Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Câu Chuyện Paris  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 4 
Send Topic In ra
Câu Chuyện Paris (Read 5002 times)
vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Câu Chuyện Paris
Reply #45 - 25. Apr 2007 , 12:19

Xuan wrote on 19. Mar 2007 , 19:32:
Qua đi chị ! Em ít bạn VN lắm ! Chơi với Tây không hà !

Em chỉ đi Centre commercial Italie 2 khi nào có soldes mà thôi, còn ngày thường, thì em đi dạo với Má em ở khu chắc cà đao nhà em.

Em hẹn chị ở quán phở Sông Hương, hay mì khô Mai Lam ! Gần đó, trạm Tolbiac !

Tụi Tây coi vậy chứ sành lắm ! Nói thích ăn đồ VN, và em thích gì thì tụi nó theo, sau đó, nó nói công nhận, đồ VN ăn chỉ quen 2 tiệm này !

Em đi làm mỗi ngày (trừ thứ Tư),  ở porte d'Italie, em sướng lắm, 1 ngày ăn phở, 1 ngày ăn Tây, 1 ngày ăn đồ Nhựt, 1 ngày ăn Grecque ! hi hi hi !

Xuân thân mến,
7 xin thay mặt cậu cháu (bà con xa xa - chủ n/h "Mai Lâm") cảm ơn Xuân đến ủng hộ n/h - Ngày nay 7 mới đi ăn Giỗ với gia đình "Mai Lâm" về đây.
Hôm nào hẹn gặp Xuân ở Paris 13 n/h "Mai Lâm" hoặc "SàiGòn" nha. đt của 7 - (gọi sau 12 giờ trưa) :  
 01 46 71 94 81 Grin
Trời nóng , khi đi chợ xong - 7 thường đến ngồi chơi n/h "SàiGòn" hơn.
Chúc Xuân an vui . Kiss
7_vdn
Back to top
« Last Edit: 25. Apr 2007 , 12:21 by vietduongnhan »  

Niềm vui dâng tặng cho đời
Nỗi buồn gởi gió mây trời mang đi
http://vietduongnhan.blogspot.com/
http://www.viet.no/forum/viewforum.php?f=22

IP Logged

Xuan
Senior Member

Re: Câu Chuyện Paris
Reply #46 - 26. Apr 2007 , 04:33

Thưa chị Báy !
Vui quá ! Chị Báy đến ăn với em được ?
Em biết tiệm Mai Lâm, (mì khô ngon), nhưng em không biết tiệm saigon ở đâu !
Vậy dì Bảy cho em confirmation đưọc không ? Em có thể đến khoảng 12g20 ở tiệm Mai Lâm !
Nếu giờ phút cuổi, em kẹt với sở, thì em gọi portable hay gọi về sở được không chị Bảy ?

PS : em mới gọi Chị. Mình không gặp được ! Không sao, để bửa khác nha Chị !
Back to top
« Last Edit: 26. Apr 2007 , 04:41 by Xuan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #47 - 27. Apr 2007 , 21:03

Xuan wrote on 25. Apr 2007 , 02:06:
Em sẽ đi Montreal chị ơi ! Em ở đó 1 tuần, rồi đi xe qua Mỷ ở New Hampshire, LITTLETON, đi randonnees trên núi,  ở đó 10 ngày, rồi trở về Montreal rồi kí hát bài ò e con ma đánh đu chị ơi !

Chị xa quá, em hụt chị luôn rồi ! Ở Vancouver, em có quen với 1 bác gái kia rất thương em, hay điện thoại với em hoài hà ! Em mà đi qua chị, em sẽ dọt xuống Seattle thăm cháu em nửa ! Xa quá , uổng quá !

Nếu chị qua Pháp 2 tuần cuối tháng 8, thì em sẽ gặp Chị ! Chắc vui lắm !

Xuân ơi ,

Montreal - Vancouver  xa vậy chứ nhiều khi  chị thấy vente  có $200 hà  Smiley Em vào www.farechase.com ; xem thử xem, bay sang chị vài hôm nhé  Wink
Tuần trước chị ghi tên đi tour rồi, mà hôm qua người tổ chức xin lỗi là hết chỗ rồi , trả lại tiền cọc  Undecided.
Tour này đi 2 tuần , ghé Paris  có 2 ngày thôi , nhưng chắc cũng có 1 buổi tối để hẹn gặp thăm em và các anh chị khác ở Paris chứ  Wink. Bi giờ thì con bé Tú đang ỉu xìu như bánh tráng gặp nước nè  Undecided 

Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #48 - 27. Apr 2007 , 21:12

vietduongnhan wrote on 25. Apr 2007 , 12:08:
Mỹ ơi !

Chừng em qua phone cho 7 và gặp nhau ở Paris 13 nha !

@ Hai câu thơ Mỹ hỏi đã có Anh Lam Sơn trả lời rồi đó. Grin

Chúc em & gia đình an vui hạnh phúc
Kiss Kiss
7_vdn

Chị 7 ơi , tour em ghi tên đi hết chỗ rồi chị ơi , bi giờ phải đợi nếu số người đi đử cho 1 xe bus nữa thì mới đi được.  Undecided  Hoặc em phải tìm 1 tour khác  Wink
Thế mới biết gặp nhau không phải dễ ha chị , chị sang tới Cali , bay qua em chỉ có 2 tiếng mà tính tới tính lui rồi chị kẹt không đi được.  Undecided Chị đã hẹn sang năm thì nhớ nhé  Wink
Back to top

IP Logged

Mien_Du_Dalat
Gold Member

Xin Hãy Cho Nhau Nụ
Cười

Reply #49 - 27. Apr 2007 , 22:19

Đặng-Mỹ wrote on 27. Apr 2007 , 21:12:
Chị 7 ơi , tour em ghi tên đi hết chỗ rồi chị ơi , bi giờ phải đợi nếu số người đi đử cho 1 xe bus nữa thì mới đi được.  Undecided  Hoặc em phải tìm 1 tour khác  Wink
Thế mới biết gặp nhau không phải dễ ha chị , chị sang tới Cali , bay qua em chỉ có 2 tiếng mà tính tới tính lui rồi chị kẹt không đi được.  Undecided Chị đã hẹn sang năm thì nhớ nhé  Wink

Mỹ ui! Cell phone của MD bị hết pile nên hủng có nghe được, sorry Mỹ nghen!
Back to top

Ví đời như giấc ngủ trưa&&Cho nên nhân thế có thừa Miên Du (Dalat)
IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #50 - 28. Apr 2007 , 01:48

Vui quá ! Chị Ðặng Mỹ ơi, chừng nào chị qua ! Chị cho em hay nhen !

Còn vụ đi Vancouver, nghe... lại ham nửa ! Em cũng muốn đi thăm một Bác gái nọ, ở Vancouver, Bác thương em lắm. Mà chị nói 200  CAD hay USD hay 200 € vậy chị ? Taxe chưa vậy chị ? Bi giờ đô xuống, nghe ham quá !

Em kể chị nghe chuyện vui, hồi xưa, em mới qua Tây ngáo lắm, hỏng biết gì nhiều về khí hậu xứ này, xứ nọ, có người bạn ..., chọc em, nói có ông bạn, vừa vượt biên qua Vancouver, đứng đón xe bus, lâu quá, ngứa lổ tai, ổng gải một cái, bị rớt cái vành tai ! Em nghe, em hết hồn ! Sau này suy nghỉ lại, chắc ổng giởn quá, chứ đời nào thiệt !

Ðó, em biết về Vancouver chỉ nhiêu đó !
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #51 - 28. Apr 2007 , 08:48

Xuan wrote on 28. Apr 2007 , 01:48:

Còn vụ đi Vancouver, nghe... lại ham nửa ! Em cũng muốn đi thăm một Bác gái nọ, ở Vancouver, Bác thương em lắm. Mà chị nói 200  CAD hay USD hay 200 € vậy chị ? Taxe chưa vậy chị ? Bi giờ đô xuống, nghe ham quá !

Em kể chị nghe chuyện vui, hồi xưa, em mới qua Tây ngáo lắm, hỏng biết gì nhiều về khí hậu xứ này, xứ nọ, có người bạn ..., chọc em, nói có ông bạn, vừa vượt biên qua Vancouver, đứng đón xe bus, lâu quá, ngứa lổ tai, ổng gải một cái, bị rớt cái vành tai ! Em nghe, em hết hồn ! Sau này suy nghỉ lại, chắc ổng giởn quá, chứ đời nào thiệt !

Chời ơi, ông bạn nào mà độc hơn thịt vịt dzị Xuân  ??? Vancouver khí hậu lý tưởng lắm, hoa nở gần như quanh năm  Tongue  Tongue nên những người "cà na điên" ưa thích bịnh dị ứng lắm, quanh năm suốt tháng cứ ôm lấy nó chứ không chịu buông ra  Grin Grin Grin

Back to top

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #52 - 28. Apr 2007 , 12:31

Xuan wrote on 28. Apr 2007 , 01:48:

Còn vụ đi Vancouver, nghe... lại ham nửa ! Em cũng muốn đi thăm một Bác gái nọ, ở Vancouver, Bác thương em lắm. Mà chị nói 200  CAD hay USD hay 200 € vậy chị ? Taxe chưa vậy chị ? Bi giờ đô xuống, nghe ham quá !

Quote:
Chời ơi, ông bạn nào mà độc hơn thịt vịt dzị Xuân  ??? Vancouver khí hậu lý tưởng lắm, hoa nở gần như quanh năm  Tongue  Tongue nên những người "cà na điên" ưa thích bịnh dị ứng lắm, quanh năm suốt tháng cứ ôm lấy nó chứ không chịu buông ra  Grin Grin Grin

Hihihihi, Xuân ơi, chuyện gãy vành tai là  chuyện có thật, nhưng ở các tỉnh bang khác chứ không phải ở Vancouver đâu  Cheesy Cheesy.  Vancouver là thành phố cực Tây của Canada, sát Thái Bình dương, có mùa đông ấm áp nhất Canada đó Xuận  Wink Tuy vậy, Vancouver mưa nhiều từ mùa thu đến suốt mùa đông , khí hậu ẩm nên dù chẳng lạnh bao nhiêu mà  những người phong thấp như My thấy.... buốt xương lắm  Undecided Grin
Hồi xưa gia đình My ở Montreal 18 năm mà Xuân, My kể chuyện My đo ván giữ đường vì băng đó.  Cheesy Grin.  My nhớ có 1 năm mùa đông xuống tới  - 35 độ C , một người bạn phôn kể là có ông anh mới  bị gãy vành tai vì đi lạnh mà quên nón , làm My  sợ hết hồn phôn kể liền cho anh Bình nghe vìanh Bình không  bao giờ chịu mang găng tay, quấn foulard, đội nón... gì hết.  Undecided

Back to top
« Last Edit: 28. Apr 2007 , 12:34 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #53 - 28. Apr 2007 , 12:41

Mien_Du_Dalat wrote on 27. Apr 2007 , 22:19:
Mỹ ui! Cell phone của MD bị hết pile nên hủng có nghe được, sorry Mỹ nghen!

Miên Du ơi ,

My xin lỗi lúc Miên Du phôn lại cho My thì My lại có long distance từ Đức.
My phôn để  nhờ Miên Du khi nhận đặc san LVD thì làm ơn chuyển cho anh Trần Văn Lương và anh Đồng Văn dùm cho hội LVD ở SJ.
My cám ơn Miên Du trước nhé , và xin lỗi về sự chậm trễ,  trục trặc của việc gửi báo biếu này.  Embarrassed
Back to top

IP Logged

Xuan
Senior Member

Reply #54 - 28. Apr 2007 , 20:14

Ủa, chắc tại Bác Gái mà em quen, Bác lớn tuổi, Bác nói với em lạnh lắm, em nghe em lại càng nghỉ là lạnh hơn Montreal !
Mưa ở Vancouver hoài hả mấy Chị ? vậy trồng rau khỏi tưới cây ! hi hi hi ! Tánh làm biếng đi đâu cũng nghe mùi làm biếng !
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Câu Chuyện Paris
Reply #55 - 29. Apr 2007 , 12:43

Chào Cô Thấy ACE Trường LVD - 7 vào đọc từ trên xuống - Ơ là la ...  Grin - Có 3 chữ "Cà Na Điên" của ĐĐ làm 7 nhớ chuyện xa xưa mà mim mỉm cười đây - Dạo ấy, trong bữa cơm tối . 7 thật "vô duyên" với một ông khách hàng của hãng ... Bởi ông hỏi "cà na điên" là nghĩa gì . 7 liền dịch ra 3 chữ ấy không cần suy nghĩ : là "canard fou = con vịt điên" Grin - Mặt ông đổi sắc, ngồi im lặng ... Người Tình của 7 đá chân 7  Grin...  Grin- Và chàng pha trò ... mời rượu cho qua truông ... Grin

@ Từ 1992 đến 1996 - 7 "bay" qua - "bay" lại Paris - Montréal rất nhiều lần . Có một lần thức dậy vén màn xem .. trên nốc cao ốc bên kia đề .. dưới 36 °C lận đó Mỹ ơi ! 7 thường ở khách sạn Sharenton trên đại lộ René Levecq. Và thỉnh thoảng thả bộ ăn cơm trưa n/h VN "La Sirènne" (khu Tàu). Sau này quen nhạc sĩ Lê Dinh thì biết n/h "Quê Hương" năm 2001 - gần Métro Fontenac (?).

@ Bao giờ Mỹ sang Paris nhớ cho hay để hẹn - Mình sẽ gặp chung với Xuân_Paris nữa nha !

giữa tháng 9, 7 sang Los Angeles đó. Đi lo chút công chuyện với "Cậu Ấm" Philippe_Tâm nhà 7;D . Nhưng chắc cũng ở 1 tháng - chia mỗi nhà 1 tuần.

.... Ý ya viết viết quên post bài - vái trời bài đừng "bay" mất Grin. Mai quá không bị m-át bài viết.

Nhìn lại cũng đả khuya khuya ... 7 xin chúc tất cả vui vẻ bình an . 7 đi đốt 1 nén nhang ..... 32 năm ngày 30 Tháng Tư 1975 "lịch sử" đây !

7_vdn
Back to top
« Last Edit: 29. Apr 2007 , 12:50 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #56 - 29. Apr 2007 , 20:28

vietduongnhan wrote on 29. Apr 2007 , 12:43:
Chào Cô Thấy ACE Trường LVD - 7 vào đọc từ trên xuống - Ơ là la ...  Grin - Có 3 chữ "Cà Na Điên" của ĐĐ làm 7 nhớ chuyện xa xưa mà mim mỉm cười đây - Dạo ấy, trong bữa cơm tối . 7 thật "vô duyên" với một ông khách hàng của hãng ... Bởi ông hỏi "cà na điên" là nghĩa gì . 7 liền dịch ra 3 chữ ấy không cần suy nghĩ : là "canard fou = con vịt điên" Grin - Mặt ông đổi sắc, ngồi im lặng ... Người Tình của 7 đá chân 7  Grin...  Grin- Và chàng pha trò ... mời rượu cho qua truông ... Grin

@ Từ 1992 đến 1996 - 7 "bay" qua - "bay" lại Paris - Montréal rất nhiều lần . Có một lần thức dậy vén màn xem .. trên nốc cao ốc bên kia đề .. dưới 36 °C lận đó Mỹ ơi ! 7 thường ở khách sạn Sharenton trên đại lộ René Levecq. Và thỉnh thoảng thả bộ ăn cơm trưa n/h VN "La Sirènne" (khu Tàu). Sau này quen nhạc sĩ Lê Dinh thì biết n/h "Quê Hương" năm 2001 - gần Métro Fontenac (?).

@ Bao giờ Mỹ sang Paris nhớ cho hay để hẹn - Mình sẽ gặp chung với Xuân_Paris nữa nha !

giữa tháng 9, 7 sang Los Angeles đó. Đi lo chút công chuyện với "Cậu Ấm" Philippe_Tâm nhà 7;D . Nhưng chắc cũng ở 1 tháng - chia mỗi nhà 1 tuần.

.... Ý ya viết viết quên post bài - vái trời bài đừng "bay" mất Grin. Mai quá không bị m-át bài viết.

Nhìn lại cũng đả khuya khuya ... 7 xin chúc tất cả vui vẻ bình an . 7 đi đốt 1 nén nhang ..... 32 năm ngày 30 Tháng Tư 1975 "lịch sử" đây !

7_vdn

Chị 7 ơi ,

Tháng 9 chị xem có thì giờ bay qua chơi Vancouver thì nhớ mua luôn vé 3 nơi  cho tiện và rẻ nha chị chứ để như hôm nọ thì phút chót  lại kẹt cọt đủ thứ đó    Wink
Ở Montréal mùa đông  có khi lạnh vậy đó chị ơi , sụn vành tai bị đông đá luôn mà   Undecided  nhưng mùa thu lại đẹp như tranh vẽ vậy  Wink
Back to top

IP Logged

vietduongnhan
Gold Member

Hồn Thiêng Sông Núi
VN

Reply #57 - 30. Apr 2007 , 02:25

Đặng-Mỹ wrote on 29. Apr 2007 , 20:28:
Chị 7 ơi ,

Tháng 9 chị xem có thì giờ bay qua chơi Vancouver thì nhớ mua luôn vé 3 nơi  cho tiện và rẻ nha chị chứ để như hôm nọ thì phút chót  lại kẹt cọt đủ thứ đó    Wink
Ở Montréal mùa đông  có khi lạnh vậy đó chị ơi , sụn vành tai bị đông đá luôn mà   Undecided  nhưng mùa thu lại đẹp như tranh vẽ vậy  Wink

Mỹ thương,
Chắc 7 không qua Vacouver được đâu Mỹ ơi ! Kiss
Đi kỳ này lo phụ công việc cho thằng con - Rồi sau đó xuống "SG Nhỏ" phụ lo má của nhỏ bà con - Bà Má nó là bà con xa vơí 7 - Nhưng ngươì ƠN lớn nhứt đời 7 - Hồi nhỏ sống bơ vơ , bà kêu người làm mở cửa cho 7 vào Biệt Thự  ăn ở tất cả được 5 ngày - 5 ngày ghi khắc đời đời . Vẫn giữ trong tình thân - Không câu nệ sang-hèn . Nên 7 hứa vơí lòng ; là tháng 9 qua sẽ đến hầu hạ cho bà chị 1 tuần hoặc 10 ngày - Chị 87 tuổi - đang mang nhiều thứ bệnh và đang yếu yếu sau khi giải phẩu sạn trong thận - Nay sang tới ruột rồi .

Mấy ngày cuối là lên San José chơi và coi hai vợ chồng của cậu em (con bà chị này), tụi nó đang lộn xộn (cơm không, canh không ngọt). Coi 7 có hoà giải nổi không . Cậu này hồi nhỏ, 7 ở nhà má nó - Chiều chiều đút cơm cho nó và 7 được ăn "ké" cơm ngon  Shocked.
Những ƠN NGHĨA này, chỉ trả bằng thân tâm, chứ không tiền của nào trả cho đủ được - Công ơn của ngươì vô bờ vô bến - Thì 7 lấy tấm lòng và cái xác còn lại, để trả ơn được cách gì thì 7 cứ làm.
Vĩnh Thống (con út của căn nhà ơn nghĩa ấy), nó thương mến 7 lắm - Hôm rồi qua Stockton - Thống cũng ráng nhín thời giờ đến rước 7 đi cả ngày và tới khuya mới đưa về - Và dặn dò , kỳ tới này phải đến nhà nó ở ba tháng  Grin . Hỗm rày YIM_chat gần như mỗi ngày, để kể chuyện hồi nhỏ  Grin - Lúc xưa 7 được 14, thì nó mới 2 tuổi . nay nó 50, Bảy 62  Grin - Nhìn lại thời gian "bay " thật nhanh  !
Chừng naò em qua Paris , chị em mình sẽ gặp mặt nhau .

Kiss Kiss Kiss
Back to top
« Last Edit: 30. Apr 2007 , 02:28 by vietduongnhan »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #58 - 30. Apr 2007 , 07:38

vietduongnhan wrote on 30. Apr 2007 , 02:25:
Mỹ thương,
Chắc 7 không qua Vacouver được đâu Mỹ ơi ! Kiss
Đi kỳ này lo phụ công việc cho thằng con - Rồi sau đó xuống "SG Nhỏ" phụ lo má của nhỏ bà con - Bà Má nó là bà con xa vơí 7 - Nhưng ngươì ƠN lớn nhứt đời 7 - Hồi nhỏ sống bơ vơ , bà kêu người làm mở cửa cho 7 vào Biệt Thự  ăn ở tất cả được 5 ngày - 5 ngày ghi khắc đời đời . Vẫn giữ trong tình thân - Không câu nệ sang-hèn . Nên 7 hứa vơí lòng ; là tháng 9 qua sẽ đến hầu hạ cho bà chị 1 tuần hoặc 10 ngày - Chị 87 tuổi - đang mang nhiều thứ bệnh và đang yếu yếu sau khi giải phẩu sạn trong thận - Nay sang tới ruột rồi .

Mấy ngày cuối là lên San José chơi và coi hai vợ chồng của cậu em (con bà chị này), tụi nó đang lộn xộn (cơm không, canh không ngọt). Coi 7 có hoà giải nổi không . Cậu này hồi nhỏ, 7 ở nhà má nó - Chiều chiều đút cơm cho nó và 7 được ăn "ké" cơm ngon  Shocked.
Những ƠN NGHĨA này, chỉ trả bằng thân tâm, chứ không tiền của nào trả cho đủ được - Công ơn của ngươì vô bờ vô bến - Thì 7 lấy tấm lòng và cái xác còn lại, để trả ơn được cách gì thì 7 cứ làm.
Vĩnh Thống (con út của căn nhà ơn nghĩa ấy), nó thương mến 7 lắm - Hôm rồi qua Stockton - Thống cũng ráng nhín thời giờ đến rước 7 đi cả ngày và tới khuya mới đưa về - Và dặn dò , kỳ tới này phải đến nhà nó ở ba tháng  Grin . Hỗm rày YIM_chat gần như mỗi ngày, để kể chuyện hồi nhỏ  Grin - Lúc xưa 7 được 14, thì nó mới 2 tuổi . nay nó 50, Bảy 62  Grin - Nhìn lại thời gian "bay " thật nhanh  !
Chừng naò em qua Paris , chị em mình sẽ gặp mặt nhau .

Kiss Kiss Kiss

Chị 7 ơi ,

Chị thật là tôt, có tình nghĩa quá  Smiley
Chị đăng bài về Vancouver "cho mọi người mê Vancouver "  mà chị không mê sao?  Cheesy Sẵn chị đã bay từ Paris qua tới Cali xa xôi , thì xẹt qua Vancouver có 2 tiếng tới Cali thôi mà. Chị bây giờ rảnh rỗi, có bận gì phải về Paris gấp đâu , chứ em bận biu công việc làm ngập lụt , rồi con còn nhỏ , đi đâu là đi theo ý con muốn thôi, qua hè rồi là chẳng muốn đi đâu nữa  Wink
Back to top
« Last Edit: 30. Apr 2007 , 07:40 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Pages: 1 2 3 4 
Send Topic In ra