Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - MẠ VÂN GIA TRANG 2  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 88 89 90 91 92 ... 390
Send Topic In ra
MẠ VÂN GIA TRANG 2 (Read 365984 times)
Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Re: MẠ VÂN GIA TRANG 2
Reply #1335 - 09. Dec 2010 , 06:18

Pham_Kieu_Lieu wrote on 09. Dec 2010 , 05:42:
Tần ơi , trước 75 chắc em còn nhỏ híu nên không để ý đấy thôi ! Người Hà Nội chỉ chiếm số ít trong đám Bắc Kỳ di cư 54 , đa số là dân từ Nam Định , Thái Bình . Người gốc Bùi Chu , Phát Diệm thuộc Nam Định phát âm lẫn lộn ln , thí dụ "Cái nọ ló năn nông nốc" để nói "Cái lọ nó lăn lông lốc" ; chữ cái e đọc thành ie , thí dụ " Iem điẹp nắm ! để nói "Em đẹp lắm !"

Hi chị ,
Em nghĩ những người Nam Định , Thái Bình đó khi vào Sài Gòn ở lâu thì giọng nói cũng... êm nhẹ và thay đổi phần nào cách phát âm địa phương nên đến khi tụi em lớn lên nghe như là chỉ có một giọng duy nhất  là giọng Hà Nôi êm như ru thôi  Cheesy Grin Grin
Em có một người bạn dân Bình Định ban đầu nói gì em chẳng nghe , nghe được phân nửa câu là cùng , ai đời chữ BA mà cô ta kêu là BE thì ai mà đoán cho ra... nhưng khoảng một thời gian vài năm sau thì bạn em và em có có thể nghe thông hiểu suốt được rồi

PTr
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1336 - 09. Dec 2010 , 06:29

Pham_Kieu_Lieu wrote on 09. Dec 2010 , 04:47:
OK ! Ph.Trần muốn nghe giọng điêu ngoa của "người ta" thì cứ đánh liều chôm con gà nhà người ta đi ! Họ sẽ cho em thưởng thức 1 bài "chửi mất gà" rất ư là...kinh hoàng !!!

KL

I da... chị ơi ở nhà LVD này em còn có biệt danh là Diều  Chôm đó  , nhưng em sợ nghe chửi 3 ngày 3 đêm không ngưng nghỉ không biết mệt là gì lắm ( nghe nói như vậy đó đúng không chị ??? )  Cheesy Cheesy Grin

PTr
Back to top

IP Logged

thanhan
Senior Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1337 - 09. Dec 2010 , 06:34

Pham_Kieu_Lieu wrote on 06. Dec 2010 , 23:25:
Kính thưa cô Vân ,

Grin Grin Grin Dạ, đó là tiếng rao mời mua trứng vịt lộn . Em nghe sao thì phiên âm lại như vậy ! Em cũng không hiểu "dzựt rửa" là món vịt gì !
Sau này bọn con nít phá phách còn chế ra : " Ai vật lộn bà chửa " !!! Em nghe sao thì kể lại như vậy ạ .

KL

Thưa chị Kiều Liễu,
Dường như tiếng rao hàng "Ai... vật lộn bà chửa không" phát xuất từ nguyên gốc "Ai...vịt lộn gà giửa không" đấy.
Ngày xưa tôi vẫn nghe ông ngoại tôi chọc mấy bà bán hàng rong chuyện này.
Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1338 - 09. Dec 2010 , 06:47

ngo_thi_van wrote on 08. Dec 2010 , 09:31:
Em Phương Tran oi ,
Cam on em da nhac nho , Co phai song lau voi dan con dong dao cua Co chu , ai ma no ra di bay gio dươc !
Nhung em co biet khong , doi khi minh can than ma ngươi khac khong can than thi cung chiu thua. Tuy nhien Co tin co so menh va cai bương binh khong chiu
" DẠ " cua Co nua do  Grin
Co Van   

Thưa Cô Vân ,
Dạ, Không cãi được số Trời đâu Cô ạ nhưng Trời kêu thì đừng có DẠ nha Cô , nhà LVD mình cũng đừng có ai DẠ hết nha  Cheesy Grin Grin

ngo_thi_van wrote on 08. Dec 2010 , 09:40:
Em Phương Tran oi ,
Co cung quen la ngươi Nam hay doc chu " t " cuoi cung thanh chu " c ".
Con chu " quanh lai " ngươi Nam chac phai doc la  "gùanh " phai khong?
Co Van

Thưa Cô ,
Những chữ ấy " làm phiền " em khi em hát lắm đó Cô vì khi hát thì phải phát âm theo tiếng Bắc nếu không giống như bị ngọng ấy trừ ra hát dân ca Nam Bộ thì phải hát dặc sệt giọng miền Nam ( lúc đó pha giọng Bắc vào thì lại nghe kỳ lắm  )

Còn chữ " quành lại " thì viết nửa tây nửa ta như thế này thì Cô dễ đọc hơn  : wành lại

Có khó phát âm không Cô???

PTr

Back to top

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1339 - 09. Dec 2010 , 07:00

Phương Tần wrote on 08. Dec 2010 , 08:30:
Cái giọng nửa Bắc nửa Huế sau 75 ở Sài Gòn mới nghe nhiều, vì trước 75 chỉ thường nghe giọng Bắc Hà Nội êm như ru thôi. Theo tui biết, từ Quảng Bình trở ra tới gần Hà Nội người ta nói giọng như vậy đó, vì cũng là miền Trung mà càng gần phía Bắc thì ảnh hưởng giọng Bắc, còn từ Quảng Trị trở vô thì Trung...Huế (Quảng Trị, Huế ) hay Trung ...Quảng (Hội An, Quảng Nam, Quảng Ngãi ) hay Trung...Nam (như là Qui Nhơn hay Nha Trang, giọng nghe giống như Quảng nhưng nhẹ hơn  Grin
Thời gian ra Huế tui thấy họ phân biệt giọng rất hay, tui nói giọng Huế họ vẫn biết tui là Huế mọi  Tongue, rồi giọng Quảng Trị, Quảng Bình ra sao, Quảng Ninh, Hải Phòng... mỗi chỗ có âm hưởng khác nhau, chưa kể tiếng địa phương...Undecided

Bạn tui người Nam như bà khi nghe giọng nào hổng phải giọng Nam thì kết luận là hỏng phải ngừi Dziệc mình..., ở Sài Gòn thì họ còn phân biệt người Bắc hay Trung, còn về quê miền Nam xa xa họ cho là người Bắc mới dzô hết ...  Angry  Roll Eyes

hi hi khi người các miền khác đến Sài Gòn ở thì thường một thời gian sau họ phải " đổi giọng " nếu không thì không " giao dịch " được với người Dziệc mình  Cheesy Grin Grin

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1340 - 09. Dec 2010 , 14:02

Hoạ Mi Nâu wrote on 09. Dec 2010 , 00:29:
Cô ơi, nghe Cô kể chuyện sắp bị đụng xe ghê quá.  Cám ơn Trời Phật phù hộ cho Cô được bình yên.  Hôm đi Cali em thấy xe nào cũng chạy quá tốc độ hết.  Em dân tỉnh lỵ nên lái....hiền.... lắm Cô ơi, chở mấy chị đi mà cái bụng hơi hơi đánh lô tô...... Đến chừng quen đường xá, quen cái xe van mướn một tí ti thì đã đến giờ.... trả xe... quay về tỉnh lỵ Smiley
Chúc Cô một ngày thứ năm thật vui.

Em Hoa Mi Nau oi ,
Co cam on em va Co cung cam on Troi Phat da cho Co o lai voi cac em.
Em nhan xet rat dung , o CA nay thien ha lai xe le lam , tren toc do an dinh het. Co chay 70 ma ho con vươt Co xa do. Ai cung voi va ca em oi !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1341 - 09. Dec 2010 , 14:07

Phuong_Tran wrote on 09. Dec 2010 , 06:18:
Hi chị ,
Em nghĩ những người Nam Định , Thái Bình đó khi vào Sài Gòn ở lâu thì giọng nói cũng... êm nhẹ và thay đổi phần nào cách phát âm địa phương nên đến khi tụi em lớn lên nghe như là chỉ có một giọng duy nhất  là giọng Hà Nôi êm như ru thôi  Cheesy Grin Grin
Em có một người bạn dân Bình Định ban đầu nói gì em chẳng nghe , nghe được phân nửa câu là cùng , ai đời chữ BA mà cô ta kêu là BE thì ai mà đoán cho ra... nhưng khoảng một thời gian vài năm sau thì bạn em và em có có thể nghe thông hiểu suốt được rồi

PTr

Phương Tran oi ,
Doc Thu cua Pham Kieu Lieu va cua em ma Co cuoi qua !
Chu BA ma thanh chu BE thi co Troi moi hieu noi !
Co Van
Back to top
« Last Edit: 09. Dec 2010 , 14:07 by ngo_thi_van »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1342 - 09. Dec 2010 , 14:14

Phuong_Tran wrote on 09. Dec 2010 , 06:29:
I da... chị ơi ở nhà LVD này em còn có biệt danh là Diều  Chôm đó  , nhưng em sợ nghe chửi 3 ngày 3 đêm không ngưng nghỉ không biết mệt là gì lắm ( nghe nói như vậy đó đúng không chị ??? )  Cheesy Cheesy Grin

PTr

Em Phương Tran ,
Lam gi co chuyen chui ba ngay ba dem khong ngung nghi , bộ ho khong an , khong ngu , khong... hay sao?
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1343 - 09. Dec 2010 , 14:23

thanhan wrote on 09. Dec 2010 , 06:34:
Thưa chị Kiều Liễu,
Dường như tiếng rao hàng "Ai... vật lộn bà chửa không" phát xuất từ nguyên gốc "Ai...vịt lộn gà giửa không" đấy.
Ngày xưa tôi vẫn nghe ông ngoại tôi chọc mấy bà bán hàng rong chuyện này.

Than goi Tha Nhan ,
Welcome to Ma Van Gia Trang !
Bua nay moi dươc don tiep mot ngươi khach quy chua tung han hanh dươc biet.
Nghe em Pham Kieu Lieu noi : " Ai vật lộn bà chửa khong " roi ma bay gio nghe Tha Nhan nhac lai ma cung chang nin cươi dươc !
Xin moi tat ca moi ngươi nao da co dip ghe qua day cu xuat hien !
Cam on Tha Nhan.
NTV
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #1344 - 09. Dec 2010 , 18:25

ngo_thi_van wrote on 08. Dec 2010 , 20:43:
Em Tuy Van oi ,
Cai tat cua Co he len xe la cu phóng , nhung phong thi mat phai lao lieng nhin kinh chieu hau xem co canh sat hay khong. Tuy nhien Co bao gio cung di cach xa xe dang trươc mot khoang cach an toan , chu khong bao gio bam sat va neu cho tre con thi Co chay rat dang hoang , 65 dam tro xuong ma thoi. Troi mua thi Co lai chay rat cham , chi co 50 , 55 , 60 la cung , ai vươt cu vươt !
Co cam on em nhe , em lai xe phai can than , dung theo " gương " Co nhe.
Co Van       

CÔ VÂN THƯƠNG ,
Mau quá , gần đến Noel rồi , em nôn nao gặp các con về nhà....đông đủ như nhà cô mấy lâu nay...hi.hi.
Trời mưa , tự nhiên nhớ Vn của những ngày xưa thân ái , không biết " mùi đời " là gì....và êm đềm nhất trong nhà thờ Đức Bà đó cô.
Vài hàng tâm sự cùng cô , hy vọng cô đừng trách bn Tv nầy " lẫm cẫm " rùi....
Kính chúc thầy cô và cả nhà luôn đầm ấm.
Em Tv
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1345 - 09. Dec 2010 , 18:53

ngo_thi_van wrote on 09. Dec 2010 , 14:07:
Phương Tran oi ,
Doc Thu cua Pham Kieu Lieu va cua em ma Co cuoi qua !
Chu BA ma thanh chu BE thi co Troi moi hieu noi !
Co Van

Thưa Cô Vân ,
Dạ , vậy mà còn nhiều từ khó nghe , khó đoán  nữa dó Cô nhưng em sợ nhất là những người Bắc nói vần " L " thành " N " và ngược lại N thành L họ đem cả cách nói này vào tiếng Anh nữa  Shocked Roll Eyes Roll Eyes

PTr
Back to top
« Last Edit: 09. Dec 2010 , 18:54 by Phuong_Tran »  

IP Logged

Phuong_Tran
Gold Member

Thành Viên Hoạt Động
Tích Cực *Năm 2011*

Reply #1346 - 09. Dec 2010 , 18:57

ngo_thi_van wrote on 09. Dec 2010 , 14:14:
Em Phương Tran ,
Lam gi co chuyen chui ba ngay ba dem khong ngung nghi , bộ ho khong an , khong ngu , khong... hay sao?
Co Van 

Thưa Cô Vân ,

Em nghe nói như vậy đó Cô , chắc người ta " thêu dệt " thêm Cô nhỉ

PTr
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1347 - 09. Dec 2010 , 19:17

tuy-van wrote on 09. Dec 2010 , 18:25:
CÔ VÂN THƯƠNG ,
Mau quá , gần đến Noel rồi , em nôn nao gặp các con về nhà....đông đủ như nhà cô mấy lâu nay...hi.hi.
Trời mưa , tự nhiên nhớ Vn của những ngày xưa thân ái , không biết " mùi đời " là gì....và êm đềm nhất trong nhà thờ Đức Bà đó cô.
Vài hàng tâm sự cùng cô , hy vọng cô đừng trách bn Tv nầy " lẫm cẫm " rùi....
Kính chúc thầy cô và cả nhà luôn đầm ấm.
Em Tv

Em Tuy Van oi ,
Doi luc co nhung canh ngo nao do nhac cho minh nho lai nhung ky niem xua cu. Phan nhieu nhin mua roi tam hon minh de bi lung lac lam do em , vi vay Co khong co cho la em " lam cam " dau !
Co cung thương chuc em va gia dinh luon luon hanh phuc , hon Alex nhe.
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1348 - 09. Dec 2010 , 19:20

Phuong_Tran wrote on 09. Dec 2010 , 18:57:
Thưa Cô Vân ,

Em nghe nói như vậy đó Cô , chắc người ta " thêu dệt " thêm Cô nhỉ

PTr

Em Phương Tran ,
Co nghi ho " phóng đại " cho co ve ly ky day !
Co Van
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #1349 - 09. Dec 2010 , 19:26

Phuong_Tran wrote on 09. Dec 2010 , 18:53:
Thưa Cô Vân ,
Dạ , vậy mà còn nhiều từ khó nghe , khó đoán  nữa dó Cô nhưng em sợ nhất là những người Bắc nói vần " L " thành " N " và ngược lại N thành L họ đem cả cách nói này vào tiếng Anh nữa  Shocked Roll Eyes Roll Eyes

PTr

Em Phương Tran oi ,
Co nghi chac khi ho noi tieng Anh ho se khong bi vap phai loi lam nay? Khong ly ho se noi :
" Lo ! I nove you ! " [ No ! I love you ! ] hay sao?
Co Van
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 88 89 90 91 92 ... 390
Send Topic In ra