Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - LÁ THƯ TÂM TÌNH (3)  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
LÁ THƯ TÂM TÌNH (3) (Read 6585 times)
Thanh_Hang
YaBB Newbies
*

Re: LÁ THƯ TÂM TÌNH (3)
Reply #15 - 02. Nov 2008 , 17:48

Kính thưa cô Thu, cô Vân, cô Ngọc Mai, và các chị, các bạn thân mến,
Bé Quyên xinh quá cô Thu ạ, thảo nào mà cả 2 bà Thu, Vân đều cưng quá đi thôi.
Nghe chuyện của cháu Quyên làm em cũng nhớ đến chuyện của con cháu Nicole nhà em. Từ lúc cháu được 6 tháng đến lúc cháu học hết tiểu học (lớp 6), cháu được Bác cháu là chị cả của em trông nom. Lúc còn bé cháu thuộc lòng hết những bài ru của Bác như "Đồng Đăng có phố Kỳ Lừa" v.v. giọng Bắc đặc. 
Đến lúc đi học preschool ở Montessori thì học 1 bà giáo người Huế, cháu về nhà nói giọng Huế dễ thương hết sức. Em cứ hỏi cháu hôm nay là ngày mấy để được nghe cháu nói thí dụ như "hôm nay là thử tư, ngày mồng tảm thảng ba, năm một ngàn chỉn trăm chỉn mươi hai" những chữ "thử", "tảm", "thảng", "chỉn" cháu nói với dấu hỏi nghe thật dễ thương. Ngay cả khi cháu tập múa với cả lớp bài Lý Cây Đa (trèo lên quán dốc....) cả lớp cháu đều hát tiếng Huế, kể cả những cô bé, cậu bé người Mỹ chính cống, các cháu gái còn mặc áo tứ thân cầm nón quai thao, các cháu trai thì mặc áo dài khăn đống trông rất cute.
Nhưng từ khi cháu lên lớp 7, 8 rồi sau đó lên trung học, bác cháu không trông nữa, cháu quên dần tiếng Việt, chỉ còn biết thưa gửi Ông Bà và xin phép xem TV hay ăn món này món nọ. Cũng có 1 thời gian, em và 1 chị bạn hàng xóm thay phiên nhau đưa cháu và 2 cô con gái của chị ấy lớn hơn cháu Nicole 2 và 4 tuổi đi học tiếng Việt ở 1 nhà thờ ở Tustin vào cuối tuần nhưng cũng chẳng được bao lâu thì 2 cô bạn hàng xóm của cháu nghỉ học thế là cháu cũng không chịu đi 1 mình nữa.
Mẹ em thì cứ cằn nhằn em là không chịu nói tiếng Việt với nó ở nhà, nhưng vì bố cháu là Mỹ nên khi nói chuyện với cả nhà thì làm sao em nói tiếng Việt với nó được. Nhờ cháu học đánh vần tiếng Việt từ bé nên cháu vẫn đọc được tiếng Việt chỉ có không hiểu nhiều thôi. Hàng năm có giỗ ông ở trên chùa, cháu tụng kinh theo rất giỏi và mỗi khi có Bà về nhà chơi thì Bà lại bắt ra đọc đủ loại kinh với Bà, và đến bây giờ cháu vẫn phải nói tiếng Việt với Bà.
Bà ngoại Thu và Vân, và bà nội Mai đừng lo, các cháu sẽ không bao giờ quên tiếng Việt đâu.  Có thể học tiếng Việt đế làm luận văn như chúng em lúc học ở LVD thì hơi khó nhưng nếu để trò chuyện và thưa gửi với ông bà thì các cháu sẽ làm được đến lúc ông bà không muốn nói tiếng Việt với cháu nữa thôi. Còn nước còn tát các cô ạ, nhưng không biết đến đời con của cháu thì sẽ ra sao các cô nhi?
Mến chúc cả nhà 1 giấc ngủ ngon.
Thanh Hằng
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #16 - 02. Nov 2008 , 18:20

Em THanh Hang oi ,
Con gai cua em nhu vay la qua gioi roi do , cung tuy tung gia dinh nua . Hai dua nho Co dang giu , mot dua 10 tuoi , mot dua 13 tuoi , con trai ma tieng Vietkhong biet , thang em con hieu so+ so+ , thang anh thi mu tit . Me chung cung noi tieng Anh voi chung thi lam sao ma no hieu tieng Viet dươc . Luc dau tien Co nhat dinh noi tieng Viet voi chung , chung cu ngo ra , sau chiu thua danh phai noi tieng Anh cho    xong , Bay gio Co cu tap vai chu thi chung con hieu , nhu bao chung
" uong sua " luc dau tien chung khong hieu , nhung chi vao coc sua  , bay gio thi chung da hieu dươc roi , tuy nhien cung khong chiu noi tieng Viet  .DEn the he ke tiep khong biet se ra sao day ?
Co Van
Co Van      
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #17 - 05. Nov 2008 , 04:19

Thanh_Hang wrote on 02. Nov 2008 , 17:48:
Kính thưa cô Thu, cô Vân, cô Ngọc Mai, và các chị, các bạn thân mến,
Bé Quyên xinh quá cô Thu ạ, thảo nào mà cả 2 bà Thu, Vân đều cưng quá đi thôi.
Nghe chuyện của cháu Quyên làm em cũng nhớ đến chuyện của con cháu Nicole nhà em. Từ lúc cháu được 6 tháng đến lúc cháu học hết tiểu học (lớp 6), cháu được Bác cháu là chị cả của em trông nom. Lúc còn bé cháu thuộc lòng hết những bài ru của Bác như "Đồng Đăng có phố Kỳ Lừa" v.v. giọng Bắc đặc.  
Đến lúc đi học preschool ở Montessori thì học 1 bà giáo người Huế, cháu về nhà nói giọng Huế dễ thương hết sức. Em cứ hỏi cháu hôm nay là ngày mấy để được nghe cháu nói thí dụ như "hôm nay là thử tư, ngày mồng tảm thảng ba, năm một ngàn chỉn trăm chỉn mươi hai" những chữ "thử", "tảm", "thảng", "chỉn" cháu nói với dấu hỏi nghe thật dễ thương. Ngay cả khi cháu tập múa với cả lớp bài Lý Cây Đa (trèo lên quán dốc....) cả lớp cháu đều hát tiếng Huế, kể cả những cô bé, cậu bé người Mỹ chính cống, các cháu gái còn mặc áo tứ thân cầm nón quai thao, các cháu trai thì mặc áo dài khăn đống trông rất cute.
Nhưng từ khi cháu lên lớp 7, 8 rồi sau đó lên trung học, bác cháu không trông nữa, cháu quên dần tiếng Việt, chỉ còn biết thưa gửi Ông Bà và xin phép xem TV hay ăn món này món nọ. Cũng có 1 thời gian, em và 1 chị bạn hàng xóm thay phiên nhau đưa cháu và 2 cô con gái của chị ấy lớn hơn cháu Nicole 2 và 4 tuổi đi học tiếng Việt ở 1 nhà thờ ở Tustin vào cuối tuần nhưng cũng chẳng được bao lâu thì 2 cô bạn hàng xóm của cháu nghỉ học thế là cháu cũng không chịu đi 1 mình nữa.
Mẹ em thì cứ cằn nhằn em là không chịu nói tiếng Việt với nó ở nhà, nhưng vì bố cháu là Mỹ nên khi nói chuyện với cả nhà thì làm sao em nói tiếng Việt với nó được. Nhờ cháu học đánh vần tiếng Việt từ bé nên cháu vẫn đọc được tiếng Việt chỉ có không hiểu nhiều thôi. Hàng năm có giỗ ông ở trên chùa, cháu tụng kinh theo rất giỏi và mỗi khi có Bà về nhà chơi thì Bà lại bắt ra đọc đủ loại kinh với Bà, và đến bây giờ cháu vẫn phải nói tiếng Việt với Bà.
Bà ngoại Thu và Vân, và bà nội Mai đừng lo, các cháu sẽ không bao giờ quên tiếng Việt đâu.  Có thể học tiếng Việt đế làm luận văn như chúng em lúc học ở LVD thì hơi khó nhưng nếu để trò chuyện và thưa gửi với ông bà thì các cháu sẽ làm được đến lúc ông bà không muốn nói tiếng Việt với cháu nữa thôi. Còn nước còn tát các cô ạ, nhưng không biết đến đời con của cháu thì sẽ ra sao các cô nhi?
Mến chúc cả nhà 1 giấc ngủ ngon.
Thanh Hằng

Em Hằng ơi,

Cô còn nhớ gặp con gái em trong buổi họp mặt đón cô Thanh Phúc ở nhà hàng nào đó mạ  Lúc đó cô nàng chắc bằngtuo63i bé Quyên bây giờ hoạc lớn hơn một tỵ  bây gì chắc phải 15, 16 tuổi rồi. 

Cô thấy là ngôn ngữ Việt của các con em mình rồi cũng  đều tạm được , chứ không đến nỗi nào đâu , và dường như đứa nào cũng giỏi góp nhặt đấy.  Khi có dại gia đình đôngvui thì giúp rất nhiều, nhất là  khi bố cháu không phải là người Việt.  Vậy phải mừng cho em là cháu gái còn rất VN, di chùa vơi1 bà với các bác.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #18 - 05. Nov 2008 , 04:22

Quote:
Kính thưa Cô Thu,
Em đọc Cô viết "chỉa máy vào mặt là cáí mặt cứ ngay ra.. " làm em  bật cười hihi một mình vì  em cũng bị mọi người la như thế từ bé đến giờ Cheesy Nhưng em bị chê   nặng hơn  chữ "ngay" của Cô ạ  Cheesy

Em bi tặng chữ nào " đực, nghệt, ngơ ngơ, thộn" ?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #19 - 05. Nov 2008 , 04:25

Em oi,

Cái hính này là chụp lén nên mới tự nhiên dễ thương, còn thì cứ "nghệt" ra thôi. Sẽ post thêm cái hình mới nhất, trông chán lắm kia.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #20 - 05. Nov 2008 , 13:37

thule wrote on 02. Nov 2008 , 12:16:
Bà Mai ơi,

Trong hình này cháu lê Quyên đã 10 tuổi và mới đọc được đậy  Cháu bắt đầu học lúc lên lớp 2 trường Mỹ tức là lúc 7 tuổi.

Trước khi đọc về sự tích Trung Thu, phải kể cho hắn nghe câu chuyện Đường Minh Hoàng du nguyệt điện, gap chị Hằng Nga, rồi có cây đa...vv.  Bà đang kể say sưa thì cháu bà (mới học lóp science ở trường) bèn phán một câu, "There's nothing there but rocks..).  Bà nghe có giận không?

Hai cháu của bà Mai đã biết đọc rồi, nếu mà dụ dỗ cho đi học mỗi tuần ,, ở lớp cao hơn thì có cơ hội đọc và nghe nhiều chuyện lịch sử, van hóa chứ ở nhà làm sao mình lôi chúng ra mà nói được , hả bà?

Thưa Cô Thu Lê

Em là Phượng Trần đây ạ ,em đã ngắm nghía hình bé Quyên rất lâu và rất cảm phục 2 bà ngoại của cháu ạ , nhìn cháu mặc  áo dài rất dễ thương , té ra người Việt Nam dù lớn hay bé thì mặc áo dài bao giờ cũng vẫn đẹp

Về vấn đề nói tiếng Việt cứ có dịp mỗi mùa hè Cô cho cháu  cháu về VN chơi là sẽ " êm ru" thôi ạ Cô sẽ thấy cháu tự học tiếng Việt giỏi không ngờ

PTr
Back to top
« Last Edit: 05. Nov 2008 , 13:39 by Phuong_Tran »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #21 - 05. Nov 2008 , 13:55

Em Phương Trần ơi,

Cô chẳng nhớ đã "nói"chuyện với em bao giờ chưa?  lại thỉnh thoảng nhầm với  Phương Tần nếu viết không có dấu.

Em nói đúng đấy, nhưng phải về VN ở ít ra là một tháng thì mới đươc.  Cháu Quyên đã vế VN 2 lần lúc 4,5 tuổi mà chỉ ở có chùng 1 tuần lễ nên lúc về chỉ nhớ "măng cụt" và "mít". 
Trông hình này vì chụp trộm nên đẹp.  Chứ ở ngoài coi cũng ẹ lắm rồi, không được "hẻ"như hồi nhỏ....!
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #22 - 05. Nov 2008 , 14:18

thule wrote on 05. Nov 2008 , 04:25:
Em oi,

Cái hính này là chụp lén nên mới tự nhiên dễ thương, còn thì cứ "nghệt" ra thôi. Sẽ post thêm cái hình mới nhất, trông chán lắm kia.

CÔ THU KÍNH MẾN,
2 BÀ CHÁU ALEX CHỜ XEM HINH DỄ THƯƠNG NHƯ THẾ NÀO , CÔ NHÉ.  HI.HI.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #23 - 05. Nov 2008 , 20:52

thule wrote on 05. Nov 2008 , 04:22:
Em bi tặng chữ nào " đực, nghệt, ngơ ngơ, thộn" ?

Kính thưa Cô Thu,

Em bị phán là  "chảy ra", 'thộn" và "đực". Em thấy chữ "đực" là chữ oan cho em nhất cô ạ vì em nhìn em trong ảnh vẫn rất là "cái"  Wink
Back to top
« Last Edit: 06. Nov 2008 , 18:19 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #24 - 06. Nov 2008 , 17:42

thule wrote on 05. Nov 2008 , 13:55:
Em Phương Trần ơi,

Cô chẳng nhớ đã "nói"chuyện với em bao giờ chưa?  lại thỉnh thoảng nhầm với  Phương Tần nếu viết không có dấu.

Em nói đúng đấy, nhưng phải về VN ở ít ra là một tháng thì mới đươc.  Cháu Quyên đã vế VN 2 lần lúc 4,5 tuổi mà chỉ ở có chùng 1 tuần lễ nên lúc về chỉ nhớ "măng cụt" và "mít".  
Trông hình này vì chụp trộm nên đẹp.  Chứ ở ngoài coi cũng ẹ lắm rồi, không được "hẻ"như hồi nhỏ....!

Thưa Cô Thu Lê ,

Em là Phượng Trần ( có thêm dấu nặng ) a, và cũng dễ lẫn lộn với Phương Tần , Phương Tần ở Dallas - Mỹ , còn em đang ở Việt Nam ạ

Em toàn đọc bài của Cô thôi chứ Cô và em chưa "nói" chuyện bao giờ nhưng em là " đứa " post 2 tấm hình của cháu ngoại cưng của Cô bên Hình Ảnh Bà và Cháu đó ạ

Con nít học nói nhanh lắm Cô nhưng em thấy cũng tuỳ đứa , em có người bạn bên Mỹ có 2 đứa cháu ngoại  1 gái là chị và đứa con trai là em nhưng cháu ngoại gái nói tiếng Việt rất hay trong khi đứa kia chỉ được vài từ mặc dù ở chung nhà và chỉ do một bà ngoại nuôi nấng và dạy tiếng Việt , cả nhà cũng nói tiếng Việt ở nhà luôn

PTr

Back to top

IP Logged

Thanh_Hang
YaBB Newbies
*

Reply #25 - 08. Nov 2008 , 11:21

Cô Thu ơi,
Em nghĩ là vì em rất thân với con gái em nên nó mới thích đi ăn tiệm VN với em (vì em không biết nấu nướng nên muốn ăn món VN phải ra tiệm ăn cô ạ).  Lúc nó chưa vào đại học, năm nào cháu cũng thích đi chùa vào đêm giao thừa rồi về nhà tụng 1 thời kinh và cúng giao thừa với em đấy cô ạ. (em rất lười, 1 năm chỉ tụng 1 thời kinh vào đêm giao thừa thôi cô ạ)
Các cô nói đúng, cũng tùy gia đình vì em có 1 thằng cháu trai, con của 1 người anh của em. Thằng này lớn hơn con gái em 5 tuổi, cũng con một, nói tiếng Việt rất giỏi mà còn biết nịnh Bà và Mẹ nó nữa cơ cô ạ.
Em xem những hình của bé Quyên sao mà dễ thương quá đi cô ơi.  Thế bé Quyên đã có em chưa cô?
Thanh Hằng
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #26 - 09. Nov 2008 , 16:24

Thanh_Hang wrote on 08. Nov 2008 , 11:21:
Cô Thu ơi,
Em nghĩ là vì em rất thân với con gái em nên nó mới thích đi ăn tiệm VN với em (vì em không biết nấu nướng nên muốn ăn món VN phải ra tiệm ăn cô ạ).  Lúc nó chưa vào đại học, năm nào cháu cũng thích đi chùa vào đêm giao thừa rồi về nhà tụng 1 thời kinh và cúng giao thừa với em đấy cô ạ. (em rất lười, 1 năm chỉ tụng 1 thời kinh vào đêm giao thừa thôi cô ạ)
Các cô nói đúng, cũng tùy gia đình vì em có 1 thằng cháu trai, con của 1 người anh của em. Thằng này lớn hơn con gái em 5 tuổi, cũng con một, nói tiếng Việt rất giỏi mà còn biết nịnh Bà và Mẹ nó nữa cơ cô ạ.
Em xem những hình của bé Quyên sao mà dễ thương quá đi cô ơi.  Thế bé Quyên đã có em chưa cô?
Thanh Hằng

Hằng ơi,
Sao mà giống nhau cái lười thế,  một năm My cũng tụng kinh một lần vào đêm giao thừa.  À, Hằng về nhà mới  tụng là giỏi hơn My. Chùa bên này tụng kinh trưỚc giao thừa, đến gần giao thừa là tụng xong để đón giao thừa, lì xì, hái lộc,... rồi về nhà xông nhà.
Con gái Hằng chịu đi chùa và về nhà tụng kinh với mẹ là nhất rồi. Con bé Tú nhà My chắc không chịu khó như vậy đâu. Mà My cùng chưa bao giờ dám rủ con đi, sợ đang tụng nó lại ngủ gật lăn ra thì chết mất.  Cheesy
À, cám ơn Hằng nhiều lắm. My nhận được DVD hôm thứ sáu , My đã viết email báo cho Hằng rồi. My sẽ copy giữ lại rồi gửi cho Liên cái này, vì bây giờ My mới sực nghĩ ra làm sao My copy cái label được.  Undecided
Back to top

IP Logged

Thanh_Hang
YaBB Newbies
*

Reply #27 - 09. Nov 2008 , 19:52

Mỹ ơi,
Sao mà bưu điện bên ấy chậm thế, mất gần đến 2 tuần Mỹ mới nhận được.  Thôi kệ cần gì phải làm label nữa.
Tại vì Hằng và con Nicole đi chùa sớm rồi về nhà trước 12 giờ đêm để cúng giao thừa ở nhà chứ ở chùa lúc giao thừa rất đông không chen chân được vào trong đâu.
Từ khi nó vào đại học 2 nam nay không ở nhà, Hằng cũng lười không đi chùa đêm giao thừa nữa Mỹ ạ chỉ thức tụng kinh một mình rồi cúng giao thừa 1 mình thôi. Tết sắp tới đây nó cũng không có nhà nữa vì đang đi học ở London.
Tay Mỹ làm sao mà lại đau nữa rồi, có thuốc men gì chưa?
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #28 - 11. Nov 2008 , 12:07

Thanh_Hang wrote on 08. Nov 2008 , 11:21:
Cô Thu ơi,
Em nghĩ là vì em rất thân với con gái em nên nó mới thích đi ăn tiệm VN với em (vì em không biết nấu nướng nên muốn ăn món VN phải ra tiệm ăn cô ạ).  Lúc nó chưa vào đại học, năm nào cháu cũng thích đi chùa vào đêm giao thừa rồi về nhà tụng 1 thời kinh và cúng giao thừa với em đấy cô ạ

Em xem những hình của bé Quyên sao mà dễ thương quá đi cô ơi.  Thế bé Quyên đã có em chưa cô?
Thanh Hằng

Bây giờ mẹ con em còn đi lễ với nhau nữa không?  Cháu đã vào đại học rồi cơ à?  Chóng qua nhỉ

Quyên chưa có em mà cũng không có cousin nên hai bà Vân Thu đang lo sắp thất nghiệp đây.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #29 - 11. Nov 2008 , 12:13

Phuong_Tran wrote on 06. Nov 2008 , 17:42:
Thưa Cô Thu Lê ,

Em là Phượng Trần ( có thêm dấu nặng ) a, và cũng dễ lẫn lộn với Phương Tần , Phương Tần ở Dallas - Mỹ , còn em đang ở Việt Nam ạ

Em toàn đọc bài của Cô thôi chứ Cô và em chưa "nói" chuyện bao giờ nhưng em là " đứa " post 2 tấm hình của cháu ngoại cưng của Cô bên Hình Ảnh Bà và Cháu đó ạ

Con nít học nói nhanh lắm Cô nhưng em thấy cũng tuỳ đứa , em có người bạn bên Mỹ có 2 đứa cháu ngoại  1 gái là chị và đứa con trai là em nhưng cháu ngoại gái nói tiếng Việt rất hay trong khi đứa kia chỉ được vài từ mặc dù ở chung nhà và chỉ do một bà ngoại nuôi nấng và dạy tiếng Việt , cả nhà cũng nói tiếng Việt ở nhà luôn

PTr

Vậy là Phượng chứ không phải Phương.  Mà em ở đâu tại VN , có quen Kim Cúc không?  lâu nay cũng không thấy Kim Cúc vào D/D.

Cảm ơn em đã post hộ hình , mà làm sao em post đưởc  hình ở đâu ra vây.  Cô Vân gưi cho em chăng?

Em có chức bà chưa, thì post hình bà cháu vào đây đi...
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra