Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Nối Tiếp Vần thơ  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 220 221 222 223 224 
Send Topic In ra
Nối Tiếp Vần thơ (Read 180812 times)
DOHUUTAI
Gold Member

Thành viên Xuất Sắc
* Năm 2012 *

Re: Nối Tiếp Vần thơ
Reply #3315 - 23. Dec 2014 , 10:09

Merry Christmas

Kính chúc Cô Ngọc Mai và cả nhà NTVT được an lành hoado

Em Tài tui
Back to top

hoado  Yêu Đời và Yêu Người  hoado 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3316 - 23. Dec 2014 , 12:35

ngo_thi_van wrote on 23. Dec 2014 , 07:55:
Ngoc Mai oi ,
Ngay hom qua di dau vay ma minh goi khong co , dien thoai nha thi noi la disconnected , con cell phone thi khong tra loi.
Minh goi de bao tin vu cua em Cần day.
Toi nghiep cho Thien qua !
Cam on Ngoc Mai da chuc Giang Sinh moi ngươi. Minh cung than chuc Ca Nha NTVT don mung dem Giang Sinh vui tươi dam am va tron nam 2015 nhieu suc khoe de con " mần thơ " suốt nam.
Van

Vân ơi,
Lâu lâu hay để quên cell ở...trong ví (vì đi hơi nhiều, hì hi..) nên Vân gọi không biết để trả lời đó thôi.  Còn số đt nhà vẫn như cũ, Vân thử coi lại hay Cụ bị lẫn sơ sơ rồi vậy?  NM không tiện ghi vào đây, thôi sẽ gọi cho lại Vân sau nhe.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #3317 - 24. Dec 2014 , 08:35

EM TB CHÚC CÔ NGỌC MAI MÙA GIÁNG SINH VUI VẺ VÀ NĂM MỚI 2015 KHOẺ MẠNH
.

...
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3318 - 24. Dec 2014 , 09:40

DOHUUTAI wrote on 23. Dec 2014 , 10:09:
Merry Christmas

Kính chúc Cô Ngọc Mai và cả nhà NTVT được an lành hoado

Em Tài tui

Tài Tui thân quý,

Cô chúc em một Giáng Sinh đầm ấm trong Ơn Chúa, và Năm Mới nhiều sức khoẻ, an vui và sáng tác đều đều.

Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3319 - 24. Dec 2014 , 09:46

thubeo wrote on 24. Dec 2014 , 08:35:
EM TB CHÚC CÔ NGỌC MAI MÙA GIÁNG SINH VUI VẺ VÀ NĂM MỚI 2015 KHOẺ MẠNH
.

...

Cô thương chúc TB, Dũng Bụt và các con các cháu một  Giáng Sinh đầm ấm, vui vẻ và Năm Mới 2015 hạnh phúc, như ý và phát đạt.

Nhớ gửi thêm hình Bé Xinh cho cô nhe.

Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Ngố
Gold Member

Reply #3320 - 24. Dec 2014 , 19:28

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3321 - 26. Dec 2014 , 09:56

Ngố wrote on 24. Dec 2014 , 19:28:
...

Ngố thương ơi,
Noel đến và đi nhanh quá em nhỉ.  Cô chúc em năm mới 2015 an vui, mạnh khỏe và hạnh phúc.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #3322 - 29. Dec 2014 , 11:28

Thân chúc chị Mai và các cháu một năm mới vui nhiều, sức khoẻ nhiều, và hạnh phúc.

(Kỳ Giáng sinh này em chẳng đi đâu vì con gái nuôi bận đi chơi chỗ khác  nên em chẳng có gì gửi cho cháu nội nuôi cả, thôi lại hẹn đến gần tết gặp nhau nhẹ  Chị có rủ em cọp đi không? Tháng 2 này là em cọp được 4 tuổi phải không ? em vẫn có tật không nhớ ngày tháng SN của ai, nhớ được tháng là...quí lăm rồi đấy  Em rất ngại là em bị bệnh lãng trí tới nơi (seriously, chắc chị không tin).  SN cháu  có phải là 21 hay 22 hả chị?
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3323 - 29. Dec 2014 , 23:47

thule wrote on 29. Dec 2014 , 11:28:
Thân chúc chị Mai và các cháu một năm mới vui nhiều, sức khoẻ nhiều, và hạnh phúc.

(Kỳ Giáng sinh này em chẳng đi đâu vì con gái nuôi bận đi chơi chỗ khác  nên em chẳng có gì gửi cho cháu nội nuôi cả, thôi lại hẹn đến gần tết gặp nhau nhẹ  Chị có rủ em cọp đi không? Tháng 2 này là em cọp được 4 tuổi phải không ? em vẫn có tật không nhớ ngày tháng SN của ai, nhớ được tháng là...quí lăm rồi đấy  Em rất ngại là em bị bệnh lãng trí tới nơi (seriously, chắc chị không tin).  SN cháu  có phải là 21 hay 22 hả chị?

Thu thân quý,
Noel qua mau quá, Tết Tây này thì mình đi ăn giao thừa với các em LVD do trường Bưởi Chu Văn An tổ chức, rồi về ở lại nhà Cọp con để hôm sau tiếp tục đi ăn Tết Tây với bạn.
Bà Nội nuôi còn nhớ ngày sinh của cháu, 22-2-2010, là giỏi lắm rồi.  Con bé sẽ 5 tuổi vầo ngày đó, mau quá phải không BNN?
Nếu nó chịu đi vơi mình thì NM sẽ dắt đi ngày 8-2-15, chớ Cu Tí em nó đeo Bà dữ lắm, không thể hát hò gì được nếu dắt em nó theo Thu ạ.
Còn quên là chuyện thường, ai cũng có lúc quên cả.  Vấn đề là tiền để đâu vẫn nhớ là được rồi Thu ơi, hì hì...
Chúc hai ông bà Thu-Đạt và các con, các cháu năm 2015 vui vẻ, hạnh phúc, mạnh giỏi và như ý.

Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #3324 - 30. Dec 2014 , 08:26

Thu thân quý,
Noel qua mau quá, Tết Tây này thì mình đi ăn giao thừa với các em LVD do trường Bưởi Chu Văn An tổ chức, rồi về ở lại nhà Cọp con để hôm sau tiếp tục đi ăn Tết Tây với bạn.
Bà Nội nuôi còn nhớ ngày sinh của cháu, 22-2-2010, là giỏi lắm rồi.  Con bé sẽ 5 tuổi vầo ngày đó, mau quá phải không BNN?
Nếu nó chịu đi vơi mình thì NM sẽ dắt đi ngày 8-2-15, chớ Cu Tí em nó đeo Bà dữ lắm, không thể hát hò gì được nếu dắt em nó theo Thu ạ.
Còn quên là chuyện thường, ai cũng có lúc quên cả.  Vấn đề là tiền để đâu vẫn nhớ là được rồi Thu ơi, hì hì...
Chúc hai ông bà Thu-Đạt và các con, các cháu năm 2015 vui vẻ, hạnh phúc, mạnh giỏi và như ý.

Ngọc Mai  [/quote]

Cô Mai thương kính ,

Mới đây mà cọp con sắp lên 5 tuổi 2-22. Như vậy năm nay mừng SN cháu linh đình , vì rơi vào những ngày Tết VN của chúng ta. Alex ngày mai cũng lên 7 , Brandon tháng 2 cũng đi học trường tư , vì đã hơn 3 tuổi rồi đa. Các cháu mau lớn , nhưng các bà thì càng ngày càng trẻ , và chạy shows đều đều...hi.hi.

...

3 bc AB thương kính chúc Bà Mai cùng quý gia đình , vườn thơ trọn 365 ngày vui tươi hạnh phúc như hoa Mai.

3 BC AB

Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #3325 - 01. Jan 2015 , 07:43

KÍNH CHÚC THÀY CÔ CÙNG CÁC BẠN TRONG VTNT MỘT NĂM MỚI 2015 AN KHANG THỊNH VƯỢNG HẠNH PHÚC

...

LỜI CHÚC ĐẦU NĂM

Hãy lắng tai nghe tớ chúc đây
Chúc cho Dũng Trọng mặt thêm nhây
Dè chân dạng cẳng mà tranh đấu
Đứa chạy theo Tàu đứa lậy tây

Chúc cho bộ đội với công an
Sáng mắt nhìn nhau chớ cố ăn
Tổ quốc của chung đừng gấu ó
Đều là đầy tớ của nhân dân

Chúc anh chiến sĩ ở Trường Sa
Tay súng hiên ngang giữ đảo nhà
Chớ để quân tàu vào lấn chiếm
Biển đảo xuân về sớm trổ hoa

Phập độ trời thương Nguyễn Bá Thanh
Phen này chớ vội ngắm trời xanh
Bởi quân tham nhũng còn nhiều lắm
Ông bỏ ra đi thế sao đành

Chúc cho những đứa giỏi chui luồn
Tiền bạc ra ngoài để bán buôn
Biệt thự to đùng như Xuân Phúc
Mai kia hụt cẳng nó mau chuồn

Chúc người khiếu kiện, những dân oan
Vững dạ bền lòng giữ lá gan
Ruộng đất cha ông nếu để mất
Mai đây xấu hổ dưới suối vàng

Chúc cho các cháu sớm thành tài
Học hành chăm chỉ dựng tương lai
Nước non rồi sẽ nhờ em đấy
Dân Chủ tự do đã chọn ngày

Chúc cho tất cả được thành công
Ấm no hạnh phúc cả non sông
Nhà Nam bừng sáng trời Âu Á
Đừng để quân tàu lấy biển đông

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3326 - 01. Jan 2015 , 18:18

tuy-van wrote on 30. Dec 2014 , 08:26:
Thu thân quý,

Ngọc Mai    Cô Mai thương kính ,

Mới đây mà cọp con sắp lên 5 tuổi 2-22. Như vậy năm nay mừng SN cháu linh đình , vì rơi vào những ngày Tết VN của chúng ta. Alex ngày mai cũng lên 7 , Brandon tháng 2 cũng đi học trường tư , vì đã hơn 3 tuổi rồi đa. Các cháu mau lớn , nhưng các bà thì càng ngày càng trẻ , và chạy shows đều đều...hi.hi.

...

3 bc AB thương kính chúc Bà Mai cùng quý gia đình , vườn thơ trọn 365 ngày vui tươi hạnh phúc như hoa Mai.

3 BC AB

TVMS thương,
Mới đó mà Bn TV đã có 2 cháu ngoại lớn quá rồi nhỉ.  Vậy là Brandon cũng sinh năm con Rồng hả em, bằng tuổi Bé Kenrick Khải của cô.  Thằng nhỏ đeo cô kỹ hơn con Cọp, chị của nó nhiều.  Nhưng mà cái khoản nhõng nhẽo đòi bế hoài thì cũng hơi đáng lo, vì ngày nó 1 nặng lện còn BN thì ngày một yếu đi đó MS ạ.   Thôi thì cô cũng phải gồng mình vì mê nó quá cơ Mây Say ạ!
Chúc em vui cả năm 2015 nhe.

Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3327 - 01. Jan 2015 , 18:28

Lethikinhhoang wrote on 01. Jan 2015 , 07:43:
KÍNH CHÚC THÀY CÔ CÙNG CÁC BẠN TRONG VTNT MỘT NĂM MỚI 2015 AN KHANG THỊNH VƯỢNG HẠNH PHÚC

...

LỜI CHÚC ĐẦU NĂM

Hãy lắng tai nghe tớ chúc đây
Chúc cho Dũng Trọng mặt thêm nhây
Dè chân dạng cẳng mà tranh đấu
Đứa chạy theo Tàu đứa lậy tây

Chúc cho bộ đội với công an
Sáng mắt nhìn nhau chớ cố ăn
Tổ quốc của chung đừng gấu ó
Đều là đầy tớ của nhân dân

Chúc anh chiến sĩ ở Trường Sa
Tay súng hiên ngang giữ đảo nhà
Chớ để quân tàu vào lấn chiếm
Biển đảo xuân về sớm trổ hoa

Phập độ trời thương Nguyễn Bá Thanh
Phen này chớ vội ngắm trời xanh
Bởi quân tham nhũng còn nhiều lắm
Ông bỏ ra đi thế sao đành

Chúc cho những đứa giỏi chui luồn
Tiền bạc ra ngoài để bán buôn
Biệt thự to đùng như Xuân Phúc
Mai kia hụt cẳng nó mau chuồn

Chúc người khiếu kiện, những dân oan
Vững dạ bền lòng giữ lá gan
Ruộng đất cha ông nếu để mất
Mai đây xấu hổ dưới suối vàng

Chúc cho các cháu sớm thành tài
Học hành chăm chỉ dựng tương lai
Nước non rồi sẽ nhờ em đấy
Dân Chủ tự do đã chọn ngày

Chúc cho tất cả được thành công
Ấm no hạnh phúc cả non sông
Nhà Nam bừng sáng trời Âu Á
Đừng để quân tàu lấy biển đông

Kahat

Kahat thân quý,

Dịp đầu năm mà nhận được bài chúc đầy ý nghĩa của em thì thật là hên đó.  Mong sao những lời chúc của Kahat sớm thành tựu thì dân ta cũng đỡ khổ, và đất nước ta cũng không còn bị TC dòm ngó nữa em nhỉ. 

Cô chúc em năm mới DL an vui và hạnh phúc.

Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #3328 - 01. Jan 2015 , 21:28

Thân mến chúc các bạn, các anh chị em của gia đình LVD một tân niên 2015 nhiều điều vui, may mắn, sức khỏe , và an lạc.

THU LÊ

...

(Cuối  năm tính sổ, nhớ lại chuyện cũ, ôn lại những kỷ niệm vàng  và rồi lại hướng về 365 ngày sắp tới.  Mời cả nhà đọc lại một bài viết cũ, đã đăng trong 1 Đặc San LVD để ...hát mừng mùa xuân và trân quí những tình cảm vui buồn đã qua của trường Lê văn Duyệt).)

MTV và những bài hát cho người LVD   
  bài của Thu Lê          

Chuyện thay đổi lời của một bài hát nổi tiếng mà mọi người đều biết, hoặc là chỉ thay đổi một vài câu của bài hát để góp vui hay pha trò trong những lúc “trà dư tửu hậu” là một hiện tượng rất thường xẩy ra.  Chắc không ai có một ý nghĩ xấu nào hoặc định chê trách điều gì, nhưng không ai biết người nào “đầu têu” hoặc lời thay đổi phát xuất từ đâu và những lời cải biên cứ tiếp tục lan truyền để làm vui cho mọi người.

Chẳng hạn như bài “Trăng Rụng Xuống Cầu” của Hoàng Thi Thơ mà ngày xưa đôi song ca Ngọc Cẩm &Nguyễn Hữu Thiết trình bầy khá phổ thông đã bị mọi người đọc trại ra là “Trăng rụng trúng đầu” hoặc tệ hơn “Răng rụng trúng đầu” (phải phát âm hai chử ‘răng rụng” theo lối Bắc !) với những câu trẹo họng như “  Ai đang đi trên cầu bông, té xuống sống, ướt cái quần ny-lông...” làm mọi người phải cười vỡ nhà vỡ cửa ... Rồi còn nữa, thí dụ 2 câu của một bài hát rất quen thuộc của nhạc sĩ Lam Phương mà tôi không nhớ tên bài hát đã được biến chế thành,” Em ơi, nếu mộng không thành thì sao? Mua chai thuốc chuột......” Hoặc là gần đây hơn, một bài rất hay của nhạc sĩ TCS đã biến thành lời than rất cay đắng của các đấng nam nhi với những câu như "Một ngàn năm nô lệ đàn bà. Một trăm năm nô lệ vợ ta. Ba mươi năm rửa chén từng ngày. Gia tài của vợ, để lại cho ta..Gia tài của vợ:  Một nắm bùi nhùi..."

Cái tệ hại nhất là các câu cải biên lại được mọi người nhớ hơn là lời chân phương của bản chính.  Ngay tôi đây, tôi nhớ những câu kể trên mà không nhớ chính xác tên bài hát và là của tác giả nào.  Tôi chắc các tác giả ít ai vui với những câu cải biên này và  tác giả Lam Phương đã than phiền là nhạc của ông bị “cải” nhiều nhất.  Nghĩ cho cùng, các tác giả cũng nên vui vì sự lan truyền sâu rộng tự nhiên trong quần chúng đã chứng tỏ sự thành công của bài hát chính, nhất là sự làm vui mọi người chứ không hề có mục đích thương mại bất chính.

Riêng thầy trò Lê văn Duyệt chúng tôi vì hay gặp nhau luôn, nên rất thân mật gần gũi. Lúc gặp nhau lấy ăn uống ca hát làm vui, và hay đem các bài ca quen thuộc ra hát cho nhau nghe.  Từ đó mới nghĩ đến biến chế các bài chúng tôi yêu thích ra những lời thích hợp để diễn tả hoàn cảnh, tâm tình và tình cảm của chúng tôi trong những lần gặp gỡ.  Thiết tưởng với mục đích mua vui không kém phần “cao cả” ấy (ghi lại những ngày gặp gỡ tràn đầy kỷ niệm bằng lời ca mới ), các tác giả cũng thông cảm và lượng thứ.

Bài hát cải biên đầu tiên cho LVD ra đời có lẽ cách nay phải 15, 17 năm khi hội CNSTH /LVD do Thanh Tâm mới thành lập được vài năm.  Trên đường đi xuống miền nam CA họp bạn, các em Kim Anh, Kim Bình và nhất là em Nguyễn thị Đức đã đặt lời mới cho bài “Trường Làng Tôi” của Phạm trọng Cầu., gợi nhớ bao hình ảnh xưa của trường Lê văn Duyệt với ao rau muống, 2 dãy lầu , và con đường lộ đi 2 phía Dakao và về phía lăng Đức Tả Quân.  Lúc đó VN chưa có bình thường hóa, chưa mở cửa nên còn thấy hình ảnh “trường xưa xa quá ai ơi, tôi mơ ước ngày mai quay về”và “ theo tháng ngày chiến cuộc lan tràn trong nước tôi xóa tên trường xưa...”  Đúng thế, trường LVD đã mang tên khác rồi...Xin các bạn nghe bài hát:

Trường Làng Tôi

Trường của tôi ao rau muống vây quanh cóc với nhái kêu rêu um xùm

Lên trường tôi con đê bé xinh xinh len qua đám trúc xanh nhẹ lướt

Trường của tôi hai cao ốc chơ vơ bao quanh đám rêu xanh ao bùn

Trường của tôi không giây phút tôi quên dù đói no quê người bạn ơi

Nơi sống bao mái đầu xanh mầu, đời tươi như rau muống xanh chấm tương

Theo tháng ngày chiến cuộc lan tràn trong nước tôi xoá tên trường xưa

Không bóng hình những tà áo dài cùng nhau tha thướt liếc ra liếc vô

Mơ đến ngày nước non yên bình trong nước tôi sẽ thăm trường xưa

Đường về quê xa xôi quá ai ơi, tôi mơ ước mai đây quay về

Nhìn trường xưa quên đi kiếp tha phương luôn vấn vương những nhớ và thương...

Khi so sánh hội CNSTH/LVD với hội đoàn các trường khác thì hội chúng ta được tiếng là thân mật, thầy trò khăng khít, gần gũi, sinh hoạt với nhau rất thường, hiếm thấy ở các hội đoàn bạn hình như có “nặng phần trình diễn” hơn (chỉ thấy sự hiện diện thầy trò trong các buổi lễ lớn).  Sự gần gũi khắng khít đó trong bao nhiêu năm đã thành nếp nhà nên đến đầu năm 2008 khi cựu  HT Đặng Cần tổ chức lần đầu ngày “Nhớ Ơn Thầy Cô” tại Orange County đã gây hứng khởi cà cảm kích của đa số thầy trò.

Ba chúng tôi với tư cách là giáo sư cố vấn đã quen vui chơi với các em trong các buổi họp “mini”, cảm kích cái ý nghĩa của Đại Hội “Nhớ Ơn Thày Cô”, muốn đem cho các em một ngạc nhiên thích thú, bèn rủ nhau trình diễn một bài hát gợi nhớ thầy cô một thời “gõ đầu trẻ” và nhắc nhở các em thời áo trắng mài đũng quần trên ghế nhà trường. Thế là bài “Cô Gái Việt” của Hùng Lân một sớm một chiều đã biến thành “Cô Giáo Việt”.  Xin mời mọi người cùng hát:
Cô Giáo Việt

(dựa theo bài “Cô Gái Việt” của Hùng Lân,

do các cô Thu Lê, Ngô Vân và Vũ Ngọc Mai đặt lời)

Thương tặng các em nữ sinh LVD

Làm cô giáo, trời ơi khổ cả đời!

Ngày sáng đêm soạn bài sao quá ngán!

Ngồi trong lớp làm gương sáng cho người

Rời lớp ra, thì cuộc đời thật sướng vui....

Dẫu không thuộc bài, em vẫn tới lớp

Thấy cô vào, lòng em ôi sao khớp!

Học trò hiền trò ngoan, cô thêm vui,

Học trò lười trò phá, cô than trời!

Này em ơi, chớ thích quà rong

Cố gắng học xong, không cãi nhau, không ngồi lê.

Dù rầy la, quát mắng, làm nghiêm, cho trứng gà non

Cũng bởi cô thương học trò.

Học trò cô_ những tấm lòng son

Như những mầm non, tô thắm giang sơn Việt Nam.

Lòng cô quyết góp sức đồng tâm

Xây muôn tương lai rạng ngời, sáng tươi....

1/12/08

Bài “Cô Giáo Việt” được hoan nghênh nhiệt liệt. Các em ngạc nhiên thấy các cô giáo ở tuổi 70+ mà cởi mở, chịu chơi quá xá, thích thú nhìn lại ảnh mình của 40 năm trước qua bài hát, đã ùa lên sân khấu hát chung với các cô một lần nữa.  Thế là ban tam ca MTV (Mai Thu Vân_) ra đời và ...nổi tiếng ngay  mặc dù các cô ca sĩ này thuộc loại ‘hát hay không bằng hay hát’) vì các em chưa bao giờ thấy các cô giáo (già) hát trước công chúng, lại diễn tả rất thành thực, say sưa (cứ nhìn hình cô Mai đang hát là biết) cái nỗi lòng của cô giáo như thế. 

Năm sau, trong ĐH thế giới lần I, các em trong ban Văn nghệ của NĐ đã làm một màn nhạc cảnh “Cô giáo Việt- Nữ Sinh Việt” hát lại bài Cô Giáo Việt và thêm phần “Nữ Sinh Việt” đối thoại với các cô giáo rất là dễ thương. Hảy nghe các em nói:

Lời cô giáo, lòng em nhớ muôn đời

Học phải chăm, việc nhà không biếng nhác

Cười, ăn nói, phải khép nép dịu dàng

Quần áo thơm, đẹp mà không lố lăng.

Sáng đến trường học Văn rồi học Toán
Triết, Sử đại rồi Anh Văn, Lý Hóa
Vạn vật, nhạc, công dân, hay Pháp Văn
Nhiều nhiều nhiều, mệt quá em đau đầu!

Khi cô khuyên các em nên gắng học, đừng ngồi lê dôi mách thì các em trả lời rất ngoan:

Dạ thưa cô, em nhớ lời cô

Em ráng học thi, không dám xi nê, dạo chơi

Dù đôi lúc em trốn học hay phá phách mộng mơ

Cho các cô đây nhăn mày...
Và kết luận:

Dù năm tháng sóng gió bể dâu

Em mãi là học trò của cô (hay Cô mãi là người THẦY của em.)

Sau kỳ ĐH, có họp mặt đôi lần ở nhà em cựu HT Cần, cô Ngọc Mai cao hứng làm bài     “ 90 năm Cuộc Đời”, một biến thể của “60 Năm Cuộc Đời) của Y Vân.  Cô Mai tâm sự,  “ Mình thì đã qua cái mốc 70, các em thì cũng ngót nghét ở ngưỡng cửa 60, mà còn hăng hái khỏe mạnh, vui chơi thế này thì không thể chỉ có 60 năm mà ít ra phải 90 năm, nếu không muốn nói là 100 năm...” Xin mời mọi người cùng hát:

CHÍN MƯƠI NĂM CUỘC ĐỜI

Em ơi em ơi, chín mươi năm cuộc đời 

20 (hai mươi) năm đầu, học hành rất lao đao

50 (năm mươi) năm sau, cuộc đời luôn xoay vần,

20 (hai mươi) năm cuối làm sao?

-Ớ là thế, bảy bó( sáu bó) đâu là bao?

Ớ giờ đây, gặp nhau vui mừng quá

Ớ còn bao năm sống vội đi em!

Em ơi em ơi, 90 năm cuộc đời

Khi xa nhau rồi, ta vẫn nhớ hôm nay   

Bao nhiêu yêu thương và duyên sum vầy

Lê Văn Duyệt sống mãi ngàn năm!

(lời cải biên :Gs Vũ NGọc Mai)

Ngày 23 tháng 8, 2009, hội CNSTH/LVD đã tổ chức Hội Ngộ Toàn Cầu lần thứ 1 tại Orange County.  Ban tam ca MTV đã không phụ lòng trông đợi của các em, góp mặt trình diễn bài “Ly Rượu Mừng Hội Ngộ 2009” cải biên từ bài hát để đời của NS Phạm Đình Chương.  Với điệu nhạc vui tươi quen thuộc nay thêm lời trần tình cảm động, diễn tả được tâm tư của đàn chim LVD từ bốn phương tìm về tổ ấm, ôn lại kỷ niệm xưa, hâm nóng tình thầy trò tình bạn đã gặp nhau một thời và nặng lòng cho đến cả đời.  Đây là những tâm tình ấy, xin mọi người cùng hát:

Ly Rượu Mừng Hội Ngộ 2009

Đàn chim tung cánh từ khắp muôn nơi, về đây ta hát vang khúc hoan ca, mừng thầy cô bạn xưa, gặp nơi đây thiết tha, với tấm lòng yêu thương trường cũ.

Á, A, Á, A...Nhắp chén đầy vơi chúc người người vui.

Á, A, Á, A...Ôn kỷ niệm cũ muôn đời.

Nhớ mái trường năm ấy thân thương, những ngày hoa gấm mơ màng.  Nhớ những năm dài, áo trắng miệt mài, cùng thầy cô sớm trưa vui học.

Từ khi xa quê, mái trường nhạt nhòa mà trong tim ta vẫn tình đậm đà, vẫn còn một cõi thân thương, vẫn tìm về một góc tha hương...

Á, A, Á, A...LÊ VĂN DUYỆT xưa vẫn luôn bền vững,

Á, A, Á. A....Chúng mình giữ mối thâm tình....

Gặp nhau luôn (cùng) chồng con hân hoan, trong đời sống vui buồn hợp tan.

Đời tha hương, đường đời vạn nẻo. Tóc xanh nay đã muốn pha tiêu cùng muối..

Dậy dỗ một thời (là) thầy cô một đời, Có bao giờ quên tình thầy trò?

Bạn thuớ ấu thơ luôn luôn (là) bạn mãi trăm năm.  Gặp nhau rồi thương nhớ hoài ngàn năm...

Tháng tám ....sum ..vầy, hãy chúc mừng nhau sẽ còn gặp nữa.  Giữ...kỷ..niệm...vàng, những ngày thơ ấu êm đềm.

Chúc Lê Văn Duyệt  ...mãi...thân thương....

Cho cuộc đời ta...thêm ....hương.......

(do ban tam ca MTV viết lời theo nhạc của Phạm Đình Chươngg, mừng ngày Hội Ngộ

LVD toàn cầu  23 tháng 8, 2009)

Gần đây nhất là Ngày ĐH Thế Giới lần thứ II ở San Jose vào ngày 18, 19 tháng 8 năm 2011 đánh dấu 20 năm thành lập hội và 36 năm tha hương.  Thời gian đi nhanh và mọi người đã già theo năm tháng, không còn đi lại thăm nhau dễ dàng như trước.  Thỉnh thoảng có dịp các cựu NS LVD rủ nhau đi thăm các thầy cô ở xa, lại nhân cơ hội chở các thầy cô  ở các nơi khác tới chỗ họp  (ở nhà một cô thầy nào đó) và tất nhiên là không quên mang dồ ăn đồ uống để vừa ăn vừa chơi cho hết ngày. Hội chúng ta vẫn tiếp tục phát triển , vẫn vững vàng keo sơn.  Tình thầy trò bè bạn không hề phai nhạt theo thời gian .  MTV muốn ghi nhận tình cảm chân thật và bền vững đó bằng bài “Tuổi Vàng”, cải biên từ Thu Vàng của NS Cung Tiến , đã được chia sẻ trong ngày họp mặt thầy trò ngày thứ bẩy 18 tháng 8, 2011:

Tuổi vàng    
                                   Nhạc:  Cung Tiến

Lời:    MTV  (tháng 8-2011)

(Lời thầy cô)

1. Chiều hôm qua soi gương trên tường,

Nhìn mái tóc đã nhuốm phong sương.

Thời gian trôi dần vào thiên thu.

Chúng mình không còn những ngày ngây thơ.

Hôì này không đi chơi dễ dàng.

Thâỳ cô đã ...nhạt phấn phai hương....

Đường thì xa, làm sao lê chân?

Lái xe không còn, (  làm) thế nào đi thăm ? (thăm nhau)

ĐK:

Trường xưa còn đó, tình bạn xưa còn đó.

Đầu cô mầu tuyết, em giờ tóc vàng úa.

Hình bóng trường cũ, bao ngày xanh thuở âý,

Nghe dường như hãy còn đâu đây....

(Lời học trò)

2.  Ngày hôm nay đi thăm cô thầy,

Đừng quên nhé, đồ ăn mang theo.

Đường tuy xa mà lòng không xa...

Chúng mình đưa thầy cô cùng gặp nhau...

ĐK:

Nào bún nào bánh, nào bài hát bài ca...

Nào máy hình nháy, bấm tùm lum tà la...

Nào ăn nào uống, nào cười nói thật sướng!

Ôi đời còn bao nhiêu mà không hưởng....?

Ngày hôm nay đi thăm cô thầy

Nhớ nhớ “Kỷ Niệm” cũ xa vời

Ngày hôm nay mình gặp nhau đây

Nhớ thuở sách đèn bao nhiêu là thương......

Ngày ĐH chính, MTV chọn bài “Mơ Khúc Tương Phùng” của Lam Minh vì chẳng thấy còn đề tài nào thích hợp hơn nữa.  Nhưng vì phần Điệp Khúc của nguyên bản đã rất thích hợp với chủ đề hội ngộ của LVD nên MTV đã giữ nguyên (phần chữ thẳng dưới đây) và chỉ sửa đổi lời nửa phần trên của bài hát (chữ nghiêng) cho hợp với tình thầy trò bè bạn hơn là tình yêu đôi lứa:

MƠ KHÚC TƯƠNG PHÙNG

LAM MINH & MTV (8-2011)

Ta tìm về với nhau hôm nay
                        Một trời hạnh phúc tay trong tay

Mơ về trường xưa, nhớ thầy bạn cũ

Ngút ngàn kỷ kiệm bao thời dâú ái.

Ôi thời hạnh phúc đã trôi qua
                        Nhưng lòng ta vẫn luôn mơ xa
                        Mơ người bạn quí nhớ lại tình cũ
                        để cùng ta vang khúc ca tương phùng.

ĐK :

Một hôm gặp lại  nhau

Đời tươi vui cùng tia nắng bên cành hoa đào

Ta được gần bên nhau

Mặc không gian, mặc cuộc sống ra thế nào

Lòng ta được hân hoan

Cùng bên nhau có thể vui những ngày sáng

Say đắm trong câu ca mơ màng,

Ta hát theo cung đàn của giấc mộng vàng.

Thế là trong mấy năm liền, ban tam ca MTV, khởi hứng từ bài « Trường Làng Tôi » của các em, đã chế được mấy bài hát nói lên tình cảm chân thật của những người LVD.  Những ngày tháng sắp tới, không biết cuộc đời sẽ ra sao, không biết có gì thêm nhưng  MTV muốn ghi lại đây trên giấy trắng mực đen kỷ niệm của những ngày vàng mà ...ngàn năm hồ dễ đã ai quên..... ?

THU LÊ
(10-17-2011)
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #3329 - 04. Jan 2015 , 10:10

Tí cưng ơi,
Mồng 1 đầu năm post bài cho cô, chắc là cô hên lắm đây.   Cám ơn Tí cưng của cô, cô vẫn nhớ em luôn đó. 
Cô chúc em làm ăn đai phát, luôn mạnh giỏi, và hạnh phúc.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 220 221 222 223 224 
Send Topic In ra