Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - TÔI ĐI HỌC HÁT  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 6
Send Topic In ra
TÔI ĐI HỌC HÁT (Read 14015 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
TÔI ĐI HỌC HÁT
28. Mar 2009 , 04:48

...

NIỀM VUI HỌC HÁT

Vũ Ngọc Mai

Với tôi, âm nhạc đóng một vai trò quan trọng trong đời sống thường nhật.  Buổi sáng khi thức dậy, những ca khúc vui tươi như khởi đầu cho một ngày mới tốt đẹp và đầy ý nghĩa.  Khi đêm về, nhạc không lời hiện đại và cổ điển dìu ta vào giấc ngủ một cách êm đềm.  Tùy theo khi trạng thái tâm hồn mà người thưởng thức tìm đến với những khúc hát u sầu lãng mạn hay ngút ngàn hạnh phúc.  Nhưng tôi vẫn mê nhất nhạc tiền chiến với âm điệu trầm buồn và lời ca mượt mà diễm tuyệt.

Từ thuở nhỏ, lời hát ru của mẹ đã đi sâu vào lòng đứa trẻ để rồi khi lớn lên, tôi có thói quen nghêu ngao hát theo những bài nhạc mà mình ưa thích.   Những khi quên lời, tôi thường tự chêm vào những tiếng mới và cứ thế mà hát một cách vô tội vạ, nhất là vào những lúc đi tắm, khi chỉ có một mình “ta với ta.” 

Trong lòng tôi luôn mang niềm hối tiếc đã không được học nhạc từ thời còn trẻ, và thường nghĩ rằng đó là một thiếu sót lớn trong đời.  Rồi vào những thập niên 80, Karaoke ra đời đã giúp cho việc ca hát trở nên dễ dàng hơn nhờ những CD ca nhạc được bày bán khắp nơi.  Người ta chỉ cần “thỉnh” về rồi cứ thế mà hát và làm điệu bộ theo ca sĩ.  Và rồi một số không nhỏ đã trở nên bạo dạn hơn khi trình diễn trước đám đông.

Những khi rảnh rỗi, tôi rủ bạn đi nghe nhạc thính phòng.   Tôi “mê” tiếng hát của rất nhiều ca sĩ, và một trong những ca sĩ trẻ mà tôi ưa thích là Lê Hồng Quang.  Tôi muốn theo học Lớp Thanh Nhạc của ông đã lâu song vì mặc cảm tuổi tác mà cứ chần chờ mãi. Cuối cùng tôi quyết định “liều mình” gọi cho Y Sa, giám đốc VAALA, để ghi danh.   Bây giờ thì tôi đang học lớp thứ ba cùng với những học viên thuộc nhiều thành phần và lứa tuổi.   Không khí lớp học rất vui vẻ và thân thiện, người Thầy trẻ rất ân cần, tận tụy tuy một vài học viên cho rằng Thầy hơi khó.   Thật ra ca nhạc sĩ Lê Hồng Quang đã hết sức nỗ lực trong việc đào tạo và hướng dẫn những giọng hát có thể chuyên chở ý tình của người sáng tác đến khán thính giả.

Tôi đã tự thấy sai lầm khi  nghĩ rằng mình sẽ bị lạc lõng giữa một thế giới toàn người trẻ, vì  có những học viên “cụ” dù tuổi ngoài 70 hoặc 80 mà vẫn hát hò với những điệu bộ hồn nhiên và không kém lôi cuốn.  Xem như thế thì nếu cần lấp đầy khoảng thời gian còn lại trên cõi thế này-   thời gian mà một số bạn tôi cho là được hưởng bonus- tại sao phái già chúng ta lại không tìm đến những thú tiêu khiển theo sở thích của chính mình như học vẽ, tỉa hoa, chơi lan, nấu ăn, đọc sách, du lịch, nghe nhạc và ...học hát.

Bây giờ nhờ đi học tôi mới hiểu được rằng “Nghề “hát” cũng lắm công phu.”  Người ta phải dùng nhiều thì giờ cho việc luyện tập để chuẩn bị cho việc trình bày một bài hát.  Trước hết là lựa bài ca mình yêu thích, sao cho ta có thể để cả tâm hồn vào trong khi hát và mang đến cho thính giả những rung cảm như người nhạc sĩ muốn gửi gấm qua sáng tác của mình.   Phát âm có thể tùy theo miền Bắc, Nam hay Trung song phải cho thật rõ ràng.  Rồi cách bước lên sân khấu, nét duyên dáng, cách diễn tả qua ánh mắt, nét mặt và đôi tay thuộc về nghệ thuật trình diễn của riêng mỗi người.

Bài hát diễm tình cần cho thấy tình yêu trên nét mặt.   Thật khó chấp nhận nếu hát “anh yêu em” mà nét mặt lạnh lùng không cảm xúc.  Về cách diễn cảm này, Thầy Lê Hồng Quang khuyên học viên nên để cả trái tim vào trong bài hát, giống như “người đẹp từ trong tranh bước ra” chớ không chỉ đơn thuần đứng ngắm bức tranh.  Do đó, cường độ truyền cảm còn tùy thuộc vào giọng ca của mỗi người, và cho dù hai người hát một bài giống nhau, thính giả vẫn thấy được sự dị biệt qua phong cách trình diễn đặc biệt của mỗi ca sĩ.   Giọng ca có thể cao hay thấp, tiếng ngân có thể dài hay ngắn, và lời hát có thể trầm ấm hay sắc lạnh.   Nhưng tuyệt nhiên ta không thể bắt chước tiếng hát của bất cứ ca sĩ nào, cho dù đã ghi âm và cố gắng hát theo bao nhiêu lần chăng nữa.  Thật là thần diệu, nếu mỗi con người là một thế giới riêng thì giọng hát được ví như dấu tay, không thể có hai giọng giống nhau trên thế giới này.

Giọng hát cũng phải được luyện tập một cách công phu.   Không biết tôi đã đọc được ở đâu cái tin về những ca sĩ thượng thặng đã từng luyện giọng tại bờ biển, nơi có thể hét gào thi gan với sóng vỗ.  Có rất nhiều điều ảnh hưởng đến giọng hát như vấn đề ăn uống, thời tiết, tình cảm, sức khỏe...Giáo sư Quang thường nhắc nhở học viên nên nghỉ ngơi đầy đủ, chớ thức quá khuya, nhớ uống nước cho đỡ khô cổ trước khi hát... Riêng tôi vì phải lái xe từ xa đến lớp học, và hôm nào thiếu nghỉ ngơi lại làm đủ thứ trước khi vào học là y như rằng không quên lời thì cũng bị khan tiếng, rồi vì mệt mỏi nên đã không thể hát được như mình hằng mong muốn.  Và thể nào thầy cũng dặn dò “lần sau cô nên ráng giữ sức khỏe để hát cho đúng với giọng của mình.”  Thường thì những nhận xét của Giáo sư  Quang về mỗi cá nhân sau khi hát đều rất chính xác.  Điều này đã giúp học viên sửa đổi ngõ hầu ngày một thêm tiến bộ.

Ngoài ra, kỹ thuật thở cũng cần được chú ý.  Khi hát những câu dài, tôi đã ráng thở thật sâu.  Nhưng cái khó là thở đúng lúc, nhịp nhàng và thoải mái, không hề bị căng thẳng, trái lại hát một cách tự nhiên và đầy tình cảm thiên phú.  Có những lúc vì quá say sưa với tiếng nhạc lời ca, chúng tôi đã quên cả hít thở đến độ muốn đứt hơi luôn.  Song tiếng đàn đệm dương cầm của thầy Quang vẫn giúp chúng tôi lướt đi cho đến hết bài. 
Thêm vào đó chúng tôi được nhắc nhở những điều cấm kỵ của người trình diễn.  Trước nhất, không được quên lời của bài hát, nghĩa là phải thuộc lòng bài ca và không được nhìn vào giấy như những tuần đầu tiên khi mới bắt đầu lớp học. Cần tránh ho hoặc đằng hắng trong khi hát, không tự do lên xuống giọng tùy hứng mỗi khi thấy mình hát thấp quá hoặc cao quá.   Không để micro quá xa vì tiếng hát sẽ không to đủ cho người nghe, cũng không nên nhìn vào bài ca khi đã thuộc lời rồi chỉ vì bị bối rối trước đám đông đang chăm chú theo dõi mình.
Vậy khán thính giả chờ đợi gì nơi chúng ta?  Có thể là nghe xem giọng hát có âm giai ra sao, phát âm có đúng không, có lôi cuốn, truyền cảm, đi vào lòng người và gửi gấm được tâm sự của nhạc sĩ sáng tác hay chăng? Thính giả còn để ý đến hình dáng bên ngoài, lối trang diểm, cách ăn mặc, và tuổi tác.

Bỏ qua tất cả những khó khăn trong khi học hát, còn lại trong tôi là nỗi đam mê hát ca thuở thiếu thời như được sống lại.  Hằng tuần tôi vẫn đến lớp để gặp nhiều bạn thuộc nhiều lứa tuổi nhưng rất thân mật và đoàn kết.  Mỗi khi học một bài mới, Thanh Thủy, một học viên kỳ cựu, tỉ mỉ ghi cho tôi từng nhịp một trên bài hát và thể nào sau đó tôi cũng được khen “hát đúng nhịp” mà tôi phải chia “credit” này cho cô bạn trẻ có lòng của tôi.  Ngọc Anh, một giọng ca miền Nam rất đặc biệt của lớp, luôn khuyến khích tôi lên hát trước, có lẽ thương tôi đôi khi vì mệt và chờ đợi lâu mà quên mất một vài lời ca chăng?   Phải nhìn Ngọc Anh diễn ca thì ta mới thấy cô đã để hết tâm hồn, đã quên tất cả không gian và thời gian cho âm nhạc.  Chẳng thế mà vào cuối khóa học thứ nhì, cô đã tâm sự với tôi rằng: “Em bị đường mỡ lên cao, có bữa đang bịnh mà nhờ hát hết bịnh liền.  Em cảm thấy sung sướng vì  âm nhạc làm tinh thần thoải mái và sảng khoái, và em sẽ tiếp tục học khóa tới...” Yêu nhạc đến khỏi cả bịnh, đó có phải là một phép thần hiếm quí hay không?

Kim Hạnh, cô bạn mới gặp trong khóa này, ít nói cười nhiều và có lời hát êm như ru.   Đặc biệt “niên trưởng” Trung thì lúc nào cũng vui và thuộc lời ca cho dù bài hát luôn được thay đổi mỗi tuần.  Bác hát rất tự nhiên, bài nào nhún nhảy theo nhịp điệu của bài nấy, nét mặt thì luôn tươi cười rạng rỡ. Thầy Quang thường nói đùa là bác hát như ngâm thơ và có sức thu hút người nghe vô cùng.  Mà bác Trung thuộc nhiều thơ thật nên trước buổi học nào cũng rủ tôi đọc thơ cả.

Niềm vui của tôi còn òa vỡ trong những buổi Recital của Lớp Thanh Nhạc Lê Hồng Quang, khi những học viên lên sân khấu hát những bài ca đã đươc tuyển chọn và tập luyện công phu.  Họ xuất sắc không kém gì những ca sĩ thực thụ.

Trong chương trình nhạc đêm 21 tháng 2 năm 2009 vừa qua, Hàng Ái Như đã trình diễn xuất thần bài “Cung Đàn Xưa” của Văn Cao với những cung bậc diễm tuyệt, cho sân khấu im lặng như tờ và tiếng vỗ tay không muốn dứt như niềm mơ ước được nghe lại một lần nữa đồng thời nói lên một thành công đáng kể của người nữ nghệ sĩ tài tử này.

Và hầu như mỗi tiếng hát đều mang theo những âm hưởng và nỗi niềm riêng tư, khi lãng mạn tha thiết, lúc lại trầm buồn sâu lắng như tâm sự ai hoài của người nhạc sĩ đa cảm.
Bây giờ thì nỗi ấm ức thuở trẻ đã tan theo lớp thanh nhạc.  Tôi đang và sẽ miệt mài tập lấy hơi, luyện giọng, học thuộc lời ca, và ghi nhớ lời người thầy trẻ mà “hát bằng cả trái tim” và sự rung động của tâm hồn, sao cho người nghe có thể cộng cảm được với lời ca tiếng nhạc mà tôi muốn gửi đến.   
Rồi tôi thấy Uyển Nghi rất có lý khi gửi qua email cho tôi để cám ơn đã đi nghe chương trình nhạc “Cung Đàn Xưa” lời nhận xét:  “Cô ơi, cô yêu âm nhạc, cô là một người hạnh phúc.”  Cái hạnh phúc đó quả thật rất lớn lao trong tất cả những giai đoạn thăng trầm và vui buồn của một kiếp người.

Vũ Ngọc Mai
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: TÔI ĐI HỌC HÁT
Reply #1 - 28. Mar 2009 , 07:15

Ngoc Mai oi ,
Nho Phương Dang minh moi biet la ban vang co viet bai nay o day.
Thay Ngoc Mai co ve hang say va hanh phuc voi viec hoc hat minh rat mung , Neu ma minh o dươi do thi cung theo chan ban vang di den thu huan LHQ roi day.
Minh cung me hat lam , mac dau hat khong hay nhung ca dai gia dinh minh ai cung me hat nen moi lan co dip gap nhau la lai to chuc hat ho voi nhau. Trong dai gia dinh cua minh nhieu ngươi hat hay lam , khong phai la
" meo khen meo dai duoi " dau , nhung phai cong nhan la nhu vay , chi tiec minh khong o trong so nhung ngươi do thoi. Minh cung me hat tu nho , dau vui dau buon bao gio cung hat , hat de quen di moi chuyen , am nhac la cưu canh cua minh day. Chi tiec bay gio giong da khan roi , tuy nhien van cu co ma hat moi lan lai xe di dương xa day Ngoc Mai oi.
The bao gio Ngoc Mai qua ben mien Dong nho len trinh dien va thau vao nhe de dem ve day cho minh dươc thuong thuc.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #2 - 28. Mar 2009 , 18:54

Mạ Vân của các em ơi,
Thế là bạn vàng lại kiêm bạn tri âm rồi.  Cả hai đứa mình đều mê hát và nghe hát, thì theo Uyển Nghi, hai cô đều hạnh phúc cả đó.  Chẳng biết em Nghi quở có đúng không, chỉ biết rằng lúc nào ta cũng vui, và mỗi ngày đều qua rất nhanh, nên phải sống vội kẻo "cái già sòng sọc nó thì theo sau" ta đó!
Qua miền đông thì hai đứa mình đã rủ nhau sửa soạn đôi bài kẻo lỡ bị kêu lên lại phải đi tìm mất thì giờ của các em lắm.  May quá chúng tui có "đêm không ngủ" nên Mạ sẽ tha hồ mà nghe tất cả mọi ca sĩ trẻ già ca cẩm cơ đó.
Mong rằng bạn vàng không phải bịt tai và nhăn mặt là kẻ hèn này vui mừng nhắm nhắm rồi.
Cám ơn Mạ đã chiếu cố cô sinh viên già chịu chơi này, hì hi..
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #3 - 28. Mar 2009 , 21:52

Vu Ngoc Mai wrote on 28. Mar 2009 , 18:54:
Mạ Vân của các em ơi,
Thế là bạn vàng lại kiêm bạn tri âm rồi.  Cả hai đứa mình đều mê hát và nghe hát, thì theo Uyển Nghi, hai cô đều hạnh phúc cả đó.  Chẳng biết em Nghi quở có đúng không, chỉ biết rằng lúc nào ta cũng vui, và mỗi ngày đều qua rất nhanh, nên phải sống vội kẻo "cái già sòng sọc nó thì theo sau" ta đó!
Qua miền đông thì hai đứa mình đã rủ nhau sửa soạn đôi bài kẻo lỡ bị kêu lên lại phải đi tìm mất thì giờ của các em lắm.  May quá chúng tui có "đêm không ngủ" nên Mạ sẽ tha hồ mà nghe tất cả mọi ca sĩ trẻ già ca cẩm cơ đó.
Mong rằng bạn vàng không phải bịt tai và nhăn mặt là kẻ hèn này vui mừng nhắm nhắm rồi.
Cám ơn Mạ đã chiếu cố cô sinh viên già chịu chơi này, hì hi..
Ngọc Mai

Kính thưa Cô Mai,
Vui quá cô ơi  thumbup Nếu em ở bên đó em cũng xin đi học hát  với Cô ạ.  Wink
Chuyến này cô nhớ nhắc Bích Định thu dde^? mang lên D/D cho cả nhà nghe nhé Cô.  votay
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #4 - 29. Mar 2009 , 03:48

Hay quá, hay quá chị Mai ơi.  Cả tuần nay em bị máy vi tính đuổi không vào được.  Từ hôm thứ hai, đã có 7 người đến nhà em rồi, và cứ túc trực ở nhà, đi ra đi vào lủng củng với mấy sợi giây.  Thế mới biết thế hệ mình không thể thiếu giây được.  Đến 9 giờ tối hôm qua thứ bẩy thì mới thấy moi sự trở lại lại bình thường với một mớ giây dợ làm như đã gỡ rối tơ lòng... 

Nhờ em Phương vừa là Phương xe khách vừa là vua cọp mới biết có tiếng véo von văng vẳng từ xa.  Chị đừng lo ít người đi vào đây, lại còn nhiều thêm ấy chứ.  Như người quảng cáo đi shop ấy , chạy đến còn..đọc được nhiều thứ khác.

Chị Mai ơi, ngày còn nhỏ em cũng véo von tối ngày đấy.  Bây giờ già hụt hơi, giọng ngắn và yếu nên chỉ ư ử thôi , và chẳng "có học" gì , chỉ hát văng mạng và giọng rè rè nên chỉ hát được có vài bài tủ không cao không thấp quá.  Có lẽ chị đã được hân hạnh nghe em "sào đi sào lại" rồi đó.  Lo quá, chuyến này đi bên cạnh chị là ngôi sao đang lên, có bài có bản, em xin làm thợ vịn thôi nhe /

Không thấy chị nói ông thầy KH (ca hát) của chị nói làm thế nào để có hơi dài, khỏi hụt hơi , nhất là khi hát trước mọi người mình lại còn hồi hộp nữa là tài nghệ đã mất đi hết một nửa rồi còn đâu?và có phải vận dụng hơi từ bụng (diaphram) lên như mấy ngườiu hát opera không?!

Còn nữa, em cỏ thẩy chị Vân hạt giọng Huể khi mô? cũng chẳng thấy giọng miền nam gì lăm ngoại trừ mấy bài hò như " ai dìa Dồng nai, ...ngăn ngang sso^ng MỸ ớ ớ có ngài (ngày)  gặp em."  Toàn là hát băng tiếng bắc không à...

Bích Định ơi, sẵng sang lăng xê cô Mai chuyến này nha.

Cảm ơn chị đã chia sẻ kinh nghiệm và niềm vui mơi.  Hát hay không bằng hay hát, em đã được thêm hứng khởi để ư ử vài bài nữa trong...bếp đây.  band4
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #5 - 29. Mar 2009 , 07:20

Thu Le ơi,
Vừa gọi Thu mà đang kẹt dạy học thì vào đây thấy cô nó.  Mình chỉ muốn hỏi coi Thu đã có địa chỉ ở New York chưa thì cho mình để viết lên va li ấy mà. 
Còn vấn đề thở thì cứ tập hít hà hằng ngày, khi hát thì nhớ lấy hơi khi có thể một cách âm thầm chớ đừng để đến lúc hết hơi rồi mới thở thì chao ôi, sẽ bị kẹt lắm đó.
Mình cũng lười học bỏ xừ đi ấy, chỉ khi nào sắp đến ngày phải "trình diễn" thì mới tập thôi.
Nhưng mà công trình lái xe mấy chục dậm đường vào ban đêm thì cũng thầy được nỗi đam mê của ai kia rồi.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #6 - 29. Mar 2009 , 07:27

Em Đặng Mỹ ơi,
Không phải chỉ có cô hát mà còn đôi song ca MT nữa đó. Nhưng mà làm sao hay cho bằng Bích Định và cô Hiếu Tâm đươc.  Các em chiếu cố quá làm cô hơi khớp đấy nhé, nếu mà bể dĩa thì có cớ để đổ thừa rồi, hì hi...
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 30. Mar 2009 , 18:33

Ngoc Mai oi ,
Se cho ra mat DVD hay CD sau khi ban vang di ngam hoa anh dao ve nhe ! Dua vao Quan Thoi Gian cho moi ngươi thương thuc.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #8 - 30. Mar 2009 , 19:13

Van oi,
Minh cung dang tim cho de lam CD sau moi khoa hoc, song chua tim ra do thoi.  Con thi the nao cac em chang thau bang, chi so hat "be dia" thi se lam nham tai thinh gia sanh dieu do, hi hi...
Moi dươc LHQ khen bai hay xong, va da pho bien cho cac hoc vien va trang web cua ong ta de quang cao, the la bai viet cung co cho dùng do chu ban vang nhi.
Ngoc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #9 - 30. Mar 2009 , 20:20

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Mar 2009 , 07:27:
Em Đặng Mỹ ơi,
Không phải chỉ có cô hát mà còn đôi song ca MT nữa đó. Nhưng mà làm sao hay cho bằng Bích Định và cô Hiếu Tâm đươc.  Các em chiếu cố quá làm cô hơi khớp đấy nhé, nếu mà bể dĩa thì có cớ để đổ thừa rồi, hì hi...
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Cô định hát song ca với Cô Thu bài nào thế ạ ? Bài "Em Không Nghe Mùa Thu " phải không ạ?
Cô cứ đổ thừa em làm cô khớp đi ạ. Nhưng nếu cô được vỗ tay, đòi bis thì cô nhớ mang quà về thưởng cho em nha cô.  Cheesy

Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #10 - 31. Mar 2009 , 04:53

Vu Ngoc Mai wrote on 29. Mar 2009 , 07:27:
Em Đặng Mỹ ơi,
Không phải chỉ có cô hát mà còn đôi song ca MT nữa đó. Nhưng mà làm sao hay cho bằng Bích Định và cô Hiếu Tâm đươc.  Các em chiếu cố quá làm cô hơi khớp đấy nhé, nếu mà bể dĩa thì có cớ để đổ thừa rồi, hì hi...
Cô Ngọc Mai

Hí hí thưa Cô Mai và Cô Thu thương kính, maivang_22 thanh_mai

Em và anh nước dừa sẵn sàng để lăng xê cả hai Cô luôn rồi ạ. Chị TN nói em phải chuẩn bị mấy bài hát cho hai Cô, em nói lại cho anh nước dừa nghe làm anh ấy đang nao nức muốn được thưởng thức tiếng hát của hai Cô đó ạ. smflower smflower Chỉ còn hai ba hôm nữa thầy trò sẽ gặp nhau rồi. dance3 dance3
Em xin thưa trước là sẽ có một món-quà-bí-mật dành cho hai Cô. dancing  whistling partyfrog partyfrog
Nôn nao chờ đợi gặp lại hai Cô và các chị CN.
band4 band4
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #11 - 31. Mar 2009 , 06:25

BichDinh wrote on 31. Mar 2009 , 04:53:
Hí hí thưa Cô Mai và Cô Thu thương kính, maivang_22 thanh_mai

Em và anh nước dừa sẵn sàng để lăng xê cả hai Cô luôn rồi ạ. Chị TN nói em phải chuẩn bị mấy bài hát cho hai Cô, em nói lại cho anh nước dừa nghe làm anh ấy đang nao nức muốn được thưởng thức tiếng hát của hai Cô đó ạ. smflower smflower Chỉ còn hai ba hôm nữa thầy trò sẽ gặp nhau rồi. dance3 dance3
Em xin thưa trước là sẽ có một món-quà-bí-mật dành cho hai Cô. dancing  whistling partyfrog partyfrog
Nôn nao chờ đợi gặp lại hai Cô và các chị CN.
band4 band4

vuon_hoa_2

CÔ THU VÀ CÔ MAI KÍNH ,

NGHE B Đ CHUẨN BỊ ĐÓN TIÊP PHÁI ĐOÀN MT , VÀ XEM HOA ANH ĐÀO , MÀ TV ĐÂY CŨNG VUI LÂY. laugh12  HI.HI.

EM THÂN ÁI KÍNH CHÚC QUÝ CÔ VÀ CÁC CHỊ EM BẠN LVD 1 CUỘC HỘI NGỘ THẬT HOÀN HÃO , NHIỀU TIẾNG CƯỜI , NHIỀU KỸ NIỆM , VÀ NHỚ MANG HÌNH CHO CẢ NHÀ XEM NHÉ . band4   partyfrog   votay

EM B Đ THÂN ÁI ,
CHỊ MƯỢN CĂN NHÀ THÂN YÊU CỦA CÔ MAI, NHẮN EM VÀI LỜI , VÌ CHỊ ĐÃ EMAI NHIỀU LẦN , KHÔNG BIẾT EM CÓ THAY ĐỔI GÌ KHÔNG?    NHẮN VỚI BÁC NHÂN , LÀ BẠN THÂN CỦA THÂN PHỤ ANH JIMMY , BÁC ĐÃ GỌI CHỊ , VÀ CHO HAY LÀ BÁC ĐANG BỊ ỐM. HY VỌNG BÁC MAU LÀNH BỊNH VÀ CÓ THĂM CÔ NGÔN, NHỚ ĐỐT NÉN HƯƠNG THÂN KÍNH ĐẾN CÔ NGÔN , EM NHÉ.  thanks.gif

THÂN ÁI CHÚC BAN NHẠC THÀNH CÔNG ,  band4 fiddle45 , MỌI VIỆC NHƯ Ý MUỐN, CHO CHỊ KÍNH GỠI LỜI THĂM TẤT CẢ  VÀ  NHẤT LÀ  NHỚ LÀM DVD HAY CD TẶNG CẢ NHÀ  HI.HI.   votay   votay 

Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #12 - 31. Mar 2009 , 10:35

Em Túy Vân thương,
Cám ơn em đã có lời chúc mừng hai cô trong cuộc phó hội Hoa Anh Đào.  Cô thấy hoa đã nở rộ rồi mà nôn nóng quá, chỉ sợ lỡ qua tới nơi hoa đã tàn thì cũng buồn vì mất một dịp thưởng hoa và chụp hình.
Đám tang của bố chồng em đã xong, chắc là em lại có nhiều thì giờ hơn cho DĐ nhỉ, và cho cả nhà xem hình cháu ngoại cưng Alex của bà ngoại trẻ đẹp TV.  Thư thoảng nhớ ghé lều chuyện trò với cô.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #13 - 31. Mar 2009 , 10:50

Bích Định thương ơi,
Chu choa ôi lại còn có "phần thưởng bí mật" nữa, chắc là đặc biệt lắm đó nhỉ.   Thế này thì không dám hét to trong mấy ngày tiền đại hội đâu, vì sợ khan tiếng đó mà Bích Định nhỉ! 
Tin giờ chót:  tối nay con trai cô sẽ đưa mẹ đến nhà cô Thu để mai sáng cùng nhờ Thầy Đạt đưa ra phi trường một thể.  Các em New York nhớ đi đón, đừng để hai cô "bơ vơ" giữa đêm hôm khuya khoắt đó nhé.  Hẹn gặp tối mai.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #14 - 31. Mar 2009 , 13:06

Sẵn sàng ngày mai lên đường rồi các em ơi.  Mong gặp B Đ tối thứ năm và tất cả các em sáng thứ sáu nhé.

Còn tối thứ tư thì hy vọng các em PT. Kim Tuyết ..không để các cô "bơ vơ thân gái..(cụ) dăm đường" nha.  Hẹn gặp hẹn gặp!!
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 6
Send Topic In ra