt 40 thuộc California đã cho nhật báo Viễn Đông biết ông đã đề nghị chọn bà Palin từ tháng 7 vì theo ông, “Cùng với John McCain, cả hai sẽ đem đến nhiều thay đổi cho chính quyền ở Washington vì cả hai đều có bản năng cải tổ.”  Ngoài dân biểu Ed Royce, Palin còn dược sự hỗ trợ của thống đốc nhiều tiểu bang khác nữa, của tuổi trẻ và dĩ nhiên, giới phụ nữ.

Vào ngày 10 tháng 9 vừa qua, dân chúng Alaska đã tập họp đông đảo để nồng nhiệt  đón tiếp Palin khi bà trở lại nơi đây.  Bà đã vui vẻ cám ơn đồng bào và đã tuyên bố bà “rất nôn nóng chờ đợi ngày các bạn có thể gặp McCain.”  Từ khi xuất hiện chung liên danh đến giờ, họ luôn tỏ ra rất đắc ý với sự lựa chọn, và hết sức hăng hái bắt tay vào cuộc vận động bầu cử để có thể mang lại thắng lợi vào tháng 11 sắp tới.

Theo thống kê của tuần báo Newsweek, một trong ba phu nữ da trắng muốn bỏ phiếu cho McCain vì ông đã chọn Palin cùng ứng cử.  Và tỷ lệ phụ nữ đầu phiếu cho họ do đó cũng gia tăng.  Đối với phụ nữ dù thuộc đảng phái nào, vẫn muốn thấy một tình trạng kinh tế khá hơn, con cái đi chiến đấu được trở về an toàn, sức khỏe được bảo đảm, và hệ thống giáo dục tốt đẹp hơn.  Họ cũng mong báo chí có cái nhìn đúng đắn, không thiên vị đối với phụ nữ nói chung và Palin nói riêng.

Bên cạnh những ưu điểm và lợi thế của Palin, nhiều khía cạnh tiêu cực cũng được đề cập tới.  Bà đang là trung tâm điểm của truyền thông, bị chú ý nhiều về vụ cô con gái vị thành niên chưa chồng đang mang bầu, vụ một cuộc điều tra về việc bà sa thải một viên chức an toàn công cộng tại Alaska, và những câu hỏi về thành tích chính trị của bà.  Giới phụ nữ mà bà hy vọng sẽ chiếm được một số phiếu đáng kể cũng có người đang lo lắng về giá sữa, giá xăng hay vấn đề bảo hiểm sức khỏe và tuyên bố họï còn đang do dự trong việc dồn phiếu cho Palin.

Người ta cũng đặt câu hỏi làm sao bà Palin có thể tranh chức phó tổng thống khi có một con trai 4 tháng rưỡi bị suy nhược bẩm sinh, và có thể bà sẽ gặp khó khăn trong cuộc chạy đua để chu toàn cả hai vai trò chính trị và gia đình.
Nhưng với Cindy McCain, phu nhân của ứng cử viên tổng thống John McCain, thì khác.  Ba đã tìm thấy nơi Palin “Bà là một phó tổng thống tuyệt vời, và bà đã là một người mẹ tuyệt vời... và tôi nghĩ rằng phần lớn những người đặt câu hỏi về Palin sẽ không làm điều đó nếu cho  phái nam.”  

Dù sao thì Sarah Palin cũng chỉ đóng vai phó tổng thống nếu đắc cử.  Nhưng bà từng làm việc và hiểu được tâm tư của giới phụ nữ lao động trung bình. Họ cũng có gia đình và con cái, và họ đã phân chia thời gian hợp lý giữa công việc và gia đình. Họ thấy Palin còn nhận thêm thử thách của vai trò ứng cử viên phó tổng thống.  Thay vì cảm thấy kém cỏi thì đối với một số không nhỏ phụ nữ, Palin đang là nguồn cảm hứng của họ.    
Cùng với hàng ngũ phụ nữ lao động và người lớn tuổi, những người còn do dự đang và từng ủng hộ bà Clinton đang được nhóm cổ động bầu cử của McCain nhắm tới.  
Dù sao Chúng ta cũng thật khó phán đoán về cuộc chạy đua giữa McCain và Obama sẽ ngã ngũ ra sao.  
Bên cạnh những khó khăn về gia đình mà phụ nữ chúng ta ít nhiều đ
ều đang vướng mắc, những bước nhảy vọt của Sarah Palin trong chính trường, những khắc phục thời gian cho gia đình và quốc gia, và mới đây trong cuộc tiếp xúc với giới lãnh đạo quốc tế, người phụ nữ trẻ Palin còn có dịp chứng tỏ khả năng hơn người của mình cho thế giới.

Vũ Ngọc Mai  
Back to top
« Last Edit: 13. Oct 2008 , 13:16 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chính Tr
Reply #1 - 17. Oct 2008 , 13:59

Chị Mai ơi,

Làm sao mà Lều Văn của chị lại trở thành "Lều (chính) Chị (trị)" thế này?  Và chị lại viết về người em gái Palin dễ thương này nữa?  Thôi cho em đổi thành "Lều Em" đi nhé , hì hì.

Người ta bảo có 2 điều mà bạn bè thân hữu gặp nhau không nên nói tới  vì không tránh được tranh luận và lại có khi giận nhau nữa đấy.  Thôi thì nếu mình có tý lời bàn "Mao tôn Cương" thì , như chị nói, cũng chỉ làm cho "Lều Em" mình thêm khởi sắc và các em cũng tham dự cho vui thôi nha.

Em rất ghét chính chị chính em,  nhưng  năm nay , chẳng hiểu sao , có phụ nữ như Hillary nên cũng chú ý nhiều hơn và bây giờ có em Palin này nữa, làm như thể là một Political Cinderella hay một pop star vậy.  Chi viết về Palin thế này chắc là Mc Cain được một phiếu của chị rồi nhỉ? 

Em thì thấy cô em này cute quá, thông mình có thừa và ăn nói được, có thể học việc cũng nhanh, có thể làm 3,4 việc một lúc.  Học viê.c làm chức phó cũng được, chuyên đi cắt băng khánh thành lễ lạc  thôi (đừng bắt chước Cheney) Nhưng nếu ông chánh già quá, lăn đùng ra bất tử...thì học nhanh cũng không đốt giai đoạn được.. ( mấy lần em trả lời phỏng vấn riêng với Charles Gibson va Katie Couric , vì ra ngoài script nên cũng thấy vất vả lẳm)

Mình là phụ nữ thì một cái trường hơp này cũng đáng cho mình chú ý và khâm phục.  Cũng nhận ra rằng cái bề ngoài ( nhất là của phụ nũ) là một lợi thế trong công ăn việc làm và sự thành công, có phải không? Thành ra sẽ có nhiều người phụ nữ bỏ phiếu cho Mc Cain vì hình ảnh tưởi đẹp của cô em... , những hình ảnh của một gia đình thông thường, lếch thếch bế con cùng những vấn đề gia đình như mọi người..., và ngôn từ cũng có vẻ giống minh.

Em thì hơi "cổ giả", thấy nàng làm đến thống đốc (dù là tiểu bang khỉ ho cò gáy) thì cũng đủ rồi.

Thôi chuyện cứ để hồi 2 sẽ rõ nhé.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2 - 17. Oct 2008 , 18:50

Shocked
Thu ơi,
Vẫn biết rằng chuyện chính chị chính em hay làm mích lòng nhau lắm, song nhiều khi viết báo cũng phải đổi đề tài cho có vẻ thời sự tí ti.  Mình đã phải nghe và đọc rất nhiều, rồi thêm thắt ý người viết vào chớ đâu dám viết ẩu, lỡ chẳng phải đầu cũng phải tai đó em gái ạ.
Mình cũng đồng ý với Thu là nàng rất cute, lại nhanh mồm nhanh miệng, biết cười nói đúng lúc nên mới tiếp xúc với các chàng lãnh đạo sồn sồn đã chiếm được cảm tình ngay.  Nhưng tiến được đến đó, thì kể ra nàng cũng đâu phải là dở.
Còn phiếu của NM thì vốn vẫn dành cho Cộng Hoà, chỉ trừ hai lần phá rào bầu cho Clinton vì cũng thấy chàng đẹp trai và học giỏi quá đi mất thôi!
Mấy hôm nay thiên hạ lại chú mục vào hai nhân vật chính nên Palin cũng được tạm bị chú mục tí ti.
Thôi thì cũng như bạn vàng, tui cũng đang chờ xem kết quả thắng bại ra sao đây.
Chúc Thu Lê một cuối tuần vui nhiều.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Thu Ca
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 17. Oct 2008 , 20:22

thule wrote on 17. Oct 2008 , 13:59:
Chị Mai ơi,

Làm sao mà Lều Văn của chị lại trở thành "Lều (chính) Chị (trị)" thế này?  Và chị lại viết về người em gái Palin dễ thương này nữa?  Thôi cho em đổi thành "Lều Em" đi nhé , hì hì.

Người ta bảo có 2 điều mà bạn bè thân hữu gặp nhau không nên nói tới  vì không tránh được tranh luận và lại có khi giận nhau nữa đấy.  Thôi thì nếu mình có tý lời bàn "Mao tôn Cương" thì , như chị nói, cũng chỉ làm cho "Lều Em" mình thêm khởi sắc và các em cũng tham dự cho vui thôi nha.

Em rất ghét chính chị chính em,  nhưng  năm nay , chẳng hiểu sao , có phụ nữ như Hillary nên cũng chú ý nhiều hơn và bây giờ có em Palin này nữa, làm như thể là một Political Cinderella hay một pop star vậy.  Chi viết về Palin thế này chắc là Mc Cain được một phiếu của chị rồi nhỉ?  

Em thì thấy cô em này cute quá, thông mình có thừa và ăn nói được, có thể học việc cũng nhanh, có thể làm 3,4 việc một lúc.  Học viê.c làm chức phó cũng được, chuyên đi cắt băng khánh thành lễ lạc  thôi (đừng bắt chước Cheney) Nhưng nếu ông chánh già quá, lăn đùng ra bất tử...thì học nhanh cũng không đốt giai đoạn được.. ( mấy lần em trả lời phỏng vấn riêng với Charles Gibson va Katie Couric , vì ra ngoài script nên cũng thấy vất vả lẳm)

Mình là phụ nữ thì một cái trường hơp này cũng đáng cho mình chú ý và khâm phục.  Cũng nhận ra rằng cái bề ngoài ( nhất là của phụ nũ) là một lợi thế trong công ăn việc làm và sự thành công, có phải không? Thành ra sẽ có nhiều người phụ nữ bỏ phiếu cho Mc Cain vì hình ảnh tưởi đẹp của cô em... , những hình ảnh của một gia đình thông thường, lếch thếch bế con cùng những vấn đề gia đình như mọi người..., và ngôn từ cũng có vẻ giống minh.

Em thì hơi "cổ giả", thấy nàng làm đến thống đốc (dù là tiểu bang khỉ ho cò gáy) thì cũng đủ rồi.

Thôi chuyện cứ để hồi 2 sẽ rõ nhé.  

Thưa cô Mai và cô Thu ,
Em cũng đồng ý với hai cô về Palin ,bà này vừa thông minh vừa bình dân như mình.Người làm chính trị mà có hoàn cảnh giống người thường thì dễ thông cảm với dân tình. Coi bộ đàn bà mình cũng quan trọng ghê hai cô nhỉ ,cả trong gia đình lẫn ngoài xã hội   Cheesy Cheesy

Em vào thăm lều văn của cô Mai và cũng muốn viết ,nhưng em vốn "văn dốt Smiley,võ dát Huh Huh "( em mà co võ chắc không ai ăn hiếp được em đâu ,trước giờ em bị người ta ăn hiếp hoài ,nhịn mãi mà chưa ăn hiêp lại ,nếu có dịp ăn hiêp lại thì "vừa đánh vừa xoa " cho nó fair  Grin Grin).

Kính chúc hai cô và cô Vân nữa luôn an mạnh ,vui vẻ ,em rất vui được thấy các cô thăm D/D thường xuyên.

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

DRe: Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chính
Reply #4 - 18. Oct 2008 , 07:06

Shocked
Em Thu Cali thương,
Thấy những món ăn của các em và các cô mà bắt thèm.  Cô thì có cái mâu thuẫn là thích ăn ngon mà không enjoy nấu nướng, nên kể cũng hơi kẹt, hì hì hì...
Em cứ vào lều văn với cô, viết hay hay dở thì ai cũng đã biết rồi, thôi đừng có quá khiêm nhường nữa.  Ừ mà nếu cô giữ lều chẳng có khách ghé chơi thì cuộc đời sẽ tẻ nhạt lắm đó, Thu Cali có biết không. 
Cho nên cô vẫn mong có dịp được nói chuyện với các bạn và các em, hoặc hơn nữa, nhận bài viết của các em cho lều văn thêm đa dạng.
Cháu nội của em nay đã lớn quá rồi nhỉ, làm bà thú vị lắm em ơi!
Chúc em Thứ Bảy vui.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #5 - 19. Oct 2008 , 11:19

Cô Mai và em Thu ơi,

Cứ thấy rằng người ta là 'ngu`òi thường" như mình , có thể relate được là thích rồi.  Nhưng mà còn nhớ hồi ông Bush con cũng thấy vậy đó, nói năng bình dân như mình. thành ra  làm việc cũng bình dân quá,... mọi việc nát như tương !  Thôi, dễ thương thì ok, nhưng không bình thường quá với em được.  Cũng khó chấp nhận cái cảnh em Palin lếch thếch tay bồng tay mang mà lo việc nước lăm chị à.  Em này nên về chăm lo cho đứa con bi Down Syndrome chứ tội nghiệp đứa nhỏ quá, hả?
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #6 - 21. Oct 2008 , 12:12

Thưa cô Ngọc Mai, hôm nay em vừa làm xong bổn phận (?) ( hay quyền lợi đây?) cao cả của người công dân xứ Cờ Hoa. Và em đã dành cho TNS Mc Cain 1 vote của em. Em cũng ngần ngại, lo sợ ổng nửa đường đứt gánh, nhưng dù gì cũng..hơn là để ông kia lên thì không biết tương lai của xứ Mỹ này sẽ như thế nào  Undecided  Undecided  Undecided
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #7 - 21. Oct 2008 , 19:31

Shocked
Em Đậu Đỏ thương ơi,
Em đã làm một điều tốt, thế mới bõ công cô giáo của em viết cho em gái Palin chứ!  Cô Vân cũng đã bỏ phiếu, và còn cho cô lên chức "bạn kim cương" thay vì là bạn vàng nữa cơ đấy!
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

ma2Re: Sarah Palin - Từ Gia Đình đến Chín
Reply #8 - 22. Oct 2008 , 03:43

Cô Mai và Đậu Đỏ ơi,
Nếu cô Thu cứ muốn em Palin ngồi chơi sơi nước thì cô trở thành bạn "vàng vàng" chứ gì?  Thấy chưa, đã bảo là có 2 điều không nên nói tới là chính trị và tôn giáo mà.  mất bạn như chơi...hihi.
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re:  ma2Re: Sarah Palin - Từ Gia Đình đến C
Reply #9 - 22. Oct 2008 , 03:49

thule wrote on 22. Oct 2008 , 03:43:
Cô Mai và Đậu Đỏ ơi,
Nếu cô Thu cứ muốn em Palin ngồi chơi sơi nước thì cô trở thành bạn "vàng vàng" chứ gì?  Thấy chưa, đã bảo là có 2 điều không nên nói tới là chính trị và tôn giáo mà.  mất bạn như chơi...hihi.

Thưa cô,
Em ngỡ 2 vàng lại nặng ký hơn 1 vàng đấy chứ  Wink.  Dường như ai đó ngày xưa có nói câu như thế này "thuận theo ta ấy là bạn ta, nghịch lại ta ấy là...tri kỷ của ta.. "  Tongue  Tongue  Grin
Back to top
« Last Edit: 22. Oct 2008 , 03:49 by Dau Do »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #10 - 22. Oct 2008 , 07:32

Roll Eyes
Quân sư Đậu Đỏ và cô Thu ơi,
Chí lý chi lý, tui chẳng có giận ai không đồng ý mí tui, mà cũng không nghe ai...xúi dại cả.   "Đường ta ta cứ đi" là tốt nhất đó. 
Nhưng vẫn mong cô Thu đọc kỹ những lá thư viết về chàng trai lẻo mép, cũ xì mà cứ đòi đổi mới, hì hì hì...
VNMai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #11 - 22. Oct 2008 , 16:37

Quote:
Thưa cô Ngọc Mai, hôm nay em vừa làm xong bổn phận (?) ( hay quyền lợi đây?) cao cả của người công dân xứ Cờ Hoa.

Ủa  bầu rồi  hả chị? Shocked

Quote:
Và em đã dành cho TNS Mc Cain 1 vote của em. Em cũng ngần ngại, lo sợ ổng nửa đường đứt gánh, nhưng dù gì cũng..hơn là để ông kia lên thì không biết tương lai của xứ Mỹ này sẽ như thế nào  Undecided  Undecided  Undecided

hihi, ông Mc Cain có bịnh gì không mà cứ lo ổng chết dzị???

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #12 - 22. Oct 2008 , 17:19

Roll Eyes
Em Đặng Mỹ ơi,
Mình có bầu thì cứ bầu, chớ vì sợ người ta chết mà bầu ẩu, bầu sai cũng mệt lắm em ơi!  Thật ra nếu Tông Tông dở mà có đám quân sư quạt mo hay cũng đỡ lắm đó.  Ừ mà biết đâu xứ Cờ Hoa lại chẳng có nữ tông tông trong tương lai gần em nhỉ?
Đất nước này rộng lớn, lắm nhân tài mà nay cũng đang làm thiên hạ khó nghĩ, hay là sắp đến lúc họ cũng bị khủng hoảng giới lãnh đạo như nước chúng ta trước đây?  Cầu cho không đến nỗi nào U Trẻ nhỉ.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #13 - 22. Oct 2008 , 18:18

Vu Ngoc Mai wrote on 22. Oct 2008 , 07:32:
Roll Eyes
Quân sư Đậu Đỏ và cô Thu ơi,
Chí lý chi lý, tui chẳng có giận ai không đồng ý mí tui, mà cũng không nghe ai...xúi dại cả.   "Đường ta ta cứ đi" là tốt nhất đó.  
Nhưng vẫn mong cô Thu đọc kỹ những lá thư viết về chàng trai lẻo mép, cũ xì mà cứ đòi đổi mới, hì hì hì...
VNMai

Chắc là em không có (đi)bầu, chị Mai ơi!
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #14 - 22. Oct 2008 , 19:34

Vu Ngoc Mai wrote on 22. Oct 2008 , 17:19:
Roll Eyes
Em Đặng Mỹ ơi,

Mình có bầu thì cứ bầu,....

Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em cũng như Cô Thu, chắc chắn không có bầu  ạ  Tongue  

Mà nếu có đi bầu thì xin Cô đổi ý , vận động cho người này đi Cô. Em mới copy trong tin tức của yahoo đó ạ  Tongue

...

Back to top
« Last Edit: 22. Oct 2008 , 19:53 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra