Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Danh Mục Cám Ơn  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 6
Send Topic In ra
Danh Mục Cám Ơn (Read 12382 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Danh Mục Cám Ơn
12. Nov 2008 , 17:27

...                            

Ơn Sâu Nghĩa Nặng

Vũ Ngọc Mai

Mùa Lễ Tạ Ơn luôn nhắc nhở chúng ta đến những lễ hội lớn hằng năm như Giáng sinh và Tết Tây. Bây giờ không khí đã nhộn nhịp hẳn lên, nhất là lễ Tạ Ơn lại rơi đúng vào tháng bầu cử tân tổng thống Hoa Kỳ. Dường như sau mỗi năm, danh mục cám ơn lại dài hơn một chút, trong khi cuộc đời còn lại thì đang bị rút ngắn đi theo luật đào thải của thời gian.

Cám ơn Trời Phật, Thiên Chúa, các Đấng Tối Cao về tất cả những phúc lành và vô số quà tặng lớn nhỏ cho con người trần thế. Cám ơn các bậc tiền nhân, những nhà ái quốc, những chiến sĩ vô danh, những người trầm lặng... đã dày công xây dựng đất nước, đã chiến đấu và hy sinh cho sự trường tồn của nhân loại.

Khởi đi từ chiếc tàu buồm Mayflower và những thuyền nhân đã từ bỏ châu Âu đi tìm tự do nơi miền đất mới Mỹ châu năm 1620, rồi đến biết bao con tàu nhỏ bé và thiếu tiện nghi từ 1975 cũng đã mang theo nỗi khát khao tự do của hàng mấy trăm ngàn người Việt Nam.  Họ đã ra đi với hai bàn tay trắng, dù biết rằng chính thân xác mình có thể bị vùi sâu nơi biển cả.

Xin cám ơn những đất nước tự do, nhất là Hoa Kỳ, đã cưu mang chúng tôi, giúp cho niềm hy vọng lại vươn lên, cho ước mơ được thành tựu, và những thế hệ ngày mai được sống trong công bình và dân chủ.  Nhằm mục đích nhắc nhở lòng biết ơn ấy, hội “Tri Ân Nước Mỹ” đã được thành lập vào năm 1985, quy tụ một số nhân sĩ và được sự hỗõ trợ của cộng đồng.

Trong khi đó, Hội Lê Văn Duyệt Foundation cũng đã tổ chức ngày “Tôn Sư Trọng Đạo” để đề cao vai trò và tư cách của nhà giáo, giúp cho các cựu học sinh có thể bày tỏ lòng biết ơn của mình đối với các bậc thầy cũ.  

Trung Tâm Việt Ngữ Hồng Bàng hàng năm đã chọn Tháng 11 của mùa Lễ Tạ Ơn để tổ chức ngày Nhớ Ơn Thầy Cô cho toàn trường.

Cũng trong chiều hướng đó, Hội Ái Hữu Cựu Nữ Sinh Lê Văn Duyệt (Levanduyet Alumni) cũng đã tổ chức một Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô thật đông vui và cảm động nhằm nói lên lòng biết ơn của rất nhiều thế hệ học sinh đối với các nhà giáo đã hết lòng dạy dỗ các em cách đây gần nửa thế kỷ trước.  Tháng giêng năm 2007 mới là bước khởi đầu cho những ngày họp mặt thầy trò kế tiếp sẽ được dự tính tổ chức hàng năm.  

Người con tạ ơn cha mẹ đã cực khổ nuôi dạy từ tấm bé đến khi đã trưởng thành, rồi dựng vợ gả chồng, và lại tiếp tục giúp trông nom cho đàn cháu nội ngoại.  Cám ơn song thân đã thông cảm với đời sống tất bật nơi đây và bỏ qua những thiếu sót trong việc chăm sóc lúc tuổi già nếu có. “Nước mắt chảy xuôi,” người con nay mang nặng trách nhiệm nuôi dạy con cái của họ và chẳng ít thì nhiều, càng thấu hiểu tấm lòng hải hà của cha mẹ.

Ngoài tình thầy trò và gia đình, nghĩa bạn bè là điều không thể thiếu trong đời.   Chúng ta thường nghe nói “Tình yêu thì qua đi, nhưng tình bạn thì ở lại.”  Cám ơn những người bạn đích thực đã luôn ở bên tôi trong những cơn thử thách, nâng đỡ và khích lệ khi gặp khó khăn. Cám ơn những bạn cũ đã không chỉ đến với tôi mà với cả gia đình tôi.  Cám ơn số bạn mới rất hiếm hoi và rất đáng quí vì tôi đã có duyên may gặp gỡ.  Cuộc sống sẽ rất nghèo, rất tẻ nhạt nếu thiếu những buổi họp mặt với bạn bè từ nhiều nơi bay đến, những cuộc du ngoạn xa, hay chỉ nghe tiếng nói giọng cười qua đường dây viễn liên.  Cám ơn người dù xa cách trong không gian mà vẫn luôn cho tôi cảm tưởng gần gũi trong tấc gang.

Cám ơn cuộc đời với bao thăng trầm lên xuống. vì nếu không có thất bại thì làm sao hiểu được ý nghĩa của thành công?  Nếu không bao giờ khóc thầm vì cô đơn thì chưa hẳn đã tận hưởng được hạnh phúc của sự sum vầy.  Nghĩ cho cùng, phải cám ơn cái tâm hồn giản dị của những ai biết dễ dàng chấp nhận cuộc đời như nó có.

Mỗi sáng khi thức dậy, tôi cám ơn một ngày mới, một ngày “bonus” cho những ai đã qua được con dốc 70 năm cuộc đời, một quãng đường dài mà người xưa đã cho là rất hiếm vì “thất thập cổ lai hy.”  Cám ơn ly cà phê thơm nóng đã bắt đầu cho một ngày bận rộn.  Cám ơn cái computer đã giúp cho sự hiểu biết của loài người thêm phong phú và nhanh chóng qua những tin tức nóng hổi và thật nhiều bài vở nghiên cứu khác nữa.  Cám ơn chiếc điện thoại cầm tay cho sự liên lạc thêm phần tiện lợi, cho những kẻ yêu nhau đỡ khắc khoải nhớ thương.  Cám ơn nhạc thính phòng, nhạc tiền chiến và ca sĩ đã cho tôi những âm thanh tuyệt vời của một thời quá khứ.  

Cám ơn những khám phá khoa học mới nhằm giúp cho đời sống thêm tiện nghi, lại chữa trị được một số bịnh ngày xưa vốn nan y, cho sức khỏe thêm kiện toàn và tuổi thọ được gia tăng.

Cám ơn những phương pháp dưỡng sinh, những bài tập công phu, những trung tâm thể dục, những mảnh vườn, những công viên...đã cho con người cuộc sống lành mạnh ít đau ốm để có thể làm việc và vui sống.

Cám ơn các Trung Tâm Việt Ngữ tại Hoa Kỳ và nhiều nơi trên thế giới đã mở cửa ngày cuối tuần cho con cháu chúng ta có dịp tìm đến với ngôn ngữ, lịch sử và văn hóa nước nhà. Cám ơn những nhà giáo đã hi sinh thì giờ và công sức cho tuổi trẻ. Và nhất là cám ơn các cháu đủ lứa tuổi đã chịu khó đi tìm nguồn gốc oai hùng của dân tộc mình.  

Cám ơn Giải Khuyến Học trong 24 năm qua đã trường kỳ tổ chức những kỳ thi về Lịch Sử và Văn Học Việt Nam và nhiều giải khác nữa để hỗ trợ và khuyến khích tinh thần hiếu học của tuổi trẻ.  Xin cám ơn tất cả các vị Mạnh Thường Quân đã bền bỉ giúp đỡ Giải Khuyến Học trong suốt một phần tư thế kỷ qua, từ năm 1984 đến nay.

Cám ơn những khu thương mại Việt Nam, lúc nào cũng đông đúc, dập dìu và sống động. Đồng bào đã đến đây cho các thương xá thêm sầm uất.  Chúng ta đã yểm trợ lẫn nhau trong các dịch vụ y khoa, nha khoa, luật pháp, giải trí, thực phẩm, và các cộng đồng bạn đã không tiếc lời ca ngợi về những sinh hoạt mang tính cách kết đoàn này.

Lòng cám ơn không dừng lại ở những gì lớn lao mà bàng bạc ngay cả trong những thứ nhỏ bé mà chúng ta đã may mắn được nghe, được thấy và cảm nhận.  Như tiếng cười của trẻ thơ, như tiếng thỏ thẻ của đàn cháu nội ngoại, tiếng chim hót ban mai...Cám ơn đóa hoa tươi thắm, những sắc màu thiên nhiên, mặt trời mọc và tiếng sóng vỗ nơi bờ biển cát trắng...

Trong khi sự giận dữ, sự thù hận có thể đe dọa sức khỏe của chúng ta thì lòng tha thứ và sự biết ơn lại nhắc nhở ta đến những gì tích cực và tốt đẹp hơn trong cuộc đời.

Xin cám ơn tất cả những chân tình, những ơn phúc, những may mắn, và những điều tốt đẹp mà chúng ta đang được hưởng. Riêng đối với những ân tình và những người ơn, mong luôn có dịp báo đáp bằng những lời chúc lành, những quà tặng mang theo tấm lòng quí trọng sâu đậm của kẻ hàm ân.

Vũ Ngọc Mai

Back to top
« Last Edit: 13. Nov 2008 , 04:55 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Re: Danh Mục cám Ơn
Reply #1 - 12. Nov 2008 , 17:35

Roll Eyes
Đậu Đỏ ơi,
Cám ơn cô bé đã mau mắn đưa bài vào lều giúp cô.
Đúng là nhanh như điện.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Danh Mục cám Ơn
Reply #2 - 12. Nov 2008 , 17:45

Thưa cô, em không dám chậm trể, sợ cô đổi ý lấy lại thì mất dịp đọc bài viết mới của cô Tongue  Wink.
Back to top
« Last Edit: 12. Nov 2008 , 17:46 by Dau Do »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

ae: Danh Mục cám Ơn
Reply #3 - 13. Nov 2008 , 04:44

NGoc Mai ban vang oi !
Khen ban viet van hay thi cung nhu " khen pho ma tot ao " ma thoi.
Cam on Ngoc Mai da thay moi ngươi ma noi len long tri an doi voi tat ca moi ngươi va moi thu tren coi doi nay.
Chung ta cam on cac Dang Toi Cao da cho chung ta con co nhau de giup nhau vươt dươc het moi chương ngai cua cuoc doi.
Mua Ta On sap den cau xin cho moi ngươi dươc yen binh va dươc nhieu suc khoe.
Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Danh Mục Cám Ơn
Reply #4 - 13. Nov 2008 , 05:18

Xin mời cả nhà bấm vào hình để xem.

...
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #5 - 13. Nov 2008 , 14:12

Chị Cần ơi,

Cô Ngọc Mai bảo Tiệc Tạ Ơn Thày Cô tháng 1 năm ngoái là mở đầu.... vậy năm nay các chị định làm ngày nào chưa ạ ?
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 13. Nov 2008 , 14:25

Cam on em Dau Do nhe .
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #7 - 13. Nov 2008 , 18:03

Roll Eyes
Vân thân,
Ừ thì NM cũng phải cám ơn mọi thứ, mọi người cho phải phép chứ.  Chúng mình rất may mắn có nhau, có hội, có học sinh dầy ân nghĩa và chí tình, có DD để nói chuyện mí nhau và rất nhiều duyên may trong đời Vân nhỉ.
Mình sẽ gửi hình các cháu nội nhờ Tuyết Ngố post dùm, còn viết tiếng Việt thì ta có VNI để gõ lấy rồi.  Nhờ vậy mà mấy bài của mình mới nhờ Đ Đ lên khuôn nhanh chóng đó.
NM chờ đọc thêm về bà cháu của Bà Ngoại Vân đó.  Con bé thấy ghét ghê nơi, còn bà nó thì tình thương cháu lai láng như biển hồ vậy đó.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 14. Nov 2008 , 05:16

Ngoc Mai oi ,
Minh thi danh may do lam va nhat la viet bang tieng Viet co dau , cu phai sua di sua lai hoai nen bay gio van giu vung lap trương la dương ta ta cu di , viet chu Viet khong dau , de cho ngươi nhan van dung tri oc doan choi ! Doi khi doan sai hoac co tinh doan sai cung vui [ nhu trương hop Dang My doc thu cua minh do ]
Ba NHỘI Mai nho le le dua bai vo va hinh chau NHỘI len cho dzoi !
Van
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #9 - 14. Nov 2008 , 05:50

Quote:

Xin mời cả nhà bấm vào hình để xem.

...

Coi xong cái slide show của chị ĐĐ gởi thấy hay và ý vị quá nên ngồi viết vớ vẩn mượn ý của họ mà gởi đến quí vị đọc chơi ...mua vui Cám ơn Chị Đậu Đỏ

Món ăn dù chán ngán
Bởi em không Mẫn đảm
Nhưng cũng cám ơn em
Bên anh còn có em

Thấy anh nằm "sô pha"
Tay đang nắm lon bia
Mặc em bận trăm bề
Hơn anh mò đi bar

Đứa con gái mười lăm
Đứng rửa chén cần nhằn
Cám ơn các con nhé
Hơn ngoài đường tối tăm

Nhìn đồng tiền đóng thuế
Con số to đáng kể
Nhưng cũng thôi đành kệ
Đóng góp để cám ơn

Rác rưởi ngập đầy nhà
Hút bụi , sửa bình hoa
xin cám ơn bằng hữu
Vì họ còn quanh ta

Áo quần ngày một chật
Bởi thân thể thêm ....mập
Biết ta có của ăn
Xin cám ơn Trời Phật

Chiếc bóng vẫn theo ta
Những nơi ta bước qua
Đang vất vả lao động
Hay nhàn nhã ngắm hoa

Đẩy máy cắt cỏ xanh
Xới đất hoặc tỉa cành
Xin cám ơn Thượng Đế
Cho mái ấm an lành

Thấy những cảnh đầu đường
Chửi nhà nước như tuồng
Xin cám ơn chế độ
Có tự do phát ngôn

Bãi đậu xe có xa
Thủng thẳng bước tà tà
Nhắc ta cần đi bộ
Mạch máu dễ thông qua

Cuối tháng nhận hoá đơn
Tiền nhiều chớ hết hồn
Bởi ta còn ấm áp
Cả mùa đông cô đơn

Cuối tuần đến giáo đường
Nghe tiếng hát đồng hương
Dẫu chua và lạc điệu
Tai còn thính ...dễ thương

Quần áo dơ quá nhiều
Giặt , gấp cả buổi chiều
Cám ơn ta đủ mặc
Duyên dáng thật đáng yêu

Chiều mỗi ngày tan sở
Về nhà lăn ra ngủ
Thân thể đau nhức nhừ
Cám ơn ta còn khoẻ

Sáng đồng hồ gọi reo
Ta vội bật dậy theo
Biết rằng ta còn sống
Thêm một ngày đáng yêu

Cuối ngày kiểm email
Đầy hộp thư quá nhiều
Bạn bè trên thế giới
Vẫn nhớ ta chiều chiều

Kahat

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #10 - 14. Nov 2008 , 17:54

Roll Eyes
Ka Hát và Đậu Đỏ thương,
Cả hai bài về Lễ Tạ Ơn của hai em đều dễ thương hết.  Ka Hát làm thơ thoát ý từ văn xuôi tài tình nhỉ.  Cứ tiếp tục cho cả nhà thưởng thức em nhé.
Cám ơn hai em đã cho mùa tạ ơn năm nay thêm ý nghĩa.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 14. Nov 2008 , 18:52

Kính Cô,
Em đem hoa về cho Cô để mừng lễ Tạ ơn.
Xin cảm ơn Cô đã làm đầu cho chúng em trong việc Tri Ân...
Kính chúc Cô luôn vui, khoẻ.
Thương kính,
LP.

...
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 15. Nov 2008 , 04:04

Em Kahat oi ,
Sao em lam tho mot cach đe dang den the ma lot dươc het y nghia trong bai cua Dau Do da dua len.
The moi biet trương Le Van Duyet khong thieu " nhan tai " va
" van nhan " Cac Co Thay cung dươc vinh hanh lay !
Co Van
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #13 - 15. Nov 2008 , 15:23

ngo_thi_van wrote on 15. Nov 2008 , 04:04:
Em Kahat oi ,
Sao em lam tho mot cach đe dang den the ma lot dươc het y nghia trong bai cua Dau Do da dua len.
The moi biet trương Le Van Duyet khong thieu " nhan tai " va
" van nhan " Cac Co Thay cung dươc vinh hanh lay !
Co Van

Dạ Kahat xin cám ơn hai cô Mai & Vân ạ ... Hai cô khen quá làm Kahat mắc cở ... Hai cô biết không ngày xưa khi còn đi học không biết tại sao cô giáo Việt Văn của Kahat chỉ cho Kahat điểm tối đa trên bài luận văn là 2 / 20 ... có lúc được 1/2 điểm đó hai cô ạ ...Mỗi lần nhớ lại cô giáo Việt Văn Kahat vẫn còn thấy nhớ và thương cô hết sức trong khi các  thày cô khác thì Kahat chỉ còn nhớ hình ảnh rất nhạt mờ

Một lần nữa cám ơn hai cô đã nâng đỡ tinh thần qua những lời khen

Trọng kính

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #14 - 15. Nov 2008 , 16:11

Roll Eyes
Kahat thương,
Em ơi, học là một chuyện còn hành lại là điều khác nữa.  Làm thơ viết văn thì phải có cảm hứng, không thôi lại chỉ là thợ văn, thợ thơ mà thôi.  Vậy có ai thưởng thức thơ mình thì cứ nhận đi, không cần phải nghĩ về quá khứ xem VV của mình được bao nhiêu điểm đâu em à.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 6
Send Topic In ra