Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - kỷ niệm cô Châu Thị Ngôn và Thầy Cô trường LVD  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 2 3 ... 7
Send Topic In ra
kỷ niệm cô Châu Thị Ngôn và Thầy Cô trường LVD (Read 12499 times)
LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

kỷ niệm cô Châu Thị Ngôn và Thầy Cô trường LVD
18. May 2008 , 08:26

Thương kính Cô,
Khi em biết được tin Cô đang ở cách xa em nửa vòng trái đất, thì đúng vào lúc Cô đang đi xa hơn nữa...Em thật bàng hoàng! Em kính gửi đến Cô lời Chào Đưa Tiễn, cùng những giọt nước mắt muộn màng và xin Cô cho phép em được chuyển vào "Diễn Đàn Lê Văn Duyệt" bút tích, hình ảnh của Cô - mà em đã gìn giữ hơn 35 năm qua... xem như một phần Gia Sản của "Con dân trường Lê xanh bóng trúc"...

...
Cô Ngôn
...
Cô Ngôn, Cô Vân và các nữ sinh Lê Văn Duyệt (ảnh chụp cuối năm 1970)
...
bút tích của Cô Ngôn

Kính Thầy Cô - Thân chào Cựu học sinh Lê Văn Duyệt.
Quý vị đã lo cho Cô Ngôn - người thầy dạy Vạn vật của Phương - phút sau cùng thật là hoàn hảo...
Phương nghĩ , Cô rất cảm động. Một lần nữa, Phương xin mạn phép gửi đến những người thân còn lại của Cô "Lời người ra đi" thay cho câu cảm ơn sau cuối:

Ơi người ơi! Đừng buồn đừng khóc!...!
          Sớm muộn gì cũng một lần đi!
          Hãy chúc mừng tôi được thoát ly...
          Không còn vướng xích xiềng trần thế.

Người ở lại giữa đời dâu bể!
          Tiếp niềm vui bên nước mắt trào...
          Lần lượt rồi... Tất cả như nhau!!!
          Vòng tạo hóa ai nào tránh khỏi?!

Vẫy tay chào tháng năm mệt mỏi!
          Xin tạ từ bao nỗi sắt se...
          Thôi! Giã biệt! Tôi đi trước nhé!
          Sẽ gặp nơi phiêu lãng cuối trời...!!!...

Back to top
« Last Edit: 26. May 2008 , 07:21 by LPHUONG »  

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: kỷ niệm cô Châu Thị Ngôn
Reply #1 - 18. May 2008 , 10:42

LPHUONG wrote on 18. May 2008 , 08:26:
Thương kính Cô,
Khi em biết được tin Cô đang ở cách xa em nửa vòng trái đất, thì đúng vào lúc Cô đang đi xa hơn nữa...
...

Xin chào chị Phương!

Chị đã mang vào Diễn Đàn những hình ảnh thật đẹp và thật quí báu...
Back to top
« Last Edit: 18. May 2008 , 10:45 by Phương Tần »  

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #2 - 18. May 2008 , 14:35

Phương Tần wrote on 18. May 2008 , 10:42:
Xin chào chị Phương!

Chị đã mang vào Diễn Đàn những hình ảnh thật đẹp và thật quí báu...

Xin chào chị Lan Phương!

Thật là quý hóa vô cùng. Chị còn giữ được những hình ảnh kỷ niệm hiếm có như thế này. Trước ngày tang lễ Cô Ngôn, em có đi tìm và hỏi xin, nay mới nhận được. Xin hết lòng cảm ơn chị.
Chúc chị an vui, khoẻ, hạnh phúc.
Thân ái,
Em Bích-Định
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #3 - 18. May 2008 , 14:47

Thân Chào Bạn PTTP
Tuyết Lan la LVD 73 - TL xin đường đột hỏi thăm,  có phải bạn là  Lang Phương của 10A 1 -1970-1971 không ạ.
Tuyet Lan
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #4 - 19. May 2008 , 03:05

Cám ơn em Phương đã cho Cô thấy lại một kỷ niệm với Cô Ngôn thật là quý hơn tất cả mọi sự ở đời này !
Cô Vân
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #5 - 19. May 2008 , 06:23

ngo_thi_van wrote on 19. May 2008 , 03:05:
Cám ơn em Phương đã cho Cô thấy lại một kỷ niệm với Cô Ngôn thật là quý hơn tất cả mọi sự ở đời này !
Cô Vân

Thương kính Cô,
Em có diễm phúc đến với Diễn đàn LVD mới mấy ngày nay thôi, vì vậy biết được tin Thầy, Cô, bạn bè quá muộn màng! Nhưng cũng đành chịu, vì em quê mùa, không biết gì về vi tính, đến được với Diễn đàn là nhờ chồng, con em đó. Cô có cười em không? Cô ơi! Những gì cô viết cho em ngày ra trường em vẫn giữ, quyển Lưu bút đã theo em qua bao chặng sỏi đá cuộc đời. Nếu Cô cho phép, em sẽ gửi bút tích của Cô vào Diễn đàn - là Gia sản của trường Lê chứ không của riêng em nữa...
Biết được nỗi khó khăn đã qua của Cô, em đau xót vô cùng:
     "Cô tha phương - nuốt vào trăm đắng!
       Em góc trời - ăn hẳn ngàn cay!
       Hỡi ơi! Sao nông nỗi thế này?!
       Hỡi ơi! Sao thảm thương như vậy?!
                           ... ...
Xin nguyện cầu cho Cô cùng quý quyến luôn vui, khoẻ, may mắn và thành công.
Nhờ Cô chuyển lời thăm của em đến cô Ngọc Mai và hỏi xem Cô còn nhớ: "Con Ký ngủ nhè" trong lòng Cô ngày mất cờ Danh dự không?
Em cảm ơn Cô.
                                                          Thương kính,
                                                          Lang Phương

Back to top
« Last Edit: 21. May 2008 , 07:37 by LPHUONG »  

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 19. May 2008 , 07:08

Lang Phương mến
Mình có đọc tin nhắn của P.  Đúng đấy mình chỉ học LVD tơí lớp Đệ Tam , sang tơí lơp 11 và 12 , TL sang NAN hoc cho gần nhà. BH giờ ở California. LP hiện giờ ở đâu? TL ở tiêủ bang PA. LP có biết T MỸ không? Hình như KP đang ở California đâý.   
LP biết không , hôm đi dám tang Cô Ngôn , buồn ơi là buồn đây LP ạ.  Mừng LP đến voí D/Đ nhé. Vào đây , chia sẽ nỗi buồn vui vơí những bạn bè tuy cùng trường nhưng không cùng lớp,  mình cũng thấy đơì trở nên dễ thương hơn đấy  LP ạ 
TL
Back to top
« Last Edit: 19. May 2008 , 07:09 by Tuyet Lan »  

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #7 - 19. May 2008 , 14:42

Lang Phương thân ,
     chị là Anh Thư LVD 61-68 thân chào em về lại với Thày Cô và bạn bè LVD.Trước hết xin cám ơn LP còn giữ và đã chia xẻ những bút tích của cô Ngôn cho tất cả chúng ta ở đây.
    Mong là LP sẽ có nhiều niềm vui khi vào đây và hy cọng LP sẽ tiếp tục gửi thêm nhiều bút tích và hình ảnh quý giá xưa để mọi người cùng chiêm ngưỡng.Thân AT
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 19. May 2008 , 17:40

Em Lang Phương thương mến
Cô rất cảm động nhận được  thư của em và tình cảm của em đã dành cho Cô qua mấy vần thơ. Cô mừng em là cuối cùng đã vào với diễn đàn LVD.
Cô bằng lòng để em đưa lưu bút của Cô viết cho em vào đây.
Thương chúc em và gia đình mọi sự an lành.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: kỷ niệm cô Châu Thị Ngôn và Thầy C
Reply #9 - 20. May 2008 , 06:06

Kính Cô, xin cảm ơn Cô đã cho phép em đưa vào Diễn đàn những gì Cô viết cho em. Bút tích này chẳng những là "Gia tài của NTLP", mà còn là "Gia sản của Con dân LVD"...

...
...
Back to top
« Last Edit: 26. May 2008 , 07:25 by LPHUONG »  

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #10 - 20. May 2008 , 06:43

Thầy Phạm Văn Chung, Giáo sư dạy Lý Hóa của trường Lê Văn Duyệt

Nhắc đến Thầy Chung, học sinh lớp 10A1, A2, A3 sẽ nhớ ngay vị Thầy to, mập có bộ ria mép như... Cao Thái - đi dạy không bao giờ đem theo sách, chỉ có điếu thuốc trên tay... Nếu giờ đầu Thầy dạy ở A1, giờ sau ở A2 thì: "Các em qua A1 mượn tập chép bài". Nếu giờ đầu Thầy dạy ở A2, giờ sau ở A1 thì: "Các em qua A2 mượn tập chép bài"... Thầy rất hiền, và vui tính. Không biết A2, A3 thế nào, chứ A1 của P đã "lợi dụng" sự dễ dãi này để "ăn hiếp" Thầy (thật tội lỗi!). Kêu làm bài kiểm thì: "Thầy ơi, để tuần tới đi". Hôm nào lười học thì... "năn nỉ" Thầy dạy... cách nấu ăn, rửa chén! Có lẽ thấy đám đệ tử bị căng đầu óc quá, Thầy cũng chìu. Nói chuyện ngoài lề một lúc Thầy giục: " Thôi! Học. Bà Hiệu trưởng biết tôi dạy Nữ công gia chánh thì chết!". Mỗi lần sắp lên bục giảng, Thầy bảo: "Trực nhật, lấy giẻ ướt lau bảng dùm Thầy. Các em mỗi tháng lau bảng có một lần, không sao - nếu để Thầy mỗi ngày lau mấy lần ở mấy lớp, không bao lâu đi "bán cháo phổi " mất". Lau bảng xong, Thầy bước lên bục, tay cầm cây phấn trắng, tay kia... kẹp điếu thuốc. Bọn P thường kêu: "Thầy ơi, coi chừng hút lộn... cục phấn..."
Thầy hút thuốc nhiều quá! Có lẽ vì vậy mà...
 Bây giờ Thầy đang ở rất xa, không thể liên lạc được với chúng ta, nhưng Thầy vẫn biết chúng ta đang nhớ, nghĩ đến Thầy khi chúng ta nhìn lại những dòng lưu niệm mà Thầy đã cho P ngày ra trường...

...

Thầy ơi! Ngày Thầy đi, chúng em không hề hay biết! Hôm nay, em đưa Bút tích của Thầy vào Diễn đàn LVD để người thân quen và học trò của Thầy thấy Thầy vẫn còn luôn ở bên mọi người...
 Thay mặt bạn bè A1, A2, A3 - em kính gửi đến Thầy một Lạy tưởng niệm và nguyện cầu Hương hồn Thầy được thênh thang nơi Cõi Bình an...
                                                                       NTLP
                                                                       10A1
Back to top
« Last Edit: 26. May 2008 , 07:33 by LPHUONG »  

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 20. May 2008 , 06:58

Tuyet Lan wrote on 19. May 2008 , 07:08:
Lang Phương mến
Mình có đọc tin nhắn của P.  Đúng đấy mình chỉ học LVD tơí lớp Đệ Tam , sang tơí lơp 11 và 12 , TL sang NAN hoc cho gần nhà. BH giờ ở California. LP hiện giờ ở đâu? TL ở tiêủ bang PA. LP có biết T MỸ không? Hình như KP đang ở California đâý.    
LP biết không , hôm đi dám tang Cô Ngôn , buồn ơi là buồn đây LP ạ.  Mừng LP đến voí D/Đ nhé. Vào đây , chia sẽ nỗi buồn vui vơí những bạn bè tuy cùng trường nhưng không cùng lớp,  mình cũng thấy đơì trở nên dễ thương hơn đấy  LP ạ  
TL

TL dễ thương ơi, hơn 35 năm bụi đời che phủ, có những việc nhớ rất rõ, có nhiều điều lại mù mờ trong đầu óc bị lão hóa của P. Hình như Võ Thị Tuyết Lan phải không? Sẽ gửi hình cho TL thấy xem đúng không.
P không có học chung với T Mỹ, chỉ 7 năm chung trường, 5 năm cùng lớp với Nguyễn Đặng Mỹ. Không biết phải Đặng Mỹ của Diễn đàn không?
Còn hiện tại P đang ở Gò Vấp, nam VN.
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 20. May 2008 , 07:16

Cô Lài và Cô Hoàng Mai
...
Cô Lài - dạy Việt văn

...
Cô Hoàng Mai - Hiệu trưởng

...
bút tích của Cô Hoàng Mai
Back to top
« Last Edit: 26. May 2008 , 07:44 by LPHUONG »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #13 - 20. May 2008 , 13:38

LPHUONG wrote on 20. May 2008 , 06:58:
TL dễ thương ơi, hơn 35 năm bụi đời che phủ, có những việc nhớ rất rõ, có nhiều điều lại mù mờ trong đầu óc bị lão hóa của P. Hình như Võ Thị Tuyết Lan phải không? Sẽ gửi hình cho TL thấy xem đúng không.
P không có học chung với T Mỹ, chỉ 7 năm chung trường, 5 năm cùng lớp với Nguyễn Đặng Mỹ. Không biết phải Đặng Mỹ của Diễn đàn không?
Còn hiện tại P đang ở Gò Vấp, nam VN.

Lang Phương ơi,

Mở mục Hình ẢNh ra nhìn thấy  LPuơng, My mừng quá chỪng ,  Cheesy  Cheesy
Đúng là NDMỹ rồi nè , chứ ai trồng khoai đất này nữa  Cheesy
Lang Phương đến bây giờ cũng y như xưa, xứng đáng là 1 hoc trò giỏi, học trò cưng của  trường LVD. My cám ơn Phương rất nhiều, đã nâng niu gìn giữ kỷ niệm của Thày Cô và bạn bè sau bao nhiêu năm. Thật là vô giá đó Phương ơi  Wink
Phương có hay đi dự các buổi họp mặt ở VN không?   
Cho My xem hình mới của Phương nữa nhé   Wink

Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #14 - 20. May 2008 , 15:57

LPHUONG wrote on 20. May 2008 , 06:43:
Thầy Phạm Văn Chung, Giáo sư dạy Lý Hóa của trường Lê Văn Duyệt

Nhắc đến Thầy Chung, học sinh lớp 11A1, A2, A3 sẽ nhớ ngay vị Thầy to, mập có bộ ria mép như... Cao Thái - đi dạy không bao giờ đem theo sách, chỉ có điếu thuốc trên tay... Nếu giờ đầu Thầy dạy ở A1, giờ sau ở A2 thì: "Các em qua A1 mượn tập chép bài". Nếu giờ đầu Thầy dạy ở A2, giờ sau ở A1 thì: "Các em qua A2 mượn tập chép bài"... Thầy rất hiền, và vui tính. Không biết A2, A3 thế nào, chứ A1 của P đã "lợi dụng" sự dễ dãi này để "ăn hiếp" Thầy (thật tội lỗi!). Kêu làm bài kiểm thì: "Thầy ơi, để tuần tới đi". Hôm nào lười học thì... "năn nỉ" Thầy dạy... cách nấu ăn, rửa chén! Có lẽ thấy đám đệ tử bị căng đầu óc quá, Thầy cũng chìu. Nói chuyện ngoài lề một lúc Thầy giục: " Thôi! Học. Bà Hiệu trưởng biết tôi dạy Nữ công gia chánh thì chết!". Mỗi lần sắp lên bục giảng, Thầy bảo: "Trực nhật, lấy giẻ ướt lau bảng dùm Thầy. Các em mỗi tháng lau bảng có một lần, không sao - nếu để Thầy mỗi ngày lau mấy lần ở mấy lớp, không bao lâu đi "bán cháo phổi " mất". Lau bảng xong, Thầy bước lên bục, tay cầm cây phấn trắng, tay kia... kẹp điếu thuốc. Bọn P thường kêu: "Thầy ơi, coi chừng hút lộn... cục phấn..."
Thầy hút thuốc nhiều quá! Có lẽ vì vậy mà...
  Bây giờ Thầy đang ở rất xa, không thể liên lạc được với chúng ta, nhưng Thầy vẫn biết chúng ta đang nhớ, nghĩ đến Thầy khi chúng ta nhìn lại những dòng lưu niệm mà Thầy đã cho P ngày ra trường...

...

Thầy ơi! Ngày Thầy đi, chúng em không hề hay biết! Hôm nay, em đưa Bút tích của Thầy vào Diễn đàn LVD để người thân quen và học trò của Thầy thấy Thầy vẫn còn luôn ở bên mọi người...
  Thay mặt bạn bè A1, A2, A3 - em kính gửi đến Thầy một Lạy tưởng niệm và nguyện cầu Hương hồn Thầy được thênh thang nơi Cõi Bình an...
                                                                       NTLP
                                                                       11A1

LP thân mến
Bon mình cũng học Thầy Chung lớp 10A 1. Phải Thầy  Chung dạy LÝ Hoá không LP. TL còn nhớ bài thi Lý Hoá của Thầy , hình như Đệ Nhị Lục Cá Nguyệt thì phải , thật là khó. Đúng đâý , lúc nào cũng thấy điếu thuốc trên tay của Thâỳ. Khi biết Thầy ra đi vĩnh viển , TL thấy mình mất mát đi 1 cái gì đó. Nay lại đến Cô Ngôn.  Ngày xưa khi mơí sang Mỹ, TL có thường xuyên liên lạc ,  sau này mất liên lạc. Mãi tơí sau, khi găp được Cô, thì Cô đã nằm thiêm thiếp trên giường. bịnh.  Lúc đó TL thấy xót xa vô cùng đấy LP ạ.  Khi đi thăm cô về, thì chẳng bao lâu , nhận được tin cô mất. Măc dù biết đó là chuyện chẳng đặng đừng , nhưng làm sao tránh khỏi  được nỗi đau buồn , LP nhỉ .
Mừng LP vào chơi trong D/Đ và chúc LP luôn vui nhiêù.
TL
Back to top

IP Logged

Pages: 1 2 3 ... 7
Send Topic In ra