Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 99
Send Topic In ra
Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5 (Read 67529 times)
CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Re: Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5
Reply #120 - 09. May 2008 , 06:09

Phuong_Tran wrote on 08. May 2008 , 14:03:
P Huệ à , mấy con tôm nhỏ nhỏ đó là tôm tích và nó bị bắt ở đâu thì tui không biết nhưng " bị ăn " thì ở Nha Trang , hình đó là tui đang ở Nha Trang , chiều chiều cùng bà con xuống biển chơi , biển Nha Trang đẹp lắm Huệ khi nào rảnh tui post thêm hình cho cả nhà xem nhé , lại có người nhớ nhà ở Nha Trang đó , đố bà biết đó là ai????

PTr

Cô PTR đố dễ quá . Là hai cô PT và PH chứ ai . Hai người này đã có một thời ở đấy nên nhớ là chuyện chắc .  Grin

CC
CC
Back to top
« Last Edit: 09. May 2008 , 06:20 by CoiChay »  

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #121 - 09. May 2008 , 06:18

CoiChay wrote on 08. May 2008 , 07:04:

Hello chi TL va mọi người,

Gần đây tôi thấy thỉnh thoảng có người dùng chữ "mình ên" . Tôi ít khi được nghe thấy nói bên ngoài và quả thật không hiểu. Đây có phải là chữ được dùng trước hay sau 75 ? Nó có phải do chính người miền trong đặt ra hay du nhập từ dân miền ngoài ?

CC

Thưa thầy...
Năm trò Sm 18 tuổi, lần đầu tiên xuống sống tại xứ Cần Thơ ... nghe người ta hỏi thăm :
- Lóng rày anh chị có khoẻ ko ?
rồi :
- Kệ ên tui
- Mượt ên tui
- mình ên hà ...

Lúc đó, trò SM hổng hiểu chữ "lóng rày" là muốn nói gì,m cũng ko hiểu chữ "kệ ên tui" là muốn nói gì, phải đi hỏi bạn học chánh gốc dân Nam rặt  ... mới hiểu

mình ên : để chỉ 1 mình
lóng rày : hổm rày ...

Đó là tiếng nói lâu đời của dân Nam bộ rặt đó thầy a

Và cũng thấy 2 tiếng mình ên hay hay, nên đã từng dùng trong bài thơ của mình như sau :

Người Sài Gòn đêm lang bạt lênh đênh
Nhớ nhớ thương thương nỗi nhớ bồng bềnh
Em đố anh sông Sài Gòn có bao nhiêu nhánh ?
Mà chất chứa thương sầu nơi cuối ngã mình ên ...

Nghe thầy hỏi, tự nhiên nhớ "kỷ niệm" xưa ... trò nói hơi nhiều, mong thầy "đại  xá"
Back to top
« Last Edit: 09. May 2008 , 06:22 by Sao_Mai »  

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #122 - 09. May 2008 , 06:20

Phương Tần wrote on 08. May 2008 , 15:55:
Chị Anh Thư ơi!
Nếu Thầy và Phương Huệ hỏi thiệt về hoa hàm tiếu là hoa gì thì em thấy chị nên đề nghị cô Vân đánh đòn cả Thầy lẫn trò cho rồi... Roll Eyes Shocked Sad

Nhưng em nghi Thầy giăng bẫy lắm, nên không dám trả lời, chỉ có chị Tuyết Lan hiền lương là không biết sợ thôi... Grin Grin Grin

Tôi thiệt tình không biết hoa hàm tiếu là gì mà hỏi để học thì bị mấy cô nghi tới nghi lui . Tưởng trong LVD chỉ có một đại nghi nương bây giờ có thêm tiểu nghi nương nữa ! Bây giờ phải nhờ có anh PA nên nỗi oan này mới được tỏ !

Cô PT nằm xuống ! Cái roi để đâu rồi ?!

CC

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #123 - 09. May 2008 , 06:22

ChíchChoè wrote on 08. May 2008 , 22:08:
Chào chị PH,

MD tốt nghiệp TH năm 77, nên học LVD lớp 10 NK 74-75 chị ạ. Mà học LVD đêm. Ban ngày MD học trường Kỹ thuật Phan Đình Phùng, bên cạnh trường Kỹ thuật Nguyễn Trường Tộ đó chi. SAu 75 thì LVD không có lớp đêm , nên MD học lớp ngày luôn, không học kỹ thuật nưã. Nếu NK 74-75 mà BĐ học lớp 9 thì BĐ là em cuả MD rồi ah chị. Mà MD có em gái học cùng NK  với BĐ ah. Coi chừng quen ah nha.

Mới vô sân trường, MD còn bỡ ngỡ, chưa quen hết mấy chị...nên cho MD nghiêng mình chào tất cả thành viên LVD ở đây nghe....để làm quen. Hy vọng có dịp cùng các chị ôn kỹ niệm trường để sống laị cái thời thanh niên một vài giây ở đây thôi. Dù bây giờ tuổi già lục đục nó thì theo sau rồi ah.

Chi PH oi,

Hồi đó má em nói cúng ông Địa thì đừng cúng thị...vì ông Địa thích trái thị lắm....nếu mà cúng thị thì ông Địa cứ mê ngửi thị..mà không mời khách vào mua hàng đâu....như vậy bán ế đó. Hông biết có ai nghe chuyện nầy chưa? Nhưng em nhớ vậy ah.

Út Lớn 2 à ,
Út Lớn 1 B Đ học lớp 9 là 73-74 đó. Chị thấy B Đ trả lời cho em mà còn dọn đồ ăn ngon nữa kìa , chị lén nhón bớt 1 cái chắc không ai để ý đâu ha  Roll Eyes Em phải ăn lẹ không thôi ở HGNX mấy đồ ăn lạ mà ngon không để trên bàn lâu được đâu , ngoài mấy nhỏ kia còn có nhiều người ham mê ăn uống lắm em à  Roll Eyes
Chị chưa nghe chuyện Ông địa lần nào hết , tội nghiệp ổng quá hà , làm giàu cho bao người mà chỉ muốn ngửi trái thị thôi  cũng không được  Cry Ở đây không có trái thị nếu không chị cúng cho Ổng tha hồ mà ngửi , í mà chị đâu có thờ ông Địa nà  Huh Huh
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #124 - 09. May 2008 , 06:25

Sao_Mai wrote on 09. May 2008 , 06:18:
Thưa thầy...
Năm trò Sm 18 tuổi, lần đầu tiên xuống sống tại xứ Cần Thơ ... nghe người ta hỏi thăm :
- Lóng rày anh chị có khoẻ ko ?
rồi :
- Kệ ên tui
- Mượt ên tui
- mình ên hà ...

Hoặc cũng đã từng đọc câu thơ

Lúc đó, trò SM hổng hiểu chữ "lóng rày" là muốn nói gì,m cũng ko hiểu chữ "kệ ên tui" là muốn nói gì, phải đi hỏi bạn học chánh gốc dân Nam rặt  ... mới hiểu

mình ên : để chỉ 1 mình
lóng rày : hổm rày ...

Đó là tiếng nói lâu đời của dân Nam bộ rặt đó thầy a

Nghe thầy hỏi, tự nhiên nhớ "kỷ niệm" xưa ... trò nói hơi nhiều, mong thầy "đại  xá"

Hello trò Sao Mai,

Lâu ngày không thấy trò lên tiếng ?  Cheesy
Chỉ có trò SM là cắt nghĩa rõ ràng . Mấy người kia đâu có chịu cắt nghĩa gì đâu . Chỉ đưa thí dụ thì đâu có đủ .
Cô SM cắt nghĩa xong rồi bây giờ còn chữ mới cô SM chịu khó cắt nghĩa luôn : Mượt là gì ?

CC
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #125 - 09. May 2008 , 06:37

CoiChay wrote on 09. May 2008 , 06:25:
Hello trò Sao Mai,

Lâu ngày không thấy trò lên tiếng ?  Cheesy
Chỉ có trò SM là cắt nghĩa rõ ràng . Mấy người kia đâu có chịu cắt nghĩa gì đâu . Chỉ đưa thí dụ thì đâu có đủ .
Cô SM cắt nghĩa xong rồi bây giờ còn chữ mới cô SM chịu khó cắt nghĩa luôn : Mượt là gì ?

CC

Dạ kính thưa thầy ...

Câu "Mượt ên tui" là họ nói giận lẫy đó thầy a, nôm na như mình giận ai đó mình nói "mượt họ, họ làm sao thì làm" hoặc mình nói "kệ tui" thì ở dưới nói "mượt ên tui" đó thầy a

Ây cha, hông biết cái lưng có sắp kêu cái rắt hông nữa, các chị ui, "kíu" Út ráng với

Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #126 - 09. May 2008 , 06:43

anh_thu_Tran wrote on 08. May 2008 , 23:30:
   Mỹ Dung ơi ,chị là Anh Thư (LVD 68 lận ) do đó chị là chi dzà trong diễn đàn này đó em à.Chị thay mặt cho U chẻ Đặng Mỹ (đang bị migrain nặng nên phải vắng bóng một thời gian) và Quân sư Đậu Đỏ cùng tất cả CN CHG và các Út lớn/ nhỏ/ thêm /chót /lạc đà /tò mo....  chào mừng em vào chơi với tất cả nhà nhé.Thấy em tự lập nhà mới cho những áng thơ thật hay của em là đủ chứng tỏ là em đã về lại đúng nhà của mình rồi nhé.

Trong trường của chúng mình không những chỉ có chị em mình là mấy bà 8 mà chúng ta còn có các anh hàng xóm HNC giup cho Diễn đàn mình rất nhièu đó là Ông thần giữ đủ thứ OTGDT Phú D` có biệt hiệu nước lạnh hay Phú an đều là một.Em hoặc ai đó vào đây gặp điều gì khó nuốt là Anh ấy sẵn sàng ra tay nghĩa hiệp giúp đỡ.Từ từ em sẽ thấy chị nói không ngoa đâu.
  Rồi đến anh Nguyễn Toàn Năng ,anh này là người nhớ sinh nhật của mọi người số một đó.Không một ai bị anh quên đâu.
   Rồi đến Thày CC (tự Cối chày hay  Đại Sân )Ông thần giữ thơ OTGT Khiếu Long ,anh Đỗ Quân ,Miên Du ,Miên Thụy ,Hoa Tím ngày xưa  ,Tiểu Vũ Vi , Làm biếng Thày chạy ,Mì Cây Dừa ,anh Phạm Sĩ Trung...v...v.. và còn nhiều nhiều nữa...Mấy CN ơi cứu bồ nha
Thôi Mỹ Dung chịu khó vui chơi vòng vòng khắp nhà thì sẽ kham phá nhiều hơn nữa nhe.

Chị AT ơi ,
Để Táo Bà HGNX kíu bồ nè  Grin Grin mydung ơi , đó là những nhân vật quan trọng của D Đ , còn trong HGNX em không thể không biết những bông hoa lạc giữa rừng gươm của các CN mình nè.

- thanhan , tự là Hắc Ám Công Tử hay tha nhân CT ,là người có quan hệ thâm giao với HGNX từ hồi mới khai cung lập quán lận đó (muốn biết thêm chi tiết xin xem HGNX tập 1 ). Dù rằng lóng rày ít ghé vì cô em người dưng khác họ ra lịnh cấm nhưng lâu lâu nếu mình nói lén chiện gì là người xức hiện liền , mà sợ đi lâu thì mấy CN quên nên khi nào về cũng ra mấy chiêu thiệt là...hắc ám để khỏi mất tên  Grin Grin
- anh Đỗ Quân là người nhạc sĩ rất là hào phóng đó , hay mở ra trò Đố vui có thưởng. Tuy rằng anh ĐQ có nhà riêng bên trang Nhạc nhưng đố vui khi ở nơi này mơi ở nơi khác nên mình muốn kiếm CD ĐQ thì phải lặn lội đi tìm. Có tất cả 3 CD ĐQ rồi , Chị mới thắng có 2 nên ráng tìm cái thứ 3 đây , hay lắm đó Út ơi  Grin
- dangiao , hay là Ông Chằng tiểu đệ hay là Hoàng tử Chằng , Tuyết Ngố CN cứ théc méc sao tự nhiên mình có 1 ông em hoàng tử  Huh Huh Ông em này coi bộ ít nói , chỉ hay đi ăn hàng bên GHR nên ít về nhà ăn cơm  Cheesy
- Anh Hai DOHUUTAI là nhà thơ có nhà riêng bên trang thơ nhưng cũng hay ghé thăm để nối thơ và phụ xây nhà lầu cho mình đó  Smiley Smiley
Còn anh phu_de và thầy CC thì chị AT đã giới thiệu rõ ràng rồi há. Úi da , mới giới thiệu nhiêu đó mà mệt bắt kinh rồi. Em théc méc gì hỏi thêm nha  Grin
Back to top
« Last Edit: 09. May 2008 , 09:16 by phuonghue »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #127 - 09. May 2008 , 06:44

Sao_Mai wrote on 09. May 2008 , 06:37:
Dạ kính thưa thầy ...

Câu "Mượt ên tui" là họ nói giận lẫy đó thầy a, nôm na như mình giận ai đó mình nói "mượt họ, họ làm sao thì làm" hoặc mình nói "kệ tui" thì ở dưới nói "mượt ên tui" đó thầy a

Ây cha, hông biết cái lưng có sắp kêu cái rắt hông nữa, các chị ui, "kíu" Út ráng với

Hổng sao đâu, Thầy mới "xuống núi" lại chắc chưa có "ra chiêu" đâu, huống hồ Sao Mai là Út Cưng hiền lương mờ... Grin Grin Grin

Người Trung cũng xài chữ mượt, lâu ngày quá chắc Thầy quên...

O nớ răng buồn rứa!
Mượt tui...Can chi mà hỏi... Sad Angry Shocked

Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #128 - 09. May 2008 , 06:47

Sao_Mai wrote on 09. May 2008 , 06:37:
Dạ kính thưa thầy ...

SM ui ,
Cái lưng của em hông có sắp kiu mà cái lưng của chị gãy rộp rộp nãy giờ nè  Angry Angry Thiệt tình , biết vậy dựa cột mà ngó cho rồi  Angry Angry
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #129 - 09. May 2008 , 06:49

Phương Tần wrote on 09. May 2008 , 06:44:
Hổng sao đâu, Thầy mới "xuống núi" lại chắc chưa có "ra chiêu" đâu, huống hồ Sao Mai là Út Cưng hiền lương mờ... Grin Grin Grin

O nớ răng buồn rứa!

Hihihi, Út Ráng cảm ơn chị PTan a' ... vì thấy cái chữ "mượt" nó thông dụng ... mờ thầy biểu giải thích, nên Út Sm mới "sợ" đến toát mồ hôi, phải kiu mấy chị "kíu" đó
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #130 - 09. May 2008 , 06:51

CoiChay wrote on 09. May 2008 , 06:25:
Hello trò Sao Mai,

Lâu ngày không thấy trò lên tiếng ?  Cheesy

CC

Dạ, vì lâu nay tức từ giữa tháng 3 đến giờ, bận wa' thầy a ... và còn bận rộn đến hết tháng 6 đó thầy a ... bận như vầy nè thầy a

THÁNG NĂM !!!

Tháng Năm cực nhất người ơi
Nào thi, nào cử việc thời tứ tung
Tháng Năm đầu óc lùng nhùng
Xơ vơ, xửng vững, khùng khùng, điên điên
Tháng Năm tui hổng có hiền
Đụng ai "xực nấy" láng giềng tránh xa
Tháng Năm phượng nở đầy hoa
Lòng tui chỉ thấy buồn ra rả buồn
Bởi vì công việc tuồng luông
Làm hoài hổng hết muốn "chuồn" hổng xong
Việc thời như một cái còng
Xích chân tui lại quay "mòng mòng" chẳng tha

Tháng Năm sao khổ quá ha ... !!!

Cry Cry Cry
Back to top

IP Logged

Sao_Mai
Senior Member

Reply #131 - 09. May 2008 , 06:53

phuonghue wrote on 09. May 2008 , 06:47:
SM ui ,
Cái lưng của em hông có sắp kiu mà cái lưng của chị gãy rộp rộp nãy giờ nè  Angry Angry Thiệt tình , biết vậy dựa cột mà ngó cho rồi  Angry Angry

Ui,  Huh
Back to top

IP Logged

CoiChay
Gold Member

Cối Chày of the Year
2006-2009

Reply #132 - 09. May 2008 , 06:54

Phương Tần wrote on 09. May 2008 , 06:44:

O nớ răng buồn rứa!

Hello hai cô PT, SM,

Thôi tôi biết rồi !
Chữ ni người trung viết là mược, người bắc thì "mặc" còn người nam bắc chước người trung cũng viết là "mược"   Grin Grin Grin  Cô PT tuy là người trung nhưng chắc lên ở cao nguyên lâu hỉ !

CC

Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #133 - 09. May 2008 , 06:56

BichDinh wrote on 09. May 2008 , 04:43:
Bồ Mỹ Dung ơi, "xếp" của B Đ nói nên sửa lại. Bây giờ ai TN khoá 77 đều là Út Lớn hết , MDung là Út Lớn 2 đó nha. Vì mai mốt nhỡ có ai LVD77 vào thì sẽ là Út Lớn 3 , 4, vv và vv.  Smiley

Thưa cả nhà xin giới thiệu lại  Mỹ Dung LVD77 tự Út Lớn 2 của D/Đ LVD.   Grin

Út Lớn 1

Chị thấy để là Út Giữa hay hơn, vì đã quen gọi B Đ là Út Lớn rồi, giờ gọi Út Lớn 1, rồi Út Lớn 2,3,4 nghe không hay, thấy dễ sợ quá, chị bị dị ứng với mấy con số thay tên, hay số đi theo tên lắm. Nếu vô D Đ mà thấy đếm số, lại bị ác mộng cho coi... Chiện mai mốt để mai mốt tính đi, có thêm Út Giữa Giữa, Út Giữa Nữa...?!!

Còn không thì 2 cô "thành thật khai báo" để thành Út Lớn Chị, Út Lớn Em nghe có vẽ "tình" hơn...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #134 - 09. May 2008 , 07:36

CoiChay wrote on 09. May 2008 , 06:54:
Hello hai cô PT, SM,

Thôi tôi biết rồi !
Chữ ni người trung viết là mược, người bắc thì "mặc" còn người nam bắc chước người trung cũng viết là "mược"   Grin Grin Grin

Nói là "mược" đâu có nghĩa viết là "mược" chứ!

Nhiều người thích giọng hát Thanh Thúy, nhưng PT không thích vì rất khó chịu với cách phát âm kiểu này...trong lời nói thì không sao chứ trong bài hát nghe...không ổn...

Quote:
 Cô PT tuy là người trung nhưng chắc lên ở cao nguyên lâu hỉ !

CC

Vì là Huế mọi ?!!  Grin Grin Grin
Huế mọi này ở Sè Goòng Thầy ui! Hồi ở cao nguyên còn chưa...biết nói, không tính...Wink Cheesy Grin
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 7 8 9 10 11 ... 99
Send Topic In ra