Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - CHO và NHẬN  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 5 6 
Send Topic In ra
CHO và NHẬN (Read 15887 times)
tuyet_ngo
Gold Member

Re: CHO và NHẬN
Reply #45 - 31. Oct 2009 , 15:51

...

BouquetOfFlowerThưa Cô Thu,

Em TN kính chúc Thầy Cô một đêm lễ hội Halloween vui vẻ, thưa cô bé Quyên đêm nay có hóa trang không ạ!

Em TN BouquetOfFlower
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #46 - 01. Nov 2009 , 07:00

Em Thư ơi,

Chị thật là tệ, không làm sao mà "có hứng" vào vườn nhà quét llá.  Mấy tuần này không được khoẻ, cũng chẳng được vui.  Bây giờ đã nói được những vẫn chưa hết ho ban đêm và vì thế ngủ không được, giọng khào khào như..Khánh ly ngày xưa.  May quá không phải đi trình diễn ĐH !  Mắt thì cứ..quáng gà, đọc bị loá mà D/D nhà mình thì chữ nhỏ quá, không làm lơn đưọc nên chị đọc rất khó khăn.  Nói chung thì đọc sách, báo hay cái gì cũng vâỵ nên bây giờ ít muốn đọc cái gì nhất là trên internet hoặc email.  Buồn như thế đó, nên biếng ăn biếng nói....chẳng thiết làm gì.

Chắc là em đang chờ recipe làm ô mai quất.  Mất nhiều côngtrình lắm, không biết em có đủ can đảm làm không.  Đây nhé, em đọc xong rôì làm ơn "dinh cái phần này sang mục gia chánh dùm chị  để chia sẻ với cả nhà nêú ai muốn làm, nhất là Bích Định đã hỏi cô Thu từ..đâù năm hôị Hoa Đào:

Ô MAI QUẤT:

1.  Rưả quất cho sạch (dùng nước xà bông nhạt ).

2.  Ngâm quất sâm sấp nước hơi mặn qua 1 ngày.

3.  Ngâm nước lạnh để sả muối, 1 giờ.

4.  Đun nước sôi, thả quất vào, đun cho sôi lại.  Bỏ ra rổ, để ráo nước, cắt đôi, bóp hết hột rạ (Chỉ vứt bỏ hột thôi nhé, bỏ quất và húng nước quất vào chậu lớn.

5.  Cho vào máy xay nhỏ tất cả

6.  Giã hay say gừng, hoặc thái chỉ thật nhỏ (bỏ vỏ hay không tuỳ ý, chị thích giữ cả vỏ gừng )

7.  Trôn tất cả quất, gừng, đường. (có thể thêm đường phèn, mật ong, bột ô mai thì càng....first
class).

Đun sôi medium heat, quậy cho đặc lại (độ 30-40 phút).  Lúc gần được mói cho chút cam thảo.  Nếu có bột ô mai thì cũng cho vào lúc này.

8.  Trải vào khay dàn mỏng ra, có lót wrap.  Cho vào lò 140 độ, để hở cửa lò.  Có thể là phải lật cho khô cả 2 mặt, hoặc sau đó để trên rack cho chóng khô. Muà hè thì có thể phơi ở ngoàii trời nhưng phải có khăn đâỵ cho sạch sẽ. Lúc khô thì lâý kéo cắt từng miếng vuông nhỏ. Lấy một đĩa sâu, đổ 1/3 chén bột cam thảo ra điã, lăn những miếng quất này vào , rồi bỏ vào túi..ready to eat và..đem CHO  !!

Một rổ lớn quất, nếu xay được :

10 cúp quất xay
1 pound gừng giã hoặc xay
1 cup đường (nếu thích ngọt thì thêm)
1 T cam thảo bột (cho vào lúc gần đặc)
1 T bột ô mai (optional)(quất đã có vị rồi nên không cần bột ô mai nhiều như khi làm ô mai nho hay cranberry hay hibiscus thì 3 T)
3 T mật ong (optional)
2 cục đường phèn (optional)

Làm được 2 khay lớn, ăn mệt nghỉ.  Chúc các em may mắn. 

Ô mai chanh thì cũng đaị khái nhứ thế, thôi để lần sau bàn tiếpnhé.  Chị phải đi bây giờ.
Back to top
« Last Edit: 01. Nov 2009 , 18:12 by thule »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #47 - 01. Nov 2009 , 07:04

tuyet_ngo wrote on 31. Oct 2009 , 15:51:
...

BouquetOfFlowerThưa Cô Thu,

Em TN kính chúc Thầy Cô một đêm lễ hội Halloween vui vẻ, thưa cô bé Quyên đêm nay có hóa trang không ạ!

Em TN BouquetOfFlower

Cảm ơn em Tuyết còn nhớ đến cô trong ngày Halloween.  Mẹ con bé Quyên rủ nhau đi trick & trea tở cuối đường, cô không đi theo nên cũng không biết!  Quyên ta mới 11 tuổi ngày hôm qua, có bạn đến ngủ qua đêm, thấy rõ ràng sắp thành tên rôì đấy.  Em có đi party Halloween không?  Tuần sau có đi SD dự đam cưới??  Chúc em vui mạnh.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #48 - 01. Nov 2009 , 23:18

thule wrote on 01. Nov 2009 , 07:00:
Em Thư ơi,

Chị thật là tệ, không làm sao mà "có hứng" vào vườn nhà quét llá.  Mấy tuần này không được khoẻ, cũng chẳng được vui.  Bây giờ đã nói được những vẫn chưa hết ho ban đêm và vì thế ngủ không được, giọng khào khào như..Khánh ly ngày xưa.  May quá không phải đi trình diễn ĐH !  Mắt thì cứ..quáng gà, đọc bị loá mà D/D nhà mình thì chữ nhỏ quá, không làm lơn đưọc nên chị đọc rất khó khăn.  Nói chung thì đọc sách, báo hay cái gì cũng vâỵ nên bây giờ ít muốn đọc cái gì nhất là trên internet hoặc email.  Buồn như thế đó, nên biếng ăn biếng nói....chẳng thiết làm gì.

Kính thưa Cô Thu,

Em thật là hư quá, hôm nay Cô khoẻ rồi thì em mới biết Cô không khoẻ cả tuần qua.    godau
Cô có nghe Cô Vân bảo là giọng cảm cảm, khàn khàn là giọng .... sexy không ạ?   Tongue
Chữ trong D/D cũng vẫn như cũ ạ. Cô bảo thấy chữ D/D nhỏ quá là lúc Cô đọc hay lúc viết ạ? Nếu lúc viết, thì Cô bấm vào chữ Text size ở góc phải để chọn 11, và chỉ cần làm 1 lần như thế là những lần viết sau không cần làm nữa.   
Còn nếu Cô đọc thấy nhỏ và mờ hơn trước thì mắt Cô nó đòi diện kính mới Cô ạ.

Quote:
Chắc là em đang chờ recipe làm ô mai quất.  Mất nhiều côngtrình lắm, không biết em có đủ can đảm làm không. 

Chị Anh Thư mà không có đủ can đảm làm bếp thì còn ai vào đây nữa a.  Smiley
Em đọc chỗ cô bảo làm xong đem CHO, làm em chỉ muốn phôn sang xin NHẬN ạ  Embarrassed Smiley

Back to top
« Last Edit: 01. Nov 2009 , 23:29 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #49 - 02. Nov 2009 , 00:20

thule wrote on 01. Nov 2009 , 07:00:
Em Thư ơi,

Chắc là em đang chờ recipe làm ô mai quất.  Mất nhiều côngtrình lắm, không biết em có đủ can đảm làm không.  Đây nhé, em đọc xong rôì làm ơn "dinh cái phần này sang mục gia chánh dùm chị  để chia sẻ với cả nhà nêú ai muốn làm, nhất là Bích Định đã hỏi cô Thu từ..đâù năm hôị Hoa Đào:

Ô MAI QUẤT:

1.  Rưả quất cho sạch (dùng nước xà bông nhạt ).

2.  Ngâm quất sâm sấp nước hơi mặn qua 1 ngày.

3.  Ngâm nước lạnh để sả muối, 1 giờ.

4.  Đun nước sôi, thả quất vào, đun cho sôi lại.  Bỏ ra rổ, để ráo nước, cắt đôi, bóp hết hột rạ (Chỉ vứt bỏ hột thôi nhé, bỏ quất và húng nước quất vào chậu lớn.

5.  Cho vào máy xay nhỏ tất cả

6.  Giã hay say gừng, hoặc thái chỉ thật nhỏ (bỏ vỏ hay không tuỳ ý, chị thích giữ cả vỏ gừng )

7.  Trôn tất cả quất, gừng, đường. (có thể thêm đường phèn, mật ong, bột ô mai thì càng....first
class).

Đun sôi medium heat, quậy cho đặc lại (độ 30-40 phút).  Lúc gần được mói cho chút cam thảo.  Nếu có bột ô mai thì cũng cho vào lúc này.

8.  Trải vào khay dàn mỏng ra, có lót wrap.  Cho vào lò 140 độ, để hở cửa lò.  Có thể là phải lật cho khô cả 2 mặt, hoặc sau đó để trên rack cho chóng khô. Muà hè thì có thể phơi ở ngoàii trời nhưng phải có khăn đâỵ cho sạch sẽ. Lúc khô thì lâý kéo cắt từng miếng vuông nhỏ. Lấy một đĩa sâu, đổ 1/3 chén bột cam thảo ra điã, lăn những miếng quất này vào , rồi bỏ vào túi..ready to eat và..đem CHO  !!

Một rổ lớn quất, nếu xay được :

10 cúp quất xay
1 pound gừng giã hoặc xay
1 cup đường (nếu thích ngọt thì thêm)
1 T cam thảo bột (cho vào lúc gần đặc)
1 T bột ô mai (optional)(quất đã có vị rồi nên không cần bột ô mai nhiều như khi làm ô mai nho hay cranberry hay hibiscus thì 3 T)
3 T mật ong (optional)
2 cục đường phèn (optional)

Làm được 2 khay lớn, ăn mệt nghỉ.  Chúc các em may mắn. 

Ô mai chanh thì cũng đaị khái nhứ thế, thôi để lần sau bàn tiếpnhé.  Chị phải đi bây giờ.

Chị Thu ơi ,em cám ơn chị nhiều lắm.Em sẽ làm nhưng chắc không làm bây giờ được rồi vì bao nhiêu quất của cây nhà em tận dụng uống với mật ong hết rồi.
  Sau những ngày ăn chơi ,em bị bịnh khá nặng (em bị A typical Pneumonia ) Cũng may em được anh Đông chữa cho đúng cách và em cũng còn yeu^ đời sợ chet^' Tongue Tongue nên đã chịu uống thuốc thay cơm  Roll Eyes Roll Eyes do đó bây giờ thì em cũng đã tạm ok rồi.Cuối tuần này em phải đi chụp phổi lần nữa cho chắc ăn mà thôi.   Chị bị ho lâu như vậy thì chị cũng nên cẩn thận ,phải đi chụp hình phổi cho chắc ăn nha chị.Lớn tuổi rồi con bịnh nó hay rầy rà mình lắm.
  Chúc chị chóng het^' hẳn bịnh chị nhé.
   Em sẽ mang cách làm ô mai sang mục gia chánh ngay ạ.
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #50 - 02. Nov 2009 , 07:51

Chị Thư ơi,

Thế là chị bị sưng phổi, em lại cứ tưởng chỉ lại cảm cúm. Chị sẵn suyễn mà còn sưng phổi nữA thì sợ quá ! Uống thuốc trừ cơm như vậy chắc bây giờ gió thổi bay đuợc rồi  Undecided.
Chị ráng nghỉ ngơi cho lại sức nha chị  BouquetOfFlower

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #51 - 02. Nov 2009 , 14:02

Đặng-Mỹ wrote on 02. Nov 2009 , 07:51:
Chị Thư ơi,

Thế là chị bị sưng phổi, em lại cứ tưởng chỉ lại cảm cúm. Chị sẵn suyễn mà còn sưng phổi nữA thì sợ quá ! Uống thuốc trừ cơm như vậy chắc bây giờ gió thổi bay đuợc rồi  Undecided.
Chị ráng nghỉ ngơi cho lại sức nha chị  BouquetOfFlower

Mỹ à ,từ xưa đến nay gió thổi vẫn có thể bay đó mà.Hôm đi chơi với cặp Đ Đ cũng may là có hai ông hộ vệ hai bên lại thêm có cô em bên cạnh níu lại chứ không thì với cây dù là chị có thể biểu diễn được một màn thật ngoạn mục rồi đấy  Cheesy Wink Cheesy Wink
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #52 - 02. Nov 2009 , 20:24

anh_thu_Tran wrote on 02. Nov 2009 , 00:20:
   Chị Thu ơi ,em cám ơn chị nhiều lắm.Em sẽ làm nhưng chắc không làm bây giờ được rồi vì bao nhiêu quất của cây nhà em tận dụng uống với mật ong hết rồi.
  Sau những ngày ăn chơi ,em bị bịnh khá nặng (em bị A typical Pneumonia ) Cũng may em được anh Đông chữa cho đúng cách và em cũng còn yeu^ đời sợ chet^' Tongue Tongue nên đã chịu uống thuốc thay cơm  Roll Eyes Roll Eyes do đó bây giờ thì em cũng đã tạm ok rồi.Cuối tuần này em phải đi chụp phổi lần nữa cho chắc ăn mà thôi.   Chị bị ho lâu như vậy thì chị cũng nên cẩn thận ,phải đi chụp hình phổi cho chắc ăn nha chị.Lớn tuổi rồi con bịnh nó hay rầy rà mình lắm.
  Chúc chị chóng het^' hẳn bịnh chị nhé.
   Em sẽ mang cách làm ô mai sang mục gia chánh ngay ạ.

Chi AT à ơi
Em cũng tưởng chi binh cảm thường thôi .  Chi ráng uống thuốc cho đều chi nhé- để mau khoe - Sau đó còn phải tẩm bổ nửa Đại Sư tỷ ah. Em xin gởi đến Chi những đoá hồng cho Chi vui nhé

...

Soup bào ngư để chi lấy lại sức nè

...

ly nước chanh nửa nè Đại Sư Tỷ

...

Chúc Đại Sư tỷ mau chóng khoẻ mạnh
EM-CCHH
Back to top
« Last Edit: 02. Nov 2009 , 20:25 by Tuyet Lan »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #53 - 03. Nov 2009 , 01:59

Tuyet Lan wrote on 02. Nov 2009 , 20:24:
Chi AT à ơi
Em cũng tưởng chi binh cảm thường thôi .  Chi ráng uống thuốc cho đều chi nhé- để mau khoe - Sau đó còn phải tẩm bổ nửa Đại Sư tỷ ah. Em xin gởi đến Chi những đoá hồng cho Chi vui nhé

...

Soup bào ngư để chi lấy lại sức nè

...

ly nước chanh nửa nè Đại Sư Tỷ

...

Chúc Đại Sư tỷ mau chóng khoẻ mạnh
EM-CCHH

Tuyết Lan ơi !! cám ơn em đã mang đến cho chị những cành hoa thật đẹp cũng như những món ăn uống đầy bổ dưỡng này.
  Hôm nay thì chị cũng gần trở lại bình thường rồi.Lại sắp sửa tính chuyện đi la cà tiếp nữa đó em à  Wink Wink.
Cám ơn cô em nhiều thật nhiều nha.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #54 - 13. Nov 2009 , 00:40

Chị Thu ơi ,em xin mang đoạn viết của cô Vân vào đây đê/ chị xem và bắt đầu vòi vĩnh chị tiếp đây.
   Của là TV được cô Vân cho ăn bánh kẹp quá ngon và tụi em vòi vĩnh cô Vân cho xin cách làm ,bây giờ chúng em được bật mí là :
Cai may do goi la PRIMA PIZZELLE BAKER , Co chi thay co ban o tiem SUR LA TABLE ,khong hieu nhung tiem khac co hay khong? Co Thu cung vua moi mua mot cai. Co Thu hien co giu cach lam banh kep do , do Co Vĩnh dua.

Vì cô Vân đang bù đầu với bài vở của traffic ,nay em xin chị gửi cho em cách làm bánh kẹp cũng như hình cái may trông ra làm sao cũng như nếu chị đã khai trương cái máy rồi thì xin chị cũng cho chúng em ăn ngó ké với nha chị.Em xin cám ơn chị nhiều
   Lúc này Bích Định chắc bận làm dâu quá hay sao mà trốn học kỹ quá...chứ không nàng ta thế nào cũng sắp hàng xin được chỉ dẫn cho mà xem.
  Các CN và cac Út ít ơi !!!! có ai biết Bích Định -Tí Mò và Phương Huệ lúc này ra sao không????? Mong là các cô em này chỉ vì bận nên trôn' học mà thôi chứ tất cả đều khoẻ mạnh het^' nhé.
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #55 - 14. Nov 2009 , 11:41

MÂý caí cô em gái này hay vòi vĩnh đòi ăn quá.

Thư ơi, chị mua máy được mâý tuần rôì, xong bị cảm cúm máy tuần và bỏ đó luôn chưa khai trương nên không biết ra sao.  Để chị qua mục gia chánh đem hình lên cho các em cơi nhé.

Bích Định đi đâu không rọ chắc cũng chưa làm ô mai quất cuả cô Thu được.  Phương Huệ thì mấý thángnay bận chuyện nhà, đám cươí con, rôì gia đình  đến thăm tơí tấp.  Bây giờ thì chắc rảnh rôì đâý, em lôi cô em trở lại đi.  Mọi người đêù cứ nhắc hoài.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #56 - 15. Nov 2009 , 11:20

thule wrote on 14. Nov 2009 , 11:41:

Thư ơi, chị mua máy được mâý tuần rôì, xong bị cảm cúm máy tuần và bỏ đó luôn chưa khai trương nên không biết ra sao.  Để chị qua mục gia chánh đem hình lên cho các em cơi nhé.

Bích Định đi đâu không rọ chắc cũng chưa làm ô mai quất cuả cô Thu được.  Phương Huệ thì mấý thángnay bận chuyện nhà, đám cươí con, rôì gia đình  đến thăm tơí tấp.  Bây giờ thì chắc rảnh rôì đâý, em lôi cô em trở lại đi.  Mọi người đêù cứ nhắc hoài.

kính thưa cô THU ,
thầy cô đi chơi vui chứ? em thấy quý thầy cô còn sức thì nên đi chơi nhiều 1 chút... em mừng cho thầy cô THU , và Thầy cô VÂN mới đi chơi về an lành.

Nói đến chuyện các  em hay vòi vỉnh học nghề nấu nướng cũng có lý. Từng tuổi nầy , sắp xế chiều , nên "
" ăn được ngũ được là tiên , nay mai..không ăn không ngũ mất tiền thêm lo..hi.hi.."
  cô thấy các ông bà ngày xưa nói đâu , trúng đó , phải không cô?
kính chúc thầy cô và cả nhà những ngày mùa thu đầm ấm.
trân kính ,
tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #57 - 30. Nov 2009 , 06:33

thule wrote on 24. Nov 2009 , 19:00:
Cái D/D này có nhiều quí nhân phò trợ lắm nên mâý quân sư và quản gia như Đ Đỏ, Đặng Mỹ cũng được nhờ.  Cô thì khi kẹt cũng gào to lắm , các nàng phải vội chạy tới liền!  Cảm ơn các em nhiêù nhe.  Trông cái món banana split mà cô thèm quá, chắc chỉ được thử một muỗng thôi, vì phải kiêng.  Ăn lẹ đi không có cô "cào" hết bây giờ.

...

Thưa cô Thu,
Xin cô cứ an tâm, món này "lành" lắm cô ạ, cô cứ 1 muổng cho thầy ( đầy cà lem), 1 muổng cho cô (đầy trái cây) là không sợ lên cân và mọi người đều vui vẽ Smiley

Back to top
« Last Edit: 30. Nov 2009 , 06:34 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #58 - 30. Nov 2009 , 09:54

Yum Yum, cào 3 cái thử cả 3 thứ kem.  Nhưng cái quả chuôí thì ăn cả nhé.  Cảm ơn Đâụ Đỏ.  Ở nhà có cho anh Bánh Lọt ăn không, bỏ vào môi  trôi lọt xuống cổ đâý.
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #59 - 04. Dec 2009 , 13:35

thule wrote on 14. Nov 2009 , 11:41:

Em xin chào Cô  smflower smflower smflower Cô có khoẻ không??? Tuần sau em rãnh mấy bữa thế nào cũng làm thử ô mai chanh , ( bên này chắc không có quất Cô ơi  Sad ) Năm nay Cô không đi xem lá vàng được, em đem cây lá vàng sau góc vườn về Cô xem đỡ nè  Smiley

...

Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 5 6 
Send Topic In ra