Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tâm Tình Buổi Tối của Chiều Tím  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 5
Send Topic In ra
Tâm Tình Buổi Tối của Chiều Tím (Read 11121 times)
admin
YaBB Administrator

Canada
Tâm Tình Buổi Tối của Chiều Tím
04. Mar 2012 , 18:07

...

Chiều Tím

Chiều tím chiều nhớ thương ai, người em tóc dài
Sầu trên phím đàn, tình vương không gian,
Mây bay quan san, có hay?

Đàn nhớ từng cánh hoa bay, vần trăng viễn hoài
Màu xanh ước thề, dòng sông trôi đi
Lúc chia tay còn nhớ chăng?

Ai nhớ ... mắt xanh năm nào
Chiều thu soi bóng, nắng chưa phai màu
Kề hai mái đầu nhìn mây tím... nhớ nhau ...

Chiều tím chiều nhớ thương ai, còn thương nhớ hoài
Đàn ơi nhắn dùm người đi phương nao
Nếp chinh bào biếc ánh sao ...

Từ đấy đàn nhớ thanh âm chùng dây vỹ cầm
Người xa vắng rồi chiều sang em ơi!
Thương ai hoa rơi lá rơi ...

Người ấy lòng hướng trăng sao, hồn say chiến bào
Tìm trong tiếng đàn ... mùi hương chưa phai
Ý giao hoan người nhớ chăng?

Mây gió ... bốn phương giăng hàng
Mùa thu thêu áo nét hoa mơ màng
Và em với chàng kề vai áo ... vấn vương

Chiều hỡi! Đàn nhớ mong nhau, tình thương bắc cầu
Người đi hướng nào ? Tìm trong chiêm bao
Tóc bay dài, gió viễn khơi ...

Back to top
« Last Edit: 06. Mar 2012 , 19:19 by admin »  
IP Logged

chieu tim
YaBB Newbies
*

Re: Tâm Tình Buổi Tối của Chiều Tím
Reply #1 - 06. Mar 2012 , 23:02

Các bạn thân mến
Thật là vui khi được về nhà với những người đã cùng một mái trường với mình trong một giai đoạn dễ thương nhất của đời người.
Mình nhớ Đức Đạt Lại Lạt Ma đã dạy " Sống cuộc đời tử tế và phẩm hạnh. Rồi khi về già hồi tưởng lại mình có thể thưởng thức cuộc đời mình thêm một lần nữa " .
Quả thật vậy mình đã có một tâm niệm " Sống giai đoan nào của cuộc đời thì dùng hết khả năng để đóng góp và hưởng thụ giai đoạn ấy để khi thời gian đi qua rồi mình không còn gì hối hận cả, mình đã đến giai đoạn thứ hai là khi về già hồi tưởng lại và thưởng thức cuộc đời mình một lần nữa.
Cám ơn bản nhạc Chiều Tím ,cám ơn những tình cảm đồng môn của tất cả LVD nhé. Mình hy vọng tâm tình vào buổi tối của Chiều Tím là chỗ mà chị em chúng ta sẽ tâm tình , chọc ghẹo nhau và cho nhau những cái cười vui sau một ngày qua đi.
Thân chào
Chiều Tím
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #2 - 07. Mar 2012 , 05:47

Mến chào tái ngộ chị Chiều Tím. Đ Đ mang hoa tim tím đến mừng tân gia nhé! Mong chúng ta sẽ có những buổi tối "thủ thỉ tâm tình thật thích thú " cùng nhau   Wink

...
Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3 - 07. Mar 2012 , 08:15

admin wrote on 04. Mar 2012 , 18:07:

...

Chiều Tím

Chiều tím chiều nhớ thương ai, người em tóc dài
Sầu trên phím đàn, tình vương không gian,
Mây bay quan san, có hay?

Đàn nhớ từng cánh hoa bay, vần trăng viễn hoài
Màu xanh ước thề, dòng sông trôi đi
Lúc chia tay còn nhớ chăng?

Ai nhớ ... mắt xanh năm nào
Chiều thu soi bóng, nắng chưa phai màu
Kề hai mái đầu nhìn mây tím... nhớ nhau ...

Chiều tím chiều nhớ thương ai, còn thương nhớ hoài
Đàn ơi nhắn dùm người đi phương nao
Nếp chinh bào biếc ánh sao ...

Từ đấy đàn nhớ thanh âm chùng dây vỹ cầm
Người xa vắng rồi chiều sang em ơi!
Thương ai hoa rơi lá rơi ...

Người ấy lòng hướng trăng sao, hồn say chiến bào
Tìm trong tiếng đàn ... mùi hương chưa phai
Ý giao hoan người nhớ chăng?

Mây gió ... bốn phương giăng hàng
Mùa thu thêu áo nét hoa mơ màng
Và em với chàng kề vai áo ... vấn vương

Chiều hỡi! Đàn nhớ mong nhau, tình thương bắc cầu
Người đi hướng nào ? Tìm trong chiêm bao
Tóc bay dài, gió viễn khơi ...

Em xin ra mắt chị Chiều Tím ( tên thật dễ thương ) , em là Túy Vân 73 , ra trường cùng năm với Admin Đ. Mỹ.
Nhìn cảnh trăng và bầu trời tim tím của Đ. Mỹ , là em muốn" mây say "rồi chị ạ , vì em yêu màu nầy ," từ ngày xưa xa xôi...."
  Hy vọng chị em mình " tha hồ thủ thỉ , thỏ thẻ " như lời chị Đ Đ , và những ai thích dạo sân trường , cho đời thêm tươi vui.
  Mến chúc chị Chiều Tím và cả nhà , những ngày tháng êm đềm , hạnh phúc.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4 - 07. Mar 2012 , 19:29

Em, Tuyết Lan , LVD 73, kính chào chi Chiều tím..mang vê nhà bài hát này nẻ ..thấy hay hay ..buồn buồn ...nhớ nhưng con đường có nhiều hoa tím cũ ...và kỷ niệm nào mãi hoài vương vấn .....

Chúc chị và mãnh vườn nhỏ bé của chị ...tràn đầy tiếng cười nói nhé Chị
Back to top

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #5 - 07. Mar 2012 , 21:30

Chúc mừng Tân Gia Trang

hoahong.gif Tâm Tình Buổi Tối của Chiều Tím hoahong.gif

...

Xin bấm vào hình để nghe nhạc
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #6 - 08. Mar 2012 , 09:27

chieu tim wrote on 06. Mar 2012 , 23:02:
Các bạn thân mến
Thật là vui khi được về nhà với những người đã cùng một mái trường với mình trong một giai đoạn dễ thương nhất của đời người.
Mình nhớ Đức Đạt Lại Lạt Ma đã dạy " Sống cuộc đời tử tế và phẩm hạnh. Rồi khi về già hồi tưởng lại mình có thể thưởng thức cuộc đời mình thêm một lần nữa " .
Quả thật vậy mình đã có một tâm niệm " Sống giai đoan nào của cuộc đời thì dùng hết khả năng để đóng góp và hưởng thụ giai đoạn ấy để khi thời gian đi qua rồi mình không còn gì hối hận cả, mình đã đến giai đoạn thứ hai là khi về già hồi tưởng lại và thưởng thức cuộc đời mình một lần nữa.
Cám ơn bản nhạc Chiều Tím ,cám ơn những tình cảm đồng môn của tất cả LVD nhé. Mình hy vọng tâm tình vào buổi tối của Chiều Tím là chỗ mà chị em chúng ta sẽ tâm tình , chọc ghẹo nhau và cho nhau những cái cười vui sau một ngày qua đi.
Thân chào
Chiều Tím

...

Chị Chiều Tím,

Hahaha... tím cả vườn cà... Smiley Smiley
Mí hôm nay Dzịt da dô trang này cả chục lần , ngóng chiện.... mà chả thấy chi mô... hay là chị đang làm hoạt cảnh như kiểu Trạng Quỳnh và ông lái đò....hehehe  Grin

Dzịt chúc trang chị buôn may bán đắt để cho Dzịt đọc ké những tâm tình.. Wink.
Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #7 - 08. Mar 2012 , 15:42

...

Thân chào làm quen chị Chiều Tím.AT cũng như các bạn và thân hữu ở đây đang sắp hàng ngồi chờ đọc truyện của chị đây.
   Mong chị sẽ tìm được không khí tươi vui và trẻ trung của các bạn già U50 U60 khi về lại mái trường xưa nha chị.
  Chị cứ thong thả dạo sân trường và thỉnh thoảng cho chúng em được đọc những mẩu truyện của chị là Hạnh Phúc nhất đấy.
  Thân tặng chị cành Hoa cũng tím đê/ làm quen nha chị.
Back to top

IP Logged

chieu tim
YaBB Newbies
*

Reply #8 - 08. Mar 2012 , 16:29

Anh Thư thân mến
Mừng quá vì gặp 1 bạn 6 bó giống mình nhưng bên cạnh dó có những khuôn mặt trẻ trung thì giúp cho mình lây cái trẻ trung và active của họ mình sống vui hơn . Nào chúng ta cả già lẫn trẻ cùng ddi dạo vườn hoa LVD nhé
Gửi dến bạn bài viết dễ thương mà mình thấy dồng ý với cô tác giả Nguyễn Ngọc Tư

“Tôi thích những người phụ nữ tự tại và tự trọng đến mức coi như đàn ông biến mất rồi. Họ làm đẹp vì chính họ chứ không vì ánh nhìn của đàn ông, để quyến rũ đàn ông; họ làm việc vì họ muốn chớ không phải chứng tỏ mình cũng mạnh mẽ”.
Nhà văn Nguyễn Ngọc Tư
Má và chị tôi đâu cần 8-3.
Má tôi cả đời sống ở nông thôn. Bà chưa từng nhận hoa hay lời chúc tụng nào vào 8/3. Nhưng má không buồn. Đám ruộng má tôi coi năm nào cũng trúng mùa hơn những đám ruộng trong xóm, vốn được chăm sóc bởi những ông nông dân thứ thiệt.

Bà nhạy cảm với cây cỏ, nắng mưa, không chống chỏi thiên nhiên mà nương theo nó. Má tôi nổi tiếng coi trời giỏi, làm ruộng mà đoán định được thời tiết coi như chắc ăn một nửa mùa rồi. Bác Tám, dượng Hai, chú Sáu… ai cũng nể trọng má tôi, cũng ngóng coi má tôi rục rịch làm gì với đám lúa để học theo, chuyện gì có tay má là ngon lành cả. Má xa lạ với cái câu mà những người phụ nữ quê khác hay thở dài ở đầu môi, “cái phận đàn bà mình…”
Chị tôi thì lấy chồng về chợ đã hai mươi tám năm. Chị chưa từng nhận hoa hay những lời chúc tụng vào 8/3. Chị cũng không buồn. Chồng chị tử tế nhưng cù lần, nghĩ cứ thương nhau là được, cần gì phải bày nhiều trò.
Chị giúp anh coi xưởng đồ gỗ, quản hơn hai chục nhân công, lúc rảnh còn thiết kế ra nhiều hoa văn, chi tiết khá đẹp. Đồ gỗ của xưởng anh chị, vì vậy được ưa chuộng bởi tính độc đáo.

Chị nói ít, không hay lườm nguýt nhưng làm gì chắc đó nói gì chắc đó, vậy mà chuyện lớn nhỏ gì chồng cũng tham khảo, và nếu có tranh cãi cũng trên tinh thần tương kính. Chưa có việc gì mà chị phải trông chờ chồng, với cái lý do người ta hay viện đến “bởi mình là đàn bà mà…”

Hai người phụ nữ này, tôi nghĩ, không cần ai giải phóng, bởi họ đã giải phóng mình rồi.

Phụ nữ mạnh mẽ khi không còn ý thức cái sự - phụ - nữ của mình

Tôi hay thấy trên mạng những câu được cho là đầy nữ quyền, kiểu như “bạn có thể biến đàn ông thành nô lệ chỉ với chiếc xương quai xanh gợi tình”, mắc cười vì rốt cuộc chị em vẫn cứ đánh giá cao đàn ông, vẫn cứ lao tâm khổ trí làm sao để đánh gục được họ, đè đầu cưỡi cổ họ.

Rốt cuộc phụ nữ luôn nói rằng mình giỏi nhưng khi ra bãi gửi xe vẫn chờ người đàn ông nào đó dắt xe ra giùm. Chờ đợi, kiểu gì thì cũng dở, dù là chờ đợi một cử chỉ ga lăng của người khác.

Tôi nghĩ rằng phụ nữ chỉ thực sự mạnh mẽ khi họ không còn ý thức cái sự - phụ - nữ của mình nữa. Mở báo ra thấy viết về những người phụ nữ làm phu hồ, làm cửu vạn, đạp xích lô… chúng ta hay kêu lên không thể như thế được họ là phụ nữ mà, nhưng biết đâu người trong cuộc ấy vặn lại “sao lại không ?”.

Cái tâm lý nháo nhác chờ quà tặng, đợi tiệc tùng vào những dịp 8/3, chị em dần đánh đồng ý nghĩa của “giải phóng” chính là “nổi loạn”, “đòi quyền lợi”. Cảm giác như một màn diễn đông người sau tiếng hô “action”, cứ 8/3 đàn ông bắt đầu nịnh nọt chiều chuộng quà cáp, phụ nữ tụ tập rủ nhau ngồi quán bia, tự huyễn hoặc mình là đang được coi trọng đã được giải phóng.

Nhưng năm ba ngày thì thấm tháp vào đâu so với 365 ngày ? Chính vì không thật lòng tôn trọng nên giờ đám đàn ông bắt đầu so đo, hẳn nhiên đàn ông so đo thì cũng chẳng ra gì.

Tôi thích những người phụ nữ tự tại và tự trọng đến mức coi như đàn ông biến mất rồi. Họ làm đẹp vì chính họ chứ không vì ánh nhìn của đàn ông, để quyến rũ đàn ông;  họ làm việc vì họ muốn chớ không phải chứng tỏ mình cũng mạnh mẽ. Họ trèo thang tre xóc nóc lại mái nhà, bưng bê vô đất mấy chậu cây, đóng đinh lên tường treo mấy cái ảnh… Thích gã nào thì cứ chạy đến bảo em thích anh rồi đó, anh nghĩ sao? Trong đầu họ không có khái niệm trâu và cột.

Sống được như thế thì không phải ngồi đây bàn về ngày 8-3 và sự bình đẳng của người phụ nữ nữa làm gì.

Nguyễn Ngọc Tư

Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #9 - 08. Mar 2012 , 16:48

Thì ra chị CT đợi đúng ngày... lành mới mở cửa ăn Tân Gia! hoado
Chị ơi, chị post bài này lên thì có cho tụi em "phiếm luận" không hè? Theo ý chị thì chị có hoàn toàn đồng ý 100 phần dầu với tác giả của bài viết không? Hoạc là có những khoản chị cũng có ý kiến riêng?
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #10 - 08. Mar 2012 , 17:30

Chị Chiều Tím ơi,

Em nhớ ra có lần em hẹn chị là em đang bận việc bầu cử, xong sẽ mở mục cho chị, rồi em..... quên luôn   Tongue. May chị không giận cô em đốn này  Embarrassed

Em cũng thich đọc Nguyễn Ngọc Tự. votay
Nhưng chắc chị cũng sẽ  cho cả nhà đọc bài của chị nữa phải khg?

Em mong chị tìm được niềm vui và tình thân thiết  nơi đây ạ hoahong.gif
Back to top

IP Logged

chieu tim
YaBB Newbies
*

Reply #11 - 08. Mar 2012 , 21:22

Đậu Đỏ và các nàng ơi
Chiều Tím dăng bài của Nguyễn Ngọc Tư lên nhưng Chiều Tím cũng có điểm không đồng ý với NNT . Người phụ nữ VN được sinh ra và lớn lên trong lối giáo dục mình chỉ là em là chị và là vợ thôi nên lúc nào cũng chỉ là hạng hai trong gia đình sau em trai sau bố và sau chồng rồi tùy hoàn cảnh có người ngoi ra khỏi được số 2 định mạng còn có người thì dần dần trở thành thầm lặng trong mọi quyết định của gia đình. Theo Chiều Tím thì phụ nữ phải có nữ tính " để cho đời còn dễ thương" vì như quan niệm của Tây Phương phụ nữ là những cái hoa di động để trang điểm cho cuộc đời nhưng phải biết rõ vị trí của mình khi cần . Một năm 365 ngày mình chỉ được có một ngày thì quá ít phải không các bạn?
Đậu Đỏ và cả nhà có thấy như vậy không? Nhưng vì trách nhiệm với gia đình thì mình làm việc và đóng góp vào việc xây dựng gia đình như chồng vậy. Không than van không kêu khổ bao giờ. Hình ảnh của những bạn có chồng đi học tập ở trong trại ở miền Bắc chẳng hạn vừa phải nuôi chồng ở xa vừa phải kiếm sống để nuôi con va gia đình không có chồng ở nhà thì nuôi dạy con thành người , một hình ảnh mà Chiề Tím cho là toàn mỹ nhất vì nó là tổng hợp cho tinh thần phấn đấu của Hai Bà Trưng để qua mọi gian khổ cộng với niêm thương nhớ mong đợi chồng của nàng Tô Thị cùng với sự phấn đấu từ trong nội tâm để không bị xa ngã vào tay một người đàn ông khác . Chiều Tím thấy người phụ nữ VN quá hay và quá đẹp. Họ là họ không cần giải phóng mà cũng không cần thương hại.
Nhân ngày Phụ nữ Chiều Tím xin được kính chào và tôn vinh những người vợ những người mẹ Việt Nam 365 ngày chứ không phải một ngày.
Đậu Đỏ và các bạn nếu cần phiếm luận thì cứ tự nhiên vì chỉ để chúng ta thương nhau thêm
Chiều Tím
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #12 - 09. Mar 2012 , 06:35

chieu tim wrote on 08. Mar 2012 , 16:29:
Anh Thư thân mến
Mừng quá vì gặp 1 bạn 6 bó giống mình nhưng bên cạnh dó có những khuôn mặt trẻ trung thì giúp cho mình lây cái trẻ trung và active của họ mình sống vui hơn . Nào chúng ta cả già lẫn trẻ cùng ddi dạo vườn hoa LVD nhé
...  

Hôm qua hấp tấp đọc bài của NTT nên chưa trả lời đoạn này. Chị ui, mấy ngày nay chị gặp hơn 1 bạn 6 bó giống chị đó. Sẵn nói về 6 bó, chị có nghe qua cái này chưa nhỉ:
5 năm 6 tháng 7 tuần 8 ngày 9 phút 10 giây
Cool

Back to top

IP Logged

chieu tim
YaBB Newbies
*

Reply #13 - 09. Mar 2012 , 09:55

Đậu Đỏ ơi
Chị thích cái câu này của em quá

"Triệu người quen, có mấy người thương"

chiều Tím
Back to top

IP Logged

chieu tim
YaBB Newbies
*

Reply #14 - 12. Mar 2012 , 16:47

Thân gừi đến các bạn một chuyện hay đầ tuần nhé

Sau 21 năm chung sống, một ngày, tự nhiên vợ của Peter nói với ông: “Anh hãy mời một phụ nữ khác đi ăn tối, xem phim. Em yêu anh, nhưng em biết người đó cũng yêu thương anh và muốn dành thời gian ở bên cạnh anh”. Peter thật bất ngờ khi nghe vợ khuyên, nhưng khi vợ “bật mí” người ấy chính là mẹ ruột của ông thì Peter vui vẻ điện thoại ngay.
Mẹ của Peter góa bụa đã 19 năm và sống một mình. Peter bận rộn công việc, con cái nên rất ít gặp mẹ. Nhận được điện thoại mời ăn tối của Peter, người mẹ ngạc nhiên: “Có chuyện gì không ổn hả con? Con khỏe không?”. Peter trấn an mẹ: “Mọi chuyện vẫn tốt, đơn giản là con muốn hai mẹ con mình ăn tối với nhau”.
Cuối tuần đó, Peter lái xe đến đón mẹ. Khi Peter vừa đến cửa, mẹ đã đứng đợi. Bà mặc lại bộ váy áo trang trọng của dịp kỷ niệm ngày cưới lần cuối cùng. Bà không quên uốn tóc và trang điểm nhẹ. Bà cười rạng rỡ: “Mẹ khoe với bạn là con mời đi ăn tối, các bà ấy rất ấn tượng về điều này”. Người mẹ vô cùng tự hào khi khoác tay con trai bước vào một nhà hàng ấm cúng và nổi tiếng với thức ăn ngon. Lúc Peter xem thực đơn, bà lại mỉm cười: “Nhìn cảnh này, mẹ nhớ lúc con còn bé, mẹ toàn xem thực đơn để chọn món ăn phù hợp với con”. Peter trìu mến: “Bây giờ con sẽ làm thay mẹ”. Họ say sưa trò chuyện suốt bữa tối. Khi Peter tiễn mẹ về đến nhà, người mẹ nói: “Lần sau chúng ta lại ăn tối với nhau nhé, nhưng hãy để mẹ mời con”.
Chưa đầy một tuần sau, mẹ của Peter qua đời vì một cơn đau tim. Ít lâu sau, Peter nhận được một phong bì, trong đó có bản sao một hóa đơn trả trước ở chính nhà hàng mà Peter và mẹ mới đến ăn tối. Kèm với hóa đơn là lời nhắn của mẹ: “Con trai thân mến. Mẹ đã trả tiền trước cho hóa đơn này. Mẹ không chắc có thể cùng con trở lại đây lần nữa, nhưng mẹ vẫn trả tiền cho hai phần ăn - dành cho con và con dâu của mẹ. Chắc con không biết rằng bữa tối hôm ấy có ý nghĩa thế nào với mẹ. Thương con nhiều”.
Chiều Tím
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 5
Send Topic In ra