Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Món bánh quế cuả cô Vân  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra
Món bánh quế cuả cô Vân (Read 8878 times)
anh_thu_Tran
Gold Member

Re: Món bánh quế cuả cô Vân
Reply #15 - 19. Nov 2009 , 22:54

thule wrote on 19. Nov 2009 , 13:39:
Các em đã mua được máy làm bánh quế chưa?  Chị có gọi mâý nơi như Penney's, Kmart thì không thâý có.  Chắc là thuộc loại Gourmet cooking, chắc chắn ỡ Su r La Table thì có.  Đây là một tiệm bán phần lơn là đồ cuả Pháp như cái khuôn làm Croque Monsieur (cáu khuôn làm bánh mì nướng với jambon và fromage).  Em mở Điẹn thoại Niên giám xem có tiệm nào gần nhà không, gọi điện thoại hỏi trước rôì haỹ tới.  Chị chác dùng máy bình thường làm waffle cũng được nhưng phải nhìn và chọn được thứ mỏng (hôì trước Thanh Tâm cũng làm và chỉ cho chị như vâỵ) nhưng cũng có phần tại cách pha bột và lúc bỏ bào không nhiều hay ít chăng?.

Đã có máy rồi mà chưa được ngày lành tháng tốt nên chị cũng chưa làm nên chẳng có trick gì để chỉ cho các em.  Ráng chờ một ngày gần đây....hihi .

Tìm thâý Chef 's Choice tren mạng thì phải order được chứ?  Chúc các em may mắn.

Chị Thu ơi ,Ches and Choice không có đại lý ở Úc chị ơi....hic...hic...
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #16 - 20. Nov 2009 , 16:21

Chào cả nhà
Em thấy ở target co đó nhưng không biết có giống của  Cô Vân hay không?

http://www.target.com/CucinaPro-Nonstickthanks.gifizzelle

Dây là cái web của nó đó. Mấy chi cũng có the vào amazon. com .Nếu mua nhiều thì được free shipping đó.
Chắc em ra target mua thử xẹm Chúc cả nhà happy an bánh quế.
Em CE XX
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #17 - 21. Nov 2009 , 20:57

Chị Thu  ,cô Vân và cả nhà ơi !!!!!
  Hôm nay em đã làm bánh Quế theo công thức của cô Vĩnh nhưng làm bằng máy làm waffle.Bánh làm ra rất ngonva` đẹp nhưng khổ nỗi thử nhiều cách để làm bánh cho thật mỏng đều không được.Đành phải chờ cho đến khi nào bên Úc có bán cái mày làm bánh Quế thì mới làm giống của cô Vĩnh được.
   Vì khuôn làm waffle có rãnh rất sâu nên bánh bị dày nên bánh mềm chứ không dòn như bánh quế.Sau khi bánh chín và nguội em đã thử cho vào lò nướng khoảng 15 phút ở 150 độ C để hy vọng bánh sẽ dòn và bánh có thể để lâu mà vẫn dòn ,nhưng em đã không thành công như ý muốn.Sau khi lấy ở lò ra và chờ cho bánh nguội thì chỉ phần bánh ở ngoài rìa là dòn mà thôi nên nếu bánh cất đi sẽ bị mềm.
   Mời hai Cô và cả nhà cùng xơi thử nhé

...

...

...

...
Back to top
« Last Edit: 21. Nov 2009 , 20:58 by anh_thu_Tran »  

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #18 - 23. Nov 2009 , 05:48

Happy làm bánh quế !  Em Thư nhanh quá và giỏi quá.  Trông bánh đẹp và hấp dẫn đâý.  Thôi để tuần Thanksgiving này chị sẽ khánh thành cái máy mới và làm thư? xem sao.  Chị vẫn còn phải đi làm nhiều nên bận quá, chưa thử đươc.

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #19 - 23. Nov 2009 , 05:51

Tuyet Lan wrote on 20. Nov 2009 , 16:21:
Chào cả nhà
Em thấy ở target co đó nhưng không biết có giống của  Cô Vân hay không?

http://www.target.com/CucinaPro-Nonstickthanks.gifizzelle

Dây là cái web của nó đó. Mấy chi cũng có the vào amazon. com .Nếu mua nhiều thì được free shipping đó.
Chắc em ra target mua thử xẹm Chúc cả nhà happy an bánh quế.
Em CE XX 

Tuyết Lan phải ra tiệm xem cái hộp có hình giống không nhé.  Chụp hình và post lên cho mọi người xem nhé em.
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #20 - 24. Nov 2009 , 00:11

thule wrote on 23. Nov 2009 , 05:48:
Happy làm bánh quế !  Em Thư nhanh quá và giỏi quá.  Trông bánh đẹp và hấp dẫn đâý.  Thôi để tuần Thanksgiving này chị sẽ khánh thành cái máy mới và làm thư? xem sao.  Chị vẫn còn phải đi làm nhiều nên bận quá, chưa thử đươc.

Chị Thu ơi ,sáng nay em viết một cái thư dài đến chị nhưng đến khi gửi thì máy cho biết server bị down nên thơ của em mất và làm em cũng mất hứng luôn.
  Khi nào chị thấy có hứng làm bánh Quế chị thử cho ít bơ thôi xem sao nha chị ,chứ với công thức chị cho em thấy bánh ngon thật nhưng béo quá.Cũng có thể tại cái máy cuả em  không đúng kiểu vì cái rãnh sâu nên bánh hơi dày do đó bơ chảy ra nhiều khi nướng ,em phải dùng rất nhiều lớp giấy để thấm bơ (gần giống như khi chiên phải bỏ lên giấy cho dầu mỡ thấm bớt ).
   Vì bánh đã có coconut milk rồi nên có bơ nữa hơi nhiều chất béo quá chăng????? Đây là ý kiến ý cò của em thôi ,chứ chị cứ làm thử đúng cái máy của cô Vĩnh biết đâu không bị như trường hợp của em.Khi nào chị làm xong cho em biết cảm tưởng của  chị nha.Chúc chị làm bánh thành công.
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #21 - 24. Nov 2009 , 12:07

thule wrote on 23. Nov 2009 , 05:48:

Cô Thu kính ,
Cô đi làm bận rộn , vẫn nhớ dến các em...nhõng nhẽo nầy...dạy làm bánh và đem hình đẹp trong mục " tâm tình bà cháu "....cám ơn cô thật nhiều.
Hy vọng cô làm bánh quế  sẽ ngon và nhớ cho các em thưởng thức bằng hình , là nhất rồi cô ạ.

chị AT mến ,
Bánh quế của chị hình trái tim , đẹp và dễ thương lắm.
Cám ơn chị đã cho cả nhà thưởng thức.
Mến chúc chị luôn an vui và hạnh phúc luôn nhé.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #22 - 29. Nov 2009 , 12:13

Cáce em ơi,

Đây là kết quả cuả buôỉ khai trương máy Che f's Choice làm bánh quế:

...

...

Hình 1:  Bánh có vẻ to quá vì đổ nhiều bột vào khuôn, lúc đóng lại thì bột chạy ra khỏi cái vòng tròn cuả khuôn, lan cả ra ngoài rìa, thành bánh hình vuông (cô nghĩ là để cuộn cho dễ) nhưng làm như vâỵ thì cái bánh to quá, ở giữa có vẻ đã vàng mà ở 4 góc thì còn non. Để thêm tý nữa thì thâỳ ở giữa hơi cháy đó.  Tuy nhiên trông hình thì tưởng là cháy chư không phải đâu, vì bột mì cô dùng, không để ý mua phải bột unbleached nên nó hơi có mâù nâu.  Chắc cũng như bánh waffle cuả DC vâỵ thôi, nghĩ là tưởng là cháy mà không phải vâỵ!

Hình 2:  Làm gần hết mẻ bánh mơí thâý rằng mình nên bớt bột , chỉ đổ vào khuôn ít thôi, để lúc đâỵ lại , bột chỉ ở trong vòng tròn, lúc cuốn vừa xinh mà riềm ngoài bánh (4 góc )không bị non bánh.  Và làm như thế thì mỗi 2 cái bánh đổ  lần thì độ 50, 55 giây là được, thay vì 1 phút 10 giây như lúc trước.

3.  Chưa chắc em nào dám ngôì đổ bánh quế này !  Tính ra mất 1 giờ trộn bột và đúng 2 giờ để đổ bánh
vào khuôn.  Nhưng 6 quả tứng mà làm được 120 cái bánh thì trông cũng có vẻ nhiều !.  Trông thì CHƯA đẹp như bánh cuả mạ Vân (vì bột unbleached trông đen sì sì, và thơì gian đổ bành chưa..kinh nghiệm).Ăn cũng không thâý thơm như cuả mạ Vân , có lẽ vì cô không có vanille bột, lại dùng vanille nước , cũng không phải mua ở chợ mà là vanille  cô ngâm lâý (dùng mâý cọng vanille con gái mua khi đi chơi Tahiti đem về ngâm với rượu,) nên chắc cũng không đứng liêù lượng nên không được thơm.  Hy vọng lần sau khá hơn, nêú còn can đảm và kiên nhẫn...  Vâỵ thì mời các em ăn...hàm thụ nhé, cũng là cái tình cô nghĩ đến các em , hihi!
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #23 - 29. Nov 2009 , 18:30

thule wrote on 29. Nov 2009 , 12:13:
Cáce em ơi,

Đây là kết quả cuả buôỉ khai trương máy Che f's Choice làm bánh quế:

.....
Vâỵ thì mời các em ăn...hàm thụ nhé, cũng là cái tình cô nghĩ đến các em , hihi!

Thưa cô Thu,
Cám ơn cô đã bỏ công sức ngồi đổ bánh quế cho chúng em được ăn ké. Miếng bánh hàm thụ này mới thơm ngon làm sao, mùi thơm rất đậm đà tình nghĩa của người CHO đến kẻ NHẬN.  moreflower2

tb: Sao trộn bột lâu những 1 tiếng vậy cô? Tuy nhiên kết quả thu hoạch sau 3 tiếng đồng hồ lao động nghe cũng...được lắm cô nhỉ  (120 cái bánh quế ) Wink

Back to top
« Last Edit: 29. Nov 2009 , 18:35 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #24 - 30. Nov 2009 , 12:17

Kính thưa cô THu ,
Cám ơn cô Thu đã bỏ bao công lao , mà CHO  cả nhà  NHẬN quà đặc biệt nầy.
Bánh nầy giống y hệt bánh của mợ cô VÂN , và dì VĨNH.Không ngờ mất quá nhiều thì giờ  cô nhỉ?
Mùa lễ tạ ơn đã qua , nhưng các em vẫn nhớ ơn các cô , những người đã dạy dổ chúng em, không những tinh thần , mà còn nhiều nhiều nữa.
Kính chúc thầy cô và cả nhà 1 tuần lễ mới đầy niềm vui.
trân kính ,
Tv
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #25 - 30. Nov 2009 , 18:05

Em cũng xin được cám ơn chị Thu đã cho chúng em được ăn mấy cái bánh thật ngon và đầy tình nghĩa này.Em rất thích đổ được bánh mỏng và dòn có thể cất lâu như vậy.
  Nhìn bánh của chị làm em nhớ lại ngày xa xưa đổ bánh quế bằng than hồng sao mà siêng quá đi thôi ,trời nóng ma  ngồi đổ bánh giữa hai hỏa lò quả là vất vả chị ha ,do đó em hy vọng dù làm 120 bánh mất 3 tiếng của chị vẫn chưa sao đâu chị à  Tongue Tongue Tongue   lần sau nếu có dịp được gặp tụi em chị cho chúng em ăn bánh thật (khỏi hàm thụ )nha chị  Grin Grin Grin
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #26 - 12. Dec 2009 , 20:56

Dau Do wrote on 29. Nov 2009 , 18:30:
Thưa cô Thu,
Cám ơn cô đã bỏ công sức ngồi đổ bánh quế cho chúng em được ăn ké. Miếng bánh hàm thụ này mới thơm ngon làm sao, mùi thơm rất đậm đà tình nghĩa của người CHO đến kẻ NHẬN.  moreflower2

tb: Sao trộn bột lâu những 1 tiếng vậy cô? Tuy nhiên kết quả thu hoạch sau 3 tiếng đồng hồ lao động nghe cũng...được lắm cô nhỉ  (120 cái bánh quế ) Wink

Em gái ơi, nói là trộn bột mất một tiếng chứ đâu có phải, tính luôn cả thời gian sửa soạn đi tìm đồ dùng, thiếu đường thiêú bột lẫn vanille đâý chứ, và dọn dẹp nồi niêu để lâý chỗ trong bếp.  Cô dại quá chọn ngày Thanksgiving , đã bận rộn làm vài thứ cho các con cả buôỉ sáng mặc dù đã đến nhà nó ăn chực, đến 1 giờ trưa lại còn mở cái máy nướng bánh ra khánh thành   Thế là đứng chịu trận ở cái máy đổ bánh quế, không làm được cái gì khác, vì chỉ có 2 tay.  Thế là mất toi 3 giờ đồng hồ đứng mỏi cả lưng lẫn cẳng.  4 giờ  chạy sang nhà con nghỉ mệt , sợ quá.

Lần sau có làm thì sửa soạn các thứ tôí hôm trước. Sáng hôm sau nhâỷ ra khỏi giường thì làm liền, không lo làm cái gì khác thì cũng ok, và có thể chỉ đổ 1/2 cái batter 6 quả trứng đó, còn để tủ lạnh cho buôỉ chiêù hoặc ngày hôm sau , cũng được mà.  Cô Vĩnh nói vâỵ
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #27 - 13. Dec 2009 , 22:30

Cô Thu  ơi
Không biết em có can đảm mà ngồi như vậy không . Nhưng hôm nọ trên chùa có người đạt em làm bánh "lổ tai heo"... Cô ơi cực ơi là cực ..Nhồi bột xong ...phải ủ bột  1 tiếng .. Xong mang ra nhồi 1 chút... cán ra ...xếp lớp bột màu lên trên lớp bột trắng ...cuộn lại..cắt mỏng... rồi lạ cán mỏng... xong đem chiên. tổng cộng la 3 tiềng....mà không được nhiều ...nhưng ăn thì hết xày...không hôi mùi dầu như bánh mua ở chợ....Nghe em kể xong ...nếu ai còn hứng làm thì em sẻ dán công thức lên. Em kính chúc Cô và gia đỉnh 1 mùa lể thật vui
Em
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #28 - 14. Dec 2009 , 01:41

Tuyet Lan wrote on 13. Dec 2009 , 22:30:
Cô Thu  ơi
Không biết em có can đảm mà ngồi như vậy không . Nhưng hôm nọ trên chùa có người đạt em làm bánh "lổ tai heo"... Cô ơi cực ơi là cực ..Nhồi bột xong ...phải ủ bột  1 tiếng .. Xong mang ra nhồi 1 chút... cán ra ...xếp lớp bột màu lên trên lớp bột trắng ...cuộn lại..cắt mỏng... rồi lạ cán mỏng... xong đem chiên. tổng cộng la 3 tiềng....mà không được nhiều ...nhưng ăn thì hết xày...không hôi mùi dầu như bánh mua ở chợ....Nghe em kể xong ...nếu ai còn hứng làm thì em sẻ dán công thức lên. Em kính chúc Cô và gia đỉnh 1 mùa lể thật vui
Em

Em ơi ,dán công thức lên ngay đi nhé.Chị sắp được nghỉ lẽ mà chả đi đâu nên hy vọng có giờ để làm em à...vì nghe hấp dẫn đấy.Cám ơn nhiều lắm nha
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #29 - 29. Dec 2009 , 09:18

Tuyet Lan wrote on 13. Dec 2009 , 22:30:
Cô Thu  ơi
Em

Cô cứ dỏng lỗ tai lên đê chờ Tuyết Lan nói về bánh Lỗ tai heo mà chả thâý động tĩnh gì  cả, Tuyết Lan ơi, bây giờ em ở đâu?
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 
Send Topic In ra