Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Trang Thơ phỏng dịch của cô Ngọc Mai  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 ... 19
Send Topic In ra
Trang Thơ phỏng dịch của cô Ngọc Mai (Read 31406 times)
Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Re: Trang Thơ phỏng dịch của cô Ngọc Mai
Reply #15 - 26. Jul 2010 , 18:55

...

...

...

...
[/quote]

Co oi,

Hom nay em mao muoi vao nha cua co day, em tinh lang le di ngo sau ra ve ma thay may canh phuong vi TB mang vao cho co dep qua nen xin phep co cho em ngam ke voi nha co. Nhat la tam hinh cuoi cung co mot co nang dang ngoi goi toc. Canh o VN sao ma thanh binh qua phai khong co.  Dang My noi dung do,  em thich co mac ao dai lam, trong co rat tre va con qui phai nua chu. Bay gio em xin phep co ghe qua nha ma. Van mot chut roi con phai di lam com cho ong xa nua.
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #16 - 26. Jul 2010 , 19:22

thubeo wrote on 23. Jul 2010 , 21:48:
Em TB chào Cô Mai, Cô ơi em dzinh hoa học trò dzìa nè cô ơi , những cánh hoa phượng làm em nhớ hồi đi học nhăt hoa để ghép thành bươm bướm tặng cho bạn trai.

...

...

...

...

Kính thưa cô Mai ,

Hôm nay em vào thăm trang thơ của Cô đây.Trang thơ phỏng dịch của Cô có nhiều hoa học trò mùa hạ đẹp quá , cảm ơn TB đã rinh hoa về đỏ rực 1 góc trời nhà cô Mai. Chúc Cô lúc nào cũng vui vẻ , xinh tươi và trẻ đẹp như hoa phượng tươi mà TB gửi ( chứ hông phải hoa Mai - hết mừa xuân dzồi )  Grin Grin
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #17 - 26. Jul 2010 , 21:05

Hoa Hạ wrote on 26. Jul 2010 , 18:55:
...

...

...

...
Co oi,

Hom nay em mao muoi vao nha cua co day, em tinh lang le di ngo sau ra ve ma thay may canh phuong vi TB mang vao cho co dep qua nen xin phep co cho em ngam ke voi nha co. Nhat la tam hinh cuoi cung co mot co nang dang ngoi goi toc. Canh o VN sao ma thanh binh qua phai khong co.  Dang My noi dung do,  em thich co mac ao dai lam, trong co rat tre va con qui phai nua chu. Bay gio em xin phep co ghe qua nha ma. Van mot chut roi con phai di lam com cho ong xa nua.

Hoa Hạ thương,
Mấy lúc sau này cô cũng hay mặc áo dài khi đến với các em và khi đi làm việc cộng đồng, vì mặc đầm thì không giống...đầm, mà mặc suit thì vẫn không đủ trang trọng. 
Các em thích cô mặc áo dài thì cô vui lắm đó, mặc dầu bây giờ thân hình đã trở thành bất trị rồi, không còn thon thả như xưa nữa!
Thương,
Cô Ngọc Mai

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #18 - 26. Jul 2010 , 21:16

ChíchChoè wrote on 26. Jul 2010 , 19:22:
Kính thưa cô Mai ,

Hôm nay em vào thăm trang thơ của Cô đây.Trang thơ phỏng dịch của Cô có nhiều hoa học trò mùa hạ đẹp quá , cảm ơn TB đã rinh hoa về đỏ rực 1 góc trời nhà cô Mai. Chúc Cô lúc nào cũng vui vẻ , xinh tươi và trẻ đẹp như hoa phượng tươi mà TB gửi ( chứ hông phải hoa Mai - hết mừa xuân dzồi )  Grin Grin

Choè thương,
Em nói đúng đó, trang văn thơ của cô chỉ toàn cây nhà lá vườn LVD vào trang hoàng thôi, mà màu sắc khi thì rực rỡ, lúc lại trang nhã hài hòa, làm chủ nhà ngắm rồi cứ tủm tỉm khoái chí cười mãi...Lại còn bánh ngon trái ngọt và thức uống đầy bổ dưỡng nữa chớ, bảo sao cô chẳng...trẻ mãi chưa chịu già (nhận vơ đấy, hì hì...)
Cám ơn đã có những nữ sinh đầy tình nghĩa trong đời.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #19 - 27. Jul 2010 , 23:46

Vu Ngoc Mai wrote on 26. Jul 2010 , 09:18:
Em Nga thương,
Cô mừng vì hôm nay em đã vào nhà và ở lại với cô .  Em đâu có tội gì mà tha, em đến nói chuyện là cô vui rồi mà.
Người ta nói "Văn tức là người," đọc văn cô thì em đã hiểu cô rồi, cô mong như thế. 
Ở bên này hồi cô còn đi dạy chưa về hưu thì đám đồng nghiệp lâu lâu lại hỏi nhỏ, rằng "Mrs. Vu, nụ cười của you đâu rồi?" Trăm lần như một, cô trả lời đùa: "tôi để quên ở nhà rồi," và cô hiểu rằng cô cần phải có nụ cười khi giao tiếp với người khác, và tự trách sao mình cứ để quên nụ cười hoài như thế? 
Dù vậy, cả khi cô "trong héo ngoài tươi," cũng vẫn thích vui cười, diễu giỡn với bạn bè và học sinh cũ .  Và cái bề ngoài đôi khi nghiêm trang ấy chỉ ẩn dấu một nụ cười khoan hoà mà thôi. 
Cô muốn cắt nghĩa cặn kẽ cho Nga và cho tất cả các em để khi ghé tệ xá, nhớ chào nhau một tiếng, cũng giống như Mạ Vân đã yêu cầu đám con lớn nhỏ khi ghé Vân Gia Trang thì đừng có trốn về nhanh quá mà quên chuyện trò với Mạ ấy mà .
Cô mừng em sang CA tháng 9, và mong sẽ không trùng hợp với tuần lễ cô đi Houston dự đại hội gia đình từ Sept. 24 đến Oct. 3, 2010 (đã mua vé rồi). 
Nếu em sang trong khoảng thời gian 3 tuần lễ đầu tháng 9 thì thể nào cũng cùng Tuyết Ngố ghé cô chơi như dự tính nhé.
Cô rất mong gặp lại hai em.
Chúc em luôn an vui.
Thân,
Cô Ngọc Mai

Cô ơi, được Cô trả lời em vui quá. Ngày xưa Cô rất ít khi cười , nhưng bây giờ em thấy hình nào Cô chụp cũng cười rất tươi và dịu dàng, ấm áp.
Ôi vậy là tụi em không gặp được Cô rồi vì tụi em dự dịnh đi thăm các Cô ngày 1 tháng 10 vì cuối tuần P.Huệ sẽ tới Santa Ana và Tuyết mới rảnh. Tiếc làm sao.
Em kính chúc Cô vui , mạnh. Bây giờ mỗi lần em vô nhà Cô em sẽ điểm danh. Quên nữa , Cô ơi Cô thích bài hát tiền chiến nào? Cô cho em biết , em sẽ cố gắng tập đễ hát cho Cô nghe.
Back to top

IP Logged

Hoa Hạ
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

CA, USA
Reply #20 - 28. Jul 2010 , 10:03

Hoa Hạ thương,
Mấy lúc sau này cô cũng hay mặc áo dài khi đến với các em và khi đi làm việc cộng đồng, vì mặc đầm thì không giống...đầm, mà mặc suit thì vẫn không đủ trang trọng. 
Các em thích cô mặc áo dài thì cô vui lắm đó, mặc dầu bây giờ thân hình đã trở thành bất trị rồi, không còn thon thả như xưa nữa!
Thương,
Cô Ngọc Mai

Da, em cung thich mac ao dai lam , vi trươc day em cung tung go dau tre nhu cac co sau khi em ra trương dai hoc khoa hoc. Cung phai theo nghe nhung den 12 nam lan do co ạ Nhung bay gio qua day thi quan tay ao dam skirt ngan dai tien cho tui em hon nen nhieu khi ao dai may xong la de trong tu ma ngam thọi
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #21 - 28. Jul 2010 , 10:15

Nga Lucia wrote on 27. Jul 2010 , 23:46:
Cô ơi, được Cô trả lời em vui quá. Ngày xưa Cô rất ít khi cười , nhưng bây giờ em thấy hình nào Cô chụp cũng cười rất tươi và dịu dàng, ấm áp.
Ôi vậy là tụi em không gặp được Cô rồi vì tụi em dự dịnh đi thăm các Cô ngày 1 tháng 10 vì cuối tuần P.Huệ sẽ tới Santa Ana và Tuyết mới rảnh. Tiếc làm sao.
Em kính chúc Cô vui , mạnh. Bây giờ mỗi lần em vô nhà Cô em sẽ điểm danh. Quên nữa , Cô ơi Cô thích bài hát tiền chiến nào? Cô cho em biết , em sẽ cố gắng tập đễ hát cho Cô nghe.

Em Nga thương,
Thật tiếc không được gặp các em, cô mong sẽ có dịp khác vậy.  Em ghé Cali được bao lâu?  Chắc là tha hồ mà ăn hàng nhỉ.  Uổng quá, mất một dịp dạo phố ăn hàng với các em, và cô sẽ làm bác tài, lái xe rất an toàn và "chậm chạp" cho các em. 
Nga biết không, mấy lúc sau này cô đi học hát, vừa thêm bạn, lại vừa có một thứ mà đam mê cho tuổi xế bóng.  Cô thích nhạc Ngô Thuỵ miên, nên em có thể hát bài nào em cảm được thì sẽ dễ dàng cho em hơn là cô lựa.  Vì theo cô, bài nào không có lời diễm lệ, nhạc truyền cảm thì cô không thể hát thành công vì thiếu cảm hứng.
Nhớ điểm danh dùm cô đó nhé!
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #22 - 30. Jul 2010 , 10:51

Vu Ngoc Mai wrote on 28. Jul 2010 , 10:15:
Em Nga thương,
Thật tiếc không được gặp các em, cô mong sẽ có dịp khác vậy.  Em ghé Cali được bao lâu?  Chắc là tha hồ mà ăn hàng nhỉ.  Uổng quá, mất một dịp dạo phố ăn hàng với các em, và cô sẽ làm bác tài, lái xe rất an toàn và "chậm chạp" cho các em. 
Nga biết không, mấy lúc sau này cô đi học hát, vừa thêm bạn, lại vừa có một thứ mà đam mê cho tuổi xế bóng.  Cô thích nhạc Ngô Thuỵ miên, nên em có thể hát bài nào em cảm được thì sẽ dễ dàng cho em hơn là cô lựa.  Vì theo cô, bài nào không có lời diễm lệ, nhạc truyền cảm thì cô không thể hát thành công vì thiếu cảm hứng.
Nhớ điểm danh dùm cô đó nhé!
Thân,
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô ,
Em qua Westminster thăm Ba Má và các em của em 4 tuần. Mỗi lần qua Cali là em được dịp ăn hàng thoả thích . Ôi , mới nghe Cô nhắc tới ăn hàng là em đã nhớ tới đủ loại Xôi Chè , Phở, Hủ tiếu , Mì , Bánh cuốn , Bò kho, Bánh canh cua , Bún thang ...... làm sao mà kể hết . Ở Germany muốn ăn là phải cố mà tự nấu đó Cô vì nhà hàng VN ở đây nấu không còn orginal VN . Nếu không Đức nó ăn không được . Mà em thì rất dỡ nấu nướng , chỉ ăn là giỏi thôi . Nhưng đôi lúc thèm quá thì cũng phải lăn đại vô bếp , ra sao thì ăn vậy .

Cô ơi , em sẽ kiếm nhạc Ngô Thuỵ Miên đễ tập hát tặng Cô . Nhưng mà hơi lâu nha Cô . Cô đi tập hát chắc là vui lắm . Tập hát cũng là 1 cách tập thể thao vì mính phải lấy hơi , hít thở đều , rất tốt cho phổi Cô há . Vậy Cô có thu bài nhạc nào Cô hát cho tụi em nghe với .
Em thăm Cô . Kính chúc Cô vui mạnh .
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #23 - 30. Jul 2010 , 16:17

Nga Lucia wrote on 30. Jul 2010 , 10:51:
Kính thưa Cô ,
Em qua Westminster thăm Ba Má và các em của em 4 tuần. Mỗi lần qua Cali là em được dịp ăn hàng thoả thích . Ôi , mới nghe Cô nhắc tới ăn hàng là em đã nhớ tới đủ loại Xôi Chè , Phở, Hủ tiếu , Mì , Bánh cuốn , Bò kho, Bánh canh cua , Bún thang ...... làm sao mà kể hết . Ở Germany muốn ăn là phải cố mà tự nấu đó Cô vì nhà hàng VN ở đây nấu không còn orginal VN . Nếu không Đức nó ăn không được . Mà em thì rất dỡ nấu nướng , chỉ ăn là giỏi thôi . Nhưng đôi lúc thèm quá thì cũng phải lăn đại vô bếp , ra sao thì ăn vậy .

Cô ơi , em sẽ kiếm nhạc Ngô Thuỵ Miên đễ tập hát tặng Cô . Nhưng mà hơi lâu nha Cô . Cô đi tập hát chắc là vui lắm . Tập hát cũng là 1 cách tập thể thao vì mính phải lấy hơi , hít thở đều , rất tốt cho phổi Cô há . Vậy Cô có thu bài nhạc nào Cô hát cho tụi em nghe với .

Nga thương,
Em ở Westminster tới 4 tuần thì thế nào chẳng có ngày gặp cô . Thôi cứ tránh những ngày cô ở Houston ra thì cô sẽ lái xe lên Westminster thăm em và gia đình ba mẹ, rồi chở em đi ăn hàng nghe.  Từ nhà cô lên West. cũng không xa lắm đâu, tuần nào cô chẳng lái lên đó đi chợ hoặc gặp bạn.
Vậy gần đến ngày em đi thì biên rõ cho cô biết, thế là vui quá rồi .
Ừ đi học hát vui lắm em ạ, nhưng hát miết rồi thì cũng không còn bao nhiêu bài để mà chọn nữa.  Bao giờ cô thâu được vào CD rồi thì sẽ nhờ đưa lên cho thiên hạ nghe chơi, cũng không hay lắm đâu vì mình đã già, phải tập hơi dữ lắm cơ em ạ.
Chúc em cuối tuần vui nhiều .
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #24 - 30. Jul 2010 , 20:37

Vu Ngoc Mai wrote on 30. Jul 2010 , 16:17:
Nga thương,
Em ở Westminster tới 4 tuần thì thế nào chẳng có ngày gặp cô . Thôi cứ tránh những ngày cô ở Houston ra thì cô sẽ lái xe lên Westminster thăm em và gia đình ba mẹ, rồi chở em đi ăn hàng nghe.  Từ nhà cô lên West. cũng không xa lắm đâu, tuần nào cô chẳng lái lên đó đi chợ hoặc gặp bạn.
Ừ đi học hát vui lắm em ạ, nhưng hát miết rồi thì cũng không còn bao nhiêu bài để mà chọn nữa.  Bao giờ cô thâu được vào CD rồi thì sẽ nhờ đưa lên cho thiên hạ nghe chơi, cũng không hay lắm đâu vì mình đã già, phải tập hơi dữ lắm cơ em ạ.
Cô Ngọc Mai

Thưa Cô, em "thấy" Cô em đến chào Cô đây Cô ạ.  Cô hay quá vậy, Cô đi học hát và thâu CD nữa cơ?  Cô nhớ hễ có CD thì Cô đưa ngay lên D/Đ cho tụi em nghe nhé Cô.  Nghe chị NgaLN được Cô hẹn chỡ đi ăn hàng làm em muốn bay nhanh về Westminster đây.  Đã lâu lắm em chưa về Cali...ăn hàng....., em phải dụ khị ông chồng em đưa em về miệt dưới đó mới được.  Mà hễ em có dịp về, thế nào cũng phải đi thăm Cô, Cô nghe....
Thương Cô
Em HMN
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #25 - 30. Jul 2010 , 20:38

Nga Lucia wrote on 30. Jul 2010 , 10:51:
Kính thưa Cô ,

Nghe chị Nga kể l với Cô mà làm em... thèm.. quá.... Smiley
Back to top
« Last Edit: 30. Jul 2010 , 20:38 by Hoạ Mi Nâu »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #26 - 31. Jul 2010 , 08:16

Nga Lucia wrote on 25. Jul 2010 , 10:34:
...Em có tới chào Cô, nhưng hôm đó các chị vây quanh Cô tíu tít đông quá mà em thì không quen ai cả ngoài Phương Huệ và Tuyết Ngô ( em học chung lớp với Huệ và Tuyết , học Việt văn với Cô năm lớp 11 ) nên lặng lẽ tới và lặng lẽ ra về.
...

Undecided  Shocked  Sad  Embarrassed
Chời! Có quen tui nữa mà quên ha...

...

Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #27 - 31. Jul 2010 , 08:26

Thưa Cô!

Hôm nay em mang cành mai vào Lều Văn thể theo lời yêu cầu của chị Hằng Nga để chị treo thơ tạ tội với Cô  Grin
...

PS: Em vẫn thích gọi là chị Hằng Nga hơn, vì trong D Đ mình có ... chú Cuội hay cãi chày cãi cối, mà Cô vừa cho biết là chị Nga có biệt tài đập mấy người CCCC rất là...nhuyễn  Cool

PS again: Thưa Cô, vì em thấy Cô đang trò chuyện trong đây nên mới vào, nhưng đây là Trang Thơ phỏng dịch mở ra để đăng các bài thơ, mình có cần nhờ Quân Sư dời các cuộc chuyện trò qua trang khác của Lều Văn hay không?
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #28 - 31. Jul 2010 , 11:21

Phương Tần wrote on 31. Jul 2010 , 08:16:
Undecided  Shocked  Sad  Embarrassed
Chời! Có quen tui nữa mà quên ha...

...

Tần ui , Tần à , thứ tha tha thứ  . Làm sao mà quên CN xứ Huế được . Hòi thử P.Huệ đi . Lần nào nói chuyện Nga cũng hỏi thăm sức khoẻ Tần đó  hi hi

À há , đây là trang thơ của Cô Mai mà mình xí xa xí xào nhưng mà tại Nga hỏng biết chạy vô nhà nào của Cô Mai đễ gặp được Cô cho nên vô đại đó .

Back to top

IP Logged

Nga Lucia
Gold Member

Reply #29 - 31. Jul 2010 , 11:48

Vu Ngoc Mai wrote on 30. Jul 2010 , 16:17:
Nga thương,
Cô Ngọc Mai

Cô ơi , vậy khi em qua Cali sẽ liên lạc với Cô nha.
Cô ơi , nhạc thì nhiều lắm nhưng chọn được bài hay , hợp với giọng của mình mới là khó Cô hở. Có nhiều bài nhạc mà riêng em thì nghe ca sĩ hoặc ai khác hát hay mà em thì hát không được , hát không có hồn hoặc là nốt nhạc cao quá hay thấp quá. Nhạc Ngô Thuỵ Miên có nhiều bài rất hay , Cô có tập bài nào của Ngô Thuỵ Miên không hở Cô? Em mong nghe Cô hát đó. Còn em khi nào tập xong sẽ vô nhà Cô đễ hát tặng Cô. Cô ơi ,  em quan niệm là hát cho nhau nghe , hát cho cuộc đời thêm chút niềm vui và hát như là 1  thú tiêu khiển , tập thể thao cho phổi nữa nên em cứ hát đại thôi. Ai cười hở mười cái răng Cô hở.

Em kính chúc Cô 1 ngày thứ bảy thật nhiều niềm vui. NgaLN
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 ... 19
Send Topic In ra