Ai Huu Trung Hoc Le Van Duyet
Trường Trung Học Lê Văn Duyệt - Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu  
  Chào Du Khách. Xin Gia nhập hay Ghi Danh

...

Nếu có trở ngại kỹ thuật khi ghi danh vào diễn dàn, xin liên lạc ngdangmy@gmail.com

Kho Hình Trang chánhTrợ giúp Tìm kiếmGia nhậpGhi Danh  

Pages: 1 ... 26 27 28 29 30 ... 63
Send Topic In ra
Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu (Read 72048 times)
phuonghue
Gold Member

Re: Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lư
Reply #405 - 22. Nov 2007 , 07:07

thule wrote on 22. Nov 2007 , 06:33:
Cái câu thơ này ở đoạn nói Thúc Sinh phải từ biệt Kiều để đi về với vợ phải không?

Thưa Cô ,
Đây là ở trong đoạn Thúc Sinh gặp lại Kiều ở nhà , sau khi Kiều đàn cho TS nghe. Em không hiểu Kiều thích TS ở chỗ nào nữa..  Angry Angry
Back to top

IP Logged

Tinh_Nguyen
YaBB Newbies
*

Re: Tâm Tình 12 - Cánh Nhạn Phiêu Lưu
Reply #406 - 22. Nov 2007 , 09:06

Bich-Định thương mến,

Đọc thư em, Cô rất mừng được em nhớ đến hình dung đẹp của Cô như vậy, làm Cô cảm thấy trẻ hơn. Smiley
Hiện nay em đang ở Maryland. Vậy em còn nhớ Cô Ngôn không? Cô đang ở trên vùng đó.
Khi nào em qua CA. , nhớ cho Cô biết để mời em cùng phu quân về nhà chơi nhé .
Cô đang ở San Marcos, vùng bắc của San Diego từ 2003, rất gần Irvine.
Vậy nhớ xuống nhà Cô chơi khi em có dịp qua CA. nhé.
Thương chúc em cùng phu quân và 2 cháu mợi sự tốt đẹp nhất trên đời.

HAPPY THANKSGIVING!      

Thương,
Cô Tịnh
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #407 - 22. Nov 2007 , 15:42

Tịnh thân mến ,
Mình cám ơn Tịnh trước về cái CD mong được thưởng thức màn múa của hai cô gái Phù Tang ! Cô gái Nhật năm ngóai đâu rồi?
Vân
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #408 - 22. Nov 2007 , 16:09

Em Phương Huệ thương
Sao em nhớ Kiều tài thế ?
Cô Vân
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #409 - 22. Nov 2007 , 17:41

ngo_thi_van wrote on 22. Nov 2007 , 16:09:
Em Phương Huệ thương
Sao em nhớ Kiều tài thế ?
Cô Vân 

Thưa Cô Vân thương ,
Em làm sao mà nhớ hết được  Smiley , chỉ là lúc này em hay đọc tới đọc lui. Có 1 đoạn thơ của Trần Vấn Lệ mà em thấy rất đúng tâm trạng của mình bây giờ :
.....
Nhớ hồi còn nhỏ ,Thầy la mắng :
Không thuộc bài không phải học trò !

Em ạ..Hồi xưa học thuộc lòng
Thơ dài như thể một con sông
Anh không bơi hết con sông được
Chỉ đọc bâng quơ ,nhớ một dòng...

....

Hồi xưa đúng là chỉ đọc để trả bài , còn bây giờ em dùng cảm xúc để mà đọc nên thấy thấm thía ghê nơi Cô à. Cũng như Chinh Phụ Ngâm đó Cô ,đọc cái cảnh chia tay mà cứ nhớ hồi OX đi vượt biên 1 mình , bao nhiêu lần đưa tiễn ,lần nào cũng nghỉ không bao giờ gặp lại. Không hiểu sao tác giả lại diễn tả chính xác quá đi phải không thưa Cô? Chúc Cô ngủ ngon  Smiley,
Em
PH
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #410 - 23. Nov 2007 , 03:33

Em Phương Huệ thương mến ,
Thơ xưa thật là dồi dào tình ý và tả cảnh thì hết sảy ! Nếu mình không làm thơ mình có thể tìm thấy tâm trạng của mình qua các bài thơ của thi sĩ phải không em? Vì vậy mà Cô mê đọc thơ lắm. Lúc Cô còn đi học Cô đã chép tay đến mấy tập thơ và nhạc , chạy loạn chẳng mang theo được cái gì !!!
Bây giờ thi`có internet...tuy nhiên Cô vẫn quý những tập thơ chép tay.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #411 - 23. Nov 2007 , 04:24

ngo_thi_van wrote on 23. Nov 2007 , 03:33:
Em Phương Huệ thương mến ,
Thơ xưa thật là dồi dào tình ý và tả cảnh thì hết sảy ! Nếu mình không làm thơ mình có thể tìm thấy tâm trạng của mình qua các bài thơ của thi sĩ phải không em? Vì vậy mà Cô mê đọc thơ lắm. Lúc Cô còn đi học Cô đã chép tay đến mấy tập thơ và nhạc , chạy loạn chẳng mang theo được cái gì !!!
Bây giờ thi`có internet...tuy nhiên Cô vẫn quý những tập thơ chép tay.
Cô Vân   

Thưa cô Vân thương ,
Em cũng mê đọc và mê chép lắm Cô. Em thấy bài thơ hình như hay hơn lúc chép tay. Hồi xưa em cũng chép nhiều lắm ,lúc đi không mang theo được sau này bà chị mang qua em mừng lắm. Tập thơ chép hồi năm 71-72 đã 35 năm rồi nhưng vẫn thấy còn mới.Qua Mỹ em cũng vẫn chép nhưng chậm hơn. Ngoài 1 tập chép ở trại tỵ nạn ,mãi đến năm 90 em mới bắt đầu 1 tập khác nhưng đến nay chỉ được trên 100 bài. Phải mà mấy tập thơ của Cô còn chắc là quý lắm Cô há.. Cheesy
Chúc Cô cuối tuần vui vẻ. PH
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #412 - 24. Nov 2007 , 08:31

Em Phương Huệ thương ,
Em như vậy là quá may mắn khi có lại đươc cuốn thơ chép tay của em.
Dạo Cô mới qua đây đêm nào cũng nằm mơ thấy mình trở về VN để lấy lại những kỷ vật. Đến năm 1990 lần đầu tiên trở lại Cô đã chán nản đến cùng cực vì chẳng tìm thấy lại cái gì nữa cả ! Cô tiếc nhất là những hình ảnh cũ và những cuốn lưu bút mà có nhiều bạn của Cô đã ra người thiên cỗ và những cuốn thơ và nhạc chép tay  ngoài những collection về tem , tiền tệ thế giới cũ và búp bê  những cái này Cô đã bắt đầu lại từ đầu không thành vấn đề  duy chỉ co' hình ảnh xưa cũ và những cuốn lưu bút làm sao tìm lại được  đấy là nỗi day dứt
khôn nguôi của Cô.
Cô Vân
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #413 - 24. Nov 2007 , 11:54

ngo_thi_van wrote on 24. Nov 2007 , 08:31:
Em Phương Huệ thương ,
Em như vậy là quá may mắn khi có lại đươc cuốn thơ chép tay của em.
Dạo Cô mới qua đây đêm nào cũng nằm mơ thấy mình trở về VN để lấy lại những kỷ vật. Đến năm 1990 lần đầu tiên trở lại Cô đã chán nản đến cùng cực vì chẳng tìm thấy lại cái gì nữa cả ! Cô tiếc nhất là những hình ảnh cũ và những cuốn lưu bút mà có nhiều bạn của Cô đã ra người thiên cỗ và những cuốn thơ và nhạc chép tay  ngoài những collection về tem , tiền tệ thế giới cũ và búp bê  những cái này Cô đã bắt đầu lại từ đầu không thành vấn đề  duy chỉ co' hình ảnh xưa cũ và những cuốn lưu bút làm sao tìm lại được  đấy là nỗi day dứt
khôn nguôi của Cô.
Cô Vân

Thưa cô Vân thương ,
Tiếc quá phải không Cô? Em còn 1 cuốn Lưu bút cũ , đọc lại thấy mắc cở quá hà. Em thì bị mất mấy cuốn journal mà hồi 2 vợ chồng mới quen chuyền qua chuyền lại viết mỗi ngày , nghe nói bị mối mọt gậm hết  Huh Huh.Nếu còn chắc đọc lại cũng "quê " lắm , hí hí. Lúc đó em mới 16 tuổi mà sao không lo học hành lại bày đặt  Tongue Tongue. Năm '90 là kể như đâu còn gì nữa ,hồi năm '80 là nhà tụi em đã bị  làm sạch hết sách vỡ đồ đạc rồi, đó là nhà tụi em nhỏ híu. Em với Phương Tần dành dụm được 1 tủ sách truyện , bị hốt cả về phường vì là văn hóa đồi trụy , sau này mới biết bọn chúng chia nhau đem về nhà đọc đó Cô  Embarrassed Embarrassed
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #414 - 25. Nov 2007 , 04:53

Em Phương Hụê thương
Chúng nó hốt về để đọc là may , chỉ sợ là làm giấy gói đồ ở mấy chợ thì đau lòng lắm đấy !
Cô cũng có một thư viện nhỏ đủ các sách Việt  Pháp Anh cũng bay theo chiều gió với sự sụp đổ của miền Nam ! Ra đi chỉ có bàn tay trắng ! Nhưng cuộc đời là vô thường  tiếc mà chi ! Cô cố gắng nghĩ như vậy cho nó quên đi đừng tiếc nuối nữa  nhưng thấy khó khăn lắm !
Cô có nghe một bài hát của ai mà Cô quên mất : " Ta sinh ra mình trần thân trụi..."  và khi lìa bỏ cõi đời cũng thân trụi mình trần mà thôi , có đem theo gì được đâu ! Bài hát thật là bi quan ! hoặc là tác giả muốn cho ta thấy cái vô thường của cuộc đời chăng?
Cô Vân      
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #415 - 25. Nov 2007 , 06:25

ngo_thi_van wrote on 25. Nov 2007 , 04:53:
Em Phương Hụê thương
Chúng nó hốt về để đọc là may , chỉ sợ là làm giấy gói đồ ở mấy chợ thì đau lòng lắm đấy !
Cô cũng có một thư viện nhỏ đủ các sách Việt  Pháp Anh cũng bay theo chiều gió với sự sụp đổ của miền Nam ! Ra đi chỉ có bàn tay trắng ! Nhưng cuộc đời là vô thường  tiếc mà chi ! Cô cố gắng nghĩ như vậy cho nó quên đi đừng tiếc nuối nữa  nhưng thấy khó khăn lắm !
Cô có nghe một bài hát của ai mà Cô quên mất : " Ta sinh ra mình trần thân trụi..."  và khi lìa bỏ cõi đời cũng thân trụi mình trần mà thôi , có đem theo gì được đâu ! Bài hát thật là bi quan ! hoặc là tác giả muốn cho ta thấy cái vô thường của cuộc đời chăng?
Cô Vân      

Thưa Cô Vân thương ,
Em nghỉ chắc là vậy đó Cô. Lúc này em thấy không tha thiết lắm với những vật chất trên đời vì em nghỉ lúc mình nhắm mắt đem theo hết chắc là nặng lắm  Roll Eyes Roll Eyes.Em thấy cuộc sống quá ngắn đi , có những cái mình có thật là đơn giản nhưng quí bau' mà mình không nhận ra như 1 giấc ngủ bình yên , 1 nụ cười vô tư mà chỉ khi nào mất đi mình mới biết. Em làm việc trong nhà thương khoa Neonatal Intensive Care ,nơi chăm sóc trẻ em thiếu tháng hoặc là bịnh bẩm sinh đã 17 năm rồi,tiếp xúc hàng ngày với sự đau thương và chết chóc nên em rất quí những gì mình có. Tuần rồi có 1 em bé sanh ra chỉ có 1 bên mặt ,phần còn lại chỉ là những lỗ hổng mà nếu em tả ra chắc cả nhà ăn cơm không được.Vậy mà Mẹ nó là 1 cô bé 18 tuổi cứ nhìn nó 1 cách âu yếm và em phải ráng dạy cho mẹ nó cách chăm sóc những vết thương và cho bú. Em cứ tự hỏi không hiểu kiếp trước đứa bé này phạm tội gì bởi mặc dù như vậy nhưng nó không chết mà vẫn oe oe đòi bú dù không có miệng để bú. Ai da ,em nói hơi nhiều, không dám hù Cô nữa. Tóm lại em thấy chỉ có sức khoẻ và niềm vui là đáng quí nhất phải không Cô?
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #416 - 25. Nov 2007 , 11:10

Em ơi
Đưa bé không có miệng thì làm sao mà bủ ? NGhe em tả mà Cô thấy tội nghiệp cho đứa bé quá !
Tình mẫu tử đúng là bất chấp mọi sự ! Cô không dám làm như em vì trông thấy sự chết chóc xảy ra cho trẻ con  Cô không chịu nỗi đâu ! Lúc xưa thưở mới qua đây Cô có đi làm cho Reference Lab làm ở Neonatal Department  đúng là thời thế tạo anh hùng chứ Cô đâu có biết gì mà làm ! THế mà em biết sao không chỉ trong vòng 1 tháng trời là Cô có thể một mình điều khiển cả một cái máy khổng lồ. Bây giờ nhớ lại mà cứ tưởng như mình ngủ mê !
Cô Vân      
Back to top

IP Logged

BichDinh
Gold Member

Tiên học lễ, hậu
học văn.

Reply #417 - 26. Nov 2007 , 07:11

Tinh_Nguyen wrote on 22. Nov 2007 , 09:06:
Bich-Định thương mến,

Đọc thư em, Cô rất mừng được em nhớ đến hình dung đẹp của Cô như vậy, làm Cô cảm thấy trẻ hơn. Smiley
Hiện nay em đang ở Maryland. Vậy em còn nhớ Cô Ngôn không? Cô đang ở trên vùng đó.
Khi nào em qua CA. , nhớ cho Cô biết để mời em cùng phu quân về nhà chơi nhé .
Cô đang ở San Marcos, vùng bắc của San Diego từ 2003, rất gần Irvine.
Vậy nhớ xuống nhà Cô chơi khi em có dịp qua CA. nhé.
Thương chúc em cùng phu quân và 2 cháu mợi sự tốt đẹp nhất trên đời.

HAPPY THANKSGIVING!      

Thương,
Cô Tịnh

Dạ, em cảm ơn Cô ạ. Em cũng xin chúc Thầy Cô sức khoẻ, hạnh phúc, và vui trẻ mãi.

Thưa Cô, nếu Cô Ngôn ở Maryland thì em xin liên lạc với Cô Ngôn để đến chào thầy cho phải đạo. Làm sao em có thể liên lạc với Cô Ngôn được ạ?

Thương kính,
Em Bích-Định
Back to top

IP Logged

phuonghue
Gold Member

Reply #418 - 27. Nov 2007 , 03:38

ngo_thi_van wrote on 25. Nov 2007 , 11:10:
Em ơi
Đưa bé không có miệng thì làm sao mà bủ ? NGhe em tả mà Cô thấy tội nghiệp cho đứa bé quá !
Tình mẫu tử đúng là bất chấp mọi sự ! Cô không dám làm như em vì trông thấy sự chết chóc xảy ra cho trẻ con  Cô không chịu nỗi đâu ! Lúc xưa thưở mới qua đây Cô có đi làm cho Reference Lab làm ở Neonatal Department  đúng là thời thế tạo anh hùng chứ Cô đâu có biết gì mà làm ! THế mà em biết sao không chỉ trong vòng 1 tháng trời là Cô có thể một mình điều khiển cả một cái máy khổng lồ. Bây giờ nhớ lại mà cứ tưởng như mình ngủ mê !
Cô Vân      

Thưa Cô Vân thương ,
Em cũng không tưởng tượng ra Cô làm việc gì khác ngoài đứng trên bục giảng giảng bài rất là nhỏ nhẹ với nụ cười tươi. Hồi xưa em cái gì cũng sợ nên bây giờ nhiều lúc làm việc Em phải tự tìm lối thoát cho tâm hồn mình. Có lẽ lúc mình không còn chọn lựa được thì phải hùng dũng đứng ra tiếp nhận phải không Cô?.Nhiều lúc em nghỉ khóc cũng phải làm , cười cũng phải làm , thôi thì cười cho..lâu già  Grin Grin. Hôm trước lúc đứa bé mới sanh , em nhìn đã thấy  Tongue Cry..,đến lúc mình phải săn sóc nó, em đã muốn khóc rồi. Nhưng em nghỉ trốn đi đâu cũng không được nên cứ ráng nhìn thẳng vào những nơi không đẹp nhất và nghỉ đến cảm giác của đứa bé , của người Mẹ...tự dưng thấy xót xa và chẳng còn ghê sợ nữa Cô à. Chắc lúc Cô đi làm cũng nghỉ đến mình không còn cách nào để lựa chọn nữa phải không Cô? À em quên trả lời câu hỏi của Cô , nha sĩ phải làm 1 cái khuông bỏ vào thay thế cho miệng để bú đó Cô. Xin lỗi Cô em lan man ngoài đề nhiều quá. Chúc Cô 1 ngày vui vẻ dễ chịu..Bữa nay chắc Cô khoẻ hơn 1 chút rồi phải không?
Back to top

IP Logged

ngo_thi_van
Gold Member

I love YaBB 1G - SP1!

Reply #419 - 29. Nov 2007 , 15:32

Em Phương Huệ mến 
Em không ngờ là từ ngày Cô qua đây đã làm đến bao nhiêu nghề không : " grandmasit " [ giữ bà già ] , teacher aid  , lab. technician , receptionist  rồi bây giờ là babysitter. Trong tất cả mấy nghề Cô " mê " nhất là nghề giữ trẻ  Cô chỉ tiếc là sao Cô không làm nghề này từ lâu lúc Cô đang còn sức khoẻ ! Thật là cảm động biết bao khi đứa bé nói với mình " you are the best babysitter that I have ever had ! "
Em nào có con cháu muốn Cô giữ cứ đưa đây. Cô giữ free cho , giữ một biếu một nhé !
Cô Vân
Back to top

IP Logged

Pages: 1 ... 26 27 28 29 30 ... 63
Send Topic In ra