Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 5 6 7 8 9 ... 99
Send Topic In ra
Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5 (Read 69066 times)
phuonghue
Gold Member

Re: Hoa  Gấm Ngày  Xưa  5
Reply #90 - 08. May 2008 , 12:34

CoiChay wrote on 08. May 2008 , 07:04:

Hello chi TL va mọi người,

Gần đây tôi thấy thỉnh thoảng có người dùng chữ "mình ên" . Tôi ít khi được nghe thấy nói bên ngoài và quả thật không hiểu. Đây có phải là chữ được dùng trước hay sau 75 ? Nó có phải do chính người miền trong đặt ra hay du nhập từ dân miền ngoài ?

CC

Thầy ơi ,
Tiếng này là tiếng miền Nam đó. PH nghe lần đầu tiên khi OX về Rạch Giá lo chuyện vượt biên. Lúc đó mấy người bạn miền Nam nói tiếng Nam rặt mới dùng , sau mình cũng hay chạy lên chạy xuống nên cũng giả giọng cho giống người địa phương đó  Tongue  Cheesy Có thể dùng chữ ên không như là trong câu " Sao chị để ảnh đi ên dậy? " Roll Eyes Roll Eyes PH nghỉ lúc sau này có lẽ người mọi miền xuống miền Nam nhiều nên nhiều tiếng địa phương được truyền bá rộng rãi hơn xưa , không biết phải vậy không mà kệ , cứ làm tài lanh trả lời đi há  Grin Grin
PS Cái này không giống TK mà là biết thì thưa thốt , không biết thì nói đại Grin Grin
Back to top
« Last Edit: 08. May 2008 , 12:36 by phuonghue »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #91 - 08. May 2008 , 12:45

DOHUUTAI wrote on 07. May 2008 , 15:08:

Sương đêm
Trần Thanh Tùng

Đêm buông thật êm lòng tôi cô quạnh.
Ôm mối sầu vương nào ai có hay
Nghe hơi thở tôi dường như có em.
Bên em mộng mơ chợt oà vỡ tan.
Mưa rơi thật lâu rời mây đen buồn.
Em đi nơi đâu anh cứ mãi tìm.
Lòng cứ đừng thôi mà sao vẫn em.
Lao xao trong tôi rối bời lãng quên
Hạt sương rơi từng đêm lung linh ánh hoa
Rụng rơi xanh nụ hoa trong tình tôi
Buồn chơi vơi từng đêm ngồi bên ô cửa
Và mong tình em rơi vào tim tôi

Mơ Cánh Én

Nửa đêm không ngủ mơ cánh én
Bay giữa trời xanh lạc lối về
Mắt mở ngàn sao còn sáng lạng
Nhắm mi cơn lạnh phủ hồn tê

Cô quạnh trong em ở chốn này
Nhìn vầng trăng tỏ mắt cay cay
Trời xanh không hiện cho chim én
Làm rã đêm đen người có hay?

Trong mộng đêm nay anh có mơ
Hay hồn trằn trọc lẫn mong chờ
Như em đang đợi bình minh đến
Cánh én trời xanh ta kết thơ

Miên Kim

Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #92 - 08. May 2008 , 13:40

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 12:09:
Thầy ơi ,
Chắc phải qua vườn trúc hỏi chị Anh Thư quá.. Không lẽ hoa hàm tiếu lại giống lá diêu bông? Chắc không phải vậy mà sao PH ráng tìm chẳng thấy ở đâu có hình , không biết tiếng Mỹ là gì há? nhớ có bài hát gì bắt đầu bằng câu : vườn Xuân xanh ngát.....hương thơm đóa hoa hàm tiếu ... màu hoa...gì gì quên rồi  Tongue Tongue Tongue

Phương Huệ ơi ,theo chị biết thì không có hoa nào là hoa Hàm tiếu hết đó ,mà đúng như mọi người đã trả lời là  nụ hoa hàm tiếu là nụ hoa vừa hé nở một chút giống như nụ cười của mấy cô bé mới lớn hay cười mím chi  Wink Wink Winkkhi được mấy chàng theo đuôi  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
   Bây giờ chúng mình ai cũng gần 5 bó hoặc đã xa 5 bó từ lâu ,khi gặp nhau chỉ còn là cười ha...hả..... Grin Grin mà thôi
   Thày CC mà hỏi là coi chừng có cái bãy để Thày hết hạn CC còn có nhiều chuyện mà CC cho vui cửa nhà  Wink Wink Wink
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #93 - 08. May 2008 , 13:46

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 12:34:
Thầy ơi ,
Tiếng này là tiếng miền Nam đó. PH nghe lần đầu tiên khi OX về Rạch Giá lo chuyện vượt biên. Lúc đó mấy người bạn miền Nam nói tiếng Nam rặt mới dùng , sau mình cũng hay chạy lên chạy xuống nên cũng giả giọng cho giống người địa phương đó  Tongue  Cheesy Có thể dùng chữ ên không như là trong câu " Sao chị để ảnh đi ên dậy? " Roll Eyes Roll Eyes PH nghỉ lúc sau này có lẽ người mọi miền xuống miền Nam nhiều nên nhiều tiếng địa phương được truyền bá rộng rãi hơn xưa , không biết phải vậy không mà kệ , cứ làm tài lanh trả lời đi há  Grin Grin
PS Cái này không giống TK mà là biết thì thưa thốt , không biết thì nói đại Grin Grin

P Huệ nói đúng đó Thày , dân miền Nam miệt Rạch Giá Cà Mau hay dùng từ này , ban đầu chỉ mình ên họ xài thôi nhưng thấy cũng hay hay nên lan truyền ra khắp cả nước , đây là theo P Tr biết còn thực tế nó xuất phát chính xác từ tỉnh nào ở miền Nam chắc phải đi tham khảo thêm , ý muốn nhấn mạnh chỉ một người đó thôi

Thí dụ Sad 2 người bạn đang nói chuyện :

- Mày đi Sài gòn với ai?

* Tao đi có mình ên thôi

PTr
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #94 - 08. May 2008 , 13:49

Sư wuynh PD ơi ,anh có làm ơn thì làm ơn cho chót nha anh vì CN Ph Trần đã cám ơn anh rối rít về vụ sửa hình cho nàng rồi đó mà. Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
   Bên mục hình ảnh phần tang lễ cô Ngôn ,hình ảnh cũng to quá đó anh à .
  Ph Tr ráng đọc lại bài dạy của sw đi nha.Đi chơi về là quên hết bài vở rồi Tongue Tongue .Lại bị bà chị khó tình la nữa rồi........lần sau chị có về VN nhớ dắt chị về dưới quê em cho chị tha hồ ăn mít nha ,khỏi phải dành ăn với Thày  Cheesy Cheesy
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #95 - 08. May 2008 , 13:49

anh_thu_Tran wrote on 08. May 2008 , 13:40:
  Phương Huệ ơi ,theo chị biết thì không có hoa nào là hoa Hàm tiếu hết đó ,mà đúng như mọi người đã trả lời là  nụ hoa hàm tiếu là nụ hoa vừa hé nở một chút giống như nụ cười của mấy cô bé mới lớn hay cười mím chi  Wink Wink Winkkhi được mấy chàng theo đuôi  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
  Bây giờ chúng mình ai cũng gần 5 bó hoặc đã xa 5 bó từ lâu ,khi gặp nhau chỉ còn là cười ha...hả..... Grin Grin mà thôi
  Thày CC mà hỏi là coi chừng có cái bãy để Thày hết hạn CC còn có nhiều chuyện mà CC cho vui cửa nhà  Wink Wink Wink

Tha hồ cho Thày Cối Chày Chị Anh Thư à , theo em là Chị nói đúng trăm phần trăm về nụ cười như hoa hàm tiếu vừa hé nở ( người ta vẫn thường thích ngắm hoa vừa hé nở thôi....

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #96 - 08. May 2008 , 13:58

anh_thu_Tran wrote on 08. May 2008 , 13:49:
  Sư wuynh PD ơi ,anh có làm ơn thì làm ơn cho chót nha anh vì CN Ph Trần đã cám ơn anh rối rít về vụ sửa hình cho nàng rồi đó mà. Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
  Bên mục hình ảnh phần tang lễ cô Ngôn ,hình ảnh cũng to quá đó anh à .
 Ph Tr ráng đọc lại bài dạy của sw đi nha.Đi chơi về là quên hết bài vở rồi Tongue Tongue .Lại bị bà chị khó tình la nữa rồi........lần sau chị có về VN nhớ dắt chị về dưới quê em cho chị tha hồ ăn mít nha ,khỏi phải dành ăn với Thày  Cheesy Cheesy

Hi hi em tưởng Chị nói lần sau Chị về VN dẫn Chị qua đườnmg nhớ cẩn thận ai dè không phải mà là dẫn Chị về quê ăn mít. Chời ơi , em sẽ cho Chị ăn mít xong còn quảy mít đem dìa nữa kìa , cây mít đó nhiều trái lắm , trái của nó đeo dài dài từ dưới đát lên tới trên ngọn , bây giờ hình như là cũng hết mùa rồi nên chỉ lủng lẳng vài trái thôi đó Chị , Chị có biết là qua mỗi một mùa thì mùa năm sau mít lại càng nhiều trái hơn năm trước không? Cây mít đó hình như đã cho trái mùa thứ 3 hay thứ 4 gì đó ở nhà ăn đâu có hết ,người ta cứ đến nhà mua để bán lại , em có thấy 1 cây mít tố nữ lâu năm trái của nó chật kín không thấy thân cây đâu cả

Nhà Ba em còn có cây mít nghệ ngon tuyệt vời luôn trái của nó to ơi là to em khiêng không nổi , để khi nào rảnh em post hình cây lựu cho cả nhà xem nhé..

Hi hi  dạ để em học post hình lại bà chị khó tính ơi à

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #97 - 08. May 2008 , 14:03

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 11:40:
Ủa , cũng chưa hết ăn mừng nữa hả  Huh Úi da năm nay chắc 2 vợ chồng tui hên lắm , ít cãi lộn cho coi  Grin Grin Mời cả nhà vô nhậu nè. Phượng à , mấy con tôm nhỏ nhỏ ốm ốm đó là đặc sản của Vịnh Hạ Long mà phải không  Huh Tui nhớ hồi ở trên tàu họ nướng ăn ngọt ơi là ngọt đó. Bà có muốn chôm lại cũng không được đâu vì tui sẽ đến tận nơi mà rinh về đó  Grin Grin

P Huệ à , mấy con tôm nhỏ nhỏ đó là tôm tích và nó bị bắt ở đâu thì tui không biết nhưng " bị ăn " thì ở Nha Trang , hình đó là tui đang ở Nha Trang , chiều chiều cùng bà con xuống biển chơi , biển Nha Trang đẹp lắm Huệ khi nào rảnh tui post thêm hình cho cả nhà xem nhé , lại có người nhớ nhà ở Nha Trang đó , đố bà biết đó là ai????

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #98 - 08. May 2008 , 14:14

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 12:17:
Phượng à ,
Mấy nay tui thấy bà đi vòng vòng nhà cũ tội nghiệp bà quá , mõi chưn chưa  Roll Eyes Dị bà có thấy cái nhân vật mới chưa , úi da , từ từ rồi bà mới thấy , cô nàng ăn ốc nói mò nhưng cũng có thể làm đối thủ đáng ngại cho nghề coi bói của bà đó nha. Mấy nay chắc nàng Timo đang lặn để bấm quẻ coi bà dìa có đem quà gì cho mọi người không đó  Roll Eyes Roll Eyes

Tui đọc hết trơn mất trang HGNX4 khi tui vắng nhà rồi , đọc mà cứ cười một mình hoài hi hi vậy là tui có thêm bạn quậy rồi bạn Tí Tò mò ơi.....Huệ ơi hỏng phải đối thủ đâu mà là bạn quậy đó  Cheesy Grin Cool Cool

PTr

PTr

Back to top

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #99 - 08. May 2008 , 15:55

anh_thu_Tran wrote on 08. May 2008 , 13:40:
  Phương Huệ ơi ,theo chị biết thì không có hoa nào là hoa Hàm tiếu hết đó ,mà đúng như mọi người đã trả lời là  nụ hoa hàm tiếu là nụ hoa vừa hé nở một chút giống như nụ cười của mấy cô bé mới lớn hay cười mím chi  Wink Wink Winkkhi được mấy chàng theo đuôi  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
  Thày CC mà hỏi là coi chừng có cái bãy để Thày hết hạn CC còn có nhiều chuyện mà CC cho vui cửa nhà  Wink Wink Wink

Chị Anh Thư ơi!
Nếu Thầy và Phương Huệ hỏi thiệt về hoa hàm tiếu là hoa gì thì em thấy chị nên đề nghị cô Vân đánh đòn cả Thầy lẫn trò cho rồi... Roll Eyes Shocked Sad

Nhưng em nghi Thầy giăng bẫy lắm, nên không dám trả lời, chỉ có chị Tuyết Lan hiền lương là không biết sợ thôi... Grin Grin Grin
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #100 - 08. May 2008 , 16:58

Phương Tần wrote on 08. May 2008 , 15:55:
Chị Anh Thư ơi!
Nếu Thầy và Phương Huệ hỏi thiệt về hoa hàm tiếu là hoa gì thì em thấy chị nên đề nghị cô Vân đánh đòn cả Thầy lẫn trò cho rồi... Roll Eyes Shocked Sad

Nhưng em nghi Thầy giăng bẫy lắm, nên không dám trả lời, chỉ có chị Tuyết Lan hiền lương là không biết sợ thôi... Grin Grin Grin

Chị Anh Thư, chị ĐĐ, chị Mỹ và những cựu trào chắc còn nhớ anh Nguyen2005 , bài lượm được từ Đà Lạt Rose
Xem hình thì "hàm tiếu" giống cười mím chi...cọp hoạc đang ăn nên không dám cười lớn

Quote:
quote: nguyen2005
http://www.dalatrose.com

Thỉnh thoảng đọc những mẩu văn tả các cô gái duyên dáng ở độ xuân thì tác giả dùng từ đóa hoa hàm tiếu để so sánh . Nguồn gốc của từ này có lẽ mượn của tên Hàm Tiếu ngươì TH đặt cho 1 loại hoa Sứ  Chăm . Hoa Sứ  Chăm có 2 loại thường được nhắc đến là Hoàng Lan và Ngọc Lan . Loại thứ ba ít người để ý là Hàm Tiếu .

Cây Hàm Tiếu tương đối nhỏ hơn, có khi mọc như bụi, hoa như không muốn nở hẳn ra nên được đặt tên này và được gọi là Chinese Tulip Tree . No' có tên khác là Hương Tiêu hay Banana Shrub vì có mùi thơm của chuối chín. Có ngươì bảo mùi của nó giống mùi của 1 loại rượu nên gọi là Port Wine Magnolia,... . Tên khoa học là Michelia figo hay Michelia fuscata .

Nếu Lan Tiêu là tên VN của hoa này thì là tên ghép của chữ Lan trong Hoàng Lan/Ngọc Lan/Mộc Lan với Tiêu của Ba Tiêu .

...
...
...

---------------------

Michelia figo:

Tôi không trồng cây này bao giờ nên không rõ .
Thấy sách viết đây là loại cây sinh trưởng không được mau cho lắm!
Muốn có hoa liền chắc phải mua cây đã trưởng thành .
Theo Trần Hợp chiết cành cho có đủ rễ có thể mất 1 năm mới đem trồng được ?
Còn theo tin tức trên NET thì làm như sau:

PROPAGATION :
Cutting type: stem tip
Time of year to take cuttings: summer, cuttings during warm weather.
Cutting maturity: softwood
Rooting hormone : IBA TALC 3000 PPM
Rooting environment : intermittent mist
Time to rooting : 4-6 weeks
Comment: Leave as many leaves as possible.

CULTURE:
Prefers acid, fertile, well drained soil with plenty of organic matter. Not particularly fast growing. May be pruned after blooming, but is most impressive when allowed to grow to natural size and shape. Although scale might develop, it is easily controlled. Nursery specimens of banana shrub tend to look scraggly, but containerized plants thrive once they are liberated from their pots.
Light: Sun to shade. The shrub assumes a looser more open form when grown in shade. Individuals grown in sunny situations tend to be more compact with denser foliage that is lighter and more yellow green.
Moisture: Average.

WARNING:
Despite the reference to "banana" in the common name, no part of this plant is edible. Only sniff, do not eat.

Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #101 - 08. May 2008 , 17:29

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 12:45:

Mơ Cánh Én

Miên Kim

TÌNH CẦM
Hoàng Cầm

Nếu anh còn trẻ như năm cũ
Quyết đón em về sống với anh
Rồi những chiều vàng phơ phất lại
Anh đàn, em hát níu xuân xanh

Nhưng thuyền em buộc bên sông hận
Anh chẳng quay về với trúc tơ
Ngày tháng Tỳ Bà vương ánh nguyệt
Mộng héo bên song vẫn đợi chờ

Có mây bàng bạc gây thương nhớ
Có ánh trăng vàng soi giấc mơ
Có anh ngồi lặng so phím cũ
Mong chờ em hát khúc xuân xưa

Nếu có ngày nào em quay gót
Lui về thăm lại bến thu xa
Thì đôi mái tóc không xanh nữa
Mây bạc, trăng vàng vẫn thướt tha..
Back to top

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #102 - 08. May 2008 , 17:36

phuonghue wrote on 08. May 2008 , 12:45:

Mơ Cánh Én

Miên Kim

Mong Chờ Lối Xưa.

Trót một lần dối gian tình em.
Lúc tiệc tàn lòng ta rã rời.

Sẽ dược gì nếu không còn em bên dời?
Một minh1 anh ngồi nơi dây, mong nhớ em.

Dưa theo gió một lời thiết tha cùng em.
Mong chờ lối xưa cùng nhau.
Em giờ ở phương trời xa có biết.
Ngồi nơi dây anh mong sao gió dưa anh bay di.

Tìm cuộc tình dã xa cách.
Tìm giây phút ngọt ngào ta dã trao nhau năm xưa.
Nhớ em cười nói quanh dời tôi.
Giờ nơi dây anh trông mong bước chân em thân quen.
Dứng dón lối xưa em về.

Cao Thái Sơn

Back to top
« Last Edit: 08. May 2008 , 17:38 by HoaiNguyen »  

IP Logged

HoaiNguyen
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #103 - 08. May 2008 , 17:40

Thưa anh Phú De.

Em dâu có biết anh dang post bài của anh , nên em post bài của em. Giờ làm sao dây?
Back to top

IP Logged

phu de
Gold Member

Reply #104 - 08. May 2008 , 17:46

HoaiNguyen wrote on 08. May 2008 , 17:40:
Thưa anh Phú De.

Em dâu có biết anh dang post bài của anh , nên em post bài của em. Giờ làm sao dây?

Không sao mà:

---------------------

HoaiNguyen wrote on 08. May 2008 , 17:36:
Mong Chờ Lối Xưa.

Trót một lần dối gian tình em.
Lúc tiệc tàn lòng ta rã rời.

Sẽ dược gì nếu không còn em bên dời?
Một minh1 anh ngồi nơi dây, mong nhớ em.

Dưa theo gió một lời thiết tha cùng em.
Mong chờ lối xưa cùng nhau.
Em giờ ở phương trời xa có biết.
Ngồi nơi dây anh mong sao gió dưa anh bay di.

Tìm cuộc tình dã xa cách.
Tìm giây phút ngọt ngào ta dã trao nhau năm xưa.
Nhớ em cười nói quanh dời tôi.
Giờ nơi dây anh trông mong bước chân em thân quen.
Dứng dón lối xưa em về.

Cao Thái Sơn

...

BA CÔ THIẾU NỮ VƯỜN ĐÀO

Hồng Chương

Năm xưa ta đến vườn đào
Thân đào còn nhỏ, cành đào còn non
Ba cô thiếu nữ cỏn con
Cùng nhau múc nước lon ton tưới đào

Năm sau ta đến vườn đào
Thân đào đã lớn, cành đào nảy hoa
Ba cô thiếu nữ thướt tha