Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Làm Mứt ăn Tết Nhâm Thìn  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra
Làm Mứt ăn Tết Nhâm Thìn (Read 1132 times)
anh_thu_Tran
Gold Member

Làm Mứt ăn Tết Nhâm Thìn
12. Jan 2012 , 21:04

Cả nhà ơi ,năm nay AT làm siêng tự làm mấy món mứt để cúng 3 ngày Tết chứ không đi mua nữa vì thiên hạ dùng hóa chất nhiều quá nên cũng sợ.
  Dù rất sợ ăn ngọt nhưng Tet^' mà không có Mứt thì không là Tet^' đúng không ạ

Trình diện món mứt Gừng Dẻo với Dứa.Gừng ở Úc đắt lắm quý vị à (20 AUS /kg ).
  Tô mứt này được làm với 1/2 kg Gừng Non + 3 quả Dứa (PineApple ) + 1/2 kg đường.
  Gừng cắt sợi xong trụng 1 lần với nước sôi cho bớt cay (nếu không muốn cay nhiều thì có thể trụng 2 lần ),xả lại nước lạnh.TRộn chung với Dứa cũng được cắt sợi.Đổ đường vào xên là xong.Lửa lúc đầu có thể để lớn khoang 15 phut ,sau đó để lửa riu riu.Thỉnh thoảng trồn đều tay.Xên khoảng 1 tiếng thì trải đều mứt chung quanh chảo và chừa lại một khoảng trống ở giũa.Múc phần đường đọng ở giũa tưới đều tay lên phần mứt cho đến khi cạn thì trồn đều tay.Luc nay cho vanille vào là được. Sau đó có thể gói vào giấy bóng kính từng viên hoạc bỏ vào lọ ăn dần.

...

Mứt Dừa đường Thốt Nốt  đang xên trên bếp

...

Thành phẩm mứt Dừa

...

Cuối cùng là món Mứt Khoai gia truyền cuả Mẹ AT đã từng làm ngày xưa mỗi khi có Tet^' đến.
  Món mứt này ăn rất dẻo (gần giống như mứt Hồng khô ) ,cứ tưởng chừng sẽ không còn xuất hiện vào dịp Tết của gia đình AT nữa.

Theo thứ tự là mứt đang xên trên bep^' ,chờ đem xấy khô và thành phẩm

...

...

...
Back to top

IP Logged

NgocDoa
Gold Member

I Love Me Now!

U S A
Re: Làm Mứt ăn Tết Nhâm Thìn
Reply #1 - 13. Jan 2012 , 22:23

Ôi chị Anh Thư ơi, em thèm quá!
Hai loại mứt này em rất thích!
Mứt gừng dẻo mà có dứa, vừa thơm lại vừa cay, vừa ngọt lại vừa hơi chua chua, tuyệt lắm!
Mứt khoai lang dẻo của chị khéo quá: vàng óng, không bị thâm chỗ nào, nhìn là biết dẻo và không bị ngọt quá!
Chị ơi, nhìn thấy mứt, em nhớ lại kỷ niệm năm đệ tứ, năm cuối cùng học nữ công, gia chánh. Hôm đó cuối năm, gần tết, cô Hiền dạy tụi em làm mứt gừng dẻo và mứt quất. Cô đem vào làm mẫu cho học trò xem 3 keo mứt nhỏ. Tụi học trò truyền nhau xem từ bàn nhất đến bàn chót của em thì...hết an toàn! Em ngắm nghía  chưa cảm thấy gì bèn mở ra xem và...hít hà! Cũng chưa cảm thấy đầy đủ bèn lấy ngón tay quẹt một miếng mứt gừng dẻo nếm thử, rồi cũng chưa đã thèm, đút nguyên hai ngón tay vào keo, ráng bốc một miếng bự, từ từ thưởng thức, quá đã...Mấy nhỏ kế bên thấy em dám ...khai pháo, nhào dzô làm sạch ba keo mứt trong nháy mắt!
Hết giờ, cô đòi lại để dạy lớp kế tiếp. Em rón rén mang 3 cái keo sạch boong lên trả lại cô. Chị có thể hình dung ra sự tức giận của cô. Cô rít lên:" Ai ăn hết mứt của tôi?" Em lí nhí:"Dạ em!". Cô:" Tại sao em dám ăn?" "Dạ em ăn để biết có ngon hay không mới dám làm ạ!"
Cô chỉ còn biết kêu lên:" lần sau tôi không mang gì vào cho lớp này nữa cả!" May làm sao chỉ còn vài tháng là hết học môn của cô.
Em hư quá phải không chị? nhưng thực tình hôm đó em chỉ ăn được môt miếng mứt gừng dèo và một trái quất, còn keo thứ ba em chưa kịp biết là mứt gì thì đã sạch sẽ!
Đây là miếng mứt ngon nhất trong đời của em. Bây giờ ngồi nhớ lại mà em nuốt nước miếng! Nhớ màu vàng óng và juicy của mứt gừng dẻo, mứt quất, nhớ đến những bàn tay ...oanh kích tự do, nhớ những cái miệng nhai nhóp nhép sau quyển vở giơ cao hay giấu mặt dưới gầm bàn,  nhớ cả những tiếng la nhỏ:" cho tao với!"
Chị có muốn biết là em có thực hành không? Em có biết gì đâu, chỉ mê mãi lo ăn và chí choé với bạn, bài còn chưa viết đủ, nói chi là làm. Mà em biết là em sẽ không bao giờ làm được, và thời gian đã minh chứng cho điều này
Roll Eyes
Back to top

-“Kẻ nào chấp nhận cái ác mà không phản đối chắc chắn là tiếp tay cho cái ác lộng hành” (He who accepts evil without protesting against it is really cooperating with it)
Given by Martin Luther King

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #2 - 15. Jan 2012 , 02:33

NgocDoa wrote on 13. Jan 2012 , 22:23:
Ôi chị Anh Thư ơi, em thèm quá!
Hai loại mứt này em rất thích!
Mứt gừng dẻo mà có dứa, vừa thơm lại vừa cay, vừa ngọt lại vừa hơi chua chua, tuyệt lắm!
Mứt khoai lang dẻo của chị khéo quá: vàng óng, không bị thâm chỗ nào, nhìn là biết dẻo và không bị ngọt quá!

Chị ơi, nhìn thấy mứt, em nhớ lại kỷ niệm năm đệ tứ, năm cuối cùng học nữ công, gia chánh. Hôm đó cuối năm, gần tết, cô Hiền dạy tụi em làm mứt gừng dẻo và mứt quất. Cô đem vào làm mẫu cho học trò xem 3 keo mứt nhỏ. Tụi học trò truyền nhau xem từ bàn nhất đến bàn chót của em thì...hết an toàn! Em ngắm nghía  chưa cảm thấy gì bèn mở ra xem và...hít hà! Cũng chưa cảm thấy đầy đủ bèn lấy ngón tay quẹt một miếng mứt gừng dẻo nếm thử, rồi cũng chưa đã thèm, đút nguyên hai ngón tay vào keo, ráng bốc một miếng bự, từ từ thưởng thức, quá đã...Mấy nhỏ kế bên thấy em dám ...khai pháo, nhào dzô làm sạch ba keo mứt trong nháy mắt!
Hết giờ, cô đòi lại để dạy lớp kế tiếp. Em rón rén mang 3 cái keo sạch boong lên trả lại cô. Chị có thể hình dung ra sự tức giận của cô. Cô rít lên:" Ai ăn hết mứt của tôi?" Em lí nhí:"Dạ em!". Cô:" Tại sao em dám ăn?" "Dạ em ăn để biết có ngon hay không mới dám làm ạ!"
Cô chỉ còn biết kêu lên:" lần sau tôi không mang gì vào cho lớp này nữa cả!" May làm sao chỉ còn vài tháng là hết học môn của cô.
Em hư quá phải không chị? nhưng thực tình hôm đó em chỉ ăn được môt miếng mứt gừng dèo và một trái quất, còn keo thứ ba em chưa kịp biết là mứt gì thì đã sạch sẽ!
Đây là miếng mứt ngon nhất trong đời của em. Bây giờ ngồi nhớ lại mà em nuốt nước miếng! Nhớ màu vàng óng và juicy của mứt gừng dẻo, mứt quất, nhớ đến những bàn tay ...oanh kích tự do, nhớ những cái miệng nhai nhóp nhép sau quyển vở giơ cao hay giấu mặt dưới gầm bàn,  nhớ cả những tiếng la nhỏ:" cho tao với!"
Chị có muốn biết là em có thực hành không? Em có biết gì đâu, chỉ mê mãi lo ăn và chí choé với bạn, bài còn chưa viết đủ, nói chi là làm. Mà em biết là em sẽ không bao giờ làm được, và thời gian đã minh chứng cho điều này
Roll Eyes

Đóa ơi !!!! em chỉ nhìn mấy món mứt chị post lên thôi mà đã được em khen quá chừng như vậy làm chị bị nổ lỗ mũi rồi đấy.Em à ,nếu mà em được nếm chắc em sẽ chạy dài đó...vì chỉ có cái mã thôi em à .
   Đọc em viết về thời xưa đi học và tinh nghịch như vậy...đúng là kỷ niệm đáng nhớ em ha.Miếng mứt đó đáng để nhớ đời em nhỉ.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 25. Jan 2012 , 10:08

Anh Thu oi ,
Bay cho Co cach lam mut khoai di , thay ngon lanh qua , Co lam mut khoai voi dương brown nen no den si va trit voi nhau , an thi ngon nhung xau mã.
Doc thu cua Đoa ma Co cươi qua , dung la nhat quy nhi ma do !
Co Van
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #4 - 25. Jan 2012 , 10:43

ngo_thi_van wrote on 25. Jan 2012 , 10:08:
Anh Thu oi ,
Bay cho Co cach lam mut khoai di , thay ngon lanh qua , Co lam mut khoai voi dương brown nen no den si va trit voi nhau , an thi ngon nhung xau mã.
Doc thu cua Đoa ma Co cươi qua , dung la nhat quy nhi ma do !
Co Van

Chị AT đúng là người chị gương mẩu , có đủ " Công ngôn dung hạnh ".
Anh Mỹ thật là có phước.Xem hình các món mứt , mà em thèm quá.
Năm mới mùng 3 Tết , em chúc anh chị và toàn thể đại gd LVD chúng ta suốt năm an lành và mọi sự như ý.
Cô Vân sẽ còn có dịp khen đám học trò nhất quỷ , nhì ma nầy nữa , nếu bạn Đóa khai thêm những kỹ niêm thuở áo trắng ngay` nào.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Page Index Toggle Pages: 1
Send Topic In ra