Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - LÁ THƯ TT SỐ MỘT  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
LÁ THƯ TT SỐ MỘT (Read 10981 times)
dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

LÁ THƯ TT SỐ MỘT
04. Aug 2009 , 20:09

thule wrote on 03. Aug 2009 , 18:31:
So lì, Dắc Ứng nhé, bấy lâu nay cô cũng...quên nhiều người lắm, à mà kh6ong, quên quên nhớ nhớ, chứ không quên hẳn đâu.  Nhưng biết có một điều là không vào vườn nhà lâu được, cũng không muốn quét lá hay viết lách gì.  Khơỉ đâù là tại cáí biến cố năm ngoái đó, rồi nó theo luôn. 

Cô Thu ạ,

“Sắc tức thị không, không tức thị sắc!” Có có, không không; đời là vô thường, có đó nhưng chưa chắc đã có, không có nhưng lại có đó!

Chuyện xảy ra năm rồi có gì đâu mà cô phải để cho nó hành hạ tấm thân, mệt trí, kém vui, rồi sinh bịnh, lại làm tội thầy của em. Lê Văn Duyệt còn đó, Diễn Đàn còn đây, không khí ngôi trừơng tinh thần có bàng bạc một tí nhưng chị em vẩn quây quần với nhau. Chuyện xưa một năm rồi, ai đúng, ai sai, nay đã khá rỏ.

Bởi vì người tầm thường như chúng ta cứ ngở cần giử cái có, đoạt cái không cho nên xảy ra cớ sự. Theo Vật Lý mà chúng ta đã học, thì chỉ có phản lực khi có động lực và, nhất là phải có điểm tựa. Không có điểm tựa thì động lực trở nên … bất lực. Nếu không tin thì cô thử lấy bàn tay tung một chưởng vô không khí coi, không có gì hết, phải không? Mình gọi đó là … oánh gió. Bây giờ cô thử đẩy hay đập lên mặt bàn coi, có phải chưởng càng mạnh thì tay cô càng thốn, càng đau không?

Khi yêu quý một vật, với bản tánh tự nhiên, chúng ta cứ thích giử lấy mà không muốn để mất . Chắc tại cô là một trong những người trở lại trước với LVD sau mấy thập niên thất lạc; cho nên, dĩ nhiên cô gắn bó với LVD hơn, cô không muốn mất nó lần nữa, lúc nào cô cũng muốn nó toàn vẹn trong sáng. Theo thuyết tương đối, thì cô cứ để nó tự xoay vần, nhưng vẫn theo dõi, khi nào thấy có người không ngay, tính hy sinh vào để chiếm đoạt, thì mình ghé qua, tát chúng một cái; nếu chúng là người kém thông minh đưa thêm má còn lại, thì tát luôn một cái nữa!

Theo em, “ai mà tát con má nầy thì hãy đưa má còn lại cho người ta tát” là “sắc sắc, không không”. Làm mà không làm, không làm nhưng tự nó xãy ra (theo ý mình), ta gọi là “bất chiến tự nhiên thành!” Cô thử … nhâm nhi câu trước coi: thấy người ta sắp tát mình, thì hãy mau mà né. Chưa bị đánh tới má nầy, mà lại đưa má kia ra, không phải là né thì là gì nữa; trừ phi có 2 má, hãy mau mau đưa má ghẻ ra mà đở đòn!

Có một đoạn thơ tiếng Anh em rất thích. Đó là những câu thơ ghi dưới một tấm hình trong đó có một bàn tay đang tung một con bồ câu lên trời, xin tạm dịch:

“Nếu người yêu thương nó, hãy để cho nó đi,
nếu nó trở lại thì nó là của người,
nếu không, nó chưa bao giờ là của người hết!”

Không có tấm hình đó ở đây, chắc là mấy lời thơ dịch của em nghe ngây ngô lắm? Nhưng không sao, vì đó là những câu thơ em đã thực hiện với hai đứa con của em; và chúng nó đi … thiệt, đi xa lắm, nhưng không có đi … mất tiêu  Cool, làm em mang mang nhớ lại một bài thơ của chúng gắn trên cửa tủ lạnh hồi chúng mới 12 tuổi, cũng xin tạm dịch:

“Lên mười hai, ba em có lúc đúng lúc sai,
năm em mười lăm, ba thường sai hơn đúng,
đến mười tám thì ba không biết gì ráo!
Bây giờ đã ba mươi, ước gì có ba ở bên để hỏi ý kiến!”

Chắc bài thơ nầy viết trước khi điện thoại được thông dụng, và chắc chắn là lúc chưa có cell phone và email. Lúc đó em biết là con em nó khôn lớn rồi, cho nên mới để cho chúng bay đi. Và bây giờ thỉnh thoảng chúng nó về thăm, hoặc điện thoại về, lắm lúc, chỉ để nói dóc!

Cô thấy không, trong tấm hình chỉ in con bồ câu thôi vì bồ câu là giống chim khôn; chứ đâu có hình nào đề cao mấy con quạ đâu, vì giống quạ bị … bóp cổ chết hết rồi!

Sau cơn mưa, trời lại sáng. Đại Hội đến nơi rồi, em biết chắc thế nào cô cũng vui trở lại thôi.

Mong được đọc lại bài vở của cô thường hơn. Sắc sắc, không không. Dù không thấy cô vô viết bài, nhưng em biết cô vẫn đang ngồi coi … cọp!

fireworks
Back to top

dacung
IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Re: LÁ THƯ TT SỐ MỘT
Reply #1 - 10. Aug 2009 , 12:00

Đắc Ứng , Dạ Cung, hay Cưng ơi sao không DẠ đi..

Bây giờ mơí có thì giờ ngồi xuống nghỉ mệt, sau mấy ngày gặp khách khứa bà con, đám cưới VN dềnh dàng quá đỗi, hèn chi chỉ thấy con cháu mình nó cưới nhau chứ mình không..lo cưới được nữa, chỉ làm sao..cười được mà thôi.

Dạo trước thì mỗi khi ngồi xuống trước máy vi tinh là đi vào vườn để nghỉ mêt.  Bị cái vụ năm ngoái, đi vào đi ra là hết ngủ hết muốn ăn.  Thấy tình cảm bao nhiêu như nước lã đổ ra sông, cuối cùng cũng chẳng tránh khỏi phần lơi danh sắc sắc không  không đó. Và muốn sống được thì nghĩ mình phaỉ ra khỏi caí vòng hỉ nộ ai lạc, thì phải đi vào cái "tánh không" của van pháp.  Có vâỵ thôi em ơi.
Khi thấy mọi sự đều tương đối, không chấp thủ chấp ái nhiều thì mình cũng thảnh thơi, và còn mất chẳng thấy là vấn đề gì nưã, Đắc Ứng à.  Rồi theo đà và thói quen đó, không viết được nữa, cũng chẳng muốn chia sẻ gì với ai..

Cũng có thể là cô Thu đã cảm thấy mệt mỏi vì..tuổi tác (hy vọng các em tin như thế),  thấy mình  làm gì cũng chậm đi, làm được ít việc hơn, và cũng chẳng còn hăng hái trong việc gì nữa.  Đó là dấu hiệu "way over the hill" đó em.

Nói vâỵ em đừng có nghĩ là cô không nôn nóng ngày hội ngộ sắp tới nhé.  Vẫn vui lắm chứ, nghĩ đến ngày picnic, rồi sang chủ nhật đi ăn sáng vơí các em, rồi chiều chủ nhật Đại hội, làm sao không hứng khơỉ đươc.  Nhưng giả dụ nói đổ xuống sông, nếu ngày đó không có , thì cô cũng không upset như ngaỳ xưa , và đó chảng phaỉ là một quan niệm sống tốt hay sao?  Người ngoài phán đoán thì chắc cho là cô giống như con chim bị thương (  không phải con bồ câu) vì sợ cây cong đó mà.  Thôi thì nghĩ thế nào cũng được.

Các con của hai em Đ Đ và DaCUng coi bộ cũng "chịu" hai bố mẹ, nhất là ông bố chịu chơi này hả ? Cô nhớ các em đã có dâu rể rồi, mà chưa có cháu nôị ngoại phaỉ không?  Có một cô ở Texas, còn mâý người kia ở đâu?
Các em có gặp các con thường xuyên không?  Đâý cũng là nguồn vui không nhỏ.  Thầy cô thì ít con cháu quá , nên cũng thấy buồn đâý.

À này , sao em lại bỏ hết Tâm tình cũ cuả cô mà bắt đầu Tâm tình số 1 thế? Vâỵ thì cô chờ TT số 2 CỦA EM nhé.  Cảm ơn Dacung rất nhiều đã bỏ thì giờ viết cho cô. Em nói đúng , cô vẩn coi cọp và vẫn biết rõ..sự đời !

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #2 - 10. Aug 2009 , 18:21

Da Cung oi ,
Em co thay Co Thu dao nay co ve khong dươc vui , tai sao vay nhi?
Co thi chu trương " phớt lờ " moi chuyen , ai lam gi , noi gi cung bo ngoai tai , chu cu nhu Co Thu de phai suy nghi thi kho than ! Xung quanh minh con biet bao nhieu la ngươi van con quan tam den minh , lam gi ma cu nho den chuyen cu de buon phien cho khổ. Co chi song voi hien tai thoi , qua khu đep thi giu , xau xa thi vut no vao sot rac la xong chuyen. Roi thi no cung xong , voi thoi gian , cai xau biet dau se chuyen hương de tro thanh tot dep va khi do minh se cam thay yeu doi hon , khong con yem the nua !
Co Van
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 10. Aug 2009 , 19:07

Kính Thưa hai Cô Vân và cô Thu -kinh chao anh Dacung

Quá khứ đã qua đi, tương lai thì chưa đến, hãy an trú trong giây phút hiện tại

hay

Thở vào tâm tĩnh lặng- thở ra miệng mĩm cười -an trú trong  hiện tại -Giờ phút đẹp tuyệt vời

em kính gởi đến hai Cô và anh Dacung cùng cả nhà

Em-TL
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4 - 10. Aug 2009 , 19:53

Tuyet Lan wrote on 10. Aug 2009 , 19:07:

hay

Thở vào tâm tĩnh lặng- thở ra miệng mĩm cười -an trú trong  hiện tại -Giờ phút đẹp tuyệt vời

Em-TL

votay KÍNH CHÀO CÔ THU , CÔ VÂN , ANH DACUNG VÀ TUYẾT LAN. thanks.gif

ĐÚNG LẮM THAY...
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #5 - 10. Aug 2009 , 20:15

hay

Thở vào tâm tĩnh lặng- thở ra miệng mĩm cười -an trú trong  hiện tại -Giờ phút đẹp tuyệt vời

Em-TL

Chào chị Tuyết Lan , lâu lắm mới " nghe tiếng " của chị
Chúc chị vui khoẻ nha !

Em gái PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #6 - 10. Aug 2009 , 20:17

ngo_thi_van wrote on 10. Aug 2009 , 18:21:
Da Cung oi ,
Em co thay Co Thu dao nay co ve khong dươc vui , tai sao vay nhi?
Co thi chu trương " phớt lờ " moi chuyen , ai lam gi , noi gi cung bo ngoai tai , chu cu nhu Co Thu de phai suy nghi thi kho than ! Xung quanh minh con biet bao nhieu la ngươi van con quan tam den minh , lam gi ma cu nho den chuyen cu de buon phien cho khổ. Co chi song voi hien tai thoi , qua khu đep thi giu , xau xa thi vut no vao sot rac la xong chuyen. Roi thi no cung xong , voi thoi gian , cai xau biet dau se chuyen hương de tro thanh tot dep va khi do minh se cam thay yeu doi hon , khong con yem the nua !
Co Van    

Thưa Cô Vân ,

Cô cho em đọc ké với...

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #7 - 11. Aug 2009 , 03:26

Tuyet Lan oi ,
Chi ly lam thay !
Se gap em nhung ngay sap den , se di an banh khoai voi nhau.
Ong Xa cua em co khoe khong?
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 11. Aug 2009 , 03:29

Em Phương TR.
Em cu viec doc ke ! Co khong co cam dau ! Co doan chac em cung co doc ke ben nha Ma Van ?  Ma sao khong chiu viet vai chu?
Em co di du Dai Hoi khong? Neu di thi se dươc an banh khoai ba Co dai do.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 11. Aug 2009 , 03:33

Tuy Van ,
Sao khong ghe qua nha Ma Van vay? Quen Co roi ha?  laugh12 , Co noi dua day chu Co biet em khong quen dau.
May lau nay Co khong hieu tinh trang cua Ba HT Hương ra sao , khong dam goi de hoi tham nua.
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #10 - 11. Aug 2009 , 06:36

ngo_thi_van wrote on 11. Aug 2009 , 03:33:
Tuy Van ,
Sao khong ghe qua nha Ma Van vay? Quen Co roi ha?  laugh12 , Co noi dua day chu Co biet em khong quen dau.
May lau nay Co khong hieu tinh trang cua Ba HT Hương ra sao , khong dam goi de hoi tham nua.
Co Van

kính thưa MẠ VÂN , flower40
hôm nay 2 bc ALEX kính mời cả nhà đếm từng ngày , để gặp lại tất cả , và được đi ăn món chay hay mặn tùy thích ( cô THU đừng lo lủng túi như cô nói , em sẽ theo Tuyết lan mà ăn chay nha cô..hi.hi.).  rollingonthefloorvà món bánh khoai sắc của mạ VÂN  nữa... nong_hoi Drinkinj.
Em cũng không dám gọi sợ phiền bà HT HƯƠNG , thôi đành cầu nguyện , và mong ơn trên dẩn  dắt bà như ý muốn vậy...amen.
kính chúc quý vị luôn an mạnh , và đừng nôn nao đến nôI" bị đau bao tử mấy ngày nay như...TV đây.. rollingonthefloor
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #11 - 11. Aug 2009 , 06:39

Phuong_Tran wrote on 10. Aug 2009 , 20:17:
Thưa Cô Vân ,

Cô cho em đọc ké với...

PTr

Khổ thân cái cô nầy ghê. Coi cọp thì hãy nằm yên mà coi, ai lại đi "lạy cô, em ở bụi nầy!"

godau
Back to top
« Last Edit: 11. Aug 2009 , 06:51 by dacung »  

dacung
IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #12 - 11. Aug 2009 , 14:43

hay

Em-TL

Chào cô Tuyết Lan,

Câu đầu là 1 liều thuốc an thần tạm thời thôi; nếu không cần đến tương lai thì quả là tiêu cực, yếm thế, lâu ngày bịnh nản chí - depressed - sẽ trở nên trầm trọng và biến thành kinh niên thì rất nguy hiểm đến tính mạng.

Ông bà có câu "an cư, lạc nghiệp" không yên nơi, yên chổ thì không thể ăn nên làm ra được! Tôi nghĩ câu sau bị tam sao thất bổn thì phải, hình như phải thế nầy:

An trú trong  hiện tại - Giờ phút đẹp tuyệt vời - Hít vào tâm tĩnh lặng - Thở ra - Miệng mĩm cười

Câu thần chú trên có 5 trạng thái, động tác.

Trước tiên là phải "an trú", có an nhàn, tâm có tịnh thì mới thấy được cảnh đẹp, nghiệm được điều hay lẻ phải.

Có được vậy thì mới hít và thở điều hòa được. Điều hòa được 2 công việc nầy thì tâm lại tịnh thêm, và nghiệm thêm được nhiều chân thiện mỹ hơn nữa.

Miệng mĩm cười, ý chỉ cho tương lai đấy, bởi vì thở ra rồi mới cười được. Không biết có ai mới hít vô 1 hơi dài, mà lại có thể vừa thở ra vừa cười được không? Từ xưa đến nay chỉ có bà Phùng Há nổi tiếng làm được 2 động tác cùng 1 lúc thôi!

Xin cám ơn cô góp ý với 1 quan niệm sống khả thi!

hong1222
Back to top
« Last Edit: 11. Aug 2009 , 16:04 by dacung »  

dacung
IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #13 - 12. Aug 2009 , 03:27

Trơì đất ơi, sao mà lưỡi không xương nhiều đường lắt lèo, nói ngược nói xuôi gì đều nghe có lý quá vậy? Nhưng mà DaCung ơi, cô thấy phải theo sách cuả Tuyết Lan mơí thực hiện được. 

Theo em thì tâm em nó đã "an" rôì, mọi thứ tiếp theo chị lả những 'hệ quả" khả thi cuả cái tâm an.  Còn ngươì đời thì đâù óc như mớ bòng bong, như ly nước táo có cặn, phaỉ học làm cho nó 'an', cho nó lắng xuống bằng cách tập thở tập cười trước đã chứ?  Mình như là đang ở nhà thương, còn đang chữa bịnh mà, đã khỏi đâu?  Mà có ra khỏi nhà thương (để luyện tập tiếp như DaCung) thì cũng đã chắc gì ai ra khỏi nhà thương là người đã hết bệnh hay đã lành bệnh? (cũng như có phải ai đến chuà đến nhà thờ là đều thành phật hay thấy chuá đâu?)

Sao Tuyết Lan?  Vẫn gặp nhau ngày chủ nhật chứ?  DaCung va Đ Đỏ giúp các cô Mai Thu ý kiến muốn đi ăn ở đâu đây, (có cái gì khác cho Tuyet Lan ăn chay).

Tuý Vân à, nói rỡn chơi chứ em tha hồ ăn mặn nhé.  Em ơi, cô có chút thì giờ ranh đang định post mấy cái hình em gưỉ lúc đi Hawaii, rôì không tìm thấy cái hình Alex to nhất mà em gưỉ, gửi lại cho cô nhé.  Mấy bữa nay lay hoay mãi chưa post hình được, lâu ngày không làm, photobucket cũng sinh chuyên.

Em Phượng Trần có phải là em ở Vn không nhỉ?  Đã bảo hôì nay cô Thu tri nhớ mù mờ, khó chịu quá, đừng buồn nếu thấy cô quên.  Cho cô hỏi thăm nha.

Bà MiniVan ơi,

Tôi thấy bà hăng hái và khoẻ..như trâu con vậy. Cảm ơn bà đã vào vườn TT thăm , tôi chẳng buồn cái gì cả, chỉ thiếu cái nhiệt thành và hăng hái cuả những người trẻ như bà thôi
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #14 - 12. Aug 2009 , 03:30

Cô Thu vẫn đang chờ lá thư TT số 2 cuả Dacung.  Hồi naý Đ Đ biến đi đâu rồi?
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #15 - 12. Aug 2009 , 03:44

Doc cai thu cua Da Cung ma toi cươi gan chet , chỗ Da Cung noi den Ba Phung Ha day , dung co dỡn mặt ba ta ma ba ta ve bop co cho ma nghẽo day nhe , ba ta chet roi ma ! 

Co Thu oi , co tre hon toi ma dam dỡn mặt voi toi sao , noi nang cung phai kinh trong bac tien boi chu !  laugh12
Ngo Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #16 - 12. Aug 2009 , 03:48

ngo_thi_van wrote on 11. Aug 2009 , 03:29:
Em Phương TR.
Em cu viec doc ke ! Co khong co cam dau ! Co doan chac em cung co doc ke ben nha Ma Van ?  Ma sao khong chiu viet vai chu?
Em co di du Dai Hoi khong? Neu di thi se dươc an banh khoai ba Co dai do.
Co Van

Thưa Cô Vân  ,

Cô nói trúng tim đen em quá , ngày nào vào D D LVD mà em không canh me chạy vào nhà Mạ Vân xem ké không sòt trang nào
Em phỏng vấn bị rớt cái bịch Cô Van ơi nên không đi dự Đại Hội được , em tiếc lắm , bây giờ nghe Cô nói nếu đi sẽ được ăn bánh khoái làm em càng tiếc hơn ( có cách nào Cô gửi về cho em??? )  nong_hoi

PTr
Back to top
« Last Edit: 12. Aug 2009 , 03:50 by Phuong_Tran »  

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #17 - 12. Aug 2009 , 04:28

thule wrote on 12. Aug 2009 , 03:27:
...
Sao Tuyết Lan?  Vẫn gặp nhau ngày chủ nhật chứ?  DaCung va Đ Đỏ giúp các cô Mai Thu ý kiến muốn đi ăn ở đâu đây, (có cái gì khác cho Tuyet Lan ăn chay).

...

Cô Thu thân,

Cô phải cho biết cô dự trù bỏ ra bao nhiêu để bao tụi em thì tụi em mới chọn thức ăn được chứ!

Còn ăn chay thì dể mà cô. Hể không có đồ chay thuần túy thì mình ăn thịt còn mấy cô ấy ăn bánh phở. Em thấy mấy nhà sư khất thực ai cho gì ăn nấy. Tấm lòng thành mới quan trọng, ngoài ra chỉ là hình thức thôi!

Em sẽ đăng bài giúp vui cô.

Back to top

dacung
IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #18 - 12. Aug 2009 , 04:32

ngo_thi_van wrote on 12. Aug 2009 , 03:44:
Doc cai thu cua Da Cung ma toi cươi gan chet , chỗ Da Cung noi den Ba Phung Ha day , dung co dỡn mặt ba ta ma ba ta ve bop co cho ma nghẽo day nhe , ba ta chet roi ma !  

...

Cám ơn cô Vân lo ... xa cho em, nhưng em không sợ mà trái lại còn tin là nghệ sĩ tài danh PH sẽ thích lắm khi gặp được người biết ngưởng mộ tài ba của bà.
Back to top

dacung
IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #19 - 12. Aug 2009 , 05:09

thule wrote on 12. Aug 2009 , 03:27:
...
Nhưng mà DaCung ơi, cô thấy phải theo sách cuả Tuyết Lan mơí thực hiện được.  

...

Cô nói thế thì em đành nghe vậy, chứ em lo cho cô quá.
Cô mà cứ hít vô, rồi vừa thở ra vừa cười, thì cô phải cẩn thận, coi chừng bị sặc mà chết đấy nhé!
Back to top

dacung
IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #20 - 12. Aug 2009 , 05:31

dacung wrote on 11. Aug 2009 , 14:43:
Chào cô Tuyết Lan,

Miệng mĩm cười, ý chỉ cho tương lai đấy, bởi vì thở ra rồi mới cười được. Không biết có ai mới hít vô 1 hơi dài, mà lại có thể vừa thở ra vừa cười được không? Từ xưa đến nay chỉ có bà Phùng Há nổi tiếng làm được 2 động tác cùng 1 lúc thôi!

Xin cám ơn cô góp ý với 1 quan niệm sống khả thi!

hong1222

Chào buổi sáng Anh Rể DC,

Anh Rể ơi! còn một nhân vật nổi tiếng hơn bà Phùng Há là ông Hít- Le cũng làm làm được 2 động tác cùng 1 lúc đó thưa anh.  party11 Grin laugh12 rollingonthefloor

Em dzợ "T
hiên
N
ga
" chúc một ngày vui đến với Anh Rể nha!

Thân Kính,

Em TN
Grin laugh12 rollingonthefloor dancing
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #21 - 12. Aug 2009 , 05:40

tuyet_ngo wrote on 12. Aug 2009 , 05:31:
[color=Purple]
Chào buổi sáng Anh Rể DC,

Anh Rể ơi! còn một nhân vật nổi tiếng hơn bà Phùng Há là ông Hít- Le cũng làm làm được 2 động tác cùng 1 lúc đó thưa anh.  party11 Grin laugh12 rollingonthefloor

...

Xời, vừa hít vừa le, dể ợt. Không tin cô làm thử coi.
Vả lại VN phải là số 1.
Còn nếu muốn nói tới ai nhất thì trên thế giới còn có 1 người làm được tới 3 động tác cùng 1 lúc. Mấy chục thế kỷ rồi vẫn chưa có ai qua mặt được người nầy hết!
Back to top

dacung
IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #22 - 12. Aug 2009 , 05:53

Thưa Anh Rể DC,

Em làm thử rồi hít dzô xong mới le lưỡi được đây nè ! Tongue  Ui da! Ui da! em bị răng cắn lưỡi mất dzồi ! Thiệt là nghe lời xúi dại của Anh Rể chắc chỉ có nước bị răng cắn lưỡi tự tử thôi hà!  Grin laugh12 rollingonthefloor

Anh Rể ơi! ai mà làm được tới 3 động tác cùng 1 lúc, Hay wa' ta. Anh cho cả nhà biết nghe Grin Embarrassed party11
em TN

Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #23 - 12. Aug 2009 , 06:06

tuyet_ngo wrote on 12. Aug 2009 , 05:53:
[color=Purple]
Thưa Anh Rể DC,

Em làm thử rồi hít dzô xong mới le lưỡi được đây nè ! ...

Xời, cô cứ để cái lưởi sẳn ra đó rồi hít dzô coi có được không, tức là làm 2 động tác cùng 1 lúc, và ai cũng làm được hết, phải không?

Bây giờ cô thử vừa phùng vừa há coi có được không? Đâu có ai làm được đâu, trừ có 1 người, phải không?
Back to top

dacung
IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #24 - 12. Aug 2009 , 06:23

moreflower2Thưa Cô Thu
Em khoanh tay chào Cô buổi sáng, kính chúc Cô Thu một ngày vui tươi, hạnh phúc.

Xin Cô Thu tha lỗi cho em không chào hỏi Cô trước tiên mà lại ham dzui nghe lời Anh Rể DC xúi hít và le cùng 1 lúc bị răng cắn lưỡi đau wa' hà Cry Cry Cry

Em hái hoa trong vườn của anh PD bày trên bàn của Cô Thu cho đẹp nha!

Em TN

bleedingheart1 violet1 violet1violet1  huehong

Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #25 - 12. Aug 2009 , 10:01

thule wrote on 10. Aug 2009 , 12:00:

Bây giờ mơí có thì giờ ngồi xuống nghỉ mệt, sau mấy ngày gặp khách khứa bà con, đám cưới VN dềnh dàng quá đỗi, hèn chi chỉ thấy con cháu mình nó cưới nhau chứ mình không..lo cưới được nữa, chỉ làm sao..cười được mà thôi.

...

Các con của hai em Đ Đ và DaCUng coi bộ cũng "chịu" hai bố mẹ, nhất là ông bố chịu chơi này hả ? Cô nhớ các em đã có dâu rể rồi, mà chưa có cháu nôị ngoại phaỉ không?  Có một cô ở Texas, còn mâý người kia ở đâu?
Các em có gặp các con thường xuyên không?  Đâý cũng là nguồn vui không nhỏ.  Thầy cô thì ít con cháu quá , nên cũng thấy buồn đâý.

À này , sao em lại bỏ hết Tâm tình cũ cuả cô mà bắt đầu Tâm tình số 1 thế?

...

Dạ, cô Thu thân mến,

Em có bỏ hết “tâm tình” cũ của cô đâu! "Tâm tình" cũa cô đâu có ai bỏ được, trừ cô? Thư em gởi cho cô là “thư TT” nghĩa là “tê tê”; tùy người hiểu mà nó tê nhiều hay tê ít mà thôi, ngôn ngữ bình dân gọi là “phê”!

Thầy cô có được bao nhiêu con cháu, nếu hơn 1 là số nhiều rồi. Vợ chồng em có 2 đứa, chắc cũng nhiều bằng hoặc gần bằng thầy cô rồi phải không? Nếu chưa bằng thì xin thua vậy, không dám tranh tài với thầy cô đâu. Mình đâu cần thiệt nhiều con cháu, hả cô, có ít nhưng mà có phẩm chất thì khỏi bị nhức đầu, khỏi tốn tiền mua thuốc “búa bổ đầu người”. Cô còn nhớ hiệu thuốc đó không?

Cám ơn cô đã hỏi thăm về 2 cháu. Cả hai đều ở Texas, nên “Xuân Thu nhị kỳ” chúng em mới gặp được chúng. Cô thấy có con cũng lợi đấy chứ, nhờ con mà em còn nhớ được dăm câu chử Nho! Đứa sau đang tập sự ở 1 thành phố cách chị nó 1 tiếng lái xe. Hai đứa chúng nó khôn lắm, cực kỳ thông minh, từ hồi còn đi học cơ. Lúc con bé lên đại học muốn đi học thật xa thì được chị nó cố vấn “đi Tucson được rồi (cách nhà khoảng 2 tiếng lái xe); đủ gần để rủi có đói ăn hay kẹt tiền thì chạy u về nhà xin, và đủ xa để ổng bả không đến “thăm” thường!

Cô thấy không, con cái bây giờ khôn hơn mình ngày xưa nhiều! Ấy vậy mà có nhiều bậc cha mẹ cứ sợ con mình còn khờ dại lắm; lúc nào cũng hăm he nhào vô để chỉ bảo, gây bao cớ sự. Không biết ai tội nghiệp hơn ai!

Con cái thì chúng cũng có kế hoạch cả rồi. Mới hết nợ con, hai ông bà già còn ham tiền ham vui, cho nên chưa có gì phải vội. Để chờ chừng nào ổng bả thiệt buồn, dọn về ở gần, năn nĩ ỉ ôi thì chúng sẽ cho cháu mà trông; vừa khỏe lại vừa khỏi bị rầy rà “tụi bây không biết lo gì hết!”

Bản tính lè phè cho nên chúng em thường bỏ mặc chúng. Đám cưới con chứ có phải đám cưới mình đâu mà bắt chúng phải làm theo ý mình. Áo dài Tây coi nó cũng sang vậy, tại sao lại không thích; áo dài Ta trông quá dể thương thì mình đâu cần bắt mà chúng cũng mặc thôi! Cuộc đời chúng bắt đầu như vậy là hên quá rồi, vừa dể thương vừa sang, còn muốn gì nữa, phải không cô?

Con của chúng em lấy chồng lớn lên ở bên nay cho nên tiếng Việt không biết nhiều, đủ để chào hỏi "chào ba má, có khẻo không?". La tụi nó, tụi nó cũng không buồn, tụi nó có nói xấu sau lưng, mình cũng không giận; nhờ đó mà gia đạo rất thuận hòa, vui vẻ!

Bài cũng hơi dài, em xin tạm ngưng, chờ cô đở TT rồi em sẽ viết tiếp …
Back to top
« Last Edit: 12. Aug 2009 , 10:42 by dacung »  

dacung
IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #26 - 12. Aug 2009 , 12:34

dacung wrote on 12. Aug 2009 , 04:28:
Cô Thu thân,

Cô phải cho biết cô dự trù bỏ ra bao nhiêu để bao tụi em thì tụi em mới chọn thức ăn được chứ!

Còn ăn chay thì dể mà cô. Hể không có đồ chay thuần túy thì mình ăn thịt còn mấy cô ấy ăn bánh phở. Em thấy mấy nhà sư khất thực ai cho gì ăn nấy. Tấm lòng thành mới quan trọng, ngoài ra chỉ là hình thức thôi!

Em sẽ đăng bài giúp vui cô.

Trời đất !!!!! cái ông vừa Dạ vừa Cưng chiều dzợ này lú lẩn rồi hay sao đây???????? Mấy chị em chúng tôi đang bỏ ống trong ông Heo xinh đẹp Prince rồi ,ngày đó chỉ việc mổ heo mà thôi.........Ông đừng hỏi lôi thôi nữa nhé........hừm.......con cọp đang ra oai  Tongue Tongue Tongue
  Bây giờ chỉ còn chọn tiệm ăn mà thôi đấy.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #27 - 12. Aug 2009 , 18:25

Em Phương Tran oi ,
Nghe em noi phong van bi danh rot roi a? Ai phong van em ma ac qua vay ? Tai sao ho tu choi khong cho di ? 
Em muon Co goi banh khoai ve phai khong ? Co se dong thung goi cho em , goi ca tương nua , den noi no se tro thanh cai gi thi gang chiu nhe !   
Noi dua , chu nghe em noi khong di dươc Co cung buon cho em. Thoi danh hen dip khac vay !
Cu viec coi ke thu ben nha Ma Van di.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #28 - 12. Aug 2009 , 18:32

Da Cung ma lam hề thi chac se co nhieu khan gia ai mo lam  day ! NGhe nay chac de kiem tien lam , vay nen
" Đăng ký " vao Thuy Nga By Night di , de co tien rung rinh ma " bao " D/D LVD va cac Co chu.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #29 - 13. Aug 2009 , 00:47

ngo_thi_van wrote on 12. Aug 2009 , 18:25:
Em Phương Tran oi ,
Nghe em noi phong van bi danh rot roi a? Ai phong van em ma ac qua vay ? Tai sao ho tu choi khong cho di ?  
Em muon Co goi banh khoai ve phai khong ? Co se dong thung goi cho em , goi ca tương nua , den noi no se tro thanh cai gi thi gang chiu nhe !  
Noi dua , chu nghe em noi khong di dươc Co cung buon cho em. Thoi danh hen dip khac vay !
Cu viec coi ke thu ben nha Ma Van di.
Co Van

Thưa Cô Vân ,

Một cô người Mỹ và một ông người Việt phỏng vấn em Cô ạ , em cũng không biết tại sao em rơt phỏng vấn

Cô cứ gửi cho em bánh khoái " ngó" là được rồi

Em vẫn thường đi lòng vòng nhà Mạ Vân đó chứ , ai cũng yêu mến Mạ Vân hết

Chúc Cô luôn vui

PTr
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #30 - 13. Aug 2009 , 03:41

tuyet_ngo wrote on 12. Aug 2009 , 06:23:
moreflower2Thưa Cô Thu
Em khoanh tay chào Cô buổi sáng, kính chúc Cô Thu một ngày vui tươi, hạnh phúc.

Xin Cô Thu tha lỗi cho em không chào hỏi Cô trước tiên mà lại ham dzui nghe lời Anh Rể DC xúi hít và le cùng 1 lúc bị răng cắn lưỡi đau wa' hà Cry Cry Cry

Em hái hoa trong vườn của anh PD bày trên bàn của Cô Thu cho đẹp nha!

Em TN

bleedingheart1 violet1 violet1violet1  huehong

Túm được trưởng ban du lịch đây rồi.  Hồi này em trốn đâu mất cô tìm không ra?  Dựng nhà cho Mạ vân rồi cũng đi luôn.  Cô đi tìm em và Bích Định, Phương Tần để rủ đi ăn sáng D/D sáng chủ nhật đó.  Chương trình du lịch ra sao mà nghe BĐịnh bi mật quá , muốn làm gì thì làm nhưng phải có mặt ở OC suốt cuối tuần chứ?

Em phaỉ tập "hít và nhe (răng cười)" cùng một lúc nnhứ cô, đừng theo DC, hổng được đâu.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #31 - 13. Aug 2009 , 03:53

Chào DC,

Cô chậm hiểu quá, vẫn chưa hiểu cái vụ TT gì mà lại không phaỉ là Tâm Tình.  Nếu Tâm Tình mà lại không đánh dâú thì còn mệt nữa đâý, cứ tưởng là...Bổ thận hoàn, hihi.

Hai em hơn cô rồi.  Cô chỉ có mỗi một cháu ngoại và sắp sửa hết job.  Thế ra em chỉ có 2 cô gái thôi.  Vậy cũng đẹp.  Con gái gần mình hơn con trai và cũng sí soọng hơn đa. nhất là nó giỏi thuốc thang thì ông bà...già khoỉ lo tốn tiền bác sĩ.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #32 - 13. Aug 2009 , 03:59

anh_thu_Tran wrote on 12. Aug 2009 , 12:34:
 Trời đất !!!!! cái ông vừa Dạ vừa Cưng chiều dzợ này lú lẩn rồi hay sao đây???????? Mấy chị em chúng tôi đang bỏ ống trong ông Heo xinh đẹp Prince rồi ,ngày đó chỉ việc mổ heo mà thôi.........Ông đừng hỏi lôi thôi nữa nhé........hừm.......con cọp đang ra oai  Tongue Tongue Tongue
 Bây giờ chỉ còn chọn tiệm ăn mà thôi đấy.

Hai cô Mai Thu chấp đâý.  Việc gì mà phải bỏ ống heo.  Các cô mời D/D chứ có mời cả làng đâu mà sợ.  DC Cũng không cần phải biết có bao nhiêu tiền , bởi vì ăn sáng thì các em ăn được bao nhiêu, nhất là nếu ăn chay như Tuyết lan thì chỉ cần 1 điã sôi 1000$ order từ hànôị phố....
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #33 - 13. Aug 2009 , 04:23

thule wrote on 13. Aug 2009 , 03:59:
Hai cô Mai Thu chấp đâý.  Việc gì mà phải bỏ ống heo.  Các cô mời D/D chứ có mời cả làng đâu mà sợ.  DC Cũng không cần phải biết có bao nhiêu tiền , bởi vì ăn sáng thì các em ăn được bao nhiêu, nhất là nếu ăn chay như Tuyết lan thì chỉ cần 1 điã sôi 1000$ order từ hànôị phố....

Cô không phải bận tâm đến cô ... cọp đó!

Mấy cô ấy bỏ ống thì cô đở ... hao! Đông, vui, nhưng mà hao lắm cô ơi! Như thế dể dàng cho cái đại sự em dẫn ông Mỹ người Úc đi xin ăn mấy cô. Nghe nói có cô Mai Thu Vân sộp lắm, em và anh Mỹ chỉ cần 1 cô đó bảo trợ là tụi em khoẻ rồi, tới đâu tụi em cũng đi được hết!

Một ngàn đồng 1 gói xôi, vậy là tụi em lại càng không lo. Ăn sáng tốn nhiều lắm chắc cũng chưa tới 1 triệu.

OK, có tụi em. Cô nhớ ghi tên em với anh Mỹ trước hết, nghe cô. Mấy cô kia bỏ ống rồi, cô cứ để tên họ sau!

Thay mặt anh Mỹ, em rất lấy làm cám ơn cô!

BouquetOfFlower

Nhắn chị Anh Thư: nhờ chị nói lại với anh Mỹ là anh ấy không phải lo vấn đề ăn sáng trong  s u ố t  thời gian Đại Hội LVD nữa! Chị nhé!
Back to top
« Last Edit: 13. Aug 2009 , 04:49 by dacung »  

dacung
IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #34 - 13. Aug 2009 , 11:47

dacung wrote on 13. Aug 2009 , 04:23:
Cô không phải bận tâm đến cô ... cọp đó!

Mấy cô ấy bỏ ống thì cô đở ... hao! Đông, vui, nhưng mà hao lắm cô ơi! Như thế dể dàng cho cái đại sự em dẫn ông Mỹ người Úc đi xin ăn mấy cô. Nghe nói có cô Mai Thu Vân sộp lắm, em và anh Mỹ chỉ cần 1 cô đó bảo trợ là tụi em khoẻ rồi, tới đâu tụi em cũng đi được hết!

Một ngàn đồng 1 gói xôi, vậy là tụi em lại càng không lo. Ăn sáng tốn nhiều lắm chắc cũng chưa tới 1 triệu.

OK, có tụi em. Cô nhớ ghi tên em với anh Mỹ trước hết, nghe cô. Mấy cô kia bỏ ống rồi, cô cứ để tên họ sau!

Thay mặt anh Mỹ, em rất lấy làm cám ơn cô!

BouquetOfFlower

Nhắn chị Anh Thư: nhờ chị nói lại với anh Mỹ là anh ấy không phải lo vấn đề ăn sáng trong  s u ố t  thời gian Đại Hội LVD nữa! Chị nhé!

Ông Dạ cưng ơi ,anh Mỹ đang lắng nghe và đang lo là chỉ có mình ong ấy được no đủ ........ còn cái rờ mọt của anh ta chắc phải nhăn răng cừ trừ cho no ha  laugh12 laugh12 laugh12
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #35 - 13. Aug 2009 , 14:32

anh_thu_Tran wrote on 13. Aug 2009 , 11:47:
  Ông Dạ cưng ơi ,anh Mỹ đang lắng nghe và đang lo là chỉ có mình ong ấy được no đủ ........ còn cái rờ mọt của anh ta chắc phải nhăn răng cừ trừ cho no ha  laugh12 laugh12 laugh12

Sao lọa dzị? Chị nói là mấy bà ... cọp góp tiền bỏ ống heo rồi mà, sao bây giờ chị lại sợ đói? Bộ chị bị mấy bả ... giựt hụi rồi hay sao?
Back to top

dacung
IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #36 - 13. Aug 2009 , 14:40

ngo_thi_van wrote on 12. Aug 2009 , 18:32:
Da Cung ma lam hề thi chac se co nhieu khan gia ai mo lam  day ! NGhe nay chac de kiem tien lam , vay nen
" Đăng ký " vao Thuy Nga By Night di , de co tien rung rinh ma " bao " D/D LVD va cac Co chu.
Co Van  

Cám ơn cô Vân thương em mà nói rứa, chứ em không dám đâu. Chỉ có 1 mình cô đi xem thì chắc Paris by Night chỉ có nước sập tiệm sớm!

Cool
Back to top

dacung
IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #37 - 13. Aug 2009 , 18:34

Em Phương TR. oi.
Em khong di qua day dươc thi gang an banh khoai
" ham thu " vay nhe. Tiec qua nhi !
Chuc em lan toi se may man hon.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #38 - 13. Aug 2009 , 18:45

Co ai noi chi co minh Co Van la khan gia doc nhat mô? Da Cung ma dong vai he thi tat ca dan D/D LVD se keo het ca di xem day ma , vi biet la neu lam ra bao nhieu tien thi lai dai cac Co va D/D an het thi ai ma chang ung ho chu ! Khoi can bo ong cho mat cong lai phai moc hong nhu Dau Do hay choc thung bung con heo nhu Bich Dinh thi toi nghiep cho con heo qua.
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #39 - 13. Aug 2009 , 19:32

ngo_thi_van wrote on 13. Aug 2009 , 18:34:
Em Phương TR. oi.
Em khong di qua day dươc thi gang an banh khoai
" ham thu " vay nhe. Tiec qua nhi !
Chuc em lan toi se may man hon.
Co Van

Cô nhớ gửi bánh nhen !!!! Cám ơn Cô

Chúc Cô đi dự Đại Hội vui vẻ !!!!! Cô đi về nhở kể chuyện nha Cô

PTr
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #40 - 14. Aug 2009 , 03:45

ngo_thi_van wrote on 13. Aug 2009 , 18:45:
Co ai noi chi co minh Co Van la khan gia doc nhat mô? Da Cung ma dong vai he thi tat ca dan D/D LVD se keo het ca di xem day ma , vi biet la neu lam ra bao nhieu tien thi lai dai cac Co va D/D an het thi ai ma chang ung ho chu ! Khoi can bo ong cho mat cong lai phai moc hong nhu Dau Do hay choc thung bung con heo nhu Bich Dinh thi toi nghiep cho con heo qua.
Co Van

Dạ, sợ nói ra thì cô buồn, chứ LVD thì đông thật đó nhưng coi ... cọp thì cũng nhiều! Thôi, mình tha cho văn nghệ sĩ PBN đi, cô há?
Back to top
« Last Edit: 14. Aug 2009 , 03:47 by dacung »  

dacung
IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #41 - 14. Aug 2009 , 18:46

Phương TR oi ,
Co khong ke thi moi ngươi cung dua nhau ke roi , so em khong co thi gio de nghe ma thoi.
Co se goi banh khoai len cho em , nho vao D/D ma thương thuc. Ua ma Co khong biet cach goi thi lam sao em nhan dươc ? Chac phai nho Bich Dinh vay.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #42 - 14. Aug 2009 , 18:48

Da Cung oi ,
Cai vu coi....cop thi Co biet qua ma , nhin vao cho doc thu va tra loi thu thi thay ro rang qua ! Lam the nao ma co cai may chup dươc may ngươi coi cop thi vui biet may nhi !
Co Van
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #43 - 15. Aug 2009 , 02:10

ngo_thi_van wrote on 14. Aug 2009 , 18:46:
Phương TR oi ,
Co khong ke thi moi ngươi cung dua nhau ke roi , so em khong co thi gio de nghe ma thoi.
Co se goi banh khoai len cho em , nho vao D/D ma thương thuc. Ua ma Co khong biet cach goi thi lam sao em nhan dươc ? Chac phai nho Bich Dinh vay.
Co Van  

Thưa Cô Vân ,

Chỉ còn một tuần lễ nữa là khai mạc Đại Hội rồi chắc giờ này mọi người đều đang chuẩn bị lên đường  cho ngày hội ngộ , những người không đi được thì cũng nôn nao như em đây...

Chúc Cô lên đường mạnh khoẻ và vui

PTr

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #44 - 15. Aug 2009 , 11:11

Các em ơi, "ăn Bắc mặc Trung", cô Mai vừa ra lệnh, cô Thu vịn theo: 

Diễn Đàn Chúng ta sẽ họp mặt ở:
   nhà hàng Viễn Đông
    14271 Brookhurst
   Garden Grove
   tel. 714-531-8253
lúc 10 giờ sáng Chủ nhật 23 tháng 8, 2009

Nhà hàng này ở gần ngã tư Brookhurst và Westminster đó.  Có nhiều thứ khác nhau các em muôn ăn gì cũng ok.  Hẹn gặp nhe.   

Chúng ta ăn sớm nghỉ sơm để đến chiều còn thì giờ nghỉ ngơi, sửa sang sắc đẹp và đến sớm gặp mạ Vân và các thâỳ cô bạn bè khác.

TB : Rất tiếc em Phựơng Trần không đi được, thôi em tạm tưởng tượng vậy nhé.  Cô sẽ ăn hộ emmột phầnnữa, và hộ cả cô Vân nữa , em cũng thấy đỡ buồn , hihi.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #45 - 15. Aug 2009 , 18:47

Em Phương Tr. oi ,
Thay em khong di dươc ky nay Co thương cho em qua. Thoi hen ky sau em se dươc may man hon nhe. Ai cung non nong ca.
Co Van
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #46 - 16. Aug 2009 , 03:45

thule wrote on 15. Aug 2009 , 11:11:
[b]Các em ơi, "ăn Bắc mặc Trung", cô Mai vừa ra lệnh
...

Cô Thu ơi,

"Ăn Bắc, mặc Trung" là sao?

Có phải "ăn Bắc" là ăn chút chút lấy thảo thôi, ăn nhanh nhanh rồi đi, chừa bụng cho đêm Đại Hội?

"Mặc Trung" có giống như "quê hương em nghèo lắm ai ơi. Mùa Đông thiếu áo ... " cho nên dù cho "đóng khố" ở trần cũng vẫn được đi? Hay đây là 1 sáng kiến mới vừa đi ăn sáng, vừa đi biểu tình đòi lại Hoàng Sa, Trường Sa"?

Chỉ còn chưa tời 1 tuần, xin cô cho biết gấp, kẻo tới đó mà kiếm không ra khố thì phiền lăm a!
Back to top
« Last Edit: 16. Aug 2009 , 03:46 by dacung »  

dacung
IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #47 - 16. Aug 2009 , 04:45

" CHỆT " Co Thu roi ! Hai vo chong Đậu Đỏ la " chúa " be cong be queo cau noi cua moi ngươi day nha !
Dang cam ly sua de uong ma doc thu cua Da Cung toi cươi gan phun ca sua ra khoi mieng day !
Van
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #48 - 16. Aug 2009 , 05:05

ngo_thi_van wrote on 16. Aug 2009 , 04:45:
" CHỆT " Co Thu roi ! Hai vo chong Đậu Đỏ la " chúa " be cong be queo cau noi cua moi ngươi day nha !
Dang cam ly sua de uong ma doc thu cua Da Cung toi cươi gan phun ca sua ra khoi mieng day !
Van  

Kính thưa Cô,

Em mách Cô là anh Bánh Lọt nói là ăn như Bắc tức là các Cô cho ăn cá rô cây đó Cô.  Cheesy
Bị chị Đậu Đỏ la quá nên không dám viết rạ đó ạ  Cheesy
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #49 - 16. Aug 2009 , 08:15

dacung wrote on 16. Aug 2009 , 03:45:
Cô Thu ơi,

"Ăn Bắc, mặc Trung" là sao?

Có phải "ăn Bắc" là ăn chút chút lấy thảo thôi, ăn nhanh nhanh rồi đi, chừa bụng cho đêm Đại Hội?

"Mặc Trung" có giống như "quê hương em nghèo lắm ai ơi. Mùa Đông thiếu áo ... " cho nên dù cho "đóng khố" ở trần cũng vẫn được đi? Hay đây là 1 sáng kiến mới vừa đi ăn sáng, vừa đi biểu tình đòi lại Hoàng Sa, Trường Sa"?

Chỉ còn chưa tời 1 tuần, xin cô cho biết gấp, kẻo tới đó mà kiếm không ra khố thì phiền lăm a!

thanks.gif   thanks.gif  CÁM ƠN ANH DẠ CƯNG TRẢ LỜI THẬT CHÍNH XẠC ĐÓ CŨNG LÀ CÂU HỎI THÉC MÉC CỦA TV HÔM QUA..
MẤY HÔM TRƯỚC  , CÔ THU BẢO TV NÊN ĐI ĂN CHAY NHƯ T. LAN CHO KHỎI  BỊ  LỦNG TÚI... TV NÓI SẼ MANG HỦ CHAO ĐI LÀ XONG... rollingonthefloor

CÔ  THU KÍNH , primrose1

CÁC EM ĐANG  CHỜ ĐỢI CÂU TRẢ LỜI CỦA CÔ THU, ĐỂ CÁC NGƯỜI ĐI DỰ PHẢI " ĐÓNG KHỐ " TỪ BI GIỜ...
TV HÔM NAY THỪA THẮNG XÔNG LÊN , NHỜ CÔ VÂN BINH DÙM , VÀ LÀM CHỨNG ĐỂ  KHỎI BỊ CÚ ĐẦU THÌ CHÍT... godau...ALEX KÊU BN TV CHẠY LẸ NÈ..... rollingonthefloor rollingonthefloor
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #50 - 16. Aug 2009 , 08:22

Vơ chồng đâụ đỏ bánh lọt nỡ nòng lào mà bẻ quẹo ý tưởng cuả tiền nhân vây.  Các cụ hay nói "ăn bắc mạc trung" là có ý nói ngươì bắc sành ăn (chứ không phải ăn ít quá kiêủ tượng trưng như ăn cá rô cây!) và người trung (chắc là Huể) thì ăn mặc kỹ càng đẹp đẽ cẩn thận(chứ không phải an mặc kiêủ chàng Vọi hay Chủ đồng Tử).  DC muốn ăn mạc kiểu thiêú áo không quần thì đi chỗ khác chơi nhe.

Không nhớ các cụ có nhắc gì tới người Nam, nhưng cô thích thêm "..lâý vợ nam" vì thường và người nam hay bắt rể và chiều chuộng anh rể lắm đa..

Các cô mời đi ăn tiệm bắc, các em có "khoái" thì đi, khôngg có thì thứ hai ở lai đi với cô Vân mà sơi bánh khoái.
Nghe nói Anh Thư muốn đôỉ sang Hànôị Phố (cũng lại ăn Bắc), cũng ok với cô, không biết cô Mai thì sao?

Back to top
« Last Edit: 16. Aug 2009 , 08:25 by thule »  

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #51 - 16. Aug 2009 , 09:37

Quote:
Kính thưa Cô,

Em mách Cô là anh Bánh Lọt nói là ăn như Bắc tức là các Cô cho ăn cá rô cây đó Cô.  Cheesy
Bị chị Đậu Đỏ la quá nên không dám viết rạ đó ạ  Cheesy

Trời, có người gây nên cảnh dầu sôi lửa bỏng vậy mà không hay, sáng giờ cứ tà tà cắt cỏ làm vườn!

Đăng Mỹ nói đúng đó cô. Em tính nói như vậy nhưng nhớ ra ăn cá rô cây là chuyện Trung kỳ chứ không phải Bắc kỳ, nên thôi. Vã lại, nếu có giởn câu nầy thì chỉ giởn với mấy cô học trò thôi, chứ có cho tiền thì em cũng chả giám giởn với cô Thu đâu!

Đúng ra đó là truyền thuyết của vùng Thanh-Nghệ-Tỉnh . Lúc dân ở phía Bắc vĩ tuyến 17 di cư vô Nam thì dân Nam không phân biệt đươc người Trung hay Bắc, cho nên thấy ai nói giọng khó nghe thì cho là Bắc kỳ hết!

Sở dĩ em biết chuyện nầy là vì hồi nhỏ, nhà ba má em ở trong xóm toàn người Nam, thỉnh thoảng có vài đứa nhỏ chạy ngang la lên “BK ăn cá dô cây”, trong khi ba má em thì ngồi cười! Em mới hỏi “tụi nó nói cái gì vậy, sao ba má lại cười ?” Ba em mới giải thích vì quê ta nghèo lắm cho nên có người nảy ra sáng kiến đẻo 1 con cá bằng cây để trong dĩa nước mắm mà chấm rau ăn cơm cho đở ngán . Còn tức cười là vì tụi nó tưỏng nhà mình là ngưòi Bắc!

Đã kể thì phải kể cho hết chuyện!

Có một lần, cũng thằng nhỏ đó chọc bà gánh rau muống! Bả nhào tới túm lấy đầu nó, dẩn nó về nhà để mét má nó .

“Thằng con bà mất dzậy quá!”
“Nó làm dì bà bác dậy ?”
“Bà hỏi nó thì biết”

“Mầy làm dì mà bả dặng dử dậy ?”
“Dạ, con nói BK ăn cá dô cây”
“A, cái thằng mắc dạy!” xong bả quay qua bà bán rau muống và xin lổi .

Bà bán hàng đi rồi, bà má mới lôi thằng nhỏ lại hỏi:
“mày nói dì nói lại tao nghe coi”

Thằng nhỏ lập lại chưa hết câu, mới tới chử “DÔ” thì bà má tát cho 1 cái và chửi:
“má mày, dạy quài mà hổng nhớ dì hết . Nghe kỷ đây: cá … GÔ cây, nghe chưa?”

Con cái dì mà ngu quá, có 1 chử E GỜ mà cũng hổng nhớ, để người ta máng dốn!

Thưa cô Thu,

hồi đi dạy cô có cái luật nào để phạt mấy đứa thèo lẻo, chưa khảo mà khai không vậy cô? Chứ cái tội … nội gián nầy thì đương nhiên là phải 1 chầu bún chả cá Thăng Long mới hả giận . Cô ha?
Back to top
« Last Edit: 17. Aug 2009 , 19:45 by dacung »  

dacung
IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #52 - 16. Aug 2009 , 11:17

Dang My , Da Cung oi .
Co nghe truyen thuyet  noi rang ngươi Nghệ [ Nghe Tinh , Thanh Hoa ] moi an ca ro cay [ do la nghe ho noái chu Co khong co noái mô do nghe ] chu ngươi Bac co nghe ai noi nhu vay dau?
Co Van
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #53 - 16. Aug 2009 , 12:11

ngo_thi_van wrote on 16. Aug 2009 , 11:17:
Dang My , Da Cung oi .
Co nghe truyen thuyet  noi rang ngươi Nghệ [ Nghe Tinh , Thanh Hoa ] moi an ca ro cay [ do la nghe ho noái chu Co khong co noái mô do nghe ] chu ngươi Bac co nghe ai noi nhu vay dau?
Co Van    

Cry Cry Cry
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #54 - 16. Aug 2009 , 15:44

ngo_thi_van wrote on 15. Aug 2009 , 18:47:
Em Phương Tr. oi ,
Thay em khong di dươc ky nay Co thương cho em qua. Thoi hen ky sau em se dươc may man hon nhe. Ai cung non nong ca.
Co Van

thanks.gif  thanks.gif  roses45   flower40

Thưa Cô Vân

Em cám ơn Cô nhiều
Chúc Cô và mọi người gặp nhau vui vẻ !!!

PTr
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #55 - 16. Aug 2009 , 16:38

thule wrote on 13. Aug 2009 , 03:41:
Túm được trưởng ban du lịch đây rồi.  Hồi này em trốn đâu mất cô tìm không ra?  Dựng nhà cho Mạ vân rồi cũng đi luôn.  Cô đi tìm em và Bích Định, Phương Tần để rủ đi ăn sáng D/D sáng chủ nhật đó.  Chương trình du lịch ra sao mà nghe BĐịnh bi mật quá , muốn làm gì thì làm nhưng phải có mặt ở OC suốt cuối tuần chứ?

Em phaỉ tập "hít và nhe (răng cười)" cùng một lúc nnhứ cô, đừng theo DC, hổng được đâu.

Thưa cô Thu ạ, tulip_tim
Có bí mật gì ạ? Trưa hôm nay em và gia đình của em đã tính xong việc gia đình những ngày em ở bên ấy rồi.  Em sẽ không có mặt ở pinic sáng thứ bảy, nhưng chiều thứ bảy sẽ xin chị Mỹ địa chỉ để đến họp mặt D/Đ.  Sáng chủ nhật em sẽ đi ăn với các Cô và các anh chị. Và sáng thứ hai em cũng sẽ đi ăn với cô Vân và các chị nữa. Hí hí..thưa Cô, toàn là ăn với ăn thôi. Cô có cần em mang gì ở bên này sang cho Cô không ạ? Nếu Cô có nói chuyện với bác Lan ở Virginia, xin cho em gửi lời thăm hai bác.
Mong thứ bảy tới này Cô, trò gặp lại nhau.
Thương kính,
Bích Định
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #56 - 16. Aug 2009 , 18:45

Bich Dinh oi ,
Trua thu hai 12 gio trua chu khong phai sang thu hai dau nhe ma di an cung voi ca ba Co Mai , Thu , Van dai day , chu khong phai mot minh Co Van !
Sap gap lai cac em roi , vui lam !
Co Van
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #57 - 17. Aug 2009 , 07:36

Thưa cô Vân ạ, thanh_mai

Vậy là em bị mất một chầu ăn hàng trưa thứ Hai rồi ạ. Cry

Em mang xôi lạp xưởng nóng hổi  nong_hoi và ly trà xanh  redwine mời Cô ạ.

Và hái hoa bên vườn hoa PD bầy trên bàn học cho Cô ạ.  tulipdo tulipvang tulipdo tulipvang

Xin gặp lại Cô cuối tuần ạ.
Thương kính,
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #58 - 17. Aug 2009 , 16:20

Em Phương Tr.
Chac chan the nao ai cung se vui lam do. The nao em cung se dươc xem hinh.
Co Song Thu ve lai ben VN co khoe khong? Em co gap Co Song Thu khong?
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #59 - 17. Aug 2009 , 16:26

Em Bich Dinh oi ,
Sao em lai noi la mat mot chau an trua thu hai la tai sao?
Cam on em da mang xoi lap xương va tra xanh cung hoa vao cho Co. Xoi lap xương an ngon lam do. Em da lo sua soan hanh ly chua?
Se gap em.
Co Van
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #60 - 17. Aug 2009 , 17:44

BichDinh wrote on 16. Aug 2009 , 16:38:
Thưa cô Thu ạ, tulip_tim
Có bí mật gì ạ? Trưa hôm nay em và gia đình của em đã tính xong việc gia đình những ngày em ở bên ấy rồi.  Em sẽ không có mặt ở pinic sáng thứ bảy, nhưng chiều thứ bảy sẽ xin chị Mỹ địa chỉ để đến họp mặt D/Đ.  Sáng chủ nhật em sẽ đi ăn với các Cô và các anh chị. Và sáng thứ hai em cũng sẽ đi ăn với cô Vân và các chị nữa. Hí hí..thưa Cô, toàn là ăn với ăn thôi. Cô có cần em mang gì ở bên này sang cho Cô không ạ? Nếu Cô có nói chuyện với bác Lan ở Virginia, xin cho em gửi lời thăm hai bác.
Mong thứ bảy tới này Cô, trò gặp lại nhau.
Thương kính,
Bích Định

Cô tưởng Tuyết Ngô đang tính toán gì với em?  Sao không thấy hắn lên tiếng gì hết vậy em?  Tuyết có đi sang đây không, và ngày nào? Có đi cùng em đến ăn sáng ăn trưa ăn tôí vơí các cô không?  Em nói đúng, toàn ăn là ăn , không biết mình có thì giờ nói không nhỉ?
Mong gặp tất cả các em. 

Cô sẽ nói lại với bác Lan là em hỏi thăm.  Nhớ lại buổi đ ăn BBQ mà mắc cười?  Ăn cho thật nhiều đề rôi về nhà còn ăn cơm nữa !
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #61 - 17. Aug 2009 , 17:56

DaCung ơi,

Thôi thôi tôi sợ ông rồi
Ông mà nói nữa tôi thời...chết luôn !

CÔ Thu không biết cái tích "cá gô cây" cuả em mặc dù có nghe người ta gán cho Bắc kỳ thứ thiêt, chứ không phải cho Thanh Nghệ tĩnh gì đâu bà Vân a.  Bà nói làm sao mà thâý Tuyết lan sịu cả mặt xuống thế kia?

Thôi hẹn gặp cả nhà vào cuôí tuần nha.  Mâý bữa nay thấy..nóng lòng nóng ruột rồi đa.
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #62 - 17. Aug 2009 , 19:33

thule wrote on 17. Aug 2009 , 17:56:
DaCung ơi,

Thôi thôi tôi sợ ông rồi
Ông mà nói nữa tôi thời...chết luôn !

CÔ Thu không biết cái tích "cá gô cây" cuả em mặc dù có nghe người ta gán cho Bắc kỳ thứ thiêt, chứ không phải cho Thanh Nghệ tĩnh gì đâu bà Vân a.  Bà nói làm sao mà thâý Tuyết lan sịu cả mặt xuống thế kia?

Thôi hẹn gặp cả nhà vào cuôí tuần nha.  Mâý bữa nay thấy..nóng lòng nóng ruột rồi đa.

Cô Thu thân,

Ấy, ấy, cô chớ hiểu nhầm,
Đọc xong, cô sẽ lầm bầm ... vui ghê!

Cô khổ 1 thì em khổ 10, bởi vì lúc em đùa tí cho cô vui thì cô tưởng thật, chuyện nầy em nói thật thì cô lại nghĩ là em đùa!

Em biết được chuyện nầy là do ba em kể thật đấy mà. Ba má em gốc Nghệ (để em viết nguyên chử Nghệ An nghe, kẻo cô lại tưởng em giởn là gốc cây nghệ) cho nên em tin chắc tích đó là đúng, vì ông bà mình có mấy ai lại chịu nhận cái không đẹp mặt là của quê ta, phải không cô?

Còn việc Tuyết Lan thì để em thử đoán coi có đúng không nha. Vì cũng là gốc Nghệ cho nên cô ấy khóc khi nghe chuyện của quê ta sao mà khổ rứa! Nếu không phải vậy thì cô ấy mừng cho em đến phát khóc vì có cô Vân xác nhận chuyện em kể là đúng!

Em cũng đang nóng ruột lắm đây cô ạ. Mong tới Đại Hội để ký đầu Đặng Mỹ cái tội phá rối. Trong khi em đang cố sức giúp vui để cô quên cái sầu hồi nẳm, thì nàng ta lại nhào vô thảy cho 1 câu có sức tàn phá không thua gì trái bom nguyên tử rớt xuống Hiroshima vậy!
Back to top
« Last Edit: 17. Aug 2009 , 20:13 by dacung »  

dacung
IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #63 - 18. Aug 2009 , 01:47

ngo_thi_van wrote on 17. Aug 2009 , 16:26:
Em Bich Dinh oi ,
Sao em lai noi la mat mot chau an trua thu hai la tai sao?
Cam on em da mang xoi lap xương va tra xanh cung hoa vao cho Co. Xoi lap xương an ngon lam do. Em da lo sua soan hanh ly chua?
Se gap em.
Co Van

Thưa Cô ạ, thanh_mai
Là bởi vì trưa thứ hai thì em đã có hẹn với gia đình bên chồng rồi ạ. Mọi người đưa em đi chợ mua các thức căn dặn về cho Bà Nội của các cháu và sẽ đưa em ra phi trường luôn.
Em đang có bà mỹ làm chung, sáng nay làm oatmeal cho em, em cho ruốc vào và sớt ra một nửa mời Cô  nong_hoi, và ly trà xanh  redwine, Cô dùng trước khi đi làm.
Hoa mới trong ngày em bầy trên bàn học của Cô cho đẹp.
bleedingheart1 hoa_tim1  bleedingheart1 hoa_tim1 bleedingheart1 hoa_tim1
Em phải mang nhiều thứ cho gia đình, nên tối nay phải sửa soạn sắp xếp hành lý rồi ạ.
Mong gặp lại ba Cô MTV.
Thương kính,
Em Bích Định
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #64 - 18. Aug 2009 , 17:54

Da Cung oi ,
The la Da Cung cung dong y voi Co phai khong ? Tuyet Lan co siu mat thi Co cung danh chiu thoi , vi Co cung nghe tich nay do may ngươi xua ke lai thoi.

Thu oi , minh cung khong hieu sao ngươi ta noi " Bac Ky an ca ro cay " ? Hoi ong Khang thi ong ay noi la " biet thi thua thot khong biet thi dua cot ma nghe " nen danh chiu , chu nhu mot co nao do , thay vi noi " con nhà tông không giống lông cũng giống cánh " lai noi la " con nhà tông không có lông cũng có cánh " thi danh chiu thua ! !!! laugh12 laugh12 laugh12
Ngo Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #65 - 18. Aug 2009 , 18:02

Bich Dinh oi ,
Co phai em doc xong cai thu giai thich mot cach " moc mac , chat phat " cua Da cung roi la em " đánh bài chuồn " , lay cớ di lam dâu ma trốn bua an banh khoai voi may Co ?
Co phai phat em hat cho Co nghe lai bai Rieng Mot Goc Troi day nhe. 
Dau sao Co cung cam on em la den gio phai lo sua soan hanh ly ma con lo cho Co an uong va trang hoang nha cua cho Co nua.
Co Van
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #66 - 18. Aug 2009 , 18:51

dacung wrote on 17. Aug 2009 , 19:33:
Cô Thu thân,

Ấy, ấy, cô chớ hiểu nhầm,
Đọc xong, cô sẽ lầm bầm ... vui ghê!

Cô khổ 1 thì em khổ 10, bởi vì lúc em đùa tí cho cô vui thì cô tưởng thật, chuyện nầy em nói thật thì cô lại nghĩ là em đùa!

Em biết được chuyện nầy là do ba em kể thật đấy mà. Ba má em gốc Nghệ (để em viết nguyên chử Nghệ An nghe, kẻo cô lại tưởng em giởn là gốc cây nghệ) cho nên em tin chắc tích đó là đúng, vì ông bà mình có mấy ai lại chịu nhận cái không đẹp mặt là của quê ta, phải không cô?

Còn việc Tuyết Lan thì để em thử đoán coi có đúng không nha. Vì cũng là gốc Nghệ cho nên cô ấy khóc khi nghe chuyện của quê ta sao mà khổ rứa! Nếu không phải vậy thì cô ấy mừng cho em đến phát khóc vì có cô Vân xác nhận chuyện em kể là đúng!

Em cũng đang nóng ruột lắm đây cô ạ. Mong tới Đại Hội để ký đầu Đặng Mỹ cái tội phá rối. Trong khi em đang cố sức giúp vui để cô quên cái sầu hồi nẳm, thì nàng ta lại nhào vô thảy cho 1 câu có sức tàn phá không thua gì trái bom nguyên tử rớt xuống Hiroshima vậy!

Chi QS ui
Cưú bồ-em xin giơ hai tay đầu hàng ông Anh DaCung....Con hơn cả anh CC nữa - Thưa 2 Cô-em không phải gốc Nghê An ma -hic- em gôc Thanh Hoá ah
kkkkk
Back to top
« Last Edit: 18. Aug 2009 , 18:53 by Tuyet Lan »  

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #67 - 19. Aug 2009 , 04:12

Tuyet Lan wrote on 18. Aug 2009 , 18:51:
Chi QS ui
Cưú bồ-em xin giơ hai tay đầu hàng ông Anh DaCung....Con hơn cả anh CC nữa - Thưa 2 Cô-em không phải gốc Nghê An ma -hic- em gôc Thanh Hoá ah
kkkkk

Cô Thu thấy em giỏi dể sợ ha?

Đoán trúng phóc cả 2. TL vừa là dân ngoài nớ, vừa đồng ý là sự tích em nói là đúng chăm phần chăm!

Cô có muốn nhận em làm học trò không, để khoe với cô Vân và cô Mai là "tui có đứa học trò cực kỳ thông minh, đoán việc như thần!"

Nhanh lên nghe cô, limited time special offer, once in your life time!

band4
Back to top

dacung
IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #68 - 19. Aug 2009 , 04:42

dacung wrote on 19. Aug 2009 , 04:12:
Cô Thu thấy em giỏi dể sợ ha?

Đoán trúng phóc cả 2. TL vừa là dân ngoài nớ, vừa đồng ý là sự tích em nói là đúng chăm phần chăm!

Cô có muốn nhận em làm học trò không, để khoe với cô Vân và cô Mai là "tui có đứa học trò cực kỳ thông minh, đoán việc như thần!"

Nhanh lên nghe cô, limited time special offer, once in your life time!

band4

Thưa cô hôm nay em
đi chợ mua sẵn cái cuộn tape màu vàng này có đẹp không  ạ  ???

...

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #69 - 19. Aug 2009 , 05:06

Quote:
Thưa cô hôm nay em
đi chợ mua sẵn cái cuộn tape màu vàng này có đẹp không  ạ  ???

...

Cô Thu ơi,

Ở bên mục "Hoa gấm" cô Mai mới khen em "Dạ Cưng thật là lắm tài!", cho nên cô phải nhanh lên kẻo muộn! Early bird special offer chỉ tới 12:00 trưa nay thôi, nhất là đừng có đụng đến cái cuộn băng keo màu vàng đó. Cô sẽ vô cùng hối hận nếu cô dùng nó!
Back to top

dacung
IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #70 - 19. Aug 2009 , 06:29

Cô Vân thương kính, thanh_mai,
Dạ không phải thế đâu ạ. Tại em cứ nhớ là sáng thứ Hai đi ăn sáng với Cô và các chị nào còn ở lại đến thứ Hai, nên em đã thưa như thế với gia đình bên chồng. Thật ra em cũng tiếc là chuyến này sẽ không ăn được bánh khoái. Sad
Em lật pancake  chef_bieu_dien moi Cô ăn với confiture Dâu và ly trà xanh  redwine.
Thưa Cô, em nghe nhạc bên quán nhạc của thầy CCCC, có 3 bài nhạc một lúc rất hay. Cô nhớ ghé nghe nhạc ạ.
Thay hoa trên bàn học của Cô.  maivang_22 tulip_tim thanh_mai maivang_22 tulip_tim thanh_mai
Nôn nóng gặp lại các Cô và các chị.
Em Bich Dinh
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #71 - 20. Aug 2009 , 07:56

dacung wrote on 13. Aug 2009 , 14:32:
Sao lọa dzị? Chị nói là mấy bà ... cọp góp tiền bỏ ống heo rồi mà, sao bây giờ chị lại sợ đói? Bộ chị bị mấy bả ... giựt hụi rồi hay sao?

Chị Đ Đ ơi, Chị làm gì để " Anh ấy" gọi chị em mình là...cọp vậy? Huh chúng mình là...sư tử mà Tongue smflower
Back to top

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #72 - 20. Aug 2009 , 08:54

LPHUONG wrote on 20. Aug 2009 , 07:56:
 Chị Đ Đ ơi, Chị làm gì để " Anh ấy" gọi chị em mình là...cọp vậy? Huh chúng mình là...sư tử mà Tongue smflower

Ấy chết, thật là sơ sót, đã ... hạ giá quý cô ... sư!
Back to top

dacung
IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #73 - 20. Aug 2009 , 19:00

dacung wrote on 20. Aug 2009 , 08:54:
Ấy chết, thật là sơ sót, đã ... hạ giá quý cô ... sư!

HiHi-Trường mơi có thêm 1 anh CC nữa
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #74 - 03. Sep 2009 , 03:08

Hôm nay là ngày Rầm tháng 7, ngày xá tôị vong nhân, ngày báo hiếu.   Người ta tổ chức lễ cúng cô hồn, chúng sinh  Mình ở nhà thì cũng đèn hương cúng vái tổ tiên, và nghĩ đến cha mẹ đã khuất.  Ở chuà thì gần đây đã có những lễ "Bông hồng cài áo".  Một bông hồng đỏ cho ngươì còn mẹ, một bông hông trắng cho những ai không còn mẹ.  Xin tặng cả nhà bài viết naỳ:

BÔNG HỒNG CÀI ÁO

Nhất Hạnh

Ý niệm về mẹ thường không thể tách rời ý niệm về tình thương. Mà tình thương là một chất liệu ngọt ngào, êm dịu và cố nhiên là ngon lành. Con trẻ thiếu tình thương thì không lớn lên được. Người lớn thiếu tình thương thì cũng không "lớn" lên được. Cằn cỗi , héo mòn. Ngày mẹ tôi mất, tôi viết trong nhật ký: "Tai nạn lớn nhất đã xẩy ra cho tôi rồi!" Lớn đến mấy mà mất mẹ thì cũng như không lớn, cũng cảm thấy bơ vơ, lạc lõng, cũng không hơn gì trẻ mồ côi. Những bài hát, bài thơ ca tụng tình mẹ bài nào cũng dễ, cũng hay. Người viết dù không có tài ba, cũng có rung cảm chân thành; người hát ca, trừ là kẻ không có mẹ ngay từ thuở chưa có ý niệm, ai cũng cảm động khi nghe nói đến tình mẹ. Những bài hát ca ngợi tình mẹ đâu cũng có, thời nào cũng có. Bài thơ mất mẹ mà tôi thích nhất, từ hồi nhỏ, là một bài thơ rất giản dị. Mẹ đang còn sống, nhưng mỗi khi đọc bài thơ ấy thì sợ sệt, lo âu.... sợ sệt lo âu một cái gì còn xa, chưa đến, nhưng chưa chắc chắn phải đến :

Năm xưa tôi còn nhỏ 
Mẹ tôi đã qua đời !
Lần đầu tiên tôi hiểu
Thân phận trẻ mồ côi. 

Quanh tôi ai cũng khóc
Im lặng tôi sầu thôi
Để dòng nước mắt chảy
Là bớt khổ đi rồi... 

Hoàng hôn phủ trên mộ
Chuông chùa nhẹ rơi rơi 
Tôi thấy tôi mất mẹ
Mất cả một bầu trời.

Một bầu trời thương yêu dịu ngọt, lâu quá mình đã bơi lội trong đó, sung sướng mà không hay, để hôm nay bừng tỉnh thì thấy đã mất rồi. Người nhà quê Việt nam không ưa cách nói cao kỳ. Nói rằng bà mẹ già là kho tàng của yêu thương, của hạnh phúc thì cũng đã là cao kỳ rồi. Nói mẹ già là một thứ chuối, một thứ xôi, một thứ đường ngọt dịu, người dân quê đã diễn tả được tình mẹ một cách vừa giản dị vừa đúng mức : 

Mẹ già như chuối ba hương
Như xôi nếp một, như đường mía lau.

Ngon biết bao ! Những lúc miệng vừa đắng vừa nhạt sau một cơn sốt, những lúc như thế thì không có món ăn gì có thể gợi được khẩu vị của ta. Chỉ khi nào mẹ đến, kéo chăn đắp lên ngực cho ta, đặt bàn tay (Bàn tay ? hay là tơ trời đâu la miên ?) trên trán nóng ta và than thở "khổ chưa, con tôi ", ta mới cảm thấy đầy đủ, ấm áp, thấm nhuần chất ngọt của tình mẹ, ngọt thơm như chuối ba hương, dịu như xôi nếp một, và đậm đà lịm cả cổ họng như đường mía lau. Tình mẹ thì trường cửu, bất tuyệt; như chuối ba hương, đường mía lau, xôi nếp một ấy không bao giờ cùng tận. 

Công cha như núi Thái sơn,

nghĩa mẹ như nước trong nguồn chẩy ra .

Nước trong nguồn chảy ra thì bất tuyệt. Tình mẹ là gốc của mọi tình cảm yêu thương. Mẹ là giáo sư dạy về yêu thương, một phân khoa quan trọng nhất trong trường đại học cuộc đời. Không có mẹ, tôi sẽ không biết thương yêu. Nhờ mẹ mà tôi được biết tình nhân loại, tình chúng sinh ; nhờ mẹ mà tôi biết được thế nào là tình nhân loại, tình chúng sinh ; nhờ mẹ mà tôi có được chút ý niệm về đức từ bi. Vì mẹ là gốc của tình thương, nên ý niệm mẹ lấn trùm ý thương yêu của tôn giáo vốn dạy về tình thương. 

Đạo Phật có đức Quan Thế Âm, tôn sùng dưới hình thức mẹ. Em bé vừa mở miệng khóc thì mẹ đã chạy tới bên nôi. Mẹ hiện ra như một thiên thần dịu hiền làm tiêu tan khổ đau lo âu. Đạo Chúa có đức Mẹ, thánh nữ đồng trinh Maria. Trong tín ngưỡng bình dân Việt có thánh mẫu Liễu Hạnh, cũng dưới hình thức mẹ. Bởi vì chỉ cần nghe đến danh từ Mẹ, ta đã thấy lòng tràn ngập yêu thương rồi. Mà từ yêu thương tín ngưỡng và hành động thì không xa chi mấy bước. 

Tây phương không có ngày Vu Lan nhưng cũng có Ngày Mẹ ( Mother's Day ) mồng mười tháng năm. Tôi nhà quê không biết cái tục ấy. Có một ngày tôi đi với Thầy Thiên Ân tới nhà sách ở khu Ginza ở Đông Kinh, nửa đường gặp mấy người sinh viên Nhật, bạn của thầy Thiên Ân. Có một cô sinh viên hỏi nhỏ Thầy Thiên Ân một câu, rồi lấy ở trong sắc ra một bông hoa cẩm chướng màu trắng cài vào khuy áo tràng của tôi. Tôi lạ lùng, bỡ ngỡ, không biết cô làm gì, nhưng không dám hỏi, cố giữ vẻ tự nhiên, nghĩ rằng có một tục lệ chi đó. Sau khi họ nói chuyện xong, chúng tôi vào nhà sách, thầy Thiên Ân mới giảng cho tôi biết đó là Ngày Mẹ, theo tục Tây phương. Nếu anh còn mẹ, anh sẽ được cài một bông hoa màu hồng trên áo, và anh sẽ tự hào được còn mẹ. Còn nếu anh mất mẹ, anh sẽ được cài trên áo một bông hoa trắng. 

Tôi nhìn lại bông hoa trắng trên áo mà bỗng thấy tủi thân. Tôi cũng mồ côi như bất cứ một đứa trẻ vô phúc khốn nạn nào; chúng tôi không có được cái tự hào được cài trên áo một bông hoa màu hồng. Người được hoa trắng sẽ thấy xót xa, nhớ thương không quên mẹ, dù người đã khuất. Người được hoa hồng sẽ thấy sung sướng nhớ rằng mình còn mẹ, và sẽ cố gắng để làm vui lòng mẹ, kẻo một mai người khuất núi có khóc than cũng không còn kịp nữa. Tôi thấy cái tục cài hoa đó đẹp và nghĩ rằng mình có thể bắt chước áp dụng trong ngày báo hiếu Vu Lan. 

Mẹ là một dòng suối, một kho tàng vô tận, vậy mà lắm lúc ta không biết, để lãng phí một cách oan uổng. Mẹ là một món qùa lớn nhất mà cuộc đời tặng cho ta, những kẻ đã và đang có mẹ. Đừng có đợi đến khi mẹ chết rồi mới nói: "trời ơi, tôi sống bên mẹ suốt mấy mươi năm trời mà chưa có lúc nào nhìn kỹ được mặt mẹ!". Lúc nào cũng chỉ nhìn thoáng qua. Trao đổi vài câu ngắn ngủi. Xin tiền ăn quà. Đòi hỏi mọi chuyện. Ôm mẹ mà ngủ cho ấm. Giận dỗi. Hờn lẫy. Gây bao nhiêu chuyện rắc rối cho mẹ phải lo lắng, ốm mòn, thức khuya dậy sớm vì con. Chết sớm cũng vì con. Để mẹ phải suốt đời bếp núc, vá may, giặt rửa, dọn dẹp. Và để mình bận rộn suốt đời lên xuống ra vào lợi danh. Mẹ không có thì giờ nhìn kỹ con. Và con không có thì giờ nhìn kỹ mẹ. Để khi mẹ mất mình có cảm nghĩ: "Thật như là mình chưa bao giờ có ý thức rằng mình có mẹ!" 

Chiều nay khi đi học về, hoặc khi đi làm việc ở sở về, em hãy vào phòng mẹ với một nụ cười thật trầm lặng và thật bền. Em sẽ ngồi xuống bên mẹ. Sẽ bắt mẹ dừng kim chỉ, mà đừng nói năng chi. Rồi em sẽ nhìn mẹ thật lâu, thật kỹ để trông thấy mẹ và để biết rằng mẹ đang còn sống và đang ngồi bên em. Cầm tay mẹ, em sẽ hỏi một câu ngắn làm mẹ chú ý. Em hỏi: " Mẹ ơi, mẹ có biết không ?" Mẹ sẽ hơi ngạc nhiên và sẽ hỏi em, vừa hỏi vừa cười "Biết gì?" Vẫn nhìn vào mắt mẹ, vẫn giữ nụ cười trầm lặng và bền, em sẽ nói: "Mẹ có biết là con thương mẹ không ?" Câu hỏi sẽ không cần được trả lời. Cho dù người lớn ba bốn mươi tuổi ngừơi cũng có thể hỏi một câu như thế, bởi vì người là con của mẹ. Mẹ và em sẽ sung sướng, sẽ sống trong tình thương bất diệt. Mẹ và em sẽ đều trở thành bất diệt và ngày mai, mẹ mất, em sẽ không hối hận, đau lòng. 

Ngày Vu Lan ta nghe giảng và đọc sách nói về ngài Mục Kiền Liên và về sự hiếu đễ. Công cha, nghĩa mẹ. Bổn phận làm con. Ta lạy Phật cầu cho mẹ sống lâu. Hoặc lạy mười phương Tăng chú nguyện cho mẹ được tiêu diêu nơi cực lạc, nếu mẹ đã mất. Con mà không có hiếu là con bỏ đi. Nhưng hiếu thì cũng do tình thương mà có; không có tình thương hiếu chỉ là giả tạo, khô khan, vụng về, cố gắng mệt nhọc. Mà có tình thương là có đủ rồi. Cần chi nói đến bổn phận. Thương mẹ, như vậy là đủ. Mà thương mẹ không phải là một bổn phận. 

Thương mẹ là một cái gì rất tự nhiên. Như khát thì uống nước. Con thì phải có mẹ, phải thương mẹ. Chữ phải đây không phải là luân lý, là bổn phận. Phải đây là lý đương nhiên. Con thì đương nhiên thương mẹ, cũng như khát thì đương nhiên tìm nước uống. Mẹ thương con, nên con thương mẹ. con cần mẹ, mẹ cần con. Nếu mẹ không cần con, con không cần mẹ, thì đó không phải là mẹ là con. Đó là lạm dụng danh từ mẹ con. Ngày xưa thầy giáo hỏi rằng: "Con mà thương mẹ thì phải làm thế nào?" Tôi trả lời: "Vâng lời, cố gắng, giúp đỡ, phụng dưỡng lúc mẹ về già và thờ phụng khi mẹ khuất núi". Bây giờ thì tôi biết rằng: Con thương mẹ thì không phải "làm thế nào" gì hết. Cứ thương mẹ, thế là đủ lắm rồi, đủ hết rồi, cần chi phải hỏi " làm thế nào " nữa! 

Thương mẹ không phải là một vấn đề luân lý đạo đức. Anh mà nghĩ rằng tôi viết bài này để khuyên anh về luân lý đạo đức là anh lầm. Thương mẹ là một vấn đề hưởng thụ. Mẹ như suối ngọt, như đường mía lau, như xôi nếp một. Anh không hưởng thụ thì uổng cho anh. Chị không hưởng thụ thì thiệt hại cho chị. Tôi chỉ cảnh cáo cho anh chị biết mà thôi. Để mai này anh chị đừng có than thở rằng: Đời ta không còn gì cả. Một món quà như mẹ mà còn không vừa ý thì họa chăng có làm Ngọc hoàng Thượng đế mới vừa ý, mới bằng lòng, mới sung sướng. Nhưng tôi biết Ngọc hoàng không sung sướng đâu, bởi Ngọc hoàng là đấng tự sinh, không bao giờ có diễm phúc có được một bà mẹ. 

Tôi kể chuyện này, anh đừng nói tôi khờ dại. Đáng nhẽ chị tôi không đi lấy chồng, và tôi, tôi không nên đi tu mới phải. Chúng tôi bỏ mẹ mà đi, người thì theo cuộc đời mới bên cạnh người con trai thương yêu, người thì đi theo lý tưởng đạo đức mình say mê và tôn thờ. Ngày chị tôi đi lấy chồng, mẹ tôi lo lắng lăng xăng, không tỏ vẻ buồn bã chi. 

Nhưng đến khi chúng tôi ăn cơm trong phòng, ăn qua loa để đợi giờ rước dâu, thì mẹ tôi không nuốt được miếng nào. Mẹ nói: "Mười tám năm trời nó ngồi ăn cơm với mình, bây giờ nó ăn bữa cuối cùng rồi thì nó sẽ đi ăn ở một nhà khác". Chị tôi gục đầu xuống mâm khóc. Chị nói: "Thôi con không lấy chồng nữa". Nhưng rốt cuộc thì chị cũng đi lấy chồng. Còn tôi thì bỏ mẹ mà đi tu. "Cắt ái từ sở thân" là lời khen ngợi người có chí xuất gia. Tôi không tự hào chi về lời khen đó cả. Tôi thương mẹ, nhưng tôi có lý tưởng, vì vậy phải xa mẹ. Thiệt thòi cho tôi, có thế thôi. Ở trên đời, có nhiều khi ta phải chọn lựa. Mà không có sự chọn lựa nào mà không khổ đau. Anh không thể bắt cá hai tay. Chỉ khổ là vì muốn làm người nên anh phải khổ đau. Tôi không hối hận vì bỏ mẹ đi tu nhưng tôi tiếc và thương cho tôi vô phúc thiệt thòi nên không được hưởng thụ tất cả kho tàng qúi báu đó. Mỗi buổi chiều lạy Phật, tôi cầu nguyện cho mẹ. Nhưng tôi không được ăn chuối ba hương, xôi nếp một và đường mía lau. 

Anh cũng đừng tưởng tôi khuyên anh: "Không nên đuổi theo sự nghiệp mà chỉ nên ở nhà với mẹ!". Tôi đã nói là tôi không khuyên răn gì hết -- tôi không giảng luân lý đạo đức -- rồi mà! Tôi chỉ nhắc anh: "Mẹ là chuối, là xôi, là đường, là mật, là ngọt ngào, là tình thương". Để chị đừng quên, để em đừng quên. Quên là một lỗi lớn : Cũng không phải là lỗi nữa, mà là một sự thiệt thòi. Mà tôi không muốn anh chị thiệt thòi, khờ dại mà bị thiệt thòi. Tôi xin cài vào túi áo anh một bông hoa hồng: để anh sung sướng, thế thôi. 

Nếu có khuyên, thì tôi sẽ khuyên anh, như thế này. Chiều nay, khi đi học hoặc đi làm về, anh hãy vào phòng mẹ với một nụ cười thật trầm lặng và bền. Anh sẽ ngồi xuống bên mẹ. Sẽ bắt mẹ dừng kim chỉ, mà đừng nói năng chi. Rồi anh sẽ nhìn mẹ thật lâu, thật kỹ, để trông thấy mẹ và để biết rằng mẹ đang sống và đang ngồi bên anh. Cầm tay mẹ, anh sẽ hỏi một câu ngắn làm mẹ chú ý. Anh hỏi: "Mẹ ơi, mẹ có biết không?" Mẹ sẽ hơi ngạc nhiên và sẽ nhìn anh, vừa cười vừa hỏi: "Biết gì?" Vẫn nhìn vào mắt mẹ, giữ nụ cười trầm lặng và bền, anh sẽ hỏi tiếp: "Mẹ có biết là con thương mẹ không?" Câu hỏi sẽ không cần được trả lời. Cho dù anh lớn ba bốn mươi tuổi, chị lớn ba bốn mươi tuổi, thì anh cũng hỏi một câu ấy. Bởi vì anh, bởi vì chị, bởi vì em là con của mẹ. Mẹ và anh sẽ sung sướng, sẽ sống trong tình thương bất diệt. Và ngày mai mất mẹ, Anh sẽ không hối hận, đau lòng , tiếc rằng anh không có mẹ. 

Đó là điệp khúc tôi muốn ca hát cho anh nghe hôm nay. Và anh hãy ca, chị hãy ca cho cuộc đời đừng chìm trong vô tâm, quên lãng. Đóa hoa mầu hồng tôi cài trên áo anh rồi đó. Anh hãy sung sướng đi.

Nhất Hạnh (1962)

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #75 - 03. Sep 2009 , 04:25

Kính Thưa Cô Vân
Em kính mời Cô ghé bên mục  Công Cha Nghĩa Me-Như Nước trong nguồn - Em mới viết bài về mùa Vu Lan - Cô cho bài thêm cô nhé-
Em kính chúc cô 1 mùa Vu lan an lạc-
TL
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #76 - 03. Sep 2009 , 15:24

Em Tuyết Lan ơi, Cô Thu đây. Tối  nay, Cô sẽ sang muc Như nước trong nguồn để đọc bài cuả em.Bây giờ cô phải đi Đọc kinh Vu Lan ở chuà gần  đây.  Mỗi năm chỉ có 2 tuần vào dịp này , mổi tối một giờ thôi.
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #77 - 04. Sep 2009 , 05:46

thule wrote on 03. Sep 2009 , 15:24:
Em Tuyết Lan ơi, Cô Thu đây. Tối  nay, Cô sẽ sang muc Như nước trong nguồn để đọc bài cuả em.Bây giờ cô phải đi Đọc kinh Vu Lan ở chuà gần  đây.  Mỗi năm chỉ có 2 tuần vào dịp này , mổi tối một giờ thôi.

Kính Thưa Cô
Em tung Kinh Vu lan mỗi ngày đó Cô.Em dế ti nhắn cho cô nhé
Em-TL
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #78 - 04. Sep 2009 , 11:12

thule wrote on 10. Aug 2009 , 12:00:

Dạo trước thì mỗi khi ngồi xuống trước máy vi tinh là đi vào vườn để nghỉ mêt.  Bị cái vụ năm ngoái, đi vào đi ra là hết ngủ hết muốn ăn.  Thấy tình cảm bao nhiêu như nước lã đổ ra sông, cuối cùng cũng chẳng tránh khỏi phần lơi danh sắc sắc không  không đó. Và muốn sống được thì nghĩ mình phaỉ ra khỏi caí vòng hỉ nộ ai lạc, thì phải đi vào cái "tánh không" của van pháp.  Có vâỵ thôi em ơi.
Khi thấy mọi sự đều tương đối, không chấp thủ chấp ái nhiều thì mình cũng thảnh thơi, và còn mất chẳng thấy là vấn đề gì nưã, Đắc Ứng à.  Rồi theo đà và thói quen đó, không viết được nữa, cũng chẳng muốn chia sẻ gì với ai..

Cũng có thể là cô Thu đã cảm thấy mệt mỏi vì..tuổi tác (hy vọng các em tin như thế),  thấy mình  làm gì cũng chậm đi, làm được ít việc hơn, và cũng chẳng còn hăng hái trong việc gì nữa.  Đó là dấu hiệu "way over the hill" đó em.

Nói vâỵ em đừng có nghĩ là cô không nôn nóng ngày hội ngộ sắp tới nhé.  Vẫn vui lắm chứ, nghĩ đến ngày picnic, rồi sang chủ nhật đi ăn sáng vơí các em, rồi chiều chủ nhật Đại hội, làm sao không hứng khơỉ đươc.  Nhưng giả dụ nói đổ xuống sông, nếu ngày đó không có , thì cô cũng không upset như ngaỳ xưa , và đó chảng phaỉ là một quan niệm sống tốt hay sao?  Người ngoài phán đoán thì chắc cho là cô giống như con chim bị thương (  không phải con bồ câu) vì sợ cây cong đó mà.  Thôi thì nghĩ thế nào cũng được.

Các con của hai em Đ Đ và DaCUng coi bộ cũng "chịu" hai bố mẹ, nhất là ông bố chịu chơi này hả ? Cô nhớ các em đã có dâu rể rồi, mà chưa có cháu nôị ngoại phaỉ không?  Có một cô ở Texas, còn mâý người kia ở đâu?
Các em có gặp các con thường xuyên không?  Đâý cũng là nguồn vui không nhỏ.  Thầy cô thì ít con cháu quá , nên cũng thấy buồn đâý.

À này , sao em lại bỏ hết Tâm tình cũ cuả cô mà bắt đầu Tâm tình số 1 thế? Vâỵ thì cô chờ TT số 2 CỦA EM nhé.  Cảm ơn Dacung rất nhiều đã bỏ thì giờ viết cho cô. Em nói đúng , cô vẩn coi cọp và vẫn biết rõ..sự đời !

Thân gởi anh Dacung

http://i248.photobucket.com/albums/gg161/dieuanh01/thuphapcokhong2.jpgt=12520987...
Back to top
« Last Edit: 09. Sep 2009 , 19:31 by Tuyet Lan »  

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #79 - 09. Sep 2009 , 04:34

Thưa Cô Thu ạ, tulip_tim

Em vào thăm Cô và mang hoa đặt trên bàn học của Cô ạ.  moclan maivang2 maivang2 moclan

Em kính chúc Cô một ngày vui.
Bích Định
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #80 - 09. Sep 2009 , 07:50

Cảm ơn em gái vaà thăm hỏi, có nhei6ù khi cô chẳng về nhà, nên đâu có biết có ai thăm.  Bên đó muà thu đang có lá vàng?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #81 - 27. Oct 2009 , 21:12

[quote author=thule link=1249452571/80#80 date=1252507808]Cảm ơn em gái vaà thăm hỏi, có nhei6ù khi cô chẳng về nhà, nên đâu có biết có ai thăm.  Bên đó muà thu đang có lá vàng?[/

CÔ THU kính ,
Nghe MA> VÂN nói cô cũng bị đo đất đến 3 lần , hy vọng không còn xảy ra đến đại gd chúng ta.
mọi ngày luôn an vui và may mắn luôn.

lâu lâu cũng nhớ đến căn nhà của bà THU , mặc dù bà ít về nhà , ALEX hy vọng bà luôn đầm ấm trong mùa thu tuyệt vời nầy , bà nhé.
Nghe Mạ VÂN nói
Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra