Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Danh Mục Cám Ơn  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 
Send Topic In ra
Danh Mục Cám Ơn (Read 12570 times)
Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Danh Mục Cám Ơn
12. Nov 2008 , 17:27

...                            

Ơn Sâu Nghĩa Nặng

Vũ Ngọc Mai

Mùa Lễ Tạ Ơn luôn nhắc nhở chúng ta đến những lễ hội lớn hằng năm như Giáng sinh và Tết Tây. Bây giờ không khí đã nhộn nhịp hẳn lên, nhất là lễ Tạ Ơn lại rơi đúng vào tháng bầu cử tân tổng thống Hoa Kỳ. Dường như sau mỗi năm, danh mục cám ơn lại dài hơn một chút, trong khi cuộc đời còn lại thì đang bị rút ngắn đi theo luật đào thải của thời gian.

Cám ơn Trời Phật, Thiên Chúa, các Đấng Tối Cao về tất cả những phúc lành và vô số quà tặng lớn nhỏ cho con người trần thế. Cám ơn các bậc tiền nhân, những nhà ái quốc, những chiến sĩ vô danh, những người trầm lặng... đã dày công xây dựng đất nước, đã chiến đấu và hy sinh cho sự trường tồn của nhân loại.

Khởi đi từ chiếc tàu buồm Mayflower và những thuyền nhân đã từ bỏ châu Âu đi tìm tự do nơi miền đất mới Mỹ châu năm 1620, rồi đến biết bao con tàu nhỏ bé và thiếu tiện nghi từ 1975 cũng đã mang theo nỗi khát khao tự do của hàng mấy trăm ngàn người Việt Nam.  Họ đã ra đi với hai bàn tay trắng, dù biết rằng chính thân xác mình có thể bị vùi sâu nơi biển cả.

Xin cám ơn những đất nước tự do, nhất là Hoa Kỳ, đã cưu mang chúng tôi, giúp cho niềm hy vọng lại vươn lên, cho ước mơ được thành tựu, và những thế hệ ngày mai được sống trong công bình và dân chủ.  Nhằm mục đích nhắc nhở lòng biết ơn ấy, hội “Tri Ân Nước Mỹ” đã được thành lập vào năm 1985, quy tụ một số nhân sĩ và được sự hỗõ trợ của cộng đồng.

Trong khi đó, Hội Lê Văn Duyệt Foundation cũng đã tổ chức ngày “Tôn Sư Trọng Đạo” để đề cao vai trò và tư cách của nhà giáo, giúp cho các cựu học sinh có thể bày tỏ lòng biết ơn của mình đối với các bậc thầy cũ.  

Trung Tâm Việt Ngữ Hồng Bàng hàng năm đã chọn Tháng 11 của mùa Lễ Tạ Ơn để tổ chức ngày Nhớ Ơn Thầy Cô cho toàn trường.

Cũng trong chiều hướng đó, Hội Ái Hữu Cựu Nữ Sinh Lê Văn Duyệt (Levanduyet Alumni) cũng đã tổ chức một Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô thật đông vui và cảm động nhằm nói lên lòng biết ơn của rất nhiều thế hệ học sinh đối với các nhà giáo đã hết lòng dạy dỗ các em cách đây gần nửa thế kỷ trước.  Tháng giêng năm 2007 mới là bước khởi đầu cho những ngày họp mặt thầy trò kế tiếp sẽ được dự tính tổ chức hàng năm.  

Người con tạ ơn cha mẹ đã cực khổ nuôi dạy từ tấm bé đến khi đã trưởng thành, rồi dựng vợ gả chồng, và lại tiếp tục giúp trông nom cho đàn cháu nội ngoại.  Cám ơn song thân đã thông cảm với đời sống tất bật nơi đây và bỏ qua những thiếu sót trong việc chăm sóc lúc tuổi già nếu có. “Nước mắt chảy xuôi,” người con nay mang nặng trách nhiệm nuôi dạy con cái của họ và chẳng ít thì nhiều, càng thấu hiểu tấm lòng hải hà của cha mẹ.

Ngoài tình thầy trò và gia đình, nghĩa bạn bè là điều không thể thiếu trong đời.   Chúng ta thường nghe nói “Tình yêu thì qua đi, nhưng tình bạn thì ở lại.”  Cám ơn những người bạn đích thực đã luôn ở bên tôi trong những cơn thử thách, nâng đỡ và khích lệ khi gặp khó khăn. Cám ơn những bạn cũ đã không chỉ đến với tôi mà với cả gia đình tôi.  Cám ơn số bạn mới rất hiếm hoi và rất đáng quí vì tôi đã có duyên may gặp gỡ.  Cuộc sống sẽ rất nghèo, rất tẻ nhạt nếu thiếu những buổi họp mặt với bạn bè từ nhiều nơi bay đến, những cuộc du ngoạn xa, hay chỉ nghe tiếng nói giọng cười qua đường dây viễn liên.  Cám ơn người dù xa cách trong không gian mà vẫn luôn cho tôi cảm tưởng gần gũi trong tấc gang.

Cám ơn cuộc đời với bao thăng trầm lên xuống. vì nếu không có thất bại thì làm sao hiểu được ý nghĩa của thành công?  Nếu không bao giờ khóc thầm vì cô đơn thì chưa hẳn đã tận hưởng được hạnh phúc của sự sum vầy.  Nghĩ cho cùng, phải cám ơn cái tâm hồn giản dị của những ai biết dễ dàng chấp nhận cuộc đời như nó có.

Mỗi sáng khi thức dậy, tôi cám ơn một ngày mới, một ngày “bonus” cho những ai đã qua được con dốc 70 năm cuộc đời, một quãng đường dài mà người xưa đã cho là rất hiếm vì “thất thập cổ lai hy.”  Cám ơn ly cà phê thơm nóng đã bắt đầu cho một ngày bận rộn.  Cám ơn cái computer đã giúp cho sự hiểu biết của loài người thêm phong phú và nhanh chóng qua những tin tức nóng hổi và thật nhiều bài vở nghiên cứu khác nữa.  Cám ơn chiếc điện thoại cầm tay cho sự liên lạc thêm phần tiện lợi, cho những kẻ yêu nhau đỡ khắc khoải nhớ thương.  Cám ơn nhạc thính phòng, nhạc tiền chiến và ca sĩ đã cho tôi những âm thanh tuyệt vời của một thời quá khứ.  

Cám ơn những khám phá khoa học mới nhằm giúp cho đời sống thêm tiện nghi, lại chữa trị được một số bịnh ngày xưa vốn nan y, cho sức khỏe thêm kiện toàn và tuổi thọ được gia tăng.

Cám ơn những phương pháp dưỡng sinh, những bài tập công phu, những trung tâm thể dục, những mảnh vườn, những công viên...đã cho con người cuộc sống lành mạnh ít đau ốm để có thể làm việc và vui sống.

Cám ơn các Trung Tâm Việt Ngữ tại Hoa Kỳ và nhiều nơi trên thế giới đã mở cửa ngày cuối tuần cho con cháu chúng ta có dịp tìm đến với ngôn ngữ, lịch sử và văn hóa nước nhà. Cám ơn những nhà giáo đã hi sinh thì giờ và công sức cho tuổi trẻ. Và nhất là cám ơn các cháu đủ lứa tuổi đã chịu khó đi tìm nguồn gốc oai hùng của dân tộc mình.  

Cám ơn Giải Khuyến Học trong 24 năm qua đã trường kỳ tổ chức những kỳ thi về Lịch Sử và Văn Học Việt Nam và nhiều giải khác nữa để hỗ trợ và khuyến khích tinh thần hiếu học của tuổi trẻ.  Xin cám ơn tất cả các vị Mạnh Thường Quân đã bền bỉ giúp đỡ Giải Khuyến Học trong suốt một phần tư thế kỷ qua, từ năm 1984 đến nay.

Cám ơn những khu thương mại Việt Nam, lúc nào cũng đông đúc, dập dìu và sống động. Đồng bào đã đến đây cho các thương xá thêm sầm uất.  Chúng ta đã yểm trợ lẫn nhau trong các dịch vụ y khoa, nha khoa, luật pháp, giải trí, thực phẩm, và các cộng đồng bạn đã không tiếc lời ca ngợi về những sinh hoạt mang tính cách kết đoàn này.

Lòng cám ơn không dừng lại ở những gì lớn lao mà bàng bạc ngay cả trong những thứ nhỏ bé mà chúng ta đã may mắn được nghe, được thấy và cảm nhận.  Như tiếng cười của trẻ thơ, như tiếng thỏ thẻ của đàn cháu nội ngoại, tiếng chim hót ban mai...Cám ơn đóa hoa tươi thắm, những sắc màu thiên nhiên, mặt trời mọc và tiếng sóng vỗ nơi bờ biển cát trắng...

Trong khi sự giận dữ, sự thù hận có thể đe dọa sức khỏe của chúng ta thì lòng tha thứ và sự biết ơn lại nhắc nhở ta đến những gì tích cực và tốt đẹp hơn trong cuộc đời.

Xin cám ơn tất cả những chân tình, những ơn phúc, những may mắn, và những điều tốt đẹp mà chúng ta đang được hưởng. Riêng đối với những ân tình và những người ơn, mong luôn có dịp báo đáp bằng những lời chúc lành, những quà tặng mang theo tấm lòng quí trọng sâu đậm của kẻ hàm ân.

Vũ Ngọc Mai

Back to top
« Last Edit: 13. Nov 2008 , 04:55 by Dau Do »  

Triệu người quen, có mấy người thương

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Re: Danh Mục cám Ơn
Reply #1 - 12. Nov 2008 , 17:35

Roll Eyes
Đậu Đỏ ơi,
Cám ơn cô bé đã mau mắn đưa bài vào lều giúp cô.
Đúng là nhanh như điện.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Danh Mục cám Ơn
Reply #2 - 12. Nov 2008 , 17:45

Thưa cô, em không dám chậm trể, sợ cô đổi ý lấy lại thì mất dịp đọc bài viết mới của cô Tongue  Wink.
Back to top
« Last Edit: 12. Nov 2008 , 17:46 by Dau Do »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

ae: Danh Mục cám Ơn
Reply #3 - 13. Nov 2008 , 04:44

NGoc Mai ban vang oi !
Khen ban viet van hay thi cung nhu " khen pho ma tot ao " ma thoi.
Cam on Ngoc Mai da thay moi ngươi ma noi len long tri an doi voi tat ca moi ngươi va moi thu tren coi doi nay.
Chung ta cam on cac Dang Toi Cao da cho chung ta con co nhau de giup nhau vươt dươc het moi chương ngai cua cuoc doi.
Mua Ta On sap den cau xin cho moi ngươi dươc yen binh va dươc nhieu suc khoe.
Van
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Re: Danh Mục Cám Ơn
Reply #4 - 13. Nov 2008 , 05:18

Xin mời cả nhà bấm vào hình để xem.

...
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #5 - 13. Nov 2008 , 14:12

Chị Cần ơi,

Cô Ngọc Mai bảo Tiệc Tạ Ơn Thày Cô tháng 1 năm ngoái là mở đầu.... vậy năm nay các chị định làm ngày nào chưa ạ ?
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #6 - 13. Nov 2008 , 14:25

Cam on em Dau Do nhe .
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #7 - 13. Nov 2008 , 18:03

Roll Eyes
Vân thân,
Ừ thì NM cũng phải cám ơn mọi thứ, mọi người cho phải phép chứ.  Chúng mình rất may mắn có nhau, có hội, có học sinh dầy ân nghĩa và chí tình, có DD để nói chuyện mí nhau và rất nhiều duyên may trong đời Vân nhỉ.
Mình sẽ gửi hình các cháu nội nhờ Tuyết Ngố post dùm, còn viết tiếng Việt thì ta có VNI để gõ lấy rồi.  Nhờ vậy mà mấy bài của mình mới nhờ Đ Đ lên khuôn nhanh chóng đó.
NM chờ đọc thêm về bà cháu của Bà Ngoại Vân đó.  Con bé thấy ghét ghê nơi, còn bà nó thì tình thương cháu lai láng như biển hồ vậy đó.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #8 - 14. Nov 2008 , 05:16

Ngoc Mai oi ,
Minh thi danh may do lam va nhat la viet bang tieng Viet co dau , cu phai sua di sua lai hoai nen bay gio van giu vung lap trương la dương ta ta cu di , viet chu Viet khong dau , de cho ngươi nhan van dung tri oc doan choi ! Doi khi doan sai hoac co tinh doan sai cung vui [ nhu trương hop Dang My doc thu cua minh do ]
Ba NHỘI Mai nho le le dua bai vo va hinh chau NHỘI len cho dzoi !
Van
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #9 - 14. Nov 2008 , 05:50

Quote:

Xin mời cả nhà bấm vào hình để xem.

...

Coi xong cái slide show của chị ĐĐ gởi thấy hay và ý vị quá nên ngồi viết vớ vẩn mượn ý của họ mà gởi đến quí vị đọc chơi ...mua vui Cám ơn Chị Đậu Đỏ

Món ăn dù chán ngán
Bởi em không Mẫn đảm
Nhưng cũng cám ơn em
Bên anh còn có em

Thấy anh nằm "sô pha"
Tay đang nắm lon bia
Mặc em bận trăm bề
Hơn anh mò đi bar

Đứa con gái mười lăm
Đứng rửa chén cần nhằn
Cám ơn các con nhé
Hơn ngoài đường tối tăm

Nhìn đồng tiền đóng thuế
Con số to đáng kể
Nhưng cũng thôi đành kệ
Đóng góp để cám ơn

Rác rưởi ngập đầy nhà
Hút bụi , sửa bình hoa
xin cám ơn bằng hữu
Vì họ còn quanh ta

Áo quần ngày một chật
Bởi thân thể thêm ....mập
Biết ta có của ăn
Xin cám ơn Trời Phật

Chiếc bóng vẫn theo ta
Những nơi ta bước qua
Đang vất vả lao động
Hay nhàn nhã ngắm hoa

Đẩy máy cắt cỏ xanh
Xới đất hoặc tỉa cành
Xin cám ơn Thượng Đế
Cho mái ấm an lành

Thấy những cảnh đầu đường
Chửi nhà nước như tuồng
Xin cám ơn chế độ
Có tự do phát ngôn

Bãi đậu xe có xa
Thủng thẳng bước tà tà
Nhắc ta cần đi bộ
Mạch máu dễ thông qua

Cuối tháng nhận hoá đơn
Tiền nhiều chớ hết hồn
Bởi ta còn ấm áp
Cả mùa đông cô đơn

Cuối tuần đến giáo đường
Nghe tiếng hát đồng hương
Dẫu chua và lạc điệu
Tai còn thính ...dễ thương

Quần áo dơ quá nhiều
Giặt , gấp cả buổi chiều
Cám ơn ta đủ mặc
Duyên dáng thật đáng yêu

Chiều mỗi ngày tan sở
Về nhà lăn ra ngủ
Thân thể đau nhức nhừ
Cám ơn ta còn khoẻ

Sáng đồng hồ gọi reo
Ta vội bật dậy theo
Biết rằng ta còn sống
Thêm một ngày đáng yêu

Cuối ngày kiểm email
Đầy hộp thư quá nhiều
Bạn bè trên thế giới
Vẫn nhớ ta chiều chiều

Kahat

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #10 - 14. Nov 2008 , 17:54

Roll Eyes
Ka Hát và Đậu Đỏ thương,
Cả hai bài về Lễ Tạ Ơn của hai em đều dễ thương hết.  Ka Hát làm thơ thoát ý từ văn xuôi tài tình nhỉ.  Cứ tiếp tục cho cả nhà thưởng thức em nhé.
Cám ơn hai em đã cho mùa tạ ơn năm nay thêm ý nghĩa.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #11 - 14. Nov 2008 , 18:52

Kính Cô,
Em đem hoa về cho Cô để mừng lễ Tạ ơn.
Xin cảm ơn Cô đã làm đầu cho chúng em trong việc Tri Ân...
Kính chúc Cô luôn vui, khoẻ.
Thương kính,
LP.

...
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #12 - 15. Nov 2008 , 04:04

Em Kahat oi ,
Sao em lam tho mot cach đe dang den the ma lot dươc het y nghia trong bai cua Dau Do da dua len.
The moi biet trương Le Van Duyet khong thieu " nhan tai " va
" van nhan " Cac Co Thay cung dươc vinh hanh lay !
Co Van
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #13 - 15. Nov 2008 , 15:23

ngo_thi_van wrote on 15. Nov 2008 , 04:04:
Em Kahat oi ,
Sao em lam tho mot cach đe dang den the ma lot dươc het y nghia trong bai cua Dau Do da dua len.
Co Van

Dạ Kahat xin cám ơn hai cô Mai & Vân ạ ... Hai cô khen quá làm Kahat mắc cở ... Hai cô biết không ngày xưa khi còn đi học không biết tại sao cô giáo Việt Văn của Kahat chỉ cho Kahat điểm tối đa trên bài luận văn là 2 / 20 ... có lúc được 1/2 điểm đó hai cô ạ ...Mỗi lần nhớ lại cô giáo Việt Văn Kahat vẫn còn thấy nhớ và thương cô hết sức trong khi các  thày cô khác thì Kahat chỉ còn nhớ hình ảnh rất nhạt mờ

Một lần nữa cám ơn hai cô đã nâng đỡ tinh thần qua những lời khen

Trọng kính

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #14 - 15. Nov 2008 , 16:11

Roll Eyes
Kahat thương,
Em ơi, học là một chuyện còn hành lại là điều khác nữa.  Làm thơ viết văn thì phải có cảm hứng, không thôi lại chỉ là thợ văn, thợ thơ mà thôi.  Vậy có ai thưởng thức thơ mình thì cứ nhận đi, không cần phải nghĩ về quá khứ xem VV của mình được bao nhiêu điểm đâu em à.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #15 - 15. Nov 2008 , 17:32

Vu Ngoc Mai wrote on 15. Nov 2008 , 16:11:
Roll Eyes
Kahat thương,
Em ơi, học là một chuyện còn hành lại là điều khác nữa.  Làm thơ viết văn thì phải có cảm hứng, không thôi lại chỉ là thợ văn, thợ thơ mà thôi.  Vậy có ai thưởng thức thơ mình thì cứ nhận đi, không cần phải nghĩ về quá khứ xem VV của mình được bao nhiêu điểm đâu em à.
Cô Ngọc Mai

Cô Mai kính !

Em xin vòng tay cúi đầu nhận lãnh lời khuyên dịu ngọt của cô , Vâng khi em được hai cô thưởng thức khen thơ là một điều hạnh phúc lắm lắm cô ạ

Chúc cô luôn vui vẻ

Trọng kính

Kahat
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #16 - 15. Nov 2008 , 18:23

Lính gác lều xin trình diện  cô, trưa hôm nay ở chỗ làm TB nghe radio TNT trong chương trình thiếu nhi lúc 12.30 , tb có nghe cu Bột ,( con trai út của em ) gọi lên để tập nói ,đọc tiếng Việt vối cô phụ trách ,cô ơi nó đọc bài ƠN SÂU NHGIA NẶNG ,hỏi ra mới biết anh Dũng in ra cho nó đọc.Cô đừng máng nghe cô ,cu Bột chỉ đoc có 4 đoạn đầu thôi. Từ đầu đến...............sự hổ trợ của cộng đồng , chương trình này sẽ phát lại vào sáng ngày mai chủ nhật lúc 7 am tại website  radiotiengnuoctoi.com. Xin cô đừng phạt cả vợ chồng con cái nhà TB dám làm rồi mới thưa nghe cô. Em TB kính cô ạ !
Back to top

...
HOÀNG SA -TRƯỜNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM 

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #17 - 16. Nov 2008 , 07:20

Roll Eyes
Thu Béo thương,
Lính gác lều mà để thiên hạ rinh bài đi không biết thì bị phạt, nhưng thôi du di, vì vô tình đã có công phổ biến bài của cô giáo, cũng "tốt  thôi."
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #18 - 16. Nov 2008 , 10:32

ngo_thi_van wrote on 15. Nov 2008 , 04:04:
Em Kahat oi ,
Co Van

Vu Ngoc Mai wrote on 15. Nov 2008 , 16:11:
Roll Eyes
Kahat thương,
Em ơi, học là một chuyện còn hành lại là điều khác nữa.  Làm thơ viết văn thì phải có cảm hứng, không thôi lại chỉ là thợ văn, thợ thơ mà thôi.  Vậy có ai thưởng thức thơ mình thì cứ nhận đi, không cần phải nghĩ về quá khứ xem VV của mình được bao nhiêu điểm đâu em à.
Cô Ngọc Mai

Kính thưa Cô Ngọc Mai và Cô Vân,
Hôm nay em mới khoanh tay thỏ thẻ thưa rằng chị Lê Thị Kinh Woàng này tuy không phải học LVD nhưng là thành viên thâm niên của sân trường này ạ.
Chị vừa có tâm hồn thơ như Cô vừa khen và vừa có "tâm hồn ăn uống"  nữa ạ, chị đã mở mục Nhâm Nhi Đôi Vần rất hấp dẫn ở D/D những năm cũ. Em xin mời  các Cô và cả nhà bấm vào đây (
Nhâm Nhi Đôi Vần
) đọc chị diễn thơ 100 món của nữ sĩ Tỉ Quê viết trong Thực Phổ Bách Thiên, và nhiều bài thơ rất tinh tế và duyên dáng về các món ăn khác nữa.

TB: Em đã nhớ sai, tưởng Thực Phổ Bách Thiên là văn xuôi, em vừa xem lại là 100 bài tứ tuyêt.
Back to top
« Last Edit: 16. Nov 2008 , 11:13 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #19 - 16. Nov 2008 , 18:21

Em Dang My oi ,
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

ve: Danh Mục Cám Ơn
Reply #20 - 16. Nov 2008 , 18:34

Em My ,
Coviet chua xong thi cai may lanh chanh da voi goi cai thu di mat !
Cam on em da chua benh cho cai may cua Co qua khong gian , bay gio Co da tra loi dươc roi , chu ban chieu thi danh chiu ! va cung cam on em da cho hai Co biet la Kahat khong phai la hoc sinh LVD , Co thay chang co van de gi ca !
Co da xem trang dau cua Nham Nhi...thay tho cua Kahat co phang phat hoi hương tho cua Nu Si Ho Xuan Hương. Bai Rau Ma that la cam dong. Kahat lam tho mot cach rat de dang.
Co Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #21 - 16. Nov 2008 , 19:04

Shocked
Em Tuyết Ngố ơi,
Thấy cô Vân mừng sinh nhật em mới biết chắc chắn TN là Tuyết Ngố để mà bắt chước mừng sinh nhật muộn của em.  Thế là năm ni được bao nhiêu cái...xuân xanh rồi vậy ta?  Thôi nếu muốn dấu tuổi thì không cần phải trả lời đâu em nhé.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #22 - 16. Nov 2008 , 19:15

Roll Eyes
Em Đặng Mỹ và Ka Hát thương,
Chu choa ôi em lại cho hai cô cái tin về Kinh Hoàng nhưng chẳng ...dễ sợ tí nào, vì Kinh Goàng này có hồn thơ lai láng quá chứ. 
Cám ơn Đặng Mỹ, cô sẽ vào xem thêm thơ của Kahat.  Rất càm ơn KH đã gia nhập làng LVD.  Bây giờ em đã là người nhà của "cả nhà" rồi, tha hồ mà múa bút cùng các cô và các bạn nhé.
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Lethikinhhoang
Gold Member

Cười là liều thuốc
bổ

Reply #23 - 17. Nov 2008 , 05:30

Vu Ngoc Mai wrote on 16. Nov 2008 , 19:15:
Roll Eyes
Em Đặng Mỹ và Ka Hát thương,
Chu choa ôi em lại cho hai cô cái tin về Kinh Hoàng nhưng chẳng ...dễ sợ tí nào, vì Kinh Goàng này có hồn thơ lai láng quá chứ.  
Cám ơn Đặng Mỹ, cô sẽ vào xem thêm thơ của Kahat.  Rất càm ơn KH đã gia nhập làng LVD.  Bây giờ em đã là người nhà của "cả nhà" rồi, tha hồ mà múa bút cùng các cô và các bạn nhé.
Thương,
Cô Ngọc Mai

Kính thưa cô Ngọc Mai và cô Vân !

Rất sung sướng , được hai cô chấp nhận em như một học sinh LVD , mà đã từ lâu mặc dù em vào đây dạo sân trường đều đều nhưng vẫn tự coi mình là giả hiệu...Nay nhờ có chị ĐMỹ đánh bạo thú tội lại nhằm lúc hai cô đang dễ chịu trong người nên đã không bắt tội Kahat mà còn dễ dãi chấp nhận Em như một học sinh chính thức ...

Em rất cám ơn hai cô và hứa sẽ là học sinh ngoan của hai cô như đã và còn trong tương lai

Kahat
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #24 - 17. Nov 2008 , 08:53

Shocked
Em Kahat ơi,
Như vậy thì từ nay em cứ vào diễn đàn mà Ka với Hát nhé! 
Cô Vân và cô chúc em luôn có làn hơi phong phú và cảm hứng dồi dào.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #25 - 17. Nov 2008 , 11:43

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em xin phép mang về góp thêm trong Danh Mục Cám Ơn này bài viết của chị Mỹ Phương ( Khoa Học 74)  em đọc bên Khoa HọcSG.
Chắc cũng có những anh chị em tìm thấy tâm tư của mình trong bài viết này giống như em, tâm tư của một người luôn cảm thấy mình thật diễm phúc, đã có 20 năm được bảo vệ để sống một thời tuổi trẻ đẹp đẽ yên lành dưới thời tao loạn chiến tranh. Càng nhìn thấy đời sống nhọc nhằn tủi nhục của thế hệ con cháu mình đang sống tại đất nước VN sau khi đất nước đã thanh bình gần 35 năm,  em lại càng thấy mình đã mắc một món nợ mà bao lời cảm ơn cũng chưa thể an lòng.  

Khoác Áo Trắng

Bút ký của Mộc Hương

Hôm nay là ngày thứ hai của niên học đầu tiên con gái tôi bước vô trường Nha, cũng là ngày Lễ Áo Trắng - White Coat Ceremony, được tổ chức cho sinh viên năm thứ nhất, nhằm trung tuần tháng 9 mỗi năm.
Hai vợ chồng tôi theo dòng người lũ lượt kéo vô hội trường Schoenberg Hall của trường đại học UCLA, nơi buổi lễ được cử hành. Nhìn nét mặt hớn hở của các phụ huynh sinh viên, ai cũng cảm nhận được nỗi hân hoan đang tràn ngập trong lòng mỗi người.

Vợ chồng tôi sắp hàng đôi, chậm rãi tiến về phía cửa vô. Minh, chồng tôi, vừa đi vừa nhìn quanh:

-“Họ đi dự cũng đông ghê!”

-“Chớ sao”.

Tôi trả lời thờ ơ vì còn đang ngóng về phía trước coi con gái đã vô chưa, bất chợt nghe một giọng nói thật nhẹ nhàng:

-“Có phải học trò trường Nha làm Lễ Áo Trắng ở đây không, cô?

Tôi quay qua:

-“Dạ phải, thưa bác”.

Một người đàn bà lặng lẽ theo sau chúng tôi, bà không nói thêm một lời nào.

Chúng tôi vô không sớm lắm nên chỉ còn ghế trống ở nửa sau của hội trường. Tôi và Minh chọn một chỗ thuộc dãy giữa. Tám mươi tám tân sinh viên đã an tọa nơi các hàng ghế đầu. Minh mau chóng nhận ra con gái của chúng tôi trong đám sinh viên mà đa số là nam sinh.

Phụ huynh sinh viên lần lượt vô đầy hội trường, da trắng chen lẫn da màu. Xoay người nhìn quanh một vòng, mắt tôi chợt chạm phải cái bới tóc rất Việt Nam của người đàn bà đã hỏi tôi ngoài cửa. Dù biết gặp gỡ người Việt ở Cali là chuyện thường, tôi vẫn không ngăn được tò mò khi thấy bà ấy ngồi một mình giữa những người da trắng. Người đàn bà tuổi độ bảy mươi ngoài này đi với ai mà ngồi lạc lõng như vậy. Tôi chưa kịp thắc mắc thêm thì hội trường bỗng trở nên im lặng vì người điều khiển buổi lễ đang tuyên bố bắt đầu chương trình.

Sau phần chào cờ là diễn văn của Hiệu Trưởng trường Nha, nối tiếp bởi phần phát biểu của hội cựu sinh viên trường Nha - Apollonian Society, rồi từng tân sinh viên được giới thiệu với quan khách.

Mỗi sinh viên bước lên sân khấu đều cầm trong tay một chiếc áo choàng trắng, sắp hàng chờ tới phiên để được một vị giáo sư trường Nha tận tay khoác chiếc áo này lên người.

Nhìn con gái tôi trong áo choàng trắng, tôi không thể dấu đôi mắt rưng rưng với hai ngấn lệ chực tuôn trào. Những giọt nước mắt hạnh phúc vì con tôi đã trưởng thành và chọn được cho mình một hướng đi, cũng là những giọt nước mắt thương cảm cho đời một người khoác áo trắng. Chiếc áo tưởng nhẹ nhàng nhưng ngầm mang bao trọng trách mà vợ chồng tôi khoác lên vai đã nửa đời người.

Sau khi chụp hình lưu niệm với Hiệu Trưởng, tân sinh viên tự giới thiệu về bản thân mình. Mỗi khi một sinh viên dứt lời thì tiếng vỗ tay lại vang dội. Nếu để ý, sẽ biết ngay thân nhân của tân sinh viên đó là ai, vì tức nhiên họ vỗ tay nồng nhiệt hẳn lên, những người trẻ còn ngay cả hò hét vang dậy. Tôi cố để ý coi người đàn bà Việt Nam bới tóc vỗ tay cho ai trong số dăm ba sinh viên Việt Nam của lớp Nha này, nhưng bà ta không biểu lộ cảm xúc nào đặc biệt cho ai. Tôi nghĩ, có lẽ đó là cung cách trầm lặng của người Á Đông.

Sau khi các tân sinh viên đọc xong lời thề thì buổi lễ được kết thúc. Mỗi gia đình chờ đón con em của mình, họ ôm hôn chúc mừng và cùng kéo nhau qua Health Sciences Patio của trường Nha, nơi tiếp đãi bữa ăn trưa.
Gia đình tôi lấy thức ăn mang tới một cái bàn riêng rẽ nơi đầu dãy. Tôi vừa ngồi xuống băng gỗ, thì cũng vừa đúng lúc người đàn bà Việt Nam bới tóc đi ngang, tay mang dĩa thức ăn, mắt ngó quanh, có lẽ đang tìm chỗ ngồi. Không bỏ lỡ cơ hội, tôi gọi:

-“Bác ngồi đây đi, thưa bác”.

Bà ấy quay lại, mắt chợt sáng lên:

-“Hên quá! Cô cho tôi ngồi chung với”.

Sau vài câu xã giao, chúng tôi im lặng thưởng thức bữa ăn trưa. Được một lát, Minh đứng dậy, hỏi:

-“Bác dùng nước chi, để cháu đi lấy?”

Bà ấy nhìn Minh bằng cặp mắt biết ơn:

-“Nhờ cậu lấy giùm tôi chút nước mát”.

Tôi nói với theo:

-“Cho em một lon "Coke" luôn”.

Con gái tôi cũng theo Ba nó đi lấy nước. Còn lại hai người, tôi bắt đầu gợi chuyện:

-“Thưa bác thứ mấy để cháu tiện xưng hô?”

Bà ấy mỉm cười:

-“Tôi thứ bảy”.

Tôi gật đầu:

-“Dạ thưa bác Bảy. Con của bác cũng mới vào trường Nha năm nay phải không, thưa bác?”

-“Không phải đâu, cô. Tôi tám mươi tư tuổi rồi, làm gì có con nhỏ như vậy”.

Minh vừa mang nước tới, nghe câu nói của bà Bảy thì tròn xoe đôi mắt:

-“Bác đã tám mươi tư tuổi rồi mà coi còn sõi quá chừng. Cháu tưởng bác độ bảy mươi lăm tuổi thôi”.

-“Vậy chắc là cháu của bác?” Tôi hỏi tiếp.

Minh mới ngồi xuống, nghe tôi hỏi như vậy thì lén đá chân tôi một cái, ngầm nhắc tôi đừng tiếp tục tò mò chuyện riêng của người khác. Nhưng bà Bảy không tỏ vẻ gì khó chịu hết:

-“Tôi không có cháu con nào học ở đây, tôi chỉ muốn tới coi học trò mặc áo choàng trắng ra làm sao thôi”.

Tôi liếc qua Minh, nhưng không thể ngưng tò mò:

-“Sao bác biết được ngày Lễ Áo Trắng này, thưa bác?”

Bà Bảy hớp xong một ngụm nước, chậm rãi trả lời:

-“Cháu của người bạn tôi trong Hội Cao Niên được nhận vô trường này, bà ấy kể cho tôi nghe chuyện lễ lạc ở đây, tôi xin đi theo, nhưng cuối cùng thì đứa cháu ấy đổi ý, qua học trường ở Bắc Cali, nên hôm nay gia đình họ không đi dự, tôi nhờ người trong hội đưa tới đây” .

Tôi còn cả chục điều thắc mắc nhưng sợ khi về tới nhà, Minh lại cằn nhằn cái tật tọc mạch của tôi nên đành nói những chuyện bâng quơ, chẳng dính dáng vô đâu.

Con gái tôi vừa giúp Ba nó dọn dẹp mấy cái dĩa giấy xong thì một sinh viên năm thứ ba tới hỏi ai muốn đi thăm phòng học, mời theo em ấy. Chúng tôi nhập chung với hai gia đình nữa thành một nhóm, dĩ nhiên có cả bà Bảy.

Cả nhóm đi một vòng qua các giảng đường và các phòng thực tập rồi chia tay. Bà Bảy nhờ chúng tôi đưa bà trở lại chỗ hội trường hồi sáng để chờ người trong Hội Cao Niên tới đón.

Tôi chỉ về phía một băng ghế trống:

-“Bác ngồi đây đi”.

Bà Bảy cầm tay tôi:

-“Cám ơn cô cậu nhiều lắm. Không có cô cậu chắc tôi đi lạc, trường lớn quá!”

-“Không có chi đâu, thưa bác”. Minh đỡ lời.

Bà Bảy nhìn con gái tôi một lúc, rồi mở xách tay lấy ra một phong bì nhỏ, kiểu có sọc xanh đỏ viền quanh, vừa nhìn vô là biết ngay loại phong bì từ Việt Nam. Bà trao cho tôi:

-“Hôm nay tận mắt thấy được học trò mặc áo choàng trắng ra sao thì tôi mãn nguyện lắm rồi. Tôi tặng cho cháu cái này”.

Tôi cầm lấy phong bì, trong lòng hết sức bâng khuâng, tự hỏi trong đó có cái gì đây, mình nhận hay là không nhận. Minh cũng ngập ngừng nắm lấy cườm tay tôi. Nhưng khi nhìn thấy ánh mắt thiết tha của bà Bảy thì tôi quyết định mở phong bì. Một mảnh giấy tập kẻ hàng vuông được lôi ra, loại giấy tập Olympic mà tôi hay dùng thuở còn đi học ở Việt Nam. Mảnh giấy xếp làm tư đã ngã màu vàng lốm đốm. Sau khi trải thẳng mảnh giấy để đọc được những dòng chữ trên ấy thì tôi bỗng thấy hơi choáng váng. Tôi nắm vội tay bà Bảy, kéo bà ngồi xuống băng ghế:

-“Ở đâu bác có bài thơ này?”

Không biết lúc ấy nét mặt tôi ra sao mà bà Bảy có vẻ xao động:

-“Bài thơ này của con trai tôi chép cho tôi, sao vậy cô?”

Mất hết e dè, tôi hỏi tới tấp:

-“Phải thầy Phùng không?”

Không còn lời nào để diễn tả hết nét ngạc nhiên trên gương mặt của bà Bảy:

-“Cô biết con tôi sao?”

-“Thầy Phùng là thầy giáo lớp nhất của cháu”. Tôi gật đầu.

-“Trời ơi! Vậy sao?” Bà Bảy nắm lấy vai tôi.

Đặt bàn tay lên tay bà Bảy, tôi nói:

-“Thầy Phùng dạy cháu nửa năm thì đi lính, đây là bài văn vần cuối cùng mà thầy dạy cho lớp”.

Mắt bà Bảy buồn rười rượi:

-“Nó đi lính được mấy tháng thì chết trận rồi, cô. Trận Tết Mậu Thân”.

Tôi vuốt ve bàn tay bà Bảy:

-“Cháu đã biết tin này. Thầy Phùng có được cháu nào không, bác?”

Bà Bảy gật đầu:

-“Nó có một cháu trai, khi cháu 14 tuổi đã cùng tôi và má cháu đi vượt biên. Giữa biển gặp hải tặc. Lúc hải tặc bắt má cháu thì cháu xông tới đánh với họ và bị họ túm quăng xuống biển, còn má cháu thì bị bắt đi mất tích”.

Nói tới đây, cái miệng của bà Bảy trở nên méo xẹo, đôi mắt già leo nheo đỏ hoe, nhưng ráo hoảnh vì nước mắt chừng như đã cạn. Minh ái ngại nhìn bà rồi nói nhỏ với tôi:

-“Em ở lại đây, anh đưa con về “dorm” trước, chút nữa anh quay lại đón em”.

Tôi nhẹ gật đầu. Minh và con gái tôi cúi chào bà Bảy rồi lẳng lặng rút lui.

Còn lại hai người, tôi thấy thoải mái hơn:

-“Vậy bấy lâu nay bác sống với ai?”

-“Tôi sống một mình, “share” phòng với đứa cháu bà con xa, đi làm trong hãng may cho tới khi hưu trí thì vô Nhà Già tới bây giờ”.

Tôi không khỏi nhíu mày:

-“Bác chỉ có mình thầy Phùng là con, hả bác?”

-“Thằng Phùng còn một đứa em trai. Tội nghiệp, nó thích học nghề y lắm, cô. Năm 75, nó mới mười chín tuổi. Thi rớt vô trường Y, nó theo anh em bạn đi Thanh Niên Xung Phong, mong sau ba năm trở về thì được ưu tiên nhận vào trường. Nhưng chỉ hơn một năm, nó đạp trúng mìn mà chết”.

Có tiếng reng của điện thoại cầm tay, bà Bảy mở túi xách lấy điện thoại ra nghe. Đầu dây bên kia là tiếng người đàn ông trong Hội Cao Niên tới đón bà Bảy. Họ đang đậu xe ngoài đường đợi bà. Tôi đưa bà đi bộ xuống con dốc ra lộ. Bà Bảy vẫn không ngừng nói, tựa như cái tâm sự này đã chất chứa bao năm không được tỏ cùng ai:

-“Thằng Phùng cũng rất thích học trường Y như ông nhà tôi mong mỏi. Nhưng vì cha mất sớm, nó phải kiếm nghề đi làm lo cho gia đình. Thời gian nó đi dạy học, đã chép bài thơ này gởi về cho tôi. Khi chuẩn bị đi vượt biên, tôi soạn bài thơ này cho con trai nó coi. Cháu nói với tôi: “Bà nội, qua Mỹ cháu sẽ học trường Y, rồi mặc áo choàng trắng chụp hình với bà nội, thích không?”. Tội cho cháu lắm, cô ơi!”

Một tiếng kèn xe vang lên, người lái quay kiếng xuống và hối:

-“Bác lẹ lên, cháu đang đậu ở chỗ cấm”.

Tôi mở cửa xe và giúp bà Bảy leo lên. Bà nói:

-“Cám ơn cô, tôi về nghe cô”.

Tôi chào bà Bảy và đóng cửa xe lại. Chiếc xe chuyển bánh. Tôi chợt nhớ ra mình chưa xin số điện thoại của bà Bảy. Tôi chạy theo chiếc xe:

-“Khoan đã, bác Bảy, bác Bảy…”

Đôi giày cao gót mới không cho tôi chạy nhanh. Chiếc xe cứ tiếp tục chạy mất hút qua ngã quẹo. Tôi đứng nhìn theo rồi thẫn thờ quay trở lại chỗ cũ. Gió thổi mấy cây tràm hai bên đường lá khua xào xạc, hương thơm thoang thoảng. Tôi bỏ đôi giày ra xách trong tay, đi chân không, chầm chậm leo lên con dốc, tâm tư đắm chìm trong hương lá , tưởng như mình đang đứng tựa cổng rào phủ đầy xác lá tràm nâu trước nhà thầy giáo của tôi. Dĩ vãng thời thơ ấu với bao kỷ niệm vui buồn cùng thầy tôi lại tràn về.

X

Hết hè này tôi sẽ lên lớp ba, còn chị tôi thì lên lớp nhất. Chưa bao giờ tôi thấy chị tôi hớn hở như vậy:
-“Ê! Bé Nhỏ! Năm tới cô Hai xin đổi về Sài Gòn, thầy Tĩnh cũng đi lí.í.ính, tình tính tang là tang tính tì.ì.ình”.

Cô Hai là em họ của Ba tôi, dạy lớp nhất nữ, còn thầy Tĩnh dạy lớp nhất nam. Hai người này là giáo viên kỳ cựu và nổi tiếng là “sát thủ”, phạt học trò thẳng tay. Cả cái chợ quận này, không phải chỉ có mình chị tôi hớn hở, mà có lẽ tất cả học trò sắp lên lớp nhất đều thấy nhẹ nhõm khi biết tin qua năm học mới sẽ không phải gặp hai thầy cô này. Cái lo âu là không biết ai sẽ tới thay đây, hiền dữ ra làm sao. Người lớn thì cứ nói:
-“Lớp nhất khó lắm, thầy cô phải nghiêm như vậy học trò mới nên được”.

Đợi chờ thấp tha thấp thỏm rồi cũng phải tới ngày. Một tuần trước khi tựu trường, khắp chợ quận nhốn nháo lên vì cái tin 7 ông giáo trẻ được bổ về một lúc, thiệt là một lực lượng giáo viên hùng hậu chưa từng có. Một điều tức cười là tụi tôi đi học mà bắt tin còn chậm hơn bà bếp ở nhà. Chỉ một buổi chợ, bà bếp nhà tôi đã đem về tin tức đầy đủ:

Thầy Thành 25 tuổi, già nhất bọn nhưng chưa có vợ.
Thầy Trà 23 tuổi, có vợ và một con.
Thầy Phùng 21 tuổi, cũng đã lập gia đình.
Thầy Hành và Thầy Phúc 21 tuổi, vẫn còn độc thân.
Thầy Nghĩa 20 tuổi và trẻ nhất là Thầy Ba 19 tuổi, cả hai cũng chưa có ai nâng khăn sửa túi.

Hầu hết các thầy đều có quê quán ở các quận lân cận như Cái Vồn, Phụng Hiệp. Chỉ có thầy Thành và thầy Ba là dân Sài Gòn. Thầy Ba lại nói giọng Bắc, nghe lạ lắm.

Năm đó, thầy Thành thế cô Hai dạy lớp nhất nữ của chị tôi. Thầy Nghĩa thế thầy Tĩnh dạy lớp nhất nam. Thầy Ba cũng dạy một lớp nhất nam. Thầy Trà dạy lớp ba nữ, nhưng không phải lớp tôi. Thầy Phùng, thầy Hành, thầy Phúc phải qua dạy trường xã Thục Nhàn ở cù lao Mây, bờ bên kia của con sông Bassac, cửa Ba Thắt của dòng Cửu Long.

Hồi nào tới giờ, các thầy cô trường tiểu học quận tôi đều có tuổi. Bỗng dưng bây giờ có mấy ông thầy trẻ khô này tới đây, như mang theo luồng gió mới, khiến mọi sinh hoạt trở nên sống động hơn.

Các thầy ở trọ nơi một căn nhà đối diện trường học. Căn nhà lớn, mái ngói rêu phong, cây cối trước sân um tùm, thường khi quạnh quẽ, nay trở nên nhộn nhịp. Lúc sáng lúc chiều học trò tới lui ôm tập, ôm sổ cho các thày. Đôi vợ chồng chủ nhà đã đứng tuổi, không con cháu, có thêm việc nấu cơm tháng, cũng bớt thấy cô đơn. Chiều chiều, các thầy lại kéo nhau qua sân trường đánh vũ cầu, khiến cho ngôi trường ngoài giờ học đỡ vắng vẻ.

Học trò rất thích các thầy giáo mới, nhất là vào cuối giờ, các thầy hay cho hát, những bài tân nhạc nghe trên radio. Ngay cả thầy cô cũ cũng thích chuyện trò với các thầy trong giờ chơi.

Mỗi sáng, khi tôi còn chưa ra khỏi nhà đến trường, đã thấy thầy Phùng và hai thầy kia cắp nách mấy quyển sách, đi ngang qua nhà tôi để ra bến đò sang sông. Mỗi trưa, khi tôi tan học về tới nhà, lại thấy mấy thầy từ bến đò trở lại. Má tôi thường nhìn theo mấy thầy rồi chép miệng:

-“Tội nghiệp! Băng sông Cái mỗi ngày hai bận, chịu sao thấu. Con sông Cái minh mông, bữa nào mưa, sóng to gió lớn, ghe xuồng chìm bất tử lắm”.

Hôm nào không thấy các thầy đi ngang là biết các thầy đã được học trò trong xã mật báo: “phía bên kia” đang kéo về xã, các thầy không dám qua sông.

Mỗi chiều, bài vở cơm nước xong, tôi thường cùng vài đứa bạn đến trường coi các thầy đánh vũ cầu. Các thầy đánh tới trời sập tối mới nghỉ. Chúng tôi bu quanh các thầy ngồi ở băng gỗ dưới giàn bông giấy đỏ trước nhà trò chuyện rất vui. Riêng thầy Phùng và thầy Trà hiếm khi ra sân. Ngoài giờ dạy, hai thầy mãi mê học hành, nghe nói là thầy đang học để lấy cử nhân gì đó.

Hết niên học, thầy Ba xin đổi về Sài Gòn, thầy Thành lại tòng quân, chị tôi cũng đi Sài Gòn học trung học.

Năm tôi học lớp nhì, có lần cô giáo tôi bệnh thình lình, trường nhờ thầy Phùng giữ trật tự cho lớp tôi. Thầy cầm theo quyển sách, ngồi trên bàn cô giáo, chăm chỉ đọc, không nói gì, vẻ thiệt lạnh lùng xa cách.

Khi tôi lên lớp nhất thì thầy Trà cũng thi hành quân dịch. Nhóm các thầy chỉ còn bốn người và không ở ngang trường nữa mà mướn một căn nhà trống đối diện Chi Cảnh Sát.

Trường Tiểu Học Quận lại thiếu giáo viên nên kéo thầy Phùng về dạy lớp nhất của tôi. Được học với thầy, tôi mới biết thầy rất hiền lành và ân cần chớ không lạnh lùng xa cách như tôi đã tưởng.

Ngôi nhà mấy thầy đang ở lại gần nhà đứa bạn thân của tôi. Mỗi chiều, khi tôi tới nhà con bạn để học bài chung thì thỉnh thoảng chúng tôi qua nhà thầy. Em gái tôi học buổi chiều, người lớn lo buôn bán, tôi ở nhà thui thủi một mình, nên việc tới nhà con bạn học bài và ghé qua nhà thầy đã trở thành thói quen. Dần dần, chúng tôi ghé thường hơn và ở lại lâu hơn. Thầy cho hai đứa tôi phụ kiểm bài tập toán của lớp. Thày thường rầy tôi:

-“Hương, em giải toán đố trúng hết nhưng lần nào cũng sai toán cộng toán trừ, cho nên em khó mà được điểm tối đa”.

Tôi chỉ biết gãi đầu gãi tai, hấp tấp là cái tật bất trị của tôi. Thày dặn thêm:

-“Mỗi khi làm bài xong, em phải dò đi dò lại rồi mới nộp”.

Tôi dạ dạ nhưng không chắc sẽ thực hiện, vì mỗi khi làm bài xong tôi chỉ muốn nộp quách đi cho rồi, đặng ra chơi sớm. Ở đó mà dò!

Có khi chúng tôi ghé thì thầy bận học, hai đứa tôi lẳng lặng dọn dẹp nhà cửa cho các thầy. Căn nhà nhỏ với cái sân vuông vắn phía trước coi rất dễ thương. Cây tràm cạnh cổng rào chưa lớn lắm nhưng mùa thu lá rụng đầy sân. Thấy tụi tôi lụi đụi quét lá, thầy ngăn lại:

-“Hai em đừng quét nữa, để như vậy cho thơm”.

Chỉ vì thầy thấy tụi tôi không quen làm thôi, chớ lá tràm khô mà thơm nỗi gì!

Mỗi cuối tháng, chúng tôi giúp thầy cộng sổ điểm và sắp hạng. Thầy khuyến khích tôi:

-“Em học khá lắm, nếu chăm chỉ hơn nữa thì em có thể vượt hẳn các bạn”.

Quả thật, ở tuổi đó, tôi không biết làm việc gì chăm chỉ hết. Học hành cũng vậy, tôi thích cái gì thì học cái đó. Tôi thích nhất là những bài ám đọc văn vần. Còn mấy môn khác thì còn phải tùy hứng.

Có hôm, sắp lại kệ sách cho thầy, tôi bắt gặp quyển thơ Lục Vân Tiên. Thấy tôi mãi mê với quyển thơ truyện, thầy hỏi:

-“Hương, lớn lên em muốn làm nghề gì?”

Tôi trả lời không cần suy nghĩ:

-“Em thích đi khắp nơi và kể lại cho mọi người nghe những cảnh đẹp mà em thấy”.

Thầy Phùng cười ra tiếng:

-“Nghề gì vậy?” Rồi thầy nghĩ ngợi một lát. “Em có thể làm hướng dẫn viên du lịch”. Thầy lại gật gù. “Ừ! Làm nghề gì cũng được. Cho dù không đúng với mơ ước của mình, em cũng phải làm cho đàng hoàng, vì nghề nào cũng có ích cho xã hội”.

Tôi chỉ tròn xoe mắt nhìn thầy. Tôi chưa hiểu hết lời thầy nói, nhưng tôi biết rằng lời nào của thầy cũng đúng và tôi nên nghe theo.

Duy có một điều, tôi thật không cam tâm. Trong lớp tôi có một học trò mới từ Sài Gòn chuyển về theo nhiệm sở của cha bạn. Bạn này thấp nhỏ và yếu đuối, vậy mà trò chơi nào cũng muốn vô. Khi đánh tù tì bắt bồ, không phe nào xí bạn đó hết. Thầy Phùng thấy vậy kêu tôi lại:

-“Em cho bạn đó vô phe em đi”.

Tôi làm theo nhưng bực bội trong bụng lắm, vì bạn đó chơi dở quá, báo hại tôi phải cứu bồ muốn hụt hơi. Tới chiều, tôi ghé nhà thầy thì thầy nói với tôi:

-“Em được sanh ra khỏe mạnh thì nên che chở cho các bạn yếu đuối. Hồi nhỏ, thầy ở nhờ nhà người chú để đi học, thân cô, thế cô, lại yếu đuối, bị mấy đứa khác ăn hiếp, lấy mủ mít trét lên đầu, phải lấy dầu dừa chùi từng sợi tóc. Dù vậy, cũng phải ráng nhịn để được học hành”.

Lời này khiến tôi không cãi được, nhưng cưu mang bạn đó thiệt là nỗi khổ của tôi.

Vậy mà những ngày tháng êm đềm của thầy trò tôi lại không kéo dài được bao lâu. Thi đệ nhất lục cá nguyệt xong thì thầy Phùng nhận được giấy gọi nhập ngũ. Trước khi nghỉ dạy, thầy cho lớp tôi học bài văn vần cuối cùng. Thầy cắt nghĩa từng chữ, từng câu.

Cô giáo lớp nhì đã giúp chúng tôi tổ chức buổi tiệc nhỏ tiễn đưa Thày. Tiệc tàn, tôi tới từ giã thầy mà nước mắt như mưa. Thầy đặt tay lên đôi vai nhỏ của tôi đang run lên theo từng tiếng nấc, tôi ngước nhìn lên và thấy mắt thầy đỏ hoe. Đó là hình ảnh cuối cùng của thầy Phùng trong trí tôi. Bài văn vần cuối cùng tôi còn chưa kịp trả thuộc lòng cho thầy nghe, để thầy cho tôi 8 điểm, thì thầy trò tôi đã vĩnh viễn rời xa.

X

Cả chiều hôm nay, từ lúc rời trường UCLA về nhà tới giờ, tâm trí tôi lan man, hết nghĩ chuyện này lại nghĩ đến chuyện kia. Cơm nước xong, tôi đứng tần ngần bên cửa sổ. Tết Trung Thu mới qua, trăng 17 vẫn còn tròn trịa lắm. Ánh trăng vừa lên, xuyên qua mành gỗ, in lên cây dương cầm những lằn sáng tối. Nắp cây đàn vẫn đóng kín trong những ngày con gái tôi xa nhà. Tôi móc trong túi áo tờ giấy tập kẻ ô vuông đã ố vàng. Dưới ánh trăng, lờ mờ nét chữ của thầy tôi. Ê a giọng trả bài, tôi đọc nho nhỏ:

“Tôi yêu lắm những thiên thần áo trắng
“Hiến dâng đời cho đau đớn xót xa
“Thân đơn sơ không trau chuốt ngọc ngà
“Mà vẫn đẹp khi mang tình nhân loại

“Tôi khao khát khoác lên mình áo trắng
“Góp sức gieo hương dịu đến mọi đàng
“Cho muôn nơi thôi vọng tiếng thở than
“Cho vạn nẻo hết vang lời rên siết

“Nào ngờ vui đời bảng đen phấn trắng
“Sách vở giờ bập bẹ đám trò thơ
“Cho tâm khai ra khỏi tuổi dại khờ
“Cho thế hệ tương lai thêm ngời sáng

“Rồi mai đây vai lại mang áo chiến
‘Tuổi thanh xuân dâng hiến nước non nhà
"Cho an bình ngự trị khắp gần xa
"Cho bao lứa được xây thành mơ ước

Tôi quay vào mở computer lên internet, đọc mail của con gái tôi:

“Má ăn cơm chưa? Năm nay chương trình học nặng gấp đôi mấy năm trước, oải lắm đó!”

Tôi chậm rãi đánh vào bàn phím:

“Đã chọn thì dù khó cũng phải cố gắng học cho đàng hoàng nghe con. Không phải ai cũng may mắn đạt được mơ ước của mình”.

Rồi chỉnh con chuột vào chữ “send” và bấm xuống. Mail đã gởi đi. Ở tuổi con gái tôi, chắc chắn nó hiểu được tôi muốn nói gì chớ không phải tròn xoe đôi mắt như tôi nhìn thầy tôi ngày nào.

Tôi cúi mặt bùi ngùi, thương cảm cho bao lớp trai trong thời loạn, dâng hiến tuổi thanh xuân để người người được bình an dệt thành mộng ước.
Trăng đã lên cao. Tôi tới bên cửa sổ đưa tay đóng các mành gỗ lại. Ngoài kia, ánh nguyệt sau rằm đang tỏa lên mọi nẻo, soi sáng đường con gái tôi đi, con đường của những người xây mộng khoác áo trắng.

Mộc Hương
Viết cho Ngày Lễ Tạ Ơn.
Viết xong ngày 14 tháng 11 năm 2008.
Kính tặng Giáo Sư Việt Văn Thái Chân, và các bậc Thầy Cô, những người đã dành cả cuộc đời cho thế hệ tương lai, với lòng kính mến.
Mến tặng các Bạn Trung Học trong thời đôn quân, và những Người Trai đã dâng tuổi thanh xuân cho an bình của đất nước, với muôn vàn cảm kích.
Thương tặng các anh chị em trong nhà, với những tháng ngày dấu yêu.
Thương tặng con gái cưng và những Người Khoác Áo Trắng, với những sẻ chia.
Yêu tặng Người Tình Khoa Học cũng là ông xã yêu quí và tặng tất cả Cựu Sinh Viên Khoa Học của một thời để yêu.
Back to top
« Last Edit: 17. Nov 2008 , 11:51 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #26 - 17. Nov 2008 , 15:24

Shocked
Em Đăng Mỹ thương,
Cám ơn em đã đăng thêm bài cho "danh mục cám ơn" thêm dồi dào.   Đó cũng là mong ước của cô:  được nhiều người viết, trả lời, góp ý cho mọi đề mục được thêm khởi sắc.  Chớ cứ một mình cô độc diễn hoài thì cũng kẹt cho cô lắm đấy em ơi!
Còn về câu trả lời của em cho thắc mắc kỹ thuật của cô, nay cô đã hiểu được phần nào và rất thông cảm với những khó khăn của các ẹm. Vì vậy mà lúc nào cô cũng sẵn sàng yểm trợ U Trẻ và Quân sư đó.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #27 - 17. Nov 2008 , 20:22

Vu Ngoc Mai wrote on 17. Nov 2008 , 15:24:
Shocked
Em Đăng Mỹ thương,
Cám ơn em đã đăng thêm bài cho "danh mục cám ơn" thêm dồi dào.   Đó cũng là mong ước của cô:  được nhiều người viết, trả lời, góp ý cho mọi đề mục được thêm khởi sắc.  Chớ cứ một mình cô độc diễn hoài thì cũng kẹt cho cô lắm đấy em ơi!
Còn về câu trả lời của em cho thắc mắc kỹ thuật của cô, nay cô đã hiểu được phần nào và rất thông cảm với những khó khăn của các ẹm. Vì vậy mà lúc nào cô cũng sẵn sàng yểm trợ U Trẻ và Quân sư đó.
Cô Ngọc Mai  

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em mách Cô là quân sư cả tuần nay lười quá, ngậm tăm không Cô ơi. Cô đưa thêm việc cho làm đi ạ.  Cheesy
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #28 - 18. Nov 2008 , 02:52

Quote:
Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em mách Cô là quân sư cả tuần nay lười quá, ngậm tăm không Cô ơi. Cô đưa thêm việc cho làm đi ạ.  Cheesy

Úi da, lại đi méc cô nữa  Roll Eyes  Roll Eyes  Roll Eyes  Grin  Grin
Back to top
« Last Edit: 21. Nov 2008 , 16:03 by Dau Do »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #29 - 18. Nov 2008 , 09:19

Roll Eyes
Đặng Mỹ ơi,
Yên chí nhớn, vào Lều Văn rồi, cả cô trò chúng tui đều bận tíu tít, hình như cô phải giao việc thêm cho Đặng Mỹ nữa cơ đấy, vì hổm rày cứ nhờ Đ Đ đăng bài hoài. Đ. Mỹ có buồn hay chăng?
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #30 - 18. Nov 2008 , 09:19

Roll Eyes
Đặng Mỹ ơi,
Yên chí nhớn, vào Lều Văn rồi, cả cô trò chúng tui đều bận tíu tít, hình như cô phải giao việc thêm cho Đặng Mỹ nữa cơ đấy, vì hổm rày cứ nhờ Đ Đ đăng bài hoài. Đ. Mỹ có buồn hay chăng?
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #31 - 18. Nov 2008 , 09:27

Roll Eyes
Đặng Mỹ ơi,
Cô đùa tí cho vui vậy, Đậu Đỏ ơi, em đi mô mà vắng tiếng thế?   Hay còn đang bận sưu tầm thêm hình ảnh cho bài vở của thiên ha. 
Thấy các em mách đùa nhau, cô cũng vui lây.
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Re:   Danh Mục Cám Ơn
Reply #32 - 18. Nov 2008 , 10:09

Vu Ngoc Mai wrote on 18. Nov 2008 , 09:27:
Roll Eyes
Đặng Mỹ ơi,

Kính thưa Cô ,
Em tính rất nhường nhịn nên Cô càng gửi việc cho chị Đậu Đỏ thì em càng vui ạ.  Cheesy

Quote:
Cô đùa tí cho vui vậy, Đậu Đỏ ơi, em đi mô mà vắng tiếng thế?   Hay còn đang bận sưu tầm thêm hình ảnh cho bài vở của thiên ha.  
Thấy các em mách đùa nhau, cô cũng vui lây.
Thương,
Cô Ngọc Mai  

Em mách thật đó Cô ơi, em còn định gửi cho Cô cây roi mây nữa  vì bịnh "Đậu Đỏ's moments" kỳ này hơi lâu quá rồi đó ạ  Cheesy
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #33 - 23. Nov 2008 , 21:32

Vu Ngoc Mai wrote on 16. Nov 2008 , 19:04:
Shocked
Em Tuyết Ngố ơi,
Thấy cô Vân mừng sinh nhật em mới biết chắc chắn TN là Tuyết Ngố để mà bắt chước mừng sinh nhật muộn của em.  Thế là năm ni được bao nhiêu cái...xuân xanh rồi vậy ta?  Thôi nếu muốn dấu tuổi thì không cần phải trả lời đâu em nhé.
Cô Ngọc Mai  

...

Kính Thưa Cô Mai,

Em nghe "chú lính gác lều" của Cô báo là Cô Ngọc Mai chúc mừng SN kìa! Nhưng lại không cho biết là lều nào để em vào nhận quà. Em chạy hết lều này qua lều khác suốt ngày đến giờ thì khuya lơ khuya lắc mới kiếm ra được nơi Cô post đây ạ! ! Xin Cô thứ lỗi cho em về việc trễ nãi.

Thưa Cô, em cảm động lắm vì Cô đã quan tâm đến đứa học trò vô danh tiểu tốt này! Cô đã hỏi thì em không dám dấu chi cả.

Thưa Cô, năm nay em mới được "15 cái xuân xanh" thôi ạ! Smiley Cheesy

Em xin cám ơn Cô đã có lời mừng SN của em. Em kính chúc Cô ngày lễ Tạ Ơn an vui & hạnh phúc bên gia đình.

Thương Kính Cô,

Em Tuyết Ngô
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #34 - 23. Nov 2008 , 21:53

Nhân dịp lễ Tạ Ơn vào ngày thứ năm này em xin góp vòng hoa quả để trang hoàng cho căn lều thêm hương sắc trong ngày lễ

Happy  Thanksgiving!
Happy  Thanksgiving!  
Happy  Thanksgiving!

...

Kính thưa Cô Mai,

Nhân mùa lễ Tạ Ơn,  em kính chúc Cô & gia đình được vui vẻ & thật hạnh phúc trong mùa lễ ạ !

Em TN

Back to top
« Last Edit: 25. Nov 2008 , 06:15 by tuyet_ngo »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #35 - 24. Nov 2008 , 04:30

Roll Eyes
Em Tuyết (không) Ngố thương,
Ối Giời ơi, em mới có 15 cái xuân xanh thì làm sao cô hỏi tiếp được câu mình định hỏi. 
Đã tìm được ít hình cháu nội để nhờ em post.  Em cho cô số email để cô gửi theo một bài ngăn ngắn đã đánh máy chữ  Việt sẵn cho em đỡ mất công.
Cám ơn Tuyết đã gửi lời chúc tạ ơn và tặng hoa.
Cô chúc em và gia đình một mùa Tạ Ơn an vui và hạnh phúc.
Thân,
Cô Ngọc Mai      
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #36 - 25. Nov 2008 , 06:26

Vu Ngoc Mai wrote on 24. Nov 2008 , 04:30:
Roll Eyes
Em Tuyết (không) Ngố thương,
Ối Giời ơi, em mới có 15 cái xuân xanh thì làm sao cô hỏi tiếp được câu mình định hỏi.  
Đã tìm được ít hình cháu nội để nhờ em post.  Em cho cô số email để cô gửi theo một bài ngăn ngắn đã đánh máy chữ  Việt sẵn cho em đỡ mất công.
Cám ơn Tuyết đã gửi lời chúc tạ ơn và tặng hoa.
Cô chúc em và gia đình một mùa Tạ Ơn an vui và hạnh phúc.
Thân,
Cô Ngọc Mai      

Kính thưa Cô Mai,
Em xin cảm ơn Cô nhiều lắm!

Thưa Cô,
Tuy em tuổi chỉ mới 15 nhưng.... Cheesy Grin Xin Cô cứ hỏi ạ!

(Mời Cô vào xem phần "bạn có------tin nhắn" ở đầu trang).

Em chào Cô, chúc Cô một ngày tươi vui

Thương Kính,

Em TN

Back to top

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #37 - 26. Nov 2008 , 05:11

Quote:

...                            

Ơn Sâu Nghĩa Nặng

Vũ Ngọc Mai

Mùa Lễ Tạ Ơn luôn nhắc nhở chúng ta đến những lễ hội lớn hằng năm như Giáng sinh và Tết Tây. Bây giờ không khí đã nhộn nhịp hẳn lên, nhất là lễ Tạ Ơn lại rơi đúng vào tháng bầu cử tân tổng thống Hoa Kỳ. Dường như sau mỗi năm, danh mục cám ơn lại dài hơn một chút, trong khi cuộc đời còn lại thì đang bị rút ngắn đi theo luật đào thải của thời gian.

Cám ơn Trời Phật, Thiên Chúa, các Đấng Tối Cao về tất cả những phúc lành và vô số quà tặng lớn nhỏ cho con người trần thế. Cám ơn các bậc tiền nhân, những nhà ái quốc, những chiến sĩ vô danh, những người trầm lặng... đã dày công xây dựng đất nước, đã chiến đấu và hy sinh cho sự trường tồn của nhân loại.

Khởi đi từ chiếc tàu buồm Mayflower và những thuyền nhân đã từ bỏ châu Âu đi tìm tự do nơi miền đất mới Mỹ châu năm 1620, rồi đến biết bao con tàu nhỏ bé và thiếu tiện nghi từ 1975 cũng đã mang theo nỗi khát khao tự do của hàng mấy trăm ngàn người Việt Nam.  Họ đã ra đi với hai bàn tay trắng, dù biết rằng chính thân xác mình có thể bị vùi sâu nơi biển cả.

Xin cám ơn những đất nước tự do, nhất là Hoa Kỳ, đã cưu mang chúng tôi, giúp cho niềm hy vọng lại vươn lên, cho ước mơ được thành tựu, và những thế hệ ngày mai được sống trong công bình và dân chủ.  Nhằm mục đích nhắc nhở lòng biết ơn ấy, hội “Tri Ân Nước Mỹ” đã được thành lập vào năm 1985, quy tụ một số nhân sĩ và được sự hỗõ trợ của cộng đồng.

Trong khi đó, Hội Lê Văn Duyệt Foundation cũng đã tổ chức ngày “Tôn Sư Trọng Đạo” để đề cao vai trò và tư cách của nhà giáo, giúp cho các cựu học sinh có thể bày tỏ lòng biết ơn của mình đối với các bậc thầy cũ.  

Trung Tâm Việt Ngữ Hồng Bàng hàng năm đã chọn Tháng 11 của mùa Lễ Tạ Ơn để tổ chức ngày Nhớ Ơn Thầy Cô cho toàn trường.

Cũng trong chiều hướng đó, Hội Ái Hữu Cựu Nữ Sinh Lê Văn Duyệt (Levanduyet Alumni) cũng đã tổ chức một Ngày Nhớ Ơn Thầy Cô thật đông vui và cảm động nhằm nói lên lòng biết ơn của rất nhiều thế hệ học sinh đối với các nhà giáo đã hết lòng dạy dỗ các em cách đây gần nửa thế kỷ trước.  Tháng giêng năm 2007 mới là bước khởi đầu cho những ngày họp mặt thầy trò kế tiếp sẽ được dự tính tổ chức hàng năm.  

Người con tạ ơn cha mẹ đã cực khổ nuôi dạy từ tấm bé đến khi đã trưởng thành, rồi dựng vợ gả chồng, và lại tiếp tục giúp trông nom cho đàn cháu nội ngoại.  Cám ơn song thân đã thông cảm với đời sống tất bật nơi đây và bỏ qua những thiếu sót trong việc chăm sóc lúc tuổi già nếu có. “Nước mắt chảy xuôi,” người con nay mang nặng trách nhiệm nuôi dạy con cái của họ và chẳng ít thì nhiều, càng thấu hiểu tấm lòng hải hà của cha mẹ.

Ngoài tình thầy trò và gia đình, nghĩa bạn bè là điều không thể thiếu trong đời.   Chúng ta thường nghe nói “Tình yêu thì qua đi, nhưng tình bạn thì ở lại.”  Cám ơn những người bạn đích thực đã luôn ở bên tôi trong những cơn thử thách, nâng đỡ và khích lệ khi gặp khó khăn. Cám ơn những bạn cũ đã không chỉ đến với tôi mà với cả gia đình tôi.  Cám ơn số bạn mới rất hiếm hoi và rất đáng quí vì tôi đã có duyên may gặp gỡ.  Cuộc sống sẽ rất nghèo, rất tẻ nhạt nếu thiếu những buổi họp mặt với bạn bè từ nhiều nơi bay đến, những cuộc du ngoạn xa, hay chỉ nghe tiếng nói giọng cười qua đường dây viễn liên.  Cám ơn người dù xa cách trong không gian mà vẫn luôn cho tôi cảm tưởng gần gũi trong tấc gang.

Cám ơn cuộc đời với bao thăng trầm lên xuống. vì nếu không có thất bại thì làm sao hiểu được ý nghĩa của thành công?  Nếu không bao giờ khóc thầm vì cô đơn thì chưa hẳn đã tận hưởng được hạnh phúc của sự sum vầy.  Nghĩ cho cùng, phải cám ơn cái tâm hồn giản dị của những ai biết dễ dàng chấp nhận cuộc đời như nó có.

Mỗi sáng khi thức dậy, tôi cám ơn một ngày mới, một ngày “bonus” cho những ai đã qua được con dốc 70 năm cuộc đời, một quãng đường dài mà người xưa đã cho là rất hiếm vì “thất thập cổ lai hy.”  Cám ơn ly cà phê thơm nóng đã bắt đầu cho một ngày bận rộn.  Cám ơn cái computer đã giúp cho sự hiểu biết của loài người thêm phong phú và nhanh chóng qua những tin tức nóng hổi và thật nhiều bài vở nghiên cứu khác nữa.  Cám ơn chiếc điện thoại cầm tay cho sự liên lạc thêm phần tiện lợi, cho những kẻ yêu nhau đỡ khắc khoải nhớ thương.  Cám ơn nhạc thính phòng, nhạc tiền chiến và ca sĩ đã cho tôi những âm thanh tuyệt vời của một thời quá khứ.  

Cám ơn những khám phá khoa học mới nhằm giúp cho đời sống thêm tiện nghi, lại chữa trị được một số bịnh ngày xưa vốn nan y, cho sức khỏe thêm kiện toàn và tuổi thọ được gia tăng.

Cám ơn những phương pháp dưỡng sinh, những bài tập công phu, những trung tâm thể dục, những mảnh vườn, những công viên...đã cho con người cuộc sống lành mạnh ít đau ốm để có thể làm việc và vui sống.

Cám ơn các Trung Tâm Việt Ngữ tại Hoa Kỳ và nhiều nơi trên thế giới đã mở cửa ngày cuối tuần cho con cháu chúng ta có dịp tìm đến với ngôn ngữ, lịch sử và văn hóa nước nhà. Cám ơn những nhà giáo đã hi sinh thì giờ và công sức cho tuổi trẻ. Và nhất là cám ơn các cháu đủ lứa tuổi đã chịu khó đi tìm nguồn gốc oai hùng của dân tộc mình.  

Cám ơn Giải Khuyến Học trong 24 năm qua đã trường kỳ tổ chức những kỳ thi về Lịch Sử và Văn Học Việt Nam và nhiều giải khác nữa để hỗ trợ và khuyến khích tinh thần hiếu học của tuổi trẻ.  Xin cám ơn tất cả các vị Mạnh Thường Quân đã bền bỉ giúp đỡ Giải Khuyến Học trong suốt một phần tư thế kỷ qua, từ năm 1984 đến nay.

Cám ơn những khu thương mại Việt Nam, lúc nào cũng đông đúc, dập dìu và sống động. Đồng bào đã đến đây cho các thương xá thêm sầm uất.  Chúng ta đã yểm trợ lẫn nhau trong các dịch vụ y khoa, nha khoa, luật pháp, giải trí, thực phẩm, và các cộng đồng bạn đã không tiếc lời ca ngợi về những sinh hoạt mang tính cách kết đoàn này.

Lòng cám ơn không dừng lại ở những gì lớn lao mà bàng bạc ngay cả trong những thứ nhỏ bé mà chúng ta đã may mắn được nghe, được thấy và cảm nhận.  Như tiếng cười của trẻ thơ, như tiếng thỏ thẻ của đàn cháu nội ngoại, tiếng chim hót ban mai...Cám ơn đóa hoa tươi thắm, những sắc màu thiên nhiên, mặt trời mọc và tiếng sóng vỗ nơi bờ biển cát trắng...

Trong khi sự giận dữ, sự thù hận có thể đe dọa sức khỏe của chúng ta thì lòng tha thứ và sự biết ơn lại nhắc nhở ta đến những gì tích cực và tốt đẹp hơn trong cuộc đời.

Xin cám ơn tất cả những chân tình, những ơn phúc, những may mắn, và những điều tốt đẹp mà chúng ta đang được hưởng. Riêng đối với những ân tình và những người ơn, mong luôn có dịp báo đáp bằng những lời chúc lành, những quà tặng mang theo tấm lòng quí trọng sâu đậm của kẻ hàm ân.

Vũ Ngọc Mai

Xin tiếp lời cô Mai:

Hãy biết ơn có ngày hôm nay....

Ngày hôm nay là ngày Lễ Tạ Ơn, một ngày lễ đầy ý nghĩa.  Tạ ơn ai,  biết ơn những gì, hay cứ tạ ơn đời?  Chúng ta hãy dừng lại vài phút và suy nghĩ....

Sức khoẻ bạn ra sao?  Không được tốt lắm phải không?  Phải cảm ơn bề trên đã cho bạn sống đến bây giờ.  Có bao nhiêu người khác không được như vâỵ.  Bạn đang đau ư?  Hàng ngàn, có lẽ hàng triệu người, đang đau đớn hơn  (Bạn thử đi thăm một bệnh viện cựu chiến binh hay một trung tâm phục hồi của trẻ em thì thấy..)

Nếu bạn thức dậy sáng nay mà thấy mình còn nghe được tiếng chim hót, cổ họng còn thốt lên được vài câu, hai chân lành lặn còn đi được tới bàn ăn, ngồi đọc tờ báo bằng đôi mắt sáng thì mình thật đã phải cảm ơn Thượng đế rất nhiều rôì.  Có bao nhiêu người đã không được như thế.

Túi tiền của bạn ra sao?  Hơi nhẹ phải không?  Hãy nghĩ đi, thế giới có những người nghèo hơn nhiều.  Tối nay có đến 1/3 số người trên thế giới đi ngủ mà lòng không dạ trống.

Bạn cô đơn ư?  Một cách để có bạn là chính mình phải là một người bạn.  Nếu chẳng có ai gọi điện cho mình thì mình gọi người ta.  Hãy hết lòng làm cho người khác một điều hay điều tốt là cách tốt nhất để xả nôĩ buồn .  Bạn ưu tư đến tương lai đất nước phải không ?  Hoan hô tinh thần đó.  Đất nước chúng ta đã từng được cứu vãn vì  mối quan tâm đem lại một công bằng xã hội trong luật pháp. 

Bạn thấy chưa, có nghe không tiếng chuông Tựï Do vang động ?  Bạn còn có thể đi lễ nhà thờ bạn muốn, bỏ một lá phiếu và phê bình chính phủ mà chẳng sợ bị đập bể đầu hay bị đập cửa ban đêm , và bạn tự do muốn đi đâu để sống thì đi, và còn gì nữa...?

Vậy thì hôm nay, khi chúng ta ngồi vào bàn ăn, chúng ta hãy đọc lời cầu nguyện và cảm tạ, cảm ơn Thượng Đế đã cho chúng t a no đủ va chúng ta không quên nghĩ tới những người thiếu thốn đói khổ, đã cho chúng ta Tự Do và chúng ta không quên những người đang bị gông cùm nô lệ.

Mong rằng những tặng phẩm của Thượng Đế cho ta nhắc nhở chúng ta tinh thần phục vụ và chia sẻ với tha nhân.  Thân chúc các bạn một lễ Tạ Ơn đầm ấm và xum họp.

( 2008 - Thu Lê viết theo ý của Dear Abby)
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #38 - 26. Nov 2008 , 15:33

Roll Eyes
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #39 - 26. Nov 2008 , 15:43

Shocked
Cô Thu Lê thân,
Bài viết của Thu rất đúng với tâm trạng và đời sống nơi đây, và quí nhất là sự tự do mà chúng mình đang được hưởng nhỉ.  Còn sức khoẻ thì ai cũng phải ráng tìm cách  giữ gìn để có thể sống vui, sống mạnh phải không Thu.
TN có món gà tây chay nhìn đẹp quá, chăc hôm nào có bạn vàng hoặc em nào nấu thử rồi cho nếm thì chắc thú vị lắm.  Coi bộ Mạ Vân lúc này nấu nướng rất tiến bộ,  có thể trình làng tài nấu gà tây chay chăng?
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #40 - 29. Nov 2008 , 04:31

Ngoc Mai oi ,
Hoc tro hoc ma khong co tien bo thi bi phat chu gi ! Vi vay nen hoc tro nay sieng lam , tuy nhien chua dam thu mon ga tay chay. Ai lam trươc roi minh se volunteer thu va cho y kien.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #41 - 29. Nov 2008 , 07:50

Roll Eyes
Vân ơi,
Bồ khôn thí mồ, tui dụ khó quá, thôi cả hai đứa mình đợi cô Thu trổ tài vậy hỉ?  Hoặc có đầu bễp xịn nào của cả nhà xung phong nấu gà tây chay chăng?
Vào đọc thư NM trong trang Trần Anh Thư đi, vui lắm.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Danh Mục Cám Ngoc Mai oi ,
Reply #42 - 29. Nov 2008 , 13:47

Ngo
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #43 - 29. Nov 2008 , 13:49

Ngoc Mai oi ,
Co phai cai thu " ru nhau cung chay " khong ? Doc roi va cung tra loi roi.
Van
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #44 - 29. Nov 2008 , 15:48

Roll Eyes
Vân ơi,
Đúng rồi đó.  Nhưng mà NM đã "đền" bằng một bài cho Tâm Tình Bà Cháu, lại có những..15 tấm ảnh lớn nhỏ cho nửa tá cháu nội đó.
Tuyết Ngố sẽ post hộ mình để cho Đậu Đỏ nó rảnh rỗi mà ăn gà Tây một phen.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Re: Danh Mục Cám  
Reply #45 - 29. Nov 2008 , 17:24

Ngoc Mai oi ,
OK , the thi cho xem hinh chau noi , may lau nay xem hinh chau ngoai mai roi. Minh da noi voi Tuyet Ngo la nua thang minh moi goi hinh va bai viet ve chau ngoai lai.
Van
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #46 - 30. Nov 2008 , 09:17

Cô Mai ơi ,chúng em tất cả đều trông ngóng hình cahu' nội của cô lắm rồi ,cô đã đưa cho Tuyết như vậy chúng em sẽ yên chí nhớn là sắp được xem.
  Chúng em cũng đang trông chờ tiếp bài của cô Vân nữa.Cô giam cho nửa tháng nữa mới được đọc nên hơi nhớ bài của cô rồi đấy.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #47 - 30. Nov 2008 , 15:46

Roll Eyes
Anh Thư ơi,
Cô đã ra Bưu điện gửi hỉnh từ chiều hôm qua rồi, còn bài thì đã gửi từ trước cho Õ X của TN.  Hai vợ chồng nhà Ngố sẽ yết bài và hình cùng một lượt, và các em sẽ thấy cô NM của các em rất già vì có nhiều cháu nội (zero cháu ngoại vì không có con gái!) nhớn quá đi mất thôi.
Cám ơn em đã chiếu cố chờ xem các công chúa cưng của cô.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #48 - 01. Dec 2008 , 03:01

Anh Thu oi ,
Cho xem chau noi cua Co Ngoc Mai da , xong roi Co lai tiep tuc , chu bay gio bat Tuyet Ngo lo mot lan cho hai Bà thi chac Tuyet se chay tron mat tieu day.
Co Van
Back to top

IP Logged

LPHUONG
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #49 - 04. Jan 2009 , 19:58

...

Góp tất cả lời chúc tốt lành, em kính gửi Quý Cô để mừng năm mới...
    Thương kính,
    Nguyễn Thị Lan Phương.
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #50 - 06. Jan 2009 , 16:52

Shocked
Em Lan Phương thương,
Cám ơn chậu hoa em gửi cho các cô.  Em mừng Giáng sinh và ăn Tết Tây có vui không?  Cô thì cũng hơi lu  bu trong dịp này nên có ít ghé Lều Văn.  Thôi để cô sẽ gửi bài Sớ Táo Quân nay mai cho các em mừng xuân nhé.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

anh_thu_Tran
Gold Member

Reply #51 - 08. Jan 2009 , 09:56

Vu Ngoc Mai wrote on 06. Jan 2009 , 16:52:
Shocked
Em Lan Phương thương,
Cám ơn chậu hoa em gửi cho các cô.  Em mừng Giáng sinh và ăn Tết Tây có vui không?  Cô thì cũng hơi lu  bu trong dịp này nên có ít ghé Lều Văn.  Thôi để cô sẽ gửi bài Sớ Táo Quân nay mai cho các em mừng xuân nhé.
Thân,
Cô Ngọc Mai

Cả nhà ơi ,cô Ngọc Mai lại sắp sửa cho chúng ta được thưởng thức sớ Táo quân của Cô rồi đấy.Chúng em xin cám ơn Cô nhiều lắm  thanks.gif
Back to top

IP Logged

Dau Do
Gold Member

Quân Sư

Thành Phố Phượng Hoàng
Reply #52 - 08. Jan 2009 , 14:20

Vu Ngoc Mai wrote on 06. Jan 2009 , 17:01:
Tuyết Ngố ơi,
Mấy tấm hình của cháu nội cô sau khi đăng rồi, Ngố làm ơn gửi trả cho khổ chủ, vì mẹ con cô chỉ có duy nhất một tấm thôi. 
Hôm trước cô bảo để cô gửi tem và địa chỉ sẵn cho em đỡ mất công mà em không chịu, thôi bây giờ làm ơn làm phước gửi lại hình cho cô, trễ nhât là trước Tết này nghe em bé.
Cám ơn Ngố nhiều.
Cô Ngọc Mai

Thưa cô Mai,
Tuyết Ngố đang long thể bất an, mình vàng khó cục cựa nên mấy nay không có vào diễn đàn, do đó chắc TN chưa đọc được lời nhắn của cô.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #53 - 10. Jan 2009 , 03:34

Vao day moi hay la " ngươi dung can nha cua Ma Van " dang benh , thao nao ma vang bong !
Tuyet Ngo oi ,
Em dau gi vay? Neu em bi cam lanh hay cum thi nen dung phương phap xông. Em nho Nam ra may tiem thuoc Bac mua mot goi lá de xông. Em dung noi com dien bo la vao ma nau len roi lay chăn trum kin ngươi , mo nap ra ma xong  , sau do nươc con hoi nong em dung de ngam chan la khoe ngay. Co may hom Co tương la sụm luon , vi ca ngươi đau nhu ai lay roi quat vao minh , the ma dung phương phap nay thay do nhieu lam day va nho uong nươc toi gung ma Co chi cho em.
Mong la em chong lanh benh. Day la mua cum chang? Cung tai troi lanh qua ma ra nong noi ! Cac em nho mac ao am , dung co ỷ y la minh dang con tre va manh khoe !

Co Van
Cam on em Đậu Đỏ da cho biet tin.
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #54 - 10. Jan 2009 , 03:56

Ngoc Mai oi ,
Dang cho doc So Tao Quan cua Ngoc Mai do. Co khoe khong? Sao may hom nay di dau ma minh goi dien thoai khong thay ban vang tra loi ?
Thu di choi da ve , toi hom kia bi " len ruot " vi tin dong dat o Costa Rica 6 cham may , ma lai co tin hai dua con gai bi chet vi dong dat ma trong khi do thi Thanh , CHau va Quyen dang o ben do. Cuoi cung thi da lien lac dươc voi cac chau roi. Minh may qua khong xem TV nen khong biet gi ca , chu neu nghe tin nhu vay ma chua lien lac dươc thi chac la minh cung điên len vi so , mac dau hom trươc do Quyen co goi e-mail cho Ba Van noi la di choi vui lam : di ngua , đu dây tu cay nay qua cay kia nhu Tarzan do. Minh mong mau cho  cac chau ve cho roi , khi ma lo thi cu tương tương du thu , lai cang lo them!
Ngay hom do cung nghe co dong dat o gan Fontana , minh co goi hoi tham Gary , Gary bao la chi cam thay thoi chu khong bi damage gi ca , khong biet " dan LVD " co ai bi anh hương gi khong vi tran dong dat o San Bernardino vua roi ?
Mong la moi ngươi yen lanh. Gan tan the den noi roi chang ma xay ra lam thien tai , nghe noi o tren Washington State bi lut loi du lam? Co ai LVD o mien do khong ?
THam Ngoc Mai nhieu nhe , nho cho minh lai so phone , tai sao minh goi khong dươc?
Van
Van 
Van
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #55 - 26. Nov 2009 , 04:58

...

Thưa Mommy, flower40

Hôm nay lễ Tạ Ơn, Ngố con nhớ thật nhiều những lời khuyên bảo thương yêu của Mommy "dành riêng" cho Ngố con. Thật là sung sướng là có Mommy lo lắng và nhắc nhở, Ngố con xin gửi lời cảm tạ biết ơn đến Mommy và kính chúc Mommy được vui khoẻ & hạnh phúc trong suốt mùa lễ hội năm nay,  hoa_vang1 hoa_tim1 maivang_22

Thương kính,

Ngố con
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #56 - 26. Nov 2009 , 08:27

Ngố con thương quí ,
Sao con thức dậy sớm thế , e rằng có hại cho sức khoẻ đấy.  Từ hôm đi ăn cưới con gái của Thu Béo về, con bận lắm hay sao mà chưa thấy tấm hình nào của con với mommy cả.  Và hình của cả làng LVD đi dự hôm đó nữa.
Thanksgiving này con có đi đâu không?  Ngày mai có sale từ sớm nhưng mom rất sợ đám đông chen chúc nên sẽ hổng thèm ham rẻ đâu.
Chúc Ngố con một Lễ Tạ Ơn tràn đầy hạnh phúc và sau đó, thiên hạ sẽ xếp hàng đến thăm phòng mạch của con gái cưng nghe. 
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #57 - 26. Nov 2009 , 10:34

KÍNH THƯA CÔ MAI,
Hôm nay, nhân dịp lễ tạ Ơn , 2 bc ALEX kính chúc bà được nhiều hạnh phúc và nhiều tiếng cười , bên người thân , và nhất là  bên các cháu hiền ngoan nhé.
Nghe cô nhắc đến ngày cưới của con gái TB , chắc vui và nhiều hình đẹp.
Em cũng theo cô , năn nỉ TN cho cả nhà xem hình thì tuyệt vời , cô nhỉ? hi.hi.
Back to top

hoahong.gif Have a great dayhoahong.gif

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #58 - 28. Nov 2009 , 18:56

Túy Vân và Alex thân,
Hai bà cháu vẫn mạnh giỏi chứ, lâu quá mới vào Lều Văn nhỉ. 
Đám cưới con gái TB vui lắm, nhưng anh Bụt mắc làm "người lớn" (tiếng Bụt dùng để tự khoe mình đã lên chức bố vợ) và làm anh sui nên không chụp hình đươc.  Nhưng mà em yên chí, nhiều hình đẹp lắm, cô trò mình sẽ xem sau vậy em nhỉ, vì bi chừ cô dâu chú rể còn đang hưởng tuần trăng mật nên chưa hối phó nhòm làm lẹ được.
Cô gửi lời thăm cả nhà và bà ngoại TV mimi Alex mấy cái dùm cô với.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #59 - 28. Nov 2009 , 22:57

Em TB kính chào cô Mai.Em dinh đỡ tấm hình này cô xem nha. Cái áo dài tím cô mặc đẹp quá , lần sau mà ngồi sui nữa cô nhớ cho em mượn đỡ cô nhé.
Back to top

...

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #60 - 28. Nov 2009 , 22:58

Em TB kính chào cô Mai.Em dinh đỡ tấm hình này cô xem nha. Cái áo dài tím cô mặc đẹp quá , lần sau mà ngồi sui nữa cô nhớ cho em mượn đỡ cô nhé.

...

...

Back to top

...

IP Logged

thule
Gold Member

Thành Viên Xuất Sắc
*Năm 2010*

Reply #61 - 30. Nov 2009 , 10:27

Ui chao, cô dâu chú rể xinh như búp bê Nhật vâỵ cà?  Mừng hai em Bụt và THu Béo được lên chức.  Rất tiếc cô chẳng được góp mặt chung vui.

Chị Mai ơi, em phải compete với cái hình tươi vui cuả chị nên đổi cái hình mới này cuả em cho nó tươi tỉnh đậy  Chị Mai thâý thế lào?
Back to top

IP Logged

tuy-van
Gold Member

Thành viên xuất sắc
2015

Thung lủng hoa vàng
Reply #62 - 30. Nov 2009 , 11:39

Vu Ngoc Mai wrote on 28. Nov 2009 , 18:56:
Túy Vân và Alex thân,
Hai bà cháu vẫn mạnh giỏi chứ, lâu quá mới vào Lều Văn nhỉ. 
Đám cưới con gái TB vui lắm, nhưng anh Bụt mắc làm "người lớn" (tiếng Bụt dùng để tự khoe mình đã lên chức bố vợ) và làm anh sui nên không chụp hình đươc.  Nhưng mà em yên chí, nhiều hình đẹp lắm, cô trò mình sẽ xem sau vậy em nhỉ, vì bi chừ cô dâu chú rể còn đang hưởng tuần trăng mật nên chưa hối phó nhòm làm lẹ được.
Cô gửi lời thăm cả nhà và bà ngoại TV mimi Alex mấy cái dùm cô với.
Cô Ngọc Mai   

Kính thưa bà MAI ,
Alex và bn TV cám ơn bà đà hỏi thăm Alex , và mi mi mấy cái lấy hên. Alex cũng đáp lại bà 2 cái thật  kêu nhé...hi.hi..

Bn Tv và ALEX đang xem hình đẹp của bà Mai , và cô Thu cali ,trong ngày vui nhất của ob TB , và đôi uyên ương đẹp tuyệt vời.
Hy vọng sẽ còn nhiễu nhiều nữa , trong 1 ngày thật gần , bà nhé.
  Kính chúc bà , và cả nhà 1 tuần lễ mới đầm ấm và tràn đầy niềm vui.
Trân kính ,
2 bc ALEX
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #63 - 30. Nov 2009 , 18:08

Cô Thu Le ơi,
Hình bà ngoại Thu cái nào cũng tươi và đẹp cả, vì mỗi cái có vẻ xinh xắn riêng của nó.  NM thì may quá, đang đi tìm hình thì được hai admin. tìm giúp, thế là OK liền vì đỡ mất công mà coi bộ hai cô bé có vẻ thú vị lắm.  Đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh đó Thu ạ, hì hì...
Anh-Thu đang "cổ động" Đặng Mỹ và Đậu Đỏ đăng hình của Mạ Vân cho đủ bộ ba Tam Ca MTV trong diễ đàn mà chưa thây.  Ừ mà NM phải thử vào Ngô Gia Trang coi sao, không chừng đã có hình rồi cũng nên Thu Le nhỉ.
Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #64 - 12. Dec 2009 , 19:34

Mommy ơi,

Ngố con có việc này xin thưa với Mommy, con chuẩn bị quà SN cho ban Tam Ca MTV từ lâu rồi ạ !nhưng SN của Mommy phải đợi đến hơn tháng nữa cơ! sốt ruột quá hà ! (hi! hi! hi! đúng là Ngố con có tính "phe phan" đó mờ) Ngố con xin kính biếu Mommy "quà đặc biệt" đây ạ!

...
...

Nụ hoa & Hoa học trò LVD tượng trưng cho tình Cô - Trò dưới mái trường xưa LVD và tấm lòng thương yêu - gần gũi với học trò của Giáo Sư Ngọc Mai trong phố ảo DĐ-LVD , đặc biệt là với Ngố con đây ("phe phan" nữa)

Chúc Mommy thật vui vẻ - dồi dào sức khoẻ, thật hạnh phúc & đầm ấm trong suốt mùa lễ Đông,

Thương kính,

Ngố con TN

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #65 - 12. Dec 2009 , 20:26

Ngố Con thương ơi,
Mommy thật rất cảm động khi nhận được quà Sinh Nhật sớm của đủ mặt DĐ Lê Văn Duyệt và của con gái cưng.  Cánh hoa được design khéo và chí tình quá, lại khiến cho mom nhớ những ngày vui sum họp ở miền Bắc hôm nào.
Thế con có rảnh thì nhớ post cái hình hai má con trong ngày đám cưới của con gái Thu Béo nhé, mom mong lắm đó.
Chúc con cuối tuần nghỉ ngơi thoải mái (đừng có lúc nào cũng "long búi tó" mà tội nghiệp lắm nghe).
Thương,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Tuyet Lan
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #66 - 13. Dec 2009 , 22:09

thubeo wrote on 28. Nov 2009 , 22:58:

...

...

wow Thu ơi
Hai cháu đẹp đôi quá - Chúc Thu và anh Bụt đả có rể quý . Chúc hai cháu nhựng ngày sắp tới luôn luôn hạnh phúc
TL
Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #67 - 13. Dec 2009 , 22:39

Vu Ngoc Mai wrote on 12. Dec 2009 , 20:26:
Ngố Con thương ơi,
Mommy thật rất cảm động khi nhận được quà Sinh Nhật sớm của đủ mặt DĐ Lê Văn Duyệt và của con gái cưng.  Cánh hoa được design khéo và chí tình quá, lại khiến cho mom nhớ những ngày vui sum họp ở miền Bắc hôm nào.
Thế con có rảnh thì nhớ post cái hình hai má con trong ngày đám cưới của con gái Thu Béo nhé, mom mong lắm đó.
Chúc con cuối tuần nghỉ ngơi thoải mái (đừng có lúc nào cũng "long búi tó" mà tội nghiệp lắm nghe).
Thương,
Cô Ngọc Mai

Dạ vâng ! Có ngay đây ạ !

...

Back to top

IP Logged

tuyet_ngo
Gold Member

Reply #68 - 13. Dec 2009 , 23:11

Hình ảnh Cô Ngọc Mai chúc mừng Cô Dâu-Chú Rể "già"

...

Cô Dâu-Chú Rể "già" trông thật nghiêm trang, còn khoanh tay nữa. Trông lễ phép lắm ạ!

...

Cô Dâu-Chú Rể "già" cười tươi rói kìa ! Cheesy Cheesy Grin Grin
Chời! chời! 2 tay còn rung rung, tay thì đỡ, tay thì vịn. Phải vịn vào ghế cho chắc đó hở?
Wink Cheesy Grin Grin Grin Grin

...
Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #69 - 14. Dec 2009 , 12:04

Ngố con cưng ơi,
Đúng là danh bất hư truyền, ngố ơi là ngố!  Mommy muốn xem cái hình con gái đứng cạnh mom lúc tiễn mấy LVD ra về thì phải, chớ post hình mom solo lên thì cũng hơi thiếu cả nhà đó. 
Ờ mà sao rình chụp được mấy tấm hình tếu thế , cứ như thể mommy thèm cười lâu năm ấy thôi.
Dù sao cũng cám ơn con gái đã cất công yết hình và còn chua thêm lời bàn phía dưới.
Chúc Ngố con vui luôn.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #70 - 14. Dec 2009 , 12:23

tuyet_ngo wrote on 13. Dec 2009 , 23:11:

...

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Hình này Cô cười "tối đa", thật tươi, cả Thu và anh Bột cũng tươi rói,  phó nhòm bấm thật đúng lúc votay
Back to top
« Last Edit: 14. Dec 2009 , 12:25 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

Đặng-Mỹ
Gold Member

Đậu Xanh, U trẻ,
Thiên Nga, Nghi Nương

Reply #71 - 20. Dec 2009 , 00:12

...

Kính thưa Cô Ngọc Mai,

Em kính chúc Cô và gia đình một mùa Giáng Sinh đầm ấm, tươi vui ạ.   

singer  band4 Smiley
Back to top
« Last Edit: 20. Dec 2009 , 00:17 by Đặng-Mỹ »  

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #72 - 24. Dec 2009 , 10:46

singer singer singer

...

Chúng Em Xin Kính Chúc Cô và Gia Đình Những Ngày Lễ Vui Vẻ Hạnh Phúc  Cheesy Cheesy

HGNX & Co
Back to top
« Last Edit: 24. Dec 2009 , 14:16 by phuonghue »  

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #73 - 24. Dec 2009 , 14:47

Phương Huệ và Đằng thân quí,
Cô đã nhận được thiệp chúc Giáng Sinh rất đẹp của hai em.
Cô thương chúc hai em và các con một Giáng sinh đầm ấm, vui tươi và Năm Mới 2010 thêm người, thêm của.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

ChíchChoè
Gold Member

I love LVD SCHOOL

Reply #74 - 26. Dec 2009 , 00:52

Em Chích Choè xin chúc Cô và gia quyến một năm mới DL thật an vui , nhiều sức khoẻ và luôn hạnh phúc.

Chúc Cô cười lúc nào cũng thật tươi , thật rạng rỡ như hình Avatar ạh

...

Thương kính ,

ChCh
Back to top
« Last Edit: 26. Dec 2009 , 00:53 by ChíchChoè »  
mydung2003sg  
IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #75 - 27. Dec 2009 , 21:04

Chích Choè thương,
Noel này nhờ có tiếng hót gọi đàn của chim Chích Choè mà cả bầy chim lớn nhỏ bay về quây quần bên mái ấm LVD thật là đông vui.
Gửi đến em lời chúc như ý và hạnh phúc cho năm mới 2010.
Thân,
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #76 - 01. Apr 2010 , 21:47

Mommy ơi,

Thấy bóng của Mom, Ngố convội vàng chạy vô mang hoa đến tạ lỗi chậm trễ ạ ! Ngố con

Vu Ngoc Mai wrote on 19. Mar 2010 , 10:13:
Con Gái Ngố ơi,
Bài thơ này đọc hoài mà vẫn ngậm ngùi hoài.
Con có khoẻ không, mùa này bẻ răng có khá không mà lâu lâu mới thấy vào thăm vườn LVD.
Mommy vẫn thường, sắp đi cruise mừng mùa xuân vừa đến, nhân tiện gặp lại hai ông anh và bà chị tại Houston và dự Đại Hội Trưng Vương bên đó (bận quá nhỉ!).
Cô chúc con, chàng và công tử nhỏ luôn vui nhộn, nhất là vào cuối tuần này.
Thương,
Cô Ngọc Mai

...

Mommy ơi,

Ngố con vừa về nhà thấy bóng dáng của Mommy nên lật đật mang "kiệu hoa" chạy ra rước Mommy "nhập cung HG" ạ!
Ngố con xin cám ơn Mommy đã "nhập cung HG"
Thưa Mommy g/đ bé tí của con thật cảm động và cám ơn sự hỏi han của Mommy.
Chúc Mommy thật hạnh phúc với g/đ, đi chơi thật vui vẻ ạ !( nhất là được nhõng nhẽo với các Bác ở Houston Smiley Cheesy Grin)

Thương kính,

Ngố con TN
.
P.S Mommy ơi ! Cho Ngố con gửi chú thỏ trắng này làm quà đến mấy babies của bà Nội nha! Bi giờ Ngố con phải chạy đi làm "bổn phận" ạ! không là bị  godau vì tội đa mổ . Nhớ & thương Mommy nhiều nhắm cơ ạ! Grin Grin Grin

...

Back to top

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #77 - 01. Apr 2010 , 22:05

Mom ơi,

Ngố con thật chậm chạp wa' ! đáng phạt cho mấy thước kẻ ạ!......
Chúc Mommy mùa Easter thật an vui & hạnh phúc với gia đình & con cháu

Thương kính,.........

Ngố con
Back to top

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #78 - 22. Apr 2010 , 09:37

Mommy ơi,

Hôm nay Mommy vẫn còn ở Houston hay đã về Cali rồi ạ!Ngố con biết được Mommy đi cruise thật vui và được cưng chiều nữa. Thật là giây phút thần tiên! Ngố con chúc mừng Mommy thật nhiều hạnh phúc & vui vẻ bên người thân ạ !

Cuối tuần qua 4 đứa em, B Đ, Timo, PH, TN cùng tài xế Đằng đi lại quãng đường năm ngoái từ NY-DC. Ngố con nhớ thật nhiều kỷ niệm cùng với Mommy & cô Thu. Thật là những giờ phút vàng ngọc, quý hiếm không thể tìm lại được lần thứ hai. Mặc dù cũng đi lại quãng đường đó, cũng vào McDonald để "...cứu thân".( nhớ Mommy nhiều nhất mỗi khi thấy chữ M này ) Grin Grin Grin Grin Grin
Tuy nhiên Ngố con & các bạn lại có những kỷ niệm thần tiên mới cũng vui nhộn lắm ạ! Smiley Cheesy Grin. Mỗi lần họp mặt là một lần chắt chiu thêm những giây phút vàng ngọc-thần tiên vô giá !
Ngố con xin phép Mommy đi làm đây ạ! Chúc Mommy thật an bình trong những ngày cuối tháng tư này.

Ngố con thay hoa trên bàn hộ Mommy nhé !

...............

Ngố con
Back to top

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #79 - 09. May 2010 , 07:43

...

Mommy ơi,

Ngố con kính chúc Mommy thật vui vẻ và hạnh phúc bên đàn con cháu yêu quý.

Happy Mother's Day

violet1 hoa_tim1 violet1Thương Mommy nhiều lắm ! violet1 hoa_tim1 violet1

Ngố con, TN

Back to top

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #80 - 09. May 2010 , 09:21

TuyetNgo wrote on 09. May 2010 , 07:43:
...

Mommy ơi,

Ngố con kính chúc Mommy thật vui vẻ và hạnh phúc bên đàn con cháu yêu quý.

Happy Mother's Day

violet1 hoa_tim1 violet1Thương Mommy nhiều lắm ! violet1 hoa_tim1 violet1

Ngố con, TN

Cục cưng Ngố ơi,
Hôm nọ đọc thư con xong khuya quá, sáng hôm sau vào để trả lời thì thư đã gone rồi , thế con đừng buồn mommy nghe.
Nhớ thu xếp đại náo Vancouver con nhé.
Hôm nay Mother's Day có gì đặc biệt không?  Chắc là ông xã sẽ không cho con đụng móng tay làm bất cứ chuyện gì trong ngày của Mẹ này nhỉ .
Riêng mom thì đã đi ăn ngoài từ chiều qua đến giờ, và nhất định tắt bếp cho đến hết hôm nay.  Cứ không phải nấu ăn và rửa chén là hạnh phúc rồi.
Chúc con một ngày Lễ của Mẹ thật vui nhộn .
Thương nhiều,
Mẹ Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #81 - 31. Jul 2010 , 19:52

Em TB chào Cô Mai. Trưa mai tụi em đi xem ĐNH Cám Ơn Anh . Cô có đi không? Chúc Cô cuối tuần vui vẻ.Em TB
Back to top

...

IP Logged

Vu Ngoc Mai
Gold Member

Giáo Sư Cố Vấn

Reply #82 - 01. Aug 2010 , 09:16

thubeo wrote on 31. Jul 2010 , 19:52:
Em TB chào Cô Mai. Trưa mai tụi em đi xem ĐNH Cám Ơn Anh . Cô có đi không? Chúc Cô cuối tuần vui vẻ.Em TB

Thu Beo ơi,
Hai em di DNH vui nhe.  Cô đang ở nhà con trai út để nựng con cọp con nên không đi DNH được.  Vậy em nhớ kể lại những gì đăc biệt cho cô biết với nghe.
Lúc này ở SD hay có động đất, hai em nhớ sắm đủ bộ những gì cần thiết cho vụ này nghe.
Cô Ngọc Mai
Back to top

IP Logged

thubeo
Gold Member

thuxưa

Reply #83 - 03. Aug 2010 , 01:04

Vu Ngoc Mai wrote on 01. Aug 2010 , 09:16:
Thu Beo ơi,
Hai em di DNH vui nhe.  Cô đang ở nhà con trai út để nựng con cọp con nên không đi DNH được.  Vậy em nhớ kể lại những gì đăc biệt cho cô biết với nghe.
Lúc này ở SD hay có động đất, hai em nhớ sắm đủ bộ những gì cần thiết cho vụ này nghe.
Cô Ngọc Mai

Em TB chào Cô Mai ,em đã dán hình ĐNH bên trang hình ảnh.Mời cô xem.

...
Back to top

...

IP Logged

TuyetNgo
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #84 - 21. Nov 2011 , 00:22

...

...

Thưa Mommy,

Ngố con kính chúc Mommy và Cả Nhà ngày Lễ Tạ Ơn hạnh phúc - vui vẻ - đầm ấm bên người thân  violetflower hoa_tim1 violetflower

Ngố con

(Mommy ơi, Ngố con chọn phòng Danh Mục Cám Ơn trang hoàng cho ngày Lễ Tạ Ơn ạ  Grin )

Back to top

IP Logged

Pages: 1 
Send Topic In ra