Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hỏi thăm sư huynh Phú De  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 
Send Topic In ra
Hỏi thăm sư huynh Phú De (Read 16535 times)
tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Re: Hỏi thăm sư huynh Phú De
Reply #105 - 18. Apr 2011 , 20:41

phu de wrote on 16. Apr 2011 , 20:24:
Hi TV
Cám ơn nhiều nhe, hôm qua có người quen gặp "quở" ốm mất cái bụng làm mừng quá,  rollingonthefloorhehehe

PD

Anh PD thân ,
thumbup votay thumbup votay roses45 roses45 roses45
Chúc mừng anh đà mất vòng số 2...hi.hi.
Hy vọng anh nhớ uống thuốc và đi mổ an lành.
Đi xa tận Dallas , cùng chạy vào đây. Cho dù không có dịp vào tha9m cả nhà , nhưng lúc nào cũng nhớ tất cả.
Em TV
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #106 - 20. Apr 2011 , 09:52

phu de wrote on 16. Apr 2011 , 20:24:
Hi TV
Cám ơn nhiều nhe, hôm qua có người quen gặp "quở" ốm mất cái bụng làm mừng quá,  rollingonthefloorhehehe

PD

Chào SW ơi à,
Hí hí SW gầy om mà. Roll Eyes Bây giờ SW bị "mất cái bụng" thì nguy chớ sao lại cười mừng á.  Shocked
Út thăm SW vui, khoẻ nha.
Back to top

IP Logged

LAM_SON
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #107 - 21. Apr 2011 , 23:28

Nguyen Van Ha wrote on 10. Mar 2011 , 04:57:
TÌNH TRẠNG SỨC KHOẺ PHÚ DE:

Thưa cô Vân và chào các bạn trong d/đ,

Những lúc về sau này không phải chỉ có cô và các bạn trong d/đ quan tâm về tình trạng sức khoẻ của PD mà bạn học HNC của tụi em ai cũng đều thắc mắc không biết tại sao PD im hơi lặng tiếng lâu quá, không trả lời email của bạn bè. Một người nhiệt tình và hăng hái hoạt động như PD mà không thấy nói năng gì là một chuyện rất lạ!

Cho nên mới chừng 1 tiếng trước, em có nói chuyện với PD. PD không nói lâu được vì rất mệt, nhưng để em tóm tắt cho mọi người biết, và sau đó có vài đề nghị thực tế để mình giúp PD (ít nhất cũng về mặt tinh thần!)

- Từ ngày bị vô nhà thương đến nay, sức khoẻ PD không dược khả quan lắm. Đúng ra, sau 1 lúc nói chuyện, PD cho biết là sức khoẻ "đang xuống dốc trầm trọng!"

- Vấn đề chính yếu là tuyến THYROID trong cổ của PD đang rối loạn, không hoạt động bình thường. Đại khái, Thyroid là 1 tuyến rất quan trọng trong cơ thể con người vì nó điều khiển tất cả sinh hoạt trong thân thể, không có nó thì tim gan phèo phổi sẽ bị rối loan theo. PD để tình trạng đó kéo dài lâu quá, bây giờ nó trở thành "HYPERTHYROIDISM"  (Em xin lỗi phải dùng tiếng Anh vì em không biết danh từ chuyên khoa tiếng Việt!), tức là nó phát ra hormones quá mức. Bây giờ uống thuốc thì nó lại bị tình trạng ngược hẳn lại, gọi là HYPOTHYROIDISM, không phát ra đủ hormones! Theo lời PD thì cũng giống như Thyroid đã bị cắt đi rồi (mặc dù nó vẫn còn nằm trong cổ PD và đang hành hạ PD!)

- Kết quả là PD bị đi từ thái cực này đến thái cực khác, nhất là làm rối loạn các giác quan của con người. PD kể là bây giờ không làm gì mà cứ thấy mệt hoài. Nếu đứng dậy đi được vài bước là thấy lão đão mất thăng bằng và cứ muốn té. Trong tai cứ nghe tiếng động lớn ù tai suốt ngày đêm. Mắt thì không thấy rõ được. Phần tệ nữa là từ nhiều năm nay, mắt PD bị sốn, PD kể giống như có hạt cát cà đi cà lại trong con ngươi, đau 24/24! Cho nên, PD không đọc được chữ trên computer được. PD bảo "ráng tập trung trong 1 con mắt thôi mà cũng không thấy rõ được!"

- PD không ăn uống được bình thường vì cổ đau  (do thyroid trong cổ hành!)

- PD đã đi bác sĩ thử máu, chưa có kết quả. Tuy nhiên, bác sĩ khám về thyroid thì đã cho uống thuốc, nhưng không biết tác dụng có được như ý hay không  (vì nó tạo ra tình trạng 2 thái cực từ Hyper trở thành Hypo). Khoảng 2 tuần nữa mới biết sẽ ra sao!

- Bình thường PD rất lạc quan, ngay trong những tình trạng không tốt. Tuy nhiên, em phát hiện hình như PD bắt đầu lộ vẻ bi quan, nói những câu chán đời lắm!!! Chuyện đó mình cũng thông cảm cho PD.

- Sau hết PD nhờ em chuyển lời cám ơn đến cô và tất cả bạn hửu xa gần LVD cũng như HNC.
PD nói khi nào khá khá sẽ cố gắng mở computer lên để nói chuyện với mọi người. Tuy nhiên thấy tình trạng PD bây giờ, em có những đề nghị thực tế thế này:

1/ Bây giờ dùng computer là 1 cực hình cho PD. PD có lẽ có cả mấy ngàn emails chưa trả lời nên càng đọc thì lại càng tốn sức thêm. Cho nên chắc nhờ admin mở 1 mục mới đại khái lấy tựa là HỎI THĂM PHÚ DE, nhưng xin cho PD priority để tuốt phía trên trong trang chánh, vì bây giờ PD dùng mouse và tìm kiếm từng mục lí nhí rất khó khăn.

2/ Thứ nhì là nếu có ai muốn viết gì cho PD, nên vô mục trên mà thôi chứ đừng bắt PD đi tìm đủ chỗ trong d/đ khó khăn cho PD

3/ Chữ viết trong mục đó xin vui lòng dùng font size thật lớn, nhỏ nhỏ cỡ 8, 10 như vậy PD sẽ không đọc được đâu. Chữ lớn như kiểu anh Toàn hay dùng, hoặc lớn hơn thì càng tốt!

4/ Xin viết ngắn thôi vì PD không cầm cự với computer lâu được đâu!

5/ Nếu cần tôi sẽ làm trung gian cho PD: thỉnh thoảng tôi sẽ vô trong mục đó, điện thoại đọc cho PD nghe thay vì để PD phải tự đọc lấy.

6/ Vấn đề là PD một đằng muốn tiếp tục trò chuyện liên lạc với bạn bè, một phần sẽ rất mệt nếu phải lập đi lập lại 1 lời giải thích  (bằng tiếng nói hoặc bằng lời viết) về tình trạng của mình. Cho nên, ta có thể giúp PD bằng cách tập trung lại 1 channel thôi (và tôi xin xung phong làm channel đó vì tương đối gần với PD hơn mọi người khác!)

Được như vậy, PD và bạn bè vẫn có thể trao đổi qua lại mà không tốn sức PD quá!
(Tôi cũng đề nghị như vậy với nhóm bạn HNC của tụi tôi)

Sau hết chúng ta hãy cùng cầu nguyện cho PD được tai qua nạn khỏi và mong PD sẽ sớm phục hồi sức khoẻ!

Nếu có tin tức gì mới, em sẽ viết cho cô và các bạn hay.

Dạ em xin chào cô,

Bye cô,
NV Hà
  Bưả nay xem kỷ mới biết được tin tức anh bạn Phú De , xin chia buồn , và cầu mong cho anh mau chóng qua khỏi , khi có dịp Hà cho mình gởi lời thăm Phú De. phàm đã là người , Hữu Thân Hữu khổ , đó là chuyện thường , có rồi không , hết không rồi lại có.
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #108 - 22. Apr 2011 , 00:10

LAM_SON wrote on 21. Apr 2011 , 23:28:
  Bưả nay xem kỷ mới biết được tin tức anh bạn Phú De , xin chia buồn , và cầu mong cho anh mau chóng qua khỏi , khi có dịp Hà cho mình gởi lời thăm Phú De. phàm đã là người , Hữu Thân Hữu khổ , đó là chuyện thường , có rồi không , hết không rồi lại có.

Àh Thưa anh Lam Sơn ,

Theo em được biết thì hôm nay SW đã khoẻ hơn trước rồi ạh.

Tuy nhiên em cũng chạy vô đây để hỏi thăm SW lại lần nữa cho chắc ăn.

SW ơi ,

Hôm nay SW khoẻ không? Nhân mùa lễ Easter , em xin mang ít hoa Easter vô nhà SW chưng cho đẹp nha. Chúc SW luôn vui và khoẻ nha SW

...

Thân kính ,
Em Choè
Back to top

mydung2003sg  
IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #109 - 22. Apr 2011 , 06:44

LAM_SON wrote on 21. Apr 2011 , 23:28:

Chào anh Lam Sơn,

Cám ơn anh viết hỏi thăm bạn PD.

Tuần trước đi ăn với Phú De thì thấy PD cũng đỡ hơn trước. NHƯNG khổ nỗi, PD thú thật trong người thấy đỡ là nhờ STOP UỐNG THUỐC TRỊ BỊNH THYROID!!! PD than càng uống thuốc thì trong người càng mệt, có lẽ thuốc làm thay đổi cường độ tuyến thyroid quá mức hay sao đó!
Nên độ sau này PD không uống thuốc nữa!

Thiệt tình mình không biết ất giáp gì về y khoa nên không biết phải khuyên PD thế nào! Cuối cùng chỉ biết khuyên PD nên nói chuyện kỹ lưỡng với bác sĩ là tốt nhất. Tuy nhiên mắt PD vẫn còn bị đau sốn 24/24.

Đúng như anh viết "Hữu Thân Hữu khổ": PD đành chấp nhận tình trạng như vậy và cố gắng sinh hoạt mỗi ngày thế nào cho đời vui tươi hơn. Cả một thời gian dài sau này, PD chỉ ở nhà, đứng nằm không yên, thỉnh thoảng đi ra ngoài nhà một chút cho giải khuây. Nhưng những lúc cần lái xe thì hơi nguy hiểm vì phản xạ không còn ngon lành và vì mắt khoong thấy rõ xe cộ đường xá như hồi xưa!

Có điều phấn khởi là PD cho biết đang muốn luyện giọng để học ca hát, nhưng không biết nên ca vọng cổ hay tân nhạc. Tui xúi PD "nếu không sure thì chơi luôn cả hai!"
Hy vọng một thời gian không lâu PD sẽ cất giọng oanh vàng cho bà con nghe chơi!

Xin chào anh LS và khi nào biết gì thêm sẽ thông báo cho mọi người rõ.

NVH
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #110 - 23. Apr 2011 , 08:25

ChíchChoè wrote on 22. Apr 2011 , 00:10:
Àh Thưa anh Lam Sơn ,

Theo em được biết thì hôm nay SW đã khoẻ hơn trước rồi ạh.

Tuy nhiên em cũng chạy vô đây để hỏi thăm SW lại lần nữa cho chắc ăn.

SW ơi ,

Hôm nay SW khoẻ không? Nhân mùa lễ Easter , em xin mang ít hoa Easter vô nhà SW chưng cho đẹp nha. Chúc SW luôn vui và khoẻ nha SW

...

Thân kính ,
Em Choè

Anh Pd và cả nhà thân mến ,
Nghe anh Hà nói về bịnh tình của anh Pd , cũng hơi lo , nhất là đôi mắt.
Cám ơn CC đã mang hoa xinh vào thăm anh PD và Tv cũng xếp hàng sau em gái CC dễ thương , chúc anh Pd và cả nhà mũa Easter hạnh phúc và an lành.
Tv
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #111 - 25. Apr 2011 , 00:45

anh_thu_Tran wrote on 17. Apr 2011 , 16:08:
    Anh PD ơi ,lúc này anh làm biếng nhấc phone quá ha ,điệu này phải cần có thơ ký riêng quá rồi.
  Bao giờ thì anh đi mổ Thyroid vậy??? Hy vọng  sau khi mổ xong anh nhớ thuốc men cẩn thận để sức khoẻ sớm phục hồi nha ,mấy chị em tụi này chỉ mong sao anh khoẻ hẳn để còn tiếp tục nhờ vả kỹ thuật của anh đấy  Tongue Tongue( đọc đến đây chắc anh đang thở dài ngao ngán mấy cô em này quá ha ).
   Nói thì nói vậy chứ cả nhà luôn mong tin khoẻ khoắn của anh đấy.

Cám ơn chị AT
Kỳ nầy chắc không làm bie6'ng nữa đâu.
Cũng còn đang lưng chừng giữa đi mổ hoặc uống thuốc  radioactive iodine

PD
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #112 - 25. Apr 2011 , 00:47

Đặng-Mỹ wrote on 17. Apr 2011 , 18:04:
Sư huynh à, sư huynh nên cám ơn mấy chị em nhà My cứ trêu ghẹo mấy cái lu này lu nọ làm sư huynh đâm ra lo xa, nên mới đưỢc "quở" như thế đó.  Grin
Bao giờ sư huynh đi mổ? My mong sư huynh mau lành hết mọi bệnh. hoahong.gif

Hi chị Mỹ, Túy Vân, Bích Định
Mới coi lại vòng số 2 chưa xẹp, huhuhu
Back to top
« Last Edit: 25. Apr 2011 , 00:48 by phu de »  

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #113 - 25. Apr 2011 , 00:52

Dau Do wrote on 18. Apr 2011 , 09:42:
Anh PD mến,
Lần này nhớ làm theo lời bs và nhớ uống thuốc theo đúng toa bs nha.Mấy hôm nay không nói chuyện cùng anh nên không biết tình trạng sức khoẻ của anh có khá hơn không  Undecided. Ráng lên nhé   hoado

Cám ơn chịĐĐ
Chân chị hết đau chưa?
Gởi lời thă)m anh Ứng

Pd
Back to top
« Last Edit: 25. Apr 2011 , 02:46 by phu de »  

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #114 - 28. Apr 2011 , 03:14

Mytat wrote on 18. Apr 2011 , 12:10:
...

Hello anh Phu De,
Mến chúc anh mau chóng lành phục sức khoẻ , tinh thần an lạc.

Emwhy tulipvang

icon_thanks icon_thanks
Cám ơn Emwhy nhiều, đang cố gắng
Chúc vui
PD
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #115 - 28. Apr 2011 , 03:20

Tuyet Lan wrote on 18. Apr 2011 , 16:37:
...

Mến chào Sư huynh PD

Thân chúc Sư huynh mau chóng khoẻ mạnh, Sư huynh nhé
Em-TL

Cám ơn Tuyết Lan rất nhiều, đã cầu an dùm, có lẽ vậy mà mau lành bệnh.
Chúc TL thân tâm an lạc

...

PD
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #116 - 28. Apr 2011 , 03:22

Phuong_Tran wrote on 18. Apr 2011 , 17:10:
SW ơi ,
Cám ơn anh đã chịu đi " mo6? " nhe  Cheesy Grin

Bữa nay anh uống thuốc chưa ?

PTr

Bệnh nhân chờ tới hôm nay mới được nhắc uống thuốc chắc !!!! rollingonthefloor
Cám ơn nhiều nhe
PD
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #117 - 28. Apr 2011 , 03:31

Cám ơn bạn Nguyễn văn Hà rất nhiều nha, à hỏi nhỏ cái nầy nhe:
Mấy năm trước Hà chụp hình thấy "già quá", mắt "quầng thâm" trông như ông cụ già, sao lần nầy Hà chụp hình thấy "trẻ " quá xá, có bí quyết gì không share cho cả nhà biết với.

...

Happy càng ngày càng trẻ  Smiley Smiley

PD
Back to top

IP Logged

Nguyen Van Ha
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2011*

Reply #118 - 28. Apr 2011 , 06:14

phu de wrote on 28. Apr 2011 , 03:31:
Cám ơn bạn Nguyễn văn Hà rất nhiều nha, à hỏi nhỏ cái nầy nhe:
Mấy năm trước Hà chụp hình thấy "già quá", mắt "quầng thâm" trông như ông cụ già, sao lần nầy Hà chụp hình thấy "trẻ " quá xá, có bí quyết gì không share cho cả nhà biết với.

...

Happy càng ngày càng trẻ  Smiley Smiley

PD

Hello PD,

Không phải PD mà nhiều người cũng nhận xét như vậy.
PD đã hỏi thì tui sẽ tiết lộ hết kinh nghiệm, bí quyết, không dấu gì đâu:

- Mấy năm trước có 1 khoảng thời gian tui bị bịnh, có lẽ cũng cái tội không chịu giữ gìn sức khoẻ! Có mấy tháng mà bị giảm cân khá nhiều, mặt mày bơ phờ hốc hác! Đúng như PD nói, lúc đó có 53 tuổi mà coi hình hài như 63 tuổi!  (Mà trong lòng thì cảm thấy như 73!)

- Khi hết bịnh, tui quyết định phải "đổi đời", chứ sống kiểu này hoài thì không tốt lâu dài!
Tui bắt đầu theo"chiến dịch" duyệt lại hết tất cả mọi chuyện, từ cách làm việc, đời sống thể xác cũng như tinh thần, cho đến cách ăn uống, giải trí...

Và sau đây là những thay đổi then chốt mà tui đã trải qua khoảng 5 năm nay:

1/ Cải thiện cách ăn uống: ăn nhiều rau cải hơn, bớt thịt lại! Bớt cà phê, thêm chút rượu!
2/ Tập thể dục đều đặn  (Bây giờ tui đi bộ mỗi ngày vài cây số, đi bơi mỗi đêm 20 laps)
3/ Làm việc: Hồi trước làm nhiều chơi ít. Dạo về sau làm ít chơi nhiều!
4/ Nên có hobbies, văn nghệ...
5/ Ráng ngủ thêm 1, 2 tiếng mỗi ngày!
6/ Relax, không coi chuyện gì serious quá!

Nhưng tui nghĩ yếu tố quan trọng nhất là tui uống thuốc "GLUCOSAMINE" mỗi ngày trong mấy năm nay rồi! Lý do tui phải dùng thuốc này là vì mấy năm trước tui bị đau cổ khủng khiếp. Rọi kiếng thấy chất sụn ở cổ chạm dây thần kinh cổ nên bị đau 24/24, đứng ngồi không yên. Bác sĩ khuyên uống Glucosamine thay vì đi mổ.
Công nhận đó là thần dược vì sau vài tháng thì hết bị đau cổ. Tui nghiên cứu thì thấy thật sự Glucosamine không phải là thuốc mà chỉ là 1 kiểu "food supplement" rất tốt cho người lớn tuổi như mình. Nên mặc dầu hết bị đau cổ, tui vẫn uống tiếp bao nhiêu năm nay.

Không dè, về sau này tui khám phá ra là chất Glucosamine không những "slow down" effect của mấy chất sụn ở các khớp xương mà hình như nó slow down nhiều thứ khác trong thân thể con người, kể cả "ageing effect"! Tui gặp những bà mẹ của mấy người bạn, mấy bác đều lớn tuổi, hơn 80 nhưng nhìn thấy khoảng 70 thôi và quan trọng là họ trông rất hồng hào khoẻ mạnh! Các bác đều cho tui biết họ uống Glucosamine 20 năm nay rồi!

Đó là tất cả "bí quyết" của tui. Rất giản dị, không có gì tốn kém hay cầu kỳ cả!

Cheeeers PD,
NVH  Smiley
PS: Chừng nào ca chung với tui được đây!?
  Smiley
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #119 - 02. May 2011 , 10:14

Qua day thay Phu De co tra loi cho ban be la Co mung roi , lai doc dươc " bi quyet " cua Nguyen van Ha nua chac phai di mua Glucosamine ve uong qua !
Hinh cua Ha dau ma Co khong thay?
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 6 7 8 9 10 
Send Topic In ra