Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - :: Bến Thơ ViệtDươngNhân ::  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 16 17 18 19 20 ... 28
Send Topic In ra
:: Bến Thơ ViệtDươngNhân :: (Read 48270 times)
vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

:: Bến Thơ ViệtDươngNhân ::
Reply #255 - 13. Jun 2010 , 14:25

mydung wrote on 13. Jun 2010 , 11:12:
em mydung73 mến chào Chi 7
được đoc nhiều bài của Chị 7, em rất cảm phuc.
Ở đời có khi nghịch cảnh lại tạo thuận duyên cho mình tu tâp, coi như bà ấy là Bồ Tát ngược của Chị vậy, rât mừng là duyên lành đưa 7 vào với Phật Pháp và có dip chia xẻ để chúng em được học hỏi thêm
Chúc Chị 7 thân tâm thường an lạc, tu hành tinh tấn và sáng tác đều đều

mến

Chào em MỹDung,

7 rất vui được em ghé chia xẻ vui_buồn với 7. Đúng đó em, nhiều khi gặp nghịch cảnh mà đưa đẩy cho mình được những cái lành hay. Theo Học Phật cũng nói vậy, bà ấy là hiện thân Bồ Tát (khiêu khích) thử thách coi 7 hiền tới đâu ? Ai dè đụng đau quá nên trí tuệ bị Vô Minh che khuất, phừng phừng nổi lửa SÂN dữ vậy đó - Cũng còn may là nhờ "ba ngọn đèn" soi sáng dẹp bóng tối là, Mẹ và hai con 7. Lúc đó nghĩ đến Mẹ nhiều hơn hết - Vì lời hứa của 7 hồi trẻ (lúc 18 tuổi) kêu Mẹ : "Má đừng đi làm cực khổ con sẽ nuôi Má tới già". Thành ra khi lì liều nhớ đến Mẹ. Nhưng cũng nhờ Trời Phật thương cứu 7. Ôi, sau đó cũng còn thử thách dài dài. nhờ luôn niệm niệm Quan Thế Âm Bổ Tát tâm lắng yên nên 7 vượt qua hết. Gặp chuyện trái lòng cứ "Xả và Buông" xử huề - Người ta đánh 7. 7 nói, kiếp trước chị đánh em nhiều hơn, kiếp này em đánh chị vậy còn ít, thôi huề nha ! Bạn bè cho 7 ngu_điên_khùng...
Tại "có" gì đó - Nên Nó nhờ cậy mình không được thì nó đánh - Ai biểu "có" nhà rộng hổng cho nó ở đậu, ai biểu "có" uy tín nó nhờ nói giúp dùm, không giúp thì nó đánh...
Cuối cùng bán nhà lớn, mua cái Am nho nhỏ đủ ở là hay nhứt. Thế là 7 thực hành và sống yên ổn hơn 10 năm nay. Và cũng không lo lắng về tiền bạc nữa - Vì ở một mình nhà lớn cũng ớn ớn - thuế má, tiền điện sưởi, tiền gác gian, tiền làm vườn, đổ rác... mắc lắm chịu cũng không nổi. Còn cho "se" phòng thì ôi thôi đòi tiền nó đánh 7 nữa sao Grin.
7 còn lắm chuyện cũng nên kể cho đời biết mà ngừa hoặc nhịn nhục.
Bữa nay mới gặp em mà viết dài như "truyện ngắn" rồi. Thôi nha ! Hẹn em hôm khác. Cũng có cơ duyên mới gặp - Hỗm rày có Tuyết Lan, HMN... nay gặp em... để nói "Tình Đời - Nghĩa Đạo" cho vui. Smiley
Chúc MyDung & gia đình bình an hạnh phúc - thân tâm thường lạc.
Thân mến hoahong.gif
7_vdn

Back to top
« Last Edit: 13. Jun 2010 , 14:28 by vietduongnhan »  

Niềm vui dâng tặng cho đời
Nỗi buồn gởi gió mây trời mang đi
http://vietduongnhan.blogspot.com/
http://www.viet.no/forum/viewforum.php?f=22

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: :: Bến Thơ ViệtDươngNhân ::
Reply #256 - 13. Jun 2010 , 21:19

Chị 7 thân ái
Mấy nay em nghe HT Tịnh Không giảng Kinh VLT-thấy thấm thía  được chút chút -  Smiley Smiley  - Mong rằng mỗi ngày 1 chút -quét đi 1 chút bụi trần trong tâm ... buông xả đi bớt chút phiến nảo ...đề có được chúc an lac- thanh tịnh  ---

Em không biết làm thơ - nên mang về đây mấy vần thơ nè

NGỘ 1

Ta ngỡ đời vui lắm
Ghé lại vài phút thăm
Ngờ đâu là cõi tạm
Thì ra ta đã lầm

NGỘ 2

Cuộc đời kia vừa có
Thoắt lại đã thành không
Ôi! Trầm luân bể khổ
Ngộ ra chỉ vô thường

NGỘ 3

Ta ngỡ đời vui lắm
Nên vướng vòng lợi danh
Ngờ đâu là cõi tạm
Thôi chia tay. Cũng đành !

VŨ UYÊN GIANG
San Leandro - 5/2006

Chúc chi luôn an lạc -
Em TL openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif
Back to top
« Last Edit: 13. Jun 2010 , 21:20 by Tuyet Lan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #257 - 14. Jun 2010 , 01:26

Tuyet Lan wrote on 13. Jun 2010 , 21:19:
Chị 7 thân ái
Mấy nay em nghe HT Tịnh Không giảng Kinh VLT-thấy thấm thía  được chút chút -  Smiley Smiley  - Mong rằng mỗi ngày 1 chút -quét đi 1 chút bụi trần trong tâm ... buông xả đi bớt chút phiến nảo ...đề có được chúc an lac- thanh tịnh  ---

Em không biết làm thơ - nên mang về đây mấy vần thơ nè

NGỘ 1

Ta ngỡ đời vui lắm
Ghé lại vài phút thăm
Ngờ đâu là cõi tạm
Thì ra ta đã lầm

NGỘ 2

Cuộc đời kia vừa có
Thoắt lại đã thành không
Ôi! Trầm luân bể khổ
Ngộ ra chỉ vô thường

NGỘ 3

Ta ngỡ đời vui lắm
Nên vướng vòng lợi danh
Ngờ đâu là cõi tạm
Thôi chia tay. Cũng đành !

VŨ UYÊN GIANG
San Leandro - 5/2006

Chúc chi luôn an lạc -
Em TL openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif

Tuyết Lan thân,

4 bài Kệ "NGỘ" ngắn gọn mà rất thâm thuý... Biết vậy cứ giữ TÂM bình thản tiếp tục sống tới ngày Phật gọi thì DẠ xách giỏ theo Phật là xong.
@ 7 chưa nghe HT Tịnh Không giảng. Để vào xem.
Chúc em an vui.
7_vdn
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #258 - 14. Jun 2010 , 07:18

vietduongnhan wrote on 14. Jun 2010 , 01:26:
Tuyết Lan thân,

4 bài Kệ "NGỘ" ngắn gọn mà rất thâm thuý... Biết vậy cứ giữ TÂM bình thản tiếp tục sống tới ngày Phật gọi thì DẠ xách giỏ theo Phật là xong.
Chúc em an vui.
7_vdn

Chị 7 Mộng Mơ ơi ,

Em thích đọc " truyện ngắn " của chị lắm và nể phục chị vô cùng , em thích cách viết dí dỏm của chị về những chuyện tưởng như rằng không có trên đời hay những chuyện không thể " buông xã " được... vậy mà chị đã làm tỉnh bơ... Xin chị quởn quởn cứ viết " truyện ngắn " cho tụi em đọc nha  Cheesy Grin

Chúc chị vui

PTr
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #259 - 14. Jun 2010 , 08:53

vietduongnhan wrote on 14. Jun 2010 , 01:26:
Tuyết Lan thân,

Chúc em an vui.
7_vdn

Chi 7 thân thương
Smiley Smiley Mong là được  xách "giỏ " về quê Cha đó chi -Cho dù ơ phẩm vị thấp nhất (hạ Phẩm hạ sanh ) cũng vui rồi -Miễn sao được găp cha lành là vui rồi 
Chị vào đây nè 
http://tinhtonghochoi.net/downloads/ ; ( trong day có bài giảng mới nhất của HT về Kinh VLT) hay
http://www.tinhthuquan.com/

Chúc 7 luôn an lạc
Em-TL
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #260 - 15. Jun 2010 , 04:48

Phuong_Tran wrote on 14. Jun 2010 , 07:18:
Chị 7 Mộng Mơ ơi ,

Em thích đọc " truyện ngắn " của chị lắm và nể phục chị vô cùng , em thích cách viết dí dỏm của chị về những chuyện tưởng như rằng không có trên đời hay những chuyện không thể " buông xã " được... vậy mà chị đã làm tỉnh bơ... Xin chị quởn quởn cứ viết " truyện ngắn " cho tụi em đọc nha  Cheesy Grin

Chúc chị vui

PTr

Chào PTr.

Cám ơn em đã đọc và chia xẻ buồn vui cùng 7 - Từ giữa năm 2003 tới nay, 7 không dựng chuyện ngắn nào nữa cả. "Tịt ngòi" Grin. Có gần 40 truyện ngắn + tuỳ bút + 1 truyện dài "MaiLy" là quá xá nói rồi - Chữ nghĩa văn phong chị có nhiêu đó hà Smiley - Viết tiếp sẽ lặp đi lặp lại làm độc giả chán chết  Roll Eyes. Trời cho chị tới chừng ấy cũng vui quá rồi. Smiley
Tất cả >> truyện ngắn, truyện dài vdn ở đây. trong web này đọc dễ vì có thể cho chữ lớn và có Ebook. Smiley
Chúc em & gia đình an vui.
Thân mến Kiss hoahong.gif
7_mm
Back to top
« Last Edit: 15. Jun 2010 , 05:02 by vietduongnhan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #261 - 15. Jun 2010 , 04:59

Tuyet Lan wrote on 14. Jun 2010 , 08:53:
Chi 7 thân thương
Smiley Smiley Mong là được  xách "giỏ " về quê Cha đó chi -Cho dù ơ phẩm vị thấp nhất (hạ Phẩm hạ sanh ) cũng vui rồi -Miễn sao được găp cha lành là vui rồi 
Chị vào đây nè 
http://tinhtonghochoi.net/downloads/  ( trong day có bài giảng mới nhất của HT về Kinh VLT) hay
http://www.tinhthuquan.com/

Chúc 7 luôn an lạc
Em-TL

TL thân,

7 cũng mong như em vậy thôi. Nay sáng sáng nghe "Bát Nhã Tâm Kinh" và "Sám Hối Lục Căn" do Thích Thầy Nhật Quang Tụng - Nghe giọng tụng BNTK của Thầy TNQ hơn 30 năm nay rồi. Hồi trước giọng còn trẻ, nay thì Thầy chắc cũng ngoài 60.
Cứ quyết tâm "hạ Thủ Công Phu" khuyết khuyết cho nhuần nhuyễn rồi sang (món) khác.
dán ảnh Mẹ Quan Thế Âm lên đây - Hình này bữa đi "Thiền Viện Thường Lạc" 7 chụp.
...

@ 7 sẽ nghe HTPS TK giảng Kinh "Vô Lượng Thọ".
Chúc em & gia đình BÌNH AN HẠNH PHÚC.
Thânhoahong.gif hoahong.gif Kiss
7_vdn
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #262 - 15. Jun 2010 , 08:20

7 "rinh" qua đây cho ACE nghe...
...
ảnh nhưnhư

"... Này em ... Mẹ là một con NGƯỜI. Nhưng là một con NGƯỜI không ai thay thế được..."

Nhắc Những Em Tôi

Nhạc Sĩ: Hải Dương

Trình Bày: Phượng Hằng

Phổ thơ Mặc Giang

hoahong.gif hoahong.gif hoahong.gif
CD Tân Cổ Hoa Song Đường

Chiều nay bắt đầu nghe HTPS TK Giảng Kinh VLT đây TL.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #263 - 15. Jun 2010 , 09:13

vietduongnhan wrote on 13. Jun 2010 , 14:25:
Chào em MỹDung,

7 rất vui được em ghé chia xẻ vui_buồn với 7. Đúng đó em, nhiều khi gặp nghịch cảnh mà đưa đẩy cho mình được những cái lành hay. Theo Học Phật cũng nói vậy, bà ấy là hiện thân Bồ Tát (khiêu khích) thử thách coi 7 hiền tới đâu ? Ai dè đụng đau quá nên trí tuệ bị Vô Minh che khuất, phừng phừng nổi lửa SÂN dữ vậy đó - Cũng còn may là nhờ "ba ngọn đèn" soi sáng dẹp bóng tối là, Mẹ và hai con 7. Lúc đó nghĩ đến Mẹ nhiều hơn hết - Vì lời hứa của 7 hồi trẻ (lúc 18 tuổi) kêu Mẹ : "Má đừng đi làm cực khổ con sẽ nuôi Má tới già". Thành ra khi lì liều nhớ đến Mẹ. Nhưng cũng nhờ Trời Phật thương cứu 7. Ôi, sau đó cũng còn thử thách dài dài. nhờ luôn niệm niệm Quan Thế Âm Bổ Tát tâm lắng yên nên 7 vượt qua hết. Gặp chuyện trái lòng cứ "Xả và Buông" xử huề - Người ta đánh 7. 7 nói, kiếp trước chị đánh em nhiều hơn, kiếp này em đánh chị vậy còn ít, thôi huề nha ! Bạn bè cho 7 ngu_điên_khùng...
Tại "có" gì đó - Nên Nó nhờ cậy mình không được thì nó đánh - Ai biểu "có" nhà rộng hổng cho nó ở đậu, ai biểu "có" uy tín nó nhờ nói giúp dùm, không giúp thì nó đánh...
Cuối cùng bán nhà lớn, mua cái Am nho nhỏ đủ ở là hay nhứt. Thế là 7 thực hành và sống yên ổn hơn 10 năm nay. Và cũng không lo lắng về tiền bạc nữa - Vì ở một mình nhà lớn cũng ớn ớn - thuế má, tiền điện sưởi, tiền gác gian, tiền làm vườn, đổ rác... mắc lắm chịu cũng không nổi. Còn cho "se" phòng thì ôi thôi đòi tiền nó đánh 7 nữa sao Grin.
7 còn lắm chuyện cũng nên kể cho đời biết mà ngừa hoặc nhịn nhục.
Bữa nay mới gặp em mà viết dài như "truyện ngắn" rồi. Thôi nha ! Hẹn em hôm khác. Cũng có cơ duyên mới gặp - Hỗm rày có Tuyết Lan, HMN... nay gặp em... để nói "Tình Đời - Nghĩa Đạo" cho vui. Smiley
Chúc MyDung & gia đình bình an hạnh phúc - thân tâm thường lạc.
Thân mến hoahong.gif
7_vdn

Chi 7 ơi ,

" truyện ngắn " em nói ở đây là em ghẹo chị đó , là những mẫu chuyện chị kể về chị như trong bài post này nè , em thích nghe lắm vì là những chuyện có thật mình dễ học hỏi hơn..

Chị kể thêm nữa nghe

Chúc chị vui

PTr
Back to top
« Last Edit: 15. Jun 2010 , 09:15 by Phuong_Tran »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #264 - 15. Jun 2010 , 15:22

Phuong_Tran wrote on 15. Jun 2010 , 09:13:
Chi 7 ơi ,

" truyện ngắn " em nói ở đây là em ghẹo chị đó , là những mẫu chuyện chị kể về chị như trong bài post này nè , em thích nghe lắm vì là những chuyện có thật mình dễ học hỏi hơn..

Chị kể thêm nữa nghe

Chúc chị vui

PTr

Grin Chào PTr.,
Tưởng em muốn chị dựng chuyện (tiểu thuyết) chứ. Còn chuyện thiệt ngoài đời chị "đụng" chạm mấy mươi năm giữa chốn "Rừng Đời", ôi thôi nhiều lắm lắm em ơi ! Phần nhiều là chuyện ngược đời thôi.
Khi nào gặp chuyện khơi ra mới "xì" đượ dài dài  Grin... Ý, khuya nữa rồi - Thôi 7 đi "khò".
Chúc em vui vẻ khoẻ mạnh.
hoahong.gif hoahong.gif  Kiss
7_mm
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #265 - 15. Jun 2010 , 15:33

vietduongnhan wrote on 15. Jun 2010 , 15:22:
Grin Chào PTr.,
Tưởng em muốn chị dựng chuyện (tiểu thuyết) chứ. Còn chuyện thiệt ngoài đời chị "đụng" chạm mấy mươi năm giữa chốn "Rừng Đời", ôi thôi nhiều lắm lắm em ơi ! Phần nhiều là chuyện ngược đời thôi.
Khi nào gặp chuyện khơi ra mới "xì" đượ dài dài  Grin... Ý, khuya nữa rồi - Thôi 7 đi "khò".
Chúc em vui vẻ khoẻ mạnh.
hoahong.gif hoahong.gif  Kiss
7_mm

Hello chị 7 , em thấy chị online nên muốn chào chị

hihi những " truyện ngắn " về người thật việc thật của chị em thích đọc lắm , nó như những bài học về đời vậy đó , còn những truyện chị viết thì kỳ trước 7 đã cho em cái link để xem tất cả những truyện của 7 rồi , em cảm kích lắm và rất thích đọc , em cám ơn 7 nhiều nhiều
Em chúc chị 7 luôn mạnh khoẻ và vui và online thường xuyên vô đây "kể chuyện đời tư "cho tụi em nghe , sao thích nghe chuyện của 7 ghê , rất sống động và hay làm thót tim kể cả đau lòng vì 7 viết rất thật , ngoài ra điều quan trọng nhất là em thấy được cách giải quyết của 7 , hay quá  thumbup thumbup votay votay

Chị ơi , em nghe chị xưng 7 em rất thích nên chị cho em gọi chị là 7 nha , nghe thân mật và dễ thương quá

PTr
Back to top

IP Logged

Hoạ Mi Nâu
Gold Member

Reply #266 - 15. Jun 2010 , 20:45

Phuong_Tran wrote on 15. Jun 2010 , 15:33:
Hello chị 7 , em thấy chị online nên muốn chào chị

hihi những " truyện ngắn " về người thật việc thật của chị em thích đọc lắm , nó như những bài học về đời vậy đó , còn những truyện chị viết thì kỳ trước 7 đã cho em cái link để xem tất cả những truyện của 7 rồi , em cảm kích lắm và rất thích đọc , em cám ơn 7 nhiều nhiều
Em chúc chị 7 luôn mạnh khoẻ và vui và online thường xuyên vô đây "kể chuyện đời tư "cho tụi em nghe , sao thích nghe chuyện của 7 ghê , rất sống động và hay làm thót tim kể cả đau lòng vì 7 viết rất thật , ngoài ra điều quan trọng nhất là em thấy được cách giải quyết của 7 , hay quá  thumbup thumbup votay votay

Chị ơi , em nghe chị xưng 7 em rất thích nên chị cho em gọi chị là 7 nha , nghe thân mật và dễ thương quá

PTr

Hihi Ptr Diều này thích "rút gọn" tên cho dễ thương, Nâu là tên rút gọn Diều cho Nâu đó chị 7 ơi. Nâu đã đọc chuyện chị viết qua link của chị 7 cho rồi... Đọc xong thì thừ người 1 hồi lâu, vì không biết mình trong trường hợp của chi.. Lệ... thì sẽ giải quyết ra sau.... Rốt cuộc thì không thể lừa dối chính mình được, chắc chắn là Nâu sẽ hận khủng khiếp và không bao giờ có thể đối mặt với được những người đó được.....
Nên Nâu phục chị quá.  Mong chị cứ viết những chuyện ngắn chuyện dài hoài hoài, và Nâu thương chúc chị thật nhiều an bình trong tâm hồn và trong đời sống hàng ngày....
Nâu
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #267 - 15. Jun 2010 , 20:51

vietduongnhan wrote on 15. Jun 2010 , 04:59:
TL thân,

7 cũng mong như em vậy thôi. Nay sáng sáng nghe "Bát Nhã Tâm Kinh" và "Sám Hối Lục Căn" do Thích Thầy Nhật Quang Tụng - Nghe giọng tụng BNTK của Thầy TNQ hơn 30 năm nay rồi. Hồi trước giọng còn trẻ, nay thì Thầy chắc cũng ngoài 60.
Cứ quyết tâm "hạ Thủ Công Phu" khuyết khuyết cho nhuần nhuyễn rồi sang (món) khác.
dán ảnh Mẹ Quan Thế Âm lên đây - Hình này bữa đi "Thiền Viện Thường Lạc" 7 chụp.
...

@ 7 sẽ nghe HTPS TK giảng Kinh "Vô Lượng Thọ".
Chúc em & gia đình BÌNH AN HẠNH PHÚC.
Thânhoahong.gif hoahong.gif Kiss
7_vdn

Chi 7 thân thương
Em cám ơn chị và sẽ nhất tâm hạ thủ công phu -nhất môn thâm nhập - cho đến khi thuần nhuyễn - Hình Me hiền thật bình an -chi hỉ
Em thường nghe Thầy Trí Thoát tung kinh và chú Đại Bi -  Đại Bi -  Em cũng đang bi thử thách đây Chị - Nên mong học được thêm ơ Chi ... đế đối diện với thử thách 
Em kính Chúc 7 1 ngày an lạc  openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif openflow.gif
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #268 - 16. Jun 2010 , 19:35

Chi 7 thân ái, Nâu và Diều thương thương, MD bạn hiền thân thương và cả nhà , TL mang về đây 1 bài viết của Cư Sỉ Liên Hoa - mời cả nhà cùng đọc với TL.  Chúc chị 7, Nâu, Diều ,MD cả nhà 1 ngày an lạc 

Hạt cát dưới bước chân trần..
.

Em đẹp quá, màu thiên nhiên ảo hoá
từng vạch tim hằn vết khoảng mông lung
theo cơn gió, vũ điệu em say múa
đổ trong tâm, rừng lá bay dạt xa

có phải hương, khi trời không nắng rọi
lan hoang vu theo một kiếp làm người
mưa hay nắng, cũng là ngày tươi sáng
khi lòng trong, mây nhẹ, gót thong dong

bên cuộc đời, muôn sao trời vẫn đủ
quên tấm lòng nghèn nghẹn dấu tuổi thơ
em sẽ thấy không gian như nhỏ hẹp
phương trời cao, mây vẫn thở bao đời….

Gió thổi làm những chiếc lá lay động, làm nhánh cây, cành cây bâng khuâng, làm rừng xanh, đìu hiu xao xuyến. Con chim đang ngủ trong tổ giật mình thức giấc, buông tiếng hát líu lo, tung cánh vội bay ra khỏi nơi yên nghỉ. Cánh mây ngập ngừng trên cao, bay lững thững theo chiều gió. Những hương thơm của thiên nhiên say ngủ vội xoè hết từng mảnh tâm, chia sẻ đến muôn loài.

Ồ chỉ một cơn gió thoảng sao cả bầu trời xao động, sao chiếc áo tung rộng theo gió, sao tâm người xô bồ, vội bỏ đi đâu.

Những hạt cát cũng đồng hành theo tiếng gọi, cũng réo rắc lời ca, cũng vút cao lên tố chất đan thành những sợi tơ trời, dưới những phong ba. Âm thanh của gió, của cát, của hàng triệu triệu hạt cát, của gió rít, vi vút, gió ngả nghiêng của cuộc sống… theo suốt mỗi đời người.

Trong không gian bao la, gió đã bao lần thổi đến, Trong căn phòng đơn sơ, hoang liêu, gió cũng nhảy đập, kêu gào, gỏ nhịp của từng cửa. Trong cái thân còm cõi, mộc mạc, gió vẫn len lỏi vào tim, rung lên những âm thanh kỳ diệu, êm ái, làm mạch máu cuồng loang. Trong cái tâm thanh tịnh, gió vẫn không ngừng mời gọi, lang thang, chen lấn, dù tâm bất động, nhìn những diễn biến của gió, như người khán giả yêu đời, yêu tâm, yêu vạn vật…

Có tám ngọn gió là chất liệu nuôi dưỡng con người trong giả tạm, hiện hữu. Có những phản ngôn đi tìm thực tại trong tám ngọn gió để hình thành nên nhân cách con người- con người sống thực, trực tâm, hiện sinh trong từng giây phút, trên bước chân trần, nở hoa, kết nhụy.

Có những thời gian đã đi xa quá, bay cao trong khoảng mông lung của đất trời, nắm hư không, nắm vọng tưởng như những chất tố làm thành nhu liệu sống của bản thân, nhưng gió, cũng chính gió đã thổi qua, để là những mảnh vỡ, những hạt thủy tinh, rơi rụng xuống đời, làm thành những hạt cát.

Hạt cát của thời gian, hạt cát của tâm tưởng, hạt cát nhỏ nhoi chứa đựng cả bầu trời, vũ trụ. Hạt cát thành hình nên phương trời, kiêu sa trong cách gọi, vụng về trong bất hạnh, lủi thủi trong nhỏ nhoi, vươn mình, to lớn trong trực nhận, mở rộng cả không gian, cho ánh sáng chan hoà vào bóng tối, cho chân tâm có mặt…

có phải gió bay, làm ai cay mắt
hay hương thơm từng lớp đổ mưa sa
ngàn cánh mơ, sa rụng buổi hôm nào
trong tiếng gọi, vang lời lời êm nhỏ

dòng pháp nhũ, vắn dài nuôi tâm trẻ
nụ hoa xưa vẫn nở giữa sơn hà
trời và đất vẫn mang tâm tơ tưởng
ngọn nến hồng thắp giữa bóng đêm về

ta giật mình, khi ngàn sao thở nhẹ
nghe trong đời, từng vạt nắng bay xa
giữa đêm vỡ, khi đèn khêu ngọn bất
một trời tâm vẫn êm dịu thưở nào…

Cát là những hạt vi trần, là dấu nhỏ nhoi, là những nổ tung của hiện hữu, là bước đời phải đi qua. Bản thân, nội tại của hạt cát là những sớ tâm, gồm đủ năm uẩn: mắt tai mũi lưỡi thân ý … cát nhỏ nhoi dung chứa tất cả các pháp.

Có phải tâm em là vũ trụ
muôn ngằn dung chứa cả trời mây
Trăng sao, đại địa, bao cõi giới
sinh diệt, khởi nguồn mỗi giọt không…

Ai mà không vướng cát trên cuộc đời, ai không bị cát làm ran rát bàn chân, làm rêm đau từng bước. Cát là phù thủy của cuộc sống, là ma quái thương yêu.. nhưng cũng là chất liệu nội kết quan trọng cho con người, làm cho con người từng bước thức tỉnh.

Những mộng tưởng làm người say, các thành công làm người bay bay trong giấc mộng, những giàu sang làm hân hoan, kiêu vọng; tuổi trẻ thanh xuân chối bỏ sự hình thành, tiến triển; sức khoẻ dồi dào nào biết đến sanh già bệnh chết.

Chỉ khi cát làm rộn ràng bước chân, chỉ khi cát bám vào tóc, chỉ khi cát làm cay mắt, chỉ khi cát nằm vào trong đáy tâm… có những cơn đau giật mình, thôi thúc, có những thức tỉnh chợt soi, có những nhận thức bừng tĩnh và cơn đau là phù du đưa ta đi về đến đích của cuộc sống, sống hiện sinh, sống trực diện.

Đã bao ngày qua, ai không là người chối bỏ cát, chối bỏ niềm đau, chối bỏ thực tại… để chạy rong ruổi theo cuộc đời, dưới mọi danh xưng, dưới mọi hình thức, mọi phương trời cố hữu như muốn sang đoạt cuộc nhân sinh, tìm những bung xung giả tạm xoa dịu, mong làm biến hoá bức thành của ngã. Ta có thể đạt được bản tâm nào đó, có thể chạy trốn những hạt cát thân yêu trong đời, có thể tạm quên một khoảng trời đẹp, hay ngủ say trong mê muội vong thân.

Chối bỏ hạt cát, lãng quên nội kết, tìm quên niềm đau… ta sẽ được gì, ta có gì trong cuộc sống vô thường. Một chút yên lành cũng là mộng mị, một vài an ổn cũng là niềm đau, một xé tâm bùng vỡ không thôi vẫn là thoang thoảng bước chân đi tìm….Mất dấu chân dính cát, ta tìm ta nơi đâu? Có phải từ cát thấy ta, từ ta nhìn ra cát, từ những vẩn đục của tâm, thành hình nên bầu trời quang đãng.. Đám mây rời xa cuối trời, biệt dấu… còn lại là không gian bao la…

Theo dấu chân đức Phật, chợt lắng nghe lời của tâm: “Con hãy là hải đảo của chính con...”. Hình ảnh của Bồ tát Quán thế Âm chợt có mặt khi những mông lung của tâm vấn hỏi, khi niềm đau dâng lên, những băn khoăn thúc giục…

“Trong gương soi tỏ bao phiền não
hỷ nộ lộ hình, rõ sắc không
quay về sống với tâm Bát nhã
cam lồ dịu ngọt tưới mê tâm *

-
Nam mô thanh tịnh bình thùy dương liễu, Quán Âm Như Lai, cam lộ sái tâm nguyện.
.

Hình ảnh của Ngài đẹp quá, một bức tranh đơn sơ, mộc mạc, nhưng dung chứa sức sống của một trời đại nguyện. Người con Phật, những người đi tìm hạt cát dưới bước chân là những người đi theo Ngài, sống với Ngài như tiếng gọi thân thương của vùng tâm thanh tịnh, có mặt, hằng hữu, bất sanh bất diệt mà bao đời đã vô tình chạy rong ruổi, quên lãng, xa vời. Ngài có mặt trong thực tại, không phải trên tầng mây, không phải ngoài không gian xa vời vợi, không phải ẩn hiện mơ màng, nhưng Ngài là đây, trong tâm bừng tĩnh cơn mê.

Nước của bình thanh tịnh đến từ tâm, được nhành dương liễu đem nước trong, thanh lương, vung rải. tưới tẩm để tâm lắng dịu, cho đời xoá bất hạnh, chuyển hoá khổ đau. Phải quán chiếu lại lòng mình, đem chiếc bình tâm rửa sạch, lắng đi vọng niệm, để bao nhiêu nội kết trở thành chất đề hồ, cam lồ cho tâm, cho cuộc đời.

Đó không phải là bước nhảy chập chùng xa vời, không phải rong ruổi chạy bắt, không là hoang liêu cho tâm trong huyền ảo, mơ màng…nhưng là sống thực, trực diện, với cái tâm của bồ đề.

Bắt trẻ đồng xanh với những bước chân nô nức, tiếng cười giòn giã, với cánh diều bay cao, với lòng trong sáng, mắt hồn nhiên, nụ cười hoá Phật, thấy lại mình như đứa bé thơ trong vắt tâm tình…
Bồ tát là tâm bồ đề, con người hãy mang tâm bồ đề nầy cho tâm, cho cuộc đời, biến nội kết thành chất liệu thương yêu, giải thoát.

Bao năm qua, ta đi, ta tìm, ta bay nhảy...qua biết bao nhiêu là từng cây số, qua biết bao nhiêu là chạy theo đuổi các vọng tưởng, ta tưởng là ta đầy đủ trong tri thức, trong kiến thức, trong học vấn, giàu sang, danh vọng..ta cứ tưởng là ta là tất cả, là niềm đau nổi khổ của người nầy hay người khác, nhưng ta lại quên tâm bồ dề của và chính ta…

Một vị Thầy đã nói với tôi rằng:”Thân tôi từng đau đớn, cơ thể tôi từng rã rời do tuổi đời, thời gian chồng chất. Tâm tôi thường bị ru ngủ trong bất hạnh, vì chúng tiếp xúc với cảnh đời, bởi vì… nhiều lý do, mờ pháp. Tôi đã dùng xoa bóp, thuốc thang cho thân, cho cơ thể để cho dịu cơn đau sinh vật lý. Tôi đã từng bay đi mọi phương hướng, từng dùng mọi điều kiện, mọi giới thiệu, mọi phương pháp để làm xoa dịu tâm.. Nhưng lại vô vọng và càng tăng thêm đau khổ, bế tắc, suy nhuợc, chán nản..

Với giáo lý của đạo Phật thật là phương thuốc kỳ diệu, nên khi quán chiếu lại, nhìn lại, thấy rõ, trực diện… Mọi chạy trốn đều không có kết quả, chỉ để lại nghiệp và chất chồng thêm lực của nghiệp..

Tôi quay về với tôi, và thấy rằng… chỉ có nước từ bi và trí tuệ của tự tâm mới rửa sạch khổ đau, chỉ có tâm bồ đề mới chuyển hoá được nghiệp, dòng sanh tử bất hạnh và tôi đã áp dụng. Tôi đã chuyển phương pháp, không phải ở nơi đâu, mà trong căn phòng giản dị, xô bò đồ đạc, bừa bải sách vở chứa kiến thức… và trong cái tâm chân chất nầy, dùng đôi tay của mình xoa dịu những chỗ đau bằng niềm thương yêu, bảo bọc, chia sẻ, không cần gấp gáp, vội vàng, mạnh bạo… vì những khổ đau, bất hạnh nầy không đến từ bên ngoài, mà tự trong tâm.

Cho nên, phải được dùng bằng cái tâm thực sự của lòng thương, của từ bi, tỉnh thức, tâm bồ đề và kết quả là thân khoẻ, tâm an, trí mở…Thật là đơn giản, thật là kỳ diệu, mà bấy lâu nay, hiểu mà không biết, học mà đi tìm ngoài, đi xa muôn trùng vạn dậm… và nghĩ là mình cao thượng, biết nhiều, cao sang, quí phái, nhưng đã lầm rồi..”

Đạo Phật rất đơn giản, ngay bây giờ và ở nơi đây. Đừng cầu kỳ để biến đạo Phật là ở một nơi chốn nào đó, dù là thành thị, núi cao, biển dài, sông rộng, vì như thế là làm hoang phí tâm lực, suy yếu nguồn tâm, chia trí chia tâm, chia cách cuộc đời thực. Đừng ham hố đi tìm Phật ở khắp mọi nơi, chạy trốn thực tại, cho là bởi, vì và do đó mà mình mang nhiều năng lượng tâm linh…. trong khi, thực ra Tuệ giác sẽ có mặt khi dừng lại. Hãy đem tâm trở về thân, hãy trở về với chính mình như lời của Ngài Đại Thế Chí trong kinh Lăng Nghiêm:

“Phật thương nhớ con như người mẹ thương nhớ con và nếu con cũng thương nhớ Phật, thì mới dung thông..

(Thập phương Như lai mẫn niệm chúng sanh như mẫu ức tử, nhược tử đào thệ, tuy ức hà vi. Tử nhược ức mẫu, như mẫu ức thời, mẫu tử lịch sinh, bất tương vi viễn. Nhược chúng sanh tâm ức Phật niệm Phật, hiện tiền đương lai, tất định kiến Phật…)

Chúng ta không nhớ Phật của chính mình, không nhớ đến sự gần kề, nơi đây, mà chỉ vong thân, vọng ngoại, thì thân sẽ không khoẻ, tâm sẽ không an.. Chúng ta có thể sẽ đạt nhiều sự hiểu biết bao la, có thêm những tri kiến, những bồi đắp cho cuộc đời, nhưng trái lại, đó cũng là con đường làm cho ta lại quên từ bi, trí tuệ và tâm bồ đề đem nguyện lớn cho chính mình, phải không?

Hãy ôm ấp hạt cát, hãy chia sẻ với hạt cát, hãy thương yêu hạt cát đang làm chúng ta khó chịu dưới chân. Những sớ tấm của hạt cát dù vậy  cũng chứa đủ cả pháp giới, cả năm uẩn, cả tham sân si… nếu không mang tâm bồ đề, tâm từ bi trí tuệ để chia sẻ, vuốt lại mảnh tâm, có phải vô hình chúng ta đang đóng góp vào những mê vọng của tâm, bóp nát tâm trong vọng tưởng đảo điên, bay nhảy…

Khi đang viết đây, thì vừa được tin tượng Phật Ngọc Hoà Bình cho Thế giới về tới Chùa Việt Nam, dù là còn đang trong thùng bảo vệ tránh mọi hư hại, nhưng lòng tôi chợt dâng lên niềm vui khôn tả. Những giá trị tâm linh như đánh thức, sóng biển Hải Triều Âm lại thêm một lần xoá bỏ bóng tối vô minh, những oan khiên quả báo của bao đời như chợt mở rộng theo bước đi, tấm lòng của những người con Phật.

- Cầu xin cho tâm người mở rộng, hướng đến nhau trong tinh thần chia sẻ, thương yêu.
- Cầu xin cho hận thù vắng mặt, tình yêu thương như trăm hoa nở rộ, nhân lên trên cuộc đời nhiều khổ đau, bất hạnh nầy.
- Cầu xin cho Hoà bình có mặt để đời bớt nổi khổ niềm đau, tránh bao sự mất mát sanh mạng, tài nguyên thiên nhiên.
- Cầu xin mọi người hãy trở về với chính mình để đem những chất liệu thương yêu cho cuộc đời, xã hội..

Với một tấm lòng chân chất, dù là học hạnh đều thiếu kém, lời văn tiếng nói thô kệch, ý tưởng quê mùa, rỗng….nhưng vì là người con Phật được dạy rằng “Những gì có được cần phải chia sẻ với cuộc đời, đi với một tấm lòng dung dị, chất phác và tâm bồ đề”. Nghĩ đến lời đó làm kim chỉ nam để bước đi, nên với lời văn vụng về nầy, ghi lại những gì được góp nhặt từ trong tâm vừa mở…. xin được kính chia sẻ đến mọi người- dù là có được đồng ý hay không, cũng kính mong nhận nơi đây như niềm vui, lòng hoan hỷ và ý muốn chia sẻ như một tấm lòng kính dâng đến.

Thành kính cám ơn và chia sẻ..

Ngày tượng Phật Ngọc cho Hoà Bình Thế Giới
vừa về tới Chùa Việt Nam.

Viết bởi Cư sĩ Liên Hoa   

Viết xong lúc 6:03 pm .                                          
Ngày 17.03.2010
(mùng 2 tháng 2 Canh dần )
Back to top
« Last Edit: 16. Jun 2010 , 19:55 by Tuyet Lan »  

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #269 - 17. Jun 2010 , 07:35

Chào Nâu, PTr., TL &...

Mùa Phật Đản năm nay gặp cơ duyên biến "Bến Thơ" thành "Am Tự" bàn luận, nghe giảng giải Kinh Kệ Phật Học thiệt vui và thân tâm nhẹ nhàng... TIẾP hoahong.gif

Vừa đọc xong bài "Hạt Cát Dưới Chân Trần" của Cư Sĩ Liên Hoa hay quá. Cám ơn TL hoahong.gif
Quote:
“Những gì có được cần phải chia sẻ với cuộc đời, đi với một tấm lòng dung dị, chất phác và tâm bồ đề”.

RÁNG ! RÁNG ! RÁNG !

*
Bát Phong

1. Lợi: Khi gặp hoàn cảnh thuận lợi, tốt đẹp như có người tạo điều kiện, giúp đở phương tiện vật chất hay tinh thần, tâm không khởi niệm yêu thích hay không khởi tâm ngã mạn cho rằng mình tu hành cao mà được như vậy.

2. Suy: Khi gặp cảnh bất như ý, hoàn cảnh sa sút, mất mát người thân, không khởi tâm buồn khổ, sầu bi, chán nãn.

3. Vui: Tâm thản nhiên trước những thú vui, dục lạc của thế gian.

4. Khổ: Tâm an nhiên khi bị những khổ nạn như bị người khác đàn áp, ức hiếp, hay chèn ép v.v. Tâm không khởi niệm sân hận hay mong muốn trả thù.

5. Vinh: Tâm không bị mê hoặc bởi những lời tán thán, ca ngợi, đề cao.

6. Nhục: Tâm hành giả không bị chao đão trước những lời hạ nhục, hũy báng danh dự, nhân phẩm, đạo đức, uy tín.

7. Khen:  Tâm không dính mắc trước những lời xưng tụng, tán thán, khen ngợi của người khác.

8. Chê: Tâm không bị lay động bởi những lời chê bai, bài bác, chỉ trích, nói xấu của người khác.

>> nguồn

Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 16 17 18 19 20 ... 28
Send Topic In ra