Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Món bánh quế cuả cô Vân  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Món bánh quế cuả cô Vân (Read 8804 times)
thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Món bánh quế cuả cô Vân
14. Nov 2009 , 11:46

Bánh Quế cô Vân cô Vĩnh

http://i152.photobucket.com/albums/s182/ThuLe_photo/P1030915-1.jpg

Chẳng hiểu sao hình lại không hiện ra và chỉ có link.  Các em cảm phiền mở cai link ra mà xem nhé.
Hai hình trên đây là hình cái máy PRIMA PIZELLE BAKER mà cô Vân nói.  Bây giờ nó có tên khác, nhưng người bán ( ở Sur la Table) baỏ vẫn là nó.  Máy không thâý bán ở những nơi như Walmart hay Penney, chắc là loại Gourmet rôì.  Cô mua ở Sur La Table độ 50$.

Cứ đi mua máy được thì bảo cho biết, sẽ cho cách làm chứ bây giờ chưa cho được (cô sắp phải đi đây).  Cũng phải làm khó một tý , thì khi NHẬN mới thâý quí , hả?
Back to top
« Last Edit: 14. Nov 2009 , 11:56 by thule »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Re: Món bánh quế cuả cô Vân
Reply #1 - 14. Nov 2009 , 11:51

thule wrote on 14. Nov 2009 , 11:46:
Bánh Quế cô Vân cô Vĩnh

...

...

Em cám ơn cô post vào , em chờ cách thức làm  Tongue
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #2 - 14. Nov 2009 , 11:59

Vừa mới post xong , không thâý hình.  bây giờ lại nhòm thấy , chắc là Tất Mỹ làm dùm cô phải không?  Computer whiz, giỏi quá.  Cảm ơn em nhiều nhé. Hèn chi làm mâý cái album ra gì. Hôì naỳ em có khoẻ không?
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #3 - 14. Nov 2009 , 12:23

thule wrote on 14. Nov 2009 , 11:59:
Vừa mới post xong , không thâý hình.  bây giờ lại nhòm thấy , chắc là Tất Mỹ làm dùm cô phải không?  Computer whiz, giỏi quá.  Cảm ơn em nhiều nhé. Hèn chi làm mâý cái album ra gì. Hôì naỳ em có khoẻ không?

Vâng, em đã làm lại giúp cô...cô đừng la em nghe.
Post hình thì cô phải để cái link cô muốn post vào giữa cái syntax "hình ảnh ", chắc cô quên. Tongue

Em khoẻ , em nghe cô bị ho vào đêm , em tính mail riêng cho cô nhưng em ngại , bây giờ cô hết ho em mừng quá. Chúc cô mạnh khoẻ.

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #4 - 14. Nov 2009 , 14:38

thule wrote on 14. Nov 2009 , 11:46:
Bánh Quế cô Vân cô Vĩnh

http://i152.photobucket.com/albums/s182/ThuLe_photo/P1030915-1.jpg

Chẳng hiểu sao hình lại không hiện ra và chỉ có link.  Các em cảm phiền mở cai link ra mà xem nhé.
Hai hình trên đây là hình cái máy PRIMA PIZELLE BAKER mà cô Vân nói.  Bây giờ nó có tên khác, nhưng người bán ( ở Sur la Table) baỏ vẫn là nó.  Máy không thâý bán ở những nơi như Walmart hay Penney, chắc là loại Gourmet rôì.  Cô mua ở Sur La Table độ 50$.

Cứ đi mua máy được thì bảo cho biết, sẽ cho cách làm chứ bây giờ chưa cho được (cô sắp phải đi đây).  Cũng phải làm khó một tý , thì khi NHẬN mới thâý quí , hả?

Chị Thu ơi ,em có cái máy làm waffle sẵn ở nhà rồi ,cái mày giống loại họ dùng để làm cái cone đựng icecream ,cái bánh ra mỏng chứ không dày như của anh DC ,tuy nhiên em không biết nó có thật mỏng như cái hình chị cho xem hay không? Cái máy của chị nó rất giống mấy cái khuôn để nướng bánh quế ngày xưa ở Vn ,chỉ được cái là làm bằng điện nên khoẻ hơn không phải để khuôn trên lò than mà nướng bánh.
  Bên em chưa thấy bán cái máy như vậy ,vả lại nếu có sang Mỹ mua về thì cũng chả dùng được vì điện hai nước khác nhau.
   Dù máy có khác nhưng biết đâu em vẫn làm được theo công thức của cô Vĩnh ha.Thôi đã lỡ mang tiếng vòi vĩnh rồi thì xin chị cho em công thức khi chị có thì giờ chị nhé.Cám ơn chị vô cùng.Lúc này chị đi chơi kỹ quá mà chả chịu sang bên em chơi.Mong là sớm được gặp anh chị bên này nhé
  Chắc em sẽ làm bánh này trước sau khi có công thức ,còn ô mai thì em đành phải chờ đến mùa chanh và quất.Bây giờ hai thứ ấy rất khan hiếm bên em nên em chả dại gì đi mua đắt để làm ( trùm sò )
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 16. Nov 2009 , 06:23

Em Anh Thu oi ,
Co con du chut thi gio trươc khi di lam , chay qua day xem vi nghe cac em noi Co Thu da post hinh cai may len roi [ Cam on Co Thu rat nhieu ]
Em co cai may lam waffle , Co nghi em cung co the lam banh kep do dươc , mien la do it bot vao cho mong thoi , dung do day la cung ra banh que. Co doan vay chu Co cung chua biet co dung hay khong?
Thay dau de la Mon Banh Que Cua Co Van ma Co thay " ốt dzột " qua , vi Co dau co biet lam ! Thoi thi cu tu hanh dien vay nhe !
Cho Co Thu ghi cach lam cho cac em , the la Co khoe re ! Hì! hì! Bay gio thi Co phai chay ra day.
Co Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #6 - 16. Nov 2009 , 15:19

ngo_thi_van wrote on 16. Nov 2009 , 06:23:
Em Anh Thu oi ,
Co con du chut thi gio trươc khi di lam , chay qua day xem vi nghe cac em noi Co Thu da post hinh cai may len roi [ Cam on Co Thu rat nhieu ]
Em co cai may lam waffle , Co nghi em cung co the lam banh kep do dươc , mien la do it bot vao cho mong thoi , dung do day la cung ra banh que. Co doan vay chu Co cung chua biet co dung hay khong?
Thay dau de la Mon Banh Que Cua Co Van ma Co thay " ốt dzột " qua , vi Co dau co biet lam ! Thoi thi cu tu hanh dien vay nhe !
Cho Co Thu ghi cach lam cho cac em , the la Co khoe re ! Hì! hì! Bay gio thi Co phai chay ra day.
Co Van

Thưa cô Vân ,Có lẽ trong diễn đàn này em là chị lớn nhất mà lại hay vòi vĩnh nhất Cô ha? Đáng lẽ chị lớn phải làm gương lo lắng cho các Cô chứ ai đời lại vòi vĩnh suốt ,thật đáng đánh đòn.Tuy nhiên nghĩ đi nghĩ lại thì em đầu têu vòi het^' cái nọ đến cái kia và đều được bô Tam Ca Mai Vân Thu sẵn sàng chiều chuộng thì mấy cô em trong này đều được lợi cả  Grin Grin Grin.
  Em sẽ làm thử bánh ngay khi em co công thức từ Cô Thu và sẽ mời cả nhà ăn ngóng  Tongue Tongue.
  Em gửi biếu bô ba MVT chậu Quỳnh vàng mới nở trong sân nhà em nhé.Em phải canh sáng sớm để chụp nó đấy vì hơn cả tuần nay bên em nóng như mùa Hè nên Hoa chỉ nở được có một ngày vì chịu không nổi cái nóng trên 30 độ C.
  Em mong là các Cô thích nó.
Chậu Hoa còn bé nhưng năm nay cho rất nhiều Hoa và nụ
...

Và đây là hoa Quỳnh được chụp gần hơn
...

Back to top
« Last Edit: 16. Nov 2009 , 15:22 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #7 - 16. Nov 2009 , 19:53

Thư ơi, chị phải đi làm liềnn mâý hôm làm gì có thì giờ mà nói chuyện ăn uống  Mà mâý bữa nay nhảy mũi quá, chắc là có ai nhắc hay là đang chờ dài cổ ra.  Thôi thì chạy vào viết đại ra đây cho cô em nhé, để cảm ơn đã cho xem mâý bông quỳnh vàng.  Sao lại có mâù vàng nhỉ, trông giống Quỳnh trắng VN, vâỵ là quỳnh Việt hay Mỷ ?  Thường thì Quỳnh ta chỉ được một buôỉ tôí, Quỳng Mỹ thì được 2, 3 ngày.  Để chị có thì giờ sẽ gửi cho em xem Quỳng mầu tráng của chị.  Nhưng chị chưa baogiờ thâý mầù vàng cả.

Bánh quế

2 thẻ bơ (1/2 POUND) để ngoài cho mềm
6 trứng lớn
2 3/4 cup bột all purpose
1/2 cup bột gạo
1 lon nước dừa 14 oz. (coconut milk)
2 cup sữa tươi
2 cup đường (hay ít hơn nếu o thích bánh ngọt quá)
3 gói vanilla hoặc 3 ts.
3 ts. baking powder

CÁCH LÀM:

Chuẩn bị bột:

_Đánh trứng trước , thêm đường + vanilla.  Đánh cho bông lên
_ Đánh riêng bơ xong đổ trứng đã đánh vào đánh cho đêù, cho dậỵ lên.
_ Cho bột baking powder từ từ vào quâỵ cho đêù.
_  Trộn sữa tươi + nước dừa với nhau và đổ vào hỗn hợp trên quâý cho tan, nếu thâý hỗn hợp đặc như lotion (kem thoa mặt) là được (lời bàn cuả cô Thu: nêú giống như lotion mà bôi được đẹp như da của AT thì chị dùng để bôi mặt, khỏi nướng bánh!!).

Cách đổ bánh thì tuỳ theo máy (chị) mua ..(?).

(Câu cuôí cùng này thì chị không hiêủ, em phải hỏi cô Vân nhé.  Ý chừng là theo instructions ở trong caí hộp chăng?  không thâý nói là đổ mâý phút, chắc là cứ làm thử 1,2 cái thì biết.  Mà chị cũng chưa làm nên chưa đọc kỹ càng.

HAPPY làm bánh quệ  Có thành công thì gưỉ lên đây cho cả nhà ngưỉ một chút nhé.

Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 16. Nov 2009 , 21:17

Anh Thu oi ,
Cam on em da cho ban Tam Ca MTV dươc ngam hoa quynh cua em. Luc trươc Co co nhieu hoa quynh lam :  quynh trang , hong va ca vang nua , nhung sau nghe co ngươi noi trong quynh xui lam [ ma dao do xui that , co le la ngau nhien cung nen , roi do cho quynh ] the la Co Vĩnh dem bo thung rac het. Bay gio nho lai ma tiec !  Bay gio thi Co con co cay quynh mau hong dam.
Cau Co Thu hoi thi Co hoi Co Vĩnh , Co V. noi la chua day 1 phut , no de chay lam do , phai canh chung luon.
Cac em cu viec voi vinh , lam dươc thi cac Co khong co ngai dau.
Co Van
Back to top

IP Logged

tran_thuy_lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #9 - 16. Nov 2009 , 22:14

Chị Thu ơi, cám ơn chị đả chi cho tui em cách làm bánh quế , nhưng sao mính không cho quế vào nhĩ?
Đánh trứng thì phãi đánh bằng máy hay đánh bình thường bằng spoon? em thích bánh này lam nên cung tò mò muốn làm thự xem sao. Nhưng tìm mua máy này o đâu hả chỉ? Sur LA tABLE là ỡ đâu?
Thư ơi , làm được chưa? cho biết kết quã nhé.
Thuý Lan. BouquetOfFlower
Back to top

IP Logged

tran_thuy_lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 16. Nov 2009 , 22:28

Cả nhà ơi ,
Đã tìm thấy webside về máy làm bánh quế :
www.chefschoice.com
click vào waffle makers là sẽ thấy máy sỡ 834 như hình cô Thu gửi.
Nhưng không biết order online đươc không (??? )  Sad
Thuý Lan
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #11 - 17. Nov 2009 , 04:51

tran_thuy_lan wrote on 16. Nov 2009 , 22:14:
Chị Thu ơi, cám ơn chị đả chi cho tui em cách làm bánh quế , nhưng sao mính không cho quế vào nhĩ?
Đánh trứng thì phãi đánh bằng máy hay đánh bình thường bằng spoon?  em thích bánh này lắm nên cũng tò mò muốn ....làm thử xem sao. Nhưng tìm mua máy này o đâu hả chỉ? Sur LA tABLE là ỡ đâu?

Chị Thúy Lan tiểu thơ mến,
Em đọc câu này 2, 3 lần nhưng vẫn không rõ là chị đánh máy có...thiếu chữ gì không nè  Tongue. ( ví dụ như chữ anh Đ. nhà  em chẳng hạn)
Còn cái máy nướng bánh của chị chỉ, em nghĩ là dùng để nướng bánh kẹp mỏng , nhưng cái rảnh hơi sâu của nó, sợ là khi cuộn tròn bánh sẽ bị bể không  Undecided

...

Dông lẹ kẻo bị túm....  Grin   bikefunny

Back to top
« Last Edit: 17. Nov 2009 , 04:55 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 17. Nov 2009 , 05:54

Thuy Lan oi ,
Co thay Co Vĩnh danh trung bang may chu khong phai danh bang spoon hay fork dau !
Co chi an banh chu khing biet lam banh vi da co Co Vĩnh lam roi nen bay gio khong biet cach de chi dan cho cac em cho ranh mach hon.
Co Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #13 - 17. Nov 2009 , 12:21

thule wrote on 16. Nov 2009 , 19:53:
Thư ơi, chị phải đi làm liềnn mâý hôm làm gì có thì giờ mà nói chuyện ăn uống  Mà mâý bữa nay nhảy mũi quá, chắc là có ai nhắc hay là đang chờ dài cổ ra.  Thôi thì chạy vào viết đại ra đây cho cô em nhé, để cảm ơn đã cho xem mâý bông quỳnh vàng.  Sao lại có mâù vàng nhỉ, trông giống Quỳnh trắng VN, vâỵ là quỳnh Việt hay Mỷ ?  Thường thì Quỳnh ta chỉ được một buôỉ tôí, Quỳng Mỹ thì được 2, 3 ngày.  Để chị có thì giờ sẽ gửi cho em xem Quỳng mầu tráng của chị.  Nhưng chị chưa baogiờ thâý mầù vàng cả.

Bánh quế

2 thẻ bơ (1/2 POUND) để ngoài cho mềm
6 trứng lớn
2 3/4 cup bột all purpose
1/2 cup bột gạo
1 lon nước dừa 14 oz. (coconut milk)
2 cup sữa tươi
2 cup đường (hay ít hơn nếu o thích bánh ngọt quá)
3 gói vanilla hoặc 3 ts.
3 ts. baking powder

CÁCH LÀM:

Chuẩn bị bột:

_Đánh trứng trước , thêm đường + vanilla.  Đánh cho bông lên
_ Đánh riêng bơ xong đổ trứng đã đánh vào đánh cho đêù, cho dậỵ lên.
_ Cho bột baking powder từ từ vào quâỵ cho đêù.
_  Trộn sữa tươi + nước dừa với nhau và đổ vào hỗn hợp trên quâý cho tan, nếu thâý hỗn hợp đặc như lotion (kem thoa mặt) là được (lời bàn cuả cô Thu: nêú giống như lotion mà bôi được đẹp như da của AT thì chị dùng để bôi mặt, khỏi nướng bánh!!).

Cách đổ bánh thì tuỳ theo máy (chị) mua ..(?).

(Câu cuôí cùng này thì chị không hiêủ, em phải hỏi cô Vân nhé.  Ý chừng là theo instructions ở trong caí hộp chăng?  không thâý nói là đổ mâý phút, chắc là cứ làm thử 1,2 cái thì biết.  Mà chị cũng chưa làm nên chưa đọc kỹ càng.

HAPPY làm bánh quệ  Có thành công thì gưỉ lên đây cho cả nhà ngưỉ một chút nhé.

Chị Thu ơi ,
    Em rất cám ơn chị ,em se đi mua vật liệu và làm thử.
  Hôm qua em dò trong website chị Lan em chỉ để hy vọng máy này có thể mua được ở Úc nhưng chỉ toàn thấy của Mỹ mà thôi...hic ...hic... khác điện thế nên em đành chịu thua không có loại máy này để làm cho đúng kiểu bánh quế của Vn (thường thấy trong những đám cưới hỏi )
  Đậu Đỏ ơi ,cái khuôn bánh phải thật mỏng rãnh như vậy thì mới cuốn bánh quế lại được ,chứ bánh dày quá thì không làm được đâu.
   Hy vọng chị Lan sẽ làm siêng và mua cái máy này về để làm thử ha.Chị cứ làm đi và khi nào em sang bên ấy sẽ làm với chị nhé.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #14 - 19. Nov 2009 , 13:39

tran_thuy_lan wrote on 16. Nov 2009 , 22:14:
Đánh trứng thì phãi đánh bằng máy hay đánh bình thường bằng spoon? em thích bánh này lam nên cung tò mò muốn làm thự xem sao. Nhưng tìm mua máy này o đâu hả chỉ? Sur LA tABLE là ỡ đâu?

Các em đã mua được máy làm bánh quế chưa?  Chị có gọi mâý nơi như Penney's, Kmart thì không thâý có.  Chắc là thuộc loại Gourmet cooking, chắc chắn ỡ Su r La Table thì có.  Đây là một tiệm bán phần lơn là đồ cuả Pháp như cái khuôn làm Croque Monsieur (cáu khuôn làm bánh mì nướng với jambon và fromage).  Em mở Điẹn thoại Niên giám xem có tiệm nào gần nhà không, gọi điện thoại hỏi trước rôì haỹ tới.  Chị chác dùng máy bình thường làm waffle cũng được nhưng phải nhìn và chọn được thứ mỏng (hôì trước Thanh Tâm cũng làm và chỉ cho chị như vâỵ) nhưng cũng có phần tại cách pha bột và lúc bỏ bào không nhiều hay ít chăng?.

Đã có máy rồi mà chưa được ngày lành tháng tốt nên chị cũng chưa làm nên chẳng có trick gì để chỉ cho các em.  Ráng chờ một ngày gần đây....hihi .

Tìm thâý Chef 's Choice tren mạng thì phải order được chứ?  Chúc các em may mắn.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra