Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - LÁ THƯ TÂM TÌNH 20  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
LÁ THƯ TÂM TÌNH 20 (Read 747 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

LÁ THƯ TÂM TÌNH 20
26. Nov 2008 , 05:18

Hãy biết ơn có ngày hôm nay....

Ngày hôm nay là ngày Lễ Tạ Ơn, một ngày lễ đầy ý nghĩa.  Tạ ơn ai,  biết ơn những gì, hay cứ tạ ơn đời?  Chúng ta hãy dừng lại vài phút và suy nghĩ....

Sức khoẻ bạn ra sao?  Không được tốt lắm phải không?  Phải cảm ơn bề trên đã cho bạn sống đến giờ.  Có bao nhiêu người khác không được như vâỵ.  Bạn đang đau ư?  Hàng ngàn, có lẽ hàng triệu người, đang đau đớn hơn  (Bạn thử đi thăm một bệnh viện cựu chiến binh hay một trung tâm phục hồi của trẻ em thì thấy..)

Nếu bạn thức dậy sáng nay mà thấy mình còn nghe được tiếng chim hót, cổ họng còn thốt lên được vài câu, hai chân lành lặn còn đi được tới bàn ăn, ngồi đọc tờ báo bằng đôi mắt sáng thì mình thật đã phải cảm ơn Thượng đế rất nhiều rôì.  Có bao nhiêu người đã không được như thế.

Túi tiền của bạn ra sao?  Hơi nhẹ phải không?  Hãy nghĩ đi, thế giới có những người nghèo hơn nhiều.  Tối nay có đến 1/3 số người trên thế giới đi ngủ mà lòng không dạ trống.

Bạn cô đơn ư?  Một cách để có bạn là chính mình phải là một người bạn.  Nếu chẳng có ai gọi điện cho mình thì mình gọi người ta.  Hãy hetá lòng làm cho người khác một điều hay điều tốt là cách tốt nhất để xả nôĩ buồn .  Bạn ưu tư đến tương lai đất nước phải không ?  Hoan hô tinh thần đó.  Đất nước chúng ta đã từng được cứu vãn vì  mối quan tâm đem lại một công bằng xã hội trong luật pháp. 

Bạn thấy chưa, có nghe không tiếng chuông Tựï Do vang động ?  Bạn còn có thể đi lễ nhà thờ bạn muốn, bỏ một lá phiếu và phê bình chính phủ mà chẳng sợ bị đập bể đầu hay bị đập cửa ban đêm , và bạn tự do muốn đi đâu để sống thì đi, và còn gì nữa...?

Vậy thì hôm nay, khi chúng ta ngồi vào bàn ăn, chúng ta hãy đọc lời cầu nguyện và cảm tạ, cảm ơn Thượng Đế đã cho chúng t a no đủ va chúng ta không quên nghĩ tới những người thiếu thốn đói khổ, đã cho chúng ta Tự Do và chúng ta không quên những người đang bị gông cùm nô lệ.

Mong rằng những tặng phẩm của Thượng Đế cho ta nhắc nhở chúng ta tinh thần phục vụ và chia sẻ với tha nhân.  Thân chúc các bạn một lễ Tạ Ơn đầm ấm và xum họp.

( 2008 - Thu Lê viết theo ý của Dear Abby)
Back to top

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra