Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Hoa Gấm Ngày Xưa 8 - LVD75  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 265
Send Topic In ra
Hoa Gấm Ngày Xưa 8 - LVD75 (Read 177429 times)
Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Re: Hoa Gấm Ngày Xưa 8
Reply #75 - 05. Feb 2010 , 20:09

Đặng-Mỹ wrote on 05. Feb 2010 , 13:21:
My khg hiểu sao mọi người thích mận hơn, ngày xưa chợ chỉ bán mận, khg bán lý, nếu có là mấy người ôm cái rổ bán thôi, khg bày trên sạp trái cậy (bỏi thế Huệ bảo khg biết), coi nó như thứ tạp nhap, trẻ con ăn thôi  Wink

Người ta ít bán lý tại vì lý khó trồng hơn mận... Hình như ở miền Nam chỉ trồng được cây mận, còn cây lý thì ở miền Bắc, cũng như hoa đào ở Bắc, hoa mai ở Nam vậy...
Ở miền Nam thỉnh thoảng mới thấy có nhà trồng, mà nhiều nhà trồng không có trái nữa, giống như vú sửa đem ra Bắc trồng vậy.
T chỉ nghe nói vậy thôi, nên hỏi lại mấy Cô (gốc Bắc Kỳ)  Wink
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phương Tần
Gold Member

Who am I?

Reply #76 - 05. Feb 2010 , 20:13

Đặng-Mỹ wrote on 05. Feb 2010 , 13:04:
bậy nào, ý nói tươi đẹp sáng rỡ chứ  Smiley

Hic! Còn cái hình T nhìn giống như mới bị "mỗ bụng"...  Sad  Cry nhăn nhó thảm thiết quá đi...
Back to top

đã mất hết những tháng ngày xưa cũ ... trên đường bay ... mõi cánh ... chim buồn thiu ...

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #77 - 05. Feb 2010 , 21:10

Phương Tần wrote on 05. Feb 2010 , 20:09:
Người ta ít bán lý tại vì lý khó trồng hơn mận... Hình như ở miền Nam chỉ trồng được cây mận, còn cây lý thì ở miền Bắc, cũng như hoa đào ở Bắc, hoa mai ở Nam vậy...
Ở miền Nam thỉnh thoảng mới thấy có nhà trồng, mà nhiều nhà trồng không có trái nữa, giống như vú sửa đem ra Bắc trồng vậy.
T chỉ nghe nói vậy thôi, nên hỏi lại mấy Cô (gốc Bắc Kỳ)  Wink

...

Đây là hoa lý , cũng giống hoa mận hen ???

Cách đây vài tháng tui được cho 1 trái lý , ăn ngon quá , thật sự là nhâm nhi từ  từ ( sợ hết !!! )  Grin Cheesy

Nhiều người ở Sài Gòn bây giờ cũng không biết trái lý ra sao đừng nói là thấy cây của nó , tui nhớ là nó giống cây mận , trái cũng giống giống trái mận ( loại mận trắng ) nhưng mỏng vỏ hơn , cơm ăn cừng hơn , mùi thơm rất đặc trưng không diễn tả được , chắc phải đi tìm cây lý đem dìa quê trồng thử !!!!!

Tui nghe nói không phải là khó trồng mà là bán không được  tiền bằng các loại trái cây khác nên người ta không trồng để kinh doanh , chỉ trồng vì thích thôi

Tí Lanh Chanh
Back to top
« Last Edit: 05. Feb 2010 , 21:38 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #78 - 05. Feb 2010 , 21:22

Dau Do wrote on 05. Feb 2010 , 11:43:
Ai lại xài phí thế  Roll Eyes, dầu và muối (từ 2 đứa mình)  đã có dư để chiên cua rang...me rồi ! Chời ơi mình hi sinh như dzị mà chớ hề than 1 tiếng à nha!!! Giờ mới nói đó  Smiley

Chị Đậu Đỏ ơi , em sẽ noi theo gương các chị mỗi khi có dịp !!!!  Grin Grin Grin

Tí Lanh Chanh
Back to top
« Last Edit: 05. Feb 2010 , 21:33 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Mytat
Gold Member

Peace - Love - Happiness

Reply #79 - 05. Feb 2010 , 22:17

phuonghue wrote on 05. Feb 2010 , 11:06:
B Đ ơi ,
Em mà chưa đến thăm GHH là lỗ lắm đó... Em xuống khu downtown ( PhầnTổng Quát ) nhìn quanh sẽ thấy cái nhà cao như là Empire State Building á , hơn 100 từng rồi mà do 1 tay Chị Emwhy quản lý thôi đó  votay..Vào đây em sẽ thấy không thiếu 1 thứ gì , từ thơ , nhạc cho đến chuyện đọc , sưu tầm , phong tục VN...Chưa kể bao nhiêu là hoa thơm cỏ lạ  violet1 tulipdo violetflower bleedingheart1 primrose1 maivang_22 Em phải đi cả ngày mới xong mấy từng thôi đó ( vé vô cửa free  Cheesy )

PS Chị Emwhy ơi , em quảng cáo hay hong  Roll Eyes Roll Eyes

Chị mời các em leo lên Empire building thăm chị , chị cư ngụ bên GHH , qua đi chị lixi` cho hên.
Cám ơn PH quãng cáo hay lăng xê giúp chị hay lắm , mai mốt sẽ nhờ em đi làm promotion giùm nghe  Wink

Back to top

Friendship is a rainbow between 2 hearts sharing 7 colors: hoahong.gif Secret hoahong.gif Truth hoahong.gifSadness hoahong.gifFaith hoahong.gif Happiness hoahong.gifRespect hoahong.gif Love hoahong.gif

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #80 - 05. Feb 2010 , 22:58

Các CN và cả nhà ơi ,hôm nay là ngày đưa Ông bà Táo về trời ở bên này rồi.Sáng nay có nấu một nồi chè trôi nước để đưa Ong Bà Táo về trời cho trôi chảy (lần đầu tiên cúng chè trôi nước do học được bài viết về sự tích cùng chè này do Emwhy viết cho biết )
  Chị nấu nhiều lắm để các em cùng chia đem về cúng Ông Bà Táo nhé.Cứ tự nhiên nha

...

...
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #81 - 05. Feb 2010 , 23:05

Gửi nhà mới các CN cây Quỳnh trắng chỉ nở về đe^m voi+' huong thom+ ngao` ngat. nhe' .Hoa no+? toi^' qua dday^'

...
...
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #82 - 06. Feb 2010 , 19:05

Sao kỳ quá ta. Hôm qua ghé CHG nên chưa kịp ghé Mạ Vân Gia Trang. Nãy giờ đi lạc hay sao mà MVTG đâu chưa thấy ta? Chắc tại hôm nay nhìn tuyết trắng xóa cả ngày nên bị hoa mắt rồi chăng?
Mấy chị có ai đang dạo chơi sân trường dẫn Đậu Trắng về MGT dùm chút ạ.
moclan
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #83 - 06. Feb 2010 , 19:08

anh_thu_Tran wrote on 05. Feb 2010 , 23:05:
Gửi nhà mới các CN cây Quỳnh trắng chỉ nở về đe^m voi+' huong thom+ ngao` ngat. nhe' .Hoa no+? toi^' qua dday^'

...
...

Chị AT ơi, hoa quỳnh của chị nở đẹp quá, nhìn thôi em cũng có thể tưởng tượng ra được mùi thơm ngào ngạt rồi. Hoa nở nhiều quá hở chị? Năm nay chắc chị hên lắm đó ạ.
Em ĐT
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #84 - 06. Feb 2010 , 19:14

BichDinh wrote on 06. Feb 2010 , 19:05:
Sao kỳ quá ta. Hôm qua ghé CHG nên chưa kịp ghé Mạ Vân Gia Trang. Nãy giờ đi lạc hay sao mà MVTG đâu chưa thấy ta? Chắc tại hôm nay nhìn tuyết trắng xóa cả ngày nên bị hoa mắt rồi chăng?
Mấy chị có ai đang dạo chơi sân trường dẫn Đậu Trắng về MGT dùm chút ạ.
moclan

Em à, My mang Mạ Vân Gia Trang ra ngoài Cung Hoa Gấm cả tuần rồi  Smiley
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #85 - 06. Feb 2010 , 19:29

anh_thu_Tran wrote on 05. Feb 2010 , 22:58:
  Các CN và cả nhà ơi ,hôm nay là ngày đưa Ông bà Táo về trời ở bên này rồi.Sáng nay có nấu một nồi chè trôi nước để đưa Ong Bà Táo về trời cho trôi chảy (lần đầu tiên cúng chè trôi nước do học được bài viết về sự tích cùng chè này do Emwhy viết cho biết )
  Chị nấu nhiều lắm để các em cùng chia đem về cúng Ông Bà Táo nhé.Cứ tự nhiên nha

...

...

Yum...nhìn ngon quá. Chị AT cúng Ông Táo xong rồi, em xin múc một chén nhang. Mà em chỉ thích ăn mấy viên bột nhỏ thôi. Cheesy Nấu chè này mất công nhiều không chị? Mà sao chị nấu nhiều thế ạ?
Nhìn nồi chè của chị làm em nhớ ngày xưa, chị cả của em cũng nấu chè này. Mấy đứa em của em và em cũng hớn hở chờ để được ăn món chè do chính tay chị làm. Không biết sao, chị nấu một nồi, rồi bánh nở ra chật nồi, khiến chị phải sớt ra thành hai nồi, vẫn chưa xong, sau cùng là thành ba nồi luôn. Đến lúc đó thì tụi em buồn ngủ quá rồi. Kéo nhau đi ngủ. Tội nghiệp, chị vẫn ở dưới bếp canh 3 nồi chè. Khi tụi em thiu thiu ngủ thì chị lên lầu kêu xuống ăn chè xong mới được đi ngủ.  Tongue Thấy thương chị quá, tụi em phải giậy ăn đầy bụng chè xong mới đi ngủ. Nhìn nồi chè to của chị AT lại làm em nhớ đến chuyện ngày xưa. Cảm ơn chị AT đã mang em trở vê hạnh phúc của một ngày còn bé.
Em đậu trắng ăn chè trôi nước. Smiley
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #86 - 06. Feb 2010 , 19:31

Đặng-Mỹ wrote on 06. Feb 2010 , 19:14:
Em à, My mang Mạ Vân Gia Trang ra ngoài Cung Hoa Gấm cả tuần rồi  Smiley

Ủa chị? Chị vô lúc nào em không thấy. Để em đi ra cung xem sao nha. Em cảm ơn chị.
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #87 - 06. Feb 2010 , 19:35

Em thấy chị ThúyLan đang dạo chơi trong sân trường. Chị ạ, chị khoẻ không? Em thăm chị nha.
BichDinh bleedingheart1
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #88 - 06. Feb 2010 , 19:39

Đặng-Mỹ wrote on 04. Feb 2010 , 23:32:
hihi, tại Timo con mắt to hơn cái bụng  Wink
À, hình này ai chụp là phải được bằng khen đó nha, cả Huệ và Tí Mơ đều đẹp đẽ sáng rỡ như trăng rằm votay

Hí hí...là em may mắn chụp được. Chị My ơi, bữa đó thấy hai chị PH TM đều tươi đẹp chị nhể?
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #89 - 07. Feb 2010 , 00:35

BichDinh wrote on 06. Feb 2010 , 19:29:
Yum...nhìn ngon quá. Chị AT cúng Ông Táo xong rồi, em xin múc một chén nhang. Mà em chỉ thích ăn mấy viên bột nhỏ thôi. Cheesy Nấu chè này mất công nhiều không chị? Mà sao chị nấu nhiều thế ạ?
Nhìn nồi chè của chị làm em nhớ ngày xưa, chị cả của em cũng nấu chè này. Mấy đứa em của em và em cũng hớn hở chờ để được ăn món chè do chính tay chị làm. Không biết sao, chị nấu một nồi, rồi bánh nở ra chật nồi, khiến chị phải sớt ra thành hai nồi, vẫn chưa xong, sau cùng là thành ba nồi luôn. Đến lúc đó thì tụi em buồn ngủ quá rồi. Kéo nhau đi ngủ. Tội nghiệp, chị vẫn ở dưới bếp canh 3 nồi chè. Khi tụi em thiu thiu ngủ thì chị lên lầu kêu xuống ăn chè xong mới được đi ngủ.  Tongue Thấy thương chị quá, tụi em phải giậy ăn đầy bụng chè xong mới đi ngủ. Nhìn nồi chè to của chị AT lại làm em nhớ đến chuyện ngày xưa. Cảm ơn chị AT đã mang em trở vê hạnh phúc của một ngày còn bé.
Em đậu trắng ăn chè trôi nước. Smiley

Bích Định à ,nhà chị đong anh chị em và con cháu lắm....nên mỗi lần nấu chè hay nấu cái gì cũng vậy là phải nấu thật nhiều để chia nhau chứ không thì không đủ.
  Hôm nay chị lại làm bánh hạnh nhân và chả phụng het^' nguyên ngày chủ nhật ,hôm qua thì làm dò thủ và chắc thứ ba này thì nấu bánh chưng.Làm chị lớn trong nhà nên cũng mệt lắm dù chị không phải là chị cả.Chị Thúy Lan thì ở Mỹ và chị ấy là dâu trưởng phải cúng giỗ Tet^' ,nhưng chị ấy có mấy cô em chồng dễ thương vô cùng nên chị ấy cũng khoẻ lắm.
  Các em sửa soạn Tet^' xong chưa? có sửa soạn nấu nướng thì mới có chút không khí Tet^' trong nhà chứ ha.Tiếc là bên này Tet^' nóng lắm do đó không được cái thú chơi Thủy Tiên như bên ấy.
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 4 5 6 7 8 ... 265
Send Topic In ra