Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Gánh Hàng Hoa  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 171 172 173 
Send Topic In ra
Gánh Hàng Hoa (Read 193532 times)
admin
YaBB Administrator

Canada
Re: Gánh Hàng Hoa
Reply #2580 - 08. Jul 2010 , 12:56

Thưa cả nhà,

Đọc những bài viết của mọi người về chuyện này, My nghĩ tât cả đều do hiểu lầm nhau thôi.

My rất hiểu cái dị ứng của Tuyết, Thu, đòi admin xoá câu  " Không có gị quí hơn độc lập tự do". Nhưng khi đọc Tất Mỹ (Emwhy)  giải thích ngay sau đó,  My hy vọng  mọi người cũng biết rằng đó là cách Emwhy muốn mắng những khẩu hiệu của CS dùng để mị dân, lừa bịp thôi, câu đó dùng ở nước Hoa Kỳ mới đúng.

Có thể có người cho là cách đó khg hay, muốn chửi CS  cách khác, nhưng My tin là mọi người ở đây gặp nhau ở một điểm chung quan trọng  là đều chống CS, chống cái ác. My cho rằng thế là đủ, để chúng ta thông cảm, nâng đỡ nhau. Diễn dàn là nơi trăm người ngàn ý, cốt ở ý tốt của nhau là đủ, xin đừng chấp lời.
Dù vậy, My cũng mong đây là dịp để mọi người cùng hiểu thêm ý nhau , cẩn thận hơn khi đăng bài trong tương lai để tránh sự hiểu lầm.

Nhân đây My xin những thành viên giúp My đăng những tin tức liên quan đến việc vận động cho tự do dân chủ tại VN.
Khi người dân thoát ra khỏi sự bưng bít và sơ hãi, khg có chế độ độc tài nào tồn tại được nữa.
Back to top
« Last Edit: 08. Jul 2010 , 15:40 by admin »  
IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Reply #2581 - 08. Jul 2010 , 15:56

Dzitgo wrote on 08. Jul 2010 , 11:48:
Hello anh Đắc Ứng,

Dzịt cám ơn anh trả lời mail Dzịt ...

Chào Mỹ Dzịt:

Cô làm tôi muốn bể cha cái đầu. Tự nhiên có Dzịt viết thư cho tôi! Tôi cứ "mu" lên "mu" xuống cả cái trang mà vẫn không biết Dzịt là ai! Hỏi bà nhà, thì bả tủm tỉm Mỹ đó. Tôi lại tưởng bả chọc quê tôi vì thỉnh thoảng tôi tự xưng tôi là người Mỹ gốc Việt và bị anh em tôi chọc là "Mỹ Dzịt!" Tôi hỏi lại "ủa, Đặng Mỹ thành Dzịt hồi nào vậy? Té ra là cô TM!

Đoản văn trên chỉ do tôi tưởng tượng thôi, chứ bà nhà tôi không có can ... qua gì đâu, đừng mét, khổ thân tôi, nha!

Cô biết không. Tự điển "Tinh Hoa VN" có nhiều chử hay vô cùng, 1 trong những chử đó là "cãi lộn".

(Tiện đây, tôi xin lạc đề 1 tí: tôi không phải người Bắc cho nên rất dở về 2 cái dấu "?" và "~", tôi theo thuyết trung dung, cho nên lúc thì tôi bỏ dấu "?", lúc thì tôi bỏ dấu "~" với hy vọng là tôi sẽ trúng 50%, vừa đủ điểm đậu môn Việt Văn của cô Mai!)

Xin trở lại với "cải lộn". Người Việt mình thích cải lắm, không những thích cải mà còn cãi hăng nửa. Đôi khi cải lộn vì tại không hiểu, chứ ai mà không thích cãi đúng?

Trời, người Việt mà bị "chê" là không "hiểu" tiếng Việt thì chỉ có "chết với bà", nhé! Tiếng Anh có chử "understand" khác với "comprehend". Nếu bị hỏi "don't you comprehend?", mà gục gặc cái đầu thì "Oh, your English is g o o d!"

Tôi hơi dài dòng 1 tí là để giải thích vấn đề "lời, thơ, nhạc hay hay dở còn tùy người cảm nhận". Tự nhiên, nó không có nghĩa gì, chỉ có tác giả mới hiểu rỏ tác phẩm của mình thôi! Mỗi người cảm nhận khác nhau tùy kinh nghiệm sống của mỗi người.

Bình thường thì người ta dể tính lắm, nhưng nếu gặp cái gì đó khơi lại 1 quá khứ không đẹp hay dã man, hay "tại sao cấm tôi", thì máu dồn lên mặt, tai ù lên làm cho mắt không cần đọc hết câu, hết đoạn. Thế là cải lộn! Tôi không nói riêng ai đâu nhé, bởi vì chỉ có 1 người sai thì đã không có ... cải lộn!

Một chất xúc tác quan trọng nửa là ảnh hưởng từ bên ngoài. Kinh nghiệm bản thân của tôi: tôi đông anh em lắm. Hai thằng đang "chọc nhau" vui vẻ, tự nhiên có 1 tên "bơm" vô: "anh Ứng nói đúng!" thế là ... cải lộn. Càng hăng hơn nữa khi bên ngoài "bơm" thêm "anh Ứng đúng quá!"

Thoạt đầu khi thấy cô trình làng cái sáng tác "lời của bác tung tăng với lá Cờ Hoa" là tôi biết thế nào cũng có "cãi lộn"

Thật tình cô không hiểu - comprehend, hay chỉ tự ái vì 2 cô Tuyêt, Thu "phản bác"? (Cô đừng cự tôi "tại sao tôi dùng chử "mới" nha, nó cũng chỉ là 1 cái chử thôi!)

Khi cô dương ngọn cờ "Freedom of Speech" thì tôi biết cuộc cãi lộn chăc chắn sẽ hăng hơn! Khi tôi đăng bài đầu tiên là muốn 2 phía nguội đi! Nhưng (cái chử nầy là 1 trong những chữ làm rắc rối cái sự đời), bổng nhiên có người ngoài "bơm" vô, mách với cô rằng "anh Đắc Ứng ... support!"

You see, không ai thèm đọc hết, chỉ đọc vừa đủ những gì mình muốn hiểu có lợi cho mình thôi! Tôi phải đính chính chứ, không thôi Tê, Tê "đập trúng" tôi sao (tôi không sợ mấy cô "đập lộn")

On and on, and on ... người ngoài "bơm" tiếp ...

Tôi tự 1 mình viết lấy, hình như Tê, Tê cũng tự nói lấy, tôi nghĩ cô cũng dư sức "speak up yourself" mà, đâu cần "uống nước đường", phải không? Nãy giờ tôi nói nhiều đến cái bơm, không biết cô có để ý đến không? Cô tưởng tượng: 3 cô ở trong cái bong bọng  Ba cô hăng tiết ... dzịt thì cái bong bóng căng lên, nếu nguội đi thì nó sẽ mềm bớt. Trái lại, đã bị nóng lại còn bị bơm thêm, cô hiểu cái gì phải xảy ra chứ?

À, nói tới nóng, tôi mới nhớ phải đi mở cái quạt, trời bên ngoài đang gần 110F!

Thôi, thư đã quá dài, chắc cô đã hiểu thêm chút chút, xin dứt ngang, kẻo vợ la ...

Rỏ, nhiều chuyện!
Back to top
« Last Edit: 08. Jul 2010 , 16:40 by dacung »  

dacung
IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #2582 - 08. Jul 2010 , 16:58

dacung wrote on 08. Jul 2010 , 15:56:
Chào Mỹ Dzịt:

Cô làm tôi muốn bể cha cái đầu. Tự nhiên có Dzịt viết thư cho tôi! Tôi cứ "mu" lên "mu" xuống cả cái trang mà vẫn không biết Dzịt là ai! Hỏi bà nhà, thì bả tủm tỉm Mỹ đó. Tôi lại tưởng bả chọc quê tôi vì thỉnh thoảng tôi tự xưng tôi là người Mỹ gốc Việt và bị anh em tôi chọc là "Mỹ Dzịt!" Tôi hỏi lại "ủa, Đặng Mỹ thành Dzịt hồi nào vậy? Té ra là cô TM!

Đoản văn trên chỉ do tôi tưởng tượng thôi, chứ bà nhà tôi không có can ... qua gì đâu, đừng mét, khổ thân tôi, nha!

Cô biết không. Tự điển "Tinh Hoa VN" có nhiều chử hay vô cùng, 1 trong những chử đó là "cãi lộn".

(Tiện đây, tôi xin lạc đề 1 tí: tôi không phải người Bắc cho nên rất dở về 2 cái dấu "?" và "~", tôi theo thuyết trung dung, cho nên lúc thì tôi bỏ dấu "?", lúc thì tôi bỏ dấu "~" với hy vọng là tôi sẽ trúng 50%, vừa đủ điểm đậu môn Việt Văn của cô Mai!)

Xin trở lại với "cải lộn". Người Việt mình thích cải lắm, không những thích cải mà còn cãi hăng nửa. Đôi khi cải lộn vì tại không hiểu, chứ ai mà không thích cãi đúng?

Trời, người Việt mà bị "chê" là không "hiểu" tiếng Việt thì chỉ có "chết với bà", nhé! Tiếng Anh có chử "understand" khác với "comprehend". Nếu bị hỏi "don't you comprehend?", mà gục gặc cái đầu thì "Oh, your English is g o o d!"

Tôi hơi dài dòng 1 tí là để giải thích vấn đề "lời, thơ, nhạc hay hay dở còn tùy người cảm nhận". Tự nhiên, nó không có nghĩa gì, chỉ có tác giả mới hiểu rỏ tác phẩm của mình thôi! Mỗi người cảm nhận khác nhau tùy kinh nghiệm sống của mỗi người.

Bình thường thì người ta dể tính lắm, nhưng nếu gặp cái gì đó khơi lại 1 quá khứ không đẹp hay dã man, hay "tại sao cấm tôi", thì máu dồn lên mặt, tai ù lên làm cho mắt không cần đọc hết câu, hết đoạn. Thế là cải lộn! Tôi không nói riêng ai đâu nhé, bởi vì chỉ có 1 người sai thì đã không có ... cải lộn!

Một chất xúc tác quan trọng nửa là ảnh hưởng từ bên ngoài. Kinh nghiệm bản thân của tôi: tôi đông anh em lắm. Hai thằng đang "chọc nhau" vui vẻ, tự nhiên có 1 tên "bơm" vô: "anh Ứng nói đúng!" thế là ... cải lộn. Càng hăng hơn nữa khi bên ngoài "bơm" thêm "anh Ứng đúng quá!"

Thoạt đầu khi thấy cô trình làng cái sáng tác "lời của bác tung tăng với lá Cờ Hoa" là tôi biết thế nào cũng có "cãi lộn"

Thật tình cô không hiểu - comprehend, hay chỉ tự ái vì 2 cô Tuyêt, Thu "phản bác"? (Cô đừng cự tôi "tại sao tôi dùng chử "mới" nha, nó cũng chỉ là 1 cái chử thôi!)

Khi cô dương ngọn cờ "Freedom of Speech" thì tôi biết cuộc cãi lộn chăc chắn sẽ hăng hơn! Khi tôi đăng bài đầu tiên là muốn 2 phía nguội đi! Nhưng (cái chử nầy là 1 trong những chữ làm rắc rối cái sự đời), bổng nhiên có người ngoài "bơm" vô, mách với cô rằng "anh Đắc Ứng ... support!"

You see, không ai thèm đọc hết, chỉ đọc vừa đủ những gì mình muốn hiểu có lợi cho mình thôi! Tôi phải đính chính chứ, không thôi Tê, Tê "đập trúng" tôi sao (tôi không sợ mấy cô "đập lộn")

On and on, and on ... người ngoài "bơm" tiếp ...

Tôi tự 1 mình viết lấy, hình như Tê, Tê cũng tự nói lấy, tôi nghĩ cô cũng dư sức "speak up yourself" mà, đâu cần "uống nước đường", phải không? Nãy giờ tôi nói nhiều đến cái bơm, không biết cô có để ý đến không? Cô tưởng tượng: 3 cô ở trong cái bong bọng  Ba cô hăng tiết ... dzịt thì cái bong bóng căng lên, nếu nguội đi thì nó sẽ mềm bớt. Trái lại, đã bị nóng lại còn bị bơm thêm, cô hiểu cái gì phải xảy ra chứ?

À, nói tới nóng, tôi mới nhớ phải đi mở cái quạt, trời bên ngoài đang gần 110F!

Thôi, thư đã quá dài, chắc cô đã hiểu thêm chút chút, xin dứt ngang, kẻo vợ la ...

Rỏ, nhiều chuyện!

Anh càng cố gắng viết cho em đọc , em thì càng không hiểu ý anh. Thôi thì em chịu thua và xin mang cái nick : " Dzịt ngu hay chậm tiêu"

Và hy vọng mai mốt anh em mình có dịp gặp nhau sẽ nói chuyện nghe. Rất mong gặp anh chị đó.

Bây giờ em xin lổi tạm chấm dứt câu chuyện giữa em và anh. Cám ơn anh nhiều.

Back to top

...

IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #2583 - 08. Jul 2010 , 17:28

...
Back to top

...

IP Logged

dacung
Gold Member

Thất bại lớn nhất
là sợ thất bại!

Re: Tiếng Chim Vườn Trúc 3
Reply #2584 - 20. Jul 2010 , 19:19

Dzitgo wrote on 08. Jul 2010 , 22:09:
Ngó giử chìa khoá đó , vài ngày nữa cho tình hình lắng đọng , GHH_2  ra đời mà  Wink

Dzitgo wrote on 08. Jul 2010 , 22:12:
phẻ phẻ... có qua bên GHH đọc Dzịt viết chưa? các bạn bên khoa học họ đọc,  họ cười quá xá  , chiện rỏ như ban ngày mà...cứ xoay vòng như con nhện đánh tơ vì 3 cái triết lý chán phèo  Grin Grin

Cô Tất Mỹ vui lòng cho biết 2 bài nêu trên do cô viết có nghĩa gì vậy?

Chắc lâu quá có thể cô không nhớ cho nên để tôi giúp cô nhé:

Quote thứ 1:

Sau khi cô design cái bảng “lời bác tung tăng bên lá cờ Hoa” ở bên GHH, và bị 2 cô TN và TB phản đối thì cô xử dụng quyền “tự do ngôn luận” để không bị xóa; nhưng đến khi thấy không ổn thì cô lại ré lên đòi admin xóa bài của người khác . Khi không được như ý thì cô đóng cửa GHH.

Té ra là cô đã có tính toán giả vờ đóng GHH cũ để mở GHH_2.

Quote thứ 2:

Cũng ở bên GHH, trong bài cuối cùng cô gởi cho tôi cô nói:

“Anh càng cố gắng viết cho em đọc , em thì càng không hiểu ý anh. Thôi thì em chịu thua và xin mang cái nick : " Dzịt ngu hay chậm tiêu"
Và hy vọng mai mốt anh em mình có dịp gặp nhau sẽ nói chuyện nghe. Rất mong gặp anh chị đó.”

Cô giả ngu và chạy qua đây “khoe” là “anh chị” của cô bị “bạn của cô” cười quá xá!

Trước đó, trong lúc cô đang bị TN và TB chống đối, thì cô đã quỷ quyệt chụp đại lấy bài của tôi và cám ơn tôi đã support cô.

Chưa hết, cô đã dựng lên 2 nhân vật “Jasmine” và “Thu Mai” để tâng bốc cô. Tôi suy đoán mà không sợ lầm bởi vì ngay sau khi tôi nói, đại khái: “Thu Mai nịnh cô” thì bài của “Thu Mai” đã bị xóa ngay.

Cô TM à:

Tôi tưởng là chúng tôi có thể tin cậy được cô 1 người trẻ hơn. Tưởng rằng cô có học, biết tự trọng, thẳng thắng như nhân vật “Thu Mai” đã khen cô, nhưng qua các hành động vừa qua thì tôi không biết có thật là cô có học hay không, hay chỉ mang bịnh “hoang tưởng” khó chửa mà thôi?
Back to top

dacung
IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #2585 - 20. Jul 2010 , 20:15

dacung wrote on 20. Jul 2010 , 19:19:

Quote thứ 1:

Sau khi cô design cái bảng “lời bác tung tăng bên lá cờ Hoa” ở bên GHH, và bị 2 cô TN và TB phản đối thì cô xử dụng quyền “tự do ngôn luận” để không bị xóa; nhưng đến khi thấy không ổn thì cô lại ré lên đòi admin xóa bài của người khác . Khi không được như ý thì cô đóng cửa GHH.

Quote thứ 2:

“Anh càng cố gắng viết cho em đọc , em thì càng không hiểu ý anh. Thôi thì em chịu thua và xin mang cái nick : " Dzịt ngu hay chậm tiêu"
Và hy vọng mai mốt anh em mình có dịp gặp nhau sẽ nói chuyện nghe. Rất mong gặp anh chị đó.”

Cô giả ngu và chạy qua đây “khoe” là “anh chị” của cô bị “bạn của cô” cười quá xá!

Trước đó, trong lúc cô đang bị TN và TB chống đối, thì cô đã quỷ quyệt chụp đại lấy bài của tôi và cám ơn tôi đã support cô.

Chưa hết, cô đã dựng lên 2 nhân vật “Jasmine” và “Thu Mai” để tâng bốc cô. Tôi suy đoán mà không sợ lầm bởi vì ngay sau khi tôi nói, đại khái: “Thu Mai nịnh cô” thì bài của “Thu Mai” đã bị xóa ngay.

Cô TM à:

Tôi tưởng là chúng tôi có thể tin cậy được cô 1 người trẻ hơn. Tưởng rằng cô có học, biết tự trọng, thẳng thắng như nhân vật “Thu Mai” đã khen cô, nhưng qua các hành động vừa qua thì tôi không biết có thật là cô có học hay không, hay chỉ mang bịnh “hoang tưởng” khó chửa mà thôi?

Lâu nay em cũng tính hỏi chuyện này nhưng vì chị TM nói là đi vacation rồi. Tại sao thành viên của nơi khác cười thành viên D Đ mình mà chị TM lại đắc chí như vậy? Angry  Sad  Undecided
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #2586 - 20. Jul 2010 , 21:31

Phương Tần wrote on 20. Jul 2010 , 20:15:
Lâu nay em cũng tính hỏi chuyện này nhưng vì chị TM nói là đi vacation rồi. Tại sao thành viên của nơi khác cười thành viên D Đ mình mà chị TM lại đắc chí như vậy? Angry  Sad  Undecided

Hello Tần , welcome Tần vào đây hỏi chuyện tôi. Tại sao biết cái cười đó của tôi là cười đắc chí? trong khi tôi bị bạn bè ghẹo tôi viết với 3 cái triết lý dỡm , vòng qua vòng lại cũng chỉ muốn nói có 1 ý là "cho đến chết tôi cũng nghỉ là chỉ có nước Mỹ mới có độc lập tự do".  Cười cũng có nhiều lối chư '? . Có suy bụng ta ra bụng người không hè?

Back to top
« Last Edit: 20. Jul 2010 , 21:33 by Dzitgo »  

...

IP Logged

Dzitgo
Gold Member

Cạp cạp cạp

Reply #2587 - 20. Jul 2010 , 23:31

dacung wrote on 20. Jul 2010 , 19:19:

Quote thứ 1:

Quote thứ 2:

Cô TM à:

Hello anh DACUNG

Thiệt tình em cũng không biết anh thắc mắc hay ấm ức những gì em viết trong trang này. Em xin sẳn sàng trả lời. Và em cũng đã nhịn anh rất nhiều đó thôi. Em viết rất lịch sự và còn anh viết cho em thì sao toàn là chửi em RẤT NẶNG NỀ thôi .Va` sau na`y anh no'i mo'c me'o em trong những mục khác , em bấm gan nhịn nhục luôn . Nhẫn là tốt đó anh .

Trong lúc câu chuyện xảy ra , em có nói với Đặng Mỹ là em felt guilty vì đã làm cho d/d bị xáo động , em chán chường đến nổi mà depress , em có nói với Nâu là em không ngũ được .

Trong lúc em trên đường đi làm buổi sáng, em lại được tin không vui (cũng hên là OX lái) , em được Đặng Mỹ bảo em là chị Thu Mai viết chỉ làm gây chuyện , em nói với Đ Mỹ là em rất tôn trọng d/d , đề nghị admin delete những gì không cần thiết của em và chị Thu mai đi, em sợ anh gần chết luôn làm sao dám đề nghị xo'a bài của anh. Xin anh đọc kỷ  la.i coi co' chỗ na`o no'i xo'a ba`i của anh kho^ng . DMY bảo em la` sẽ xo'a ba`i của chi. Thu Mai ở mu.c hi`nh ảnh , vì sợ ca'c cô đo.c được va` buồn vì d/d co' chuyện cãi cọ, va` Đặng Mỹ no'i la` chị Thu Mai không nên viết nữa vi` chuyện của TM, TN, va` TB đã giải quyết xong rồi. Va` admin yêu cầu đừng viết những ca'i  không cần thiết. Em tôn trọng admin triệt để , nên đã đồ ng y' va` ok ta^'t cả những  ba`i mình đã bị xóa .

Em viết thư ra để phân trần nhưng em vẫn để xóa bài em mà . Em really got nervous và viết dài dòng , bị bạn em cười em là em triết lý quá xá , tại sao không ngắn gọn , tại sao phải viết câu dùng thì giờ hảng để viết , để làm người đọc phải thương hại à. Em cười gượng gạo với các bạn .

Em đóng GHH vơ'i 1 tấm hình closed, và em đâu có biết là thật bị  turn off  đâu , em thấy những trang CHG 1, 2,...6 đóng có bị turn off đâu ??? . Cho đến bây giờ em vẫn thắc mắc , chưa có dịp hỏi admin tại sao lại khác ?.

Nên khi Nâu, Choè hỏi tai sao em đo'ng GHH thì em mới biết  là GHH bị turn off và trả lời  là "Ngó có chìa khoá " , ý muốn nói là TM đâu có chìa khóa, mở hay đóng là quyền admin , chỉ admin mới có chìa khóa .

GHH này thật sự đã muốn đóng từ lâu vì hảng đã cấm vào web nhạc , không còn nhạc để post . Em trả lời mở  GHH_2 là để trấn an các bạn vì biết các bạn thích vào trang GHH . Thật ra rầu thúi ruột vào đêm đó .

Thư này anh viết , anh muốn nói gì về em cũng được , em chả cần nữa thư này là thư cuối , em thấy bây giờ em bị tấn công 4 phía , muốn im cũng không được luôn. Anh có muốn loại em ra khỏi d/d để anh vừa lòng cũng được luôn.

Anh nói em ảo , thật ra chổ này là chổ ảo mà , cyber spacer mà lỵ , ăn ngó , đưa truyện ảo, chuyện dóc vô đây cho mọi người vui là em happy. Chuyện không vui xảy ra là ngòai ý muốn, sorry tất cả diển đàn .

Xin admin xoá account Dzịt ra khỏi d/d. Dzịt chán lắm. Cám ơn d/d đã cho Dzịt ảo trong đây.
Back to top
« Last Edit: 21. Jul 2010 , 00:28 by Dzitgo »  

...

IP Logged

admin
YaBB Administrator

Canada
Reply #2588 - 21. Jul 2010 , 09:53

Thưa cả nhà,

Nhận thấy những bài trên đây đăng trong Tiếng Chim, Vườn Trúc là sự tiếp nối của những tranh cãi tại mục này, My mang về đậy.

My đang rất vất vả trong  việc tổ chức họp mặt  ngày 28/8, sức khoẻ và thì giờ chỉ cho phép viết ngắn gọn yêu cầu tất cả moi người bình tĩnh suy ngẫm, chấm dứt tất cả mọi tranh cãi.

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 171 172 173 
Send Topic In ra